PDA

View Full Version : Trợ giúp Rơ le (Relay) có tác dụng gì và thường hay gặp ở thiết bị điện nào trong nhà ạ?

T_dragon
08-02-2011, 09:24
Em thấy các sơ đồ mạch điện mắc bóng đèn thường hay có role(relay) vậy role có tác dụng gì và thường hay gặp ở thiết bị điện nào trong nhà ạ?Thanks

chinh_akay
08-02-2011, 09:33
Tác dụng của rơle thì nhiều lắm. Bạn có thể bắt gặp rơle ở các thiết bị như công tắc tơ, aptomat, tủ lạnh, bình nóng lạnh...

T_dragon
08-02-2011, 09:38
Vâng em cảm ơn anh nhiều,còn cấu tạo thì em sẽ search trên mạng vậy,hình như anh cũng có hôm họp mặt đầu xuân thì phải???anh "thành viên tích cực"....hj hj hj

chinh_akay
08-02-2011, 09:55
Ừ, hôm off HN nhận áo đồng phục WD a có tham gia,cũng chưa đóng góp được j, có thời gian thì tham gia cùng anh em thui.

caovanhuong
08-02-2011, 10:23
Em thấy các sơ đồ mạch điện mắc bóng đèn thường hay có role(relay) vậy role có tác dụng gì và thường hay gặp ở thiết bị điện nào trong nhà ạ?Thanks
tùy từng sơ đồ lắp đặt mà role có tác dụng khác nhau. nhưng mục đích chung vẫn là để đóng cắt. theo mô tả của bạn thì mình đoán là do đèn có công suất lớn, hoạc điện áp lớn nên phải có relay trung gian đóng cắt nguồn cho đèn.
VD: đèn có điện áp 220V mà tín hiệu của bạn chỉ có 12V thôi. nên bạn phải dùng relay có điện áp 12V (điện áp relay bằng điện áp nguồn tín hiệu) để đóng cắt cho bóng đèn có điện áp 220V

T_dragon
08-02-2011, 10:34
Đúng ý mình đấy!vì bây giờ mình thấy điện dân dụng toàn dùng điện 220V,còn 110V bây giờ không dùng nữa à?cho mình hỏi là tín hiệu 12V hoặc tín hiệu đầu vào là tín hiệu gì vậy(vì mình hay nghe đến thuật ngữ này mà chưa hiểu rõ lắm???).Thanks mọi người.

chinh_akay
08-02-2011, 10:47
Đó là nguồn dùng để điều khiển rơle, khi xảy ra sự cố thì rơle tác động, làm khép mạch 1 chiều, cấp điện cho các cuộn dây. Từ đó đi đóng cắt các tiếp điểm cần thiết.

eocr
10-02-2011, 09:38
relay : về nguyên tắc cấu tạo bao gồm 1 cuộ dây và 1 bộ tiếp điểm. khi có điện vào cuộn dây thì tiếp điểm chuyển trạng thái ( từ on sang off hay ngược lại) khi mất điện thì td trở lại trạng thái ban đầu.
còn về ứng dụng thì nhiều vô kể, nhưng có thể chia làm 4 mảng chính như sau :
- khuyếch đại : như contactor tức là dùng 1 dòng nhỏ để đk 1 cái gì đó lớn hơn nhiều.
- trung gian : dùng 1 cuộn dây để đk nhiều thiết bị hay chia ra nhiều tín hiệu hay đảo ....
- Cách li : dùng để cách li giữa input và output như dùng điện áp 12vdc để đk thiết bị dùng điện áp khác nhau ....
- Bảo vệ : dùng để bảo vệ cái gì đó khỏi cái gì đó ...

nói thế không biết đủ chưa ta

dinhhay
10-02-2011, 12:29
chuẩn nhưng chưa rõ hẳn.relay 12vdc,24vdc là những relay sử dụng điện áp an toàn nên ta không bị giật khi không may chạm vào mạch điều khiển không gây thiệt hai gì về người và lớn về tài sản khi có sự cố chập mạch và rò điện mạch điều khiển.bác eoer nói bảo vệ cái gì đó khỏi cái gì đó thì quá chung chung.relay bảo vệ thì có relay bảo vệ điện áp cao thấp,relay bảo vệ khi bị rò điện áp,bảo vệ khi máy đang có điện mà đột ngột mất điện mà người vận hành máy quên không tắt các công tắc đóng điện cho contactor lúc có điện trở lại .....

T_dragon
10-02-2011, 20:46
Em cảm ơn anh đã nói hộ lòng em,đó cũng là điều em muốn khi tham gia forum,một điều chắc chắn là trình độ "điện" của em kém hơn mọi người nhiều chứ không phải là trêu đùa hay thách đố ai cả....