PDA

Xem bản đầy đủ : CHIA SẺ: Bốc tách khồi lượng, lập dự toán công trình điện.

tranducquynh
13-09-2009, 20:43
Mình muốn biết cách lập dự toán như thế nào, bóc tách khối lượng từng mục thi công.
Và bạn nào có bản vẽ hoàn công điện thì cho mình với nhé!
Bạn nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này, xin mời chia sẻ nhé

-------------------------------------------------------
Lời của mod box: Topic đã rất đầy đủ về mặt nội dung do các member webdien chia sẻ. Đề nghị các thành viên mới vô website đọc kỹ nội dung web trước khi p0st câu hỏi, p0st đề nghị để tránh hiện tượng trùng lặp nội dung, vô hình chung vi phạm nội qui webdien về việc spam top.
Để tiện cho quá trình học hỏi + thảo luận, Các topic liên quan: Các phần mềm về học dự toán: http://webdien.com/d/showthread.php?t=11110
Các bạn chú ý cho.

minhtuan1412
13-09-2009, 21:02
Mình là sinh viên mới ra trường đã được đi làm, nhưng mình muốn biết cách lập dự toán như thế nào, bóc tách khối lượng từng mục thi công. Và bạn nào có bản vẽ hoàn công điện thì cho mình với nhé! Thanks ducquynh2007@gmail.com

Bạn đã được đi làm thì chịu khó học hỏi ở ngay chính cty nơi bạn làm, học hỏi các a đàn a đi trước đó sẽ rất là nhanh biết đó bạn. Đó là giai đoạn đầu khi bước vào làm thiết kế đó (bất kỳ ngành nào cũng vậy).
Dự toán thì bạn xem các bảng dự toán cũ của cty để học hỏi, bóc tách khối lượng thì dựa vào bản vẽ thi công, lên khối lượng đưa vào bảng dự toán, ghi đơn giá, thành tiền ra (bao gồm giá vật tư và nhân công).mỗi cty sẽ có nguồn hàng khác nhau và sẽ có giá cả khác nhau, cách tính để nhận thầu cũng khác nhau tùy vào mỗi cty. Bạn cứ chịu khó học hỏi một thời gian sẽ nhanh biết thui ah.
Còn bản vẽ hoàn công thì chẳng qua cũng là bản vẽ thiết kế trên mặt bằng thôi nó có chỗ khác là sẽ có những chỗ thay đổi tùy thuộc vào việc thi công ở thực tế (vd chỗ nào đó trên bản vẽ là lắp bóng đèn ở vị trí đó nhưng mà thực tế thi công bị vướng ko lắp được chẳng hạn thì se né ra một chú).
tóm lại là dựa vào thực tế thi công mình chỉnh sửa lại trên bản vẽ thiết kế thì sẽ có bản vẽ hoàn công bạn ha.
chúc bạn thành công!

xyz.thaco
14-11-2009, 12:40
mình thấy phần bóc khối lượng và dự toán phần điện hơi khó khăn.:khi505:
ko biết là các bác tiền bối có biết phần mềm hay chương trình hổ trợ nào ko nhỉ?
giới thiệu cho ae diển đàn tham khảo với.(trong đó có em nữa ah hihihi)
thank các bác nhé.jkkjk

dkc05
14-11-2009, 22:30
mình thấy phần bóc khối lượng và dự toán phần điện hơi khó khăn.:khi505:
ko biết là các bác tiền bối có biết phần mềm hay chương trình hổ trợ nào ko nhỉ?
giới thiệu cho ae diển đàn tham khảo với.(trong đó có em nữa ah hihihi)
thank các bác nhé.jkkjk

Phần mềm dự toán xây dựng cơ bản nhiều tiện ích DELTA

Giá
VNĐ USD 3,000,000 VNĐ Thứ bảy, 19/09/2009
Tỉ giá ngày: Thứ sáu, 19/10/2007

Giới thiệu

Dù là người mới bắt đầu làm dự toán hay đã làm dự toán lâu năm, bạn cũng luôn mong muốn tìm cho mình một công cụ hỗ trợ thật dễ sử dụng, nhiều tiện ích, số liệu chính xác, cập nhật liên tục và chăm sóc sau bán hàng thật tận tình, chu đáo.

* Lập dự toán, thanh quyết toán, đấu thầu các công trình Xây dựng, Giao thông, Thuỷ lợi, Trạm biến áp, Đường dây tải điện….

- Giao diện thân thiện dễ sử dụng theo lưới excel, kết xuất sang excel với đầy đủ định dạng và công thức link giữa các sheet nên có thể tự chỉnh sửa mà không cần khoá cứng (không chứa macro).

- Cập nhật đơn giá năm 2008/2009, sử dụng định mức 1776/1777/1778/1779 và tất cả các định mức ban hành trước đó, cập nhật Thông tư 05/2007, TT 18/2008, TT05/2009, Nghị định 99 và Công văn 1751.

- Đơn giá - Định mức phục vụ cho các công trình Viễn thông - xây dựng đường dây tải điện - trạm biến áp (Đơn giá 18 - 285 - 286 - 882 - 1426 - 258 - 6060 - 6061 - 366).

- Định mức tu bổ công trình văn hoá, định mức duy tu đường phố, định mức chiếu sáng, định mức cây xanh đô thị…

- Nhập bảng Tiên lượng bằng cách tra cứu theo mã hoặc theo tên công việc. Đơn giá trong bảng Tiên lượng có thể sử dụng theo giá gốc hoặc theo giá thông báo.

- Kết hợp nhiều đơn giá, định mức, hạng mục khác nhau trong cùng một sheet tiên lượng, bảng phân tích vật tư sẽ phân tích đầy đủ và đồng thời các đơn giá, định mức khác nhau đó.

- Chọn một lần được nhiều công tác trong một lần nhập, sau khi phân tích xong vẫn có thể sửa đổi hoặc bổ sung thêm công tác mới mà không cần phân tích lại.

- Sử dụng dữ liệu từ các phần mềm Dự Toán khác hoặc các file làm thủ công trên Excel để làm dữ liệu đầu vào cho chương trình.

- Thẩm định đơn giá - đơn vị sai từ các file excel đưa vào và tra về đơn giá/định mức nhà nước ban hành.

- Tự động lập biểu đồ tiến độ thi công, biểu đồ nhân lực trên môi trường Cad.

- Tính bù giá nhiên liệu, bù giá ca máy.

- Hỗ trợ người dùng lập công tác Tạm tính có phân tích vật tư/ nhân công/ máy đầy đủ.

- Thay đổi giao diện linh hoạt cho các bài thầu khác nhau.

- Chuyển đổi qua lại xi măng PC30 và PC40 cho 1 công tác hay toàn bộ công trình

- Tự động cập nhật đơn giá mới - phiên bản mới.

- Hai giải pháp: chạy máy đơn(1 khoá cho 1 máy) hoặc chạy máy chủ-máy trạm qua mạng Lan(1 khoá cho nhiều máy).

- Tính năng hỗ trợ từ xa giúp cho kỹ thuật viên có thể nhìn thấy màn hình máy tính của khách hàng để can thiệp trực tiếp và khách hàng có thể quan sát các thao tác của kỹ thuật viên thông qua mạng internet.

- Tương thích với hầu hết các Hệ điều hành hiện nay: Windows XP, Vista, Window 7….

- Số liệu được so sánh với từng công việc tương ứng trong quyển Đơn giá/ Định mức nhà nước ban hành

* Cập nhật miễn phí đơn giá cho 64 tỉnh thành trong cả nước theo Định mức 1776/1777/1778/1779.

Link http://xaydung.net.vn/lib/Dutoan/Bocai/Full/Delta60Free.exe

combui_viahe
16-01-2010, 11:26
Gửi cho bác một bảng tham khảo về dự toán lắp đặt cáp ngầm của công ty mình nè, các bác theo đó mà học hỏi, nhưng nói trước là ở mỗi công ty khác nhau thì việc lên dự toán sẽ khác nhau. đó là theo chuẩn của công ty, các bác phải linh động, làm sao cho hợp lý để công ty mình trúng thầu và có lời là được.
http://www.mediafire.com/?1mdmgyin5xz

laoton2010
19-04-2010, 12:25
hien minh duoc sep dao nhiem vu boc khoi luong du toan dien nuoc co mot biet thu san vuon`, va nha` cap 4 ! minh chua co kinh nghiem,,, nen nho` cac pro chi dum` . va neu dien tich phong khoang 3x4 m co tolet luon . thi thuong minh boc khoi luong dien nuoc khoang bao nhieu la vua` ?? cac pro co the chi cho minh mot so kinh nghiem de boc cho chinh' xac 1 chut duoc ko ?
Em xin chan thanh cam on !

Sếp bạn vui tính thật ấy, bảo nhân viên bóc mà... lấy cái gì mà bóc...heheee.
Để bóc khối lượng thì đầu tiên bạn phải có thiết kế bản vẽ thi công trong đó có chi tiết từng thiết bị, vật tư, chủng loại, đấu nối với thông số kỹ thuật rất cụ thể, sau đó cần có biện pháp thi công cụ thể cho các công việc xây dựng, lắp đặt, thử nghiệm,... Bóc khối lượng là công việc đếm số lượng vật tư thiết bị, lập đầu mục công việc theo biện pháp thi công và định mức để chuyển cho mấy ông kinh tế áp giá, lập thành dự toán chi phí.
Nếu chỉ biết có cái phòng 3x4m với toalet thì em thua luôn, ít ra các bác phải cho em biết cái thằng ở trong cái phòng đó nó là doanh nhân hay là nông dân, nhu cầu sử dụng điện nước ở cấp nào, rồi có yêu cầu gì đặc biệt k0 chứ???!!!!!

combui_viahe
19-04-2010, 15:57
Sếp bạn vui tính thật ấy, bảo nhân viên bóc mà... lấy cái gì mà bóc...heheee.
Để bóc khối lượng thì đầu tiên bạn phải có thiết kế bản vẽ thi công trong đó có chi tiết từng thiết bị, vật tư, chủng loại, đấu nối với thông số kỹ thuật rất cụ thể, sau đó cần có biện pháp thi công cụ thể cho các công việc xây dựng, lắp đặt, thử nghiệm,... Bóc khối lượng là công việc đếm số lượng vật tư thiết bị, lập đầu mục công việc theo biện pháp thi công và định mức để chuyển cho mấy ông kinh tế áp giá, lập thành dự toán chi phí.
Nếu chỉ biết có cái phòng 3x4m với toalet thì em thua luôn, ít ra các bác phải cho em biết cái thằng ở trong cái phòng đó nó là doanh nhân hay là nông dân, nhu cầu sử dụng điện nước ở cấp nào, rồi có yêu cầu gì đặc biệt k0 chứ???!!!!!

haha, thì bác cứ tưởng tượng ra mà bốc thôi, ở đây bốc khối lượng là áp giá luôn đó bác ơi, mấy ông kinh tế chỉ ngồi mát ăn bát vàng thôi.:khi86b:

laoton2010
19-04-2010, 17:08
haha, thì bác cứ tưởng tượng ra mà bốc thôi, ở đây bốc khối lượng là áp giá luôn đó bác ơi, mấy ông kinh tế chỉ ngồi mát ăn bát vàng thôi.:khi86b:

Mà bác kêu ca nỗi gì, ngày trước sao k0 học kinh tế, thi dễ, học dễ, ra trường lại ngồi mát... Nghĩ lại nhiều lúc tui cũng ân hận lắm chứ!!!
Thôi ae mình an ủi các chú SV chót dại giống tui chọn học kỹ thuật, dại nhưng cũng có cái hay đấy, đó là mình được biết tất cả, kể cả làm nốt cái vụ áp giá luôn mà và cái thứ 2 là luôn đúng, luôn được đứng thẳng.

thanhphole
19-04-2010, 17:23
không biết bác Tôn là nhân vật nào nói chuyện lúc nào nghe cũng sốc và...........ngứa tai quá đi.haha. không tốt đâu !kaka.

yoyo_ok
19-04-2010, 23:09
Cho tôi hỏi 1 chút là: Việc bóc khối lượng dự toán về điện và việc tính hàm chi phí tính toán (Z) cho sơ đồ cấp điện đó có phải là 1 hay không?

laoton2010
20-04-2010, 08:06
không biết bác Tôn là nhân vật nào nói chuyện lúc nào nghe cũng sốc và...........ngứa tai quá đi.haha. không tốt đâu !kaka.

Ô giời! Thế bác thấy tui nói sai, nói bố láo ở đâu nào???? Mà thế nào mà ngứa tai cơ chứ????
Tui hỏi bác không có bản vẽ thiết kế thì bóc khối lượng thế nào???
Cũng có thể cái kiểu nói của tui nó hơi ngứa tai thật... heeee, vì nó hơi xa với mấy bạn SV chỉ quen với lý thuyết 1+1=2 thui... heeee! Nhưng mà k0 có nói dóc đâu, vì tui làm bóc KL, lập dự toán mới có gần chục năm nay thui mà!!!
@yoyo_ok: Hai việc đó khác nhau hoàn toàn, việc tính toán hàm Z là trên lý thuyết hoàn toàn còn bóc khối lượng là thực tế trần trụi nhất, tức là làm thế nào thì tính thế đó!

hoangccs
20-04-2010, 09:26
chài! mấy bác tranh cãi gì nhỉ! vấn để của ông đặt ra câu hỏi kìa, muốn bóc khối lượng truớc tiên ổng phải tự thiết kế sơ bộ trong đó, sau đó mới bóc khối lượng, cái của ổng là khái toán chứ dự toán cái gì! đưa mặt bằng ko chịu thiết kế sơ bộ mà khái toán thì hỏi vậy đến thánh cũng không trả lời được!

hoangccs
20-04-2010, 09:29
em quen gui cac file ve !! de e di xin cai thang thiet ke cai file ve~ !!
cam on cac pac' da comlen

hi bác! bác xin file thì dựa vào bản vẽ mà bóc khối lượng, lúc đầu bác hỏi ko ko thì ai biết trả lời ! mà TK nó Tk thì nó đưa luôn dự toán rồi, chịu khó tra định mức và đơn giá mà áp giá cho đúng thôi! chứ chả lẽ nó không đưa khối lượng cho bác! Tham khảo! hihi!
Chào bác!

yoyo_ok
20-04-2010, 11:36
Cám ơn laoton2010 với câu nói: "việc tính toán hàm Z là trên lý thuyết hoàn toàn còn bóc khối lượng là thực tế trần trụi nhất, tức là làm thế nào thì tính thế đó!"
- Chi phí tính toán: vốn + thời gian thu hồi vốn
- Bóc khố lượng --> Dự toán: vốn
Kết luận: Việc tính hàm chi phí tính toán phức tạp hơn nhiều. Trong trường đại học chúng ta dã được học cái khó là tính hàm chi phí tính toán, mà cái dễ ở đây là dự toán không được học --> Mới ra trường cái dễ không làm được. Hu hu!

quyen81qb
20-04-2010, 11:44
Bạn nói chưa cụ thể lắm, bạn muốn làm một kế toán về phần điện này thì ít nhất bạn phải có bản vẽ điện trước đã, sau đó mới tổng hợp vật tư trong bản vẽ, rồi tra giá thành của những vật tư đó mới ra chứ. Nếu bạn nói chung chung như vậy mà không có bản vẽ thiết kế điện thi cũng chịu, làm sao đưa ra khối lượng dự toán điện nước được chứ.
Mà muốn có bản vẽ thiết kế điện nước thì bạn phải có bản vẽ thiết kế cụ thể phần xây dựng nữa chứ.

THU THAO
13-05-2010, 23:35
Xin chào tôi mới vào làm, tôi ko biết đọc bản vẻ, ko biết bóc tách dự toán . Cách nào để làm được việc ấy .xin chỉ giúp xin cám ơn nhiều!!!!!

N6288
14-05-2010, 00:13
xin hỏi bạn học từ ngành gì vào thế , nếu bạn muốn đọc được bản vẽ , đầu tiên bạn phải nắm vững ký hiệu - tên thiết bị - chức năng thiết bị , cái này bỏ công tìm hiểu cũng nhanh thôi bạn à , lúc đó bạn nắm sơ sơ dc bản vẽ rồi đó

còn việc bóc dự toán thì cứ theo mấy bảng dự toán cũ bóc khối lượng , rồi dự toán cũng được , thường cái này có khuôn mẫu hết rồi

THU THAO
14-05-2010, 00:28
Thú thật với ban tui học kế toán, nhưng do quyết định của mấy sếp buộc phải lam thôi nên mong các bạn chỉ cặn kẻ dum . Chân thành cảm ơn !! Bạn chỉ dùm tôi cách tìm tài liệu đó đi

minhtuan1412
14-05-2010, 07:53
Thú thật với ban tui học kế toán, nhưng do quyết định của mấy sếp buộc phải lam thôi nên mong các bạn chỉ cặn kẻ dum . Chân thành cảm ơn !! Bạn chỉ dùm tôi cách tìm tài liệu đó đi

Hic xếp nào mà lẩm cẩm thế nhẩy, kế toán cùng lắm là việc làm dự toán báo giá và quyết giá cuối cùng thôi chứ. còn việc bóc tách khối lượng là phần của mấy bác thiết kế chứ, bạn phải nói với xếp như vậy chứ ko thể để chèn ép bắt làm gì là phải làm cái đó, làm thì phải đúng chuyên ngành 1 chút ko được chéo ngoe như vậy được, 1 người làm về Kế Toán mà sao hiểu về kỹ thuật được mà bóc khối lượng được hả trời.

combui_viahe
14-05-2010, 13:03
nếu bạn ko phải chuyên ngành mà kêu đi bóc dự toán thì coi bộ khó đây, và cũng khó để cho anh em ở đây chỉ lại cho bạn nữa. em biết một nơi có thể giúp bạn đuợc
http://giaxaydung.vn/diendan/don-vi-chu-quan-cong-ty-gia-xay-dung/37593-khai-giang-lop-du-toan-va-do-boc-khoi-luong-tai-ho-chi-minh-22-5-a.html

laoton2010
14-05-2010, 14:07

Bắt kế toán đi bóc khối lượng và lập dự toán thì phải nói sếp bạn là ác hơn... thú dữ à!!!!
Bóc khối lượng và lập dự toán là 1 nghề luôn, bên ngành điện thì có chuyên ngành kinh tế điện, hay xây dựng có khoa kinh tế xây dựng, rồi kinh tế giao thông... đấy là những ông được đào tạo để đọc bản vẽ, bóc khối lượng, lập dự toán, tính khấu hao tài sản, tính giá thành sản xuất, tính hiệu quả kinh tế,... không phải ai cũng làm thay họ được đâu.
Còn kế toán là 1 nghề khác hẳn, chỉ quan tâm đến các tài khoản, các con số cuối cùng thôi, rồi bốc qua bốc lại thế nào đó...heheee... nói thiệt môn này thì tui cũng ngu lắm à... nhưng chung quy là k0 dính dáng gì đến mấy công việc kia, nếu bạn muốn làm được phải qua 1 lớp sơ cấp chừng... 2 năm chi đó là ổn!

combui_viahe
14-05-2010, 15:03
cái này là ép người ta nghỉ việc đó bác ah. cái trò này em thấy quen quá, trong công ty em gọi là " tăng lương đuổi việc đó"

dohieu_iq
14-05-2010, 19:13

kinh qua kế toán mà đọc bản vẽ điên,khó lắm .tui hoc điện mà còn nhiều ký hiệu điện chưa biết.đôi khi cúng 1 thiết bị lại nhiều ký hiệu khác nhau.
bạn thử xem cho biết nè
http://webdien.com/d/showthread.php?t=322:yoyo66:

denpin84
15-05-2010, 00:18
chao ca nha nhe!
Toi moi la thanh vien, ko biet lam the nao. that su toi dang rat can tai lieu ve tram và mang(tat ca nhung nguyen ly). rat rat mong duoc moi nguoi giup do.
XIN CHAN THANH CAM ON CAC BAN!

