PDA

View Full Version : Thảo luận Chia sẻ tài liệu - Cách gọi tên của TI, TU

Hoankiemhanoi
03-06-2009, 19:58
Các bác ơi, em thấy thế này nhé, hiện nay trong các bản vẽ về điện, kí hiệu các biến dòng và biến áp lần lượt là CT (current transformer), VT (voltage transformer), hoặc dòng dòng kích từ là Ie (e: excitation.) . . . Trong khi đó các sách mà các thầy viết và dậy cứ TI, TU, dòng kích từ Ikt (vừa anh vừa việt) chán.
Theo em nếu chúng ta khi học mà nói đến biến dòng thì nên dùng CT, hoặc TU thì dùng VT, nó tiện cho sau này ra đi làm, dùng từ nó quen hơn.
Các bác cho thêm nhận xét nhé

Các link liên quan TU - TI:
Hình ảnh TU - Ti: http://webdien.com/d/showthread.php?t=2814
1 - http://webdien.com/d/showthread.php?t=6391
2 - http://webdien.com/d/showthread.php?t=9862
3 - Hinh anh: http://webdien.com/d/showthread.php?t=5777
4 - http://webdien.com/d/showthread.php?t=7753
mod box

cô Nhóc
04-06-2009, 23:15
Trong trường thì thích sử dụng theo sách Nga, có Việt hóa phần nào. Ngoài thực tế thì theo Mỹ. Thế nên mới có vấn đề.

quocthai
22-06-2009, 23:02
Mỹ không dùng VT (voltage transformer) mà dùng PT (Potention transformer). VT là phía Tây Âu dùng.

TI và TU chắc là theo sách Nga (T chắc là transfomer, viết theo kiểu Nga như thế nào không biết) I và U để chỉ dòng, áp (trong khi các công thức của Mỹ và Âu dùng I và V, không phải U)

BI và BU là đã được Việt hóa. (B chắc là viết tắt của... Biến ... biến gì đó).

Hoankiemhanoi
23-06-2009, 09:24
đấy bác QT phát hiện ra tiếp, lại còn BI và BU nữa chứ, thế mới bùn cười thật, ở mình dùng không thống nhất gì cả, rồi trong cùng bản vẽ của mình lúc thì dùng bus lúc thì TC (thanh cái), rồi lúc thì DL (dao cách ly) lúc thì DC (disconnector), BI, BU, TU, TI, CT, VT.....

baohuy_pla
23-06-2009, 21:35
Ngoài Bắc mình học thì các thầy toàn dùng BU với BI, tức là "biến U" (biến áp) và "biến I" (biến dòng). Mình cũng bó tay với cách kí hiệu này! :))

minhtuan1412
23-06-2009, 21:54
Mỹ không dùng VT (voltage transformer) mà dùng PT (Potention transformer). VT là phía Tây Âu dùng.

TI và TU chắc là theo sách Nga (T chắc là transfomer, viết theo kiểu Nga như thế nào không biết) I và U để chỉ dòng, áp (trong khi các công thức của Mỹ và Âu dùng I và V, không phải U)

Hihi tất nhiên là tất cả các ký hiệu bị việt hóa khi vào nước ta hết rồi.
Bác quốc thái ơi e lại gặp trường hợp thế này bác ah: PT là biến dòng phía trung thế, còn CT là biến dòng phía hạ thế nữa nè.
Thật ra theo qui chuẩn của ngành điện thì gọi là TI,TU là các máy biến dòng và biến áp. Còn các thầy nhà ta hay các cty thì ký hiệu loạn lên, lai tây lai ta tùm lum hết trơn ah'. còn khi đi làm thì lại tùy thuộc vào cty bạn làm là theo tiêu chuẩn của nước nào.
cũng là nó nhưng có nhiều tên thôi, như ở miền nam thì gọi là "chén" còn miền bắc lại gọi là "bát".:khi86b:

Tiểu Thư Kiêu Kỳ
09-07-2009, 21:56
Em chỉ lấy làm lạ là đường dây lại viết tắt là ĐZ. Tiếng Việt mình làm gì có chữ Z nhỉ? chỉ có khi anh em mình chat với nhau thôi chứ?

cô Nhóc
10-07-2009, 22:43
Thế pé CNKK chưa nghe tên thi sĩ "Hồ Dzếnh" bao giờ à? hay là gặp anh Quang Dzũng nhé?

Hoankiemhanoi
13-07-2009, 09:54
vậy theo các bác bây giờ mún chuẩn hóa cách gọi tên theo tiêu chuẩn quốc tế chẳng hạn thì phải làm gì?

haohung
17-09-2009, 14:33
ai giúp dùm những điểm khác nhau giũa TU và TI

cô Nhóc
17-09-2009, 22:28
Về cấu trúc, thì cũng là cấu trúc cơ bản của máy biến áp. Chỉ có khác một vài chỗ:

1
CT: Cuộn sơ cấp (cao áp) có số vòng rất ít. Thường là chỉ 1 vòng. Thiết diện dây rất lớn, đủ để chịu dòng điện cần đo.
PT: Cuộn sơ cấp (cao áp) có số vòng rất nhiều, thiết diện nhỏ.
2
CT: Mạch từ thường hình xuyến. Một số có mạch từ trụ, nhưng rất ít. Mạch từ có đôi chỗ khe hở không khi lớn hơn bình thường, để hiệu chỉnh sai số.
PT: Mạch từ thường dạng trụ. Khe hở không khí và từ thông tản thật thấp.
3
CT: Đối với loại lắp đặt chân sứ thì không có cuộn sơ cấp. Cuộn sơ cấp chính là lõi sứ xuyên qua biến dòng.
PT: Đối với điện áp cao, có thể phân áp bằng tụ điện trước khi vào cuộn sơ cấp
4
CT: Cả 2 đầu ra của cuộn sơ cấp đều phải cách điện với đất.
PT: Có thể có 1 trong 2 đầu ra sơ cấp chính là vỏ, được nối đất.
5
CT: Tỷ số biến thường được ghi theo dòng điện định mức cao và hạ áp. Thí dụ 500/5, 1200/1… Nhưng phải thêm thong số về điện áp chịu đựng phía cao áp.
PT: Tỷ số biến thường được ghi theo điện áp danh định cao và hạ áp. Thí dụ 15000/110, 122000/100…115000/√3/110/√3 Trong trường hợp có thành phần √ 3 thì điện áp định mức sẽ lớn hơn điện áp danh định √ 3 lần

dangbd
05-10-2009, 13:56
ha ha,bạn nói nghe có lý lắm nhưng đi học với đi làm nó khác nhau nhiều mà.Mình cũng không thích kiểu nửa Tây nửa Ta.thôi thì "sóng trôi về đâu ta theo về ấy ''vậy.

giapty
06-10-2009, 14:35
theo em đó chỉ là ký hiệu thôi ma.có gì phải nghĩ về nó nhiều đâu
tự mình đặt ra rồi cũng tự mình có thể xóa đi mà.
mỗi công ty mình làm việc có các ký hiệu khác nhau không ai giống ai đâu nên mình nghĩ không cần quan trong việc đó lắm

tamhuong
31-12-2009, 09:02
Cùng một ký hiệu nhưng chữ CT cũng có một số nơi thiết kế là cái Current transducer, PT: Potention transducer, để lấy các tín hiệu dòng, áp đưa lên các bộ indicator, hoặc các thiết bị điều khiển hệ thống.

nguyenhoanui
03-07-2010, 10:39
http://www.ziddu.com/download/10539130/TCVN3199-79ThuatnguvadinhnghiaTUTI.rar.html

sonltdb
28-08-2010, 16:58
em là sinh viên năm thứ 3 lớp điện. Các anh cho em hỏi là em thấy trong thiết kế trạm Biến áp của mấy anh ở điện lực em thấy chọn TU, TI trong tủ trạm ví dụ như 250/5, 100/5 em không hiểu các thông số này và có phải là với cấp điện áp nào 22kv, 35kv, 110kv thì chọn loại TI, TU nào. Giúp em với các anh nhé. Cảm ơn các anh nhiều:2:

linhhtd1
28-08-2010, 17:04
Các thông số 250/5, 100/5 nghĩa là dòng điện sơ cấp của TI là 250A, 100A thì dòng thứ cấp sẽ là 5A ( Dòng chuẩn ), còn câu hỏi với các cấp điện áp 22, 35, 110 thì đề nghị bạn hỏi rõ hơn!!!!!!!!!!!!!!!

vuducnghia
28-08-2010, 17:51
Có rất nhiều tài liệu chuyên ngành điện nói về việc chọn biến dòng và biến điện áp. Bạn có thể tìm đọc thêm. 2 thiết bị này chuyên dùng cho đo đếm và bảo vệ, nên bạn tìm các tài liệu về bảo vệ rơle chắc chắn sẽ có, và rất chi tiết.
Thân chào.

sonltdb
28-08-2010, 22:49
cảm ơn hai bác ý của em muốn hỏi là nếu mình có TBA 35kv thì ta phải chọn loại TI, TU có tỉ số biến là bao nhiêu thì phù hợp?

tronghuan
29-08-2010, 09:11
Chọn TU/TI nhằm để đo đếm điện áp, dòng điện, công suất, điện năng.

