PDA

Xem bản đầy đủ : Tìm bản vẻ điện nhà khoảng 3 tấm

luongsonhuy
18-11-2009, 10:42
Mình củng mới vào nghề mong các anh chỉ dẫn thêm.Hiện mình sắp đi điện cho căn nhà 3 tấm của gia đình, nhưng chưa có kinh nghiệm đi dây âm tường, củng như tính toán tải.Ai có kinh nghiệm xin giúp e với.Nếu Có bản vẽ chi tiết thì quá tốt.
mail: luongsonhuy@gmai.com

minhwilliam
18-11-2009, 10:53
bạn phải đưa ra chi tiết hơn nữa chứ, nói chung chung thế này ai giúp đc.

nhockid
18-11-2009, 11:30
nhà 3 tấm không có bản vẽ đâu bạn , mình làm nhà của mình cũng chỉ dựa trên bản vẽ kiến trúc mỗi tầng thôi

bạn có thể tham khảo thôi nghen , hì

trước mắt xác định vị trí ổ cắm , vị trí các thiết bị điện : đèn , quạt , tủ lạnh , tv , máy nước nóng , máy lạnh , ...

ổ cắm thì bạn cứ đặt cách mặt đất 3 tấc , đối với đèn huỳnh quang gắn tường thì các trần 3 tấc , máy lạnh cũng thế , máy lạnh nên đặt gần cửa ra vào , hướng từ cửa vào trong phòng là tốt nhất

đi ống luồn dây thì mình đi dây ổ cắm trên sàn ( nếu sàn không chịu bất kì tác động nào như khoan cắt ) , đi dây ổ cắm thế nào tiết kiệm ống và dây nhất , không cần theo quy cách , dây đi trên trần cũng vậy ( toàn bộ ống và dây đều âm tường ) , đối với ổ cắm thì cho ống từ dưới lên , đối với các loại đèn thì trên xuống và vuông góc mép tường , như vậy bạn có 1 cái tường không hề có dây điện , thi hồ treo tranh

1 góp ý nho nhỏ , tốt nhất các bóng đèn nên sử dụng đèn compact , huỳnh quang thì xài t5 , hạn chế đèn tròn , đèn dây tóc ( tiết kiệm điện , hehe ) , nếu dùng máy nước nóng gián tiếp , nên dùng CB chống dòng rò ( tự nhiên quên mất tên ) , không thôi gắn 1 cái dàn nước nóng năng lượng mặt trời giống mình ( khoảng 8tr )

góp ý như thế thôi , hì , để người khác góp ý nữa chứ

Ntrongnghia
18-11-2009, 13:38
Mấy câu gợi ý của bạn mang tính chất rất dân giã,
Nội dung thì không có cụ thể cho lắm.

"To Lương Sơn Huy"
Thiết kế "Điện" cho nhà 3 tấm là đơn giản nhất rồi đó,
Cố gắng tự mình thiết kế thử lấy một cái đi bạn,
Có gì thiếu xót trong quá trình mình thi công, mình sẽ khắc phục.

"Nhà 3 tầng mà thiết kế chưa được thì rất khó khăn nếu muốn tiếp tục với một công trình khác"...

"chúc bạn thành công"!!!!!

nhockid
18-11-2009, 13:41
@luongsonhuy : có gì thắc mắc , bạn cứ hỏi , mọi người sẽ hỗ trợ bạn

luongsonhuy
20-11-2009, 12:15
cám ơn mọi người đã có góp ý, nhưng mình vẫn chưa hình dung nên đi âm tường dây chính + dây nhánh như thế nào nữa, những dây này có cần đi âm qua các khung bêtông nhà hay ko. Mọi người xin giúp giùm, nên đi như thế nào là thích hợp?:khi505:

nhockid
20-11-2009, 14:26
:th_Yoyo02:
cám ơn mọi người đã có góp ý, nhưng mình vẫn chưa hình dung nên đi âm tường dây chính + dây nhánh như thế nào nữa, những dây này có cần đi âm qua các khung bêtông nhà hay ko. Mọi người xin giúp giùm, nên đi như thế nào là thích hợp?:khi505:

cái này buộc bạn phải định vị trước vị trí công tắc tại đâu , nếu bạn muốn treo đèn chùm , đèn trang trí trên trần hay quạt trần thì bạn cần đi ống vào trong thép trước khi đổ bê tông sàn

luongsonhuy
23-11-2009, 09:14
cám ơn anh nhockid có vào làm thực tế chắc hỏi a chút xíu,a cho e mail của a hay ĐT để liên lạc được ko

tìnhdiot
29-07-2010, 21:07
các anh chị ơi cho em hỏi làm thế nào để nối dây điện bền và chắc nhất.em nối hình nan quạt chỉ kéo mạnh tý là tuột ngay.em cảm ơn nhiều

tìnhdiot
30-07-2010, 09:20
bác ơi cứ nói trên này cũng được giờ gặp được bác thì có mà....

Pitchieu
30-07-2010, 09:25
Vấn đề là bạn nối dây điện ở vị trí nào: tủ điện, các thiết bị hay nối dây với dây??? Cái này các bạn bê thi công trực tiếp lắp đặt có kinh nghiệm hơn. Còn riêng mình, khi đấu nối dây cho tủ điện bên cạnh đúng theo sơ đồ còn phải đảm bảo tính thẩm mỹ, dễ nhìn để khi xảy ra sự cố cần sửa chữa có thể dễ dàng tìm được theo dơ đồ...

Dongaltd
30-07-2010, 12:25
các anh chị ơi cho em hỏi làm thế nào để nối dây điện bền và chắc nhất.em nối hình nan quạt chỉ kéo mạnh tý là tuột ngay.em cảm ơn nhiều

Nguyên tắc nối để "Bền và chắc", theo em như sau:
- Nối bằng đầu cốt ép hoặc bắt vít, hoặc ống nối, tùy theo vị trí và điểm nối.
- Nối kiểu hàn (Hàn thiếc, hàn nhiệt, hàn đồng, ...)
Còn nối dây điện kiểu dã chiến, mà dây phải chịu 1 lực căng nào đó, em hay làm kiểu: Nối xoắn, quấn băng dính (túi nylon cũng được), sau đó thắt nút cả đoạn nối lại sao cho điểm nối không bị kéo căng.

cô Nhóc
30-07-2010, 12:35
Có những kỹ thuật nối điện rất chắc, mà các lớp công nhân kỹ thuật nào cũng đã dạy.

Ngoài ra, có kiểu nối dã chiến, Nhóc phát hiện khi xử cái dây điện trong cái xe wave Tàu của Nhóc: dây mềm thắt nút dẹt trước để đạt lực cơ học, rồi mới cuốn xoắn để đạt điện trở tiếp xúc. Chắc mấy bác thợ bên TQ làm dã chiến, lười bấm cosse, lười hàn, nên mới làm như thế. Và thấy xài cũng tốt.

tìnhdiot
01-08-2010, 16:17
nối dây với dây thôi vì chôn trong tường nên cũng ít chịu lực kéo.Theo như trong sách dạy thì nối kiểu nan quạt nhưng không được chắc chỉ được cái đẹp thôi.còn kiểu nối nào nữa mong bà con chỉ giáo

toanga
01-08-2010, 17:22
Cách nối thì nhiều. Nhưng ứng dụng tùy trường hợp phải không bạn.
*) Nối dây hạ thế:
- Nếu là dây đường trục mà không có sợi chịu lực bạn căng trên cao mà bị nối hay kể cả không bị nối thì bạn nên dùng một sợi dây thép 3 hay 4mm buộc dây dẫn vào đó mà căng.
- Trường hợp nối dây khác thì theo mình nên ra cửa hàng đồ điện mua mấy cái đầu cosse cắt bỏ phần vành khuyên ta được một ống tròn, luồn hai đầu dây đã gọt sẵn qua dùng kìm ép đầu cosse bóp hai phát ở hai phía của đầu cos là okie.
*) Nối dây cao thế:
- Loại này thì nhiều: Dùng kẹp, ống nối, đầu cos... Chắc bạn không hỏi cái này.
*) Mình nhớ có đọc tài liệu nào đó... quên mất rồi: Quy định rằng điểm nối phải chịu lực lớn hơn hoặc bằng 1,25 lần đoạn dây dẫn đó ở trạng thái liền.

Dongaltd
01-08-2010, 17:27
Ấy đừng! Dây ngầm trong tường không nên nối kiểu ...không hàn. Nối nan quạt đơn, nan quạt kép, ...đều tiếp xúc tốt, nhưng trong môi trường ẩm, sẽ bị ôxi hóa nhanh, khi đó phải ...đục tường thì nguy :khi506: Tất nhiên bạn vẫn dùng được trong vài năm đầu.
Còn nếu tân trang xong hệ thống điện, rồi ...bán nhà, thì vô tư :2:

tìnhdiot
07-08-2010, 18:52
các anh chị ơi nhà em có cái quạt bàn tự nhiên quạt chạy chậm hẳn đi.chắc không phải tại tụ điện vì có mồi hay không quạt vẫn quay với tốc độ không đổi.ai biết chỉ giùm em nhé.em cảm ơn

caovanhuong
07-08-2010, 19:04
các anh chị ơi nhà em có cái quạt bàn tự nhiên quạt chạy chậm hẳn đi.chắc không phải tại tụ điện vì có mồi hay không quạt vẫn quay với tốc độ không đổi.ai biết chỉ giùm em nhé.em cảm ơn
tháo ra vệ sinh sạch sẽ rồi tra thêm dầu mỡ vào.

