PDA

View Full Version : đèn T5 có sóng hài ảnh hưởng tới thiết bị điện tử ko?

jacksonlee
07-06-2011, 16:13
hjx hjx chả là có cty tg bạn , giờ nó mún đổi wa đèn T5 xài nhưng nó nói là đèn T5 thì xài tăng phô điện tử, nhưng tg tăng phô điện tử là chúa tạo ra sóng hài gây ảnh hưởng tới thiết bị điện tử nhiều lắm, hình như nó nói là bên hồi đó có xài wa tăng phô điện tử rùi bị sóng hài làm hư hay ảnh hương tới thiết bị nhận sóng nào đó của cty(USb hay alapto gì gì đó , em ko nhớ và ko hiểu lắm) tuy rằng em làm bên cty cung cấp đèn chiếu sáng, nhưng vẫn còn gà lắm:khi506:,mong mấy bác chỉ giáo thêm,:3:có phải là đèn T5 có gây ra sóng hài ko?... hjx hjx:khi505:
và chỉ tăng phô điện tử thui tại sao tăngphô điện từ thì ko gây ra sóng hài vậy?

jacksonlee
13-06-2011, 13:17
:yoyo66: hjx hjx có bác nào chỉ giáo em với , em đang cần gấp lắm ạh? huhuhu aaaaa

missyou42
13-06-2011, 22:28
hjx hjx chả là có cty tg bạn , giờ nó mún đổi wa đèn T5 xài nhưng nó nói là đèn T5 thì xài tăng phô điện tử, nhưng tg tăng phô điện tử là chúa tạo ra sóng hài gây ảnh hưởng tới thiết bị điện tử nhiều lắm, hình như nó nói là bên hồi đó có xài wa tăng phô điện tử rùi bị sóng hài làm hư hay ảnh hương tới thiết bị nhận sóng nào đó của cty(USb hay alapto gì gì đó , em ko nhớ và ko hiểu lắm) tuy rằng em làm bên cty cung cấp đèn chiếu sáng, nhưng vẫn còn gà lắm:khi506:,mong mấy bác chỉ giáo thêm,:3:có phải là đèn T5 có gây ra sóng hài ko?... hjx hjx:khi505:
và chỉ tăng phô điện tử thui tại sao tăngphô điện từ thì ko gây ra sóng hài vậy?

đèn T5 nó dùng ballast điện tử nên gây sóng hài, ballats điện tử gây sóng hài vì mấy cái mạch chỉnh lưa và nghịch lưu trong mấy cái mạch này trong ballast điện từ nó ko có chỉ có cuộn cảm nên ko gây sóng hài

maxmobile
14-06-2011, 09:37
mình thấy cái topic này cũng hay đấy. anh em nào có nhiều ý kiến nên vào đây đóng góp

giaiphapTKNL
21-06-2011, 16:46
Sóng hài ở đèn T5 đúng là có tồn tại. Nhưng nó ảnh hưởng đến thiết bị khác hay không thì cũng còn tùy vào thông số của bộ đèn T5 đó. Ví dụ như bộ đèn huỳnh quang T5-TKD do bên ESIT cung cấp duy trì THD<13% và có nhưng loại cao cấp hơn thì THD<10% . Với mức này thì ảnh hưởng tới các thiết bị khác trong hệ thống điện là hầu như không có.. Còn với một số loại đèn sử dụng chấn lưu điện tử trôi nổi trên thị trường thì mức sóng hài không được kiểm soát và công bố có thể dẫn tới gây nhiễu loạn cho một số thiết bị điện tử nhạy cảm, các thiết bị không dây....

keneldy
21-06-2011, 17:09
Ui, mấy pác lại "lo bò trắng răng" rồi, nếu đèn T5 mà làm ảnh hưởng nhiều như vậy thì xu thế đổi từ T12 - T10 - T8 -> T5 làm gì chứ ?

keke, em nói chơi mấy pác đừng đánh em nhé !

giaiphapTKNL
25-06-2011, 09:54
Ui, mấy pác lại "lo bò trắng răng" rồi, nếu đèn T5 mà làm ảnh hưởng nhiều như vậy thì xu thế đổi từ T12 - T10 - T8 -> T5 làm gì chứ ?

keke, em nói chơi mấy pác đừng đánh em nhé !