Chú Thoòng phải ko? Anh Hà đây. Chú vào ebook tìm ko được ah? Để anh kiếm cho chú mấy link nha, muốn down được thì phải đăng nhập:

http://www.mediafire.com/?ntjzmomznyy
Kiếm được sách như giáo trình thì cúng khó lắm, chú nên mua thì hơn!

THU THAO
15-05-2010, 07:11
nếu bạn ko phải chuyên ngành mà kêu đi bóc dự toán thì coi bộ khó đây, và cũng khó để cho anh em ở đây chỉ lại cho bạn nữa. em biết một nơi có thể giúp bạn đuợc
http://giaxaydung.vn/diendan/don-vi-chu-quan-cong-ty-gia-xay-dung/37593-khai-giang-lop-du-toan-va-do-boc-khoi-luong-tai-ho-chi-minh-22-5-a.html
Cám ơn bạn đã chỉ giúp. Tui sẽ cố gắng để tiếp nhận những gì các bạn chỉ. nhưng ví dụ muốn xem bảng vẽ phải đọc dược các ký hiệu , các ký hiệu ấy lấy ở đâu để biết

chỉ mình với

THU THAO
15-05-2010, 07:14
Bắt kế toán đi bóc khối lượng và lập dự toán thì phải nói sếp bạn là ác hơn... thú dữ à!!!!
Bóc khối lượng và lập dự toán là 1 nghề luôn, bên ngành điện thì có chuyên ngành kinh tế điện, hay xây dựng có khoa kinh tế xây dựng, rồi kinh tế giao thông... đấy là những ông được đào tạo để đọc bản vẽ, bóc khối lượng, lập dự toán, tính khấu hao tài sản, tính giá thành sản xuất, tính hiệu quả kinh tế,... không phải ai cũng làm thay họ được đâu.
Còn kế toán là 1 nghề khác hẳn, chỉ quan tâm đến các tài khoản, các con số cuối cùng thôi, rồi bốc qua bốc lại thế nào đó...heheee... nói thiệt môn này thì tui cũng ngu lắm à... nhưng chung quy là k0 dính dáng gì đến mấy công việc kia, nếu bạn muốn làm được phải qua 1 lớp sơ cấp chừng... 2 năm chi đó là ổn!

Trời mình chỉ có thời gian là 3 tháng thôi khổ lắm bạn ạ ! Thời gian đâu mà học 2 năm cứu mình với

laoton2010
15-05-2010, 10:44
Trời mình chỉ có thời gian là 3 tháng thôi khổ lắm bạn ạ ! Thời gian đâu mà học 2 năm cứu mình với

Theo tui bạn đừng hy vọng 3 tháng sẽ hiểu và làm được từ đầu đến cuối, tốt nhất hãy tìm 1 người thạo việc, tốt nhất là mấy ông làm kinh tế của các công ty tư vấn điện, thuê các ông ấy làm luôn và sau đó yêu cầu các ông ấy giải thích cặn kẽ hiểu sơ bộ luôn để còn giải trình với sếp.
K0 có việc gì khó, chỉ sợ... tiền k0 nhiều... heheee... gặp mấy sếp kiểu này chắc em đi bơm xe cho khỏe a!!!!

minhtuan1412
15-05-2010, 11:10
Theo tui bạn đừng hy vọng 3 tháng sẽ hiểu và làm được từ đầu đến cuối, tốt nhất hãy tìm 1 người thạo việc, tốt nhất là mấy ông làm kinh tế của các công ty tư vấn điện, thuê các ông ấy làm luôn và sau đó yêu cầu các ông ấy giải thích cặn kẽ hiểu sơ bộ luôn để còn giải trình với sếp.
K0 có việc gì khó, chỉ sợ... tiền k0 nhiều... heheee... gặp mấy sếp kiểu này chắc em đi bơm xe cho khỏe a!!!!

Bác ton ơi, em thấy bạn ấy quyết tâm rất cao để học cách đọc bản vẽ và bốc dự toán đó bác ah, hãy để cho bạn ấy được làm những gì bạn ấy muốn và hãy để cho bạn ấy được trải nghiệm, vậy anh em mình giúp bạn ấy một tay, cùng với sự nỗ lực chắc 1 ngày nào đó bạn ấy bỏ nghề kế toán mà theo bên điện luôn đó. trên đời này ko có gì là tuyệt đối đúng ko lào.

laoton2010
15-05-2010, 11:53
Bác ton ơi, em thấy bạn ấy quyết tâm rất cao để học cách đọc bản vẽ và bốc dự toán đó bác ah, hãy để cho bạn ấy được làm những gì bạn ấy muốn và hãy để cho bạn ấy được trải nghiệm, vậy anh em mình giúp bạn ấy một tay, cùng với sự nỗ lực chắc 1 ngày nào đó bạn ấy bỏ nghề kế toán mà theo bên điện luôn đó. trên đời này ko có gì là tuyệt đối đúng ko lào.

Mình rất tôn trọng những bạn có quyết tâm cao, và mình cũng sẵn lòng giúp đỡ trong điều kiện mình có thể nhưng chỉ có điều là mình k0 phải là thầy giáo nên sợ rằng bạn ấy thể trải nghiệm được thui... Thôi được rùi, tui sẽ gửi cho xuantruong một số bản thiết kế kèm khối lượng và dự toán đi kèm nhờ bạn ay đưa lên, bạn download về đọc thử và giải thích tiếp nhé.

Còn tui nếu gặp trường hợp của bạn thuthao thì tui sẽ nói với sếp là: "Cảm ơn sếp đã tin tưởng vào năng lực phát triển của em, nếu sếp thấy ông trưởng phòng kinh tế trình độ kém quá thì thư thư cho em ít bữa để em nghiêm cứu học tập cho chắc chắn rồi sếp cho ông ấy nghỉ việc để em... làm luôn!"

quyen81qb
15-05-2010, 12:39
Mình rất tôn trọng những bạn có quyết tâm cao, và mình cũng sẵn lòng giúp đỡ trong điều kiện mình có thể nhưng chỉ có điều là mình k0 phải là thầy giáo nên sợ rằng bạn ấy thể trải nghiệm được thui... Thôi được rùi, tui sẽ gửi cho xuantruong một số bản thiết kế kèm khối lượng và dự toán đi kèm nhờ bạn ay đưa lên, bạn download về đọc thử và giải thích tiếp nhé.

Còn tui nếu gặp trường hợp của bạn thuthao thì tui sẽ nói với sếp là: "Cảm ơn sếp đã tin tưởng vào năng lực phát triển của em, nếu sếp thấy ông trưởng phòng kinh tế trình độ kém quá thì thư thư cho em ít bữa để em nghiêm cứu học tập cho chắc chắn rồi sếp cho ông ấy nghỉ việc để em... làm luôn!"

bác cũng có thể post được mà, mà nếu bác không có thời gian rãnh thì... gửi vào mail cho em 1 bản, nếu xuantruong chưa post thì em post cho... hehehe...

combui_viahe
16-05-2010, 14:09

Thực chất bóc khối lượng điện ko phải là khó với người có chuyên môn điện, nhưng cũng không phải là dễ.
Nếu bạn muốn học thì em sẽ chỉ luôn
đầu tiên: tập đọc và làm quen với các ký hiệu trên bản vẽ ( cáu này đọc trong phần thuyết minh của bản vẽ thiết kế điện, bản vẽ nào cũng có)
Thứ 2: tập đọc các bản vẽ thiết kế điện cũng như các bản vẽ xây dựng ( kiếm 1 anh chuyên ngành điện, rồi hỏi)
Thứ 3: Tập bóc khối lượng cho các bản vẽ đơn giản ( cứ lấy một bản vẽ nào đó đã có sẵn và tập bóc, hoặc bản bóc khối lượng nào đã có sẵn và bắt đầu tìm hiểu, không hiểu chổ nào hỏi)
chúc bạn thành công

nguyenminhphi
17-05-2010, 00:43
Ái chà chà!
Tui có ý kiến này, hãy cho mọi người biết Thu Thao ở địa phương nào và địa chỉ email, nếu may mắn có thể 1trong số những thành viên của Webdien sinh sống gần nơi ở của bạn, vậy thì có thể gặp trực tiếp để giúp bạn. Biết đâu vừa được việc lại vừa quen được anh chàng "đẹp chai" nào đó!!!
Chúc may mắn!

thaicong85
17-05-2010, 11:13
xin hỏi bạn học từ ngành gì vào thế , nếu bạn muốn đọc được bản vẽ , đầu tiên bạn phải nắm vững ký hiệu - tên thiết bị - chức năng thiết bị , cái này bỏ công tìm hiểu cũng nhanh thôi bạn à , lúc đó bạn nắm sơ sơ dc bản vẽ rồi đó

còn việc bóc dự toán thì cứ theo mấy bảng dự toán cũ bóc khối lượng , rồi dự toán cũng được , thường cái này có khuôn mẫu hết rồi

Theo mình, Thu Thao học kế toán là một lợi thế khi làm dự toán so với người chỉ học kỹ thuật. Vì cái khó nhất của dự toán là lập giá chứ không phải bóc tiên lượng. Mà việc lập giá lại liên quan đến kinh tế (kinh tế xây dựng) cụ thể là tính toán các chi phí liên quan để hoàn thành công việc. Tuy nhiên tùy vào loại công trình và từng công trình, không phải lúc nào cũng bê mẫu ra mà áp dụng được. Công trình thủy lợi khác với giao thông, Đz khác với TBA…Ở đây mình đề cập đến CT Điện
Thực tế việc bóc khối lượng (tiên lượng) không quá khó như các bạn tưởng vì hầu hết các ký hiệu trong bản vẽ đã có chú thích hết, và bên mời thầu đã tính toán sẵn trong các bảng kê, phần lớn ta tính toán để so sánh khối lượng thừa-thiếu so với HSMT mà thôi. Ví dụ công trình Đz, bạn phải bóc: KL đất (đào, lấp, đắp, san phẳng và vận chuyển đất thừa); bê tông; cốt thép; KL thiết bị A cấp, B cấp (Cột, bu-lông, dây dẫn, cáp quang, dây chống sét, dây tiếp địa, phụ kiện….) phát tuyến, đường ống..và đếm số lần vượt đường, nhà dân, sông suối ao hồ, giao chéo…còn TBA thì ôi thôi KL xây dựng cơ bản rất nhiều, nhìn mà phát ngán.
Nhưng chung quy lại, việc bóc KL chia làm 2 phần chính: phần Xây dựng và phần Thiết bị
Phần Xây dựng: Quy về tính diện tích, chu vi, thể tích các khối hình cơ bản, cái này chắc không khó chứ? Tuy nhiên bạn sẽ gặp một vài từ chuyên ngành xây dựng như Hệ số Ta-luy chẳng hạn, bạn hỏi ai đó ở phòng Kỹ thuật là biết hết mấy từ đó ngay. Những hình cơ bản thường gặp:
http://i869.photobucket.com/albums/ab258/Thaicong/For%20all/hinhcb1.jpg?t=1274069108

http://i869.photobucket.com/albums/ab258/Thaicong/For%20all/hinhcb2.jpg?t=1274068963

Ví dụ tính KL đất đào hạng mục rải lắp dây tiếp địa nền trạm thì bạn lấy kích thước nền trạm là dài a, rộng b, chiều sâu đào là h, nếu đất cấp 3 thì HS ta-luy lấy 0,25 thì KL đất đào tính như sau: (hình đống cát)
Đáy dưới đào: a; b
Đáy trên đào: a’=( h*0,25+a); b’=(h*0,25+b)
KL đất đào: V=1/6*h*(a*b+(a+a’)*(b+b’)+a’*b’)
http://i869.photobucket.com/albums/ab258/Thaicong/For%20all/homongdongcat.jpg?t=1274069161
Phần Thiết bị thì càng đơn giản hơn vì trong HSMT có bảng kê đi kèm, bạn chỉ cần tra bảng, cộng trừ nhân chia là ra khối lượng của nó. ví dụ:
http://i869.photobucket.com/albums/ab258/Thaicong/For%20all/Daytiepdia.jpg?t=1274069432

Bạn tra bảng khối lượng riêng của thép CT3 phi 12, bu-lông... rồi cộng lại, tính thêm phần kẽm mạ (tính theo % KL thép chẳng hạn) là ra trọng lượng của nó.

Còn công việc lắp đặt ra sao, gồm những gì mới khó. Ví dụ trong HSMT ghi: “Lắp đặt MBA lực 220/110/22kV-125MVA 3 pha ngoài trời” thì công việc bao gồm: Sấy MBA, công tác bao che, lọc dầu MBA, thí nghiệm MBA, lắp đặt MBA. Cái này lại không thuộc bóc tiên lượng mà là mục tính chi tiết trong bảng dự toán. Mỗi loại thiết bị có cách lắp riêng, và bắt buộc bạn phải hỏi những anh chị có kinh nghiệm ở công ty. Đôi khi người học chuyên ngành chưa chắc đã biết nhưng người làm nhiều chắc chắn sẽ biết.
Mình xin đưa ra đây TL về lập Dự toán (http://www.mediafire.com/file/gmqnymnnyi0/Huong%20dan%20lap%20du%20toan.rar) của Ths.KS. Lương Văn Cảnh mà các bạn ở forum khác chia sẻ. Hy vọng sẽ giúp được các bạn. Chúc vui!

thaicong85
17-05-2010, 11:16
À quên, lúc nãy mình nhầm chút chút, phải chia là Phần Xây dựng và phần lắp đặt mới đúng. Tại mình quen miệng gọi là phần thiết bị rồi nên cũng viết nhầm. Một chút biết biết chia sẻ cùng các anh chị em.

THU THAO
17-05-2010, 16:18
Ái chà chà!
Tui có ý kiến này, hãy cho mọi người biết Thu Thao ở địa phương nào và địa chỉ email, nếu may mắn có thể 1trong số những thành viên của Webdien sinh sống gần nơi ở của bạn, vậy thì có thể gặp trực tiếp để giúp bạn. Biết đâu vừa được việc lại vừa quen được anh chàng "đẹp chai" nào đó!!!
Chúc may mắn!

Cám ơn bạn !!!! Mình quê ở cần thơ địa chỉ email là tranchauthuthao@yahoo.com. Hy vọng là gặp được anh đẹp trai

nmqpower
17-05-2010, 22:06
Bạn quyết tâm thế rất đáng biểu dương nhưng có điều thế này, những người đã từng làm nhiều lần chắc chắn vẫn có nhiều sai sót, cần phải có bộ phận thẩm định, chỉnh sửa (không biết khi bạn làm xong trong cơ quan ai sẽ làm chuyện này). Thiết kế, bóc tách dự toán nói với những người đã từng kinh qua thì dễ nhưng với người mới thì rất khó, dễ sai (mà sai 1 li đi 1 dặm đấy) và còn 1 điều nữa là bạn có phải làm công việc này mãi không (hay chỉ là thể theo yêu cầu của sếp). Nên mời TVTK làm cho chắc (nếu ai cũng như sếp của bạn thì bọn học điện thất nghiệp hết rồi, hehe)
ps: ở cần thơ à, Wendy giúp bạn đi nào.

