PDA

Xem bản đầy đủ : Thảo luận động cơ một pha

Trang : [1] 2

phuongnamij
30-05-2009, 22:08
Có ai biết cách đảo chiều động cơ một pha không? Xin các bác chỉ giáo

combui_viahe
02-06-2009, 13:08
bác cứ đảo chiều kích từ bằng cách đảo chiều tụ kích là ok bác ạ

combui_viahe
03-06-2009, 12:54
cái động cơ nào cũng vậy bác ạ, cứ nắm rõ nguyên tắc chung là làm sao cho đảo được chiều kích từ trong nó là được rồi. áp dụng cho tất cả các loại động cơ đó bác ạ

Hoankiemhanoi
03-06-2009, 19:29
ơ ngoài đảo chiều Ikt, thế đảo chiều điện áp phần ứng có được không hả các anh ơi. Cái vụ này em cán mai lắm

combui_viahe
04-06-2009, 11:48
có chứ, đối với động cơ 1 chiều ta có thể đảo chiều bằng cách đảo chiều điện áp vào phần ứng, đối với động cơ 3 pha thì đảo 2 trong 3 pha

nhockid
04-06-2009, 12:31
Đầu tiên, ta xác định được:
- Động cơ gồm có 5 dây: 1 dây chung (T), 1 dây chạy (R), 1 dây đề (G), và 2 dây thắng (B).
- 2 dây nguồn AC: V1, V2
Đấu dây và chạy:
- Nối V1 với T
- Nối 2 đầu tụ với 2 dây R, G
- Dùng V2 nối với R hay G động cơ sẽ xoay theo chiều tương ứng.

nếu không nắm rõ dây nào thì có thể sử dụng cách này :
Thông thường thì 2 dây điện lưới xoay chiều có mầu đỏ, còn 3 dây còn lại, bạn cứ nối thử 2 dây 1 với nhau, không cháy đâu, nếu động cơ chạy nhanh hơn thì 2 dây đó là 2 dây pha và dây chung, còn nếu chạy chậm thì đó là dây đề và dây chung

[tạm thời là vậy thôi , biết gì nói đó à , nói sai thì anh em chỉnh sửa nha]

cô Nhóc
04-06-2009, 23:05
Hi hi, không được đâu.
Làm như anh NhocKid mới được.

phuongnamij
05-06-2009, 01:28
cám ơn nhockid nhiều, theo nguyên lý là đảo chiều kích từ --> đảo chiều cuộn đề, chứ đảo chiều tụ điện chẳng có ý nghĩa gì vì điện xoay chiều thì tụ điện đảo chiều nào cũng thế, có phải không ạ.
Thank nhiều

phuongnamij
05-06-2009, 01:44
Tiện dây cho em hỏi các bác luôn, ở quạt trần người ta điều khiển tốc độ bằng một cuộn dây quấn trên lõi thép tách rời với quạt.
Vậy mục đích của cuộn dây này có phải là tạo điện áp rơi và từ đó giảm điện áp đặt vào quạt phải không?
Nếu phải thì để giảm điện áp đặt lên quạt thì tại sao không dùng điện trở cho rẻ mà người ta dùng nguyên một cuộn dây cho tốn kém?

nhockid
05-06-2009, 08:32
Tiện dây cho em hỏi các bác luôn, ở quạt trần người ta điều khiển tốc độ bằng một cuộn dây quấn trên lõi thép tách rời với quạt.
Vậy mục đích của cuộn dây này có phải là tạo điện áp rơi và từ đó giảm điện áp đặt vào quạt phải không?
Nếu phải thì để giảm điện áp đặt lên quạt thì tại sao không dùng điện trở cho rẻ mà người ta dùng nguyên một cuộn dây cho tốn kém?

ngày xưa các cụ điều khiển tốc độ quạt [điều tốc]bằng 1 hộp số , cấu tạo hộp số này khá đơn giản : nó bao gồm 1 cuộn dây quấn trên lõi thép và được chia ra làm nhiều nhánh , có tác dụng chiết áp [ nếu bạn nào muốn tìm hiểu ra tiệm điện , hoặc chọ đồ cũ kiếm là có à ] lúc này cái lõi thép quấn dây của ban phương tương đương 1 diện trở thôi , và khi chia nhiều nhánh như vậy thì tương đương 1 biến trở

ngày nay , công nghệ hiện đại hơn , người ta sử dụng dimmer [cấu tạo tương dương 1 con biến trở] , nhưng nhược điểm là dimmer chịu dòng rất thấp , chỉ phù họp cho các quạt sử dụng trong gia đình thôi

đồi với các quạt công nghiệp công suất lớn người ta lựa chọn triac + biến trở + tụ

thực chất những cách trên là dùng phương pháp cổ điển : chiết áp

bây giờ công nghệ cao , nên xài mấy cái cao sang và có 2 cách để điều tốc :

1. có thể dùng biến tần ( vào 1pha nhưng ra 3pha cho motor): cách này có thể tăng tốc và giảm tốc rất mượt mà. thêm nữa, có thể tăng tốc độ danh định của động cơ lên mấy lần so với khi dùng trực tiếpAC.

2. dùng motor có đuôi phát tốc và bộ điều khiển tích hợp sẵn cho loại này.
Thực chất phát tốc chỉ là 1 cuộn dây bên trong có nam châm, khi motor quay sẽ phát sinh điện áp hồi tiếp về hộp điều khiển, hộp điều khiển sẽ so sánh điện áp này với điện áp mà ta đặt thông qua cái biến trở mà ta chỉnh tốc độ ấy, để kích mởtriac. Cách này giúp cho tốc độ động cơ ổn định mà không giảm moment.

những cách trên không chỉ nói về cách điều tốc cho quạt trần nói riêng mà còn nói về cách điều tốc cho động cơ nói chung

konamicup
05-06-2009, 14:23
Ko phải như vậy đâu bạn à, ở quạt người ta đk tốc độ bằng cách tăng hay giảm từ thông ---->tăng , giảm số vòng dây quấn. ko thể dùng điện trở được. quạt quay nhanh thì tương ứng với quấn nhiều vòng dây. dựa vào ht cảm ứng điện từ, chứ ko phải dựa vào .... định luật Ohm! thân chào bạn.

quocthai
06-06-2009, 08:14
Trong các máy dân dung như máy giặt, động cơ một pha được thiết kế có cuộn chạy và cuộn đề giống hệt nhau. Như vậy người ta có thể tráo đổi giữa 2 cuộn là có thể thay đổi chiều quay được.

Sơ đồ như sau:
http://img.photobucket.com/albums/v214/quocthai_tdpp/DienTu/DoiChieuDongCo1pha.gif

quocthai
06-06-2009, 08:21
Ko phải như vậy đâu bạn à, ở quạt người ta đk tốc độ bằng cách tăng hay giảm từ thông ---->tăng , giảm số vòng dây quấn. ko thể dùng điện trở được. quạt quay nhanh thì tương ứng với quấn nhiều vòng dây. dựa vào ht cảm ứng điện từ, chứ ko phải dựa vào .... định luật Ohm! thân chào bạn.
Với quạt bàn, người ta thiết kế cuộn dây có nhiều đầu ra. Khi thay đổi vị trí điện cấp vào các đầu ra này, nó sẽ tăng một số vòng trong cuộn đề, và giảm một số vòng trong cuộn chạy. Tốc độ cao nhất ứng với cuộn chạy có ít vòng nhất, ứng với dòng điện cao nhất.

Các loại quạt trần do không thể kéo nhiều dây đi xa được, nên phải dùng bộ đổi tốc bên ngoài.

Các quạt đời cũ thì dùng cuộn cảm nối tiếp với quạt. Cuộn cảm này sẽ gây điện áp giáng, nghĩa là làm giảm bớt điện áp đặt vào quạt.

Quạt đời mới dùng dimmer như bác KID nói. Dimmer này là một mạch "cắt" dạng sóng của điện áp ra, không cần giảm biên độ điện áp nhưng vẫn giảm năng lượng đưa vào quạt.

Các phương pháp này chỉ sử dụng với những động cơ nhỏ như quạt bàn, quạt trần thôi. Các động cơ công suất lớn hơn không dùng được.

combui_viahe
06-06-2009, 15:25
Hi hi, không được đâu.
Làm như anh NhocKid mới được.

hihi, tui viết nhầm đó bác ạ, sorry nha, bác đã làm tui nhận ra cái sai lầm chết người đó, đúng là đảo chiều kích từ nhưng không phải đảo chiều tụ kích

phuongnamij
07-06-2009, 00:55
Trong các máy dân dung như máy giặt, động cơ một pha được thiết kế có cuộn chạy và cuộn đề giống hệt nhau. Như vậy người ta có thể tráo đổi giữa 2 cuộn là có thể thay đổi chiều quay được.

Sơ đồ như sau:
http://img.photobucket.com/albums/v214/quocthai_tdpp/DienTu/DoiChieuDongCo1pha.gif

bác cho cái sơ đồ rồi giải thích đi chứ, tráo 2 dây đề và chạy thì nó làm sao để động cơ đảo chiều. Em cũng đã từng thử phương pháp này với quạt và đúng như bác nói, nó đảo chiều thật mà đến bây giờ vẫn không biết tại sao nó đảo chiều. Giúp em với!
Nhưng ở quạt thường số vòng cuộn để ít hơn cuộn chạy nên em nghĩ chạy một thời gian là tiêu ngay cái quạt. Còn mấy cái động cơ như bác nói quấn 2 cuộn như nhau hay thiệt!!

phuongnamij
07-06-2009, 01:01
hai bác quocthai và nhockid đồng ý với em là thay đổi điện áp đặt lên quạt bằng cách thay đổi điện áp giáng trên hộp số.
==> ý em là tại sao ta không dùng điện trở để thay đổi cho rẻ, so sánh giá cả của mấy con điện trở thì dại gì đi mua một hộp số đúng không nào?
Thanhks!

cô Nhóc
07-06-2009, 15:25
Đơn giản thôi mà anh, Điện trở thì tổn hao nhiệt rất lớn, trong khi điện cảm tổn hao ít hơn nhiều.

Chỉ chạy một thời gian ngắn thôi là tiền điện cho mấy cái điện trở còn cao hơn tiền mua điện cảm ấy chứ.

quochungktb
16-06-2009, 10:35

Về nguyên lý đảo chiều quay động cơ 1 pha thì ta chỉ việc đảo chiều dòng điện vào 1 trong 2 cuộn dây thì chiều quay của động cơ sẽ đảo.
Tức là ta có thể đảo chiều dòng điện vào cuộn khởi động hoặc đảo chiều dòng điện vào cuộn làm việc.
Còn đối với động cơ ba pha thì ta đảo chiều dòng điện của 2 trong 3 pha thì chiều quay động cơ sẽ đảo. Chúc thành công

conduong83
03-07-2009, 08:58
đảo chiều động cơ 1 pha theo nguyên tắc ta phải đảo chiều từ trường quay.theo nguyên tắc này ta chỉ việc đảo chiều 2 đầu dây đề (hoặc chạy ) là động cơ sẽ đảo chiều quay thôi .chúc bạn thành công

conduong83
03-07-2009, 09:02
mình cung xin hỏi quạt trần đang hoạt động bình thường . khi tắt đi sau đó bật lại thì quay ngược em không biết tại sao mong các anh chị giải thích giùm ..

cô Nhóc
06-07-2009, 22:55
mình cung xin hỏi quạt trần đang hoạt động bình thường . khi tắt đi sau đó bật lại thì quay ngược em không biết tại sao mong các anh chị giải thích giùm ..
Là do nó bị hư cái tụ rồi. Anh thay tụ khác thôi.

combui_viahe
07-07-2009, 13:22
Cái quạt bàn nhà em cũng vậy, càng ngày nó quay càng chậm, bây giờ thì chẳng còn mát tí gì nữa, không biết là nó bị hư cái j nữa? quạt mới mua được 6 tháng, mình đã thay tụ khác nhưng vẫn yếu

cô Nhóc
07-07-2009, 17:11
Cái quạt bàn nhà em cũng vậy, càng ngày nó quay càng chậm, bây giờ thì chẳng còn mát tí gì nữa, không biết là nó bị hư cái j nữa? quạt mới mua được 6 tháng, mình đã thay tụ khác nhưng vẫn yếu
Anh xem lại dầu ở các bạc.

combui_viahe
14-07-2009, 15:26
em đã kiểm tra thử rồi nhưng bạc đạn chẳng có j. quạt nó không mát ở phía trước mà chỉ mát ở bên hông thôi, chẳng hiểu tại sao nữa

Chugatrong
06-08-2009, 22:33
Em xin lỗi vì không viết tiếng Việt có dấu ah!
Em đang có cái động cơ 1 pha 2,2kg, bị hỏng tụ, em mua tụ mới thay vào. chạy được 1 lúc là BUM))) em không biết nguyên nhân do đâu? Em đã mua tụ 300M rồi. Nhờ các cao thủ giải cứu.

yêu cầu bạn post bài tiếng việt có dấu dùm bọn mình nha
admin

jashita
06-08-2009, 23:45
dùng điên trở cũng được,nhưng không rẻ chút nào vì điện trở công suất phải lớn ,sinh nhiệt,và bị tổn hao điện P=U*I.cuộn dây thì khác .sức cản điện phụ thuộc điện trở thuần(rất bé) và tổng trở cuộn dây liên quan đến tần số 50 hz,và hệ số tự cảm L.nên ở mạch điện xoay chièu.người ta dùng cuộn dây hoăc dùng mạch triac để thay đôi tốc cho quạt...

combui_viahe
07-08-2009, 10:16
Em xin loi vi khong viet tieng viet co dau ah!
Em dang co cai dong co 1 pha 2,2kg, bi hong tu em mua tu moi thay vao. Chay duoc mot luc la BUM))) em khong biet nguyen nhan do dau? Em da mua tu 300M roi. Nho cac cao thu giai cuu.

Bác kiểm tra lại loại tụ có đúng không? đặc biệt là điện áp trên tụ phải cao hơn điện áp định mức. Theo em thì khả năng quá áp hoặc tụ hỏng là khá cao

Chugatrong
07-08-2009, 12:12
Bác combui_viahe@ ơi! Vậy cái động cơ của em nên lắp tụ bao nhiêu là thích hợp? động cơ 2,2kg.(Dong co nan thep day bac)

yêu cầu bạn post bài tiếng việt có dấu dùm bọn mình nha
admin

nhozshok19
07-08-2009, 14:31
<<Thông thường thì 2 dây điện lưới xoay chiều có mầu đỏ, còn 3 dây còn lại, bạn cứ nối thử 2 dây 1 với nhau, không cháy đâu, nếu động cơ chạy nhanh hơn thì 2 dây đó là 2 dây pha và dây chung, còn nếu chạy chậm thì đó là dây đề và dây chung >>
ngoài cách này còn cách nào # ko
:3:

Chugatrong
08-08-2009, 13:27
Ba'c la`m nhu* va^.y de^? Thu*.c ha`nh tho^i. Do^.ng co* cua? Em du`ng de^? Uo'^n the'p!

anhtanmt
23-09-2009, 13:22
có chứ, đối với động cơ 1 chiều ta có thể đảo chiều bằng cách đảo chiều điện áp vào phần ứng, đối với động cơ 3 pha thì đảo 2 trong 3 pha

Bác nhầm rồi đó. Người ta hỏi là đảo chiều động cơ một pha cơ mà
Pác trả lời như thế thì toi mất

anhtanmt
23-09-2009, 13:26
- Động cơ gồm có 5 dây: 1 dây chung (T), 1 dây chạy (R), 1 dây đề (G), và 2 dây thắng (B).
Đấu dây và chạy:
- Nối V1 với T

Thông thường thì 2 dây điện lưới xoay chiều có mầu đỏ, còn 3 dây còn lại, bạn cứ nối thử 2 dây 1 với nhau, không cháy đâu, nếu động cơ chạy nhanh hơn thì 2 dây đó là 2 dây pha và dây chung, còn nếu chạy chậm thì đó là dây đề và dây chung

Trả lời như bạn thì mới OK

phamvanduoc
27-09-2009, 13:41
đ/c 1p đổi 2 dây chạy cho nhau thì sẽ đảo chiều thui .............điện 3pa ta đảo 1trong 3pa là .ok

vanthanhbk06D6
27-09-2009, 14:42
sai rôi bac nghe làm thế động cơ 1 pha sẽ cháy đó nó chỉ chạy ngược đuợc 5p thôi ha

thoccao92
27-09-2009, 19:39
Chỉ cần đổi 2 đầu cuộn đề là ok

thoccao92
28-09-2009, 17:01
Công thức tính tụ
C làm việc = 1600.i/u (mf).
C đề = (2.5 ...3 ) C(lv)
Uc > 2 u

thoccao92
05-11-2009, 08:02
Chào các bạn . Ai có công thức tính tụ điện cho động cơ 1 pha cho mình xin . Cảm ơn nhiều

thoccao92
10-11-2009, 10:27
Chào các bạn . Các bạn cho mình hỏi công suất động cơ 1 pha thì tính theo công thức nào vậy . Vì mình thấy 1 động cơ 1 pha 3kw 220v/50hz của đài loan (nguyên bản). thì họ ghi Idm = 24 A .n=1450v/p cosf =0.86. Nếu tính theo p=UIcosf thì
dòng Idm chỉ bằng 15.8 A thôi. Vậy là sao . Nếu tính cả hiệu xuất nữa cũng không đúng . Xin cảm ơn

minhon88
14-11-2009, 22:17
bạn tính thiếu rùi
phai thêm căn 3 vào nưã
vì công thức trên chỉ dành cho dòng điện 3pha 380 v thui
thân !

thoccao92
15-11-2009, 13:20
bạn tính thiếu rùi
phai thêm căn 3 vào nưã
vì công thức trên chỉ dành cho dòng điện 3pha 380 v thui
thân !

