PDA

Xem bản đầy đủ : Trợ giúp hỏi về bóng cao áp

ngoclinh_xl
11-07-2011, 21:58
bóng cao áp ở link dưới có phải dùng áp 1 chiều không các bác?
http://www.vatgia.com/3119/999681/bóng-đèn-cao-áp-kim-loại-mh-1000w.html

Em thấy người ta thắp sáng bằng sơ đồ dưới
http://data.webdien.com/photo/up/8ae8ec68ee27eadec27ebb814738b59d.bmp
tụ điện như hình dưới này
http://i00.i.aliimg.com/photo/v1/358436808/CBB65_UL_AC_motor_run_air_conditioner.jpg

cục biến áp từ to lắm, Bác nào giải thích hộ nguyên lý hoạt động của mạch em gửi dc ko?

keneldy
12-07-2011, 09:52
Bóng này là metal halide binh thường thôi mà
sử dụng nguồn AC, sơ đồ pác vẽ chưa đầy đủ, để bóng sáng phải mắc thêm kích dùng cho bóng 1000w nữa.

Thân !

ngoclinh_xl
12-07-2011, 11:54
"kích" là cái gì hả bác ? thật sự em không biết. Em đang làm đề tài nên mong bác giúp đỡ. Bác có thể cho em cái sơ đồ mạch cụ thể dc ko? Mà bác ơi dùng nguồn ac rồi chuyển thành DC cao áp rồi mới thắp bóng này hả bác?
thanks bác!

keneldy
12-07-2011, 12:25
Kích : con mồi giống như đèn huỳnh quang thông thường.http://data.webdien.com/photo/up/c7fa834c601beafe4db82d44e19bf03f.png
http://data.webdien.com/photo/up/4de3e1d791c351990bf5a92bf61b15cd.png

phamhuong86
12-07-2011, 14:56
Kích : con mồi giống như đèn huỳnh quang thông thường.http://data.webdien.com/photo/up/c7fa834c601beafe4db82d44e19bf03f.png

bác giải thích rõ nguyên lý hoạt động của nó khôngvà các phần tử trong mạch.cám ơn bác

ngoclinh_xl
12-07-2011, 20:30

bác nói rõ cách thức hoạt động đi bác. Em nhìn vào thấy có tụ, nó bù pha như nào hả bác? mong bác hồi âm.

keneldy
13-07-2011, 10:10
Em xin giải thích theo kinh nghiêm thực tế thôi nhé, còn lý thuyết mấy pác tham khảo thêm nhé.

Chức năng:
Ballast : Điều chỉnh dòng cho phù phợp với bóng đèn theo từng công suất
Kích : Mồi bóng đèn cho đến khi tim đèn nóng lên đủ để phá sáng sẽ tự ngắt ( 1 -4kv)
Tụ: Bù hệ số công suất tổn hao trên Ballast cho lưới, thông thường tồn hao trên ballast là 0.35, mắc thêm tự bù là 0.85
Bóng : Không sáng liền mà sáng từ từ, nếu sau khi tắt đột ngột thì 5-10 phút tim đèn nguội mới mồi lại được.

luctiensinh
13-07-2011, 11:02
Em xin giải thích theo kinh nghiêm thực tế thôi nhé, còn lý thuyết mấy pác tham khảo thêm nhé.

Chức năng:
Kích : Mồi bóng đèn cho đến khi tim đèn nóng lên đủ để phá sáng sẽ tự ngắt ( 1 -4kv)
Tụ: Bù hệ số công suất tổn hao trên Ballast cho lưới, thông thường tồn hao trên ballast là 0.35, mắc thêm tự bù là 0.85
Bóng : Không sáng liền mà sáng từ từ, nếu sau khi tắt đột ngột thì 5-10 phút tim đèn nguội mới mồi lại được.
Sao điện áp bộ kích cao thế bác nhỉ. em chưa hiểu mong bác giải thích giùm.thinkffffthinkffff

keneldy
13-07-2011, 11:08
Bác xem thông số ở hình trên có kích nhé: max 5kV
Điện áp cao mới mồi được tim đèn, do chất liệu làm tim đèn. Nếu kích dỏm thì đèn cứ chớp tắt thôi.

keke

hieuvns
14-07-2011, 11:42

Đây là sơ đồ với kích độc lập nên khi Kích làm việc đến khi bóng sáng thì kích vẫn có dòng chính qua kích (kích vẫn được coi như đang làm việc nhưng chỉ không tạo xung 3,5-5KV mà thôi). Keneldy nói kích ngắt là chưa chính xác.

