PDA

Xem bản đầy đủ : Xin tài liệu những bệnh thường gặp của PLC

cobebuongbinh
12-04-2011, 10:07
Em chào các anh các chị, em là sinh viên khoa điện năm thứ 3. Em thấy PLC nước mình còn yếu lắm nên em có định hướng theo PLC nên các bác có bác nào có tài liệu hay có kinh nghiệp đã gặp những loại bệnh thường gặp và cách xử lý các bác chia sẻ em với nhen. Em cảm ơn các bác nhiều nhiều ạ.

pt.nangthuytinh
12-04-2011, 10:10
hi chị, Nắng thấy google cũng ko có tài liệu. Nắng có í kiến, liệu chăng có nên dùng topic nè, nhờ các bác về PLC chia sẻ theo kinh nghiệm các bệnh thường gặp về PLC đó. các bác có thì viết chi tiết, đầy đủ giùm nhé !!!!! chủ đề này hay đó, Nắng cũng hóng hihi

cobebuongbinh
12-04-2011, 15:36
chứ bạn cũng học điện àh.

Linhvancong
12-04-2011, 17:37
Thông thường thì PLC khá là khó hư hỏng, nếu hư hỏng thì phải thay thế thôi >"<. Trong trường hợp hư hỏng thì nó cũng hỏng một module nào đó, chỉ việc thay thế thôi. Hoặc nó có thể hư hỏng các cổng analog này nọ. Một sự cố thường gặp nhất là dây truyền thông, lâu lâu bị đứt hay gỉ sét các tiếp điêm ...

johny
12-04-2011, 20:02
Thông thường thì PLC khá là khó hư hỏng, nếu hư hỏng thì phải thay thế thôi >"<. Trong trường hợp hư hỏng thì nó cũng hỏng một module nào đó, chỉ việc thay thế thôi. Hoặc nó có thể hư hỏng các cổng analog này nọ. Một sự cố thường gặp nhất là dây truyền thông, lâu lâu bị đứt hay gỉ sét các tiếp điêm ...

Không phải là hư PLC, chỉ là những kinh nghiệm gặp phải những điều khó gỡ, ví dụ như bị nhiễu tín hiệu, bộ nhớ không đủ hoặc input là PNP như tín hiệu từ sensor là NPN ... nhiều quá chừng luôn.
Mới đây mình mới gặp phải trường hợp PLC của ABB, PM554-ETH ... có 2 cổng truyền thông, 1 cổng RS485 connect với Power Meter qua Modbus RS485, 1 cổng Ethernet kết nối qua Modbus qua Scada (Intouch) qua Ethenet (Modbus TCP/IP).
Tình trạng xảy ra. cổng truyền thông RS485 giao tiếp với PM nhận tín hiệu khoảng 10parameter, khi Scada đọc từ PLC qua Ethernet là cứ bị lỗi. nó báo lỗi Watchdog expired ..... gì đó nữa. --> đây là kinh nghiệm của mình.

aladanh2000
13-04-2011, 22:52
Không phải là hư PLC, chỉ là những kinh nghiệm gặp phải những điều khó gỡ, ví dụ như bị nhiễu tín hiệu, bộ nhớ không đủ hoặc input là PNP như tín hiệu từ sensor là NPN ... nhiều quá chừng luôn.
Mới đây mình mới gặp phải trường hợp PLC của ABB, PM554-ETH ... có 2 cổng truyền thông, 1 cổng RS485 connect với Power Meter qua Modbus RS485, 1 cổng Ethernet kết nối qua Modbus qua Scada (Intouch) qua Ethenet (Modbus TCP/IP).
Tình trạng xảy ra. cổng truyền thông RS485 giao tiếp với PM nhận tín hiệu khoảng 10parameter, khi Scada đọc từ PLC qua Ethernet là cứ bị lỗi. nó báo lỗi Watchdog expired ..... gì đó nữa. --> đây là kinh nghiệm của mình.

Theo kinh nghiệm của mình thì tại 1 thời điểm không nên cấu hình 1 thiết bị (slave) sử dụng cùng chuẩn modbus giao tiếp với nhiều master khác nhau ( dù cho là dùng ModbusTCP/IP và Modbus RTU )

johny
14-04-2011, 10:17
PLC có 2 cổng truyền thông mà, 1 COM RS485 & 1 Ethernet RJ45.

aladanh2000
14-04-2011, 12:54
PLC có 2 cổng truyền thông mà, 1 COM RS485 & 1 Ethernet RJ45.

