PDA

Xem bản đầy đủ : Thảo luận Khởi động từ 3 pha

Trang : [1] 2

electric_h155
09-11-2010, 12:25
Cac Pro cho tui hỏi bộ khởi động từ 3 pha có bảo vệ trường hợp mất pha không?

eocr
09-11-2010, 13:41
Bộ khởi động từ ( khó hiểu quá ) nếu bộ kdt bao gồm : 1 CTT, 1 nút on,off và 1 EOCR-SS thì có bảo vệ mất pha. Nếu KDT chỉ có : 1 CTT và 1 nút ON/Off thì hay thêm cái RTH thì không có bảo vệ mất pha.

electric_h155
09-11-2010, 14:36
Khởi động của tớ chỉ 1 CTT + 1 Rơle dòng + bộ nút ấn ON OFF .Sếp tớ bảo đi mua va yêu cầu chống mất pha nữa liêu như thế đã ổn chưa ?

cô Nhóc
09-11-2010, 16:01
Nếu bảo vệ để không cho chạy động cơ khi mất pha: không đạt.
Nếu bảo vệ mất pha khi động cơ đang chạy: đạt.

electric_h155
09-11-2010, 16:58
có nghĩa là chỉ bảo vệ khi có sự cố dòng điện bị mất pha hả bạn.động cơ mới mình lắp KDt vào trong trường hợp điện cấp vào bị mất 1 pha thì bảo vệ được đúng không?Còn trường hợp động cơ đã hỏng 1 cuộn dây thì hệ thống vẫn cấp điện ?

hanhdung
25-12-2010, 17:12
em muốn làm một tủ điều khiển cho 5 động cơ có bảo vệ băng khởi động từ. các anh có thể chỉ giúp em cách tính toán như thế nào để chọn các thiết bị không ạ?

hauxuongtam
28-12-2010, 16:08
Nói chung là không được vì không chắc chắn . Giả sử cuộn hút 220V (1 pha thì khi mất pha đúng vào pha cuộn hút thì sẽ bảo vệ được. mất điện pha khác thì cuộn hút vẫn đóng điện cho tải 3 pha. Còn trường hợp cuộn hút 380 v ( đấu 2 pha) khi mất điện pha còn lại thì cuộn hút vẫn đóng điện cho tải ( không bảo vệ được).

phongnhatdo
28-12-2010, 18:02
trời ơi đã nói rõ thế rồi còn hỏi nữa
bạn nghiên cứu thêm về cấu tạo ctt, role và 1 số mạch dk nữa bạn sẽ hiểu rất kỹ vấn đề này, và tôi tin bạn sẽ không hỏi thêm gì nữa

bạn có thể cho mình xin sơ đồ nguyên lý của contactor khong.

Mồ côi vợ
28-12-2010, 19:53
khởi động từ bao gồm: contactor + rơle nhiệt.
với bộ này thì khi mất pha một thời gian thì rơle nhiệt mới tác động. do cuộn dây motor nóng lên, vì vậykhong6 được coi là bảo vệ mất pha.
muốn bảo vệ mất pha thì gắn thêm hai cái rơle trung gian nữa, hoặc dùngthiết bị chống mất pha.

nguyenngo
03-01-2011, 10:46
Nói chung là không được vì không chắc chắn . Giả sử cuộn hút 220V (1 pha thì khi mất pha đúng vào pha cuộn hút thì sẽ bảo vệ được. mất điện pha khác thì cuộn hút vẫn đóng điện cho tải 3 pha. Còn trường hợp cuộn hút 380 v ( đấu 2 pha) khi mất điện pha còn lại thì cuộn hút vẫn đóng điện cho tải ( không bảo vệ được).

với khởi động từ 380v bảo vệ được mất pha đó bạn.bạn đã nghĩ ra đến dùng khởi động từ 380v rồi mà sao ko nghĩ ra đến bước này nữa nhỉ.dùng tiếp điểm động lực contactor cho pha còn lại là ok.

duong_huy
03-01-2011, 11:41
với khởi động từ 380v bảo vệ được mất pha đó bạn.bạn đã nghĩ ra đến dùng khởi động từ 380v rồi mà sao ko nghĩ ra đến bước này nữa nhỉ.dùng tiếp điểm động lực contactor cho pha còn lại là ok.

Bạn nói rõ hơn được không, làm sao bảo vệ pha còn lại. Nếu có thể thì bạn vẽ sơ đồ luôn đi.

nguyenngo
03-01-2011, 11:50
Bạn nói rõ hơn được không, làm sao bảo vệ pha còn lại. Nếu có thể thì bạn vẽ sơ đồ luôn đi.

bạn mua một khởi động từ 380v.dùng 2 pha đấu vào cuộn coil contactor.pha còn lại đấu qua tiếp điểm động lực của contactor.đầu dây ra của tiếp điểm này dùng làm nguồn cấp cho toàn bộ mạch điều khiển.thấy đơn giản nhỉ.

DỐT ĐẶC
03-01-2011, 13:47
bạn mua một khởi động từ 380v.dùng 2 pha đấu vào cuộn coil contactor.pha còn lại đấu qua tiếp điểm động lực của contactor.đầu dây ra của tiếp điểm này dùng làm nguồn cấp cho toàn bộ mạch điều khiển.thấy đơn giản nhỉ.

Nói anh em đừng cười mình dốt quá bạn có thể vẽ sơ đồ lên em tham khảo, và cảm ơn bác nhiều.:khi506:

phamtran
03-01-2011, 14:13
trước hết bạn nên học cách nhận biết hiện tượng mất pha ở dc 3pha.khi mất pha thì dc vẫn có thể chạy nhưng sẽ phát ra tiếng ù dc co chạy ko êm.thứ 2 là CTT về căn bản chỉ có tác dụng đóng cắt chứ ko có tác dụng bảo vệ mất pha.rơle dòng chỉ để bảo vệ quá dòng.
+++---o0o---+++

nói thế thì nói làm j nưa.tất nhiên la đã sử dụng hết cả 3 tiếp điểm động lực rồi.dc 3pha thì phải dùng hết chứ trừ lại 1 tiếp điểm để làm chi.bạn đó hỏi cho trwowngf hợp sự cố bị đứt mất 1 pha

nguyenngo
03-01-2011, 14:38
trước hết bạn nên học cách nhận biết hiện tượng mất pha ở dc 3pha.khi mất pha thì dc vẫn có thể chạy nhưng sẽ phát ra tiếng ù dc co chạy ko êm.thứ 2 là CTT về căn bản chỉ có tác dụng đóng cắt chứ ko có tác dụng bảo vệ mất pha.rơle dòng chỉ để bảo vệ quá dòng.
+++---o0o---+++

nói thế thì nói làm j nưa.tất nhiên la đã sử dụng hết cả 3 tiếp điểm động lực rồi.dc 3pha thì phải dùng hết chứ trừ lại 1 tiếp điểm để làm chi.bạn đó hỏi cho trwowngf hợp sự cố bị đứt mất 1 pha

hình như mình nói bạn ko hiểu gì thì phải. trước khi nói gì đó nên suy nghĩ nhé bạn.mình đã giải thích rất rõ ràng.các bạn nên động não một chút

tvdhp
03-01-2011, 14:50
dùng thêm rơle bảo vệ mất pha này đi
http://www.omron-ap.co.in/product_info/K8AB-PH1-L/index.asp

haidongthap
03-01-2011, 16:20

Giả sử bạn dùng cho động cơ thì điều khiển contactor như thế nào, nói xem, mình đọc kĩ cái ý bạn viết nhưng thấy ko hợp lý lắm. Nếu theo cái chữ đỏ đó, đấu vô thì khi mở điện lên tức là cuộn hút đã hút rồi , nếu giả sử mất điện ở pha thứ 3 thì bạn điều khiển như thế nào để contactor nhả ra, xin chỉ giáo!!!:khi506:

nguyenngo
03-01-2011, 16:34
cái này là dùng contactor bảo vệ mất pha mà.contactor nay chỉ dùng cho việc bảo vệ khi mất 1 trong 3 pha..thay vì dùng các role có tích hợp bảo vệ mất pha thấp áp quá dòng.giá cả tương đối cao thì chỉ cần dùng 1 contactor 380v thay cho việc bảo vệ mất pha.còn dĩ nhiên là để chạy thường trực động cơ phải dùng thêm một contactor khác khi có sự cố mất pha thì động cơ sẽ dừng ngay lập tức

haidongthap
03-01-2011, 16:49
Mình thấy trong các tủ điều khiển động cơ thì dùng 'bảo vệ mất pha vì sợ cháy. Nếu đấu như bạn thì bạn hãy nên làm thử đi xong rồi vẽ cái hình up lên thì lúc đó mọi người mới tin tưởng bạn là chỉ xái contactor 380v mà có thể bảo vệ mất pha cho thiết bị 3 pha.thinkffff

nguyenngo
03-01-2011, 17:05
mình thấy cái này cũng dễ hiểu mà lại hiệu quả nữa.sao ít người biết cách xài vậy nhỉ.bạn cứ nghĩ đi mình đã làm rồi.2 pha đầu bạn đấu vào contactor bảo vệ mất pha. pha thứ 3 đấu vào 1 tiếp điểm động lực của contactor này.rồi dùng đầu ra của tiếp điểm này làm nguồn nuôi cho mạch điều khiển bạn nghĩ thử có trường hợp nào mà mất 1 trong 3 pha mà động cơ còn chạy được mình mới ớn đó .hehehe

haidongthap
03-01-2011, 18:25
Vậy à, bạn thật tài, khi bạn đấu 2 pha vô cuộn coin thì cấp điện 380v đúng ko vậy vậy thì chỉ mất 1 trong 2 pha đó nó mởi nhảy ra, còn nếu mất 1 pha còn lại thì sao? Contactor thì cuộn coin có 2 đầu đã đấu rồi, còn pha còn lại bạn đấu vô điều khiển cái gì? Vậy chắc pha còn lại bạn đấu được khi nó mất pha thì contactor nhảy ra đúng không? :yoyo70:
Thật khâm phục bạn :yoyo70:

Linhxuyen
03-01-2011, 19:25
Kinh nghiệm của mình thì ý kiến của nguyenngo thì đúng đó bạn à vừa dễ làm an toàn và giá thành rẻ nữa

nguyenngo
04-01-2011, 08:23
Vậy à, bạn thật tài, khi bạn đấu 2 pha vô cuộn coin thì cấp điện 380v đúng ko vậy vậy thì chỉ mất 1 trong 2 pha đó nó mởi nhảy ra, còn nếu mất 1 pha còn lại thì sao? Contactor thì cuộn coin có 2 đầu đã đấu rồi, còn pha còn lại bạn đấu vô điều khiển cái gì? Vậy chắc pha còn lại bạn đấu được khi nó mất pha thì contactor nhảy ra đúng không? :yoyo70:
Thật khâm phục bạn :yoyo70:

bạn cũng ko nghĩ ra được à.mình nói rất rõ ràng từng chữ 1.sao có nhiều người yếu thế nhỉ.chú ý câu.pha còn lại đấu vào tiếp điểm động lực của contactor rồi lấy đầu ra nó nuôi mạch điều khiển.khi pha này mất thì mạch điều khiển cũng mất điện thì còn thiết bị nào hoạt động nữa ko

haidongthap
04-01-2011, 15:09
Mình nghĩ mấy bạn viết vậy mà còn ko hiểu mình viết gì nữa, đã đấu 2 pha vô cuộn coin thì tức là lúc nào contactor cũng hút rồi, ở đây bạn chỉ nói là 1 contactor có thể bảo vệ được mất pha , nếu bạn nói là dùng dùng 1 bộ bao gồm contactor rồi các rơle phụ thì tớ đồng ý .
Mình thật ko hiểu cách mọi người nói ra mà ko hiểu câu trước của mình nói gì chỉ biết nói người khác là yếu.
Thật đau lòng quá!!!

duong_huy
04-01-2011, 15:29
bạn cũng ko nghĩ ra được à.mình nói rất rõ ràng từng chữ 1.sao có nhiều người yếu thế nhỉ.chú ý câu.pha còn lại đấu vào tiếp điểm động lực của contactor rồi lấy đầu ra nó nuôi mạch điều khiển.khi pha này mất thì mạch điều khiển cũng mất điện thì còn thiết bị nào hoạt động nữa ko
Tức là muốn khởi động trực tiếp phải dùng 2 contactor phải không: 1 để chạy và 1 để bảo vệ.
http://www.mediafire.com/?7y4mvaeyn1y7avdhttp://www.mediafire.com/?7y4mvaeyn1y7avd

xuanhoc
04-01-2011, 16:22

có!aaaaa

nguyenngo
05-01-2011, 08:18
Tức là muốn khởi động trực tiếp phải dùng 2 contactor phải không: 1 để chạy và 1 để bảo vệ.
http://www.mediafire.com/?7y4mvaeyn1y7avdhttp://www.mediafire.com/?7y4mvaeyn1y7avd

sai rồi bạn ơi.
chắc mình phải vẽ pot lên quá.contactor chạy động cơ độc lập với contactor bảo vệ.pha thứ 3 còn lại nuôi nguồn điều khiển.nhưng phải lấy sau contactor bảo vệ chứ.bạn vẽ giúp mình như vậy đi bạn sẽ thấy
+++---o0o---+++

Mình nghĩ mấy bạn viết vậy mà còn ko hiểu mình viết gì nữa, đã đấu 2 pha vô cuộn coin thì tức là lúc nào contactor cũng hút rồi, ở đây bạn chỉ nói là 1 contactor có thể bảo vệ được mất pha , nếu bạn nói là dùng dùng 1 bộ bao gồm contactor rồi các rơle phụ thì tớ đồng ý .
Mình thật ko hiểu cách mọi người nói ra mà ko hiểu câu trước của mình nói gì chỉ biết nói người khác là yếu.
Thật đau lòng quá!!!

bạn nên đọc kỹ nhưng gì mình viết.mình cũng biết chút ít về điện chứ ko đến mức mà nói nhăng nói cuội rằng contactor vừa chạy động cơ vừa bảo vệ mất pha.mà mình nói 1 contactor chạy thường trực, 1 bảo vệ mất pha.cái chính của chủ thớt nói như vậy đó chư ko có ông sếp nào dỡ hơi đến mức mà kêu mua contactor về làm như bạn nói.dĩ nhiên cái này có thể dùng role nhưng phức tạp hơn.

duchmelec
05-01-2011, 09:01
Khởi động của tớ chỉ 1 CTT + 1 Rơle dòng + bộ nút ấn ON OFF .Sếp tớ bảo đi mua va yêu cầu chống mất pha nữa liêu như thế đã ổn chưa ?

chưa thể bảo vệ mất pha được, nếu muốn bảo vệ mất pha bác cần mua thêm thiết bị bảo vệ mất pha, thông thường nó có tên gọi là bộ U/V cái này vừa bảo vệ mất pha vừa bảo vệ thấp áp và quá áp nửa
nếu bác cần thì em đưa catalogue cho
thinkffffthinkffffthinkffffthinkffffthinkffffthink ffffthinkffffthinkffffthinkffff

duong_huy
05-01-2011, 09:18
sai rồi bạn ơi.
chắc mình phải vẽ pot lên quá.contactor chạy động cơ độc lập với contactor bảo vệ.pha thứ 3 còn lại nuôi nguồn điều khiển.nhưng phải lấy sau contactor bảo vệ chứ.bạn vẽ giúp mình như vậy đi bạn sẽ thấy
+++---o0o---+++
Bảo vệ mất pha thì đấu trước hay sau cũng được, vẫn bảo vệ được mất pha ở pha thứ 3.

nguyenngo
05-01-2011, 09:40
Bảo vệ mất pha thì đấu trước hay sau cũng được, vẫn bảo vệ được mất pha ở pha thứ 3.

ok.nhưng cách này bạn chỉ dùng cho 1 bơm chạy.giả sử nhiều bơm nhiều contactor thì ko được.

duchmelec
05-01-2011, 10:13
nói chung là ko bảo vệ được, nếu pác muốn bảo vệ thì cần mua thên thiết bị bảo vệ mất pha cái này củng rẻ thui, nó có cả bảo vệ thấp áp và quá áp nửa
nếu pác cần thì em goi catalogue cho pác tham khảo

Mồ côi vợ
05-01-2011, 13:00
vấn đề không lớn mà các bác đẩy nó đi xa thế.
khởi động từ có chức năng là đóng cắt nguồn cung cấp, và bảo vệ quá tải thôi, làm gì có bảo vệ mất pha.

nguyenngo
06-01-2011, 08:09
khởi động từ có chức năng là đóng cắt nguồn cung cấp, và bảo vệ quá tải thôi, làm gì có bảo vệ mất pha.

dùng nó để bảo vệ mất pha được và tốt nữa.còn đi mua thiết bị bảo vệ mất pha thì đâu cần bàn làm gì.bạn duong_huy vẽ mạch đúng nhưng chỉ bảo vệ cho 1 bơm thôi.còn nhiều bơm thì phải làm như mình nói ở trên đó.thôi dừng lại ở đây vậy.cái này khá đơn giản mà chưa thấy ai nghĩ ra cả

Mồ côi vợ
06-01-2011, 08:30
dùng nó để bảo vệ mất pha được và tốt nữa.còn đi mua thiết bị bảo vệ mất pha thì đâu cần bàn làm gì.bạn duong_huy vẽ mạch đúng nhưng chỉ bảo vệ cho 1 bơm thôi.còn nhiều bơm thì phải làm như mình nói ở trên đó.thôi dừng lại ở đây vậy.cái này khá đơn giản mà chưa thấy ai nghĩ ra cả

chẳng có thằng nào hâm tới mức mua 1 cái contactor về để bảo vệ mất pha trong khi chỉ dùng 2 rơ le trung gian là có thể đảm bảo yêu cầu.(yêu cầu của các bác), ở mức bảo vệ không cao.
cũng xin thưa với bác rằng trường hợp mất hẳn 1 pha là rất hiếm, mà chỉ là điện áp giảm xuống rất nhiều so với các pha khác mà thôi.
muốn bảo vệ một cách chuyen nghiệp và tin cậy thì chỉ có thể dùng các rơ le chuyên dụng.
MCV.