Với bộ điện có kích phụ thuộc thì khi Kích làm việc đến khi bóng sáng thì kích ngắt và không có dòng chính đi qua, lúc này dòng chính đi qua ballast và bóng.
Xin lưu ý định nghĩa về kích:
- Kích độc lập sử dụng mạch điện tử tạo xung trong kích (không rõ mạch thế nào :yoyo66:), không cần đến cuộn dây của Ballast tạo xung (nên gọi là kích độc lập) và khi bóng sáng thì kích vẫn có dòng chính đi qua. Kích này dùng cho dãy công suất ghi trên kích (Theo kinh nghiệm thực tế: không nên dùng kích có công suất sát với công suất bóng đèn kích sẽ chóng hỏng)
- Kích phụ thuộc sử dụng bộ điện tử tạo xung trong kích, cần 1 phần cuộn dây của ballast (nên gọi là kích phụ thuộc) để tạo xung (3,5-5KV) làm bóng sáng, khi bóng sáng không có dòng chính qua kích, kích ngắt hẳn, kích này giá rẻ hơn kích độc lập và dùng cho bóng là 35W đến 1000W Sodium
Xem sơ đồ mạch phụ thuộc bóng 250W Sodium:
http://www.data.webdien.com/photo/up/a762c67a553db266dbd6d4c6fbb24c13.jpg

Sao điện áp bộ kích cao thế bác nhỉ. em chưa hiểu mong bác giải thích giùm.thinkffffthinkffff

Với bóng huỳnh quang 36W thì tắc te (chuột) kích được 1KV làm bóng sáng, bóng Mercury kích nằm trong bóng và kích được 1KV. Bóng MH và Sodium thì kích lên được 3,5-5KV thì bóng mới sáng.

Xung 3,5-5KV thì môi trường chất khí trong tim bóng mới đạt yêu cầu làm cho khí trong tim bóng bị Ion hóa và dẫn điện và làm kín mạch (việc này đã được các nhà SX nghiên cứu và tìm ra). Kín mạch có nghĩa là bóng sáng, kích sẽ không tạo xung nữa. còn tại sao bộ kích tạo điện áp cao thì mình chỉ có thể nói cái kích là bộ mạch điện tử tạo xung và nó có thể tạo xung lên tới 5KV. Vật thôi.
Mong vài lời góp ý tới các bạn

ngoclinh_xl
15-07-2011, 18:26

Chức năng:

ballast điều chỉnh dòng như thế nào hả các bác, chẳng phải ballast là cuộn dâu sao?

Đây là sơ đồ với kích độc lập nên khi Kích làm việc đến khi bóng sáng thì kích vẫn có dòng chính qua kích (kích vẫn được coi như đang làm việc nhưng chỉ không tạo xung 3,5-5KV mà thôi). Keneldy nói kích ngắt là chưa chính xác.

Với bộ điện có kích phụ thuộc thì khi Kích làm việc đến khi bóng sáng thì kích ngắt và không có dòng chính đi qua, lúc này dòng chính đi qua ballast và bóng.
Xin lưu ý định nghĩa về kích:
- Kích độc lập sử dụng mạch điện tử tạo xung trong kích (không rõ mạch thế nào :yoyo66:), không cần đến cuộn dây của Ballast tạo xung (nên gọi là kích độc lập) và khi bóng sáng thì kích vẫn có dòng chính đi qua. Kích này dùng cho dãy công suất ghi trên kích (Theo kinh nghiệm thực tế: không nên dùng kích có công suất sát với công suất bóng đèn kích sẽ chóng hỏng)
- Kích phụ thuộc sử dụng bộ điện tử tạo xung trong kích, cần 1 phần cuộn dây của ballast (nên gọi là kích phụ thuộc) để tạo xung (3,5-5KV) làm bóng sáng, khi bóng sáng không có dòng chính qua kích, kích ngắt hẳn, kích này giá rẻ hơn kích độc lập và dùng cho bóng là 35W đến 1000W Sodium
Xem sơ đồ mạch phụ thuộc bóng 250W Sodium:
http://www.data.webdien.com/photo/up/a762c67a553db266dbd6d4c6fbb24c13.jpg

Với bóng huỳnh quang 36W thì tắc te (chuột) kích được 1KV làm bóng sáng, bóng Mercury kích nằm trong bóng và kích được 1KV. Bóng MH và Sodium thì kích lên được 3,5-5KV thì bóng mới sáng.

Xung 3,5-5KV thì môi trường chất khí trong tim bóng mới đạt yêu cầu làm cho khí trong tim bóng bị Ion hóa và dẫn điện và làm kín mạch (việc này đã được các nhà SX nghiên cứu và tìm ra). Kín mạch có nghĩa là bóng sáng, kích sẽ không tạo xung nữa. còn tại sao bộ kích tạo điện áp cao thì mình chỉ có thể nói cái kích là bộ mạch điện tử tạo xung và nó có thể tạo xung lên tới 5KV. Vật thôi.
Mong vài lời góp ý tới các bạn

cấu tạo của ballast là cuộn dây tạo xung khi có dòng đột ngột chạy qua sẽ tao áp tức thời rất lớn( như bác nói là 3,5 - 5kv), nếu không cần nó nữa ta có thể bỏ đi được không bác? vì ballast còn chức năng gì nữa đâu?