Một pha sao lại có căn 3 được . Bạn nhầm rồi

mptan
15-11-2009, 16:40
khi nói đến công suất động cơ bạn nên xác định đó là công suất ra nơi đầu trục hay công suất tiêu thụ điện của động cơ,thông thường nói về động cơ thì sẽ cho thông số công suất ra
ở câu hỏi của bạn thì nó cho là công suất ra nơi đầu trục động cơ,P=UIcosf là công suất điện, bạn cần tính tổn hao đồng ,sắt từ,trừ ra sẽ là công suất cơ ok!

thoccao92
15-11-2009, 19:51
khi nói đến công suất động cơ bạn nên xác định đó là công suất ra nơi đầu trục hay công suất tiêu thụ điện của động cơ,thông thường nói về động cơ thì sẽ cho thông số công suất ra
ở câu hỏi của bạn thì nó cho là công suất ra nơi đầu trục động cơ,P=UIcosf là công suất điện, bạn cần tính tổn hao đồng ,sắt từ,trừ ra sẽ là công suất cơ ok!
Theo bạn các số liệu ghi trên đcơ 1 pha có Udm=220v, cosf = 0,86 , Pdm = 3kw , f = 50 hz . Thì bạn tính sao ra I dm = 24A , Trong khi đó ở Mác động cơ ghi vậy . Động cơ do đài loan sản suất mình dùng nhiều loại động cơ này rất hiệu quả

dttuanyb
17-11-2009, 22:11
Chào các bạn . Các bạn cho mình hỏi công suất động cơ 1 pha thì tính theo công thức nào vậy . Vì mình thấy 1 động cơ 1 pha 3kw 220v/50hz của đài loan (nguyên bản). thì họ ghi Idm = 24 A .n=1450v/p cosf =0.86. Nếu tính theo p=UIcosf thì
dòng Idm chỉ bằng 15.8 A thôi. Vậy là sao . Nếu tính cả hiệu xuất nữa cũng không đúng . Xin cảm ơn

Chào bạn thoccao92!
Theo những hiểu biết và kiến thức của mình,mình có thể trả lời giúp bạn như sau và mong ý kiến tham gia của các bạn trên diễn đàn.

Theo nhãn mác động cơ ghi vậy thì 3KW là Pđm đó bạn,từ đây có thể tính ra I(tiêu thụ)=P/U.Cosf và bằng 15,8A như bạn đã tính => P(tiêu thụ)=U.I(tiêu thụ).cosf = 220.15,8.0,86 = 2,99KW

=> hiệu suất: nđm=P(tiêu thụ)/Pđm = 0,99

Để tính ra công suất tiêu thụ thực tế của Động cơ thì phải tính được tổn hao SẮT TỪ & tổn hao ĐỒNG của động cơ,sau đó lấy Pđm - delta P(sắt từ) - delta P(đồng) sẽ ra công suất điện hay công suất tiêu thụ thực tế của động cơ bạn ah
- Tổn sao sắt từ chiếm 30% tổn hao khi động cơ đầy tải
Delta P(sắt từ) = Pđmx(1/nđm - 1)x0,3
- Tổn hao đồng chiếm 70% tổn hao khi động cơ đầy tải
Delta P(đồng) = Pđmx(1/nđm - 1)x0,7x(S/Sđm)^2

Chúc bạn thành công và học tốt!

dttuanyb
17-11-2009, 22:21
Theo bạn các số liệu ghi trên đcơ 1 pha có Udm=220v, cosf = 0,86 , Pdm = 3kw , f = 50 hz . Thì bạn tính sao ra I dm = 24A , Trong khi đó ở Mác động cơ ghi vậy . Động cơ do đài loan sản suất mình dùng nhiều loại động cơ này rất hiệu quả

Theo mình giá trị Iđm = 24A là giá trị I(khởi động) = 24A thì hợp lý hơn chứ không fai động cơ luôn làm việc ở giá trị Iđm = 24A.

còn Pđm = 3KW cũng là giá trị Maximum của động cơ có thể đạt được khi làm việc ở chế độ không tải chứ thực tế còn hao tổn sắt từ và hao tổn đồng trong quá trình động cơ làm việc nữa.Pđm = 3KW là công suất ra ở đầu trục động cơ chứ không phải công suất tiêu thụ hay công suất điện của động cơ

anhtanmt
18-11-2009, 08:27
Mình nghĩ giá trị dòng định 14A là hợp lý. Bạn thoccao92 xem kỹ lại nhãn động cơ thử xem sao?

thoccao92
18-11-2009, 20:31
Cảm ơn các bạn . Dòng điện Idm của động cơ là 24 A đối với động cơ 3kw của đài loan như mình nói ở trên là đúng đấy . Mình còn xem lại và kẹp dòng khi động cơ gần đủ tải là 23 A , Mà động cơ hơi ấm thôi . Mình còn có động cơ đài loan 2,2 kw, 220v/50hz , Mà Idm ghi trên
Mác là 18 A .
Giờ mình tính được rồi Mình biết tại sao động cơ 1 pha dòng cao rồi, vì từ trương của nó là từ trường đập mạnh nên hiệu suất của động cơ rất thấp chỉ khoảng 0.65 - 0.7 % thôi . Dựu vào công thức P = UIcosf x hiệu suất (hiệu suất thấp thì dòng cao ). Mong các bạn góp ý

thoccao92
18-11-2009, 20:46
Theo mình giá trị Iđm = 24A là giá trị I(khởi động) = 24A thì hợp lý hơn chứ không fai động cơ luôn làm việc ở giá trị Iđm = 24A.

còn Pđm = 3KW cũng là giá trị Maximum của động cơ có thể đạt được khi làm việc ở chế độ không tải chứ thực tế còn hao tổn sắt từ và hao tổn đồng trong quá trình động cơ làm việc nữa.Pđm = 3KW là công suất ra ở đầu trục động cơ chứ không phải công suất tiêu thụ hay công suất điện của động cơ

Dòng khởi động của động cơ khi khởi động trực tiếp thường bằng 4-6 lần Idm nhưng vì thời gian ngắn nên các thiết bị bảo vệ chưa kịp cắt
Còn các giá trị ghi trên mác động cơ đều là công suất định mức đầu trục ra

hhai562
18-11-2009, 22:18
Chào các bạn.
Pđm=3Kw là công suất đm ra đầu trục khi động cơ đầy tải (Công suất này thường ghi trên nhãn động cơ)
Pđiện=Pđm/hiệu suất=U*I*cospi
=> I=Pđm/(U*cospi*hiệu suất).
Với bài của bạn:
I=24=3000/(220*0.86*hiệu suất)
=>hiệu suất =3000/(24*220*0.86)=0.66
mả trên nhãn máy thì có ghi hiệu suất luôn nên ta sẽ tính được Iđm

dttuanyb
18-11-2009, 22:46
Cảm ơn các bạn . Dòng điện Idm của động cơ là 24 A đối với động cơ 3kw của đài loan như mình nói ở trên là đúng đấy . Mình còn xem lại và kẹp dòng khi động cơ gần đủ tải là 23 A , Mà động cơ hơi ấm thôi . Mình còn có động cơ đài loan 2,2 kw, 220v/50hz , Mà Idm ghi trên
Mác là 18 A .
Giờ mình tính được rồi Mình biết tại sao động cơ 1 pha dòng cao rồi, vì từ trương của nó là từ trường đập mạnh nên hiệu suất của động cơ rất thấp chỉ khoảng 0.65 - 0.7 % thôi . Dựu vào công thức P = UIcosf x hiệu suất (hiệu suất thấp thì dòng cao ). Mong các bạn góp ý

Chào bạn thoccao92!

Vậy bạn cho mình hỏi bạn đưa ra hiệu suất thấp trong khoảng từ 0.65 đến 0.7 là từ đâu ra,theo suy luận của bạn hay bạn tính ra theo công thức nào thế?bạn cho mình biết công thức đó được không?
Chắc chắn nếu trên nhãn mác động cơ ghi thì không thể hiệu suất lại nằm trong khoảng vậy được,mình chưa hiểu rõ vấn đề này,các bạn chỉ giúp nhé.
thanks a lot

mptan
08-12-2009, 19:24
cuộn dây gọi là cuộn kháng điện,sài kháng điện sẽ không xin ra nhiệt sài điện trở thì sai một hòi nó bốc khói

giapty
09-12-2009, 16:17

bác biểt cái hộp số của quạt trần trong đó nó chứa gì không? trong đó nó cuộn kháng. cuộn kháng là 1 cuộn dây quấn trên lõi thép kỹ thuật điện......
đó không phải là điện trở đâu vì điện trở đây dẫn của nó quá bé.
thức ra trên quạt người ta cũng chỉ hạ điện áp đặt vào quạt xuống khoảng 30% thôi. nếu hạ xuống thấp quá thì quạt trần quay quá chạm và sẽ gây nóng cho quạt.
em nói hơi nhiều mong bác thông cảm :2:

combui_viahe
11-12-2009, 11:29
sai rôi bac nghe làm thế động cơ 1 pha sẽ cháy đó nó chỉ chạy ngược đuợc 5p thôi ha

bác cứ làm theo như y hình vẽ của bác nhockid là ok, sai em đền cho

giapty
11-12-2009, 23:52
bác chỉ cần thay cái tụ có thông số giống hệt là được mà. sao phải phức tạp hóa vấn đề lên thế.

nys78h
12-12-2009, 11:03
cách đảo chiều đông cơ một pha,bạn vào duong link này để nhận hướng đẫn của tôi
http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=f488978fe14d47236651cf88b55186ea

Phamduydieu
14-12-2009, 19:02
nghe các anh chị bàn luận em thấy mình dốt nát quá..! chẳng biết cái gì hết..! muốn góp ý mà cũng ko biết góp ý ra sao..!

hai1610
03-06-2010, 12:08
các anh chị cho em hỏi đối với động cơ KDB 1 pha có tụ khởi động thì có bao nhiêu cách ngắt tụ khởi động ra khi quá trình khởi động động cơ kết thúc.
Hiện nay với máy có công suất định mức 2,2kw thì khi ngắt tụ khởi động người ta dùng cái gì để cắt tụ khởi động.em xem thì nó nói chung chung là dùng cụm văng ly tâm nhưng kg biết hình dạng nó ntn và cấu tạo nó như sao.
Mong anh chị giúp đỡ.thanks nhiều nhiều.em sắp bảo vệ rồi mà

hai1610
03-06-2010, 15:08
híc.sao kg có ai trả lời giúp em vậy???????????

Dang Ky Hai
03-06-2010, 17:09
Sao lại không có.
Tại câu hỏi này dễ quá mà
Có hơn 3 cách để sử dụng khởi động-động cơ dùng tụ. Thông dụng nhất vẫn là "cụm ly tâm" cơ cấu như sau:
Khi động cơ chưa có điện (đứng yên) thì dây đề được nối vào tụ thông qua cụm ly tâm. Khi có điện động cơ chạy tới một tốc độ nào đó thì theo lực ly tâm cơ cấu sẽ "bung ra" đồng thời đẩy tiếp điểm ra làm ngắt dòng điện qua tu. ...
Thế là xong một quy trình khởi động.
Cách nữa là dùng Relay time hoặc cảm biến dòng .
Mỗi cách có yêu điểm riêng. Tôi thích nhất là cảm biến dòng.
Vậy được chưa nè
Hải

hai1610
03-06-2010, 21:43
nói chung là nguyên lý thì em biết nó như thế nào rồi.vì có lần ra cửa hàng sửa bơm thì em cũng có xem qua,nhưng tiếc là nó chỉ có cụm tiếp điểm ngắt tụ điện thôi.còn cái gọi là cụm văng quan trọng nhất dùng để cắt tiếp điểm thì nó lại kg có do hỏng do vậy em kg xem được nó ntn.kg biết cụm văng nó có gắn thêm rơle hay cảm biến tốc độ j đó để xác định tới tốc độ cần cắt thì nó cắt tụ ra kg.
cho em hỏi thêm câu nữa: anh bảo là dùng role dòng thì lúc đó nó sẽ được đấu ntn.trong mạch điện.có phải 1 đầu đấu với cuộn đề còn đầu còn lại đấu với tụ đề kg vậy bác.em chỉ đoán thế thôi,mong được chỉ bảo.

