PDA

View Full Version : Hỏi về mạng điện 3 pha 4 dây

deoaiyeu
02-05-2011, 21:08
ai có thể giải thích giúp tại sao khi truyền tải ta chỉ thấy 3 dây pha , nhưng khi phân phối điện năng đến từng hộ gia đình thì lại có dây trung tính vậy?

ying_junr
02-05-2011, 21:34
3 dây pha là điện cao thế, còn đến từng hộ gia đình là điện hạ thế.

trungctc
03-05-2011, 17:34
ai có thể giải thích giúp tại sao khi truyền tải ta chỉ thấy 3 dây pha , nhưng khi phân phối điện năng đến từng hộ gia đình thì lại có dây trung tính vậy?

có thể bạn mới chỉ biết cơ bản về điện nên mình cũng xin trả lời một cách dễ hiểu thế này.
- khi truyền tải điện người ta dùng 3 dây pha là vì điện đc sản xuất là điện 3 pha, và để truyền tải người ta cần ít nhất 3 dây để truyền tải đi xa đc
- khi phân phối đến hộ tiêu thụ thì lại có dây trung tính về bản chất mình ko nói ở đây nhưng bạn hiểu đơn giản là hộ gia đình tiêu thụ điện 1 pha là chủ yếu, chính vì thế mà đến hộ tiêu thụ người ta sẽ dùng 1 dây pha của mạng 3 pha và 1 dây trung tính thì mới dùng đc.

p/s: dây trung tính theo giáo sư xoay thì hình như là cắm cái xà beng xuống đấy rồi nối lên thì phải :th_yoyo1::th_yoyo1:

iloveoioioioi
03-05-2011, 18:34
em có vài ý kiến đóng góp với các pác như thế này

máy phát điện trong nhà máy phát điện đơn nhiên là phátra điện ba pha rùi đúng không và truyền tải đi bằng 3 dây pha đúng không

điều đó là quá rõ còn dây trung tính ở đâu mà có ? theo mình thì dây trung tính có thể là tung tính của mba , hay là trung tính trong mạng nối đất chẳng hạn

Chủ yếu do điều kiện về kinh tế nên sử dụng đường dây điện hạ áp 3 pha, 4 dây thêm có dây trung tính vừa thực hiện chức năng tiếp địa cho sử dụng một pha và kiêm chức năng bảo vệ và làm việc ( thông qua các chức năng làm việc của các thiết bị bảo vệ khác)- xét theo quan điểm từ góc độ an toàn điện. Tuy nhiên, chức năng làm việc phải là có 3 pha-4 dây + 1pha trung tính có chức năng làm bảo vệ an toàn điện.

thanks khi thấy bài hửu ích nha !!!!!:yoyo70:

arsenal6300
03-05-2011, 20:07
mình cũng đóng góp chút it: khi mình sử dung điện dan dụng thì thương là qua trạm biến áp 3 pha 22kv( 35kv, 15kv) /0.4kv, khi qua trạm này thì từ điểm mass người ta lấy day trung tính để sử dụng dân dụng.

haidongthap
03-05-2011, 20:46
Nếu ko có day trung tính thì xài 1 pha đucợ ko? Mà mạng gia điình thì 1 pha , các thiết bị 1 pha nếu ko có điện áp đó thì sao???

arsenal6300
04-05-2011, 10:14
Nếu ko có day trung tính thì xài 1 pha đucợ ko? Mà mạng gia điình thì 1 pha , các thiết bị 1 pha nếu ko có điện áp đó thì sao???

sax sax. không có trung tính làm sao mà xài hả bác.

huu_thang_pro
04-05-2011, 10:52

Khi phân phối đến hộ gia đình phải có dây trung tính để đạt điện áp 220V:3:

nguyenngo
04-05-2011, 12:51

bạn thử dùng một máy biến áp 380-220 .DÙNG ĐƯỢC ĐÓ BẠN.

haidongthap
04-05-2011, 13:12

Vậy bác trả lời cho chủ topic đi. Còn câu của em có dấu chấm hỏi tức là vừa tự hỏi vừa trả lời bác à chứ ko phải em muốn hỏi. Mà đường truyền tải thì thông thường có 4 dây chứ phải ko?

trungctc
04-05-2011, 17:45
Vậy bác trả lời cho chủ topic đi. Còn câu của em có dấu chấm hỏi tức là vừa tự hỏi vừa trả lời bác à chứ ko phải em muốn hỏi. Mà đường truyền tải thì thông thường có 4 dây chứ phải ko?

đường truyền tải có 4 dây nhưng dây thứ 4 không phải dây TT, nó là dây chống sét, thậm chí còn có 5, 6 dây cơ, do nhưng nơi nhiều sét và sợ sét đánh vòng qua dcs nên người ta có thể thiết kết 2 dcs, ở VN tôi chưa thấy nơi nào có trên 3 dcs cả, bác nào biết thì nói cho anh em mở rộng tầm mắt

hocdidoivoihanh
04-05-2011, 20:26
bạn ơi người ta truyền mạng điện cao thế nói chung thường chỉ có ba dây.vì máy phát no phát ra 3 pha nóng còn điểm trung tính thì được nối suống đất tại máy phát rùi.khi hạ thế xuống thì người ta thực hiện nối đất lặp lại để lấy dây trung tính cung cấp cho các tải 1 pha bạn ạ ok

arsenal6300
04-05-2011, 21:12
bạn thử dùng một máy biến áp 380-220 .DÙNG ĐƯỢC ĐÓ BẠN.
nếu nhà bạn chỉ xài ti vi, điều hòa, máy lạnh thì có ai kéo 3 pha cho bạn xài ko?
+++---o0o---+++
Mình mới học năm 2 nên có thể trả lời bác như thế này thôi, có j các bác đừng chém em nha. Khi truyền tai điện như điên Bắc nNam 500kv thì chỉ có 3 pha 3 dây, phân phối cho từng khu vực thì qua biến áp 110kv, ( vì để truyền tai nên người ta chỉ dùng 3 pha 3 dây thôi) rồi qua trạm 22kv (cái này hình như mình thấy có 4 dây) để phân phối cho công nghiệp và thương mại, rồi khi sử dụng dân dụng thì qua trạm 22kv/0.4kv kéo ra 3 dây pha và 1 trung tính
+++---o0o---+++
đường truyền tải có 4 dây nhưng dây thứ 4 không phải dây TT, nó là dây chống sét, thậm chí còn có 5, 6 dây cơ, do nhưng nơi nhiều sét và sợ sét đánh vòng qua dcs nên người ta có thể thiết kết 2 dcs, ở VN tôi chưa thấy nơi nào có trên 3 dcs cả, bác nào biết thì nói cho anh em mở rộng tầm mắt
uh. Mình cũng nghĩ vậy. Nhìn vào đường truyền tải thấy dây nào cao nhất mà nhỏ hơn các dây còn lại thì chắc hẳn nó là dây chống sét

nguyenngo
05-05-2011, 08:44
[QUOTE=arsenal6300;89977]nếu nhà bạn chỉ xài ti vi, điều hòa, máy lạnh thì có ai kéo 3 pha cho bạn xài ko?
+++---o0o---+++

bạn bị sao vậy. bạn nói với bạn haidongthap là ko có dây trung tính thì làm sao sài được. thì mình hiến kế.thực ra cũng có nhiều chỗ vì lý do gì đó( mình chưa biết) ko hề có dây trung tính nên các thiết bị dùng áp 220v phải dùng biến áp thôi.còn đương nhiên nhà bạn ở người ta chỉ cần đưa 1 pha 1 trung tính . khỏi cần bàn

arsenal6300
05-05-2011, 08:59
[QUOTE=arsenal6300;89977]nếu nhà bạn chỉ xài ti vi, điều hòa, máy lạnh thì có ai kéo 3 pha cho bạn xài ko?
+++---o0o---+++

bạn bị sao vậy. bạn nói với bạn haidongthap là ko có dây trung tính thì làm sao sài được. thì mình hiến kế.thực ra cũng có nhiều chỗ vì lý do gì đó( mình chưa biết) ko hề có dây trung tính nên các thiết bị dùng áp 220v phải dùng biến áp thôi.còn đương nhiên nhà bạn ở người ta chỉ cần đưa 1 pha 1 trung tính . khỏi cần bàn
thì bạn nói là dùng biến áp 380/220 còn j nữa, 380 là 3 pha mà

haidongthap
05-05-2011, 11:02
Qua nhiều ý kiến mình tóm lại 1 cái vầy được ko đường đện cao áp 3 dây, khác cao áp 4,5,6 gì đó thì tùy vào người ta sử dụng. Mình gom hết tất cả ý kiến mọi người lại như vậy, nhờ các cao thủ giải thích thêm đi, vậy được chứ?

baophuong_skill
06-05-2011, 22:51
Khi phân phối đến hộ gia đình phải có dây trung tính để đạt điện áp 220V:3: ẶC..ẶC... Khi điện vào nhà, vui lòng cho tui xin điện áp của một dây pha thui- còn trung tính thì.....=> đèn vẫn sáng :3:

quochungh3d
07-05-2011, 08:25
ẶC..ẶC... Khi điện vào nhà, vui lòng cho tui xin điện áp của một dây pha thui- còn trung tính thì.....=> đèn vẫn sáng :3:

vậy bác đấu nguyên pha lửa vào bóng đèn con đầu kia bác để cho chó nó gặm à? ko co TT thi làm có điện áp được chứ. Bác thử để ý trên ĐZ cao thế chim vẫn đậu mà co die đâu.Nếu như nguyên lý của bác chắc em được ăn thịt chim quay đều đều roài :2:

arsenal6300
08-05-2011, 02:22
ẶC..ẶC... Khi điện vào nhà, vui lòng cho tui xin điện áp của một dây pha thui- còn trung tính thì.....=> đèn vẫn sáng :3:
bác định dùng dây thun hả?

deoaiyeu
08-05-2011, 21:05
vậy khi truyên tải đến trạm biến hạ áp thì tách từng pha ra rồi + với trung tính của tram biến áp rồi truyên tới cac hộ tiêu dung dùng ko?e vẫn thăcd mắc la trung tính dc lấy như thế nào a?

missyou42
08-05-2011, 21:32
vậy bác đấu nguyên pha lửa vào bóng đèn con đầu kia bác để cho chó nó gặm à? ko co TT thi làm có điện áp được chứ. Bác thử để ý trên ĐZ cao thế chim vẫn đậu mà co die đâu.Nếu như nguyên lý của bác chắc em được ăn thịt chim quay đều đều roài :2:

cái a trên kia định chôm điện đó mà, còn nếu đường dây cao thế mà có trung tính thì chim nó đậu cũng ko chết đâu a tại vì chim không chết không phải vì không có trung tính,
+++---o0o---+++
vậy khi truyên tải đến trạm biến hạ áp thì tách từng pha ra rồi + với trung tính của tram biến áp rồi truyên tới cac hộ tiêu dung dùng ko?e vẫn thăcd mắc la trung tính dc lấy như thế nào a?

trung tính ở đây được lấy trực tiếp từ trung tính cuộn thứ cấp MBA ( vì đấu sao cuộn thứ cấp)

vanthanh_nqb
09-05-2011, 00:06

trung tính đươc lấy từ cách đấu dây cúa mba(cuộn thứ cấp của mba)

thang_dhdl
09-05-2011, 08:51

khi truyền tải người ta truyền với điện áp cao thế để chống tổn thất,để kinh tế,hơn nữa ở cấp cao thế không có phụ tải tiêu thụ....Nên chỉ cần dùng 3 dây pha.khi hạ thế xuống các hộ gia đình mục đích của dây trung tính là đảm bảo thêm an toàn khi có sự cố xảy ra trên dường dây cho người sử dụng.
dây trung tính được lấy ra từ MBA hạ thế,MBA hạ thế có cuộn đấu sao để lấy đầu dây trung tính và để giảm điện áp từ 0,4kv thành 380V.
kiến thức sách vở còn hạn chế,có gì sai mong các bác đừng cười.

vandiep1012
09-05-2011, 10:36
co ai biet cach tinh toan va tra day dan ha ap ko ?
chang han nhu tinh toan day dan cho 1 toan nha chacng han. cach tinh day va tra day ra sao ? em di hoc ma ko bit. theo tieuchuan IEC thi nhu the nao ? em thay minh tinh ra dong dien roi tra day dan tiet dien van nho hon moi nguoi tinh . ai giup em voi . goi mail gium cho em voi nhe . vandiep1012@gmail.com. thank cac anh chi nhiu

cuongepu
09-05-2011, 11:43
khi truyền tải người ta truyên với điện áp cao thế để chống tổn thất,để kinh tế,hơn nữa ở cấp cao thế không có phụ tải tiêu thụ....Nên chỉ cần dùng 3 dây pha.khi hạ thế xuống các hộ gia đình mục đích của dây trung tính là đảm bảo thêm an toàn khi có sự cố xảy ra trên dường dây cho người sử dụng.
dây trung tính được lấy ra từ MBA hạ thế,MBA hạ thế có cuộn đấu sao để lấy đầu dây trung tính và để giảm điện áp từ 0,4kv thành 380V.
0,4kv với 380v chỉ là 1 thôi !trung tính ở đây là để lấy điện áp pha (220v) cho các thiết bị dung điện hạ thế (tivi,bóng đèn......)

missyou42
09-05-2011, 23:07
khi truyền tải người ta truyền với điện áp cao thế để chống tổn thất,để kinh tế,hơn nữa ở cấp cao thế không có phụ tải tiêu thụ....Nên chỉ cần dùng 3 dây pha.khi hạ thế xuống các hộ gia đình mục đích của dây trung tính là đảm bảo thêm an toàn khi có sự cố xảy ra trên dường dây cho người sử dụng.

cái này chắc có nhầm lẫn,ở nước ta điện áp là 400-230 chứ không phải 380-220, 380-220 chỉ là điện áp định mức của thiết bị được nhà sản xuất đưa ra khi đã tính sụt áp

quandung
10-05-2011, 00:15
từ cao áp qua máy biến áp hạ áp và tiếp tục đưa đến hộ tiêu dùng.trong đó có 3 dây lửa và 1 dây mát.biến áp hạ áp thường có thứ cấp là đấu sao(y),tức có 3 đầu của 3 cuộn đc nối với nhau,3 đầu còn lại đc đưa ra ngoài làm 3 pha(3 pha A, B, C).dây trung tính là dây đc lấy ra từ chỗ 3 đầu bị nối lại với nhau.

vietmanh_xz
12-05-2011, 21:18
vậy dây trung tính từ nhà mình chỉ nối đến các TBA thôi các anh nhỉ . Mà ở các TBA thì họ có nối đất dây trung tính , như vậy thì các đường dây từ TBA cao áp đến hạ áp thì dây trung tính coi như là đất có phải không các anh?mà thường thì phụ tải không đối xứng vậy dòng điện đi trong đất sẽ tồn tại. em nghĩ như vậy có phải không các anh?

kid1247
13-05-2011, 07:21
lưới điện 22KV của mình là mạng trung tính nối đất trực tiếp vì nguyên tắc là trung tính đẳng áp với đất, đồng ý sẽ tồn tại dòng trung tính qua tiếp địa nhưng nó rất rất nhỏ, ko ảnh hưởng gì hết chứ nếu không sẽ bị ngắn mạch đầu nguồn. ,Mặt khác trung tính nối đất trực tiếp sẽ giúp bảo vệ nguồn khi cắt điện thao tác, giúp tạo ngắn mạch khi có máy phát của khách hàng phát ngược lên lưới.

daiphuc.rednet
13-05-2011, 09:23

Nó đậu 1 dây thì k sao nhưng mà lỡ cái nó dang cánh ra chạm vào 2 dây là anh em có chim quay ăn liền :yoyo70::yoyo70:

xmcp
13-05-2011, 11:29
Đề tài nóng nha, cho em tham gia tí:
1. Khi truyền tải cao áp người ta chỉ có dây pha(500kV, 220kV, 110kV), còn chống sét thì dùng van tại 2 đầu trạm để bảo vệ thiết bị trạm, tại các trạm có cả thiết bị đếm số lần sét đánh.
2.Tại trạm cao áp/hạ áp có 1 máy biến áp tạo trung tính, tùy theo cấp điện áp 22kV, 6,4kV. . trung tính nối với đất thì gọi là trung tính nối đất, không nối đất thì là trung tính cách li
3.Ưu điểm của cao áp và siêu cao áp là tổn hao ít trên đường truyền xa, để không bị tổn hao do tụ hóa đường dây, cứ 1 khoảng cách nhất định theo tính toán tùy cấp điện áp người ta lại đảo pha.
4.Đường truyền mà có 6 dây đó là 2 đường truyền song song đó, vd trạm 110 khu vự phía Bắc lấy 2 nguồn, 1 từ Phả Lại, 1 từ Na Dương chẳng hạn thì vào trạm có 6 dây. Các trạm đầu mối khu vực bao h cũng có 2 nguồn, phòng mất lộ này thì còn lộ kia, các nguồn có thể hóa nhau
5.Cái chuyện con chim đậu theo em cần lưu ý yếu tố gây ảnh hưởng đến tử vong hay không không phải là điện áp, mà là cường độ dòng chảy qua, khi con chim đậu trên dây 500kV pha A Bắc nam thì điệp áp trên người nó so với pha khác là 500 nhưng ko có dòng chạy qua nó, nhưng nếu nó đủ to để vi phạm khoảng cách an toàn thì nó sẽ là vật dẫn cho dòng phóng, lúc này em e chẳng còn gì để mà ăn.
hihi. . .

ThaNoDiBotEO
13-05-2011, 11:51
lưới điện 22KV của mình là mạng trung tính nối đất trực tiếp vì nguyên tắc là trung tính đẳng áp với đất, đồng ý sẽ tồn tại dòng trung tính qua tiếp địa nhưng nó rất rất nhỏ, ko ảnh hưởng gì hết chứ nếu không sẽ bị ngắn mạch đầu nguồn. ,Mặt khác trung tính nối đất trực tiếp sẽ giúp bảo vệ nguồn khi cắt điện thao tác, giúp tạo ngắn mạch khi có máy phát của khách hàng phát ngược lên lưới.

Ka ka, vậy ở hộ tiêu thụ ta chỉ cần lấy 1 pha, đầu còn lại cắm cọc xuống đất lấy mass mà xài !?

4.Đường truyền mà có 6 dây đó là 2 đường truyền song song đó, vd trạm 110 khu vự phía Bắc lấy 2 nguồn, 1 từ Phả Lại, 1 từ Na Dương chẳng hạn thì vào trạm có 6 dây. Các trạm đầu mối khu vực bao h cũng có 2 nguồn, phòng mất lộ này thì còn lộ kia, các nguồn có thể hóa nhau

Xin bổ sung thêm: trong ngành người ta còn gọi là đường dây 02 mạch. Còn vụ có 02 nguồn hay gì đó thì chưa chắc đâu bạn, nhưng chắc chắn làm như thế là do địa hình đường đi của 02 mạch đó trùng nhau... tội gì không làm 02 mạch cho đỡ tốn trụ. love

vietmanh_xz
14-05-2011, 22:53
mấy anh ơi cho em hỏi là tại sao trước khi em vào 1 chủ đề của diễn đàn thì em thấy phía ngoài là có người trả lời vào thời gian gần nhất nhưng khi em vào thì chẳng thấy đâu cả,chỉ thấy câu trả lời cũ quá rồi.Nhưng khi em gửi câu trả lời thì mới hiện câu trả lời gần nhất lên.thế là sao vậy các anh

ThaNoDiBotEO
14-05-2011, 23:00
mấy anh ơi cho em hỏi là tại sao trước khi em vào 1 chủ đề của diễn đàn thì em thấy phía ngoài là có người trả lời vào thời gian gần nhất nhưng khi em vào thì chẳng thấy đâu cả,chỉ thấy câu trả lời cũ quá rồi.Nhưng khi em gửi câu trả lời thì mới hiện câu trả lời gần nhất lên.thế là sao vậy các anh

Bạn hỏi vui quá hi hi... trả lời bạn vầy nhé:
- Một chủ đề có nhiều trang, ok!
- Khi bạn nhìn thấy bên ngoài nó hiển thị cái trả lời cuối cùng;
- Khi bạn vào nó sẽ hiện trang đầu tiên;
- Khi bạn trả lời thì nó phải tới trang cuối cùng chứ phải không

Chúc bạn dạo chơi nhiều để sau này trở thành chuyên gia về VBB, chỉnh lại 4rum tùy thích :2:

deoaiyeu
17-05-2011, 11:04
vậy khi truyền điện áp 3 pha tới nơi tiêu thụ thì muốn lấy điện áp pha thì lấy trung tính ở đâu?

vietmanh_xz
17-05-2011, 17:44
khi đến nơi tiêu thụ thì họ lấy dây trung tính ở MBA hạ áp, dây trung tính này được nối đất

TienLen
18-05-2011, 00:24
nói như bạn thì mình chỉ cần lấy dây L về còn dây N thì về cắm cây Fe xuống đất nhà mình là co N sao phải lấy N từ TBA cho tốn dây.mong được chỉ giáo

vietmanh_xz
18-05-2011, 09:18
mạng điện trong nhà là mạng 1 pha nên dòng điện trong dây trung tính sẽ bằng dây pha.cắm như vậy cũng dùng được nhưng có an toàn cho người và thiết bị không chứ.còn dòng trung tính trong MBA là tổng của 3 dòng pha nên nó sẽ không lớn.