_Việc chọn TU phụ thuộc vào cấp điện áp cần đo. Ví dụ trong trường hợp của bạn. Trạm 35kV. Nếu bạn muốn đo tại 35kV thì dùng TU 35kV/xV. Thông thường x=100.

_Việc chọn TI phụ thuộc vào dòng tải bạn cần đo. Với ví dụ của bạn, nếu dòng điện định mức của bạn là 200A thì bạn dùng biến dòng 200/5A.

vuducnghia
29-08-2010, 11:22
cảm ơn hai bác ý của em muốn hỏi là nếu mình có TBA 35kv thì ta phải chọn loại TI, TU có tỉ số biến là bao nhiêu thì phù hợp?

Trạm 35kv. ( chọn cho phía 35KV)
Chọn TI:
điện áp định mức của TI >or= 35KV
Tỉ số biến dòng của TI = 1,2*Ilvmax/5A ; Ilvmax : dòng làm việc lớn nhất = S/(1.73).35KV
Chọn TU:
Tỉ số biến áp của TU = 35KV/100V
Dòng điện định mức TU > dòng làm việc của các phụ tải của TU ( các thiết bị đo đếm)
Ngoài ra còn các điều kiện khác như ổn định động, ổn định nhiệt ...
Bạn nên xem tài liệu sẽ rõ hơn.
Xin cám ơn.

nguyenhoanui
29-08-2010, 22:18
em là sinh viên năm thứ 3 lớp điện. Các anh cho em hỏi là em thấy trong thiết kế trạm Biến áp của mấy anh ở điện lực em thấy chọn TU, TI trong tủ trạm ví dụ như 250/5, 100/5 em không hiểu các thông số này và có phải là với cấp điện áp nào 22kv, 35kv, 110kv thì chọn loại TI, TU nào. Giúp em với các anh nhé. Cảm ơn các anh nhiều:2:

Điều kiện để chọn các thiết bị điện bạn có thể tham khảo thêm trong cuốn "Thiết bị điện", câu hỏi của bạn mình xin trao đổi như sau:
1. Về điện áp của TU, TI:
Ở mỗi cấp điện áp danh định (6kV, 10kV, 22kV, 35kV, 110kV, 220kV) người ta thường chế tạo thiết bị có điện áp định mức theo thang điện áp của các tiêu chuẩn (Tiêu chuẩn IEC chẳng hạn), do vậy ở cấp điện áp nào thì bạn chọn điện áp SƠ CẤP của TU, TI theo điện áp danh định của nó. Ví dụ: Ở cấp điện áp 110kV có các loại thiết bị có điện áp 123kV, 145kV ... tùy thuộc vào nhà sản xuất nhưng nói tóm lại là thường lớn hơn điện áp danh định của hệ thống. Điện áp THỨ CẤP xủa TU thì chọn theo điện áp định mức của thiết bị nhị thứ (rơ le, đồng hồ, công tơ ...), hiện nay phổ biến có 2 loại là 100V và 110V (đây là điện áp dây) nhưng xu hướng là dùng loại 110V nhiều hơn.
2. Về dòng điện, công suất của TI, TU:
- Với TI: Dòng điện SƠ CẤP của TI thường được chọn theo dòng điện phụ tải tính toán của thiết bị (nó có thể bao gồm các yếu tố: dòng điện cưỡng bức, hệ số đồng thời, hệ số dự trữ ...), nếu bạn chọn dòng định mức quá nhỏ, TI có thể bị hư hỏng (mặc dù khả năng quá dòng của TI là khá lớn, tuy nhiên nó chỉ làm việc ngắn hạn thôi), nếu chọn quá lớn thì sưi số lại cao (ví như bạn dùng cái cân cân được 5 cân để cân 1 chỉ vàng í). Dòng THỨ CẤP của TI được chọn theo dòng định mức của thiết bị nhị thứ (rơ le, đồng hồ, công tơ ...), hiện nay phổ biến có 2 loại là 1A và 5A nhưng xu hướng là dùng loại 1A nhiều hơn.
- Với TU: Loại này người ta không đưa ra khái niệm dòng điện định mức mà là công suất (hoặc tổng trở) định mức, TU cấp áp cho các phần tử áp của các thiết bị nhị thứ mà các phần tủ này thường nối song song với nhau, do đó nếu nối quá nhiều thiết bị vào thứ cấp TU sẽ làm cho tổng trở Z của mạch thứ cấp giảm nhỏ, đến một mức nào đó sẽ không đảm bảo điều kiện "TU làm việc bình thường ở chế độ hở mạch" nữa. Căn cứ vào tổng trở (hoặc công suất) của các thiết bị nhị thứ mà bạn chọn TU, tất nhiên cũng cần chọn cho gần công suất tính toán là tốt nhất, giá trị này thường là: 15VA, 30VA ...
Trân trọng!

quocthai
29-08-2010, 22:24
Pác lưu ý thêm là với các trạm, thường người ta chọn TU nối sao. Như vậy điện áp định mức của TU sẽ là Udm/√‾3 : 100/ √‾3 : 100/3. (hoặc 110)

Điều đó có nghĩa là điện áp của mỗi pha khi làm việc bình thường sẽ là điện áp pha, trong khi nếu có chạm đất, thì TU vẫn phải chịu đựng được điện áp dây trong 1 thời gian mà không mất độ chính xác.

Cuộn dây 100/3 dùng để bảo vệ chạm đất, được nối tam giác hở.

toanga
30-08-2010, 00:25
Theo mình anh nguyenhoanui va quocthai trao đổi như vậy là đầy đủ thông tin về lựa chọn TU và TI rồi đó bạn ạ.

tandong1975
01-09-2010, 10:13
Chọn TI không theo công suất trạm mà phải theo công suất của phụ tải. Chọn theo trạm thì khi tải nhỏ dòng thứ cấp TI rất bé. Điện kế điện tử thì không ảnh hưởng nhưng điện kế cơ hoạt động thiếu chính xác, tổn thất rất nhiều

v1t2m3
01-12-2010, 23:01
Em đã tìm trong kho tài liệu mà ko thấy có tài liệu TI , TU :yoyo66: . Cũng có thể là em tìm chưa kỹ hoặc có trong mục khác aaaaa , mong bác nào có thì giúp em với :yoyo70:. Em đang cần tài liệu để tìm hiểu.

