PDA

View Full Version : Thảo luận Tổng hợp về VCB, ACB, MCCB, MCB

Pages : [1] 2

tinhmaixanh_epu
29-03-2009, 22:54
hehe có down được đâu ai có gửi cho mình 1 bản nhé banmaixanh.linh87@gmail.com thank

dkc05
30-03-2009, 07:57
Font gì vậy đại ca??? Không thể đọc được, hình như cái này lấy trên mạng.
Xem bản vẽ này học thêm được các loại ký hiệu chuyên ngành trên bản vẽ kỹ thuật.
Ai vào cũng down mà xem thôi hoặc down về quẳng đó thì chẳng học hỏi được gì thêm.
Em muốn các bác nào rành về mấy cái bản vẽ này chỉ giáo giúp cho đàn em.
Các bác cho em hỏi cái bộ EF nối qua con CT 4P đó gọi là cái gì vậy??? Có phải là bộ chống dòng chạm đất Earth fault ko hả các bác.
Và từ bộ EF này đưa tín hiệu lên cái ACB, vậy cái ACB này cũng là 1 loại CB bình thường hay là khác gì so với MCCB, MCB. Vì từ trước tới giờ em học trong trường chưa thấy loại này.
Mong các bác chỉ giáo.

minhtuan1412
30-03-2009, 23:17
Font gì vậy đại ca??? Không thể đọc được, hình như cái này lấy trên mạng.
Xem bản vẽ này học thêm được các loại ký hiệu chuyên ngành trên bản vẽ kỹ thuật.
Ai vào cũng down mà xem thôi hoặc down về quẳng đó thì chẳng học hỏi được gì thêm.
Em muốn các bác nào rành về mấy cái bản vẽ này chỉ giáo giúp cho đàn em.
Các bác cho em hỏi cái bộ EF nối qua con CT 4P đó gọi là cái gì vậy??? Có phải là bộ chống dòng chạm đất Earth fault ko hả các bác.
Và từ bộ EF này đưa tín hiệu lên cái ACB, vậy cái ACB này cũng là 1 loại CB bình thường hay là khác gì so với MCCB, MCB. Vì từ trước tới giờ em học trong trường chưa thấy loại này.
Mong các bác chỉ giáo.

Cái bản vẽ KS này bên hethongdien.org mà, cái này người ta mới tập TK thôi ah chỉ để xem tham khảo thôi nhé. Font của cái bản vẽ đó nó xài tùm lum hết trơn ah, mà chủ yếu là font .vn đó.bạn muốn đọc được hết các chữ trong đó thì cần thêm mấy cai font như là: .vnAvantH .vnHelvetlns....bạn cài thêm font vào cho win.
Bạn thắc mắc về EF và cũng trả lời luôn rồi đó, đúng vậy nó là Earth fault chống dòng chạm đất, nó đưa tín hiệu về để cắt ACB tổng, cái chỗ đó nó còn thiếu OC ( over current) nữa thì phải.
Bạn tìm hiểu thêm về ACB nhé nó là air circuit breaker: máy cắt không khí đó. bây giờ ở ngoài người ta xài rất nhiều, tiện thể bạn tìm hiểu về VCB: vaccum circuit breaker xem nó thế nào, nó có họ hàng j với nhau ko nhé. xem bản vẽ học được rất nhiều cái hay đó, ko chỉ có thế thôi đâu. :khi506:
CHÚC BẠN HỌC TỐT.

dkc05
31-03-2009, 06:53
Hi cảm ơn pác Minhtuan rất nhiều, quả là đàn anh có khác.Mình rất hứng thú với mấy cái bản vẽ này, phải nói là xem bản vẽ học được khá nhiều trong đó. Mình nghĩ rất nó cần thiết cho SV sau này đi làm, việc đọc bản vẽ chuyên ngành là một phần tất yếu.
Mình sẽ tìm hiểu xem cái ACB và cái VCB xem chúng khác nhau ntn rồi cùng đem ra thảo luận.
Mình muốn trao trổi thảo luận chứ ko chỉ down và hỏi bâng quơ.

dkc05
31-03-2009, 21:55
Mình đã search trên Google cái ACB và VCB
Air Circuit Breakers: These are used to interrupt circuits while current flows through them. Compressed air is used to quench the arc when the connection is broken.

Vacuum Circuit Breakers: A vacuum circuit breaker utilizes a vacuum to extinguish arcing when the circuit breaker is opened and to act as a dielectric to insulate the contacts after the arc is interrupted.

Tạm dịch ACB: là thiết bị dùng để cắt mạch khi có dòng chạy qua chúng, không khí được nén dùng để dập tắt hồ quang khi cắt mạch.
VCB : sử dụng chân không để dập tắt tia lửa điện khi máy cắt được mở và để hoạt động như một chất điện môi để cách điện các tiếp điểm sau khi hồ quang bị dập tắt.

Catologe ACB:
DH08-3P/65kA. Máy cắt không khí 3 cực
Mô tả ACB
http://www.uyenviet.com.vn/home/Images/Product/128537819961484615.jpg

DH08 ( Máy cắt không khí 3 cực)
Cơ cấu nạp lò xo bằng tay, Rơle bảo vệ kiểu tiêu chuẩn,
tiếp điểm phụ 4a+4b, bộ đếm số lần đóng cắt.
Số cực: 3P(380/415V)
Dòng định mức: 800A
Công suất cắt: 65kA

Đây là thông số kỹ thuật của máy cắt chân không do Trung Quốc sản xuất
AC Indoor HV Vacuum Circuit Breaker
http://i140.photobucket.com/albums/r11/truongtbdbk45/IMG13177.jpg
ZN85B-40.5(3AV3) Máy cắt chân không trong nhà 3-phase AC 50Hz, 40.5kV

Thông số kỹ thuật VCB
1.Điện áp định mức kV 40.5 (theo IEC: 38,5kV)
2.Khả năng chịu đựng ở tần số công nghiệp trong 1 phút 95kV (Theo IEC: 70kV)
3. Điện áp chịu đựng xung sét 185kV ( theo IEC: 170kV)
4. Tần số định mức 50 Hz
5. Dòng điện định mức: 1250-2000 A
6. Dòng ngắn mạch định mức 20 25 31.5 kA
7.Thời gian chịu đựng dòng ngắn mạch định mức: 4s (theo IEC: 3s)
8. Dòng điện ngắn mạch đỉnh: 63kA
9. Chu kỳ: O-0.3s-CO-180s-CO
10. Số lần cắt ở dòng ngắn mạch định mức 20
11. Số lần đóng cắt cơ khí 10000

minhtuan1412
31-03-2009, 23:21
Bạn tìm hiểu nt là rất tốt :yoyo70:
Vấn đề tiếp theo: nó giống và khác nhau ở chỗ nào? nó dc dùng ở đâu? tại sao phải dùng nó? ưu nhược điểm của nó?
Khi bạn tự mày mò thì bạn sẽ nắm rất kỹ.

dkc05
06-04-2009, 22:01
Bạn tìm hiểu nt là rất tốt :yoyo70:
Vấn đề tiếp theo: nó giống và khác nhau ở chỗ nào? nó dc dùng ở đâu? tại sao phải dùng nó? ưu nhược điểm của nó?
Khi bạn tự mày mò thì bạn sẽ nắm rất kỹ.
Hôm nay rảnh, tiếp tục bàn luận về vấn đề này:
MCB is stand for miniture circuit breaker.It is for low
voltages.
(là chữa viết tắt của Miniature Circuit Bkeaker, dùng cho đa thấp)
MCCB is stand for moulded case circuit breaker. It is for medium voltages.which use ark
quenching device as AIR which is used upto 500 Amps only
(là chữa viết tắt của Moulded Case Circuit Bkeaker, dùng cho đa trung bình dòng tối đa 500Amps)
ACB is stand for Air circuit breaker.It is for high voltages.air circuit breaker which use quenching device as air and used upto 3000 Amps at 415 volts.USE FOR PROTECTION IN TRANSMISSON OF POWER IN POWER PLANT
(là chữa viết tắt của Air Circuit Bkeaker, dùng cho đa cao,dùng không khí dập hồ quang dòng diện lên tới 3000Amps ở đa 415V. Dùng bảo vệ trên đường dây truyền tải , trong nhà máy điện)
VCB:vaccum circuit breaker which use ark quenching device as a vaccum and used for 415 volts.6.6 KV,10 KV,33 KV,110
KV,220 KV also. USE FOR PROTECTION IN DISTRIBUTION OF POWER IN POWER PLANT
(là chữa viết tắt của Vaccum Circuit Bkeaker, dùng cho đa cao,dùng chân không dập hồ quang, ở các cấp đa 415 volts.6.6 KV,10 KV,33 KV,110 , bảo vệ trên đường dây truyền tải , trong nhà máy điện)

dkc05
06-04-2009, 22:06
Em chỉ tìm hiểu dc đến đó, mong bác minhtuấn chỉ giáo thêm.
Còn khác nhau ACB và VCB theo mình nghĩ chỉ là nguyên lý dập HQ mà thôi, một thằng dùng không khí thằng kia dùng chân không.
Còn ưu nhược điểm thì em chịu, mong các cao thủ cùng bàn luận cho đàn em được nhờ.

minhtuan1412
07-04-2009, 21:30
Em chỉ tìm hiểu dc đến đó, mong bác minhtuấn chỉ giáo thêm.
Còn khác nhau ACB và VCB theo mình nghĩ chỉ là nguyên lý dập HQ mà thôi, một thằng dùng không khí thằng kia dùng chân không.
Còn ưu nhược điểm thì em chịu, mong các cao thủ cùng bàn luận cho đàn em được nhờ.

Bạn chịu khó tìm hiểu như thế là rất tốt!:yoyo70:
Trước tiên mình tìm hiểu về ACB nhé (giải thích từ viết tắt thì nhiều rồi nhé mình sẽ đi vào đặc tính):
- Có dòng đm và dòng cắt cao In=630->6300A, Isc tới 130KA, Un= 690V
- Được trang bị rơle trip điện tử dưới dạng module có thể thay đổi đặc tính ngắt của ACB bằng cách thay đổi các module đó rất dễ dàng mà ko phải thay đổi cả ACB
- ACB nó có một màn hình tích hợp để theo dõi trạng thái hoạt động của lưới điện như I,U,pha,f,...tình trạng lỗi...
- Nó có nhiều phụ kiện để gắn thêm vào ... ( mình thấy có bộ xạc điện bằng lò xo hay hay)
- Ngoài ra còn có loại giao tiếp và điều khiển thông qua máy vitinh được.
- ACB ngoài ra còn có 2loai là loại cố định (Fixed) và loại kéo ra được ( Drawout)->cách ly khỏi mạng điện.
Về ứng dụng thì ACB được dùng chủ yếu dùng làm máy cắt tổng ở các tủ điện chính hoặc bảo vệ MBA, MF...ngoài còn có thể dùng cho các mạch điện có dòng điện lớn và dòng sự cố lớn...
ah có cái này nữa nè, các máy cắt có dòng lớn người ta thao tác đóng cẳt ko phải dùng tay cắt được đâu nhé (nặng lắm) người ta dùng động cơ để thao tác đó.
tạm thời có vài ý kiến muốn trao đổi với các bạn.
ah mà sao ko thấy ai thảo luận nữa vậy cà?chán nhỉ :3:

dkc05
07-04-2009, 23:16
MCCB,VCB,ACB all are of different type with same
functioning.
all of them are used to isolate the power or to trip the
power at the time of fault in line and thus save the
circuit from further damage and isolate unheathy part from
healthy one.
if the circuit if of low rating we can go ahead with MCCB
but for high rating circuit we go for costlier CB that is
ACB/VCB because they are more reliable and have long life.
The fundamental differences between ACBs and MCCBs are.
1. MCCBs cost far less than ACBs
2. MCCBs are better at lower interrupt currents (below
630/800A), ACBs are better at higher currents (800A and
above)
3. ACBs are a lot bigger and take up large sections of
panel that you might be able to fit 3 or 4 smaller MCCBs
into.
4. The main advantage is ACBs perform better under high
current short circuits, and will normally withstand for
long enough to allow a downstream device to open and clear
the fault, thus localising the short circuit trip.
5. ACBs are more easily serviced (particularly withdrawable
type).

Tạm dịch: MCCB, VCB, ACB chúng tuy khác loại nhưng có cùng chức năng.
Chúng dùng để cách ly nguồn hoặc ngắt nguồn tại thời điểm sự cố vì thế cứu được sự cố xa hơn và cô lập những phần tử hư hỏng với phần tử bình thường.
Nếu mạch có giới hạn dòng nhỏ thì dùng MCCB thay thế, nhưng nếu dòng cao thì dùng CB có giá trị cao hơn ACB/VCB vì chúng tin cậy hơn và có tuổi thọ cao hơn.
Khác nhau cơ bản giữa MCCB và ACB là
1. MCCBs giá thành thấp hơn ACBs
2. MCCBs dùng ở dòng điện sự cố thấp (below
630/800A), ACBs dòng cao hơn (800A and
above)
3.ACBs lớn hơn và chiếm nhiều diện tích hơn,Có thể lắp 3-4 cái MCCB vào 1 cái ACB
4. Ưu điểm ACB là chịu dc dòng ngắn mạch lớn, chịu dc thời gian đủ dài cho phép phía thiết bị hạ áp mở hoặc xóa sự cố
, vì vậy cô lập dc sự cố ra khỏi mang điện
5. ACBs dễ bảo quản và sữa chữa (có thể tháo thành những thành phần riêng biệt).

dkc05
07-04-2009, 23:19
Chẳng có ai vào thảo luận cả, xem ra chỉ có em và bác thôi bác minhtuan à.
Có vẻ như bác là chuyên gia bên thiết kế bản vẽ kỹ thuật thì phải. Sắp tới em có làm cái đề tài liên quan đến bản vẽ kỹ thuật chuyên ngành điện
Không biết lúc đó có nhờ bác giúp đỡ dc ko???

Hoankiemhanoi
04-06-2009, 19:51
Nhiều khi một số bác không rõ khi nào dùng thì dùng VCB, khi nào dùng ACB, MCCB, MCB, trong bài này em xin đưa ra một vài điều như sau:
- VCB_Vaccum Circuit Breaker Máy cắt chân không
- ACB_Air Circuit Breaker Máy cắt không khí
- MCCB_moulded-case circuit-breakers Áp tô mát kiểu khối
- MCB Minature Circuit Breaker Áp tô mát loại nhỏ

Các thông số kỹ thuật chính

- Tần số
- Rated service voltage Ue Điện áp làm việc định mức
- Rated impulse withstand voltage Uimp Điện áp chịu xung định mức
- Rated insulation voltage Ui Điện áp cách điện định mức
- Rated uninterrupted current Iu Dòng cắt đm
- Rated ultimate short-circuit breaking capacity Icu, khả năng cắt được dòng ngắn mạch Icu
- Rated service short-circuit breaking capacity Ics=%Icu, (khoảng từ 75% đến 100%Icu), cắt được dòng ngắn mạch đm
- Rated short-time withstand current Icw: khả năng chịu đựng dòng ngắn mạch của tiếp điểm trong thời gian 1s hoặc 3s tùy vào nhà sx

Vị trí
1. VCB thường dùng với điện áp trung áp trở lên khoảng từ 6.6kV
2. ACB thường dùng với điện áp hạ áp, dùng cho các feeder câp nguồn hoặc các tải có dòng lớn, thường thì lớn hơn 400A có thể chọn ACB, còn nhỏ hơn thì chọn MCCB, em được biết ACB có thể cắt được đến dòng 6300A (chưa update thông tin)
3. MCCB dùng với mạng hạ áp, hiện nay MCCB đạt đến dòng cắt đm 2400A
4. MCB loại này dùng cho phụ tải nhỏ, có thể cắt đến dòng 100A hoặc hơn (em ít dùng) he he

* Bổ sung thêm về MCCB: MCCB có hai loại fix type và var type, với mỗi loại này cũng có hai loại là: TM (thermal & magnetic contact) và MO (magnetic contact only). Loại TM dùng cho tải non_motor load, và loại MO dùng cho tải motor load.

Bài này còn sơ sài, các bác xem & bổ xung thêm, bài sau em đưa ra cách tính toán và chọn ACB, MCCB, và cách setting dòng để bảo vệ.

Have fun

konamicup
05-06-2009, 15:04
nghe các bác bàn luận xem có vẻ rành ghê... thế các bác có biết khi chọn CB cho thiết bị điện, người ta thường quan tâm những thông số và nguyên tắc nào không?

Hoankiemhanoi
05-06-2009, 19:04
nghe các bác bàn luận xem có vẻ rành ghê... thế các bác có biết khi chọn CB cho thiết bị điện, người ta thường quan tâm những thông số và nguyên tắc nào không?

hi hi, có rành gì đâu hở bác ơi, biết đến đâu thì cứ trao đổi đến đó thôi.
* Theo em khi chọn CB thì cúng tùy vào mục đích sử dụng và cấp điện áp mà chọn, trong bài này em xin trao đổi về cb hạ áp, còn CB trung và cao áp thì ta trao đổi ở bài khác.
* Khi chọn CB thì ta lại quan tâm chọn CB cho tải non_motor load hay Motor load. Các thông số quan tâm để chọn là: Điện áp định mức của CB, dòng điện định mức của CB và dòng cắt ngắn mạch của CB Icu. Theo một số guide và NEC2008 Article 430 hướng dẫn chọn dòng cho CB, với tải Non motor thì cọn Icb = 1.5% ~1.8% I full load, với tải motor chọn Icb = 200%~300% I full load.
* Cần chú ý tần số và số cực của CB nữa chứ.
Bác thấy thiếu chỗ nào thì bổ xung nhé.

hope this help

Hoankiemhanoi
12-06-2009, 15:44
Em xin giới thiệu về cách chỉnh định trên MCCB loại Var type.
Các bác nhìn hình thấy trên mặt MCCB có các nút chỉnh dòng pick up của MCCB.
Giả sử ta có động cơ 75kW, 380V, cosF 0.75, dòng Idm = 152A
Khi này ta có thể chọn MCCB có In = 250A
* Ta thấy ở đặc tính Long time pick-up có các giá trị từ 05. đến 1.0*In và được chỉnh bằng nút chỉnh như trên hình vẽ. Vấn đề ta chọn như nào, căn cứ vào đâu để chọn được các giá trị phù hợp cho bảo vệ quá tải của ĐC. Ta dựa vào dòng định mức của động cơ I = 152A, khi động cơ bị quá tải tùy vào từng trường hợp tải của động cơ mà ta tính I quá tải = (110% - 125%)*Idm (NFPA 70-2005, Articles 430–432). Giả sử trong ví dụ này ta chọn I quá tải = 120%*Idm = 182.4A. Căn cứ vào đây ta chỉnh dòng In về gá trị 0.7*In = 175A. (có thể ta chỉnh 0.8In, tùy từng trường hợp cụ thể). Với loại MCCB này thì thời gian đã fix theo đặc tính của MCCB
* Trong đặc tính Short time pick-up Im, có các giá trị chỉnh định từ 2 đến 10xIr. Tùy vào thiết kế mà chọn các giá trị sao cho phù hợp, giả sử trong ví dụ này ta chọn Im = 3xIr = 525A, chỉnh nút đưa mũi tên về vị trí số 3.
* Ở đặc tính instant. Pick-up dùng cho bảo vệ ngắn mạch được fix ở giá trị 11xIn = 2750A

Với loại MCCB này thời gian đã được fix theo đặc tính của MCCB, có nhiều MCCB khác chỉnh được cả dòng và thời gian tác động.

Bài viết này còn sơ sài, các bác xem có sai đâu hoặc thiếu thì góp ý nhé.

http://i630.photobucket.com/albums/uu22/Hoankiemhanoi/Howtoadjust.jpg

cô Nhóc
12-06-2009, 21:57
Theo Nhóc thì cái short time pickup anh phải chỉnh sao cho lớn hơn dòng lock rotor của động cơ. Nếu không mỗi khi khởi động động cơ, CB sẽ nhảy.

Giả sử dòng lock rotor của động cơ là 6 đến 7 lần định mức, khoảng 1064A. Anh nên chỉnh dòng pickup lớn hơn trị số này khoảng 10 đến 15%, tức khoảng 1200A.

Với Ir =175 thì trị số chỉnh định sẽ là : 1200/175 = 6,8. Anh đặt ở vị trí nấc 7.

Hoankiemhanoi
13-06-2009, 11:53
Theo Nhóc thì cái short time pickup anh phải chỉnh sao cho lớn hơn dòng lock rotor của động cơ. Nếu không mỗi khi khởi động động cơ, CB sẽ nhảy.

Giả sử dòng lock rotor của động cơ là 6 đến 7 lần định mức, khoảng 1064A. Anh nên chỉnh dòng pickup lớn hơn trị số này khoảng 10 đến 15%, tức khoảng 1200A.

Với Ir =175 thì trị số chỉnh định sẽ là : 1200/175 = 6,8. Anh đặt ở vị trí nấc 7.

vầng cô nhóc comment đúng rồi, đó là ta phải quan tâm đến dòng lock roto của động cơ, nhưng với các MCCB có cả chỉnh định ở thời gian pick up(hình minh họa dưới) thì ta chỉnh phải chỉnh sao cho thời gian lock roto nhỏ hơn thời gian pick-up của đặc tính short time. Nhưng với loại MCCB này thì thời gian đã fix, ứng với dòng Ir đã chọn thì cô nhóc hoàn toàn chọn đựoc giá trị dòng Im có thể là 3 hoặc 4 . . .đặc tính vẫn đảm bảo rằng thời gian pick-up short time lớn hơn thời gian lock roto, thời gian lock roto rất bé, ví dụ thời gian lock roto là 0.1s nhưng trên đặc tính cắt là 0.2s ở 6-7xIr và 0.3s ở 3-5xIr. Vậy với thời gian lock roto nhỏ hơn thì chư làm MCCB tác động được.

combui_viahe
13-06-2009, 12:56
bác cứ lấy tiêu chuẩn iec 947-2 về xem thì sẽ rõ, trong đó có nói đến các các CB loại Cat A, Cat B, loại sử dụng cho motor, loại dự phòng, bảo vệ quá tải và bảo vệ ngắn mạch

combui_viahe
17-06-2009, 12:04
cái này bác nên nói rõ:
với tải thường thì chọn dòng CB: 1,05 đến 1,2 Idm
Với tải động cơ nên chọn dòng CB: 1,5 - 1,8 Idm
dòng cắt được chọn dựa trên dòng ngắn mạch của mạch
thời gian cắt được tính dựa trên việc phối hợp chọn lọc của CB (ghép tầng, dòng, thời gian...)
nếu motor hoạt động non tải thì chỉnh định lại dòng Ir

Hoankiemhanoi
17-06-2009, 19:26
cái này bác nên nói rõ:
với tải thường thì chọn dòng CB: 1,05 đến 1,2 Idm
Với tải động cơ nên chọn dòng CB: 1,5 - 1,8 Idm
dòng cắt được chọn dựa trên dòng ngắn mạch của mạch
thời gian cắt được tính dựa trên việc phối hợp chọn lọc của CB (ghép tầng, dòng, thời gian...)
nếu motor hoạt động non tải thì chỉnh định lại dòng Ir

vầng, bác nói đúng rồi, nhưng đây là bác nói trong mạng điện dân dụng, thì với các tải non-motor thì chọn dòng đm của CB từ 110% đến 150% full load current, tải motor thì chọn 150% đến 250% full load current. Nhưng trong công nghiệp nói chung hoặc các nhà máy điện nói riêng thì với tải motor nên chọn CB có dòng từ 200% đến 300% full load current, thậm chí có những trường hợp chọn CB cho động cơ chỉ có 3.7kW thôi bác cũng phải chọn MCCB có I = 100A rồi, vì lý do công nghệ sx mà các MCCB càng lớn thì có dòng Icu càng cao, thì mới đáp ứng được cho hệ thống, vì dòng ngắn mạch hệ thống có thể là 30kA, hoặc 40kA thậm chí 50kA (symmatric). Do vậy phải chọn MCCB có Icu bằng hoặc lớn hơn dòng NM hệ thống.
Có nhiều trường hợp bác cũng có thể chọn từ 150% full load current cũng được chẳn chết ai.

combui_viahe
20-06-2009, 12:50
dòng ngắn mạch thì phải tính hết đó bác ơi, không phải nói là có thể được đâu Inm=U20/1.73Z. tổng trở ở đây bao gồm tổng trở máy biến áp và tổng trở đường dây. U20 là điện áp mạch hở máy biến áp trước khi xảy ra sự cố ngắn mạch

Hoankiemhanoi
20-06-2009, 15:59
dòng ngắn mạch thì phải tính hết đó bác ơi, không phải nói là có thể được đâu Inm=U20/1.73Z. tổng trở ở đây bao gồm tổng trở máy biến áp và tổng trở đường dây. U20 là điện áp mạch hở máy biến áp trước khi xảy ra sự cố ngắn mạch

vầng, thông thường một máy biến áp bao giờ cũng có hồ sơ của nhà sx hay gọi là manufacture data. Trong hồ sơ này nhất thiết phải có impedance Z = bao nhiêu % rồi, vậy việc tính dòng NM là hoàn toàn đơn giản.
* Khi bác lấy dòng NM để chọn CB thì căn cứ vào dòng NM trên bus đó, dòng NM trên bus được tính toán trong toàn hệ thống của nhà máy bằng phần mềm tính toán NM.

spk53
20-06-2009, 17:54
đọc tiêu chuẩn iec 60947-2 và 60898 là ok.

combui_viahe
24-06-2009, 14:27
Hoankiemhanoi cho hỏi cái nì tí nha. mình có cái ACB, trên cái name plate nó có ghi chữ " short time" và "long time" phía dưới nó có mấy con vít để điều chỉnh, nhưng mình ko hiểu là để điều chỉnh thời gian j

Hoankiemhanoi
24-06-2009, 17:29
Hoankiemhanoi cho hỏi cái nì tí nha. mình có cái ACB, trên cái name plate nó có ghi chữ " short time" và "long time" phía dưới nó có mấy con vít để điều chỉnh, nhưng mình ko hiểu là để điều chỉnh thời gian j

* À cái đó là một nút chỉnh thời gian tác động ứng với đặc tính short time inverse và một cái ứng với đặc tính long time inverse.
Bác có thể post ảnh của phần chỉnh đó lên không, em nói chi tiết cách chỉnh từng nút để cùng bác hiểu thêm.