Thực ra nếu nhà máy có một hệ thống đèn lơn thì cũng đáng lo đấy bạn ah. Nhưng hiện tại nên chọn những lọa đèn đạt mức tiêu chuẩn sóng hài tối đa thấp nhất như đèn Huỳnh quang T5-TKD, T5-Lekise

jacksonlee
29-06-2011, 18:44
àh ra vậy, nhưng vì cty bạn em là cty may nên số lượng đèn hơn 1000 cây trờ lên, nó hỏi đèn của cty em có gây sóng hài ko? vì hồi đó nó có gắn thử ballast điện tử của philips lên nhưng vẫn gậy ảnh hưởng tới máy móc đo của nó,tuy ko nhiều, vì chủ yếu sóng hài mạnh nhất vẫn là do máy phát điện của cty nó gây ra, giờ thay cái khác rùi, nhưng nó vẫn còn sợ , nên mấy bác có cách nào chỉ em bt làm sao phân biệt ballast gây sóng hài nhiều hay ít, hay là phải cần có máy đo mới biết, hay là nó có ký hiệu ghi trên ballast lun, mong mấy bác chỉ giáo thêm, xin chân thành cảm ơn!

keneldy
30-06-2011, 14:13
Tài liệu thao khảo ở đây.
http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=dd766f83bd54e111db22e42e682059b0

jacksonlee
30-06-2011, 15:45
:yoyo70: cám ơn bác keneldy nhiều nhiều, mặc dù em coi cũng ko đc hiểu lắm, hjx hjx cám ơn bác nhiều nhiều :khi506:

giaiphapTKNL
01-07-2011, 12:06
àh ra vậy, nhưng vì cty bạn em là cty may nên số lượng đèn hơn 1000 cây trờ lên, nó hỏi đèn của cty em có gây sóng hài ko? vì hồi đó nó có gắn thử ballast điện tử của philips lên nhưng vẫn gậy ảnh hưởng tới máy móc đo của nó,tuy ko nhiều, vì chủ yếu sóng hài mạnh nhất vẫn là do máy phát điện của cty nó gây ra, giờ thay cái khác rùi, nhưng nó vẫn còn sợ , nên mấy bác có cách nào chỉ em bt làm sao phân biệt ballast gây sóng hài nhiều hay ít, hay là phải cần có máy đo mới biết, hay là nó có ký hiệu ghi trên ballast lun, mong mấy bác chỉ giáo thêm, xin chân thành cảm ơn!

Cái này bác cứ xem thông số nhà sản xuất ghi trên trấn lưu ( Ví dụ THD<13%,..THD<20%...) để tham khảo, còn nếu muốn kiểm nghiệm chính sách phải tiến hành đo kiểm. Thường các thiết bị đo để đo được sóng hài trên bộ đèn cũng không nhiều và giá thành rất cao nên để chọn mua đèn nên chọn những nhà cung cấp uy tín và chuyên nghiệp. :yoyo70: như ESIT chẳng hạn love

jacksonlee
05-07-2011, 16:23
heheheh cám ơn bác TKNL nhiều,:1: nhưng em cũng là nhà phân phối đèn mà, :3: , dù sao cũng cám ơn chỉ giáo của mấy bác, em còn phải học hỏi nhiều đây...:khi506:

twvnhn100
28-07-2011, 11:02
T5 có nhiều loại mà trên thị trường đang bán ra. nếu công ty của bạn làm về may mặc thì bạn nên nghĩ rằng đèn có ảnh hưởng đến công việc máy móc không đã. hiện công ty mình đang cho nhập loại bóng đèn T5- UV cut đây là dòng sản phẩm cao cấp nên ko có gì gọi là anh hưởng đến máy móc. vì đây là loại bóng đèn có xu hướng bảo vệ sức khỏe. và bảo vệ máy móc. do công ty welly power sản xuất. nếu có gì bạn cứ liên lạc với mình qua mail: twvnhn100@gmail.com

viethien
04-08-2011, 14:58
Ðề: đèn T5 có sóng hài ảnh hưởng tới thiết bị điện tử ko?

Chào bạn "jacksonlee"

Mình có chút chia sẻ với bạn thế này: Chắc bạn của bạn dùng hàng Philips nhưng là loại giá rẻ nhất cho lên hệ số sóng hài cao THD>20%, nên gây ra nhiễu, điều đó là đúng.
Nhưng Philips là nhà sản xuất đèn lớn nhất thế giới hiện hay. Họ có rất nhiều dòng ballast điện tử có hệ số sóng hài rất thấp THD<10%.

Nếu bạn có quan tâm mình gửi file cho bạn xem

Nguyễn Việt Hiền

jacksonlee
09-08-2011, 11:46
:khi506: hjhjhj em cám ơn mấy bác đã nhiệt tình góp ý, em cũng đang cố gắng tìm hiểu thêm về vấn đề này nữa, vâng , nếu ko phiền thì bác viethien có thể gửi file cho em tham khảo được ko ạh? chân thành cảm ơn bác nhiều nhiều!

tuan.atco
19-08-2011, 10:40
:yoyo70: cám ơn bác keneldy nhiều nhiều, mặc dù em coi cũng ko đc hiểu lắm, hjx hjx cám ơn bác nhiều nhiều :khi506:

Search THD trong tài liệu này xem:

http://www.tridonic.com/com/en/download/data_sheets/DS_PC_T5_PRO_lp_14-35W_xitec_HE_en.pdf