locnewsun
02-12-2010, 10:13
. Biến dòng điện: TI, CT
? Dùng để biến đổi dòng điện có giá trị rất lớn từ 50A đến vài ngàn A xuống còn 1A , 5A
? Cung cấp tín hiệu cho các thiết bị bảo vệ và thiết bị đo lường
? Khi sử dụng cần lưu ý các thông số sau:
? Tỷ số biến dòng : Khi sử dụng một biến dòng có tỷ số biến dòng là 200/5 thì một dòng điện có giá trị 150A chạy qua biến dòng này, giá trị dòng tại thứ cấp sẽ là: 150*5/200 = 3A
? Công suất biến dòng: Tính bằng VA. Công suất tiêu thụ của tín hiệu đo lường phải bé hơn công suất lựa chọn của biến dòng được chọn.
? Điện áp sử dụng của biến dòng: Chỉ cấp điện áp an toàn còn có thể sử dụng được. Ví dụ : Biến dòng có cấp điện áp là 660V thì không thể dùng cho lưới điện trung thế 15 kV được
? Vùng hoạt động chính xác của biến dòng: Dòng điện chạy qua biến dòng có giá trị trong khoảng 2/3Iđm đến Iđm. Ví dụ khi sử dụng một biến dòng có tỷ số biến dòng là 200/5 thì giá trị dòng làm việc thường xuyên mằm trong khoảng 120A – 200A.
? PCT: biến dòng dùng cho các thiết bị bảo vệ ( quá dòng, chạm đất….,., cấp chính xác cao, thường class 5p10..,.
? MCT:biến dòng dùng cho các thiết bị đo điếm, cấp chính xác thường là class 1

a. Cách lắp ráp:
- lắp trực tiếp lên thanh cái với các biến dòng vuông ( trong tủ có busbar chính )
- lắp trên các thanh phíp cách điện với các biến dòng tròn
- lắp trên thanh đỡ, tấm đỡ bằng kim loại đối với các biến dòng có đế.
- Lắp trên bửng đi dây đối với các tủ điều khiển.
- Kiểm tra kỉ chiều biến dòng trước khi lắp
- Tuyệt đối tuân thủ chiều, và đồng nhất trên 03 pha trong các truogn72 hợp lắp biến dòng bảo vệ.
- Cầu tắt 02 cực thứ cấp lại đối với trường hợp không sử dụng trong thời gian dài ( trên 1h ).
b. Cách đi dây:

c. Xử lý một số hư hỏng thường gặp:

2. Biến điện áp. TU
? Dùng để biến đổi điện có giá trị rất lớn từ 500V đến vài trăm ngàn Volt xuống còn 100V đến 110V tuỳ theo yêu cầu của Volt kế mà người dùng có
? Cung cấp tín hiệu cho các thiết bị bảo vệ và thiết bị đo lường
? Khi sử dụng cần lưu ý các thông số sau:
? Tỷ số biến diện áp : Khi sử dụng một biến điện áp có tỷ số biến là 11kV/110V thì một dòng điện có điện áp 8kV chạy qua, giá trị điện áp tại thứ cấp sẽ là: 8kV*110V/11kV = 80V
? Công suất biến điện áp: Tính bằng VA. Công suất tiêu thụ của tín hiệu đo lường phải bé hơn công suất lựa chọn của biến điện áp được chọn.
? Điện áp sử dụng: Chỉ cấp điện áp an toàn còn có thể sử dụng được. Ví dụ : Biến điện áp có cấp điện áp là 1000V thì không thể dùng cho lưới điện trung thế 15 kV được
? Vùng hoạt động chính xác của biến điện: Điện áp không quá 120% và không thấp hơn 2/3 giá trị định mức. Ví dụ khi sử dụng một biến điện áp có tỷ số biến là 11kV/110V thì có thể đo lường từ 7kV – 14kV

a.Cách lắp ráp:
b.Cách đi dây:
c.Xử lý một số hư hỏng thường gặp:
--- 1 số điều cơ bản về ct, pt,ti,tu
+++---o0o---+++
Cái này có bạn hỏi rồi đó, bạn nên tìm trước khi hỏi nhe.
+++---o0o---+++
Thấy được thì thanks cho em cái nhé

langmantuoi50
04-12-2010, 22:15
? Dùng để biến đổi dòng điện có giá trị rất lớn từ 50A đến vài ngàn A xuống còn 1A đến 5A

Góp ý:
Định mức đầu ra của biến dòng là 1A, hoặc 5A, Trường hợp có nhiều đầu ra thì có đầu ra 1A và có đầu ra 5A.
Nếu nói như bạn, tức là 1A đến 5A sẽ dễ hiểu lầm là có các đầu ra 2A, 3A hay 4A nữa. heheh

toantainang
04-12-2010, 23:42
Góp ý:
Định mức đầu ra của biến dòng là 1A, hoặc 5A, Trường hợp có nhiều đầu ra thì có đầu ra 1A và có đầu ra 5A.
Nếu nói như bạn, tức là 1A đến 5A sẽ dễ hiểu lầm là có các đầu ra 2A, 3A hay 4A nữa. heheh
Mình xin góp ý thêm, thường thì đầu ra của biến dòng chỉ là 5A, chỉ trong những trường hợp đặt biệt thôi mới có 1A và 10A nữa,hehe

langmantuoi50
04-12-2010, 23:50
Mình xin góp ý thêm, thường thì đầu ra của biến dòng chỉ là 5A, chỉ trong những trường hợp đặt biệt thôi mới có 1A và 10A nữa,hehe

Hic
rất tiếc, không thể tiếp thu ý kiến này.
Còn các ý kiến khác của bạn Loc... thì dài quá, chưa đọc hết nên chưa có ý kiến.

Đây nữa nè aaaaa

.PCT: biến dòng dùng cho các thiết bị bảo vệ ( quá dòng, chạm đất….,., cấp chính xác cao, thường class 5p10..,.
? MCT:biến dòng dùng cho các thiết bị đo điếm, cấp chính xác thường là class 1

Nói chung là bạn có nhiệt tình tham gia viết bài, nhưng bạn diễn đạt ý chưa sáng tỏ lắm. Không thể nhấn nút thanks cho bạn được.

locnewsun
05-12-2010, 00:40
Như vậy mà chưa sáng tỏ nữa sao bạn, còn chi tiết hơn mấy ông thầy dạy nhiều chứ,vậy theo bạn thì như thế nào mới chi tiết, để mình sửa lại, tại đây là mình trích trong tài liệu đào tạo nhân viên mới ra đó, góp ý dùm nhe

langmantuoi50
05-12-2010, 01:31
Như vậy mà chưa sáng tỏ nữa sao bạn, còn chi tiết hơn mấy ông thầy dạy nhiều chứ,vậy theo bạn thì như thế nào mới chi tiết, để mình sửa lại, tại đây là mình trích trong tài liệu đào tạo nhân viên mới ra đó, góp ý dùm nhe

Chưa sáng tỏ! Hehe.
Chi tiết, có nghĩa là đầy đủ ý- rõ ràng- cặn kẽ, chứ không phải là DÀI, NHIỀU CHỮ.
Tài liệu mới ra thì chưa trãi qua thử thách của thời gian, chưa nhận được phản hồi từ người đọc. Đâu cứ phải là tài liệu mới ra là HAY, là CHUẨN MỰC đâu bạn?
Hihi. Đừng giận nhé.

locnewsun
05-12-2010, 13:48
không có gì phải giận đâu, tại vì tài liệu mới nên rất cần có sự nhận xét của mọi người mà. nếu pot lên mà không thấy ai trả lời hết thì đâu biết mình đúng , sai chứ, mọi người mà không xem xét và cho ý kiến thì mình càng ngày càng """ ngu"" heheh, phải không pác??

xepbat
08-12-2010, 18:33
Theo tôi còn có một yêu cầu khi đấu nối phía nhị thứ của TU và TI nhứ sau:
Chế độ làm việc của TU: Hở mạch phía nhị thứ
TI: Ngắn mạch phía nhị thứ
Nếu làm ngược lại thì "Bùm"
+++---o0o---+++
Ở đấy không phải là có dùng hay không dùng mà đây là yêu cầu bắt buộc

xepbat
08-12-2010, 18:43
Đều là thiết bị biến đổi hoạt động theo nguyên lý cảm ứng điện từ.
Tuy nhiên tùy mục đích sử dụng mà chia ra:
TU để biến đổi điện áp nên được nối song song vào hệ thống
TI dùng để biến đổi dòng điện nên được đấu nối tiếp vào hệ thống
Chế độ làm việc của chúng cũng khác nhau:
TU: nhị thứ hở mạch
TI: ngắn mạch nhị thứ
Chú ý đừng làm ngược lại kẻo mang họa sát thân
Còn tại sao như vậy thì lằng nhằng quá mình cũng chẳng nhớ được

ha.ttdc
14-12-2010, 16:01
Chọn CT và VT cho các trạm dư thé lày:
1.VT:
- Điện áp sơ cấp = điện áp danh định của mạng.
- Điện áp thứ cấp = điện áp danh định của thiết bị đo ( thường là 110V/1.73 tùy cách đấu)
2. CT:
- Tính toán dòng sơ cấp max: Imax = Pdm/Udm*1.73*cos$
Chon CT có dòng sơ cấp > Imax
- Phía thứ cấp chọn theo dòng danh định thiết bị đo ( Thường là 5A, hoặc 1A )
Luu ý : Cả CT và VT phải có dung lượng phù hợp cho mạch thứ cấp ( VA )