kid1247
18-05-2011, 13:59
"nói như bạn thì mình chỉ cần lấy dây L về còn dây N thì về cắm cây Fe xuống đất nhà mình là co N sao phải lấy N từ TBA cho tốn dây.mong được chỉ giáo"
-----> bạn xài chùa điện hả ????

vietksd
27-06-2011, 22:36
Muốn có dây trung tính thì đơn giản ta chỉ chọn MBA có cuộn hạ đấu sao thôi.

minhthien254
30-06-2011, 09:12

trả lời đơn giản như thế này: khi truền tải thì không coa tải nào sử dụng điện 1 pha nên ko ai ngu ma đi kéo thêm 1 dây trung tính cho tốn tiền nên chỉ có 3 dây thôi. đến hộ tiêu thụ thì có tải 1 pha ==> cần dây trung tính cho nên người ta lấy dây đấu vào trung tính máy biến áp và cấp cho tải nên có 4 dây.

phamhuong86
30-06-2011, 09:15
Ok :yoyo70:

mduongpy
07-07-2011, 09:26
em cũng là sinh viên, nên kinh nghiệm là con số không nếu em nói có gì sai mấy anh tha nhen.
thế này mang điện cao áp 500kV cần có dây chống sét đi theo, các dz điện thế thấp khác tùy thuộc vào khí hậu mà có hay không có đi dây chống sét, vùng nào thường hay sét đánh thì đi, vùng nào ko đánh thì đi dz chống sét làm gì. xem lại phần chống sét của môn đồ án cungcasaps điện
còn tại sao nhà máy phát ra 3 pha 3 dây mà tới hộ tiêu thụ là 3 pha 4 dây.
cái này đơn giản thôi vì phát phát là noi theo kiểu tam giác, đi 3 dây kinh tế hơn. còn tải nước ta hiện bây giờ chủ yếu là tải hình sao.

linhhon23
10-07-2011, 21:20

bác vô đây mà đọc nhé
http://webdien.com/d/showthread.php?t=4700

hungktdbk
11-08-2011, 22:43

ặc, 0,4kV với 380V là 1 mà bồ.
Thực ra không cần trung tính vẫn dùng điện được, nhưng điện áp hơi cao. Thay vì dùng U bình thường thì phải dùng U*căn 3. Không có trung tính chẳng chết ai cả

bibi_3004
25-05-2012, 08:35
không dùng trung tính vẫn dùng điện được. điện áp thăng căn 3 lần thì nó ảnh hưởng thế nào...?
vậy mình ko cần dùng dây trung tính của mạng. mà tự nối đất lấy ra dây trung tính thì có dùng được ko

tvdien
25-05-2012, 10:38
không dùng trung tính vẫn dùng điện được. điện áp thăng căn 3 lần thì nó ảnh hưởng thế nào...?
vậy mình ko cần dùng dây trung tính của mạng. mà tự nối đất lấy ra dây trung tính thì có dùng được ko
Lưới sinh hoạt quy định dùng điện áp 220 V thôi, Điện lực cũng cấp đủ dây pha và dây trung tính tới các hộ ký hợp đồng mua điện, còn ý tưởng chỉ dùng dây pha rồi tự " nối đất " là rất nguy hiểm khi sử dụng và sai quy định nữa.

bibi_3004
25-05-2012, 13:44
thế khi nào dùng 3 pha 3 dây. khi nào dùng 3 pha 4 dây vậy
mạng 110,220,500 dùng trung tính trực tiếp nối đất là thế nào. e vẫn chưa hình dung ra.
trong mạng 3 pha 4 dây, 3 pha ba dây. thì trung tính nối thế nào. cách nối thế nào

luckystar120284
07-10-2012, 08:44
Mình thấy chủ đề này các bạn nói lan dải quá đơn giản chỉ là điện hộ gia đình người ta lấy 1 pha từ mạng điện 3 pha và 1 dây trung tính từ biến áp hạ áp của MBA nối Y để tạo ra điện 220v cho thiết bị điện hộ gia đình.

oattao
16-11-2012, 23:49
3 dây pha là điện cao thế, còn đến từng hộ gia đình là điện hạ thế.
Bạn nói rõ hơn được ko?
+++---o0o---+++

Khi truyền tải dùng 3 dây cho 3 pha, tiết kiệm 1 dây trung tính. Còn khi sử dụng ở từng hộ gia đình thì trung tính đã được lấy ở hệ thống tiếp địa ở trạm biến áp phụ tải.

dontcare
23-11-2012, 14:36
Mình muốn hỏi vấn đề sau các bạn giải thích dùm.
+ khi học lớp 12 thì trong sách có nói : Máy phát điện 3 pha dùng 3 cuộn dây đặt lệch nhau 120o. Nhưng trong thực tế mình thấy trong máy phát điện có rất nhiều các cuộn dây chứ không phải 3. vậy số lượng các cuộn dây có được thoải mái tăng hay phải theo 1 công thức nhất định. Và khi có nhiều cuộn dây như thế thì phải nối các cuộn như thế nào với nhau để cuối cùng " lòi" ra 4 dây( nối sao như trong sách giáo khoa) dây để phát điện.
+ Trong các tuabin của nhà máy phát điện người ta sẽ đấu nối các cuộn dây theo hình sao hay hình tam giác để có được điện áp đầu cực
Kiến thức hạn hẹp các bạn trả lời dùm
thanks all!

