PDA

Xem bản đầy đủ : Thảo luận {Tổng Hợp} Cấu Tạo - sửa chữa nồi cơm điện

phuongnamij
16-05-2009, 15:57
Mình hi vọng qua trường hợp của mình mọi người sẽ hiểu hơn về cách thức hoạt động của nồi cơm điện. Hôm trước nồi cơm điện nhà tui bị hỏng, bố tôi kêu tôi đem ra sửa. Loay hoay hết cả buổi sáng mới sửa được nó. Hú hồn, cuối cùng trưa hôm đó cũng có cơm ăn. Triệu chứng của nó như thế nay, các bác đoán thử xem nó bị bệnh gì nhé: ấn cần gạt xuống, đèn WARM chuyển sang HOT, nhưng được một lúc thì đèn đèn WARM sáng, đèn HOT tắt, cần gạt không tự nhảy được và cơm sống. Các bác thử đoán xem???????????????????????

thanhcong_pro
16-05-2009, 16:06
cái này có liên quan đến role ko bn?theo minh nghĩ là nó có liên quan đến rỏle

phuongnamij
16-05-2009, 16:06
hoàn toàn không. à có lẽ là có

nó do công tắc, mình không nghĩ cái đó gọi là rờle, vì nó giống như một công tắc hành trình hơn. khi nhấn cần gạt xuống thì tiếp điểm thường đóng nó mở ra, tiếp điểm thường mở của nó đóng lại và ngược lại

nồi cơm lâu ngày các tiếp điểm thường đóng và thường mở tiếp xúc không tốt, nên mới bị lỏng tiếp xúc giống như triệu chứng trên. Có ai biết nguyên lý hoạt động của nồi cơm điện như thế nào không??????????????????

ở trang điện tử Việt Nam có bài viết rất hay về nồi cơm điện, các bác vào mà xem, hay lắm. Xem ra nồi cơm điện còn nhiều điều mà ta chưa biết. http://www.dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=3741

hoahongden1429
09-09-2009, 08:06
tôi xin nhờ anh em giúp tôi!
tôi đang cần gấp một tài liệu để sửa nồi cơm điện.:yoyo66:

nkd2611
24-09-2009, 11:35
jkkjkem đang làm đề tầi nồi cơm điện . em xin các bậc tiền bối chỉ cho em về vấn đề: lịch sử phát triển nồi cơm điện . Nêu vị trí tầm quan trọng ,

em xin cam on jkkjk

dangbd
05-10-2009, 13:46
ah,cái này thì mình biet sơ thôi.Hệ thống các tiếp điểm tuự động đóng hoặc mở là do nó có rơle nhiệt đó bạn ơi. trong rơle này co nam châm vĩnh cửu,lò xo và các tiép điểm:tiep điểm HOT và tiep điểm ở chế độ WARM. khi ta nấu cơm,cần gạt ở chế độ HOT.khi com đã gần chín thi nam châm sẽ bị mất dần từ tính và vì thế lò xo sẽ đẩy cần gạt về vị trí WARM.trong trường hợp của bạn đã nêu có thể do hệ thống tiếp điểm bị cong vênh do nhiêt hoặc bị rỉ và cung co thể là do rơle này tác động quá sớm nên cơm bị sống vậy thôi.nếu có gì sai xsót,các ban gop ý vơi nha

ngoctoi789
05-10-2009, 22:35
trong nồi cơm điện có 1 tiếp điểm thường mở. khi ta ấn xuống tiếp điểm đó đóng lại cấp nguồn cho sợi đốt(mâm điện) làm việc. khi cơm chín rơle bị mất từ tính (do nam châm vĩnh cửu bị nung nóng làm mất từ tính) lực loxo thắng lực hút của nam châm vĩnh cửu đẩy tiếp điểm thường mở về vị trí cũ(hay còn gọi là chế độ ủ) trường hợp của bạn là do tiếp điểm thường mở đó lâu ngày bị han rỉ tiếp xúc kém nên bạn cắm cơm 1 lúc nồi cơm tự động chuyển về chế độ ủ

nhockid
06-10-2009, 10:23
vấn đề này đã có đề cập đến rồi , bạn vào mục thiết bị đi65n khác trong mục thiết bị điện để biết thâm , nên tìm kiếm trước khi hỏi nghen

combui_viahe
06-10-2009, 11:13
cái đó là do bị hư cái cảm biến nhiệt trong đó mấy bác ạ, các bác chỉ cần ra mua cái cục đó về thay vào là được, cũng chỉ có 9k thôi. cái đó giống như cục nam châm, xài lâu quá, hoặc do đồ dởm. xài vài bữa nó mất từ tính đó mà. em đã làm nhiều lần rồi

ngoctoi789
07-10-2009, 00:34
cái đó là do bị hư cái cảm biến nhiệt trong đó mấy bác ạ, các bác chỉ cần ra mua cái cục đó về thay vào là được, cũng chỉ có 9k thôi. cái đó giống như cục nam châm, xài lâu quá, hoặc do đồ dởm. xài vài bữa nó mất từ tính đó mà. em đã làm nhiều lần rồi

không phải đâu bạn ơi bạn phuongnamij có nói: "Triệu chứng của nó như thế nay, các bác đoán thử xem nó bị bệnh gì nhé: ấn cần gạt xuống, đèn WARM chuyển sang HOT, nhưng được một lúc thì đèn đèn WARM sáng, đèn HOT tắt, cần gạt không tự nhảy được và cơm sống." có nghĩa là nhiệt độ của nồi cơm điên chưa đu làm mất tư tính nam châm vĩnh cửu (cân gạt không nhảy xuống) còn như bạn nói thì có nghiã la cần gạt lúc đó sẽ nhảy lên.

chinh_kty
22-01-2010, 10:01
Theo em thì từ tính của nam châm vĩnh cửu đã suy giảm lắm rồi, bác cần thay một cái khác. Giá rẻ lắm, cái thứ hai là lò so của cần gạt có vấn đề, nên chỉnh lại
Thân

chinh_kty
22-01-2010, 10:28
Có ai có tài liệu về nồi cơm điện thông minh ko?
Xinh chỉ giáo ạ!

windy58
30-03-2010, 13:09
Mình làm thám tử Sê lóch Hôm nhé :
Cái cần gạt phải nhúc nhích thì nó mới có thể tắt cái đèn Hot và đóng cho cái đèn Warm ,còn bạn tả lại sự việc có chính xác hay không đấy phuongnamij ?
ở trong các nồi cơm điện thông thường chỉ có cục nam châm vĩnh cửu như bạn dangbd nói và sài lâu hoặc cái cục này hơi bị dỏm thì nó sẽ bung ra bất tử và không chịu hít vào cái đít nồi thế nên trở về Warm mà không chịu đóng rơle sang Hot cho nấu cơm,kết quả sống nhăn he he .
Cái này bán nhiều lắm mua về dự trử mà thay thế thôi ( 8k ,9k rẽ lắm ,chém bà già ông già 20k đi ăn kem là tuyệt )

tiencongnh
27-07-2010, 19:36
Có ai có tài liệu về nồi cơm điện thông minh ko?
Xinh chỉ giáo ạ!
Bạn đừng băn khoan quá về cái nồi cơm điện đó quá !
Nó đơn gian thôi không quá phúc tạp như bạn nghĩ đâu, bạn mở ta tìm hiểu tí là biết liền thôi nên gắng lên nhé !
Chúc thành công !

======================
tuoitretiencong@gmail.com
0988.638.984

chinh_kty
28-07-2010, 08:40
Bọn mình là sv, chỉ dám dùng nồi cơm bt thôi, làm gì có nồi thông minh mà tháo ra hả bạn. Hi, mình muốn tìm hiểu cơ chế làm việc của nó, từ đó gắn thêm bộ điều khiển vào, cải tiến một vài chức năng để nấu cơm.
Mong đóng góp

tìnhdiot
03-09-2010, 14:38
xin chào mọi người .mình có một vấn để nho nhỏ mong được giải đáp : trong cái nồi cơm điện có một đoạn dây quấn quanh nồi.khi cơm chín ( chuyển sang chế độ warm -- mâm nhiệt ở dưới đáy nồi được cắt điện) đoạn dây này bắt đầu tỏa ra nhiệt để giữ nóng cho cơm.mình nghĩ đó là dây mayxo nhưng khi bóc băng dính ra thì dây đó được bọc một lớp nhựa,nếu nhìn qua thì không khác gì một dây điện bình thường.có ai biết cái dây đó ngoài thị trường có tên gọi là gì không ?.tiện cho hỏi luôn là ngoài thị trường có bán loại băng dính nào chịu được nhiệt độ cao không? xin cảm ơn

tronghuan
03-09-2010, 14:45
Cái miếng đó mình thường gọi là miếng điện trở hâm. nó có công suất cũng cỡ 40W. Mình không biết tên gọi của sợi dây không là gì, cũng không biết băng dính chịu nhiệt cao. Nhưng mình biết chắc nguyên miếng điện trở hâm thì ngoài chợ Nhật tảo có bán. Bạn có thể mua về thay thế nguyên con.

zunkun
04-09-2010, 08:42
bạn cũng ra chợ hỏi mua băng keo chịu nhiệt luôn. thừong thì mua hàng nhật sẽ tốt hơn, nằm riêng từng cuộn trong hộp rời.

