PDA

View Full Version : Tính toán công suất , chọn may bien áp

hungspkt
21-12-2009, 11:09
Gởi các bạn đồng môn!
Mình có 1 vấn đề không hiểu mong các bạn chỉ giáo dùm.Mình có 1 nhà xưởng trong đó có tải 3 pha và tải 1 pha vậy khi tính toán công suất tổng để chọn máy biến áp thì tính toán như thế nào vậy?có phải là cộng tất cả lại phải không (tải 3 pha lẫn 1 pha) hay phải đổi tải 1 pha về 3 pha rồi mới cộng lại?
Mong tin sớm

combui_viahe
21-12-2009, 12:52
Gởi các bạn đồng môn!
Mình có 1 vấn đề không hiểu mong các bạn chỉ giáo dùm.Mình có 1 nhà xưởng trong đó có tải 3 pha và tải 1 pha vậy khi tính toán công suất tổng để chọn máy biến áp thì tính toán như thế nào vậy?có phải là cộng tất cả lại phải không (tải 3 pha lẫn 1 pha) hay phải đổi tải 1 pha về 3 pha rồi mới cộng lại?
Mong tin sớm

bác phải xem tải 1 pha của mình chiếm bao nhiêu % công suất tải 3 pha, nếu nó hơn 15% thì bác quy đổi ra công suất 3 pha rồi công vào. Muốn biết công thức chi tiếc thì mở cuốn sách cung cấp điện của thầy Quyền Huy Ánh năm 2006 ra là sẽ thấy. nó nằm ở chương 3

hungspkt
21-12-2009, 15:16
Cám ơn bạn.Nhưng mình vẫn chưa hiểu nguyên tắc là phải đổi tất cả tải 1 pha thành 3 pha rồi cộng lại, nhưng mình thấy tất cả các công ty tư vấn thiết kế lấy tải 1 pha cộng tải 3 pha mà không chuyển đổi gì cả.Họ làm sai hay là có lý gì đó.Trước giờ mình cũng làm như vậy nhưng mấy hôm nay ngồi ngẫm nghĩ mình chọn công suất máy biến áp là 3 pha thì phải đổi tất cả tải ra 3 pha hết chư!Mong bạn giúp đỡ

hungspkt
22-12-2009, 16:01
sao không có ai giúp mình hết vậy ta???

Hoankiemhanoi
23-12-2009, 15:13
khi tính toán thì cứ cộng tất cả công suất 1 và 3 pha, vì nó cùng thứ nguyên rồi (kw, kva). Đơn giản , rễ hiểu thế còn j nữa hở bác ơi. không cần quy đổi j hết.

minhtuan809
23-12-2009, 15:16
sao không có ai giúp mình hết vậy ta???

phải đổi 1 pha ra 3 pha roi moi cong chứ.

Hoankiemhanoi
23-12-2009, 15:21

ui, bác xem lại đi nhá. chúng cùng thứ nguyên roài, sao lại phải đổi ?
gải sử P một pha là 100kW, P 3 pha là 200kW, vậy P tổng là 300kW, vì chúng cùng thứ nguyên, chẳng có lý do j mà không cộng được.

have fun

nguyenledung
24-12-2009, 00:27
khi tính toán thì cứ cộng tất cả công suất 1 và 3 pha, vì nó cùng thứ nguyên rồi (kw, kva). Đơn giản , rễ hiểu thế còn j nữa hở bác ơi. không cần quy đổi j hết.

Đồng ý với ý kiến của bạn hoankiemhanoi. Thực ra các tải 1 pha, bạn luôn luôn phải rải đều ra từng pha để tải được cân bằng. Vì thế, thực tế, tải 1 pha sẽ được phân pha rất nghiêm ngặt trong từng tủ điện phân phối ở mọi cấp. Việc làm này nhắm bảo đảm công suất tải của các pha là gần giống nhau và do đó biến áp chọn là tiết kiệm nhất.
Bị trú: Nếu dần tất cả các tải 1 pha vào 1 pha duy nhất thì bạn phải chọn trạm có công suất gấp 3 lần tải 1 pha đó. Nếu bạn phân đều ra các pha thì tất nhiên công suất trạm sẽ bằng tổng công suất các tải 1 pha.

combui_viahe
24-12-2009, 08:47
bác nguyenledung nói rất chính xác đó, em hoàn toàn đồng ý. như em đã nói nếu tải 1 pha có tổng công suất bé hơn 15% tổng công suất 3 pha thì cứ cộng bình thường, còn nếu lớn hơn nữa thì phải quy đổi ra 3 pha hết