HuCaTu
06-01-2011, 08:42

Không ai ở không mà đi nghĩ ra mấy chuyện này đâu.
Với lại câu hỏi chủ đề của bạn với các nội dung bàn luận chẳng ăn nhập gì.
Nếu theo nội dung thì nó sẽ là dùng Contactor để làm "Mạch bảo vệ chống mất pha" chứ không ai nói là Contactor bảo vệ được mất pha cả. Nếu câu hỏi chủ đề thì sẽ trả lời là NO. Không có nhà sản xuất Contactor nào có bảo vệ mất pha cả.
Còn mạch bạn muốn nói như vậy thì chỉ áp dụng được trong nghiên cứu thôi, chứ không áp dụng được ngoài thực tế. Khi làm mạch này cho các nhà máy thì không ai chịu cả bỡi vì một contactor muốn "ngậm" điện liên tục thì phải là "Heavy duty contactor". Giá thành nó chắc là bằng với bộ bảo vệ mất pha.

nguyenngo
06-01-2011, 09:07
cũng chẳng có nhà máy nào mà dùng cách này cả vì đơn giản khi làm 1 cái tủ điện bình thường ví dụ cho 3 cái bơm chẳng hạn thì ko ai bỏ ra 1.5 triệu để mua role chuyên dụng cả.thay vì làm mạch chỉ bằng 1 contactor trị giá 150 ngàn.và tương ứng với ứng dụng này thì chẳng có việc chạy cả ngày lẫn đêm.hình như bạn chưa đi làm nên nói năng có vẻ thiếu suy nghĩ.

Bạn xem lại câu mình nói nhé, không nên nói người khác như thế. 4r là để trình bày quan điểm 1 cách tự do còn phán quyết và rút ra kinh nghiệm gì cho mình thì hãy để cho người đọc.
Mình chỉ hỏi bạn câu này thôi " 3 cái bơm của bạn giá bao nhiêu tiền, nếu nó không hoạt động thì sẽ làm ảnh hưởng như thế nào tới sản xuất và sinh hoạt " đó mới là câu hỏi cần trả lời chứ không phải là theo kinh nghiệm tui làm thế nên ai suy nghĩ khác đi thì là thiếu suy nghĩ bạn àh.

tèo_hải_phòng
06-01-2011, 09:13
co ai đang online ko????
+++---o0o---+++
Xin hoi các bác về cách đấu điều khiển cuộn dây của MC: chả là em đang thực hành làm cái tủ điện điều khiển con bơm, nhưng khi em ráp song nhấn và giữ nút ON thì nó chạy thả tay thì nó dừng? Xin các bác chỉ giáo
+++---o0o---+++
không co ai giúp mình cả ???
các bác đang bực mình em hỏi không đúng lúc rồi??

HuCaTu
06-01-2011, 10:53
cũng chẳng có nhà máy nào mà dùng cách này cả vì đơn giản khi làm 1 cái tủ điện bình thường ví dụ cho 3 cái bơm chẳng hạn thì ko ai bỏ ra 1.5 triệu để mua role chuyên dụng cả.thay vì làm mạch chỉ bằng 1 contactor trị giá 150 ngàn.và tương ứng với ứng dụng này thì chẳng có việc chạy cả ngày lẫn đêm.hình như bạn chưa đi làm nên nói năng có vẻ thiếu suy nghĩ

Xin lỗi, trước giờ mình chỉ sài mấy cái này thôi nên mấy cái mà bạn nói gì đó mình không cho phép sài ở nhà máy mình.
Không có đúng chuẩn thiết kế nào cả với lại không an toàn...thế thôi.

http://data.webdien.com/photo/up/461c9bf15a151dc1ee9fb1e0a5349acf.JPG

http://data.webdien.com/photo/up/05256e745f072182051b4bffbb615ed4.JPG

nguyenngo
06-01-2011, 11:07
Xin lỗi, trước giờ mình chỉ sài mấy cái này thôi nên mấy cái mà bạn nói gì đó mình không cho phép sài ở nhà máy mình.
Không có đúng chuẩn thiết kế nào cả với lại không an toàn...thế thôi.

http://data.webdien.com/photo/up/461c9bf15a151dc1ee9fb1e0a5349acf.JPG

http://data.webdien.com/photo/up/05256e745f072182051b4bffbb615ed4.JPG

uhm.chuẩn thì có nhiều cái chứ mình làm cho những đặt hàng ở những xưởng sản xuất nhỏ.một cái tủ người ta đặt khoảng vài ba triệu mà yêu cầu an toàn cho động cơ của họ thì phải làm sao.mua con role kia mà lắp vào thì chắc ko còn tiền để mua sữa cho con.vậy đơn giản mà hiệu quả nhất là dùng cách này.mình làm cả chục cái rồi.ok.kkhhaka.còn mấy bác làm nhà máy to quá nên em chắc ko muốn bàn đến

samacdn
22-04-2011, 20:09
vấn đề của các bác có phải là đấu điều khiển cho phao bom không? vậy từ phao bơm đấu khởi động từ 1 pha điều khiển lấy ra dòng 3 pha. Từ khởi động từ có nguồn điều khiển 2 pha đấu ra để điều khiển tiếp khởi động từ nguồn điều khiển 3 pha tiếp theo. nếu mất 1 pha thì khởi động từ 3 pha không hoạt động. ngu ý có j sai các sư huynh bỏ qua tại em chỉ là thợ điện.

ledieu0107
22-04-2011, 20:57

Khởi động từ không có tính năng bảo vệ mất pha . Nhưng nó sẽ không đóng điện và vô tình thành bảo vệ mết pha, nếu do hên pha bị mất chính là pha mà ta lấy nó làm nguồn nuôi cho cuộn Coil của khởi động từ.

duongpgd
22-04-2011, 22:26
Bảo vệ thứ tự pha mới khó, còn để bảo vệ mất pha thì đơn giản thôi mà:
Một mạch chỉnh lưu hình tia 3 pha(nhớ là không có tụ lọc nhé) tiếp đến là 1 con thyristor tiếp đến là một con rơ le cuộn dây 1 chiều điện áp 220VDC( nối tiếp thêm một con điện trở để chông cháy cuộn dây) .Râu của con thyistor nối với con điện trở ( sao cho dòng vào râu nhỏ đủ mở thy) một nút ấn thường mở và nối vào đầu ra của mạch chỉnh lưu.
Khi cấp điện vào mạch dủ 3 pha thì mạch chỉnh lưu tia 3 pha chỉnh lưu ra điện áp liên tục, ấn nút cấp điện cho râu thy, thy mở cấp điện cho rơ le một chiều. tiếp điểm của nó đóng điện cho con khởi động từ nào đó làm việc cấp điện 3 pha cho động cơ.
Khi mất pha điện áp chỉnh lưu tia 3 pha bị đứt đoạn, dòng chỉnh lưu mất Thy tự khóa mất điện rơ le 1 chiều cắt điện khởi động từ cắt điện động cơ 3 pha
Các bạn thấy mạch có làm việc được không?
Tôi chưa vẽ được hình, mô tả như vậy đã rõ chưa?

theanhktech
10-05-2011, 14:09
chưa đủ bạn àh...===> thêm 1 relay trung gian nữa ===> tóm lại để an toàn nên dùng Phase Failure Relay (DVS1000, MX100, PMR440, .....)

ledieu0107
12-05-2011, 08:57
Mạch vừa bảo vệ thứ tự pha, bảo vệ mất pha, thiếu áp đây .

Khi đấu sai thứ tự pha, mất pha hay thiếu áp thì Relay LS1 sẽ không hít .
Giá chọn bộ tự chế chưa bao gồm khởi động từ chỉ có 30K thôi . Ai làm thành công phải thanh tôi một cái, vì tôi không dữ làm của riêng mà chia xẻ với mọi người .

http://data.webdien.com/photo/up/49ce69f1c35183a5c2cff39cf7f0bada.bmp

Chân 4 LS1 đấu ra cuộn Coil của khởi động tứ nhé, chân còn lại của Coil đấu với N .

"đã thử nghiệm theo mạch trên nhưng kg chạy và không hoạt động. by EOCR"

duongpgd
16-05-2011, 21:43
nếu muốn bảo vệ mất pha, thứ tự pha thì lắp bộ lọc điện áp thứ tự âm là được ngay thôi

ductho2011
24-05-2011, 18:06
khởi động từ bao gồm: contactor + rơle nhiệt.
với bộ này thì khi mất pha một thời gian thì rơle nhiệt mới tác động. do cuộn dây motor nóng lên, vì vậykhong6 được coi là bảo vệ mất pha.
muốn bảo vệ mất pha thì gắn thêm hai cái rơle trung gian nữa, hoặc dùngthiết bị chống mất pha.

cau nay dung day phai co role trung gian moi bao ve dc

theanhktech
24-05-2011, 18:15
cau nay dung day phai co role trung gian moi bao ve dc

Tốt nhất là dùng thiết bị bảo vệ mất pha chuyên dụng (DVS1000, MX100, PMR44) cho an toàn bạn à jkkjk

ntientrung
02-06-2011, 17:50
tot nhat la dug lap role nhiet ma lap at bao ve ca dong luc ca dieu khien

Thaivg
07-06-2011, 14:41
Tốt nhất là dùng thiết bị bảo vệ chống mất pha, thường có ở các rơle bảo vệ điện áp.

anhthuan1986
29-06-2011, 14:06
Bên mình có bán rơle bảo vệ mất pha, đảo pha, sụt áp, quá áp. Bác nào cần hay tư vấn gì cứ liên lạc với mình
anhthuan1986@gmail.com

sonshell
02-07-2011, 15:35
mình thấy cái này cũng dễ hiểu mà lại hiệu quả nữa.sao ít người biết cách xài vậy nhỉ.bạn cứ nghĩ đi mình đã làm rồi.2 pha đầu bạn đấu vào contactor bảo vệ mất pha. pha thứ 3 đấu vào 1 tiếp điểm động lực của contactor này.rồi dùng đầu ra của tiếp điểm này làm nguồn nuôi cho mạch điều khiển bạn nghĩ thử có trường hợp nào mà mất 1 trong 3 pha mà động cơ còn chạy được mình mới ớn đó .hehehe

Phương án này mình thấy hay hơn là dùng 2 role trung gian phải không bạn, cám ơn bạn rất nhiều. Theo mình nghĩ thì contactor bảo vệ mất pha này chỉ cần dùng loại dòng nhỏ thôi là được, tại vì điều khiển thì không cần dòng lớn lắm. Ngoài ra bạn có còn phương án nào hay hơn nữa không, xin chỉ giáo cho mình với. Mình chỉ là dân học lóm điện thôi nên có gì sai sót mong anh chị em bỏ qua...:khi506:

theanhktech
02-07-2011, 18:58
Phương án này mình thấy hay hơn là dùng 2 role trung gian phải không bạn, cám ơn bạn rất nhiều. Theo mình nghĩ thì contactor bảo vệ mất pha này chỉ cần dùng loại dòng nhỏ thôi là được, tại vì điều khiển thì không cần dòng lớn lắm. Ngoài ra bạn có còn phương án nào hay hơn nữa không, xin chỉ giáo cho mình với. Mình chỉ là dân học lóm điện thôi nên có gì sai sót mong anh chị em bỏ qua...:khi506:

Khi đã nghĩ đến bảo vệ ==> mong muốn an toàn ==> tránh rủi ro ==> Dùng một em Relay chuyên dụng luôn đi.
- Hàng Xịn (EU): tầm 1 Triệu
- Hàng rẻ hơn: Malaysia: 500-600K

hkhk
14-07-2011, 11:16
sao anh ban hoi cau ngo ngan vay ctt co dien ap 380v thi cuon day chi hut duoc khi co dien ap 380v thoi con 300v sao hut duoc hoac lon hon 380v thi no chay cuon day nho hon thi no khong hut duoc .phuong an cua tui dua ra nhu vay vua co tac dung bao ve mat pha , qua ap , sut ap

Bạn chắc chỉ mới học trên lý thuyết chứ chưa thực tế đúng hok.
Đối với CTT 380v khi có điệp áp 220v thì nó sẽ kêu cạch cạch liên tục. Nghĩ là nó có hút nhưng hút rồi nhả không giữ chặt tiếp điểm được.

Còn nếu ai có ý định dùng CTT 380v mà bảo vệ pha thì theo kinh nghiệm mình khuyên đừng nên xài. CÓ 2 lý do:
- CTT 380v thì giá thành cũng bằng 3 con rơle bảo vệ pha rồi.
- CTT 380v khi mất 1 pha thì đôi khi nó không nhả tiếp điểm

dangan
14-07-2011, 17:21
Nguyên văn bởi trongpho View Post
sao anh ban hoi cau ngo ngan vay ctt co dien ap 380v thi cuon day chi hut duoc khi co dien ap 380v thoi con 300v sao hut duoc hoac lon hon 380v thi no chay cuon day nho hon thi no khong hut duoc .phuong an cua tui dua ra nhu vay vua co tac dung bao ve mat pha , qua ap , sut ap
================================================

Thông thường cuộn coil contactor làm việc ở điện áp từ (0.8-1.1) lần Udm. Trong khi đó điện áp nguồn cung cấp thông thường không được vượt quá +/- 5%Udm của thiết bị. Như vậy PA này không có tác dụng bảo vệ quá áp, sụt áp như bạn nói mà chỉ có tác dụng bảo vệ mất pha.

Vài lời góp ý, nếu có ném đá mong mọi người ném mạnh vào nhé.

Thân chào.

theanhktech
14-07-2011, 19:41
Bạn chắc chỉ mới học trên lý thuyết chứ chưa thực tế đúng hok.
Đối với CTT 380v khi có điệp áp 220v thì nó sẽ kêu cạch cạch liên tục. Nghĩ là nó có hút nhưng hút rồi nhả không giữ chặt tiếp điểm được.

Còn nếu ai có ý định dùng CTT 380v mà bảo vệ pha thì theo kinh nghiệm mình khuyên đừng nên xài. CÓ 2 lý do:
- CTT 380v thì giá thành cũng bằng 3 con rơle bảo vệ pha rồi.
- CTT 380v khi mất 1 pha thì đôi khi nó không nhả tiếp điểm

Mình có thông tin em này chức năng như sau:

DVS1000 = EVR380 + PMR440 = MX200+MX100

Giá thì rất hấp dẫn.

Nên dùng bảo vệ Quá/ Thấp áp+ Mất Pha + Đảo Pha ==> DVS1000.

dangan
15-07-2011, 08:56
he he chúng ta có thể dùng thiết bị bảo vệ mất pha có bán trên thị trường nhưng như vậy sẻ mất nhiều tiền ,thứ hai là chúng ta đang nói về bảo vệ mất pha dùng cong tac to 380v đó là vấn đề chính .gỉa sử bạn đi làm đấu một tủ điện chỉ điều khiển cò hai mo to mà chúng ta mua một cái relay chuyên dụng chí ít củng mất tiền gấp nhiều lần con ctt 380v lọai nhỏ chỉ với 140k .hơn nửa anh bạn nếu đả đi làm chúng ta chẳng dại gi mà đề xuất mua cái đồ đắt tiền sếp chẳng ưa mà chủ lại kè nhè dùng cái cách đơn sơ rẻ tiền mát lòng ta lòng người đó mới là nghệ thuật lần sau dự án lớn hơn kiếm đồng cafe cà pháo dể hơn đó mới là cái chính.
================================================== =

Tôi đồng ý với bạn về vấn đề này. Với những trường hợp đơn giản, chỉ yêu cầu bảo vệ mất pha thì cũng không cần dùng đến bộ bảo vệ mất pha.

Đừng đem dao mổ bò để đi giết gà và cũng chớ nên làm điều ngược lại.

Thân chào.

epcos
20-07-2011, 22:22
he he chúng ta có thể dùng thiết bị bảo vệ mất pha có bán trên thị trường nhưng như vậy sẻ mất nhiều tiền ,thứ hai là chúng ta đang nói về bảo vệ mất pha dùng cong tac to 380v đó là vấn đề chính .gỉa sử bạn đi làm đấu một tủ điện chỉ điều khiển cò hai mo to mà chúng ta mua một cái relay chuyên dụng chí ít củng mất tiền gấp nhiều lần con ctt 380v lọai nhỏ chỉ với 140k .hơn nửa anh bạn nếu đả đi làm chúng ta chẳng dại gi mà đề xuất mua cái đồ đắt tiền sếp chẳng ưa mà chủ lại kè nhè dùng cái cách đơn sơ rẻ tiền mát lòng ta lòng người đó mới là nghệ thuật lần sau dự án lớn hơn kiếm đồng cafe cà pháo dể hơn đó mới là cái chính.

Đúng rồi bạn à...liệu cơm mà gắp mắm nhé....nếu tầm < = 1Trai mà ko dám mua thì chắc khỏi cần bảo vệ cho rồi....:2::2::2:

thuccdtk6lc
02-08-2011, 15:05
theo tôi thi mạch bảo vệ pha dùng rơle của các pạn là không ổn định bởi vì trong trường hợp mà nguồn đã bị mất pha trước khi khởi động cho tải thì bảo vệ được.
Trường hợp động cơ đang chạy mà bị mất pha thì không bảo vệ được bời vì khi mất pha vẫn có điện áp trả về ở pha mất làm cho rơle vẫn hút

hoangtualxon
03-08-2011, 22:25
nói đi nói lại em ngu dốt chẳng hiểu đc làm thế nào mà có thể dùng CTT để bảo vệ mất pha cả. bác bảo dùng đc thì vẽ dùm em cái sơ đồ để em mở rộng tầm mắt với. em chỉ là thợ điện học trung cấp ra nên đọc cứ ù ù cạc cạc thế nào ý. mà bác vẽ xong có thể giải thích cho em thắc mắc trong trường hơp này hộ em.
Nếu 1 trong 3 pha còn 280v thì dùng 1 CTT 380v như bác nói sẽ bảo vệ như thế nào.thinkffff
+++---o0o---+++

vẽ giúp em sơ đồ nhé em yếu nên nhờ bác chỉ giáo em với

eocr
11-08-2011, 17:33
Mình có thông tin em này chức năng như sau:

DVS1000 = EVR380 + PMR440 = MX200+MX100

Giá thì rất hấp dẫn.

Nên dùng bảo vệ Quá/ Thấp áp+ Mất Pha + Đảo Pha ==> DVS1000.

không đúng tí nào. dvs1000 chưa bằng con evr380 đâu. đã evr 380 thì kg cần pmr nữa nên evr 380 + pmr440 thì đúng là kg bằng dvs1000 rồi vì dùng như thế là thiếu tí kiến thức về sp.aaaaa

theanhktech
11-08-2011, 20:33
không đúng tí nào. dvs1000 chưa bằng con evr380 đâu. đã evr 380 thì kg cần pmr nữa nên evr 380 + pmr440 thì đúng là kg bằng dvs1000 rồi vì dùng như thế là thiếu tí kiến thức về sp.aaaaa

Làm gì mà nóng thế....coi chừng rụng tóc hết. Nhưng em thấy DVS1000 dùng cũng OK bác à....:2::2::2:

thuccdtk6lc
22-08-2011, 13:02
theo mình thì 1 thiết bị (động cơ chăng hạn) mà dùng nguyên 1 bộ PMR thì hơi lãng phí mà chắc gì đã bảo vệ được ra đến động cơ,vì nguyên lý của bộ PMR là chỉ khi có đủ 3 pha thì tiếp điểm thường mở của bộ PMR mới đóng lại lúc đó mới cho khởi động thiết bị.Các bác nào biết mạch bảo vệ mất pha bảo vệ trực tiếp ra động cơ không, lắp đâu ra của bộ khởi động từ.Thanhks

eocr
22-08-2011, 13:32
theo mình thì 1 thiết bị (động cơ chăng hạn) mà dùng nguyên 1 bộ PMR thì hơi lãng phí mà chắc gì đã bảo vệ được ra đến động cơ,vì nguyên lý của bộ PMR là chỉ khi có đủ 3 pha thì tiếp điểm thường mở của bộ PMR mới đóng lại lúc đó mới cho khởi động thiết bị.Các bác nào biết mạch bảo vệ mất pha bảo vệ trực tiếp ra động cơ không, lắp đâu ra của bộ khởi động từ.Thanhks

PMR thực ra chỉ để bảo vệ đầu nguồn. để bảo vệ động cơ lắp ở đầu ra của khởi thì chỉ có eocr là ok thôi. bác cho em cái số dt em tư vấn cho.

phamquangvien
24-08-2011, 15:58
đúng là điện nhìn vào sơ đồ chỉ muốn điên.chả hiểu kai đếch ji

khuou
07-09-2011, 10:33
khi mất pha đấu vao cuộn áp của công tắc tơ thì đọng cơ ko chạy
Để bảo vệ mất pha còn lại thì mua thêm cái RƠLE điện áp lắp vào pha còn lại
Lấy tiếp điểm ở rơle mắc nối tiếp vào mạch điều khiển
Thế là mất pha động cơ ko chạy

Maivinhthe1611
14-09-2011, 15:18
Dùng KĐT se bao vệ đươc mất pha. Nếu b dùng 1 KĐT 380V sẻ bảo vệ được trong trường hợp mất pha mà bạn đưa vào cuộn dây KĐT.
Nếu bạn dùng 2 KĐT sẻ tao được một mạch chống mất pha hoàn chỉnh.

minhtuandatbinh
27-09-2011, 15:51
khởi động từ ko bảo vệ được mất pha.muốn bảo vệ mất pha phải sử dung 2 role trung gian..hoặc thiết bị bảo vệ mất pha

vanduong2404
28-09-2011, 22:02
theo mình nghĩ cần có thêm rơle điện áp thì tốt.

suzind1
29-09-2011, 14:58
hihi sau đây là ngu ý của mình mọi người cứ chém gió nha:
nếu như bảo vệ mất pha bằng cách sử dụng 2 ctt minh thấy đó là một ý hay vì bảo vệ tuyệt đối khi sảy ra mất pha.quá tải thì đả có role nhiêt rồi.còn chuyện bảo vệ sụt áp hoặc quá áp thi theo mình là không chắc chắn.nếu đây là phuơng án rẽ và kinh tế thì rất đáng hoan nghênh.
Nhưng mình thấy rằng mua một con role bảo vệ mất áp của Omron chỉ có 60k thôi gắn vào mạch điều khiển,cùng với role nhiệt nửa thì động cơ của bạn đã được ok rồi.đâu cần phải phức tạp vậy đâu.

truongthi2525
04-10-2011, 08:17

Nãy giờ mình đọc bài theo ý của bạn nói mà mình cũng chẳng hiểu gì cả. Toàn thấy bạn nói vòng vo, rồi chê người khác ko nghĩ ra. Nếu cái của bạn là hay thì bạn vẽ sơ đồ rồi post lên đây cho anh em tham khảo. Hay là bạn giấu nghề? Đã lên diễn đàn là chia sẻ và học hỏi. Bạn cứ cố tình vòng vo đánh đố anh em thế.

tranly30
10-10-2011, 10:34
với khởi động từ coil 380v bảo vệ được 2 pha khi mất 2 pha này. Pha còn lại bạn động não tí nghe. Nếu khó quá thì mình giúp...

hung.eutech
17-11-2011, 21:38

Không được bạn ah

phuc_0072000
21-11-2011, 16:15
Khởi động từ hay contactor chỉ mình nó thì ko thể bảo vệ mất pha được bạn àh.
Phải gắn thêm phụ kiện . Hoặc hên thì pha mất là một trong 2 pha của cuộn dây sẽ ko cháy motor , cái này hên xui àh :D

eocr
06-12-2011, 10:41
Đọc comment của nhiều bác mình thấy buồn quá, cứ lấy ctt 380v ra để bv mất pha. Chán thật. Những bác có tư tưởng này xin trả lời giúp các câu hỏi sau :
+ Bác cho em biết điện áp định mức của các loại relay: timer, đk, quá tải là bao nhiêu àh. có cái nào ghi là 5A 380Vac không hay chỉ ghi là 5A 220Vac. Bác dùng coil 380 rồi lấy các tiếp điểm 220Vac để đóng cắt thế là đúng hay chưa. Chưa kể dùng hàng china tiếp điểm có chịu nổi không có an toàn không.
+ Về nguyên tắc, nguồn động lực và nguồn đk phải cách li với nhau vậy làm thế nào để đưa điện 380 vào coil ctt. Do đó cái này là dùng 1 cái sai hơn sửa cho 1 cái sai ít.
+ Bảo vệ là để an toàn hơn, các bác lại dùng điện 380V lên bảng điều khiển và nút nhấn, có cái nào đảm bảo nút nhấn 220V dùng điện áp 380v sẽ an toàn. Các bác hy sinh cái tính an toàn khi sử dụng cho người vận hành đổi 1 cái không rõ về kết quả.
+ Nếu chẳng may bị điện giật điện 380 nguy hiểm hơn hay 220v.
+ Nhiệm vụ của kỹ sư hay công nhân vận hành là tìm sản phẩm cho phù hợp và hiệu quả để sử dụng hay là phát minh ra mạch và thử nghiệm mạch đó. Nếu muốn làm nhà phát minh hãy làm nhà phát minh chứ đừng ....
+ Về hiệu quả kinh tế, đấu nối 2ctt + 1 relay nhiệt đắt hơn rất nhiều so với dùng 1 relay chuyên dùng : VD : samwha DSP EP 50 giá chỉ có 450.000.
+ Về kỹ thuật : 2ctt + 1 relay nhiệt không thể bằng 1 ctt + relay điện tử được.
+ Về An toàn điện : 220V hay 110V an toàn hơn rất nhiều khi dùng 380vac.
+ Về thẩm mỹ và chuẩn tắc : có lẽ trên thế giới chả có ai dùng 2 ctt 380 để bảo vệ mất pha cả.

Bác nào có cái mạch điện của thế giới hay trong sách mà chỉ ra cách dùng 2ctt 380vc bảo vệ mất pha thì cho em xin.

Bác nào có sách khuyên dùng thiết bị 220vac cho nguồn 380vac cũng cho em xin với ạh.

Cho đến bi giờ, em cũng không thể hiểu tại sao Ctt 380vac bán rất chạy mà không có đơn vị này dám nhập và bán công tắc, nút nhấn, phụ kiện có tiếp điểm chịu được điện áp 380vac cả. Hi hi, bên em toàn nhập hàng có tđiểm 250vac 3A nên bị các bác dùng ctt 380 làm nổ tung các tiếp điểm rồi bắt em bảo hành. Chán, em bảo hành cũng được nhưng ghét cái kiểu sài như thế nên từ chối cho biết.

BanhBeoBi
06-12-2011, 13:30
Đọc comment của nhiều bác mình thấy buồn quá, cứ lấy ctt 380v ra để bv mất pha. Chán thật. Những bác có tư tưởng này xin trả lời giúp các câu hỏi sau :
+ Bác cho em biết điện áp định mức của các loại relay: timer, đk, quá tải là bao nhiêu àh. có cái nào ghi là 5A 380Vac không hay chỉ ghi là 5A 220Vac. Bác dùng coil 380 rồi lấy các tiếp điểm 220Vac để đóng cắt thế là đúng hay chưa. Chưa kể dùng hàng china tiếp điểm có chịu nổi không có an toàn không.
+ Về nguyên tắc, nguồn động lực và nguồn đk phải cách li với nhau vậy làm thế nào để đưa điện 380 vào coil ctt. Do đó cái này là dùng 1 cái sai hơn sửa cho 1 cái sai ít.
+ Bảo vệ là để an toàn hơn, các bác lại dùng điện 380V lên bảng điều khiển và nút nhấn, có cái nào đảm bảo nút nhấn 220V dùng điện áp 380v sẽ an toàn. Các bác hy sinh cái tính an toàn khi sử dụng cho người vận hành đổi 1 cái không rõ về kết quả.
+ Nhiệm vụ của kỹ sư hay công nhân vận hành là tìm sản phẩm cho phù hợp và hiệu quả để sử dụng hay là phát minh ra mạch và thử nghiệm mạch đó. Nếu muốn làm nhà phát minh hãy làm nhà phát minh chứ đừng ....
+ Về hiệu quả kinh tế, đấu nối 2ctt + 1 relay nhiệt đắt hơn rất nhiều so với dùng 1 relay chuyên dùng : VD : samwha DSP EP 50 giá chỉ có 450.000.
+ Về thẩm mỹ và chuẩn tắc : có lẽ trên thế giới chả có ai dùng 2 ctt 380 để bảo vệ mất pha cả.

Bác nào có cái mạch điện của thế giới hay trong sách mà chỉ ra cách dùng 2ctt 380vc bảo vệ mất pha thì cho em xin.

Bác nào có sách khuyên dùng thiết bị 220vac cho nguồn 380vac cũng cho em xin với ạh.

Cho đến bi giờ, em cũng không thể hiểu tại sao Ctt 380vac bán rất chạy mà không có đơn vị này dám nhập và bán công tắc, nút nhấn, phụ kiện có tiếp điểm chịu được điện áp 380vac cả. Hi hi, bên em toàn nhập hàng có tđiểm 250vac 3A nên bị các bác dùng ctt 380 làm nổ tung các tiếp điểm rồi bắt em bảo hành. Chán, em bảo hành cũng được nhưng ghét cái kiểu sài như thế nên từ chối cho biết.

Đúng rồi!
Ngay ở cái tên gọi là đã biết không đúng chức năng rồi.
Bây giờ mà còn làm ăn theo cái kiểu cải tiến xe công nông.

search
06-01-2012, 11:20
Ui ra, một câu hỏi của người không của bạn không phải ngành điện mà cũng bàn tán sôi nỏi quá trời hehe.... Ngay cả cái tên "khởi động từ" nếu bạn đọc đi đọc lại bạn cũng đã hiểu chức năng của nó rồi chứ khó hiểu gì đâu.

nguyenhuynhdam
24-02-2012, 11:09
mình dang cần mạch lực về cơ cấu cần trục ,ai có cho mình nhé,thank

tranlyhp88
04-03-2012, 22:10
các bạn ơi có ai hiểu hoặc tài liệu về PID tương tự không?trợ giúp cho mình chút nha.Cám ơn các bạn

ximba
05-03-2012, 21:24
các anh ơi
có anh nào có cái sơ đồ dùng rơle trung gian để bảo vệ mất pha thi cho em xin đi.
em đang trong thời gian thực tập mong các bác giúp đỡ.

PGA9XHA
09-03-2012, 10:20
co ai đang online ko????
+++---o0o---+++
Xin hoi các bác về cách đấu điều khiển cuộn dây của MC: chả là em đang thực hành làm cái tủ điện điều khiển con bơm, nhưng khi em ráp song nhấn và giữ nút ON thì nó chạy thả tay thì nó dừng? Xin các bác chỉ giáo
+++---o0o---+++
không co ai giúp mình cả ???
các bác đang bực mình em hỏi không đúng lúc rồi??

không có tự giử nên mới thế mắc thêm tiếp điểm tự giữ nửa là Ok

HoangHieu
18-03-2012, 17:56
mình không phải dân điện. vào diễn đàn này mình học thêm được nhiều thứ lắm. :yoyo70:

thongtrung0502
23-03-2012, 09:03
Bác nào có sách khuyên dùng thiết bị 220vac cho nguồn 380vac cho mình xin với

hitmancutead
05-04-2012, 11:22
Khởi động từ đơn gồm contactor và 1 rơle nhiệt.Còn mất pha thì có thể bị chập rồi nhỉ.Chắc là nó hỏng thôi.zz

dangvanthuandhh
12-04-2012, 09:19
[Qhggg

thienphuc.sun
30-04-2012, 12:44

bản thân kđt không có bảo vệ mất pha,nếu muốn bao vệ mất pha bạn phải đấu riêng cho phần cấp nguồn điều khiển một bộ bảo vệ mất pha.khi cần chi tiết hơn bạn gửi mail cho tôi tôi sẽ trả lời rõ hơn cho bạn.

boss.pxpc
15-05-2012, 19:38
đdddddddddddddddddddddddddddddddddddddddddddddddd dddddddddd

mrhoaino1
07-06-2012, 23:25

---
Chung quy là bác ớn điện 380V đi vào bảng điều khiển và nút bấm.
Ở đây điện áp 380V chỉ đi qua cuộn dây của CTT bảo vệ thôi, còn điện áp đi qua các nút bấm vẫn là 220V.
Em chỉ lăn tăn mỗi cái là khi mất pha thì điện áp ngược từ tải (mô-tơ) có phóng lại để giữ tiếp điểm của CTT bảo vệ hay không.
Nếu không có hiện tượng đó thì phương pháp này hoàn toàn khả thi.