Dang Ky Hai
03-06-2010, 22:14
Hi !
Đâu có rườm rà vậy . Không có cảm biến gì cả và cũng chẳng có gì ngoài cái bộ ly tâm và động cơ. Nhiêu đó thôi thợ sửa cơ điện cũng mệt rồi. Bộ ly tâm em có thể hỏi mua mà "nghiên cứu " he ( do rẻ mà ).
Còn cách thứ 3 là cách anh thích nhất vì nó ít liên quan đến cơ khí. Cái gì mà dính cơ khí là anh bỏ tại anh thích điện hơn. Nguyên lý như sau:
Dây pha được nối tiếp với một cuộn dây chỉ có vài vòng ( giống như Ampe kế ) khi có tải tức là có dòng điện đi qua cuộn dây và cảm ứng ra một điện áp qua bộ xử lý ta có thể sử dụng tín hiệu này để ON/OFF một Relay mà Relay này có nhiệm vụ đưa tụ vào cuộn đề. Lúc mới đóng điện vào động cơ dòng điện tăng cao. Tín hiệu lúc này đủ để tác động Relay = cuộn đề có điện. Khi động cơ chạy rồi thì dòng hạ xuống, tín hiệu mất = cuộn đề mất điện. Chỉ có thế
Ưu điểm là tuổi thọ cao, không phải bảo trì, có độ tin cậy
Khuyết điểm: mắc tiền nên chẳng ai dùng. Nếu có gì mà đem ra thợ sửa là "xong luôn"
Đừng hỏi cách thứ 4 nha
Hải .

quyen81qb
06-06-2010, 07:59
Hi !
Đâu có rườm rà vậy . Không có cảm biến gì cả và cũng chẳng có gì ngoài cái bộ ly tâm và động cơ. Nhiêu đó thôi thợ sửa cơ điện cũng mệt rồi. Bộ ly tâm em có thể hỏi mua mà "nghiên cứu " he ( do rẻ mà ).
Còn cách thứ 3 là cách anh thích nhất vì nó ít liên quan đến cơ khí. Cái gì mà dính cơ khí là anh bỏ tại anh thích điện hơn. Nguyên lý như sau:
Dây pha được nối tiếp với một cuộn dây chỉ có vài vòng ( giống như Ampe kế ) khi có tải tức là có dòng điện đi qua cuộn dây và cảm ứng ra một điện áp qua bộ xử lý ta có thể sử dụng tín hiệu này để ON/OFF một Relay mà Relay này có nhiệm vụ đưa tụ vào cuộn đề. Lúc mới đóng điện vào động cơ dòng điện tăng cao. Tín hiệu lúc này đủ để tác động Relay = cuộn đề có điện. Khi động cơ chạy rồi thì dòng hạ xuống, tín hiệu mất = cuộn đề mất điện. Chỉ có thế
Ưu điểm là tuổi thọ cao, không phải bảo trì, có độ tin cậy
Khuyết điểm: mắc tiền nên chẳng ai dùng. Nếu có gì mà đem ra thợ sửa là "xong luôn"
Đừng hỏi cách thứ 4 nha
Hải .

thế là ok rùi, dùng cảm biến dòng là hay nhất, xin góp thêm chút:
bộ xử lý bạn cài đặt 2 mức cho cảm biến dòng, trong đó dòng khi cắt chính là dòng định mức. còn dòng để cảm biến cấp điện cho cuộn đề chính là dòng khởi động max
hiện nay trong nhà máy đều dùng cảm biến dòng để điều khiển.

hoangkhoang
08-06-2010, 10:51
Công thức tính tụ
C làm việc = 1600.i/u (mf).
C đề = (2.5 ...3 ) C(lv)
Uc > 2 u

không hiểu lắm. Bác THOCCAO92 or QUỐC THÁI edit lại hộ em với. Thanks bác nhiều!!!

hoanglam
08-06-2010, 20:38
Về nguyên lý đảo chiều quay động cơ 1 pha thì ta chỉ việc đảo chiều dòng điện vào 1 trong 2 cuộn dây thì chiều quay của động cơ sẽ đảo.
Tức là ta có thể đảo chiều dòng điện vào cuộn khởi động hoặc đảo chiều dòng điện vào cuộn làm việc.
Còn đối với động cơ ba pha thì ta đảo chiều dòng điện của 2 trong 3 pha thì chiều quay động cơ sẽ đảo. Chúc thành công

Nói chính xác là như sau:
Về nguyên lý đảo chiều quay động cơ 1 pha thì ta chỉ việc đảo cực tính của 1 trong 2 cuộn dây thì chiều quay của động cơ sẽ đảo.
Tức là ta có thể đảo cực tính của cuộn khởi động hoặc đảo cực tính của cuộn làm việc.(Đổi 2 đầu dây của cuộn dây í mà !!!)
Còn đối với động cơ ba pha thì ta đảo thứ tự pha của 2 trong 3 pha thì chiều quay động cơ sẽ đảo.

Cuộn dây (hoặc tải bất kỳ)trong mạng điện xoay chiều , mình không dám chắc là khi đảo hai đầu cuộn dây thì chiều dòng điện trong cuộn dây sẽ ...đảo chiều!!!
Các bạn lưu ý là bản chất dòng điện xoay chiều là nó biến thiên và đảo chiều liên tục theo tần số của mạng điện!
Mong các bạn góp ý thêm!

hoanglam
08-06-2010, 21:07
đảo chiều động cơ 1 pha theo nguyên tắc ta phải đảo chiều từ trường quay.theo nguyên tắc này ta chỉ việc đảo chiều 2 đầu dây đề (hoặc chạy ) là động cơ sẽ đảo chiều quay thôi .chúc bạn thành công

Từ trường trong động cơ 1 pha là từ trường đập mạch !Từ trường trong đcơ 3 pha mới là từ trường quay!!!

ydienphuyen
09-06-2010, 10:24
Đảo chiều 1 cuộn dây trong 2 cuộn.
Quạt dùng cuộn kháng vì tổn thất trên kháng bé. Nếu dùng trở thì tổn thất CS hết trả tiền sao nổi.

Longvn viết:
Lưu ý: Viết Tiếng Việt có dấu, nha các bạn

nguyenthanhngoc
17-07-2010, 16:26
Cách tính trị số tụ điện moto 3 pha đấu chạy 1 pha:
Trị số của điện dung làm việc(MF) đối với mỗi sơ đồ phải có 1 giá trị xác định suy ra từ điện áp lưới 1 pha Up và dòng định mức Ipha(Ip) của đc 3 pha:
Clv=kIp/Up Trong đó hệ số k=2800 khi đáp nguồn 1 pha là 380v và đc đã nối sao bên trong. đáp tụ >380v . Hệ số k=4800 khi đáp nguồn là 220v đc đã nối tam giác bên trong, đáp tụ điện >220v.
Trường hợp cần momen mở máy lớn thì tăng thêm tụ mở máy như sau:
Cmm=2.5Clv cho nên trị số của tụ cộng thêm khi mở máy và cắt khỏi mạch khi đc làm việc là: Cmm-Clv.
Cách tính trên áp dụng cho các đc 3 pha chạy ở lưới điện 1 pha và không phải nối lại bên trong đc, hy vọng sơ đồ nối dây bạn đã biết rồi.
Chúc thành công.

viethuong
17-07-2010, 20:58
Tìm công thức trong tài liệu này.
Download Link:
http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=af981cb6ef7f54105c539a6aa7f90d36

vipgapro
09-08-2010, 11:37
Mình mới vào nghề, mấy bác cho em hỏi: ở công ty em có cái động cơ của Nhật xài áp 110V, có cuộn đề và chạy: đưa ra tất cả 4 đầu dây, không thấy tụ đâu hết, cuộn đề ly tâm( khi chạy đủ tốc sẽ ngắt ra). Mình mua 1 con biến thế 220V/110V -10A về dùng, chạy khởi động dc vài lần thấy máy biến thế nóng như lửa, trong khi moto dòng định mức có 2.5A a, mình quan sát thấy dòng khởi động khoảng 12A. Không biết dùng máy biến thế như vậy có thọ ko vậy, các bác cho lời khuyên!!!!Thanks

anhtanmt
09-08-2010, 12:25
Motor của Nhật thường làm việc ở điện áp 127Vac 60Hz( 1Pha). Dòng điện định mức của động cơ là 2.5A ở 60Hz. Máy biến thế nóng như lửa thì chắc chắn là không thọ lâu được. Khi bạn dùng biến thế ở điện áp và tần số 50Hz trên thì dòng điện định mức của động cơ >2.5A (như bạn nói). Khởi động biến thế đã quá tải-> bạn có thể tăng công suất của biến thế

vipgapro
11-08-2010, 12:09
Cảm ơn sư huynh anhtanmt, lần trước em xài con biến thế chịu 5A thì thấy dòng đề là 8A, nên quyết định mua con biến thế 10A, không ngờ dòng đề lần này tăng lên 12A, ko hiu tại sao???, tiện thể cho e hỏi mình có thể thêm vào cho nó con tụ để chạy cho ngon ko, nếu được vậy bác có biết cách tính chọn con tụ ko chỉ giáo cho đệ với.

apologize
12-08-2010, 17:14
ai biết rõ phương pháp điều chỉnh tốc dộ động cơ 1pha xin cho em biết với. em đang cần quá. cám ơn!

Tri-06D3
12-08-2010, 19:56
Bạn nên đọc thêm trong quyển sách Truyền đồng điện trong đó viết khá rõ về vấn đề bạn hỏi, nếu có gì không hiểu anh em sẽ giải thích thêm
Chúc vui

nobita@
12-08-2010, 20:08
Có 3 phương pháp chính để điều khiển tốc độ động cơ :
-Thông đổi số vòng dây trên stato
-Điều chỉnh điện áp đưavào động cơ
-Điều chỉnh tần số nguồn đưa vào động cơ
còn cụ thể thế nào thì bạn nên tìm tòi thêm để nó thành cái của bạn
Thân !!

Dang Ky Hai
12-08-2010, 21:14
Thay đổi số vòng dây chính là thay đổi điện áp nên cách này không tính.

anhtanmt
12-08-2010, 21:46
ai biết rõ phương pháp điều chỉnh tốc dộ động cơ 1pha xin cho em biết với. em đang cần quá. cám ơn!

Tốc độ động cơ xoay chiều n = 60.f/p. Trong đó f (Hz): Tần số điện lưới đặt vào động cơ. P: Số đôi cực. Để thay đổi tốc độ động cơ xoay chiều
1) Thay đổi số đôi cực P: Thay đổi kiểu nối dây stato, cách này thay đổi tốc độ không vô cấp
2) Thay đổi tần số điện áp đặt vào động cơ: Sử dụng các bộ biến đổi ví dụ như biến tần có thể điều chỉnh tốc độ vô cấp. Đặc tính V/F của biến tần vừa có nhiệm vụ thay đổi tần số kết hợp với thay đổi điện áp.

darkmask00
12-08-2010, 23:01

Như mình học trên phòng thí nghiệm máy điện thì ta sẽ thay đổi điện áp cấp vào nó.
nếu có thể thì thay đổi luôn cả dòng kích từ luôn...:khi86b:

darkmask00
12-08-2010, 23:05
Nhưng mà các bác ơii cứ cho là thay đổi được tất cả những cái đó đi...
trong trường hợp ta ko thể can thiệp vào các số đôi cực, điện áp, số vòng dây,...
thì ta có thể thay đổi dòng của máy bằng biến trở

Đc/ko nhỉ

nguyenbachco
13-08-2010, 00:06
Nhưng mà các bác ơii cứ cho là thay đổi được tất cả những cái đó đi...
trong trường hợp ta ko thể can thiệp vào các số đôi cực, điện áp, số vòng dây,...
thì ta có thể thay đổi dòng của máy bằng biến trở

Đc/ko nhỉ

Đương nhiên là được. Các quạt trần trước đây vài chục năm sử dụng biến trở. Nhưng tốn điện vì biến trở sinh nhiệt :khi505:, nên hiện nay p/a này hầu như không được dùng trong thực tế.

Dang Ky Hai
13-08-2010, 00:11
Việc thay đổi bằng điện trở Hải chưa gặp, cho dù Hải cũng thuộc loại thích sưu tầm đồ cổ...Mà điện trở, hay cuộn cảm, số vòng dây, triac...cũng đều sếp vào loại thay đổi điện áp vào động cơ. Nên các bạn chú ý dùm và nó chỉ là một phương pháp trong việc thay đổi điện áp.

apologize
13-08-2010, 12:29
ca ơn các bác! nhưng mà biến tần em nghĩ là chỉ dùng với động cơ 3 pha chứ. 1 pha thì bằng cách nào có thể điều khiển vô cấp. còn như cái quạt nhà vẫn dùng có các số ấy. nó là có cấp chắc la điều chỉnh số vòng dây phải không?

Khỏicầnyêu
13-08-2010, 13:43
Cái quạt trần là điều khiển điện áp đặt lên quạt thôi bạn ạ,cụ thể là điều chỉnh trở kháng của cuộn dây nên điện áp đặt vào stato cũng bị thay đổi theo chứ không phải như bạn nghĩ đâu.

nganhdiencolen
14-08-2010, 23:12
người ta có thể dùng điện trở chứ
nhưng vì ở quạt trần thì có rất nhìu các cấp độ khác nhau và quá trình quá độ cũng nhanh chóng nên chỉ cố thể sử dụng cuộn kháng thay vì dùng điện trở như bạn đã nói

nguyenbachco
16-08-2010, 21:08
http://i905.photobucket.com/albums/ac260/nguyenbachco/SoDoDayQuanZs362p4_q4.jpg

Dang Ky Hai
16-08-2010, 21:12
Hà đồng chí này có vẻ chuyên gia trong lĩnh vực động cơ, nhưng mà đã có tìm hiểu về bộ dây quấn và sửa chữa động cơ phòng chống cháy nổ chưa he.

darkmask00
17-08-2010, 15:52
Trời nói tóm lại là sao đây....
có phải là trong động cơ điện 1 pha có 3 cuộn dây... thì nối 1-2 với 3-4 còn 9-10
ta chỉ cần đảo chiều cuộn dây 1-4 và dữ nguyên 9-10... hoặc là ngược lại là ok
theo môn thí nghiệm máy điện....

ldtam1109
17-08-2010, 23:28

Bạn ơi! Vì dòng điện qua cuộn dây của hộp số quạt trần(cuộn cảm) không tiêu hao điện năng ( không bị tổn thất công suất tác dụng) còn dòng điện qua điện trở tuy gọn nhưng nó lại tiêu tốn điện năng trên điện trở P = R.I^2

nguyenbachco
25-08-2010, 09:58
cai nay dau cuc tu that ma`?tua cham dung khong vay ban oi?

Cố gắng dùng thuật ngữ chính xác bạn ui! Nếu chậm là sơ đồ trên (Tức là 1500RPM đồng bộ / ~1450RPM định mức) thì ở tốc độ 960RPM, 720RPM thì gọi bằng gì? Hổng lẽ gọi là tua chậm 2, chậm 3!!!
Như vậy thì cứ gọi đúng số cực của động cơ hoặc gọi đúng tốc độ định mức là tốt hơn cả.

Thân ái!

http://i905.photobucket.com/albums/ac260/nguyenbachco/giaptn125x70_ChiTayXuong.gif

trungquoc113
25-08-2010, 13:13
Các bạn ơi có ai biết về mạch điều tốc của mô tơ động cơ 5hp không? Cho mình xin với. Cảm ơn trước.

Longvn viết:

duchuynh
29-08-2010, 16:53
không biết các bác thế nào chứ , riêng tôi biết không nhiều lắm về sơ đồ để đảo chiếu quay của moto . Đảo chiều quay dành cho moto 3 pha thì "no table " rồi phải không ? còn moto 1 pha thì tôi có thể đảo được .
1 - là moto ra 3 dây ( 2 dây chạy và 1 dây đề ) .
2 - moto ra 4 dây ( 2 day chạy và 2 dây đề ) .
3 - Mình có thể đảo được bằng cách dùng contactor kép ( Trong điện công nghiệp )
Mình biết chỉ có vậy mong các bác chỉ giáo thêm .
Xin chân thành cảm ơn .

gogona
29-08-2010, 20:09

dùng diện trở tổn hao điện nhiều hơn là điện cám ( cuộn dây từ 0

2709
29-08-2010, 22:43
Để đảo chiều động cơ một pha có hai cách
1. Đảo chiều dòng điện kích kích từ (đảo chiều từ thông)
2. Đảo chiều điện áp phần ứng.

quocthai
29-08-2010, 22:53
Cảm ơn sư huynh anhtanmt, lần trước em xài con biến thế chịu 5A thì thấy dòng đề là 8A, nên quyết định mua con biến thế 10A, không ngờ dòng đề lần này tăng lên 12A, ko hiu tại sao???, tiện thể cho e hỏi mình có thể thêm vào cho nó con tụ để chạy cho ngon ko, nếu được vậy bác có biết cách tính chọn con tụ ko chỉ giáo cho đệ với.
Khi dùng biến áp nhỏ, thì sụt áp lớn, nên điện áp đặt vào dc nhỏ, dòng khởi động cũng nhỏ.

Thực ra, bạn không lo lắng về biến áp làm gì, vì bạn đâu có đề DC thường xuyên đâu? Thời gian khởi động chắc cũng không lâu lắm hỉ?

Nhưng nếu biến áp chạy không tải mà đã nóng thì do quấn thiếu vòng, lõi từ bị bão hòa. Đa số biến áp ở chợ đều như thế cả.

vettinhthoigian
01-09-2010, 19:56
Cảm ơn bác nhắc nhở. Mình gọi đúng thuật ngữ trong trường ra ngoài thợ không hiểu đâu. Thợ ngoài chỉ gọi tua chậm và tua nhanh thôi. Nếu mà motor ở nước ngoài về chạy không đúng như trên mác đâu tần số mạng điện ở việt nam 50HZ. ở nước ngoài tới 60

Longvn viết:

vettinhthoigian
01-09-2010, 19:58
Như hình vẽ trên là tốc độ 1800v/phut. Nhưng ở mình chỉ có 1400v/phut. Do tần số.