THU THAO
18-05-2010, 13:43
Bạn quyết tâm thế rất đáng biểu dương nhưng có điều thế này, những người đã từng làm nhiều lần chắc chắn vẫn có nhiều sai sót, cần phải có bộ phận thẩm định, chỉnh sửa (không biết khi bạn làm xong trong cơ quan ai sẽ làm chuyện này). Thiết kế, bóc tách dự toán nói với những người đã từng kinh qua thì dễ nhưng với người mới thì rất khó, dễ sai (mà sai 1 li đi 1 dặm đấy) và còn 1 điều nữa là bạn có phải làm công việc này mãi không (hay chỉ là thể theo yêu cầu của sếp). Nên mời TVTK làm cho chắc (nếu ai cũng như sếp của bạn thì bọn học điện thất nghiệp hết rồi, hehe)
ps: ở cần thơ à, Wendy giúp bạn đi nào.

công việc này là làm luôn đi song song với kế toán!!! ko có cơ hội để mời tvtk đâu vì các anh bị quản thúc hết rùi có liên hệ với wendy nhưng ko gặp được bạn ấy

nguyenledung
19-05-2010, 08:06
Tình hình là có nhiều thành viên quan tâm đến việc BỐC TÁCH KHỐI LƯỢNG VÀ LẬP DỰ TOÀN CÔNG TRÌNH ĐIỆN(1) nên XT lập topic này để hệ thống lại kiến thức.
Một số vấn đề các các bác giải đáp :
1. Điều kiện tiên quyết để thực hiện việc này (1). ( những kiến thức tồi thiểu để làm dc )
2. Quy trình thực hiện như thế nào ?
3. Xin các Bác chia sẻ những kinh nghiệm cho những người vừa mới tham gia công việc này.
4............vv......................vv
Sẽ có nhiều vấn đề dc trao đổi tiếp theo.
P/s : Mong mọi người trả lời xác với chủ đề , những câu trả lời không liên quan xin dc phép xóa mà không cần thông báo.
Cảm ơn các Bác.
HXT.

Chà chà! Đề tài thảo luận này là đề tài lớn đây. Mình làm nghề M&E này cũng đủ lâu để chỉ cho anh em bóc tách như thế nào. Tuy nhiên mọi thứ vẫn chỉ có 2 chữ thôi: đó là cụ thể và toàn diện.
Cụ thể: Một công trình luôn có các bản vẽ định ra phương án thi công cụ thể. Các hệ thống dù rất lớn vẫn phải phân ra thành từng việc cụ thể để ai cũng có thể thấy và tính toán được!
Toàn diện: Khi đã phân ra được các hệ cụ thể thì việc tính toán phải mang tính toàn diện. Bạn có thể tính toán được 1 đoạn dây thi công từ A đến B theo khoảng cách đo được trên bản vẽ với tỷ lệ cụ thể. Tuy nhiên bạn phải nhìn thấy rõ việc thi công tại thiết bị thế nào. Điều này các chi tiết thi công phải được lựa chọn để quy định chính xác những vật tư, thiết bị phải dùng trong quá trình lắp đặt thiết bị.
Ví dụ: 1 đèn lắp ở trần giả, ở trần bê tông, ta có sẵn hộp âm sàn, thì dây từ hộp âm đến sàn luôn phải tính toán sao cho đủ để việc lắp đặt dễ dàng khi đấu nối rồi sau đó khi đưa thiết bị vào đúng vị trí thì đoạn dây này cũng không bị quá căng để đứt dây. Giả sử hộp âm cách đèn là 1 mét thì nên chọn đoạn dây nối khoảng 1.5 đến 1.8 mét tùy theo kiểu đèn.
Nói chung đây là vấn đề lớn nhưng là tổng hợp của rất nhiều công việc cụ thể và toàn diện. Theo mình thì nên có những mô hình cụ thể nhưng nhỏ đủ để mọi người hình dung việc tính toán thế nào.
http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=568ef4b2b5a6360ce2ef62c2b9aae04f
Đường dẫn đính kèm theo đây là bản vẽ hệ chống sét cho một nhà máy có khối lượng được liệt kê khá chính xác. Các bạn hãy xem bản vẽ và suy nghĩ xem việc liệt kê khối lượng cụ thể do đâu và vì sao? Rất mong đề tài này sẽ được phát triển để anh em có thể tính toán khối lượng mà không bị bỡ ngỡ là tôi không hiểu cách tính như thế nào!

nguyenledung
19-05-2010, 08:23
Bạn thaicong85 ơi ! Thảo tải bài bạn cho ko được bạn vui lòng gửi vào email tranchauthuthao@yahoo.com dùm rất cám ơn bạn

Mình có để ý vấn đề mà Thu Thảo quan tâm! Quả thực đây là vấn đề lớn, có quan hệ đến sự lời lỗ của một công trình nên rất khó. Nó là công việc tổng hợp của quá nhiều cái cụ thể nên trong chừng mực nào đó không thể nói qua topic hay trao đổi về email. Công trình không có cái nào giống nhau cả. Công trình là cụ thể thì khối lượng dự toán sẽ cụ thể theo công trình đó. Còn nêu dự toán để ra con số thì cũng phải là con số tương đối xác thực và cái này chỉ có khi làm hơn 3 công trình cùng loại để có thể tổng kết được!!!
Theo mình thì công ty của Thảo cũng có những người có kinh nghiệm đó, hãy hỏi ý kiến của những con người này. Bạn là nữ thì việc nhờ các anh em kinh nghiệm hơn theo mình là khá dễ dàng!! :khi86b: :yoyo70: :khi505:

thaicong85
19-05-2010, 16:34
Một số vấn đề các các bác giải đáp :
1. Điều kiện tiên quyết để thực hiện việc này (1). ( những kiến thức tồi thiểu để làm dc )
2. Quy trình thực hiện như thế nào ?
HXT.
Trả lời:
1. Điều kiện tiên quyết và kiến thức tối thiểu để lập dự toán (không phải bóc dự toán) là
- Đọc được bản vẽ kỹ thuật, bản vẽ xây dựng, bóc được tiên lượng
- Biết dùng excel hoặc soft dự toán, tốt nhất là excel
- Hiểu biết (dù ít) về xây dựng và các thiết bị điện
- Biết về kinh tế xây dựng (có thể không nhiều)
- Trong tay phải có một số văn bản pháp luật về hoạt động xây dựng và tính toán chi phí xây dựng công trình (nghị định, thông tư của CP, Bộ Xây dựng..)
Vì sao? Vì:
- Không đọc được bản vẽ -> không bóc được tiên lượng -> lấy gì để lập giá?
- Không dùng được excel hoặc soft dự toán -> ngồi bấm casio và dùng word chắc? người ta mất 1 tuần, mình mất nửa năm, chỉ cần thay đổi 1 thông số, ví dụ: cự ly vận chuyển ngắn từ 500m lên 800m thì lại mất thêm 3 tháng nữa nhé. Chưa kể hàng loạt hệ số khác.
- Không biết về XD thì hiểu câu này là thế nào :" Sản xuất lắp đặt cốt thép mái sảnh; Đổ BT mái sảnh, sê nô BT M200 đá 1x2 cốt +2,700"? Trong khi xây dựng công trình điện là xây dựng hiển nhiên, vớ phải TBA thì khóc là cái chắc (hì hì, tớ cũng khóc suốt đấy!)
Nếu Thiết bị cũng không biết nốt thì hỏi làm sao biết nó cần gì khi lắp đặt và lắp đặt như thế nào?? Ví dụ:"Lắp đặt hệ thống ắcqui Nikel 220V-180Ah/5h" có nghĩa là phải lắp giá đỡ, dây cái, nạp điện ắcqui và lắp thiết bị nạp tự động; hoặc "lắp đặt đèn pha chiếu sáng sân phân phối" có nghĩa là lắp cần đèn (đã có sẵn cột), lắp đặt chụp và chói đèn, lắp đặt bóng đèn. Bỏ thiếu một mục là tính thiếu đấy ạ, lợi cho bên A, ta thiệt, sếp không mắng mới lạ.
- Không biết về kinh tế xây dựng, mình sẽ xoay xở thế nào với đơn giá, định mức, Vật liệu, Nhân công, máy? và hệ số Knc; Kmtc...cho chúng nữa. Tóm lại là việc xác định các khoản mục chi phí sẽ rất khó khăn. Đặc biệt là phần điều chỉnh giá, nâng cái nào, hạ cái nào để ra giá sếp mong muốn mà không làm sai. Ví dụ bạn làm ra giá dự thầu của cái trạm 220KV là 20,345 tỷ đồng, sếp bảo điều chỉnh nó xuống 18,2 tỷ thôi,lương thì để 580.000đ/tháng thôi chứ đừng để 650.000đ/th mới trúng thầu được, rồi Chi phí chung tính theo nhân công, ko trượt theo Chi phí trực tiếp...không biết sẽ khó lắm.
-Trong tay không có các văn bản cần thiết của nhà nước, đến khi Bên A họ đòi giảm cái này, hạ cái kia,bảo cái này quá cao, cái kia quá thấp thì lấy gì mà cãi, với lại biết lấy các hệ số điều chỉnh ở đâu? Hoặc cách tính giá của mình sai luật thì làm thế nào?

Đấy cũng là những vấn đề mà mình gặp phải khi mới vào làm xây lắp điện vì mình vốn chỉ học kỹ thuật điện thôi. Tạm thời là như vậy đã, còn nhiều lắm. Quy trình mai viết tiếp.

thaicong85
19-05-2010, 16:44
được thôi mình đã nhận được email của bạn rùi !!! cám ơn bạn nhiều lắm !!!!!!!
mình quê ở cần thơ bạn quê ở đâu ?? bạn làm ở đâu !!!!!
Mình ở ngoài Bắc, quê ở TP.Hải Dương nhưng đang làm ở Hà Nội. Trước đây mình làm ở Xây lắp Điện nhưng giờ chuyển sang QLDA cho một cty xây lắp và đầu tư gần chỗ ở rùi. Cty Thảo chuyên về xây lắp à?

THU THAO
20-05-2010, 20:48
Mình ở ngoài Bắc, quê ở TP.Hải Dương nhưng đang làm ở Hà Nội. Trước đây mình làm ở Xây lắp Điện nhưng giờ chuyển sang QLDA cho một cty xây lắp và đầu tư gần chỗ ở rùi. Cty Thảo chuyên về xây lắp à?

Vâng cty thảo thi công xây dựng TBA và hệ thống chiếu sáng, di dời điện .Thảo ko rành vi từ kế toán chuyển sang . Thảo đang tìm tài liệu để học .Bạn giúp Thảo đi

nmqpower
20-05-2010, 22:08
Bây giờ thế này, Thảo đưa ra công việc cụ thể cần làm, ae sẽ hướng dẫn (gửi tài liệu, bản mẫu...) Thảo làm vướng chổ này thì hỏi ae sẽ giải quyết. Có như vậy thì mới có thể học bóc dự toán trên wĐ được, khi làm xong post lên, ae sẽ thẩm định miển phí cho. Chứ hướng dẫn chung chung thì chắc Thảo cũng pótay.
ps: ae cố gắng giải quyết vấn đề này, nếu được thì tiếng tâm wĐ sẽ nổi như cồn, hehe.

devil_heart
24-05-2010, 16:36
mình nghĩ xây lắp và đấu nối điện thì ngành điện độc quyền rồi mà. các ngành khác không được xen vào đúng không ?

no.one
25-05-2010, 00:27

Cái vụ này nghe không ổn lắm. Khi đọc bản vẽ bạn để ý đến bảng ký hiệu và khối lượng thiết bị. Không cần dân điện cũng đếm được những cái hiện sờ sờ trên bản vẽ, bóc tách dây và cáp lại là vấn đề khác, bóc dây cần có kinh nghiệm một chút ( nhiều khi chênh 5-10% so với thực tế là bình thường), bóc cáp tiết diện lớn, nếu run để tạm tính và tính khối lượng theo thực tế. Ống bảo hộ dây dẫn, bạn nội suy từ dây ra la ok, tỷ lệ khá ổn đấy. Nếu bóc chào thầu, bạn nên có một "tư duy khối lượng", dây dẫn nhỏ chỉ cần tương đối, các thiết bị phải đủ, cáp lớn boc dư ra.....

denpin84
26-05-2010, 09:12
Không nhất trí với chú No.one cho lắm, nếu không phải là dân điện, bản vẽ sai thì chú cũng làm dự toán ah? Nhất thiết phải có kiến thức chuyên ngành điện, hiểu biết về công việc thì làm dự toán và bóc tách mới nhanh và chuẩn được. Tất nhiên mọi việc đều cần có kinh nghiệm và qua hiểu biết thực tế công việc mình làm. Đơn giản như việc bóc tách, tính khối lượng dây dẫn: từ sơ đồ mặt bằng đường dây và TBA, biết được khoảng cách các khoảng cột, tính được khối lượng dây dẫn nhưng khi làm dự toán thay dây, thì phải nhân khối lượng dây đo được từ mặt bằng với hệ số 1,05 (do tính đến đấu nối và độ võng), những phần khác nữa thì tính thêm hệ số khác như độ hoa hụt vật liệu....Cái này cần tìm hiểu và học kinh nghiệm của những người đi trước. Dù sao làm dự toán về điện nhất thiết phải có kiến thức chuyên ngành.

laoton2010
26-05-2010, 14:39
mình nghĩ xây lắp và đấu nối điện thì ngành điện độc quyền rồi mà. các ngành khác không được xen vào đúng không ?

Ông này đúng là chưa làm... xây lắp điện bao giờ thì phải. Nói để pác hiểu là các công ty, Tổng công ty xây lắp điện hầu hết là độc lập, cổ phần và ngoài EVN. Các công ty còi còi có vốn pháp định khoảng 500tr VND đều có đăng ký xây lắp đường dây đến 35 kV rùi. Mấy Tổng công ty xây lắp điện lớn đủ khả năng làm đường dây 500kV đều nằm ngoài EVN cả... lấy đâu sức ra mà độc quyền.
Còn việc bóc khối lượng và lập dự toán thì nói thiệt là không đơn giản đâu, nhất là đối với các bạn không chuyên. Tui nghĩ là có hướng dẫn thì cũng chỉ làm được từng việc cụ thể, còn sang vụ khác thì cũng chịu luôn à.
Để làm dự toán xây lắp điện không phải chỉ đơn giản là bóc khối lượng từ thiết kế bản vẽ thi công đâu, còn nhiều những công việc chẳng nằm ở đâu trong bản vẽ cả như: phát tuyến, đền bù, vận chuyển vật tư thiết bị đến công trường, tính cự ly vận chuyển thủ công, di chuyển lực lượng thi công, chi phí trực tiếp phí khác ngoài quy định (cấp điện nước thi công, tát nước, vét bùn,...), khấu hao thiết bị thi công,... ôi thôi rồi nhiều lắm, mấy ông có kinh nghiệm kỹ thuật k0 thôi thì cũng còn mết.
Cố gắng vậy nhé, chúc bạn Thu Thảo thành công!

nmqpower
26-05-2010, 16:56
Ông này đúng là chưa làm... xây lắp điện bao giờ thì phải. Nói để pác hiểu là các công ty, Tổng công ty xây lắp điện hầu hết là độc lập, cổ phần và ngoài EVN. Các công ty còi còi có vốn pháp định khoảng 500tr VND đều có đăng ký xây lắp đường dây đến 35 kV rùi. Mấy Tổng công ty xây lắp điện lớn đủ khả năng làm đường dây 500kV đều nằm ngoài EVN cả... lấy đâu sức ra mà độc quyền.
Còn việc bóc khối lượng và lập dự toán thì nói thiệt là không đơn giản đâu, nhất là đối với các bạn không chuyên. Tui nghĩ là có hướng dẫn thì cũng chỉ làm được từng việc cụ thể, còn sang vụ khác thì cũng chịu luôn à.
Để làm dự toán xây lắp điện không phải chỉ đơn giản là bóc khối lượng từ thiết kế bản vẽ thi công đâu, còn nhiều những công việc chẳng nằm ở đâu trong bản vẽ cả như: phát tuyến, đền bù, vận chuyển vật tư thiết bị đến công trường, tính cự ly vận chuyển thủ công, di chuyển lực lượng thi công, chi phí trực tiếp phí khác ngoài quy định (cấp điện nước thi công, tát nước, vét bùn,...), khấu hao thiết bị thi công,... ôi thôi rồi nhiều lắm, mấy ông có kinh nghiệm kỹ thuật k0 thôi thì cũng còn mết.
Cố gắng vậy nhé, chúc bạn Thu Thảo thành công!