CuongDCN
14-06-2012, 10:20
Cho mình hỏi vài cái về cơ bản điện :
1 > Công thức tính nhanh và chính xác khi chon dây dẫn điện ( xưởng 1000m2 )
2 > Công thức chọn máy biến áp ( xưởng 1000m2 )

caocuongnguyen
14-06-2012, 11:57
Bạn phải cho thông tin chi tiết công suất các thiết bị điện trong xưởng thì anh em mới tư vấn cho bạn được chứ !

yakhont
18-06-2012, 17:49
Cho mình hỏi vài cái về cơ bản điện :
1 > Công thức tính nhanh và chính xác khi chon dây dẫn điện ( xưởng 1000m2 )
2 > Công thức chọn máy biến áp ( xưởng 1000m2 )

Ông bạn này bảo là làm giám sát kỹ thuật 5 năm rồi, sao hỏi nực cười vậy ta?
Chọn MBA và dây dẫn phải dựa vào các thông tin liên quan về điện( vd: công suất tiêu thụ tb, cs tiêu thụ lớn nhất, điện áp định mức, dòng điện định mức,....) chứ không thể dựa vào diện tích nhà xưởng.

thietbidongcat
18-06-2012, 21:12

Bác có bài viết hay đáo để,làm sáng cả mắt e nào dám dùng con DSP EP 50.......,hjhj!

t4k12b
27-06-2012, 09:21
cái này bạn thêm 3 role nữa là ok. nối tiếp nguồn cuôn coil của role vào 3 tiếp điểm NO của 3 role. hehe đảm bảo ok

dangtrong1979
03-07-2012, 20:44
dùng 2 con có thể bảo vệ được

thanhlongbnvn
04-07-2012, 22:25
bác nào có sơ đồ đấu nối mạch điều khiển cho e xin với nhé!e cũng đang quan tâm tới vấn đề này.thanks!

vanthanh6588
09-07-2012, 21:08

theo như bạn nói thì lỡ pha còn lại mà bạn đưa vào tiếp điểm động lực của contacter mất thì sao? có bảo vệ được không? nếu làm theo cách đó thì cần thêm 1 contacter(220V cũng được) nữa để dùng pha còn lại để ngắt contacter kia

manhpci
04-08-2012, 20:26
khi mat 1 pha dien 2 pha con lai chay qua tai va lai cap dien cho cuon hut bao ve?lam sao bao ve dc nua?co cach nao khac khong vay?

linhdaccong18
01-09-2012, 13:37

ovl là ok mà

ngquangminh
02-09-2012, 10:04
Sao bạn nào còn có tư tưởng dùng 02 contactor để bảo vệ mất pha nhỉ ?Nó chỉ bảo vệ lúc ta chưa đóng tải thôi ,còn khi đóng tải thì không có giá trị .Giả sử contactor 1 lấy điện pha R và S ,contactor 2 lấy điện pha S và T .Khi mất pha S chẳng hạn thì dòng điện đi từ pha R qua cuộn hút đến tải (thường tải có trị số lớn hơn nhiều so với trở kháng của cuộn hút ) rồi đến pha T .Điện áp là là điện áp duy trì cho cuộn hút nên không cần đủ 380 v .Vì vậy tuy mất pha nhưng cuộn hút contactor vẫn hút để duy trì mạch điện .Việc bảo vệ mất pha coi như không được .Nếu bạn ngi ngờ thì làm thí nghiệm sẽ có kết quả ngay .
Rơ le bảo vệ mất pha ngược pha cũng rẻ thôi từ 400-600n tùy hãng .

jetnguyen
09-09-2012, 02:37
khời động từ 3 pháe có nhiều thiết bị dùng đề báo mất pha, và điều khiển KĐT....
Hiện tại giờ có loại PR4 của Schinider là loại tối ưu nhất ( báo mất phase, thứ tự phase, và cao áp thấp áp)... tuy nhiên giá cũa nó ko rẽ, tần 1tr4 - 1tr5...
+++---o0o---+++

Sao bạn nào còn có tư tưởng dùng 02 contactor để bảo vệ mất pha nhỉ ?Nó chỉ bảo vệ lúc ta chưa đóng tải thôi ,còn khi đóng tải thì không có giá trị .Giả sử contactor 1 lấy điện pha R và S ,contactor 2 lấy điện pha S và T .Khi mất pha S chẳng hạn thì dòng điện đi từ pha R qua cuộn hút đến tải (thường tải có trị số lớn hơn nhiều so với trở kháng của cuộn hút ) rồi đến pha T .Điện áp là là điện áp duy trì cho cuộn hút nên không cần đủ 380 v .Vì vậy tuy mất pha nhưng cuộn hút contactor vẫn hút để duy trì mạch điện .Việc bảo vệ mất pha coi như không được .Nếu bạn ngi ngờ thì làm thí nghiệm sẽ có kết quả ngay .

bạn này nói hoàn toàn đúng... dùng relay, hay contactor đề bào vệ là hoàn toàn nguy hiểm và sai nguyên lý.... không nên khuyến khích laọi hình này ^^

thik ngick điện
09-09-2012, 11:37
loveba lần rồi

Jack.20
09-09-2012, 18:03
bác nào có sơ đồ đấu nối mạch điều khiển cho e xin với nhé!e cũng đang quan tâm tới vấn đề này.thanks!
Đây là sơ đồ đ/c xoay chiều 3pha roto lồng sóc mở máy bằng khởi động từ đơn .

+ Mạch động Lực :
http://a6.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash4/c0.0.403.403/p403x403/185068_135179303295643_1491783277_n.jpg
+Mạch điều khiển :
http://a4.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-prn1/c50.0.403.403/p403x403/523636_135179486628958_330873203_n.jpg
+ Nguyên lí hoạt động : Đóng At1 ,At2 ấn M,cuộn k và Rth có điện , cuộn K có điện , k duy trì đóng lại K mạch lực đóng lại . Đồng thời Rth làm việc . 3 tiếp điểm TG1 , TG2 , TG3 đóng lại .Rth sau 1 time đặt sẽ mở ra . nếu 1 trong 3 cuộn rơle trung gian nối trên mạch động lực kia k Mất điện , Mạch điều khiển sẽ mở ra ngay lập tức ... và nó sẽ k khởi động được khi mất pha .
+trên đây là mạch đơn giản .... còn bây giờ họ dùng Din_300 bảo vệ dòng dò + chống mất pha rùi k phải dùng mạch trên nữa đâu .
+ Hình ảnh chất lượng hơi kém bạn thông cảm nhé !
Chào thân ái !!!

huu_thang_pro
12-09-2012, 10:17
Pro nói vậy không đúng với đẳng cấp pro đâu!
- Bộ kdt của chủ đề đưa ra rất chung chung, không rõ ràng.(bộ kdt gồm bao nhiêu thiết bị?, hãng nào, model nào? kô biết có ji sao trả lời được!)
- Còn bản thân kdt ko có bảo vệ mất pha!
- Khi mất pha cung cấp cho kdt, thì kdt ko hoạt động.
- Nếu dùng kdt 380, mất pha nhưng ko phải pha cấp cho kdt thì kdt vẫn hút, có truòng hợp đc 3 pha vẫn chạy khi chỉ có 2pha, nhưng rất nhanh nóng đc.thin:3:

sky_love
12-09-2012, 12:19

có ai đã thử chưa
lý thuyết và thực tế cần dc thực nghiệm

tuandhdt3
12-09-2012, 14:52
theo mình thì cách đơn giản là : dùng 2 con relay nối vào 2/3 phase. lấy 2 tiếp điểm thường hở của 2 relay này nồi tiếp điều khiển Contactor là ok rồi.

rorototodn07
13-09-2012, 20:21
đương nhiên là bảo vệ mất pha được rùi mà phải mắc đúng mạch bảo vệ mới được.

jetnguyen
13-09-2012, 23:47
cái này bạn thêm 3 role nữa là ok. nối tiếp nguồn cuôn coil của role vào 3 tiếp điểm NO của 3 role. hehe đảm bảo ok

Đố bác làm được khi có tải đó.... nếu mà nó ngắt, thì nói chi đến việc người ta dùng PMR4 để làm gì... :khi86b:
Các bạn nên nhớ, Relay chỉ Sd được khi không tải nhé, nếu như có tải thì sẽ có hiện tượng ứng điện giữa các cuộc dây... mà ứng điện thì cở nào relay cũng đóng khi mất pha...:khi505:

duonghuyhoang
15-09-2012, 22:24

-e có 1 động cơ 5hp =3.75kw , dòng định mức của nó là 7A. dòng lúc nó khởi động là 27A. em chọn cb 10A để bảo vệ cho nó là hợp lý đúng không ạ ? có 1 điều em vẫn băn khoăn : em xem cái đường đặc tính cắt của CB huyn dai 10A thì . cb sẽ cắt nếu dòng là 15A trong vòng 1 phút . dòng 12.5A sẽ là 1.75p' . nếu dòng 25A thì mất 20s để cắt . 30A thì 15s .
trong khi đó dòng định mức của động cơ chỉ là 7A . Khi nó quá tải dòng sẽ tăng như thế nào ạ ? để cb còn tác động đúng. chứ em thấy dòng tăng gấp 3 lần dòng định mức mà cũng cần tới 20s để cắt . Như thế động cơ có chịu nổi đến khi CB cắt không ạ ? mấy anh có đặc tính quá tải của động cơ không? Khoảng bao nhiêu lâu thì động cơ sẽ cháy ? em cảm ơn rất nhiều .
- nhân tiện cho em hỏi luôn dùng cái CB nhiệt có tốt không?
- cái động cơ dùng để tời 1.5kw, em đo dòng khởi động thực tế là 5A. Khi nó kéo tải dòng cũng tăng len tới 5A lun . Nó cũng hay bị cháy?jo e lăp CB 3p 5A cho nó thi có bảo vệ được nó không????
+++---o0o---+++
đặc tính của CB huyn dai

leduy_hp
15-09-2012, 22:41
Đố bác làm được khi có tải đó.... nếu mà nó ngắt, thì nói chi đến việc người ta dùng PMR4 để làm gì... :khi86b:
Các bạn nên nhớ, Relay chỉ Sd được khi không tải nhé, nếu như có tải thì sẽ có hiện tượng ứng điện giữa các cuộc dây... mà ứng điện thì cở nào relay cũng đóng khi mất pha...:khi505:

sao mà đóng đc khi mất pha thi nguồn nuôi đâu còn nên cuộn hút bị cắt điện thì la bào vệ còn gi

leduy_hp
15-09-2012, 22:54

bạn làm vậy mình nghĩ xẽ cháy đó. bao vệ cach này cần 1 contactor 380 + 1 role nũa mới dc

ngoctraipro8x
18-09-2012, 15:33
có role bảo vệ mất pha , diện áp không ổn định , thứ tự pha nua . làm một cái cho ngon đê

ngoctraipro8x
19-09-2012, 07:43

không dùng được như bạn nói đâu bạn ơi . vì khi động cơ đang chạy mà mất 1 pha cấp điện cho ctt bảo vệ 380v thì điện áp xẽ từ 2 pha kia xông ngược lại giữ ctt vẫn hút cho dù điện áp không đủ 380v.

hoanghung61
19-09-2012, 08:11
không dùng được như bạn nói đâu bạn ơi . vì khi động cơ đang chạy mà mất 1 pha cấp điện cho ctt bảo vệ 380v thì điện áp xẽ từ 2 pha kia xông ngược lại giữ ctt vẫn hút cho dù điện áp không đủ 380v.
Bạn này nói đúng đó, mình thử test rồi. Đang thử tìm thiết bị khác phù hợp túi tiền nhưng chưa thấy! jkkjk

ngoctraipro8x
19-09-2012, 08:25
Bạn này nói đúng đó, mình thử test rồi. Đang thử tìm thiết bị khác phù hợp túi tiền nhưng chưa thấy! jkkjk

bạn dùng 2 role trung gian và 1 role thời gian đi , mình nghĩ xẽ bảo vệ được mất pha

hoanghung61
19-09-2012, 08:38
bạn dùng 2 role trung gian và 1 role thời gian đi , mình nghĩ xẽ bảo vệ được mất pha
Cho mình cái mạch mình ngâm cứu được không? Nói suông thế này làm sao hiểu? :yoyo66:

ngoctraipro8x
19-09-2012, 09:15
Cho mình cái mạch mình ngâm cứu được không? Nói suông thế này làm sao hiểu? :yoyo66:

dùng ctt hay rơle trung gian và thời gian như mạch điện mấy bạn đưa ra chắc chắn không thể bảo vệ mất pha. vì khi động cơ đang chạy mà mất một pha thì điện xẽ xông ngược từ DC đến pha bị mất (điện áp xông ngược pha bị mất là 220v), và xẽ cấp điện cho ctt hay role trung gian . bác nào đang dùng hay có ý định thì dẹp bỏ nó đi nhé !

hỉoshiloc_electrical
19-09-2012, 14:54
Hi all.

Nói như Bác Mo Coi Vo la okie. Chuẩn không cần chỉnh. Rất hiểm, va không nên dùng diện áp 380VAC cho động lực và điều khiển( chi phí mua contactor với cuộn dây 380VAC mac hơn 220VAC và không có ưu điểm tối ưu nào thêm cho mạch).

Cheers,
XuanLoc.

quanhiv
19-09-2012, 16:59
Đã nói là khởi động từ thì thường bao gồm cả bộ nút ấn, công tắc tơ, Rơ le nhiệt thì đương nhiên là có bảo vệ mất pha rồi

buingoctu
19-09-2012, 19:33
uh.các bác phải mua cái chống mất pha riêng.cai role nhiet thi bảo vệ quá tải thôi.

huu su
19-09-2012, 20:49
Đã nói là khởi động từ thì thường bao gồm cả bộ nút ấn, công tắc tơ, Rơ le nhiệt thì đương nhiên là có bảo vệ mất pha rồi

Chưa chắc đâu bạn.
Có thể khi mất pha KĐT cũng sẽ ngắt nhưng là do khi mất pha DC vẫn làm việc gây quá dòng hoặc bị cháy lúc đó rơle nhiệt sẽ tác động.

quanhiv
19-09-2012, 21:37
Chưa chắc đâu bạn.
Có thể khi mất pha KĐT cũng sẽ ngắt nhưng là do khi mất pha DC vẫn làm việc gây quá dòng hoặc bị cháy lúc đó rơle nhiệt sẽ tác động.

Theo mình nghĩ thì khi động cơ có sự cố thì rơle nhiệt sẽ ngắt 2 trong 3 pha của động cơ đi rồi thì động cơ làm sao mà làm việc được nữa.
+++---o0o---+++

uh.các bác phải mua cái chống mất pha riêng.cai role nhiet thi bảo vệ quá tải thôi.

Mình chưa hiểu lắm mất pha vs quá tải thì rơle nhiệt cùng tác động mà.
Nếu ý kiến mình sai thì các bậc tiền bối đừng chê cười nha. Cùng nhau thảo luận mà.

hỉoshiloc_electrical
20-09-2012, 10:11
Theo mình nghĩ thì khi động cơ có sự cố thì rơle nhiệt sẽ ngắt 2 trong 3 pha của động cơ đi rồi thì động cơ làm sao mà làm việc được nữa.
+++---o0o---+++

Hi quanhiv!

Cách nghĩ của bạn là chưa hợp lý hết.

T1: Contactor chỉ là thiết bị đóng ngắt điện áp động lực đơn thuần thôi( cung cấp cho động cơ).
T2: Role nhiệt là thiết bị bảo vệ quá dòng điện của tải động cơ, khi có sự cố rơle nhiệt bị trip thì nó sẽ ngắt cuộn hút của Contactor đồng thời 3 phase UVW sẽ bị ngắt ra hoàn với RST.
+ Còn về mất phase thì sẽ có nhiều trường hợp có thể xảy ra: có khi thì rờle nhiệt trip, nhưng có khi role nhiệt kg trip kịp và gây hư hỏng động cơ, vì thiết bị này có cấu tạo bằng thanh lưỡng kim nhiệt, độ chính xác chưa tối ưu. Do đó hiện nay tren thị trường đã có thiết bị bảo vệ phase tốt hơn, do vậy đối với những hệ thống máy quan trọng nên chọn đúng.

