PDA

View Full Version : bảo vệ quá tải

thanhphat-bk
06-01-2011, 20:48
Chào các bác!
Cho tôi hỏi là có dùng được cầu chì để bảo vệ quá tải không vậy? Vì sao?
Cảm ơn nhiều nhé!

minhsontdh
06-01-2011, 22:28
theo mình nghỉ thì tùy theo yêu cầu bảo vệ cân độ chính xác như thế nào? lúc đó chọn thiết bị để bảo vệ.
còn cầu trì thì nó có bảo vệ quá tải dòng nhưng độ chính xác không cao?:khi86b:

nobita@
06-01-2011, 22:57
-Nếu trả lời sát câu hỏi là hoàn toàn được, vì khi dòng tăng dây chì sẽ chảy trước dây dẫn gây hở mạch nên cắt được mạch.
- Mở rộng thêm nói chung quá tải là hiện tượng dòng tăng cao ( cùng xếp vào một loại với ngắn mạch bạn thường nghe thuật ngữ bảo vệ quá tải ngắn mạch đi liền nhau đó ) nếu dòng cắt nhỏ thì có thể dùng cầu chì, dòng lớn thì có thể dùng CB MCB, MCCB....tùy theo mạng điện và điều kiện kinh tế, an toàn mà áp dụng cho hợp lý.

gà công nghiệp.
06-01-2011, 23:04
Cầu chì dùng để bảo vệ ngắn mạch ( không phải dùng để bảo vệ quá tải! vì điểm làm việc quá tải của cầu chì không ổn định )

hiepga789
07-01-2011, 00:11
Cho em tham gia với nghe!Em cũng biết chút ít về cầu chì nên muốn được tham gia đóng góp cùng các bác.
Cầu chì là một khí cụ điện dùng để bảo vệ hệ thống điện,các thiết bị điện,các thiệt bị điện,hệ thống truyền tải điện tránh khỏi tình trạng quá tải hay ngắn mạch.
Để bảo vệ thiết bị điện,nguyên lý cơ bản của cầu chì là lúc phụ tải bình thường cầu chì phải luôn kín mạch dù thời gian làm việc kéo dài bao lâu,nhưng khi dòng điện cầu chì tăng lên đến một giới hạn nào đó(thường gọi là dòng điện tới hạn của cầu chì Igh) thì thời gian cầu chì cho dòng điện đi qua phải tỷ lệ nghịch với giá trị qua nó.Khi có quá tải lớn (dòng điện đi qua dây chảy lớn gấp 3-4 lần dòng định mức In)thì quá trình phát nóng thực tế sẽ bị đoản nhiệt ,nghĩa là tất cả nhiệt lượng dây chảy sinh ra sẽ phát nóng cục bộ cầu chì.Kết quả làm cho dây chảy cầu chì phát nóng lên đến nhiệt độ chảy,sau đó chuyển từ trạng thái rắn sang trạng thái lỏng:cầu chỉ chảy.
Về cơ bản thì tất cả các cầu chì đều có một chức năng chung là bảo vệ ngắn mạch,nhưng một số loại nó còn bảo vệ được quá tải như cầu chì loại g.(Nếu không bảo vệ được ngắn mạch thì thua luôn)
Một số cầu chì được sử dụng rộng rãi tại thị trường VN đó là loại "g" và loại "a".
-Đối với cầu chì loại "g" thì loại này có khả năng ngắt mạch,khi có sự cố quá tải hay ngắn mạch xảy ra trên phụ tải thoáng qua,ví dụ như dòng khởi động của động cơ.
-Đối với loại "a" là loại dùng để bảo vệ ngắn mạch.Đặc tính của nó là cho phép cầu chì chịu đựng được mà không bị nóng chảy bởi dòng điện quá tải thoáng qua.
Nguyên lý làm việc của cầu chì đối với dòng điện định mức In:Năng lượng sinh ra bởi hiệu ứng Jun-Lenxo khi có dòng điện định mức chạy qua thì sẽ tỏa ra môi trường và không gây nên sự nóng chảy.Sự cân bằng nhiệt sẽ được thiết lập ở một nào đó mà không gây nên sự nóng chảy.Sự cân bằng nhiệt sẽ được thiết lập ở một giá trị nào đó mà không gây nên sự già hóa hay phá hỏng bất cứ phần tử nào của cầu chì.
Còn đối với dòng ngắn mạch :Thì sự cân bằng nhiệt sẽ bị phá vỡ,phần tử nóng chảy sẽ sinh ra rất nhiều nhiệt lượng mà tổ hợp của cầu chì không thể giải thoát hết nhiệt lượng này,do đó dây chảy sẽ bị nóng chảy.Người ta phân biệt thành 2 giai đoạn là:Giai đoạn tiền hồ quang và giai đoạn hồ quang.
...
đó là chút hiểu biết của em về cầu chì mong các anh chị em chúng ta cùng thảo luận về cầu chì nghe!

Mồ côi vợ
07-01-2011, 07:34
bác hiếp gà nói tương đối đầy đủ rồi còn thảo gì nữa.
chức năng chính của cầu chì là bảo vệ ngắn mạch. muốn bảo vệ quá tải hiệu quả thì dùng các thiết bị như, rơ le nhiệt, over load .........

gà công nghiệp.
07-01-2011, 07:38
hờ thế thì em nói đúng nhất , ngắn gọn nhất và sớm nhất sao không ai thanks ta.

thanhphat-bk
07-01-2011, 10:17
cầu chì bảo vệ được quá tải vì khi quá tải dòng điện lớn hơn dòng điện định mức khi đó cầu chì tác động
Mình cũng có nge nói là cầu chì bảo vệ được quá tải nhưng họ ko dùng cầu chì để bảo vệ. Còn nguyên nhân sao thì đang thắc mắc

Mồ côi vợ
07-01-2011, 10:30
có những cái chúng ta không phải nghiên cứu nữa, mà chỉ việc áp dụng thôi các bác ạ.

chinh_akay
07-01-2011, 10:58
Mình cũng có nge nói là cầu chì bảo vệ được quá tải nhưng họ ko dùng cầu chì để bảo vệ. Còn nguyên nhân sao thì đang thắc mắc

Chẳng có tài liệu nào nói cầu chỉ để bảo vệ quá tải cả.
Cầu chì chỉ có 1 mục đích duy nhất mà bảo vệ ngắn mạch.
Sự tác động của cầu chì luôn có thời gian trễ, để làm đứt dây dây chảy phải có 1 khoảng thời gian nhất định. Nếu dùng cầu chì mà bảo vệ quá tải thì chắc đợi tới lúc dây chảy đứt thì thiết bị điện đã cháy đen ra rùi

yangexp
07-01-2011, 11:08
mình nghĩ còn 1 nguyên nhân không dùng Cầu Chì vì tình trạng quá tải của phụ tải xảy ra thường xuyên, mà mỗi lần quá tải vậy thì cứ thay dây Chảy 1 lần ah :3: :3:

chinh_akay
07-01-2011, 11:15
Mà lúc thay dây chảy muốn ngắt điện thì làm thế nào nhỉ. Đấu điện sống thì cũng được thui, nhưng k an toàn.
Mà ở những cửa hàng bây giờ kiếm đâu ra dây chảy, lại lấy đại 1 đoạn dây đồng cho vào. Bố nào k biết lại lấy dây đồng tiết diện lớn, thì đến mùa quýt nó cũng chẳng ngắt

turo_thanh
07-01-2011, 11:19
mịt mấy bác wá. mổi khí cụ điện đều có chức năng riêng của nó rùi.
vd: cầu chì: bảo vệ ngắn mạch
role nhiệt: bảo vệ wá tải
....
cứ theo đó mà làm. tội chi mà lấy cái này bắt nó làm nhei65m vụ kia rùi cài nhau um tỏi thế nhỉ
:th_yoyo1::th_yoyo1::th_yoyo1:

maphia
07-01-2011, 11:29

Bạn nhìn đặc tính bảo vệ của nó là biết ngay,cầu chì chỉ bảo vệ được ngắn mạch hoặc quá tải lớn ứng với dòng điện rất lớn,còn nếu quá tải nhỏ thì không bảo vệ được,phải kết hợp với CB hoặc Relay nhiệt.
Hehe em đang học khí cụ Điện mà.