Dang Ky Hai
07-08-2010, 19:11
Tháo ra - vệ sinh - tra dầu mỡ - kêu ve chai ...Vậy là xong.
Sao khẳng định là không phải tụ. Ở đây tụ là ngâm chứ có phải đề đâu mà mồi. 99% là do tụ mà ra.
Sau đó là đứt cuộn đề, còn đứt cuộn số hay cuộn chạy thì quạt không quay. Giải pháp thì chắc đồng chí biết rùi.
DKH

tìnhdiot
07-08-2010, 19:48
cảm ơn các anh nhiều.để về em thử

tìnhdiot
07-08-2010, 19:55
chẳng là cái công tơ điện ở phòng trọ em là cái quá cũ kĩ mà dạo này nóng bức nên em lấy tạm pha Lửa của chủ nhà còn pha Nguội em cắm xuống đất nhưng không hiểu sao chỉ chạy được những thiết bị có công suất nhỏ còn những cái như nồi cơm điện ,ấm đun nước thì không dùng được .khi em đo điện áp ở ổ cắm (khi chưa cắm tải)thì khoảng 200 -220 v.khi cắm tải công suất lớn thì điện áp sụt đi(gần bằng không) .các anh chị nào cho em biết tại sao được không.em cảm ơn nhiều

caovanhuong
07-08-2010, 19:59
chẳng là cái công tơ điện ở phòng trọ em là cái quá cũ kĩ mà dạo này nóng bức nên em lấy tạm pha Lửa của chủ nhà còn pha Nguội em cắm xuống đất nhưng không hiểu sao chỉ chạy được những thiết bị có công suất nhỏ còn những cái như nồi cơm điện ,ấm đun nước thì không dùng được .khi em đo điện áp ở ổ cắm (khi chưa cắm tải)thì khoảng 200 -220 v.khi cắm tải công suất lớn thì điện áp sụt đi(gần bằng không) .các anh chị nào cho em biết tại sao được không.em cảm ơn nhiều
tiếp đất không tốt đó mà. có lấy mass của đất cũng mất tiền điện mà nên bạn lấy mass của điên lực đi.

tìnhdiot
07-08-2010, 20:02
hj cái công tơ của phòng trọ em cũ quá nên khi lấy mass dưới đất công tơ điện không hề quay.em đã đóng một cái cọc sắt dài 30cm xuống đất nên không thể có chuyện tiếp xúc không tốt.với lại chạy thiết bị công suất nhỏ như quạt điện thì vẫn bt

anhtanmt
07-08-2010, 20:03
Điện trở nối đất lớn khi có tải Utai = Uluoi - Udat(I*Rdat)

quocthai
07-08-2010, 20:28
Hehe, ở đây không chơi vụ này nha. Xài điện mà tìm cách làm cho công tơ không quay, là không ai ủng hộ nha.

tronghuan
07-08-2010, 20:47
Nếu không có "ý đồ" gì thì mình nghĩ không ai cắm cái cọc để test bao giờ. Có thể bạn gặp hên khi thợ lắp công tơ gắn dân nguội vào dây số 1 không chừng. Mình nghĩ bạn không nên nghĩ đến chuyện làm sao xài nhiều mà trả ít hoặc không trả. Hãy sòng phẳng đi vẫn hơn. Nếu bạn nghi ngờ thì đề nghị đi kiểm định lại cái đồng hồ đi

toanga
07-08-2010, 23:12
Bài này quen lắm. Công tơ nhà trọ mà.

zunkun
08-08-2010, 11:26
nếu không bàn về phần "xxx" thì là do thiếu dòng, thử cắm cọc ở nền đất ẩm ướt 1 tý và cắm sâu thêm 1 tý (ý là càng sâu càng tốt trong trường hợp này)

maiduong
05-09-2010, 13:23
Nối dây hình nan quạt vẫn rất chắc chắn có điều bạn phải dùng kèm để xiết chứ không phải tay không đánh giặc. Độ bền cơ học mối nối cũng vừa phải vì đâu phải đem cái dây điện đó để cột đồ?! Nối dây đúng kỹ thuật trong âm tường là nối dây tại hộp đấu nối.

MD http://www.maiduong.com.vn

itvn
05-09-2010, 18:29

Chào bạn,
Khi thi công thi ít làm theo sách vở lắm, bạn nối nan quạt với các dây cở nhỏ thì không chịu lực được là đúng rồi. Nan quạt nhiều người dùng để nối dây cở lớn có độ cứng như dây ACSR người ta chỉ cần dùng giáp nối là ok rồi.
+ Nêu bạn nối ngầm thì nên hàn chống oxy hóa mối nối
+ Nếu bạn nối trên không chịu lực thì nên dùng dây phụ trợ
+ Nếu bạn nối trong tủ, trên không không chiu lục thì dùng đầu code nối
+ Nếu bạn nối thi công ( dối) thì nối xoắn cho nhanh vẫn bền, chắc nhưng ko đẹp
.....
kakkakaa

caovanhuong
07-09-2010, 23:44
chao cac bac.anh.chi:
quat tran dung cung kha lau roi....ma bong dung chay yeu yeu
1.minh cung nang tu len gap 2 lan...ma chay nhanh hon 1 chut thui
2.minh da thay moi hop so (cuộn kháng:giam dien ap vao dong co ) ma cung ko manh hon mot chut ma ca...
3.minh da xem xet ve ổ bi,truc quay van binh thuong

nho cac cao thu chi giup minh voi: vi sao may quat tran chay yeu...
chạy lâu rồi à, bác quấn mới lại là nó sẽ chạy nhanh hơn thôi.

try_hope89
08-09-2010, 09:10
theo như mình nghĩ thì có thể cuộn dây quấn động cơ của bạn đã bị nhiễm điện hỏng cách điện!!

thang KS
08-09-2010, 09:20
chao cac bac.anh.chi:
2.minh da thay moi hop so (cuộn kháng:giam dien ap vao dong co ) ma cung ko manh hon mot chut ma ca...

Lần sau nhớ viết có dấu nha bạn

Bạn hãy tháo nó ra và mua dây quấn lại. ok. Do sử dụng lâu ngày dây quấn bị lão hóa cách điện, lão hóa cách điện giửa cuộn dây và võ.

Dang Ky Hai
08-09-2010, 19:36
Về nguyên tắc mà nói, không có chuyện quạt nói riêng và động cơ nói chung chạy yếu yếu...nếu là quạt thì đa số là chạy tụ ngâm, nếu yếu thì nguyên nhân cơ bản nằm ở đây thôi.
Các phần khác như cơ khí, bạc đạn...không liên can gì đến giảm tốc độ...Bác xem lại thông số tụ, cũng đôi khi là cảm giác thôi.
DKH

weddien_13
09-09-2010, 09:59
chao cac bac.anh.chi:

đề nghị bạn viết tiếng việt nha . toàn viết tiếng anh khó đọc quá
aaaaaaaaaaaaaaa

toanga
10-09-2010, 09:56
Sử dụng lâu quá rồi. Cách điện kém, một số vòng dây trong đó chạm với nhau rồi, từ thông suy yếu nên chạy chậm thôi

Cuong CD06
25-09-2010, 12:05
các bạn ơi;;;;
trên thị trường có lại điều khiển từ xa để sử dụng cho việc bậc On\Off không...mà thiết bị nhận tín hiệu có khoảng cách 100m ..bị che khuất....
Mục đích của mình để điều khiển chuông điện cho trường hoc....
minh muốn ko chạy dây,,,chỉ sữ dung điều khiển thuii
chỉ giáo gium

caovanhuong
25-09-2010, 12:18
các bạn ơi;;;;
trên thị trường có lại điều khiển từ xa để sử dụng cho việc bậc On\Off không...mà thiết bị nhận tín hiệu có khoảng cách 100m ..bị che khuất....
Mục đích của mình để điều khiển chuông điện cho trường hoc....
minh muốn ko chạy dây,,,chỉ sữ dung điều khiển thuii
chỉ giáo gium
nếu vậy thì có thể sử dụng bộ phát tín hiệu RF, bộ này có loại tới vài Km, nhưng trong trường học thì mua loại khoảng 150 đến 300m thôi. mà tín hiệu chuông cho lớp học thì cần gì dk từ xa mua 1 cái chuông là nó kêu cả trường nghe thấy rồi mà để gần văn phòng rồi bấm thôi mua dk chi cho tốn tiền, nếu hiện đại hơn là lập trình cho nó chạy đủ 5 tiết cứ 45 phút nó chuông 1 lần và đếm đủ 5 lần như vậy là hết buổi học.

caovanhuong
28-09-2010, 20:31
bo dieu khien 100-150met do khoang bao nhieu tien vay....san pham ten gi vay?
cái remost có giá là 45K
4-Chanel remote (Brown)

This subsection remote control electromagnetic conversion efficiency, emission power, low power consumption; products with high sensitivity and an exceptionally strong anti-interference ability; widely used in automobile, electric car, motorcycle alarm and remote control.

Features:

compact design aesthetic appearance without wiring.
the-box, installation is very simple and convenient to use.
using radio frequency technology, transmission distance, no direction, transmission of high sensitivity, no signal barrier.
shell imported high quality ABS fire-retardant materials, production processes, the use of safe and reliable

Technical parameters:

Operating voltage: 12V;
Operating Current: £ 12 mA;
Operating frequency: 315MHz, 433MHz (optional);
Transmission power:> 10mw
Launch Distance: 100 -150m (Open);
Frequency deviation: ± 0.2MHz;
Transfer rate: 3-6K
encoding chips: PT2262, EV1527, HCS301
sizes: (L x W x H) 30 x 50 x 10mm

còn mạch thu là cái này giá là 35K
PCR1B-M4 RF Receiver

Điện áp : DC5V ± 0.5V
Dòng điện: 4mA @ 5V
Tần số hoạt động: 315MHZ/433MHZ
Mức ngõ ra: TTL
Giao tiếp: 7PIN (pitch 2.54mm ~ 0,1")
Tốc độ tối đa: 1KHz
Độ nhạy: -100dBm
Kích thước tối đa: 31,5 × 30,4 × 8mm
Nhiệt độ hoạt động: -10 oC ~ 60 oC
Kiểu giải mã: Mã số cố định

cái này mua về thì mình làm thêm cái mạch giao tiếp với phần công suất nữa là ok

xalominhem
12-10-2010, 08:59
các bác giúp em tính công suất của tủ lạnh TOSSHIBA GR-12VT
Thông số chung
Hãng sản xuất TOSHIBA
Tổng dung tích 115 lít
Số cửa 2 cửa
Kiểu cửa Bên trái
Thông số chi tiết
Tính năng • Giữ ẩm
• Không dùng CFC
• Khử mùi
• Không đóng tuyết
• Luồng lạnh đa chiều
Cấu tạo • Ngăn đá
• Ngăn đông lạnh
• Ngăn đựng chai lọ
• Ngăn đựng rau quả
• Ngăn đựng thực phẩm tươi sống
Thiết bị đi kèm • Khay làm đá
Kích thước & Trọng lượng
Kích thước (mm) 477 x 1114 x 583
pm sớm giúp em nhé.
thanks!

tandong1975
12-10-2010, 09:13
Tính chi cho cực vậy. Ngoài sau lưng nó có cái bảng ghi đủ thông số hết đó. Có cả sơ đồ đấu dây

xalominhem
12-10-2010, 09:42
Tính chi cho cực vậy. Ngoài sau lưng nó có cái bảng ghi đủ thông số hết đó. Có cả sơ đồ đấu dây
hic,mình mù tịt :nhiều thông số quá ,xem cái nào đây
Bạn tính giúp mình nhé!!!
:)

huynhtrung
15-10-2010, 21:29
Mình đang muốn đi dây điện trong nhà nhưng chưa biết cách nào cho đẹp và tiết kiêm bác nào biết chỉ giáo chut' thank

Sieuquayteppi
15-10-2010, 21:51
Đi dây trong nhà mà phải chỉ giáo nữa thì không phải dân điện rùi. Cứ tính tổng công suất-->tiết diện dây cái--> mắc về các nhánh ổ cắm, công tắc, tủ lạnh, máy giặt...... very easy to do it.

huynhtrung
15-10-2010, 22:29
Cái đó mình biết nhưng cách đi thê' nào cho đẹp là bác ạ mới vào nghề mà

chí phèo
15-10-2010, 22:44
Cái quan trọng là bác đang nó đi âm tường hay đi điện nổi vậy? Thực ra nó không có gì là khó khăn cả! bạn cứ tính xem tiết diện ống dây tồi tính xem nó đi được bao nhiêu sợi, và dự định đi bao nhiêu thì sẽ tính ra cần đặt bao nhiêu ống thôi mà!
Quan trọng nữa là cái cao độ của các ổ cắm và cả các công tắc nữa ận ah! nó có tiêu chuẩn cả đó!
thôi thế thôi có gì hỏi khi khác mình trả lời nhé!

thohaithoxuan
16-10-2010, 00:05
Đi dây trong nhà mà phải chỉ giáo nữa thì không phải dân điện rùi. Cứ tính tổng công suất-->tiết diện dây cái--> mắc về các nhánh ổ cắm, công tắc, tủ lạnh, máy giặt...... very easy to do it.
Trời ơi đi dây trong nhà mà cũng tính nữa hả trời chỉ cần ước lượng là xong thôi. đâu phải trung cư hay nhà lơn đâu mà làm như là.

nhockid
16-10-2010, 06:51
đi dây điện nhà cũng không khó khăn gì đâu bạn

trường hợp ổ cắm : cách sàn 0.3m , đi âm sàn , dưới đất xong trồi lên đi vào ổ điện âm tường , có thể xài ống PVC , hạn chế cái kiểu đi tắt về ngang , đi xéo xéo là được , nếu bạn làm nhà xong không có nhu cầu khoan cắt gì mặt sàn thì đi xéo để tiết kiệm cũng được

đối với đèn : đi âm tường từ trần xuống , hạn chế đi xéo , đi ngang tường (vì sau này khoan ốc vít để treo tranh hay tủ treo ... rất nguy hiểm , dễ khoan nhầm vào ống điện), còn trên trần thì bạn muốn đi tắt về ngang cũng được , nếu bạn sang thì thay vì dùng băng keo nối dây giữa các đèn thì bạn nên dùng hộp nối , dùng domino để nối dây , thay vì dung băng keo điện

nếu bạn đi nổi thì cứ theo thẩm mĩ của bạn mà làm thôi , tương tư đi âm tường , nhưng đi nổi sẽ đi ngang , đi dọc , không có tình trạng đi xéo xéo nha , đi xéo xéo chỉ dành cho đi âm sàn và âm trần thôi

http://www.datcuong347.10s.vn/store/827/sanpham/1125200950403.jpg

huynhtrung
16-10-2010, 12:21
ok hiểu rồi cảm ơn bác adimin và các bạn nha:yoyo70:

Dang Ky Hai
16-10-2010, 20:25

Ai nói đi dây điện trong nhà là dễ ---xin thưa là cực khó. Các bác biết Hải này muốn nói gì không...
Việc làm cho hệ thống điện vận hành tốt nói đúng ra con nít 3 tuổi vẫn làm được...Nhưng thi công như thế nào, hiệu quả ra sao, có thẩm mỹ không, có tính khoa học không, có độ sắc sảo hay không và độ bền cũng như độ tinh cậy nữa thì xin thưa các bác thợ điện chúng ta hầu như chưa biết làm...Kỹ năng trong công việc này cũng như thái độ với nó chúng ta còn thua xa KT viên nước ngoài...nếu công trình nào mà có sự giám sát của mấy ông Châu Âu hay Nhật thì các bác sẽ biết Hải đúng hay sai.
Làm cái ổ cắm thì méo mó, chưa xài thì nhiều cái đã long ốc muốn rớt ra ngoài, nhiều cái phải lấy băng keo giữ lại, dây cáp TV tuy có trong thi công như sài được không thì hên sui, nhiều thợ điện còn đi chung với dây tải. Mở nắp tủ điện ra thì dây như một chùm lông đố ai biết dây nào với dây nào, không một ký hiệu không một bản vẽ...Nếu nhà mà có làm la-phong thì y như rằng các bác thợ cứ quăng dây lên đó bất kể đi hướng nào thì tùy...Thợ sau chê thợ trước cứ vậy nói mãi...
Hồi Hải đi làm trên tàu dầu thợ thi công cũng ẩu nhưng tụi giám sát thì ghê lắm, mở đấu nối ra khi thao tác xong là phải chụp hình lưu lại.
Chưa kể thợ nề với thợ điện nhiều khi không ưa nhau nên trong quá trình thi công còn "chơi" nhau dẫn đến nhiều hệ lụy không tốt cho chủ đầu tư.
Tóm lại chưa biết khi nào Hải này mới công nhận là các bác thợ điện mới biết "mắc" điện...vì thế cho dù là đối với họ có khoe với Hải mấy chục năm trong nghề thì Hải cũng coi không có gì - Hãy làm trước khi nói.

FrozenHeart0705
16-10-2010, 20:53
Ai nói đi dây điện trong nhà là dễ ---xin thưa là cực khó. Các bác biết Hải này muốn nói gì không...
Việc làm cho hệ thống điện vận hành tốt nói đúng ra con nít 3 tuổi vẫn làm được...Nhưng thi công như thế nào, hiệu quả ra sao, có thẩm mỹ không, có tính khoa học không, có độ sắc sảo hay không và độ bền cũng như độ tinh cậy nữa thì xin thưa các bác thợ điện chúng ta hầu như chưa biết làm...Kỹ năng trong công việc này cũng như thái độ với nó chúng ta còn thua xa KT viên nước ngoài...nếu công trình nào mà có sự giám sát của mấy ông Châu Âu hay Nhật thì các bác sẽ biết Hải đúng hay sai.
Làm cái ổ cắm thì méo mó, chưa xài thì nhiều cái đã long ốc muốn rớt ra ngoài, nhiều cái phải lấy băng keo giữ lại, dây cáp TV tuy có trong thi công như sài được không thì hên sui, nhiều thợ điện còn đi chung với dây tải. Mở nắp tủ điện ra thì dây như một chùm lông đố ai biết dây nào với dây nào, không một ký hiệu không một bản vẽ...Nếu nhà mà có làm la-phong thì y như rằng các bác thợ cứ quăng dây lên đó bất kể đi hướng nào thì tùy...Thợ sau chê thợ trước cứ vậy nói mãi...
Hồi Hải đi làm trên tàu dầu thợ thi công cũng ẩu nhưng tụi giám sát thì ghê lắm, mở đấu nối ra khi thao tác xong là phải chụp hình lưu lại.
Chưa kể thợ nề với thợ điện nhiều khi không ưa nhau nên trong quá trình thi công còn "chơi" nhau dẫn đến nhiều hệ lụy không tốt cho chủ đầu tư.
Tóm lại chưa biết khi nào Hải này mới công nhận là các bác thợ điện mới biết "mắc" điện...vì thế cho dù là đối với họ có khoe với Hải mấy chục năm trong nghề thì Hải cũng coi không có gì - Hãy làm trước khi nói.
Tuy em chưa ra trường nhưng em cũng đồng ý với ý kiến của anh!
Nếu chỉ đi dây theo kiểu Việt Nam, của mấy ông thợ với yêu cầu công việc không cao trong việc mắc nối dây điện trong nhà thì có vẻ dường như rất dễ. Nhưng nếu mà làm cho đúng kỹ thuật và còn có tính thẩm mỹ nữa thì tốt hơn hết mình là một kỹ sư thì nên suy tính một cách tốt nhất, không ẩu. Miễn sao đáp ứng được công việc trong từng trường hợp cụ thể.