Cheers
XuanLoc.

phuong_lyngoc
20-09-2012, 13:58
Nếu vậy bạn nên sử dụng thêm 1 con relay bao ve mất pha nữa là ok, đâu cần gì phải lăng tăng chuyện đó. chúc bạn bảo vệ động cơ tốt.!

huu su
21-09-2012, 21:10
Với những máy quan trọng bạn nên dùng rơle báo mất pha cho an toàn. những rơle này có thể bảo vệ mất pha, lệch pha và ngược pha rất an toàn.

toantuyenquang
01-10-2012, 15:51
huhu mình đọc rất nhiều bài của các bạn về vấn đề bảo vệ mất pha giờ mình mới giám lên tiếng. mình xin đóng góp chút ít kinh nghiệm nhỏ mọn với các bạn trong vấn đề này nhé.
người ta nói đồ nào thứ ấy quả là không sai. các bạn phải hiểu được cấu tạo, chức năng, nguyên lý của các thiết bị điện thì mới thiết kế được chứ.
nếu chỉ có 1 công tắc tơ thì gọi nó là công tắc tơ, nếu kết hợp thêm rơle nhiệt thì gọi là khởi động từ. 1 công tắc tơ kết nối với rơ le nhiệt thì gọi là kđt đơn, 2 ctt kết nối với rơle nhiệt gọi là kđt kép. khởi động từ chỉ có thể đóng cắt mạch điện và bảo vệ quá tải cho động cơ. nếu muốn bảo vệ mất pha, quá dòng, quá áp thì phải có rơ le chuyên dụng của nó. các mạch này bạn nào cần thì liên hệ với tớ tớ sẽ hướng dẫn cách tính chọn thiết bị và cách thiết kế mạch điều khiển động cơ. điện thoại 01234. 363. 660. Mr Toan. chúc các bạn học giỏi.

trinhhadem
01-10-2012, 16:50
huhu mình đọc rất nhiều bài của các bạn về vấn đề bảo vệ mất pha giờ mình mới giám lên tiếng. mình xin đóng góp chút ít kinh nghiệm nhỏ mọn với các bạn trong vấn đề này nhé.
người ta nói đồ nào thứ ấy quả là không sai. các bạn phải hiểu được cấu tạo, chức năng, nguyên lý của các thiết bị điện thì mới thiết kế được chứ.
nếu chỉ có 1 công tắc tơ thì gọi nó là công tắc tơ, nếu kết hợp thêm rơle nhiệt thì gọi là khởi động từ. 1 công tắc tơ kết nối với rơ le nhiệt thì gọi là kđt đơn, 2 ctt kết nối với rơle nhiệt gọi là kđt kép. khởi động từ chỉ có thể đóng cắt mạch điện và bảo vệ quá tải cho động cơ. nếu muốn bảo vệ mất pha, quá dòng, quá áp thì phải có rơ le chuyên dụng của nó. các mạch này bạn nào cần thì liên hệ với tớ tớ sẽ hướng dẫn cách tính chọn thiết bị và cách thiết kế mạch điều khiển động cơ. điện thoại 01234. 363. 660. Mr Toan. chúc các bạn học giỏi.
bạn nói khởi động từ bảo vệ quá tải cho động cơ là sao rồi đó bạn ơi vì nó chỉddosngs và ngắt mạch động lực thôi còn bảo vệ quá tải bạn phải thêm relay dòng hoặc relay nhiệt phía sau khởi động từ nữa . tiện đây mình cũng nói thêm lần cuối cùng là mắc cái relay dòng bảo vệ phía sau động cơ còn vấn đề mất pha thì mình dùng 2 relay trung gian mắc nối tiếp nhau bảo vệ phía trước khởi động từ(cấp nguồn chi phần điều khiển)

huu su
01-10-2012, 20:09
bạn nói khởi động từ bảo vệ quá tải cho động cơ là sao rồi đó bạn ơi vì nó chỉddosngs và ngắt mạch động lực thôi còn bảo vệ quá tải bạn phải thêm relay dòng hoặc relay nhiệt phía sau khởi động từ nữa . tiện đây mình cũng nói thêm lần cuối cùng là mắc cái relay dòng bảo vệ phía sau động cơ còn vấn đề mất pha thì mình dùng 2 relay trung gian mắc nối tiếp nhau bảo vệ phía trước khởi động từ(cấp nguồn chi phần điều khiển)

Khởi động từ là thiết bị được ghép bởi Công Tắc Tơ (tác dụng đóng cắt) và Rơle Nhiệt (tác dụng bảo vệ) nên nó có tác dụng đóng cắt và bảo vệ.
Vấn đề thứ 2 nếu dùng 2 rơle trung gian để bảo vệ mất pha là không khả thi.
Nếu mất pha trước khi động cơ là việc thì có thể có tác dụng. Khi động cơ đang chạy mà mất 1 pha nếu rơle nhiệt không ngắt kịp thì bạn sẽ phải mua 1 con motor khác đó.

anhduy89
01-10-2012, 22:01
tình hình là nhân tiện đây em xin hỏi thêm về thắc mắc của em chưa làm bao giờ về cái contactor và role nhiệt.
+) contactor có 2 chân vào cuộn hút thì em biết rồi. có 3 chân đầu vào của 3 pha và 3 chân đầu ra của 3 pha và hai bên cạnh nó có 4 chân NO,NC ở trên và NO,NC ở dưới.
+)rơ le nhiệt có 4 chân 2NC và 2 NO.
+) 3 chân của role nhiệt lắp vào 3 pha đầu ra của contactor thì em cũng biết rồi.
em muốn hỏi là :
+) 4 chân NC.NO của role nhiệt nó hoạt động như thế nào.
+)4 chân NO.NC của contactor nó hoạt động như thế nào.

toantuyenquang
02-10-2012, 11:40
mình nói thế mà bạn này ko hiểu gì cả. đã gọi là khởi động từ thì đương nhiên phải có rơle nhiệt rồi. rơ le nhiệt dùng để bảo vệ quá tải rồi. nếu ko có rơle nhiệt mà chỉ có công tắc tơ thì ko thể gọi là khởi động từ được mà chỉ gọi là công tắc tơ thôi. công tắc tơ chỉ có nhiệm vụ đóng cắt mạch điện ko thể bảo vệ cho động cơ được.
còn nếu muốn bảo vệ mất pha, bảo vệ quá dòng quá áp thì nên tìm các loại rơ le dúng loại của nó.
+++---o0o---+++
Rơ le nhiệt cách mắc thì bạn biết rồi. bạn hỏi 4 chân NC và NO thực ra nó chỉ là tiếp điểm thường đóng và thường mở thôi. NC nó là thường đóng hay thường mở thì nó phụ thuộc vào cái lấy gạt bên cạnh. NO cũng vậy. khi bạn kết nối mạch bạn lấy nguồn dây điều khiển phía sau nút ấn start nối với 1 đầu của thường đóng của rơle nhiệt đầu còn lại của rơle nhiệt bạn kết nối với cuộn dây của công tắc tơ khi đ/cơ bị quá tải phát nóng dòng điện sẽ tăng dần lên và làm cho tiếp điểm thường đóng của rơle nhiệt tác động từ trạng thái đóng chuyển sang mở dẫn đến cuộn dây công tắc tơ mất điện mở ra cắt nguồn 3 pha cấp vào cho đ/cơ.

hang.tcnbna
02-10-2012, 16:25
có ai biết cách đấu dây cho động cơ điện 3 pha 2 cấp tốc độ giúp tôi với?????????????
+++---o0o---+++
đấu dây mô phỏng sự cố trên máy điện 1 chiều và máy điện xoay chiều như thế nào???????????

tuandhdt3
02-10-2012, 16:51
tình hình là nhân tiện đây em xin hỏi thêm về thắc mắc của em chưa làm bao giờ về cái contactor và role nhiệt.
+) contactor có 2 chân vào cuộn hút thì em biết rồi. có 3 chân đầu vào của 3 pha và 3 chân đầu ra của 3 pha và hai bên cạnh nó có 4 chân NO,NC ở trên và NO,NC ở dưới.
+) 3 chân của role nhiệt lắp vào 3 pha đầu ra của contactor thì em cũng biết rồi.
em muốn hỏi là :

Role nhiệt : Khi quá nhiệt thì NO sẽ đóng lại , NC sẽ mở ra. ; và ngược lại.
COntactor :KHi cuộn dây có điện( A1-A2) thì NO sẽ đóng lại , NC sẽ mở ra ; và ngược lại.

toantuyenquang
03-10-2012, 11:31
Bạn hỏi cách đấu dây động cơ vào tủ điện điều khiển hay cách đấu dây ở bên trong cuận dây stato của động cơ bạn phải hỏi rõ tui mới giúp bạn được

hoangphongub
03-10-2012, 15:49
em muốn hỏi là :
Đó là các cặp tiếp điểm thường đóng(hoặc mở).
Tác dụng:
-Để đấu liên động với các thiết bị khác.
- Ngắt mạch điều khiển khi sự cố.
- Khoá mạch điều khiển khi đảo chiều quay của động cơ...
Tạm thời thế đã. hic!
+++---o0o---+++

có ai biết cách đấu dây cho động cơ điện 3 pha 2 cấp tốc độ giúp tôi với?????????????
+++---o0o---+++
đấu dây mô phỏng sự cố trên máy điện 1 chiều và máy điện xoay chiều như thế nào???????????
Bác oi! Động cơ điện loại gì? Rô to dây quấn hay lồng sóc.

nghiatdh
08-10-2012, 15:59
Dùng điện trở phụ , bảo vệ mất pha thi bạn dùng rơ le áp RA,

dacnhanauto
10-10-2012, 12:04
kiếm cái bản vẽ nào vẽ mạch dk. mà có contactor.
xem mấy cái tiếp điểm đó làm gì là rõ liền.
Tốt nhất nên tham khảo bản vẽ sao- tam giác

toantuyenquang
10-10-2012, 17:36
Tôi có một mạch điều khiển động cơ bơm nước làm mát cho lò luyện FEROMANGAN có 1 động cơ chính và một động cơ dự phòng công suất của mỗi động cơ là 11kw. mạch này có chế độ bảo vệ ngắn mạch, mất pha, lệch pha, quá tải, bảo vệ khi bể chứa nước bị hết nước. khi động cơ chính bị quá tải tự động sẽ ngắt động cơ chính ra và khởi động động cơ dự phòng nếu động cơ dự phòng bị cũng bị quá tải thì cả hệ thống dừng luôn. Còn các sự cố khách thì đều dùng luôn. Có đèn báo hiệu tương ứng nữa nhưng tôi tải lên đây nhưng ko hiểu sao không được nếu bạn nào cần tham khảo thì liên hệ với tôi.
Email toanvietdeco@gmail.com tôi sé gửi cho các bạn tham khảo

xuanbacienmih13
26-10-2012, 23:41
bác nào có sơ đồ đấu nối tủ khởi động mềm danfoss MCD 500 để khởi động động cơ 75kw cho em.

zzskynetzz89
28-10-2012, 15:43
Bộ khởi động từ ( khó hiểu quá ) nếu bộ kdt bao gồm : 1 CTT, 1 nút on,off và 1 EOCR-SS thì có bảo vệ mất pha. Nếu KDT chỉ có : 1 CTT và 1 nút ON/Off thì hay thêm cái RTH thì không có bảo vệ mất pha.

ahhhhhhhhhhhhhhhhhhh:khi506:

vietmsse
02-11-2012, 16:28
Chào các anh chị em !
Cho mình hỏi về động cơ bơm nước 3pha 5,5Hp của Italy sản xuất. Mình dùng 1 CB 60A, 1 KĐT 40A, 1 rơle nhiệt 32a cấp nguồn cho động cơ. Khi động cơ chạy k tải và có tải 1 mình thì không có vấn đề gì xảy ra, nhưng khi mình mắc song song thêm 1 động cơ 3pha 11KW vào CB 60A (Đcơ 11KW có mắc KĐT và rơle nhiệt riêng) và cho cả 2 động cơ cùng hoạt động thì sau 1 time động cơ bơm nước bị cháy (2 động cơ chạy song song cùng lúc khoảng 30f). Mình đã kiểm tra pha, áp, dòng, KĐT, rơle, dây dẫn và các tiếp điểm tiếp xúc... thì mọi thứ vẫn ổn định, không có trục trặc gì cả. Lần này là 3 cái motơ bơm nước của mình đều bị cháy. Mà tìm mãi vẫn không thể biết được nguyên nhân chính gây cháy động cơ bơm nước. Các bạn có thể giúp mình không? Cám ơn các bạn nhiều.

vietmsse
03-11-2012, 11:00
Chào các anh chị em !
Cho mình hỏi về động cơ bơm nước 3pha 5,5Hp của Italy sản xuất. Mình dùng 1 CB 60A, 1 KĐT 40A, 1 rơle nhiệt 32a cấp nguồn cho động cơ. Khi động cơ chạy k tải và có tải 1 mình thì không có vấn đề gì xảy ra, nhưng khi mình mắc song song thêm 1 động cơ 3pha 11KW vào CB 60A (Đcơ 11KW có mắc KĐT và rơle nhiệt riêng) và cho cả 2 động cơ cùng hoạt động thì sau 1 time động cơ bơm nước bị cháy (2 động cơ chạy song song cùng lúc khoảng 30f). Mình đã kiểm tra pha, áp, dòng, KĐT, rơle, dây dẫn và các tiếp điểm tiếp xúc... thì mọi thứ vẫn ổn định, không có trục trặc gì cả. Lần này là 3 cái motơ bơm nước của mình đều bị cháy. Mà tìm mãi vẫn không thể biết được nguyên nhân chính gây cháy động cơ bơm nước. Các bạn có thể giúp mình không? Cám ơn các bạn nhiều.

hoangtin2005
03-11-2012, 12:14
Bạn mắc 2 motor song song thì điện áp không thay đổi nhưng dòng có thay đổi.
Bạn phải tính thông số kỹ thuật của mỗi con motor lại nha.
Theo như mô tả của bạn mình thấy cũng lạ. Nếu bạn câu như vậy thì khi đề lên chạy thì CB của bạn phải bị nhảy rồi, đâu kịp đến cháy motor đâu.
Đứng ở góc độ của mình: bạn nên kiểm tra con CB kia lại đi - nó có vấn đề rồi đó.

thangk2a1
03-11-2012, 15:24
đc 55kw em muốn khởi động sao tam giác thì dùng contactor bao nhiêu A?mong các bác chỉ giúp đỡ!

phuocloc07
03-11-2012, 16:34
đc 55kw em muốn khởi động sao tam giác thì dùng contactor bao nhiêu A?mong các bác chỉ giúp đỡ!

lấy công suất chia ra là biết thôi mà với động cơ này thì dùng loại 100 A hoặc lớn hơn đi bạn.

toantuyenquang
05-11-2012, 08:22
lấy công suất chia ra là biết thôi mà với động cơ này thì dùng loại 100 A hoặc lớn hơn đi bạn.

động cơ 55kw mà bạn dùng contactor 100A thì chưa ổn lắm. vì mình cho cos phi = 0.85 thì dòng định mức của nó đã vào khoảng 98 - 100a rồi mà dòng khởi động của nó sẽ bằng từ 1.2 đến 1.5 dòng định mức. động cơ 55kw thì nên nhân với 1.5 cho hệ số an toàn nó cao thì dòng đã lên khoảng 147 đến 150A mà lấy contactor 100A mình thấy ko ổn lắm.

trinhhadem
05-11-2012, 08:26
động cơ 55kw mà bạn dùng contactor 100A thì chưa ổn lắm. vì mình cho cos phi = 0.85 thì dòng định mức của nó đã vào khoảng 98 - 100a rồi mà dòng khởi động của nó sẽ bằng từ 1.2 đến 1.5 dòng định mức. động cơ 55kw thì nên nhân với 1.5 cho hệ số an toàn nó cao thì dòng đã lên khoảng 147 đến 150A mà lấy contactor 100A mình thấy ko ổn lắm.

bạn tính như vậy cũng chưa chính xác lắm đâu bạn bởi vì khởi động nó còn phụ thuộc vào tải nữa bạn ơi. với lại ở đây là khởi động sao và chỉ khởi động trong khoảng 6 giây thôi .

toantuyenquang
06-11-2012, 10:49
bạn tính như vậy cũng chưa chính xác lắm đâu bạn bởi vì khởi động nó còn phụ thuộc vào tải nữa bạn ơi. với lại ở đây là khởi động sao và chỉ khởi động trong khoảng 6 giây thôi .

ừ tính cái này chỉ tính được con số nằm trong giới hạn cho phép là hoạt động được chứ tính con số chính xác thì ko ai tính được đâu.
mình tính như vậy là theo đúng tiêu chuẩn của hãng tủ điện simen của đức đấy.

phuocloc07
06-11-2012, 11:20

kekee lộn tính nhầm cho cb.contactor cho khởi động hả.khởi động k tải thì theo giáo trình ngày xưa mình học thì là 1.8 - 2.5 bạn ah.và đi làm thực tế khi có tải thì khoảng 5 - 7 lần đó bạn.tải nặng nhé.kekee

T_dragon
15-11-2012, 20:32
Em thấy các anh hay nhắc đến cuộn hút và cuộn chạy, vậy hình dạng các cuộn đó như nào vậy các anh !?

toantuyenquang
16-11-2012, 08:04
Em thấy các anh hay nhắc đến cuộn hút và cuộn chạy, vậy hình dạng các cuộn đó như nào vậy các anh !?

cuộn hút thực ra nó là một cái nam châm điện khi cấp nguồn điện vào cuộn dây thì nó sinh ra từ trường hút. còn cuộn chạy thì mình không biết cuộn chạy nó như thế nào cả. lạ quá.

hoangtin2005
16-11-2012, 10:01
Khởi động từ thì chỉ có 1 cuộn dây (khi có dòng điện vào nó trở thành 1 nam châm điện) hút 2 lõi thép dính lại với nhau, tạo thành 1 vòng khép kín làm cho thiết bị có thể hoạt động được. Không có cuộn chạy nào khác đâu...

yakhont
16-11-2012, 11:08
Khởi động từ thì chỉ có 1 cuộn dây (khi có dòng điện vào nó trở thành 1 nam châm điện) hút 2 lõi thép dính lại với nhau, tạo thành 1 vòng khép kín làm cho thiết bị có thể hoạt động được. Không có cuộn chạy nào khác đâu...

Có loại CTT có 2 cuộn dây. Khi bắt đầu khép mạch từ thì ta cần lực lớn nên dùng cuộn hút 1, khi mạch từ kín rồi thì chỉ cần lực nhỏ hơn để giữ nên chuyển sang cuộn hút 2 tiêu tốn ít năng lượng hơn. Loại CTT này được bà con gọi là CTT có cuộn dây kinh tế.

duongpgd
16-11-2012, 11:16
Có loại CTT có 2 cuộn dây. Khi bắt đầu khép mạch từ thì ta cần lực lớn nên dùng cuộn hút 1, khi mạch từ kín rồi thì chỉ cần lực nhỏ hơn để giữ nên chuyển sang cuộn hút 2 tiêu tốn ít năng lượng hơn. Loại CTT này được bà con gọi là CTT có cuộn dây kinh tế.