PeKhoai
24-11-2012, 09:59
Các anh cho em hỏi về quê thường thấy các bác nông dân dòng 1 dây lửa của điện 1 pha xuống ao để bắt cá. Nhưng em không hiểu dưới ao không được nối với dây nguội thì làm sao có mạch khép kín và sẽ không có dòng điện chạy dưới ao. Vậy mà cá vẫn chết là sao :D.

yakhont
24-11-2012, 10:08
Các anh cho em hỏi về quê thường thấy các bác nông dân dòng 1 dây lửa của điện 1 pha xuống ao để bắt cá. Nhưng em không hiểu dưới ao không được nối với dây nguội thì làm sao có mạch khép kín và sẽ không có dòng điện chạy dưới ao. Vậy mà cá vẫn chết là sao :D.

Hic, dây nguội của cả làng nối với đất ở ngoài trạm biến áp đầu làng đó bạn. Quê bạn có vụ bắt cá nào má bắt xong cá là dùng kèn trống để ăn thịt cá chưa?

PeKhoai
24-11-2012, 10:21
Hic, dây nguội của cả làng nối với đất ở ngoài trạm biến áp đầu làng đó bạn. Quê bạn có vụ bắt cá nào má bắt xong cá là dùng kèn trống để ăn thịt cá chưa?
Như vậy thì đất và dây nguội lúc này có vai trò như nhau đúng ko ạ. Vậy sao bên điện họ không cắt luôn dây nguội đi chỉ đi 1 dây lửa vào các hộ tiêu thụ, rồi mỗi nhà sd điện cắm cái cọc xuống đất dòng lên để làm dây nguội như thế tiết kiệm được rất nhiều dây :3::khi86b:

yakhont
24-11-2012, 10:24
Như vậy thì đất và dây nguội lúc này có vai trò như nhau đúng ko ạ. Vậy sao bên điện họ không cắt luôn dây nguội đi chỉ đi 1 dây lửa vào các hộ tiêu thụ, rồi mỗi nhà sd điện cắm cái cọc xuống đất dòng lên để làm dây nguội như thế tiết kiệm được rất nhiều dây :3::khi86b:

Đúng rồi, tiết kiệm được dây nhưng không tiết kiệm được thiết bị điện và...người Pé ạ.

PeKhoai
24-11-2012, 10:44
Đúng rồi, tiết kiệm được dây nhưng không tiết kiệm được thiết bị điện và...người Pé ạ.

Hic vái đầu bã đậu của em vẫn chưa hình dung dc tại sao lại tốn thiết bị và nguy hiểm cho người, trước em cũng thấy 1 bạn hỏi câu này và chỉ thấy 1 anh trả lời là " như thế thì xài điện chùa à". Anh có thể phân tích sâu 1 chút để em hiểu tường tận dc không anhthinkffff

wdnguyenquocnam
24-11-2012, 11:37
chào bạn haidongthap. mình thấy dây trung tính hạ áp là dây nối đất lặp lại. ko có dây này thì ko gọi là điện nữa. điện áp trên dây chính là = điện áp pha( hạ áp 220/380) nếu bạn sử dụng 1 pha thì phải có thêm dây trung tính. còn nếu muốn hiểu rõ hơn thì bạn lấy cuốn cung cấp điện & an toàn điện ở đh sư phạm kỹ thuật đọc nhé! riêng đối vs cuốn an toàn điện bạn sẽ biết đc rất là nhiều loại mạng đó.

haohiep88
24-11-2012, 12:55
Hic vái đầu bã đậu của em vẫn chưa hình dung dc tại sao lại tốn thiết bị và nguy hiểm cho người, trước em cũng thấy 1 bạn hỏi câu này và chỉ thấy 1 anh trả lời là " như thế thì xài điện chùa à". Anh có thể phân tích sâu 1 chút để em hiểu tường tận dc không anhthinkffff
nói chung. là có mát đất. nếu bạn muốn dùng thì vẫn khả nang. nhưng điện sẽ yếu hơn.vì tiep đất không bằng dây điện được. và rất nguy hiêm ban a.khi dùng điện mà đụng cât tiếp đat la tiêu luon đó

wdnguyenquocnam
25-11-2012, 23:24
mình giải thích thế này ae coi có hợp lý ko nhé. bây h khi chuyển tải người ta dùng 3 dây và nối sao<ko trung tính> or tam giác. nh khi qua máy biến áp người ta sử dụng máy biến áp mà đầu hạ thế đấu sao trung tính. như vậy là sẽ có 4 dây hạ thế trung tính rồi nhé (220/380) nh khi người ta đưa vào xóm A người ta dùng pha A vs dây trung tính -> 2 dây nhé, xóm B dùng pha B và dây trung tính, xóm C dùng pha C và dây trung tính. 3dây này sẽ nối trung vs biến áp nguồn. và tất nhiên là 3 xóm số hộ dân = nhau để cân = tải 3 pha còn nếu số dân ko bằng nhau thì bên cung cấp fải bố chí sao cho số hộ sử dụng trên mỗi pha là bằng nhau thôi. như vậy các ae hiểu rồi chứ. nếu ae thấy thiếu sót chỗ nào hay sai chỗ nào thì cho mình 1 tin nhắn nhé. thank 4room!

tvdien
26-11-2012, 23:18
+ khi học lớp 12 thì trong sách có nói : Máy phát điện 3 pha dùng 3 cuộn dây đặt lệch nhau 120o. Nhưng trong thực tế mình thấy trong máy phát điện có rất nhiều các cuộn dây chứ không phải 3. vậy số lượng các cuộn dây có được thoải mái tăng hay phải theo 1 công thức nhất định. Và khi có nhiều cuộn dây như thế thì phải nối các cuộn như thế nào với nhau để cuối cùng " lòi" ra 4 dây( nối sao như trong sách giáo khoa) dây để phát điện.
+ Trong các tuabin của nhà máy phát điện người ta sẽ đấu nối các cuộn dây theo hình sao hay hình tam giác để có được điện áp đầu cực
thanks all!