Longvn viết:

caucon_nd
01-09-2010, 20:34
hic. Bạn đảo chiều cuộn khởi động là Okie thôi

Longvn viết:

tiencongnh
01-09-2010, 20:53
cac ban oi co ai biet ve mach dieu toc cua mo to dc 5hp khong chi cho minh voi xin cam on truoc

Bạn ơi !
Bạn chỉ hỏi mạch điều chỉnh tốc độ động cơ 5HP không thôi thì mọi ngưòi biết trả lời bạn sao đây !
Vì mạch điều khiển tốc độ động cơ ngoài thị trường bây giờ có nhiều lắm Ví dụ như: Biến Tần chẳng hạn hoặc một số trường hợp người ta còn sử dụng mạch điều áp xoay chiều để điều chỉnh điện áp cấp vào động cơ tất nhiên là momen cũng giảm theo đó.
Ngoài ra trong một số máy còn sử dụng mạch chỉnh lưu sau đó điều chỉnh điện áp một chiều để điều chỉnh tốc độ cuả động cơ một chiều nữa.
Trên đây mình nêu ra vài trường hợp bạn tham khảo nhé !
Chúc thành công !

=================================
tuoitretiencong@gmail.com
0988.638.984

nguyenbachco
01-09-2010, 23:19
cam on bac nhac nho. minh goi dung thuat ngu trong truong ra ngoai tho khong hieu dau.tho ngoai chi goi tua cham va tua nhanh thoi.neu ma motor o nuoc ngoai ve chay khong dung nhu tren mac dau tan so mang dien o vn 50HZ. o nuoc ngoai toi 60

http://i905.photobucket.com/albums/ac260/nguyenbachco/giaptn125x70_ChiTayXuong.gif

(Gõ tiếng Việt có dấu nhé bạn!)

Mình nghĩ là không phải người thợ nào cũng không hiểu, mình cũng chỉ là thợ lâu năm thôi. Và khi gặp anh em nào không hiểu thì mình góp ý, có gì đâu. Bạn phải nhớ: mình là dân Webdien mờ!

Cố gắng gõ tiếng Việt có dấu nhé! Hối trước mình cũng lười không học gõ, may nhờ có ông dượng chỉ cho cân thần chú: " Sắc, huyền, hỏi, ngã, nặng, ớ ^, ứ ', á (ă). . ." Bạn đọc hai, ba lần sẽ nhớ thôi (Nó tương đương theo thứ tự 1 2 3 4 5 6 7 8). Tới đây chắc bạn thuộc luôn rồi, đúng không. Nhìn phía trên các số này trong bàn phím có mấy cái ký hiệu bạn tự tượng hình cho dễ nhớ.
Cuối cùng nhớ thêm số 9 là gạch ngang của chữ "đ". Xong.

Thân ái!

vettinhthoigian
02-09-2010, 17:39
mình se rút kinh nghiệm thanhk.mình lười gõ dấu lắm.mình đang học điện công nghiệp lúc nào dư thời gian là mình ra tiệm mô tơ của ngươi wen chơi.ở ngoài mấy thợ nó quấn quái chiêu lắm.chắc bác hiểu chứ gì?

trieutrongchien
07-09-2010, 18:30
em thấy đổi chiều tụ thì động cơ cũng quay ngược lại mà.các bác cho hình vẽ minh họa về đảo chiều cho em dễ hiểu nha.cảm ơn các bác nhiều.

quangdaoqk2
13-09-2010, 06:21
aaaaađộng cơ không đồng bộ 1 pha khi quấn lại thì phát nóng rất cao, có thể do quấn ít vòng dây quận khởi động

duchuynh
13-09-2010, 20:10
Không được đâu bác ạ !
Bác cứ quấn số vòng khởi động dài ra một tý vd dây chạy là 200 , lấy 200 x 0.65 rối chia điều ra quấn sau đó cho thêm 1 tụ làm việc là nó giảm nóng ngay . chúc may mắn nhé . nhưng lưu ý nhé . ampe của cuộn này phải nhỏ hơn cuộn dây làm việc nhé .

nguyenbachco
13-09-2010, 23:25
Không được đâu bác ạ !
Bác cứ quấn số vòng khởi động dài ra một tý vd dây chạy là 200 , lấy 200 x 0.65 rối chia điều ra quấn sau đó cho thêm 1 tụ làm việc là nó giảm nóng ngay . chúc may mắn nhé . nhưng lưu ý nhé . ampe của cuộn này phải nhỏ hơn cuộn dây làm việc nhé .

Trời!!!!!!!!!
We have a New-Star of Webdien!

nguyenle2506
16-09-2010, 19:40
Nói như bác duchuynh nghe sao thấy dễ quá, quấn mới động cơ đảm bảo đúng tải mà động co vận hành không bị phát nhiệt mới là nghệ thuật nha bác. Theo mình vấn đề này rất phức tạp mà bác quangdaoqk2 nói chung chung như thế thì bó tay thui, bác nói cụ thể hơn là loại bơm gì, rãnh là bao nhiêu.......

ngoctrang
29-09-2010, 09:30
đổi chiều quay động cơ 6 đâu dây(tôi ko biêt cách vẽ hình nên trình bày hơi khó hiểu nhe ai biết cách vẽ chỉ dùm tôi nhé)
cuộn 1 (1,2), cuộn 2 (3,4) , cuộn 3(5,6) tụ điên (7,8)
VD chạy theo chiều thuận
1 và 7 đấu vào p, 8 và 5 nối với nhau, 3 và 2 nối vào nhau, 4 và 6 đấu vào N
tụ diện nối tiếp với cuộn 3 nhe
chạy theo chiều ngược
1 và 6 đấu vào p, 8 và 5 nối với nhau, 3 và 2 nối vào nhau, 4 và 7 đấu vào N

electric_h155
29-09-2010, 16:15
Các bác chuyên nghiệp về động cơ ơi cho em hỏi
1- cấu tạo ĐC kđbộ 1 pha
2- Nguyên lý hoạt động , cách lắp tụ ( hút & duy trì )
Xin các bác chỉ giáo cho
Chi tiết xin liên hệ : fantasy_cklk@yahoo.com
electric_h155gmail.com

nguyenle2506
02-10-2010, 19:57
Các bác muốn dảo chiều động cơ một pha dễ lắm sao, muốn đổi chiều thì phải đấu lại đầu dây ra của động cơ và xem cách đấu của nó là sao nữa!các bác đổi dâud tụ chẳn ăn thua gì đâu!

thang KS
06-10-2010, 14:58
Các bác muốn dảo chiều động cơ một pha dễ lắm sao, muốn đổi chiều thì phải đấu lại đầu dây ra của động cơ và xem cách đấu của nó là sao nữa!các bác đổi dâud tụ chẳn ăn thua gì đâu!
Chào bạn! Ý bạn nói là đổi chiều đ/c 1 pha khó hả, tất cả đ/c 1 pha đều có cuộn chạy + cuộn đề, nên việc đổi chiều quay đ/c này là tất yếu không có gì là khó cả. cần đào chiều cuộn đề là ok, còn những cách khác vẫn thực hiện được như các bạn trong WĐ đã nói.

tranvanngocpro
10-10-2010, 11:39
Các bạn cho mình hỏi 1 câu nha; giả sử có một máy tiện dùng động cơ 3pha mà mình chỉ có dòng 1pha vậy các bạn cho mình hỏi có cách đấu nào mà động cơ 3 pha dùng dược dòng 1pha mà không.

Longvn viết:

thang KS
11-10-2010, 07:56
cac ban cho minh hoi mot cau nha; giả sử có một máy tiện dùng động cơ 3pha mà minh chỉ có dòng 1pha vậy các ban cho minh hỏi có cách đấu nào mà động cơ 3 pha dùng dược dòng 1pha mà không.

Trong diện đàn đã nói nhiều rồi mà/ Mình có thể nói thế này nhé. Đấu đ/c 3 pha thành 1 pha đương nhiên được nhưng đ/c 3 pha của bạn phải là lọi đ/c có dãi điện áp làm việc từ 220/380vAC mới hiệu quả.
Trước hết bạn tách 03 cuộn dây riện biệt, chọn một cuộn làm cuộn đề, 2 cuộn còn lại đấu nt, tiếp theo tính toán tụ cho đ/c, cách tính tụ làm việc (tụ ngậm) như sau: nếu đ/c đấu Y thì CT: 2800*It/Ut trong đó It là dòng điện làm việc của đ/c, Ut là điện áp làm việc của đ/c ở chế độ Y. còn đ/c đấu A thì lấy hệ số kinh nghiệm là 4800*It/Ut./ sau đó chọn tụ khởi động Ckđ=Clv*2,5. Bạn nên nhớ tụ khởi động phải được ngắt ra khi đã tham gia khởi động đ/c (tức là khi động cơ đạt gần đến tốc độ đm) thì Ckđ phải được tách ra nếu không thì "Bùm" mai thay cái khác đó. Chúc bạn thành công.

que
13-10-2010, 12:41
Có bác nào biết xác định 2 đầu dây đấu vào tụ đề không? chỉ em với.

Longvn viết:

haidongthap
14-10-2010, 09:19
Tớ thấy quạt trần cũng có nhiều loại lắm, tùy theo cách quấn mà có cách tăng giảm tốc độ

vannampro
16-10-2010, 10:16
động cơ 1 pha không đảo chiều đượ:1::1:c đâu bạn ạ. chỉ có 3 pha mới dảo chiều được thôi.

Linhxuyen
16-10-2010, 11:24
Bạn phải nói rõ là động cơ 1 pha hay là động cơ 3 pha chạy ở lưới điện 1 pha

Sieuquayteppi
16-10-2010, 12:43
Đã người ta nói là động cơ 1 pha rùi mà còn kêu nói rõ là sao hỡi trời.

apologize
16-10-2010, 14:03
trong động cơ 1 pha, co thể là khởi động bằng tụ hoặc không, thông thường thì đựoc khởi động bàng tụ. sau khi khởi động xong nếu là tụ hóa thì tụ sẽ được laọi ra khỏi mạch kdd sau khi tốc độ đạt khoảng 75% dm, còn là tụ dầu thì sẽ hoạt động trong suốt quá trình hoạt động do tụ dầu ó thể hạt động liên tục với dòng xoay chiều.
tronh máy điện 1 pha cuộn phụ được tính sao cho cảm kháng và điện trở lớn hơn cuộn chính thường có số dây nhiều hơn và s bé hơn. bạn có thể xác định 2 cuộn bằng cách đo điện trở thông qua ôm kế. khi cuộn nào có điện trở lớn hơn thì đó sẽ la cuôn phụ và bạn mắc tụ nối tiêp với cuộn đó và song2 với cuộn chính, tức pha dề song2 với pha chạy. lâu rồi không đọc lại chỉ nhớ qua vậy thôi, nhờ mọi ngườ tư van thêm nha, cái động cơ 1 pha này có nhiều phương pháp khởi động lăm: 1 tụ(2 lọai), 2 tụ, vòng ngắn mạch, với 1 động cơ khác lai vào để đẩy tạo tt quay..

ductrieu
17-10-2010, 19:34
bạn vào đây tham khảo nhé
http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=089b23b3b0372a35414d4d26f9de2a14

nguyenbatrung
19-10-2010, 08:44
nếu bạn dùng điện trở thi co thể tổn hao sẽ lớn, lam nóng chỗ hộp điều khiển\

caonguyen1907
24-10-2010, 07:38
em xin có vài lời
cũng có thể đảo chiều quay động cơ một pha bằng cách đảo chiều của tụ điện cũng giống như quạt trần muốn quay ngược thì ta đảo chiều tụ điện, nhưng cách này chỉ làm được khi tiết dây của 2cuộn chạy và cuộn đề bằng nhau mà như vậy thì điện trở cũng bằng nhau,và khi quấn dây thì số vòng cũng bằng nhau
ví dụ:động cơ 1pha quấn kiểu sin,quạt trần

Tranvanbang
26-10-2010, 23:56
Có ai biết cách đảo chiều động cơ một pha không? Xin các bác chỉ giáo nếu bạn muốn đảo chiều quay thì bạn phải dùng khởi động từ.ấn pb1 cấp điện cho k1 động cơ hoạt động ở chế độ thuận.muốn đảo chiều quay thì nối đầu của cuộn làm việc với cuối cuộn khởi động

duy tda
28-10-2010, 21:31
Bác nào là dân điện chính gốc xin giải thích cho mình được rõ là tại sau khi đảo chiều quay động cơ 3 pha lòng sóc là phải thay đổi 2 trong 3 dây ( Nêu rõ nguyên lí, công thức vvv. minh họa cụ thể hơn )

nhucrang1979
28-10-2010, 22:26
động cơ 1 pha không đảo chiều đượ:1::1:c đâu bạn ạ. chỉ có 3 pha mới dảo chiều được thôi.

Bác này chém gió hay đấy . Vậy cửa cuốn của mấy cửa hàng, shoop sử dụng động cơ 3 pha hết à

langtu_spk
02-11-2010, 00:13
dùng điện trở thì sẽ dẫn đến việc tiêu tốn năng luợng trên điện trở(P=U*i),sinh nhiệt nhiều Q=r(I2)*t,dùng biến áp thì không bị như vậy

binhnguyen268
03-11-2010, 16:51

Chào các bạn, vào trang webdien.com thấy hay quá muốn thảo luận đôi chút. Trên thức tế không bao giờ điều chỉnh tốc độ quay của động cơ KĐB theo phương pháp giảm điện áp bằng cách đưa điện trở vào mạch stator cả :2:. Mà phải đưa cuộn kháng bác à. Cuộn dây bác nói đó là cuôn kháng đấy. hê hê.

MrThach
09-11-2010, 21:50
mình xin trả lời như vầy.Từ trường trong đc 3 pha lồng sóc là từ trường quay.Quay tức là theo 1 chiều nhất định từ a-b-c.Khi bạn thay đổi 2 trong 3 pha thì từ trường quay bị thay đổi theo chiều ngược lại

leduc84
11-11-2010, 12:07
mình có 2 động cơ 1 pha nhưng không còn nhản nên không thể xác định được tụ điện .các bác có ai có công thức tính tủ điện chỉ cho em với . cám ơn nhiều

Mồ côi vợ
11-11-2010, 12:16
mình có 2 động cơ 1 pha nhưng không còn nhản nên không thể xác định được tụ điện .các bác có ai có công thức tính tủ điện chỉ cho em với . cám ơn nhiều

không thông số thì lấy gì bác áp vào công thức.
vậy có cho bác cũng như không.
về tụ điện trong diễn đàn mình bàn nhiều rồi. bác chịu khó lục lọi tí nhé.

leduc84
12-11-2010, 12:03
động cơ của e sử dụng điện áp 220v , ampe 15 A , dùng để bơm nước. e chỉ biêt những thông số như vậy thì tính tụ điện băng công thức nào các a chỉ giúp e với.
+++---o0o---+++
e tim nhiều sách rồi chỉ có 3 pha sang 1 pha thôi ,còn cách tính 1 pha thì chưa găp

duy tda
12-11-2010, 13:43
trên nguyên lý không có ai dại khờ chuyển 1 pha sang 3 pha đâu bác ơi nguy hiểm lắm.
" đọc kĩ hướng dẫn trước khi sử dụng "

leduc84
13-11-2010, 12:37
không phải chuyển từ 1 pha sang 3 pha mà là tính tụ điện cho động cơ 1 pha cơ, 220V , 15 A , 2.2kw ấy. công thức tính tụ cơ mà

Mồ côi vợ
13-11-2010, 20:49
link này có rồi bạn.
đọc bài bác viethuong coi sao.
bài cuối.
http://webdien.com/d/showthread.php?t=2340

nguyenbachco
13-11-2010, 21:49
động cơ của e sử dụng điện áp 220v , ampe 15 A , dùng để bơm nước. e chỉ biêt những thông số như vậy thì tính tụ điện băng công thức nào các a chỉ giúp e với.
+++---o0o---+++
e tim nhiều sách rồi chỉ có 3 pha sang 1 pha thôi ,còn cách tính 1 pha thì chưa găp

Động cơ của bạn dùng tụ làm việc hay tụ khởi động (Có bộ phận ly tâm và mặt vít đề hoặc kiểu khác)?

