PDA

View Full Version : Hỏi tùm lum: TBA - TU - TI ...

duykhpc
30-12-2010, 08:09
theo em được biết thì trong hệ thống lưới điện của điện lực gồm có các loại trạm biến áp:TBA chính(cấp điện áp trên 110kv),TBA trung gian(dự phòng mất điện TBA chính),TBA khách hàng,TBA phân phối.Như vậy còn có thêm TBA nào nữa nhờ các bác chỉ dùm?

missyou42
30-12-2010, 19:26
trạm biến áp trung gian là trạm biến điện từ cao áp 110kv xuống 35,22,10kv
hoặc trung áp xuống trung áp như 35->10kv chưa nghe nói trạm trung gian để dự phòng.Trạm phân phối có trạm khách hàng và trạm công cộng(ko biết còn không)

Gaubu
01-01-2011, 11:50
TBA trung gian(dự phòng mất điện TBA chính) cái này sai nhé , no có phải ắc quy đâu mà dự phòng được , trạm biến áp trung gian là trạm biến điện từ cao áp 110kv xuống 35,22,10kv = chuẩn luôn . Từ các trạm trung gian sẽ có các lộ đường dây đi ra ngoài để cấp cho TBA công cộng , TBA của KH . .

duykhpc
01-01-2011, 13:49
Các bác giúp em với,em để ý thấy mỗi khi thao tác đóng cắt máy cắt phía 22KV thì trên ô cảnh báo của tủ có F74 sáng lên rồi tắt đi.Như vậy mỗi khi thao tác đóng,cắt MC đều phải qua role F74,mà em không hiểu nó phải qua role đó để làm gì vậy và nếu không qua nó thì sẽ như thế nào?Nhân tiện các bác giải thích giúp em nguyên lý làm việc của role F74 luôn nha,mà F74 là role giám sát mạch đóng cắt hay là chỉ giám sát mạch cắt thôi vậy máy bác?

toanga
02-01-2011, 17:35
Hơ hơ lạ nhỉ. Cách gọi các trạm là do thói quen thôi. Tớ thấy thường được gọi thế này:
1. Trạm 110kV: 110/35(22)/6(10)kV
2. Trạm trung gian: 35/6(10)kV
3. Trạm phân phối khu vực: Là các trạm có thứ cấp = 0.4kV cấp các lộ dân dụng.
4. Trạm biến áp chiếu sáng: Dùng cho chiếu sáng đường giao thông.
5. Trạm khách hàng: Là các trạm có thứ cấp = 0.4kV cấp cho riêng khách hàng là công ty nào đó.
6. F74 là rơle giám sát mạch cắt và đóng. Khi bạn đóng MC F74 sáng lên để báo tình trạng đưa vào làm việc thôi. Chức năng chính của con này là nếu các rơle ra lệnh cắt chưa được giải trừ thì giám sát mạch cắt sẽ tách mạch đóng ra -> bạn không thể thao tác đóng được. Ngoài ra khi mạch thao tác bị hư hỏng ( cháy cuộn đóng hay cuộn cắt hoặc mạch bị lỗi nó cũng báo tín hiệu). Mình nhớ hình như nó có tên tiếng Anh là supervision coil thì phải. Lâu rồi + già rồi = hay quên. Ka ka

duykhpc
04-01-2011, 20:41
các bác cho em hỏi làm sao để nhận biết được thế nào là sơ đồ cầu trong và sơ đồ cầu ngoài?chỉ giúp em với

langmantuoi50
04-01-2011, 20:55
các bác cho em hỏi làm sao để nhận biết được thế nào là sơ đồ cầu trong và sơ đồ cầu ngoài?chỉ giúp em với
Trước đây, anh Nguyenhoanui có giải thích trong toppic của bạn rồi mà, bạn xem lại đi nha.

duykhpc
06-01-2011, 10:29
Các bác ơi TI chân sứ được đặt dưới chân sứ của các cực đầu vào và ra của MBA phải không mấy bác?có gì sai các bác chỉ giúp em.(TI chân sứ phía 110 và 22)
Còn sơ đồ cầu ngoài có phải là nhìn vào MC nằm ngoài Thanh Cái nó là cầu nối cấp nguồn từ đường dây vào cho Thanh cái đúng không mấy bác?còn sơ đồ cầu trong là không có MC ngoài đường dây mà chỉ có MC nằm giữa thanh cái 110 và MBA đúng không ạ?

langmantuoi50
06-01-2011, 10:34
Các bác ơi TI chân sứ được đặt dưới chân sứ của các cực đầu vào và ra của MBA phải không mấy bác?có gì sai các bác chỉ giúp em.(TI chân sứ phía 110 và 22)
Còn sơ đồ cầu ngoài có phải là nhìn vào MC nằm ngoài Thanh Cái nó là cầu nối cấp nguồn từ đường dây vào cho Thanh cái đúng không mấy bác?còn sơ đồ cầu trong là không có MC ngoài đường dây mà chỉ có MC nằm giữa thanh cái 110 và MBA đúng không ạ?

Cái màu đỏ đúng rùi đó bạn.

duykhpc
08-01-2011, 16:18
Các bác ơi vì sao TI phía 110 lại được đặt trước chống sét van (CSV bảo vệ phía 110 MBA)vậy,nó có thể đặt sau chống sét van hướng về MBA được kg?vì sao vậy?
Sẵn đây các bác giúp em luôn:theo em được biết thì để ktra điều kiện hòa thì dùng TU một pha lấy áp cấp cho role f25,nếu dùng TU 3 pha vậy có được không?vì nếu dùng 3 pha thì mình mới ktra được đủ đk hòa về áp,tần số và độ lệch pha được chứ?

duykhpc
11-01-2011, 10:52
Mấy Bữa nay sao hỗng thấy bác nào trả lời giúp em vậy ta?các bác ơi,biến điện áp phía 110 thường người ta thiết kế theo kiểu tụ vì phía cao áp khi qua tụ thì điện áp sẽ được phân chia ra và sẽ qua một MBA giảm ap giảm áp xuống thành điện áp danh định để cấp cho role bảo vệ và đo lường.Như vậy thì phía cao áp và hạ áp sẽ được tách ra an toàn,còn phía 22,15... thì dùng biến điện áp kiểu dầu,không biết em hiểu như vậy có đúng không mong các bác chỉ giúp thêm

duykhpc
22-01-2011, 11:37
Trong biến tần với cầu diode 6 xung, dòng điện phía lưới là không sin và chứa các thành phần song hài, đặc biệt là thành phần bậc 5 và bậc 7. Nó được biểu hiện bằng kiểu dòng méo, có thể tới 30-50%. Trong biến tần

duykhpc
26-01-2011, 21:24
Hehe
hướng dẫn bạn xíu nghen:
1/ Bạn muốn lưu tài liệu về điện? Hãy lưu ở chuyên mục TÀI LIỆU HỌC TẬP, bạn nhé. Tài liệu lưu ở Webdien sẽ "sống" bằng tuổi với WĐ, và sẽ được nhiều người đọc, đôi khi còn nhận được vài ý kiến bình luận, bổ sung... Bạn không cần phải lưu vào điện thoại làm gì. Bộ nhớ điện thoại bé xíu hà, để dành lưu những nội dung khác.
2/ Đối với việc trích dẫn các ý kiến được phát biểu trên diễn đàn, bạn đừng có xoá chữ [QUOTE] ở đầu và cuối đoạn trích dẫn. Như vậy, bài viết của bạn sẽ phân biệt rõ ràng, dễ đọc, dễ theo dõi hơn.
Chúc bạn vui.

bác ơi cho em hỏi tí?làm thế nào để nhận biết đường dây 500,220,110kV,35,22,15,6 kV?có phải là nhìn vào bát sứ để nhận biết kg bác?nếu là vậy thì bác giúp em rõ từng bát sứ ứng với mỗi cấp điện áp nha?

duykhpc
28-01-2011, 19:28
các bác ơi thế nào gọi là trạm biến áp nguồn và trạm biến áp tải?cho em máy cái ví dụ điển hình được không mấy bác?

langmantuoi50
28-01-2011, 19:42
các bác ơi thế nào gọi là trạm biến áp nguồn và trạm biến áp tải?cho em máy cái ví dụ điển hình được không mấy bác?
Cái tên nói lên tất cả rùi mà bạn!

duykhpc
28-01-2011, 22:40
Cái tên nói lên tất cả rùi mà bạn!

bác có thể giải thích rõ dùm không?các TBA 220,110,35,22,15...thì trạm nào là nguồn trạm nào là tải vậy bác?mà trạm này cấp nguồn cho trạm kia rồi trạm kia lại cấp nguồn cho trạm nọ như vậy trạm nào là nguồn và trạm nào là tải?

langmantuoi50
28-01-2011, 22:44
Giả sử trạm A (và có thể thêm trạm A' nữa, nếu có 2 nguồn) cấp nguồn cho trạm B, trạm B cấp nguồn cho trạm C, C', C'''...
Như vậy trạm A (và có thể thêm trạm A' nữa, nếu có 2 nguồn) được gọi là nguồn của trạm B
Trạm C, C', C'''... gọi là tải của trạm B
Trạm B được gọi là trạm trung gian.

Ví dụ trạm của bạn là trạm 110/22kV, nhận điện từ trạm X
Thế thì, đối với trạm X, trạm của bạn sẽ là trạm khách hàng. Ngược lại, đối với các trạm 22kV nhận điện từ trạm của bạn, họ sẽ gọi trạm của bạn là trạm nguồn.

duykhpc
30-01-2011, 07:29
Các bác ơi phía 35kV có tiếp địa không vậy các bác vì theo em thì mạng 35 là trung tính cách đất nên chắc không có đâu phải không mấy bác?

dungbk51
31-01-2011, 17:41
Có phải ý bạn là trung tính có nối đất hay không? mạng 35kV thì trung tính cách điện (cũng có thể là nối đất qua cuộn dập hồ quang), còn vẫn nối đất an toàn và nối đất chống sét.

duykhpc
08-02-2011, 08:04
các bác ơi tại sao để lấy áp cho role hòa đồng bộ người ta chỉ lấy 1 pha(lấy 3 pha thì hòa được không)?mà sao lại lấy pha B?lấy pha khác được không?

cô Nhóc
08-02-2011, 08:56
các bác ơi tại sao để lấy áp cho role hòa đồng bộ người ta chỉ lấy 1 pha(lấy 3 pha thì hòa được không)?mà sao lại lấy pha B?lấy pha khác được không?

Lấy một pha cho đơn giản, anh à. Lấy pha nào cũng được.

duykhpc
08-02-2011, 15:20

Thì em biết là lấy một pha sẽ đơn giản hơn nhưng có phải là do con role 25 no chỉ có đầu vào là 2 chân nên dùng 1 pha phải không cô nhóc?người ta dùng pha giữa vì mục đích gì vậy?sao lại không dùng 1 trong 2 pha bìa?cô nhóc giải thích dùm được khong?