1. Các máy điện quay 3 pha thực tế thì cách bố trí cuộn dây vẫn theo nguyên lý cơ bản như sách vật lý phổ thông đã viết, nhưng để tạo ra công suất lớn thì cần có nhiều bối dây đấu nối tiếp hoặc song song với nhau, và để chúng cân bằng nhau thì số bối trong mỗi pha phải bằng nhau. Các pha vẫn đặt lệch nhau 120 độ hay một phần ba vòng tròn, nhưng là " độ điện" - k/n mở rộng của phép đo góc hình học thông thường.
2. Các máy phát điện, tùy theo yêu cầu kỹ thuật dùng cả đấu sao hay tam giác.Nếu đấu sao thì sẽ có điện áp pha và điện áp dây, nếu đấu tam giác thì chỉ lấy ra được điện áp dây thôi.

phd2808
14-12-2012, 11:38
vì khi truyền tải người ta dùng kiểu đấu tam giác, còn khi tiêu thụ người ta dùng kiểu đấu sao. Còn vì sao thì bạn tìm hiểu xem 2 kiểu đấu này có điểm gì khác nhau sẽ rõ nhé

hainam9xnb
20-12-2012, 01:48
cảm ơn mọi người

tvdien
20-12-2012, 08:37
vì khi truyền tải người ta dùng kiểu đấu tam giác, còn khi tiêu thụ người ta dùng kiểu đấu sao. Còn vì sao thì bạn tìm hiểu xem 2 kiểu đấu này có điểm gì khác nhau sẽ rõ nhé

Lưu ý nhé: tiêu thụ điện dùng cả hai kiểu : đấu sao dùng trong sinh hoạt khi cần điện áp pha, công suất nhỏ; đấu tam giác khi cần công suất lớn, tải đông lực như các đông cơ điện.

cadvietedu
20-12-2012, 09:14
bác phd2808 có thể cho một vài đường link hay tài liệu tham khảo, để phân biệt được đấu sao với đấu tam giác không?

tukiet4
22-03-2013, 11:18
mình chưa hiểu cấp 110,220,500 kV trung tính nối đất trực tiếp là nối ra sao? nối chổ nào?

qui_epu
22-03-2013, 15:37
tại sao cần dây trung tính phải k bạn? vì:
+mạng điện sinh hoạt thường dùng 1 pha mà 1 pha cần phải có dây trung tính
+khi có dây trung tính nghĩa là dây này nối xuống đất, mà mạng điện sinh hoạt này thường con người chạm phải rất cao,nếu chạm vào thì chịu sẽ tạo ngắn mạch nên bảo vệ sẽ cắt,ngoài ra dây trung tinh còn dùng để cân bằng điện áp giữa các pha bạn ak. Giờ mình bận tí có j nói thêm về vấn đề này nhé! sếp la wwa

T_dragon
22-03-2013, 20:09
Bây giờ thì em đã hiểu !

anhhuytbd
17-03-2014, 22:24
nghĩa là khi sử dụng dây trung tính kéo từ TBA hạ thế về hộ gia đình thì khi ta vô tình chạm vào 1 dây bị hở,ví dụ bị chuột gặm,thì dòng qua người ta sẽ bé đi rất nhiều dúng không ạ?Đó là ích lợi của dây trung tính so với việc hộ gia đình tự cắm Fe xuống đất lấy mass phải không ạ :2:

xuanlinhgl
18-03-2014, 14:48
tại sao cần dây trung tính phải k bạn? vì:
+mạng điện sinh hoạt thường dùng 1 pha mà 1 pha cần phải có dây trung tính
+khi có dây trung tính nghĩa là dây này nối xuống đất, mà mạng điện sinh hoạt này thường con người chạm phải rất cao,nếu chạm vào thì chịu sẽ tạo ngắn mạch nên bảo vệ sẽ cắt,ngoài ra dây trung tinh còn dùng để cân bằng điện áp giữa các pha bạn ak. Giờ mình bận tí có j nói thêm về vấn đề này nhé! sếp la wwa

Họ hỏi nếu không có dây trung tính thì xài 1 pha được không mà chú trả lời tùm lum gì thế. :th_yoyo1:
+++---o0o---+++
mình chưa hiểu cấp 110,220,500 kV trung tính nối đất trực tiếp là nối ra sao? nối chổ nào?