Mồ côi vợ
07-01-2011, 11:50
bác đọc lại đề nhé mong bác hiểu ý câu hỏi:1:
thân
bác xem lại bác đi nhé.
đề là một chuyện nhưng post 1 hỏi về cầu chì,
chính bác mới là người cần đọc lại đấy.

:3:

chinh_akay
07-01-2011, 16:07
biết thì nói không biết thì ngồi mà nghe.học khí cụ điện chưa có biết cầu chì cắt nhanh thế nào không

Tui học Hệ thống điện, không học Khí cụ điện như Mr đây.
Đây là diễn đàn để mọi người trao đổi. Ông bạn k có quyền nói ng khác như thế.
Tui nói thật nhé. Ông nói như vậy, gây phản cảm với nhiều ng đấy.(are you okay?)

chinh_akay
07-01-2011, 16:57
Ok!
không vấn đề j.

Em trai hậu đậu
07-01-2011, 16:57
Tui học Hệ thống điện, không học Khí cụ điện như Mr đây.
Đây là diễn đàn để mọi người trao đổi. Ông bạn k có quyền nói ng khác như thế.
Tui nói thật nhé. Ông nói như vậy, gây phản cảm với nhiều ng đấy.(are you okay?)

Sao các anh nóng thế ạ. Có vậy mà cũng định cãi nhau rồi, Hậu đậu mà gặp sếp như mấy anh, chắc bị la suốt thôi.
Theo em biết thì nguyên tắc của cầu chì là dòng điện qua dây chảy quá giới hạn nào đó -> dây chảy đứt -> ngắt điện, phải không ạ? Như vậy, nếu xét trên nguyên tắc đó thì cầu chì có chức năng bảo vệ quá tải và ngắn mạch.
Tuy nhiên, dây chì chế tạo khó đồng nhất tiết diện, khó khử hết tạp chất nên làm việc không được tin cậy lắm, cắt dòng không được chính xác. Bởi vậy chức năng chính của cầu chì chỉ là bảo vệ ngắn mạch thôi ạ.
:th_yoyo1::th_yoyo1::th_yoyo1:

hoanggaara
07-01-2011, 17:16
các bác tranh luận ghê quá. cài gì thì cứ từ từ nói chứ.hix
cầu chì có tác dụng bảo vệ quá tải và ngắn mạch cho thiết bị và lưới điện.
đơn giản vậy thui!!!
mình có ít tài liệu. bác nào có nhu cầu thì cứ tham khảo.
http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=f3742ae8b1e32a2efa5650b11164a554

thohaithoxuan
07-01-2011, 17:32
mong bạn nghiên cứu lại về cầu chì
thân

Chỉ có ông này 1 ý, chán. ai bảo cầu chì bảo vệ quá tải, nếu cầu chì bảo vệ quá tải thì mua rơle làm gì cho tốn tiền.

hiepga789
07-01-2011, 22:08
Các bác webdien nhà ta có cái tính rất hăng hái và xông pha tới cùng,nên nhiều cái nó đúng thì có bác lại nói là sai,có cái sai thì có người lại nói là đúng.
Ai nói cầu chì không bảo vệ được quá tải nhỉ???
Có tài liệu nào hay sách báo nào hay tài liệu nào nói cầu chì không bảo vệ được quá tải thì cho em biết với nghe!
Hihi!...