demoimau210
19-12-2010, 08:40
Em đang định xem về thiết bị TU,TI nên không được rõ cho lắm,theo em hiểu thì TU,TI đều là thiết bị biến đổi một giá trị(Áp,dòng)từ trị số cao xuống trị số thích hợp để cấp cho các thiết bị rơ le,điều khiển,đo lường...
Các bác có thể giải thích dùm cái tỉ số biến của cả TU và TI luôn được không?
ví dụ như: TI:400-800-1600/1A,người ta dùng tỉ số là 1600A để bảo vệ cho phía thứ cấp của máy biến áp,vậy sao không dùng 400 hay 800?còn 1A là phía đầu ra cấp cho role thì có ý nghĩa gì?
Tương tự TU:110000/căn3;110/căn3 có ý nghĩa gì ?mong các bác giúp em với

vn0306
19-12-2010, 09:03
TU là biến áp đo lường, TI là biến dòng đo lường( không nhớ rõ tên tiếng Anh nên không dám ghi ra). Hai thứ này hoạt động theo công thức E1/E2 = N1/ N2 và I1/I2 = N2/N1 (theo điều kiện lý tưởng).
Trên TI ghi 400-800-1600/1A , theo mình thì có 3 cấp dòng(do chúng ta ước đoán): cấp thứ nhất sơ cấp của biến dòng nằm trong khoảng 400A thì ra phía thứ cấp sẽ là 1A, hai cấp còn lại tuơng tự. Cái TI này có 3 cuộn dây thứ cấp, mỗi cuộn sẽ dùng cho một cấp dòng là 400 hoặc 800 hoặc 1600 A.
Với cái TU này thì dùng áp dây, với tỉ số biến đổi là 1000 lần.
Cái TU 3 pha mình không rõ lắm.
có thể có sai, mong anh chi em góp ý thêm.
:khi506:

duykhpc
19-12-2010, 09:21
TU là biến áp đo lường, TI là biến dòng đo lường( không nhớ rõ tên tiếng Anh nên không dám ghi ra). Hai thứ này hoạt động theo công thức E1/E2 = N1/ N2 và I1/I2 = N2/N1 (theo điều kiện lý tưởng).
Trên TI ghi 400-800-1600/1A , theo mình thì có 3 cấp dòng(do chúng ta ước đoán): cấp thứ nhất sơ cấp của biến dòng nằm trong khoảng 400A thì ra phía thứ cấp sẽ là 1A, hai cấp còn lại tuơng tự. Cái TI này có 3 cuộn dây thứ cấp, mỗi cuộn sẽ dùng cho một cấp dòng là 400 hoặc 800 hoặc 1600 A.
Với cái TU này thì dùng áp dây, với tỉ số biến đổi là 1000 lần.
Cái TU 3 pha mình không rõ lắm.
có thể có sai, mong anh chi em góp ý thêm.
:khi506:
Bạn nói TI này có 3 cuộn là không đúng,ti này có 3 cấp tỉ số biến dòng là 400,800,1600A nó chỉ có một cuộn phía thứ cấp la 1A thôi bạn còn 3 cấp dòng kia người ta chỉ chọn 1 cấp 1600A thôi sỡ dĩ người ta chọn tỉ số đó là do thứ cấp MBA phía lộ tổng 22KV có phụ tải lớn phù hợp với tỉ số dòng 1600A đó bạn,mình thì nghĩ vậy nếu có gì sai bạn bỏ qua nha,có ai có thể giải thích rõ hơn được không?

langmantuoi50
19-12-2010, 09:33
Em đang định xem về thiết bị TU,TI nên không được rõ cho lắm,theo em hiểu thì TU,TI đều là thiết bị biến đổi một giá trị(Áp,dòng)từ trị số cao xuống trị số thích hợp để cấp cho các thiết bị rơ le,điều khiển,đo lường...
Các bác có thể giải thích dùm cái tỉ số biến của cả TU và TI luôn được không?
ví dụ như: TI:400-800-1600/1A,người ta dùng tỉ số là 1600A để bảo vệ cho phía thứ cấp của máy biến áp,vậy sao không dùng 400 hay 800?còn 1A là phía đầu ra cấp cho role thì có ý nghĩa gì?
Tương tự TU:110000/căn3;110/căn3 có ý nghĩa gì ?mong các bác giúp em với

1/ Cái chỗ tô màu đó, bạn hiểu đúng rồi. Chuẩn không cần chỉnh.
2/ về cái TI:400-800-1600/1A
TI của bạn có 3 core: 400/1A, 800/1A và 1600/1A.
- Nếu phía sơ cấp của TI có dòng định mức dưới 400A, thì bạn sẽ sử dụng core 400/1A,
- Nếu phía sơ cấp của TI có dòng định mức trong khoảng từ 400A đến dưới 800A, thì bạn sẽ sử dụng core 800/1A,
- Nếu phía sơ cấp của TI có dòng định mức trong khoảng từ 800A đến dưới 1600A, thì bạn sẽ sử dụng core 1600/1A,
- Nếu phía sơ cấp của TI có dòng định mức lớn hơn 1600A, thì bạn sẽ không sử dụng được CT này.
Nhà sản xuất có đặt tên cho các đầu ra của TI, và có gắn bảng ghi chú ngay trên thân TI, bên cạnh các đầu ra của TI, khi đấu nối, cần xem kỹ bản ghi chú này để tránh nhầm lẫn, bạn nhé.

Thông thường, Người sử dụng chọn mua các TI có nhiều core nhằm có sự dự phòng cho sự phát triển của dòng sơ cấp trong tương lai. Khi dòng sơ cấp tăng lên, người ta chỉ việc chuyển core của TI. Trong trường hợp cụ thể của bạn, bạn đang sử dụng core 1600/1A, là core cao nhất rồi, sau này, nếu tải của MBA tăng thêm, bạn phải thay TI khác.

duykhpc
19-12-2010, 10:18
- Nếu phía sơ cấp của TI có dòng định mức dưới 400A, thì bạn sẽ sử dụng core 400/1A,
- Nếu phía sơ cấp của TI có dòng định mức trong khoảng từ 400A đến dưới 800A, thì bạn sẽ sử dụng core 800/1A,
- Nếu phía sơ cấp của TI có dòng định mức trong khoảng từ 800A đến dưới 1600A, thì bạn sẽ sử dụng core 1600/1A,
- Nếu phía sơ cấp của TI có dòng định mức lớn hơn 1600A, thì bạn sẽ không sử dụng được CT này.
Nhà sản xuất có đặt tên cho các đầu ra của TI, và có gắn bảng ghi chú ngay trên thân TI, bên cạnh các đầu ra của TI, khi đấu nối, cần xem kỹ bản ghi chú này để tránh nhầm lẫn, bạn nhé.

Thông thường, Người sử dụng chọn mua các TI có nhiều core nhằm có sự dự phòng cho sự phát triển của dòng sơ cấp trong tương lai. Khi dòng sơ cấp tăng lên, người ta chỉ việc chuyển core của TI. Trong trường hợp cụ thể của bạn, bạn đang sử dụng core 1600/1A, là core cao nhất rồi, sau này, nếu tải của MBA tăng thêm, bạn phải thay TI khác.

Em cảm ơn bác nhiều lắm,nhờ bác mà em đã hiểu rõ vấn đề rồi,vậy có nghĩa là mình chọn đầu vào của TI còn phụ thuộc vào dòng định mức của MC nửa đúng không bác?mà nếu đúng như vậy thì sao MC lộ tổng phía 22 của trạm em có dòng đmuc là 2500A vậy mình chọn là 1600A sao được bác?còn phía 110 trạm em dùng tỉ số biến là 800A trong khi dòng định mức của MC là 1250A bác có thể giải thích thêm cho em phần này để em hiểu được không chỉ còn chút đó nữa thôi bác?

langmantuoi50
19-12-2010, 10:29
Em cảm ơn bác nhiều lắm,nhờ bác mà em đã hiểu rõ vấn đề rồi,vậy có nghĩa là mình chọn đầu vào của TI còn phụ thuộc vào dòng định mức của MC nửa đúng không bác?mà nếu đúng như vậy thì sao MC lộ tổng phía 22 của trạm em có dòng đmuc là 2500A vậy mình chọn là 1600A sao được bác?còn phía 110 trạm em dùng tỉ số biến là 800A trong khi dòng định mức của MC là 1250A bác có thể giải thích thêm cho em phần này để em hiểu được không chỉ còn chút đó nữa thôi bác?

Nói về dòng điện của MC, trước đây mình đã có trao đổi với 1 bạn ở diễn đàn, bạn tham khảo ở đây nhé:
http://webdien.com/d/showthread.php?t=11101

nguyenhoanui
19-12-2010, 16:16

Chào bạn! Bạn cho mình hỏi, bạn có chắc chắn là TI đó có 3 core (3 lõi từ) hay không? Theo mình biết thì có loại TI có 1 lõi từ và trên đó cuốn nhiều cuộn dây, phụ thuộc vào các cực đấu dây mà ta có các tỷ số biến khác nhau, cũng có loại TI có nhiều lõi từ, trên mỗi lõi cuốn 1 cuộn dây và chúng có tỷ số biến khác nhau. Không biết phân biệt chúng như thế nào, bạn giúp mình nha! Trân trọng!

langmantuoi50
19-12-2010, 18:48
Chào bạn! Bạn cho mình hỏi, bạn có chắc chắn là TI đó có 3 core (3 lõi từ) hay không? Theo mình biết thì có loại TI có 1 lõi từ và trên đó cuốn nhiều cuộn dây, phụ thuộc vào các cực đấu dây mà ta có các tỷ số biến khác nhau, cũng có loại TI có nhiều lõi từ, trên mỗi lõi cuốn 1 cuộn dây và chúng có tỷ số biến khác nhau. Không biết phân biệt chúng như thế nào, bạn giúp mình nha! Trân trọng!

Trước tiên, xin khẳng định ngay là bạn Nguyenhoanui hoàn toàn đúng trong vấn đề chủng loại và cấu tạo máy biến dòng.
- Về nghĩa của từ: CORE= GÔNG TỪ(như bạn nêu), LÕI, RUỘT (thường sử dụng với cáp, ví dụ cáp 3 lõi thì gọi là 3 core).
- Đối với biến dòng nhiều đầu dây ra, có những bộ đầu dây ra có cùng tỷ số biến nhưng cấp chính xác khác nhau, có những bộ đầu dây ra khác tỷ số biến nhưng cấp chính xác giống nhau, cũng có những bộ đầu dây ra khác nhau cả về tỷ số biến và cấp chính xác.
Mình và Các anh em đi làm chung với mình vẫn quen gọi mỗi bộ đầu dây ra của biến dòng là CORE, gọi hoài thành quen. Thực ra thì tên đúng của nó là gì bọn mình cũng không biết nữa.
Nếu bạn (hoặc anh em nào tình cờ đọc bài này) mà có biết thì xin chỉ dùm. xin cảm ơn.

quocthai
19-12-2010, 18:49
Đúng rồi. Pác 50 hơi bị nhầm.

CT 400/1; 800/1, 1600/1 chỉ có một lõi từ. Cuộn dây có nhiều vòng chia ra làm nhiều tap. Thí dụ 1S1, 1S2, 1S3, 1S4. Trong đó:

Nếu sử dụng 1S1 và 1S2, pác có tỷ số 400/1.
Nếu sử dụng 1S1 và 1S3, pác có tỷ số 800/1.
Nếu sử dụng 1S1 và 1S4, pác có tỷ số 1600/1.

Một tỷ số nữa người ta không ghi trên nhãn, nhưng pác có thể suy ra:

Nếu sử dụng 1S2 và 1S4, pác có tỷ số 1200/1.

CT có nhiều lõi từ: Thí dụ trên CT của bạn có 4 bộ cuộn dây như vậy:

1S1, 1S2, 1S3, 1S4
2S1, 2S2, 2S3, 2S4
3S1, 3S2, 3S3, 3S4
4S1, 4S2, 4S3, 4S4

Mỗi bộ cuộn dây sẽ nằm ở 1 lõi từ khác nhau. Và do đó, mỗi cuộn có thể có các cấp khác nhau.

Thí dụ,
1S1, ... 1S4 có cấp chính xác 0,5.
2S1,...2S4 và 3S1,...3S4 có cấp chính xác 5P20
4S1,...4S4 có cấp chính xác 0,2....

Sử dụng cấp chính xác nào và tỷ số bao nhiêu thì thuộc vào tải.

Thí dụ dòng tải định mức 650A.

Lõi thứ nhất sử dụng 1S1 và 1S3 (800/1) cho đo lường I, P, Q, Cosphi...
Lõi thứ nhì sử dụng 2S1 và 2S3 (800/1) để bảo vệ quá dòng, so lệch dọc...
Lõi thứ ba sử dụng 3S1 và 3S4 (1600/1) để phối hợp bảo vệ so lệch thanh cái.
Lõi thứ tư sử dụng 4S1 và 4S3 (800/1) để dùng cho công tơ mua bán điện.

+++---o0o---+++

Về cái PT 110000:√‾3 / 110:√‾3 / 110/3:

Các PT này có tỷ số biến 1000, nhưng điện áp định mức khi lắp vào mạng 110kV là 110000:√‾3. nghĩa là nó sử dụng điện áp pha của mạng 110kV hay 63kV.

Tuy nhiên có cái khác biệt giữa 1 PT 110000:√‾3 / 110:√‾3 với PT 63000/63 ở chỗ:

cái PT thứ nhất (xanh xanh), mặc dù làm việc bình thường ở 63kV, nhưng định mức của nó là 110 kV. Nghĩa là nếu 1 pha chạm đất, nó phải làm việc ở điện áp dây (110kV, áp ra 110V).

Trong khi nếu cái PT thứ hai (đo đỏ), khi phải làm việc ở chế độ đó, sẽ bị quá áp.

Cuộn thứ 3, 110/3 thường được nối tam giác hở. Điện áp ra của mạch tam giác hở sẽ =0 khi làm việc bình thường. Khi có chạm đất 1 pha, nó sẽ tăng lên 110V.

langmantuoi50
19-12-2010, 19:07
@Pác Quocthai:
Em không có nhầm, mà thực sự em không biết gọi tên nó là gì. Bác vẫn chưa chỉ ra cho em chỗ mà em đang "BÍ" đó.

quocthai
19-12-2010, 19:20
@Pác Quocthai:
Em không có nhầm, mà thực sự em không biết gọi tên nó là gì. Bác vẫn chưa chỉ ra cho em chỗ mà em đang "BÍ" đó.
QT nói pác nhầm một tý ở chỗ "mỗi core một tỷ số khác nhau" đó, pác à. Thực ra thì mỗi core có 3 tỷ số cho pác tự chọn. Còn máy có 4 core hay 5 core, thì mỗi core cũng có nhiều tỷ số, và có thể chọn tỷ số độc lập với nhau.
TI của bạn có 3 core: 400/1A, 800/1A và 1600/1A.....

quocthai
20-12-2010, 00:26
Nhân tiện, QT up 2 hình của CT pác xem thử.
CT này có 5 core, mỗi core có 3 tỷ số 300/5, 600/5, 1200/5.

http://www.data.webdien.com/photo/up/9885093fad8a0406f42bee53aefa9e56.jpg

http://www.data.webdien.com/photo/up/1749844684475035d501896f28698927.jpg

langmantuoi50
20-12-2010, 08:41
...
CT 400/1; 800/1, 1600/1 chỉ có một lõi từ. Cuộn dây có nhiều vòng chia ra làm nhiều tap. Thí dụ 1S1, 1S2, 1S3, 1S4. Trong đó:

1S1, 1S2, 1S3, 1S4
2S1, 2S2, 2S3, 2S4
3S1, 3S2, 3S3, 3S4
4S1, 4S2, 4S3, 4S4
...