* cáo lỗi nãy em quyên mất lại vào edit, he he, nhưng vẫn giữ nguyên ND của bác.

baohuy_pla
24-06-2009, 18:54

* À cái đó là một nút chỉnh thời gian tác động ứng với đặc tính short time inverse và một cái ứng với đặc tính long time inverse.
Bác có thể post ảnh của phần chỉnh đó lên không, em nói chi tiết cách chỉnh từng nút để cùng bác hiểu thêm.

* cáo lỗi nãy em quyên mất lại vào edit, he he, nhưng vẫn giữ nguyên ND của bác.

Em chưa va chạm vào thiết bị thực bao giờ, nhưng theo em thì:

- Short time là tác động trong trường hợp ngắn mạch.
- Long time là tác động trong trường hợp quá tải.

2 từ trên nếu đi cùng pick-up thì là dòng tác động, còn đi cùng delay là thời gian tác động (như trong hình vẽ hướng dẫn của anh hoankiemhanoi)

combui_viahe
01-07-2009, 09:09
bác cho em hỏi, MCCB 3 pha muốn xài cho 1 pha thì phải làm như thế nào để cho nó đảm bảo các chức năng bảo vệ, khi thay đổi như thế sẽ thay đổi như thế nào về dòng định mức

Hoankiemhanoi
01-07-2009, 11:58
mình nghĩ, trên thực tế thì chẳng có chuyện này, mà chỉ là chúng mình cùng đưa ra để cùng xem xét thôi.
Theo em nếu để đảm bảo cho chức năng bảo vệ thì không thể nói là đảm bảo được, và nếu lắp thì cứ chơi dây pha vào A (Phase A) đầu ra đưa vào B, đầu ra B lại đưa vào C.
Nhưng em nghĩ khó mà đảm bảo đươc bảo vệ có chính xác không?
còn tại sao thì chưa bít, he he

combui_viahe
01-07-2009, 12:56
thực chất thì vẫn có đấy bác ạ, mình có cái CB 3 pha 100A, lấy nó sử dụng 2 pha cấp cho máy hàn tích 60A, vì vậy em mới hỏi các nào để đấu cho nó có thể bảo vệ được. em có tham khảo cách đấu rùi, và đã đấu thử cho nó chạy, nhưng không hiểu vì sao phải làm như vậy?

Hoankiemhanoi
01-07-2009, 13:23
à vầng, hai pha thì độ chính xác của bv còn cao hơn là dùng vào một pha, mà không gì bằng phải thử nghiệm thực tế thôi.

combui_viahe
01-07-2009, 15:55
thì cách của bác là rất chính xác đó, nhưng dòng định mức cắt sẽ tăng lên. em đảm bảo là các chức năng bảo vệ của nó vẫn ok, bác có thể down tài liệu máy cắt của ABB về, trong đó có hướng dẫn về cái này. Em đưa ra đây là để anh em cùng tham khảo để xác nhận lại tại sao lại ra được như vậy?!
Tiện đây em xin hỏi luôn nếu các loại MCCB, ELCB, RCD... đấu ngược đầu vào và đầu ra thì sẽ như thế nào?

Hoankiemhanoi
02-07-2009, 07:53
Tiện đây em xin hỏi luôn nếu các loại MCCB, ELCB, RCD... đấu ngược đầu vào và đầu ra thì sẽ như thế nào?

Theo em thì không đấu ngược được, ngay bản thên trên CB cũng ghi rõ phía vào và ra rồi (Line - Load). Còn tại sao thì em cũng chưa hiểu

combui_viahe
02-07-2009, 10:21
Theo em thì không đấu ngược được, ngay bản thên trên CB cũng ghi rõ phía vào và ra rồi (Line - Load). Còn tại sao thì em cũng chưa hiểu

Nếu với ELCB và RCD thì chắc chắn là không thể đấu ngược được, nếu đấu ngược sẽ hỏng thiết bị do trong nó không chịu đựng được dòng ngược, vì vậy có nhiều thiết bị người ta còn chế thêm thiết bị chống dòng ngược quay về, đặc biệt là trong thiết kế truyền động nhóm. Đó là theo ý kiến của em, các bác xem thử đúng hay không và có ý kiến j khác không?

cô Nhóc
02-07-2009, 19:47
Các CB cũ thì bảo vệ quá dòng quá tải giữa các pha độc lập với nhau. Vì thế nếu anh cần sử dụng 2 pha cho máy hàn tig 1 pha 380 thì cứ đấu tự nhiên.

Tuy nhiên 1 số CB mới sau này có thêm phần bảo vệ mất pha bằng cách so sánh độ lệch dòng 3 pha. Nếu 3 pha có dòng lệch nhau nhiều mặc dù chưa đến định mức cũng sẽ cắt.

Cách đấu như sau: (già sử phía trên nguồn CB đánh dấu 1, 2, 3, phía tải đánh dấu 4, 5, 6)

Nếu máy hàn của anh 1 pha 380V thì:
Pha A vào đầu số 1
Pha C vào đầu số 3
Số 4 nối vào đầu số 2.
Máy hàn nối vào đầu số 5 và số 6.

Trong trường hợp máy hàn của anh là 1 pha 220V thì:

Pha A nối vào 1
4 nối với 5, (Hoặc 4 nối với 2)
2 nối với 3, (Hoặc 5 nối với 3)
Máy hàn nối vào 6 và dây trung tính.

Nối theo kiểu màu xanh thì dây nối sẽ ngắn gọn, đẹp hơn. Kiểu màu nâu thì mang tính truyền thống hơn.

Các cách này sử dụng cho các CB không có bảo vệ dòng rò.

cô Nhóc
02-07-2009, 19:55
Đối với các CB có bảo vệ dòng rò, thì anh phải bảo đảm dòng qua 3 pha cộng lại về trị số vec tơ phải hoàn toàn bằng 0. Nếu lại có kết hợp bảo vệ mất cân bằng pha (về trị số tuyệt đối) thì sẽ rất khó khăn. Do đó, nếu cần anh phải vô hiệu hóa 1 trong các bảo vệ lại.

cô Nhóc
02-07-2009, 20:13
Về mặt CB tại sao không đấu ngược:

1/. Người ta thường đặt nguồn phía trên và tải phía dưới như một quy ước chung. Nếu anh làm ngược lại quy ước thì:

* Hoặc anh phải đảo ngược đầu máy cắt xuống. Nó sẽ làm đảo lộn phần cơ khí bên trong, và có thể có vài món rơi loẻng xoẻng. Đến lúc thao tác cũng phải ngược. Người ta ON bằng cách đẩy lên thì anh lại On bằng cách ... kéo xuống. Một số CB loại lắp trong tủ không cho phép đảo ngược.

* Hoặc anh phải cho điện nguồn phía dưới, và tải phía trên. Rất nguy hiểm nếu gặp những người thợ làm theo thói quen, off CB rồi cứ tưởng là phía dưới không còn điện. Ngoài ra các CB dạng tủ tích hợp thì không thể thay đổi được.

2/. Một số CB có bộ bảo vệ dùng mạch điện tử. Các mạch này phải được cấp nguồn. Nếu anh nối sai đầu vào và đầu ra, thì ngay khi cấp nguồn đến CB, mạch điện tử vẫn chưa được cấp nguồn. Chỉ khi nào On CB lên mới được cấp nguồn. Như vậy nếu có sự cố xảy ra lúc on CB, mạch điện tử chưa ổn định sẽ làm việc sai.

Còn dòng ngược? Nhóc chưa nghĩ đến, vì dòng điện xoay chiều khó mà phân biệt thuận ngược. Chỉ có thể phân biệt chiều của công suất. Nhóc cũng chưa thấy CB nào có bảo vệ công suất ngược cả.

ovaltine
15-07-2009, 10:45
Tui mạo muội có vài ý kiến sau:
- phòng máy bố trí ko hợp lý, vì lý do an toàn PCCC nên có tường chia tách MBA-MPĐ và phân phối hạ thế tổng
- Chưa có lỗ thoát gió nóng ra ngoài cho MPĐ
- Các tủ tầng chưa có hệ số đồng thời, sử dụng
- Chọn công suất MBA quá gần với công suất tính toán ( 97% tải ) ---> hiệu suất MBA giảm.
- Bảng tính tổng ko có hệ số sd nữa vì ở đây thể hiện cs tính của các lộ tải, chỉ nên sd hệ số đồng thời

sunny3783
16-07-2009, 15:10
Trước tiên mình tìm hiểu về ACB nhé (giải thích từ viết tắt thì nhiều rồi nhé mình sẽ đi vào đặc tính):
- Được trang bị rơle trip điện tử dưới dạng module có thể thay đổi đặc tính ngắt của ACB bằng cách thay đổi các module đó rất dễ dàng mà ko phải thay đổi cả ACB
- ACB nó có một màn hình tích hợp để theo dõi trạng thái hoạt động của lưới điện như I,U,pha,f,...tình trạng lỗi...
- Nó có nhiều phụ kiện để gắn thêm vào ... ( mình thấy có bộ xạc điện bằng lò xo hay hay)
- ACB ngoài ra còn có 2loai là loại cố định (Fixed) và loại kéo ra được ( Drawout)->cách ly khỏi mạng điện.
Về ứng dụng thì ACB được dùng chủ yếu dùng làm máy cắt tổng ở các tủ điện chính hoặc bảo vệ MBA, MF...ngoài còn có thể dùng cho các mạch điện có dòng điện lớn và dòng sự cố lớn...
ah có cái này nữa nè, các máy cắt có dòng lớn người ta thao tác đóng cẳt ko phải dùng tay cắt được đâu nhé (nặng lắm) người ta dùng động cơ để thao tác đó.

éc. bác này lý thuyết quá. nhưng hình như ko có tý thực tế nào?

Hoankiemhanoi
16-07-2009, 15:46
em có phần chưa rõ về việc chọn MCCB cho các BD, thấy chọn MCCB 3P, không rõ là 3P-3pole hay 3P-4pole, nếunhư này hiểu các thiết bị dùng điện 380V.
Nếu là 3P-4Ploe thì hiểu là dùng 220V, nhưng phải phân phối tải cho đều pha, nếu tải các pha lệch nhau quá thì bảo vệ MCCB pick up có chính xác không?
* Nếu thay các MCCB3P này bằng MCCB2P thì sao ? không có lý do gì là không được.
* Mấy cái CT không biết tỉ số bao nhiêu?
* ba cái đèn báo pha và cái voltage kế, nên chọn F1A
* Mấy phụ tải có P = 6.9kW nên chọn RCBO có In = 50A (chọn 1.3 đến 1.6 lần dòng định mức).

các bác bổ xung thêm nhé

minhtuan1412
27-07-2009, 23:56
em có phần chưa rõ về việc chọn MCCB cho các BD, thấy chọn MCCB 3P, không rõ là 3P-3pole hay 3P-4pole, nếunhư này hiểu các thiết bị dùng điện 380V.
Nếu là 3P-4Ploe thì hiểu là dùng 220V, nhưng phải phân phối tải cho đều pha, nếu tải các pha lệch nhau quá thì bảo vệ MCCB pick up có chính xác không?
* Nếu thay các MCCB3P này bằng MCCB2P thì sao ? không có lý do gì là không được.
* Mấy cái CT không biết tỉ số bao nhiêu?
* ba cái đèn báo pha và cái voltage kế, nên chọn F1A
* Mấy phụ tải có P = 6.9kW nên chọn RCBO có In = 50A (chọn 1.3 đến 1.6 lần dòng định mức).

các bác bổ xung thêm nhé
ah há có người chịu gãi rồi đây. đúng là file tk khách sạn này còn rất nhiều sai sót, do đây là file của một người cũng mới tập tành làm tk và người ta up lên để hỏi ý kiến các cao thủ, các bạn nhà ta cứ lấy xem giống như là bảo bối mà ko tìm hiểu và nêu lên các lỗi sai của ng ta j hết ah`.

Mình xin trả lời một số ý của Hoankiemhanoi:
* MCCB 3P này là loại 3poles.
* ý bạn là thay vì MCCB 3p-3pole bằng MCCB 2p-3pole ah, được không nhỉ...? --> nghi ngờ quá, các bạn thảo luận thêm xem nào!?.
* CT thì vui lắm (sao bản vẽ này mình ko thấy ta, mình nhìn trên cải bản chính của ng ta nha) mình thấy CT dùng cho EF thì có tỉ số 2000/5A, còn CT dùng để đo lường thì lại có tỉ số 1000/5A các bạn thấy nó ổn không nhỉ?
* Cái cầu chì thì có cần chọn kỹ quá không nhỉ, mình thấy xài loại 2A không đó mừ còn 1A thì chưa thấy.
* In của RCBO chọn cao thế bạn? chọn RCBO còn xét đến dòng tác động của nó nữa chứ nhỉ.
Các bạn bổ sung thêm với nào, còn sai sót hay thắc mắc chỗ nào các bạn cứ nêu lên nhé.

minhtuan1412
28-07-2009, 20:48
minh cung rat ban khoan trong viec chon khi cu dien MCCb, MCb cho cong trinh nhung ko biet nen chon loai may cuc.

"bạn nhớ gõ dấu vào nhé, như vậy sẽ giúp các bạn trả lời cho bạn một cách chính xác, gõ ko dấu nhiều lúc dịch ra sai đó bạn ah mà mình là dân KT làm cái j cũng phải chính xác rõ ràng mà phải ko bạn!?"

Về bài viết của bạn mình cũng có chút gợi ý cho các bạn tham khảo thêm nhé.
Việc chọn MCB và MCCB xét về số cực cũng rất là quan trọng đấy, mỗi loại lại có đặc tính kt khác nhau và có giá cả chênh lệch rất là cao.
về MCB thì có loại 1P, 1P+N, 2P, 2P+N. MCCB có các loại 3P, 3P+N, 4P.
Và việc chọn loại nào bạn phải xem xét các yếu tố sau:
* HT của bạn nối theo kiểu nào TN-C hay TN-S?
* Chức năng bảo vệ tải phía sau của CB (có bảo vệ chống dòng rò hay ko?)
* Có cần thiết hay ko, giá cả có hợp lý hay ko?
Các bạn cứ thảo luận về vấn đề này thêm đi mình thấy vấn đề này rất là thực tế đó.

Tiện thể mình hỏi các bạn phân biệt như thế nào về 3P+N và 4P có khác nhau gì nhỉ, và giá 2 cái này cái nào đắt hơn ta?

nhockid
26-09-2009, 15:00
MCB : viết tắt của 3 từ Miniature Circuit Breaker ( tạm dịch là bộ ngắt mạch thu nhỏ ) thường có dòng định mức In nhỏ hơn hoặc bằng 100A trở xuống, loại này được thiết kế có đường đặc tuyến cắt phù hợp với tải ( thời gian cắt và dòng cắt ), thường được lắp tại các vị trí phân nhánh, dùng cho các vị trí khác nhau, giả sử như các CB tép 1P cũng là 1 dạng MCB dùng phân biệt bảo vệ cho từng phòng làm việc hay nhà ở trong một ngôi nhà hay tầng lầu. Loại này hiện nay được sử dụng phổ biến cho các mục đích chiếu sáng và thiết bị sinh hoạt dân dụng như máy giặt, máy bơm 1pha công suất nhỏ, máy tắm nước nóng...
- MCCB viết tắt từ :Molded Case Circuit Breaker ( tạm dịch là bộ ngắt mạch trong vỏ đúc sẵn) có dòng định mức In ( n : nominal :damh định) lớn từ 100A trở lên. Do đặc tính làm việc ở dòng điện cao loại này thường được lắp đặt bảo về về phí nguồn điện ( gần nguồn), tức là có thể đặt bảo vệ phía sau máy biến áp phân phối mà hiện nay lưới điện hạ thế chúng ta hay sử dụng, hoặc bảo vệ cho các tủ động lực lớn các động cơ điện .
Thông số kỹ thuật thường là In ( A), Un ( V hay kV), Ic ( c: cut or trip circuit --> dvi5 : kA), và ký hiệu số cực ví dụ là 2P hoặc 3 P ( P : pole cực, chứ không phải là singgle phase hay three phase)

guest
26-09-2009, 15:00
bác ơi !!! cho em hỏi , em thấy có loại CB này , mà em k biết nó là gì , bác nào biết giải thích dùm em : RCCB, ELCB

ngoài ra cho em hỏi :
1. Trong các bản vẽ thiết kế điện, tui thấy aptomat phần động lực thường dùng loại hộp (MCCB) còn Aptomat chiếu sáng thì dùng MCB. Phải chăng do dòng cắt ngắn mạch lớn hơn, dập hồ quang tốt hơn và do chỉnh định được thời gian cắt?
2. Khi phân chia At bảo vệ, nên bố trí ví dụ tại tủ tổng có 1 at MCB 100A phân nhánh cho tủ nhánh và sau đó ở tủ nhánh là 1 at MCCB 100A. Hay nên bố trí ngược lại (ý nói MCB hay MCCB)?

phamvanduoc
27-09-2009, 13:35
lấy cb lớn hơn dòng điện 1/2 là song /
/

tami
30-09-2009, 10:27
[QUOTE=guest;7778]bác ơi !!! cho em hỏi , em thấy có loại CB này , mà em k biết nó là gì , bác nào biết giải thích dùm em : RCCB, ELCB

RCCB: Residual Current Circuit Breaker : là thiết bị ngắt dòng dư
ELCB: Earth Leakage Circuit Breaker : là thiết bị ngắt dòng rò
nhìn chung hai thiết bị này giống nhau về nguyên tắc hoạt động

hauxuongtam
05-11-2009, 11:25
mình nghĩ, trên thực tế thì chẳng có chuyện này, mà chỉ là chúng mình cùng đưa ra để cùng xem xét thôi.
Theo em nếu để đảm bảo cho chức năng bảo vệ thì không thể nói là đảm bảo được, và nếu lắp thì cứ chơi dây pha vào A (Phase A) đầu ra đưa vào B, đầu ra B lại đưa vào C.
Nhưng em nghĩ khó mà đảm bảo đươc bảo vệ có chính xác không?
còn tại sao thì chưa bít, he he
làm như bạn nói là rất đúng đấy. và chắc chắn là vẫn bảo vệ được bình thường như 3 pha vì: - Bảo vệ quá tải thường vẫn dùng bằng rơ le nhiệt ở cả 3 pha. nếu 1 trong 3 pha quá tải thôi thì nó vẫn tác động ở trị số ấy. Bảo vệ ngắn mạch tnì bằng từ nên trị số vẫn vậy
Hậu Hoà Bình

truongchaudoc
06-11-2009, 19:43
Bạn nào bít sơ đồ điều khiển 2 bơm chạy luân phiên,dược điều khiền bởi phao.
VD:phao dâng lên bơm 1 chạy bơm 2 tắt,phao dâng lên lần 2 bơm 2 chạy bơm 1 tắt

cuchuoi_bi
27-11-2009, 01:10
mọi người cho mình hỏi,nếu dùng aptomat để bảo vệ quá tải thì trên mã thiết bị có kí hiệu gì để mình biết là apt đấy có chức năng bảo vệ quá tải

Hoankiemhanoi
23-12-2009, 14:44
ôi trời lâu lâu mới lại vô diễn đan đây, hum nay có câu hỏi này mừ hông bít, các bác tích phân nhá.

Giả sử có cái CB 1P cắt được quá tải, ngắn mạch. Nếu có cái động cơ một pha chạy ở mạng 3 pha trung tính nối đất, khi này em lắp cái CB ở dây trung tính. Vậy khi động cơ quá tải thì CB có cắt không hoặc ngắn mạch có cắt không? Tại sao cắt được, và không cắt được?

TRANHUUNGHI.1982
04-01-2010, 19:42
hôm nay gặp 'món khoái khẩu', càng đọc càng thấy đã. mà các pác oi: tren CB còn một thông số nữa mà sao không thấy các pac nhắc tới đó là loại CB( vd D, H, F....) nó có tác dụng nhiều ko?
vd: với tải động cơ 50A không cần chọn CB lớn hơn 1.5 lần mà chọn CB=50A luôn nhưng với CB loại C có được ko? các pac chỉ giúp nhé. thanks nhiều.

tranvancuong
05-01-2010, 00:20
các bác trả lời giúp mình mấy câu hỏi về áptomat với:
Câu1. Áp tô mát có dòng điện lớn hệ thống tiếp điểm gồm những bộ phận nào vậy?
Câu2. Dòng điện tác động của áp tô mát phụ thuộc vào dòng điện nào sau đây:
a. dòng điện định mức đi qua tiếp điểm
b. dòng điện đi qua cuộn dây
c. dòng điện định mức của móc bảo vệ
d. dòng điện phụ tải
Câu3. Trong cấu tạo của áp tô mát dòng điện cực đại có bộ phận rơle dòng điện không vậy?
Câu4: Áp tô mát dòng điện cực đại bảo vệ có bảo vệ được cả quá dòng và quá áp không vậy các bác?
Câu5. Áp tô mát điện áp tháp co bảo vệ được công suất thấp không các bác?
Câu6. Có phải thông số đầu vào cuộn dây của áp tô mát bảo vệ công suất công suất ngược là dòng điện và điện áp không các bác?
Câu7. Áp tô mát dòng điện cực tiểu bảo vệ được khi điện nguồn đang làm việc sau đó có điện trở lại ngay có bảo vệ được không vậy?
hi bác nào biết giúp đỡ em với nha. thanks các bác nhju!

canchy
29-01-2010, 14:10
Bác làm ơn cho em hỏi 2 vấn đề nhé:
- Thứ nhất:
Em có 2 trạm BA
1000 kVA &
2000kVA

Vậy em có thể sử dụng được công suất phụ tải là bao nhiêu?
- Thứ hai:
Em có hai dây chuyền chế biến gạo với tổng công suất là 2500 kW. Vậy em sẽ cần trạm biến áp bao nhiêu kVA thì mới sử dụng được 2 dây chuyền máy trên. 2 DC máy của em sẽ hoạt động 24/24.
Em xin cám ơn bác rất nhiều!
Chờ hồi âm của bác!

Kydanh
02-02-2010, 20:23
ôi trời lâu lâu mới lại vô diễn đan đây, hum nay có câu hỏi này mừ hông bít, các bác tích phân nhá.

Giả sử có cái CB 1P cắt được quá tải, ngắn mạch. Nếu có cái động cơ một pha chạy ở mạng 3 pha trung tính nối đất, khi này em lắp cái CB ở dây trung tính. Vậy khi động cơ quá tải thì CB có cắt không hoặc ngắn mạch có cắt không? Tại sao cắt được, và không cắt được?

Quá tải cắt được, ngắn mạch chưa chắc cắt được.
Vì để CB làm việc thì dòng quá tải hoặc dòng ngắn mạch phải chạy qua nó. Dòng quá tải chạy qua nó (với điều kiện sự cố không xếp chồng) và dòng ngắn mạch chưa chắc chạy qua nó.

combui_viahe
03-02-2010, 13:22
Quá tải cắt được, ngắn mạch chưa chắc cắt được.
Vì để CB làm việc thì dòng quá tải hoặc dòng ngắn mạch phải chạy qua nó. Dòng quá tải chạy qua nó (với điều kiện sự cố không xếp chồng) và dòng ngắn mạch chưa chắc chạy qua nó.

tại sao dòng ngắn mạch chưa chắc chạy qua nó bác có thể giải thích cho em hiểu có được ko? dòng điện vẫn qua CB rồi mới thoát xuống đất chứ bác?

hauxuongtam
03-02-2010, 14:19

Quá tải cắt được, ngắn mạch cũng cát được. Vì dòng luôn chạy qua CB. Còn tất nhiên ngắn mạch ở trước nó thì chả máy nào cát được

yoyo_ok
03-02-2010, 14:28
Tôi đồng ý với bạn hauxuongtam. Không cớ gì mà quá tải cắt được mà NM lại không cát được cả?

lvq_2008
03-02-2010, 15:13
không ai ráp thiết bị bảo vệ trên dây trung tính cả!
trong trường hợp trên quá tải cắt được, nhưng ngắn mạch trên động cơ sẽ ko cắt với điều kiện motor có nối đất!

thaibinh24
03-02-2010, 18:56
nói chung ở 2 trường hợp trên đều co thể ngắt được:khi nguồn điện quá tải hoặc chạm thì cb đều bị ngắt.đó là quy luật của cb

superdaophu
04-02-2010, 17:40
theo mình nghĩ cắt dc ngắn mạch hay quá tải ko thì còn tùy vào 2 pha kia
1/ nếu 2 pha kia ko mang tải lúc này dòng qua trung tính sẻ bằng dòng qua dây pha -> cắt dc ngắn mạch và quá tải .
2/ nếu 2 pha kia mang tải giống động cơ điện của bạn thì dòng trên dây trung tính rất nhỏ xem như bằng 0 -> có CB cũng như ko chẳn bảo vệ dc động cơ
3/ nếu 2 pha kia mang tải khác động cơ điện của bạn lúc này tải sẻ trở thành tải 3 pha ko đối xứng do đó trên dây trung tính sẻ có dòng khác dòng trên dây pha của động cơ bạn đang dùng -> nên cắt dc hay ko thì hên xui

Ko biết nói nhu vậy có đúng hok nữa nếu có sai thì chém em nhẹ tay ^^

combui_viahe
08-03-2010, 08:42

Chúng ta hãy phân tích vấn đề mà Hoànkiemhanoi đưa ra, vì mạng điện sử dụng là mạng điện 3 pha 4 dây, trung tính là đất, CB 1 pha 1 cực (1P) đặt ở dây trung tính. có các trường hợp xảy ra như sau:

Nếu quá tải: CB sẽ cắt được
Nếu ngắn mạch pha và mass thì CB sẽ cắt được.
Nếu ngắn mạch pha và đất thì CB không cắt.