*Nếu là dùng tụ làm việc thì như sau: cố gắng dùng panme (Thước trắc vi) để đo đường kính dây đề. Tính tiết diện dây. Chọn mật độ dòng khoảng 6A/mm2. Nhân mật độ dòng với tiết diện, ta được dòng chịu được của dây. Gắn tụ thử dần cho đến khi đạt được dòng chịu được của dây.
Ví dụ: dây đề là 0.8mm => tiết diện là 0.785x0.8x0.8= 0.5mm2.
Dòng điện = 0.5x6 =3A. Gắn tụ dò dần khi đạt 3A là được. Dòng cao hơn thì giảm tụ và ngược lại. Nên nhớ: khi dò, không được dùng tụ quá nhỏ (Dưới 1MF...) vì động cơ của bạn có ghi là 15A định mức, khoảng 2HP, nếu gắn tụ quá nhỏ có thể gây cộng hưởng, điện áp lên rất cao, nguy hiểm!!!!

Việc tính toán tụ điện (Hay bất kỳ thông số điện từ nào) với chỉ một lần tính và không qua thực nghiệm là vô cùng khó. Các hãng lớn cũng vậy thôi. Sau khi tính toán phải thử nghiệm, cân chỉnh rồi mới triển khai sản xuất. Dân sửa chữa bọn mình kẹt ở chỗ đó, thành thử nên chọn phương án dò theo thực nghiệm, nhưng có hướng và lý thuyết cơ điện vững thì kết quả cũng tạm đáp ứng cho khách hàng.

Tính toán tụ khởi động và làm việc cho động cơ KDB 1 pha thì tài liệu của thầy Nguyễn Thế Kiệt và Trần Khánh Hà có hướng dẫn rất chi tiết, nhưng là thiết kế ngay từ đầu, không thể ứng dụng cho trường hợp của bạn.

Thân ái!

electric_h155
15-11-2010, 11:37
tôi có cái quạt công suất 0.37 1 pha giờ bị cháy.tôi kiểm tra muốn tìm hiểu lý do nhưng không biết.quạt của tôi chỉ lắp thiết bị bảo vệ 1 aptomat 10A. Nhờ Pr0 nào chỉ giáo với

Mồ côi vợ
15-11-2010, 11:50
tôi có cái quạt công suất 0.37 1 pha giờ bị cháy.tôi kiểm tra muốn tìm hiểu lý do nhưng không biết.quạt của tôi chỉ lắp thiết bị bảo vệ 1 aptomat 10A. Nhờ Pr0 nào chỉ giáo với

quạt của bác nói riêng và động cơ một pha nói chung cháy(thủng cách điện) do rất nhiệu nguyên nhân. có thể kể ra mấy nguyên nhân chính như sau:
+quá tải;
- tải không phù hợp,
- hư hỏng bạc đạn, kẹt trục.
+quá áp;
+hư bộ phận làm mát, tản nhiệt kém
......
ATM khả năng bảo vệ rất kém, bác coi lại nhé.

thanh190582
15-11-2010, 12:52
Dòng định mức của quạt khoảng 1.8A mà dùng át 10A thì cháy là đúng thôi.
Động cơ nói chung thì hay hỏng do quá tải ( còn quá tải thì nhiều nguyên nhân như bác Mồ côi vợ đã nói) nên đối với động cơ người ta phải dùng rơ le nhiệt

electric_h155
15-11-2010, 13:39
Thanks các bác.tôi cũng nghĩ là do quá tải nhưng suy cho cùng thì cung do aptomat không hợp lý đúng không ạ ? nếu kẹt bi hoặc sát cốt thì khiến dòng tăng và lúc ấy sẽ được Aptomat bảo vệ chứ . Nếu vậy xin các bác chỉ giáo cho em nên dùng Aptomat bao nhiêu la hợp lý ( ĐC 0.37 KW Dòng I = 2.8 A )

eocr
15-11-2010, 15:39
muốn bảo vệ cái quạt này cho tốt và chọn dòng cho chính xác thì MCB kg có đâu phải dùng CP thì mới OK bác ah. Bác ra ngoài nhật tảo chỗ bác hàng second hand chọn cái CP nào khoảng 3A hoặc 2.5A là được.

electric_h155
15-11-2010, 15:51
muốn bảo vệ cái quạt này cho tốt và chọn dòng cho chính xác thì MCB kg có đâu phải dùng CP thì mới OK bác ah. Bác ra ngoài nhật tảo chỗ bác hàng second hand chọn cái CP nào khoảng 3A hoặc 2.5A là được.

Hic...Dòng làm việc của nó là 2.8A mà.Sao lại dùng CP 2.5 - 3 A ?

phamngoclong
20-11-2010, 15:12
nè bạn động cơ KĐB rotor lồng sóc được chia làm 3 loại 1pha, 2 pha, 3pha. Bạn muốn đảo chiều động cơ 1 pha không có cách nào khác bạn phải đảo 2 đầu cuộn đề. động cơ 2 pha thực tế cũng chỉ là 1 pha nhưng lúc này 2 cuộn dây được quấn với tiết diện bằng nhau vậy bạn chỉ cần đấu ở bên đây tụ hoặc bên kia tụ là động cơ sẽ đảo chiều. còn 3 pha chắc là ai cũng biết. Chúc bạn thành công.

vettinhthoigian
21-11-2010, 09:43
dùng tụ phân biệt bản cực mà đảo cho dễ

phuongnamij
21-11-2010, 10:09
vấn đề đảo chiều động cơ 1 pha em đã rõ. Vấn đề bây giờ em muốn hỏi các bác là đảo chiều động cơ 3 pha, có những cách nào và nguyên lý thực hiện?

hocvien
22-11-2010, 19:54
Các anh cho em hỏi:
Động cơ 1 fa xài cho máy may cn,khi không hoạt động thì dùng đồng hồ đo ko thấy chạm vỏ nhưng khi hoạt động thì dùng đồng hồ đo lại thấy có dòng điện ở vỏ ĐC,khoảng 90v,em dùng bút thử điện thì đèn bút sáng lên,cty em có khoảng 300 đc,50% đc bị hiện tượng như thế.
Các anh có thể cho em biết nguyên nhân và cách khắc phục hiện tượng này ko?Em thành thật cảm ơn!

weddien_13
22-11-2010, 20:04
Các anh cho em hỏi:
Động cơ 1 fa xài cho máy may cn,khi không hoạt động thì dùng đồng hồ đo ko thấy chạm vỏ nhưng khi hoạt động thì dùng đồng hồ đo lại thấy có dòng điện ở vỏ ĐC,khoảng 90v,em dùng bút thử điện thì đèn bút sáng lên,cty em có khoảng 300 đc,50% đc bị hiện tượng như thế.
Các anh có thể cho em biết nguyên nhân và cách khắc phục hiện tượng này ko?Em thành thật cảm ơn!

nản nhỉ tận 50% DC như thế cơ ah .
còn cách khắc phục thì bác nối vỏ động cơ với đất nhé. an toàn khỏi nói.:khi86b::khi86b::khi86b:
nhưngd mà tại sao lại dò điện mà điện áp lên nẳn 90v nhỉthinkffffthinkffffthinkffff
pác nào biết khong:1::1::1:

MrThach
22-11-2010, 20:25
tốt nhất là nên bảo trì toàn bộ hoặc bảo trì định kì đi bạn à.Bảo dưởng xong rồi đóng tiếp địa nửa là ok thôi

hocvien
22-11-2010, 20:59
Nhưng phải biết nguyên nhân mới bảo trì được chứ,nếu đem đi quấn lại thì hơi bị mệtaaaaa
+++---o0o---+++
Nhờ các anh giúp đỡ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!11:khi505:

quyennguyen
22-11-2010, 23:11
Các anh cho em hỏi:

thông thường đã là công ty may thì khi thiết kế sẽ có đóng tiếp đất cho tòa nhà và thiết bị.trong trường hợp này theo kinh nghiệm của mình thì những máy này đã ko được tiếp đất.ngoài ra các pác bảo trì hay kiểm tra qua loa cứ nhìn xuống bàn máy thấy dây tiếp đất of máy này cắm nối liên tục qua máy kia và cứ thế đi hết 1 chuyền may (trong 1xn có nhiều chuyền may) nhưng chổ quan trọng là dây nguồn of tiếp đất ko cắm vào và thế là có 1 máy bị rò điện sẽ truyền hết cho cả chuyền.:th_yoyo1:.Có thể đc lâu ngày ko vệ sinh bụi bám nhiều cũng dẫn điện ra vỏ.Vài chia sẻ hy vọng sẽ có tác dụng:yoyo92:

vanbinh852001
23-11-2010, 07:39
-1. bạn nên phân vùng động cơ trong từng xưởng =>đo điện
+bạn nên phân vùng động cơ trong từng line=> đo điện và tiếp tục phân nhỏ ra để tìm vị trí đông cơ nào bỉ rò điện.
-2. nếu làm chư trên kỹ rồi mà không thấy bạn đọc lại thông số hướng dẫn sử dụng và đặc điểm kỹ thuật của động cơ trong cty (mình nghĩ rằng các động cơ này giống nhau) xem như nào?
chúc bạn sớm tìm khắc phục được sự cố!

iticom
23-11-2010, 07:58
Các anh cho em hỏi:
trường hợp này mình gặp rồi, mình đưa ra một số giải pháp, bạn thấy cái nào phù hợp thì dùng nghe.
- mình khẳng định hệ thống điện chổ bạn đang làm mát bị chạm đất, nên xuất hiện dòng điện dung ký sinh, thực tế dòng này rất nhỏ, không phải đến 90v như bạn đo đâu, cỡ <10v AC (đối với mạng khu CN 6KV) thôi.
- Trong số động cơ bạn đang dùng có ít nhất 1 cái chập một số vòng dây, chạm ra võ, nên dòng mới đạt cao như vậy.
- Việc cần làm tuy hơi khó nhưng không phải là không được:
- Trước hết bạn cần làm:
+ Cắt toàn bộ lới điện ra, kiểm tra mát từ nguồn xem bị chạm đất hay không?
+ Kiểm tra cạch điện của từng động cơ với võ máy.
+ Đóng điện kiểm tra lần lượt từng động cơ, ưu tiên cái nào phát nhiệt nhiều.
(cái nào nóng quá thì tách ra, đo các cuộn dây)
+ khi phát hiện được thì bạn biết làm gì rôi.
+ Kiểm tra toàn bộ, không nên bỏ qua kể cả cửa cuốn, chiếu sáng...

leminh7
23-11-2010, 10:21
Cái này mình cũng từng gặp với các máy của QA/QC trong công ty cũ
Nói chung các máy này đang hoạt động bình thường mà chỉ có hiện tượng chạm vỏ 110V khi hoạt động. Nên ông Sếp made in Korea không cho sữa chỉ nối mát thôi.

hocvien
23-11-2010, 18:26
Em cảm ơn những ý kiến rất bổ ích này,em sẽ tiến hành kiểm tra,em xin cảm ơn các anh đã giúp đỡ:1:

Anh0970
24-11-2010, 10:38
do hỏng tu hoặc đứt cuộn khởi dộng rồi

locnewsun
05-12-2010, 00:36
đổi chiều quay động cơ 6 đâu dây(tôi ko biêt cách vẽ hình nên trình bày hơi khó hiểu nhe ai biết cách vẽ chỉ dùm tôi nhé)
cuộn 1 (1,2), cuộn 2 (3,4) , cuộn 3(5,6) tụ điên (7,8)
VD chạy theo chiều thuận
1 và 7 đấu vào p, 8 và 5 nối với nhau, 3 và 2 nối vào nhau, 4 và 6 đấu vào N
tụ diện nối tiếp với cuộn 3 nhe
chạy theo chiều ngược
1 và 6 đấu vào p, 8 và 5 nối với nhau, 3 và 2 nối vào nhau, 4 và 7 đấu vào N

MÌNH CÓ CÁI NÀY, CỦA SƯ PHỤ ĐỂ LẠI ĐÓ, COI CÓ PHÙ HỢP KHÔNG NHE, CHỐT LẠI MỘT CÁI : ĐẢO CHIỂU THÌ CÁC BÁC ĐÃ NÓI HẾT RỒI, ĐỘNG CƠ 01 PHA THÌ LÔI RA ĐO CUỘN ĐỀ VỚI CUỘN CHẠY CŨNG ĐƯỢC RỒI, VẬY EM BỔ XUNG CÁI NÀY NỮA LÀ ĐỦ KHỎI BÀN CẢI NHE,
http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=1703e6f3a696a1039b82f10324b2e330

electric_h155
09-12-2010, 12:50
Uploaded Picture
Đc có 6 đâu ra với các mầu như hĩnh vẽ. Giờ mình không hiểu nguyên lý nó hoạt động thế nào và làm thế nào để đảo chiều.có Pro nào chỉ mình với . Thanks

Mình đang vội quá thôi mà.phải đi đổi nối lại cho người ta luôn

vanbinh852001
09-12-2010, 13:51
-không thấy hình bạn ơi !!!!!!!

electric_h155
09-12-2010, 18:33
ủa mình đã post hình theo hướng dẫn rồ sao k đc nhi

anhphongvjc
09-12-2010, 19:58
Bạn up lên rồi bạn phải copy đường link vừa up lên đó vào bài của mình mới được

haidongthap
12-12-2010, 20:50
Không có hình sao biết dạng gì đây trời! Pó tay.com luôn.

electric_h155
14-12-2010, 18:13
SR các bạn mình k biết.các bạn giúp mình nhé
http://www.data.webdien.com/photo/up/d6039bee6fa6b48ad31a4300d52ad8ae.bmp

ramborock
14-12-2010, 21:02
Động cơ quạt bàn đây mà, Nâu - đen nằm ngang la cuộn chạy, đen - đỏ nằm dọc là cuộn đề, đỏ có tốc độ cao nhất vì ca hai cuộn sinh ra từ trường mạnh hơn các cấp khác. Muốn đảo chiều thì đổi 2 đầu chạy (cũng như 2 đầu đề) là ok, đừng nói bạn định cho quạt chạy ngược ah nha. Chỉ có quạt thông gió chạy xuôi ngc đều dc thôi, tuy nhiên nó chỉ có 1 tốc độ duy nhất.

ramborock
15-12-2010, 10:13
vấn đề đảo chiều động cơ 1 pha em đã rõ. Vấn đề bây giờ em muốn hỏi các bác là đảo chiều động cơ 3 pha, có những cách nào và nguyên lý thực hiện?
Bạn giữ nguyên 1 pha, đảo 2 pha kia với nhau là ok

electric_h155
15-12-2010, 18:26
Động cơ quạt bàn đây mà, Nâu - đen nằm ngang la cuộn chạy, đen - đỏ nằm dọc là cuộn đề, đỏ có tốc độ cao nhất vì ca hai cuộn sinh ra từ trường mạnh hơn các cấp khác. Muốn đảo chiều thì đổi 2 đầu chạy (cũng như 2 đầu đề) là ok, đừng nói bạn định cho quạt chạy ngược ah nha. Chỉ có quạt thông gió chạy xuôi ngc đều dc thôi, tuy nhiên nó chỉ có 1 tốc độ duy nhất.

Đây la sơ đồ trên nhãn hiệu của động cơ. Giờ mình chỉ biêt no ra các dây có mầu nhu trên thôi.bạn có thể nói cụ thể hơn cách đấu nối để cho nó quay ngược chiều và liệu có ảnh hưởng gì độ bền của nó không?Thanks

ramborock
15-12-2010, 18:32
bạn chỉ cần đổi 2 đầu dây nằm ngang là ok.

namcam
08-01-2011, 12:56
mình đã sử dung cai này roi nên, chính xác đảo chiều tụ xc đc 1 fa kinh tế hon:
dùng 3 dây là 1 dây chung và 2 dây ngón và thêm cầu dao chuyển đổi (or nút ấn 2 tầng ) đảm bảo ok.

electric_h155
08-01-2011, 14:03
Động cơ 1 pha nhiều cấp tốc độ bị đảo chiều quay bắng cách đảo chiều kích từ sẽ hỏng đó

gà công nghiệp.
09-01-2011, 22:51
dùng 3 dây là 1 dây chung và 2 dây ngón và thêm cầu dao chuyển đổi (or nút ấn 2 tầng ) đảm bảo ok.