Bác Quocthai chỉ có mỗi cái tội lớn là luôn luôn nói đúng, và một cái tội khác nhỏ hơn chút xíu là ... nói quá khéo:1:
Bài viết của Pác giúp Lang... sáng ra nhiều.
Với lại, trong bài viết của Pác, có 1 ý rất mới, Lang chưa biết bao giờ (cái chỗ tô màu í). :yoyo70:
Cảm ơn Pác đã chỉ ra chổ "BÍ" của em (Hổng phải chổ NHẦM, Hehe).:th_yoyo1:

Pác cho hỏi kỹ thêm xíu nha:
1/ Trong ví dụ của bác có phải (1S2 và 1S4) = (1S1 và 1S4) trừ đi (1S1 và 1S2) = 1600/1 - 400/1 = 1200/1 ? Nếu loại biến dòng có định mức thứ cấp không phải là 1A mà là 5A thì kết quả (1S2 và 1S4) = (1S1 và 1S4) trừ đi (1S1 và 1S2) = 1600/5 - 400/5 sẽ có tỷ số biến mới là bi nhiêu.
2/ Vụ này mình cũng áp dụng được cho các bộ cuộn dây trên cùng lõi từ của biến dòng có nhiều lõi từ phải không Pác?

vudiepdh1
20-12-2010, 11:12
Đều là thiết bị biến đổi hoạt động theo nguyên lý cảm ứng điện từ.
Tuy nhiên tùy mục đích sử dụng mà chia ra:
TU để biến đổi điện áp nên được nối song song vào hệ thống
TI dùng để biến đổi dòng điện nên được đấu nối tiếp vào hệ thống
Chế độ làm việc của chúng cũng khác nhau:
TU: nhị thứ hở mạch
TI: ngắn mạch nhị thứ
Chú ý đừng làm ngược lại kẻo mang họa sát thân
Còn tại sao như vậy thì lằng nhằng quá mình cũng chẳng nhớ được

Giải thích thêm 1 chút có gì sai các bạn thông cảm nhé !
Biến dòng làm việc ở chế độ ngắn mạch. Nguyên nhân là do cấu tạo đặc biệt của nó.
Cuộn dây sơ cấp của biến dòng có số vòng rất nhỏ, có khi chỉ một vài vòng, còn cuộn thứ cấp có số vòng nhiều hơn và luôn được nối đất đề phòng khi cách điện giữa sơ và thứ cấp bị chọc thủng thì nguy hiểm cho dụng cụ phía thứ cấp và người . Nếu để hở mạch sơ cấp thì khi biến dòng hoạt động. Sức điện động tăng cao sẽ gây cháy cuộn dây và gây nguy hiểm cho người sử dụng.
http://cnx.org/content/m29058/latest/
Trích dẫn kẻo người ta bảo vi phạm bản quyền ! :khi506:
Nếu thấy vẫn còn nghi ngờ thì mở sách máy điện phần máy biến áp đo lường cũng có đấy.

thaonv
04-01-2011, 22:52
em thấy chỉ là thói quen thôi mà. BU, BI, VT, CT j cũng được hết. Nếu bác nào có chức có quyền tí thì ra một qui định để bà con được nhờ

hiepga789
25-02-2011, 23:47
? Dùng để biến đổi dòng điện có giá trị rất lớn từ 50A đến vài ngàn A xuống còn 1A , 5A

Sao bác lại nói là từ 50A trở xuống là sao?
Hôm nọ em test khoảng vài trăm cái CT của hãng Schneider có tỉ số biến 40/5A;45/5A,30/5A...cho một số tủ điện phân phối có sử dụng đồng hồ PM 710 cho tòa nhà Bitexco đó bác.

caothebac
10-06-2011, 08:47
Trước tiên, xin khẳng định ngay là bạn Nguyenhoanui hoàn toàn đúng trong vấn đề chủng loại và cấu tạo máy biến dòng.
- Về nghĩa của từ: CORE= GÔNG TỪ(như bạn nêu), LÕI, RUỘT (thường sử dụng với cáp, ví dụ cáp 3 lõi thì gọi là 3 core).
- Đối với biến dòng nhiều đầu dây ra, có những bộ đầu dây ra có cùng tỷ số biến nhưng cấp chính xác khác nhau, có những bộ đầu dây ra khác tỷ số biến nhưng cấp chính xác giống nhau, cũng có những bộ đầu dây ra khác nhau cả về tỷ số biến và cấp chính xác.
Mình và Các anh em đi làm chung với mình vẫn quen gọi mỗi bộ đầu dây ra của biến dòng là CORE, gọi hoài thành quen. Thực ra thì tên đúng của nó là gì bọn mình cũng không biết nữa.
Nếu bạn (hoặc anh em nào tình cờ đọc bài này) mà có biết thì xin chỉ dùm. xin cảm ơn.
Gọi là coil
Thực ra thường TI người ta chỉ làm trên một gông từ thôi. Người ta phân biệt phía nhị thứ có nhiều tỉ số là loại độc lập hay là kiểu tự ngẫu để chú ý khi lắp đặt. Đối với loại nhiều tỉ số biến kiểu độc lập thì phải ngắn mạch tất cả các tỉ số biến không sử dụng. còn đối với với loại tự ngẫu thì không được ngắn mạch các tỉ số không sử dụng (ngắn mạch sẽ bị phân dòng ảnh hưởng đến kết quả đo)

hasa07
29-07-2011, 23:08
ở cty mình còn có ký hiệu TA, LA nữa cơ. (TA là của biến dòng, Và LA là của chống sét van), Và mình cũng chẳng bít (A) là viết tắt của chữ gì nữa. Các Pro có bít không?, nếu bít thì poss lên cho mình tham khảo với!!!

longngo
31-07-2011, 10:23
cac pác cho e hỏi tí.trong trạm biến áp của công ty e,e thấy TI đặt trề n TU vì sao vậy?nó có tác dung gì thế?

Longnguyen_epu
31-07-2011, 10:30
LA theo em biết là Lighting arrester còn TA, TI (biến dòng) hay TU (biến điện áp) là cách gọi theo Liên Xô cũ. Tiếng anh hình như là CT (current transformer) và VT (voltage transformer).hì

VongKimLang
22-08-2011, 14:28
Các pác lùm ơn giúp e tí nhe! mấy cái náy biến dòng hạ thế (CT) của EMIC có nhãn hiệu như thế này:
CT0.6-2CI1CPW có dung lượng 5VA-0.5/5P20; ZCT0.6-1C1I1G, ZCT0.6-1C1I2G có dung lượng là 2VA-10P10
CT0.6-2C5I1, CT0.6-2C5I1 có dung lượng 50VA-0.5/5p20
..........
Các pác giúp em làm rõ mấy con số này nhe!
xin cẻm ơn nhiều!

nghiahangoc
16-10-2011, 13:43

đó la những tên gọi thôi.tu nghĩa la biến áp đo lường.ti nghĩa là biến dòng đo lường.tùy từng địa phương nên có cách gọi khác nhau.trong nam thì gọi là MCT,PCT....thì MCT:biến dòng còn PCT:biến áp
+++---o0o---+++
Bác quốc thái ơi e lại gặp trường hợp thế này bác ah: PT là biến dòng phía trung thế, còn CT là biến dòng phía hạ thế nữa nè.
Thật ra theo qui chuẩn của ngành điện thì gọi là TI,TU là các máy biến dòng và biến áp. Còn các thầy nhà ta hay các cty thì ký hiệu loạn lên, lai tây lai ta tùm lum hết trơn ah'. còn khi đi làm thì lại tùy thuộc vào cty bạn làm là theo tiêu chuẩn của nước nào.
cũng là nó nhưng có nhiều tên thôi, như ở miền nam thì gọi là "chén" còn miền bắc lại gọi là "bát".:khi86b:

bác nhầm lẫn rồi đây không phải PT là biến dòng trung thế,CT là biến dòng hạ thế đâu;trung hay hạ vẫn gọi như nhau.TU hoặc TI hay MCT hoặc PCT(tùy theo từng vùng có cách gọi khác nhau).thế theo bác ZCT nghĩa là gì?có cần giải thích luôn không?