tri89
05-09-2010, 17:10
cho mình hỏi cái mạch của nồi cơm diện tử fuso f40

xuanngoc72
15-09-2010, 22:40
muốn giỏi thì bạn chịu khó tìm đồ cũ mà tháo ra xem. nồi cơm dễ không mà

missyou42
19-10-2010, 22:19
nồi cơm có timer cugnx khá phức tạp phần điện tử đó

haidongthap
19-10-2010, 22:45
Nồi cơm nào có timer vậy? Hiện đại quá trời vậy ta

Sieuquayteppi
20-10-2010, 10:09
Nồi cơm điện ngày xưa thì xài Relay nhiệt chứ nồi cơm điện bây giờ nhiều loại đã có board mạch điện tử rồi. Tháo cái đó ra sửa cũng hơi mệt đó nha.

luongkim
15-05-2011, 15:09
Mình làm thám tử Sê lóch Hôm nhé :
Cái cần gạt phải nhúc nhích thì nó mới có thể tắt cái đèn Hot và đóng cho cái đèn Warm ,còn bạn tả lại sự việc có chính xác hay không đấy phuongnamij ?
ở trong các nồi cơm điện thông thường chỉ có cục nam châm vĩnh cửu như bạn dangbd nói và sài lâu hoặc cái cục này hơi bị dỏm thì nó sẽ bung ra bất tử và không chịu hít vào cái đít nồi thế nên trở về Warm mà không chịu đóng rơle sang Hot cho nấu cơm,kết quả sống nhăn he he .
Cái này bán nhiều lắm mua về dự trử mà thay thế thôi ( 8k ,9k rẽ lắm ,chém bà già ông già 20k đi ăn kem là tuyệt )

bạn ơi cho mình hỏi làm sao biết cơm chín mà nó bật sang warm vậy?

phuocpcxm88
19-07-2011, 13:18
có anh em nào am hiểu về kỹ thuật sửa chữa nồi cơm điện và các bệnh thường gặp của nồi cơm điện thì vào đây thảo luận nhé
tôi thấy cái nồi cơm điện ít được quan tâm quá.rất mông các cao thủ đống góp:1:

locnewsun
19-07-2011, 15:37
có anh em nào am hiểu về kỹ thuật sửa chữa nồi cơm điện và các bệnh thường gặp của nồi cơm điện thì vào đây thảo luận nhé
tôi thấy cái nồi cơm điện ít được quan tâm quá.rất mông các cao thủ đống góp:1:

" mông" các cao thủ, nghe ghê quá bác, cái này trước đã có nhiều thảo luận rồi, bạn vào phần điện dân dụng đó, nhiều lắm
thông thường hì nồi cơm hay hỏng ở cái lưỡi gài nhiệt, làm cho nồi chuyển trạng thái sớm, gây sống hay chuyển trạng thái trể gây khét ( khê). mình chỉ thấy nhiêu thôi mong các bác góp ý:1::1:

tuoithodoncui
19-07-2011, 15:44
Mông các cao thủ mà ra tay thì ......:yoyo70:

nguyenthanhduy
19-07-2011, 15:55
nồi cơm điện cấu tạo chỉ có mấy phần, nếu hỏng thì toi luôn, vì nhà sản xuất ko bán các linh kiện thay thế đâu. mà các sự cố xảy ra giải quyết cũng đơn giản mà.

osaolaithe
19-07-2011, 16:12
haizzz role nhiệt hỏng, cầu chì nhiệt cháy
nối tắt là ok:3:

locnewsun
19-07-2011, 18:54
haizzz role nhiệt hỏng, cầu chì nhiệt cháy
nối tắt là ok:3:

ok, cũng có khi ăn cơm khét, và ăn cơm sống cũng nên
:yoyo70::yoyo70::yoyo70:

thanhbaopv
19-07-2011, 19:52
Bây giờ linh kiện ,phụ trơ dùng cho nồi cơm điện có bán nhiều ngoài các tiệm điện ,quan trong là mua về chỉnh lại sao cho cơm chin mà không khét la ok .

building
19-07-2011, 23:05
cấm để nồi bên trong méo! sẽ bị sống do tiếp xúc, rơle thì ko mấy khi hỏng do cấu tạo chỉ có nam châm nhiệt. coi mâm nhiệt và cầu chì nhiệt. lá là khê cơm:2::2:

dinhvuong89vp
22-07-2011, 16:34
mình qua cửa hàng điện thì thiếu gì linh kiện thay thế của nồi cơm điện như rơle nhiệt chẳng hạn mình đã mua về thay nhiều rồi ok ngay

phuocpcxm88
26-07-2011, 20:08
" mông" các cao thủ, nghe ghê quá bác, cái này trước đã có nhiều thảo luận rồi, bạn vào phần điện dân dụng đó, nhiều lắm
thông thường hì nồi cơm hay hỏng ở cái lưỡi gài nhiệt, làm cho nồi chuyển trạng thái sớm, gây sống hay chuyển trạng thái trể gây khét ( khê). mình chỉ thấy nhiêu thôi mong các bác góp ý:1::1:
cái lưỡi gài nhiệt là bộ phận nào trong nồi cơm điện bác,bác có thể nối rõ được không.tôi được biết là cái rơle nhiệt và contac hai tiếp điểm thôi
+++---o0o---+++

cấm để nồi bên trong méo! sẽ bị sống do tiếp xúc, rơle thì ko mấy khi hỏng do cấu tạo chỉ có nam châm nhiệt. coi mâm nhiệt và cầu chì nhiệt. lá là khê cơm:2::2:
mà bác ơi cơm khê có phải do cai con role nhiet ko,tôi có cái nồi cơm điện cơ khi ấn cần gạt cook sau khi cơm cạn nó không ngắn điện để chuyển sang chế độ ủ mà nấu tiếp luon kết quả là cái nồi khét như than
+++---o0o---+++
nếu không có linh kiên thây thì sữa làm sao được hả trời!:khi505:

elic
03-08-2011, 09:55
Mình gặp mấy lần nồi cơm của mình và của bạn mình bật lên tắt ngóm, mở ra cắt luôn con trở nhiệt đi nối trực tiếp luôn, nồi nào nấu cơm cũng ngon chỉ ngán mỗi cái là chân ướt thò tay chạm vào khi đảo cơm thì có lúc hơi bị tê tê thôi.

hienhien032
30-09-2011, 21:04
+++---o0o---+++
em học điện dân dụng nên mấy cái đồ đó mở ra thấy cái nào hư thì sửa thui. cửa hàng thì e không biết chứ ra hàng đồng nát thì có mà đầy mà rẻ nữa (phải thử cẩn thận kẻo trúng đồ bị hỏng). Chủ yếu do thông mạch bằng bút thử điện hay đồng hồ, thường hư cầu chì là nhiều, cũng có khi hư cuộn hâm chứ không mấy khi hư cuộn mayso chính đâu. Hư cầu chì thì bác có thể nối tắt thoải mái, e làm vậy hơn chục cái nồi rồi má chưa ai kêu cơm cháy cả, tuy nhiên có dk thì bác nên thay đi, đó là cầu chì nhiệt. Còn 1 bệnh nữa là cơm chưa sôi đã bật với cháy khét mà chưa nhảy. Cái này thì cũng không quá khó, thứ nhất có thể chỉnh lò xo ở giữa tăng lên (cho trường hợp cháy) hay yếu đi, hoặc là có thể bẻ cho cái cần nối cong lên hay cong xuống 1 tí để nó tác động lên 2 công tắc trong đó sớm hay muộn một chút, là dân điện thì chắc bác tư duy được rồi. Còn mấy bệnh nho nhỏ như hư dâynguồn hay là cơm chín không đều, cơm chín không đều chắc do nồi móp nên tiếp xúc không đều..chỉ có thay nồi hay khi nấu sôi phải xoay cho đều 1 tí, hihi. Có mấy cuốn sách sửa chữ điện dân dụng bác mua vê tìm hiểu nhiều thứ hay lắm đó. :khi506:

mrtoan
19-10-2011, 09:43
cai nồi cơm điện nhà minh khi cắm rất hay bị nảy nút mà cơm thì chưa chín.Bác nào biết chỉ cho cách sử với:th_Yoyo02:

tung2011
19-10-2011, 09:48
cai nồi cơm điện nhà minh khi cắm rất hay bị nảy nút mà cơm thì chưa chín.Bác nào biết chỉ cho cách sử với:th_Yoyo02:

:2: thay role nhiệt đi ạ

duongpgd
19-10-2011, 09:55
Nồi sử dụng lâu chưa, nếu lâu rồi thì có mấy nguyên nhân của nòi thông thường: đáy xoong bị lồi lên nên tiếp xúc kém với nam châm nên cắt không chính xác. nam châm bị yếu (thay cái khác), lò so cơ cấu ben trong căng quá chỉ lại chút xíu
Với nồi điện tử dùng cảm biến nhiệt khá phức tạp khó sửa tốt nhất mang ra thợ.

tung2011
19-10-2011, 10:21
Nồi sử dụng lâu chưa, nếu lâu rồi thì có mấy nguyên nhân của nòi thông thường: đáy xoong bị lồi lên tiếp xúc kém với nam châm nên cắt không chính xác. nam châm bị yếu (thay cái khác), lò so cơ cấu ben trong căng quá chỉ lại chút xíu
Với nồi điện tử dùng cảm biến nhiệt khá phức tạp khó sửa tốt nhất mang ra thợ.