Em thấy trong thực tế ở quê em, chính xác là nhà em ạ, chỉ mắc 1 cái tụ và 1 cuộc dây to( nhìn bên ngoài y như cái biến áp từ vậy), không cần kich gì hết mà bóng vẫn sáng bình thường, em nhìn kĩ cái tụ nó mắc nối tiếp với bóng các bác ạ. thật khó hiểu! các bác giải thích giùm cái? Em sv dtvt, đang cố làm đề tài là chuyển hết các thứ trên sang mạch điện tử (i như tâng phô điện tử dùng cho bóng huỳnh quang í) để thắp sáng bóng cao áp này. Em cần hiểu rõ nguyên lý hoạt động của bóng và tất cả các linh kiện trên trong mạch. Vì vậy rất mong các bác chỉ bảo?
chân thành cảm ơn!

hieuvns
15-07-2011, 20:00
ballast điều chỉnh dòng như thế nào hả các bác, chẳng phải ballast là cuộn dâu sao?

cấu tạo của ballast là cuộn dây tạo xung khi có dòng đột ngột chạy qua sẽ tao áp tức thời rất lớn( như bác nói là 3,5 - 5kv), nếu không cần nó nữa ta có thể bỏ đi được không bác? vì ballast còn chức năng gì nữa đâu?

Ballast có tác dụng ổn định dòng điện đi qua bóng vì khi điện áp nguồn dao động thì ballast sẽ tạo ra từ trường chống lại dao động đó và làm cho dòng qua bóng đèn được ổn định --> bóng sáng ổn định. Vì nếu không bóng đèn sẽ bị bật tắt. Bạn biết là bóng cao áp mà bật tắt thì hậu quả thế nào rồi và bản thân bóng đó cũng cần thời gian sáng trở lại

Em thấy trong thực tế ở quê em, chính xác là nhà em ạ, chỉ mắc 1 cái tụ và 1 cuộc dây to( nhìn bên ngoài y như cái biến áp từ vậy), không cần kich gì hết mà bóng vẫn sáng bình thường, em nhìn kĩ cái tụ nó mắc nối tiếp với bóng các bác ạ. thật khó hiểu! các bác giải thích giùm cái? Em sv dtvt, đang cố làm đề tài là chuyển hết các thứ trên sang mạch điện tử (i như tâng phô điện tử dùng cho bóng huỳnh quang í) để thắp sáng bóng cao áp này. Em cần hiểu rõ nguyên lý hoạt động của bóng và tất cả các linh kiện trên trong mạch. Vì vậy rất mong các bác chỉ bảo?
chân thành cảm ơn!

Bạn phải kiểm tra xem cái bóng đèn bạn nói là loại đèn gì? Nếu có hình show lên mới biết được. Mình chưa nghe nói tới cái bóng này. Có thể bạn nhầm tụ kích sang tụ bù nên mới thấy nó nối tiếp với bóng. Còn nếu bóng Mercury thì kích nằm trong bóng nên không cần kích ngoài.

ngoclinh_xl
16-07-2011, 00:02
Ballast có tác dụng ổn định dòng điện đi qua bóng vì khi điện áp nguồn dao động thì ballast sẽ tạo ra từ trường chống lại dao động đó và làm cho dòng qua bóng đèn được ổn định --> bóng sáng ổn định. Vì nếu không bóng đèn sẽ bị bật tắt. Bạn biết là bóng cao áp mà bật tắt thì hậu quả thế nào rồi và bản thân bóng đó cũng cần thời gian sáng trở lại

dòng qua bóng đèn dc ổn định, vâng cứ cho nó không đổi luôn đi. Như vậy thì dòng qua bóng đèn gần như là dòng 1 chiều( vì dòng một chiều mới có khái niệm ổn định không đổi).
Nếu nói như bác, bóng dùng nguồn xoay chiều do đó áp đặt trên 2 cực của đui đèn đảo chiều theo tần số điện lưới, nên dòng cũng phải đảo chiều theo chứ. dòng đảo chiều liên tục thì sao mà ổn định dc?
Đây là bóng nhà em dùng : http://www.vatgia.com/3119/999681/bóng-đèn-cao-áp-kim-loại-mh-1000w.html

Vậy dốt cuộc bóng cao áp như em đưa ở đầu topic(ở trên), tại đui bóng dùng nguồn 1 chiều hay xoay chiều vậy?