Như bác laoton thì bạn Thảo muốn làm được việc thì kiếm anh nào tư vấn thiết kế hay me anh nào trên wĐ rành vụ này chọn làm phu quân là xong, hehe (lưu ý tên nào chưa có vợ).:khi86b::khi86b:

no.one
27-05-2010, 22:48
Không nhất trí với chú No.one cho lắm, nếu không phải là dân điện, bản vẽ sai thì chú cũng làm dự toán ah? Nhất thiết phải có kiến thức chuyên ngành điện, hiểu biết về công việc thì làm dự toán và bóc tách mới nhanh và chuẩn được. Tất nhiên mọi việc đều cần có kinh nghiệm và qua hiểu biết thực tế công việc mình làm. Đơn giản như việc bóc tách, tính khối lượng dây dẫn: từ sơ đồ mặt bằng đường dây và TBA, biết được khoảng cách các khoảng cột, tính được khối lượng dây dẫn nhưng khi làm dự toán thay dây, thì phải nhân khối lượng dây đo được từ mặt bằng với hệ số 1,05 (do tính đến đấu nối và độ võng), những phần khác nữa thì tính thêm hệ số khác như độ hoa hụt vật liệu....Cái này cần tìm hiểu và học kinh nghiệm của những người đi trước. Dù sao làm dự toán về điện nhất thiết phải có kiến thức chuyên ngành.

chú xin lỗi anh, nếu không nhầm thì chú hơn anh tới 4 tuổi đấy, chú đã đi từ những bước đầu tiên. Chú là dân điều khiển tự động bách khoa, đá trái ngành sang bên xây lắp điện. Từ dân ngoại đạo, chú bây giờ đã rất phát triển và có nhiều thứ để "vênh mặt với đời". Đấy, hoàn toàn là dân ngoại đạo, boc tách bản vẽ từ hồi biết mỗi lệnh "DLI" của cad, không biết hệ thống điện nó như thế nào, nói chung chiến sỹ nên xem lại, đã đành làm bất cứ việc gì cũng cần phải có kiến thức, nhưng tất cả đều phải tìm tòi, học hỏi.

thohaithoxuan
13-06-2010, 21:28
Em cũng là dân học điện nhưng em ko làm về điện em làm bên bảo hộ lao động,về dư toán công trình em không có rành lắm nhưng vẫn theo dõi các bác để học hỏi khi nào thất nghiệp thì còn có cái mà chôn thân. Ở đây ko chỉ Bạn thu thảo thì các bác mới nhiệt tình đâu tuy bạn là nữ đấy, vì dân điện chỉ nam chủ yếu thối ngay khóa em học lớp chẳng có bóng hồng nào cả cứ thấy gái mắt sang lên, còn về đề giúp bạn và tất cả những anh em trong nghề thì đều như nhau thôi, thực tế không có đủ kiến trọn vẹn để làm nên cần sự vun đắp tất cả anh em trong nghề để có thêm kiến thức, Tôi nghĩ nó sẽ không khó nếu bạn quyết tâm ở đây các bạn là những cựu trong nghề nên bạn cứ tìm hiểu kỹ nếu bạn thấy kho khăn bạn cứ lên diễn đàn hoặc mail hay phone trực tiếp các bác ở diễn đàn sẽ hỗ trợ bạn, Chưa trắc công ty tư vấn giúp bạn làm đã hoàn hảo như mọi người ở đây đâu. Cố gắng lên bạn. tuyo hôm nay mình mới đăng ký thành viên nhưng mình quan tâm tới trang web này lâu rồi.Cũng xin ra mắt các bác thân chào. Mình học điện đâu có chuyên về bảo hộ đâu nhưng học rồi mới biết thôi mình hay tư vấn yeumoitruong,HSEVN,diendanphapluat đó.

quangphap1905
19-06-2010, 16:40
hehe! mình cũng vừa mới ra trường thôi nhưng đươc học hỏi các vị sư huynh nên cũng từng bước biết làm. với công việc lập dự toán không phải ai cũng biết làm liền ngay từ lúc mới vào nghề văn phòng...Cái này phải học hỏi rất tốn thời gian vì còn phải học từng bước một, cấp trên của bạn sẽ không bao giờ cho bạn lập dự toán một công trình khi biết bạn chưa đủ khả năng, vì có thể bạn chưa có kinh nghiệm, chưa biết nhiều về giá cả thiết bị, chưa biết nhiều về các nhà thầu khác cùng cạnh tranh với bạn, giá của bạn đưa ra nếu quá cao hay quá thấp thi se không dc nhận thầu của gói thầu đó vì quá cao thì chủ đầu tư mất nhiều tiền hơn, còn ngược lại CĐT sẽ đánh giá khả năng làm việc của bạn, tại sao lại đưa ra giá thấp hơn nhiều so với các nhà thầu khác. để tránh sự lo ngại đó thì CDT sẽ không chọn bạn..... Một câu hỏi khó nũa là làm thế nào để đưa ra giá hợp lí và giành thắng lợitrong việc tranh thầu? thì mình xin giành đáp án cho các vị sư huynh giàu kinh nghiêm hơn sẽ trả lời các bạn....

laoton2010
29-07-2010, 21:27
Mới bắt đầu để học làm về mấy món này thì phải bắt đầu từ đâu đây các bác ơi?
Rất mong các bác mách jup mình với....

Bóc khối lượng, lập dự toán là 2 nghề khác nhau đấy các bạn ạ, học nó 1 cách nghiêm chỉnh là phải 2 tấm bằng đại học lun à!
Bóc khối lượng là nghề của kỹ sư kỹ thuật (điện, cơ, xây dựng,...) nhưng phải có thực tế để hiểu rõ về thiết kế kỹ thuật, bản vẽ thi công, biện pháp thi công, ... tức là phải có kinh nghiệm về các bước công nghệ để thực hiện từ khâu đầu đến khâu cuối của công việc để có thể lập ra khối lượng công việc cụ thể, áp định mức để tính toán nhân công, vật liệu, máy thi công... Ví dụ, làm 1 đoạn đường dây chẳng hạn, phải căn cứ bản vẽ thiết kế để bóc ra khối lượng đào đắp đất và bê tông đổ hố móng cột, móng néo, móng tiếp địa (phải phân biệt đất đá cấp mấy theo điều kiện địa chất để áp mức cho đúng), khối lượng chủng loại thiết bị vật tư như dây cáp nhôm, xà, sứ, cột, chống sét, tiếp địa, dây néo, cổ dề, tạ chống rung... để tính khối lượng lắp đặt, khối lượng các biện pháp đặc biệt như giàn giáo vượt sông, vượt đường,... khối lượng việc giải phóng mặt bằng, đền bù nhà cửa, đất đai, cây trồng... khối lượng phát hành lang tuyến, khối lượng vận chuyển thiết bị, vận chuyển thủ công...
Lập dự toán là nghề của dân kinh tế kỹ thuật, căn cứ khối lượng họ lập mức, áp giá dựa trên các bộ định mức Nhà nước ban hành (gồm định mức xây dựng, sửa chữa, lắp đặt, thí nghiệm hiệu chỉnh...), theo giá địa phương tại thời điểm tính, nếu k0 có thì vận dụng tương tự hoặc lập giá mới bằng chiết tính,... Áp giá cho các công việc được tính theo tỷ lệ phần trăm (ví dụ như thiết kế phí, chi phí chung, trực tiếp phí khác...), tính hiệu quả kinh tế của dự án trên cơ sở chi phí trực tiếp và lãi vay...

Nếu các bạn là người mới, nên bắt đầu từ đi làm thực tế tại công trường để học cách lập biện pháp thi công...

Mrhung_bkeps
01-08-2010, 21:47
Mình đang đau đầu về cái vụ điều chỉnh hệ số kmtc của các bác EVN công bố tháng 6 này ! Mà ae làm web điện hình như ko ái thích khoản lập dự toan này lắm thì phải.
Hix chán nhỉ !thinkffff

nhockid
02-08-2010, 07:06
he so kmtc la hệ số gì thế bác

nmqpower
02-08-2010, 07:58
kmtc là hệ số máy thi công
Người ta thay đổi thì mình cứ tính toán dựa trên cái thay đổi thôi có gì mà bác phải đau đầu vậy, nói ra xem nào

cô Nhóc
02-08-2010, 08:18
Bên EVN có cả chương trình lập dự toán sử dụng chung cho cả tập đoàn mà? Chương trình này do công ty máy tính thuộc tập đoàn viết, trên nền Visual Basic và sử dụng cơ sở dữ liệu MSAccess. Với hệ thống nối mạng WAN toàn tập đoàn, các công ty trực thuộc có thể xin duyệt dự toán online.

botigol
02-08-2010, 08:25
MR hung ko lam trong tap doan EVN dau co nhoc oi. Minh doan la bac ay lam ben doi thi cong, cu the la to ho so du thau, lp du toan de dau thau ay ma:khi86b:

binhbp
02-08-2010, 14:29
Về dự toán chỉ thay đổi KMTC mà bác cứ than là rất rối, nói dự toán về các công trình điện (đường dây và trạm biến áp) em thấy rất đơn giản. Hàng năm em thấy các hệ số lương, nhân công, máy thi công đều có thay đổi hết. Cứ theo bảng dự toán cũ bác chỉ chỉnh sửa các sồ thì xong thôi.

thongxa
02-08-2010, 21:55
nói cụ thể mới biết mà chỉ chứ ?
nói dại khái thế sao chỉ được ?
bạn tính theo dịnh mức nào ?
vùng bạn xây dựng công trình là vùng mấy ?
bạn tính dụe toán cho điện luẹc nào ?
biết đủ các thông tin này mình mới chỉ cho bạn được

longVN
06-08-2010, 20:57
mình thì đang tập bóc khối lượng , nói thiệt khó thật , lần đầu mà , hên cái là k làm dự toán , chỉ bóc quang qua cho phòng dự toán làm , hì hì

em thấy bóc khối lượng thì theo cách em làm như sau :

đối với ổ cắm , em làm 6 ổ cắm trên 1 mạch thì tính như sau , trên bản vẽ mặt bằng đo dây dẫn cặp theo tường từ tủ tới mạch ổ cắm + 0,3x(số lượng ổ cắm , ổ cắm cách sàn 0.3m) + 1,5 (tủ cách sàn 1,5 m) +1 (hoặc 2 : gọi là trừ hao sai số đo , dây nối ... cái này tự mình đặt ra , bạn nghe theo chết ráng chịu)
theo công trình mình làm thì người ta đòi hỏi ổ cắm cách nhau 3m và không quá 6 ổ cắm trong 1 mạch , đặc biệt ổ cắm 3 pha cách sàn 1.2m

longVN
06-08-2010, 21:02
khác với ổ cắm thường đi từ dưới sàn đi lên thì chiếu sáng đi từ trên đi xuống

tương tự , ví dụ trần 4m thì tính như sau

đo trên mặt bằng khoảng cách dây cặp theo tường từ tủ đế đèn chiếu sáng + 1,2 (chiều dài bóng huỳnh quang 1m2) + 0.3 (nếu bóng nằm cách trần 0.3m) + 2.5 (tủ cách trần 2.5m) + 1 (hoặc 2 : gọi là trừ hao sai số đo , dây nối ... cái này tự mình đặt ra , bạn nghe theo chết ráng chịu)

cái này do mình học từ bạn bè, nhưng sợ sai sót nên công thêm vài cái theo ý của mình , mà thấy người giám sát của mình hem nói gì , nên hem biết đúng hay sai , hì hì , mong bà con cho ý kiến

Mrhung_bkeps
07-08-2010, 11:27
Chào mọi người, mình hỏi về kmtc, knc thay đổi gần đây nhất của EVN theo mình biết VD: với vùng 1 knc=2,8; kmtc=1.0406 cho đơn giá TN 1426 với vùng 1 lương 980000,.....
Xin hỏi hệ số knc, kmtc của địa bàn Hòa Bình là vùng 4 thì điều chỉnh ntn? Ai biết cho mình cái file.
Ah mình là dân điện, vừa làm tke vừa làm dự toán. Thanks

minhtuan1412
15-08-2010, 10:15
Không biết làm dự toán về loại công trình gì? trạm BA, M&E hay là nhà xưởng..? tùy theo loại sẽ có những qui định khác nhau đó bạn. Bạn vào các topic tương tự đã được thảo luận rồi này:
thảo luận về bốc tách khối lượng và làm dự toán (http://webdien.com/d/showthread.php?t=1817)
Dự toán trạm BA (http://webdien.com/d/showthread.php?t=2725).
Còn đây là đơn giá xây dựng cơ bản đường dây và Trạm BA (http://webdien.com/d/showthread.php?p=13709):
Bạn vào đó xem và tham khảo nhé. và trên diễn đàn còn có rất nhiều mục giúp ích cho bạn, bạn hãy dùng chứ năng tìm kiếm của diễn đàn nhé.
Về giá nhân công thì nó lung tung lắm tùy theo mỗi cty nữa và cũng tùy theo công việc nặng nhẹ sẽ có giá khác nhau. cái đó thuộc về kinh nghiệm rùi, bạn mới vào làm mà mấy bác PV kiểu đó ah lạ nhỉ.
Có gì thắc mắc bạn cứ hỏi, chúc bạn thành công.

laoton2010
24-08-2010, 15:23
hehe! mình cũng vừa mới ra trường thôi nhưng đươc học hỏi các vị sư huynh nên cũng từng bước biết làm. với công việc lập dự toán không phải ai cũng biết làm liền ngay từ lúc mới vào nghề văn phòng...Cái này phải học hỏi rất tốn thời gian vì còn phải học từng bước một, cấp trên của bạn sẽ không bao giờ cho bạn lập dự toán một công trình khi biết bạn chưa đủ khả năng, vì có thể bạn chưa có kinh nghiệm, chưa biết nhiều về giá cả thiết bị, chưa biết nhiều về các nhà thầu khác cùng cạnh tranh với bạn, giá của bạn đưa ra nếu quá cao hay quá thấp thi se không dc nhận thầu của gói thầu đó vì quá cao thì chủ đầu tư mất nhiều tiền hơn, còn ngược lại CĐT sẽ đánh giá khả năng làm việc của bạn, tại sao lại đưa ra giá thấp hơn nhiều so với các nhà thầu khác. để tránh sự lo ngại đó thì CDT sẽ không chọn bạn..... Một câu hỏi khó nũa là làm thế nào để đưa ra giá hợp lí và giành thắng lợitrong việc tranh thầu? thì mình xin giành đáp án cho các vị sư huynh giàu kinh nghiêm hơn sẽ trả lời các bạn....

Cái của bạn nói ở trên lại là một vấn đề khác rùi! Từ đầu đến giờ ta đang nói là việc bóc khối lượng từ Thiết kế kỹ thuật hoặc thiết kế bản vẽ thi công, sau đó lập dự toán trên cơ sở định mức đơn giá có trước để làm cơ sở tính toán hiệu quả kinh tế cho chủ đầu tư và tiến tới các bước lựa chọn nhà thầu và quản lý hợp đồng.
Còn cái mà bạn nói là đứng từ phía nhà thầu, khi mua HSMT và bóc khối lượng để lập dự toán giá dự thầu. Việc này đòi hỏi bạn phải nắm vững biện pháp thi công, giá vật tư thiết bị... để cạnh tranh với các nhà thầu khác... lý thuyết thì là vậy nhưng thực tế thì không hẳn đã như vậy. Ở đời có câu, tiền nào của nấy, của rẻ là của ôi... Chẳng phải chủ đầu tư nào cũng ham rẻ, người ta còn phải xem bạn bỏ giá rẻ là vì lý do gì: vật tư, thiết bị của bạn tốt nhưng giá lại rẻ vì bạn có ưu đãi độc quyền, phương án kỹ thuật và biện pháp thi công của bạn hợp lý, an toàn nhưng lại đơn giản, chi phí thấp, thiết bị thi công của bạn là sẵn có không phải thuê... Rùi bạn có tiềm năng về kinh tế đảm bảo k0, kinh nghiệm và lực lượng thi công của bạn ở cấp nào, bạn có quan hệ tốt với chủ đầu tư và chính quyền địa phương k0... nhều vấn đề nắm!!!

laoton2010
24-08-2010, 15:23

Cái của bạn nói ở trên lại là một vấn đề khác rùi! Từ đầu đến giờ ta đang nói là việc bóc khối lượng từ Thiết kế kỹ thuật hoặc thiết kế bản vẽ thi công, sau đó lập dự toán trên cơ sở định mức đơn giá có trước để làm cơ sở tính toán hiệu quả kinh tế cho chủ đầu tư và tiến tới các bước lựa chọn nhà thầu và quản lý hợp đồng.
Còn cái mà bạn nói là đứng từ phía nhà thầu, khi mua HSMT và bóc khối lượng để lập dự toán giá dự thầu. Việc này đòi hỏi bạn phải nắm vững biện pháp thi công, giá vật tư thiết bị... để cạnh tranh với các nhà thầu khác... lý thuyết thì là vậy nhưng thực tế thì không hẳn đã như vậy. Ở đời có câu, tiền nào của nấy, của rẻ là của ôi... Chẳng phải chủ đầu tư nào cũng ham rẻ, người ta còn phải xem bạn bỏ giá rẻ là vì lý do gì: vật tư, thiết bị của bạn tốt nhưng giá lại rẻ vì bạn có ưu đãi độc quyền, phương án kỹ thuật và biện pháp thi công của bạn hợp lý, an toàn nhưng lại đơn giản, chi phí thấp, thiết bị thi công của bạn là sẵn có không phải thuê... Rùi bạn có tiềm năng về kinh tế đảm bảo k0, kinh nghiệm và lực lượng thi công của bạn ở cấp nào, bạn có quan hệ tốt với chủ đầu tư và chính quyền địa phương k0... nhều vấn đề nắm!!!

duong dai ca
26-08-2010, 22:23
Chết mình rồi anh em ơi. Tòa nhà 21 tấm bao gồm tất cả hệ thống M&E mà sếp giao mình phải tách khối lượng, làm hồ sơ đấu thầu cho xong (đến ngày 4 nộp) mà mình chỉ nhận được thuyết minh + bản vẽ kích thước không đầy đủ thì sao mà làm.aaaaa. Anh em nào có kinh nghiệm thì chỉ mình với. Cám ơn nhiều................hậu tạ nữa!:khi505:
.................
Phút sa chân muôn thuở hận
Ngoảnh nhìn đời đã trăm năm!
....................................I love Webdien.com.......................
thinkffff
ttduong.designm.e@gmail.com

havietduc
27-08-2010, 13:51
up những thông tin mà bạn có( bản vẽ + thuyết minh,...) lên cho mọi người cùng xem đi rùi sẽ có cách giải quyết nhanh mà...

vanlathe
27-08-2010, 15:27
Chết mình rồi anh em ơi. Tòa nhà 21 tấm bao gồm tất cả hệ thống M&E mà sếp giao mình phải tách khối lượng, làm hồ sơ đấu thầu cho xong (đến ngày 4 nộp) mà mình chỉ nhận được thuyết minh + bản vẽ kích thước không đầy đủ thì sao mà làm.aaaaa. Anh em nào có kinh nghiệm thì chỉ mình với. Cám ơn nhiều................hậu tạ nữa!:khi505:
.................
Phút sa chân muôn thuở hận
Ngoảnh nhìn đời đã trăm năm!
....................................I love Webdien.com.......................
thinkffff
ttduong.designm.e@gmail.com

Đọc cho kỹ cái bản thuyết minh. Chịu khó ngồi đếm bao nhiêu thiết bị điện ( tủ, đèn, ổ cắm, máy lạnh....)Từ đó bạn ướm dây thôi. Nhân hệ số cho cao vào (1.3 với khối lượng dây bạn tính thực tế) Còn ống thì bạn tính theo khối lượng dây thôi (70%dây).
ra được cái giá cơ bản rồi còn mấy cái box, Access... làm 1 cục nhân 20% cái giá vật tư. Đây chỉ là cách tính nhanh. nếu cờn thời gian thì bạn tính cho chính xác phần dây. 4 ngày là quá nhiều rồi đó ( với điều kiện đã có sẵn giá các thiết bị)

no.one
28-08-2010, 18:21
Đọc cho kỹ cái bản thuyết minh. Chịu khó ngồi đếm bao nhiêu thiết bị điện ( tủ, đèn, ổ cắm, máy lạnh....)Từ đó bạn ướm dây thôi. Nhân hệ số cho cao vào (1.3 với khối lượng dây bạn tính thực tế) Còn ống thì bạn tính theo khối lượng dây thôi (70%dây).
ra được cái giá cơ bản rồi còn mấy cái box, Access... làm 1 cục nhân 20% cái giá vật tư. Đây chỉ là cách tính nhanh. nếu cờn thời gian thì bạn tính cho chính xác phần dây. 4 ngày là quá nhiều rồi đó ( với điều kiện đã có sẵn giá các thiết bị)

Làm sao ống bằng 70% dây được hả trời! Đồng chí tư vấn thế là chết anh em đấy. Làm sự thầu bạn chú ý, thiết bị chính tính cho chuẩn (cái này đếm được trên bản vẽ), dây dẫn tiết diện nhỏ thì theo kinh nghiệm tính theo mét vuông hoăc chu vi của đối tượng cần cấp điện, ống thì nội suy từ dây ( không tính 70%). Cáp lực đo thừa ra khoảng 10%, quan trọng là làm được bảng khối lượng có đầy đủ các đầu viêc. Chúc thành công

lightingbolt
28-08-2010, 20:07

Đa số hồ sơ thầu là vậy đó bạn à, cố lên thôi. Tuy nhiên có vài điểm lưu ý:

- Đa phần hồ sơ mời thầu sẽ có gần đủ các thông tin cần thiết để làm, bạn cứ chịu khó đọc là sẽ tìm ra thôi. Đôi lúc phải đoán và dựa vào kinh nghiệm.
- Điểm nào vẫn còn k rõ có quyền hỏi nơi phát hành hồ sơ mời thầu.