Nhưng vấn đề người ta sẽ không bao giờ đặt CB trên dây Mass vì khi ta ngắn CB thì vẫn có điện trong động cơ,đungj vào sẽ bị giật liền:th_yoyo1:

meomeocat
18-03-2010, 16:05
Em được giao tìm loại thay thế cho CB sau mà không biết gì cả, mong các bác chỉ giáo giúp về thông tin thiết bị, hãng, chủng loại, và giá nữa thì tốt.
Em chân thành cảm ơn ạ.

Thông tin của em đây ạ:
CB 50A
line: 0550
Max.V. : 80
Hert: DC
Delay : 52
Trip amps : 62.5
Special :
purpose :
Not for gen use :
Non time delay :
A.SW: 1A80V DC
short circuit current: 10,000 AIC load.

windy58
23-03-2010, 14:07
Là CB có dòng tải lớn 50 A ( có thể đóng cho motor 220 ,1 phase ,15 ngựa) và có thể để an toàn cho công nhân sử dụng nên dùng nguồn công tắc 80 volt 1 chiều .
Nếu tìm không ra thì mình có thể chế cho .
Còn giá cả thì mình không biết đâu.
Có thể mách cho bạn như sau : Tìm 1 CB lớn 50 Ampere coil 220 volt và tìm CB nhỏ coil 80 volt DC (dễ mua hơn cái 80 volt 50 A) để đóng mở cho cái CB lớn.

windy58
23-03-2010, 14:43
Xin lổi khi nói câu này : everyone sai ( chỉ khi các bạn đồng ý là mình giải thích đúng ) hi hi hi .
Nối cái CB 1 pha vào dây trung tính có nối đất thì coi như là một đầu mass ,và nối vào coil CB 3 pha để ngắt dòng thì nguồn thứ hai là 1 pha chính ( R , S ,hoặc T ) vậy thì đến mùa thu nào thì anh chàng này mới thấy là ngắn mạch hay quá tải ha ,hả ,hả ,há ?
Cho nên là never and never.
Bye

Kydanh
23-03-2010, 16:43
ơ, cái này tưởng xong từ lâu rồi chứ nhỉ?
Bạn hoankiemhanoi làm quản lý như thế là không tốt! Mở topic ra rồi anh em vào ý kiến nhiều mà bạn chẳng thấy gật gù cái nào à?
Bạn Windy58 đọc lại đầu bài đi. Đi thi như thế thì kết quả không khả quan đâu!
Bạn cơm bụi đã giải thích chính xác rồi đấy. (sry cơm bụi vì bạn hỏi mà tôi bận quá không trả lời bạn).

tronghuan
11-04-2010, 17:09
Chúng ta hãy phân tích vấn đề mà Hoànkiemhanoi đưa ra, vì mạng điện sử dụng là mạng điện 3 pha 4 dây, trung tính là đất, CB 1 pha 1 cực (1P) đặt ở dây trung tính. có các trường hợp xảy ra như sau:

Nhưng vấn đề người ta sẽ không bao giờ đặt CB trên dây Mass vì khi ta ngắn CB thì vẫn có điện trong động cơ,đungj vào sẽ bị giật liền:th_yoyo1:

Đồng ý với bạn bài này nè. Có lẽ bài này chuẩn nhất.

Linhvancong
11-04-2010, 17:56
Ơ @@~ CB 1 pha mà mắc trên dây trung tính à :D ... động cơ một pha đấu chạy trên nguồn 3 pha rôi cái CB 1 pha bảo vệ nó lại được nối trên dây trung tính :D ... thực tế em chưa thấy kiểu đấu CB như thế này bao giờ >"<
Em chưa nghe nói động cơ 1 pha mà lại đấu làm sao xài được 3 pha, em chỉ mới nghe nói đến động cơ 3 phat đấu hoạt động trên 1 pha điện thôi. Bởi đơn giản em có 3 phat thì em chỉ cần xài 1 pha là vận hành được động cơ 1 pha rồi, cần gì phải làm mạch để nó chạy trên 2 pha, chỉ khi nào mình chỉ có 1 pha mà phải vận hành 1 động cơ 3 pha thì lúc đó mới cần thiết tạo mạch để đc 3 pha chạy trên 1 pha. Em không hiểu câu hỏi của anh HKHN, nếu động cơ 1 pha đấu nối vào 3 pha thì mạch đấu nối như thế nào? còn nếu chỉ đấu 1 pha vào vận hành động cơ thì việc lắp CB trên dây trung tính cũng được, chỉ có điều hên xui CB cắt mà động cơ vẫn banh thôi :D. Em còn thiếu kinh nghiệm nhiều mong các anh chỉ giảo :D

nguyenledung
26-04-2010, 08:29
Bản vẽ của xuantruong up lên bây giờ mình mới đọc và có ý kiến như sau:
- Bỏ qua quá trình tính tải như thế nào thì việc dùng 3 ACB 630A như thế là rất lãng phí. Các ACB mắc theo sơ đồ của ATS cho phép cả 2 ACB cùng ngắt nên rõ ràng ACB thứ 3 là không cần thiết nữa. Mạch dạng này anh cũng đã gặp và tranh cãi rất nhiều, tất nhiên quan điểm của người thiết kế vẫn giữ cái hợp lý về mình thôi!! Hè hè!!
- Sơ đồ 2 ACB làm ra ATS cũng là sơ đồ cơ bản mà các hãng như ABB và Schneider Electric quảng bá nhiều rồi. Các bạn có thể tham khảo tài liệu của hãng Schneider Electric công bố là "lắp đặt theo tiêu chuẩn IEC" trên trang web của hãng hay tìm cuốn sách đã dịch ra tiếng Việt đọc cũng được.
Ngoài sơ đồ này, còn có sơ đồ mạch cầu coopler mà hãng Siemens đi đầu trong việc ủng hộ mạch này. Mạch này có tính chất là có thể dùng biến thế hay máy phát an toàn hơn hay có thể dùng cả hai thiết bị này nếu cần.
- Cần lưu ý là mạch thiết kế nào cũng có lý do để hình thành thiết bị, tuy nhiên ta có thể dùng cách khác để thực hiện mà giá thành rẻ đi rất nhiều ví dụ có thể dùng 5 cuộn shuntrip cho 5 MCCB sau ACB 630A để cắt tải cũng được. Giá thành 5 cuộn shuntrip này rẻ bằng 1/4 ACB 630A.
Mấy ý kiến góp ý cho xuantruong!!!

hoanggia_hd06
13-08-2010, 09:52
Khi em thiết kế hệ thống bảo vệ cho MBA em có chọn máy cắt ( MC).nhưng em đang phân vân không biết cuộn cắt (hay chính là cuộn cảm) trong MC nhỏ hay rất nhỏ.có thể bỏ qua trong quá trình tính toán ngắn mạch hạ áp không???(vì trong tính toán ngắn mạch hạ áp thì phải kể tới điện trở và điện kháng của tất cả các phần tử).có thể cho em thông số điện kháng về ví dụ máy cắt cụ thể không.Mong các bác giúp em với.
!!! cao áp của em là 6kv

tronghuan
13-08-2010, 10:33
Mình nghĩ cuộn cắt trong máy cắt nó rất ít khi tham gia vào hệ thống, với lại công suất của nó thường chỉ khoảng 1, vài trăm VA, vậy ta không nên đưa nó vào việc tính toán vì sẽ làm vấn đề phức tạp thêm.

Tuy nhiên, nếu bạn có khả năng đưa mọi thứ vào và tính toán nhanh + chính xác thì cứ việc tiến hành, tất nhiên kết quả sẽ chính xác hơn.

hoanggia_hd06
13-08-2010, 10:51
em cảm ơn bác Trọng Huấn.kết quả chính xác hơn là vấn đề em đang xét đến.nhưng nghe bác tư vấn như vậy có lẽ em sẽ phải xem xét lại.

tranvandang
13-08-2010, 11:07
Khi em thiết kế hệ thống bảo vệ cho MBA em có chọn máy cắt ( MC).nhưng em đang phân vân không biết cuộn cắt (hay chính là cuộn cảm) trong MC nhỏ hay rất nhỏ.có thể bỏ qua trong quá trình tính toán ngắn mạch hạ áp không???(vì trong tính toán ngắn mạch hạ áp thì phải kể tới điện trở và điện kháng của tất cả các phần tử).có thể cho em thông số điện kháng về ví dụ máy cắt cụ thể không.Mong các bác giúp em với.
!!! cao áp của em là 6kv

Khi tính toán ngắn mạch thì cuộn cắt có liên quan gì đến hệ thống đâu bạn. Cuộn cắt nằm trong mạch thao tác chứ có nằm trong mạch lực đâu mà!

EM_BE_HOC_VIEC
16-08-2010, 00:53
Khi tính toán ngắn mạch thì cuộn cắt có liên quan gì đến hệ thống đâu bạn. Cuộn cắt nằm trong mạch thao tác chứ có nằm trong mạch lực đâu mà!

Ý kiến này chuẩn đó, trong tính toán ngắn mạch thì đâu liên quan gì đến cuộn trip, vì lúc đó mình xét là trường hợp máy cắt đang đóng, chỉ closed coil xét đến, như vậy nếu nói như bạn ở trên kia thì phải tính closed coil chứ ko tính trip coil!:th_yoyo1:

RUAPRO
26-08-2010, 10:53
chào các huynh đệ.Có vấn đề này nhờ huynh đệ giải quyết giúp cái.tại hạ thanks trước.:)
chọn aptomat như thế nào cho phhù hợp với tòa nhà 9 tầng có :
- Tổng công suất đặt cho tòa nhà P = 579 kw
- Hệ số sử dụng Ksd = 0,9; –hệ số đồng thời K ĐT = 0,7 . Hệ số cos Ф = 0,85.
- Công suất biểu kiến tính toán toàn nhà : STT = 554 KVA.
- Dòng điện tổng toàn nhà : I = 652 A.
- Cáp sử dụng cung cấp cho tòa nhà là 2 CXV/DSTA (3x240 + 1x185)mm2
em đang làm cái báo cáo.hic.huynh đệ giúp nhanh cho.

hoainamdf
26-08-2010, 11:43
Bạn ơi:
1/ Stt=P/cos Ф , vì vậy Stt (kVA) phải lớn hơn P (kW) bạn ạ.
Chọn aptomat (ngày nay gọi là CB, aptomat ko gọi nữa hoặc chỉ có bên điện lực người ta gọi) dựa trên cs biểu kiến.
2/ Dòng I = 652A thì chọn MCCB 800A (chỉnh định dòng ở nấc 0.9).
3/ Cáp CXV/DSTA (4x1Cx400 + 1x200)mm2

RUAPRO
26-08-2010, 11:53
cảm ơn bác.nhưng mà trong bản thiết kế thi công thì các thông số lại đúng như em gửi đấy.như thế thì có ảnh hưởng gì đến cả công trình ko bác?

RUAPRO
26-08-2010, 11:59
còn nữa,nếu với các thông số đó thì tính toán điện áp phù hợp như thế nào?

hoainamdf
26-08-2010, 12:03
Bác hỏi lại bên đó xem sao.
Điện áp thì 3pha 380V chứ cần gì tính toán.
CS đặt như vậy thì cs biểu kiến Stt=579/0.85=681 kVA mới đúng (Stt là để chọn MBA).
Bác chú ý cách viết đơn vị công suất nhé : kW, kVA, kVAr, kV, kA mới đúng.

hoanggia_hd06
26-08-2010, 12:44
bác hoainamdf noi đúng đó.bác xem xét lại công suất biểu kiến và công suất tác dụng.làm sao Stt < P được???
Còn việc chọn aptomat(CB) thì bác dựa vào dòng điện tòa nhà và cấp điện áp:
UdmATM>= 0.38kV và IdmATM>=Itt
bác có thể tra sổ tay tra cứu TBD của Ngô Hồng Quang để chọn CB cho hợp lý.trong đó có cả cáp luôn đó :cadivi,liên xô...

BaoM&E
26-08-2010, 14:19
chào các huynh đệ.Có vấn đề này nhờ huynh đệ giải quyết giúp cái.tại hạ thanks trước.:)
chọn aptomat như thế nào cho phhù hợp với tòa nhà 9 tầng có :
- Cáp sử dụng cung cấp cho tòa nhà là 2 cáp CXV/DSTA (3x240 + 1x185)mm2
em đang làm cái báo cáo.hic.huynh đệ giúp nhanh cho.

- Hihihi e, ko biết e tính như thế nào mà a nhìn thông số đầu vào và đầu ra của e có vấn đề, nên a sẽ giải bài toán này cho e như sau:
giả sử: theo bài toán của e là tổng công suất đặt của tòa nhà là Pđ=579kW, trong đó: Ksd=0.9, Kđt=0.7, Cos phi = 0.85 thì ta sẽ có Công suất tính toán là Ptt=Pđ*hệ số K, trong đó K=Ksd*Kđt, vậy K=0.63, --> Ptt=579*0.63=364,77kW
Sau khi ta có Ptt thì ta tính công suất biểu kiến để chọn máy biến áp:
---> Stt=Ptt/Cos phi =364,77kW/0.85 = 429 kVA
do tòa nhà của e sử dụng tải nhiều hay ít thì cũng phải có dự phòng nên e phải cho dự phòng thêm 20% của Stt nữa . Vậy 20% của 429kVA là 85,8kVA.
Vậy tổng công suất tính toán biểu kiến của tòa nhà cần sử dụng là 514,8kVA
- Từ Stt ta có thì ta chọn máy biến áp với khung máy biến áp là 560kVA
còn dòng tính toán ta tính như sau: Itt = Stt/220/3 = 560/220/3=848,4 (A), trong đó: giả sử điện áp thứ cấp của máy biến áp là 380V nên ta chọn Aptomat có dòng định mức là 1000AF/1000AT
- Còn chọn dây dẫn thì e lấy dòng tính toán là : Itt=Iđm/K, trong đó hệ số K này là K lắp đặt, lắp đặt trên không hay lắp đặt dưới đất ...(cái này thì e cần tham khảo thêm các tài liệu về tính toán hệ số lắp đặt)
giả sử : Cáp xuất hạ thế của e từ máy biến áp qua tủ MSB (Main Switch Board) tủ điện tổng là cáp của được đi trên Cable tray tức là đi trên không, thì hệ số K=K1*K2*K3, trong đó: K1 là thể hiện cách lắp đặt, ta chọn K1=1 (vì dựa theo bảng tra của cách lắp đặt theo TC IEC 364), còn K2 là thể hiện số mạch cáp trong một hàng đơn, vậy ta chọn K2=0.88, còn K3 là thể hiện sự ảnh hưởng của nhiệt độ môi trường , ta chọn K3=0,91
nên K=1*0.88*0.91=0.8
vậy Itt=848,4/0.8=1,060 (A)
từ đây ta có dòng tinh toán cho phép để chọn dây dẫn :
giả sử : ta chọn cáp Cu/XLPE/PVC có tiết diện 240mm² của hãng CADIVI có dòng định mức cho phép của dây dẫn đặt trên không, có cách lắp đặt là 3 cáp 1 lõi đặt theo hình ba lá có dòng là 604 (A)
vậy từ đây ta có thể chọn cáp là : Cu/XLPE/PVC 4(2x240mm²) + E/PVC 240mm²
Vậy nhé, có vài kinh nghiệm tính toán thực dụng muốn chia sẻ với e, chúc e làm bài tốt. aaaaa

RUAPRO
26-08-2010, 14:37
Cái đó thì em cũng bít rùi.chính vì phân vân với cái bản thiết kế thi công này mà em mới nhờ các bác chỉ giáo.em nghĩ chắc do em sai chỗ nào mới thế chứ cả công trình lớn đã đưa vào hoạt động làm sao sai dc.nhưng đúng là các thông số của nó là thế.ko sai 1 chữ.hic.
em làm lại các bác coi nhá :
1. Tòa nhà có 9 tầng, 1 tầng hầm và 1 Tum :
- Công suất đặt cho các tầng :
• Tầng hầm : P = 15 kw
• Tầng 1 : P = 42,4 kw
• Tầng 2 : P = 50,4 kw
• Tầng 3 : P = 50,4 kw
• Tầng 4 : P = 50,4 kw
• Tầng 5 : P = 50,4 kw
• Tầng 6 : P = 50,4 kw
• Tầng 7 : P = 54 kw
• Tầng 8 : P = 51,8 kw
• Tầng 9 : P = 50,4 kw
• Tầng Tum : P = 37.4 kw
- Công suất trạm bơm cấp thoát nước : P = 15 kw
- Công suất đặt thang máy : P = 20 kw
- Công suất đặt bơm cứu hỏa : P = 15 kw
- Công suất đặt chiếu sáng cho tầng hầm : P = 3,8 kw
- Công suất đặt chiếu sáng cho tầng 1 : P = 9,68 kw
- Cáp sử dụng cung cấp cho tòa nhà là 2 cáp CXV/DSTA (3x240 + 1x185)mm2 đi trong ống PVC chôn ngầm đất từ tủ điện của EVN đến tòa nhà, và đi trong máng từ tòa nhà đến tủ điện chính TĐT.
bjo yêu cầu tính chọn Aptomat,sử dụng lại cáp, và tính điện áp đặt cho tổng và từng tâng.

BaoM&E
26-08-2010, 15:09
Cái đó thì em cũng bít rùi.chính vì phân vân với cái bản thiết kế thi công này mà em mới nhờ các bác chỉ giáo.em nghĩ chắc do em sai chỗ nào mới thế chứ cả công trình lớn đã đưa vào hoạt động làm sao sai dc.nhưng đúng là các thông số của nó là thế.ko sai 1 chữ.hic.
em làm lại các bác coi nhá :
1. Tòa nhà có 9 tầng, 1 tầng hầm và 1 Tum :
- Công suất đặt cho các tầng :
• Tầng hầm : P = 15 kw
• Tầng 1 : P = 42,4 kw
• Tầng 2 : P = 50,4 kw
• Tầng 3 : P = 50,4 kw
• Tầng 4 : P = 50,4 kw
• Tầng 5 : P = 50,4 kw
• Tầng 6 : P = 50,4 kw
• Tầng 7 : P = 54 kw
• Tầng 8 : P = 51,8 kw
• Tầng 9 : P = 50,4 kw
• Tầng Tum : P = 37.4 kw
- Công suất trạm bơm cấp thoát nước : P = 15 kw
- Công suất đặt thang máy : P = 20 kw
- Công suất đặt bơm cứu hỏa : P = 15 kw
- Công suất đặt chiếu sáng cho tầng hầm : P = 3,8 kw
- Công suất đặt chiếu sáng cho tầng 1 : P = 9,68 kw
- Cáp sử dụng cung cấp cho tòa nhà là 2 cáp CXV/DSTA (3x240 + 1x185)mm2 đi trong ống PVC chôn ngầm đất từ tủ điện của EVN đến tòa nhà, và đi trong máng từ tòa nhà đến tủ điện chính TĐT.
bjo yêu cầu tính chọn Aptomat,sử dụng lại cáp, và tính điện áp đặt cho tổng và từng tâng.

thì tính toán lại hết chứ làm sao? chứ ở đó mà e làm xong ... đóng điện rùi nghe nổ bùmmmmmmmmmmmmmmmmmaaaaa

RUAPRO
26-08-2010, 15:12
hehe.e cũng ko bít.nhưng công trình đã hoàn thiện và đưa vào sử dung.vẫn chạy như thường mà ko có vấn đề gì cả.hic.

minhtuan1412
26-08-2010, 15:27
hehe.e cũng ko bít.nhưng công trình đã hoàn thiện và đưa vào sử dung.vẫn chạy như thường mà ko có vấn đề gì cả.hic.

Hehe chắc tải xài còn ít đó, còn lúc nào nó nổ bummmm thì có trời mới bít :2:

RUAPRO
26-08-2010, 15:32
em cũng mong là số liệu nó sai.chứ mà nổ thật thì die hết.hit hit.

BaoM&E
26-08-2010, 15:33

Chưa đâu e.... rùi e để xem... về cái trạm thì Oooooook rùi, ko thành vấn đề. Nhưng cáp xuất từ MBT vào tủ MSB có vấn đề...là khi tải lên khoảng 50% là bắt đầu thấy mùi khét ... còn khi lên tới 75% tải thì dây sẽ sáng đỏ... lúc đó xem thấy lạ mắt lắm đó e....:khi86b:

RUAPRO
26-08-2010, 15:52
nhưng dây đi ngầm từ nguồn cấp điện chính có kí hiệu là 2Cu/CXV/DSTA (3x240 +1x185) .em nghĩ vì là đi 2 dây nên vẫn đủ để tải điện mà ko xảy ra sự cố đâu anh ah.
hic.khổ thế đấy,e mới vào nghề nên thật sự thấy khó khăn.

BaoM&E
26-08-2010, 16:02
nhưng dây đi ngầm từ nguồn cấp điện chính có kí hiệu là 2Cu/CXV/DSTA (3x240 +1x185) .em nghĩ vì là đi 2 dây nên vẫn đủ để tải điện mà ko xảy ra sự cố đâu anh ah.
hic.khổ thế đấy,e mới vào nghề nên thật sự thấy khó khăn.

uh, 2 cáp thì được... chứ a cứ tưởng có 1 cáp thui thì ko ổn aaaaa

RUAPRO
26-08-2010, 16:05
nhưng mà nếu sử dụng 2 cáp như thế thì có vẻ không khả thi phải không anh?trên thực tế có thể sử dụng cáp như anh nói(nếu ở trên không) .còn thực tế công trình là đi cáp ngầm. Em có thể cho sử dụng loại cáp nào ạ? chỉ cần 1 cáp có thể sẽ kinh tế hơn...???

cuibap760
31-08-2010, 13:46
Ý kiến này chuẩn đó, trong tính toán ngắn mạch thì đâu liên quan gì đến cuộn trip, vì lúc đó mình xét là trường hợp máy cắt đang đóng, chỉ closed coil xét đến, như vậy nếu nói như bạn ở trên kia thì phải tính closed coil chứ ko tính trip coil!:th_yoyo1:

thật là pó tay, chẳng hiểu gì về điện.

linhhtd1
31-08-2010, 14:42
!!! cao áp của em là 6kv
Trong tính toán ngắn mạch bạn có thể bỏ qua điện trở của máy cắt. Nếu bạn có muốn xét đến điện trở máy cắt trong kết quả tính toán ngắn mạch thì thông số duy nhất mà bạn quan tâm là điện trở tiếp xúc của tiếp điểm chính ( khoảng 0.15mOhm cho máy cắt hạ thế - theo IEC )của máy cắt đó. Tiện thể gửi bạn nghiên cứu cách tính dong ngắn mạch cho lưới phân phối của Schneider
http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=ee680aa3168a9f21117a567f6ae64c46

cần cù bù thông minh
31-08-2010, 16:57
Chào các bác,các anh,các chị trong diễn đàn!.
Em có cái MCB mà chưa rõ hết về thông số của nó nữa.Vì vậy em muốn hỏi các anh chị như sau:Trong hình có thông số 6000/3 vậy cho em hỏi cái số 3 kia có phải là:cấp hạn dòng của CB không?Em đang mập mờ về cái thông này.
Em hỏi rất nhiều người về thông số này nhưng ít người biết về nó lắm,nếu có biết thì cũng chưa có sâu và không giải thích được cặn kẽ hết được.Còn mấy thông số kia thì em hiểu hết rồi các anh chị ạ!
Mong các anh chị giúp đỡ em nhé!
Em cám ơn nhiều!thinkffff
http://www.data.webdien.com/photo/up/b2cc84c0ff6d63634978f93cfcdfc014.bmp

MrThach
31-08-2010, 19:06
Cái 6000 chắc chắn là Icu rồi,còn cái 3 kia ko dám chắc có phải là I đm của CB ko nửa

nobita@
31-08-2010, 22:04
Số 3 là số tép

dinhcong
31-08-2010, 22:41
Bạn nào có câu trả lời chính xác xem nào.

cần cù bù thông minh
01-09-2010, 07:47
Cái 6000 chắc chắn là Icu rồi,còn cái 3 kia ko dám chắc có phải là I đm của CB ko nửa
Dòng định mức của nó là C16 tức là 16A ấy mà.
Còn 6000 là dòng Icu tức dòng cắt ngắn mạch.Còn số 3 thì là cấp hạn dòng nhưng em không hiểu là cấp hạn dòng là hạn dòng kiểu gì các bạn ạ!Mong các cao thủ giải thich rõ thêm.
Thanks.

cần cù bù thông minh
01-09-2010, 07:48
Số 3 là số tép
Không phải 3 là số tép đâu anh ơi!.:th_yoyo1:

tandong1975
01-09-2010, 09:54
Hình chụp thiếu. Đúng ra phải chụp luôn thanh thao tác bên dưới xem có liên động 3 MCB hay không, còn chỉ thao tác 1MCB thì khác.
Số 6000 là dòng Icn (không phải Icu như MCCB), ở MCB thì Icn bằng Ics. Theo IEC 60898 thì là 6kA. Dòng này giới hạn cắt ngắn mạch đến 6kA, còn nếu ngắn mạch dòng lớn hơn sẽ hư MCB.
Số 3 có thể là :
- Số cực (pole) của MCB nếu MCB liên động 3 cực.
- Điện áp chịu đựng tần số công nghiệp trong 1 phút, qui định IEC 60898 là 2kV thôi, có thể loại này tăng thêm.
- Đặc tính cắt : IEC 60898 chỉ có loại C cho MCB này, hay NSX chú thích riêng.

cần cù bù thông minh
01-09-2010, 13:33
Hình chụp thiếu. Đúng ra phải chụp luôn thanh thao tác bên dưới xem có liên động 3 MCB hay không, còn chỉ thao tác 1MCB thì khác.
Số 6000 là dòng Icn (không phải Icu như MCCB), ở MCB thì Icn bằng Ics. Theo IEC 60898 thì là 6kA. Dòng này giới hạn cắt ngắn mạch đến 6kA, còn nếu ngắn mạch dòng lớn hơn sẽ hư MCB.
Số 3 có thể là :
- Điện áp chịu đựng tần số công nghiệp trong 1 phút, qui định IEC 60898 là 2kV thôi, có thể loại này tăng thêm.