Sâu rượu
08-02-2011, 20:18
Xét sơ đồ đồng bộ sau:
hòa một máy phát vào thanh cái.
http://www.data.webdien.com/photo/up/68cddaeb78b4f41a5a5ee0d18f6f9da4.gif
Trong hình trên, phía dưới nối vào 3 pha ABC của máy phát. Phía trên nối vào ABC của thanh cái. thanh cái máy phát và máy phát đều được đo lường bằng một máy biến thế đo lường nối hình V/V.
- nối đất pha b phía thứ cấp của cả 2 phía, và nối a1, b1 vào một phía của cột đồng bộ, a2, b2 vào phía kia của cột đồng bộ. b1 và b2 nối với nhau.
- như vậy mỗi bên đầu vào role 25 chỉ cần điện một pha
Điều kiện đồng bộ :
- Kiểm tra thứ tự pha
- Kiểm tra điện áp
+ điện áp a1 bằng với a2, (V1 = V2)
- Kiểm tra tần số
+ tần số a1 bằng với a2, (Hz1 = Hz2)
- Kiểm tra góc lệch pha
+ Góc pha a1 trùng với a2, (SS chỉ 12 giờ)
- 2 bóng đèn trên cột đồng bộ tắt.

Rơ le đồng bộ, có 2 loại, là rơ le tự động đồng bộ và rơ le kiểm soát đồng bộ . Khi 3 điều kiện trên thỏa thì rơ le sẽ xuất ra một tín hiệu đóng máy cắt. :2:

Hic
Câu trả lời sao mù mờ thế?
Chả hiểu gì sấc.:3:

duykhpc
09-02-2011, 11:24
Các bác ơi đối với mạng trung tính cách đất thì khi chạm đất 1 pha thì dòng pha đó =0,và 2 pha còn lại không đổi và áp pha bị sự cố sẽ tăng,vậy nếu ngắn mạch 2,3 pha thì lúc đó áp và dòng sẽ như thế nào vậy mấy bác?
Theo em được biết thì TU sẽ được lấy áp từ điện áp pha,TI lấy dòng pha(Ua,Ia).Và tất cả các thông số trên đồng hồ đo lường sẽ lấy từ mỗi pha,vậy điện áp và dòng dây(Uab,Iab)thì người ta lấy để làm gì?áp dây và áp pha,dòng dây và dòng pha có gì khác khong mong các bác chỉ giúp vì kiến thức về điện của em rất kém

dinhhay
10-02-2011, 13:03
Các bác ơi đối với mạng trung tính cách đất thì khi chạm đất 1 pha thì dòng pha đó =0,và 2 pha còn lại không đổi và áp pha bị sự cố sẽ tăng,vậy nếu ngắn mạch 2,3 pha thì lúc đó áp và dòng sẽ như thế nào vậy mấy bác?
Theo em được biết thì TU sẽ được lấy áp từ điện áp pha,TI lấy dòng pha(Ua,Ia).Và tất cả các thông số trên đồng hồ đo lường sẽ lấy từ mỗi pha,vậy điện áp và dòng dây(Uab,Iab)thì người ta lấy để làm gì?áp dây và áp pha,dòng dây và dòng pha có gì khác khong mong các bác chỉ giúp vì kiến thức về điện của em rất kém

bác ơi bác khi 1 dây chạm đất thì bị ngắn mạch pha đó lúc đó dòng phải tăng thế phải giảm mới đúng,vì thế khi bị ngắn mạch mới bị sụt áp ,dòng tăng mới hỏng dây dẫn được chứ.ngắn mạch 2,3 pha cũng thế dòng tăng áp giảm.
tất cả thông số U và I người ta lấy để theo dõi và so sánh.Uab=380v Ubc=340v Uac=340v là bị lệch chẳng hạn.theo dõi là xem dây dẫn có đáp ứng được không nếu quá dòng là không được và theo dõi công suất tiêu thụ theo thời gian để còn đóng tụ bù....
dòng dây và dòng pha có khác gì nhau không thì bác xem 220v và 380v có khác gì nhau không,một cái để theo dõi 1 phần 1 cái để theo dõi tất cả.tổng công suất tiêu thụ trên pha A và tổng công suất tiêu thụ trên 3 pha.
em phát biểu có gì sai và thiếu sót mong các bác lượng thứ và chỉ bảo.

duykhpc
10-02-2011, 15:09
[QUOTE=dinhhay;72670]bác ơi bác khi 1 dây chạm đất thì bị ngắn mạch pha đó lúc đó dòng phải tăng thế phải giảm mới đúng,vì thế khi bị ngắn mạch mới bị sụt áp ,dòng tăng mới hỏng dây dẫn được chứ.ngắn mạch 2,3 pha cũng thế dòng tăng áp giảm

Em cảm ơn bác,cái bác trả lời em là đối với mạng trung tính nối đất cái chính em muốn hỏi là mạng trung tính cách đất mà bác.TTCĐ thì khi chạm đất 1pha dòng giảm về 0,áp sẽ tăng lên 1,73 lần còn nếu bị chạm đất hoặc ngắn mạch 2 pha thì dòng và áp sẽ thế nào vậy bác?mong các bác chỉ giúp

dinhhay
10-02-2011, 19:41
[QUOTE=dinhhay;72670]bác ơi bác khi 1 dây chạm đất thì bị ngắn mạch pha đó lúc đó dòng phải tăng thế phải giảm mới đúng,vì thế khi bị ngắn mạch mới bị sụt áp ,dòng tăng mới hỏng dây dẫn được chứ.ngắn mạch 2,3 pha cũng thế dòng tăng áp giảm

Em cảm ơn bác,cái bác trả lời em là đối với mạng trung tính nối đất cái chính em muốn hỏi là mạng trung tính cách đất mà bác.TTCĐ thì khi chạm đất 1pha dòng giảm về 0,áp sẽ tăng lên 1,73 lần còn nếu bị chạm đất hoặc ngắn mạch 2 pha thì dòng và áp sẽ thế nào vậy bác?mong các bác chỉ giúp

uhm.em không để ý.hì,xin lỗi bác nha.em đã nói rồi đó.đã là ngắn mạch thì I tăng U giảm bác ah.cũng như quả pin đó.em nói luôn là như thế này khi bị ngắn mạch thì lúc đó coi là tải thuần trở mà điện trở ở đoạn bị chập của 2 pha (3pha cũng thế) đều bằng 0. R=0 -> Pmax --> Imax , Umin .

duykhpc
11-02-2011, 07:43
[QUOTE=duykhpc;72688]

uhm.em không để ý.hì,xin lỗi bác nha.em đã nói rồi đó.đã là ngắn mạch thì I tăng U giảm bác ah.cũng như quả pin đó.em nói luôn là như thế này khi bị ngắn mạch thì lúc đó coi là tải thuần trở mà điện trở ở đoạn bị chập của 2 pha (3pha cũng thế) đều bằng 0. R=0 -> Pmax --> Imax , Umin .

cảm ơn bác nhiều,như vậy đối với mạng TTNĐ hay CĐất khi ngắn mạch 2,3 pha thì dòng tăng áp giảm đúng không bác.Như vậy đối với mạng TTCĐ thì khi chạm đất 2 pha thì đó cũng là ngắn mạch 2 pha phải không ạ?

Sâu rượu
11-02-2011, 21:42
http://www.data.webdien.com/photo/up/68cddaeb78b4f41a5a5ee0d18f6f9da4.gif
Động não chỗ máy biến thế đo lường PT1,PT2 nhá :2:

Người ta đưa ra vấn đề là: tại sao chỉ lấy 1 pha cho relay 25, có phải do relay 25 ít ngõ áp vào hay không? Tại sao lấy pha B mà không lấy pha khác?
Ông lại vẽ cái mạch lằng nhằng đưa từ PT ra 2 pha, rồi 1 pha ông nối đất, một pha đấu vô relay 25 thì giải quyết được vấn đề gì?
Ông làm sai đề, cháu nhắc cho mà ông còn mơ màng. Đúng là ngoan cố. Chán.

Mà lão nào đặt tiêu đề cũng hay nhỉ "Hỏi tùm lum"

dinhhay
11-02-2011, 22:13
[QUOTE=dinhhay;72711]

cảm ơn bác nhiều,như vậy đối với mạng TTNĐ hay CĐất khi ngắn mạch 2,3 pha thì dòng tăng áp giảm đúng không bác.Như vậy đối với mạng TTCĐ thì khi chạm đất 2 pha thì đó cũng là ngắn mạch 2 pha phải không ạ?

vâng bác ah TTCĐ 2 pha rơi xuống đất thì cũng gây ra chập mạch lúc đó lại giống trung tính nối đất thôi. đã là ngắn mạch thì Imax Umin dù là lưới điện hay các thiết bị phát điện và lưu trữ điện.

quocthai
12-02-2011, 10:10
Người ta đưa ra vấn đề là: tại sao chỉ lấy 1 pha cho relay 25, có phải do relay 25 ít ngõ áp vào hay không? Tại sao lấy pha B mà không lấy pha khác?
Ông lại vẽ cái mạch lằng nhằng đưa từ PT ra 2 pha, rồi 1 pha ông nối đất, một pha đấu vô relay 25 thì giải quyết được vấn đề gì?
Ông làm sai đề, cháu nhắc cho mà ông còn mơ màng. Đúng là ngoan cố. Chán.

Mà lão nào đặt tiêu đề cũng hay nhỉ "Hỏi tùm lum"
Đó là một sơ đồ chung chung. Từ cái chung chung đó pác phải tìm ra cái gì riêng cho câu hỏi chứ?

Câu trả lời là thế này: rơ le 25 chỉ cần 1 pha là đủ cho nó làm việc. Như thế chẳng ai dai gì đưa 3 pha vào cả.

