PDA

Xem bản đầy đủ : Xỉn hỏi quy định về hành lang bảo vệ đường điện cao thế

dieptit
09-05-2011, 00:10
Mình đang thực hiện dự án có đường dây 500KV đi qua, mình tìm trong nghị định : 106/2005/NĐ-CP thì hành lang cách ly tính từ mép dây mỗi bên là 7m. Nhưng có người bạn nói là 25m tính từ mép dây mỗi bên. Vậy cái nào đúng và quy định ở đâu các bạn chỉ giúp mình với. Cảm ơn các bạn nhiều

khanhlinh
09-05-2011, 10:02
Điều 4. Hành lang bảo vệ an toàn đường dây dẫn điện trên không
1. Hành lang bảo vệ an toàn của đường dây dẫn điện trên không là khoảng không gian dọc theo đường dây và được giới hạn như sau:
a) Chiều dài hành lang được tính từ vị trí đường dây ra khỏi ranh giới bảo vệ của trạm này đến vị trí đường dây đi vào ranh giới bảo vệ của trạm kế tiếp.
b) Chiều rộng hành lang được giới hạn bởi hai mặt thẳng đứng về hai phía của đường dây, song song với đường dây, có khoảng cách từ dây ngoài cùng về mỗi phía khi dây ở trạng thái tĩnh theo quy định trong bảng sau:

Điện áp Đến 22 kV 35 kV 66 – 110 kV 220 kV 500 kV
Dây bọc Dây trần Dây bọc Dây trần Dây trần
Khoảng cách 1,0 m 2,0 m 1,5 m 3,0 m 4,0 m 6,0 m 7,0 m

c) Chiều cao hành lang được tính từ đáy móng cột đến điểm cao nhất của công trình cộng thêm khoảng cách an toàn theo chiều thẳng đứng quy định trong bảng sau:

Điện áp Đến 35 kV 66 đến 110 kV 220 kV 500 kV
Khoảng cách 2,0 m 3,0 m 4,0 m 6,0 m

2. Hành lang bảo vệ an toàn các loại cáp điện đi trên mặt đất hoặc treo trên không là khoảng không gian dọc theo đường cáp điện và được giới hạn về các phía là 0,5 m tính từ mặt ngoài của sợi cáp ngoài cùng.

7m, hai bên là 14m + cánh tay xà thì cũng xấp xỉ vài chục mét, chứ 25m thì đất đâu mà bố trí cho đủ

dieptit
11-05-2011, 13:48
Cánh tay xà khoảng bao nhiêu mét hả bạn ?
Cùng 1 đường dây 500KV thì bề rộng cánh tay xà có # nhau k?

lightingbolt
11-05-2011, 14:42
Điều 4. Hành lang bảo vệ an toàn đường dây dẫn điện trên không
1. Hành lang bảo vệ an toàn của đường dây dẫn điện trên không là khoảng không gian dọc theo đường dây và được giới hạn như sau:
a) Chiều dài hành lang được tính từ vị trí đường dây ra khỏi ranh giới bảo vệ của trạm này đến vị trí đường dây đi vào ranh giới bảo vệ của trạm kế tiếp.
b) Chiều rộng hành lang được giới hạn bởi hai mặt thẳng đứng về hai phía của đường dây, song song với đường dây, có khoảng cách từ dây ngoài cùng về mỗi phía khi dây ở trạng thái tĩnh theo quy định trong bảng sau:

Điện áp Đến 22 kV 35 kV 66 – 110 kV 220 kV 500 kV
Dây bọc Dây trần Dây bọc Dây trần Dây trần
Khoảng cách 1,0 m 2,0 m 1,5 m 3,0 m 4,0 m 6,0 m 7,0 m

c) Chiều cao hành lang được tính từ đáy móng cột đến điểm cao nhất của công trình cộng thêm khoảng cách an toàn theo chiều thẳng đứng quy định trong bảng sau:

Điện áp Đến 35 kV 66 đến 110 kV 220 kV 500 kV
Khoảng cách 2,0 m 3,0 m 4,0 m 6,0 m

2. Hành lang bảo vệ an toàn các loại cáp điện đi trên mặt đất hoặc treo trên không là khoảng không gian dọc theo đường cáp điện và được giới hạn về các phía là 0,5 m tính từ mặt ngoài của sợi cáp ngoài cùng.

7m, hai bên là 14m + cánh tay xà thì cũng xấp xỉ vài chục mét, chứ 25m thì đất đâu mà bố trí cho đủ

7m về mỗi bên (tính từ dây ngoài cùng) là ok rồi mà, sao phải tính cánh tay xà vô đây làm gì????

tuanhaminhevn
11-05-2011, 15:36
Hành lang bảo vệ lưới điện cao áp thực hiện theo NĐ của Chính phủ. Tuy nhiên chiều rộng của hành lang bảo vệ lưới điện thì theo cấp điện áp + khoảng cách an toàn theo nghị định. Xà càng rộng thì hành lang càng xa, k phụ thuộc vào chiều rộng của cánh xà đâu. Khi giải phóng hàng lang để vận hành công trình thì phải chú ý đến cấp điện áp và kết cấu của từng khoảng cột.

anhvo
04-09-2012, 12:35
Cho em hỏi:
Nhà xưởng của em có hàng rào đã cách mép ngoài của đường điện 110kV là 20m rồi (tức ngoài hành lang an toàn). Nhà xưởng của em sắp xây dựng có chiều cao 50m gần hàng rào, như vậy có được xây dựng không ạ? Có vi phạm an toàn gì không hả anh chị?
Em xin cảm ơn.

kimthang
21-10-2012, 21:05
Hiện nay trên địa bàn huyện Thanh Sơn, tỉnh Phú Thọ có một hộ dân nằm dưới hành lang điện 220kv.
Đã nhiều năm nay vẫn kiện là nhà của họ nằm trong đường dây chứ không phải nằm trong hành lang điện và không chịu sự điều chỉnh của Nghị định 106/CP
Vì theo ông ta lý sự rằng hành lang là từ đường dây ngoài trở ra 6m của 2 bên, vậy bên trong là "lòng đường" chứ không phải hành lang.
Xin hỏi có văn bản hoặc hình vẽ nào có căn cứ pháp lý không?
Xin cảm ơn

thanhnienhoy
25-02-2014, 20:44
Mình đang thực hiện dự án có đường dây 500KV đi qua, mình tìm trong nghị định : 106/2005/NĐ-CP thì hành lang cách ly tính từ mép dây mỗi bên là 7m. Nhưng có người bạn nói là 25m tính từ mép dây mỗi bên. Vậy cái nào đúng và quy định ở đâu các bạn chỉ giúp mình với. Cảm ơn các bạn nhiều

Cái này mình rõ. vì nhà mình đang được đền bù, mình đã tìm hiểu kỹ nghị định 81 và được người quen làm ở tổng công ty chuyên gia đi bồi thường và nói cho biết là : hành lang đường 500KV là 60m, từ tim ra là 30m, ở trong hành lang này đều phải di dời nhưng đa số dân là bị lừa . Tất cả cây và tài sản cố định trên đất đều đc bồi thường . cây ăn quả thì đền theo tán nhé . Nếu bạn muốn biết giá bồi thường thì hôm nào về nhà tớ chụp ảnh bản bồi thường gốc của công ty cho bạn xem. À, xà ngang của cột khoảng 25m ( mỗi bên hơn 12m ) ,tớ chưa biết số đo chính xác nhưng chắc chắn tầm đó . bạn đừng ký nhận tiền vội, ký nhận tiền rồi ko đòi đc quyền lợi đâu