Chúc bạn thành công.

no.one
31-08-2010, 15:41
Hỏi khí không phải chứ đồng chí bao tuổi? Bóc dự toán điện hay bất cứ cái gì đều cần chuyên môn, cái này không phải bàn, còn hệ số 1.05 đồng chí lấy đâu ra, TVGS cho có 1.02 thôi, về tìm đọc tất cả các tài liệu về bóc tách dự toán lẫn định mức dự toán đi anh ban trẻ a!

Putin2010
02-09-2010, 09:59
1/ Để đọc bản vẽ điện bạn nên xin ai đó các bãn vẽ có liên quan đến điện ...tự mình khám phá ...bí quá thì hỏi, còn không cứ lật coi hoài đến khi bạn đi làm sẽ gắp lại lúc đó người ta giải thích một lần là bạn hiểu !
2/ Cách thiết kế tủ điện : kinh nghiệm mình là tự mua đồ về ráp các mạch thí nghiệm, toàn bộ dụng cụ thí nghiệm của mình bao gồ ( khởi động từ, ralay thời gian , ON-OF button, relay trung gian, dây nối, cóse đuối cá, tốn thêm một bảng cây lớn, máng cáp nhựa, đèn chỉ thị ...tốn chỉ cở 1 chai) coi theo các mạch
đã học tự thực hành là bạn sẽ OK .
Cách thứ hai : như mình nói xin đi làm đi thì tất biết ( trong trườn ghợp siêng năng chịu học )
Chúc bạn thành công !

tungdrs
03-09-2010, 11:33
bóc khối lượng khó quá (ko phải chuyên môn của bạn) thôi thì nói sếp bố trí bốc xôi đi:yoyo70::yoyo70:

hongphucnguyen
08-10-2010, 23:34
http://webdien.com/d/showthread.php?t=8746

nhớ tải về trọn bộ thì sẽ hiểu 3 files bao gồm
Bốc tách khồi lượng, lập dự toán công trình điện,và mẫu báo giá
bản vẽ đối chiếu
http://www.ziddu.com/download/11998598/DIEN.zip.html

mrthison
15-10-2010, 22:13
Chào cả nhà!
Có bạn nào có 2 cái VB này cho mình xin với?
6060/QĐ-BCT; 6061/QĐ-BCT ban hành 14/11/2008

Cảm ơn nhiều nha!

hoangnam030880
18-10-2010, 23:24
Bóc tách khối lượng, lập dự toán công trình???
Nói dễ thì không đúng, nói khó thì có vẻ đúng hơn. Tui ra trường 2003 đã kinh qua làm dân xây lắp, rồi tư vấn và bây giờ là Điện lực chịu trách nhiệm thẩm Thiết kế kỹ thuật thi công-tổng dự toán các công trình điện nhưng vẫn thấy nó khó. Qua kinh nghiệm của mình xin chia sẻ như sau:
1. Phải đọc được bản vẽ (điều kiện bắt buộc) nhưng để học cái này cũng không phải là khó. Ký hiệu để làm công trình điện (đặc biệt là điện lực và thi công phần nhất thứ). Cái này cứ hỏi mấy ông thi công (đương nhiên là làm việc lâu năm rồi) đảm bảo nhớ cực nhanh và còn có nhiều thứ học được từ kinh nghiệm của các ông đó.
2. Hiểu công việc mình định bóc tách khối lượng là gi? cái này mới khó :yoyo66: . phải từ từ đúc kết thôi qua mỗi công trình thôi. Cái này phải kết hợp các yếu tố sau: hỏi ông thi công, hiều thì thôi không hiều đem cái đó hỏi các tỷ huynh đi trước, còn nều không hiểu thì bỏ đi :khi506: (vì cái mọi ngừoi không hiểu thường rất nhỏ)
3. Sau khi bóc được khối lượng thì tốt nhất là đi học cấp tốc 1 chương trình lập dự toán nào đó hoặc phải biết Excel.
4. Sưu tầm các định mức do nhà nước ban hành như: 285, 286, 366, 17, 7606 .... để áp các công việc mình đã bóc được theo đúng định mức. Cái này nhớ là phải ngộ biến nhé khi làm sẽ gặp phải một số công việc không có trong định mức thì linh động áp dụng công việc có tính chất tương đương (thế nào là tương tương có trời mà biếtaaaaa).
5. Sưu tầm các thông tư hướng dẫn của các ban nghành liên quan điều chỉnh các định mức nêu trên.
6. Bắt đầu lập dự toán cái này đơn giản (thường có mẫu rồi xin về là được) đương nhiên cái này học 1 mình rất lâu nên nhờ ai đó đã biết.
Vừa học vừa làm kiều gì cũng biết:th_yoyo1:

HPEC
24-10-2010, 10:27
Đọc từ đầu đến cuối thấy chưa ai chỉ dẫn nên tôi mạn phép có hướng dẫn sơ bộ nhé. Tuần tự các công việc bóc tách khối lượng cũng không quá khó cho dân nghiệp dư nếu bạn làm theo các bước sau :

Lưu ý : bạn phải thật sự biết Excel

A - Chuẩn bị :

Sheet1 = Khối lượng
1- Đầu tiên bạn phải làm quen với bản vẽ, phần thuyết minh bằng hình ảnh. Ký hiệu nào dùng cho loại vật tư thiết bị gì. Đối chiếu nó với bản vẽ thiết kế xem nó nằm ở vị trí nào.

2- Bạn lập một bảng chi tiết trong đó bạn tạo các cột như : STT, Hạng mục, ĐVT, Số lượng ( cột phụ : tầng 1,2....n),Khối lượng ( = tổng các tầng) , Ghi chú, Xuất xứ, Mã hiệu.

3- Trong Hạng mục : bạn đánh tất cả các tên vật tư thiết bị mà bạn nhìn thấy trong bảng thuyết minh. Phần xuất xứ bạn cho vào các xuất xứ như phần thuyết minh có yêu cầu về chủng loại thiết bị vật tư, mã hiệu bạnđánh vào các mã hiệu mà thuyết minh có ghi rõ. Nếu không có bạn xem thêm Sheet2

Thứ tự tên đánh nên như sau :
Phần đèn, quạt, công tắc, ổ cắm :
Đèn, quạt
Công tắc, ổ cắm
Phần tủ điện
Tủ điện chính
Tủ điện tầng
Phần dây ống
Dây cáp điện các loại
Ống các loại và phụ tùng
Máng điện và phụ tùng
Phụ kiện

Sheet2 = Dự toán chi tiết ( trong trường hợp bạn lập dự toán bằng tay, không phần mềm)

1- Bạn copy toàn bộ nội dung Sheet1 qua và xóa hết chỉ chừa lại phần : STT, Hạng mục, ĐVT, Ghi chú, Xuất xứ, Mã hiệu. Lần này bạn chèn vào cột MHĐM ( mã hiệu định mức) tiếp ngay sau cột STT, thêm vào ngay sau cột ĐVT là cột Khối lượng, Đơn giá ( cột phụ : Vật tư , Nhân cộng), Thành tiền ( cột phụ : Vật tư, Nhân công), Tổng cộng.

2- Cột khối lượng bạn cho = khối lượng hàng tương ứng bên cột khối lượng của sheet1.

Coi như sơ bộ đã chuẩn bị xong, giờ bạn bắt đầu mở bản vẽ và Sheet1 để làm việc :

Bóc tách

Đếm thiết bị
1- Bạn chuẩn bị cho mình một số bút lông đáng kể và quy định màu cho mỗi loại thiết bị. Ví dụ đèn âm trầm D300 : màu vàng, Đèn huỳnh quang âm trần 1,2m : màu xanh v.v.

2- Trên mỗi bản vẽ bạn bắt đầu phết màu cho loại thiết bị bạn muốn tìm ( chưa đếm) . Bạn ghi lại tên, quét màu của nó ngay góc nào trống của bản vẽ và đánh dấu hai chấm (:). Làm việc này với tất cả các tầng còn lại và nhớ rà soát thật kỹ để đừng bị sót.

3- Xong bạn bắt đầu coi theo màu mà đếm. Xong bạn ghi số lượng vào góc bản vẽ nơi bạn đã ghi sẵn tên rồi (bước 2) của mỗi bản vẽ. Tiếp tục cho đến khi bạn đã hoàn tất phần đếm thiết bị đèn, ổ cắm, công tắc, ổ điện thoại, TV, cáp mạng....

Tạm thời thế đã, tối viết tiếp

obama784
31-10-2010, 22:41
đúng vậy bạn Thu Thảo ah!thật ra với khoảng thời gian 3 tháng mà bắt một người không có chuyên môn về ngành điện như bạn phải đi bóc khối lượng và lập dự toán thì đó la một việc làm rất và rất khó. Thật ra mình cũng là dân điện mới ra nghề, nhưng có nhiều ký hiệu trong bản vẽ mình cũng chưa rõ lắm. Tốt nhất như bạn laoton2010, bạn phải thuê người làm thoi.
không có việc gì khó, chỉ sợ tiền ko nhiều, đào núi và lắp biển, không làm đc thì thuê...! chúc bạn thành công!

tienlocke
03-11-2010, 15:03
Tôi cũng mới đi làm cho 1 công ty về xây dựng, và cũng phải bóc tách khối lượng và làm dự toán. Tôi học về Điện nhưng kinh nghiệm về những vấn đề trên không có và muốn tìm 1 khóa đào tạo để nâng cao kiến thức.
Hiện nay qua những thông tin tôi có được trên Internet, có rất nhiều khóa đào tạo bóc tách khối lượng và làm dự toán, nhưng vấn đề là các khóa đào tạo đó hướng tới kỹ sư xây dựng, còn khóa học dành cho kỹ sư điện không thấy có
Vì thế, mong các anh em nhiều kinh nghiệm chỉ bảo cho tôi 1 nơi đào tạo bóc tách khối lượng và lập dự toán dành cho kỹ sư điện để tôi tham gia học tập và đáp ứng được công việc của mình
Tôi nghĩ rất nhiều người cũng muốn học như tôi, vì thế nếu ai biết thì chỉ bảo dùm

Thanks

(Tôi ở Hà Nội)

laoton2010
15-11-2010, 08:23
Tôi cũng mới đi làm cho 1 công ty về xây dựng, và cũng phải bóc tách khối lượng và làm dự toán. Tôi học về Điện nhưng kinh nghiệm về những vấn đề trên không có và muốn tìm 1 khóa đào tạo để nâng cao kiến thức.
Hiện nay qua những thông tin tôi có được trên Internet, có rất nhiều khóa đào tạo bóc tách khối lượng và làm dự toán, nhưng vấn đề là các khóa đào tạo đó hướng tới kỹ sư xây dựng, còn khóa học dành cho kỹ sư điện không thấy có
Vì thế, mong các anh em nhiều kinh nghiệm chỉ bảo cho tôi 1 nơi đào tạo bóc tách khối lượng và lập dự toán dành cho kỹ sư điện để tôi tham gia học tập và đáp ứng được công việc của mình
Tôi nghĩ rất nhiều người cũng muốn học như tôi, vì thế nếu ai biết thì chỉ bảo dùm

Thanks

(Tôi ở Hà Nội)

Tui thì cho rằng điện với xây dựng thì việc bóc tách khối lượng, làm dự toán là như nhau về tư duy và phương pháp tính, có khác là ở cụ thể như cái tên gọi, đầu mục công việc và biện pháp thi công có khác nhau dẫn đến định mức, đơn giá khác nhau.
Vậy để học thì bạn cứ học như dân xây dựng.
Áp dụng vào công trình điện thì chỉ cần tìm các bộ định mức chuyên ngành điện, đơn giá vật tư, thiết bị điện, nhân công để áp đúng là OK.
Các điều chỉnh, tổng hợp làm đúng như dự toán xây dựng.

thang KS
15-11-2010, 09:08
Theo mình nghĩ cái việc này nói khó thì khó dễ thì dễ, một người một ý, một sở trường nhưng mình đưa ra ý kiến như thế này nhé:
1 Muốn bóc được khối lượng dự toán bắt buộc bạn phải có bản vẻ trong tay.
Ví dụ móng cột:
- Xi măng, cát vàng, đá 1*2 (bê tông chèn), đá 2*4 (btông móng), đá 4*6 bê tông móng lót., sắt phi 6, 8, 10... gổ ván khuôn.....
còn các cái khác bạn chỉ việc đọc tên, cộng lại là ok.
Còn đối với các bạn chuyên ngành điện thì bóc dự toán nhanh về mặt định hình và hiểu nó là gì nhưng chưa chắc đã nhanh bằng dân kế toán đấy.

laoton2010
15-11-2010, 14:28
Theo mình nghĩ cái việc này nói khó thì khó dễ thì dễ, một người một ý, một sở trường nhưng mình đưa ra ý kiến như thế này nhé:
1 Muốn bóc được khối lượng dự toán bắt buộc bạn phải có bản vẻ trong tay.
Ví dụ móng cột:
- Xi măng, cát vàng, đá 1*2 (bê tông chèn), đá 2*4 (btông móng), đá 4*6 bê tông móng lót., sắt phi 6, 8, 10... gổ ván khuôn.....
còn các cái khác bạn chỉ việc đọc tên, cộng lại là ok.
Còn đối với các bạn chuyên ngành điện thì bóc dự toán nhanh về mặt định hình và hiểu nó là gì nhưng chưa chắc đã nhanh bằng dân kế toán đấy.

Bác Thắng hơi coi thường dân kỹ thuật rùi?! Bóc dự toán đứng đầu là dân kinh tế xây dựng, kinh tế kỹ thuật, rùi kế đến phải là dân kỹ thuật chứ bọn kế toán không khủng khiếp như bác tưởng đâu. Dân kế toán chỉ nắm tổng hợp các hợp đồng nào thanh toán bằng nguồn vốn nào, dòng tiền từ đâu đến đâu, tính toán lãi vay và thủ tục thanh toán thui, làm sao mà biết đầu mục công việc mà đòi bóc dự toán????

thang KS
15-11-2010, 15:25
Bác Thắng hơi coi thường dân kỹ thuật rùi?! Bóc dự toán đứng đầu là dân kinh tế xây dựng, kinh tế kỹ thuật, rùi kế đến phải là dân kỹ thuật chứ bọn kế toán không khủng khiếp như bác tưởng đâu. Dân kế toán chỉ nắm tổng hợp các hợp đồng nào thanh toán bằng nguồn vốn nào, dòng tiền từ đâu đến đâu, tính toán lãi vay và thủ tục thanh toán thui, làm sao mà biết đầu mục công việc mà đòi bóc dự toán????

