PDA

Xem bản đầy đủ : Giúp mình về báo cáo tốt nghiệp với khó quá cả nhà ơi

nhatlang9k
26-02-2011, 14:47
Mình đang học năm thứ 3 trường CĐN Cơ Điện Hà Nội mình giờ đang đi thực tập và chuẩn bị viết báo cáo thực tập mà chẳng biết viết gì cả giờ mọi người giúp mình với. Trường mình lại ko giao đề tài gì cả chỉ có đề cương thực tập thui đề cương nói là mình cần viết về những công việc đã làm được trong quá trình thực tập liên quan đến điện công nghiệp như cung cấp điện, Sửa chữa và vận hành máy điện, thực hành trang bị điện và cuối cùng là truyền động điện. Những việc mà mình đã làm được trong 3 tháng qua, nhưng mình lại xin vào công ty cp bóng đèn phích nước rạng đông phòng thử nghiệm ở đây lại chuyên về điện tử công suất nhưng môn này mình lại chả biết gì nên toàn ngồi chơi và cũng chẳng làm gì bây giờ viết báo cáo thì cũng chẳng biết viết như thế nào nữa nên mong mọi người giúp đỡ cho mình hoàn thành bài báo cáo này. Mình xin cảm ơn mọi người nhớ giú mình nhé.thank mọi người nhìu nhìu ha love

nhatlang9k
28-02-2011, 16:24
Mọi người đâu hết cả rồi chẳng lẽ không ai mún giúp mình hả

turo_thanh
28-02-2011, 16:36
trùi pó tay bác này luôn. bác lênthu7 viện mượn mấy cái báo cáo củ những năm trước đó rùi lấy cái đề cương của người ta. dựa theo cái đó mà làm.chứ có ai biết bạn thực tập như thế nào - nhà máy bác thực tập nó ra seo mà giúp bác chứ
:1::1::1::1::1:

hcd
01-03-2011, 16:57
Chú nào thế nhỉ? Nói tên Anh cho tài liệu keke:D:th_yoyo1:

cô gái cô đơn là em
02-03-2011, 02:22
Mình đang học năm thứ 3 trường CĐN Cơ Điện Hà Nội mình giờ đang đi thực tập và chuẩn bị viết báo cáo thực tập mà chẳng biết viết gì cả giờ mọi người giúp mình với. Trường mình lại ko giao đề tài gì cả chỉ có đề cương thực tập thui đề cương nói là mình cần viết về những công việc đã làm được trong quá trình thực tập liên quan đến điện công nghiệp như cung cấp điện, Sửa chữa và vận hành máy điện, thực hành trang bị điện và cuối cùng là truyền động điện. Những việc mà mình đã làm được trong 3 tháng qua, nhưng mình lại xin vào công ty cp bóng đèn phích nước rạng đông phòng thử nghiệm ở đây lại chuyên về điện tử công suất nhưng môn này mình lại chả biết gì nên toàn ngồi chơi và cũng chẳng làm gì bây giờ viết báo cáo thì cũng chẳng biết viết như thế nào nữa nên mong mọi người giúp đỡ cho mình hoàn thành bài báo cáo này. Mình xin cảm ơn mọi người nhớ giú mình nhé.thank mọi người nhìu nhìu ha love

Theo pé nghĩ, nếu chỗ công ty nơi anh thực tập họ chỉ sản xuất sản phẩm chi chi đó mà không thuộc về chuyên môn của anh (như anh nói), vậy thì sao anh không thử làm báo cáo về cung cấp điện cho công ty đó. Chẳng hạn như sơ đồ mạng điện trong công ty như thế nào? bao nhiêu phụ tải, công suất bao nhiêu? hệ thống đèn chiếu sáng trong xưởng, ngoài sân như thế nào? Máy biến áp cấp nguồn như thế nào? máy phát điện dự phòng như thế nào? Chống sét như thế nào?...