Nam châm là cái gì ạ :3: Bác có thể cho em biết tại sao cái đáy xoong nhà Bác bị lồi nên không ạ, chắc đánh rơi nhiều chứ cái lò xo yếu xìu làm sao đẩy lồi xoong lên được ạ :2:

duongpgd
19-10-2011, 10:58
Nam châm là cái gì ạ :3: Bác có thể cho em biết tại sao cái đáy xoong nhà Bác bị lồi nên không ạ, chắc đánh rơi nhiều chứ cái lò xo yếu xìu làm sao đẩy lồi xoong lên được ạ :2:
Đa số nồi cơm điện loại thông thường sử dụng nam châm vĩnh cửu làm công tắc nhiệt, khi đặt xo ong vào trong nồi thì xẽ đè nam châm xuống, ấn nút nấu thì nam châm hút đồng thời tiếp điểm cấp điện dây may so cũng đóng bắt đầu nấu cơm, khi cơm cạn nước nhiẹt độ tăng quá 100 độ. nam châm tiếp xúc ở đáy xoong mất từ tính không hút được nữa sẽ nhả tiếp điểm cắt điện dây may so. chuyển sang nấc ủ
Nồi cơm cũ dùng nhiều thì qua quá trình nhiệt làm biến dạng đáy xoong chứ có gì đâu, cái này để ý kỹ mới thấy nói hơi lồi lên một chút thôi nhưng cũng đủ làm cho nam châm hút yếu đi nên nhảy sớm.

habke
19-10-2011, 14:36
Biết nguyên do rồi nhưng theo tôi: giải pháp tốt nhất --> mua cái nồi mới (Nồi giờ rẻ không ah)

mrtoan
19-10-2011, 14:40
cám ơn mọi ngừoi đã quan tâm nha:D

T_dragon
19-10-2011, 18:43
Nồi cơm nhà em thì khi bật nút xuống thì luôn bị nhảy lên mà không bật xuống được để nấu.Thanks các anh chị.

Linhxuyen
19-10-2011, 20:55
Nồi cơm nhà em thì khi bật nút xuống thì luôn bị nhảy lên mà không bật xuống được để nấu.Thanks các anh chị.
bạn chỉ cần chỉnh có thanh sắt ở chỗ rơ le bẻ lên một chút là được nớ bẻ ít một thui nhé không thì thì cơm cháy rùi mà nồi không nhảy đâu nhé cái này mình làm nhiều rùi

huybinh20103000
19-10-2011, 21:04
nhân đây cho mình hỏi luôn là nồi cơm nhà mình mới mua khoảng 3 tháng còn bảo hành mà làm biếng đi bảo hành. nó bị tình trạng là không giữ nóng được (chế độ warm không hoạt động). như vậy bị hư cái gì? thay thế hay sửa được không? hay đem đi bảo hành.

missyou42
19-10-2011, 21:39
nhân đây cho mình hỏi luôn là nồi cơm nhà mình mới mua khoảng 3 tháng còn bảo hành mà làm biếng đi bảo hành. nó bị tình trạng là không giữ nóng được (chế độ warm không hoạt động). như vậy bị hư cái gì? thay thế hay sửa được không? hay đem đi bảo hành.

chắc hư điện trở phụ

weddien_13
19-10-2011, 23:08
pác tháo nồi cơm điện ra và chỉnh lại cái công tắc ngắt là oke liền nha:th_yoyo1::th_yoyo1::th_yoyo1:

daotien63
27-10-2011, 15:55
linh kiện thì bán đầy ngoài tiệm .sửa ko khó lắm đâu.chỉ có thủng đáy nồi là bó tay
trong khi khách hàng còn chưa chịu mua cái mới .thợ tui xin chào thua

nong nghiep
26-11-2011, 11:50
jo noi com dien cua minh phai nau cho 20 nguoi an lan !nhung hom wa dang nau com ma` com khong chin , bat nut nau ma` duoc khoang 30giay ,noi com cua to chuyen sang nut u? , gio muon sua thi phai lam sao ,cac su phu bao em voi (e da thay role nhiet rui nhung van vay ! ko nau duoc ) ai pit giup em voi . thank you vvery much!

thaidao
26-11-2011, 11:53
cái nồi nhà mình sao hâm mà nó lâu chín là sao ấy nhỉ.cảm ơn nhiều

search
06-01-2012, 12:40
thế này bạn à, bạn ra cửa hàng điện mua 1 cái rơle nồi cơm (cái cục tròn to hơn ngón trân cái một chút ý, có lò xo và nam châm). Giá khoảng 3000Đ gì đó, mà tốt nhất mua 2-3 cái cho đỡ mất công đi. sau đó bạn tháo chân nồi và thay là ok. muốn kiểm tra trước khi nấu cơm cũng rất đơn giản, ban cho 1/4 chén nước vào nồi cơm và cắm điện bình thường. khi nồi cơm chuyển sang nấc ủ bạn mở nồi cơm ra thấy khô nước là ok. chú ý khi lắp rơle vào nhớ kiểm tra kỹ nhé, rơle cách mâm điện đều... mọi chi tiết bạn cứ nhìn ok là ổn...
còn nồi cơm dùng rơle cảm biến thì phức tạp hơn, tốt nhất bạn mang ra thợ cho đỡ mất thời gian vì thiết bị thay thế không dễ mua đâu...

trinhhadem
06-01-2012, 12:46
chắc hư điện trở phụ
mấy you sao toàn lên diễn đàn hỏi mấy vấn đề vớ vẩn không vậy?
lúc trước học trả lại thầy hết rồi sao? mà cũng ko biết mấy you học hay chơi mà bây giờ những vấn đề đơn giản toàn đi hỏi người khác ko vậy?:th_yoyo1:

search
06-01-2012, 13:45
lúc trước học trả lại thầy hết rồi sao? mà cũng ko biết mấy you học hay chơi mà bây giờ những vấn đề đơn giản toàn đi hỏi người khác ko vậy?:th_yoyo1:

Bạn nên biết rằng không phải ai cũng học điện như bạn đâu nhéaaaaa

nhacsonghatay
06-01-2012, 15:52
cho mình hỏi trường hợp mà lồi cơm điện cắm điện đầu vào mà mâm ko nóng bị sao nhỉ mình đo có điện áp đầu vào đén sáng nhưng ko nấu được

anh son
06-01-2012, 22:05
vay thi phai mua moi zoi pan ah:th_yoyo1::th_yoyo1::th_yoyo1::th_yoyo1:

missyou42
06-01-2012, 22:10

em đang học bác, vừa học vừa trả cho mấy ổng. bác nghĩ ai cũng giỏi như bác chắc người ta không biết người ta hỏi nếu bác cảm thấy không muốn trả lời thì cũng không nên nói người ta đi chơi chứ

search
06-01-2012, 22:45
cho mình hỏi trường hợp mà lồi cơm điện cắm điện đầu vào mà mâm ko nóng bị sao nhỉ mình đo có điện áp đầu vào đén sáng nhưng ko nấu được
thế này bạn à, bạn cắm dây vào đèn báo chế độ nấu và ủ có sáng không? nếu có thì chắc chắn là chết cầu trì. thay khoảng 2000 gì đó mình cũng không chắc lắm( nếu không muốn thay thì đấu trực tiếp cũng không sao nếu điện nhà bạn ổn định). nếu đèn báo chế độ nấu và ủ không sáng thì khả năng là hỏng mâm điện vì ở chế độ nấu cái đèn đó được đấu song song với mâm điện mừ. Ban cứ tháo đáy nồi ra rõ liền...

quocthang82
06-01-2012, 23:19

Như vậy là hư nặng rùi đó, mua cái mới cho ngon cơm đi !:yoyo92:
+++---o0o---+++

Mang qua anh sửa cho hehe ! FREE :th_yoyo1:

pigpanda97
04-02-2012, 20:58
vấn đề là cái cân gạt không bị gạt lên nhưng cái đèn lại chuyển sang chế độ ủ, mà nồi vẫn không nấu cơm. em cũng có cái nồi như thế mà không biết phải làm sao?

maiyeu512
23-02-2012, 21:55
cái này có liên quan đến role ko bn?theo minh nghĩ là nó có liên quan đến rỏle

chac k liên quan ro le bạn hj

thochuoi27
23-02-2012, 22:22
hì, mình có bít chút đỉnh về cái nồi cơm điện, vốn là thế này, trong nồi cơm điện có 1 cái rơle nhiệt, cái role nhiệt này quyết định tất cả, cái này còn được gọi là lưỡng kim nhiệt, khi nhiệt độ tăng quá cao nó sẽ giãn ra và ngắt dòng điện chạy vào nam châm điện, làm mất từ tính và một cơ cấu tiếp điểm được thực thi theo hoạt động của nam châm điện là chuyển từ hot sang warm, còn vấn đề cái lưỡng kim nhiệt thì khi nguội 2 đầu lưỡng kim nhiệt sẽ tiếp xúc lại như cũ, nhưng lúc này dòng điện không còn đi vào lưỡng kim nữa, còn cái chế độ nóng hay ấm của nồi cơm điện theo mình nghĩ là sự hạn dòng đi vào các sợi vonfram zz đó, cái này thì ko biết, hehe

dinhthang007
25-02-2012, 15:24
Mình cũng thường sửa dùm người khác nồi cơm điện và hiện tượng như bạn cũng có, các bác nói trên về nguyên lý thì đúng rồi đó còn phần như bạn hỏi thường nồi cơm bt có loại là tiếp điểm bằng lá đồng, có loại là dùng ct hành trình tiếp điểm 1đóng và 1 mở. có thể các tiếp điểm bị rỉ sét tx ko tốt, khi nhấn có lực nên tạm thời đóng đèn cook, sau đó tx ko tốt chuyển qua warm, cũng có thể do nam châm hết từ tính, lò xo yếu... bạn làm sạch điểm tx kế tiếp thay nam châm vĩnh cửu đi(20k) phải đúng loại nên mở ra và cầm đi đến cửa hàng điện cơ. nếu mâm nhôm hư thì nên thay cái nồi mới vì khó thay, hiếm, mắc lắm.

tunghuong8692
29-02-2012, 12:28
hì hí thay rơle bạn ơi

thanhbacninh889
06-03-2012, 22:14
thay rơle làc cái chắc

0988229885
15-03-2012, 19:30
còn cái zụ nồi cơm nhà tơ nấu có tình trạng chia ra làm 4 chỗ
chổ chín
chổ sống
chổ nhão
chỗ khô
thì chữa sao đây?:yoyo70:

dinh.dt
22-03-2012, 15:26
chổ chín
chổ sống
chổ nhão
chỗ khô

thì bạn gọi ve chai vào rồi bảo nó sửa cho:2:

ngocpaoo
22-03-2012, 20:34
bạn 0988....... gi ơi bạn bán luôn cái nồi đó đi rồi mua nồi khác mà dùng

Rainy Days
22-03-2012, 22:58
chổ chín
chổ sống
chổ nhão
chỗ khô

bạn bán cho mình cái nồi đó đi, hàng này hiếm ah nha :khi505:
+++---o0o---+++

bạn bung đáy nồi ra dùng kềm bẻ cái rờ le nhiệt cong lên xíu, mình nghĩ là do cái rờ le

huukhanh
23-03-2012, 19:45
haha cái này mình gặp vài lần rồi có thể nồi chứa cơm của bạn bị rơi móp nên nhiệt tỏa không đều cách trị lấy gì đó mà ghè lại cho tròn đừng dùng búa sắt
chúc ngon miệng

vinhvinafc
17-04-2012, 16:26
đa số nồi cơm điện hay bị hỏng cảm biến nhiệt độ, chỉ cần căn chỉnh lại lò so là ok thôi

vptedu
17-04-2012, 22:56
Nồi cơm điện khi gặp hư hỏng thường có các lỗi sau:
+ không vô điện
+ nấu cơm không chín
+ hư nút bấm
+ lỗi bộ nhớ…
- Lỗi phát sinh chủ yếu là do quá trình sử dụng không đúng cách.
Chẳng hạn, nhiều nhà có thói quen cắm điện liên tục, luôn đặt ở chế độ hâm nóng cơm cả ngày nên lâu dài, có thể làm giảm tuổi thọ hoặc chết các IC điện tử bên trong. Trường hợp khác là khi vo gạo xong, không lau sạch ngoài lồng nồi, đôi khi có vài hạt gạo rơi xuống kẹt vào mâm nhiệt có thể gây hiện tượng đứt mạch điện bộ phận này.

Nồi cơm điện tiếp xúc với hơi nước nên đối với những loại nồi dùng phím bấm chạm điện tử có thể bị hỏng do hiện tượng oxy hoá, khiến các mạch điện ở phím bấm mất tác dụng. Ngoài ra, trên nắp NĐT cũng có mạch điều khiển nhiệt nếu đóng mở mạnh tay có thể đứt mạch điện.

Bên trong Nồi cơm điện có sử dụng pin để lưu nhớ các thao tác sử dụng trong trường hợp mất nguồn điện. Nếu hết pin, sẽ có hiện tượng lỗi bộ nhớ hoặc không lưu nhớ chức năng nấu cơm; chọn nhầm các chức năng khác như nấu xôi, làm bánh, nấu cháo… Từ đó, cơm không chín, gây trào nước, khô cơm hoặc nửa sống nửa chín...
<Thu thập từ interner>

congtonthang
25-04-2012, 19:20
nồi cơm bây giờ rẻ lắm.nồi hỏng đưa bọn ve chai nó sữa cho.hihi mua kai ms mà dùng:))

phuongnamij
29-04-2012, 21:07
trường hợp này mình hay gặp, trong nồi cơm điện bình thường chẳng có cái role nào cả, bạn chỉ cần thay bộ chuyển mạch là oke.

quocthai
29-04-2012, 21:28
chổ chín
chổ sống
chổ nhão
chỗ khô
thì chữa sao đây?:yoyo70:Nếu nàng Rainy Days trả giá thấp quá, thì pác bán cho QT nhé. QT đang mún thử tay nghề cô Nhóc.

Quả đúng là nồi cơm bây giờ giá khá rẻ, nên nếu đã sử dụng quá 5 năn rồi thì thay mới cũng vừa.

Tuy nhiên nếu các pác có sửa thì cũng nên lưu ý một vài chỗ thường hay bị hỏng.

Thường bị nhất là cái cầu chì nhiệt. Sau đó là lò xo kéo cái cần có nam châm. Ngoài ra còn dễ bị nhất là vỏ nồi rỉ sét, làm các bộ phận điện không còn được định vị đúng chỗ, hoạt động sai.

Đối với các nồi có mạch điện tử điều khiển thì tình hình phức tạp hơn.

FrozenHeart0705
30-04-2012, 00:50
chổ chín
chổ sống
chổ nhão
chỗ khô
Mua nồi mới thôi anh ơi. Nếu dùng lâu rồi mà nó đốc chứng ra như vậy thì nên mua nồi mới để ăn cơm cho ngon.
Còn nếu nồi mới mua thì mang ra bảo hành. Còn nếu bác muốn sửa thì cần kiểm tra lại 1 loạt các thiết bị bên trong xem có hỏng hóc gì không[ như nam châm hút, lò xo có còn đàn hồi mạnh không, bo mạch có bị cháy không? hay các rơ le,điwwnj trở...]. Cái nào kém hay hỏng thì thay mới, Còn nếu không nữa thì em chịu

hongminhk5
30-04-2012, 13:09
Ðề: sửa nồi cơm điện
Trích:
Nguyên văn bởi nhacsonghatay
thế này bạn à, bạn cắm dây vào đèn báo chế độ nấu và ủ có sáng không? nếu có thì chắc chắn là chết cầu trì. thay khoảng 2000 gì đó mình cũng không chắc lắm( nếu không muốn thay thì đấu trực tiếp cũng không sao nếu điện nhà bạn ổn định). nếu đèn báo chế độ nấu và ủ không sáng thì khả năng là hỏng mâm điện vì ở chế độ nấu cái đèn đó được đấu song song với mâm điện mừ. Ban cứ tháo đáy nồi ra rõ liền...
+++---o0o---+++
có bác nào có giáo trình sửa chửa nồi cơm điện ,up lên cho mình nhé .Cảm ơn

ldtam1109
02-05-2012, 22:57
Ðề: sửa nồi cơm điện
Trích:
Nguyên văn bởi nhacsonghatay
+++---o0o---+++
có bác nào có giáo trình sửa chửa nồi cơm điện ,up lên cho mình nhé .Cảm ơn

đây nha!
http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=25dc39a4866391813fce6a32c330b676

microms
09-05-2012, 09:47
nếu nồi cơ thì mua nguyên bộ rơle có mấy chục ngàn thôi

yangadoa_0903
13-05-2012, 21:38
Cac anh cho em hoi: cai noi com nha em khi cam day nguon vao ma den bao k sang, khi nhan nut nau thi noi khong nong la sao vay nhi.
E thu kiem tra day nguon, ro le, dien tro nau dieu con hoat dong tot

nhukhiem
14-05-2012, 01:23
thay role nhiệt đi, mình làm cái này nhiều rùi,bạn mua hàng kém chất lượng nên nó nhanh hỏng lắm

duongphi
09-06-2012, 11:07
ban nao biet cach thao noi com dien sharp ks-19etv chi dum minh voi, no chi soi 1/2 nen com mot ben song, mot ben chin. thank cach ban nhieu lam

duongphi
10-06-2012, 16:43
bạn nào biết cách tháo nối cơm điện Sharp KS-19ETV chỉ dùm mình với, mình tháo hoài mà không được, nồi nấu chỉ sôi 1/2 bên, cơm sống 1/2 bên . cám ơn nhiều

khiemtb
10-06-2012, 21:56
úp cái nữa , ai có tài liệu hoặc kinh nghiệm thì chia sẻ cho ae chút , thank

dcdien90
11-09-2012, 16:37
có ai biết con cầu chì nhiệt của nồi cơm điện hiệu SHARP 1,8l tên gì ko? chỉ cho tui với, đang đi gặp được tiệm bán linh kiện mà ko nhớ tên, vì hôm trước tháo ra quăng đâu mất tiêu rồi!

sky_love
11-09-2012, 17:11
Cac anh cho em hoi: cai noi com nha em khi cam day nguon vao ma den bao k sang, khi nhan nut nau thi noi khong nong la sao vay nhi.
E thu kiem tra day nguon, ro le, dien tro nau dieu con hoat dong tot

thứ nhất ktra chỗ ổ cắm có bị mất điện k
ktra từ nguồn vào tới mâm điện trở nấu
dây có đứt k ? điện trở nhiệt có hỏng ko ? ...... cứ thế bạn sẽ tìm ra dc

t21
11-09-2012, 19:53
chắc là là điện trở nhiệt hỏng rồi

T_dragon
11-09-2012, 20:42
Nếu là nồi cơm điện tử bạn thay tụ nguồn 202u, thay thử thạch anh 4.00, kiểm tra cảm biến trên nắp nồi.Nếu là nồi cơm điện bình thường thì có thể đứt cầu trì và hỏng rơle nhiệt.

matran_x2000
11-09-2012, 21:06
co ai biet ve bo mach noi cao tan cua noi9 com dien tẻg khong vay cuu toi vay toi co cai noi com dien tẻg khong may o nha bo toi cam nham dien 220v ma toi kiem mai ma khong thay no chay toi chi biet ve dien cong nghiep va dien dan dan thoi chu nphan dien tu nay toi chua va chap may nen toi khong biet co ai biet cach sua thi bao toi voi . thks

k34cddien
11-09-2012, 23:29
tình hình là nồ cơm nhà em cũng như thế bác nào có cách chữa ko? giúp em với

Trai
12-09-2012, 00:48
co ai biet ve bo mach noi cao tan cua noi9 com dien tẻg khong vay cuu toi vay toi co cai noi com dien tẻg khong may o nha bo toi cam nham dien 220v ma toi kiem mai ma khong thay no chay toi chi biet ve dien cong nghiep va dien dan dan thoi chu nphan dien tu nay toi chua va chap may nen toi khong biet co ai biet cach sua thi bao toi voi . thks
Có khi nó cháy cầu chì
Hoặc là nó hỏng cái gì ở trong
Nói đại... Hổng biết đúng khg!!!

buingoctu
17-09-2012, 07:26
ic gì đang thảo luận nồi cơ mà,khó sửa nhất là dùng nồi cơm làm hung khí trong lúc vợ chồng cãi nhau.ngồi sửa cả ngày chưa hết bệnh

buingoctu
17-09-2012, 20:51
nồi giờ nó lắp cái gọi là tấm hâm

hoanghung61
17-09-2012, 20:59
bạn nào biết cách tháo nối cơm điện Sharp KS-19ETV chỉ dùm mình với, mình tháo hoài mà không được, nồi nấu chỉ sôi 1/2 bên, cơm sống 1/2 bên . cám ơn nhiều
Bạn chụp hình lên được không? Xem nó Nồi cổ điển hay là hiện đại?

tìnhdiot
17-09-2012, 21:36
Nồi cơm nào có timer vậy? Hiện đại quá trời vậy ta

hjx,giờ anh ra mua còn có cái nồi có cả chục tính năng khác nhau ấy chứ,time đã ăn nhằm gì

hailongmc
17-09-2012, 21:41
hjx,giờ anh ra mua còn có cái nồi có cả chục tính năng khác nhau ấy chứ,time đã ăn nhằm gì
:2: chuẩn nồi bây h khác xưa nhiều rồi! nhưng em mới thấy nồi điều khiển time giống cái time của cái quạt cây! cái nồi điều khiển time bằng điện tử thế nào zậy:khi505:

tìnhdiot
17-09-2012, 21:44
có nguyên một miếng bo bên trong và hiển thị bằng led 7 đoạn,hiện đại hơn nữa thì có màn hình hẳn hoi,đừng hỏi về bo nó có cái gì nhé,hjhj,hỏng thì vứt đi để cho xã hội phát triển,hjhj

hailongmc
17-09-2012, 21:47
có nguyên một miếng bo bên trong và hiển thị bằng led 7 đoạn,hiện đại hơn nữa thì có màn hình hẳn hoi,đừng hỏi về bo nó có cái gì nhé,hjhj,hỏng thì vứt đi để cho xã hội phát triển,hjhj
:2: em tò mò tý kiếm chút cháo^^

ha.n
29-09-2012, 15:30
Nồi cơm nhà bạn chưa chín cơm mà đã bật nút theo mình nghĩ do tiếp xúc giữa đáy nồi và lõi(có Lò xo). bạn cần đánh sạch sao cho tiếp xúc tốt hơn là được. hj!

menhtroi
29-09-2012, 20:31
mà công nhận cái nồi cơm hay hư mà khó sữa

koytruong
29-09-2012, 21:50
chắc là do loxo nam châm của nồi cơm bị mất tính từ rồi.... khi chưa đến mức nóng thì nó lại nhảy... cũng có khi nóng quá nó cũng không nhảy....

bạn thửi xem có phải do loxo nam châm không..... mình cũng không rõ lắm... hỳ hỳ =))z

DoanGiap
06-10-2012, 22:29
noi com nha` em bi ro` dien,em da kiem tra ki ma` ko sua dc benh do,em dung but thu dien do thu thi thay cho nao cung co dien:role,mam nhiet...,bac nao giup em voi
aaaaa

hoangviethd
06-10-2012, 23:24
noi com nha minh nau no k chín thi phai lam the nao vay cac ban

vanxuyen
07-10-2012, 11:31
noi cua ban bi duc vi ham nong rui do.di mua vi ve ma thay vao.khoang 4000d ah

thuyetthanhhoa
07-10-2012, 21:44
sửa thì sửa được nhưng nếu con bảo hành thi nên mang đi bảo hanh sẻ tốt hơn con nếu bác muốn sửa thì làm như sau:
hệ thống giử nhiệt của bạn có thể chạy bằng lá nhiệt hoăc băng rơ le nhiệt nếu là rơ le thì ở trên đỉnh cua rơ le có phủ nhựa màu trắng bác cạo nó đi thấy có rảnh đưa tu vít vào van theo kim đồng hồ khoang 1/4 vòng là được con nếu là lá nhiệt thì nó đả bị cháy rồi mua cái khác thay là được.còn nếu đèn wam mà không sáng thi thường không qoan trọng nồi vẩn nấu bình thường cơm vẩn chín mà con cơm bị nguọi bạn cứ lam như cách trên là ổn chúc ban thanh công!

ngieusuyen
12-10-2012, 15:54
noi com nha` em bi ro` dien,em da kiem tra ki ma` ko sua dc benh do,em dung but thu dien do thu thi thay cho nao cung co dien:role,mam nhiet...,bac nao giup em voi
aaaaa

Trọng bệnh rồi! Thay cái "mâm nhiệt" là xong thôi!:2:

patience
13-10-2012, 07:01
đem đi thợ cho nó lành

nguyentrieu88
11-11-2012, 17:21
các bệnh thương gặp của nồi cơm điện:nam châm từ tính ko hút,náu ko chín củng ko sống dẩn đến cơm khê.keke.công tấc hư,con lại là do người nấu ko đúng thông số nửalove

Tnbao
25-11-2012, 14:35
Cái cầu chì trong nồi cơm điện nó nằm ở chỗ nào các bác. Hình dạng của nó ntn nữa

hoangviethd
28-11-2012, 12:10
mình ngỉ là tại thanh lưỡng kim do dùng lâu ngay lên hoạt động kém.chỉ cần bẻ cong thanh lưỡng kim ở Rơle nhiệt lên la xong!

hoangtin2005
28-11-2012, 15:02
Đối với loại nồi cơm loại cổ điển thì hay bị hư cục nam châm với công tác nhỏ gắn liền với nút nhấn bên ngoài đó.Ra chợ mua về thay là được.

canhquang
28-11-2012, 15:24
co doi loai rle nhiet thay vao ma com chua soi ma rle van nhay som do ban
0976609937 canh quang dien_dien lanh do luong_nghe an

hoangtin2005
28-11-2012, 16:26
co doi loai rle nhiet thay vao ma com chua soi ma rle van nhay som do ban
0976609937 canh quang dien_dien lanh do luong_nghe an
Viết cái gì vậy????:khi86b::khi86b:

phuocpcxm88
01-12-2012, 19:26
Cái cầu chì trong nồi cơm điện nó nằm ở chỗ nào các bác. Hình dạng của nó ntn nữa

cái cầu chì bạn nói la cầu chì nhiệt nó nằm ở đầu nguồn vào hình trụ trên có ghi thông số nhiệt độ bạn phải tuột ống ghen ra mới thấy

vmintam
10-12-2012, 23:53
Các bác giúp em với, cái nồi cơm điện nhà em tự nhiên lăn ra chết. Em cắm điện, thay dây nguồn đủ kiểu mà nó cứ lạnh như băng - chả có tý điện nào vào. Em tháo tung nó ra, thì thấy có cái cục đen đen nghi ngờ (như trong ảnh ấy ạ), các bác phán giúp em có phải tại nó ko ạ? Mà e cũng chẳng biết lắp nó lại thế nào nữa. Cái lò xo ấy ạ.

(các bác thêm giúp em http vào link với ạ)
e cảm ơn các bác

tquanglong
11-12-2012, 09:48
Cận thận củi lửa,

hiendavilaw
21-12-2012, 11:49
XIN CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN DÁN NHÃN NĂNG LƯỢNG

Đứng trước thực trạng Chính phủ quy định về việc dán nhãn năng lượng cho nhiều phương tiện, thiết bị sử dụng năng lượng trước khi đưa ra thị trường, các quy định về việc dán nhãn năng lượng cũng như quy trình dán nhãn đang là một trong những vấn đề nóng hiện nay khi mà các doanh nghiệp đang ráo riết triển khai việc dán nhãn để một mặt phải tuân thủ theo quy định của Nhà nước và mặt khác sẽ giúp cho hoạt động sản xuất kinh doanh được thuận lợi hơn trên thương trường.
Davilaw là đơn vị chuyên tư vấn thủ tục xin giấy chứng nhận dán nhãn năng lượng cho Quý khách hàng, chúng tôi sẽ đại diện cho khách hàng làm việc với cơ quan Nhà nước, xúc tiến việc xin cấp giấy chứng nhận, đảm bảo kết quả nhanh nhất cho khách hàng. Sử dụng dịch vụ tại Davilaw khách hàng sẽ tiết kiệm được chi phí và thời gian thực hiện công việc.

CĂN CỨ PHÁP LÝ

1. Ngày 12/09/2011 Thủ tướng Chính phủ đã ban hành Quyết định 51/QĐ-Ttg quy định danh mục phương tiện, thiết bị phải dán nhãn năng lượng áp dụng mức hiệu suất năng lượng và lộ trình thực hiện. Quyết định nêu rõ từ ngày 01/01/2013 thực hiện dán nhãn năng lượng theo hình thức bắt buộc đối với nhóm thiết bị gia dụng và nhóm thiết bị công nghiệp. Trong đó:
+ Nhóm thiết bị gia dụng: Đèn huỳnh quang ống thẳng, đèn huỳnh quang compact, chấn lưu điện từ, điện tử cho đèn huỳnh quang, máy điều hòa nhiệt độ, tủ lạnh, máy giặt, sử dụng trong gia đình, nồi cơm điện, quạt điện, máy thu hình.
+ Nhóm thiết bị văn phòng và thương mại: Máy photocopy, màn hình máy tính, máy in, tủ giữ lạnh thương mại.
+ Nhóm thiết bị công nghiệp: Máy biến áp phân phối và động cơ điện.
2. Ngày 12/12/2011 Thủ tướng Chính phủ ban hành Quyết định số 68/2011/QĐ-Ttg đã quy định từ ngày 01/01/2013 các đơn vị thụ hưởng ngân sách Nhà nước khi mua sắm thiết bị thuộc danh mục 13 phương tiện, thiết bị tiêu thụ điện bắt buộc phải lựa chọn sản phẩm đã được dán nhãn năng lượng

TRÌNH TỰ THỦ TỤC ĐÁNH GIÁ VÀ XIN GIẤY CHỨNG NHẬN
DÁN NHÃN NĂNG LƯỢNG

Hồ sơ, thủ tục xin giấy chứng nhận dán nhãn năng lượng bao gồm:
1. Thử nghiệm mẫu điển hình: Doanh nghiệp tự lấy mẫu phương tiện, thiết bị; Số lượng và phương pháp lấy mẫu thử theo tiêu chuẩn tương ứng hoặc theo quy định của Bộ Công thương và gửi tới tổ chức thử nghiệm được Bộ Công thương chỉ định để thử nghiệm theo tiêu chuẩn tương ứng để được cấp phiếu kết quả thử nghiệm.
2. Lập hồ sơ và gửi về Tổng cục năng lượng, hồ sơ bao gồm:
a. Giấy đăng ký chứng nhận dán nhãn năng lượng cho phương tiện, thiết bị sử dụng năng lượng, trong đó nêu rõ doanh nghiệp đăng ký dán nhãn so sánh hãy nhãn xác nhận theo mẫu tại Phụ lục 4 kèm theo danh mục các loại phương tiện, thiết bị;

b. Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (bản sao công chứng);

c. Bản sao của hợp đồng với các nhà cung cấp hàng hóa ở nước ngoài (đối với các nhà nhập khẩu) và tờ khai hàng hóa nhập khẩu;

d. Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu hàng hóa;

e. Bảng công bố tiêu chuẩn chất lượng sản phẩm, hàng hóa (bản sao có đóng dấu xác nhận của người đứng đầu doanh nghiệp) bản mô tả tóm tắt các thông số đặc trưng cơ bản của phương tiện, thiết bị;

f. Kết quả thử nghiệm do Tổ chức thử nghiệm được chỉ định cấp có thời hạn không quá 6 tháng kể từ ngày cấp;

g. Hồ sơ tài liệu, quy trình quản lý chất lượng của Doanh nghiệp;

h. Hồ sơ, chứng chỉ quản lý chất lượng liên quan.

Đối với trường hợp đại lý nộp thay cho nhà sản xuất ở nước ngoài, đại lý phải xuất trình Giấy ủy quyền. Trường hợp các hồ sơ, tài liệu trên bằng tiếng nước ngoài thì phải dịch sang tiếng Việt và có công chứng

CÔNG TY CỔ PHẦN SỞ HỮU TRÍ TUỆ DAVILAW

Số 59 Láng Hạ, Ba Đình, Hà Nội
Điện thoại: 0978.903.789; 0904.789.838 (Ms.Hiền)

hoangthanh_dien
23-12-2012, 23:42
lo so cua nam cham cang qua nen nhay som ma , can thao ra chinh lai lo so la ok
+++---o0o---+++
ban taho ro le nhiet oh dit noi ra va chinh lai lo so la ok ngay ma

Huuvi
01-01-2013, 20:36
Noj com cua ban da dung dc lau chua:neu dung lau thj chi co 2 nguyen nhan la 1 la do day soong loi len ,ban chj can an day noi xuong roi do nuoc vao roj thu con truong hop thu2 la do nam cham vinh cuu duoj day noj bj kem nen chua toj nhjet do de ngat thj no nha lam tjep djem bj ngat

huu su
01-01-2013, 21:18
Noj com cua ban da dung dc lau chua:neu dung lau thj chi co 2 nguyen nhan la 1 la do day soong loi len ,ban chj can an day noi xuong roi do nuoc vao roj thu con truong hop thu2 la do nam cham vinh cuu duoj day noj bj kem nen chua toj nhjet do de ngat thj no nha lam tjep djem bj ngat

Chắc bạn này hay nhắn tin trên điện thoại nắm đây.love
Các bạn trao đổi về kỹ thuật mà viết tắt như vậy thì khi đọc lại phải dịch bất tiện quá có khi dịch nhầm nghĩa thì nguy đó.
1 - Đề nghị viết Tiếng Việt có dấu
2 - Viết đúng chuyên mục, chọn kiểu phân loại bài và ghi tiêu đề rõ ràng
3 - Cố tình vi phạm, cho leo cột điện 30 ngày

nguyenchau89vp
02-01-2013, 12:54
rơ le nhiệt nó yếu quá rồi đây mà! thay đi bác.

hoangtin2005
04-01-2013, 12:49
nồi cơm điện cấu tạo chỉ có mấy phần, nếu hỏng thì toi luôn, vì nhà sản xuất ko bán các linh kiện thay thế đâu. mà các sự cố xảy ra giải quyết cũng đơn giản mà.

Bạn muốn mua phần nào của nồi cơm điện nhỉ????jkkjk

nguyenson_tgdd
31-01-2013, 18:23
Chào cả nhà !
Tình hình là mình có 1 cái bếp điện trở ( sử dụng mâm nhiệt giống như nồi cơm ), bị rò điện ra lúc bị lúc ko ?? cả nhà tư vấn dùm làm cách nào đo dòng rò trong trường hợp này .
Mình nghi ngờ đo điện áp mâm nhiệt thì thấy 80V AC có khi hơn 100v AC nhưng chạm vào thì ko bi giật , ai gặp trường hợp này nhờ chỉ giáo dùm .
thanks

songpheo
31-01-2013, 19:20
Bạn muốn mua phần nào của nồi cơm điện nhỉ????jkkjk

em muốn mua con rờ le nhiệt của nồi cơm sharp 2100w to uỵch ấy.con này chế tạo không theo kiểu dùng nam châm nóng lên thì nảy mà dùng miếng lưỡng kim,nóng lên làm nảy công tắc điện

red river
01-02-2013, 09:15
Bạn có hình loại này không, mình cũng chưa hình dung ra con nào cả

hoangtin2005
03-02-2013, 19:48
em muốn mua con rờ le nhiệt của nồi cơm sharp 2100w to uỵch ấy.con này chế tạo không theo kiểu dùng nam châm nóng lên thì nảy mà dùng miếng lưỡng kim,nóng lên làm nảy công tắc điện

Ra khu chợ Nhật Tảo, bên đó bán hơi bị nhiều đó.:th_Yoyo02:

Khien58
03-02-2013, 21:51
Các mẹ đi chợ , thường đưa đến nhờ mình sửa cái món nồi . Có một căn bệnh thế này : Khổ quá anh ạ ! nồi nhà tôi chỉ sôi nước là đèn đã nhảy rồi ! Cơm không sao chín được ? Mình chữa rất đơn giản thế này : Lấy cán búa gỗ , gõ cho đít nồi lõm xuống , và thân mến chia tay - không lấy tiền công ! Xin góp với chuyên mục một vấn đề nho nhỏ vậy (đây là loại nồi dùng rơ le loại nam châm )

hoangtin2005
19-03-2013, 18:05
Các mẹ đi chợ , thường đưa đến nhờ mình sửa cái món nồi . Có một căn bệnh thế này : Khổ quá anh ạ ! nồi nhà tôi chỉ sôi nước là đèn đã nhảy rồi ! Cơm không sao chín được ? Mình chữa rất đơn giản thế này : Lấy cán búa gỗ , gõ cho đít nồi lõm xuống , và thân mến chia tay - không lấy tiền công ! Xin góp với chuyên mục một vấn đề nho nhỏ vậy (đây là loại nồi dùng rơ le loại nam châm )

Làm như vậy là đúng rồi. Mình cũng khắc phục như vậy mà.

huydao
22-05-2013, 21:37
nha tui co kai noi ma ko hiu sao tui bo tay cac bac ah.cu bat sag nut nau la no thah hap com.con hap com thah com...sog luon.
:yoyo66:

hoangtin2005
27-05-2013, 08:55
[QUOTE=huydao;242570]nha tui co kai noi ma ko hiu sao tui bo tay cac bac ah.cu bat sag nut nau la no thah hap com.con hap com thah com...sog luon.
:yoyo66:[/QUOT

Viết cái kiểu gì mà đọc không hiểu.
Đề nghị viết có dấu nhé bạn.

dinhhmcc
28-05-2013, 11:22
Tình hình là nhà em có cái nồi cơm điện bị cháy, ra thợ thay cầu chỉ và công tắc, sau đó có bẻ thanh nối với lò xo của nồi về phía dưới, ngược với nồi cơm điện, nhưng chỉ được vài hôm thì nó lại nấu cháy cơm mà không nhảy về mức hâm, em đã chỉnh thanh bên dưới mấy lần mà vẫn không được, bây giờ nấu cơm là phải canh kẻo nó cháy cơm. Cách khắc phục như thế nào hả mọi người, nó bị lỗi gì vậy?

hoangtin2005
28-05-2013, 17:26
Tình hình là nhà em có cái nồi cơm điện bị cháy, ra thợ thay cầu chỉ và công tắc, sau đó có bẻ thanh nối với lò xo của nồi về phía dưới, ngược với nồi cơm điện, nhưng chỉ được vài hôm thì nó lại nấu cháy cơm mà không nhảy về mức hâm, em đã chỉnh thanh bên dưới mấy lần mà vẫn không được, bây giờ nấu cơm là phải canh kẻo nó cháy cơm. Cách khắc phục như thế nào hả mọi người, nó bị lỗi gì vậy?

Dưới mâm nồi cơm điện có 1 cái cục (giống như nam châm) thay cục đó đi. Khi cơm chín cục đó không nhả nên bị khét cơm, hoặc có thể bạn chỉnh cần chưa đúng.

Khien58
30-05-2013, 07:47
http://data.webdien.com/photo/up/3c3c43ba72d40cb43d21ed05a508d73f.jpg
Dùng cái này rất hiệu quả , nếu các phụ kiện của nồi cơm bị hỏng . Loại đồng hồ thời gian này dòng chịu trên 5 Am . Thời gian để nồi cơm chín do các chủ nhân cài đặt . Đơn giản , dễ làm ! Chúc mọi gia đình luôn có bữa cơm : Vừa chín tới

traihuyenkute
23-09-2013, 11:14
cai đó thì dể ma chi dieu ching ro le là được rồi
:yoyo70:

T_dragon
29-09-2013, 16:45
Em thấy nồi cơm ở công ty em to (kiểu nồi công nghiệp nấu được nhiều gạo) nhưng có thêm chức năng hẹn giờ mà bây giờ không hẹn giờ được là lỗi do đâu vậy các anh ?

quangquangquang
29-09-2013, 16:59
rat co y nghia

dinhhmcc
09-10-2013, 15:11
Các bác cho em hỏi nhà em đang dùng nồi cơm điện NAMYANG MODEL KCJ 10R trên nắp nồi cơm chỗ thoát hơi có dây điện đấu gần một vòng không khép kín bọc trong vỏ nhựa, nó bị đứt, không biết tác dụng của cái dây này là gì vậy?

thong55
09-10-2013, 19:30
Các bác cho em hỏi nhà em đang dùng nồi cơm điện NAMYANG MODEL KCJ 10R trên nắp nồi cơm chỗ thoát hơi có dây điện đấu gần một vòng không khép kín bọc trong vỏ nhựa, nó bị đứt, không biết tác dụng của cái dây này là gì vậy?

đó là điện trở hâm gia nhiệt cho nồi bên trên ở nồi cơ,ở nồi có them chức nang áp suất, sử dụng mạch nó còn lẩn dây cảm biến ko làm việc khi mở nắp.

hatdieu999
22-10-2013, 10:31
Vợ mình lúc đang thực hành học cach lam hat dieu rang muoi (http://cachlamhatdieurangmuoi.blogspot.com/)cũng bị sự cố như vậy, mang ra thợ sửa hết 300k....hic giờ mới thấy topic này aaaaa:yoyo66:

hoangtin2005
30-10-2013, 20:24
Vợ mình lúc đang thực hành học cach lam hat dieu rang muoi (http://cachlamhatdieurangmuoi.blogspot.com/)cũng bị sự cố như vậy, mang ra thợ sửa hết 300k....hic giờ mới thấy topic này aaaaa:yoyo66:

Vậy là vợ bác cũng tài năng rồi đó. Lấy nồi cơm điện mà đi rang muối.
Không hư mới lạ . .. . h i h ih i Rút kinh nghiệm nha.
Kg dùng nồi cơm điện để nấu canh nữa đó

huu su
03-11-2013, 21:01
Vậy là vợ bác cũng tài năng rồi đó. Lấy nồi cơm điện mà đi rang muối.
Không hư mới lạ . .. . h i h ih i Rút kinh nghiệm nha.
Kg dùng nồi cơm điện để nấu canh nữa đó

Có lần mình còn dùng nó để rang cơm luôn đó.

hoangtin2005
04-11-2013, 11:47
Có lần mình còn dùng nó để rang cơm luôn đó.

Vậy là "good" rồi. :khi86b::khi86b:
Quan trọng là sử dụng như vậy trong bao lâu??
Bây giờ cái nồi đó còn xài tốt không??

Khien58
04-11-2013, 11:57

Có thông tin gì về công nghệ "Tạo lớp chống dính " không chú em ?

hoangtin2005
04-11-2013, 13:00
Có thông tin gì về công nghệ "Tạo lớp chống dính " không chú em ?

Không biết bác có hỏi khó em kg đây:
1.Em không có "ngâm cứu" về vấn đề này.
2. Theo khả năng của em thì nồi cơm điện hiện nay cũng có tráng 1 lớp chống dính nhưng nếu mà dùng sai chức năng của nó thì . . . em nghĩ bác còn rõ hơn em nữa chứ ? đúng khg?
Nếu em nghĩ sai thì bác bỏ qua nhé.
:1::1::1:

Khien58
04-11-2013, 15:12
Không biết bác có hỏi khó em kg đây:
1.Em không có "ngâm cứu" về vấn đề này.
2. Theo khả năng của em thì nồi cơm điện hiện nay cũng có tráng 1 lớp chống dính nhưng nếu mà dùng sai chức năng của nó thì . . . em nghĩ bác còn rõ hơn em nữa chứ ? đúng khg?
Nếu em nghĩ sai thì bác bỏ qua nhé.
:1::1::1:

Không phải , chả là có một anh em hỏi về cái này . Anh hỏi chú coi có nắm được thì giúp với .

Anh em nào biết chỉ dùm coi , trân trọng cảm ơn nhiều

huu su
05-11-2013, 19:55

À mình cho em nó ra hàng sắt vụn chơi rồi. Tại vì nó cũ rồi nên mới dùng bừa như vậy. Nồi mới mà dùng vậy thì khich thích ngành công nghiệp sản xuất nồi cơm phát triển rồi.
jkkjkjkkjk

hoangtin2005
12-11-2013, 13:08
À mình cho em nó ra hàng sắt vụn chơi rồi. Tại vì nó cũ rồi nên mới dùng bừa như vậy. Nồi mới mà dùng vậy thì khich thích ngành công nghiệp sản xuất nồi cơm phát triển rồi.
jkkjkjkkjk

Bác nghĩ ra vụ này cũng hay đó. Nhưng khg biết nhà sản xuất có tích hợp thêm chức năng vô nồi cơm điện nữa khg?? hihi h ih

Panduit
12-11-2013, 14:52
Không phải , chả là có một anh em hỏi về cái này . Anh hỏi chú coi có nắm được thì giúp với .

Anh em nào biết chỉ dùm coi , trân trọng cảm ơn nhiều

Tìm lại cuốn Kể chuyện về kim loại của nxb Cầu vồng , phần về nguyên tố Bo.

Thập kỷ thứ 2 của TK21 thì đến dốc Thọ Lão phun tạm 1 bộ để học mót .

Dạng như dung dịch thôi. Áp dụng cho mấy loại ghẻ dành cho bọn thích đú , ăn vào tổ mang bệnh !

còn Japan 100V là khác nhé

ngaynghin
04-12-2013, 20:59
Mọi người cho tôi hỏi..nồi cơm điện kiểu điện tử bị hết pin nên giờ bị mất bộ nhớ thì phải làm thế nào..giờ nấu cơm trên sống dưới chín mới đau chứ..mong các cao thủ chỉ dẫn! loại nồi cơm...nồi cơm điện đa năng KANGAROO mode KG27.

timgirlzam
13-12-2013, 23:49
Cái này là do con điện trở nhiêt.con nay boc trong ông ghen chịu nhiet.gan ben hong noi.trị số 155-185°C.khi nào dat nhiet do đó moi đu cho ctac tư mat tu truong=>lo xo day xuong.tac dong tiep diem chuyen sang mach ủ.het.

thong55
14-12-2013, 00:17
Mọi người cho tôi hỏi..nồi cơm điện kiểu điện tử bị hết pin nên giờ bị mất bộ nhớ thì phải làm thế nào..giờ nấu cơm trên sống dưới chín mới đau chứ..mong các cao thủ chỉ dẫn! loại nồi cơm...nồi cơm điện đa năng KANGAROO mode KG27.

có lẻ nó bị hỏng con điện trở nhiệt ,nằm ngay núm lò so ở giửa nồi,hình dạng giống như zene vậy.:1:

mrquy
11-01-2014, 17:01
cắt cái điện trở là ok

nguyenmai11
20-01-2014, 12:33
tại sao lấy cán búa gõ vào đít nồi thì hết bệnh cơm chưa chín đã bật ?

Khien58
20-01-2014, 13:01
tại sao lấy cán búa gõ vào đít nồi thì hết bệnh cơm chưa chín đã bật ?

http://data.webdien.com/photo/up/6b4d0fc966d4fd183230a75cb6a73334.JPG

pkhanh
28-01-2014, 10:24
Em mới sửa cái nồi cơm nhà, loại có dây điện rút tự động, lúc tháo phần cuộn dây này ra bất cẩn để nó bung bét hết cuộn kim loại với dây cắm mà không nhìn trước là nó gắn như thế nào. Anh nào giúp em với, em cảm ơn.

Nếu được thì cho em tên tiếng Anh của bộ phận này luôn để em tự nghiên cứu.

//Em đã tự tìm hiểu trên google xong, bộ phận này tên là Retractable cord reel. Rộng hơn nữa như trong máy hút bụi, head phone thì gọi là automatic cord rewinder. Google từ khóa trên sẽ tìm ra hình cấu tạo của nó.

duongmanh898
10-02-2014, 15:30
Mình hi vọng qua trường hợp của mình mọi người sẽ hiểu hơn về cách thức hoạt động của nồi cơm điện. Hôm trước nồi cơm điện nhà tui bị hỏng, bố tôi kêu tôi đem ra sửa. Loay hoay hết cả buổi sáng mới sửa được nó. Hú hồn, cuối cùng trưa hôm đó cũng có cơm ăn. Triệu chứng của nó như thế nay, các bác đoán thử xem nó bị bệnh gì nhé: ấn cần gạt xuống, đèn WARM chuyển sang HOT, nhưng được một lúc thì đèn đèn WARM sáng, đèn HOT tắt, cần gạt không tự nhảy được và cơm sống. Các bác thử đoán xem???????????????????????

Thay cái nhúm lò xo ở đáy nồi là xong.Nếu lười thì kiếm đồng xu 5000 đặt vào cái nhúm lò xo ấy và đạt nồi lên:khi506:

Quang Khai
14-02-2014, 19:55
Nồi. Cơm mình hôm nay dứt 2 bóng k sáng
Thây vây k dám nấu rut điên ngay
Sau đó. Dung but thử điên chố nào cúng sáng kể ça lói nồi cơm
Vậy nó òn sửa được k va sửa như thê nao
Thank

Khien58
14-02-2014, 21:33
Nồi. Cơm mình hôm nay dứt 2 bóng k sáng
Thây vây k dám nấu rut điên ngay
Sau đó. Dung but thử điên chố nào cúng sáng kể ça lói nồi cơm
Vậy nó òn sửa được k va sửa như thê nao
Thank

Nếu chia nồi cơm ra theo chức năng ta có :

1 . Khung mui thùng bệ
2 . Phần nhận năng lượng điện và biến đổi thành Nhiệt năng (Khòng sinh nhiệt - Bày bán rất nhiều)
3 . Thu nạp năng lượng làm cơm chín(Nồi Al - chứa nước và gạo)
3 . Hệ thống điều khiển : Đèn hiển thị , Rơ le , ...
Căn cứ theo cái mình vừa xếp tạm vậy . Quang Khải thấy hỏng ở chỗ nào ?
Chữa : Đưa lại tính năng kĩ thuật ban đầu (Đây là mở đầu về môn Công nghệ sửa chữa Xe Quân Sự mà mình nhập môn )

hungchua
15-03-2014, 18:44
Bác nào nói cái rơle tự động chỉ có nam châm vĩnh cửu và lò xo? Còn 1 thứ rất quan trọng nữa

bangbangnico
15-04-2014, 15:51
minh cung dang sua mot cai noi cơm điện, nó có hiện tượng bật nút nấu cơm nên được 1 thời gian thì nó nhảy sang chế độ,giữ ấm, mình đã thay cái nam châm nhiệt ở đáy nồi rồi, nhưng nó vấn nhảy, ai có kinh nghiệm bảo mình với

hungchua
15-04-2014, 21:54
Các bạn thợ nồi cơm cho mình hỏi chỗ mua rơle nhiệt của nồi cơm hãng Tiger,Sharp,...ở TPHCM nha.Sẵn cho mình cái giá luôn.Thanks cả nhà

nguyetanh8406
23-05-2014, 15:08
Các bạn thợ nồi cơm cho mình hỏi chỗ mua rơle nhiệt của nồi cơm hãng Tiger,Sharp,...ở TPHCM nha.Sẵn cho mình cái giá luôn.Thanks cả nhà

Cái đó bạn cứ google cho nhanh bạn ơi...

--------------- Webdien.Com ------- Chữ ký ---------------

http://911.net.vn/sua-noi-com-dien.html

điện dân dụng
26-06-2014, 08:09
Em chào các anh chị trong diễn đàn.Anh chị cho em hỏi là cái nồi cơm điện nhà em khi nấu cơm mà cơm chưa chín đã nẩy sang nấc warm rồi là bị làm sao vậy các anh chị?

huu su
28-06-2014, 21:07
Em chào các anh chị trong diễn đàn.Anh chị cho em hỏi là cái nồi cơm điện nhà em khi nấu cơm mà cơm chưa chín đã nẩy sang nấc warm rồi là bị làm sao vậy các anh chị?

Bạn thay cái relay nhiệt ở giữa nồi là OK ngay. Cái này do relay nhiệt kém nên khi chưa đủ nhiệt để cơm chín mà relay đã ngắt rồi.

điện dân dụng
30-06-2014, 09:25
Để em về mua thay anh nhé!
Cảm ơn anh huu su!

namtuyet94
23-07-2014, 14:29

cái này do rơ le rồi chỉnh lsji lầ ok ko thì rơ le bị hỏng mua cái khác mà thay

khanh_vuduy
23-07-2014, 17:25
Bác nào hảo tâm chỉ giúp em cách chỉnh rơle nhiệt với, nồi cơm nhà em giờ nấu nó hơi bị nhiều cháy ở đáy nồi ạ, giờ em muốn chỉnh cho nó nhảy sớm một chút.

tranhungkt3
27-08-2014, 21:07
nhiều khi do lò xo bị yếu,bạn có thể cắt bớt một vòng rồi kéo giãn ra là được,mình củng từng làm thế và thấy nó hoạt động lại bình thường.hjhj

suden
22-09-2014, 18:35
Mấy anh cho e hỏi về vấn đề nồi áp suất suppor , anh nào có sơ đồ nối đây cho em xin được không? e cảm ơn!
+++---o0o---+++
cho e xin nguyên lý hoạt động của nồi áp suất suppor bằng hình ảnh với ạ, em cảm ơn.

suden
23-09-2014, 14:08
Mấy anh cho e hỏi về vấn đề nồi áp suất suppor , anh nào có sơ đồ nối đây cho em xin được không? e cảm ơn!
+++---o0o---+++
cho e xin nguyên lý hoạt động của nồi áp suất suppor bằng hình ảnh với ạ, em cảm ơn.

Maisociu
26-10-2014, 21:20
Em mới sửa cái nồi cơm nhà, loại có dây điện rút tự động, lúc tháo phần cuộn dây này ra bất cẩn để nó bung bét hết cuộn kim loại với dây cắm mà không nhìn trước là nó gắn như thế nào. Anh nào giúp em với, em cảm ơn.

Nếu được thì cho em tên tiếng Anh của bộ phận này luôn để em tự nghiên cứu.

//Em đã tự tìm hiểu trên google xong, bộ phận này tên là Retractable cord reel. Rộng hơn nữa như trong máy hút bụi, head phone thì gọi là automatic cord rewinder. Google từ khóa trên sẽ tìm ra hình cấu tạo của nó.

Tìm cái câu này quá trời luôn.

nghuudung89
30-10-2014, 10:10
Hi các chuyên gia ,

Cho em hỏi , hiện nồi cơm điện nhà em , vừa cắm vào ổ điện (chưa bật công tắc nấu) , thì đã bị chập điện phát ra tiếng (bụp) , sau đó thì bị nhảy at , cầu dao bị ngắt .
Theo các chuyên gia thì hiện tại nồi cơm điện của em bị làm sao ạ , em đang muốn tự sửa .

Thanks ,

nguyen van manh
06-11-2014, 13:09
nếu cơm sống thì bạn tháo role ra rồi lấy lò xo ra lm lò xo ngắn lại là đk còn cơm khê thì kéo lò xo dài ra là đk .k đk dài quá hay ngắn quá đâu nhá