Không ai bắt buộc phải đưa pha B. Pha nào cũng được cả.

duykhpc
12-02-2011, 18:54
các bác ơi đối với các điện áp trung áp thì khi vận hành NVVH sẽ giữ điện áp như thế nào là hợp lý?(35,22,15,6,6KV) có phải là:
_đối với điện áp 35KV thì giữ điện áp trong khoảng từ(35,5-36) là ổn định,tương tự cho các điện áp:22(23-23,5);15(15,5-16);6,6(7-7,5) như vậy có đúng không mấy bác?Nếu như để điện áp cao quá hoặc thấp quá thì sẽ ảnh hưởng đến thiết bị điện làm giảm tuổi thọ cho thiết bị đúng không mấy bác?mong chỉ giáo

duykhpc
14-02-2011, 16:48
các bác ơi em thấy có trạm biến áp 110kv ở 2 phía đường dây cấp vào thanh cái lại không có MC mà chỉ có DCL kg thôi.Như vậy đối với TBA đó người ta thiết kế không có MC vì đó là trạm tải chuyên cấp điện cho 1 nhà máy xi măng nên ít khi phải đóng cắt do đó không cần phải đặt MC để nhằm đảm bảo tính kinh tế.
Còn đối với TBA của điện lực chuyên cấp điện cho các phụ tải của lưới phân phối thì lại không có MC ở đầu cao áp MBA(131).Như vậy người ta thiết kế sơ đồ như thế nhằm mục đích gì vậy bác?nó có đặc thù gì riêng không?(TBA này cũng lấy nguồn từ 1 TBA khác(171) và truyền tải công suất cho 1 TBA phụ tải khác(172) đó các bác) Mong các bác chỉ giúp

duykhpc
15-02-2011, 13:12
Các bác ơi có phải dòng thứ tự không là dòng chạm đất còn dòng thứ tự nghịch là dòng tổng của 3 pha cộng lại lúc bị sự cố không mấy bác?người ta lấy dòng thứ tự không để tính toán ngắn mạch đúng không mấy bác?dòng thứ tự nghịch còn được gọi là dòng không cân bằng phải không?

hnguyenbk2002
24-03-2011, 13:04
Có vấn đề muốn nhờ các Pác chuyên về SX MBA tư vấn cho rõ thêm vì đang có kế hoạch bảo trì MBA (thay dầu, sơn, thay joint...):
Mình đọc tài liệu (lang thang trên mạng) thì có đồng chí bảo rắng:
- Tỷ trọng dầu MBA loại thường xấp xỉ 0,9 kg/m3 nên 1kg dầu bằng 1,111 m3 tức 1111 lít;
- Tỷ trọng dầu MBA silicon xấp xỉ 0,97 kg/m3 nên 1kg dầu bằng 1,031 m3 tức 1031 lít
- Hỏi bên TT TND bên Điện lực thì tỷ trông là 0,8;
- Bên cô bé sales cung cấp dầu thì "bên E chỉ bán phuy 210L chứ ko biết kg"
:3::3:

thang_dhdl
25-03-2011, 18:03

sơ đồ cầu ngoài là sơ đồ có Máy cắt gần với MBA hay nói cách khác sơ đồ cầu ngoài máy cắt đặt bên trong đường dây.thường sử dụng với phụ tải ít khi phải đóng cắt.
Sơ đồ cầu trong thì Máy cắt đặt bên ngoài đường dây.thường sử dụng với phụ tải hay bị đóng cắt
hy vọng giả đáp được phần nào cho bạn.chúc bạn thành công:yoyo70:
+++---o0o---+++
bác ơi bác khi 1 dây chạm đất thì bị ngắn mạch pha đó lúc đó dòng phải tăng thế phải giảm mới đúng,vì thế khi bị ngắn mạch mới bị sụt áp ,dòng tăng mới hỏng dây dẫn được chứ.ngắn mạch 2,3 pha cũng thế dòng tăng áp giảm.
tất cả thông số U và I người ta lấy để theo dõi và so sánh.Uab=380v Ubc=340v Uac=340v là bị lệch chẳng hạn.theo dõi là xem dây dẫn có đáp ứng được không nếu quá dòng là không được và theo dõi công suất tiêu thụ theo thời gian để còn đóng tụ bù....
dòng dây và dòng pha có khác gì nhau không thì bác xem 220v và 380v có khác gì nhau không,một cái để theo dõi 1 phần 1 cái để theo dõi tất cả.tổng công suất tiêu thụ trên pha A và tổng công suất tiêu thụ trên 3 pha.

mình xin bổ sung thêm tý:khi có ngắn mạch xảy ra thì dòng tăng rất nhiều lần và áp giảm.nếu mà đi 3 pha thì xảy ra sự mất cân bằng giữa các pha,các pha không bị ngắn mach dòng cũng tăng lên căn 3 lần:1:

quyen.truong84
30-05-2011, 22:02
Các bác giúp em với,em để ý thấy mỗi khi thao tác đóng cắt máy cắt phía 22KV thì trên ô cảnh báo của tủ có F74 sáng lên rồi tắt đi.Như vậy mỗi khi thao tác đóng,cắt MC đều phải qua role F74,mà em không hiểu nó phải qua role đó để làm gì vậy và nếu không qua nó thì sẽ như thế nào?Nhân tiện các bác giải thích giúp em nguyên lý làm việc của role F74 luôn nha,mà F74 là role giám sát mạch đóng cắt hay là chỉ giám sát mạch cắt thôi vậy máy bác?

bạn à đó la rơle giám sát mạch cắt của máy cắt , nếu như mạch cắt của máy cắt làm viẹc tốt khi ấn nut kiểm tra thi dèn báo của F74 sẽ sáng con khong sang thì mạch cắt , cuộn cắt cua máy cắt đã bị đứt . các nhân viên vận hành thường xuyên phải kiểm tra mạch cắt của máy cắt sở dĩ các máy cắt đều được trang bị rơle F74 vì khi sự cố mà không cắt được máy cắt thi sẽ rất nguy hiểm cho người và thiét bị còn máy không đóng được thì cũng chẳng ảnh hưởng gì sửa lại là dược do vậy không có giám sát mạch đóng .

thaihoa1601
06-06-2011, 09:04
Em có điều này thắc mắc muốn hỏi các bác xíu. Tại sao khi vận hành, TU phải để hở mạch phía thứ cấp, TI thì phải để ngắn mạch phía thứ cấp ạ.

Nguyen Ba Minh
13-07-2011, 01:51
Em có điều này thắc mắc muốn hỏi các bác xíu. Tại sao khi vận hành, TU phải để hở mạch phía thứ cấp, TI thì phải để ngắn mạch phía thứ cấp ạ.

+Tại sao khi vận hành, TU phải để hở mạch phía thứ cấp: Cuôn thứ cấp của máy biến điện áp được mắc song song với các dụng cụ đo (Vônmet, mạch áp của các rơle, mạch áp của các công tơ đếm điện năng), các dụng cụ này có tổng trở vô cùng lớn=> do đó có thể coi trạng thái làm việc bình thường của các máy biến điện áp là trạng thái làm việc không tải.Trong vận hành không được phép làm ngắn mạch phía thứ cấp của các TU, Nếu phía thứ cấp của TU ngắn mạch sẽ tương đương với việc nối tắt mạch sơ cấp, gây sự cố ngắn mạch lưới điện.
+Tại sao khi vận hành,TI thì phải để ngắn mạch phía thứ cấp
Cuộn thứ cấp của máy biến dòng được mắc nối tiếp với các dụng cụ đo(ampemet, mạch dòng của các rơle, mạch dòng của các công tơ đếm điện năng), các dụng cụ này có tổng trở vô cùng nhỏ ~0, do đó có thể coi trạng thái làm việc bình thường của các máy biến dòng là trạng thái ngắn mạch phía thứ cấp. Trong vận hành không được làm hở mạch phía thứ cấp của TI, nếu phía thứ cấp của TI bị hở mạch có thể dẫn tới TI hư hỏng vì các lý do sau:
- khi cuộn thứ cấp của máy biến dòng hở mạch, dòng điện từ hóa Io rất lớn, lõi thép sẽ bão hòa nghiêm trọng, gây nóng lõi thép, dẫn đến làm cháy dây cuốn.
- khi lõi thép bị bão hòa, từ thông bằng đầu sẽ sinh ra SDĐ dạng nhọn đầu, do đó ở đầu dây cuốn thứ cấp sẽ xuất hiện điện áp cao hàng nghìn vôn, gây mất an toàn cho người sử dụng.

baophuong_skill
13-07-2011, 04:32
Đó là một sơ đồ chung chung. Từ cái chung chung đó pác phải tìm ra cái gì riêng cho câu hỏi chứ?

Câu trả lời là thế này: rơ le 25 chỉ cần 1 pha là đủ cho nó làm việc. Như thế chẳng ai dai gì đưa 3 pha vào cả.

+++---o0o---+++
BaoPhuong_ skiill tra loi :
tại vì khi vận hành chế độ của TI là làm việc ngắn mạch, vì vậy không đc đặt bảo vệ cho TI là cầu chì hay FCO điều này rất nguy hiểm. còn biến điện áp TU thì tổng trở mạch ngoài của nó rất lớn và coi nhu la hở mạch nên có thể xem nhu tình trạng làm việc của nó là xem như không tải. :1:

nhanhanvn
24-07-2011, 23:46
Hơ hơ lạ nhỉ. Cách gọi các trạm là do thói quen thôi. Tớ thấy thường được gọi thế này:
5. Trạm khách hàng: Là các trạm có thứ cấp = 0.4kV cấp cho riêng khách hàng là công ty nào đó.
6. F74 là rơle giám sát mạch cắt và đóng. Khi bạn đóng MC F74 sáng lên để báo tình trạng đưa vào làm việc thôi. Chức năng chính của con này là nếu các rơle ra lệnh cắt chưa được giải trừ thì giám sát mạch cắt sẽ tách mạch đóng ra -> bạn không thể thao tác đóng được. Ngoài ra khi mạch thao tác bị hư hỏng ( cháy cuộn đóng hay cuộn cắt hoặc mạch bị lỗi nó cũng báo tín hiệu). Mình nhớ hình như nó có tên tiếng Anh là supervision coil thì phải. Lâu rồi + già rồi = hay quên. Ka ka

-theo mình thì trạm biến áp truyền tải >110kv. 35KV<TBA phân phối<110kV. TBA phụ tải <35kv.
-F74 là mạch giám sát mạch cắt chứ ko giám sát mạch đóng. mạch này luôn báo tín hiệu là tình trạng mạch cắt.
+++---o0o---+++
Mấy Bữa nay sao hỗng thấy bác nào trả lời giúp em vậy ta?các bác ơi,biến điện áp phía 110 thường người ta thiết kế theo kiểu tụ vì phía cao áp khi qua tụ thì điện áp sẽ được phân chia ra và sẽ qua một MBA giảm ap giảm áp xuống thành điện áp danh định để cấp cho role bảo vệ và đo lường.Như vậy thì phía cao áp và hạ áp sẽ được tách ra an toàn,còn phía 22,15... thì dùng biến điện áp kiểu dầu,không biết em hiểu như vậy có đúng không mong các bác chỉ giúp thêm

Bạn nên xem lại là điện áp tiêu chuẩn chứ ko phải là điện ap danh định đâu bạn ah.
+++---o0o---+++
cuộn dây trong BU (TU) dc chế tạo với dòng bé do do khi ngắn mạch dòng tăng lên cuộn dây sẽ phát nóng làm hỏng cách điện
còn với TI thì dc chế tạo chủ yếu là chiệu dòng do do cách điện rất kém nêu để hở mạch tạo nên áp và sẻ chọc thủng cách điện của cuộn dây.
90% hư hỏng của thiết bị điện là do hỏng cách điện.
+++---o0o---+++
mạng trung tính cách đất, khi chạm đất 1 pha cũng dc coi là ngắn mạch sao?

Nguyen Ba Minh
25-07-2011, 00:14
-theo mình thì trạm biến áp truyền tải >110kv. 35KV<TBA phân phối<110kV. TBA phụ tải <35kv.
-F74 là mạch giám sát mạch cắt chứ ko giám sát mạch đóng. mạch này luôn báo tín hiệu là tình trạng mạch cắt.
+++---o0o---+++

Bạn nên xem lại là điện áp tiêu chuẩn chứ ko phải là điện ap danh định đâu bạn ah.
+++---o0o---+++
cuộn dây trong BU (TU) dc chế tạo với dòng bé do do khi ngắn mạch dòng tăng lên cuộn dây sẽ phát nóng làm hỏng cách điện
còn với TI thì dc chế tạo chủ yếu là chiệu dòng do do cách điện rất kém nêu để hở mạch tạo nên áp và sẻ chọc thủng cách điện của cuộn dây.
90% hư hỏng của thiết bị điện là do hỏng cách điện.
+++---o0o---+++

mạng trung tính cách đất, khi chạm đất 1 pha cũng dc coi là ngắn mạch sao?

bạn trả lời sơ xài quá. bạn nên đọc kỹ rồi trả lời. mình thấy bạn nói lan man mà không làm rõ vấn đề.

nhanhanvn
25-07-2011, 00:23
bạn trả lời sơ xài quá. bạn nên đọc kỹ rồi trả lời. mình thấy bạn nói lan man mà không làm rõ vấn đề.
trả lời như vậy mà là sơ sài ư? có lẽ kiến thức về điện của bạn sơ sài quá.