Hic! Mình là dân kỹ thuật chính gốc mà nên nói thế để cho các bạn làm trái nghề phấn đấu/ bạn chỉnh lý mình xin nghe.

anhquynhkt2
15-11-2010, 15:34
http://webdien.com/d/showthread.php?t=8746

nhớ tải về trọn bộ thì sẽ hiểu 3 files bao gồm
Bốc tách khồi lượng, lập dự toán công trình điện,và mẫu báo giá
bản vẽ đối chiếu
http://www.ziddu.com/download/11998598/DIEN.zip.html

bạn ơi sao dự toán mà k thấy ghi đơn giá áp dụng thế?
Hay là dựa vào kinh nghiệm thực tế?:3:

hocketoan
26-11-2010, 15:55
cho mình tham gia với...chào tất cả các anh chi nhé.mình đang làm cho công ty về công trình điện.mình đang làm quyết toán nhưng khó quá cái phần bảng tổng hợp về nhân công vật liệu và máy thi công.Anh chị nòa bít nhắc em với thanh kiu nhiu` lắm
+++---o0o---+++

Em cũng đang ỏ Hà Nội Anh ở chỗ nào vây? mù mách em cách quyết toán công trình với anh em thấy khó khi làm bảng tổng hợp vè vật liệu- nhân công - máy thi công lắm giúp em nhé...sẽ có hậu tạ hjc

botigol
07-12-2010, 16:15
Hỏi khí không phải chứ đồng chí bao tuổi? Bóc dự toán điện hay bất cứ cái gì đều cần chuyên môn, cái này không phải bàn, còn hệ số 1.05 đồng chí lấy đâu ra, TVGS cho có 1.02 thôi, về tìm đọc tất cả các tài liệu về bóc tách dự toán lẫn định mức dự toán đi anh ban trẻ a!
Đồng ý với No.one hệ số độ võng chỉ là 1.02.:yoyo70:

evnthanhtuan
11-12-2010, 21:33
Theo mình, Thu Thao học kế toán là một lợi thế khi làm dự toán so với người chỉ học kỹ thuật. Vì cái khó nhất của dự toán là lập giá chứ không phải bóc tiên lượng. Mà việc lập giá lại liên quan đến kinh tế (kinh tế xây dựng) cụ thể là tính toán các chi phí liên quan để hoàn thành công việc. Tuy nhiên tùy vào loại công trình và từng công trình, không phải lúc nào cũng bê mẫu ra mà áp dụng được. Công trình thủy lợi khác với giao thông, Đz khác với TBA…Ở đây mình đề cập đến CT Điện
Thực tế việc bóc khối lượng (tiên lượng) không quá khó như các bạn tưởng vì hầu hết các ký hiệu trong bản vẽ đã có chú thích hết, và bên mời thầu đã tính toán sẵn trong các bảng kê, phần lớn ta tính toán để so sánh khối lượng thừa-thiếu so với HSMT mà thôi. Ví dụ công trình Đz, bạn phải bóc: KL đất (đào, lấp, đắp, san phẳng và vận chuyển đất thừa); bê tông; cốt thép; KL thiết bị A cấp, B cấp (Cột, bu-lông, dây dẫn, cáp quang, dây chống sét, dây tiếp địa, phụ kiện….) phát tuyến, đường ống..và đếm số lần vượt đường, nhà dân, sông suối ao hồ, giao chéo…còn TBA thì ôi thôi KL xây dựng cơ bản rất nhiều, nhìn mà phát ngán.
Nhưng chung quy lại, việc bóc KL chia làm 2 phần chính: phần Xây dựng và phần Thiết bị
Phần Xây dựng: Quy về tính diện tích, chu vi, thể tích các khối hình cơ bản, cái này chắc không khó chứ? Tuy nhiên bạn sẽ gặp một vài từ chuyên ngành xây dựng như Hệ số Ta-luy chẳng hạn, bạn hỏi ai đó ở phòng Kỹ thuật là biết hết mấy từ đó ngay. Những hình cơ bản thường gặp:
http://i869.photobucket.com/albums/ab258/Thaicong/For%20all/hinhcb1.jpg?t=1274069108

http://i869.photobucket.com/albums/ab258/Thaicong/For%20all/hinhcb2.jpg?t=1274068963

Ví dụ tính KL đất đào hạng mục rải lắp dây tiếp địa nền trạm thì bạn lấy kích thước nền trạm là dài a, rộng b, chiều sâu đào là h, nếu đất cấp 3 thì HS ta-luy lấy 0,25 thì KL đất đào tính như sau: (hình đống cát)
Đáy dưới đào: a; b
Đáy trên đào: a’=( h*0,25+a); b’=(h*0,25+b)
KL đất đào: V=1/6*h*(a*b+(a+a’)*(b+b’)+a’*b’)
http://i869.photobucket.com/albums/ab258/Thaicong/For%20all/homongdongcat.jpg?t=1274069161
Phần Thiết bị thì càng đơn giản hơn vì trong HSMT có bảng kê đi kèm, bạn chỉ cần tra bảng, cộng trừ nhân chia là ra khối lượng của nó. ví dụ:
http://i869.photobucket.com/albums/ab258/Thaicong/For%20all/Daytiepdia.jpg?t=1274069432

Bạn tra bảng khối lượng riêng của thép CT3 phi 12, bu-lông... rồi cộng lại, tính thêm phần kẽm mạ (tính theo % KL thép chẳng hạn) là ra trọng lượng của nó.

Còn công việc lắp đặt ra sao, gồm những gì mới khó. Ví dụ trong HSMT ghi: “Lắp đặt MBA lực 220/110/22kV-125MVA 3 pha ngoài trời” thì công việc bao gồm: Sấy MBA, công tác bao che, lọc dầu MBA, thí nghiệm MBA, lắp đặt MBA. Cái này lại không thuộc bóc tiên lượng mà là mục tính chi tiết trong bảng dự toán. Mỗi loại thiết bị có cách lắp riêng, và bắt buộc bạn phải hỏi những anh chị có kinh nghiệm ở công ty. Đôi khi người học chuyên ngành chưa chắc đã biết nhưng người làm nhiều chắc chắn sẽ biết.
Mình xin đưa ra đây TL về lập Dự toán (http://www.mediafire.com/file/gmqnymnnyi0/Huong%20dan%20lap%20du%20toan.rar) của Ths.KS. Lương Văn Cảnh mà các bạn ở forum khác chia sẻ. Hy vọng sẽ giúp được các bạn. Chúc vui!
Thân chào các anh chị trong diễn đàn. Chào bạn Công! Mình cũng đang làm về mảng điện cũng thỉnh thoảng phải bóc tách dự toán về điện. Trước đây về dự toán điện phần Dz và TBA mình áp dụng Đơn giá 285-286 và các TT hướng dẫn về điều chỉnh nhân công - MTC như 4041, 03-2008, 05-2009... Giờ có đơn giá 7606 mình ko biết TT hướng dẫn đc nhân công - MTC mới nhất đang áp dụng là gì. Mong các anh chị và bạn chỉ giúp

baggionguyen
12-12-2010, 21:20
Thân chào các anh chị trong diễn đàn. Chào bạn Công! Mình cũng đang làm về mảng điện cũng thỉnh thoảng phải bóc tách dự toán về điện. Trước đây về dự toán điện phần Dz và TBA mình áp dụng Đơn giá 285-286 và các TT hướng dẫn về điều chỉnh nhân công - MTC như 4041, 03-2008, 05-2009... Giờ có đơn giá 7606 mình ko biết TT hướng dẫn đc nhân công - MTC mới nhất đang áp dụng là gì. Mong các anh chị và bạn chỉ giúp

Có đó bạn

- VB 8571/BCT-NL của Bộ Công thương ngày 31/08/2009 : hướng dẫn điều chỉnh đơn giá chuyên ngành XL DD & TBA.
- QĐ 957/QĐ-BXD ngày 29/09/2009 công bố định mức CP QLDA & ĐTXD công trình
- TT 04/2010-BXD ngày 26/05/2010: hướng dẫn lập và QL CP DTXD
- VB 2335/EVN-ĐT của Tập đoàn ĐL ngày 14/06/2010 đc DT theo mức lương tối thiểu.

bonbon.cq
13-12-2010, 20:32
Các bác cho em hỏi. Làm dự toán Phần điện, nước, điều hòa, cứu hỏa cho các tòa nhà cao tầng thì áp dụng theo quyển đơn giá nào vây?
Và hệ số Nhân công, Máy là bao nhieu???
Cám ơn các bác nhùi!!!

viethtec
17-02-2011, 06:05
em là thành viên mới của diễn đàn, cho em hỏi các anh chị một câu nhé: em mới đuợc nhận vào làm ở bộ phận bóc tách dự toán công trình điện nuớc, sếp phân cho em làm phần tính giá. Nhưng em cũng chưa có kinh nghiệm và cũng chưa làm công việc này bao giờ. Sếp đưa cho em một bản mẫu mà sếp đã làm về bóc tách dự toán công trình và giao cho em 2 tuần phải làm xong giống như bản mẫu của sếp. em xem chưa hiểu lắm và cũng chưa định hình được là mình sẽ phải làm những gì.
Nếu chưa biết về phần mềm Acitt thì xem bản mẫu của sếp có hiểu dc ko a vì sếp chưa đưa cho em phần mềm đó.
Mặc dù em chưa hiểu về lĩnh vực này nhưng em cảm thấy rất thích. Các anh chị có thể giúp em ko, em không muốn làm cho sếp thất vọng. giúp em với các anh chị ơi.
em đang rất cần sự giúp đỡ. Nếu anh chị nào sẵn lòng có thể cho em số điện thoại em gọi điện hỏi được không? mong anh chị giúp em nhé. em cảm ơn rất nhiều.[/QUOTE]

laoton2010
17-02-2011, 12:41
Em thì chỉ biết sơ thui, dân kỹ thuật nên k0 phải làm dự toán, cứ phát biểu còn k0 phải các bác thông cảm góp ý cho.
Em nghĩ rằng sử dụng các chương trình lập dự toán chuyên ngành là rất tốt nhưng phải mất thời gian làm quen và nhập bổ sung các mã hiệu định mức và đơn giá khá phức tạp.
Thông thường các bác làm dự toán bi h vẫn sử dụng excel là chính với các file mẫu với nội dung công việc tương tự, các bảng định mức, đơn giá vật liệu, nhân công, máy thi công, các bảng chiết tính sẵn có (truyền từ đời này qua đời khác và thường xuyên hiệu chỉnh theo các văn bản hướng dẫn bổ sung mới nhất).
@bonbon: Làm dự toán xây dựng thì phải nắm vững quy định về định mức, đơn giá và hệ số điều chỉnh (cái này thay đổi từng năm), sưu tập các loại định mức, đơn giá của từng thể loại công việc (chứ k0 có quyển nào bao được hết), đơn giá địa phương tại nơi thi công tại thời điểm thi công...
@viethtec: Xếp có bản mẫu thì phải kiểm tra xem mẫu đó có khối lượng công việc phù hợp với công việc mới hay không, làm ở đâu, vào thời điểm nào, theo quy định nào (căn cứ lập dự toán), so với hiện tại thì phải thay đổi theo những quy định nào, đơn giá nào... Nếu phải bổ sung đầu mục công việc thì phải áp dụng định mức, đơn giá nào??? Nói chung là đã có mẫu rùi thì công việc rất đơn giản, chỉ là chỉnh sửa cho nó phù hợp thui, 2 tuần là đủ cả thời gian cho bạn down tài liệu về đọc hiểu nữa rùi đấy.

dangminh81
17-02-2011, 12:53
ọc ọc. Trước tiên phải hỏi em nó xem làm dự toán theo việt nam hay nước ngoài trước đã, vì 2 cái dự toán nó khác nhau hoàn toàn.
còn nếu em muốn làm giỏi phần làm thầu này thì em phải có kiến thức về thi công M& E đã.
thôi chịu khó học hỏi các đàn anh ở công ty em nhe
chúc em thành công

huielectric
20-02-2011, 11:52
nè bạn vô bảng vẽ này xem rùi kiem giá thiết bị rùi làm thử bản dự toán bản này của 1 bạn tran van thuong rùi xin bảng dự toán thực tế.Bảng vẽ nhà 4 tầng.

http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=5303e3c508a26bbce52c7c60ec81990a

canhbk
19-04-2011, 22:07
Bên chủ đầu tư họ đã có các fỏm cho bạn rồi. bạn dựa vào form mà bóc tách. đơn giá thì lấy ngoài thị trường và xác định công trình đó làm trong bao lâu để ước chừng giá lạm phát, tỉ giá tiền usd và mức tăng vật liệu. Công thi tính theo kinh nghiệm và chú ý tính đến các trường hợp ngoại lệ. Chúc các bạn thành công!
Vũ Hữu Cảnh :hhttp://www.anphatloc.com

diennangdien
28-04-2011, 02:24
Chị THU THAO nên vào bộ môn Kỹ Thuật Điện của ĐH Cần Thơ đi. Em bt thầy Lê Vĩnh Trường sắp mở khóa học về bốc tách kl và dự toán công trình điện đó, em cũng tính đăng kí học. Nếu chị cần bt nhanh về bốc tách và dự toán thì nên liên hệ với thầy sớm, chúc chị thanh công.

nganhdiencolen
29-04-2011, 11:45
học cũng hay cũng tốt
nhưng em cứ thấy thực tế rồi có gì ko hiểu thì mình hỏi các anh đi trước
học chẳng qua cũng chỉ để có tấm bằng cho các ông coi thôi
quan trọng là kinh nghiẹm với nhanh nhẹn tí
ko biết các anh nghĩ thế nào

ocean111188
17-05-2011, 15:12
e có mấy cái tủ điện PLIAR này bé con con , được giao nhiệm vụ bóc tách mấy cái tủ này mà nhìn ít thiết bị quá trời , em bóc được MCCB , vỏ tủ , thanh cái , thanh trung tính , các bác vào nhắm hộ em xem em còn thiếu gì với , mà cái NP ở trong hình mặt che thiết bị để làm gì các bác ơi , sao lại gọi tủ này là tủ PILAR ạ , mong anh em chỉ bảo
http://www.data.webdien.com/free/dow...cb8cfc8ed99128

hik , e vừa bóc cái tủ này gồm 1 vỏ tủ , 1 mccb , 1 bộ thanh cái kèm phụ kiện trình sếp mà sếp vẫn bảo chưa được vì phải bóc chi tiết hơn, nghĩa là tính thanh cái tiết diện bao nhiêu,rồi là bao nhiêu cân... vv linh tinh các kiểu nữa, có nghĩa là nhìn vào kích thước rồi mới tính được, haizz, bác nào có hướng dẫn, kinh nghiệm gì hoặc là bóc chi tiết luôn hộ e mấy cái tủ này với aaaaa :yoyo66: :yoyo66: :yoyo66:

Tuấn Hà
31-05-2011, 16:34
Có nhưng việc đấy bạn chẳng phải lo, vì thường các bản vẽ mình gặp trong nghành điện đều có bảng tính của Thiết kế bên cạnh. Trong đó ghi rõ Bê tông mác M150, M200, M100 thể tích bao nhiêu rồi. Còn nếu chú thích bản vẽ ko có thì gọi hội thiết kế đi mà tính :D.

HaoM&E
19-06-2011, 15:15
Khó cho lắm nếu cho mà pots lên sếp biết là vỡ mồm đó

vntho02dtd
19-06-2011, 15:32
bạn làm dự toán theo đơn giá nhà nước hay của công ty. Nói chung, cái này phải bí mật một tí:1:

longkaka
19-06-2011, 17:51
Khó cho lắm nếu cho mà pots lên sếp biết là vỡ mồm đó
chuẩn cần câu cơm của sếp ,cho thì die với sếp.mà có gì đâu,liệt kê thiết bị trong excel rồi chiến.chúc bạn thành công:khi506:

thanhtrong
16-07-2011, 10:29
Bạn muốn bóc tách được khối lượng phần điện nước thì bạn chỉ cần dựa vào bản vẽ thi công và bản vẽ mặt bằng là có thể bóc tách được thội. nhưng món này rắc rối lắm .thông thường vật tư nhiều chủng loại nếu ko nhớ thì rất khó bóc tách đo bạn ah

th037
30-07-2011, 15:28
Mình xin góp một bản vẽ và nhờ các bạn giải thích dùm chữ T/D trong bản vẽ sau là cái gì ? con số 88 trong chữ 88 M có ý nghĩa gì ? :

Longnguyen_epu
31-07-2011, 10:46
T/D hình như là transducer còn 88 không biết có phải kí hiệu của Công tắc tơ không?

buiducsy
18-08-2011, 11:30
T/D chứ không phải TD. No là cơ cấu đo có thể là ký hiệu loại thiết bị đo dòng.
Còn 88 đích thị là tên công tắc tơ hoặc cơ cấu đóng cắt kiểu công tắc tơ.

vannhutuan
24-10-2011, 11:09
có bác nào có file lập dự toán mẫu bằng excell chuyên nhành điện không cho em xin với. em dang cần rất gấp. em đang phải làm dự toán về đường dây hạ áp, đường dây trung thế và máy biến thế.

huydungna
24-10-2011, 15:41
gửi cho bạn mấy cái file để bạn tham khảo
+++---o0o---+++
bạn gửi cho mình cái mail mình gửi cho mấy cái file tham khảo
+++---o0o---+++
đường link http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=eed6bae80035ba7fabaee227fe8bd7b2

xuanvinhbk
26-10-2011, 08:37
Xin chào tôi mới vào làm, tôi ko biết đọc bản vẻ, ko biết bóc tách dự toán . Cách nào để làm được việc ấy .xin chỉ giúp xin cám ơn nhiều!!!!!
Có cách nhanh nhất là thuê người ta làm rồi mình lấy...hehe ...Đùa bạn cho vui chút thôi còn muốn mà đọc được bản vẻ thì mình nghĩ cần học thuộc những ký hiệu điện trước tiên đã rồi từ bản vẽ ta tổng thể lại nguyên lý hoạt động từ điểm đấu nối đến TBA rồi về đến thiết bị tiêu thụ điện cuối cùng.
Còn mà muốn bóc tách được thì cũng làm tương tự như thế bạn ạ, đấy là kinh nghiệm của mình. Mong giúp ích được bạn

assassin
27-10-2011, 15:11
Bạn cứ nhờ mấy anh trong công ty chỉ giáo thêm,người có kinh nghiệm chỉ mình là nhanh biết nhất đó!
lúc đầu mình cũng không biết nhưng được mấy anh chỉ giáo nên cũng biết sơ sơ,còn nhiều thứ để học lắm!
Bạn cứ bốc theo bản vẽ shopdrawing là chính xác,còn tính khối lượng dây dẫn thì bạn dùng file card bốc cho nhanh.
Bốc xong thì xin bản báo giá của các vật tư đó,rồi áp giá vào là ok thôi.:yoyo70:

manhhabk2008
06-11-2011, 23:26
các bác ơi ai bác nào có dự toán công trình nào lớn đã thi công song. Thì post lên ae tham khảo. Em đang làm dự toán, phần vật tư thì Ok nhưng em ngại nhất phần nhân công, không biết bây giờ rổ giá nhân công tính sao nữa. vì cứ trượt giá kinh quá. ai có post lên đi. Chém hoài không thôi à???

HPEC
07-11-2011, 09:19
các bác ơi ai bác nào có dự toán công trình nào lớn đã thi công song. Thì post lên ae tham khảo. Em đang làm dự toán, phần vật tư thì Ok nhưng em ngại nhất phần nhân công, không biết bây giờ rổ giá nhân công tính sao nữa. vì cứ trượt giá kinh quá. ai có post lên đi. Chém hoài không thôi à???

