PDA

Xem bản đầy đủ : [Tin tức] Máy phong điện giá khoảng 1 triệu đồng

baohuy_pla
06-07-2011, 19:36
SGTT.VN - Kỹ sư Trần Quốc Hiệu, 24 tuổi, tốt nghiệp thạc sĩ đại học Bách khoa TP.HCM và đại học Grenoble INP (Pháp) vừa nghiên cứu, chế tạo thành công chiếc máy phát điện chạy bằng sức gió, với công suất 60kW/tháng.
http://sgtt.vn/ImageHandler.ashx?ImageID=144791
Với lượng điện năng này, một hộ gia đình ở nông thôn có thể đủ thắp sáng. Máy sử dụng loại tuabin trục ngang phổ biến với ba cánh quạt bằng gỗ, còn dynamo lấy từ xe máy. Tuabin phát điện có công suất lớn hơn loại tương tự của Trung Quốc nhưng giá thành chỉ bằng một phần ba, khoảng 1 triệu đồng/máy. Hiện Hiệu đang hoàn tất một số thủ tục để có thể đưa sản phẩm vào ứng dụng, phổ biến cách làm cho người dân, đặc biệt ở vùng sâu, vùng xa.
tin: Linh Thoại
ảnh: CTV

"Công suất 60kW/tháng" là thế nào vậy các bác?

Dang Ky Hai
06-07-2011, 20:30
Cái tin này có lâu rồi nhưng chẳng để ý tới từng câu !
Nay đưa vào web thì chém mấy câu cho thật
Lại cái vấn đề đao to búa lớn là NGHIÊN CỨU VÀ CHẾ TẠO THÀNH CÔNG ...
Trời chỉ là kiếm cái cánh với cái Dynamo ...thôi mà vậy mà KS học bên Pháp phải nhúng tay vào hay sao...Thiệt là rảnh quá đi thôi.
Công suất 60kW/ tháng có lẽ là tổng công suất phát của máy trong 30 ngày
Không biết là lớn hay nhỏ nếu là Dynamo từ xe máy ra thì chỉ khoảng 12 VDC - P= ??? dòng khoảng 3 Ampe , nhưng tua khá nhanh, không biết cái cánh kia có đáp ứng nổi không...
Nói một cách tích cực qua thể hiện của KS này thì thấy khả thi...
Vậy thôi thì cứ cho là nếu gió tốt mức công suất trên có thể đạt.
DKH

quocthai
07-07-2011, 23:10
60kWh/tháng = 2kWh/ ngày = 0,08 kWh/h. Như vậy công suất máy phát là 80W Chạy được 2 bóng đèn 1,2m. Đúng là đủ để thắp sáng cho 1 hộ gia đình nông thôn.

baohuy_pla
08-07-2011, 09:54
60kWh/tháng = 2kWh/ ngày = 0,08 kWh/h. Như vậy công suất máy phát là 80W Chạy được 2 bóng đèn 1,2m. Đúng là đủ để thắp sáng cho 1 hộ gia đình nông thôn.
Không có "h" mà chỉ có kW thôi bác ạ. Có thể do phóng viên viết nhầm.

cdpenergy
10-08-2011, 14:07
Nói thật thì đừng buồn, chứ cái này học lớp 7 cũng làm được, đâu cần phải học bên Pháp.
Ít nhất mình phải biết hiệu suất như thế nào?
Tính toán các thông số kỹ thuật: TSR,REYNOLd,.....
Còn thêm nữa là vận tốc gió Start Cut Wind, Wind working,....
Thiết bị điều khiển, bình acquy, Inverter,.....
Chỉ bấy nhiêu thôi là ông Thạc Sĩ "Pháp" tính không nỗi rồi huống chi dám nói giá "1triệu VND"
1. Bộ Charge Controller giá tầm bèo nhèo là 600.000VND
2. Bình Acquy 12V-70Ah tạm lấy dung lượng thấp cũng gần 1.200.000VND
3. Nếu sử dụng điện xoay chiều thì cái INVERTER 300VA cũng đã gần 1.000.000VND
Cộng hết chi phí ra thì làm sao có thể là "1triệu VND"/1 cái.
Vậy mà phát biểu trên báo chí tùm lum, làm cho nhiều người hiểu nhầm.
Nếu cái đó sử dụng được thì tại sao không tung ra thì trường bán thử xem!!!! Cái bằng thạc sĩ Pháp phải xem lại rồi!
"Việt Nam thì tiến sĩ giấy nhiều lắm huống chi là thạc sĩ Pháp"
:th_yoyo1::th_yoyo1::th_yoyo1:thinkffff
+++---o0o---+++