Là trung tính của các máy biến áp này được nối đất trực tiếp tại điểm trung tính của cuộn dây nối Y đó bạn.
+++---o0o---+++
thanks all!
+ Có 3 cuộn dây thôi bạn à. Bạn nhìn thấy nhiều cuộn đó là nhiều "bối" dây trong 1 cuộn đó. Trong 1 cuộn thì các bối này nối tiếp với nhau.3 cuộn dây này vẫn đặt lệch nhau 120 độ trong không gian để từ trường do 3 cuộn này tao ra cũng lệch nhau 120 độ.
+ Còn trong các tuabin của máy phát mình cũng không rõ lắm nhưng hình như các cuộn dây máy phát họ đấu hình sao. Mục đích để không cho các dòng điện sinh ra do hài bậc cao chạy quẩn trong mạch vòng tam giác (nếu cuộn dây nối tam giác).
Em xin góp ý như vậy, có gì không phải mong các bác bỏ qua nhé.

xuanlinhgl
18-03-2014, 15:05

Bạn đang nói tới lưới truyền tải nào mà nối tam giác vậy? Lưới truyền tải ở Việt Nam hiện nay là lưới trung tính trực tiếp nối đất, do đó cuộn dây của MBA đấu SAO. Chỉ có cuộn thứ 3 hay cuộn cân bằng mới đấu TAM GIÁC thôi bạn ah.

0936385151
02-04-2014, 10:32
nói tóm lại điện 3 pha 4 đây là nguồn điện hạ áp 3pha và 1 dây trung tính có đúng không ạ! thường được sử dụng nguồn điện cấp 380/220v

bk09htd
15-09-2014, 11:03
còn 1 pha 3 dây là như thế nào zạ anh (chị)

Quang Dat Hp
15-09-2014, 11:23
còn 1 pha 3 dây là như thế nào zạ anh (chị)
1 pha 3 dây. 1 dây pha, 1 dây trung tính và 1 dây PE :khi505:

tuanantran
15-09-2014, 13:08
nói tóm lại điện 3 pha 4 đây là nguồn điện hạ áp 3pha và 1 dây trung tính có đúng không ạ! thường được sử dụng nguồn điện cấp 380/220v

tầm bậy tầm bạ không.Điện trung thế cũng có 3 pha 4 dây vậy.Còn mục đích cuả dây trung tính trong 3 mạng 3 pha đó là dùng để lấy điện áp 1 pha tức là 220V mà ở gia đình bạn xài đó.

chuyenvelthuyet
23-09-2014, 18:40
Mình xin chỉ giáo thế này. Từ nhà máy điện(thủy,nhiệt,địa....) sản xuất ra dòng điện 3 pha điện áp thấp. để truyền tải điện đi xa nên ta cần tăng điện áp lên cao (biến áp) cho nên có các cấp điện áp theo tiêu chuẩn 500kV,220,35........22,0.4Kv(=400V điện áp dây).Để truyền tải thì có các mạng 3pha 3 dây, 3 pha 4 dây (nối đất trực tiếp và nối đất qua cuộn dập hồ quang). mỗi mạng có 1 chế độ riêng,cao thế thì là mạng 3 pha 4 dây, trên 110kv thì cần phải có dây chống sét (cần phải biết lý thuyết kỹ thuật cao áp), mạng trung thế có thể là 3pha 3 dây,có thể là 3p 4day, mạng hạ thế(
0.4kv) chủ yếu cung cấp cho điện sinh hoạt(1pha).0.4kv là điện áp dây do máy biến áp nối Y-Y0 do đó dòng điện pha sẽ là Uday/can3=400V/can3=230v dùng cho điện sinh hoạt,điện công nghiệp dùng điện 0.4kv=400V.cấp điện áp cao hơn dùng để truyền tải từ nơi sản xuất đến nơi tiêu thụ,dùng 3day tiết kiệm nhưng tùy vào cấp điện áp và chế độ mà dùng mạng 3day hay 4day.ok
tóm lại lí do mạng hạ thế có 4 dây là để cung cấp cho điện sinh hoạt. muốn như vậy thì biến áp thường nối sao-sao nối đất(y-y0) để ý biến áp 22/0.4 có 3 dây vào và ra 4 dây.thêm 1 dây từ nối đất

trinhthanh
27-09-2014, 15:28
Mình nghĩ như thế này cho đơn giản, dễ hiễu:
1/Máy phát điện phát ra 3 pha nhưng cuộn stator quấn dạng tám giác nên chỉ có 3 dây. (không có dây trung tính)
2/ Khi truyền tải điện từ nhà máy qua máy nâng áp, rồi máy hạ áp đến cấp điện áp 110kV vẫn là 3 pha 3 dây, dĩ nhiên khi truyền tải thì cách điện cho dây là cách điện với điện áp dây.
3/ đến trạm biến áp 110K/22kV (tùy tỉnh thì có 15kv, ..) thì máy giảm áp còn 22kV (lúc này là ra 3 pha 4 dây rồi có 1 dây trung tính).
Đến trạm biến áp phân phối thì nó đầu dạng sao/sao không, hay tam giác sao không để có dây trung tính (mục đích là cho tải hộ sử dụng điện áp pha thôi (điện áp càng thấp thì an toàn hơn).
4/ Nếu cuộn thứ cấp máy biến áp không nối đất thì không có dây nào là dây trung tính.
5/ Nguyên nhân nối đất dây là giảm dòng ngắn mạch khi có sự cố, đồng thời đối với tải dân dụng thì có 1 sợi là nóng (coi như nguy hiểm) còn sợi kia là trung tính (không nguy hiểm hoặc ít nguy hiểm khi chạm vào).
Theo mình là như vậy, kiến thức còn hạn chế có gì chưa đúng các bạn bỏ qua cho