Có 2 cách
1 - Bạn lấy từ phần mềm hoặc các định mức có sẵn rồi nhân (x) với hệ số điều chỉnh nhân công theo quy định hiện hành (mới nhất). Sau đó (x) với các hệ số khác như % trực tiếp phí, % chi phí chung, % lãi định mức là có giá để đấu thầu.
2- Bạn dựa theo qui mô và tiến độ công trình cần bao lâu xong và cần bao nhiêu người thực hiện. Lấy số người x mức lương x thời gian thực hiện + % quản lý + % hiệu quả = có khái toán nhân công để báo giá.

Lưu ý :
- Phần (2) là cơ sở để bạn điều chỉnh các (%) trong (1) cho hợp lý.
- Thông thường làm thầu phụ thì thầu chính đã có giá sẵn. Bạn có thể đề nghị họ cân nhắc cung cấp giá có sẵn để thoả thuận luôn. Như vậy đỡ mất công lập dự toán. Thời buổi bây giờ thăm dò giá nhiều hơn là thực sự có thiện chí nên dù mỗi lần làm dự toán đầu tư chất xám nhiều nhưng chỉ để bị lợi dụng phần bóc tách khối lượng mà thôi.

Thân.

chinh_akay
09-02-2012, 15:22
Cũng muốn giúp các chú, nhưng khổ lỗi, các chú đều hỏi những câu hỏi rất chung chung. Muốn giải thích cho các chú cũng rất khó, mà thực tế trên diễn đàn thì không có nhiều time.

P/s: Chú nào rảnh, buổi trưa ra khu vực cầu Trung Hòa mời a ly coffee. Anh sẵn sàng chia sẻ với các chú.

Ai lấy lisp cad thì vào đây nhé http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=4de23d28a79b2b7354f94fb716fc94a7

Còn sử dụng lisp cad ntn thì hỏi bác google nhé.

trongdaind
09-02-2012, 19:48
hay nhưng mà không có hiểu chút nào, ai giỏi cho cái video làm các bước bóc tách từ 1 bản vẽ nào đó coi nào nản quá

dungntv
18-02-2012, 14:34
Công ty phần mềm Trí tuệ (iSoftco) có giải pháp quản lý dự án được gọi là iBom-PM được viết trên môi trường web-based. Bên cạnh đó có nhiều tiện ích kèm theo nữa nha, chà chà rất hay đó, các bạn quan tâm đến quản lý dự án thì nên tham khảo giải pháp này nha.

hanhtdh
20-04-2012, 11:12
Cách tính chi phí dự phòng theo thông tư 04/2010/TT-BXD

Chi phí dự phòng bao gồm: chi phí dự phòng cho yếu tố khối lượng công việc phát sinh chưa lường trước được khi lập dự án và chi phí dự phòng cho yếu tố trượt giá trong thời gian thực hiện dự án.
- Chi phí dự phòng cho yếu tố khối lượng công việc phát sinh được tính bằng tỷ lệ phần trăm (%) trên tổng chi phí xây dựng, chi phí thiết bị, chi phí bồi thường, hỗ trợ và tái định cư, chi phí quản lý dự án, chi phí tư vấn đầu tư xây dựng và chi phí khác.
- Chi phí dự phòng cho yếu tố trượt giá được tính theo thời gian thực hiện dự án (tính bằng năm), tiến độ phân bổ vốn hàng năm của dự án và chỉ số giá xây dựng.
http://data.webdien.com/photo/up/84e5d8c60caf5b786feafb0e5120d8ce.JPG
Hình này là ví dụ cho cách tính CPDPTG

tuananhg8
26-05-2012, 10:05
Bạn có thể sử dụng miễn phí phần mềm dự toán dự thầu G8, có cả ngành điện để làm dự toán, bóc tách khối lượng. Bạn vào web dutoang8.com để dowload miễn phí nhé. Chúc bạn thành công.

hvktpro
26-05-2012, 14:12
Chia sẻ với mọi người là khi Thiết kế = Revit thì chúng ta không cần ngồi bóc khối lượng như Cad nhé. Chỉ cần vài cú click chuột là có tất cả các bản thống kê từ Móng đến Mái. Cứ có đối tượng (Kết cấu hoặc kiến trúc) xuất hiện trên màn hình là có số liệu (bảng thống kê)

hosoduthauxaydu
06-06-2012, 19:54
Mẫu một file tính dự toán điện ngoài nhà kết hợp cả hai định mức:
- Định mức xây dựng công trình số 1777/BXD-VP ngày 16/8/2007 của Bộ Xây Dựng.
- Định mức xây dự toán Duy trì hệ thống chiếu sáng công cộng Công bố kèm theo văn bản số 2274/BXD-VP ngày 10/11/2008 của Bộ Xây Dựng.

hosoduthauxaydu
09-06-2012, 11:41
Chẳng có mẹo gì cả, vấn đề là bạn phải kiên trì. Phải dựa trên dữ liệu của thiết kế, phải đo khoảng cách trên mặt bằng cộng với cao độ của thiết bị từ trần xuống hoặc từ nền lên. Chẳng hạn ổ cắm, công tắc thường đặt cách sàn 850cm. Bóc theo từng sơ đồ sau đó cộng lại, nhớ tính thêm khối lượng tránh cột, thiết bị khác.
Gửi mail cho tôi, tôi sẽ gửi cho bạn một mẫu bảng tính khối lượng dây điện chúng tôi đã làm quyết toán cho công trình.

song84tg
09-06-2012, 14:54
có thể cho mình tham khảo bảng tính khối lượng dây được ko mình đang học hỏi kinh nghiệm đây.mail: duong.tiengiang@gmal.com

hoabattu118
12-07-2012, 15:30
bài viết hay..cảm ơn bạn nhìu
bài viết của bạn chính xác đấy .... để trúng thầu trước hết cần phải bốc tách khối lượng chuẩn. sau đó lập dự toán thế nào chào thầu thế nào là hợp lý nhất vừa không bị lỗ lại vừa không trượt thầu mới khó.

manhhabk2008
13-08-2012, 17:07
tình hình là vẫn đang đau đầu với phần xác định đơn giá nhân công. Nếu ở công ty bác nào có thư viện đơn giá nhân công up lên cho ae tham khảo thì tốt quá nhỉ?

hoabattu118
15-08-2012, 09:31
tình hình là vẫn đang đau đầu với phần xác định đơn giá nhân công. Nếu ở công ty bác nào có thư viện đơn giá nhân công up lên cho ae tham khảo thì tốt quá nhỉ?
xin duoc o cong ty la kho vi cong ty thuong khong cho phep lot ra ngoai bang tinh gia nhan cong dau pac a.

dangnhat77
15-08-2012, 14:19
cần gì hỏi nếu bạn đã ra trường và đi làm thi việc bôc khối lương do bọn đàn anh no chỉ cho chứ lo gì......

hoidapvedien
05-09-2012, 16:17
[QUOTE=dkc05;9558]Phần mềm dự toán xây dựng cơ bản nhiều tiện ích DELTA

Mình mới ra trường nên ko rành về lập dự toán. Bác nào có dự toán mẫu đường dây và trạm biến áp ở những vùng đồi núi có độ dốc lớn up lên cho em với. E có định mức 7606, 366 nhưng phần vận chuyển vật tư ( ví dụ như: Cát, đá lên đồi trong DM7606 ko thấy, chỉ nói vận chuyển vật liệu khoảng cách xa bao nhiêu m thôi chứ ko có vận chuyển lên dốc hoặc vùng đồi núi)
Thanhks

hoidapvedien
06-09-2012, 10:04
[QUOTE=THU THAO;19330]
Bạn học Kế toán làm sao ai mà kặn kẽ chỉ về điện được, mà sếp bạn làm như thế là hoàn toàn không đúng. Nếu thích thì thuê một Kỹ sư khối lượng chứ bắt kế toán làm sao được. Thật là vớ vẫn

dhtvinh
11-09-2012, 11:24
Mình muốn biết cách lập dự toán như thế nào, bóc tách khối lượng từng mục thi công.
Và bạn nào có bản vẽ hoàn công điện thì cho mình với nhé!
Bạn nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này, xin mời chia sẻ nhé

-------------------------------------------------------
Lời của mod box: Topic đã rất đầy đủ về mặt nội dung do các member webdien chia sẻ. Đề nghị các thành viên mới vô website đọc kỹ nội dung web trước khi p0st câu hỏi, p0st đề nghị để tránh hiện tượng trùng lặp nội dung, vô hình chung vi phạm nội qui webdien về việc spam top.
Để tiện cho quá trình học hỏi + thảo luận, Các topic liên quan: Các phần mềm về học dự toán: http://webdien.com/d/showthread.php?t=11110
Các bạn chú ý cho.

Hi bạn, mình có thể giúp bạn bốc khối lượng đối với phần cáp data/telephone và vẽ sơ đồ nguyên lý kết nối. Nếu cần hỗ trợ bạn cứ gởi mình bản vẽ layout đi, mình sẽ support

conghoanbui88
05-10-2012, 15:21
Đọc mười mấy trang mà chỉ thấy chung chung, bác nào nhiệt tình cho ace file bản vẽ+ dự toán ko cần to đâu ( để khỏi nói mấy lão sếp ky bo), chỉ cần nhỡ nhỡ để ace đủ hiểu là được.
Còn em thu thảo ai mà biết được dzi 8 ấy giới tính là gì với mục đích thật sự để câu khách là gì

Hongthai_dtld
12-10-2012, 10:32
Bác Ton noi đúng đó, phải có bản vẽ rõ ràng mới được chứ, nhưng Mình có cái này thật sự không hiểu, mong được các bạn giúp đỡ.mình đang báo giá nhà xưởng, nhưng nhà xưởng này chưa thiết kế, mà họ chỉ cho khối lượng chung chung từng khu vực, trong này toàn ghi Lux, vậy trong đó Lux có phải là độ sáng của khu vục đó hay không. hay một đơn vị gì khác. mong được sự trợ giúp từ các bạn. cám ơn mọi người nhiều.

salyhuynh
12-10-2012, 15:48
:yoyo70:[QUOTE=combui_viahe;11342]Gửi cho bác một bảng tham khảo về dự toán lắp đặt cáp ngầm của công ty mình nè, các bác theo đó mà học hỏi, nhưng nói trước là ở mỗi công ty khác nhau thì việc lên dự toán sẽ khác nhau. đó là theo chuẩn của công ty, các bác phải linh động, làm sao cho hợp lý để công ty mình trúng thầu và có lời là được.

dohuymanh
24-10-2012, 10:33
bác nào có bản bóc tách hay file excell gửi cho anh em tham khảo với

sythinhbk
02-12-2012, 15:32
bác nào có bản bóc tách hay file excell gửi cho anh em tham khảo với
Bạn muốn xin file bàng dự toán hay bảng khối lượng vậy nhỉ? và về định dạng công trình như thế nào? :khi505:

thaoconstruct
03-12-2012, 10:55
Hic xếp nào mà lẩm cẩm thế nhẩy, kế toán cùng lắm là việc làm dự toán báo giá và quyết giá cuối cùng thôi chứ. còn việc bóc tách khối lượng là phần của mấy bác thiết kế chứ, bạn phải nói với xếp như vậy chứ ko thể để chèn ép bắt làm gì là phải làm cái đó, làm thì phải đúng chuyên ngành 1 chút ko được chéo ngoe như vậy được, 1 người làm về Kế Toán mà sao hiểu về kỹ thuật được mà bóc khối lượng được hả trời.

Bây giờ nhân viên cũng đa năng lắm bác ạ. Như công ty em thiết kế chỉ có vẽ còn tender thì bóc tách ( dân tender thì toàn học kinh tế).

bubu
04-12-2012, 16:21
Việc tính khối lượng và lập dự toán là vấn đề khó khăn đối với anh em ME. Nhất là đối với các anh em làm hồ sơ đầu thầu thi công vì khi đó chỉ có bản vẽ giấy mà không có file cad.
Tuy nhiên với mình khi tính thiết bị thì để chắc ăn nhất thì ta phải làm theo thủ công thôi, tức là phải lấy bút chì ra mà đếm thôi, hehe. Còn đối với dây dẫn, ống bảo hộ thì chỉ còn cách lấy thước đo rồi cộng thêm vào chiều cao của các tầng hoặc chiều cao lắp đặt dây dẫn là được rồi. Thêm nửa phải cộng vào chiều dài dây dự trù đấu nối nữa chứ.
Đây là cách thức mình hay làm tuy hơi thủ công và mất thời gian.

hosoduthauxaydu
06-12-2012, 12:12
Xếp bạn yêu cầu bóc tách khối lượng là đúng đấy. Nhất là trong thời buổi khó khăn này, cần phải giảm biên chế và nâng cao năng lực bộ máy của mình lên. Việc bóc tách khối lượng và làm thầu đòi hỏi phải kiên trì chứ thực ra không khó khăn và tỷ mẩn quá như bạn nghĩ đâu. Việc thứ nhất của bóc tách khối lượng là bạn phải xem và hiểu được bản vẽ, cái gì không hiểu nhất là các kí hiệu và thuyết minh thì phải hỏi ngay(tránh trường hợp nhầm hoặc thiếu sảy ra rất đáng tiếc). Khối lượng thiết bị bạn phải đếm trên bản vẽ còn phần dây dẫn và ống luồn dây bạn phải tính theo mạch và để ý đường đi của dây, độ cao từ sàn nhà đển thiết bị và độ cao từ trần đến thiết bị(thường trong dự thầu bạn không có file mền vì vậy bạn không thể đo bằng acad được mà bạn phải xem trên bản vẽ và không được đo bằng thước vì tỷ lệ bản vẽ có thể không chuẩn và không thống nhất tỷ lệ trên các bản vẽ cũng như các chi tiết. Trong đấu thầu phần điện, nước nếu thực sự là đấu thầu thì bạn tính giá vật tư cần cho một đơn vị khối lượng + nhân công thực tế phải trả cho công nhân theo chế độ giao khoan sau đó nhân với hệ số thuế VAT, chi phí quản lý, chi phí thuê kho bãi, ...+ lãi xuất kỳ vọng mà công ty bạn muốn vậy là ra giá thầu thôi. Còn hiện tại các đơn vị đấu thầu công trình vốn ngân sách thì áp dụng đơn giá của tỉnh thành mà nơi thi công công trình đó. nhưng đơn giá không đủ và gần như là nỗi thời vì vậy chỉ áp dụng mã gần đúng gọi như vận dụng hoặc tạm tính cũng được để lấy phần nhân công còn vật tư phải lấy theo giá thị trường hoặc giá thông báo nhớ là phải nhân hệ số hao hụt và vật tư phụ sau đó không cần chạy phân tích vật tư mà chạy ra thẳng đơn giá chi tiết. Bảng mẫu tính khối lượng mình đã post lên blog của mình bạn có thể lên đó nấy về. Bạn gõ "hosoduthauxaydung" nhớ là phải có cả hai dấu "" trên thì google sẽ tìm đúng blog của mình để bạn tải về...chúc bạn thành công.
+++---o0o---+++
Xếp bạn yêu cầu bóc tách khối lượng là đúng đấy. Nhất là trong thời buổi khó khăn này, cần phải giảm biên chế và nâng cao năng lực bộ máy của mình lên. Việc bóc tách khối lượng và làm thầu đòi hỏi phải kiên trì chứ thực ra không khó khăn và tỷ mẩn quá như bạn nghĩ đâu. Việc thứ nhất của bóc tách khối lượng là bạn phải xem và hiểu được bản vẽ, cái gì không hiểu nhất là các kí hiệu và thuyết minh thì phải hỏi ngay(tránh trường hợp nhầm hoặc thiếu sảy ra rất đáng tiếc). Khối lượng thiết bị bạn phải đếm trên bản vẽ còn phần dây dẫn và ống luồn dây bạn phải tính theo mạch và để ý đường đi của dây, độ cao từ sàn nhà đển thiết bị và độ cao từ trần đến thiết bị(thường trong dự thầu bạn không có file mền vì vậy bạn không thể đo bằng acad được mà bạn phải xem trên bản vẽ và không được đo bằng thước vì tỷ lệ bản vẽ có thể không chuẩn và không thống nhất tỷ lệ trên các bản vẽ cũng như các chi tiết. Trong đấu thầu phần điện, nước nếu thực sự là đấu thầu thì bạn tính giá vật tư cần cho một đơn vị khối lượng + nhân công thực tế phải trả cho công nhân theo chế độ giao khoan sau đó nhân với hệ số thuế VAT, chi phí quản lý, chi phí thuê kho bãi, ...+ lãi xuất kỳ vọng mà công ty bạn muốn vậy là ra giá thầu thôi. Còn hiện tại các đơn vị đấu thầu công trình vốn ngân sách thì áp dụng đơn giá của tỉnh thành mà nơi thi công công trình đó. nhưng đơn giá không đủ và gần như là nỗi thời vì vậy chỉ áp dụng mã gần đúng gọi như vận dụng hoặc tạm tính cũng được để lấy phần nhân công còn vật tư phải lấy theo giá thị trường hoặc giá thông báo nhớ là phải nhân hệ số hao hụt và vật tư phụ sau đó không cần chạy phân tích vật tư mà chạy ra thẳng đơn giá chi tiết. Bảng mẫu tính khối lượng mình đã post lên blog của mình bạn có thể lên đó nấy về. Bạn gõ "hosoduthauxaydung" nhớ là phải có cả hai dấu "" trên thì google sẽ tìm đúng blog của mình để bạn tải về...chúc bạn thành công.

huyvu_172
06-12-2012, 17:05
adfdssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssss ssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssss ssssssssssssssssssssssss

thanhvu_dien
28-12-2012, 10:55
Bạn muốn bốc tách khối lượng tốt ư ?
- Hãy đi thi công thực tế trên công trường, để làm gì?. để học hỏi những kinh nghiệm, những mánh khóe trong quá trình thi công của đơn vị thi công.
--> Khoảng 2-3 năm (tùy con người nữa) bạn sẽ có 1 lượng kiến thức và kinh nghiệm đủ để bạm bóc tách khối lượng, kể cả các công trình khó.
- Còn về phần dự toán.
Sau khi có khối lượng, bạn lấy giá thực tế (giá mua) tại thời điểm làm dự toán nhân với hệ số an toàn và hệ số lợi nhuận sẽ có đơn giá vật tư. Còn đơn giá nhân công thì tính theo đơn giá nhà nước theo mức lương hiện hành, còn nếu tính đơn giá nhân công theo đơn giá vật tư thì thường tính từ 15% đến 30% tùy theo tính chất công trình.