Anh nói ko sai tý nào, nếu có thể được cái giá đó mà sinh 60kw/tháng thì quá tốt cho dân nghèo Vn tại các huyện đảo rồi

huu_thang_pro
12-08-2011, 09:24
Tại sao mình không đi xác minh thông tin này thay vì ngồi đánh giá, bàn tán.
Sao mình thấy toàn ý kiến tiêu cực không vậy. Có thể ai củng có ý kiến, nhưng quan trọng là có thực hiện được hay không. Mà có làm thực tế mới biết đúng hay sai chứ.

cdpenergy
16-08-2011, 08:51
Tại sao mình không đi xác minh thông tin này thay vì ngồi đánh giá, bàn tán.
Sao mình thấy toàn ý kiến tiêu cực không vậy. Có thể ai củng có ý kiến, nhưng quan trọng là có thực hiện được hay không. Mà có làm thực tế mới biết đúng hay sai chứ.

Hi bạn,

Bạn Trieunguyen đã liệt kê ra như vậy rồi mà sao bạn nói thế !!!

haibiz
19-08-2011, 08:59
Nói thật thì đừng buồn, chứ cái này học lớp 7 cũng làm được, đâu cần phải học bên Pháp.
Chỉ bấy nhiêu thôi là ông Thạc Sĩ "Pháp" tính không nỗi rồi huống chi dám nói giá "1triệu VND"
1. Bộ Charge Controller giá tầm bèo nhèo là 600.000VND
2. Bình Acquy 12V-70Ah tạm lấy dung lượng thấp cũng gần 1.200.000VND
3. Nếu sử dụng điện xoay chiều thì cái INVERTER 300VA cũng đã gần 1.000.000VND
Cộng hết chi phí ra thì làm sao có thể là "1triệu VND"/1 cái.
Vậy mà phát biểu trên báo chí tùm lum, làm cho nhiều người hiểu nhầm.
Nếu cái đó sử dụng được thì tại sao không tung ra thì trường bán thử xem!!!! Cái bằng thạc sĩ Pháp phải xem lại rồi!
"Việt Nam thì tiến sĩ giấy nhiều lắm huống chi là thạc sĩ Pháp"
:th_yoyo1::th_yoyo1::th_yoyo1:thinkffff
+++---o0o---+++

đồng ý với anh về khoảng giá 1tr của thiết bị là không thực tế vì điện gió thì nhất thiết phải cần accu, inverter ... . Tuy nhiên đây có thể chỉ là 1 đồ án nghiên cứu tốt nghiệp của anh ths này bị cánh nhà báo làm quá, anh noí thế có phân hơi nặgn lời rồi.

Greenenergy
22-09-2011, 16:14
Nếu nói 1 triệu, sử dụng những thiết bị thông thường cũng không sai, với điều kiện là chỉ duy nhất bộ phận offgrid (tức là nguyên củ turbine) rồi hết, chưa kể dây nối và bộ charge controller, inverter, tower...:1:

erickduong
09-04-2012, 21:48
mấy anh ai làm được máy ngon hơn thì đưa lên cho mọi người tham khảo...........
đừng chém gió nhiều wa khách quan họ đánh giá????????????????/

Fire92
20-04-2012, 08:33
Thôi đi đây là thảo luận bạn ạ. Họ có quyền được nêu ý kiến của mình ra, Nhưng thật sự nếu qua những gì PTV nói, thì cũng chả có gì, CHỉ là PTV quá ngu nên ko đánh giá đc nó như thế nào

linh buọn
25-04-2012, 09:46
nông thôn ngày nay chứ không phải ngày xưa đâu , cuộc sống tôt hơn nhiều rồi nên nhu cầu dùng nhiều điện cao hơn, mình nghĩ với công suất ấy thì chưa chắc gì đã đủ đâu ,

lehathanh106
08-05-2012, 11:00
Mua đồ chợ (đã qua sử dụng) thì khó mà có được hiệu suất cao.
Tính công suất turbine gió thường thì tham số quyết định chính là tốc độ gió. Ví dụ như: Công suất Turbine đạt 1kW @ tốc độ gió là 10m/s.
Từ đó tính ra tốc độ góc phải đạt của các cánh, Momen..... Rồi làm.
Chứ chắp vá thì ...khó nói lắm.
Hình như anh Tiến sĩ này làm theo kiểu:
* Alternator - Xin của mấy bác sửa xe ô tô
* Cánh gỗ xin của mấy anh thợ mộc.
* Cột gá xin của các chú đèn đường.
* ... xin của ...
Và: Công lắp đặt là 1 triệu đồng.

Fire92
09-05-2012, 16:30
trời,đúng là Việt Nam,chỉ thấy chê mà ko thấy khen..
:th_yoyo1::th_yoyo1::th_yoyo1:
Thế bạn khen được gì thì khen đi. Bạn cổ vũ bạn ấy đi. Bạn là người mở đưồng đi. Hay bạn lại cũng chẳng hbieets chút về máy điện, Khen đc câu nào mình cho tiền câu ấy

thix_nghich_dai
09-05-2012, 17:48
Dang Ky Hai: Trời chỉ là kiếm cái cánh với cái Dynamo ...thôi mà vậy mà KS học bên Pháp phải nhúng tay vào hay sao...Thiệt là rảnh quá đi thôi.

trieunguyen4246: Nói thật thì đừng buồn, chứ cái này học lớp 7 cũng làm được, đâu cần phải học bên Pháp.
đọc bài của 2 ông mà ức chế vãi. cho dù là CTV viết bài sai có thể là do kiến thức chuyên ngành non kém hoặc do nói quá. nhưng người ta còn có ý tốt là muốn giới thiệu cho mọi người biết sản phẩm. 2 ông thử nhìn lại xem 2 ông làm được gì? có chắc làm được máy phát gió k? cứ ngồi mà chém

quocthai
09-05-2012, 19:29
Đúng là nhiều người chúng ta chưa sáng chế ra được những cái tương tự như vậy. Nhưng ứng dụng tốt những cái có sẵn đôi khi lại làm lợi cho xã hội nhiều hơn ngồi suy nghĩ sáng chế ra những trò vô bổ.

QT nói "vô bổ" vì tuyệt đại đa số những sáng chế, sáng kiến của chúng ta là lập lại sai lầm của thế giới hàng trăm năm trước.

Lý do đơn giản là những người sáng chế đó chưa chịu nghiên cứu kỹ lịch sử phát triển cái mà họ đang sáng chế.

Fire92
09-05-2012, 21:49
ít ra người ta làm cũng thống kê đc là giá rẻ hơn này nọ...
thế bạn có làm đc cái như vậy ko ?
ko cần có kiến thức mới khen được,nhưng chê thì phải biết đó

Thật ra với tư cách là du học sinh Pháp thì mình nghĩ anh ấy có thể sẽ có nhiều sáng kiến hay hơn cơ, chứ không phải dừng lại ở đây. và thật ra nó mang tính khá hai lúa. Khi gần như chỉ là nhặt nhặn mà thôi.
Và có thể cũng do lỗi báo chí VN nữa, cái này thì khỏi bàn nữa

cô Nhóc
10-05-2012, 13:43
ít ra người ta làm cũng thống kê đc là giá rẻ hơn này nọ...
thế bạn có làm đc cái như vậy ko ?
ko cần có kiến thức mới khen được,nhưng chê thì phải biết đó
Không cần kiến thức mới khen được? Nghĩa là cứ khen bừa, khen ẩu hả anh?

cô Nhóc
11-05-2012, 10:56
Chỉ cần người ta làm cái mà mình ko làm đc là khen đc rồi//
Không đúng đâu anh. Người ta làm được, mình làm không được hoặc làm được nhưng chưa làm, nhưng mình phải có kiến thức để biết người ta làm thế là làm đúng hay làm sai, hay hay dở. Lúc đó mới khen.