Đúng như vậy, nhưng loại này đã quá lạc hậu rồi và không phổ biến. Bây giờ chủ yếu sử dụng 1 cuộn dây kèm theo mạnh không chế dòng điện một chiều để giữ sau khi hút.

thangspktk39
16-11-2012, 11:22
bác dương cho hỏi em có con động co 37kw tàu khởi động sao tam để nghiền đá thì em nên để khoảng thời gian mấy giây là được hả bác bác giúp emaaaaa
+++---o0o---+++
bác dương ko giúp em akmf

duongpgd
16-11-2012, 15:45
bác dương cho hỏi em có con động co 37kw tàu khởi động sao tam để nghiền đá thì em nên để khoảng thời gian mấy giây là được hả bác bác giúp emaaaaa
+++---o0o---+++
Mình không hình dung ra máy nghiền đá của bạn như thế nào nên khó chọn được thời gian chuyển sao tam giác. Có máy thì đặt 7s, có máy đặt 10s hay 15s tuy nhiên chỗ mình có máy đặt 25s.
có thể ta phải thử nghiệm vài lần thì mới đặt được thời gian hợp lý. Đầu tiên đặt thời gian dài một chút để khởi động sao, sau đó điều chỉnh giảm dần cho hợp lý để máy có thể khởi động thành công ( không bị quá dòng và không tăng tốc đến tốc độ định mức được ).

toantuyenquang
19-11-2012, 08:29
Nhận tư vấn thiết kế, lắp đặt các loại tủ điện điều khiển động cơ, thiết kế hệ thống điện công trình...
- Nhận làm đồ án chuyên ngành điện.
liên hệ Mr. Toan
- ĐT - 01234. 363. 660
- Email - toankysutudonghoa@gmail.com
+++---o0o---+++
Nhận tư vấn thiết kế, lắp đặt các loại tủ điện điều khiển động cơ, thiết kế hệ thống điện công trình...
- Nhận làm đồ án chuyên ngành điện.
liên hệ Mr. Toan
- ĐT - 01234. 363. 660
- Email - toankysutudonghoa@gmail.com

vic_888
13-12-2012, 20:58
thank

trinhhadem
14-12-2012, 08:31
+++---o0o---+++
nếu muốn chắc chắn khi cho khởi động bạn kẹp ample vào rồi canh thời gian lúc nào dòng giảm và lấy thời gian đó cộng thêm 1 giây là được.

Trinh_nam85
14-12-2012, 09:07
Chào các anh em!

1/ Mất Pha không có nghĩa là mất hẳn điện áp trên pha đó mà có thể điện áp trên pha đó bị tuột, gây ra hiện tượng quá dòng trên pha đó làm ảnh hưởng tới thiết bị.
2/ Nếu dùng 2 con rơ le cũng chưa đảm bảo bảo vệ được do rơ le vẫn hoạt động khi giảm áp.
3/ còn dùng Contactor 380V cũng tương tự như thêm 2 rơ le.
4/ Nếu muốn đảm bảo thì mua con bảo vệ mất pha và thấp áp, giá cũng bèo thôi mà chắc ăn.

Best & Regards,
Trinh Thanh Nam
Sales & Project Leader
Email : nam.tt@provina-vn.com
Mobile : 0987.036.047 / 0947.036.047
-------------------------------------------------------------------------
PROVINA TECHNOLOGY CO.,LTD
Add : Lot E2-M1 Sai Gon High Tech Park (SHTP), Dist 9, HCMC.
Tel : +84 (8) 5448 2001 / 5448 2002 (111)
Fax : +84 (8) 5445 5486
Email: thienviet@provina-vn.com

anhduy89
21-01-2013, 23:39
nhân tiện đây bạn nào rành về con cắt sét lan truyền của hãng schneider giải thích cho mình nguyên lý hoạt động của nó.
thanks!

poma
22-01-2013, 11:15
nói ở đây mất pha la từ típ điểm khởi động từ chứ ko phải mất pha trên cb vậy bạn nào có mach nao chống bảo vệ mất pha ko cho minh tham khảo với,mình xài khởi động từ va rờ le nhiệt motor cháy rội mới nhảy ko a,ngocthanh78vn@hayoo.com.vn ban nao có sơ đồ gởi giúp mình nhé cam ơn

chiennhan
22-01-2013, 13:05
mình cũng dang thắc mắc như vậy thank các b đã giúp nhá

thuatbn99
24-01-2013, 20:55
thuong thoi

Khien58
25-01-2013, 07:31
nói ở đây mất pha la từ típ điểm khởi động từ chứ ko phải mất pha trên cb vậy bạn nào có mach nao chống bảo vệ mất pha ko cho minh tham khảo với,mình xài khởi động từ va rờ le nhiệt motor cháy rội mới nhảy ko a,ngocthanh78vn@hayoo.com.vn ban nao có sơ đồ gởi giúp mình nhé cam ơn
Dùng 3 rơ le trung gian nguồn lấy từ các pha sau khởi động từ . Nguồn nuôi K Đ T qua má vít của 3 rơ le trên - được đấu nối tiếp .Mất bất kì pha nào K Đ T cắt luôn . Giá thành chỉ vài chục ngàn thôi .

nôngdân
25-01-2013, 08:23
Dùng 3 rơ le trung gian nguồn lấy từ các pha sau khởi động từ . Nguồn nuôi K Đ T qua má vít của 3 rơ le trên - được đấu nối tiếp .Mất bất kì pha nào K Đ T cắt luôn . Giá thành chỉ vài chục ngàn thôi .

ông này nói gì chẳng hiểu chút nào cả ông mắc như thế thì mạch hoạt động làm sao được:3: thực ra thì mạch bt không làm dc đâu đối với t/h mất pha sau khởi thì không bảo vệ dc muốn bảo vệ dc thì chỉ mua thiết bị chống mất pha ấy trên thị trường có bán đấy

Khien58
25-01-2013, 11:53
ông này nói gì chẳng hiểu chút nào cả ông mắc như thế thì mạch hoạt động làm sao được:3: thực ra thì mạch bt không làm dc đâu đối với t/h mất pha sau khởi thì không bảo vệ dc muốn bảo vệ dc thì chỉ mua thiết bị chống mất pha ấy trên thị trường có bán đấy
Đây là vấn đề nhỏ mà , tín hiệu điều khiển đóng K Đ T lấy từ nguồn vào , K Đ T làm việc . Nguồn nuôi 3 rơ le trung gian lúc này mới được cấp từ nguồn ra của K Đ T . Các tiếp điểm đóng , nguồn duy trì của K Đ T đi qua 3 tiếp điểm của 3 rơ le này . Nếu 1 trong 3 pha bị mất => nguồn nuôi K Đ T không còn , và bạn này 'Nhẩy' liền . Mạch động lực bị cắt mà . Nếu không hiểu thì nhẹ nhàng thôi bạn ạ . Một hãng bảo hiểm có một triết lí " chúng tôi luôn luôn lắng nghe và thấu hiểu" bạn thì thiếu cả 2 rồi đấy bạn ạ

haohiep88
25-01-2013, 14:12
Đây là vấn đề nhỏ mà , tín hiệu điều khiển đóng K Đ T lấy từ nguồn vào , K Đ T làm việc . Nguồn nuôi 3 rơ le trung gian lúc này mới được cấp từ nguồn ra của K Đ T . Các tiếp điểm đóng , nguồn duy trì của K Đ T đi qua 3 tiếp điểm của 3 rơ le này . Nếu 1 trong 3 pha bị mất => nguồn nuôi K Đ T không còn , và bạn này 'Nhẩy' liền . Mạch động lực bị cắt mà . Nếu không hiểu thì nhẹ nhàng thôi bạn ạ . Một hãng bảo hiểm có một triết lí " chúng tôi luôn luôn lắng nghe và thấu hiểu" bạn thì thiếu cả 2 rồi đấy bạn ạ
Em hiểu ý anh. Ơ trong sưởng em cũng có làm qua cái này rồi nhưng em dùng 2 congtacto380 anh a. Mất 1 pha thì ngát liền. Cũng an toàn phết. Nhưng chi bảo vệ mất pha thôi. Còn mua bộ bảo vệ thì chống mất pha và không cân pha cũng tắt.
Hjhjhj em nói vậy ko bít đúng ko nữa anh khien.

ngquangminh
25-01-2013, 16:40
Bạn khien58 nói chưa đúng với thực tế .Ý của bạn là mỗi rơ le cảm nhận mỗi pha điện áp .Khi nào mất 1 pha thì rơ le đó sẽ mất điện và cắt luôn KDT .Bạn thử xem có được không vì khi mất pha thì do có tải là động cơ chẳng hạn thì cái rơ le mà bạn nghĩ là nó mất điện ấy vẫn có điện áp nên rơ le không nhả ra đâu .Bạn thử với không tải thì đúng là nhảy liền nhưng khi có tải thì con lâu mới nhảy .Nếu như vậy thì các hãng họ bán bộ mất pha làm gì .Nếu bạn có đủ khí cụ để thực hành thì xem có đúng k ?

ljanlua
25-01-2013, 16:48
Bộ khởi động từ ( khó hiểu quá ) nếu bộ kdt bao gồm : 1 CTT, 1 nút on,off và 1 EOCR-SS thì có bảo vệ mất pha. Nếu KDT chỉ có : 1 CTT và 1 nút ON/Off thì hay thêm cái RTH thì không có bảo vệ mất pha. VÀ KHÔNG NGẮT

nôngdân
25-01-2013, 16:54

tôi không hiểu bạn đã thử chưa nhưng thực tế tôi thử rồi khi đó điên vẫn xông ngược từ đ/c lên và điện áp chỉ giảm đi còn khoảng 180v và rele vẫn làm việc bt và đ/c vẫn cháy như không có thiết bị bảo vệ hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

thongpx
25-01-2013, 16:59

Còn phụ thuộc vào điện áp nữa. 3 pha 220 khác và 3 pha 380 là khác. http://data.webdien.com/photo/up/e7a7a37a8341e35682201a821e5b36fb.png

Trên hình là mạch khởi động sao tam giác.
3 pha 220 thì K3 là Contactor 65A, K2 là Contactor 125A, K1 cũng là Contactor 125A và relay nhiệt 125A

3 pha 380 thì K3 chỉ là contactor 40A, K1 và K2 là contactor 65A, relay nhiệt mắc kèm cùng K1 đương nhiên là 65A.

consair90
25-01-2013, 17:32
Bác xem lại mạch động lực đi nhé! Nếu đấu theo mạch động lực bác đưa lên thì chọn vậy không đúng rồi. K1 và OLR điện áp 380V chịu dòng gần 110A đấy.
Nếu đấu đầu trên K2 với đầu trên K1 với nhau thì chọn như bác là ok. Mạch động lực như trên ít dùng vì không xét tới tính kinh tế rồi.

Khien58
25-01-2013, 18:33
tôi không hiểu bạn đã thử chưa nhưng thực tế tôi thử rồi khi đó điên vẫn xông ngược từ đ/c lên và điện áp chỉ giảm đi còn khoảng 180v và rele vẫn làm việc bt và đ/c vẫn cháy như không có thiết bị bảo vệ hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
Rơ le nhiệt không có tác dụng rồi ? Dĩ nhiên là đưa vào cuộc sống rồi ,
Bạn phải lắp hệ thống complet vào là ok .quê mình vẫn làm thế cho máy bơm nội đồng mà .

Khien58
26-01-2013, 04:49
Nếu thử trong điều kiện mô tơ chạy không tải , mất pha động cơ vẫn chạy (không cháy đâu) - bạn đo điện áp của pha vừa cắt thì điện áp là như thế . Nhưng mô tơ đang ăn tải , là dừng ngay . Lúc này không có điện áp nuôi rơ le trung gian nữa .Mình vẫn để mô tơ chạy không tải để đo điện áp đầu dây mô tơ để chọn điện áp khi lắp tụ cho động cơ chạy ở lưới điện 2 dây (ở mạng 380 Vol) . Ở những xưởng người ta còn dùng bóng đèn hiển thị báo 3 pha , như bạn thì mất pha bóng vẫn sáng ?

Khien58
26-01-2013, 05:16
Bạn khien58 nói chưa đúng với thực tế .Ý của bạn là mỗi rơ le cảm nhận mỗi pha điện áp .Khi nào mất 1 pha thì rơ le đó sẽ mất điện và cắt luôn KDT .Bạn thử xem có được không vì khi mất pha thì do có tải là động cơ chẳng hạn thì cái rơ le mà bạn nghĩ là nó mất điện ấy vẫn có điện áp nên rơ le không nhả ra đâu .Bạn thử với không tải thì đúng là nhảy liền nhưng khi có tải thì con lâu mới nhảy .Nếu như vậy thì các hãng họ bán bộ mất pha làm gì .Nếu bạn có đủ khí cụ để thực hành thì xem có đúng k ?
Các hãng bán thiết bị là của các hãng , tư vấn lắp là của bên tư vấn thiết kế còn lắp hay không là của ông chủ . Làm nghề ! Phải tinh thông để mưu sinh sao có chuyện không đúng được bạn giai . Chúc vui vẻ nhé

toantuyenquang
26-01-2013, 08:22
[QUOTE=Khien58;223223]Nếu thử trong điều kiện mô tơ chạy không tải , mất pha động cơ vẫn chạy (không cháy đâu) - bạn đo điện áp của pha vừa cắt thì điện áp là như thế . Nhưng mô tơ đang ăn tải , là dừng ngay . Lúc này không có điện áp nuôi rơ le trung gian nữa .Mình vẫn để mô tơ chạy không tải để đo điện áp đầu dây mô tơ để chọn điện áp khi lắp tụ cho động cơ chạy ở lưới điện 2 dây (ở mạng 380 Vol) . Ở những xưởng người ta còn dùng bóng đèn hiển thị báo 3 pha , như bạn thì mất pha bóng vẫn sáng ?[/Q

lần đầu tiên nghe thấy bạn nói động cơ mất pha chạy mà không bị cháy đấy.:th_yoyo1:
+++---o0o---+++
:th_yoyo1:lần đầu tiên nghe thấy bạn nói động cơ mất pha chạy mà không bị cháy đấy.

Khien58
26-01-2013, 08:46
[QUOTE=Khien58;223223]Nếu thử trong điều kiện mô tơ chạy không tải , mất pha động cơ vẫn chạy (không cháy đâu) - bạn đo điện áp của pha vừa cắt thì điện áp là như thế . Nhưng mô tơ đang ăn tải , là dừng ngay . Lúc này không có điện áp nuôi rơ le trung gian nữa .Mình vẫn để mô tơ chạy không tải để đo điện áp đầu dây mô tơ để chọn điện áp khi lắp tụ cho động cơ chạy ở lưới điện 2 dây (ở mạng 380 Vol) . Ở những xưởng người ta còn dùng bóng đèn hiển thị báo 3 pha , như bạn thì mất pha bóng vẫn sáng ?[/Q

lần đầu tiên nghe thấy bạn nói động cơ mất pha chạy mà không bị cháy đấy.:th_yoyo1:
+++---o0o---+++
:th_yoyo1:lần đầu tiên nghe thấy bạn nói động cơ mất pha chạy mà không bị cháy đấy.
Sao chậm hiểu thế . Có cả topic về động cơ 3 pha chạy ở lưới điện 1 pha ( gọi đúng là chạy 2 dây) . Đây là lần đầu được nghe là bạn gặp điều tốt lành rồi . Có cả câu chuyện thật , cỡ năm 1993 lúc đó khu vực Miền Bắc chưa được phổ cập về điện như bây giờ đâu . Mấy bác thợ điện làng lắp 3 công tơ 1pha để cung cấp điện cho một cơ sở tiện trục xe đạp . Mình đã cho mô tơ 3 pha chạy 2 dây của mạng 380 . Mấy bác chốt công tơ chỉ thấy 2 cái chạy , họ nói mình quấn mô tơ 'đểu' - thế mới đau cháu chứ ! Mình hỏi lại là có biết có bao loại động cơ không ? Các bác ấy bảo có 2 loại , mình hài hước nói thế này : Đúng là 2 , nhưng vẫn có một loại là ái nam và ái nữ . Bạn cho một con tụ khởi động vào động cơ , cho chạy ở lưới 380 Vol . Bỏ tụ ra vẫn chạy ~ khác nào mất pha !!! . Việc này bà con Miền Nam họ dùng ở hai pha lửa 227 Vol từ trước khi thống nhất Đất nước . Mình nhắc lại triết lí của hãng bảo hiểm nhé"Chúng tôi luôn lắng nghe và thấu hiểu" . Chắc bạn tu nghiệp ở BK Hà nội ? Chúc vui vẻ nhé .