Động cơ 3 pha làm gì có tụ pa, 1 pha mới có tụ. 1pha 2 cuộn dây,1 cuộn đề và sử dụng tụ, còn 3 pha chỉ có 3 cuộn dây.thường đông cơ ba pha chúng ta sử dụng rơle hoặc contactor để đảo chiều của nó chúng ta có thể đảo 2 trong 3 pha nhưng chủ yếu chỉ đảo 2 ha ngoài.
+++---o0o---+++

động cơ 1 pha ta chỉ cần đảo cuộn đề hoặc cuộn chạy là ok.

missyou42
10-01-2011, 19:13
đảo chiều đông cơ một pha bằng cách đảo cuộn đề hoặc cuộn chạy chỉ áp dụng trong trường hợp ĐC 4 đầu dây ra trường hợp đảo này không làm thay đổi moment còn trường hợp ĐC có 3 đầu dây ra thì đảo một đầu nguồn qua bên kia đầu tụ(dây common không đảo)

hatinhminhoi
10-01-2011, 21:14
bác ơi! khi động cơ đã thành đc 1p rồi tì làm sao lại là đấu y nữa ah!bác chỉ giáo cho e vơi!

baophuong_skill
10-01-2011, 21:34
em có thấy người ta điều chỉnh tốc độ quay của quat bằng tụ đấy, nhưng chưa nắm đc sơ đồ nguyên lý cũng của nó.

caovanhuong
11-01-2011, 02:43
em có thấy người ta điều chỉnh tốc độ quay của quat bằng tụ đấy, nhưng chưa nắm đc sơ đồ nguyên lý cũng của nó.
cách này là sử dụng trở kháng của tụ để hạn dòng điện chạy qua quạt => quạt quay châm lại. cách này hay sử dụng cho mấy quạt trần đảo.
(http://webdien.com/d/showthread.php?p=68591#post68591)

tranvu238
09-03-2011, 22:01

Anh đảo lại 2 đầu dây cuộn đề hoặc 2 đầu dây cuộn chạy. Nhưng thường thì người ta hay đảo lại đầu dây của cuộn đề hơn. Hình vẽ bên dưới anh chỉ đổi 1 sang 2 và 2 sang 1 thì động cơ của anh sẽ quay ngược lại. Chúc anh thành công.
http://data.webdien.com/photo/up/854f5c03d015c9744b512c8415229cea.JPG

huykhanhdt
12-03-2011, 23:39
tưởng gì bạn cứ đảo chiều tụ ok chúc thành công

cuongtdh5
15-03-2011, 16:27
tôi xin bổ xung thêm là Đôi với động cơ 1 chiều có 2 loại tùy tưng loại mà chọn cách đảo chiều động cơ.còn Đối với động cơ xoay chiều thì nhiêu cách lắm.bạn Đọc nguyên lý hoạt động thì dễ thôi

thuonglk1088
15-03-2011, 18:17
hai bác quocthai và nhockid đồng ý với em là thay đổi điện áp đặt lên quạt bằng cách thay đổi điện áp giáng trên hộp số.
==> ý em là tại sao ta không dùng điện trở để thay đổi cho rẻ, so sánh giá cả của mấy con điện trở thì dại gì đi mua một hộp số đúng không nào?
Thanhks!

ở đây có một cuộn dây quấn trên 1 lõi thép không phải là thay đổi điện áp như chiết áp đâu bạn ạ.đây là điều chỉnh từ thông của quạt bằng cách thay đổi số vòng dây trên cuộn dây dẫn đến diện cảm L thay đổi,từ thông thay đổi kéo theo tốc độ thay đổi.

còn nếu như theo ý của bạn dùng điện trở để phân áp cho quạt thì điện trở của bạn lai phải chịu dòng điện lớn tổn hao nhiệt trên điện trở nhiều,việc dùng điện trở hay biến trở công suất như vạy cũng tốn kém đó

tanirac
16-03-2011, 10:51
Hi.Mình có một động cơ 1 pha,nhưng chỉ có 30 rãnh thôi. Z=30,2p=2.
Bạn nào biết chỉ mình quấn với, mình mới học chưa biết nhiều lắm. Cảm ơn các bạn nhiều nha.

minhphu_88
16-03-2011, 13:03
tính các thông số ra như số tổ dây, bối dây, bước quấn,... vẽ sơ đồ ra rồi làm các tổ dây. ĐC 1 chiều thì dùng dây quấn đồng tâm ấy. nói chung là cứ ra hỏi mấy ông sửa máy bơm, quạt điện ấy cho nhanh

tanirac
16-03-2011, 13:23
Mình tính công thức thế này, không biết đúng không nữa:
2p=2, Z=30, T=Z/2p=15.
Bối dây: Qc (bối cuộn chạy)=2.Qkd=> Qc=10, Qkd (Bối cuộn khởi động)=5.
Mình quấn đồng tâm, cuộn chạy từ rãnh 1-15 và 16-30 (bỏ các rãnh 6-10 và 21-25). Nhưng mình không biết phải quấn cuộn khởi động thế nào cho đúng cả, phải mượn rãnh chung, nhưng rãnh nào cho đúng thì mình chịu. Các bạn giúp mình với.
À, các bạn giúp mình các đấu cái rơle tốc độ gì đó được gắn lên trục động cơ với, cái mà khi động cơ quay nhanh thì nó bung cái tiếp điểm lên đó, mình không biết gọi là gì cả. Còn cách đấu tụ thì đấu vào cuộn khởi động hay cuộn chính. Thank nhiều.

MrThach
16-03-2011, 16:47
Động cơ 1 pha mà bạn quấn lại 2p=2,nếu là động cơ gắn cho quạt CN chắc nó thổi bay bạn luôn đó.
2p=4 thôi,n cở 1470 vòng/phút.Vì động cơ 1 pha nên kiểu bố trí dây quấn là dạng Sin chứ ko phải dạng đồng tâm.Còn cái rơle tốc độ gắn trên trục đ.cơ 1 pha thì mình chưa thấy bao giờ.Mình chỉ thấy công tắc li tâm gắn trên trục với đ.cơ công suất lớn thôi.Công suất nhỏ+vừa vừa thì đa số là dạng tụ ngậm ko à
Còn đấu tụ thì đấu ở cuộn đề,đấu ngược lại thì cuộn chạy thành cuộn đề,động cơ quay ngược
Bạn nên mua or lên google tìm cuốn Tính toán dây quấn máy điện 1&2 của ĐH.BK Tp HCM về nghiên cứu thêm .Luyện xong 2 cuốn này là đắc đạo luôn đó

tanirac
16-03-2011, 17:21
Hi, bạn vui tính thiệt đó. Cái động cơ này là động cơ cũ, dùng để kéo đĩa đá cắt sắt Fi 300. Còn cái rơ le là mình không biết gọi tên là gì, bạn nói cái công tắc li tâm mình mơí nhớ ra, bạn biết gắn nó lên trục và cuộn dây gì đó mục đích để làm gì không?. Còn về phần quấn dây, mình bôí rôí ở chổ, số rãnh không đủ nên phải mượn rãnh và vì không biết mượn mâý rãnh và rãnh số máy thì mình chịu luôn, chưa đụng cái thiêú rãnh kiêủ này bay giờ.

dageyi
16-03-2011, 20:02
bạn muốn mượn bao nhiêu thì còn xem khả năng lấp đầy của rãnh cuộn chạy.kinh nghiệm cho thấy bạn quấn dây đề chỉ cần cách hai chân to nhất của cuộn chạy ra rồi muốn chung chân bao nhiêu thì bao.cái công tắc đó là công tắc li tâm,dùng để ngắt tụ khởi động có điện dung lớn,<tầm trên 100mi> ra khỏi cuộn đề khi động cơ đã chạy
+++---o0o---+++
mà nè,ra hiệu sách mua cuốn kĩ tâutj quấn dây máy biến áp,động cơ vạn năng động cơ điện một pha và ba pha của trần duy phụng về mà đọc

phamngoclong
25-04-2011, 02:43
mình có một cái mô tơ bơm nước 3 pha 2.2kw, mà mình chuyển thành một pha gắn tụ 60uf dể sử dụng bơm nước cho gia đình, mà mình thấy mô tơ không chạy nổi. Các bạn có cách nào giúp mình với , cảm ơn nhiều!
Chào bạn, muốn sử dụng đ/c 3 fa làm 1fa thì yêu cầu của đc đó phải có mức điện áp là 220V. Hay nối cách khác đc phải có 6 đầu dây ra va điện áp là 220V/380V. lúc này bạn đấu hình tam giác. Bạn có thể xem lại đc của bạn. chúc bạn thành công.

chipcoi91hy
25-04-2011, 15:50
các anh giúp em câu này nha: Phân loại động cơ điện xoay chiều 1 pha?
+++---o0o---+++
các anh giúp em câu này nha: Phân loại động cơ điện xoay chiều 1 pha? em tìm mãi mà không có!! cảm ơn các anh trước nha!:D
+++---o0o---+++
các anh giúp em câu này nha: Phân loại động cơ điện xoay chiều 1 pha? em cảm ơn ạ!:1::1:

quocthai
26-04-2011, 01:15
Phân loại theo trí nhớ nè:

1/. Động cơ một pha có vòng ngắn mạch.
2/. Động cơ một pha sử dụng tụ khởi động (tụ đề).
3/. Động cơ một pha sử dụng tụ liên tục (tụ thường trực, tụ ngâm).
4/. Động cơ một pha sử dụng cả 2 loãi tụ đề và tụ ngâm.
5/. Động cơ một pha có cổ góp (động cơ vạn năng).
6/. Động cơ một pha ... bị cháy.

Ngoài ra có thể phân loại như sau:
1/. động cơ không đồng bộ một pha.
2/. Động cơ đồng bộ một pha,
3/. Động cơ đa năng một pha.

Hơ, ai thấy cón thiếu thì bổ sung đi nhé.

chipcoi91hy
26-04-2011, 11:01
các động cơ này đều có thể cấp nguồn xoay chiều hả anh? mà động cơ 1 pha ... cháy là gì thế ạ?thinkffff

quangteocdt
15-06-2011, 21:19
bạn chỉ cần đổi chiều 2 dây nguồn cấp vào đcơ là đụơc,đấu nối bên trong giữa nguyên,không cần đảo chiều tụ điện đâu.nếu như lúc nào bạn cũng sdụng 1 chiều.còn cần đảo chiều nhiều lần thì chạy ra chợ mua 3 cái nút nhấn và 2 cái contactor về đấu mạch thuận nghich là xong,cách này rẻ.sang nữa ra mua cái biến tần về xài

thsang1983
16-06-2011, 15:37

Bạn phải nói gõ đông cơ loại nào , mục đích sử dụng của nó mới chỉ bạn được chứ !!!:yoyo70::yoyo70::yoyo70:

thsang1983
17-06-2011, 04:54
bác cứ làm theo như y hình vẽ của bác nhockid là ok, sai em đền cho

anh có thể chỉ em cách đấu động cơ vặn năng với cảm ơn anh trước nha
+++---o0o---+++

mình có một cái mô tơ bơm nước 3 pha 2.2kw, mà mình chuyển thành một pha gắn tụ 60uf dể sử dụng bơm nước cho gia đình, mà mình thấy mô tơ không chạy nổi. Các bạn có cách nào giúp mình với , cảm ơn nhiều!

không ai sử dụng động cơ 3fa mà đấu thành 1 fa hêt vì công suất làm việc giảm 1/2 nha ban ,hơi bị phí ma hiệu quả không có thinkffff

nguyenduytuan
11-07-2011, 22:23
trích :
cái dòng Idm=24 là dòng định mức đó anh.nhưng để đạt được dòng như vậy thì đông cơ phải chạy với tải định mức là 3KW ừng với tốc độ định mức n=1450vòng/phút nữa.

conkhjvang
12-07-2011, 14:18

thì đổi dây nguồn sang đầu tụ bên kia là được mà:yoyo92:
+++---o0o---+++
:yoyo70:
+++---o0o---+++
jkkjk
+++---o0o---+++

không ai sử dụng động cơ 3fa mà đấu thành 1 fa hêt vì công suất làm việc giảm 1/2 nha ban ,hơi bị phí ma hiệu quả không có thinkffff

Câu trả lời hay wá.
love

Longvn viết:

phanlam19
14-07-2011, 08:59
cám ơn nhockid nhiều, theo nguyên lý là đảo chiều kích từ --> đảo chiều cuộn đề, chứ đảo chiều tụ điện chẳng có ý nghĩa gì vì điện xoay chiều thì tụ điện đảo chiều nào cũng thế, có phải không ạ.
Thank nhiều
Đúng i tô mì tôm, cái này ở nhà đấu hoài ah, nhưng tại làm quen rồi nên đấu lần 1 là đúng chiều ngay(với động cơ dùng bơm nước). tụ thì không phải là tụ phân cực nên chiều nào cũng thế. muốn động cơ chạy ngược thì đảo chiều cuộn chạy hoặc cuộn đề lại thế là xong thôi.
chúc cac bạn zui.

phanlam19
15-07-2011, 10:07
Nếu bạn đã thay tụ phù hợp rồi mà vẫn chạy yếu thì do bị chập một số vòng dây rồi, nếu có ampe kìm bạn đo xem dòng tăng không biết ngay. mà như bạn miêu tả thì đúng rồi, bị chập một số vòng dây, cái này đem tới thợ người ta có đồ chuyên dụng hơn, nếu ở nhà có thì bạn mở ra xem chập chỗ nào xong nối lại thôi, nhưng chắc hơi khó vì dây quấn quạt tiết diện nhỏ.... khó làm , tốt nhất là mua cục khác về thay vào hix......chắc khoảng 50k tơi 100k, giá cả thay đổi nên không biết chính xác.
+++---o0o---+++

đ/c 1p đổi 2 dây chạy cho nhau thì sẽ đảo chiều thui .............điện 3pa ta đảo 1trong 3pa là .ok
Đ/C 1 pha đổi đầu dây cuộn chạy hoặc cuộn đề là ok thui, nhưng đ/c 3 pha thì bạn sai rồi, làm gì có chuyện đổi 1 pha trong 3pha, đã đổi thì phải có 2 trở lên mới gọi là đổi, đổi 2 trong 3 pha chứ.
+++---o0o---+++

Chào bạn thoccao92!
Theo những hiểu biết và kiến thức của mình,mình có thể trả lời giúp bạn như sau và mong ý kiến tham gia của các bạn trên diễn đàn.

Theo nhãn mác động cơ ghi vậy thì 3KW là Pđm đó bạn,từ đây có thể tính ra I(tiêu thụ)=P/U.Cosf và bằng 15,8A như bạn đã tính => P(tiêu thụ)=U.I(tiêu thụ).cosf = 220.15,8.0,86 = 2,99KW

=> hiệu suất: nđm=P(tiêu thụ)/Pđm = 0,99

Để tính ra công suất tiêu thụ thực tế của Động cơ thì phải tính được tổn hao SẮT TỪ & tổn hao ĐỒNG của động cơ,sau đó lấy Pđm - delta P(sắt từ) - delta P(đồng) sẽ ra công suất điện hay công suất tiêu thụ thực tế của động cơ bạn ah
- Tổn sao sắt từ chiếm 30% tổn hao khi động cơ đầy tải
Delta P(sắt từ) = Pđmx(1/nđm - 1)x0,3
- Tổn hao đồng chiếm 70% tổn hao khi động cơ đầy tải
Delta P(đồng) = Pđmx(1/nđm - 1)x0,7x(S/Sđm)^2

Chúc bạn thành công và học tốt!