đây là MCB tép thôi mà pác,chỉ có một cực thôi mà chứ có hóa liên động gì đâu.
Thì ở đây người ta nói Icu=100% Ics mà bác.Vượt ngưỡng 6KA thì có thể đai luôn đó hoặc có thế còn sử dụng được nhưng không chính xác cho những lần cắt sau này.thinkffffthinkffffthinkffff

tandong1975
01-09-2010, 13:51
Đồng ý là tép nhưng tép đơn thì khác. MCB tép vẫn có loại 3 cực, không phải ghép 3 tép lại đâu nhé.
Có 1 thanh thao tác liên động cho 3 cực

Đầu Trâu Mặt Ngựa
01-09-2010, 17:51
Em có cái MCB mà chưa rõ hết về thông số của nó nữa.Vì vậy em muốn hỏi các anh chị như sau:Trong hình có thông số 6000/3 vậy cho em hỏi cái số 3 kia có phải là:cấp hạn dòng của CB không?Em đang mập mờ về cái thông này.
Em hỏi rất nhiều người về thông số này nhưng ít người biết về nó lắm,nếu có biết thì cũng chưa có sâu và không giải thích được cặn kẽ hết được.Còn mấy thông số kia thì em hiểu hết rồi các anh chị ạ!

Chụp hình thiếu thì ai mà góp ý được!
C16 theo IEC60898 nghĩa là đường cong C, dòng nhảy là 16A ở khoảng 3 giờ.
6000 tức là dòng chịu tới hạn 6000A hay 6kA!
3 là số cực hay số tép như nhau cả thôi!
Mà tớ thấy cái này giáo trình dạy nhiều rồi nhưng sao không cần cù tìm hiểu mà post lên thế. Mà đây là hàng LS thì vào trang LS tìm hiểu luôn đi! Cần cù bù thông minh thì cũng phải cần cù tìm đi chứ!

minhkhoabs
02-09-2010, 18:44
MCB BKN của LS
Đường đặc tính loại C
Dòng tải 16A tại điện áp 230V cho loại 1P và 2P.
và 400V cho loại 3P hoặc 4P.
BKN có dòng cắt ngắn mạch là 6ka ( mình ko chắc là 6kA/1s hay 6kA/3s)
6000 là số lần thao tác của MCB ( tuổi thọ )
IEC 60898 là tiêu chuẩn 60898 của IEC ( International Electrotechnica Commission).
Số 3 kia liệu có fair là 6kA/3s ko pà con??l

hiepga789
03-09-2010, 17:25
cái số 3 kia hả chú "cù"?
Nó là cấp hạn chế dòng điện thôi mà!
Thường thì nó có 3 cấp là:1,2,3,cấp 3 ở đây nó là cấp cao nhất chỉ mức hạn chế dòng ngắn mạch chú cù ạ!Còn sâu xa về nó như thế nào thì để chừng nào tôi rảnh sẽ trả lời chú sau nhé!
Bây giờ phải bùng rồi nên chưa thể giúp chú.:yoyo92::th_Yoyo02::th_Yoyo02::th_Yoyo02: thôi miền quê thẳng tiến đây.

vn0306
04-09-2010, 11:22
Em đồng ý cả 2 tay 2 chân với bác Đầu Trâu Mặt Ngựa luun .
Mà bác lấy tên gì mà kinh thế

hiepga789
04-09-2010, 12:51
Kính chào các bác:đầu trâu mặt ngựa,bác minhkhoa,bác vn0306...
Nói chung về cơ bản thì các trả lời cho câu hỏi cho chú "cù" cũng tạm đúng rồi đó!Nhưng con số 3 kia thì các trả lời chưa chính xác cho lắm các bác ạ.Như em đã nói là:nó là cấp hạn dòng điện thôi mà,thường thì nó có 3 cấp 1.2.3 mà cấp 3 là cấp lớn nhất của MCB.Các bác lại trả lời cho chú "cù lần" là thành số cực của MCB là 3 cực mới đau chứ.Bây giờ bác cứ câm bất cứ cái MCB nào(một cực,hai cực hoặc ba cực) của tất cả các hãng như schneider,Mitsu,LS,Siemen...thì thấy tất cả thôi đều ghi là 3 cả chứ ít thấy là 1 hoặc 2 lắm.Nói chung là con số 3 này thì ít người biết lắm,kể cả mấy kỹ sư thiết kế của công ty em cũng ít người biết nữa là...
Để hiểu sâu về vấn đề này em mời tất các bác xem ít tài liệu nói về nó nhé!Cái này scan lại nên hơi mờ một chút các bác ráng đọc nghe http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=e7bd09afcd617fa08a4e1f088eba4b53

còn đây là trang web cũng nói về MCB và có bảng nói về chi tiết con số 1,2,3http://bonega.ca/pep_safety.htm

apologize
04-09-2010, 16:10
bác hiepga hâm mộ bác quá. em cung đang thắc mắc. em hỏiddooij bán hàng tại siêu thi có biêt đâu. 3 chắc 100% không phải là số cực rồi. còn như bác nói em nghi~ là đúng.

hiepga789
04-09-2010, 16:59
Mấy ông nội bàn hàng ở siêu thị hay "chợ thị" gì đó thì sao mà biết được những cái đó.Đến anh em là dân kỹ thuật còn có người chưa biết thì sao mà mấy người bán hàng ở siêu thị sao biết hết được.Nói chung là cái này em thấy ít người biết lắm bác à!Hôm nọ đọc topic này có hỏi mấy ông kỹ sư ở công ty nhưng thật ra tỉ lệ biết mấy cái con số ba này chỉ có khoảng 20% là biết thôi!
Nhưng dù sao thì cũng cám ơn chú "cù lần" cũng hỏi câu hỏi này để cho mọi người tham khảo và bình luận chứ.:yoyo70:
Thôi chào cả nhà nhé!Hôm nay là thứ bảy phải về sớm thôi để chở vợ đi Sài gòn hóng gió nữa:th_Yoyo02::th_Yoyo02::th_Yoyo02::th_Yoyo02:: yoyo92:

nguyenminhphi
04-09-2010, 18:26
Đây là MCB đơn nhưng ta có thể được phép dùng 3 MCB đơn này ghép lại thành 1 MCB -3P bằng một thanh nối 3 cần gạt On/OFF lại với nhau. Khi 1 trong 3 CB này chuyển từ trạng thái ON sang OFF thì lực tác động của nó có đủ khả năng kéo 2 MCB kia về vị trí OFF, giống như 1 MCB 3 Pha thực thụ
Còn các thông số khác thì mọi người đã biết cả rồi !

minhkhoabs
04-09-2010, 22:14
Mình không đồng ý với ĐTMN ở chỗ 6000 là dòng chịu tới hạn, đó là số lần đóng cắt của MCB ( cái này catalogues đã nêu rõ)
vói cả dòng chảy 16A trong 3 giờ là sao? quá tải tận 3h mới nhảy MCB thì thiết bị và dây dẫn sẽ thế nào?

hiepga789
05-09-2010, 12:28
Mình không đồng ý với ĐTMN ở chỗ 6000 là dòng chịu tới hạn, đó là số lần đóng cắt của MCB ( cái này catalogues đã nêu rõ)
vói cả dòng chảy 16A trong 3 giờ là sao? quá tải tận 3h mới nhảy MCB thì thiết bị và dây dẫn sẽ thế nào?
6000 nghĩa là 6KA đó bác ơi!Nghĩa là dòng cắt ngắn mạch của MCB đó.Không phải số lần đóng cắt của CB đâu.Bác cho em xem tài liệu hoặc cataloguaes nào nói về xon số 6000 kia là số lần đóng cắt của MCB đi,nếu có tài liệu nào nói là 6000 kia là số lần đóng cắt về điện thì em xin được bỏ nghề điện về quê đi chăn bò luôn.
Nói chung về cơ bản là các bác cứ thích hâm nóng sự việc cho nó phức tạp thêm:th_yoyo1::th_yoyo1::th_yoyo1:
Bác Hải,bác Thái,cô nhóc đâu cả rồi giải thích cho bác minhkhoabs và mọi người hiểu thêm đi nào.

điên nặng
05-09-2010, 13:00
Chụp hình thiếu thì ai mà góp ý được!
C16 theo IEC60898 nghĩa là đường cong C, dòng nhảy là 16A ở khoảng 3 giờ.
6000 tức là dòng chịu tới hạn 6000A hay 6kA!
3 là số cực hay số tép như nhau cả thôi!
Mà tớ thấy cái này giáo trình dạy nhiều rồi nhưng sao không cần cù tìm hiểu mà post lên thế. Mà đây là hàng LS thì vào trang LS tìm hiểu luôn đi! Cần cù bù thông minh thì cũng phải cần cù tìm đi chứ!

Ông đầu trâu mặt ngựa đầu to như đầu trâu mà óc như óc chim sẻ vậy.
mấy hàng đỏ đỏ tôi bôi đỏ kia thì ông xem lại đi nhá.:th_yoyo1:aaaaa

điên nặng
05-09-2010, 13:03

xem lại phần bôi đỏ nhá ông nội.aaaaa:th_yoyo1:

Dang Ky Hai
05-09-2010, 13:03
6000 nghĩa là 6KA đó bác ơi!Nghĩa là dòng cắt ngắn mạch của MCB đó.Không phải số lần đóng cắt của CB đâu.Bác cho em xem tài liệu hoặc cataloguaes nào nói về xon số 6000 kia là số lần đóng cắt của MCB đi,nếu có tài liệu nào nói là 6000 kia là số lần đóng cắt về điện thì em xin được bỏ nghề điện về quê đi chăn bò luôn.
Nói chung về cơ bản là các bác cứ thích hâm nóng sự việc cho nó phức tạp thêm:th_yoyo1::th_yoyo1::th_yoyo1:
Bác Hải,bác Thái,cô nhóc đâu cả rồi giải thích cho bác minhkhoabs và mọi người hiểu thêm đi nào.

Hi all !
Kiu réo làm chi cho phiền lòng, mọi chuyện nó rõ như ban ngày rồi - trời ạh chỉ là cái MCB thôi mà - nhưng nói vậy thôi các bác cũng nên hiểu sâu tí để sau này mà còn biết đừng ứng dụng, vì thật tâm mà nói Hải này cũng mới biết ứng dụng MCB - MCCB mới có 6 năm nay thôi chứ lúc trước thì mù tịt ...

1- Con số 3 thi không bàn vì đã có tài liệu do bác Hiệpga post rồi .
Con số 6000 tức là Switching capcity 6 kA nghĩa là khả năng cắt tại áp 220/400V chứ không phải là số lần đóng ngắt đâu vì cái thông số này tới 10 vạn lần thì phải ( mà thông số này thì không quan trọng đâu ).

2- C16 nghĩa là MCB này có đặt tính ngắt C mà theo tiêu chuẩn IEC/EN 60898 là để bảo vệ dây cáp và các thiết bị trong hệ thống tòa nhà, cao ốc, những nơi có dòng khởi động tương đối lớn...động cơ vừa và nhỏ ...Còn số 16 có nghĩa là 16A mức tối đa chịu đựng của MCB này, chỉ nên đấu vào mạch điện lâu dài chừng 14A thôi nhé. Mà với 14A trong khi dòng chịu là 16A cũng hơi phiu vì sẽ nóng cục bộ và cứ lâu lâu là nhả nên tốt nhất là nên 10A .

3- LS là thương hiệu của Hãng LG, BKN thì mình không biết nhưng chắc cũng chỉ là Type của dòng MCB này thôi ...

4- IEC 60898 là tiêu chuẩn MCB này đã đạt được.

5- CE cái này mình hơi "nhức đầu" vì Merlin Gerin multi9 MB... cũng chưa thấy có dấu này vì dấu hiệu này chỉ dành cho hàng có chất lượng tốt...

Có gì các Bác thêm nhé, mà chắc theo chủ quan Hải nghĩ chỉ có nhiu đó thôi .
DKH

điên nặng
05-09-2010, 13:06
Kính chào các bác:đầu trâu mặt ngựa,bác minhkhoa,bác vn0306...
Nói chung về cơ bản thì các trả lời cho câu hỏi cho chú "cù" cũng tạm đúng rồi đó!Nhưng con số 3 kia thì các trả lời chưa chính xác cho lắm các bác ạ.Như em đã nói là:nó là cấp hạn dòng điện thôi mà,thường thì nó có 3 cấp 1.2.3 mà cấp 3 là cấp lớn nhất của MCB.Các bác lại trả lời cho chú "cù lần" là thành số cực của MCB là 3 cực mới đau chứ.Bây giờ bác cứ câm bất cứ cái MCB nào(một cực,hai cực hoặc ba cực) của tất cả các hãng như schneider,Mitsu,LS,Siemen...thì thấy tất cả thôi đều ghi là 3 cả chứ ít thấy là 1 hoặc 2 lắm.Nói chung là con số 3 này thì ít người biết lắm,kể cả mấy kỹ sư thiết kế của công ty em cũng ít người biết nữa là...
Để hiểu sâu về vấn đề này em mời tất các bác xem ít tài liệu nói về nó nhé!Cái này scan lại nên hơi mờ một chút các bác ráng đọc nghe http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=e7bd09afcd617fa08a4e1f088eba4b53

còn đây là trang web cũng nói về MCB và có bảng nói về chi tiết con số 1,2,3http://bonega.ca/pep_safety.htm

tôi cũng đang tìm hiểu về mấy cái cấp giới hạn dòng cho MCB,nhưng một số tài liệu nói chưa có rõ về nó cho lắm.
Cám ơn ông anh nhá về mấy tài liệu trên.:yoyo70:

điên nặng
05-09-2010, 13:09
Hi all !
Kiu réo làm chi cho phiền lòng, mọi chuyện nó rõ như ban ngày rồi - trời ạh chỉ là cái MCB thôi mà - nhưng nói vậy thôi các bác cũng nên hiểu sâu tí để sau này mà còn biết đừng ứng dụng, vì thật tâm mà nói Hải này cũng mới biết ứng dụng MCB - MCCB mới có 6 năm nay thôi chứ lúc trước thì mù tịt ...

Con số 6000 tức là Switching capcity 6 kA nghĩa là khả năng cắt tại áp 220/400V chứ không phải là số lần đóng ngắt đâu vì cái thông số này tới 10 vạn lần thì phải ( mà thông số này thì không quan trọng đâu ).

2- C16 nghĩa là MCB này có đặt tính ngắt C mà theo tiêu chuẩn IEC/EN 60898 là để bảo vệ dây cáp và các thiết bị trong hệ thống tòa nhà, cao ốc, những nơi có dòng khởi động tương đối lớn...động cơ vừa và nhỏ ...) Còn số 16 có nghĩa là 16A mức tối đa chịu đựng của MCB này, chỉ nên đấu vào mạch điện lâu dài chừng 14A thôi có

3- Ls là thương hiệu của Hãng LG, BKN thì mình không biết nhưng chắc cũng chỉ là Type của dòng MCB này thôi ...

5- CE cái này mình hơi "nhức đầu" vì Merlin Gerin multi9 MB... cũng chưa thấy có dấu này vì dấu hiệu này chỉ dành cho hàng có chất lượng tốt...

DKH

ý kiến hay của các cao thủ.
lần nữa cám ơn.:yoyo70:

hien.nguyenquoc
05-09-2010, 16:37
Hi all !

2- C16 nghĩa là MCB này có đặt tính ngắt C mà theo tiêu chuẩn IEC/EN 60898 là để bảo vệ dây cáp và các thiết bị trong hệ thống tòa nhà, cao ốc, những nơi có dòng khởi động tương đối lớn...động cơ vừa và nhỏ ...Còn số 16 có nghĩa là 16A mức tối đa chịu đựng của MCB này, chỉ nên đấu vào mạch điện lâu dài chừng 14A thôi nhé. Mà với 14A trong khi dòng chịu là 16A cũng hơi phiu vì sẽ nóng cục bộ và cứ lâu lâu là nhả nên tốt nhất là nên 10A .

3- LS là thương hiệu của Hãng LG, BKN thì mình không biết nhưng chắc cũng chỉ là Type của dòng MCB này thôi ...

DKH

DKH,

CE là dấu hiệu nhận biết hàng đạt chất lượng cho phép lưu hành ở các nước thuộc Châu Âu.

hiepga789
06-09-2010, 17:48
DKH,

CE là dấu hiệu nhận biết hàng đạt chất lượng cho phép lưu hành ở các nước thuộc Châu Âu.
Vậy ở các nước châu á thì sao bác?thinkffff

hien.nguyenquoc
06-09-2010, 20:40
Vậy ở các nước châu á thì sao bác?thinkffff

Hiepga789:

Thì đi theo Châu Âu chứ sao. Bác ko thấy cái MCB của bác ịn chữ CE rành rành ra đó àh. Heheheh

Hiển

hien.nguyenquoc
06-09-2010, 20:55
Số 3 là số tép

Ai nói số "3" là số tép chém phát chết giờ. Nhà tôi đang sài MCB 2 tép của E&G cũng viết "6000/3" né. Thật là vớ vẩn....

Hiển

trungtdcds
07-09-2010, 06:27
mình biết nhiêu đó đủ xài rồi các bác ơi. đi chơi thôi. hehe:th_Yoyo02:

cần cù bù thông minh
07-09-2010, 11:52
Mới có mấy ngày bận quá không có thời gian online được webdien mà đã có nhiều cao thủ trả lời giúp rồi,thật tình em rất cám ơn các bác đã tận tình giúp đỡ em.
Quả thực là mấy cái thông số của con MCB kia thì chẳng có gì là khó cho lắm,nhưng khổ nỗi mỗi con số 3 kia là hơi khó khó với em,tìm hỏi nhiều tài liệu nhưng cứ thao thao bất tuyệt thế nào ấy!.May mà có webdien để mà hỏi.
Em hỏi có một câu các bác trả lời những 10 câu,đúng có,sai có,thao thao bất tuyệt cũng có,nhưng không sao cả có sai thì mới sửa,mới biết lỗi của mình,có đúng thì hoan hô.
Nhân tiện đây em cũng cám ơn bác Hiệp rất nhiều vì đã gửi tài liệu và trang web của một số công ty sản xuất CB cho em.Nó là tài liệu mà em đang tìm kiếm bấy lâu nay.

cần cù bù thông minh
07-09-2010, 11:53
mình biết nhiêu đó đủ xài rồi các bác ơi. đi chơi thôi. hehe:th_Yoyo02:

Biết nhiều đâu có phải là thừa đâu bác!:th_yoyo1:

cần cù bù thông minh
07-09-2010, 11:55
Mấy ông nội bàn hàng ở siêu thị hay "chợ thị" gì đó thì sao mà biết được những cái đó.Đến anh em là dân kỹ thuật còn có người chưa biết thì sao mà mấy người bán hàng ở siêu thị sao biết hết được.Nói chung là cái này em thấy ít người biết lắm bác à!Hôm nọ đọc topic này có hỏi mấy ông kỹ sư ở công ty nhưng thật ra tỉ lệ biết mấy cái con số ba này chỉ có khoảng 20% là biết thôi!
Nhưng dù sao thì cũng cám ơn chú "cù lần" cũng hỏi câu hỏi này để cho mọi người tham khảo và bình luận chứ.:yoyo70:
Thôi chào cả nhà nhé!Hôm nay là thứ bảy phải về sớm thôi để chở vợ đi Sài gòn hóng gió nữa:th_Yoyo02::th_Yoyo02::th_Yoyo02::th_Yoyo02:: yoyo92:

Đúng rồi đó,cái này em hỏi mấy anh kỹ sư ở công ty em còn chẳng biết nữa kia!thinkffff

cần cù bù thông minh
07-09-2010, 11:58
Số 3 có thể là :
Hình chụp thiếu gì đâu bác!Nó là cái MCB 1p nằm kế mấy thằng kia nên em không tháo được nên để chụp luôn ấy mà.có cái CB tép mà các nói là thiếu.:th_yoyo1:

tombmvv
07-09-2010, 15:52
Keke, đề tài này rất hay và cần được hiểu một cách chính xác. Giống như các kỹ sư điện nước ngoài thường nói, số "3" phía dưới thông số dòng ngắn mạch cực đại Icu "thường" bị bỏ qua. Nhưng, nếu ai đã xác định rằng mình học điện và rồi làm về điện dưới góc độ của một chuyên gia thì cần phải hiểu một cách cặn kẽ.
+ Thứ nhất: tôi bác bỏ cách gọi "cấp hạn dòng" hay "cấp giới hạn dòng điện" hay tương tự. Vì các cách gọi này khiến suy nghĩ của người nghe cũng như người tìm hiểu về nó bị đánh lạc hướng. Trong các tài liệu nước ngoài, giá trị này được gọi là: limitation class. Do đó, tối thiểu chúng ta sẽ gọi đó là: cấp giới hạn.
+ Sau khi bạn đã thay đổi được cách nghĩ lệch lạc về tên gọi của giá trị, chúng ta chú ý tới công thức mà giá trị này đại diện: E = I2t, đơn vị là A2s. Bản chất của giá trị giới hạn này là giới hạn về công suất sinh nhiệt theo hiệu ứng Joule do dòng điện sinh ra trong một đơn vị thời gian.
+ Giá trị này được các kỹ sư thiết kế nước ngoài rất chú ý tới, vì cần kết hợp đúng các khí cụ bảo vệ để thu được hiểu quả trong việc bảo vệ ngắt chọn lọc. Tôi xin lấy một ví dụ, khi quan sát MCB 50A và MCB 63A của Schneider, kích thước của hai MCB này hoàn toàn giống nhau, vậy cơ cấu bên trong sẽ không có chuyện cái nào bảo vệ tốt hơn cái nào. Sự khác biệt ở đây nằm ở vị trí của con ốc nhỏ bé nằm ở phía sau MCB, sau khi sản xuất xong MCB, nhà sản xuất sẽ chỉnh định con ốc này để có được dòng định mức In mong muốn. Trên cả 2 MCB này đều không có giá trị giới hạn. Vậy, nếu đặt MCB 63A ở thượng nguồn, MCB 50A ở hạ nguồn thì khi có sự cố xảy ra sẽ không biết cái nào ngắt trước. IEC mỗi lần kiểm tra tính ngắt chọn lọc họ yêu cầu hãng sản xuất phải chi ra khoảng hơn hai chục MCB mỗi loại và trong hơn hai chục lần test ấy, chỉ cần một lần test mà MCB 63A ngắt trước họ sẽ đánh giá là không đạt. Theo bảng tra về tính phối hợp ngắt chọn lọc, MCB 63A cũng không thể phối hợp chính xác với MCB 40A. Nhưng với Schneider thì MCB 40A của họ nằm ở cấp 3, MCB 63A không phân cấp. Do đó, nếu bí quá vẫn có thể dùng trong tủ phân phối loại nhỏ với MCB 63A là thượng nguồn cấp cho MCB 40A.
+ Dù cấp giới hạn là tiêu chuẩn theo quy định của IEC, nhưng mỗi nhà sản xuất lại có thể chế tạo thiết bị của họ đạt tới giá trị A2s riêng, miễn sao có thể phối hợp với các thiết bị khác trong việc ngắt chọn lọc.
+ Tóm lại, hiểu về limitation class là để biết cách phối hợp ngắt chọn lọc cho các thiết bị bảo vệ. Cấp giới hạn này không chỉ là thông số có trong MCB, nó còn có trong cầu chì. Và để trả lời cho câu hỏi liệu cầu chì và MCB cũng như MCB và MCCB, cầu chì và MCCB có phối hợp ngắt chọn lọc với nhau hay không thì còn tùy thuộc vào thông số từ nhà sản xuất, phải xem kỹ trong catalogue các bạn nhé.

mccb87
07-09-2010, 19:48
Keke, đề tài này rất hay và cần được hiểu một cách chính xác. Giống như các kỹ sư điện nước ngoài thường nói, số "3" phía dưới thông số dòng ngắn mạch cực đại Icu "thường" bị bỏ qua. Nhưng, nếu ai đã xác định rằng mình học điện và rồi làm về điện dưới góc độ của một chuyên gia thì cần phải hiểu một cách cặn kẽ.
+ Thứ nhất: tôi bác bỏ cách gọi "cấp hạn dòng" hay "cấp giới hạn dòng điện" hay tương tự. Vì các cách gọi này khiến suy nghĩ của người nghe cũng như người tìm hiểu về nó bị đánh lạc hướng. Trong các tài liệu nước ngoài, giá trị này được gọi là: limitation class. Do đó, tối thiểu chúng ta sẽ gọi đó là: cấp giới hạn.
+ Sau khi bạn đã thay đổi được cách nghĩ lệch lạc về tên gọi của giá trị, chúng ta chú ý tới công thức mà giá trị này đại diện: E = I2t, đơn vị là A2s. Bản chất của giá trị giới hạn này là giới hạn về công suất sinh nhiệt theo hiệu ứng Joule do dòng điện sinh ra trong một đơn vị thời gian.
+ Giá trị này được các kỹ sư thiết kế nước ngoài rất chú ý tới, vì cần kết hợp đúng các khí cụ bảo vệ để thu được hiểu quả trong việc bảo vệ ngắt chọn lọc. Tôi xin lấy một ví dụ, khi quan sát MCB 50A và MCB 63A của Schneider, kích thước của hai MCB này hoàn toàn giống nhau, vậy cơ cấu bên trong sẽ không có chuyện cái nào bảo vệ tốt hơn cái nào. Sự khác biệt ở đây nằm ở vị trí của con ốc nhỏ bé nằm ở phía sau MCB, sau khi sản xuất xong MCB, nhà sản xuất sẽ chỉnh định con ốc này để có được dòng định mức In mong muốn. Trên cả 2 MCB này đều không có giá trị giới hạn. Vậy, nếu đặt MCB 63A ở thượng nguồn, MCB 50A ở hạ nguồn thì khi có sự cố xảy ra sẽ không biết cái nào ngắt trước. IEC mỗi lần kiểm tra tính ngắt chọn lọc họ yêu cầu hãng sản xuất phải chi ra khoảng hơn hai chục MCB mỗi loại và trong hơn hai chục lần test ấy, chỉ cần một lần test mà MCB 63A ngắt trước họ sẽ đánh giá là không đạt. Theo bảng tra về tính phối hợp ngắt chọn lọc, MCB 63A cũng không thể phối hợp chính xác với MCB 40A. Nhưng với Schneider thì MCB 40A của họ nằm ở cấp 3, MCB 63A không phân cấp. Do đó, nếu bí quá vẫn có thể dùng trong tủ phân phối loại nhỏ với MCB 63A là thượng nguồn cấp cho MCB 40A.
+ Dù cấp giới hạn là tiêu chuẩn theo quy định của IEC, nhưng mỗi nhà sản xuất lại có thể chế tạo thiết bị của họ đạt tới giá trị A2s riêng, miễn sao có thể phối hợp với các thiết bị khác trong việc ngắt chọn lọc.
+ Tóm lại, hiểu về limitation class là để biết cách phối hợp ngắt chọn lọc cho các thiết bị bảo vệ. Cấp giới hạn này không chỉ là thông số có trong MCB, nó còn có trong cầu chì. Và để trả lời cho câu hỏi liệu cầu chì và MCB cũng như MCB và MCCB, cầu chì và MCCB có phối hợp ngắt chọn lọc với nhau hay không thì còn tùy thuộc vào thông số từ nhà sản xuất, phải xem kỹ trong catalogue các bạn nhé.
Theo tôi nghĩ bác tombmvv nói cũng chưa chính xác làm,đúng là số 3 đúng là cấp hạn dòng.Anh tombmvv nói không phải là cấp hạn dòng thì nó là gì ?Trả lời chính xác mình nể anh tombmvv:yoyo92:

Đầu Bò!
07-09-2010, 20:32
Ông đầu trâu mặt ngựa đầu to như đầu trâu mà óc như óc chim sẻ vậy.
mấy hàng đỏ đỏ tôi bôi đỏ kia thì ông xem lại đi nhá.:th_yoyo1:aaaaa
Đầu trâu mặt ngựa đâu?đẹp mặt chưa em.
Để cho thiên hạ chửi là "đầu to như đầu trâu mà óc như óc chim sẻ" thế có nhục không em?.Mang tiếng cả họ nhà mình.
Chứ ít mày mang tên đầu bò giống anh thì có phải thông minh hơn không.:yoyo66::yoyo66::yoyo66:

Đầu Bò!
07-09-2010, 20:40
Theo tôi nghĩ bác tombmvv nói cũng chưa chính xác làm,đúng là số 3 đúng là cấp hạn dòng.Anh tombmvv nói không phải là cấp hạn dòng thì nó là gì ?Trả lời chính xác mình nể anh tombmvv:yoyo92:
Cái này lúc đi học bộ môn khí cụ điện có nói là cấp giới hạn dòng ngắn mạch mà.Theo như ông gà,ông lợn gì đã trả lời đó bác nói chung nôm na là cấp hạn dòng hay cấp giới hạn dòng ngắn mạch cũng không có sai.
Cái từ limitation class dịch ra thì nghĩa nó cũng như nhau thôi bác à!
Mỗi đại ca,mỗi đại tướng thì dịch một kiểu,miễn sao nó đúng và sát ý là ok rồi.Chứ đừng nói cấp giới hạn dòng hay hạn dòng là cấp "hạn áp"là được rồi.thinkffff:khi86b::khi505::3::th_Yoyo02::th_Y oyo02:

vinhphong229
07-09-2010, 22:11
Ai nói số "3" là số tép chém phát chết giờ. Nhà tôi đang sài MCB 2 tép của E&G cũng viết "6000/3" né. Thật là vớ vẩn....