Dang Ky Hai
16-10-2010, 23:27
Đa tạ đã có người hiểu ý tôi.
Nói đi thì cũng nói lại, phàm việc gì cũng phải có nguyên nhân sâu xa, đôi khi có những điều nó ngay trước mắt nhưng không hiểu sao nó lại là món hàng xa xỉ...
Theo các bác hiện nay có rất nhiều bất cập, chất lượng trong thi công không nhất thiết là điện mà tính luôn cầu đường, xây dựng, giao thông, đê điều...Hầu như không đạt chất lượng ....vì sao.
Hải trăn trở nhiều lắm và nhận ra rằng nguyên nhân nằm ở cái bản chất người VN ta dễ chịu quá...nói trắng ra là không biết như thế nào là sướng...
Sẽ có nhiều người cho là ta ít tiền nên không thể có chất lượng. Vâng đúng là vậy nhưng các bác đâu có biết cũng mức chi phí vậy nhưng nếu vào tay thầu nào mà có sự giám sát của nước ngoài thì 99% là đạt chất lượng - tiêu chuẩn đạt chất lượng của Hải là nhìn phải "sướng". Nếu ví dụ thì nhiều lắm như cầu Mỹ Thuận chẳng hạng, con đường trên cầu cực phẳng và đều, dải ngăn cách rất chuẩn...nhưng ở dưới đường lên cầu thì khác vì do VN thi công.
Chuyện đường xá Tp HCM cũng vậy...mấy cha không biết làm, dân thì quá dễ sao cũng chịu, báo chí thì chẳng biết nói chỉ biết suốt ngày đăng tin chổ này lụt, chổ kia ngập, ngập mấy giờ, ngập cao bao nhiêu...Hết
Đường có ổ voi gà cũng mặc ...Tóm lại không phải là thi công ẩu mà do chúng ta tức người dân không mạnh tay cũng như chủ đầu tư phải có tầm nhìn và phải biết như thế nào là "Đã và Sướng"
DKH

haidongthap
17-10-2010, 08:22
Đi dây điện khéo hay không là do chỗ tay nghề của mình, làm nhiều thì mình sẽ có kinh nghiệm. Đi dây điện 1 nhà bình thường thì người ta thấy ít dây tiết kiệm được tiền ,thuận tay sử dụng là ok rồi , nhưng đi điện cho 1 tòa nhà thì rất khó, đi đường dây đẹp, mà phải nghĩ đến những đường dự phòng , khi người ta có thể mua thêm cái này hay cái khác gắn thêm vào. Cũng tương đối khó, mình phải biết tùy vào điều kiện nơi mình lắp đặt

chí phèo
17-10-2010, 10:48
Đi dây điện khéo hay không là do chỗ tay nghề của mình, làm nhiều thì mình sẽ có kinh nghiệm. Đi dây điện 1 nhà bình thường thì người ta thấy ít dây tiết kiệm được tiền ,thuận tay sử dụng là ok rồi , nhưng đi điện cho 1 tòa nhà thì rất khó, đi đường dây đẹp, mà phải nghĩ đến những đường dự phòng , khi người ta có thể mua thêm cái này hay cái khác gắn thêm vào. Cũng tương đối khó, mình phải biết tùy vào điều kiện nơi mình lắp đặt

bác haidongthap nói đúng quá nếu các bác chỉ đi một nhà ở bình thường thì không có gì khó cả nhưng nếu đi cả một tòa nhà 6 lầu trở lên thôi các bác sẽ thấy khó khăn liền ah!

Hốt Hoảng
17-10-2010, 13:20
bác haidongthap nói đúng quá nếu các bác chỉ đi một nhà ở bình thường thì không có gì khó cả nhưng nếu đi cả một tòa nhà 6 lầu trở lên thôi các bác sẽ thấy khó khăn liền ah!

Nếu đi dây ở tòa nhà 6 lầu thì tất nhiên là phải có bản vẽ, việc đi dây sao cho đẹp chủ yếu dựa vào kinh nghiệm thực tế, tùy vào từng nơi đi dây, nếu đi dây ở 1 nhà bình thường ( nhà của mình chẳng hạn ) thì để thuận tiện nên đi dây lúc đang thi công, vì lúc đó vữa chưa khô, nói chung tùy vào kinh tế mà đi dây chìm hay nổi sao cho hợp lý...

vothanhphuc1978
18-10-2010, 23:29
máy lanh nha em khi bực CB cục lạnh không chóp đèn nhấn núc power trên cục lạnh máy mới họat động . bấm remote không nhận tính hiệu ,vậy em phải làm sau ,nhờ các a chỉ giúp em với:yoyo66::yoyo66::yoyo66::yoyo66:

lightingbolt
19-10-2010, 13:52
máy lanh nha em khi bực CB cục lạnh không chóp đèn nhấn núc power trên cục lạnh máy mới họat động . bấm remote không nhận tính hiệu ,vậy em phải làm sau ,nhờ các a chỉ giúp em với:yoyo66::yoyo66::yoyo66::yoyo66:

Bạn viết lại cho rõ ràng thêm đi, mình đọc đi đọc lại vài lần mà vẫn chưa hiểu hết ý bạn muốn nói gì? nhất là cái đoạn chữ màu đỏ.

Sieuquayteppi
19-10-2010, 14:23
Em hiểu thí này: Máy lạnh nhà em khi bật cục lạnh thì không có chớp đèn. Khi nhấn nút power trên cục lạnh thì máy mới hoạt động. Bấm Remote không có tín hiệu.

Em đoán cái Remote hết pin hoặc phần transfer-receive tín hiệu giữa remote và máy lạnh bị trục trặc. Các bác cao thủ đâu vào giúp bác ấy với.

ductho2010
19-10-2010, 20:21
bài của bạn bị xóa với lý do tui không biết đọc tiếng việt không có dấu
vì sự trong sáng của tiếng việt
mọi thắc mắc tại đây : http://webdien.com/d/showthread.php?p=46422#post46422
admin nhockid

ductho2010
19-10-2010, 20:32
bài của bạn bị xóa với lý do tui không biết đọc tiếng việt không có dấu
vì sự trong sáng của tiếng việt
admin nhockid

vothanhphuc1978
19-10-2010, 23:56
hnay em tháo vệ sinh lưới lộc gắng vào khởi động lại may tự nhiên chay được ,em cám ơn các a nhiều sẳn đây cho e hỏi máy lạnh lúc nào củng o chế độ chờ vậy có tốn điện nhiều k

nganhdiencolen
20-10-2010, 18:39
bác hải nói đúng lắm:
hiện trạng này e có gặp rồi, nhìn cái tủ điện do thợ điện trong nước chúng ta làm thì phần đa là:
nếu có sự cố thì chỉ có thay lại hết vì không biết dây nào với dây nào:
không có kí hiệu gì cả.
nhìn đi dây trong nhà thì như ổ quạ không có chút gì thẩm mỹ
có lần có anh cử nhân điện mắc bóng đèn cố định trên bàn làm việc thì lại để bóng đèn bên phải thành ra khi viết ban đềm lại khó nhìn.
nói chung ko dể chút nào đâu bàc à:
còn nói về chọn dây và thiết bị điện trong nhà nếu cs không lớn lắm thì có thể ước chừng để chọn tiết diện dây và các khí cụ thích hợp

HPEC
20-10-2010, 19:23
Mình đang muốn đi dây điện trong nhà nhưng chưa biết cách nào cho đẹp và tiết kiêm bác nào biết chỉ giáo chut' thank

Nói sơ sơ chắc bạn đã nắm ý tưởng nhé. Trường hợp đi âm tường :

Trong mỗi phòng có ít nhất một ổ cắm ( thường là 2-4 cái), kể cả bếp và khu vệ sinh. Công tắc đèn nên gần cửa ra vào. Có thể sử dụng công tắc hai chiều cho cầu thang. Công tắc nên đặt ở phía tay nắm của cánh cửa, nên gắn cách mặt đất 1,2m còn ổ cắm chìm cách mặt đất 0,3m. Bếp điện nên dùng một ổ cắm riêng không chung với các thiết bị khác.

Trước khi làm việc này thì bạn phải phát họa Đường dây chính từ tủ điện tổng sau đồng hồ. Mỗi tầng một cặp dây Nguồn.Đầu nguồn mỗi tầng lắp một aptomat nơi thuận lợi mà mọi người có thể đóng cắt dể dàng ( thường là ngay bên dưới điện kế). Nên có hộp phân dây cho mỗi tầng, mỗi phòng hoặc khu vực để dễ sửa chữa.

Nếu nhà cấp 4 thì quá đơn giản nhưng nếu nhà có nhiều tầng thì bạn nên chia nhỏ gọi là tủ ( bảng ) điện tầng (vị trí những tủ này thường gần ở vách tường đối diện cầu thang lên các tầng trên). Từ các tủ này bạn mới phân nhánh tỏa đi các phòng của mỗi tầng ấy. Như vậy khi sửa chữa bạn chỉ cần cắt CB của mỗi tầng cần sửa mà không ảnh hưởng cấp điện cho cả ngôi nhà.

Để tiết kiệm :
Bạn có thể lựa chọn dây điện đôi cho chiếu sáng và dây đồng lõi đơn cứng VC cho dây nguồn và ổ cắm ( ký hiệu là 16/10, 20/10, 30/10). Ống thì có thể dùng ống lò xo ( hay ruột gà) thay cho ống cứng cũng được. Nói chung đây là cách mà mấy bác thợ hồ kiêm thợ điện hay tính tới nhất vì họ sẽ cho giá chủ nhà rẻ hơn thợ điện chính tông với cách đi dây kiểu như đã nói.