Thí dụ như anh biết làm thơ, mà Nhóc không làm được, nhưng Nhóc có muốn khen, tối thiểu Nhóc phải biết đọc. Sau đó phải biết cách cảm nhận thơ, biết luật thơ. Chứ nếu anh làm thơ bằng tiếng nước ngoài thì dứt khoát Nhóc không khen. Vì Nhóc chẳng biết gì về văn thơ tiếng nước ngoài cả.

Không biết gì hết mà khen thì hoặc là khen xã giao (giả dối) hai là khen châm chọc (mỉa mai).

cô Nhóc
11-05-2012, 12:42
Thế giả sử anh không biết bơi, có bao giờ anh khen "con cá này nó bơi giỏi thế" không?

Rõ ràng là nó biết bơi, còn anh thì không. Mà rõ ràng là nó bơi giỏi hơn rất nhiều người khác, như anh, như Nhóc, như rất nhiều người khác.

Nhưng khi anh khen như thế, người ta sẽ đánh giá người khen như thế nào?

Ở đây, chúng ta nhìn một góc độ khác. Với trình độ một người như thế này (thí dụ thạc sĩ) thì đương nhiên sẽ làm được những việc như thế kia (giống như cá thì đương nhiên phải biết bơi). Còn bơi nhanh, bơi chậm, nó lại là chuyện khác.

Như vậy, Nhóc nghĩ chúng ta nên quan tâm đến vấn đề này. Thí dụ như một con cá bình thường bơi với tốc độ 5kM/s, nhưng con cá này đặc biệt bơi với tốc độ lên đến 10 kM/s. Thì đó mới là vấn đề cần phải khen, mặc dù mình không biết bơi.

Danghoan1008
11-05-2012, 13:03
- cô nhóc lý luận sắc bén quá ! , ví dụ mô phạm rất dễ hiểu , chính tỏ cô nhóc là người học cao hiểu rộng , cao siêu khó lường . nhưng ở xã hội việt nam chúng ta ngày nay , người ta không quan tâm đến : anh từ đâu đến , anh làm những gì , anh học ở đâu .... mà người ta chỉ quan tâm đến anh ở tầng lớp nào trong xã hội .

cô Nhóc
11-05-2012, 13:07
Hi hi. Vấn đề chỗ đó anh à.

Chê, thì đương nhiên cần phải có trình độ. Nghĩa là nếu chê con cá bơi chậm, thì phải biết con cá khác nó bơi nhanh như thế nào.

Nhưng khen, cũng rất cần có trình độ. Muốn khen co cá này bơi nhanh, phải biết được nó bơi nhanh hơn những con cá khác thế nào.

Đương nhiên khen cá bơi nhanh hay chê cá bơi chậm, không nhất thiết phải biết bơi như cá.

Chứ cứ nói như thế, thì ai muốn bình luận văn đều phải là văn sĩ cấp cao hết sao? Vậy thì còn dạy cho học sinh môn văn học để làm gì?

duongpgd
11-05-2012, 13:14
Chuẩn bị đến EUro rồi các bạn yêu thích bóng đã sẽ được nghe các bình luận của các chuyên gia bóng đã Việt nam, đá bóng thì không bằng ai nhưng bình luận thì ...tuyệt đỉnh ?

bchuy
14-05-2012, 19:00
ban chuyen nay Tao LAO.
1trieu chi du dien cho tre con choi thoi anh em a.....

yakhont
14-05-2012, 20:00
Chuẩn bị đến EUro rồi các bạn yêu thích bóng đã sẽ được nghe các bình luận của các chuyên gia bóng đã Việt nam, đá bóng thì không bằng ai nhưng bình luận thì ...tuyệt đỉnh ?