Nguyen Ba Minh
25-07-2011, 00:27
trả lời như vậy mà là sơ sài ư? có lẽ kiến thức về điện của bạn sơ sài quá.

TU, TI bạn xem lại bài trên mình Post lên rồi đó. mình ko trê bạn, nhưng mình đọc bài của bạn mình thấy nó chưa được đầy đủ, nó chỉ là 1 vấn đề nhỏ thôi. bạn chưa nêu được đủ các ý :khi506:

caothebac
25-07-2011, 07:52
TU, TI bạn xem lại bài trên mình Post lên rồi đó. mình ko trê bạn, nhưng mình đọc bài của bạn mình thấy nó chưa được đầy đủ, nó chỉ là 1 vấn đề nhỏ thôi. bạn chưa nêu được đủ các ý :khi506:

mình không chế nhưng chỉ cá "trê bạn thôi":2:

habke
07-09-2011, 08:44
trạm biến áp trung gian là trạm biến điện từ cao áp 110kv xuống 35,22,10kv
hoặc trung áp xuống trung áp như 35->10kv chưa nghe nói trạm trung gian để dự phòng.Trạm phân phối có trạm khách hàng và trạm công cộng(ko biết còn không)

TBA 220 kV có được gọi là trạm BA trung gian k? Được quá đi chứ!!!

nguyennguyen
07-09-2011, 10:24
Thì em biết là lấy một pha sẽ đơn giản hơn nhưng có phải là do con role 25 no chỉ có đầu vào là 2 chân nên dùng 1 pha phải không cô nhóc?người ta dùng pha giữa vì mục đích gì vậy?sao lại không dùng 1 trong 2 pha bìa?cô nhóc giải thích dùm được khong?

ko phải là do con role 25 có hai chân nên dùng 1 pha mà là dùng 1 pha là đủ rồi thì tại sao phải dùng ba pha cho tốn kém đúng ko bạn?

người ta dùng pha nào cũng được nhưng thường dùng pha giữa để đảm bảo thẩm mỹ vì bạn nhìn vào trạm sẽ thấy đối xứng hơn là lấy ở các pha khác
+++---o0o---+++

e xin trả lời bổ sung 1 chút cho rơle 74, đây là rơle được dùng để giám sát chỉ riêng mạch cắt của MC Trip coil supervision chứ không phải cả mạch đóng đâu ah, vì cuộn cắt là rất quan trọng nên phải đảm bảo là MC cắt được khi có sự cố, con rơ le này sẽ lấy nguồn âm được lộn từ đầu âm của cuộn cắt về qua 1 tiếp điểm thường đóng và 1 tiếp điểm thường hở của MC để làm nguồn nuôi, do đó trong trạng thái bình thường của cuộn cắt dù MC đóng hay mở rơle này luôn có điện và sáng đèn xanh trên mặt, khi cuộn cắt bị hỏng (đứt) thì con rơle này cũng sẽ mất nguồn và tiếp điểm thường hở của nó sẽ khóa ở mạch đóng ko cho máy cắt đóng vào, còn nếu MC đang đóng thì tiếp điểm thường đóng của nó sẽ đi vào mạch cảnh báo để báo cho người vận hành biết, lúc đó MC này sẽ ko cắt ra được mà phải cắt bằng tay các MC các phía liên quan để cô lập và sửa chữa MC bị hỏng cuộn cắt

hvcuong
04-11-2011, 10:48
bạn duykhpc hình như không học ngành điện thì phải .Hỏi hỏi vài chỉ hỏi không chịu đọc sách .

vietluan
27-11-2011, 08:29
Khi đóng MC nếu đèn F74 sáng có thể là do tiếp điểm phụ của MC đang đổi trạng thái nên mạch F74 báo tín hiệu.
F74 là chức năng giám sát mạch cắt. Nó giám sát mạch cắt (gồm cuộn cắt, dây nối, nguồn cấp) để khi có sự cố thì MC có thể cắt được. Thông thường 1 MC gồm 2 mạch cắt, nếu F74 của 2 mach thì không thể thao tác MC còn 1 mạch thì có thể thao tác được
+++---o0o---+++
Khi hòa chỉ cần lấy áp của 1 pha vì như ta biết mạng của chúng ta là gần đối xứng (lý tưởng mạng là đối xứng) nên các thông số U,I,P,Q cũng gần như là đống xứng nhau(lệch nhau 120 độ) nên chỉ cấn 1 pha là có thể suy ra 2 pha còn lại.Nếu 1 pha mà thỏa điều kiện hòa chắc chắn 2 pha còn lại phải thỏa.

vietluan
27-11-2011, 08:44
Khi lấy điện áp hòa thì về nguyên tắc lấy pha nào cũng được nhưng người ta thường dùng pha B có lẽ lấy vậy để ko làm mất lòng 2 pha bên cạnh (B là pha ở giữa) :1:

chinnguyen89
19-02-2012, 18:00
Theo mình nhớ không nhầm thì :
Để phân biệt sơ đồ cầu trong vơi cau ngoài la :
Sơ đồ cầu trong thi mc cầu nằm về phía đương dây.Nó được dùng cho đương dây ngắn,ít xảy ra sự cố,MBA thường hay đóng cắt.
Con sơ đồ cầu trong thì ngươc lại với sơ đồ cầu ngoài

RL1
19-02-2012, 19:03
Theo mình nhớ không nhầm thì :
Để phân biệt sơ đồ cầu trong vơi cau ngoài la :
Sơ đồ cầu trong thi mc cầu nằm về phía đương dây.Nó được dùng cho đương dây ngắn,ít xảy ra sự cố,MBA thường hay đóng cắt.
Con sơ đồ cầu trong thì ngươc lại với sơ đồ cầu ngoài

Ngoài những lý do trên, mình xin bổ xung thêm một ý kiến nữa là:
- Sơ đồ cầu (trong hoặc ngoài) được ứng dụng trong lưới 110KV, với các dz cụt (cấp cho tải) hoặc trên các dz liên thông các trạm 220KV có các nhánh rẽ vào trạm phụ tải (TBA khu vực). Cho nên sơ đồ cầu ngoài sẽ được dùng để phân đoạn dz này trong chế độ vận hành bình thường.
- Việc đóng hay cắt MC liên lạc ở sơ đồ cầu ngoài tùy thuộc vào sơ đồ kết dây lưới và do A1 quyết định.

tronghungqn
23-02-2012, 14:47
xin nhờ các bác :
Tại sao lại gọi là sơ đồ nhất thứ,sơ đồ nhị thứ?

0979959888
23-02-2012, 15:11
xin nhờ các bác :

Vì sao là sơ đồ thì không giải thích nữa còn :
Nhất thứ là sơ đồ thể hiện các thiết bị chính. Thông thường thể hiện bằng sơ đồ 1 sợi ( vẫn có 3 sợi) Trên đây ghi các thông số kỹ thuật định mức, đặt tên các thiết bị đó. Hư hỏng nó là ngừng không làm việc. Ví dụ : MBA, Máy cắt, thanh cái, Dao cách ly, .......
Còn nhị thứ là các sơ đồ phụ cho nhất thứ , thiếu nó vẫn làm việc nhưng không an toàn Ví dụ : Mạch rơ le, mạch đấu nối, đo đếm,.....
+++---o0o---+++
Nguyên tắc thì là vậy nhưng theo mình thông thường hay lấy pha B, Do hỗ cảm nữa.

RL1
27-02-2012, 15:15
xin nhờ các bác :
- Tại sao gọi là sơ đồ nhất thứ và nhị thứ ???
Rất đơn giản ban ạ, trong kho tàng tiếng việt của ta có nhiều từ Hán - Việt đây là trường hợp tương tự.
- Phần điện nhất thứ (primary circuit) là để chỉ phần mạch điện và các thiết bị đấu nối vào lưới điện Quốc gia có nhiệm vụ chính là truyền tải (và/hoặc) điến đổi công suất điện từ nới sản xuất đến hộ tiêu thụ. Bởi thế cho nên nó chịu được dòng lớn ...
- Phần mạch nhị thứ (secondary circuit) để chỉ các mạch điện dùng để cho thiết bị đo lường, điều khiển, bảo vệ ... mấy cái khái niệm này trong giáo trình nhà máy điện - trạm biến áp đều có nói đấy.
- Các bạn nói thiết nhất thứ là chính, nhị thứ là phụ là chưa chuẩn đâu. Khi chuẩn bị đóng điện các thiết bị vào lưới để vận hành, ngoài việc các thiết bị nhất thứ đã được lắp đặt + hiệu chỉnh đủ TCVH, thì bắt buộc phải có đầy đủ các thiết bị đo lường, điều khiển, bảo vệ và đã được thí nghiệm hiệu chỉnh đảm bảo đủ TCVH.

TienPM
27-02-2012, 15:35
- Tại sao gọi là sơ đồ nhất thứ và nhị thứ ???
Rất đơn giản ban ạ, trong kho tàng tiếng việt của ta có nhiều từ Hán - Việt đây là trường hợp tương tự.
- Phần điện nhất thứ (primary circuit) là để chỉ phần mạch điện và các thiết bị đấu nối vào lưới điện Quốc gia có nhiệm vụ chính là truyền tải (và/hoặc) điến đổi công suất điện từ nới sản xuất đến hộ tiêu thụ. Bởi thế cho nên nó chịu được dòng lớn ...
- Phần mạch nhị thứ (secondary circuit) để chỉ các mạch điện dùng để cho thiết bị đo lường, điều khiển, bảo vệ ... mấy cái khái niệm này trong giáo trình nhà máy điện - trạm biến áp đều có nói đấy.
- Các bạn nói thiết nhất thứ là chính, nhị thứ là phụ là chưa chuẩn đâu. Khi chuẩn bị đóng điện các thiết bị vào lưới để vận hành, ngoài việc các thiết bị nhất thứ đã được lắp đặt + hiệu chỉnh đủ TCVH, thì bắt buộc phải có đầy đủ các thiết bị đo lường, điều khiển, bảo vệ và đã được thí nghiệm hiệu chỉnh đảm bảo đủ TCVH.