Mong hồi âm của các bác!

keneldy
16-07-2011, 09:26
Bác hieuvn nói đúng rồi đó, pác tham khảo thêm tài liệu nhé, bóng 1000w thì làm sao sử dụng 1 chiều chứ.

ngoclinh_xl
16-07-2011, 20:36
Vâng, Nhưng em không kiếm được tài liệu nào nói về các vấn đề này cả bác kenely ơi. Nếu bác có cho em xin(đây là mail của em metlamdithoi@gmail.com) được không ạ?

còn vấn đề nữa em muốn hỏi các bác là khi bóng sang bình thường ( ở đây đang dùng điện lưới 220v xoay chiều) thì điện áp trên 2 đui đèn có phải bé hơn 220v ko? và bao nhiêu?

hieuvns
16-07-2011, 23:34
Hình như bạn nhầm lẫn về việc định nghĩa giữa từ ổn định và không đổi hay sao ấy!!!:3::3::3:
Điện áp đặt trên 2 cực bóng đèn đương nhiên nhỏ hơn điện áp nguồn (vì bị mất một phần trên ballast và điện trở thuần của hệ thống dây dẫn). Nếu là bóng MH hoặc bóng Sodium thông thường điện áp đặt trên hai cực của bóng khoảng 100-130VAC

ngoclinh_xl
21-07-2011, 11:46
thank bác hiêuvns, em còn một câu hỏi nữa là, xung kích bác có biết xung kích bóng cao áp có độ rộng bao nhiêu không, dạng xung hình chữ nhật hay như thế nào hả bác? cảm ơn bác nhiều.

hieuvns
21-07-2011, 15:19
thank bác hiêuvns, em còn một câu hỏi nữa là, xung kích bác có biết xung kích bóng cao áp có độ rộng bao nhiêu không, dạng xung hình chữ nhật hay như thế nào hả bác? cảm ơn bác nhiều.

Xin lỗi bạn, câu này mình không biết lun. aaaaa
Ai biết mách cho bạn ngoclinh_xl với :1:

ngoclinh_xl
21-07-2011, 19:44
em trình bày bác ý này bác xem có ổn không bác hieuvn nhé?
giả sử có nguồn điện xoay chiều 100VAC-130VAC từ máy phát điện xoay chiều. Em mắc trực tiếp điện áp này vào đui bóng cao áp luôn->bóng không sáng. Để như thế,
em đưa xung kích 3,5Kv - 5Kv, tần số 35kHz - 50Khz vào đui bóng đến khi nào bóng sáng thì thôi, em mới tắt xung kích đi.
bác thấy thế nào hả bác hieuvn?love

tuan.atco
22-07-2011, 08:30

chân thành cảm ơn!

Bên dòng cao áp có loại tăng phô ( constant voltage), loại này trọn bộ linh kiện chỉ có tăng phô và tụ bù công suất ko có kích, dòng này cho công suất ra ổn định dù áp vào nhấp nhô, hay ứng dụng cho chiếu sáng thể thao.

lamhien84
22-07-2011, 09:51
Em chuyên cung cấp đèn cao áp. Bác nào có nhu cầu pmm

ngoclinh_xl
22-07-2011, 10:24
Bên dòng cao áp có loại tăng phô ( constant voltage), loại này trọn bộ linh kiện chỉ có tăng phô và tụ bù công suất ko có kích, dòng này cho công suất ra ổn định dù áp vào nhấp nhô, hay ứng dụng cho chiếu sáng thể thao.

bác có thể giải thích nguyên lý hoạt động của bộ linh kiện này không bác tuan.atco? thanks bác!
+++---o0o---+++

Em chuyên cung cấp đèn cao áp. Bác nào có nhu cầu pmm

chào bác lamhien84
chắc bác cũng bán luôn các loại tăng phô cho bóng cao áp, nên em muốn hỏi là, hiện đã có loại tăng phô điện tử(nó khác với tăng phô sắt từ thì phải) thắp bóng cao áp chưa ạ? Em cảm ơn ạ!

ngoclinh_xl
25-07-2011, 15:55
up, các chuyên gia đâu cả rồi? giúp em với! Em cấn có những nhận định của các bác cho vấn đề em đặt ra ở các câu hỏi trên. Ai biết giúp em với!

tuan.atco
29-07-2011, 22:59
bác có thể giải thích nguyên lý hoạt động của bộ linh kiện này không bác tuan.atco? thanks bác!
+++---o0o---+++

chào bác lamhien84
chắc bác cũng bán luôn các loại tăng phô cho bóng cao áp, nên em muốn hỏi là, hiện đã có loại tăng phô điện tử(nó khác với tăng phô sắt từ thì phải) thắp bóng cao áp chưa ạ? Em cảm ơn ạ!