Chúc bạn thành công.

huynhtrung
22-10-2010, 21:17
bác nào có bản vẽ mạch điện đơn giản nhà 3 4 tấng cho xin xem thử. thank nhiều:khi506:

madder
23-10-2010, 12:55
trong nhiều vấn đề thấy do chung ta quá cả nể nữa.lai vì theo cái kiểu cha chung ko ai khóc rùi nếu có quyền lợi của minh thi ha miệng mac quai.chán
+++---o0o---+++
đi dây mình nghĩ la nếu đúng nguyên tắc thì như bác Hải noi.thêm nữa công tac ở các cửa phải đặt ở bên phải.

tâm võ
25-10-2010, 09:33
bạn hỏi vậy thì ....bó tay.néu nhà lớn thì phải có bản vẽ.còn tùy bạn muốn đi như thế nào .nhà bạn xài thiết bị gì nữa.có gì mail cho mình .lúc trước mình chuyên đi điện công trình mình sẽ giúp bạn.thậm chí là bản vẽ.:2: ko lấy tiền đâu.quoctamvo@gmail.com.0977068873
+++---o0o---+++

Tuy em chưa ra trường nhưng em cũng đồng ý với ý kiến của anh!
Nếu chỉ đi dây theo kiểu Việt Nam, của mấy ông thợ với yêu cầu công việc không cao trong việc mắc nối dây điện trong nhà thì có vẻ dường như rất dễ. Nhưng nếu mà làm cho đúng kỹ thuật và còn có tính thẩm mỹ nữa thì tốt hơn hết mình là một kỹ sư thì nên suy tính một cách tốt nhất, không ẩu. Miễn sao đáp ứng được công việc trong từng trường hợp cụ thể.
mình muốn nói với bác trả lời rằng"chưa chắc 1 ông kỉ sư sẽ toto6t1 hơn 1 ông trung cấp về vấn đề nầy.còn tuy yêu cầu.và yếu tố tay ngề và con người là quan trọng nhất:2:

tìnhdiot
08-11-2010, 00:00
các bác cho em hỏi vì sao những cánh quạt của các hãng nổi tiếng của Nhật chạy rất êm hầu như không nghe thấy tiếng chém gió,còn cánh quạt của ta thì tiếng kêu quá to.có cách nào cải tiến cánh quạt của vn cho êm hơn không? nếu không cải tiến được thì có thể mua cánh quạt của các hãng khác ở đâu?em toàn thấy bán phụ tùng vn

MinhTrieu
08-11-2010, 04:58
Quạt truyền thống hay quạt tháp?

Nhiều nhất, phổ biến nhất hiện nay vẫn là loại quạt truyền thống. Ưu điểm của loại quạt này là có thể tạo một lưu lượng khí rất lớn, giúp làm mát có hiệu quả. Tuy nhiên, cũng do có tốc độ lưu chuyển dòng khí nhanh nên loại quạt này rất mau bám bụi. Ngoài ra là thiết kế thô kệch khiến nhiều người dùng không mấy hứng thú vì nó có thể phá vỡ không gian rất đẹp trong nhà. Trong quá trình vận hành, loại quạt này cũng tỏ ra khá ồn, dễ khiến nhiều người dùng khó chịu.

Một chi tiết khác cũng được nhiều người dùng cân đo là các rủi ro có thể phát sinh từ chiếc quạt điện này, đặc biệt là đối với các gia đình có trẻ nhỏ. Tốc độ quay của quạt khá cao, phần lồng bảo vệ bên ngoài cánh quạt lại khá thưa. Trẻ thường cho tay vào bên trong lồng bảo vệ, dẫn đến nhiều hậu quả đáng tiếc.

Quạt tháp sử dụng cách quạt lồng tương tự như cánh quạt trong máy lạnh, hoạt động rất êm. Thiết kế này giúp nhà sản xuất thu gọn kích thước quạt, chỉ cần tăng chiều cao để có lưu lượng gió đủ đáp ứng nhu cầu sử dụng. Thiết kế của loại quạt này cũng rất đẹp. Đối với các nguy hại có thể xảy ra cho trẻ nhỏ, do cách quạt dạng lồng, quay không quá nhanh, phần lồng bảo vệ lại rất khít nên khá an toàn.

Em nghĩ tiếng ồn ko hẳn là nằm ở cánh quạt, nó còn liên quan đến tốc độ quay của quạt, hình dáng, số cánh và góc nghiên của cánh quạt.
Mấy quạt đời cũ có 3 cánh quạt bản to quay thấy rất êm nhưng ko mát bằng quạt bây h có 5 cánh bản nhỏ, tất nhiên quạt 5 cánh ồn hơn.Tốc độ quay càng nhanh, càng mát thì càng ồn.

haidongthap
08-11-2010, 09:28
Thường thì tốc độ và góc nghiêng của cánh quạt sẽ ảnh hưởng đến đến tiếng ồn đó.

cô Nhóc
08-11-2010, 11:14
Độ nghiêng của cánh quạt không phải là một số cố định, mà thay đổi theo đường kính. Ở gần tâm, tốc độ dài thấp, nên cần độ nghiêng lớn. Ra sát mép, tốc độ dài sẽ tăng lên, nên cần độ nghiêng ít hơn. Tùy theo tốc độ quay của quạt, tốc độ dài của gió, mà sự phân bố độ nghiêng từ trong ra ngoài sẽ khác nhau.

Các cánh quạt ngoại được bố trí độ nghiêng hợp lý, nên góc cắt gió ở mọi điểm rất hợp lý, gần như nhau, chạy rất êm. Cánh quạt Việt Nam bố trí động nghiêng chưa hợp lý, nên góc chém gió khác nhau. Chỗ nào góc chém cao hơn bình thường thì gió sẽ đập vào mặt sau. Chỗ nào góc chém thấp hơn thì gió sẽ va đập vào mặt trước. Sự phân bố không tốt sẽ làm cho tiếng ồn cao và hiệu suất quạt thấp.

Ngoài ra hình dáng của cánh quạt cũng khá quan trọng. Nhất là phần đuôi cánh. Nếu thiết kế không tốt, sẽ tạo ra luồng gió xoáy phía đuôi cánh, cũng góp phần giảm hiệu suất và tăng tiếng ồn.

hecdaibang
11-11-2010, 10:42
Chỗ mình làm có một bơm tiêu hỏa tiễn loại lớn, được cấp nguồn như sau: Nguồn qua một atm 100A tại tủ tự dùng,nối qua 1 đoạn cáp nối tiếp với một ATM 100A tại tủ điều khiển bơm, ATM này nối với 1 công tắc tơ, và được đấu ra ngoài qua công tắc ON/OFF. Khi tiến hành bật bơm thì bơm không hoạt động,ATM bị xẹt điện, CTT Không hút. Kiểm tra lại thì bơm bị cháy mất một pha, cả 2 atm đều bị hiện tượng ngắt không được( khi dùng tay bật sang chế độ OFF thả ra thì nó sẽ tự động nhảy về ON), Công tắc tơ lúc đầu không hút nhưng sau này đấu điện lại vẫn hoat đông bình thường. Kết quả cuối cùng là cái bơm bị ra đi:yoyo92: và e phải chịu trách nhiệm về nó:yoyo66:. Các pác giúp e giải thích nguyên nhân vì sao bị hiện tượng như thê này đi, tiền lương tháng này của e có nguy cơ đi theo cái bơm :yoyo66::yoyo66: huhu. Help me

diencongnghiep1
11-11-2010, 11:32
bạn kiểm tra lại thử xem bơm của bạn công suất là bao nhiêu,ATM có bị quá tải không?

hecdaibang
11-11-2010, 12:48
bạn kiểm tra lại thử xem bơm của bạn công suất là bao nhiêu,ATM có bị quá tải không?

Chắc không bị quá tải đâu bạn ơi, vì nó đã được bơm trong một thời gian dài rồi. Sau một khoảng thời gian e nó hoạt động vất vã, đến lúc mình đụng vào thì e nó mới chịu ra đi mà không phải là một ai khác aaaaa mới xui chứ. Bi h e khác (có lẽ nhỏ hơn nó 1 tí) được đầu vào một cái atm 60A và một cái 100A hiện tại đang chạy phà phà:yoyo70:

daocuongtdh
11-11-2010, 14:29
máy bơm mới đầu dùng vẫn bình thường , sau khi đấu lại để chạy , kiểm tra thì động cơ bị cháy mất một pha
không lẽ nào là do tiếp điểm của atomat ????
:3::3:

hiepga789
11-11-2010, 20:46
Chỗ mình làm có một bơm tiêu hỏa tiễn loại lớn, được cấp nguồn như sau: Nguồn qua một atm 100A tại tủ tự dùng,nối qua 1 đoạn cáp nối tiếp với một ATM 100A tại tủ điều khiển bơm, ATM này nối với 1 công tắc tơ, và được đấu ra ngoài qua công tắc ON/OFF. Khi tiến hành bật bơm thì bơm không hoạt động,ATM bị xẹt điện, CTT Không hút. Kiểm tra lại thì bơm bị cháy mất một pha, cả 2 atm đều bị hiện tượng ngắt không được( khi dùng tay bật sang chế độ OFF thả ra thì nó sẽ tự động nhảy về ON), Công tắc tơ lúc đầu không hút nhưng sau này đấu điện lại vẫn hoat đông bình thường. Kết quả cuối cùng là cái bơm bị ra đi:yoyo92: và e phải chịu trách nhiệm về nó:yoyo66:. Các pác giúp e giải thích nguyên nhân vì sao bị hiện tượng như thê này đi, tiền lương tháng này của e có nguy cơ đi theo cái bơm :yoyo66::yoyo66: huhu. Help me
CB của bác là hàng gì mà khi bật về vị trí OFF rồi tự động nhảy về ON là răng?.Kiểu này thì chết bác ơi!
thinkffff

hongviet_smarts
15-11-2010, 21:28
khi bạn tháo bơm ra bạn có kiểm tra các điểm tiếp xúc không, cũng như các tiếp điểm động lực. mình gặp trường hợp này mấy lần rồi điều do các tiếp điểm của ATM, nhưng ATM mà bạn nói mình thấy hơi lạ đó, hãy sử dụng kiến thức và các phương pháp giao tiếp để giải thích cho xếp và lấy lại POLYME chứ đừng bỏ nhé, ah mà lúc học điện bạn có học môn kinh doanh điện năng tài liệu Ths Tôn Thất Dũng viết không trong đó có phần ứng xử giao tiếp trong trường họp biện hộ đó. chúc thành công

zunkun
16-11-2010, 09:38
vòng tới vòng lui chả biết cái bơm công suất bao nhiêu!