Hiển
MCB E&G hả bác ,cái thương hiệu này em mới nghe lần đầu đó,còn F&G( một thương hiệu thiết bị dân dụng của Moller) thì em đã thừng bán qua:khi506::khi506::khi506::khi506:

tombmvv
08-09-2010, 12:51
Dear Mr.MCCB87
E=I2t. E: Energy
Bản chất của giá trị giới hạn này là giới hạn về công suất sinh nhiệt theo hiệu ứng Joule do dòng điện sinh ra trong một đơn vị thời gian.
^_^ Trong catalogue của một số hãng, họ có ghi chú cho thông số "3" này là: I2t classification. Vấn đề ở đây đó là chúng ta là dân kỹ thuật, phải hiểu về bản chất. Các tài liệu, giáo trình ở VN dịch ra một tên gọi rất chi là hay, nghe lại có lý: cấp hạn dòng. Nhưng nếu hiểu sâu xa, đó là cấp giới hạn cho công suất nhiệt, tức một lượng nhiệt cho phép tương ứng với giá trị dòng điện tại thời điểm tham chiếu. Vậy, nếu gọi đó là cấp hạn dòng, liệu còn chính xác đúng với bản chất của giá trị I2t nữa hay không? Giới hạn dòng thực chất đã nằm trong cơ cấu MCB thông qua các kiểu đường cong đặc tính ngắt, theo IEC hiện hành gồm type B, type C, type D. Có lẽ không ai amateur tới mức dùng một MCB type B ghép với MCB type C or D để phối hợp ngắt chọn lọc đâu nhỉ? Vậy nên chúng ta tiếp tục tập trung vào vấn đề ở đây đó là nếu các bạn có thể bỏ đi suy nghĩ bị áp đặt bấy lâu nay và hiểu về vấn đề dựa trên bản chất của nó, các bạn sẽ tiến xa hơn rất nhiều!
All the informations declared above based on know-how knowledge gathering from practising experiences.

hiepga789
08-09-2010, 13:05
Trong cuốn giáo trình khí cụ điện của thầy Trần Kế Thuận thuộc TT Việt Đức đại học SPKT Tp HCM có nói là con số ba kia chính là :cấp hạn chế dòng ngắn mạch mà!Sao bác lại bác bỏ điều đó được.Không lẽ mấy ông thầy viết sai.
Cái chữ limittation kia mang lên trang http://tratu.vn/dict/en_vn/Limitation tra thì nó cũng là mấy nghĩa giống nhau thôi mà.

Nếu bác chọn giữa MCB 63A là type C và 40A là type B thì có sao đâu,chắc chắn 40A nhảy trước.Nhưng cùng một type thì chưa biết cái nào trước cái nào sau nghe!.VD của bác chưa cụ thể về type nào với type kết hợp ở thượng nguồn và hạ nguồn.

Dang Ky Hai
08-09-2010, 18:29
Vậy cuối cùng giờ tính sao ???
DKH

hien.nguyenquoc
08-09-2010, 19:31
MCB E&G hả bác ,cái thương hiệu này em mới nghe lần đầu đó,còn F&G( một thương hiệu thiết bị dân dụng của Moller) thì em đã thừng bán qua:khi506::khi506::khi506::khi506:

Vinhphong229:

Đúng đó bác, tại bức xúc quá nên mò ra ngó cái MCB mà khó nhìn quá nên nhầm (chủ yếu để tìm cái con số 3 đóa mờ). Tôi mới nhìn lại rồi nó là F&G bác ạ. Cảm ơn bác nhiều.

Hiển,

Dang Ky Hai
08-09-2010, 19:39
Vinhphong229:

Đúng đó bác, tại bức xúc quá nên mò ra ngó cái MCB mà khó nhìn quá nên nhầm (chủ yếu để tìm cái con số 3 đóa mờ). Tôi mới nhìn lại rồi nó là F&G bác ạ. Cảm ơn bác nhiều.

Hiển,

Àh !
Hải hỏi cái hé, vụ này có gì mà làm bác bức xúc thế.
DKH

hien.nguyenquoc
08-09-2010, 20:05
Àh !
Hải hỏi cái hé, vụ này có gì mà làm bác bức xúc thế.
DKH

DKH:

Trước hết xin trả lời bài của bác ở bên trên. Đó là mình đóng cái topic này lại bởi vì tất cả những câu trả lời phù hợp nhất đã có cả rồi.

"Bức xúc", là vì có một số người muốn tìm hiểu cho cặn kẽ, có một số người ko kiểm tra (hoặc ko biết) mà trả lời đại. Vô hình chung làm cho người khác hiểu nhầm.

Vậy thôi bác à.

Hiển,

ToanBKHN
14-10-2010, 13:48
:2: Cãi cọ chi cho nhiều. Đây, trong IEC người ta gọi cái cấp số mà các bác đang tranh luận là thế này:
energy limiting class
Em có đọc một số sách nước ngoài trong thư viện trường, các sách cũ xuất bản hồi 199x (x<6) đều gọi là: current limiting class
Đến cả người nước ngoài họ viết sách còn dùng sai thuật ngữ thì làm sao mà trách các bác giáo sư tiến sĩ nhà ta được. Nhưng đúng là nhìn nhận dưới góc độ của IEC thì từ ấn bản đầu tiên IEC 60898 đã quy về: energy limiting class. Đơn giản bỏ xừ mà vẫn còn cãi nhau, cấp này phân chia từ giá trị tính bởi công thức:
E=I^2.t tính theo thứ nguyên đơn vị là: [A]^2.[s] nó có còn đơn phương là [A] nữa đâu mà cứ cãi chày cãi cối là giới hạn dòng điện để rồi tranh luận, rồi bức xúc gì gì đấy.
=>MỆT VỚI CÁC BÁC QUÁ! :khi506:

Bực Mình
14-10-2010, 13:59
:2: Cãi cọ chi cho nhiều. Đây, trong IEC người ta gọi cái cấp số mà các bác đang tranh luận là thế này:
energy limiting class
Em có đọc một số sách nước ngoài trong thư viện trường, các sách cũ xuất bản hồi 199x (x<6) đều gọi là: current limiting class
Đến cả người nước ngoài họ viết sách còn dùng sai thuật ngữ thì làm sao mà trách các bác giáo sư tiến sĩ nhà ta được. Nhưng đúng là nhìn nhận dưới góc độ của IEC thì từ ấn bản đầu tiên IEC 60898 đã quy về: energy limiting class. Đơn giản bỏ xừ mà vẫn còn cãi nhau, cấp này phân chia từ giá trị tính bởi công thức:
E=I^2.t tính theo thứ nguyên đơn vị là: [A]^2.[s] nó có còn đơn phương là [A] nữa đâu mà cứ cãi chày cãi cối là giới hạn dòng điện để rồi tranh luận, rồi bức xúc gì gì đấy.
Như thế mà còn đơn giản á?Thấy mấy cái đó cũng khá là khó mà bác.Hôm nọ hỏi mấy ông thầy,mấy ông ấy còn chẳng biết huống chi là "tép riu" như em.thinkffff
Bác giải thích rõ hơn được không?

chập mạch
14-10-2010, 14:06
energy limiting class

Hiểu, hiểu! Đơn vị của nó bây giờ hiển thị cho giá trị về năng lượng mà dòng ngắn mạch sinh ra làm nóng tiếp điểm và dây dẫn tính bằng "ampe bình phương nhân giây" chứ không còn là "ampe"-đơn thuần là dòng điện nữa. Cũng đúng thôi khi người ta dùng thuật ngữ là:energy limiting class chứ không phải la current limiting class. Hoan hô bác ToanBKHN phát nào!:yoyo70:

Bực Mình
14-10-2010, 14:19
Hiểu, hiểu! Đơn vị của nó bây giờ hiển thị cho giá trị về năng lượng mà dòng ngắn mạch sinh ra làm nóng tiếp điểm và dây dẫn tính bằng "ampe bình phương nhân giây" chứ không còn là "ampe"-đơn thuần là dòng điện nữa. Cũng đúng thôi khi người ta dùng thuật ngữ là:energy limiting class chứ không phải la current limiting class. Hoan hô bác ToanBKHN phát nào!:yoyo70:
Nói tóm lại là mục đích của nó bảo vệ cáp mà thôi! trách hiện tượng dây cáp bị nóng chảy trong một đơn vị [A]^2.[s].

dieungoclongvn
16-10-2010, 21:12
Chủ đề này thuộc về phần bảo vệ nên theo mình post đây là hợp lý. Có gì sai, mod giúp đỡ.

Mình đang tính chọn lại RCCBO tổng(trước xài CB thường thui) cho 1 căn nhà mà không biết chọn dòng dò bao nhiêu là hợp lý: 30mA, 100mA, 300 mA, 500mA( mình đi coi hàng thấy chỉ có các ngưỡng dòng rò như vậy thôi)

Mình dự định mượn đồng hồ đo cách điện kyoritsu 3005 .

Mình muốn hỏi liệu có thể dùng đồng hồ đo cách điện để tính được dòng rò của căn nhà ko? và nếu được thì bằng cách nào? nếu ko được thì có cách nào để tính ko?
Dây dẫn điện dân dụng 60 A thì cho phép đo cách điện tới bao nhiêu mà ko chọc thủng cách điện dây dẫn?

Mình tính làm thế này: bật tất cả các thiết bị lên cho chạy hết(ON), sau đó OFF CB tổng cũ để cắt nguồn và đo cách điện của dây L với sàn nhà, thang 250 V ( cho tí nước xuống sàn để que đo của đồng hồ tiếp xúc cho tốt ) chăng? rồi tính dòng rò bằng luật ôm với u = 220 * căn 2, điện trở là giá trị vừa đo được? cách này mình thấy có nhiều mâu thuẫn but ko biết giải thích tế nào. Các bác cho ý kiến nào?

Nguồn cho căn nhà chỉ là 1 pha 2 dây: L và N.
em không có tiền mua kìm đo dòng rò đâu nhé!
Mình mơ mộng bên lề chút: giá mà sàn và tường nhà bằng kim loại toàn bộ thì có lẽ cách này dùng được.
thinkffff

dieungoclongvn
18-10-2010, 22:26
nobody help me?

lightingbolt
19-10-2010, 14:01
Chủ đề này thuộc về phần bảo vệ nên theo mình post đây là hợp lý. Có gì sai, mod giúp đỡ.

Mình đang tính chọn lại RCCBO tổng(trước xài CB thường thui) cho 1 căn nhà mà không biết chọn dòng dò bao nhiêu là hợp lý: 30mA, 100mA, 300 mA, 500mA( mình đi coi hàng thấy chỉ có các ngưỡng dòng rò như vậy thôi)

Mình dự định mượn đồng hồ đo cách điện kyoritsu 3005 .

Mình muốn hỏi liệu có thể dùng đồng hồ đo cách điện để tính được dòng rò của căn nhà ko? và nếu được thì bằng cách nào? nếu ko được thì có cách nào để tính ko?
Dây dẫn điện dân dụng 60 A thì cho phép đo cách điện tới bao nhiêu mà ko chọc thủng cách điện dây dẫn?

Mình tính làm thế này: bật tất cả các thiết bị lên cho chạy hết(ON), sau đó OFF CB tổng cũ để cắt nguồn và đo cách điện của dây L với sàn nhà, thang 250 V ( cho tí nước xuống sàn để que đo của đồng hồ tiếp xúc cho tốt ) chăng? rồi tính dòng rò bằng luật ôm với u = 220 * căn 2, điện trở là giá trị vừa đo được? cách này mình thấy có nhiều mâu thuẫn but ko biết giải thích tế nào. Các bác cho ý kiến nào?

Nguồn cho căn nhà chỉ là 1 pha 2 dây: L và N.
em không có tiền mua kìm đo dòng rò đâu nhé!
Mình mơ mộng bên lề chút: giá mà sàn và tường nhà bằng kim loại toàn bộ thì có lẽ cách này dùng được.
thinkffff

Kinh nghiệm của mình nha: tốt nhất đừng xài, mạng điện gia đình của VN thường làm khá ẩu nên chuyện chạm chập lặt vặt rất hay xảy ra, nếu dùng RCCB, ELCB thì khả năng các tbị này nhảy k rõ nguyên nhân là khá cao, lúc đó mà mò ra được điểm chạm vô cùng vất vả. :yoyo66: :yoyo66:

Nếu bạn muốn xài thì lấy loại 30mA là được rồi.

HPEC
20-10-2010, 00:54
Gửi bạn

Một mạng điện gia đình (hoặc cả đối với các văn phòng) lý tưởng nhất là lắp các ELCB theo các cấp độ khác nhau theo từng mức phân nhánh của sự cung cấp điện nhằm đảm bảo phù hợp với tình trạng làm việc của chúng.

Với một ELCB lắp đặt tại nguồn tổng (tức là đầu vào của hệ mạng điện) thì chúng cần có tham số chịu dòng điện lớn và cường độ dòng điện lệch cao nhất. Điều này nhằm giúp cho hệ thống không bị ngắt điện toàn bộ khi một ELCB nào đó ở các nhánh dưới cũng bị ngắt do có sự dò điện: Ví dụ một thiết bị nào đó bị rò điện ra vỏ hoặc một ai đó vô tình sờ vào điện ở một nhánh nhỏ thì ở nhánh tổng ELCB sẽ cắt điện, và toàn bộ sẽ mất điện. Tất nhiên rằng sự an toàn là quan trọng nhất bởi vì sự ngắt điện có thể làm bực mình, thiệt hại, nhưng cứu được một người khỏi nguy cơ điện giật thì không có giá nào so sánh được. Nhưng thực tế thì không phải như vậy, bởi vẫn có cách mắc chúng mà các nhánh con có thể ngắt ở nhánh con mà nhánh tổng không bị ngắt. Vậy thì trong trường hợp này nếu bạn chỉ lắp một ELCB tại một nhánh tổng thì có nghĩa rằng hoặc bạn quá tiết kiệm, hoặc là bạn chưa hiểu biết và nhìn rộng các vấn đề (hoặc cả hai).

Giả sử mạng điện gia đình của bạn có nhiều nhánh (ví dụ nhiều tầng trong một ngôi nhà) thì sự không hoàn hảo của hệ thống dây dẫn có thể làm cho dòng rò xuống đất tổng là lớn. Ví dụ như tầng 1 của bạn rò một ít, tầng 2 rò một ít, v.v.. và tổng lại thì dòng rò có thể vượt ngưỡng có thể gây giật đối với con người - vậy thì nếu lắp một ELCB tổng có tham số nhỏ sẽ không làm việc được - chúng luôn ngắt nguồn ngay khi được lắp vào hệ thống điện.

Một số thiết bị điện thường xuyên làm việc với khả năng gây ra dòng rò lớn. Ví dụ như các loại máy giặt luôn ẩm ướt, các loại bình nước nóng sử dụng điện với hơi nước mù mịt...đây cũng là một nguyên nhân dẫn đến dòng rò tổng cao. Tất nhiên là tôi viết điều này dựa trên các thiết bị chung, bởi vì các thiết bị mà nhiều người sử dụng đang dùng thường là chưa đáp ứng các tiêu chuẩn nghiêm ngặt về an toàn (ví dụ tiêu chẩn của Châu Âu, Úc, hoặc Hoa Kỳ), chúng có khả năng rò điện cao và tiềm ẩn nguy cơ gây mất an toàn cho người sử dụng. Điều này là đương nhiên thôi khi mà chúng ta cố gắng mua những thiết bị dân dụng giá rẻ thì nhà sản xuất sẽ khó mà thiết kế chúng tuân theo các tiêu chuẩn an toàn nghiêm ngặt được.

Như vậy thì cách lắp ELCB trong mạch điện gia đình là như thế nào. Tốt nhất là nên lắp một ELCB tổng với một tham số lớn về tổng cường độ dòng điện chịu đựng qua nó, có dòng rò định mức cao, lắp các nhánh con các ELCB có tham số nhỏ hơn. Cách lắp này còn giúp khoanh vùng các vùng bị rò điện mà không phải lật tung tường, dò từng vị trí xem chỗ nào gây rò rỉ nữa.

Một ví dụ cho sự lắp đặt như thế này theo từng cấp độ nhánh khác nhau của mạng điện trong gia đình/văn phòng: ELCB tổng: 300 mA, Nhánh từng tầng: 100 mA, nhánh từng phòng 30 mA. Xin lưu ý rằng đây chỉ là ví dụ gợi ý, tuỳ theo từng gia đình/văn phòng mà sử dụng các loại ELCB khác nhau, cách thức sử dụng điện lại cần nghiên cứu, thiết đặt lại cho phù hợp.

Hãy lưu ý đến các thiết bị sử dụng điện quan trọng hoặc thiết bị an ninh: Ví dụ như nguồn nuôi cho chiếc cửa cuốn của bạn và sự điều khiển từ xa, những hệ thống báo động đột nhập, những hệ thống điều khiển hoặc tự động hoá khác trong gia đình của bạn: Nếu chúng được lắp sau một ELCB thì có khả năng là nó sẽ bi vô hiệu hoá bởi ai đó muốn chúng vô hiệu (tạo ra sự rò giả bởi đấu một dây dẫn với đất với một dây ở ngoài ngôi nhà của bạn) hoặc là chính bạn cũng khó có thể vào được ngôi nhà của mình bởi cánh cửa không hoạt động nữa do sự cố nào đó về điện trong khi bạn vắng nhà. Vậy thì cần có một dường dẫn điện riêng không qua các ELCB đối với các thiết bị đặc biệt như vậy.

Cũng lưu ý thêm một ý rất phụ rằng một số loại bình nước nóng sử dụng điện năng hiện nay đã được trang bị sẵn các ELCB bên trong, chúng có thể làm tăng giá thành nên và được quảng cáo rằng đảm bảo an toàn cho người sử dụng với sự chống rò điện thì chính là tính năng này. Nếu như một bình nước nóng nào đó chỉ có thểm tính năng chống rò điện mà bạn lại được lắp sẵn các ELCB trong mạng điện rồi thì không nhất thiết phải dùng chúng. Còn nếu gia đình bạn chưa lắp các ELCB thì nên đầu tư chúng thay cho bỏ thêm tiền cho tính năng chống rò điện của bình nước nóng.

Dòng điện (mA)/ Hiện tượng

2 ¸ 3/ Ngón tay tê mạnh

5 ¸ 7/ Bắp thịt co lại

8 ¸ 10/ Đau, khó rời vật mang điện

20 ¸ 25/ Khó thở, tay không rời được

50 ¸ 80/ Thở tê liệt, tim đập mạnh

90 ¸ 100/ Thở tê liệt, nếu t >3s thì tim ngừng đập

dieungoclongvn
20-10-2010, 07:07
Bây giờ mình muốn hỏi: nhà mình có 3 CB: 1 cb tổng 2 pole, 2 cb tép 1 pole cho 2 tầng. Bây giờ lỡ mua cái RCCB 30mA/40 A ( không phải RCCBO nhé) lắp thay cho CB tổng. Theo các bạn về phương diện bảo vệ quá tải, ngắn mạch, thế đã an toàn chưa hay phải mua cái RCCBO lắp ở vị trí CB tổng. CB tổng có tải là 2 CB tép.

Theo mình nghĩ là đc vì tải trực tiếp mỗi tầng đã nằm sau CB tép( có khả năng chống quá tải, cắt ngắn mạch). Có chăng là hệ số an toàn thấp và khả năng cắt ngắn mạch của CB tép thôi, nếu dòng ngắn mạch cao quá có thể hỏng CB tép và ........

tanhung112003
09-11-2010, 12:34
And Stop here!Bác nào chuông nào về chuồng đó.Bác "cù" gì đó đăng bài cũng hay!nhiều người hiểu nói thật là đúng và những người ko hiểu nói thì thì thật "cù lần".

ngocvinh056
17-11-2010, 22:25
mình muốn hỏi các bạn tại sao điện 3pha chỉ đống cắt 3 dây pha mà không cắt dây trung tính,
còn nữa khi đứt dây pha nguy hiểm hơn hay đứt trung tính nguy hiểm hơn? pro nào biết giải đáo giùm mình với

Tranvanbang
17-11-2010, 22:31
Trog dien cong ngiep chj su dung 3 pha thoi ban oi.cug nhu ap to mat 1 pha chj cat pha nog thoi.mat 1 pha la mat trung tinh roi nen nguoi ta phai co bao ve mat pha do.

Longvn viết:

Chú ý: Viết tiếng Việt có dấu, nha các bạn.

Viết tiếng Việt có dấu là quy định của diễn đàn, Ban Quản Trị diễn đàn đã có nhắc nhở nhiều, các thành viên cũng có nhiều ý kiến ủng hộ quy định này của BQT. Tuy nhiên vẫn còn rãi rác một vài thành viên chưa thực sự quan tâm, chưa chấp hành.

Nay Longvn rà soát lại các toppic cũ để nhắc nhở, tuyên truyền, vận động chung đến toàn thể các member.

Thời gian tới, các bài viết vi phạm quy định viết tiếng Việt có dấu ở box Longvn quản lý, Longvn sẽ dell mà không báo trước, bất kể nội dung là gì. Mong các bạn hiểu, thông cảm và cùng góp phần “vì tiếng Việt trong sáng”

Trân trọng

ngocvinh056
17-11-2010, 22:44
Trog dien cong ngiep chj su dung 3 pha thoi ban oi.cug nhu ap to mat 1 pha chj cat pha nog thoi.mat 1 pha la mat trung tinh roi nen nguoi ta phai co bao ve mat pha do.

vậy sao cb người ta không làm 4 cực để cắt dây trung tính luôn,thêm một cực có đáng là bao,mình chưa hiểu chỗ đó

Mồ côi vợ
17-11-2010, 22:49
cái này cũng như câu hỏi tại sao không đấu dây mass qua cầu chì.
hờ hờ..... web mình có rồi đấy.
chung quy cũng vì bảo vệ an toàn hệ thống mà thôi. các bác tự nghiên cứu đi nhá.
kiếm một số thông tin rồi ta bàn tiếp.

thanhpromano
17-11-2010, 23:09
cái này đơn giản mà
cũng như tại sao chúng ta lại cho dây nóng đi qua công tắc trước mà không phải là cho qua đèn trước
nếu cho dây nóng qua đèn trước thì khi cắt điện trên công tắc (dây nguội) thì dây nóng qua đèn vẫn có điện và sẽ rất nguy hiểm nếu ai đó sửa đèn

ngocvinh056
17-11-2010, 23:28
cái này đơn giản mà
cũng như tại sao chúng ta lại cho dây nóng đi qua công tắc trước mà không phải là cho qua đèn trước
nếu cho dây nóng qua đèn trước thì khi cắt điện trên công tắc (dây nguội) thì dây nóng qua đèn vẫn có điện và sẽ rất nguy hiểm nếu ai đó sửa đèn
mình đang hỏi về CB 3pha mà,3dây pha qua cb,tại sao dây trung tính không qua CB luôn mà nối thẳng chi vậy,đọc câu hỏi mình ở đầu bài ấy
+++---o0o---+++
không ai trả lời giùm mình sao,bùn j

Em trai hậu đậu
18-11-2010, 06:50
Nếu anh chặn nước đầu nguồn thì cuối nguồn có nước không ạ.
Dây lửa là đầu vào điện, dây trung tính là đầu ra của điện. Anh cắt đầu vào thì đương nhiên đầu ra cũng bị cắt thôi ạ. Do đó chỉ cần cắt dây pha thôi.