hoangkhoang
24-11-2011, 09:58

Hệ thống KKS của nhiệt điện Cẩm Phả 1 và 2 đều được đánh dấu theo kiểu nông dân. Cả 1 hệ thống mà đánh dấu loạn cả lên không theo tiêu chuẩn quốc tế. Ví dụ giảm ôn thì các chú viết thành GÔ, không theo mã KKS của quốc tế. Chết cho vận hành và xử lý sự cố vì DCS ký hiệu chuẩn, nhưng ra tới thiết bị hiện trường thì ôi thôi, chả biết đâu mà lần. aaaaa

thbin007
25-11-2011, 09:11
Các pác lùm ơn giúp e tí nhe! mấy cái náy biến dòng hạ thế (CT) của EMIC có nhãn hiệu như thế này:
CT0.6-2CI1CPW có dung lượng 5VA-0.5/5P20; ZCT0.6-1C1I1G, ZCT0.6-1C1I2G có dung lượng là 2VA-10P10
CT0.6-2C5I1, CT0.6-2C5I1 có dung lượng 50VA-0.5/5p20
..........
Các pác giúp em làm rõ mấy con số này nhe!
xin cẻm ơn nhiều!
Bạn vào đây để xem kí hiệu của biến dòng hạ thế EMIC nhé:
http://phuonglai.com/upload/emic/catalogue_ct_emic.pdf
Như thế là rõ rồi nhỉ?

nhatsba
20-02-2012, 16:16
Cho mình hỏi khi TI dầu bị hỏng thì có thể thay bằng TI khô được không?

yoemoi
26-03-2012, 19:48
chủ đề hay quá !

kiencon
30-03-2012, 13:35
E catalog của biến dòng CCB24 của QEC có ghi
-Tỷ số biến với 1 cuộn sơ cấp 1500A
-Tỷ số biến với 1 cuộn sơ cấp 2x600 600x1200
mong anh/chị giải thích giúp em. thanks nhiều.

kiencon
30-03-2012, 14:15
Sr, e ghi nhằm, chính xác là như vày:
-Tỷ số biến với 2 cuộn sơ cấp 2x600 600x1200A
Mong anh/chị giúp đỡ nhiều. thanks

kiencon
03-04-2012, 11:26
Sao không có ai giúp em hết vậy?
aaaaaaaaaa

nqp
26-04-2012, 13:50
Sr, e ghi nhằm, chính xác là như vày:
-Tỷ số biến với 2 cuộn sơ cấp 2x600 600x1200A
Mong anh/chị giúp đỡ nhiều. thanks

Chào bạn,

Mình xin lỗi là bây giờ mới biết có bạn hỏi về TU/TI do QEC sản xuất ở đây.

Xin trả lời bạn thế này:

CCB-24 là biến dòng điện cấp 24kV ( điện áp cao nhất được thiết kế là 25.5kV) là loại đúc epoxy với lớp vỏ bằng cycloaliphatic. CCB-24 được QEC thiết kế với mục đích đo lường là chủ yếu.

Nội dung bạn đọc trong catalog nói rằng: CCB-24 bao gồm 2 loại: SPR và DPR, tỷ số biến thay đổi phía sơ cấp. Thực tế, QEC còn có loại thay đổi tỷ số biến phía thứ cấp.

Đối với loại 1 tỷ số biến, dòng sơ cấp danh định Ipn cho phép lên đến 1500A. Đây là loại SPR, single primary ratio

2 x 600 và 600x1200 là loại DPR ( double primary ratio) có nghĩa là biến dòng này có thể hoạt động với Ipn = 600A hoặc Ipn = 1200A.
- Với Ipn = 600A, bạn nối C1 - C2, tức nối nối tiếp 2 section của sơ cấp.
- Với Ipn = 1200, bạn nối P1 - C1, P2 - C2 nghĩa là bạn nối song song 2 section.

Mỗi section được thiết kế với dòng danh định 600A

Cách viết trên là cách viết của Arteche, QEC sử dụng công nghệ của Arteche do đó QEC sử dụng cách mô tả của họ.

Regards,

Nguyễn Quang Phú

heo con mới lớn
05-05-2012, 13:37
Pác nào có mạch đấu dây của TU,TI vào trạm không cho mình với nhe!cám ơn

kiencon
10-05-2012, 08:15
Chào bạn,

Mình xin lỗi là bây giờ mới biết có bạn hỏi về TU/TI do QEC sản xuất ở đây.

Xin trả lời bạn thế này:

CCB-24 là biến dòng điện cấp 24kV ( điện áp cao nhất được thiết kế là 25.5kV) là loại đúc epoxy với lớp vỏ bằng cycloaliphatic. CCB-24 được QEC thiết kế với mục đích đo lường là chủ yếu.

Nội dung bạn đọc trong catalog nói rằng: CCB-24 bao gồm 2 loại: SPR và DPR, tỷ số biến thay đổi phía sơ cấp. Thực tế, QEC còn có loại thay đổi tỷ số biến phía thứ cấp.

Đối với loại 1 tỷ số biến, dòng sơ cấp danh định Ipn cho phép lên đến 1500A. Đây là loại SPR, single primary ratio

2 x 600 và 600x1200 là loại DPR ( double primary ratio) có nghĩa là biến dòng này có thể hoạt động với Ipn = 600A hoặc Ipn = 1200A.
- Với Ipn = 600A, bạn nối C1 - C2, tức nối nối tiếp 2 section của sơ cấp.
- Với Ipn = 1200, bạn nối P1 - C1, P2 - C2 nghĩa là bạn nối song song 2 section.

Mỗi section được thiết kế với dòng danh định 600A

Cách viết trên là cách viết của Arteche, QEC sử dụng công nghệ của Arteche do đó QEC sử dụng cách mô tả của họ.

Regards,

Nguyễn Quang Phú
Thanks Anh!
Nghe cách a nói chắc a làm bên QEC. Sẵn đây em xin hỏi anh một số câu nữa nhé:
- HV Arc Resistance: em được biết của QEC là 185-190s, anh có thể nói rõ chuẩn là bao nhiêu kV ko?
-Glass Transition: đây có phải là nhiệt độ nóng chảy không?
Hai yếu tố trên ảnh hưởng gì đến độ bền cũng như chất lượng của sản phẩm.
thanks anh nhiều!!

nqp
11-05-2012, 08:54
Chào bạn,

HV Arc Resistance được hiểu là khả năng chịu sự đốt cháy của hồ quang khi xuất hiện xung cao áp, do đó 185 -190 là thời gian tính bằng giây mà lớp vỏ cycloaliphatic chịu được sự đốt cháy này. Đó cũng là chiều rộng của xung cao áp.

Glass Transistion hay Tg là nhiệt độ tại đó epoxy chuyển từ trạng thái của nhựa hay gương ( epoxy có tính dẻo dai của nhựa và độ bóng của gương) sang trạng thái của cao su. Lúc đó, đặc tính cơ học- lý hoá của epoxy thay đổi. Lúc đó các thông số như cách điện, dòng Idyn, creepage distance... sẽ thay đổi.

Bên cạnh các thông số trên, có nhiều thông số khác liên quan đến chất lượng và tuổi thọ của sản phẩm như Withstand Power - frequency voltage, Partial Discharges, sức căng bề mặt, tracking current/erosion resistance... (một số chức năng mình không dịch sangtiếng Việt được)

hailuanga7
14-05-2012, 10:08
theo minh thay ban noi the rat dung, thong nhat lai chi can mot ten la du biet rui!!! cung nhu con nguoi o day thi mot ten o kia thi mot ten den luc nguoi quen lai kiem thi hoi ten chan ạ bit.....!!!

hoacoi
14-05-2012, 11:03
đấy bác QT phát hiện ra tiếp, lại còn BI và BU nữa chứ, thế mới bùn cười thật, ở mình dùng không thống nhất gì cả, rồi trong cùng bản vẽ của mình lúc thì dùng bus lúc thì TC (thanh cái), rồi lúc thì DL (dao cách ly) lúc thì DC (disconnector), BI, BU, TU, TI, CT, VT.....
Học là học muốn gọi thế nào cũng được, nhưng ở bản vẽ là có quy chuẩn đó. Ông Việt Nam vẽ thì bất kỳ ông tây, ông tàu nào cũng đọc được hết và ngược đó mới là bãn vẽ đúng.

huy1404
10-10-2012, 10:10
Kí hiệu thì là quy ước. mà quy ước thì là do con người đặt ra mà. mỗi nước mỗi nơi lại có quy ước kí hiệu khác nhau. nhưng theo chuẩn quốc tế thì kí hiệu là gì đây??? việt nam mình lúc thì tây lúc thì ta lúc thì tây ta lẫn lộn vì thế mới lắm kí hiệu lắm hiểu lầm

nguyenduchanhpt
13-11-2012, 17:01
Các bác cho em hỏi TI TU có phải là biến dòng điện và biến áp điện không, em chỉ thấy học có BU BI thôi. có phải là do quy ước khác nhau nhưng vẫn là 1 à

yakhont
13-11-2012, 17:09
Các bác cho em hỏi TI TU có phải là biến dòng điện và biến áp điện không, em chỉ thấy học có BU BI thôi. có phải là do quy ước khác nhau nhưng vẫn là 1 à

Hihi, đúng rồi đó bạn ạ. Tên Tiếng Anh của chúng là CT(Current Transfomer) và VT( Voltage Transfomer). Bạn đọc các topic về chúng trong diễn đàn này sẽ biết rõ nguồn gốc các ký danh và thêm nhiều thứ nữa.

tupro
20-11-2012, 05:14
Đúng rồi. Pác 50 hơi bị nhầm.