xuan kt3
16-11-2010, 09:45
bạn bao la bom loai lớn ,nguon như thế ,thế công suất bom là bao nhieu ?

eocr
16-11-2010, 11:40
để mình chỉ cho bạn cách lấy lại polymer nhé.
- aptomat nối vào ctt mà không có eocr phía sau thì làm sao nó bảo vệ được. Lỗi này không phải của bạn trừ khi bạn tự thiết kế, mua về lắp ráp mà không thèm dùng EOCR để bảo vệ.
- Làm cái đề xuất mua con EOCR-3de để bảo vệ quá tải, thấp tải (khi hụt nước) mất pha, kẹt rotor cho con bơm hiện tại. nếu sếp không đồng ý mua thì sau này cháy sếp chịu trách nhiệm. Nếu sếp chê con EOCR-3DE đắt thì dùng tạm con EOCR-SS cũng được chứ không là tiêu đó.

cuthui
16-11-2010, 12:53
Mình đang xài ADSL của FPT, mỗi khi dây cáp bị đứt thì nhân viên xuống nối dây lại bằng cách se 2 sơi dây lại và bấm vào đó 1 cục nhựa nhỏ màu trắng! mình thấy rất hay và đẹp nữa, họ ko dùng băng keo quấn lại như mình thường làm. Bạn nào biết cách nối này chỉ mình với. Mình muốn mua thiết bị để bấm cục nhựa đó nhưng không biết nó tên gì và mua ở đâu!
Xin chân thành cảm ơn!

leminh7
16-11-2010, 14:03
Hehe họ dùng đầu cos nối mà
Đi mua thiếu gì nhỏ thì có lớp nhựa bọc, lớn phải dùng thêm dây co nhiệt

huynhtrung
17-11-2010, 21:11
mua kìm bấm dây dành cho bên viễn thông ấy thôi cái đó đơn giản mà bác cứ nhìn vào là mua về bấm lại y như vậy là được

Mình đang xài ADSL của FPT, mỗi khi dây cáp bị đứt thì nhân viên xuống nối dây lại bằng cách se 2 sơi dây lại và bấm vào đó 1 cục nhựa nhỏ màu trắng! mình thấy rất hay và đẹp nữa, họ ko dùng băng keo quấn lại như mình thường làm. Bạn nào biết cách nối này chỉ mình với. Mình muốn mua thiết bị để bấm cục nhựa đó nhưng không biết nó tên gì và mua ở đâu!
Xin chân thành cảm ơn!

nếu bên mạng thì đó là "rệp" nối, cái này bạn cứ ra mấy chỗ bán thiết bị mạng hỏi là có, mua về "rệp" có hai lỗ bạn cho 2 đầu dây vào dùng kiềm bóp lại thế là OK. bên điện mới dùng đầu cos nối, dây mạng có 0.5mm2 làm gì có đầu cos nhỏ đến vậy.

vthcm2010
18-11-2010, 22:20
Xin chân thành cảm ơn!
-----------------------------------------------------------
Cái đó ở viễn thông gọi là Rệp.Bạn ra cửa hàng bán nhiều lắm.Rệp còn có một lớp mỡ bên trong chống vô nước nên nó còn được dùng để nối dây bên ngoài nữa đó.cần thì liên hệ mình mình cho ít heeeee

tâm võ
19-11-2010, 10:05
cái nầy quá đơn giản.bác kia giải thít hết rồi minh ko có ý kiến chỉ lạ 1 điều là sao bạn .....khờ quá vậy

thanhphuoc
19-11-2010, 10:54
bạn ra ngoài tiệm nói họ bán cho hộp UY.

hecdaibang
20-11-2010, 09:02
bạn bao la bom loai lớn ,nguon như thế ,thế công suất bom là bao nhieu ?
Cái bơm này công suất khoảng 25kW. còn atm thì của bên thiết bị điện Đông Anh cấp i' mà, cũng có thể là do atm đểu, nên khi sự cố xảy ra thi không cái nào cắt được cả. Bi h mình không biết là bơm bi mất pha, trước hay là atm bị hư trước nữa. Vì thế không biết thằng nào làm hư thằng nào mới khổ chứ. Mình cũng chẳng giỏi giao tiếp lắm mới khổ chứ. Mình theo dõi trong wa trình bơm thì nước vẫn ra đều, đến khi tăt bơm nghỉ một lúc rồi bật bơm lại thì e nó đã ra di. 2 thằng bơm và atm phải có một thằng bi hư trước phải không mấy pác. Có khi nào do thằng này hư rồi theo thằng kia không nếu nó là atm kéo theo bơm thì có lẽ giải thích của dễ hơn.love

eocr
20-11-2010, 13:35
Thường bơm hư rồi Át chả hư đâu. Át chỉ hư khi bị ngắn mạch nặng với dòng ngắn mạch lớn hơn dòng Ic thôi. chứ quá tải thường thì CB nhảy vài trăm lần không sao đâu bạn.

eocr
20-11-2010, 14:41
Nguyên tắc nối đơn giản lắm, chỉ có 1 cái thanh đồng hình chữ E , khi xỏ 2 dây vào vị trí bấm cái thanh chữ E này xuống thì 2 rãnh chữ e sẽ xé rách cánh điện của dây dẫn để nối 2 dây lại với nhau thôi.

toanga
24-11-2010, 20:26
Mình chưa thấy ai sử dụng 4 công tắc 3 chấu để điều khiển 3 nơi cả. 4 công tắc mà điều khiển 3 nơi thì sẽ có 1 vị trí điều khiển cả hai công tắc sao. Bạn nên dùng 2 công tắc 3 chấu và 01 công tắc 4 chấu. Tham khảo tại đây nhe. Xem bản vẽ tay của toanga. Chúc vui
http://webdien.com/d/showthread.php?t=6589

eocr
25-11-2010, 11:55
nếu là bài tập thì kg nói làm gì, nếu muốn lắp thực tế thì bỏ ý định đó đi vì bất tiện và hao dây lắm. Dùng 3 bộ remote control giá rẻ hơn mà tiện dụng hơn nhiều.
hoặc dùng đèn cảm ứng sẽ tiện và rẻ hơn đó.

hecdaibang
25-11-2010, 14:30
Thường bơm hư rồi Át chả hư đâu. Át chỉ hư khi bị ngắn mạch nặng với dòng ngắn mạch lớn hơn dòng Ic thôi. chứ quá tải thường thì CB nhảy vài trăm lần không sao đâu bạn.

Pác trả lời hợp với ý của e đó:yoyo70:.Pác cố gắng giúp e gấp gấp với nha, họ đang cố gắng cắt cái dạ dày của e đến cuối năm lun nèaaaaa:yoyo66:. Em đang suy nghĩ về hiện tượng này là: do bơm hoạt động lâu ngày ( bơm chỗ e hoạt động căng lắm, trung bình thì nó bơm 1h30 thì nghỉ được 30' là phải bơm lại) cách điện bị già hóa, vì thế khi bật bơm lên dòng mở máy phá hủy cách điện gây chạm chập giữa các vòng dây, sinh ra dòng ngắn mạch và Inm này đủ lớn hơn dòng Ic (như pác nói í) để phá hủy và làm hư 2 thằng CB 100A cùng cấu tạo cùng thông số, cùng nhà sản xuất. Pác có thể giúp e giải thích kỹ càng chỗ này tí nha, nếu không chuẩn bị kỹ e sợ mình nói không lại. Bởi vì mọi người cứ đinh nình là e để bơm mất pha gây ra cháy bơm (pác nào biết nói rõ giùm e hiện tượng này giúp e). Vì khi e bật bơm lên không lên nước là tắt bơm liền, không hề để bơm mất pha mà chạy, do đó e có thể khẳng đinh chắc chắn là bơm cháy một pha do dong Imm chứ không phải bị mất pha dân đến cháy bơm cháy. Việc e cần làm bi h là nắm vững hiện tượng này để giải thích cho mọi người hiểu. Pác nào biết chia sẽ giúp e với nha.

Hoàng Uy Viễn
25-11-2010, 14:42
Mình đưa sơ đồ nguyên lý dùng 2 công tắc 3 cực (công tắc đảo chiều) Q1, Q3 và 1 công tắc 4 cực (công tắc chữ thập) Q2
http://www.data.webdien.com/photo/up/ab38390d3daab48b9a92abd909fdeabc.png
Ở trạng thái như hình vẽ đèn Đ sáng, muốn đèn Đ tắt bạn nhấn 1 trong 3 công tắc bất kỳ. Từ sơ đồ nguyên lý này bạn có thể vẽ sơ đồ nối dây.