Tăng phô điện tử cho bóng cao áp là một board mạch điện tử, tích hợp cả mạch kích và tụ bù, ballast, khi dùng tăng phô điện tử không cần dùng thêm kích và tụ. Hiện có vài hãng đã sản xuất loại tăng phô này, tiết kiệm điện hơn tăng cơ và tuổi thọ cũng giảm đi so với tăng phô cơ. Ứng dụng cho chiếu sáng cả Indoor Outdoor và control lighting.

lamhien84
30-07-2011, 11:09
chào ngoclinh_xl
bên mình chuyên cung cấp loại đèn tăng bô điện tử tiết kiệm điện. Nhưng nó đồng bộ trên 1 bảng mạch

hieuvns
30-07-2011, 23:57
em trình bày bác ý này bác xem có ổn không bác hieuvn nhé?
giả sử có nguồn điện xoay chiều 100VAC-130VAC từ máy phát điện xoay chiều. Em mắc trực tiếp điện áp này vào đui bóng cao áp luôn->bóng không sáng. Để như thế,
em đưa xung kích 3,5Kv - 5Kv, tần số 35kHz - 50Khz vào đui bóng đến khi nào bóng sáng thì thôi, em mới tắt xung kích đi.
bác thấy thế nào hả bác hieuvn?love

Trước hết mình trả lời bạn thế này: Câu hỏi của bạn dành cho người làm chuyên môn thí nghiệm điện và chiếu sáng. Câu hỏi của bạn rất sâu về kỹ thuật điện và chiếu sáng. Mình học điện nhưng lại bán đèn nên chắc chắn không phải bên thí nghiệm đèn(chắc phải hỏi bên Quatest wa) nên mình không biết tình huống bạn đưa ra kết quả sẽ ra sao! aaaaa. Nhưng mình chỉ xin có ý kiến thế này:
1/. Điện áp đặt vào bóng đèn thường là 100v-130VAC khi bóng sáng. Nếu bóng không sáng thì điện áp đo được bằng điện áp nguồn và không có xung kích. Do vậy khi cấp nguồn như bạn nói chắc chắn bóng không sáng.
2/. Khi đưa xung kích 3,5-5KV với tần số 35Khz-50Khz (tần số tương ứng với tăng phô điện tử). Khả năng bóng đèn sẽ sáng và sáng nhanh hơn xung của kích có tăng phô sắt từ vì tần số cao. Khi bóng sáng ta tắt xung kích thì không biết bóng đèn còn sáng nữa hay không vì:
- Cái mạch của bạn bây giờ nó như mạch của bóng đèn sợi đốt (không có tăng phô) nên không biết có duy trì được dòng điện hay không. Nếu duy trì được dòng điện và dòng có trị số đảm bảo không bị nổ bóng thì bóng vẫn sáng bình thường nhưng không biết sáng được bao lâu. Và nếu không cần tăng phô mà bóng sáng được thì các hãng đèn chiếu sáng người ta chỉ cần 1 cái kích độc lập làm cho bóng sáng mà chẳng ai ngu gì mà lắp thêm cái tăng phô cho phí xiền nhỉ?. :khi86b::khi86b::khi86b:
Nếu bạn muốn biết câu trả lời chính xác dòng điện lúc này bao nhiêu Ampe thì nên làm 1 cái thí nghiệm như bạn nói (nhớ đặt đồng hồ đo dòng- Qua TI thì càng tốt). vì mình chưa thấy tài liệu nào nói về điện trở trong bóng đèn cao áp khi đèn sáng để mà biết dòng qua đó bao nhiêu Ampe khi mạch điện không có tăng phô.thinkffffthinkffffthinkffff

Hy vọng câu trả lời của mình có thể xảy ra vì mình chưa được chứng kiến cái thí nghiệm này hoặc chưa thấy 1 báo cáo nào về tình huống này. Mình học dốt cái môn điện lắm. mong bạn thông cảm.
Nếu chưa đúng chỗ nào mong bạn ngoclinh_xl chỉ giáo? :1:

ngoclinh_xl
18-08-2011, 15:24
chào ngoclinh_xl
bên mình chuyên cung cấp loại đèn tăng bô điện tử tiết kiệm điện. Nhưng nó đồng bộ trên 1 bảng mạch

Chào bác lamhien84!
ý bác là cả tâng phô điên tử cả bóng được lắp đồng bộ trên 1 bang r mạch luôn hay sao ạ?
Và giá cả cả bộ( cả tâng phô điện tử+bóng MH 1000W) là bao nhiêu vậy? bán riêng tâng phô thì bao nhiêu?
Câu hỏi mang tính chất tham khảo nên mong mod không delete!