1S1, 1S2, 1S3, 1S4
2S1, 2S2, 2S3, 2S4
3S1, 3S2, 3S3, 3S4
4S1, 4S2, 4S3, 4S4

Mỗi bộ cuộn dây sẽ nằm ở 1 lõi từ khác nhau. Và do đó, mỗi cuộn có thể có các cấp khác nhau.

Thí dụ,
1S1, ... 1S4 có cấp chính xác 0,5.
2S1,...2S4 và 3S1,...3S4 có cấp chính xác 5P20
4S1,...4S4 có cấp chính xác 0,2....

Sử dụng cấp chính xác nào và tỷ số bao nhiêu thì thuộc vào tải.

Thí dụ dòng tải định mức 650A.

Lõi thứ nhất sử dụng 1S1 và 1S3 (800/1) cho đo lường I, P, Q, Cosphi...
Lõi thứ nhì sử dụng 2S1 và 2S3 (800/1) để bảo vệ quá dòng, so lệch dọc...
Lõi thứ ba sử dụng 3S1 và 3S4 (1600/1) để phối hợp bảo vệ so lệch thanh cái.
Lõi thứ tư sử dụng 4S1 và 4S3 (800/1) để dùng cho công tơ mua bán điện.

+++---o0o---+++

Về cái PT 110000:√‾3 / 110:√‾3 / 110/3:

Các PT này có tỷ số biến 1000, nhưng điện áp định mức khi lắp vào mạng 110kV là 110000:√‾3. nghĩa là nó sử dụng điện áp pha của mạng 110kV hay 63kV.

Tuy nhiên có cái khác biệt giữa 1 PT 110000:√‾3 / 110:√‾3 với PT 63000/63 ở chỗ:

cái PT thứ nhất (xanh xanh), mặc dù làm việc bình thường ở 63kV, nhưng định mức của nó là 110 kV. Nghĩa là nếu 1 pha chạm đất, nó phải làm việc ở điện áp dây (110kV, áp ra 110V).

Trong khi nếu cái PT thứ hai (đo đỏ), khi phải làm việc ở chế độ đó, sẽ bị quá áp.

Cuộn thứ 3, 110/3 thường được nối tam giác hở. Điện áp ra của mạch tam giác hở sẽ =0 khi làm việc bình thường. Khi có chạm đất 1 pha, nó sẽ tăng lên 110V.

Như vậy ở ví dụ này ta có 1 biến dòng với 3 cấp lựa chọn ở phía sơ cấp là 400A, 800A, 1600A
Ở phía thứ cấp ta có 4 cuộn dây, với mỗi cuộn sẽ có các tap S1 đến S4
Dòng 400, 800, hay 1600A được chọn bằng cách phối hợp đấu nối các cuộn (thường là 2) sơ cấp với nhau + đảo cực tính của nó (thường kí hiệu là P1, C1, P2, C2)
Ở phía thứ cấp ta có:
1S1-1S2=400/1;1S1-1S3=800/1; 1S1-1S4=1600/1
2S1-2S2=400/1;2S1-2S3=800/1; 2S1-2S4=1600/1
tương tự Cuộn 3 và 4...
Như vậy mục đích của việc chia 1 cuộn ra làm nhiều tap là khi thay đổi dòng điện định mức ở phía sơ cấp (400,800,1600) thì tương ứng ở phía thứ cấp ta cũng có các lựa chọn tương ứng với tỉ số 400/1,800/1,1600/1.
Ví dụ:
Nếu sơ cấp chọn dòng là 400A thì thứ cấp ta sẽ sử dụng các cuộn nhỏ : 1S1-1S2;2S1-2S2;3S1-3S2;4S1-4S2 để đo lường, bảo vệ...
Nếu sơ cấp chọn dòng là 800A thì thứ cấp ta sẽ sử dụng: 1S1-1S3;2S1-2S3;3S1-3S3;4S1-4S3
Nếu sơ cấp chọn 1600A thì thứ cấp ta sẽ dùng: 1S1-1S4;2S1-2S4;3S1-3S4;4S1-4S4.

Nhưng ở trên bác sử dụng ở chỗ bôi đỏ vậy có chính xác không?(với dòng 800A). Và thực tế đã dùng chưa bác???
Còn chú nghĩ không hợp lí cả về việc dùng biến dòng lẫn mục đích bảo vệ!
+++---o0o---+++
Nhân tiện, QT up 2 hình của CT pác xem thử.
CT này có 5 core, mỗi core có 3 tỷ số 300/5, 600/5, 1200/5.

http://www.data.webdien.com/photo/up/9885093fad8a0406f42bee53aefa9e56.jpg

http://www.data.webdien.com/photo/up/1749844684475035d501896f28698927.jpg

Như vậy nếu kí hiệu trong bản vẽ ta sẽ có:
CA 123
300-600-1200/5/5/5/5/5A
0.2/0.5/5P20/5P20/5P20

camrry
18-12-2012, 09:34
chủ đề hay

phamlanh0108
03-01-2013, 22:43
Trong trường thì thích sử dụng theo sách Nga, có Việt hóa phần nào. Ngoài thực tế thì theo Mỹ. Thế nên mới có vấn đề.
chưa hẳn .nhưng trong trừng các thầy dạy theo kiểu nga nhiều hơn
+++---o0o---+++
hay.tahnks

trung_bk
21-03-2014, 16:08
có bác nào có tài liệu về thiết bị cân dòng cho vật liệu rời không ạ, e đang tìm hiểu món này. thank all

nobita2018
20-04-2014, 16:18
Các bác ơi, em thấy thế này nhé, hiện nay trong các bản vẽ về điện, kí hiệu các biến dòng và biến áp lần lượt là CT (current transformer), VT (voltage transformer), hoặc dòng dòng kích từ là Ie (e: excitation.) . . . Trong khi đó các sách mà các thầy (http://68vip.sextgem.com) viết và dậy cứ TI, TU, dòng kích từ Ikt (vừa anh vừa việt) chán.
Theo em nếu chúng ta khi học mà nói đến biến dòng thì nên dùng CT, hoặc TU thì dùng VT, nó tiện cho sau này ra đi làm, dùng từ nó quen hơn.
Các bác cho thêm nhận xét nhé

Các link liên quan TU - TI:
Hình ảnh TU - Ti: http://webdien.com/d/showthread.php?t=2814
1 - http://webdien.com/d/showthread.php?t=6391
2 - http://webdien.com/d/showthread.php?t=9862
3 - Hinh anh: http://webdien.com/d/showthread.php?t=5777
4 - http://webdien.com/d/showthread.php?t=7753
mod box

thanks bạn đã chia sẻ, mình đang tải về xem đây, có gì lại hỏi thêm bạn nhé

dongvu
02-05-2014, 13:04
ở chỗ t đang làm có ký hiệu ti 800/5 anh em nào biết bản chất của 800/5 là gì không vậy

bk09htd
15-09-2014, 10:30
cho e hỏi xíu nha mấy anh ( chị) ,cách nhận biết TU và TI bằng mắt trên lưới điện trung thế ? Thank ./.

duc.thao
15-09-2014, 13:23
cho e hỏi xíu nha mấy anh ( chị) ,cách nhận biết TU và TI bằng mắt trên lưới điện trung thế ? Thank ./.

TI thì cao gầy còn TU thì béo lùn :D