hoanggaara
07-01-2011, 23:50
mình có tài liệu đó rùi mà, không chịu đọc hay sao mà cãi nhau te tua thế nhỉ.
cầu chì bảo vệ được quá tải chứ.
tùy theo mục đích sử dụng và phụ tải để làm sao cho kinh tế thì chọn thui.
cầu chì khi có dòng quá tải thì nó ngắt dòng thui, cái này ai không đồng ý nào.
nhưng không dùng nó vì tính kinh tế của nó không cao, chả nhẽ các bác tiếc ít tiền để mua cái cầu chì về sử dụng rùi khi có quá tải thì các bác tắt hết tất cả hệ thống để sửa à. hixhix
sao không dùng cái attomat cho nhanh đúng không??????
cầu chì bảo vệ được quá tải nhưng không dùng nó để bảo vệ quá tải thui.

vudiepdh1
08-01-2011, 00:32
Theo mình thì cầu chì có thể bảo vệ quá tải vì dòng sẽ làm đứt dây chảy và ngắt mạch.Nhưng chẳng lẽ cứ mỗi lần quá tải cầu chì đứt lại đem con mới ra thay ? 1 vài lần thì đc chứ vài chục lần thì sao nhỉ ? :3:

hiepga789
08-01-2011, 08:12
Theo mình thì cầu chì có thể bảo vệ quá tải vì dòng sẽ làm đứt dây chảy và ngắt mạch.Nhưng chẳng lẽ cứ mỗi lần quá tải cầu chì đứt lại đem con mới ra thay ? 1 vài lần thì đc chứ vài chục lần thì sao nhỉ ? :3:
Em thấy người ta sử dụng cầu chì rất nhiều và thông dụng,chẳng hạn như mạch điều khiển có dòng định mức nhỏ.Cái này cháy một phát là rút ra thay liền,đâu có cần cúp điện gì đâu.Một số cầu chì cỡ lớn vài trăm ampere như của hãng Schneider thì người ta thiết kế theo dạng có hộp và tay nắm để xoay,khi muốn thay thế thì chỉ cần kéo cần gạt xuống là thay thế được liền.
Nói thật với các bác là:Em vẫn khoái xài cầu chì để bảo vệ ngắn cho thiết bị điện vì nó rẻ,đặc tính cắt dòng ngắn mạch rất nhanh thậm chí còn good hơn cả CB.
Trong một số thiết kế chặt chẽ của hệ thống điện thì người ta còn mắc cầu chì nối tiếp với CB để tăng tính bảo vệ cắt ngắn mạch cho hệ thống các bác à!

thanhphat-bk
08-01-2011, 19:31
Tôi là người đã ra câu hỏi, và giờ khi nge được câu trả lời của các bạn thì mình cũng đã hiểu thêm được nhiều vấn đề. Những ngành kỹ thuật đặc tính nó là như vậy đó các bạn ạ, ko ai có thể hiểu và thông suốt hết được, có khi cả 2 ý đều đúng nhưng lại là mâu thuẩn với nhau.
Rất cảm ơn những góp ý của các bạn cho câu hỏi dù có lúc cãi nhau đến ủm tỏi. Sự nhiệt tình của các bạn là sự "sống còn" trong bài thi sắp tới của tôi, hehe.
Ngày hết tết tới, chúc các bác ăn khỏe, uống khỏe để dành sức mà chơi. Sau tết chúng ta lại cùng nhau tám về ...cầu chì tiếp vậy! Thân

hiepga789
08-01-2011, 21:11
Tôi là người đã ra câu hỏi, và giờ khi nge được câu trả lời của các bạn thì mình cũng đã hiểu thêm được nhiều vấn đề. Những ngành kỹ thuật đặc tính nó là như vậy đó các bạn ạ, ko ai có thể hiểu và thông suốt hết được, có khi cả 2 ý đều đúng nhưng lại là mâu thuẩn với nhau.
Rất cảm ơn những góp ý của các bạn cho câu hỏi dù có lúc cãi nhau đến ủm tỏi. Sự nhiệt tình của các bạn là sự "sống còn" trong bài thi sắp tới của tôi, hehe.
Ngày hết tết tới, chúc các bác ăn khỏe, uống khỏe để dành sức mà chơi. Sau tết chúng ta lại cùng nhau tám về ...cầu chì tiếp vậy! Thân