haohiep88
26-01-2013, 10:21
[QUOTE=toantuyenquang;223229]
Sao chậm hiểu thế . Có cả topic về động cơ 3 pha chạy ở lưới điện 1 pha ( gọi đúng là chạy 2 dây) . Đây là lần đầu được nghe là bạn gặp điều tốt lành rồi . Có cả câu chuyện thật , cỡ năm 1993 lúc đó khu vực Miền Bắc chưa được phổ cập về điện như bây giờ đâu . Mấy bác thợ điện làng lắp 3 công tơ 1pha để cung cấp điện cho một cơ sở tiện trục xe đạp . Mình đã cho mô tơ 3 pha chạy 2 dây của mạng 380 . Mấy bác chốt công tơ chỉ thấy 2 cái chạy , họ nói mình quấn mô tơ 'đểu' - thế mới đau cháu chứ ! Mình hỏi lại là có biết có bao loại động cơ không ? Các bác ấy bảo có 2 loại , mình hài hước nói thế này : Đúng là 2 , nhưng vẫn có một loại là ái nam và ái nữ . Bạn cho một con tụ khởi động vào động cơ , cho chạy ở lưới 380 Vol . Bỏ tụ ra vẫn chạy ~ khác nào mất pha !!! . Việc này bà con Miền Nam họ dùng ở hai pha lửa 227 Vol từ trước khi thống nhất Đất nước . Mình nhắc lại triết lí của hãng bảo hiểm nhé"Chúng tôi luôn lắng nghe và thấu hiểu" . Chắc bạn tu nghiệp ở BK Hà nội ? Chúc vui vẻ nhé .
Theo ý anh khien58 là y như minh đáu cho moter 3 dây chạy o diên 2 dây . Ban có thể tìm ơ bài. Động cơ 3 pha chại ơ lưới điện 220.nhưng điên ơ đây đuọc thây bàng 380
Bạn cứ tưởng tượng 1 moter 3 pha nguòi ta cho chạy ơ lưới điện 1 pha. Và có tụ khởi động và công tác li tâm. Khi động cơ chạy đủ tốc độ sẽ ngắt công tác lt. Thì lúc đó y như mất pha rồi vì khi chạy 3pha đã có tốc đọ rồi.nên khi mất pha thì koi như công tác lT đã ngắt
Hjhjhj không biết có ok ko xin bổ sung và chỉ bảo thêm
Thân

Khien58
26-01-2013, 10:24
[QUOTE=Khien58;223233]
Theo ý anh khien58 là y như minh đáu cho moter 3 dây chạy o diên 2 dây . Ban có thể tìm ơ bài. Động cơ 3 pha chại ơ lưới điện 220.nhưng điên ơ đây đuọc thây bàng 380
Bạn cứ tưởng tượng 1 moter 3 pha nguòi ta cho chạy ơ lưới điện 1 pha. Và có tụ khởi động và công tác li tâm. Khi động cơ chạy đủ tốc độ sẽ ngắt công tác lt. Thì lúc đó y như mất pha rồi vì khi chạy 3pha đã có tốc đọ rồi.nên khi mất pha thì koi như công tác lT đã ngắt
Thân
Tài năng .
+++---o0o---+++
Sao bữa nay không làm mà lên mạng vậy chú em ? Viết văn thì nhẩn nha như quấn mô tơ nhé , như vậy không bị lỗi vì thiếu dấu & sai chữ em yêu dấu ạ . Anh đã từng đến Lũng Mây quê em rồi đó - đi ca nô từ Việt Trì trên Sông Lô

haohiep88
26-01-2013, 12:49
[QUOTE=haohiep88;223246]
Tài năng .
+++---o0o---+++
Sao bữa nay không làm mà lên mạng vậy chú em ? Viết văn thì nhẩn nha như quấn mô tơ nhé , như vậy không bị lỗi vì thiếu dấu & sai chữ em yêu dấu ạ . Anh đã từng đến Lũng Mây quê em rồi đó - đi ca nô từ Việt Trì trên Sông Lô
Hôm nay em làm lên.mạng bằng di động nên anh thông cảm nha. Chanh thụ lên mạng học hổi. Tý mà
Anh ơ đâu mà lên đoan hùng anh ỏ việt trì à

hoangtin2005
03-02-2013, 19:58
[QUOTE=Khien58;223247]
Hôm nay em làm lên.mạng bằng di động nên anh thông cảm nha. Chanh thụ lên mạng học hổi. Tý mà
Anh ơ đâu mà lên đoan hùng anh ỏ việt trì à

Tay này viết sai chính tả kinh khủng. Đọc mấy bài rồi thấy bài nào cũng có sai chính tả..:khi86b:

haohiep88
03-02-2013, 20:34
[QUOTE=haohiep88;223276]

Tay này viết sai chính tả kinh khủng. Đọc mấy bài rồi thấy bài nào cũng có sai chính tả..:khi86b:
Hjhjhj thông cảm nha

rucro
24-02-2013, 21:59
dùng một contacto thì khong the dung dong co khi bi mat pha duoc

nhan45
07-03-2013, 15:42
làm tủ điện khởi động từ khó thật các bác ơi

toantuyenquang
08-03-2013, 08:32
làm tủ điện khởi động từ khó thật các bác ơi
Xin chào bạn làm tủ điện đúng là khó thật nhưng mình biết về nguyên lý cơ bản của nó rồi thì sẽ làm đợc bạn cứ làm đi nếu cần tư vấn gì thì liên hệ với mình mình sẽ giúp. 0982. 702. 364
chúc bạn thành công.

hoangtin2005
08-03-2013, 12:11
[QUOTE=Khien58;223233]
Thân

Cách của bạn dùng được đó. Động cơ 3 pha vẫn có thể chạy được ở 2 pha. Nhưng lúc đó công suất của động cơ sẽ giảm chỉ đạt được khoảng 70 - 80 % công suất bình thường thôi.

sakuraki
09-03-2013, 10:03
Cám ơn các bạn đã chia sẻ.

Khien58
09-03-2013, 11:04
Cám ơn các bạn đã chia sẻ.
Thế này thì ngắn gọn quá . Bạn đã thu nhận được nhiều chưa mới là quan trọng

haohiep88
09-03-2013, 13:13
[QUOTE=Khien58;223233]
Thân
Nhưng có lẽ nóng hơn bình thường phải ko ạ.

trinhhadem
09-03-2013, 14:22
dùng một contacto thì khong the dung dong co khi bi mat pha duoc

vậy thì dùng 2 relay trung gian bảo vệ được 2 pha , còn 1 pha nữa đưa vào 2 tiếp điểm của relay mắc nối tiếp nhau . thế là bảo vệ được mất pha rồi, còn sau khởi động từ dùng thêm con relay nhiệt nữa .

Khien58
11-03-2013, 07:05
[ Nguyên văn bởi Khien58 View Post
Cách của bạn dùng được đó. Động cơ 3 pha vẫn có thể chạy được ở 2 pha. Nhưng lúc đó công suất của động cơ sẽ giảm chỉ đạt được khoảng 70 - 80 % công suất bình thường thôi.
Bạn buổi trưa không nghỉ ? Ngồi buồn "mượn gió" - Gia Cát tiên sinh quá ! ...

lê văn nguyên
11-03-2013, 08:11
theo mjnh nghi thi khong can phai dung 2 con role trung gian dau.dung mot con la du roi.

Khien58
11-03-2013, 08:17
theo mjnh nghi thi khong can phai dung 2 con role trung gian dau.dung mot con la du roi.

Thừa giấy thì phải vẽ voi . Ít giấy thì vẽ khéo cho đủ . "Chấp kinh thì phải tòng quyền biết sao" - Đại thi hào : Nguyễn Du

lê văn nguyên
11-03-2013, 19:34
pha con lai thi nen dung mot con role trung gian. cung ko ton kem lam dau ban a

Khien58
11-03-2013, 20:07
pha con lai thi nen dung mot con role trung gian. cung ko ton kem lam dau ban a

Anh cung cấp giá em nghe nhé : 2 con TG có 50 ngàn . Cho vào cho cái tủ nó cân . Kĩ thuật cũng phải tuân thủ theo Âm dương ngũ hành chứ . Đừng để nó khô khan quá , tuổi xuân sẽ ngắn lại em ạ .

tanbkc4
12-03-2013, 15:27
lót gạch ngồi hóng cao thủ

dienpca
12-03-2013, 15:39
+Contactor 3P không bảo vệ mất pha mà chỉ là 1 dạng cầu dao đóng cắt bằng điện và không có chức nămg bảo vệ chỉ thuận tiện trong bài toán điều khiển tự động.
+Nếu muốn bảo vệ pha thì phải dùng bộ chuyên dụng như : PMR-44, K8AB, MX-100, RM4TU ..v..v có chức năng bảo vệ mất pha đảo pha cà điện áp cao thấp.

ktvnvl
12-03-2013, 18:53
Đã là bộ khởi động từ 3 pha thì có rất nhiều các khí cụ điện để bảo vệ động cơ đó, và tất nhiên trường hợp dùng khí cụ điện để bảo vệ mất pha trong mạch điện sẻ có. nếu bạn muốn tham khả mạch điện nào thì cứ gửi qua email cho tôi. thaks

dream_on
12-03-2013, 18:54
đương nhiên là nóng hơn rồi , hiệu suất đ/c chỉ khoảng 60-70% thôi .

dream_on
12-03-2013, 21:30
[QUOTE=haohiep88;223246]
Nhưng có lẽ nóng hơn bình thường phải ko ạ.

Khien58
12-03-2013, 21:47

Cái gì mà nóng đây bạn .

hoangtin2005
14-03-2013, 16:01

Động cơ nóng hay là dây nóng hay công tắc tơ nóng? Bạn trả lời cho rõ ràng chút điaaaaa

nhan45
18-03-2013, 08:30
hình như mình nói bạn ko hiểu gì thì phải. trước khi nói gì đó nên suy nghĩ nhé bạn.mình đã giải thích rất rõ ràng.các bạn nên động não một chút

Cái này bạn phải vẽ sơ đồ ng ta mớ bít dc..đúng là mấy người tò mò.hjxhjx

hieudavid
18-03-2013, 10:42

chuẩn men

phongpro
02-04-2013, 01:32
cai quan trong la 5 dong co do bao nhieu kw,va moi dong co bao nhieu kw nua chu?

phuocloc07
02-04-2013, 10:20
chuẩn men
cách này cũng ok nhưng vẫn chưa an toàn đâu bạn cách này làm thì mọi người nghĩ là tiết kiệm được nhưng khi làm ra thì cũng = 70% số tiền để mua thiết bị điện tử chuyên bảo vệ mất pha,
với cách làm này có 1 sơ hở là khi mất điện từ sau contactor đến tải thì động cơ vẫn lên khói như thường:2:
+++---o0o---+++

cai quan trong la 5 dong co do bao nhieu kw,va moi dong co bao nhieu kw nua chu?

bảo vệ mất pha thì liên quan j đến công suất

kingtb09
02-04-2013, 15:17
hihi,thú thật các bác em ngồi đọc topic này từ 9h30 sáng ăn cơm xong đọc tiếp đế n giờ mới hết,cũng vỡ nhẽ vài điều và vài điều chưa vỡ...thân!

mrduyhoang1805
04-04-2013, 00:23
các bác cho em hỏi một chút .em có cái khởi động từ hitachi h150c nó bị hỏng khi tháo ra bên trong có một cục nhựa đặc ( bên trong chứa cái gì thì ko biết ) .ngồm 2 đầu dây tín hiệu vào và 3 tiếp điển tín hiệu ra đấu với 3 tiếp điển của cộn dây khởi động từ (tại sao cuộ dây lại có tiếp điểm )các bác có thể giải thích nguyên hoạt động của nó cho em được hiểu ko ?

hungdanhcr
30-05-2013, 05:16

muốn chống mất pha chúng ta phải có rơle nhiệt mới an toàn

hoangtin2005
30-05-2013, 10:52
muốn chống mất pha chúng ta phải có rơle nhiệt mới an toàn

Cái này chưa chắc an toàn nha bạn.

minh_nguyen
30-05-2013, 11:19
Có thể được nếu bạn biết cách đấu dây!:-)
Nhân đây cũng xin ra mắt cùng mọi người. Mình là thành viên mới, mong mọi người giúp đỡ thêm!
+++---o0o---+++

Bạn này nói như vậy là đúng đấy! Dùng như thế là đơn giản nhất rồi!

Khien58
30-05-2013, 13:47
Nhân đây cũng xin ra mắt cùng mọi người. Mình là thành viên mới, mong mọi người giúp đỡ thêm!
+++---o0o---+++

Chào bạn mới . Mà hình như mình không nghe thấy bạn kia nói . Mà thấy bạn ấy viết ! Thế này cũng hơi khó hiểu bạn ạ .

jetnguyen
30-05-2013, 14:58

Đọc qua 2 trang thấy ngay sự việc... Đây gọi là " yếu mà tỏ ra nguy hiểm..."
Tớ đố bác có thể, bào vệ pha bằng một CTT đó, trong trường hợp thực tế và ngay cả trên lý thuyết nhé!!!
Đứng nói " sao có nhiều người yếu thế nhỉ"... điều đó sẽ vô tình làm bác thành JK... :2:
+++---o0o---+++

+++---o0o---+++

Cho mình hỏi, bạn đã gặp và thử trong thực tế mất pha chưa? bạn đã dùng cách trên cho mạng điện chưa? và kết quả như thế nào???
Mình tò mò... :khi505:

minh_nguyen
30-05-2013, 16:37
Đọc qua 2 trang thấy ngay sự việc... Đây gọi là " yếu mà tỏ ra nguy hiểm..."
Tớ đố bác có thể, bào vệ pha bằng một CTT đó, trong trường hợp thực tế và ngay cả trên lý thuyết nhé!!!
Đứng nói " sao có nhiều người yếu thế nhỉ"... điều đó sẽ vô tình làm bác thành JK... :2:
+++---o0o---+++

Cho mình hỏi, bạn đã gặp và thử trong thực tế mất pha chưa? bạn đã dùng cách trên cho mạng điện chưa? và kết quả như thế nào???
Mình tò mò... :khi505:

Dĩ nhiên là mình đã làm rồi nên hiểu được ý bạn Nguyenngo nói! Dùng 2 CTT 380, 220 để bảo vệ mất pha (nói tới đây thôi, bạn có thể suy nghĩ thêm). Hãy suy nghĩ kỹ khi đánh giá mọi người!:yoyo92:

jetnguyen
30-05-2013, 22:00
Dĩ nhiên là mình đã làm rồi nên hiểu được ý bạn Nguyenngo nói! Dùng 2 CTT 380, 220 để bảo vệ mất pha (nói tới đây thôi, bạn có thể suy nghĩ thêm). Hãy suy nghĩ kỹ khi đánh giá mọi người!:yoyo92:

Mình thì không dám thử... vì trong thực tế, luôn có điện áp hồi về... nếu không triệt tiêu cái áp hồi về này thì...:khi86b::khi86b::khi86b:
... Thay vì, 2 CTT như cùa bạn, mình dùng 2 Relay cũng thế... 3 relay càng tốt... NHưng ko tải thì bập bập... có tải thì, sao ai cũng biết... kkkk

Khien58
30-05-2013, 22:37
Mình thì không dám thử... vì trong thực tế, luôn có điện áp hồi về... nếu không triệt tiêu cái áp hồi về này thì...:khi86b::khi86b::khi86b:
... Thay vì, 2 CTT như cùa bạn, mình dùng 2 Relay cũng thế... 3 relay càng tốt... NHưng ko tải thì bập bập... có tải thì, sao ai cũng biết... kkkk
Đủ tải , khi mất pha là dòng tăng . Có vẻ như kha khá đấy chú em ạ ..Máy khựng lại luôn á

danhcamranh
12-06-2013, 06:38
cac pro cho tui hỏi bộ khởi động từ 3 pha có bảo vệ trường hợp mất pha không?

nếu muốn bảo vệ mất pha ta nên dùng rơle nhiệt tương ứng với thiết bị bạn sử dụng

pinelee
04-07-2013, 16:56
thực tế thì mô tơ sẽ bốc khói nếu mất pha trong quá trình vận hành.còn nếu may mắn thì nguồn điện mạch điều khiển lấy đúng từ pha bị mất thì phụ tải dc an toàn

trinhhadem
04-07-2013, 17:12
vấn đề này cũng đã up lên lâu rồi mà các bạn tìm kĩ sẽ thấy à cần gì cãi nhau om sòm thế , có 2 phương an lựa chọn : 1 là dùng 2 relay trung gian bảo vệ được 2 pha , pha còn lại đi qua tiếp điểm thường mở của 2 relay mắc nối tiếp nhau rồi đi đến mạch điều khiển thế là giải quyết được nguồn đầu vào , còn đầu ra sau contactor dùng thêm 1 cái relay nhiệt nữa cũng tạm ốn cấch 2 là : muốn pro hơn thì mua luôn bộ bảo vệ mất pha , thứ tự pha về lắp vô là yên tâm .

huu su
04-07-2013, 20:33
vấn đề này cũng đã up lên lâu rồi mà các bạn tìm kĩ sẽ thấy à cần gì cãi nhau om sòm thế , có 2 phương an lựa chọn : 1 là dùng 2 relay trung gian bảo vệ được 2 pha , pha còn lại đi qua tiếp điểm thường mở của 2 relay mắc nối tiếp nhau rồi đi đến mạch điều khiển thế là giải quyết được nguồn đầu vào , còn đầu ra sau contactor dùng thêm 1 cái relay nhiệt nữa cũng tạm ốn cấch 2 là : muốn pro hơn thì mua luôn bộ bảo vệ mất pha , thứ tự pha về lắp vô là yên tâm .