:th_yoyo1:

eocr
18-11-2010, 08:42
ai nói không có cb 4P. tại không thèm mua vì giá đắt hơn tí. thực ra cái cực thứ 4 không có gì bên trong cả chỉ có 1 dây nối tắt vào 1 cái contact thôi. giá gốc cao hơn 3p không nhiều nhưng về VN lại cao hơn nhiều vì nhà phân phối ít nhập và khó bán nên để giá hơi cao.

tran thanh phong
18-11-2010, 08:42
chủ yéu bảo vệ dây pha thôi bạn ơi. Không ai bảo vệ dây trung tính cả.
Trong điện 3pha (công nghiệp) thì người ta chỉ sử dụng 3 dây pha (cho động cơ, thiết bị).

thanhphuoc
18-11-2010, 10:34
nói không có CB 4p la sai.chỉ vì tiết kiệm tiền nên người ta không sử dụng cb 4p thôi chứ làm gì mà không có.chỉ sợ không có tiền mua thôi.

tammodanh
18-11-2010, 10:53
Em mới học nghề điện nên chưa có kinh nghiệm và kiến thức vững chắc về khái niệm kí hiệu trên CB , mong anh chị post cho em một bài giải thích kỉ dùm cái kí hiệu trên tất cả các loại CB
Chân thành cảm ơn

kasyoung
18-11-2010, 14:30
Nếu anh chặn nước đầu nguồn thì cuối nguồn có nước không ạ.
Dây lửa là đầu vào điện, dây trung tính là đầu ra của điện. Anh cắt đầu vào thì đương nhiên đầu ra cũng bị cắt thôi ạ. Do đó chỉ cần cắt dây pha thôi.

:th_yoyo1:

Hình như bạn nhầm mạng điện 3 pha với mạng 1 pha rồi. Mạng 3 pha thì dây trung tính chỉ có tác dụng bảo vệ toàn cho người khi bị rò điện ra vỏ thiết bị thôi. chứ dây trung tính làm j phải là "đầu ra của điện". Bạn ngắt dây trung tính đi, chì cần điện 3 pha thôi thì máy vẫn chạy rầm rầm.

tinhedh
18-11-2010, 14:55
Mình gặp rất nhiều MCCB 3P, 3P+N, 4P. Hãng nào cũng có ABB, Shneider, Siemens...bạn tìm đọc catalog thiết bị hạ thế của các hãng lại đi.

khicon_dng
18-11-2010, 15:24
mình muốn hỏi các bạn tại sao điện 3pha chỉ đống cắt 3 dây pha mà không cắt dây trung tính,
còn nữa khi đứt dây pha nguy hiểm hơn hay đứt trung tính nguy hiểm hơn? pro nào biết giải đáo giùm mình với

+Các hộ dùng điện mà dùng 3 pha thì phần lớn là có động cơ 3 pha để sản xuất, phần còn lại muốn dùng 3 pha thì phải có tải nhiều (kara, văn phòng, ...). Sau đồng hồ tổng thì chơi cái CB 3 pha 3 cực 63A hay nhiều hơn tùy, còn dây trung tính đấu thẳng với trung tính nguồn luôn, ko chơi cái 3 pha 4 cực vì khi vận hành bình thường lỡ tiếp điểm của cực trung tính của CB mà hở ra thì áp pha bị rối loạn gây hư 1 số thiết bị.
+4 dây thì đứt dây mô cũng mệt hết, khi đi đấu nối thì dây pha nối 1 cái ghíp còn dây trung tính thì nối tới 2 cái ghíp, nên em nghĩ đứt dây TT nguy hiểm hơn:2:
( em là công nhân sơ cấp mong các bác chỉ baot thêm):khi86b:

hoanthuc
18-11-2010, 16:37
Bộ ngắt mạch hay chuyển mạch Circuit Breaker (CB) là thiết bị dùng để đóng ngắt dòng điện đồng thời bảo vệ thiết bị không bị hư hỏng khi bị ngắn mạch hoặc quá tải, CB sẽ tự động cắt dòng điện ngay lập tức. Khác với loại dùng cầu dao dùng cầu chỉ phải thay mới, CB có thể reset lại (manual hoặc auto). CB nhỏ thường dùng cho gia đình, đối với thiết bị lớn người ta gọi CB là máy cắt.
CB hạ thế dùng cho ứng dụng dòng một chiều DC. CB đặc biệt này đáp ứng được cho dòng DC bởi vì chúng không có chu kỳ như dòng xoay chiều AC. Đối với CB DC sẽ có cuộn dây để tạo ra từ trường nhanh chóng kéo đường hồ quang khi ngắt dòng DC.

Xem cấu tạo của một CB hạ thế:
1. Cần gạt
2. Bộ phận tác động
3. Tiếp điểm
4. Cực nối
5. Lưỡng kim
6. Vít cân chỉnh
7. Cuộn hút
8. Bộ dập hồ quang
http://www.data.webdien.com/photo/up/e9caea4bbe2480f8154c24f87e1ae687.jpg

:1::1::1::1::1::1:

nguyenhieu.epu
18-11-2010, 18:06
các bác giải thíc khó hiểu quá:khi86b:
củng chẳng có j ca.atomat cũng nhu 1 công tac thui,chỉ cần cho dây pha di .ví khi cat điên chỉ cần cắt dây pha thui la dc.còn dây mas co thể nối trực tiêp từ nguồn vào thiết bị.Nêu cắt điện để nối dây thì ta cắt dây pha trước vì nếu cắt day mas trước thi dây mas sẽ trở thành dây pha(có điện).còn khi nối dây thi ta nối dây mas trước rùi mới nôi dây pha. kinh nghiêm quý cho những người mới vào nghề đó:yoyo70::yoyo70::yoyo70:
:yoyo92::yoyo92::yoyo92:

Linhvancong
18-11-2010, 19:05
vậy sao cb người ta không làm 4 cực để cắt dây trung tính luôn,thêm một cực có đáng là bao,mình chưa hiểu chỗ đó

thêm một cực thì giá CB đội lên 33.33% so với giá ban đầu ... :)) không tin thì xem giá là bik :))
+++---o0o---+++
các bác giải thíc khó hiểu quá:khi86b:
củng chẳng có j ca.atomat cũng nhu 1 công tac thui,chỉ cần cho dây pha di .ví khi cat điên chỉ cần cắt dây pha thui la dc.còn dây mas co thể nối trực tiêp từ nguồn vào thiết bị.Nêu cắt điện để nối dây thì ta cắt dây pha trước vì nếu cắt day mas trước thi dây mas sẽ trở thành dây pha(có điện).còn khi nối dây thi ta nối dây mas trước rùi mới nôi dây pha. kinh nghiêm quý cho những người mới vào nghề đó:yoyo70::yoyo70::yoyo70:
:yoyo92::yoyo92::yoyo92:
Nếu đã thế thì cần gì CB 4P ta? Thế mà họ vẫn chế tạo CB 4P đó thôi :)) Sự thực là trong công nghiệm hầu hết các máy móc là động cơ 3P cho nên CB 3P hay được sử dụng. Còn dây nối vỏ thiết bị thì thông thường nó nối đất luôn thì phải, mà dây đó thì không cần kéo từ CB đến động cơ cho nên nó chỉ có 3P thôi, ha ha ha

ngocvinh056
18-11-2010, 23:16
ai nói không có cb 4P. tại không thèm mua vì giá đắt hơn tí. thực ra cái cực thứ 4 không có gì bên trong cả chỉ có 1 dây nối tắt vào 1 cái contact thôi. giá gốc cao hơn 3p không nhiều nhưng về VN lại cao hơn nhiều vì nhà phân phối ít nhập và khó bán nên để giá hơi cao.

vậy theo bạn dây trung tính đứt có nguy hiểm không ,bạn có thể dẫn chứng loại CB 4p ko vì mình chưa thấy bao giờ, nếu dây trung tính ko quan trọng thì cần gì phải nối dài đi lung tung làm gì trong khi chỉ cần dũng 3 dây pha

kfvvnonline
19-11-2010, 14:37
mạng đối xứng thì không có dòng điện chạy trong dây trung tính đâu bạn, nó chỉ chạy trong 3 dây pha thui. nên chỉ cần đặt CB trong 3 dây pha là được rùi.

haidongthap
19-11-2010, 14:45
Tại sao lại có những câu hỏi "hay nhất trong lịch sử vậy ta". Đã nói là trung tính mà ổng hỏi nữa. Nếu 1 pha thì đứt dây mass là dễ chết người nhất, tưởng đâu không có điện đưa vô là le lưỡi.

quocthai
19-11-2010, 21:01
Dây trung tính không được phép cắt, ngoại trừ trường hợp máy cắt chính đầu nguồn của một số hệ thống điện nội bộ. Hãng nào cũng có các máy cắt 4 cực để phục vụ nhu cầu này.

Dây trung tính của các nguồn hạ thế, ngoài mục đích để dẫn dòng thứ tự không, dòng cho tải một pha còn phải làm nhiệm vụ nối đất an toàn. Ngay từ đầu nguồn, hệ thống đã phải nối đất.

Nếu cắt dây trung tính: ta xét các trường hợp sau:

Cắt cả dây trung tính lẫn 3 pha: hệ thống còn lại không được nối đất. Do đó, nếu có điện áp lạc, do cảm ứng từ đường dây cạnh bên chẳng hạn... sẽ làm cho điện thế của cả 4 dây cao so với đất - nguy hiểm.

Hở dây trung tính, trong khi vẫn còn 3 pha: Không có dây trung tính để dẫn dòng thứ tự không. Khi đó phân bố điện áp cho các tải một pha sẽ mất cân bằng nghiêm trọng. Pha nào tải thấp sẽ tăng áp quá cao, trong khi pha tải nặng sẽ sụt áp quá lớn.

Hở dây trung tính, nhưng chỉ còn 1 pha: Dây trung tính sẽ trở thành dây pha, nguy hiểm.

Để tránh các tình trạng trên, người ta quy ước với nhau không đặt cầu chì trên dây trung tính, không đặt các thiết bị đóng cắt trên dây trung tính, trừ trường hợp đóng cắt cùng lúc dây trung tính và 3 pha, nhưng hạn chế ở một số nơi thôi, và trường hợp đóng cắt cả 2 dây trong tải 1 pha.

Ngoài ra, dây trung tính còn phải tiếp đất lặp lại nếu phải dắt đi xa.

ngocvinh056
20-11-2010, 22:12
vậy đứt trung tính nguy hiểm hơn hả bạn, trường hợp nào điện áp giũa dây pha và dây trung tính tăng cao làm hỏng thiết bị vậy bạn,mình vãn thắc mắc chỗ đó

thanhpromano
20-11-2010, 23:19
bạn xem lại cấu tạo của CB, đi nhá

nmqpower
21-11-2010, 10:36
Đọc từ đầu đến cuối thấy ngồ ngộ, cũng may có bác quocthai khẳng định là dây trung tính không được cắt (trong mạng điện 3 pha 4 dây) và đã giải thích khá đầy đủ. Chứ nếu không các bác đem cái CB 4 cực đấu vào thì nguy to (phạm luật đấy nhé).

Trích điều 58 của luật điện lực: An toàn trong sử dụng điện cho sinh hoạt, dịch vụ
7. Trong mạch điện ba pha bốn dây, áp-tô-mát, cầu dao, cầu chì và các thiết bị đóng cắt điện khác không được đấu vào dây trung tính.
8. Trong mạch điện một pha hai dây, cầu chì và công tắc phải đấu vào dây pha, không được đấu vào dây trung tính. Khuyến khích lắp đặt áp-tô-mát, cầu dao hai cực để đóng cắt đồng thời cả hai dây.

Mà hình như cái luật điện lực này ít được chú ý và biết đến nhỉ :3:

nguyenducloc
21-11-2010, 17:18
Trích điều 58 của luật điện lực: An toàn trong sử dụng điện cho sinh hoạt, dịch vụ
7. Trong mạch điện ba pha bốn dây, áp-tô-mát, cầu dao, cầu chì và các thiết bị đóng cắt điện khác không được đấu vào dây trung tính.
8. Trong mạch điện một pha hai dây, cầu chì và công tắc phải đấu vào dây pha, không được đấu vào dây trung tính. Khuyến khích lắp đặt áp-tô-mát, cầu dao hai cực để đóng cắt đồng thời cả hai dây.

Mà hình như cái luật điện lực này ít được chú ý và biết đến nhỉ :3:

Quả là luật này chưa nghe ai nói cả. ix. kể cả ông thầy dạy an toàn và luật. ix. Thanks bác

nmqpower
21-11-2010, 19:31
Quả là luật này chưa nghe ai nói cả. ix. kể cả ông thầy dạy an toàn và luật. ix. Thanks bác

Thế à? vậy mình gửi bác cái luật này nhé...

http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=5da7b9fbd4fff190d2dd8de838559805

huong-son
24-11-2010, 08:27
Các Bác chỉ giúp Em câu hỏi này với: Khi cuộn cắt của MC 110kV bị hỏng thì có thể thay cuộn đóng của MC đó sang cuộn cắt có được không? Tại sao lại thay được, giải thích giúp nhé các Bác. Cảm ơn trước.

dangbd
25-11-2010, 18:42
chủ yéu bảo vệ dây pha thôi bạn ơi. Không ai bảo vệ dây trung tính cả.
Trong điện 3pha (công nghiệp) thì người ta chỉ sử dụng 3 dây pha (cho động cơ, thiết bị).

thục tế là có cả thắn CB 4p đó chứ.vì thiếu tiền,nên không đủ tiền để mua dùng đó thôi.

caovanhuong
25-11-2010, 18:51
sao ngộ nhỉ, học an toàn và học điện mà không có cái này. bác có nghe ông thầy nói cầu chì, công tắc phải lắp vào dây pha không, đi học thực tập điện cơ bản có làm cái này không vậy. cái cấm mắc vào trung tính đó là trường hợp có 4 dây mà CB chỉ có 3 cực nên mới cấm mắc vào trunh tính mà phải mắc vào 3 dây phase, chứ nếu 4 dây mà có CB4p thì bạn cứ mắc thoải mái mà không sợ luật, hay tiêu chuẩn nào hết. VN, IEC, IEEE

locnewsun
30-11-2010, 11:04
Tại sao không để cb tổng lại và lắp thêm rccb vào mà phải tháo ra thay vậy?

dtphong89kt
30-11-2010, 23:50
thật là pó tay, chẳng hiểu gì về điện.

sao bác lại nói thế.người ta ko biết thì mới hỏi chứ.

thangbkpro
04-12-2010, 10:24
Nhưng thuật ngữ này quả rất thông dụng với những ai đang làm về lĩnh vực hệ thống điện trong tòa nhà hoặc các hệ thống liên quan . Song rất nhiều bạn lại chỉ biết đến nó dưới tên Aptomat.
Aptomat có lẽ là thuật ngữ chỉ có ở Vietnam và có lẽ có nguồn gốc từ Liên Xô!
ACB,MCCB, MCB là những thiết bị đóng cắt (switchgear) ở mạng hạ thế có đầy đủ chức năng nhất của một tbđc
( xem thêm: hướng dẫn thiết kế hệ thống điện theo tiêu chuẩn IEC)
1. Bảo vệ điện ( protection)
Quá tải, ngăn mạch, chạm đất, dòng rò ...
2. Cách ly (Isolation)
Cách ly hiện thỵ rõ ràng nhìn thấy được hoặc thông qua cơ cấu chỉ thị tin cậy được .
3. Điều khiển tại chỗ hay từ xa ( control)
Trong quá trình mình học tập và làm việc với các công trình xây dựng mình biết đến ACB, MCCB, MCB qua rất nhiều cái tên
MCB: Aptomat cỡ nhỏ, at tép
MCCB: Aptomat khối, aptomat định hình, at tầng
ACB: Máy cắt không khí hạ thế, máy cắt hạ áp, aptomat vạn năng
Vậy khi thiết kế lưa chọn CB (aptomat) những thông số chính nào cần quan tâm nhất ?
Đây là những gì mình tìm được từ trên mạng cũng đúng với những ý mình định viết . Cùng tham khảo nhé mọi người :

Mình đã làm việc với MCB và MCCB khá nhiều nên xin trả lời cho bạn thắc mắc này. Một CB bất kỳ (MCB, MCCB, ACB,...) thì có các thông số cơ bản sau đây:
- Dòng định mức In: 2, 3, 6, 10, 16, 20, 25, ... Với các dòng định mức lớn của các CB lớn như MCCB hay ACB, dòng này sẽ đi kèm với các máy biến áp điện lực có công suất tương ứng. Ví dụ: trạm 200kVA - 315A, trạm 250kVA - 400A, trạm 315kVA - 500A, ...
- Thông số sơ bản thứ hai là characteristic cuver hay còn gọi là đường cong chọn lọc của CB. Đây chính là thông số quan trong nhất cho việc chọn CB nằm ở vị trí nào cho hệ thống điện. Bạn nên xem kỹ lại các tài liệu nói về đường cong chọn lọc này.
- Thông số thứ ba là Icu hay còn gọi là ultimated current là khả năng chịu đựng dòng điện lớn nhất của tiếp điểm CB trong thời gian 1 giây. Ví dụ Icu = 10kA thì tiếp điểm CB sẽ chịu đựng được dòng điện 10kA trong thời gian 1 giây/ Thông số này cho biết độ bền tiếp điểm của CB. Ngoài thông số này thông số Ics cũng có tính chất tương tự.
- Thông số thứ tư là thông số lần đóng ngắt. Ví dụ bạn ngắt CB rồi bật CB lên lại thì gọi là 1 lần đóng ngắt. CB thông thường cũng quy định số lần này. Các MCB có quy định là từ 7500 đến 10000 lần, MCCB thì hơn 10000 lần. ACB thì khỏng 8000 lần tùy theo hãng.
Ngoài ra còn rất nhiều thông số khác nữa áp dụng cho CB. Tuy nhiên trong các thiết kế người ta thường dùng thông số In và Icu. Theo tôi hai thông số này không đủ quy định về chủng loại CB. Thông số thứ hai chính là thông số quan trong nhất của CB. Đây chính là chỉ số ID chính thức của các CB.

+ Ultimate breaking capacity(kA), Icu : khả năng chịu được dòng cực đại khi xảy ra sự cố của thiết bị.
+ Service breaking capacity(%Icu), Ics : khả năng cắt thực tế khi xảy ra sự cố của thiết bị đó, điều này phụ thuộc vào từng nhà sản xuất. VD, cùng là hãng LS(LG cu) co hai loai MCCB, loai co Ics=50%Icu, nhưng cũng có loại Ics=100%Icu, đó là do công nghệ của từng hãng có thể làm được đến đâu.

Lâu nay tôi vẫn muốn trình bày các bạn thế nào là Icu và thế nào là Ics mà chưa có dịp. Trong một số chủ đề, tôi có trình bày về Characteristic cuver rất nhiều. Còn Icu và Ics thì chưa có dịp nào cả. Xin trình bày một số ý như sau:
- Nếu bạn để ý về Icu thì thấy rất nhiều hãng ghi những con số khác nhau. Ở đây xin nói về Icu theo định nghĩa của hãng Siemens. Bạn dlhm2008 đã định nghĩa chính xác tên tiếng Anh của Icu. Ở đây tôi xin nói về bản chất của Icu. Icu là một dòng điện cực đại đi qua tiếp điểm của CB trong vòng 1 giây mà không làm hỏng tiếp điểm này. Ví dụ một dòng Icu = 50kA, ta thấy tiếp điểm CB chịu đựng dòng này và có thể đánh giá rằng CB này rất tốt. Nói như thế tức là giá thành CB sẽ phụ thuộc vào Icu này. Điều này hoàn toàn đúng.
- Ics cũng đã được bạn dlhm2008 định nghĩa hoàn toàn đúng. Ở đây tôi cũng xin nói về bản chất của Ics. Theo Siemens thì Ics chính là dòng điện lớn nhất tải qua tiếp điểm CB 3 lần với chìều dài thời gian mỗi lần là 1 giấy mà CB không bị hư hỏng. Có hãng khác cũng định nghĩa là Ics là dòng điện lớn nhất tải qua tiếp điểm CB trong thời gian 3 giây mà CB không bị hư hỏng. Hai cách định nghĩa trên theo tôi điều có ý nghĩa giống nhau.
Bây giờ xin nói về giá trị thực tiễn của Icu và Ics. Trên thực tế, việc tính toán thiết kế cho một mạng lưới bất kỳ đều tính với thời gian sự cố là 1 giây. Như thế Icu sẽ là thông số để chọn CB đứng đúng chỗ trong mạng lưới điện. Tôi ví dụ một biến thế 22/0.4kV - 1600kVA, duk = 6%, dòng ngắn mạch hiệu dụng ở phía hạ thế là: 1600/(duk*0.4*sqrt(3)) = 40.4kA.
Dòng ngắn mạch cực đại tùy theo tải sẽ được nhân thêm hệ số hiệu chỉnh thừ 1.02 đến 2 lần dòng hiệu dụng. Tuy nhiên thông thường tính đến CB tổng đầu tiên sẽ bằng khoảng 1.4 đến 1.5 dòng hiệu dụng. Khi đó dòng ngắn mạch tại CB tổng sẽ tính đạt khỏng từ 57 - 61kA. Với mức tính này, rõ ràng các MCCB hay ACB có dòng Icu đạt 65kA là CB phải chọn.
Bây giờ chỉ còn giá trị Ics, ý nghĩa của giá trị này như thế nào. Mong các bạn góp ý thêm để chúng ta hiểu thêm về giá trị này!

duk: là điện áp ngắn mạch của biến áp. Mình đánh chữ denta Hy lạp không được! Tất nhiên việc tính toán cho các nhánh phải có chiều dài dây dẫn, từ đó bạn tính được Xnm và Rnm. Khi đó sẽ tính được dòng ngắn mạch hiệu dụng hệ số ngắn mạch cực đại. Từ đó ta có dòng ngắn mạch cực đại của nhánh và sau đó sẽ tính được nên chọn máy cắt như thế nào!

Icu, và Ics thì các bác đã nói rõ rùi, nhưng trong MCCB còn có dòng (A,Ir) Adjustabli current là dòng gì ko?

Ir là dòng chỉnh định đó. Bạn có CB 100A mà tải của ban chỉ cần 65A vậy bạn phải chỉnh Cb xuống cho phù hợp với tải

như vậy dòng chỉnh định Ir=(hệ số)xIn (hệ số e thấy từ 0.8-1)or(0.5-1).
e hieu rui, cảm ơn bác!

Icu (Ultimate breaking capacity(kA)) : là dòng ngắn mạch tối đa, nó có khả năng chịu được dòng cực đại khi xảy ra sự cố của thiết bị.
Ics (Service breaking capacity(%Icu)) : là dòng ngắn mạch thực...

Nói đến Atomat người ta chỉ quan tâm đến thông số kỹ thuật ( số cực, dòng định mức, dòng chỉ định, dòng ngắn mạch) và biểu đồ Thời gian - Dòng của nó. Cấu tạo rất đơn giản nó gồm có tay gạt, cấu trúc cơ khí, relay, buồng dập hồ quang, các đầu nối dây.... Ngoài ra nó còn có thêm các phu kiện : AL (công tắc cảnh báo), AX ( công tắc phụ), SHT (thiết bị cắt từ xa), UVT (tb cắt điện áp thấp), EAL (cảnh báo rò điện), TBM (nút kiểm tra), MG (công tắc cách điện), PAL ( tiền cảnh báo), OAL (cảnh báo cắt quá dòng)...

Cấu tạo của một MCB rất thông dụng:
http://i233.photobucket.com/albums/ee274/songlonuihung/Schneider/Poster-2.jpg
MCCB của SE
http://i233.photobucket.com/albums/ee274/songlonuihung/Schneider/CompactNSbrochure_Page_2.jpg
http://i233.photobucket.com/albums/ee274/songlonuihung/Schneider/CompactNSbrochure_Page_7.jpg
http://i233.photobucket.com/albums/ee274/songlonuihung/Schneider/CompactNSbrochure_Page_8.jpg
ACB
http://i233.photobucket.com/albums/ee274/songlonuihung/Schneider/Masterpactbrochure_Page_3-1.jpg
+++---o0o---+++
1. Yêu cầu cơ bản của một hệ thống điện
http://i233.photobucket.com/albums/ee274/songlonuihung/curve/curve00.jpg
2. Các thông số phải care khi chọn thiết bị bảo vệ
http://i233.photobucket.com/albums/ee274/songlonuihung/curve/curve0.jpg
Curve characteristic: - Mọi bí mật nằm ở đây!
http://i233.photobucket.com/albums/ee274/songlonuihung/curve/curve1-1.jpg
http://i233.photobucket.com/albums/ee274/songlonuihung/curve/curve2.jpg
3. Sơ đồ phân phối cơ bản
http://i233.photobucket.com/albums/ee274/songlonuihung/curve/system.jpg
4.Tủ tổng ngay sau MBA (MSB), Tủ tổng trung gian, tủ tầng chọn CB nào: ACB, MCCB, MCB, why ?
http://i233.photobucket.com/albums/ee274/songlonuihung/curve/choosedevice1.jpg
http://i233.photobucket.com/albums/ee274/songlonuihung/curve/choosedevice2.jpg
http://i233.photobucket.com/albums/ee274/songlonuihung/curve/choosedevice3.jpg
http://i233.photobucket.com/albums/ee274/songlonuihung/curve/choosedevice4.jpg
http://i233.photobucket.com/albums/ee274/songlonuihung/curve/ChooseDevice.jpg

5.Thế nào là bảo vệ chọn lọc và phối hợp bảo vệ !