quangthuc1983
02-03-2011, 07:56
mình đang học năm thứ 3 trường cđn cơ điện hà nội mình giờ đang đi thực tập và chuẩn bị viết báo cáo thực tập mà chẳng biết viết gì cả giờ mọi người giúp mình với. Trường mình lại ko giao đề tài gì cả chỉ có đề cương thực tập thui đề cương nói là mình cần viết về những công việc đã làm được trong quá trình thực tập liên quan đến điện công nghiệp như cung cấp điện, sửa chữa và vận hành máy điện, thực hành trang bị điện và cuối cùng là truyền động điện. Những việc mà mình đã làm được trong 3 tháng qua, nhưng mình lại xin vào công ty cp bóng đèn phích nước rạng đông phòng thử nghiệm ở đây lại chuyên về điện tử công suất nhưng môn này mình lại chả biết gì nên toàn ngồi chơi và cũng chẳng làm gì bây giờ viết báo cáo thì cũng chẳng biết viết như thế nào nữa nên mong mọi người giúp đỡ cho mình hoàn thành bài báo cáo này. Mình xin cảm ơn mọi người nhớ giú mình nhé.thank mọi người nhìu nhìu ha love

thầy nào hướng dẫn thế?thầy nguyên, thầy lộc hay thầy tuyến( mình gọi là anh thôi vì trước là đồng nghiệp mà)? Trường đó khoa điện toàn là chỗ anh em với mình thôi.trắc học tay nghề ở xuân hòa song rùi ah?

hcd
02-03-2011, 10:58
Chẳng có thầy nào hướng dẫn mới đau chứ. Trường củ chuối ko chịu đc
+++---o0o---+++
Ý quên đấy là trường hợp học ở cơ sở 131B Thái Thịnh. Các cơ sở khác tui ko biết

nhatlang9k
04-03-2011, 14:28
thầy nào hướng dẫn thế?thầy nguyên, thầy lộc hay thầy tuyến( mình gọi là anh thôi vì trước là đồng nghiệp mà)? Trường đó khoa điện toàn là chỗ anh em với mình thôi.trắc học tay nghề ở xuân hòa song rùi ah?

Chưa em chưa lên xuân hòa mà vẫn đang ở cơ sở 2 nè thầy cũng quen các thầy đó hả.em cũng biết mấy thầy đó nhưng lớp em thầy dũng chủ nhiệm nên cũng hướng dẫn bọn em luôn. Nhưng mấy tháng rồi ko liên lạc gì cả nên em cũng không biết hỏi thầy như thế nào lớp trưởng thì bảo cứ viết thế nào cũng được nhưng khó quá. Tháng 4 là em lên xuân hòa thầy ạ. Mà thầy tên gì vậy ạ có công tác ở trường không vậy thầy

nhatlang9k
05-03-2011, 09:20
Lại chẳng thấy ai có ý kiến gì thế hả

quangthuc1983
05-03-2011, 11:32
Thầy DŨNG BÉO THANH HÓA AH? trước mình về xuân hòa công tác 3 tháng ! mấy anh em ở với nhău suốt mà. mình không dạy ở đó nhưng mà quen thì gần hết khoa Điện của trường đó ! thui cố gắng viết cho tốt vào. hỏi mấy anh em cùng lớp y?nói chung các thầy ở đó cũng dễ tính không khó khăn gì đâu !có gắng nên nhé !

ngoisaobang
07-03-2011, 23:38
mình thấy bạn này vô lý quá, bạn học điện công nghiệp vậy tại sao ko tìm hiểu quy trình về sản xuất các thiết bị điện như cty bạn thực tập nhỉ??? công ty chuyên về ứng dụng điện tử công suất vào các sản phẩm vậy thì bạn phải nghiên cứu về thiết bị đó chứ, thêm nữa, môn điện tử công suất cũng là 1 môn ko kém quan trọng trong điện cong nghiệp tại sao bạn nói ko biết gì? thế bạn có học môn truyền động điện tự động ko? những kiến thức áp dụng vào môn này là môn điện tử công suất. bạn thật sai lầm khi thực tập mà ko để ý gì hết!

quangthuc1983
08-03-2011, 07:33
thầy Nguyên đi công tác rồi
thầy lộc vợ sắp đẻ
thầy tuyến vừa lấy vợ ( ông này đểu lắm, cả trường ghét, sinh năm 88 mà to còi)
còn thầy dũng béo thanh hóa đâu, dốt, ở nghệ an chứ, ông này được cái đá bóng không kỹ thuật, nhưng làm trọng tài cũng tạm được
về chuyện báo cáo thực tập, nên hỏi bạn bè trước đã, rồi hãy đến hỏi thầy, ai mà không nhiệt tình giúp cơ chứ
ký tên: sinh viên cũ hè hè
+++---o0o---+++

mình cũng quen cả khoa điện
cũng là anh em với nhau cả mà
cả khoa cơ khí, khoa hàn nữa, mình quen hêt
có muốn làm quen không ( chắc là ý của quangthuc1983)=>buồn cười nhỉ
thế có giúp được bạn chủ topic không? bác quangthuc1983

ừa thì minh đưa sinh viên về đó học tay nghề 3 tháng mà. báo cáo thì không bao giờ viết hộ sinh viên cả. còn việc học vẫn phải cố gắng thui chứ có ai học hộ đâu !nêu bạn có dip ngồi với mấy ông ý cứ hỏi THẦY THỨC ở Yên Bái là Ok mà !

nhatlang9k
09-03-2011, 10:19
mình thấy bạn này vô lý quá, bạn học điện công nghiệp vậy tại sao ko tìm hiểu quy trình về sản xuất các thiết bị điện như cty bạn thực tập nhỉ??? công ty chuyên về ứng dụng điện tử công suất vào các sản phẩm vậy thì bạn phải nghiên cứu về thiết bị đó chứ, thêm nữa, môn điện tử công suất cũng là 1 môn ko kém quan trọng trong điện cong nghiệp tại sao bạn nói ko biết gì? thế bạn có học môn truyền động điện tự động ko? những kiến thức áp dụng vào môn này là môn điện tử công suất. bạn thật sai lầm khi thực tập mà ko để ý gì hết!

Bạn chả hiểu gì cả thế mình học điện công nghiệp nhưng lại học rất ít về điện tử công suất môn này mình chỉ học 2 phần là điện tử cơ bản và điện tử công suất thời gian học không quá 2 tuần lý thuyết còn chưa xong huống chi thực hành hả. mới lại đề cương thầy cho thì mình ít nhiều cũng phải dựa đề cương làm thui giờ mang điện tử công suất với balats đèn ra mà viết thì cũng ok nhưng nó lại không sát với môn học và đề cương lắm cậu hiểu chưa.:th_yoyo1:
+++---o0o---+++

em chả quan tâm anh là thầy thức hay thầy ngủ cả
tóm lại cũng ức chế anh chủ topic, lười, xấu hổ sinh viên trường cdcd ra

Anh ơi anh là SV cũ của trường cơ điện hả thế anh tốt nghiệp khóa nào nghành chuyên môn cũng là điện hả hồi trước anh đi thực tập ở đâu không có đề tài gì không hay cũng như em thôi.:khi506::khi506:
+++---o0o---+++

em chả quan tâm anh là thầy thức hay thầy ngủ cả
tóm lại cũng ức chế anh chủ topic, lười, xấu hổ sinh viên trường cdcd ra

Vâng em biết rồi để đợt này em gặp em sẽ hỏi hì. Báo cáo thì em cũng viết được hơn nửa rồi chủ yếu là dựa vào đề cương viết thui và qua cả thực tế ở chỗ thực tập nữa chắc là cũng ổn nói chung là cũng tàm tạm hì các anh rảnh xem qua cho em xem cần chỉnh sửa gì không.em chả biết đính kèm thế nào vào gửi qua liên kết này vậy :http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=5e94876e2f9cee3af7cb8623712ae50a

nhatlang9k
09-03-2011, 14:05
Cảm ơn anh đây mới chỉ là 1 nửa của em thui còn chi tiết và những kinh nghiệm và việc viết thu hoạch cuối đợt em làm ở những trang cuối thời gian chi tiết của các công việc thì em đã có sổ nhật ký rồi viết và xin dấu vào đó là ok.hì thế là cũng khá ổn rồi cảm ơn mọi người nhé.
+++---o0o---+++
Cả nhà ui hum này offline có bác nào đi không hì hì

nhatlang9k
11-03-2011, 09:44
cả nhà vào đọc rồi cho mình ý kiến nhé mọi người ha:khi506: :3:

Cu Tí học Điện
11-03-2011, 11:51
cả nhà vào đọc rồi cho mình ý kiến nhé mọi người ha:khi506: :3:
Nói thật lòng là cái báo cáo của anh rất kém. Nội dung vừa thừa vừa thiếu, hình thức trình bày thì quá tệ.

Cu Tí mà là người chấm thì anh trượt là cái chắc.

aladanh2000
11-03-2011, 12:41
Cu Tý cũng phải thông cảm cho sinh viên chớ. Ngày xưa thực tập mình thực tập cũng...
Nếu cho phép đánh giá, thì mình đánh giá trình độ chém gió của bạn chủ topic vừa thiếu lại vừa yếu thôi

minhhoang2011
11-03-2011, 12:43
Thành thật xin lỗi bạn nhatlang trước nhé, thông cảm vì dù sao mình cũng đã trải qua cái mà bạn đã làm.
Bạn Cu Tí nói đúng đấy, mình có đọc cái Báo cáo thực tập của bạn mà nói thật là mình cười đau hết cả bụng suốt từ sáng đến giờ, và mình tự hỏi không biết bạn là thợ điện báo cáo công việc hay là ca sỹ (khoản cám ơn?), hay nhà văn (khoản trình bày mở màn?), hay cán bộ tổ chức kinh doanh (khoản mô tả mô hình tổ chức kinh doanh Công ty?)... Bạn cứ thử tưởng tượng mình đang đứng trước mặt các thày, các bạn và bạn đọc cái bài mình viết đó cho mọi người nghe thì điều gì sẽ xảy ra nhỉ? Xin lỗi nhưng mình nghĩ các thầy của bạn chả bao giờ đọc mấy cái đó, mà có đọc thì chắc các thầy sẽ khuyên bạn nên chuyển nghề?!!!
Mình nghĩ bây giờ là thế kỷ 21 rùi, là thời đại của những người năng động, nhanh nhẹn, hiệu quả nên nhưng câu chuyện dài dòng chả liên quan gì đến mình hãy gạt sang 1 bên để cho bài viết của mình được cô đọng, súc tích, sáng sủa, đúng trọng tâm, không lan man về lý thuyết!
Theo mình 1 bài viết báo cáo thực tập nên có những phần chính như sau:
1. Bìa: trình bày đủ tên trường lớp, người thực tập, thời gian, địa điểm TT, thày hướng dẫn.
2. Mở đầu: Nêu mục đích của việc thực tập: nắm bắt về thực tế công việc của công nhân, cán bộ kỹ thuật phải làm, quy trình an toàn điện và kết quả đạt được 1 cách hết sức sơ lược, vậy thôi.
3. Giới thiệu về nơi thực tập:
- tên công ty (Nếu muốn thì giới thiệu 1 chút về ngành nghề sản xuất chính, sản lượng, doanh thu hàng năm... đừng lan man về tổ chức, kinh doanh về bóng đèn)
- Quy mô các thiết bị liên quan đến sử dụng tiêu thụ điện, các thiết bị cung cấp điện cao hạ áp (sản lượng tiêu thụ, thiết bị tiêu thụ đặc biệt, thiết bị quan trọng, nguồn cao áp lấy từ đâu, điện áp bao nhiêu, trạm hạ áp đặt ở đâu, thanh cái, tử cấp nguồn có bảo vệ như thế nào, cấp cho bao nhiêu phân xưởng, đường dây hạ thế đi ra sao, tủ nguồn tại các phân xưởng thế nào...). Tốt nhất là có vẽ được cái sơ đồ tổng thể mạng điện của công ty, một số hình ảnh về trạm, tủ bảng...
- Tổ chức và nhân sự liên quan đến quản lý, vận hành sửa chữa hệ thống điện (bao nhiêu kỹ sư, công nhân, chia thành mấy phòng ban hay tổ đội, nhiệm vụ chính là gì, đánh giá như vậy đã hợp lý hay chưa?)
4. Nêu những công việc đã làm khi đi thực tập:
- Học quy trình: học gì, những ý chính cần nắm vững để đủ điều kiện làm việc như QT an toàn điện, PCCC, quy trình nhiệm vụ trực sự cố điện,...
- Học về cấu trúc hệ thống điện: cấp nguồn cho các thiết bị sử dụng điện như lò nung, băng truyền, máy đóng gói sản phẩm, HT chiếu sáng, thông gió, điều nhiệt,...
- Thực tế trực tiếp là gì: lắp điện chiếu sáng, bảo dưỡng MBA, bảo dưỡng động cơ, xử lý sự cố
5. Kết quả đạt được sau khi đi thực tập:
- Đã học được gì, nắm được và thực hành thành thạo được quy trình nào, công việc gì?
- Đánh giá về HT điện của Công ty đã tốt, tối ưu chưa, cần phải bổ sung hay sửa đổi gì cho hợp lý hơn theo lý thuyết mà bạn đã học hay k0?
6. Kết luận
Túm tất cả lại 1 vài câu thôi, ví dụ, có đi thực tập mới thấy “điện giật rất mát!”, và không quên cám ơn thày hướng dẫn và các bác ở nơi thực tập (đừng có "bố mẹ ơi, con nhớ ơn bố mẹ quá" nghe nó sáo rỗng lắm, mình là dân kỹ thuật mà).

