PDA

Xem bản đầy đủ : Trợ giúp giúp tạo điện AC KHÔNG THÔNG QUA BỘ CHUYỂN ĐỔI AC-DC-AC

thuongno
23-04-2011, 22:26
mình đang làm luận văn tố nghiệp về nhà máy điện gió...các phương pháp điều khiển nhà máy điện gió....
GIẢI PHÁP ĐẶT RA LÀ MÌNH TÌM 1 PHƯƠNG PHÁP TẠO RA ĐIỆN AC CÓ F=50HZ PHÁT LÊN LƯỚI TRỰC TIẾP KHÔNG THÔNG QUA BỘ CHUYỂN ĐỔI AC-DC-AC VẬY BẠN NÀO BIẾT CÁC PHƯƠNG PHÁP NÀO CHỈ GIÚP MINH VỚI...MÌNH CẢM ON NHIỀU

uynv
24-04-2011, 01:24
nhà máy điện đó có tổng công suất là bao nhiêu???
vd nhà máy có tổng công suất 100MW , máy phát có công suất 5 MW thì : Tổng số máy phát cần đặt là : 100/5 = 20 máy
ở việt nam năng lượng gió tập trung ngoài bờ biển(đặc biệt ở mũi né). để tạo 1 nhà máy điện gió bạn phải đặt các máy phát thành 1 nhóm rồi dẫn điện tập trung lại 1 trạm biến áp.
phương pháp đặt các máy phát theo hình chữ nhật :ở đây mình lấy máy phát có công suất 5MW, thì đường kính quạt của nó là 107m ,D= 107m.
Khoảng cách giữa các máy phát:
+ hàng : 3,3D
+cột : 4,3D

Phương án 2 : các máy phát được lắp đặt theo hình tam giác đều
Khoảng cách giữa các máy phát:3,3D
tính toán 2 phương án rồi chọn phương án tối ưu

quocthai
07-07-2011, 23:07
Người ta sẽ kích từ bằng nguồn AC để tạo từ trường quay. Tính toán tần số kích từ sao cho tốc độ của từ trường quay rotor cộng với tốc độ của rotor sẽ bằng tốc độ cần thiết để phát ra 50 Hz.

Nhưng muốn kích bằng AC lại cũng phải xài đến bộ biến tần, nghĩa là cũng AC → DC → AC. Nhưng là biến tần công suất nhỏ, chỉ đủ để kích thích.