Để an toàn thì nên dùng cách 2 tuy nhiên chi phí đầu tư hơi cao.
Cách 1 cũng bảo vệ được nhưng về mức độ an toàn không cao lắm vì khi mất pha động cơ vẫn được cấp điện. Sau 1 thời gian role nhiệt tác động motor mới được ngắt khỏi nguồn. Tuy nhiên chi phí cho mạch này lại thấp hơn rất nhiều so với cách 2.jkkjkjkkjkjkkjkjkkjk

jetnguyen
04-07-2013, 20:58
Để an toàn thì nên dùng cách 2 tuy nhiên chi phí đầu tư hơi cao.
Cách 1 cũng bảo vệ được nhưng về mức độ an toàn không cao lắm vì khi mất pha động cơ vẫn được cấp điện. Sau 1 thời gian role nhiệt tác động motor mới được ngắt khỏi nguồn. Tuy nhiên chi phí cho mạch này lại thấp hơn rất nhiều so với cách 2.jkkjkjkkjkjkkjkjkkjk

Việc dùng relay nhiệt... chúng ta có thể thay thế bằng Relay điện tử!!! hiệu àu sẽ cao hơn... ^^

vietthainghean
01-08-2013, 17:59
khởi động từ = contactor + rơ le nhiệt.
bộ bảo vệ mất pha lại khác ( trong bộ điều khiển bảo vệ )

Khien58
01-08-2013, 18:48
CÓ CÁI HÌNH ANH EM COI NHÉ : Rơ le nhiệt

http://data.webdien.com/photo/up/f282ed2e8bf35fcdb601264b42c074bf.jpg
+++---o0o---+++
Hàng mới tháo xong . Ánh sáng thiếu anh em coi tạm

http://data.webdien.com/photo/up/7baf0b078cdff4e8e89a43832267c40d.jpg

ong gia
01-08-2013, 20:23
Mình rất thích relay nhiệt của hảng này lắm .nó làm rộng rải dể cạy ra thổi bụi kiểm tra,Nhưng mà càng dể tháo ra thì bụi cũng dể vào .Thực tế chả ai ở không mà tháo ra kiểm tra .Nhà máy xay gạo .,nước thải,bao bì ... bụi ,cám, sâu, mọt ,bướm gạo nó đẻ trứng sâu nó làm tổ ở trỏng đặc nghẹt ,bụi PE nó rít chịt ,cái lưởi gà kẹt cứng .Khi relay nhiệt tác động là lúc đó đã cháy dây lưởng kim rồi, mô tơ cũng đi theo mây khói luôn, có việc làm hoài.Xài của hảng Shilin, Mithubishi,Fuji ..á ./.

phamtinh479
02-08-2013, 10:33
[[I][I]I]Chào cả nhà mình đang làm bên cơ khi nhưng cũng có một ít kiến thức về điện mà đang non quá . Bạn nào ở TPHCM có biết chỗ nào dạy điện công nghiệp không chỉ mình với . thanksthinkffff !

thanh phong
20-08-2013, 21:57

nói thật lòng sau khi đọc những bài viết tui cảm thấy bức súc, một KĐT điều kiển cho một động cơ: 1 KĐT tối thiểu ít nhất có các thiết bị như sau 1: tay giao 2 ngả _2:2 cầu chì mạch lực<nếu như chưa có bo mạch bảo vê riêng>
_3:biến áp chung gian<chuyển đổi điện áp nguồn sang điện áp điều khiển 12v 24 v 36v > cấp cho mạch khiển _4:1 công tắc tơ điều khiển mạch lực_5: một rơle trung gian điều khiển công tắc tơ:
vậy xin mạo muội một mach bảo vệ mất pha nguồn trước KĐT<tức từ sau tay giao 2 ngả => nguồn>
vd : sau tay giao 2 ngả ta đấu biến áp chung gian vào pha Avà B cấp nguồn cho role chung gian điều khiển cho công tắc tơ:nguồn công tắc tơ <cuộn K>sau khi qua tiếp điểm rơle chung gian ta đấu vào pha Bvà C hoặc Avà C
vậy khi mất pha ở pha A hoăc B biến áp trung gian không cấp điên cho rơle chung gian công tắc tơ không làm việc
mất pha ở pha C không cấp nguồn cho công tắc tơ làm việc vậy KĐT ok
còn nếu mất pha ở động cơ 2 cầu chì mạch lực bảo vệ:
vd cầu chì đặt ở pha A và B
khi mất pha ở pha A cầu chi B tác động => pha AB mất điên
khi mất ở pha B cầu chì pha A tác động => pha AB mất điên
khi mất ở pha C một trong 2 cầu chì ở pha AB tác động

Khien58
21-08-2013, 07:15
nói thật lòng sau khi đọc những bài viết tui cảm thấy bức súc, một KĐT điều kiển cho một động cơ: 1 KĐT tối thiểu ít nhất có các thiết bị như sau 1: tay giao 2 ngả _2:2 cầu chì mạch lực<nếu như chưa có bo mạch bảo vê riêng>
_3:biến áp chung gian<chuyển đổi điện áp nguồn sang điện áp điều khiển 12v 24 v 36v > cấp cho mạch khiển _4:1 công tắc tơ điều khiển mạch lực_5: một rơle trung gian điều khiển công tắc tơ:
vậy xin mạo muội một mach bảo vệ mất pha nguồn trước KĐT<tức từ sau tay giao 2 ngả => nguồn>
vd : sau tay giao 2 ngả ta đấu biến áp chung gian vào pha Avà B cấp nguồn cho role chung gian điều khiển cho công tắc tơ:nguồn công tắc tơ <cuộn K>sau khi qua tiếp điểm rơle chung gian ta đấu vào pha Bvà C hoặc Avà C
vậy khi mất pha ở pha A hoăc B biến áp trung gian không cấp điên cho rơle chung gian công tắc tơ không làm việc
mất pha ở pha C không cấp nguồn cho công tắc tơ làm việc vậy KĐT ok
còn nếu mất pha ở động cơ 2 cầu chì mạch lực bảo vệ:
vd cầu chì đặt ở pha A và B
khi mất pha ở pha A cầu chi B tác động => pha AB mất điên
khi mất ở pha B cầu chì pha A tác động => pha AB mất điên
khi mất ở pha C một trong 2 cầu chì ở pha AB tác động

Nhân tố cách mạng mới .
Ở chuyên mục này vẫn có phảng phất những điều chú em viết đấy , có điều có anh em dùng rơ le trung gian điện áp nguồn 220 Vol .
Một điều nữa họ khẳng định như vậy là đúng em ạ - K Đ T !
Cái phần của em là : Chức năng , nhiệm vụ , quyền hạn của cả cái Box rồi . Để có cái này phụ thuộc chủ yếu nơi các Ông chủ - có đầu tư hay không ? Mức độ , quy mô ..

thanh phong
21-08-2013, 21:30
Nhân tố cách mạng mới .
Ở chuyên mục này vẫn có phảng phất những điều chú em viết đấy , có điều có anh em dùng rơ le trung gian điện áp nguồn 220 Vol .
Một điều nữa họ khẳng định như vậy là đúng em ạ - K Đ T !
Cái phần của em là : Chức năng , nhiệm vụ , quyền hạn của cả cái Box rồi . Để có cái này phụ thuộc chủ yếu nơi các Ông chủ - có đầu tư hay không ? Mức độ , quy mô ..

nói thật e đang quản ly 76 con KDT các loại .KDT thông minh .KDT mềm .QBZ các loại dùng toàn vi sủ lý .... và 4 tủ điện cho động cơ máy nén khí 132kw:khi506:

Khien58
22-08-2013, 06:04
nói thật e đang quản ly 76 con KDT các loại .KDT thông minh .KDT mềm .QBZ các loại dùng toàn vi sủ lý .... và 4 tủ điện cho động cơ máy nén khí 132kw:khi506:

Thế là quá quí hóa rồi ! Đặc khu Quảng Ninh , rảnh rang chụp vài kiểu ảnh mấy đồ em đang coi sóc post lên anh em nhà Webdien cùng xem chơi nhé .

trinhhadem
22-08-2013, 07:58
nói tới ảnh mà quên lúc trước thường xuyên công tác các trạm 110kv, 220kv , 500kv có chụp lại 1 số để lục lại xem còn thì post lên cho ae cùng rửa mắt hihi

hoangtin2005
22-08-2013, 08:46
[[I][I]I]Chào cả nhà mình đang làm bên cơ khi nhưng cũng có một ít kiến thức về điện mà đang non quá . Bạn nào ở TPHCM có biết chỗ nào dạy điện công nghiệp không chỉ mình với . thanksthinkffff !

Đến trung tâm dạy nghề Quận 5. Đường Nguyễn Chí Thanh hoặc Trường Dạy nghề kỹ thuật Cao Thắng.

hoangtin2005
22-08-2013, 09:07
CÓ CÁI HÌNH ANH EM COI NHÉ : Rơ le nhiệt

http://data.webdien.com/photo/up/f282ed2e8bf35fcdb601264b42c074bf.jpg
+++---o0o---+++
Hàng mới tháo xong . Ánh sáng thiếu anh em coi tạm

http://data.webdien.com/photo/up/7baf0b078cdff4e8e89a43832267c40d.jpg

Bác Khiển này cũng chịu up hình quá ha

Khien58
22-08-2013, 09:33
Bác Khiển này cũng chịu up hình quá ha
Nếu có cơ hội Mr. Tâm cũng nên như thế đi . Trăm nghe không bằng 1 thấy . Đâu có phải ai cũng được nhìn đâu chú em .

HoTuan862012
22-08-2013, 16:06
các bạn cần gì tự làm lấy một mạch điện tử bảo vệ mất pha rồi sử dụng tiếp điểm của relay ở mạch bảo vệ mình mới làm xong đưa vào điều khiển cuộn coil contactor là được rồi> mình toàn dùng cách này ngon, bổ, rẻ

huu su
22-08-2013, 20:33
các bạn cần gì tự làm lấy một mạch điện tử bảo vệ mất pha rồi sử dụng tiếp điểm của relay ở mạch bảo vệ mình mới làm xong đưa vào điều khiển cuộn coil contactor là được rồi> mình toàn dùng cách này ngon, bổ, rẻ

Vậy bạn có sơ đồ hay bản vễ nào về cái mạch điện tử bảo vệ mất pha mà bạn đang tự làm porst lên cho anh em cùng tham khảo.
Biết đâu anh em có thể dựa vào đó để tự sắm cho mình 1 bộ bảo vệ mất pha. Có thứ ngon, bổ, rẻ thì cho anh em cùng thưởng thức với. Hi.
:1::1::1:

Giabao1
20-10-2013, 07:57
Đọc mãi vẫn chỉ là mất pha nguồn vào. Ở công ty mình cháy máy con dc do mất pha từ sau ctt. Nguyên nhân do tiếp điểm ctt bị cháy cụt 1 pha. Nhất là ở cẩu ctt đóng mở Liên tục. Trường hợp này ai có cao kiến nào thì chỉ cho mình với. Cảm ơn

Khien58
20-10-2013, 21:27
Đọc mãi vẫn chỉ là mất pha nguồn vào. Ở công ty mình cháy máy con dc do mất pha từ sau ctt. Nguyên nhân do tiếp điểm ctt bị cháy cụt 1 pha. Nhất là ở cẩu ctt đóng mở Liên tục. Trường hợp này ai có cao kiến nào thì chỉ cho mình với. Cảm ơn

Công ty của bạn cí cái này không ?

http://data.webdien.com/photo/up/3e18436447f6feabc45acf76d4627735.JPG

tranty84
20-10-2013, 22:15
bây giờ trên thị trường có đầy rơ le áp rẻ mà hiệu quả lắm

toantuyenquang
21-10-2013, 08:42
bảo vệ mất pha hả?
+++---o0o---+++
Gia Bao 1. Mình thấy các bạn có rất nhiều cách để bảo vệ mất pha cho động cơ, nhưng mình thấy rất là buồn cười vì trường hợp mất pha như của bạn thì các cách đó đều không bảo vệ được. Nếu bạn muốn có biện pháp bảo vệ mất pha thì liên hệ với mình sẽ hướng dẫn bạn nhé. Đảm bảo sẽ bảo vệ được cả trường hợp bị mất pha ở sau khởi động từ. Toan 0982. 702. 364.

Giabao1
21-10-2013, 12:23
Có cách nào thì bạn cứ đưa lên diễn đàn toàn thể ae dân điện cùng tham khảo và bạn luận. Rơ le nhiệt có mất pha đc vẫn khói như thường.

Khien58
21-10-2013, 17:52
Có cách nào thì bạn cứ đưa lên diễn đàn toàn thể ae dân điện cùng tham khảo và bạn luận. Rơ le nhiệt có mất pha đc vẫn khói như thường.

Chắc chắn CT bạn không lắp ro le nhiệt , bạn coi kĩ cái hình mà mình post lên . Nếu như các bạn lắp cái loại thế này - cháy làm sao được

tranty84
23-10-2013, 11:51
Rolay nhiệt của bác là loại ji Hãng nào ma bảo vệ được mất pha hiệu quả
anh em kũng dang cần mua mình thấy co cái của liên xô cũ là bảo vệ cả mất pha lẫn quá tải

dcduc71@
25-10-2013, 20:48
Sử dụng contactor 220V và 2 rơle trung gian 220V nữa mắc vào 2 pha còn lại và dùng tiếp điểm phụ của rơle để bảo bệ mất pha. Cách này rẽ tiền gọn, hiệu quả tạm thời. Theo mình nên đầu tư 1 con RM4TR của schneider cho mỗi motor.

hoangtin2005
30-10-2013, 20:29
Nếu có cơ hội Mr. Tâm cũng nên như thế đi . Trăm nghe không bằng 1 thấy . Đâu có phải ai cũng được nhìn đâu chú em .

LS thì em gỡ nhiều rồi, nhưng còn những con của Schneider và siemens thì chưa có. Bác có thì up cho em xem với

haoh2bk
30-10-2013, 21:21
LS thì em gỡ nhiều rồi, nhưng còn những con của Schneider và siemens thì chưa có. Bác có thì up cho em xem với

Schneider với siemen ít khi thấy nó hư mà gỡ bác ạ. Có khi dùng cả mấy chục năm rồi, vỏ nhựa thấy từ trắng thành vàng rồi mà vẫn chạy như thương.

hoangtin2005
01-11-2013, 00:01
Schneider với siemen ít khi thấy nó hư mà gỡ bác ạ. Có khi dùng cả mấy chục năm rồi, vỏ nhựa thấy từ trắng thành vàng rồi mà vẫn chạy như thương.

Ít hư chứ khg phải là khg hư đúng khg bạn.
Không có gì là tuyệt đối cả. Mình cũng dùng 2 loại trên cũng nhiều rồi, nhưng đa phần hư là phải thay mới hết, không có mổ sẻ gì được hết.

haoh2bk
01-11-2013, 08:39
Ít hư chứ khg phải là khg hư đúng khg bạn.
Không có gì là tuyệt đối cả. Mình cũng dùng 2 loại trên cũng nhiều rồi, nhưng đa phần hư là phải thay mới hết, không có mổ sẻ gì được hết.
Đúng rồi bác, cái gì mà nó không hư thì chắc nhà máy nó cũng ngừng sản xuất thôi. Tuy nhiên tuổi thọ mới là điều quan trọng. Aptomat mà cháy thì mổ ra nó cũng đen thui rồi thấy gì đâu nữa. :2:

huu su
03-11-2013, 20:59
Đúng rồi bác, cái gì mà nó không hư thì chắc nhà máy nó cũng ngừng sản xuất thôi. Tuy nhiên tuổi thọ mới là điều quan trọng. Aptomat mà cháy thì mổ ra nó cũng đen thui rồi thấy gì đâu nữa. :2:

Trong công ty sản xuất nếu 1 kỹ sư thiết kế ra 1 sản phẩm mới anh ta được thưởng 1000USD chẳng hạn. Nhưng 1 kỹ sư khác cải tiến lại để sản phẩm đó chỉ dùng được trong 5 năm chẳng hạn. Khi đó anh ta sẽ được thưởng 1500USD.jkkjkjkkjk

trvchung
14-11-2013, 12:19
Schneider và siemens ít hàng nhái chứ cái LS và Mitsu thì đầy, mà hàng nhái thì thường xuyên hỏng lắm.

trieutran
22-11-2013, 15:49
cho e hỏi tí nha.
trên đc 3 pha k đồng bộ có ghi tamgiac/sao=660/380.nếu điện áp nguồn 220/380 thì động cơ nối sao/tam giác đựoc k?a c nào biết tl giúp e với.e đang cần gấp câu trả lời.e thank trước

hungktx11
23-11-2013, 20:24

thanh phong
23-11-2013, 23:11
cho e hỏi tí nha.
trên đc 3 pha k đồng bộ có ghi tamgiac/sao=660/380.nếu điện áp nguồn 220/380 thì động cơ nối sao/tam giác đựoc k?a c nào biết tl giúp e với.e đang cần gấp câu trả lời.e thank trước

bài toàn này khó quá nhỉ bit tính sao
đc của bạn nhìn lại thì chuẩn ghi sao/tan giác =660/380
vậy ở chế độ đấu sao cháy ở điện áp = 660v :
chế độ đấu tam giác=380v
vậy với điện áp của bạn đc chỉ chạy đc một chế độ tam giác với điện áp 380 v
vậy với điện áp của bạn không thể đổi nối khi khởi động đc đâu
bạn có thể dùng biến tần
nếu bạn hiểu về động cơ bạn có thể đấu nối lại tổ đấu dây trong động cơ quy đôi lại đc ko