minhhoang2011
15-03-2011, 13:30
Ấy thì vấn đề là ở chỗ đó đó, nếu công việc mà nó nhiều thì nói làm gì, bác ấy vẽ mãi mới được có 2 trang, chả lẽ báo cáo thực tập dài 2 trang à (mà đấy còn lan man cả lý thuyết đấy, mà thực tập mà nói lan man lý thuyết là thầy chúa ghét).

nhatlang9k
22-03-2011, 09:25
Ừh mình cảm ơn mọi người nhiều nhé thú thật là mình cũng chẳng biết viết làm sao nếu bạn nói bài viết mình hơi dài dòng thì chính mình cũng thấy như thế mà. hì nhưng trong tờ đề cương của mình yêu cầu viết 8 đến 10 trang tổng quan về công ty xí nghiệp và tổ chức hành chính tại công ty mà nên mình mới phải viết và trình bày vậy. rất cảm ơn mọi người đã đóng góp ý kiến để mình có thể viết bài tốt và hoàn thiện hơn
+++---o0o---+++

tớ cũng làm báo cáo thực tập rồi
bạn minhhoang2011 cũng dài dòng lắm
chỉ cần ghi rõ xem ngày 1.1 mồng 2.1 mùng 3 tháng 1..... làm những cái gì, học hỏi được cái gì => thế là báo cáo thôi
theo đúng tên của nó
báo cáo thực tập chứ có phải luận văn tốt nghiệp qoái đâu? :))

Đâu phải như thế đâu những công việc và ngày giờ cụ thể thì mình đã có ở sổ nhật ký nên báo cáo chỉ là nêu lên những nội dung công việc mà mình đã làm được trong suốt thời gian thực tập thui:khi506:
+++---o0o---+++
kiểu này lại phải bắt tay vào làm lại báo cáo rồi khổ nghê

hcd
22-03-2011, 09:59
Hình như chú này ko phải học lớp mình

nhatlang9k
22-03-2011, 12:44
Hình như chú này ko phải học lớp mình

anh học lớp nào vậy cao đẳng hay trung cấp vậy anh