Cái bôi màu đỏ, bạn tính cái gì vậy, xuôi ngược, ngược xui chỉ là 1 mà, sao lại suy ra được hiệu suất rồi tính lằn ngoằng như thế được chứ....bạn xem lại đi nào, chết chết..........

phanlam19
15-07-2011, 13:46
nói chung là nguyên lý thì em biết nó như thế nào rồi.vì có lần ra cửa hàng sửa bơm thì em cũng có xem qua,nhưng tiếc là nó chỉ có cụm tiếp điểm ngắt tụ điện thôi.còn cái gọi là cụm văng quan trọng nhất dùng để cắt tiếp điểm thì nó lại kg có do hỏng do vậy em kg xem được nó ntn.kg biết cụm văng nó có gắn thêm rơle hay cảm biến tốc độ j đó để xác định tới tốc độ cần cắt thì nó cắt tụ ra kg.
cho em hỏi thêm câu nữa: anh bảo là dùng role dòng thì lúc đó nó sẽ được đấu ntn.trong mạch điện.có phải 1 đầu đấu với cuộn đề còn đầu còn lại đấu với tụ đề kg vậy bác.em chỉ đoán thế thôi,mong được chỉ bảo.
Chào bạ, mình chỉ trả lời được cụm văng giống như bạn nói, cái này dùng cho động cơ 1 pha trung bình khoảng 1KW - 2KW lớn hơn chắc là dùng rơle . Cụm này gồm có các lò xo kéo, khi đứng yên lực ly tâm =0 nhỏ hơn lực kéo của các lò xo (được tính toán bố trí chứ không phải lực trực tiếp của lò xo), do đó lo xo sẽ ép tiếp điểm nối nguồn với tụ đề, khi cắm nguồn dòng qua tụ, qua cuộn đề... hoạt động bình thường, khi tốc độ đạt tới giá trị nào đó ( chưa đạt định mức, cái này do người ta tính toán) khi đó lực ly tâm lớn hơn nên thắng lực lò xo nên kéo tiếp điểm ra, ngắt tụ và cuộn đề ra khỏi nguồn... thế là xong, mình đã làm và sửa trực tiếp cái này rồi nhưng không có hình để post lên. khi bi hỏng thằng này, lâu ngày lo xo bị gỉ do nước chẳng hạn thì lực ly tâm cũng bó tay nên động cơ chạy nhưng cuộn đề vẫn không được cắt ra , kết quả làm cho động cơ bị nóng lên, chạy yếu đi, gầm.....

phanlam19
16-07-2011, 14:14

Bạn không phải là dân điện phải không, thấy câu trả lời là biết rồi, viết cho có bài hay sao vậy trời, phải tìm hiểu trước khi trả lời đề tài chứ bạn. Mà bạn có biết động cơ 3 pha khác động cơ 1 pha chỗ nào chưa đấy.

phanlam19
16-07-2011, 15:22
Hi, bạn vui tính thiệt đó. Cái động cơ này là động cơ cũ, dùng để kéo đĩa đá cắt sắt Fi 300. Còn cái rơ le là mình không biết gọi tên là gì, bạn nói cái công tắc li tâm mình mơí nhớ ra, bạn biết gắn nó lên trục và cuộn dây gì đó mục đích để làm gì không?. Còn về phần quấn dây, mình bôí rôí ở chổ, số rãnh không đủ nên phải mượn rãnh và vì không biết mượn mâý rãnh và rãnh số máy thì mình chịu luôn, chưa đụng cái thiêú rãnh kiêủ này bay giờ.

Cái công tắc li tâm gọi la cái mặt vít, cái này hoạt động cũng hay đấy. cũng đơn gian thôi, mục đích là để ngắt cuộn đề và tụ đề khỏi nguồi khi động cơ làm việc thôi mà....
còn tính toán mượn rãnh như thế nào thì phải tính toán kỹ chọn rãnh nào cho hợp lý, bạn nên đọc sách thêm hoặc ra tiệm hỏi những người thường xuyên làm thì người ta sẽ chỉ cụ thể cho, minh cũng không tính toán cái này nên cũng không dám trả lời ...
biết gì nói nấy......

ahoa104
23-07-2011, 22:54
đơn giãn mà nói thì bạn muốn đổi chiều cũng dể thôy.mình chỉ 1 cách đơn giản và dể hiểu nhé
đầu tiên bạn tháo rời mơ to ra.nhìn vào bên trong thường là 24 rãnh gồm có 4 cuộn dây dối diện nhau.
-1: 2 cuộn phía trong thường thì kích cỡ milimet(mm) sẻ lớn hơn cuộn ngoài và số lượng dây cũng nhiều hơn thường gọi là cuộn dây chạy.khi đấu xong thường ra 2 đầu dây
-2; 2 cuộn dây ở phía ngoài thì kich cở mm sẻ nhõ hơn và số lượng cũng ít hơn gọi là cuộn đề. khi đâu xong cũng ra 2 đầu dây
-3; a: khi đấu thì ta lấy 1 đầu dây chạy và 1 đầu đây đề chụm lại hạy gọi là dây trung(tính) sợ đó vào điện 1 đầu day của cuộn để ta vào cục capa.(tùy loại bơm lớn hay nhõ mà chọn capa cho phù hợp nhé) còn 1 đâu dây của cuộn chạy ta nối 1 đầu dây capa còn lại vào và vào điện.nếu muốn đão chiều thì bạn chỉ việc đổi 2 sợ dây của cuộn đề qua lại mà thôy.còn những mơ tơ bạn nhìn vào thấy chỉ ra 3 sợi dây là đã được đấu đúp tự trong.bạn nên tách ra cuộn chạy và đề để có thề đão chiểu như mình hướng dẫn ở phấn trên.
chúc bạn thành công
nếu có gì chưa hiểu thì pm qua yh cho mình nhé(hoa.oline104):1:

ahoa104
25-07-2011, 20:19
nè nhóc kid cho mình hỏi cái này xí nhá.nếu như nhóc kid nói như thế thì theo mình nghĩ có lẽ là sai bét rồi vè theo mình dc biết là khi ra 1 dây trung tính rồi (trung tính là kết nối giữa 1 sợi dây đề và 1 sợ dây chạy tạo ra 1 sợi dây trung tính ) như thế- Động cơ gồm có 5 dây: 1 dây chung (T), 1 dây chạy (R), 1 dây đề (G), và 2 dây thắng (B).
Đấu dây và chạy:
- Nối V1 với T

thì cho mình hỏi làm sao có thể đảo chiều.vd..1 cái bơm hỏa tiễn ra 3 dây
1- đỏ = đề
2 - xanh= chạy
3-vàng = trung
như thế nếu k tháo ở trong ra thì là sao có thể đảo chiều . nếu báo không tháo ra mà có thể dảo chiều 3 sợi dây ( đỏ+xanh+ vàng) thì mình xin hứa sẻ bọ nghề điện cơ mình đang làm:khi505:

phanlam19
27-07-2011, 12:15
các động cơ này đều có thể cấp nguồn xoay chiều hả anh? mà động cơ 1 pha ... cháy là gì thế ạ?thinkffff
Thế mà bạn cũng hỏi nữa, bạn nghĩ đấu với điện 1 chiều được hả.
thì bạn cứ thử xem có sao đâu, chạy không chạy cũng là một thử nghiệm.
+++---o0o---+++

thi doi day nguon sang dau tu ben kia la duoc ma :yoyo92:
+++---o0o---+++
:yoyo70:
+++---o0o---+++
jkkjk

cau tra loi hay wa
love

Longvn viết:
Thì đúng là không ai dùng cả, nhưng hỏi này là để biết về kỹ thuật và để dùng cho trường hợp đặc biệt, .... do vấn đề về nguồn điện hay về gì đó....

QuangTeo
07-08-2011, 12:05
cách này ok nè!nhanh gọn,lắp thêm mạch đảo chiều nữa để xài

cuipap
01-10-2011, 05:42
sao không có câu trả lời nào thuyết phục vậy.nguyên lý thì như vậy/nhưng thực tế thì phân tích rò cho anh em biết.nói chung chung không vậy???
+++---o0o---+++
sao không có câu trả lời nào thuyết phục vậy.nguyên lý thì như vậy/nhưng thực tế thì phân tích rò cho anh em biết.nói chung chung không vậy???

tuanctgr
01-10-2011, 19:49
mình xin bổ xung cách đảo chiều động cơ 1 pha : trong thưc tế có loại động cơ được thiết kế cuộn làm việc và cuộn kđ như nhau , vì vậy khi đảo chiều động cơ này thì ta có thể đảo 2 cuộn dây cho nhau , tức là cuộn lv mắc nối tiếp với tụ còn cuộn kđ đấu song song với mạch cuộn lv và tụ , nó sẽ đảo chiều và lv bình thường .nhưng các bác lưu ý loại động cơ mà đo điện trở cuộn lv và cuộn kđ lệch nhau nhiều thì ko áp dụng cách này được , nó cháy ngay đấy.

hoagbac
16-10-2011, 22:50
de dao chieu quay cua dong co 1 chieu ta chi viec dao chieu cua cuon day lam viec la xong

hoagbac
18-10-2011, 21:04
Mik xin chia se cack xac dinh dau day dong co 1 chieu.phong khi ban co 1 dong co ma ko biet dau la cuon khoi dong.lv.va day chung.
Vd:1 dong co 1 chieu cho ra 3 dau day.thuong thi co 3 mau do xanh va vang.chac chan dayy do se la day khoi dong.2 day kon lai ta xac dinh bang cach dung dong ho vom.ta bat dong ho vom ve gia tri thang do dien tro nac x1.sau do ta cho 1 que dong ho vo day do.que den vo hai day kon lai.vd khi ta do.do voi vang co gia tri dien tro lon.do voi xanh nho.ta ket luan do kd.vang lv.xanh chung.truong hoc 2.do voi vang nho.do voi xanh lon.ket luan do kd.vang chung.xanh lv.xong ta dau.chuc cac ban thanh cong.ai co kinh nghiem hay thu thuat j thj nho chia se nha.
The and

Từ Bluetear:
Sử dụng tiếng Việt có dấu bạn nhé, đây là quy định của diễn đàn. Nếu bạn còn tiếp tục vi phạm quy định, lần sau mình sẽ dell thẳng mà không nhắc như lần này đâu, bạn nhớ lưu ý.
Thân.

llvllr lP
19-10-2011, 15:19
hơ hơ. cứ tưởng đảo chiều dòng điện là ok

lethanhdtdh
11-11-2011, 19:27

Mình xin đính chính tí nhé: Đảo chiều cuộn chính hoặc cuộn phụ bác ạ. Tụ xoay chiều không có chức năng đảo chiều.

missyou42
11-11-2011, 22:09
Mình xin đính chính tí nhé: Đảo chiều cuộn chính hoặc cuộn phụ bác ạ. Tụ xoay chiều không có chức năng đảo chiều.

bác đã đảo thử chưa mà bảo không đảo đươc thế

kjngdragons
17-11-2011, 14:14
muốn đảo chiều động cơ thì ta chỉ cần đảo chiều tư thông bằng cách đảo chiều cuộn kích từ hoặc đảo chiều điện áp phần ứng (đối với động cơ ba pha thì đảo 2 trong ba day pha) là được.

sylph's son
17-11-2011, 14:27
Đơn giản thôi mà anh, Điện trở thì tổn hao nhiệt rất lớn, trong khi điện cảm tổn hao ít hơn nhiều.

Chỉ chạy một thời gian ngắn thôi là tiền điện cho mấy cái điện trở còn cao hơn tiền mua điện cảm ấy chứ.

ukm.em đòng ý với cô nhóc dơn giản là vì dùng trở thì khi đọng cơ hoạt động sẽ gây tổn hao do tỏa nhiệt (tổn hao công suất tỷ lệ thuận vơi điện trở và bình phương dòng điện) cái này còn tốn kém hơn nũa í chứ./.

lethanhdtdh
17-11-2011, 14:44

Bạn này viết đến thế mà vẫn không hiểu, tụ xuay thì lắp chiều nào chẳng thế

wepbro
06-12-2011, 18:10
bạn đổi lại cặp đấu cuộn làm việc hoặc khởi đọng là được mà

hoangkhoang
07-12-2011, 08:36
Mỗi cái đảo chiều động cơ 1 pha mà viết đến 21 trang. Loãng kinh.
Đóng topic lại thôi~~~

transang553
11-12-2011, 11:37
Bác nào giúp em động cơ 5hp 1 pha lắp tụ bao nhiêu được không ạ?vì em có cái ĐC mà chỉ còn 3 đầu dây ra mất tụ rồi.

maibichngoc907
11-12-2011, 11:47
muốn đảo chiều động cơ thì ta chỉ cần đảo chiều tư thông bằng cách đảo chiều cuộn kích từ hoặc đảo chiều điện áp phần ứng (đối với động cơ ba pha thì đảo 2 trong ba day pha) là được.

Đấy là động cơ 1 chiều mới làm như vậy. Ng ta đang nói động cơ 1pha mà.
Từ trường trong dc 1 pha là từ trường đập mạch nên tự nó không quay được. Muốn quay thì ng ta lắp thêm cuộn khởi động và tụ khởi động.Cuộn khởi động đặt lệch 90 độ trong không gian so với cuộn làm việc và dòng điện lêch 90 độ về thời gian.
Muốn đảo chiều thường ng ta đảo chiều cuộn dây khởi động.

thanhhai_bk2011
15-12-2011, 09:38

Đổi chiều động cơ một pha làm gì hả bác. Cho em một vài cái ví dụ với,

hungcave
20-12-2011, 09:08
+++---o0o---+++

Bạn có Đcơ 3 pha muốn chuyển thành 1 pha thì bạn phải quan tâm
1. Cách đấu của động cơ 3 pha (Sao hay tam giác).
2. Công thức kinh nghiệm để tính tụ điện.
*Còn như bạn nói không đề được mình chỉ cho bạn 1 cách đơn giản nhất: tụ 60mF bạn dang dùng làm tụ ngậm, bạn mua thêm 1 tụ 60mF làm tụ đề (Đấu song song 2 tụ). Khi kết thúc quá trình khởi động (đạt tốc độ định mức) tách tụ đề ra là OK. Chúc thành công.
*Còn công suất sẽ bị giảm 1/3 bạn ah....

casibaophuc
27-02-2012, 09:27
Em hôm nay mạnh dạn lên để góp vui chút tý và có chút việc nhờ các bác gở rối dùm. quả là công ty của em co cái động cơ một pha công suất nhỏ hơn 1kw chạy đảo chiều bằng 2 contacto mà nó có hiện tượng như thế này đây. khi đóng k1 chạy chiuề thuận , k2 chiều ngược lại . nhưng có lúc k1 lai chạy nghịch vá k2 lại chạy thuận. đo điện trở cuộn dây thì không bít đâu la chạy va đề vì cả 2 điện trở bằng nhau hết. em cũng đã đo kt con tắ tơ va không phát hiện mất pha. bây giờ em muốn các bác giúp đở 1 phen. xử lý thế nào đế k1, k2 chạy đúng chiều của nó, động cơ của e có 3 đầu ra . em không muốn là quấn lại thành động cơ 3 pha đâu. mong các anh chị đã kinh qua món này thì có thể gở rối cho mình với. cám ơn nhiều.
+++---o0o---+++

cái động cơ nào cũng vậy bác ạ, cứ nắm rõ nguyên tắc chung là làm sao cho đảo được chiều kích từ trong nó là được rồi. áp dụng cho tất cả các loại động cơ đó bác ạ
bác đổi chiuề bằng cách trên là đâu có được. phải đổi bằng cách đấu lại 2 đầu dây chạy va đề . còn đổi chiều 2 đầu tụ không giãi quyết được gì đâu ạ.

TienPM
27-02-2012, 15:00
Bạn có Đcơ 3 pha muốn chuyển thành 1 pha thì bạn phải quan tâm
1. Cách đấu của động cơ 3 pha (Sao hay tam giác).
2. Công thức kinh nghiệm để tính tụ điện.
*Còn như bạn nói không đề được mình chỉ cho bạn 1 cách đơn giản nhất: tụ 60mF bạn dang dùng làm tụ ngậm, bạn mua thêm 1 tụ 60mF làm tụ đề (Đấu song song 2 tụ). Khi kết thúc quá trình khởi động (đạt tốc độ định mức) tách tụ đề ra là OK. Chúc thành công.
*Còn công suất sẽ bị giảm 1/3 bạn ah....