ngoclinh_xl
18-08-2011, 16:04
Trước hết mình trả lời bạn thế này: Câu hỏi của bạn dành cho người làm chuyên môn thí nghiệm điện và chiếu sáng. Câu hỏi của bạn rất sâu về kỹ thuật điện và chiếu sáng. Mình học điện nhưng lại bán đèn nên chắc chắn không phải bên thí nghiệm đèn(chắc phải hỏi bên Quatest wa) nên mình không biết tình huống bạn đưa ra kết quả sẽ ra sao! aaaaa. Nhưng mình chỉ xin có ý kiến thế này:
1/. Điện áp đặt vào bóng đèn thường là 100v-130VAC khi bóng sáng. Nếu bóng không sáng thì điện áp đo được bằng điện áp nguồn và không có xung kích. Do vậy khi cấp nguồn như bạn nói chắc chắn bóng không sáng.
2/. Khi đưa xung kích 3,5-5KV với tần số 35Khz-50Khz (tần số tương ứng với tăng phô điện tử). Khả năng bóng đèn sẽ sáng và sáng nhanh hơn xung của kích có tăng phô sắt từ vì tần số cao. Khi bóng sáng ta tắt xung kích thì không biết bóng đèn còn sáng nữa hay không vì:
- Cái mạch của bạn bây giờ nó như mạch của bóng đèn sợi đốt (không có tăng phô) nên không biết có duy trì được dòng điện hay không. Nếu duy trì được dòng điện và dòng có trị số đảm bảo không bị nổ bóng thì bóng vẫn sáng bình thường nhưng không biết sáng được bao lâu. Và nếu không cần tăng phô mà bóng sáng được thì các hãng đèn chiếu sáng người ta chỉ cần 1 cái kích độc lập làm cho bóng sáng mà chẳng ai ngu gì mà lắp thêm cái tăng phô cho phí xiền nhỉ?. :khi86b::khi86b::khi86b:
Nếu bạn muốn biết câu trả lời chính xác dòng điện lúc này bao nhiêu Ampe thì nên làm 1 cái thí nghiệm như bạn nói (nhớ đặt đồng hồ đo dòng- Qua TI thì càng tốt). vì mình chưa thấy tài liệu nào nói về điện trở trong bóng đèn cao áp khi đèn sáng để mà biết dòng qua đó bao nhiêu Ampe khi mạch điện không có tăng phô.thinkffffthinkffffthinkffff

Hy vọng câu trả lời của mình có thể xảy ra vì mình chưa được chứng kiến cái thí nghiệm này hoặc chưa thấy 1 báo cáo nào về tình huống này. Mình học dốt cái môn điện lắm. mong bạn thông cảm.
Nếu chưa đúng chỗ nào mong bạn ngoclinh_xl chỉ giáo? :1:

Chào bác hieuvns!
Bác lại đùa em rồi!hihi Rất trân trọng những nhận định của bác! Em đã đọc khá nhiều tài liệu về các loại bóng cao áp và các loại chấn lưu. Bây giờ cũng đã hiểu được phần nào. Em đang tính toán, chọn link kiện để tiến hành thí nghiệm loại tâng phô điện tử cho bóng MH 1000w ( vừa mới về quê xin ông già 1 cái đây: http://data.webdien.com/photo/up/39451c33d0498fd4e2dcc9ad9574e081.jpg ). cách thức kích bóng cũng như điều chỉnh dòng qua bóng để bóng sáng ổn định và cả sự cộng hưởng âm thanh em cũng đã hiểu qua.
Và trước khi thực hiện các công việc trên em cần những kinh nghiệm lẫn kiến thức của các bác về loại bóng trên và cả thị trường tâng phô điện tử cho loại bóng đó. để hiểu rõ hơn nữa, phục vụ cho tính toán các mạch điện cho tâng phô em thiết kế, cũng như các khả năng sau khi hoàn thành đề tài(nếu có thể :yoyo70: ):
-thứ nhất: Giới thiệu với các bác các hình anh về bộ chấn lưu sắt từ ở nhà em:
http://data.webdien.com/photo/up/982edfc216fe9b8124ba77d56317838a.jpg
http://data.webdien.com/photo/up/02a02596b21a18dcccd119b77b2f9019.jpg
http://data.webdien.com/photo/up/bb7e123e194f4507b6589b32ab268100.jpg
mỗi bóng tương ứng với 1 bộ tâng phô gồm 1 chấn lưu sắt từ và 1 tụ điện 35uF.
Mạch được mắc theo sơ đồ sau:
http://data.webdien.com/photo/up/7fa523171ac36a486d31eb87fbd1a67a.JPG
chỉ cần đóng công tắc là bóng khởi động và sáng hẳn sau đó khoảng 5-10 phút.
giá cả: 1,2 triệu đến 1,3 triệu / 1 cục chấn lưu sắt từ như hình trên.
khoang 50 ngàn đến 100 ngàn / 1 tụ điện
500 đến 600 trăm ngàn 1 bóng MH 1000W( hình như của hàn quốc, ít bữa chụp cả vỏ hộp để các bác xem.
các câu hỏi xin các bác chỉ giáo: -Giá cả trên cho 1 bộ tâng phô đã hợp lý chưa? nếu thay bằng tâng phô điện tử thì 1 bộ tâng phô điện tử cho loại bóng trên là bao nhiêu? nơi sản xuất?
- loại bóng trên có phải có kích bên trong rồi không? hỏi vậy vì nếu đúng như thế thật thì mạch tâng phô điện tử của em thiết kế phải loại bỏ khả năng kích bên trong của bóng vì kích được thiết kế trong sơ đồ mạch điện rồi.
- chính xác thì loại bóng trên có điện cực khởi động không? Nếu có thì điện thế khởi động(hay gọi là thế hở mạch) là khoảng bao nhiêu vôn?( đọc tài liệu thấy bảo thế hở mạch gấp 2 lần thế làm việc). Và nếu không có điện cực khởi động thì stacte kích xung cao thế (để " nhảy quảng " khởi động hồ quang giữa 2 điện cực của bóng, sau đó thế hiệu cần thiết để duy trì hồ quang mới được thiết lập.) là khoảng bao nhiêu vôn?
thứ hai: Em chỉ giả sử thôi nhé các bác. Hiện em thấy rất nhiều nơi dùng loại tâng phô trên để thắp sáng. Nếu đề tài của em thành công thì khả năng em sẽ mở rông sản xuất trong nước để phục vụ thị trường. các bác nghĩ sao về vấn đề này?