Em coi đá bóng trên TV toàn bị vợ hỏi là "thần kinh à?", bac Duong ạ. Tại vì em tắt tiếng mà, không thể nạp nổi cách bình luận cũng như cách sử dụng Tiếng Việt của mấy lão ấy.

chau_solen
30-06-2012, 22:25
mình thấy có nhà đang dùng điện gió. ae biết nơi bào bán cái đó không?mình muốn thử nghiệm xem thế nào

anhtu73
24-07-2012, 16:33
chào các pac. các pac nói rất hay. vấn đề máy phong gió nếu mà vấn đề kt thuật là ok thì đem nó sử dụng ở đâu chổ nào có gió to đến z? chắc xin các pác đem ra biên hay wua hàlan mới đủ gió cho máy

vietanhtcn
06-10-2012, 22:02
Cái này mình xem rồi, nhưng ứng dung không hay lắm bởi phần máy phát.
- Máy phát kiểu này phải đi mua, khó lắm và không cùng chủng loại nên khi lắp đặt sẽ có những khó khăn nhất định.
- Kích thước cánh như thế nào, góc nghiêng của cánh không rõ ràng, có lẽ phải có những bài viết chi tiết hơn.
- Mình muốn liên lạc với chủ nhân nhưng ko được.
Cách của mình:
- Mình định dùng động cơ bơm nước (Cá sấu 370w, hoặc kuta 150w...) Loại này giá rẻ, hỏng thường khách bỏ luôn. Chế thành máy phát - tuabin.
- z = 24, rô to lồng sóc.
- Mình có tay bạn làm nghề TIỆN, định nhờ nó phay rô to thành rãnh để lắp cuộn dây.
- Nhưng còn khá nhiều vấn đề,mong các bạn góp ý 1 số vấn đề sau:
VĐ1: Thông số cuộn dây khi là động cơ: KĐ: 120,110v dây 0,45. LV: 30,40,50,60vòng, dây 0,55-0,6.
VĐ 2: Muốn thay đổi rô tô lòng sóc thành roto dây quấn . Số liệu thế nào?
VĐ 3: Điện áp ra: 13,5 - 25V, Dòng tùy theo, cố gắng đạt mức cao nhất có thể.
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.

trandinhcuong
08-12-2012, 10:05
mình cũng đang nghiên cứu nhưng thực tế chi phí cao quá nghe bác baohuy_pla mà thấy nản

dream_on
02-04-2013, 23:06
Thật ra với tư cách là du học sinh Pháp thì mình nghĩ anh ấy có thể sẽ có nhiều sáng kiến hay hơn cơ, chứ không phải dừng lại ở đây. và thật ra nó mang tính khá hai lúa. Khi gần như chỉ là nhặt nhặn mà thôi.
Và có thể cũng do lỗi báo chí VN nữa, cái này thì khỏi bàn nữa
Theo mình nghĩ thì anh chàng du học sinh Pháp này phải làm tốt hơn nữa vì anh ta đã đi tiếp thu những kiến thức mới , chứ làm kiểu này thì không hơn mấy ông Hai lúa chế tạo máy bay đâu

Khien58
03-04-2013, 05:09
- Máy phát kiểu này phải đi mua, khó lắm và không cùng chủng loại nên khi lắp đặt sẽ có những khó khăn nhất định.
- Kích thước cánh như thế nào, góc nghiêng của cánh không rõ ràng, có lẽ phải có những bài viết chi tiết hơn.
Cách của mình:
- Mình định dùng động cơ bơm nước (Cá sấu 370w, hoặc kuta 150w...) Loại này giá rẻ, hỏng thường khách bỏ luôn. Chế thành máy phát - tuabin.
- Mình có tay bạn làm nghề TIỆN, định nhờ nó phay rô to thành rãnh để lắp cuộn dây.
VĐ1: Thông số cuộn dây khi là động cơ: KĐ: 120,110v dây 0,45. LV: 30,40,50,60vòng, dây 0,55-0,6.