zkill_099z
29-01-2013, 09:56
bạn nào cần file dự toán thì để mail lại mình cho xin. Mình có cả file tiếng anh và tiếng việt nhé !

vohoangba
02-02-2013, 11:18
vohoangba90@gmail.c

tyvatuth
26-02-2013, 11:30
Cho mình xin 1 file nhe.Cám ơn bạn nhiều.Mail:hoangtu213@gmailc.om

dieudj
15-03-2013, 00:22
mình cungz mới làm bốc tách khối lượng nên kinh nghiệm chưa có,mong mọi người trong diễn đàn chỉ bảo.đặc biệt là phần đo dây,cáh đo trên bản vẽ thế nào và trên file cad thế nào,mọi người giúp em tý nhé,thanks all

anhthao10
06-06-2013, 13:20
bạn nào cần file dự toán thì để mail lại mình cho xin. Mình có cả file tiếng anh và tiếng việt nhé !

cho e xin tài liệu về dự toán công trình điện nước công trình nhỏ kiểu như nhà dân
mail: khanhthao.vn@gmail.com
cảm ơn bác !
+++---o0o---+++
mình cũng muốn học bóc tách khối lượng điện nước. muốn làm từ công trình nhỏ như nhà dân trước. AE nào có bản vẽ điện nước nhà dân + file dự toán chia sẻ cho mình học với

ovodanh
06-06-2013, 16:05
Xin bác gửi vào mail cho em ít tài liệu gặm nhấm bóc tách hiệu quả ạ: ovodanh@gmail.com

tinhweb50
21-06-2013, 18:04
Mình góp chuyện cho thêm phần rôm rả nha. Quan điểm của mình nằm gọn trong câu "Không có thầy đố mầy làm nên !" Muốn làm thiết kế hay lập dự toán cần phải được đào tạo chuyên sâu, hay gọi là "đào tạo lại". Một sinh viên mới ra trường kể cả tốt nghiệp loại ưu hệ thống điện, từng được học đến đường dây & trạm b/áp 220, 500kV nhưng khi ra thực tế y/cầu làm thiết kế một c.trình DZ&TBA 10kV/0,4kV thì ko biết làm như thế nào, bắt đầu từ đâu!.
Công việc lập dự toán phải được bắt đầu từ việc bốc khối lượng (tiên lượng). Muốn bốc khối lượng thì đương nhiên phải có bản vẽ thiết kế thi công. Nếu bạn là người ở đơn vị thi công thì công việc bốc k/lượng (v/tư, thiết bị chính) ko cần nữa vì phía đơn vị tư vấn đã làm. Tuy nhiên ko vì vậy mà công việc của bạn đơn giản đâu, vì bạn còn phải "bốc" thêm phần nhân công xây lắp, các bản chiết tính, các khoản chi phí cần thiết, các bản tổng hợp chi phí khác nữa v.v... Còn nếu bạn là người lập dự toán ở đơn vị tư vấn thì có 2 cách: 1là bạn y/cầu người lập thiết kế bản vẽ thi công "bốc" kl, bạn chỉ áp giá v/tư, nhân công, máy TC vào form rồi tính; 2 là (nếu bạn đã làm quen rồi) bạn làm tất cả 2 công đoạn.
Tuy nhiên trong trường hợp của bạn THU THAO thì hơi bị khó cho bạn, vì bạn chưa làm bao giờ mà xếp lại y/cầu thời gian gấp như vậy. Trong thế bí này mách bạn tìm xin một cái File dự toán của một công trình tương tự về quy mô (đã được phê duyệt) rồi áp phần khối lượng cụ thể của công trình mình vào là OK. Tất nhiên cái "khối lượng cụ thể" đó cũng phải cậy nhờ đến một ông bạn nào đã làm tư vấn thiết kế sành rồi nhé.

sanvo
06-09-2013, 19:12
Cho mình xin với.mail của mình là:sanvols06@gmail.com.Cảm ơn nhiều nha!

ngminhtra
08-09-2013, 22:36
em mới tốt nghiệp nghành xây dựng ra trường, cũng biết chút ít về điện vì nhà em bán đồ điện dân dụng. nhưng do không xin được việc làm trong nghành xây dựng. có người quen xin cho vào làm ở công ty chuyên thi công điện nhà xưởng, điện khu thuơng mại,resort. em nhờ mấy anh tư vấn giúp em nên đọc tài liệu và chuẩn bị những gì để có chút ít kiến thức điện. cảm ơn

sonlt80
10-09-2013, 13:54
Cho mình xin với.mail của mình là:sanvols06@gmail.com.Cảm ơn nhiều nha!

CHO MÌNH NỮA NHÉ: MAIL minh sonlt80@gmail.com

dinhmuconline
11-09-2013, 15:20
Xin giới thiệu với các bạn trang web tra cứu định mức online: , trong đó có các định mức chuyên ngành xây lắp điện theo các quy định hiện hành. Hy vọng có thể giúp các bạn chút ít thông tin về việc tính chi phí xây lắp công trình.

sanvo
11-09-2013, 19:41
CHO MÌNH XIN NỮA NHA!sanvols06@gmail.com.cảm ơn anh nhiều!

dvson185
20-09-2013, 09:58
em trả lời bài này chỉ để đăng bài trong diễn đàn thôi vì chưa trả lời bài nào nên không đăng được bài

pham nhat
15-10-2013, 22:22
minh nữa nhatqnam@gmail.com

hoccadoi
21-10-2013, 16:10
Bạn đã được đi làm thì chịu khó học hỏi ở ngay chính cty nơi bạn làm, học hỏi các a đàn a đi trước đó sẽ rất là nhanh biết đó bạn. Đó là giai đoạn đầu khi bước vào làm thiết kế đó (bất kỳ ngành nào cũng vậy).
Dự toán thì bạn xem các bảng dự toán cũ của cty để học hỏi, bóc tách khối lượng thì dựa vào bản vẽ thi công, lên khối lượng đưa vào bảng dự toán, ghi đơn giá, thành tiền ra (bao gồm giá vật tư và nhân công).mỗi cty sẽ có nguồn hàng khác nhau và sẽ có giá cả khác nhau, cách tính để nhận thầu cũng khác nhau tùy vào mỗi cty. Bạn cứ chịu khó học hỏi một thời gian sẽ nhanh biết thui ah.
Còn bản vẽ hoàn công thì chẳng qua cũng là bản vẽ thiết kế trên mặt bằng thôi nó có chỗ khác là sẽ có những chỗ thay đổi tùy thuộc vào việc thi công ở thực tế (vd chỗ nào đó trên bản vẽ là lắp bóng đèn ở vị trí đó nhưng mà thực tế thi công bị vướng ko lắp được chẳng hạn thì se né ra một chú).
tóm lại là dựa vào thực tế thi công mình chỉnh sửa lại trên bản vẽ thiết kế thì sẽ có bản vẽ hoàn công bạn ha.
chúc bạn thành công!

Chào bạn Minh Tuấn và các bạn trên diễn đàn. Mình cũng là dân kỹ thuật điện. Mình đang muốn xin vào làm việc lĩnh vực thiết kế điện nhẹ M&E, HVAC (bao gồm bóc tách, dự toán...). Mình chưa có kinh nghiêm ở lĩnh vực này. Các bạn có thể giúp mình tham khảo những tài liệu, trang Web hay địa chỉ nào đó đào tạo được không. Mình ở Hà Nội. Cảm ơn cả nhà.

jacky_ha
21-10-2013, 16:29
sang topedu đi bạn

hoccadoi
22-10-2013, 14:05
sang topedu đi bạn

Cảm ơn bạn nhiều nhé.

minhthien254
05-11-2013, 16:08
mình cungz mới làm bốc tách khối lượng nên kinh nghiệm chưa có,mong mọi người trong diễn đàn chỉ bảo.đặc biệt là phần đo dây,cáh đo trên bản vẽ thế nào và trên file cad thế nào,mọi người giúp em tý nhé,thanks all

Đọc từ đầu tớ cuối cái chủ đề mà không thấy gì hết.

Thế này nhé: riêng trong lỉnh vực ME thì có 2 dạng bốc khối lượng: khối lượng tiên lượng ( của tư vấn thiết kế : thường chỉ để ngắm thôi) và khối lượng đấu thầu ( nhà thầu thi công).

Mình làm cho nhà thầu thi công nên dạng đầu mình không dám bàn còn về loại sau thì đại loại thế này: khi nhận hồ sơ mời thầu các bác sẻ nhận đc: bản vẻ ( file cứng hoặc file mềm tùy chủ đầu tư, bảng khối lượng tiên lượng ( của tư vấn thiết kế) và ......

Nhiệm vụ của các bác là: từ bản vẽ ==> khối lượng / so sánh với khối lượng tiên lượng ==> áp giá.

Về khối lượng thì tùy vào bản vẽ là file cứng hay file mềm. nếu có file mềm thì cuộc đời rất hạnh phúc dùng CAD do cái rẹc là xong. còn bất hạnh khi chỉ có file cứng thì chỉ còn nước lấy thước ngồi đo.
Hầu hết các công ty đều có 1 mẫu bốc khối lượng cho các hệ mà tụi mình hay gọi là "Ma trận khối lượng". ma trận này lập ra sẻ giúp cho người bốc khối lượng giảm bớt các bước tính toán phải thực hiện ==> người bốc chỉ cần bốc khối lượng thiết bị và chiều dài dây cáp trên bản vẽ là sẻ có đầy đủ vật tư chính và phụ kiện đi kèm.

1 câu chốt cuối cùng: để có bảng khối lượng đúng và đủ thì yêu cầu người bốc phải có kinh nghiệm thi công trong thực tế, phải nắm vững hệ thống để đưa ra được phương án thi công vì mấy cái này không có trong bản vẽ của mấy ông thiết kế và không có đủ thời gian để vẻ ra bản vẽ shop drowing cho các bạn bốc. aaaaa

pinelee
14-11-2013, 12:39
ra trường chiu khó di lam công nhân các công trình rồi chịu khó để ý hoc hỏi.khi nào da xám nắng.sau đó nghỉ ngơi rồi tính đến chuyện đó.nhu vậy sẽ rất nhanh.đừng nghi đến cơm áo gạo tiền vội..

anhni
12-03-2014, 08:46
mọi người ah. có thực mới vực được đạo,có bản vẽ thiết kế thi công thì bạn mới có cơ sở làm 1 bản dự toán chứ .mình cũng làm lĩnh vực thiết kế nè.nó không khó đâu ,nếu bạn muốn tìm hiế thì dễ thôi không có gì là khoa đâu.

tyna
12-03-2014, 09:55
Minhtuan 1412 : trả lời khá rõ rồi. nếu các bạn đang đi làm thì học hỏi thêm đồng nghiệp nữa là oK. Cứ làm thử 01 dự án thì thấy dễ ohm ah

aoxanh3
01-04-2014, 14:45
gửi cho bạn mấy cái file để bạn tham khảo
+++---o0o---+++
bạn gửi cho mình cái mail mình gửi cho mấy cái file tham khảo
+++---o0o---+++
đường link http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=eed6bae80035ba7fabaee227fe8bd7b2

cho minh may file tham khao nhe!
mail: aoxanh3@gmail.com

phamthanhpy
02-04-2014, 14:23
Bạn nào làm biếng gửi qua mình bóc tách và báo giá cho.
hihihihi

ghekhung
09-05-2014, 15:19
kinh qua kế toán mà đọc bản vẽ điên,khó lắm .tui hoc điện mà còn nhiều ký hiệu điện chưa biết.đôi khi cúng 1 thiết bị lại nhiều ký hiệu khác nhau.
bạn thử xem cho biết nè
http://webdien.com/d/showthread.php?t=322:yoyo66:

bạn ơi. mình coi bản dự toán của bạn mình thấy có một số không hiểu bạn có thể cho mình mail để mình hỏi chút được ko vậy

ghekhung
09-05-2014, 15:48
hiện em gặp một số vần đề như thế này. em là dân điện đi làm thi công giám sát cũng được 2 năm rồi. cực kì muốn học cái bóc tách, dự toán này ko biết có ai có thể chỉ em với được không. em sẽ đóng học phí. hehe ít nhưng cũng coi như tiền uống nước vây. vì muốn theo bên thiết kế với đấu thầu, h em đang tập trung vào học mấy cái này. cũng đang thất nghiệp mấy tháng rồi. mong có tiền bối nào có thể giúp em xin cảm ơn

flying yellow
28-05-2014, 12:49

Bạn gửi cho mình nhé phithai0001@gmail.com
Cảm ơn bạn nhiều!

hoan2110
29-05-2014, 22:38
[QUOTinhlying yellow;297194]Bạn gửi cho mình nhé phithai0001@gmail.com
Cảm ơn bạn nhiều![/QUOTE]

Cho mình với, hoan2110@yahoo.com
Thanks
+++---o0o---+++
Cho mình với hoan2110@yahoo.com
Thanks

thanhphamsales
30-05-2014, 16:11
Minhg thì không bọc tách nhưng công ty có bóc tách miễn phí đó gửi qua mail mình nhé, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.

huybinh90
08-07-2014, 11:56
Bạn gửi cho mình nhé phithai0001@gmail.com
Cảm ơn bạn nhiều!

Bạn cho mình xin fle với nhé.thanks Bạn nhiều. Mail của mình là huybinhd4@gmail.com

quangtran92
12-07-2014, 11:22
[QUOTinhlying yellow;297194]Bạn gửi cho mình nhé phithai0001@gmail.com
Cảm ơn bạn nhiều!

Cho mình với, hoan2110@yahoo.com
Thanks
+++---o0o---+++
Cho mình với hoan2110@yahoo.com
Thanks[/QUOTE]

Cho em xin với quangtran092@gmail.com:yoyo70:

doanvantu
17-08-2014, 09:25
cả nhà ơi> cho minh hỏi tí hồi chiều mình bóc cái khối lượng phần đường ống pccc như hình dưới ,mình đã dùng lệnh DIM kích thước ra từng loại ống khác nhau,sau đó mình nhập số met từng loạit ống pi DN 80,65.. vào execl sau đó cổng lại với nhau là ra khối lượng,mà bị xếp chưởi rồi đó,xếp nói là dùng lệnh cộng lại từng loại DIM trong autocad luôn ,cần chi làm execl cho lâu.nhưng minh chỉ nge thấy la lệnh LS để tính chiều dài thôi,có ai biết lệnh nào để cộng lại tưng loại ống trong autocad không chỉ mình với, CẢM ƠN CẢ NHÀ NHA
+++---o0o---+++
http://data.webdien.com/photo/up/9e5610fdda406cb41702f9ee9bc29154.PNG
cả nhà ơi> cho minh hỏi tí hồi chiều mình bóc cái khối lượng phần đường ống pccc như hình dưới ,mình đã dùng lệnh DIM kích thước ra từng loại ống khác nhau,sau đó mình nhập số met từng loạit ống pi DN 80,65.. vào execl sau đó cổng lại với nhau là ra khối lượng,mà bị xếp chưởi rồi đó,xếp nói là dùng lệnh cộng lại từng loại DIM trong autocad luôn ,cần chi làm execl cho lâu.nhưng minh chỉ nge thấy la lệnh LS để tính chiều dài thôi,có ai biết lệnh nào để cộng lại tưng loại ống trong autocad không chỉ mình với, CẢM ƠN CẢ NHÀ NHA

doanvantu
17-08-2014, 09:43
cho em hỏi tí cả nhà:khi mình keo DIM kích thước chiều dài các ống khác nhau rồi,giờ muốn cộng các DIM đó lại với nhau >dùng lềnh gi vây anh em. như hình dưới

bluehnvn
17-08-2014, 10:43
cho em hỏi tí cả nhà:khi mình keo DIM kích thước chiều dài các ống khác nhau rồi,giờ muốn cộng các DIM đó lại với nhau >dùng lềnh gi vây anh em. như hình dưới
Bạn sử dụng List tính tổng chiều dài, search là có liền. Chú ý kiểm tra DIM theo đơn vị đúng kích thước thì cộng mới chính xác.
Lệnh Tg
Download: http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=0e7b19f97645c9624addf39d5bdeb8f5

doanvantu
23-08-2014, 16:10
ý anh là load file vao rồi ,nhap tg quet phần mình cần tình phải không a bluehnvn ,chờ mãi ko co ai trả lơid nên em đã dùng chiêu này anh ne:trước tiên em dùng lenh pl để vẽ các đoạn ống mình cần đếm chiều dài,sau đó em load tg vào tiếp ấn lenh tg ,quét vùng chọn thì nó ra tổng chiều dài mình đã vẽ trên lenh pl,thầy vậy cũng nhanh,không cân Dim mất công,anh xem cánh này co dc không,nếu dung tg để công Dim thì em làm không dc/
+++---o0o---+++
ban ghe khung o dau .có thể liên hệ qua mail doantu.ht biết những gì mình chỉ cho bạn

bugatti
27-08-2014, 08:28
Bạn sử dụng List tính tổng chiều dài, search là có liền. Chú ý kiểm tra DIM theo đơn vị đúng kích thước thì cộng mới chính xác.
Lệnh Tg
[/url]

Cám ơn bác về file lip. em đang cần quá

lose_man
06-10-2014, 22:07
em chân ướt chân ráo làm cơ điện, mới làm 2 năm nhưng chưa công phải là cty nào, phụ trách giấy tờ cho đội thi công. bây giờ đùng cái bảo làm báo giá mà chưa biết bắt đầu từ đâu. các a/c nhiều kinh nghiệm chỉ bảo em với. hoang mang lắm các bác ah!