Tất cả trên là những nhận định tâm huyết của em. trân trọng mong các bác hồi âm.
best regards!

thaipro107
18-08-2011, 16:06
thế bác có phân phối bóng cao áp của Philips không vậy.

ngoclinh_xl
18-08-2011, 17:00
ko bác ạ! nhà em là khách hàng sử dụng.

ngoclinh_xl
21-08-2011, 09:43
các cao nhân đi đâu cả rồi nhỉ?

ngoctuandl47
29-08-2011, 22:28
cac bac cho em hoi chut nha
bác nao co the cho em bang mạch diện mắc 10 bong đèn liniong siêu sang cung mot luc .
em cam on nhieu(ngoctuandl47@yohoo.com.vn)

tuan.atco
30-08-2011, 16:56
các cao nhân đi đâu cả rồi nhỉ?

bạn ngoclinh có cái mã sản phẩm: tăng phô, kích, bóng mà bên bạn đang dùng không? có thể có mã cụ thể, sẽ tìm được datasheet, và trao đổi dể dàng hơn.

ngoclinh_xl
30-08-2011, 23:37
bạn ngoclinh có cái mã sản phẩm: tăng phô, kích, bóng mà bên bạn đang dùng không? có thể có mã cụ thể, sẽ tìm được datasheet, và trao đổi dể dàng hơn.

chào bác tuan.atco!
mã sản phẩm em không rành:
bóng là loại E40, 220V ( thấy người ta nói là đồ trung quốc nên rẻ vậy, cái hộp đựng bóng toàn chữ hàn quốc không à)
còn về tăng phô và tụ thì em không biết bác ạ, tại em không để í, nhưng có vẻ là hàng tàu cả. bộ chấn lưu này không có kích bác ạ, em nghĩ nó có kích bên trong bóng rồi cũng nên.
bác có ý kiến gì không?

nguyenthanhduy
31-08-2011, 10:37
vâng bạn Hieuvns đúng là dân điện nói đúng rồi đấy. nhưng bạn có thể nói rõ hơn khác nhau giữa : Tắc te - kích điện

ngoclinh_xl
31-08-2011, 22:20
vâng bạn Hieuvns đúng là dân điện nói đúng rồi đấy. nhưng bạn có thể nói rõ hơn khác nhau giữa : Tắc te - kích điện

ý bác là sao nhỉ? thế tắc te không phải là kích điện hả bác nguyenthanhduy?

hieuvns
01-09-2011, 16:48
@ ngoclinh_xl
bạn thân mến, mình thực sự không hiểu bạn nghiên cứu cái chấn lưu điện tử cho loại bóng này làm gì, vì loại bóng này mình cũng đã gặp thì thấy nó là loại công nghệ cũ, quang thông thấp, kích thước bóng rất lớn--> khó ứng dụng trong đèn. Theo mình bạn nên chuyển hướng sang loại bóng 1000W-MH khác thì hay hơn. VD: bạn chọn và nghiên cứu bộ điện của bóng HQI-T/1000W của Osram hoặc bóng HPI-T/1000W của Philips mình thấy sẽ tôi ưu hơn vì ứng dụng của bóng này rộng rãi và có nhiều ưu điểm tốt như: Quang thông cao, bóng kích thước gọn (loại trụ dài), tuổi thọ cao, hàng dễ kiếm,...