Bạn cho hỏi điện 380 VAC MBA tự dùng có phải là nhất thứ không?. Trong hộ tiêu thụ phần nhị thứ là phần nào, có phải là điện kế khg vì nó là TB đo lường? ... ./.

pitcherha
07-03-2012, 07:49

theo em hiểu thì F74 là rơle giám sát cuộn cắt. ngoài ra thì người ta thường đặt thêm một tiếp điểm thường mở của F74 trước mạch đóng với mục đích chỉ cho mạch đóng làm việc khi mạch cắt đã sẵn sàng để tránh trường hợp khi đóng máy cắt mà xảy ra sự cố thì phải cắt được ngay.

thongqb
20-03-2012, 21:12
mấy bác cho em hỏi máy cắt mắc theo sơ đồ đa giác có ưu nhược điểm gì ko ạ?

tronghungqn
19-04-2012, 10:36
bác nào có cách đọc sơ đồ hệ thống nhanh nhất,em xin đc chỉ giáo?

ngatukiniem
25-04-2012, 15:55
Trạm trung gian là các trạm biến áp trung gian là trạm biến điện từ cao áp 110kv xuống 35,22,10kv = chuẩn luôn. Trạm phụ tải là trạm có cấp điện áp từ 22(11)/0,4 kV hoặc 11(22)/0,4 hoặc 10/0,4 hoặc 11(22)/0.2kV, còn về trạm khách hàng ở đây nói lên chủ quyền sử dụng trạm biến áp của đơn vị đó

hoangvud4
08-05-2012, 09:21
Có những câu hỏi thật sự làm đau đầu người trả lời.

yakhont
08-05-2012, 09:43
Trạm trung gian là các trạm biến áp trung gian là trạm biến điện từ cao áp 110kv xuống 35,22,10kv = chuẩn luôn. Trạm phụ tải là trạm có cấp điện áp từ 22(11)/0,4 kV hoặc 11(22)/0,4 hoặc 10/0,4 hoặc 11(22)/0.2kV, còn về trạm khách hàng ở đây nói lên chủ quyền sử dụng trạm biến áp của đơn vị đó

Theo tôi nghĩ thì trạm trung gian là trạm trung chuyển điện năng từ nguồn đến các trạm phân phối để phân phối cho phụ tải.
Trạm trung gian có thể là trạm hạ áp, cũng có thể là trạm tăng áp.
Có gì sai các bác bên phát dẫn điện chỉ giáo nhé.

caothebac
08-05-2012, 10:38
Theo tôi nghĩ thì trạm trung gian là trạm trung chuyển điện năng từ nguồn đến các trạm phân phối để phân phối cho phụ tải.
Trạm trung gian có thể là trạm hạ áp, cũng có thể là trạm tăng áp.
Có gì sai các bác bên phát dẫn điện chỉ giáo nhé.

hê hê còn trung gian 35/10kV, trung gian 35/6kv nữa cha nội

yakhont
08-05-2012, 10:43
hê hê còn trung gian 35/10kV, trung gian 35/6kv nữa cha nội

Thì nó cũng làm nhiệm vụ trung chuyển điện năng từ nguồn đến trạm phân phối thôi.

ngatukiniem
09-05-2012, 13:49
1. Lưới điện phân phối hiện nay chủ yếu điều chỉnh điện áp MBA phụ tải bằng cách nào? Nêu cách đó? Ví dụ một MBA 180kVA-35/0,4kV: 22cộng hoặc trừ 2x2.5%/0,4kV, có mấy nấc phân áp, tính điện áp của nấc đó?
Mong các anh chị chỉ giúp cái này em không hiểu

manhlinh9x
09-05-2012, 16:08
bác nào biết quy trình vận hành của trạm biến áp treo khi hoạt động bình thường và khi xẩy ra sự cố không ạ. Có thì chỉ giúp cho em với. em đang cần gấp. Làm báo cáo tốt nghiệp mà vướng mỗi phần đấy thôi.

ngatukiniem
09-05-2012, 16:42
Ðề: Hỏi Quy trình vận hành trạm biến áp treo
bác nào biết quy trình vận hành của trạm biến áp treo khi hoạt động bình thường và khi xẩy ra sự cố không ạ. Có thì chỉ giúp cho em với. em đang cần gấp. Làm báo cáo tốt nghiệp mà vướng mỗi phần đấy thôi.

Vận hành máy biến áp ở điều kiện bình thường
+ phụ tải định mức nếu nhà chế tạo không quy định nhiệt độ dầu thì nhiệt độ dầu ở lớp trên không đươch vượt qua 95oC đối với những MBA làm mát tự nhiên bằng dầu
+Cho phép MBA được vận hành với điện áp cao hơn định mức ở nấc biến áp đang vận hành.
+Lâu dài không quá 5% khi phụ tải định mức và 10% khi phụ tải không quá 0,25 phụ tải định mức
+Ngăn hạn 10% đưới 6h một ngày với phụ tải không quá định mức
+Đối với những MBA có các cuộn dây đấu theo sơ đồ sao-sao, phía hạ áp có điểm trung tính không vượt quá 25% dòng điện pha định mức
Vận hành trong điều kiện không bình thường hoặc sự cố
+Máy có hiện tượng như chảy dầu, thiếu dầu, máy bị nóng quá mức, có tiếng kêu khác thường, phát nóng cục bộ ở đầu cốt sứ…
+Có tiếng kêu mạnh, không đều hoặc tiếng phóng điện.
+Sự phát nóng của máy tăng lên bất thường và liên tục trong điều kiện làm mát bình thường, phụ tải định mức
+Mức dầu thấp hơn mức quy định và còn hạ thấp
+Các sứ bị rạn, vỡ, bị phóng điện bề mặt, đầu cốt bị nóng đỏ
Mình chỉ biết có thế có j sai mong chỉ bảo thêm

ngatukiniem
11-05-2012, 08:25
1. Lưới điện phân phối hiện nay chủ yếu điều chỉnh điện áp MBA phụ tải bằng cách nào? Nêu cách đó? Ví dụ một MBA 180kVA-35/0,4kV: 22cộng hoặc trừ 2x2.5%/0,4kV, có mấy nấc phân áp, tính điện áp của nấc đó?
Mong các anh chị chỉ giúp cái này em không hiểu.

caothebac
11-05-2012, 10:50
Mong các anh chị chỉ giúp cái này em không hiểu.

nghĩa là có hai nấc tăng, 2 nấc giảm 1 nấc cân bằng.
độ điều chỉnh giữa mỗi nút =2,5%*0,4

thangdiencaoap
11-05-2012, 11:06
chang hieu gi ka

Hoàng Uy Viễn
11-05-2012, 17:18
nghĩa là có hai nấc tăng, 2 nấc giảm 1 nấc cân bằng.
độ điều chỉnh giữa mỗi nút =2,5%*0,4

Với MBA 22±2X2,5/0,4kV: có 5 nấc điều chỉnh điện áp (nấc số 3 ứng với điện áp định mức).

Mỗi nấc điều chỉnh (tăng-giảm) ứng với: ±2,5%X22 (kV), chứ không phải là 2,5%*0,4.

binhdinh_cc
11-05-2012, 22:49
Anh có tài liệu nào về rơ le điện áp ko ạ!

Hoàng Uy Viễn
12-05-2012, 08:35
Anh có tài liệu nào về rơ le điện áp ko ạ!

Rơle điện áp à!!? Nhìu lém: F27, 47, 59,...bác tìm chức năng nào???

binhdinh_cc
12-05-2012, 15:49
anh ơi anh có thể cho giúp em tổng quát và các vấn đề liên quan tới rơ le điện áp không, chứ em mù tịt về nó ạ!!!

binhdinh_cc
12-05-2012, 16:25
Tài liệu học về ro le bảo vệ điện áp gồm khái quát, công dụng, phân loại, nguyên lý hoạt động, và các hình ảnh về nó đó anh. Giúp em chứ em không biết tìm ở đâu nữa hết anh ơi!!!

wind11090
12-05-2012, 20:59
mình cũng đang tìm tài liều về công nghệ chế tạo máy biến áp hiên này,ai có share nhé !!!

ngatukiniem
14-05-2012, 09:26
Bạn binhdinh_cc bạn hãy vào trang chủ rồi seach :"Tài liệu kỹ thuật rơ le bảo vệ điện áp " trong diễn đàn mình là có điều bạn cần.

caothebac
14-05-2012, 11:21
mình cũng đang tìm tài liều về công nghệ chế tạo máy biến áp hiên này,ai có share nhé !!!

chỉ có bản cứng của thầy Sỹ DHBK hà nội sách này không thuộc diện bán chạy nên không thấy tái bản đâu.
+++---o0o---+++
Với MBA 22±2X2,5/0,4kV: có 5 nấc điều chỉnh điện áp (nấc số 3 ứng với điện áp định mức).

Mỗi nấc điều chỉnh (tăng-giảm) ứng với: ±2,5%X22 (kV), chứ không phải là 2,5%*0,4.ok xin lỗi mình nhầm mấy khi điều chỉnh điện áp để ở cuộn hạ thế đâu. rất thành thật xin lỗi ace.:khi505::khi505:

doanquocthanh
03-06-2012, 06:32
mấy anh giúp em voi. cho em hỏi về cah đấu LA như thế nào vậy.có phân cực ko các anh.cảm ơn các anh nhiêu nha

thebaospkt
04-06-2012, 15:36
Các anh chị cho em hỏi với, có phải:

Trạm phân phối khu vực: Là các trạm có thứ cấp = 0.4kV cấp các lộ dân dụng.
Trạm khách hàng: Là các trạm có thứ cấp = 0.4kV cấp cho riêng khách hàng là công ty nào đó.

Nếu ngoài cách phân biệt trên thì còn cách phân biệt nào nữa không vậy ? ví dụ, phân biệt theo dung lượng MBA,...

Thanks các pác !

caothebac
05-06-2012, 08:15
Các anh chị cho em hỏi với, có phải:

Trạm phân phối khu vực: Là các trạm có thứ cấp = 0.4kV cấp các lộ dân dụng.
Trạm khách hàng: Là các trạm có thứ cấp = 0.4kV cấp cho riêng khách hàng là công ty nào đó.

Nếu ngoài cách phân biệt trên thì còn cách phân biệt nào nữa không vậy ? ví dụ, phân biệt theo dung lượng MBA,...

Thanks các pác !

nói chung như bạn hiểu trạm phân phối thì ok rồi còn trạm khách hàng thì định nghĩa đơn giản thôi là trạm đó là tài sản của khách hàng do khách hàng đầu tư

ngatukiniem
06-06-2012, 11:35
Câu 16. Cho MBA 3200 KVA - 35/10,5 kV hãy tính dòng khởi động của các bảo vệ sau(30 phút- 4 điểm):
1. Tính dòng khởi động của bảo vệ quá tải phía 35 kV
2. Tính dòng khởi động của bảo vệ quá dòng phía 10 kV
http://data.webdien.com/free/upload.php
+++---o0o---+++
http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=edfa2dec4c602e94b3f1ace5b75b88f0 Đây là hình vể

batvococo
09-06-2012, 12:26
:yoyo66:help! có bác nào có sơ đồ trạm điện của thái bình k cho e xin với e dang cần gấp
các tiền bối ơi !aaaaa

pvc_tk
12-06-2012, 09:29
các bác ơi cho em hỏi với.biến dòng trung tính là gì vậy.và dùng nó để làm việc j vậy.hjx

RL1
12-06-2012, 12:18
:yoyo66:help! có bác nào có sơ đồ trạm điện của thái bình k cho e xin với e dang cần gấp
các tiền bối ơi !aaaaa

Bạn phải nói rõ trạm nào của Thái Binh chứ ..... Trạm 220/110KV Thái Bình, trạm 110kv Thái Bình, Lạc Quần, Vũ Thư ....

RL1
12-06-2012, 17:03
[QUOTE=ngatukiniem;174940]Câu 16. Cho MBA 3200 KVA - 35/10,5 kV hãy tính dòng khởi động của các bảo vệ sau(30 phút- 4 điểm):
1. Tính dòng khởi động của bảo vệ quá tải phía 35 kV
2. Tính dòng khởi động của bảo vệ quá dòng phía 10 kV

Mình ko xem được hình vẽ của bạn. Nhưng theo đề bài đã cho thì ko khó bạn thử xem cách làm của mình có được ko nhé:

- Tính:
Iđmba = Sđmba/(V3 x Uđmba)
- Tính dòng kđ BV quá tải phía 35kv theo Iđmba:
Ikđb1 = Ksđ x Iđmba = 1,3 x Iđmba
(Ksđ hệ số sơ đồ có xét đến sự sai khác dòng vào rơ le và dòng trên biến dòng = 1 ... 1,73)
- Tính dòng kđ BV quá dòng phía 10,5kv theo Ilvmax:
Ikđb2 = (Kat/Ktv) x Ktk x Ilvmax
Trong đó:
(Kat = 1,1 - 1,2 xét đến sai số của dòng trở về, Ktv < 1)
(Ktk = hệ số kđ động cơ sau khi cắt phần tử sự cố ra khỏi lưới)
(Ilvmax : là dòng phụ tải lớn nhất trên thanh cái 10,5kv)

Bạn thử tham khảo xem có gì sai sót không nhé

lathanhsccd
13-06-2012, 13:45
bác ơi cho em hỏi tí?làm thế nào để nhận biết đường dây 500,220,110kV,35,22,15,6 kV?có phải là nhìn vào bát sứ để nhận biết kg bác?nếu là vậy thì bác giúp em rõ từng bát sứ ứng với mỗi cấp điện áp nha?

1 bát sứ có cấp điện áp là 15kV. Còn để biết được các loại đường dây thì minh phải nhìn vào khoảng cách giửa các dây mà đoán, vì mỗi cấp điện áp ứng với 1 khoảng cách khác nhau hoặc bí wa thì mình đếm bát sứ cũng được :khi505:

lathanhsccd
13-06-2012, 14:11
các bác ơi cho em hỏi với.biến dòng trung tính là gì vậy.và dùng nó để làm việc j vậy.hjx

Là cái CT được đặt ở sứ trung tính MBA. Nó dùng cho bảo vệ 87N và 50REF.jkkjk

nguyenkieuthanh
14-06-2012, 00:19
Chào các bạn ! mình có vấn đề này mong các bạn giải thích giúp mình .Vừa qua mình có làm 1 công trình TBA 2x560kva - 35-(22)/0.4kv . Tủ tụ bù cho 1 máy biến áp của mình dùng bộ đk Mirko 12 cấp , mỗi tụ bù có cs là 25mf . sau khi đóng diện vận hành tBA , mình đo U ở phía hạ áp cao hơn mức bình thường ( cụ thể là mình đo được U = 430 - 450V ).hiện tại một số tải của mình dùng tb bảo vệ hay bị nhảy , bạn có thể giải thích nguyên nhân do đâu U phía hạ áp của mình cao vậy ko ? Thanks

caothebac
14-06-2012, 07:56
Chào các bạn ! mình có vấn đề này mong các bạn giải thích giúp mình .Vừa qua mình có làm 1 công trình TBA 2x560kva - 35-(22)/0.4kv . Tủ tụ bù cho 1 máy biến áp của mình dùng bộ đk Mirko 12 cấp , mỗi tụ bù có cs là 25mf . sau khi đóng diện vận hành tBA , mình đo U ở phía hạ áp cao hơn mức bình thường ( cụ thể là mình đo được U = 430 - 450V ).hiện tại một số tải của mình dùng tb bảo vệ hay bị nhảy , bạn có thể giải thích nguyên nhân do đâu U phía hạ áp của mình cao vậy ko ? Thanks

chỉnh lại nấc điều chỉnh điện áp thôi!
+++---o0o---+++
:2::2::2::2::2::yoyo66:help! có bác nào có sơ đồ trạm điện của thái bình k cho e xin với e dang cần gấp
các tiền bối ơi !aaaaa

trạm 110kV Thái bình à! chắc là có!:2::2::2::2::2::2::2:
+++---o0o---+++

1 bát sứ có cấp điện áp là 15kV. Còn để biết được các loại đường dây thì minh phải nhìn vào khoảng cách giửa các dây mà đoán, vì mỗi cấp điện áp ứng với 1 khoảng cách khác nhau hoặc bí wa thì mình đếm bát sứ cũng được :khi505:

đo được khoảng cách thì giỏi quá cái dễ nhất là đếm bát sứ thì không làm:3::3::3::3:

lathanhsccd
14-06-2012, 08:16
chỉnh lại nấc điều chỉnh điện áp thôi!
+++---o0o---+++
:2::2::2::2::2:

trạm 110kV Thái bình à! chắc là có!:2::2::2::2::2::2::2:
+++---o0o---+++

đo được khoảng cách thì giỏi quá cái dễ nhất là đếm bát sứ thì không làm:3::3::3::3:

Tui nói là đoán khảng cách mà chứ đâu có nói đo đâu :th_yoyo1:

caothebac
03-07-2012, 14:11
Tui nói là đoán khảng cách mà chứ đâu có nói đo đâu :th_yoyo1:

đoán khoảng cách có vẻ hơi mất công đếm bát sứ là xong:2::2::2:

haminhtuehg
25-08-2012, 20:15
các bác ơi đối với các điện áp trung áp thì khi vận hành NVVH sẽ giữ điện áp như thế nào là hợp lý?(35,22,15,6,6KV) có phải là:
_đối với điện áp 35KV thì giữ điện áp trong khoảng từ(35,5-36) là ổn định,tương tự cho các điện áp:22(23-23,5);15(15,5-16);6,6(7-7,5) như vậy có đúng không mấy bác?Nếu như để điện áp cao quá hoặc thấp quá thì sẽ ảnh hưởng đến thiết bị điện làm giảm tuổi thọ cho thiết bị đúng không mấy bác?mong chỉ giáo

giữ ở diện áp nào thì cũng còn phụ thuộc vào nhiều thông số khác.như điện áp đầu cực MFĐ..công suất,dòng stator,cos phj...

forever.S2.
26-08-2012, 08:44
các bác cho em hỏi tí. em nghe nói là có những người chế ra máy biến tần, chẳng hạn 30hz chẳng hạn để sủ dụng cho các động cơ công nghiệp nhắm tiết kiệm chi phí , không biết thực hư thế nào vậy các bác?????????????

nguyenxuannam
28-08-2012, 17:17
các bác giải thích hộ em thế nào là điều áp trên tải và điều áp dưới tải ở MBA?

yakhont
28-08-2012, 20:29
các bác giải thích hộ em thế nào là điều áp trên tải và điều áp dưới tải ở MBA?

Bạn hỏi nhầm chỗ rồi. Theo tớ, cái này là cách nói khác nhau của cùng một hành động: điều chỉnh điện áp khi máy đang mang tải và khí cụ hay dùng chính là bộ OLTC (On Load Tap Changer). "Trên", "dưới" ở đây là do Tiếng Việt, nó là "on".

phamngocnam2806
04-09-2012, 10:01
mình thấy vấn đè f74 nó rắc rối ở chỗ mấy con điôt kg biết đẻ làm gì

caocuongdtd
04-09-2012, 10:20
Hôm trước có một anh hỏi em :
- Vỏ(thùng) máy biến áp có hình bầu dục và hình chữ nhật thì nó có ảnh hưởng gì đến máy biến áp. loại nào thì tốt hơn và nếu chọn máy biến áp có công suất 630kva thì nên chọn loại như thế nào
- Em thật sự không biết trả lời thế nào vì cũng là người mới vào nghề mà tìm không được mong các tiền bối nhiệt tình giúp đỡ

gee.com.vn
04-09-2012, 13:52
bác nghiên cứu giáo trình " kỹ thuật điện đại cương".hoăc " biến đổi năng lượng điện cơ" của DHBK TP.HCM. se rất hữu ích đấy

caocuongdtd
04-09-2012, 14:38
Hôm trước có một anh hỏi em :
- Vỏ(thùng) máy biến áp có hình bầu dục và hình chữ nhật thì nó có ảnh hưởng gì đến máy biến áp. loại nào thì tốt hơn và nếu chọn máy biến áp có công suất 630kva thì nên chọn loại như thế nào
- Em thật sự không biết trả lời thế nào vì cũng là người mới vào nghề mà tìm không được mong các tiền bối nhiệt tình giúp đỡ

Không ai giúp em câu hỏi này sao >>>

:khi505::khi505::khi505:

thienvuong90
05-09-2012, 11:53
Mấy bác có ai làm ở Trạm 110 không? Cho em xin mấy cái datasheet của BU, BI, CB, DS, 110 với. tìm trên mạng mà không có

caominhtinh
07-09-2012, 16:03
cảm ơn bạn nha

lodolfo
12-09-2012, 09:48
Các bro cho em hỏi. Công ty em có 2 cái MBA nối kiểu sao tam giác nhưng điều lạ là 1 đỉnh của tam giác lại nối trực tiếp xuống đất. Em không hiểu sao lại có thể nối được thế ạ (chẳng hiểu theo nguyên lý nào nữa):3:.Mong các bro chỉ dạy

Vanloctkv
23-09-2012, 15:35
Ko có pác nào vô trả lời tiếp àh
+++---o0o---+++
Cac pac vao tra loi tiep di

Vanloctkv
24-09-2012, 19:49
Các bác cho e hỏi TI chân sứ có tác dụng gì, dùng TI khác thay TI chân sứ được ko, cấu tạo TI chân sứ?

thainhat
25-09-2012, 09:36
Các anh cho em hỏi về BU cao áp với ạ.
Thầy yêu cầu em tìm hiểu về các bộ BU cao áp,trong đó liệt kê 3 loại : điện từ,điện dung,từ+dung. Em tìm trên mạng chỉ thấy nói về biến áp đo lường phân áp kiểu tụ CVT. Mong được anh giúp đỡ ạ.:khi506:

caothebac
25-09-2012, 10:28
Các anh cho em hỏi về BU cao áp với ạ.
Thầy yêu cầu em tìm hiểu về các bộ BU cao áp,trong đó liệt kê 3 loại : điện từ,điện dung,từ+dung. Em tìm trên mạng chỉ thấy nói về biến áp đo lường phân áp kiểu tụ CVT. Mong được anh giúp đỡ ạ.:khi506:

điện từ thiwf là hoàn toàn cảm ứng không có tụ
còn từ dung thì là có tụ nối tiếp ở mạch cao thế
còn điện dung không thì mình chưa gặp pao chừ:3::3::3::3::3:

votinhbd
07-10-2012, 18:03
theo e thì có các loại trạm sau : Trạm phân phối va trạm trung chuyển ! hj nếu sai đừng ném gạch e nhé

sangbq
11-10-2012, 11:29
các bác ai biết : HÒM CHỐNG TỔN THẤT LÀ GÌ KHÔNG Ạ?em đang muốn tìm hiểu

caothebac
11-10-2012, 13:37
các bác ai biết : HÒM CHỐNG TỔN THẤT LÀ GÌ KHÔNG Ạ?em đang muốn tìm hiểu
là cái hòm conposit đựng công tơ treo đầy ngoài đường ý!:1::1::1::1:

vea36
12-10-2012, 01:25
có anh chị nào có thông tin về trạm 110 văn lâm -hưng yên không ạ
trạm lấy điện từ những lộ nào? cấp điện cho những lộ nào?
xin giúp em với

caothebac
12-10-2012, 08:07
có anh chị nào có thông tin về trạm 110 văn lâm -hưng yên không ạ
trạm lấy điện từ những lộ nào? cấp điện cho những lộ nào?
xin giúp em với

hình như chưa có trạm 110kV Văn Lâm. Ở hưng yên mới có các trạm 110kV: Lạc Đạo, giai phạm khoái châu, yên mỹ, kim động, phố cao, hưng yên, thăng long 2 thôi bạn ạ!

thaisang91
27-10-2012, 12:38
Em đang làm đồ án phần điện trong nhà máy điện và trạm biến áp, lúc tra bảng (Sách Thiết kế Nhà máy điện vả Trạm BA- Gs NGuyễn Hữu Khái) để chọn MBA 3 cuộn dây , e có thấy tới 2 thông số của tổn thất ko tải , trong khi đó lại chỉ có mỗi cái delta Pn C-H.Giờ em phải chọn cái nào zạ mấy bác và Delta PnC-T ,T-H sẽ giải quyết ntn zạ?. Mong mọi người giúp đỡ.!

hien_nex
27-10-2012, 23:12
[QUOTE=langmantuoi50;71358]Hehe
hướng dẫn bạn xíu nghen:
1/ Bạn muốn lưu tài liệu về điện? Hãy lưu ở chuyên mục TÀI LIỆU HỌC TẬP, bạn nhé. Tài liệu lưu ở Webdien sẽ "sống" bằng tuổi với WĐ, và sẽ được nhiều người đọc, đôi khi còn nhận được vài ý kiến bình luận, bổ sung... Bạn không cần phải lưu vào điện thoại làm gì. Bộ nhớ điện thoại bé xíu hà, để dành lưu những nội dung khác.
2/ Đối với việc trích dẫn các ý kiến được phát biểu trên diễn đàn, bạn đừng có xoá chữ [COLOR="Red"][B]

cách phân biệt và nhận biết Dz thì bạn xem tên Dz vd: dz 10kv ki hiệu là 971 .22kv kí hiệu 471. 35kv kí hiệu 371.hoặc 372 tuy theo cách đánh số ở máy cắt.trong chuyên mục cũng có bài đấy tìm đọc đi

thanhyen
03-11-2012, 13:09
Bác nào chọn giúp em cáp tổng cho MBA 1250kvA với. Em tra trong quy phạm tram bị điện phần 1 thì dây to nhất cũng ko chịu dc. Vậy em nên dùng thanh cái hay là chập mấy dân vào để làm cáp tổng ạ

hien_nex
06-11-2012, 09:52
Bác nào chọn giúp em cáp tổng cho MBA 1250kvA với. Em tra trong quy phạm tram bị điện phần 1 thì dây to nhất cũng ko chịu dc. Vậy em nên dùng thanh cái hay là chập mấy dân vào để làm cáp tổng ạ

về cáp tổng thì bạn nên chọn cáp ruột nhôm kinh tế mà vẫn hiệu quả .chọn cáp 1x300 .mỗi pha nên dùng 3 đến 4 sợi tùy theo công suất phụ tải.tốt nhất là dùng 4 sợi cho dây pha còn trung tính 2 sọi .dùng thế không ai kêu đc gi nữa

huybkpro1805
12-11-2012, 11:50
Cho em hỏi tại sao khi dùng 2 BU nối V/V thì khi mắc dụng cụ vào Uac thì sai số lớn?

caothebac
12-11-2012, 12:40
Cho em hỏi tại sao khi dùng 2 BU nối V/V thì khi mắc dụng cụ vào Uac thì sai số lớn?

mà ở đâu bảo là AC thì sai số lớn, AB, CB thì sao
mình chưa hiểu rỗ câu này.

Hay hiểu như này có được không nhé:
do xử dụng 2TU nối VV nên nếu mắc vào AB, BC (coi là hai TU mắc vào lần lượt là AB, BC) thfi điện áp AB, BC chỉ phụ thuộc vào sai số 1 TU, còn mắc vào AC thì phải chịu sai số của cả hai TU không bít thế đúng không:3::3::3::3:

dontcare
13-11-2012, 14:17
Các bạn có thể giải thích rõ giúp mình ý nghĩa các thông số trong kí hiệu sau trong bản vẽ sơ đồ nối điện ( mình ko phải dân chuyên điện):
+ CT - 123kv -100-200/1/1/1/1A 0,5/0,2/5P20/5P20-4x30VA
+ VT - 10.5:1.7/0.11:1.7/0.11:1.7 KV( 1.7 thay cho căn 3)
Thanks mọi người...

tackebongdn
10-12-2012, 22:33
Hỏi về chọn thiết bị điện:
Tại sao khi chọn khí cụ điện có dòng điện định mức >1000A thì không cần kiểm tra ổn định nhiệt???

nickbarmby
21-12-2012, 13:59
hay đấy
+++---o0o---+++
họ cũng có thể lấy 3 pha mà, theo thiết bị thôi, đưa vào rồi thiết bị nó tính toán thời điểm là báo về để mình hòa

nguyenvanlinh19
12-01-2013, 10:05
Giải pháp khác phục hiện tượng TU, TI phóng điện:
Công ty chúng tôi đanh triển khai sơn cách điện cao áp SK-03 cho bên điện lực. Chuyên dùng để sơn cho TU, TI, MBA, ống đồng sứ xuyên , các thiết bị gây sự cố phóng điên khác

Nguyễn Văn Linh
ĐT : 0987998819 -0936008819

caothebac
15-01-2013, 15:54
Công ty chúng tôi đanh triển khai sơn cách điện cao áp SK-03 cho bên điện lực. Chuyên dùng để sơn cho TU, TI, MBA, ống đồng sứ xuyên , các thiết bị gây sự cố phóng điên khác

Nguyễn Văn Linh

hình như triển khai sơn cách điện cao áp cũng chưa ăn thua bác ợ!

locnv6
18-02-2013, 15:00
Sếp mới giao cho em làm cái quy trình kiểm định Trạm biến áp 22/04,KV mà chẳng biết từ đâu. Anh em nào biết chỉ giúp nha. Cám ơn và mời cà phê luôn. Em ở Bình Thạnh.

cô Nhóc
18-02-2013, 15:21
Các bác cho e hỏi TI chân sứ có tác dụng gì, dùng TI khác thay TI chân sứ được ko, cấu tạo TI chân sứ?TI chân sứ là loại đơn giản nhất lắp ở chân sứ. Nó sử dụng sứ của thiết bị chính làm cách điện chính, nên giá thành rẻ nhất.

Dùng TI khác thay cho nó thì vừa tốn tiền vừa tốn không gian lắp đặt.
+++---o0o---+++
Các bro cho em hỏi. Công ty em có 2 cái MBA nối kiểu sao tam giác nhưng điều lạ là 1 đỉnh của tam giác lại nối trực tiếp xuống đất. Em không hiểu sao lại có thể nối được thế ạ (chẳng hiểu theo nguyên lý nào nữa):3:.Mong các bro chỉ dạyCái này được bàn nhiều rồi mà anh. Đây là kiểu nối đất thường gặp của các mạng hạ áp không có dây trung tính nhưng muốn nối đất trực tiếp. Với mạng không dây trung tính mà nối đất qua tổng trở thì người ta sẽ dùng biến áp nối đất.

trungnamcsvc
22-02-2013, 14:09
tại sao MBA 110/22KV, cuộn hạ áp lại nối đất qua điện trở phụ 15,9ohm vậy mọi người ???

dangnv
22-02-2013, 14:16

Nguyễn Văn Linh
Pác cho hỏi thêm về loại sơn này nhé:
1. Cách thức sơn như thế nào?
2. Giá thành sơn 1TU, 1TU (tiền sơn) là bao nhiêu?
3. Bao lâu thì sơn lại 1 lần?

nguyễn trình
26-03-2013, 22:42
ai có tiêu chuẩn IEC trong thí nghiệm khong cho minh xin được khong? À có cách nào lấy đặc tính từ hóa bằng thủ công khong? xin giúp mình với cảm on nhiều

cô Nhóc
27-03-2013, 08:55
ai có tiêu chuẩn IEC trong thí nghiệm khong cho minh xin được khong? À có cách nào lấy đặc tính từ hóa bằng thủ công khong? xin giúp mình với cảm on nhiều
Đặc tính từ hóa tĩnh thì không lấy được, nhưng động thì có thể lấy được, bằng phương pháp thí nghiệm volt ampe xoay chiều.

pamyran1
28-03-2013, 08:51
TI chân sứ được đặt dưới chân sứ của các cực đầu vào và ra của MBA phải không mấy bác

Quang Khai
10-04-2013, 11:16
theo em được biết thì trong hệ thống lưới điện của điện lực gồm có các loại trạm biến áp:TBA chính(cấp điện áp trên 110kv),TBA trung gian(dự phòng mất điện TBA chính),TBA khách hàng,TBA phân phối.Như vậy còn có thêm TBA nào nữa nhờ các bác chỉ dùm?

llu y la tram phan phoi k co MBA chi la cot dien chia duong day
trong HTD co tram cao ap tu 110kv tro len
tam trung gjan (k phai tram du phong khj mat dien) la tram co cap dien ap tu 6-35kv
tram ha the ha the xuong 0.4kv:
:khi506::3:
+++---o0o---+++

Nguyễn Văn Linh

cam on bac nhe
em xap thj vao lam cong nhan ky thuat van hanh lo hoi tua bin va TBA cua 1 cong ty khong biet lam phien bac duoc khong
love:khi86b:thinkffff

suturungxanh
10-04-2013, 21:41
các bác ơi cái TI là như thế nào vậy?
ai có tài liệu về TI cho mình xin được không?

nvtinh219
17-04-2013, 16:15
ai có đồ án về tìm hiểu trạm biến áp trong lưới phân phối qua bên pic kia cho mình xin nhá

thanhphat-bk
16-05-2013, 19:48

Người ta thường lấy pha B vì pha B dễ phân biệt và tránh bị nhầm lẫn. Nếu lấy 1 trong 1 pha còn lại (A hoặc C) thì rất dễ nhầm lẫn giữa 1 trong 2 pha này, vì nó nằm phía ngoài hết cả. Chỉ pha B nằm ở giữa, dễ phân biệt, vậy tốt nhất là lấy pha B! :)