Vơng!Bác nói thế thì em cũng xin cám ơn bác nhiều.Bây giờ cũng gần tết rùi,công việc cũng rất lu bu nên em cũng gác lại một chút và đợi ăn xong cái tết rồi anh em mình cùng chiến đấu về phần:cấu tạo,phân loại,chảy và cách tính gần đúng dòng điện tới hạn của cầu chì hay giai đoạn tiền hồ quang,giai đoạn hồ quang...
Nhân thể tết sắp đến,xuân sắp về em cũng chúc các bác có một cái tết an lành hạnh phúc! Ngon lành cành đào(theo khẩu ngữ của người Miền Bắc)và ngon lành cành mai (theo phong cách của người Miền Nam)Hihi!!!...:yoyo70:

maphia
08-01-2011, 21:45
chơi luôn đi các bác ơi,đang Hit Hot,chờ tới Tết lâu quá à,bác nào có kinh nghiệm chọn cầu chảy cho động cơ thì post lên cho bọn em tham khảo,chứ đọc sách thấy hơi mông lung.

hoanggaara
08-01-2011, 23:43
chọn cầu chảy( cầu chì) thì chọn cầu chì có đường đặc tính A-s của cầu chì phải thấp hơn đường đặc tinh A-s của thiết bị cần phải bảo vệ là được thui.

tmphong
19-07-2011, 02:18
các bác cho em hỏi điêu này nhé! hiện nay em đang vận hành ở một nhà máy thủy điện nhưng nhà máy của em có vấn để! nếu phát ở mức công suất bình thường thì không sao nhưng cứ tăng công suất nhà máy lên một mức cố định thì lại nhận được tín hiệu báo OVERVOLTAGE và máy cắt đường dây và máy cắt phân đoạn thanh cái cắt. vậy có phải do có hiện quá tải giữa nhà máy và đường dây không? điện áp đầu cực của máy phát là 6.3kv nhưng lên thanh cái chỉ đạt 34.5 thôi, đường truyền tải tư nhà máy em ra đến trạm phân phối xa khoảng 20km

mr.tranhp
16-09-2011, 10:31
http://carbonevietnam.com.vn/2009%20fuses/A_GPUS.htm
vào đây, rất nhiều cầu chì bảo vệ quá tải

doankhoa2020
07-01-2012, 07:18
:th_yoyo1:em nghe các BÁc bàn tán về cầu chì sôi động quá, nên em cũng muốn thamgia, có nhiều tranh luận về cách chọn cầu chì, vậy cho em hỏi : nếu chọn cầu chì cho 1 động cơ thì chỉ cần chọn Icc>= Ilvdc, vậy nếu có nhiều động cơ thì sao? vì em thấy có rất nhiều công thức cho việc chọn cầu chì cho nhiều động cơ , mà khong biết công thức nào dúng nữa.Nếu bác nào có tài liêu thì Share mọi người cùng sem nhé.

binhcdt43
09-01-2012, 11:42
:th_yoyo1:em nghe các BÁc bàn tán về cầu chì sôi động quá, nên em cũng muốn thamgia, có nhiều tranh luận về cách chọn cầu chì, vậy cho em hỏi : nếu chọn cầu chì cho 1 động cơ thì chỉ cần chọn Icc>= Ilvdc, vậy nếu có nhiều động cơ thì sao? vì em thấy có rất nhiều công thức cho việc chọn cầu chì cho nhiều động cơ , mà khong biết công thức nào dúng nữa.Nếu bác nào có tài liêu thì Share mọi người cùng sem nhé.

Mình mắc cầu chì riêng cho từng động cơ liệu có được ko? Ở đây ai có kinh nghiệm xin cho ý kiến!

hoađăng
16-04-2013, 19:04
hình như kũng kô phải, cầu chì cũng có tác dụng chống quá tải vì khi phụ tải bị quá tải thì Idm tăng lên cầ chì cũng tỉ lệ tăng theo tùy theo mức độ mà cầu chì tác động nhanh hay chậm chứ.