Mong bạn có quyết định đúng và tìm được giải pháp tốt.

ngoclinh_xl
01-09-2011, 17:20
@ ngoclinh_xl
bạn thân mến, mình thực sự không hiểu bạn nghiên cứu cái chấn lưu điện tử cho loại bóng này làm gì, vì loại bóng này mình cũng đã gặp thì thấy nó là loại công nghệ cũ, quang thông thấp, kích thước bóng rất lớn--> khó ứng dụng trong đèn. Theo mình bạn nên chuyển hướng sang loại bóng 1000W-MH khác thì hay hơn. VD: bạn chọn và nghiên cứu bộ điện của bóng HQI-T/1000W của Osram hoặc bóng HPI-T/1000W của Philips mình thấy sẽ tôi ưu hơn vì ứng dụng của bóng này rộng rãi và có nhiều ưu điểm tốt như: Quang thông cao, bóng kích thước gọn (loại trụ dài), tuổi thọ cao, hàng dễ kiếm,...

Mong bạn có quyết định đúng và tìm được giải pháp tốt.

Chào bác Hieuvn
chắc lẽ em đã không cập nhật những công nghệ mới. Chả là em thấy ballast điện tử cho các loại bóng này rất đắt và hầu như không sử dụng tại việt nam. Nên thử tìm hiểu nếu hoàn thành dc đề tài này tốt thì em sẽ liên hệ sx trong nước, vừa tiết kiệm điện vưa re hơn(nêus có thể). Với tầm nhìn của bác về chiếu sang công nghiệp thì bác cho em lời khuyên nữa rằng là có nên tiếp tục nghiên cứu bộ điện của các loại bóng thế hệ mới như bác vừa nêu trên để sản xuất trong nước không? Vừa mới thêm công nghệ chiếu sáng bằng đèn LED mới nữa. Và nếu dc mong bac chỉ dẫn cung cấp datasheet các loại bóng vừa nếu đó, hình ảnh, thông số....
Chân thành cảm ơn lời khuyên của bác! thân!

hieuvns
12-09-2011, 17:44
Chào bác Hieuvn
chắc lẽ em đã không cập nhật những công nghệ mới. Chả là em thấy ballast điện tử cho các loại bóng này rất đắt và hầu như không sử dụng tại việt nam. Nên thử tìm hiểu nếu hoàn thành dc đề tài này tốt thì em sẽ liên hệ sx trong nước, vừa tiết kiệm điện vưa re hơn(nêus có thể). Với tầm nhìn của bác về chiếu sang công nghiệp thì bác cho em lời khuyên nữa rằng là có nên tiếp tục nghiên cứu bộ điện của các loại bóng thế hệ mới như bác vừa nêu trên để sản xuất trong nước không? Vừa mới thêm công nghệ chiếu sáng bằng đèn LED mới nữa. Và nếu dc mong bac chỉ dẫn cung cấp datasheet các loại bóng vừa nếu đó, hình ảnh, thông số....
Chân thành cảm ơn lời khuyên của bác! thân!

Chào bạn ngoclinh_xl
Theo mình bạn nghiên cứu sx bộ chấn lưu điện tử cho đèn cao áp là một việc làm rất tốt, mình rất ủng hộ vì chấn lưu điện tử giải quyết được nhiều bài toán về: điều khiển đèn, tiết kiệm điện mềm, điều khiển trung tâm,... Nhưng cái khó ở VN là chấn lưu điện tử khi sử dụng ngoài trời sẽ bị ảnh hưởng rất lớn bởi khí hậu nhiệt đới ẩm của VN nên mau hỏng. Nên mặc dù có rất nhiều lợi ích nhưng bộ chấn lưu điện tử vẫn hạn chế sử dụng tại VN (trừ khi có TK của nước ngoài!!!). Còn với cái bóng đèn bạn đã up lên thì mình nghĩ bạn nên chọn loại công suất nhỏ hơn vì chi phí nghiên cứu và thử nghiệm rẻ hơn, nguy cơ thất bại thấp hơn. Khi công suất nhỏ thành công thì bạn làm cho công suất lớn sẽ dễ dàng hơn rất nhiều. Mặt khác, công suất nhỏ có khối lượng sử dụng lớn gấp nhiều lần công suất lớn.

Mong bạn thành công
P/S Bạn nên mua 1 bộ đèn cao áp chấn lưu điện tử về nghiên cứu cải tiến và nhiệt đới hóa nó thì hay hơn. Vì cái chấn lưu điện tử các hãng đã sx lâu rồi.

tienhoang8686
16-11-2013, 15:30
cái này trên kích và tụ bù nó có hết rùi chỉ cần đọc là đấu được thôi