Cứ thấy phong điện , mà chỗ mình lại không thấy mất ! Không để ý , thật là có lỗi . Bóng đá C1 vừa kết thúc , lần mò coi cái - Gió Điện . Không biết vấn đề này đã lên đến vùng nào rồi . Thấy bạn cũng có tâm , mình ý kiến thế này nhé . Động cơ gạt mưa Ô tô có 2 loại : loại 12 Vọl & loại 24 Vol (cái phần đo đỏ - nay mới biết dùng chức năng này nhé) - là động cơ 1 chiều . Công suất cỡ 100 W , chiều thuận ra gạt mưa - kịch kim chưa đến 100 Vòng / phút . Mình hỏi mấy anh em sửa Ô tô đâu có 350 000 VNĐ . Vậy xem ra có cái Gió Điện cũng không gầm gì lắm . Bạn tiên phong đi , phức tạp hóa làm gì !? Của nhân loại , thì đưa cho bà con mình sài .Chúc mừng thành công trước nhé bạn

doankhoa2020
30-09-2013, 15:51
Anh ơi, em đang làm đồ án về năng lượng gió, tên đề tài của enm là :" MÔ HÌNH TOÁN DFIG TRONG ỔN ĐỊNH LƯỚI ĐIỆN" , cũng gần với đồ án của anh.nếu anh có tài liệu thì anh share cho em với nha, em cảm ơn anh nhìu nah. đây là mail của em :doankhoa2020@gmail.com. ong các anh giúp dở cho em út nhé.

chihungjapanest
04-10-2013, 14:21
có đưa vào thức tế dc k các b nhỉ

cong y
02-12-2013, 21:16
có ai giúp mình cách làm tua bin gió giống như TRẦN QUỐC HIỆU hay tương tự như vậy không, mình rất cần tua bin gió khoãng 100w, mình va nhiều người nơi không có điện chân thành cảm ơn, mong được hồi âm.
+++---o0o---+++

[/COLOR]

Cứ thấy phong điện , mà chỗ mình lại không thấy mất ! Không để ý , thật là có lỗi . Bóng đá C1 vừa kết thúc , lần mò coi cái - Gió Điện . Không biết vấn đề này đã lên đến vùng nào rồi . Thấy bạn cũng có tâm , mình ý kiến thế này nhé . Động cơ gạt mưa Ô tô có 2 loại : loại 12 Vọl & loại 24 Vol (cái phần đo đỏ - nay mới biết dùng chức năng này nhé) - là động cơ 1 chiều . Công suất cỡ 100 W , chiều thuận ra gạt mưa - kịch kim chưa đến 100 Vòng / phút . Mình hỏi mấy anh em sửa Ô tô đâu có 350 000 VNĐ . Vậy xem ra có cái Gió Điện cũng không gầm gì lắm . Bạn tiên phong đi , phức tạp hóa làm gì !? Của nhân loại , thì đưa cho bà con mình sài .Chúc mừng thành công trước nhé bạn
mình cũng đang tìm cách va kiếm tư liệu để chế tua bin gió dây, mình cùng gióp ý nhé, giúp mình làm với, cho mình hỏi moto gạt nước đó; 1; có chạy chổi than(cổ góp không) nếu có thì không thể dùng được vì chổi than chay không bền,
2;bộ moto này co bềnh không, người ta bán bảo hành bao lâu.

cong y
02-12-2013, 21:41
mình cần mua máy phong điện khoãng 1tr có ai bán chỉ minh mua với

vqtph
03-12-2013, 19:40
Các Bác nói rất đúng, đây có thể chỉ đc coi là 1 trò chơi mang tính thí nghiệm, giải trí của các em học sinh cấp 2-3 thôi chứ làm sao có thể coi là 1 công trình hay đồ án tốt nghiệp đc.

ngvhuongslhpc
06-12-2013, 23:46
Cách của mình:

Anh bảo bạn anh khoét rãnh rộng bằng thanh nam châm ý, rùi anh đưa thanh nam châm vĩnh cửu vào làm roto. chứ anh mà cuốn dây thì còn phức tạ hơn nhiều. nếu anh muốn làm thì em sẽ cho anh tài liệu về điện gió nhưng toàn là tiếng anh thôi. huongnv.slhpc@gmail.com nt cho em rùi em gửi cho.

cong y
27-12-2013, 21:13
nhieu cao thu che HIEU nhieu the, co ai giup minh lam may phong dien mini duoc khong vay.

tranlieu
27-12-2016, 06:10
Điện gió khó nhất là tua pin thôi chứ phần phát điện thì tận dụng đươc vô vàn động cơ một chiều hoạc tự chế tạo .cái quan trọng tua bin làm ra ở điều khiện gió bt có đủ lực khéo động cơ hay không .hệ thống an toàn khi góp to