6. Phối hợp điều khiển và bảo vệ động cơ

toanga
05-12-2010, 22:23
Bạn hỏi câu này chung chung wa. Trước tiên: MC thế hệ mới thì mình thấy mấy loại có cuộn cắt và cuộn đóng trùng thông số nhau, còn máy cắt Liên xô và Trung Quốc thì cuộn đóng và cuộn cắt khác nhau không thể đảo qua được. Nếu thông số cuộn cắt và cuộn đóng trùng nhau thì bạn có thể đảo sang (Mình đã thực hiện đảo tại MC 35kV rồi, nhưng MC 110kV thì chưa) dùng bình thường bạn ạ.

toanga
05-12-2010, 22:27
Chẳng giải thích nhưng mình nhớ là: Tính toán ngắn mạch cho phép bỏ qua dung lượng cuộn cắt của máy cắt bạn ạ.

nguyenquysang
25-01-2011, 11:38
Chủ đề hay thật!

hoctienga
11-02-2011, 09:01
Số 3 có thể là :

Có bác nào có IEC 60898 không ạ?
Em tìm mãi trên mạng thì chỉ tìm được 60947 thôi!!

minhvt
03-03-2011, 09:25
các tiền bối giúp em voi
em thấy trên các MCCB có ấc ký hiệu ma em khong biết như :AF ,AT nhung em không hiểu ?
+++---o0o---+++
+++---o0o---+++
máy biến áp khi chỉnh các nất thì mức diện áp ra khác nhau vì khi đấu bên thứ cấp có nhiều đầu dây ra ứng với mỗi đầu là một cấp điện áp

Chú ý khi lập topic và post bài, nội dung bạn hỏi trùng lặp nhiều topic tại webdien.Đề nghị tìm kiếm trước khi hỏi và lập topic.
modbox

eocr
03-03-2011, 09:41
cái này có người trả lời rồi, chịu khó search nhé

hhtt_hhtt
12-03-2011, 14:52
các bác có ai có sơ đồ chân của ACB không gửi cho em với . em đang nghiên cứu mà tim tài liệu về cách đấu nối mà không có:th_Yoyo02:

CHANG KHU KHO
22-03-2011, 21:58
cách đấu dây và set up như thế nào bàn luận tiếp đi các bạn

truongthi2525
15-04-2011, 22:55

em hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bác
+++---o0o---+++
Lâu rồi có 1 băn khoăn mà em tìm mãi chưa có câu trả lời, em có hỏi sếp của em nhưng thấy câu trả lời chưa thỏa đáng. Mong các cao thủ chỉ giáo giúp em.
Em làm M&E , bản vẽ có vẽ Aptomat có thông số là 800AT-630AF, vậy em hỏi các bác là có thể có APtomat có dòng trip lớn hơn dòng Frame ko?
Link bản vẽ của em đây ạ:
http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=65363ff8a39465723f120d93221645a6

thanhphongtp
26-04-2011, 22:59
bản vẽ có vẽ Aptomat có thông số là 800AT-630AF
Mình nghĩ là do nhầm trong thao tác chứ không có như vậy đâu

eocr
06-05-2011, 16:10
em hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bác
+++---o0o---+++
Lâu rồi có 1 băn khoăn mà em tìm mãi chưa có câu trả lời, em có hỏi sếp của em nhưng thấy câu trả lời chưa thỏa đáng. Mong các cao thủ chỉ giáo giúp em.
Em làm M&E , bản vẽ có vẽ Aptomat có thông số là 800AT-630AF, vậy em hỏi các bác là có thể có APtomat có dòng trip lớn hơn dòng Frame ko?
Link bản vẽ của em đây ạ:
http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=65363ff8a39465723f120d93221645a6
Chắc chắn là không có rồi. bạn phải hiểu là ông thiết kế làm nhiều quá nên lẫn lộn là điều bình thường. Cái này phải là 630AT-800AF mới đúng.

Linhvancong
06-05-2011, 16:53
Cho mình tí là VCB là gì vậy @@~ ... thấy topic có chữ VCB làm mình tưởng VietComBank chứ ^_^ he he he

nhockid
06-05-2011, 16:54
Chắc chắn là không có rồi. bạn phải hiểu là ông thiết kế làm nhiều quá nên lẫn lộn là điều bình thường. Cái này phải là 630AT-800AF mới đúng.

Thường thông số AF ghi trước mà bác

Viết đúng ra phải là 800 AF/ 630 AT

800 AF/630 AT:Dòng điện định mức : In = 800 A
Dòng điện sau khi chỉnh định : Ir = 630 A

Một số loại MCCB có thêm 1 nút chỉnh định, đó chính là Ir, vì thế thường người ta đánh giá bằng thông số dòng sau khi chỉnh định Ir hơn dòng định mức In

Ir là dòng tối đa mà CB có thể hoạt động mà không ngắt, là dòng chỉnh định của rơle nhiệt trong CB

Với CB theo tiêu chuẩn IEC 60898 thì Ir = In

Theo tiêu chuẩn IEC 60947-2 thì ta có thể chỉnh dòng tác động quá tải như sau :

Ir = (0.7-1) x In

In là operating Current của circuit Breaker. VD: MCCB 3P 63A, Icu=50kA, Ics=100%Icu ( 63A là In).

Ir: là dòng hoạt động được chỉnh trong phạm vi cho phép của circuit Breaker. Loại này chỉ có khi dùng trip Nhiệt-Từ, mà phần Nhiệt chỉnh được, hoặc trip Điện tử chỉnh được phần Nhiệt. Vd: MCCB 3P 63A (adjustable from 25-63A), Icu=50kA, Ics=100%Icu. Dòng Ir có thể điều chỉnh từ 25A-63A, vì dụ Ir =40A. MCCB bảo vệ quá tải tại 40A.

Icu hay còn gọi là ultimated current là khả năng chịu được dòng cực đại khi xảy ra sự cố của thiết bị.. Ví dụ Icu = 10kA thì tiếp điểm CB sẽ chịu đựng được dòng điện 10kA trong thời gian 1 giây/ Thông số này cho biết độ bền tiếp điểm của CB. Ngoài thông số này thông số Ics cũng có tính chất tương tự.

Ics : Service breaking capacity(%Icu), : khả năng cắt thực tế khi xảy ra sự cố của thiết bị đó, điều này phụ thuộc vào từng nhà sản xuất. VD, cùng là hãng LS(LG cu) co hai loai MCCB, loai co Ics=50%Icu, nhưng cũng có loại Ics=100%Icu, đó là do công nghệ của từng hãng có thể làm được đến đâu.

AT: ampe trip

AF: ampe frame MCCB (Molded Case Circuit Breakers)

một MCCB có hai loại :Loại TM (thermal & magnetic contact) dùng cho tải non_motor load.
Loại MO (magnetic contact only) dùng cho tải Motor load, loại này kết hợp với contactor và thermal relay, hiện nay ít dùng thermal relay cổ như ngày xưa mà dùng electric thermal relay.mỗi MCCB có AF thì có các giá trị dòng khác nhau để chỉnh định, ví dụ như có một MCCB có AF ghi là: 100AF, nó có các giá trị dòng như sau: 30, 60, 100A. Cũng loại 100AF này lại có các giá trị AT với các giá trị trip lần lượt như sau: 500A, 600A, 1000A.

vậy trên một MCCB có đầy đủ các thông số, cho pác khi cài đặt cho MCCB.

MCCB có hai loại, một là fix type, loại này có đặc tính bảo vệ đã fix, hai là loại var type. Loại var type chính là em gửi hình trên, vậy với loại này bác có thể chỉnh định được các giá trị dòng định mức và dòng tríp. Mỗi điều giá cả hơi max, thế chỉnh như nào bác cần phải có chút khái niệm về đặc tính bảo vệ của MCCB, ví như là normal inverse time, very inverse time, extremly inverse time, instantanouse.

http://data.webdien.com/photo/up/6803f0ce6ff9caa778289bda083c7775.jpg
Loại var type chính là em gửi hình trên, vậy với loại này bác có thể chỉnh định được các giá trị dòng định mức và dòng tríp. Mỗi điều giá cả hơi max, thế chỉnh như nào bác cần phải có chút khái niệm về đặc tính bảo vệ của MCCB, ví như là normal inverse time, very inverse time, extremly inverse time, instantanouse.

Giả sử nói về hình bên phải với 800AF, có Long time pick-up, giá trị này cho phép bác chọn giá trị dòng đm Ir của MCCB khác nhau, vậy loại này bác có 6 giá trị. Với mỗi giá trị này bác củng có các giá trị time delay tác động của MCCB, phần đặc tính này cho bảo vệ quá dòng (gần như phần tử 51 digital relay). Short time relay cũng tương tự bac chọn được các giá trị khác nhau.
bác xem với loại 400AF không có instantanouse mà chỉ có short time, đặc tính này extremly inverse. Với loại 800AF có thêm đặc tính instantanouse, với loại này khi có dòng ngắn mạch lớn thì nó trip trong thời gian ngắn thường thì từ 1.5 cycle đến 2.5cycle (gần giống như 50 của digital relay) bác củng có thể chọn các giá trị instantanouse trip khác nhau (từ 1.5 đến 10 x In, bác có 5 giá trị)

http://data.webdien.com/photo/up/7692a10144ed215fd48aff8392f71c39.jpg
loại fix type : Ir khác nhau, cho đoạn tríp 1 (quá tải). bác củng setting được các giá trị trip ở đặc tính 2 instantanouse (trường hợp ngắn mạch). Tùy vào giá trị Ir bao nhiêu mà bác setting cho Im

nguồn : tất cả các trang web về điện : webdien , bkeps , thietbidien , dientuvietnam , wiki , hiendaihoa , duyminh ....

tham khảo thêm tại đây :

http://webdien.com/d/showthread.php?p=30394

http://webdien.com/d/showthread.php?t=10591

truongthi2525
06-05-2011, 19:46
mỗi MCCB có AF thì có các giá trị dòng khác nhau để chỉnh định, ví dụ như có một MCCB có AF ghi là: 100AF, nó có các giá trị dòng như sau: 30, 60, 100A. Cũng loại 100AF này lại có các giá trị AT với các giá trị trip lần lượt như sau: 500A, 600A, 1000A.

Như vậy thì có nghĩa là vẫn có Ampe TRIP lớn hơn Ampe Frame.
Cảm ơn các bác đã trả lời. em cũng đã đọc nhiều nhưng vẫn chưa được đầy đủ lắm. Nay nữa thì yên tâm.
+++---o0o---+++
Nói rồi lại thấy chưa được rõ lắm, vẫn đang mù mờ.

Ðề: Giải thích kí hiệu của MCB
hihi, cần phải hiểu rõ ngóc ngách thì đầu óc mới hanh thông được, khi nào đọc câu trả lời xong mà vẫn thấy...lù mù thì có nghĩa là còn nhiều điều chưa sáng tỏ.
4P: như các bạn trả lời ở trên là 3P4W thì chắc là ai cũng đều hiểu được ngay rồi
Vấn đề lý thú ở đây đó là 100 AF/ 100 AT. Thông số này đến cả một kỹ sư thiết kế người Úc (xin được giấu tên) còn hiểu nhầm thì rõ ràng là cần phải hiểu về nó một cách thấu đáo hơn. AF đúng là Ampe Frame, là ngưỡng dòng điện tương ứng với cấu tạo khung của MCCB mà MCCB có thể duy trì được trạng thái hoạt động bình thường trong một thời gian không giới hạn. Cùng một Ampe Frame, nhà sản xuất thường đưa ra nhiều mức dòng điện hiệu dụng khác nhau, tương ứng với cơ cấu của bộ phận ngắt quá tải bên trong, đó là giá trị AT: ampe trip. Do đó, giá trị lớn nhất mà dòng AT có thể có là bằng dòng AF. Thực ra thì các nhà sản xuất làm như vậy là để giảm bớt chi phí cho việc phải đúc riêng từng loại vỏ cho mỗi giá trị MCCB khác nhau. Ví dụ như thay vì từ 25A tới 100A, mỗi loại MCCB là một khuôn đúc, một kích cỡ vỏ khác nhau thì họ dùng chung luôn một kích thước khung, tiết kiệm chi phí và công nghệ hơn rất nhiều. Không chỉ có vậy, trong một số tình huống thực tế, khi chủ sở hữu hay đơn vị sản xuất gia tăng phụ tải, giả sử đang sử dụng loại 50AT/100AF, họ nâng lên 100AT/100AF thì chỉ việc tạm thời ngắt mạch sử dụng, thay MCCB là xong thay vì phải thay... nguyên cái tủ điện, vì MCCB 50AT/100AF và 100AT/100AF có cùng kích thước như nhau. Điều này đôi khi dẫn tới một giả sử, đó là khi hai MCCB đã có cùng kích thước đầu cực, cùng kích thước khung như vậy, liệu thay vì phải thay nguyên MCCB thì ta chỉ thay cơ cấu bảo vệ bên trong thôi có được không? Vấn đề này để dành cho các electricer tìm hiểu tiếp...

Như bác tombmvv đã viết là: Do đó, giá trị lớn nhất mà dòng AT có thể có là bằng dòng AF
vậy sao bác NHOCKID lại trích dẫn là có AT lớn hơn AF?
Mog chỉ giáo

nhockid
06-05-2011, 22:11
mỗi MCCB có AF thì có các giá trị dòng khác nhau để chỉnh định, ví dụ như có một MCCB có AF ghi là: 100AF, nó có các giá trị dòng như sau: 30, 60, 100A. Cũng loại 100AF này lại có các giá trị AT với các giá trị trip lần lượt như sau: 500A, 600A, 1000A.

Điều này là trước đây mình có tìm tài liệu trên mạng, cũng vì cái AF/AT này, và mình copy vào , có ghi rõ nguồn gốc từ đâu

Thật sự mình còn lơ tơ mơ lắm, mong bạn chỉ giáo chỉnh sửa lại cho đúng hơn

Về vấn đề frame size, mình không đặt nặng vì mình là dân thiết kế, đòi hỏi tính toán ra thông số là chính, còn frame size đó do các bạn bên tủ điện lựa chọn và thi công sao cho thích hợp, vì tủ điện cũng là 1 chuyên ngành riêng, 1 người thiết kế còn trẻ như mình thì k thể nào nắm hết dc tất cả, cũng chính vì cái frame size đó mà làm mình hiểu lầm mọi thứ, hì hì

lengkeng
11-05-2011, 00:52
Nhân chủ đề về thiết bị đóng cắt, mình có một vài thắc mắc xin được hỏi ở đây
- Từ MSB=>DB1=>DB1.1, DB1.2 ...v.v..., ở DB1 có gắn E/F relay, thì ở DB1.2 có cần thiết phải gắn E/F relay không (mạng 3pha 4 dây + E, tại DB1.2 có MCCB tổng 3 cực)
- Các MCCB 4 cực có chức năng chống chạm đất hay không.
- Khái niệm chạm đất và dòng rò có giống nhau ??

ducdung2198
23-05-2011, 16:55
Các bác cho em hỏi cái kích thước của ACB Siemens loại cố định 3 pha là bao nhiêu vậy ?
Em tra trong cái Bảng giá thiết bị mà không thấy ?
tks !

giangee
25-05-2011, 22:49
các bác cho em hỏi, với động cơ chạy lưới điện 6 kV thì dùng loại j để bảo vệ quá tải , ngắn mạch ạ MCCB, MCB, VCB hay j ạ ?

Võ Văn Thanh
26-05-2011, 08:02
Các bác cho em hỏi cái kích thước của ACB Siemens loại cố định 3 pha là bao nhiêu vậy ?
Em tra trong cái Bảng giá thiết bị mà không thấy ?
tks !

Kích thước phải tìm ở Catalogue của sản phẩm mới có, kiếm bảng giá sao ra được.

ACB mỗi loại mỗi kích thước, đâu phải có chung cỡ.

theanhktech
26-05-2011, 08:17
- Từ MSB=>DB1=>DB1.1, DB1.2 ...v.v..., ở DB1 có gắn E/F relay, thì ở DB1.2 có cần thiết phải gắn E/F relay không (mạng 3pha 4 dây + E, tại DB1.2 có MCCB tổng 3 cực)

1/ Gắn EF hay không tùy thuộc vào mức độ bể vạo (BV) của hệ thống. Có những tải quan trọng có yêu cầu mức độ bảo vệ mang tính chọn lọc thì sẽ dùng BV EF (IDMT) ==> giá thành cao.

2/ MCCB 4P chỉ có chức năng BV quá tải và ngắn mạch không có chức năng BV chạm đất, nếu bạn muốn BV thì phải dùng EF relay.

3/ Khái niệm về EF (chạm đất) và EL (dòng rò), xét về kỹ thuật thì có lúc chúng ta hay nhầm lẫn 2 em nó là một. Nhưng thông thường nó khác biệt nhau như sau:
- ELR bảo vệ dòng rò, cho phép cài từ (30mA -30A ), đấu nối kết hợp ZCT. nhưng chủ yếu sẽ cài 30mA/100mA/300mA dùng bảo vệ con người hay những thiết bị quan trọng con người hay trực tiếp thao tác vận hành.

- EFR bảo vệ thiết bị là chủ yếu. đấu nối dùng kết hợp với PCT. Thông thường với dòng từ 200A trở lên xu hướng sẽ dùng BV chạm đất.

Mong các bạn cho thêm ý kiến
+++---o0o---+++

Bạn có thể xem thông số kỹ thuật của ELR và EFR ==> http://delab.com.my/product.html jkkjk

tranvanhien69
29-05-2011, 10:50
có bác nào có sơ đồ mạch điện bảo vệ trong đó có rơle dòng,role áp rơle trung gian k?minh chưa đọc giỏi bản thiết kế điện lắm ,muốn có cái để xem.thanhk các bạn nhiều

11223344
29-05-2011, 16:57
Cho mình tí là VCB là gì vậy @@~ ... thấy topic có chữ VCB làm mình tưởng VietComBank chứ ^_^ he he he

He eh!!! VCB = VietComBank!!! Đúng quá đi chứ!! He eh!!! Chơi chữ vừa thôi nhé!!! Thực ra thì Vacuum CB hiện nay không sản xuất cho điện áp < 1kV nữa rồi!!! he eh!!! Ngày xưa thì có, còn bây giờ thì Vacuum CB chỉ dùng cho điện áp 15kV, 22kV, 35V thôi!!! He eh!!! Mạng 22kV mà dùng VCB cũng là sang lắm đó!! He eh!!!

theanhktech
30-05-2011, 08:11
He eh!!! VCB = VietComBank!!! Đúng quá đi chứ!! He eh!!! Chơi chữ vừa thôi nhé!!! Thực ra thì Vacuum CB hiện nay không sản xuất cho điện áp < 1kV nữa rồi!!! he eh!!! Ngày xưa thì có, còn bây giờ thì Vacuum CB chỉ dùng cho điện áp 15kV, 22kV, 35V thôi!!! He eh!!! Mạng 22kV mà dùng VCB cũng là sang lắm đó!! He eh!!!

Tui thấy Vietcombank có SX loại 3.6KV, 7.2KV, 12KV và 24KV à.

Vậy ACB là gì nhỉ = Asia Commerical Bank à?

quachminhsan
03-06-2011, 23:30
Hôm nay rảnh, tiếp tục bàn luận về vấn đề này:
MCB is stand for miniture circuit breaker.It is for low
voltages.
(là chữa viết tắt của Miniature Circuit Bkeaker, dùng cho đa thấp)
MCCB is stand for moulded case circuit breaker. It is for medium voltages.which use ark
quenching device as AIR which is used upto 500 Amps only
(là chữa viết tắt của Moulded Case Circuit Bkeaker, dùng cho đa trung bình dòng tối đa 500Amps)
ACB is stand for Air circuit breaker.It is for high voltages.air circuit breaker which use quenching device as air and used upto 3000 Amps at 415 volts.USE FOR PROTECTION IN TRANSMISSON OF POWER IN POWER PLANT
(là chữa viết tắt của Air Circuit Bkeaker, dùng cho đa cao,dùng không khí dập hồ quang dòng diện lên tới 3000Amps ở đa 415V. Dùng bảo vệ trên đường dây truyền tải , trong nhà máy điện)
VCB:vaccum circuit breaker which use ark quenching device as a vaccum and used for 415 volts.6.6 KV,10 KV,33 KV,110
KV,220 KV also. USE FOR PROTECTION IN DISTRIBUTION OF POWER IN POWER PLANT
(là chữa viết tắt của Vaccum Circuit Bkeaker, dùng cho đa cao,dùng chân không dập hồ quang, ở các cấp đa 415 volts.6.6 KV,10 KV,33 KV,110 , bảo vệ trên đường dây truyền tải , trong nhà máy điện)
Bác dkc05 ơi MCCB dùng cho điện áp trung bình là đúng rồi, nhưng không phải chỉ dùng cho ở 500A đâu, nó có loai lên đến 3200A đó chẳng hạn như dòng Compact NS của Schneider, hay như Mitsubishi cũng có đấy bác ạ... :1:

Thanks & Regard
Võ Nguyên San
www.banthietbidien.com
Nhà phân phối Schneider và Mitsubishi
Email: bandodien@yahoo.com

phanthucdinhx30
10-06-2011, 11:15
Bác nào cho em hỏi cái : Hồ sơ yêu cầu có bảo vệ 50/51; 50/51N cho ACB thì mình chọn con ACB có đặc tính bảo vệ là L, S, I, G thì liệu có đáp ứng không nhỉ?

theanhktech
10-06-2011, 11:49
Bác nào cho em hỏi cái : Hồ sơ yêu cầu có bảo vệ 50/51; 50/51N cho ACB thì mình chọn con ACB có đặc tính bảo vệ là L, S, I, G thì liệu có đáp ứng không nhỉ?

Quan trọng là bạn chọn relay 50/51 và 50/51N loại gì? Nhưng khi bản vẽ đã có bảo vệ bằng relay OC&EF (thì nên chọn loại IDMT)... do đó bạn cứ chọn ACB có đặc tính bảo vệ kinh tế nhất là OK.

Mong các pác chia sẽ thêm kinh nghiệm!

thodiennghiepdu
10-06-2011, 12:51
Tui thấy Vietcombank có SX loại 3.6KV, 7.2KV, 12KV và 24KV à.

Vậy ACB là gì nhỉ = Asia Commerical Bank à?

KHÔNG ACB LÀ " Á CHÂU BANK" NGÂN HÀNG Á CHÂU MÀ BÁC, NHÀ EM CÓ THẤY ACB 6300A CÒN LỚN HƠN THÌ EM CHƯA DÙNG TỚI BAO GIỜ.:yoyo70::yoyo70:

phanthucdinhx30
10-06-2011, 14:01
Quan trọng là bạn chọn relay 50/51 và 50/51N loại gì? Nhưng khi bản vẽ đã có bảo vệ bằng relay OC&EF (thì nên chọn loại IDMT)... do đó bạn cứ chọn ACB có đặc tính bảo vệ kinh tế nhất là OK.

Mong các pác chia sẽ thêm kinh nghiệm!

Vấn đề ở chỗ là nếu đầu bài đưa ra là phải có bảo vệ 50/51 và 50N/51N thì mình chọn ACB có đặc tính bảo vệ L,S,I,G rồi thì có cần phải đưa thêm rơ le ngoài vào nữa không? hay là đã đủ chức năng rồi.

theanhktech
10-06-2011, 14:20
Vấn đề ở chỗ là nếu đầu bài đưa ra là phải có bảo vệ 50/51 và 50N/51N thì mình chọn ACB có đặc tính bảo vệ L,S,I,G rồi thì có cần phải đưa thêm rơ le ngoài vào nữa không? hay là đã đủ chức năng rồi.

Đề bài đã đưa thì phải theo...nhưng thông thường để mua ACB với đầy đủ option 50/51 và 50N/51N ===> giá thành cao ==> có đảm bảo tính kinh tế hiệu quả???
Về phương diện kỹ thuật: nếu dùng Relay ngoài sẽ có ưu điểm hơn:
- Giao diện gắn mặt tủ
- Thao táo vận hành dễ dàng
- Hiển thị rõ ràng và chi tiết
- Điều khiển ngõ ra lập trình

Mong các bạn góp ý thêm

phanthucdinhx30
10-06-2011, 14:29
Đề bài đã đưa thì phải theo...nhưng thông thường để mua ACB với đầy đủ option 50/51 và 50N/51N ===> giá thành cao ==> có đảm bảo tính kinh tế hiệu quả???
Về phương diện kỹ thuật: nếu dùng Relay ngoài sẽ có ưu điểm hơn:
- Giao diện gắn mặt tủ
- Thao táo vận hành dễ dàng
- Hiển thị rõ ràng và chi tiết
- Điều khiển ngõ ra lập trình

Mong các bạn góp ý thêm

Vậy là mình hiểu ý bạn rồi, cảm ơn bạn. Nhưng con ACB của LS thì nó đã có sẵn L,S,I,G rồi, như vậy là đầy đủ rồi hả bạn.
Tại mình chỉ lăn tăn là không biết có phải 50/51 <=> L+S, còn 50N/51N <=> G

theanhktech
10-06-2011, 14:36
Vậy là mình hiểu ý bạn rồi, cảm ơn bạn. Nhưng con ACB của LS thì nó đã có sẵn L,S,I,G rồi, như vậy là đầy đủ rồi hả bạn.
Tại mình chỉ lăn tăn là không biết có phải 50/51 <=> L+S, còn 50N/51N <=> G

Theo mình nhớ ACB hiệu LS chỉ có hỗ trợ OCR = 50/51 thôi ==> 50N/51N phải dùng thêm Earth Fault Relay

http://i1102.photobucket.com/albums/g443/theanhktech/intro-tm8200-1.jpg

phanthucdinhx30
10-06-2011, 15:24
Theo mình nhớ ACB hiệu LS chỉ có hỗ trợ OCR = 50/51 thôi ==> 50N/51N phải dùng thêm Earth Fault Relay

http://i1102.photobucket.com/albums/g443/theanhktech/intro-tm8200-1.jpg

ACB của LS bây giờ là metasol và susol mà, mình thấy nó đã tích hợp sẵn cả cuộn đóng, cuộn cắt, motor và cả trip L,S,I,G rồi mà.

theanhktech
10-06-2011, 15:45
ACB của LS bây giờ là metasol và susol mà, mình thấy nó đã tích hợp sẵn cả cuộn đóng, cuộn cắt, motor và cả trip L,S,I,G rồi mà.

vậy à...model mới để update lại xem sao....nhưng thấy MSB vẫn dùng OC&EF relay riêng đó

thodiennghiepdu
11-06-2011, 15:17
vậy à...model mới để update lại xem sao....nhưng thấy msb vẫn dùng oc&ef relay riêng đó

thông thường trong tủ điện msb các chủ đầu tư, tư vấn hay yêu cầu gắn thêm các relay bảo vệ bên ngoài lắm, mặt dù trong acb đã có, mình nghỉ là thừa, nhưng người ta yêu cầu thì gắn thôi, đôi lúc xem chỉ số, cài đặt, và nâng cao cấp độ bảo vệ thôi:1::1:

theanhktech
11-06-2011, 19:02
thông thường trong tủ điện msb các chủ đầu tư, tư vấn hay yêu cầu gắn thêm các relay bảo vệ bên ngoài lắm, mặt dù trong acb đã có, mình nghỉ là thừa, nhưng người ta yêu cầu thì gắn thôi, đôi lúc xem chỉ số, cài đặt, và nâng cao cấp độ bảo vệ thôi:1::1:

Không phải dư thừa đâu...Numerical Protective Relays khác nhiều và có nhiều ưu điểm hơn so với phần tử bảo vệ gắn sẵn trong ACB.