Ngày xưa thì đấu nhưng giờ mua biến tần 1P -> 3P loại 2hand rẻ bèo mà ĐK vòng quay đc. Máy lạnh biến tần cũng vậy và ĐC 3P mới tiết kiệm điện./.

hv135
27-02-2012, 19:08
co ai co so do day quan cua may bom nuoc 1 pha dung cho nha o khong gui cho minh voi

nacdanh90
04-03-2012, 22:43
Đấu dây và chạy:
- Nối V1 với T

Anh cho em hỏi 2 dây thắng dùng để làm gì ạ?

casibaophuc
05-03-2012, 09:33
Em hôm nay mạnh dạn lên để góp vui chút tý và có chút việc nhờ các bác gở rối dùm. quả là công ty của em co cái động cơ một pha công suất nhỏ hơn 1kw chạy đảo chiều bằng 2 contacto mà nó có hiện tượng như thế này đây. khi đóng k1 chạy chiuề thuận , k2 chiều ngược lại . nhưng có lúc k1 lai chạy nghịch vá k2 lại chạy thuận. đo điện trở cuộn dây thì không bít đâu la chạy va đề vì cả 2 điện trở bằng nhau hết. em cũng đã đo kt con tắ tơ va không phát hiện mất pha. bây giờ em muốn các bác giúp đở 1 phen. xử lý thế nào đế k1, k2 chạy đúng chiều của nó, động cơ của e có 3 đầu ra . em không muốn là quấn lại thành động cơ 3 pha đâu. mong các anh chị đã kinh qua món này thì có thể gở rối cho mình với. cám ơn nhiều. sao không ai chịu giúp mình hết vậy nè trời đã úp len hơn 10 ngày rồi mà kô có hồi âm vậy .

minhhai1202
06-03-2012, 09:00
Cũng đang tìm hiểu vấn đề này ạ :D

tienlennao
07-03-2012, 21:39
có ai biết chỉ mình với:
_Mình tham khảo sách thì để tính được tổng số vòng dây cho pha chạy (máy bơm nước ) thì cần rất nhiều thời gian. vậy mà khi ra đi làm cho những cửa hàng sửa chữa motor họ chỉ cần 3 tham số sau: L(chiều dài), Dt(đường kính), Bg(bề dầy gông), là họ đã tính ra được tổng số vòng dây quấn cho pha chạy (tính rất nhanh, trong vòng 1 phut là ra kết quả), suy nghĩ hoài không hiểu tại sao, các bạn giúp mình với (hỏi họ thì không trả lời).

nguyenvanthom
10-03-2012, 16:27
co 2 cach dao chieu quay dong co 1pa. cach 1 giu nguyen stato,xoay lai truc rôt la duoc[ chi ap dung voi quat]. cach 2 giu nguyen cuon lam viec,doi dau cho cuoi cuon khoi dong.sau do dau binh thuong.NguyenvanThom.

luulytim
10-03-2012, 19:17
co 2 cach dao chieu quay dong co 1pa. cach 1 giu nguyen stato,xoay lai truc rôt la duoc[ chi ap dung voi quat]. cach 2 giu nguyen cuon lam viec,doi dau cho cuoi cuon khoi dong.sau do dau binh thuong.NguyenvanThom.
Dùng cầu Dao đảo đấu đảo chiều ĐC 1pha đc không mấy Bác:3:

nguyenvanthom
10-03-2012, 21:48
cach tinh day nay voi nguoi co kinh nghiem lau nam that don gian,nhung it nguoi bao lam,day la cai gia cua nguoi ta.neu biet chieu dai stato,,duong kinh loi thep,so vong va co day cuon lam viec,cuon khoi dong cua dong co 1fa,muon chuyen doi sang 3fa chi can 1phut la tinh ra,hihi,nhug khong bao duoc,bi quyet ma.

nguyenvanthom
11-03-2012, 05:39
[tra loi lethanh ]dung cau dao DC 1fa de dao chieu trong truong hop dong co thuong xuyen pai dao chieu,vi du nhu may cua...Chi dao chieu quay bang 2cach tren khi vao nham day hoac dau nham chieu thoi.

(Bạn nguyenvanthom tham gia tích cực nhỉ! Cố gắng viết tiếng Việt có dấu nhé bạn!
Thân ái!)

nellyduy
13-03-2012, 21:40
cái động cơ nào cũng vậy bác ạ, cứ nắm rõ nguyên tắc chung là làm sao cho đảo được chiều kích từ trong nó là được rồi
+++---o0o---+++

hadoan06
14-03-2012, 02:24
Em hôm nay mạnh dạn lên để góp vui chút tý và có chút việc nhờ các bác gở rối dùm. quả là công ty của em co cái động cơ một pha công suất nhỏ hơn 1kw chạy đảo chiều bằng 2 contacto mà nó có hiện tượng như thế này đây. khi đóng k1 chạy chiuề thuận , k2 chiều ngược lại . nhưng có lúc k1 lai chạy nghịch vá k2 lại chạy thuận. đo điện trở cuộn dây thì không bít đâu la chạy va đề vì cả 2 điện trở bằng nhau hết. em cũng đã đo kt con tắ tơ va không phát hiện mất pha. bây giờ em muốn các bác giúp đở 1 phen. xử lý thế nào đế k1, k2 chạy đúng chiều của nó, động cơ của e có 3 đầu ra . em không muốn là quấn lại thành động cơ 3 pha đâu. mong các anh chị đã kinh qua món này thì có thể gở rối cho mình với. cám ơn nhiều. sao không ai chịu giúp mình hết vậy nè trời đã úp len hơn 10 ngày rồi mà kô có hồi âm vậy .
bác đưa e xem cái mạch của bác đi.theo e nghĩ vì 2 cuộn bằng nhau nên khi đão chiều đc mà đc đang tít mù ý mà thì ko đảo được đâu.lúc này momen quay nó thắng cái momen đảo rồi.bác thử làm thế này nhé .khi muốn đảo thì hạy để đc chạy chậm đi 1chút rồi hãy đảo.còn bác đưa hình lên là e biết ngay lý do của nó.

củ_tam_thất
14-03-2012, 14:04
Chào cả nhà. E là mem mới. Học về máy điện lâu rồi nhưng không sử dụng nên quên hết cả. Hôm nay sếp có hỏi 1 vấn đề như thế này mà chưa biết trả lời thế nào, mong ae chỉ giáo.
Bơm dầu nhờn mồi với thông số như sau: 480VAC, 3 phase, 1, 4 A tốc độ 1150v/p, chạy tối đa là 5 phut.
Nếu Bơm này chạy ở điện áp 3 pha, 380VAC thì có vấn đề gì không? Có ảnh hưởng tới cuộn dây và chất lượng bơm k?

caubeqn
14-03-2012, 14:55
Chào cả nhà. E là mem mới. Học về máy điện lâu rồi nhưng không sử dụng nên quên hết cả. Hôm nay sếp có hỏi 1 vấn đề như thế này mà chưa biết trả lời thế nào, mong ae chỉ giáo.
Bơm dầu nhờn mồi với thông số như sau: 480VAC, 3 phase, 1, 4 A tốc độ 1150v/p, chạy tối đa là 5 phut.
Nếu Bơm này chạy ở điện áp 3 pha, 380VAC thì có vấn đề gì không? Có ảnh hưởng tới cuộn dây và chất lượng bơm k?
Theo mình la không ảnh hưởng gì đến cuộc dây cả, còn chất lượng bơm thì có đấy bạn, động cơ sẽ chạy rất yếu.

caothebac
14-03-2012, 16:11
Dùng cầu Dao đảo đấu đảo chiều ĐC 1pha đc không mấy Bác:3:

có! nếu bạn đấu được hoán đổi vị trí tụ giữa cuộn khởi động và cuộn làm việc khi thay đổi chiều của cầu dao bạn ạ! (cái này bạn có thể tham khảo ở cái quạt thông gió hai chiều bạn ạ):1::1::1:

buivandanhit
14-03-2012, 16:32
ko ảnh hưởng j cả :)

hadoan06
14-03-2012, 19:44
ko vấn đề gì đâu.chạy yếu tí nhưng vẩn thoải mái dùng.ko đến nỗi chậm quá đâu

larryhuy
17-03-2012, 09:11
hj, dao chieu kich tu la on thui nhi

củ_tam_thất
21-03-2012, 10:13
Nguyên văn bởi củ_tam_thất
ko vấn đề gì đâu.chạy yếu tí nhưng vẩn thoải mái dùng.ko đến nỗi chậm quá đâu
Cảm ơn các bác đã chỉ giáo. Sếp yêu cầu phải có tính toán số liệu một tí. Các bác tính toán như thế nào thì chỉ giáo luôn dùm e.Hic

tranminhtam
22-03-2012, 22:01
bac hay wa ta chac co nhieu kinh nghiem lam lam

lala
09-04-2012, 10:54
cho mình hỏi có thể thay đổi tốc độ của động cơ điện 1 pha được không.và dùng gì để thay đồi.vớ tải là máy xay thực phẩm khoảng 5kg.mình ko chuyên về tự động hóa nên câu hỏi hơi chuối :3:

dolequang1618
13-04-2012, 22:05
Cho em hỏi, cách tính tụ đề cho động cơ 1 pha, động cơ công suất bao nhiêu thì chọn tụ đề bao nhiêu là hợp lí.

truongdtdt
14-04-2012, 00:13
Theo như em thấy mạch đảo chiều động cơ 1 pha của bác nhockid đâu có khác gì nhau đâu.2 mạch là 1 mà. em vẽ thế không biết có phải không?

mio123
15-04-2012, 10:31
uh, minh cũng có đọc qua

woodenfishbk
24-04-2012, 23:29
xin chào tất cả các anh chị em trong web điện đầy là lần đầu tiên em post bài trong web điện nên có ghì sai sót thì mong mọi người góp ý và bỏ qua.
vấn đề của em là em có 2 con log máy lạnh sử dụng động cơ điện một pha nó rất hay bị cháy tụ đề, ĐC này khoảng 2,2kw em lăp tụ đề 45microphara từ cọc đề sang cọc chạy và dùng được một thời gian ngắn là cháy tụ và máy không khởi động được, không biết là em lăp con tụ này đã đúng trị số chưa nữa.
đặc điểm của cái ĐC này là được đạt trong một cái vỏ kín bằng kim loại (gọi là blog) để tạo chuyển động cho máy nén pittong momen quay của ĐC phụ thuộc vào áp suất đầu hút và đầu đẩy của máy nén. máy hoạt động càng lâu thì sự chênh áp càng lớn đồng nghĩa với momen quay tăng lên.
tiện đây các bác cho em hỏi là trên thị trường có thiết bị nào báo cho ta nhận biết là ĐC đang hoạt động, hay đã bị ngắt tec mich không nhĩ.
Bác nào đã gặp trường hợp hay biết về cái xin chỉ giáo cho em với nhé, em xin chân thành cảm ơn các bác trước nhé

phatdkc90
30-04-2012, 23:10
đảo chiều cuộn chạy hoặc cuộn đề là xong ah bạn

6huong
10-05-2012, 08:35
Dạo này khu vực mình ở điện quá yếu vào giờ cao điểm chỉ còn 140v , ngày thì khoảng 190 >200v nên phải xủ dụng ổn áp . vì thế mình mới lắp thêm cầu dao đảo để ngày thì xài điện không qua ổn áp khi nào yếu thì xài qua ổn áp , xin giúp mình cách đấu dây cho cầu dao đảo, và xin hỏi thêm cách này có tiết kiệm điện khi không xài ổn áp và có ảnh hưởng gì đến các thiết bị mổi khi mình đảo chiều ...xin cám ơn

donguneti
10-05-2012, 15:19
bác nhockid giai thích thế rất rõ ràng đúng là ngày xưa công nghệ lạc hâu dùng hộp số cho quạt và các động cơ thường dung 1 cuộn day để điều chỉnh điện áp đầu vào.
+++---o0o---+++
cái này đơn giản lắm anh chỉ cần mua 1 cầu dao đảo chiều loại 2 cực đấu 2 dây của nguồn vào 2 chân chung của dao đảo chiều. còn 2 đầu còn lại cảu dao đảo chiều thì 1 đầu cho vào nguồn vào của ổn áp. 1 đầu cho vào chan ra của ổn áp chung với nguồn vào của nhà anh là ok ngay đấy mà
còn nếu không có loại dao 2p thì lấy loại dao 3p bỏ đi 1p đấu như bình trên.

6huong
10-05-2012, 21:27
Thank bạn...như vậy thì phải đấu như sau : điện nguồn đấu vào 2 cực giửa cầu dao
2 dây nguồn vào ổn áp đấu vào 2 cực trên...2 dây nguồn ra ổn áp cùng với nguồn ra chung đấu vào 2 cực còn lại..hihi đơn giản quá vậy mà mình nhờ tay thợ điện mày mò đến 2 ngày mới xong..tốn hết 50k mà sao đảo chiều nào ổn áp vẩn có điện ..nản thiệt..

elefantino
12-07-2012, 23:03
Đấu dây và chạy:
- Nối V1 với T

Bác đánh dấu giùm e cái dây nào là R, G, T... với. Vì cái câu màu đỏ mà e ko bít dây R và G là đâu nữa.

hym
09-08-2012, 18:12
cac anh cho e hoi dao chieu dong co 1 pha nhu nao vay?
dong co em cho ra 4 dau day 2 day lv va 2 day kd 2 day tu de 2 day de vang 2 day quan phanh....../nhu the nay thi phak noi nhu nao vay.....mong cac anh chy dao dum
+++---o0o---+++
cac anh cho e hoi dao chieu dong co 1 pha nhu nao vay?
dong co em cho ra 4 dau day 2 day lv va 2 day kd 2 day tu de 2 day de vang 2 day quan phanh....../nhu the nay thi phak noi nhu nao vay.....mong cac anh chy dao dum.
cac anh cho em so do lun nha.
thankkk nhieu

hym
09-08-2012, 18:38
cac anh cho e so do lan nha

huamanhcuong1989
10-08-2012, 09:18
Các bác giúp em với. Em có động cơ điện 1 pha, dùng để cắt sắt. trong đấy có tụ khởi động và tụ ngâm nối tiếp với nhau. giờ em muốn đổi chiều quay của nó em phải làm như nào ạ?

woodenfishbk
10-08-2012, 10:20
Các bác giúp em với. Em có động cơ điện 1 pha, dùng để cắt sắt. trong đấy có tụ khởi động và tụ ngâm nối tiếp với nhau. giờ em muốn đổi chiều quay của nó em phải làm như nào ạ?
thử đảo chiều cuộn khởi động xem thế nào

yakhont
10-08-2012, 20:23

Bạn phân tích thế nào mà lại thấy tụ khởi động nối tiếp với tụ ngâm??? Bạn coi lại cho thật chính xác rồi hãy làm nhé: chuyển 1 dây nguồn nối với tụ từ bên này sang bên kia tụ thì động cơ sẽ quay ngược lại. Bạn vào đọc chỗ này tham khảo: http://webdien.com/d/showthread.php?t=32969

sky_love
11-08-2012, 12:03
Bạn phân tích thế nào mà lại thấy tụ khởi động nối tiếp với tụ ngâm??? Bạn coi lại cho thật chính xác rồi hãy làm nhé: chuyển 1 dây nguồn nối với tụ từ bên này sang bên kia tụ thì động cơ sẽ quay ngược lại. Bạn vào đọc chỗ này tham khảo: http://webdien.com/d/showthread.php?t=32969

chuyển như thế chạy lâu sẽ cháy ah. Lúc này cuộn đề thành quận chạy
cuộn chạy thành đề

hym
11-08-2012, 16:46
ai chi dum e cach dau day dong co 1 pha dao chieu voi
dong co cua em cho ra 4 dau ra.2lv 2kd.2 day tu de.2 day de vang.2 day quan phanh.ai giup em voi*"