Ngứa mắt
25-11-2010, 17:50
lại công tắc 3 chấu 4 càng ở đây.Răng mà dạo này thấy nhiều người hỏi về công tắc này thế.
Mod đâu hết rồi?Gom chung lại một topic đi

votka65
30-11-2010, 09:42
bác xem trong cùng thời điểm đó có phải mất pha ro lưới không .vì nếu mất pha thì các động cơ ba pha đều không chiến đấu được đâu ..nếu có mà bác cư bơm thì ác toi lương thật còn nếu không như bác nói khả năng là cách điện jj đấy cả ngàn lí do trong máy cơ bác cư lôi ra phải cố gắng hạn chế tiền phạt nhất cuối năm rùi ,,xót lắm
:khi505::khi505::khi505::khi505::khi505::khi505::k hi505::khi505::khi505:love

haidongthap
30-11-2010, 11:22
Thường thì ở tủ điều khiển mấy cái bơm hỏa tiễn người ta sẽ gắn 1 cái bảo vệ mất pha, vừa bảo về được mất pha, vừa khống chế được sụt áp quá lớn hay tăng áp quá lớn bảo vệ tốt cho động cơ. Sau ctt người ta sẽ đấu cái rơle nhiệt bảo vệ quá tải. Nếu loại lớn người ta sẽ xài cái CT để cấp qua rơle nhiệt tỉ lệ. Như thế thì sẽ ổn định hơn,mà còn phải có bộ báo cạn nếu bơm giếng để khống chế động cơ khi cạn nước nữa. Trường hợp của bạn thì báo cáo với sếp do hở tiếp điểm sau ctt đưa vào động cơ, nên nó bị cháy 1 pha, nếu sếp bạn không là dân chuyên thì ok!

tienlocke
03-12-2010, 14:21
Các bác cho em hỏi về điều khiển máy bơm nước dùng trong hộ gia đình với
Chả là nhà em có dùng mạch điều khiển tự động máy bơm nước lên tầng 3 (hết nước thì tự động bơm, đầy nước thì tự độn ngắt ), nhưng hiện tại thì thấy nó không hoạt động nữa
Các bác giải thích giúp em sơ đồ điều khiển máy bơm và các thiết bị cần dùng được không ạ (em muốn tìm hiểu)
hơn nữa, giờ nó không hoạt động thì do nguyên nhân gì, và cách khắc phục nó ra sao ạ

Em cám ơn trước

turo_thanh
03-12-2010, 14:29
mạch điều khiển máy bơmgia định chẳng qua chỉ sử dụng một cái công tắc phao thui (cái này nằm trong bồn chứa nước ấy) khi mực nước xuống cái tiếp điểm công tắc phao đóng lại làm thành mạch kín và khi đó máy bơm sẽ hoạt động và ngược lại. chỉ có thế thui bạn ạh.
máy bơm nhà bạn khong bơm hảy kiềm tra nguồn điện vào máy bơm, lên trên tầng máy kiểm tra cái côgn tắc phao xemhiện trạng nó như thế nào. nếu có điện và công tắc phao không vấn đề thì bạn nên tháo cái máy bơm đem ra tiệm được rùi đó. :yoyo70::yoyo70::yoyo70:

Mồ côi vợ
03-12-2010, 14:41
lấy cây tuốc nơ vít nhấn vào khởi động từ coi bơm có chạy không.nếu không chạy thì bơm hoặc khởi có vấn đề, nếu chạy thì hư phần điều khiển.
với hệ thống bơm tự động hộ gd không hoạt động chủ yế do hư phao(gắn trên bồn).kiểm tra bằng phưng pháp đo, hoặc nối ngắn mạch dây phao.
nếu chưa ai đụng tới thì bác cúp điện rồi mở tủ kiểm tra coi dây điều khiền có bị đứt, hoặc có đầu dây nào lỏng, rơi ra ngoài không.
mạch này không khó nhưng không phải dân diện thì cũng không nên rới vào.
khe khe.....

tienlocke
03-12-2010, 14:57
Thanks 2 bác
Nhà em thấy điều khiển không hoạt động nên giờ chuyển qua cắm trực tiếp. Em muốn sửa nên hỏi mọi người
Em đang ở cty, để về em sẽ lên bồn nước kiểm tra thử xem sao. Các bác hướng dẫn tỉ mỉ giúp em cách kiểm tra với
- có cần ngắt điện cả nhà không hay chỉ cần rút nguồn điện của máy bơm ra
- cái phao đấy ở vị trí nào trên bồn nước
- cách kiểm tra phao và sửa lại nếu phao hỏng

turo_thanh
03-12-2010, 15:21
trước tên bạn cứ cấp điện chomạch đàng hoàng.
cái phao đó nó nằm trong bồn nước ấy. bạn lên đó sẻ thấy một cọng vào cái công tắc phao và một cọng dây ra. cầm cái côgn tắc phao ấn lên,xuống (công đoạn này là kiển tra tiếp điểm công tắc phao) coi máy bơm có hoạt động không.
-nếu máy bơm không hoạt động bạn lấy một sợi dây điện nói tắt hai cọng đây công tắc phao lại (nhớ coi chừng có điện đó nha)
+ nếu máy bơm hoạt động: công tắc phao bị hư, mua cái khác về thay
- nếu máy bơm không hoạt động: cứ nối tắt như thế xuống kiểm tra máy bơm. tháo hộp đấu dây máy bơm ra lấy VOM (vít thử điện)đo điện vào máy bơm. nếu có điện máy bơm không hoạt động, kiểm tra tụ điện của máy bỡmem như thế nào.
- nếu máy bơmkhông hoạt động nửa heeeeee. mua cái mới về xài

minhcunghocdien
03-12-2010, 15:58
Cho mình xin sơ đồ nguyên lý thực tế luôn nhe

Mồ côi vợ
03-12-2010, 16:41
Thanks 2 bác
Nhà em thấy điều khiển không hoạt động nên giờ chuyển qua cắm trực tiếp. Em muốn sửa nên hỏi mọi người
Em đang ở cty, để về em sẽ lên bồn nước kiểm tra thử xem sao. Các bác hướng dẫn tỉ mỉ giúp em cách kiểm tra với
- có cần ngắt điện cả nhà không hay chỉ cần rút nguồn điện của máy bơm ra
- cái phao đấy ở vị trí nào trên bồn nước
- cách kiểm tra phao và sửa lại nếu phao hỏng

như bác nói thì bơm nhà bác không có dùng hệ thống đk, chỉ sử dụng mỗi cái phao.bơm này chắc là nhỏ, khoảng 1kW đổ lại
hình em nó đơn giản như sau (sơ đồ nguyên lý)

http://data.webdien.com/photo/up/e7ba9b0a2a9176c5d5b000e2a2ac2657.bmp

bác chỉ cần rút ổ cắm( hoặc cúp CB) của nó thôi.
nếu dúng như bác nói thì phao này chỉ có thể bị dính tiếp điểm, hư lò xo hay gì đó bác cứ tháo ra.

tienlocke
04-12-2010, 08:39
thanks các bác
Em cũng nghĩ chỉ hỏng cái phao thôi, nhưng hqua về muộn chưa có thời gian lên kiểm tra ^^!
Để mai chủ nhật rảnh rỗi, lên kiểm tra rồi thay cái phao, nếu ok em sẽ báo cáo lại các bác ^^!

antokio
05-12-2010, 20:26
thật sự thì e mới hoc năm đầu về điện nên chưa biết gì.ae nao biet thì là m dùm e 1 cai sơ đồ điện gia đình,để e tham khảo.e cảm ơn

hoangkhacchau
05-12-2010, 20:35
khổ quá em ơi
:1:

tran thanh phong
08-12-2010, 10:52
bạn qua mục hồ sơ thiết kế, bản vẽ hoặc mục M&E có rất nhiều bản vẽ rất hay:2:

Hoàng Uy Viễn
08-12-2010, 14:12
thật sự thì e mới hoc năm đầu về điện nên chưa biết gì.ae nao biet thì là m dùm e 1 cai sơ đồ điện gia đình,để e tham khảo.e cảm ơn

Bác tham khảo cái này nè,bác cài thêm visio 2003 nữa nhé

http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=11ab2cb85af5e0a2c14f480b0232e810

duong_huy
08-12-2010, 14:49
Ra Nhật Tảo mua. Loại nào cũng có

haidongthap
08-12-2010, 16:34
Lâu lâu mới làm 1 lần,nếu bạn muốn tự làm thì hơi tốn tí đi nhé! , mua ''rệp'' rồi mua luôn kiềm bấm luôn, để dành lâu lâu xài.

duong_huy
15-12-2010, 11:42
Gởi bạn tham khảo http://www.mediafire.com/?yueigygip7nsc3o

tranhieu
15-12-2010, 17:20
huynh nào biết thi công nhà ,cho minh một bản vẽ cách di ống và di dây điện cho một nhà 3 tầng hoàn chỉnh .

chí tâm
15-12-2010, 21:57
ai có sách chỉ dẫn câu điện trong nhà thì chỉ giùm em với em tim ma không thấy sách nào chỉ chi tiết cả email của em là space_star_12@yahoo.com

cariga
16-12-2010, 10:14
chả là em muốn mắc 2 bóng đèn(loại compact 20w) vào cùng một dây điện nhưng không biết nối thế nào,search trên mạng thì cho sơ đồ chỉ cách mắc nối tiếp hoặc mắc song song nhưng em không hiểu jì cả,em dốt vật lý từ hồi lớp 9:yoyo66:, nhờ mấy anh chỉ giúp em,nếu có hình vẽ thực tế thì càng tốt chứ nhìn sơ đồ là em potay.com,cảm ơn mấy anh.