11223344
13-06-2011, 08:13

Lâu lâu mới thấy bạn này có ý tưởng lạ!!! He eh!!! Suy nghĩ của bạn là đúng đó!!! Cái vụ này xuất phát là do không hiểu thiết bị mà ra!!!! He eh!!! Hơn nữa, cứ copy đi lại nhiều lần thành ra quen!!! He eh!!! Đó chính là các nhà tư vấn đại tài của Việt Nam đó bạn!!! He eh!!!

phanthucdinhx30
13-06-2011, 08:32
Các bác nào đã từng lắp bộ liên động cơ khí MI cho 3 ACB withdrawable của LS (metasol) chưa vậy, chỉ cho em với, em đọc catalog của nó nhưng nó sơ sài lắm, không lắp được.

dinhvanminh85
23-08-2011, 10:36

HI Tuấn!
Cho mình hỏi cái này tí: từ Transformer 2500kVA mình chọn máy cắt hạ thế là 2500A, sau đó đi vào tủ lại sử dụng ACB 2500A, nhưng do sai sót lỡ đặt ACB 2000A thì có xài được không bạn???
Chờ mong trả lời sớm nhé, cảm ơn nhiều nhiều

duchungktd
26-08-2011, 08:56
theo mình nghĩ cắt dc ngắn mạch hay quá tải ko thì còn tùy vào 2 pha kia
1/ nếu 2 pha kia ko mang tải lúc này dòng qua trung tính sẻ bằng dòng qua dây pha -> cắt dc ngắn mạch và quá tải .
2/ nếu 2 pha kia mang tải giống động cơ điện của bạn thì dòng trên dây trung tính rất nhỏ xem như bằng 0 -> có CB cũng như ko chẳn bảo vệ dc động cơ
3/ nếu 2 pha kia mang tải khác động cơ điện của bạn lúc này tải sẻ trở thành tải 3 pha ko đối xứng do đó trên dây trung tính sẻ có dòng khác dòng trên dây pha của động cơ bạn đang dùng -> nên cắt dc hay ko thì hên xui

Ko biết nói nhu vậy có đúng hok nữa nếu có sai thì chém em nhẹ tay ^^

Tui nghĩ có chút nhầm lẫn ở đây:
1/ OK:1:
2/ Nếu 2 pha kia mang tải giống động cơ điện thì tổng dòng trên dây trung tính mới bằng 0, còn dòng ở dây trung tính của động cơ vẫn bằng dòng pha.
3/ Tương tự, nếu 2 pha kia mang tải khác động cơ thì tổng dòng trên dây trung tính vẫn có 1 giá trị nào đó, nhưng dòng trên dây trung tính của động cơ thì vẫn bằng dòng pha!
Nếu mắc CB ở dây trung tính động cơ thì ngắn mạch hay quá tải đều cắt được! Tuy nhiên không nên mắc như zậy, vì giả sử mắc ở dây trung tính lỡ động cơ có trục trặc, muốn sữa thì làm sao?? cắt CB rồi cũng không ai dám sữa!
Mọi người bổ xung thêm nhé!

th037
20-09-2011, 09:49
vậy theo bạn dây trung tính đứt có nguy hiểm không ,bạn có thể dẫn chứng loại CB 4p ko vì mình chưa thấy bao giờ, nếu dây trung tính ko quan trọng thì cần gì phải nối dài đi lung tung làm gì trong khi chỉ cần dũng 3 dây pha

Tải 3 pha thì không cần tới giây trung tính , khi ta sử dụng điện áp pha của mạng 3 pha thì phải lấy ra một dây pha và một dây tính

CB 4p (4 poles) Đây bác nè :

http://www.data.webdien.com/photo/up/9b0d7e668c50ba09edc4a6dd7a537895.jpg

th037
20-09-2011, 10:42
...IDMT...

IDMT (Inverse Definite Minimum Time) Là cái gì vậy bác ?

nhatnamthanh
27-09-2011, 03:24
Hic. Đọc mãi mà chả thấy ai nói nguyên lý hoạt động cụ thể của VCB, điều khiển đóng mở như thế nào? Các pác có thể up cho em cái sơ đồ điều khiển đóng mở của nó được ko?

nhjmdjen
17-10-2011, 10:38
Chuyên cung cấp các thiết bị điên công nghiệp của Mitsubishi đây ! Bác nào có nhu cầu về tất cả các thiết bị điện công nghiệp của mitsu có thể pm em. ( ps: bán cả người jkkjk )

Nguyễn Tuấn Anh
Mobile: 0943 727286

Công ty cổ phần điện công nghiệp Nam Việt
số 121 - ngõ 554 - Trường Chinh - Đống Đa - HN

theanhktech
17-10-2011, 12:49
IDMT (Inverse Definite Minimum Time) Là cái gì vậy bác ?

IDMT: đặc tính thời gian cắt của Relay bảo vệ.

Bạn xem một số hình kèm theo nhé:

http://i1102.photobucket.com/albums/g443/theanhktech/pic-TM9000-graph.jpg

http://i1102.photobucket.com/albums/g443/theanhktech/pic-TM8200-graph.jpg

http://i1102.photobucket.com/albums/g443/theanhktech/pic-TM9200-graph.jpg

http://i1102.photobucket.com/albums/g443/theanhktech/OCEFGuide.jpg

my_house
30-11-2011, 16:51
Cách đấu như sau: (già sử phía trên nguồn CB đánh dấu 1, 2, 3, phía tải đánh dấu 4, 5, 6)

Nếu máy hàn của anh 1 pha 380V thì:
Pha A vào đầu số 1
Pha C vào đầu số 3
Số 4 nối vào đầu số 2.
Máy hàn nối vào đầu số 5 và số 6.

Trong trường hợp máy hàn của anh là 1 pha 220V thì:

Pha A nối vào 1
4 nối với 5, (Hoặc 4 nối với 2)
2 nối với 3, (Hoặc 5 nối với 3)
Máy hàn nối vào 6 và dây trung tính.

Nối theo kiểu màu xanh thì dây nối sẽ ngắn gọn, đẹp hơn. Kiểu màu nâu thì mang tính truyền thống hơn.

Các cách này sử dụng cho các CB không có bảo vệ dòng rò.[/QUOTE]
nhưng cho mình hoi có phải Cb nào cũng đấu như vậy không??

lequochung191
12-12-2011, 16:50
mình đang nghiên cứu cách cài đặt ACB entelliguard. một số thông số chưa hiểu rõ trong phần SETUP của ACb:
+ INST (giá trị cài đặt từ off-> 2-> 2.5 -> .....->15)
+ relay (giá trị cài đặt từ group 1->group6)
+ input (giá trị cài đặt là on và trip)
+ alarm on (giá trị cài đặt từ 0.55->0.6->...1)
+ alarm of (giá trị cài đặt là 0.5 và 0.55)
+ Neutral pole (giá trị cài đặt là off, 50%, 63%, 80%,100%)
các bác chỉ giúp.
màn hình cài đặt:

huyphuc92
21-12-2011, 10:31
Các bác cho em hỏi cái này, nó cũng liên quan đến CB.

Em không có nhiều thời gian tìm hiểu lắm vì không có điều kiện ra net nhiều.

Em hỏi: các bác giải thích giúp em mấy thông số này là gì ( nó trong phần đặc tuyến CB của ecodial.
+++---o0o---+++
http://data.webdien.com/photo/up/86ccc37f4bbbc569c24fdacabe515230.jpg
Các bác cho em hỏi cái này, nó cũng liên quan đến CB.

Em không có nhiều thời gian tìm hiểu lắm vì không có điều kiện ra net nhiều.

Em hỏi: các bác giải thích giúp em mấy thông số này là gì ( nó trong phần đặc tuyến CB của ecodial.
+++---o0o---+++
Hay thật.... dốt IT, gởi trả lời không ổn lắm:khi506:

quang khải
23-12-2011, 15:57
khi chọn cb cần xem đặt tính bảo vệ cb, loại c chĩ có thể đáp ứng cho tải từ và nhiệt, loại D đáp ứng cho tải động cơ, các cb ngày nay hoàn toàn có thể đáp ứng đòng khởi động lớn khi Iđm nhỏ do có thời gian trễ đáp ứng khởi động, các cb củ không làm được điều này!

levuida9
03-01-2012, 09:40
Chào các Bác trong diễn đàn, các Bác cho e hỏi trường hợp này nghe: E co một MCCB tông 800A không hiển tại sao thỉnh thoang lại bị nhảy trong khi đó các MCCB nhánh chưa bị nhảy. sau khi reset lại thì nó lại hoạt động bình thường một thời gian. Nhờ các Bác chỉ giúp e vớiaaaaa

nguyenluan167
03-01-2012, 16:32
Trả lời : con MCCB ở nhánh chỉ bảo vệ cho nhánh đó còn MCCB tổng bảo vệ tổng cả các nhánh .việc MCCB nhánh chưa nhảy mà MCCB tổng đã nhãy rồi là do bạn chọn MCCB tổng chua đúng.nên khi quá tải xãy ra thi nó đã nhãy rùi . còn MCCB nhánh có quá tải đâu mà nhảy chứ.với lại bạn chon MCCB nhánh cao hơn nhiều so với dòng định mức của nhánh đó

Phobienkienthuc
06-02-2012, 13:09
Chào các Bác trong diễn đàn, các Bác cho e hỏi trường hợp này nghe: E co một MCCB tông 800A không hiển tại sao thỉnh thoang lại bị nhảy trong khi đó các MCCB nhánh chưa bị nhảy. sau khi reset lại thì nó lại hoạt động bình thường một thời gian. Nhờ các Bác chỉ giúp e vớiaaaaa

Bạn có thể cho cả nhà thêm thông tin không?
MCCB nhánh bao nhiêu ampere?
Nếu được thì cho luông hãng và mã hàng của 2 con MCCB tổng và nhánh?
Mình nghĩ giải đáp một vấn đề kỹ thuật thì cần phải có những thông tin cụ thể và chính xác. Thông tin bạn cung cấp chỉ dừng lại ở mức chung chung thôi.

thienthientb
21-03-2012, 21:15
a ơi em mới vào diễn đàn mà không hỏi được ai hết . a giúp em với :chỗ em làm có 6 cái dc3p cái nhỏ nhất là 5.5kw, 7.5kw,15kw,22kw,32kw,110kw mà em không biết dùng cáp gì ntn và bộ tủ điều khiển của nó cần dùng dk ntn,em thấy nói là dung f hết kdt có kèm theo rơle nhiệt ?giúp em với thank a nhiều

fuji electric
22-03-2012, 09:02
a ơi em mới vào diễn đàn mà không hỏi được ai hết . a giúp em với :chỗ em làm có 6 cái dc3p cái nhỏ nhất là 5.5kw, 7.5kw,15kw,22kw,32kw,110kw mà em không biết dùng cáp gì ntn và bộ tủ điều khiển của nó cần dùng dk ntn,em thấy nói là dung f hết kdt có kèm theo rơle nhiệt ?giúp em với thank a nhiều

bạn cần nói rỏ hơn là những động cơ này khởi động DOL hay star-delta, 3 pha 220V hay 380V nha

fuji electric
23-03-2012, 14:24
khái niệm nào vậy???

Quachtuan1108
02-04-2012, 11:19
Cái bản vẽ KS này bên hethongdien.org mà, cái này người ta mới tập TK thôi ah chỉ để xem tham khảo thôi nhé. Font của cái bản vẽ đó nó xài tùm lum hết trơn ah, mà chủ yếu là font .vn đó.bạn muốn đọc được hết các chữ trong đó thì cần thêm mấy cai font như là: .vnAvantH .vnHelvetlns....bạn cài thêm font vào cho win.
Bạn thắc mắc về EF và cũng trả lời luôn rồi đó, đúng vậy nó là Earth fault chống dòng chạm đất, nó đưa tín hiệu về để cắt ACB tổng, cái chỗ đó nó còn thiếu OC ( over current) nữa thì phải.
Bạn tìm hiểu thêm về ACB nhé nó là air circuit breaker: máy cắt không khí đó. bây giờ ở ngoài người ta xài rất nhiều, tiện thể bạn tìm hiểu về VCB: vaccum circuit breaker xem nó thế nào, nó có họ hàng j với nhau ko nhé. xem bản vẽ học được rất nhiều cái hay đó, ko chỉ có thế thôi đâu. :khi506:
CHÚC BẠN HỌC TỐT.
ACB: là loại máy cắt Không Khí.
VCB: là loại máy cắt Chân Không.
:1:
Chúc bạn học tốt nha.
Mọi chi tiết xin liên hệ:
Cty TNHH TM Chánh Nghiệp.
Chuyên về các dòng sản phẩm đóng cắt của Schneider, Mitubishi, ABB, LS, Panasonic,............
Quách Tuấn.
Cell: 090.383.7074.
0916.14.7074.
Yahoo: talongphuong.
Onl 24/24h

lymacsau
06-04-2012, 08:46
Có ai có bản vẽ cad của máy cắt chân không (VCB) và VC của Huyndai không vậy?
Gửi cho mình xin với nhé! Để mình làm Block
+++---o0o---+++
thinkffff
+++---o0o---+++
thinkffff
+++---o0o---+++
thinkffff

mivico
06-04-2012, 21:53
Gửi các bác link load Catalogue full dải thiết bị đóng cắt của hãng LS-Korea.

mivico.4shared.com

ngocthan
25-04-2012, 16:52
Các anh cho em hỏi cái này: Em có một MDB tổng 1200A bảo vệ tổng, có một MCCB 630A bảo vệ đóng cắt nhánh, cụ thể cấp cho motor 160Kw. Khi xảy ra sự cố, chẳng hạn chạm vỏ thì lâu lâu MDB nhảy trước. Cho em hỏi tại sao lại vậy? Thường thì MCCB 630 bảo vệ nhánh đó phải nhảy trước chứ! Mong các đàn anh giải thích em với. Cảm ơn các anh nhiều đã đọc bài viết.

yakhont
25-04-2012, 17:21
Các anh cho em hỏi cái này: Em có một MDB tổng 1200A bảo vệ tổng, có một MCCB 630A bảo vệ đóng cắt nhánh, cụ thể cấp cho motor 160Kw. Khi xảy ra sự cố, chẳng hạn chạm vỏ thì lâu lâu MDB nhảy trước. Cho em hỏi tại sao lại vậy? Thường thì MCCB 630 bảo vệ nhánh đó phải nhảy trước chứ! Mong các đàn anh giải thích em với. Cảm ơn các anh nhiều đã đọc bài viết.

Bạn xem lại các cài đặt bảo vệ dòng điện cắt nhanh trên 2 cái như thế nào.

theanhktech
26-04-2012, 13:11

Bạn xem MDB có gắn Relay bảo vệ quá dòng hay chạm đất ko nhé....

soonwi
24-05-2012, 09:43
[FONT="Times New Roman"][FONT="Arial"]Cái bản vẽ KS này bên hethongdien.org mà, cái này người ta mới tập TK thôi ah chỉ để xem tham khảo thôi nhé. Font của cái bản vẽ đó nó xài tùm lum hết trơn ah, mà chủ yếu là font .vn đó.bạn muốn đọc được hết các chữ trong đó thì cần thêm mấy cai font như là: .vnAvantH .vnHelvetlns....bạn cài thêm font vào cho win.
Bạn thắc mắc về EF và cũng trả lời luôn rồi đó, đúng vậy nó là Earth fault chống dòng chạm đất, nó đưa tín hiệu về để cắt ACB tổng, cái chỗ đó nó còn thiếu OC ( over current) nữa thì phải...

Xin hỏi bạn đã có mấy năm trong nghề với thiết bị đóng cắt mà dám chê bản vẽ này để tham khảo? Bạn có biết trong ACB hiện nay người ta tích hợp Trip Unit bảo vệ LSIG gồm những chức năng sau:
+ L: Protection against overload with inverse long time-delay trip
+ S: Selective protection against short-circuit inverse or definite short time-delay trip
+ I: Protection against instantaneous short-circuit with adjustable trip current threshold
+ G: Protection against earth fault
Vậy theo bạn có cần thêm Over Current Relay? Mỗi người thiết kế có 1 ý tưởng khác nhau, miễn sao nó đáp ứng được yêu cầu.

Còn về Font chữ người ta sử dụng font đó cho bản vẽ nó nhẹ, chắc bạn chưa thiết kế dự án nào lên đến 200 bản vẽ trong 1 file như tủ điều khiển, bảo vệ cho đường dây và trạm biến áp 220kV, nếu bạn dùng .vntime thì dung lượng file gấp 4 lần đấy.

soonwi
24-05-2012, 10:15

Đúng là như vậy bạn à, nhưng mọi người nên lưu ý khi chọn ACB, MCCB ... bảo vệ cho tải gì thì chọn theo đường đặc tính đó, đối với động cơ ngoài dòng ra còn phải chọn theo đường đặc tính bảo vệ thì aptomat mới không nhảy
Bạn có thể so sánh 2 đường đặc tính qua 2 ảnh trong catalogue của các hãng sx (Do diễn đàn hạn chế upload ảnh nên mình ko up được)

vantam_132
30-05-2012, 09:29
bà con cho mình hỏi tí : công ty của mình tình trang 1 tháng nay là lâu lâu có hiện tượng ACB E2S20 SACE PR121/P CỦA ABB (TỦ ĐIỆN TỔNG CHO NHÀ MÁY) bị nhảy . Tất cả các MCCB khác trong nhà máy (bao gồm 2 xưởng và văn phòng các MCCB của ABB loại 100 ma và cách loại khác không hề nhảy) . Thời gian nhảy rất ngẫu húng lúc thi ban đêm luc thì ban ngày khi vừa mở máy, luc đang chạy thì nhảy. Các bạn cho mình hỏi
- hiện tượng này có thể do những nguyên nhân gì ?
- cách nào phát hiện và xử lý ?
- bạn nào có datasheet của no có thể cho mình tham khảo .
thank!

theanhktech
30-05-2012, 09:34
bà con cho mình hỏi tí : công ty của mình tình trang 1 tháng nay là lâu lâu có hiện tượng ACB E2S20 SACE PR121/P CỦA ABB (TỦ ĐIỆN TỔNG CHO NHÀ MÁY) bị nhảy . Tất cả các MCCB khác trong nhà máy (bao gồm 2 xưởng và văn phòng các MCCB của ABB loại 100 ma và cách loại khác không hề nhảy) . Thời gian nhảy rất ngẫu húng lúc thi ban đêm luc thì ban ngày khi vừa mở máy, luc đang chạy thì nhảy. Các bạn cho mình hỏi
- hiện tượng này có thể do những nguyên nhân gì ?
- cách nào phát hiện và xử lý ?
- bạn nào có datasheet của no có thể cho mình tham khảo .
thank!

Bạn up cái hình tủ điện và trạng thái vận hành cũng như lúc sự cố cho mọi người tham khảo nhé

vantam_132
30-05-2012, 11:02
mình nói qua về công ty mình:
có 2 tủ điện tổng : tủ nguồn từ điện lực vào nhà máy có tụ bù

http://data.webdien.com/photo/up/da4597a21ec0df93ad523dd7e3e5032c.jpg
http://data.webdien.com/photo/up/e25049589a714031ac6e56ee1e705e8b.jpg

Tủ điện cấp cho nhà máy sau khi qua tụ bù :
http://data.webdien.com/photo/up/ca1e373cb3fa95220e01926107af497c.jpg

sau đó là MCCB cho 2 xưởng loại :
http://data.webdien.com/photo/up/333893e747dc1a863430fb3d7144bdd0.jpg
và các MCCB cho khu văn phòng và chiếu sáng .

ở 2 xưởng sẽ có một MCCB tương tự loại này ở tủ điện xưởng :

Sau đây là hình chụp cận cảnh ACB Ngoài tủ điện tổng cái này chính là cái hay bị nhảy:
http://data.webdien.com/photo/up/9611a40d1e1413884ab668fdd9f92ab1.jpg
http://data.webdien.com/photo/up/03cba2d09be11041e35d33decd6ecd2c.jpg
http://data.webdien.com/photo/up/1dd32f266388ee70b556ddcf4c1b3d90.jpg
http://data.webdien.com/photo/up/5d9a3fe65e0dbeed6f562b80c8ac7bef.jpg
http://data.webdien.com/photo/up/d95c19247b595b8e4a67515d3a21d2b6.jpg

Hình chụp MCCB xưởng như sau :
http://data.webdien.com/photo/up/d40f40a836cec680a1aa75464b235326.jpg

Nếu không rõ có thể xem thêm tại đây :
docs.google.com/open?id=0B7GtiCf7ljE3bmxtQnQtWEwtNzQ

các link trên thêm http : // vao la được nhé các bạn. Tại vi mình chưa đủ 10 bài viêt.
Rất cảm ơn !

theanhktech
30-05-2012, 13:59
mình nói qua về công ty mình:
có 2 tủ điện tổng : tủ nguồn từ điện lực vào nhà máy có tụ bù

Tủ điện cấp cho nhà máy sau khi qua tụ bù :

sau đó là MCCB cho 2 xưởng loại :
và các MCCB cho khu văn phòng và chiếu sáng .

ở 2 xưởng sẽ có một MCCB tương tự loại này ở tủ điện xưởng :

Sau đây là hình chụp cận cảnh ACB Ngoài tủ điện tổng cái này chính là cái hay bị nhảy:

Hình chụp MCCB xưởng như sau :

Nếu không rõ có thể xem thêm tại đây :
docs.google.com/open?id=0B7GtiCf7ljE3bmxtQnQtWEwtNzQ

các link trên thêm http : // vao la được nhé các bạn. Tại vi mình chưa đủ 10 bài viêt.
Rất cảm ơn !

Vì mình chưa bao giờ dùng ABB...nên ko rõ mấy cái switch nho nhỏ được set cài đặt như thế nào?
Nhưng mình nhận định như sau:
1- Kiểm tra lại sự phối hợp cài đặt quá dòng giữa ACB/ABB và Relay TM9000s/DELAB
2- Kiểm tra lại hệ thống có bị chạm đất hay không? Đặc biệt là các tải như Motor....lâu ngày bị rò rỉ.
3- Kiểm tra lại thông số cài đặt TM9000s luôn.

Nếu có thể bạn chụp giùm luôn nha.
Vài lời góp ý.

toanddt
30-05-2012, 19:29
mấy bác có kinh nghiệm chỉ mình cái này với là thứ tự đóng điện trong mạng trung thế, với thứ thứ tự cắt điện trong mạng trung thế. (có dao nối đất, dao cách ly ds , máy cắt) mình không biết làm theo cái nào trước với lại dao nối đất là như thế nào mà mình tìm trên gu gồ cũng k có thank mấy bác

vantam_132
31-05-2012, 11:22
Cảm ơn bạn. Mình đã chụp hình TM 9000s và các thông số của nó. mình sẽ úp ở toppic bên ngoài có gì bạn vào góp ý giúp nhé. thank!

storm48
13-08-2012, 11:44
Mấy bác ơi cho em hỏi : khi thiết kế điện thì người ta chon MCCB 3P và MCCB 4P
vậy khi nào thì chọn 3 phase và khi nào thì 4 phase
em đang phân vân mong các bác giúp cho

gee.com.vn
04-09-2012, 13:49
tài liệu rất bổ ích cho anh em dân điện

hungthuphap8888
13-09-2012, 23:42
chào mọi người
xin mọi người giúp đỡ nhanh cho mình với.
Mình không hiểu đồng hồ đo điện trở tiếp đất kyoritsu 4200 đo như thế nào nhỉ mà sao mình thấy kẹp dòng để đo điện trờ tiếp đất.Mà hơn nữa cách đo này áp dụng cho mọi kiểu tiếp đất hay như thế nào nhỉ. mong mọi người giúp đỡ với. thank mọi người nhé

T_dragon
14-09-2012, 09:13
Link hình như bị die rồi thì phải ?

ELV
14-09-2012, 13:24
anh có nhu câu gì về tài liệu thiết bị điện MCB, MCCB, ACB vui lòng Call :0968.095.221 em tặng anh những tài liệu em có về các thiết bị của anh
:yoyo70:

Bạn up lên cho mọi người hiểu rõ thêm về MCB,MCCB,ACB được không?

baduy
17-09-2012, 02:31
mccb chính la dung khi co su cố,