Mình ko làm trên PLC nên ko ró lắm . Đối tượng của mình là Rơle số , cũng có 2 cổng truyền thông . Tại 1 thời điểm mình chỉ có thể dùng modbus trên 1 cổng thôi , không thể dùng đồng thời modbus trên cả 2 cổng được

johny
15-04-2011, 14:54
Cái này mình đã xử lý xong rồi, chỉ là kinh nghiệm của mình nên post lên diễn đàn tham khảo thôi, Mình đặt thời gian watchdog lên thì xử lý ok,
Anh cho mình P/N của rơle số hoặc up datasheet lên mọi người xem đi, nếu có 2 cổng truyền thông thì dùng được hết.

trinhvanhoa
15-04-2011, 15:07
Em chào các anh các chị, em là sinh viên khoa điện năm thứ 3. Em thấy PLC nước mình còn yếu lắm nên em có định hướng theo PLC nên các bác có bác nào có tài liệu hay có kinh nghiệp đã gặp những loại bệnh thường gặp và cách xử lý các bác chia sẻ em với nhen. Em cảm ơn các bác nhiều nhiều ạ.

cái này chỉ có ai gặp những lỗi trog quá trình làm việc thì post ở đây thôi ag.Mỗi bài viết up 1 vài lỗi chẳng mấy chốc có giáo trình .hì.plc thì hoạt động ổn định rồi,về truyền thông, hay nhiễu thì hay mắc lỗi,có một lỗi cơ bản khi nạp chương trình vào con 200 seimens bằng PPI nhiều lúc không nạp được,ta chỉ cần đổi cổng usb đi là ok.

trungdien121
22-04-2011, 09:34
xin chào cả nhà, vấn đề này thì chỉ các bác nào phụ trách về vận hành plc mới biết được thôi, bác nào vận hành thấy plc thường gặp trục trặc những gì thì post lên cho anh em xem, ví dụ như s7-200, 300, zen, ab chẳng hạn

huuthobs
22-04-2011, 16:20
hii mình không làm ở tổ PLC nhưng ngay cạnh phòng mình là tổ PLC để mình hỏi máy anh bạn mình rồi post len cho nha. còn theo mình biết lỗi về điện nói chung thì nhiều lắm. còn lỗi riềng về PLC à. hừm....nhiều khi mình thấy tổ PLC chạy loạn lên khi có lỗi với thiết bị liên quan tới PLC nhưng đến kiểm tra thi chỉ bị lỏng rắc cắm( do thiết bị vận hành lâu ngày bị dão ra hay chỗ làm việc rung động ồn) hoặc có thể bộ nguồn thường chết do làm việc liên tục( thay là xong). còn nhiều khi lỗi về chương trình thì phải có tài liệu cụ thể từng thiết bị lập trình riêng xem sét lỗi ở đâu thì sửa ở đó(cái này phải cụ thể. có lỗi đơn giản hơn không biết nguyên nhân sao nhưng reset lại CPU hay (PLC) là lại OK.....còn có những lỗi phức tạp hơn nữa mà không tìm ra được thị phải mời chuyên gia hãng đến giải quyết thôi hiiii....bạn hãy rèn luyện nha, chúc bạn trở thành một chuyên gia PLC trong tương lai. :yoyo92:

truongpro93
10-05-2011, 09:49
upppppppppppp nào

cucoi
16-05-2011, 12:28
chào các bác e nhờ các bác chút nha plc đầu vào input khi diều khiển thi tháy có đèn báo nhấp nháy hiẻn thị trên plc nhưng đầu ra out thi k thấy đèn nhấp co phai do plc của e có vấn đề k

cucoi
16-05-2011, 15:06
chào tất cả các bac e có chút việc nhờ các bác júp em một tay nha :e có con plc bt nó vẫn hoạt động nhưng hôm nay nó làm sao ấye bấmđiều khiên thấy mỗiđèn báo input sáng con đèn báo out thi chẳng thấy hiên tượng j ka nguôn vao cua e vẫn co các tín hiiệu đầu vao vẫn co vậy nó lỗi gi hả các bác

trungdien121
01-07-2011, 09:12
Chủ đề này hay quá, mình cũng đang tìm hiểu đây. Nhưng sao thấy ít người chia sẻ kinh nghiệm nhỷ

johny
03-07-2011, 16:06
chào tất cả các bac e có chút việc nhờ các bác júp em một tay nha :e có con plc bt nó vẫn hoạt động nhưng hôm nay nó làm sao ấye bấmđiều khiên thấy mỗiđèn báo input sáng con đèn báo out thi chẳng thấy hiên tượng j ka nguôn vao cua e vẫn co các tín hiiệu đầu vao vẫn co vậy nó lỗi gi hả các bác

Có thể PLC đang ở chế độ Stop nên ko thực thi chương trình, còn lý do tại sao stop thì mờ ... o ... mo... quyền .... mò. :th_yoyo1: