PDA

Xem bản đầy đủ : Thảo luận thay tụ cho quạt bàn

qcl1906
24-10-2011, 09:12
mình hiện đang sài quạt điện của việt nam sản xuất, sài được hai tháng quạt quay yếu khởi động không nổi.
mình thay tụ 1,5micro thành tụ 2,5micro thì quạt quay bình thường nhưng vẫn không tự khởi động được.
cho mình hỏi thay tụ 2,5micro có bị ảnh hưởng gì không?
làm sao cho quạt khởi động nổi?

tuananh_611
24-10-2011, 13:19
mình hiện đang sài quạt điện của việt nam sản xuất, sài được hai tháng quạt quay yếu khởi động không nổi.
mình thay tụ 1,5micro thành tụ 2,5micro thì quạt quay bình thường nhưng vẫn không tự khởi động được.

quạt của bạn bị ngắn mạch 1 số vòng của cuộn đề rồi. Bạn thay tụ cũng ko khả quan đâu

glacier
14-11-2011, 21:08
có lẽ quạt của bạn bị đứt 1 số vìng dây rùi đó,thông thường quạt rẻ tiền,người ta quấn bằng dây nhôm nên chất lượng ko dc tốt,bạn thay tụ bao nhiêu MRF cũng vạy thui,quạt chỉ phát ra tiếng è è phải ko,thực chất tụ chỉ có chức năng la đề thui nên bạn thay tụ lớn hơn thì cũng ko làm quat quay dc.bạn nên mang ra tiem nguòi ta quấn lại bằng dây đồng cho,cũng ko đắt đâu khoảng 70-80k thui ak

longtiu
14-11-2011, 23:25
bạn tháo quạt ra và lấy cuộn của nó đi đổi cuộn mới chỉ bù thêm 30k thui.

vandongbk
15-11-2011, 00:51
quạt bàn là động cơ 2 pha..nếu bạn dùng tụ 2,5uF cũng ko ảnh hưởng..tụ trong động cơ có chức năng là đề..có thể 4uF củng được..Trường hợp của bạn chắc bị cuộn dây,thường hàng việt nam chất lượng thấp mà :D,dùng hay bị đứt ..bạn cuốn lại cuộn dây sẻ được thôi..

duongpgd
15-11-2011, 07:55
quạt bàn là động cơ 2 pha..nếu bạn dùng tụ 2,5uF cũng ko ảnh hưởng..tụ trong động cơ có chức năng là đề..có thể 4uF củng được..Trường hợp của bạn chắc bị cuộn dây,thường hàng việt nam chất lượng thấp mà :D,dùng hay bị đứt ..bạn cuốn lại cuộn dây sẻ được thôi..
Tụ nguyên bản là 1,5uF mà bạn nâng lên 4uF thì quạt không cháy ngay nhưng sau một thời gian sẽ cháy vì khi đó dòng điện qua cuộn dây này cao hơn bình thường. tụ này không phải để "đề" mà nó là tụ làm việc thường xuyên hay còn gọi là tụ "ngâm"

vandongbk
16-11-2011, 00:50
Tụ nguyên bản là 1,5uF mà bạn nâng lên 4uF thì quạt không cháy ngay nhưng sau một thời gian sẽ cháy vì khi đó dòng điện qua cuộn dây này cao hơn bình thường. tụ này không phải để "đề" mà nó là tụ làm việc thường xuyên hay còn gọi là tụ "ngâm"

theo mình nghỉ tụ này dùng để mồi khi khởi động thôi, mục đích là điều chỉnh hệ số cos phi làm thay đổi tốc độ quay của quạt..
khi quạt bỏ tụ ra rồi,nếu còn tốt ta xoay trục mồi theo chiều nào thì quạt quay theo chiều đó.
mình dùng tụ 4uF vẩn bình thường,ko có vấn đề xảy ra.

bạn dùng đồng hồ kiểm tra cuộn dây xem..

quocthai
16-11-2011, 03:11
theo mình nghỉ tụ này dùng để mồi khi khởi động thôi, mục đích là điều chỉnh hệ số cos phi làm thay đổi tốc độ quay của quạt..
khi quạt bỏ tụ ra rồi,nếu còn tốt ta xoay trục mồi theo chiều nào thì quạt quay theo chiều đó.

Quạt bàn thì không đúng như thế đâu, vì đặc tính tải nặng và công suất động cơ lại nhỏ quá.

Tụ cho quạt bàn là tụ thường trực, hay gọi là tụ ngâm. Là tụ để tạo từ trường quay. Không phải tụ điều chỉnh cos φ.

svtnut
05-09-2012, 10:07
mấy pác cho e hỏi là quạt thường sd loại tụ nào vậy?

hongnhung0101
05-09-2012, 13:14

bạn dùng đồng hồ kiểm tra cuộn dây xem..

Chỉ đúng được mỗi câu này.
Tụ dùng trong quạt sử dụng gia đình là tụ ngậm(nghĩa là tụ được cấp điện liên tục),mục đích là tạo độ lệch pha giữa cuộn đề và cuộn chạy,và một số quạt còn dùng để đảo chiều quay nữa

votanvung
05-11-2012, 00:12
Quạt chạy không nổi, đơn gian thôi, vô nhớt là xong, hihihi:3:

thieu-bn2011
05-11-2012, 08:59
Đúng rồi thay cuộn đề đi bạn ơi, Bệnh kiểu này chơi cả hộp nhớt cũng không xong đâu.
- Mĩnh cũng đã làm cho khách 1 cái rồi quạt mới tinh chạy được 2 hôm ngủ luôn, chạy như rùa bò mặc dù đã thay tụ rồi

Chikato1991
05-11-2012, 10:07
đung rui neu bi dut day dung dong go do la biet ngay ma
:3:

khoa_utehy
05-11-2012, 11:09
anh em cho hỏi tý. nếu mình thay tụ lớn hơn hoặc nhỏ hơn thông số con tụ cũ thi hiện tượng gì?hihi

abu
08-11-2012, 17:02
bạn tháo quạt ra và lấy cuộn của nó đi đổi cuộn mới là ok liền

THANH BÌNH
09-11-2012, 16:19
Cái này thay tụ cũng không ăn thua, chắc chập cuộn đề rồi, tụ 1.5 rất khó bị khô, Bạn mới mua 2 tháng chắc còn trong bảo hành, thông thường quạt tốt hay dở cũng đều được bảo hành khoảng 1 năm, còn nếu bạn ở Tp.HCM thì lên chợ Nhật Tảo mang cuộn dây quạt lên đổi bù tiền cho người ta. Nhưng tốt nhất nên mang ra thợ quấn lại cho bảo đảm.

kstech06
14-11-2012, 01:30
Hi.

Tụ dùng để khởi động và nâng cao hiệu suất của quạt thôi chứ tụ không làm thay đổi tốc độ quạt đâu bạn,

mrtoan77
17-11-2012, 09:03
do bạn mua quạt rẻ tiền quấn bằng dây nhôm chất lượng kém lắm

vanhieu.hq
27-11-2012, 10:03
quat chay cham ko han la do tu dau e

giaoviendaynghe
30-11-2012, 09:05
Chắc là hàng vn.chatluongthap !