PeKhoai
20-05-2013, 13:42
Các anh chỉ giúp em như trong hình thì đâu là TU, TI với ạ :khi86b:

http://i1096.photobucket.com/albums/g328/vanminh_it/20130520_102241_zps17abba37.jpg

caothebac
20-05-2013, 15:42
Các anh chỉ giúp em như trong hình thì đâu là TU, TI với ạ :khi86b:

http://i1096.photobucket.com/albums/g328/vanminh_it/20130520_102241_zps17abba37.jpg

TI trong cái tủ trắng ở trụ bên trái!:1::1::1::1::1:

PeKhoai
22-05-2013, 10:40
Sau khi tìm hiểu em đính chính lại như sau các anh xem chỗ nào sai thì edit giúp em nhé :1:
- Đỏ 1 : Dao cách ly
- Đỏ 2: Cầu chì tự rơi
- Đỏ 3: Chống sét van
http://i1096.photobucket.com/albums/g328/vanminh_it/Untitled-1_zps082f3847.jpg

caothebac
22-05-2013, 13:38
Sau khi tìm hiểu em đính chính lại như sau các anh xem chỗ nào sai thì edit giúp em nhé :1:
- Đỏ 1 : Dao cách ly
- Đỏ 2: Cầu chì tự rơi
- Đỏ 3: Chống sét van
http://i1096.photobucket.com/albums/g328/vanminh_it/Untitled-1_zps082f3847.jpg

oyeahhhhhhhhhhhhh

PeKhoai
22-05-2013, 14:08
Anh caothebac !
Đây là trạm 35/0.4kv, nhưng em không thấy TU, TI dành cho đo lường đâu cả. Giả xử họ lắp ở trong tủ (phía thứ cấp của MBA) thì bên điện lực họ sẽ tính phần điện tiêu thụ do MBA kiểu gì. Nếu có ảnh chụp TU, TI trong tủ sau MBA anh có thể up lên để em tham khảo.
Thanks anh !

caothebac
23-05-2013, 13:23
Anh caothebac !
Đây là trạm 35/0.4kv, nhưng em không thấy TU, TI dành cho đo lường đâu cả. Giả xử họ lắp ở trong tủ (phía thứ cấp của MBA) thì bên điện lực họ sẽ tính phần điện tiêu thụ do MBA kiểu gì. Nếu có ảnh chụp TU, TI trong tủ sau MBA anh có thể up lên để em tham khảo.
Thanks anh !

cái này 35/0.4 họ dùng đo lường phía hạ thế nên chỉ cần TI thôi, TI thì trong cái tủ trắng đó, chắc ở đây dùng loại TI xuyến bạn tìm trong diễn đàn có mà còn tổn thất của MBA do điện lực chịu bạn ạ!

PeKhoai
24-05-2013, 08:12
Vậy đối với những trạm biến áp nào thì họ lắp cả TI, TU trước máy biến áp. Và tại sao đo lường phía hạ áp thì ta chỉ cần TI thôi thinkffff

caothebac
24-05-2013, 09:41
Vậy đối với những trạm biến áp nào thì họ lắp cả TI, TU trước máy biến áp. Và tại sao đo lường phía hạ áp thì ta chỉ cần TI thôi thinkffff

nếu lắp đo lường phía cao thế thì cần TU, TI còn nếu lắp hạ thế chỉ cần TI vì công tơ hiện nay có khả năng lắp được ở điện áp hạ thế còn do dòng điện lớn thì dùng TI biến đổi cấp cho công tơ thôi (nếu dùng công tơ trực tiếp thỉ khỏi cả TU, TI luôn)!

Vanloctkv
24-05-2013, 13:22
Các bác ai giải thích dùm e phương thức vận hành trong ngày của trạm biến áp 110kv là gì?

caothebac
24-05-2013, 13:36
Các bác ai giải thích dùm e phương thức vận hành trong ngày của trạm biến áp 110kv là gì?

là máy cắt, dao nào đóng, mở thế thôi nhỉ:3:

vannhutuan
30-05-2013, 08:10
HI, CÁC ĐẠI CA GIÚP ĐỠ CHO EM XIN THUYẾT MINH:
1- THUYẾT MINH GIẢI PHÁP THI CÔNG ĐỐI VỚI CÔNG TÁC THÁO DỠ DI DỜI ĐƯỜNG DÂY TRUNG HẠ THẾ.
2- THUYẾT MINH THI CÔNG THÁO, LẮP ĐẶT TRẠM BIẾN ÁP 1x25KVA, 1X37,5KVA, 1x50KVA, 3x25KVA.
EM ĐANG CẦN RẤT GẤP MONG CÁC ĐẠI CA TẬN TÌNH GIÚP ĐỠ.
THANKS CÁC ĐẠI CA RẤT NHIỀU.

ndb2010
07-08-2013, 21:26
Mình thấy có người nói đường dây 500 thì thường có 4 dây đi gần nhau, 220 thì 2 còn 110 thì 1, ngoài ra cũng tùy theo kích thước cột bạn ạ. Không biết có đúng ko, bác nào biết chính xác vào confirm dùm e

caothebac
08-08-2013, 00:28
Mình thấy có người nói đường dây 500 thì thường có 4 dây đi gần nhau, 220 thì 2 còn 110 thì 1, ngoài ra cũng tùy theo kích thước cột bạn ạ. Không biết có đúng ko, bác nào biết chính xác vào confirm dùm e

đã có 110kV Phân pha bạn ạ:1::1::1::1:

anhnam123
27-08-2013, 08:53
em có một câu hỏi cần các bác giúp với! Nêu sự giống và khác nhau giữa máy biến áp lực 3fa 3 dây quấn với TU-35,TU-6. EM đang cần gấp mọi người chỉ rõ giúp em với nhe

chú nhóc
27-08-2013, 23:47

Về cơ bản thì MC làm nhiệm vụ chính là để cắt khi có sự cố do vậy MC là phải cắt được nên việc giám sát mạch cắt là điều cực kỳ quan trọng, nếu mạch cắt có vấn đề thì không cho đóng MC. Còn việc bạn thấy khi thao tác đóng cắt mà ô đèn F74 sáng là do con diod bị phân cực ngược nên F74 sáng lên.

Nguyên tắc làm việc của F74 luôn giám sát mạch cắt, mạch cắt này được nối tiếp với tiếp điểm a khi MC mở và tiếp điểm b khi MC đóng do vậy mạch cắt luôn được giám sát cả khi MC đóng và MC mở.

npvphuc139
05-09-2013, 20:09
Cho e hỏi trong trạm biến áp hạ thế cần nối đất thiết bị nào ạ?!

thanhdk5
06-09-2013, 10:10
Với đội ngũ kỹ sư, chuyên viên lâu năm, có nhiều kinh nghiệm và lực lượng công nhân lành nghề, công ty cổ phần chế tạo máy biến áp đông anh không ngừng cải tiến sản phẩm và dịch vụ nhằm thỏa mãn nhu cầu khách hàng ngày càng tốt hơn và luôn giao hàng đúng hẹn với sản phẩm và dịch vụ tốt nhất. Với trang thiết bị máy móc hiện đại, đồng bộ được nhập từ các nước tiên tiến trên thế giới, công ty cổ phần chế tạo máy biến áp đông anh có năng lực thiết kế, chế tạo và cung ứng cho khách hàng trong và ngoài nước các sản phẩm máy biến áp 1 pha, 3 pha và máy biến áp trung gian các loại, công suất từ 10 KVA đên10.000KVA, điện áp đến 35KV. tất cả các sản phẩm xuất xưởng đều đạt tiêu chuẩn theo yêu cầu của quý khách và được bảo hành dài hạn trên 2 năm
Ngoài ra chúng tôi còn nhận sửa chữa, bảo trì, đại tu máy biến áp với giá thành cạnh tranh nhất
Công ty Chế tạo Máy Biến Áp Đông Anh
Máy Biến Áp Dầu- Giá cả rẻ nhất Việt Nam- Bảo Hành 2năm
Liên hệ: Nguyễn Văn Thành. Điện Thoại 0962411287, 01689830532
Email: thanhdk5@gmail.com
Lợi ích của quí khách là tối thượng, xin cho chúng tôi có cơ hội được phục vụ

hatchling
28-09-2013, 10:17
Các bác ơi phía 35kV có tiếp địa không vậy các bác vì theo em thì mạng 35 là trung tính cách đất nên chắc không có đâu phải không mấy bác?

Theo mình biết thì trạm 110Kv trở lên thì người ta có lắp thêm biến áp trung tính

Van_Arteche
20-11-2013, 14:29
Cho mình hỏi ở VN có những đơn vị nào có thể thực hiện thử nghiệm (Type Test) TU, TI cao thế (123 KV). Mình đang cần gấp rất cảm ơn.

lenardo
21-11-2013, 06:08
xin cho mình hỏi TU kiểu tụ. tụ ngoài chức năng phân áp, khử từ thông thứ tự không, còn có tác dụng gì nữa không? các anh ai biết link nói về toàn bộ TU cho em xin?

shadow
22-11-2013, 00:37
vâng!theo em đánh giá như vậy là hợp lý!

Binh_Fox
23-11-2013, 20:04
em đang học đại học năm 2, giáo viên kĩ thuật điện có ra đề :
Bạn đang lựa chọn một máy biến áp để lắp đặt cho một trạm điện ở xã/phường nơi bạn sinh sống. Biết rằng điện lưới nguồn là 6KV, 3 pha và xã/phường có 100 hộ gia đình với công suất tiêu thụ điện như nhau (bạn tự giả sử thiết bị điện cho mỗi hộ gia đình). Từ đó ước lượng điện năng tiêu thụ cho mỗi hộ dân và lựa chọn một hoặc nhiều máy biến áp với công suất phù hợp. Tiêu chuẩn kỹ thuật nào bạn quan tâm khi chọn máy biến áp.
Thầy kêu về tự tìm hiểu trên mạng và trả lời câu hỏi. Trong giáo trình học cũng chỉ đề cập sơ qua về máy biến áp.
Mong các bác chỉ giúp, em vật lộn trên mạng 3 ngày nay rồi mà tù mù chưa biết làm sao.

thanhphat-bk
10-01-2014, 22:10

Cái này là phân pha, mục đích để tăng bán kính đẳng trị của dây dẫn lên nhằm tránh hiện tượng vầng quang điện và giảm điện kháng trên dây thôi, mục đích là để giảm tổn thất khi truyền tải điện đó anh bạn! :) :1:

tranhung_tt
11-01-2014, 01:14
Cái này đơn giản thôi bạn.
1. Điện sinh hoạt cho khu dân cư là điện 220V. Bạn chọn biến áp 6kV/220V đấu Y hoặc tam giác.
2. Công suất của máy biến áp, thì chọn theo phụ tải là 100 hộ dân. Về năng suất tiêu thụ điện cho mỗi hộ dân, thì bạn đọc quy phạm điện nông thôn, có quy định mình nhớ mang máng khoảng 600 - 1000W cho 1 hộ thì phải tùy từng khu vực dân cư nữa. Khi chọn công suất điện, bạn có tính cho mở rộng hệ thống đến 10 năm nghĩa là tăng hộ sử dụng điện.