turo_thanh
16-12-2010, 10:22
http://www.data.webdien.com/photo/up/9d25b3f51ef7727bfa048776e4ddc432.bmp
mà anh nghĩ công tử như chú em nên mườn thợ về làm đi. không thui điện nó giựt một cái là chít. lúc đó khổ thêm đó

chinh_akay
16-12-2010, 10:36
Trước tiên chú em phải đọc thông số trên bóng đèn đó.
Nếu điện áp sử dụng là 220V(240V) thì nên đấu theo sơ đồ hình 2
Còn nếu là 100V - 240V thì nên đấu theo sơ đồ hình 1 ( như vậy sẽ tăng được tuổi thọ bóng đèn).
Trên thị trường có rất nhiều loại bóng 20W-110V ( thế thì nên sử dụng sơ đồ hình 1)
http://www.data.webdien.com/photo/up/bd16c7e5f7cba92afd9ba82449dd02a3.JPG

cariga
16-12-2010, 10:39
http://www.data.webdien.com/photo/up/9d25b3f51ef7727bfa048776e4ddc432.bmp
mà anh nghĩ công tử như chú em nên mườn thợ về làm đi. không thui điện nó giựt một cái là chít. lúc đó khổ thêm đó
cảm ơn anh trai nhiều, nhìn cái hình là em hiểu liền:yoyo70:,mai mốt có thắc mắc gì lại phải nhờ anh.
+++---o0o---+++

Còn nếu là 100V - 240V thì nên đấu theo sơ đồ hình 1 ( như vậy sẽ tăng được tuổi thọ bóng đèn).
Trên thị trường có rất nhiều loại bóng 20W-110V ( thế thì nên sử dụng sơ đồ hình 1)
nhìn cái hình em hoàn toàn không hiểu gì hết(em dốt lý từ lớp 9 mà) nhưng cũng cảm ơn anh đã giúp.

electric_h155
16-12-2010, 10:45

ANh ơi đèn Compact liệu có dùng được sơ đồ hình 1 không a? Em nghĩ là chỉ có đèn sợi đốt mới dùng như vậy thôi chứ

turo_thanh
16-12-2010, 10:47
đèn nào mắt vào hình 1 và 2 cũng đều được hết không phân biệt

ramborock
16-12-2010, 11:37
http://www.data.webdien.com/photo/up/bd16c7e5f7cba92afd9ba82449dd02a3.JPG[/QUOTE]
Hình bên dưới của electric_155 vẽ như vậy ngắn mạch rồi còn đâu, nếu ko phai vậy thì là vẽ sai quy cách rồi
+++---o0o---+++
Hinh trên mà lại dùng đèn compact thì càng ko dc.

ramborock
16-12-2010, 11:44
Trời ơi đi dây trong nhà mà cũng tính nữa hả trời chỉ cần ước lượng là xong thôi. đâu phải trung cư hay nhà lơn đâu mà làm như là.
Về an toàn điện thì tất cả mạng điện bạn đều phải tính toán, cho dù chỉ xài 1 cái bóng đèn tròn, nếu có thể bỏ qua phần kỹ thuật thì bạn cg phải tính đến phương diện kinh tế, có thể mấy pro cho là đi dây trong nhà ko cần tính, còn tôi thì phải tính để tiết kiệm chi phí vật tư và công lắp đặt.

khanhlinh
16-12-2010, 12:46
Vẽ đấu song song ấy mà, giống hình ban đầu.
Hình trên bạn ấy thuyết minh là áp đèn 110V, mình chưa thấy bán loại này. Hiện nay Philip, điện quang, rạng đông, ... chỉ bán loại 220V thôi, 110V nếu có chắc số lượng cũng hạn chế, khó mua lắm. Với lại chưa biết mắc vào sáng hay không do là board mạch mà, nếu được thì 2 bóng phải cùng công suất mới bền

cariga
16-12-2010, 13:24
đã đấu xong, cả hai đèn đều sáng, tính mạng vận được bảo toàn,không bị điện giật chết anh Turo-thanh oi:yoyo70:

turo_thanh
16-12-2010, 13:29
hihihihhihihhi chúc mừng chú em nha. đi nhậu đi.:yoyo70::yoyo70::yoyo70:

electric_h155
16-12-2010, 13:48
Hình bên dưới của electric_155 vẽ như vậy ngắn mạch rồi còn đâu, nếu ko phai vậy thì là vẽ sai quy cách rồi
+++---o0o---+++
Hinh trên mà lại dùng đèn compact thì càng ko dc.[/QUOTE]

Anh ơi e trích dẫn người ta mà.Oan cho em qua đi.Em cung nghĩ như bác vậy, sơ đồ hình 1 chỉ dành cho bóng đèn sợi đốt thui

duong_huy
16-12-2010, 14:14
Xem http://webdien.com/d/showthread.php?t=11428

missyou42
16-12-2010, 17:19
sao lại chửi người khác như thế nếu bạn giỏi rồi thì lên đây để làm gì. Ah lên đây để khinh người khác nhìn mặt bạn cũng không khôn hơn ai đâu

turo_thanh
16-12-2010, 17:21
đô ngu :th_yoyo1::th_yoyo1::th_yoyo1:
có thế thui mà ko biết

BẠN này chắc tốt nghiệp ngành " MẤT HỌC(dạy)" RÙI.tài giỏi thế nào mà nói vậy trùi.:th_yoyo1::th_yoyo1::th_yoyo1:

missyou42
16-12-2010, 17:23
bạn này là bạn nào thế đừng nói tui nghe tại bức xúc quá

hoanggaara
16-12-2010, 17:25
anh em lên diễn đàn thì tôn trọng nhau tí chứ???

missyou42
16-12-2010, 17:35
tôn trọng hết cỡ rồi đó tại nguyenhieu... nói shock quá

ramborock
16-12-2010, 17:54
Người ta ko ngu như bạn Hiếu tưởng, cái gì ko biết thì nên hỏi, ko biết mà làm đại làm càng thì mới bị cho là ngu dốt. Bạn NguyenHieu mình sai 100% rồi. Đề nghị bạn về học lại cách sống, phong cách và thái độ của mình.

electric_h155
16-12-2010, 22:43
đèn nào mắt vào hình 1 và 2 cũng đều được hết không phân biệt

có chắc không anh.Mắn nối tiếp nó bị đoản mạch mà

turo_thanh
17-12-2010, 07:44
có chắc không anh.Mắn nối tiếp nó bị đoản mạch mà

đèn th2i có 2 chế độ mắt là nối tiếp và song song. cứ thế mà chơi. chỉ có cái là mắt song song thì vửa đúng sáng còn mắt nối tiếp thì sáng mờ thui.
đoàn mạch (đứt mạch) đó. có làm cái j đâu mà bị đaỏn mạch

missyou42
17-12-2010, 09:41
mua hai cái bóng về mắc đi rồi biết mấy bác ơi cãi vả gì chứ

turo_thanh
17-12-2010, 10:02
MẮC RÙI. CÓ SAO ĐÂU.ĐOẢN VỚI ĐỨT J Ở ĐÂY:th_yoyo1::th_yoyo1::th_yoyo1::th_yoyo1:

electric_h155
17-12-2010, 11:06
MẮC RÙI. CÓ SAO ĐÂU.ĐOẢN VỚI ĐỨT J Ở ĐÂY:th_yoyo1::th_yoyo1::th_yoyo1::th_yoyo1:

Ok.Sory ông anh.Nếu la compack dung 110 v ma nguồi 220 v thí 2 bóng sẽ ổn.còn không thì sẽ sáng mờ thậm chí không sáng.

turo_thanh
17-12-2010, 11:10
ok.sory ông anh.nếu la compack dung 110 v ma nguồi 220 v thí 2 bóng sẽ ổn.còn không thì sẽ sáng mờ thậm chí không sáng.

hảy đọc hết tất cả bài viết của người khác trước khi bình luận nha chú em.
ở trên anh đả nói rùi nếu mắt nối tiếp đèn sẻ sáng mờ. Không đọc hết bài người ta cứ "đâm xuồng bể" hok àh

cariga
17-12-2010, 11:19
hihihihhihihhi chúc mừng chú em nha. đi nhậu đi.:yoyo70::yoyo70::yoyo70:
đấu có 2 bóng đèn mà tổ chức ăn mừng nhậu nhẹt mấy anh trên này cười em thúi mặt anh ơi, mà có người chửi em ngu rồi đấy:yoyo66:
Thông báo với mấy anh em luôn là mình đã đấu như hình anh turo-thanh chỉ,kết quả thành công mỹ mãn hihi:yoyo70:

ThanhQuyTu
17-12-2010, 11:22
các bác làm ơn cho em xin cái sơ đồ của 1 bóng đèn điều khiển 3 vị trí.
thank các bác luôn

turo_thanh
17-12-2010, 11:30
http://webdien.com/d/showthread.php?t=11826
ĐÓ BẠN. TỰ NGHIÊM CỨU ĐI

hoanggaara
17-12-2010, 11:37
ý của bạn là sơ đồ cầu thang đúng không, 3 công tắc đặt ở 3 nơi mà có thể đóng cắt được một bóng đèn à, ý của mình có đúng không.
+++---o0o---+++
well. bác turothanh nhanh chân quá. mình đang đinh hỏi bạn đó xem có đúng đề không đó.hô hô.

ramborock
17-12-2010, 11:41
1 Bóng điều khiển 3 nơi thường dùng trong mạch chiếu sáng hành lang, còn cầu thang thì bị che khuất bởi nhịp thang tầng tiếp theo nên phải dùng thêm 1 hay nhiều bóng nữa mới sáng dc.

Hoàng Uy Viễn
17-12-2010, 12:03
các bác làm ơn cho em xin cái sơ đồ của 1 bóng đèn điều khiển 3 vị trí.
thank các bác luôn

Bạn nên tìm kiếm trong DD trước khi post câu hỏi. Trong diễn đàn đã thảo luận rất nhiều về vấn đề này. Đây ban vào trang này sẽ có cho bạn hình vẽ đúng yêu cầu của bạn.

http://webdien.com/d/showthread.php?t=10992