Hoankiemhanoi
24-12-2009, 11:02
uhm, đúng đấy em sai roài, he he
phải lấy tổng công suất 1 pha chia cho sqrt(3) rồi cộng với công suất tải 3 pha, sau đó chọn MBA mới đúng.

hungspkt
25-12-2009, 16:25
Bạn hoankiemhanoi nói lấy tổng công suất 1 pha chia cho sqrt(3) rồi cộng với công suất tải 3 pha, sau đó chọn MBA là sao? còn bác nguyenledung thì bảo là cứ cộng vào không cần quy đổi. Em biết theo ai đây???

Dang Ky Hai
25-12-2009, 21:57
Bạn hoankiemhanoi nói lấy tổng công suất 1 pha chia cho sqrt(3) rồi cộng với công suất tải 3 pha, sau đó chọn MBA là sao? còn bác nguyenledung thì bảo là cứ cộng vào không cần quy đổi. Em biết theo ai đây???

Hi
Như thế này nhé
Tải 3 pha hay 1 pha thì vẫn là thiết bị tiêu thụ điện năng.
1- Trường hợp tải 3 pha lấy sau biến áp thì phải chọn công suất Biến áp lớn hơn công suất tải ( đương nhiên ) , tải 1 pha thì nếu không nằm chung hệ thống trên thì không tính hoặc lấy sau biến áp 1 pha thì cũng tính như trên .
1- Trường hợp tải 3 pha và 1 pha đều lấy sau biến áp thì sẽ có 1 pha có dòng điện sẽ cao hơn 2 dây kia. Vì thế phải lấy công suất của 3 pha cộng với 1 pha để cho ra công suất hệ thống từ đó chọn biến áp.
Không có chuyện đổi công suất 1 pha ra 3 pha.
Tôi cho rằng tải 1 pha của xưởng này không lớn lắm, vì nếu là công suất lớn thì người ta sẽ phân pha ngay. Nên có thể cứ tính công suất 3 pha đi, còn 1 pha không quan tâm nhiều.
Vi Du: công suất 3 pha là 7 thì chọn công suất biến áp là 10 . Đảm bảo anh công suất 1 pha kia là không có vấn đề với hệ thống trên.
Điều tôi nói ở trên chỉ mang tính chất là tải có tính tổng hợp. Chứ nếu anh kéo cái motor mấy trăm hp mà khởi động trực tiếp thì ....chết em.

Nhà cung cấp thiết bị tự động hóa Châu Âu-Mỹ
Đặng Kỳ Hải
Hp: 090 7879 005
E-mail: dangkyhai@vnn.vn

giapty
25-12-2009, 23:03
bác cứ cộng vào thôi vì P3pha = Pa+Pb+Pc = tổng công suất các thiết bị 1 pha
các bác có công nhận với em như vậy không?
đinh luật bảo toàn và chuyển hóa năng lượng luôn đứng mà: Svao = Sra

saothienlang
26-12-2009, 11:41
Các tài liệu về cung cấp điện nói rõ cái này, bạn xem lại đi.

daubu
01-02-2010, 08:23
Các bạn nói thì có lý đó. Theo lý thuyết, sách của thầy TS.Nguyễn Xuân Phú, Ts Trần Quang Khánh cũng nói đến các tính và dự trù tải trước khi thiết kế.
Nhưng thực tế có bạn nào đang làm thiết kế ko? Mình đang làm thiết kế thì hầu như ko có tải 1 pha nào mà chiếm khoảng trên 15% tổng công suất tải 3 pha như các bạn vừa nói. Ví dụ như bơm cấp nước, bơm chiller...
Ở vai trò nhà tư vấn thiết kế thì khi các bạn tính chọn tải, các nhà cung cấp cũng san xuất các tải có công suất lớn thì hầu như các tải là 3 pha. Ví dụ như bơm cấp nước, bơm sumpit (trên 10HP), động cơ thang máy... thì có tải 1 pha hay ko? Và nếu là nhà thiết kế thì bạn có nên chọn 1 pha hay ko?
Và nếu như bạn tính toán tải 1 pha (ví dụ như các căn hộ trên cùng 1 tầng) hay các tải công suất nhỏ... thì tất nhiên bạn phải chia pha ra hết rồi.
Do đó thì hầu như khi tính công suất tồng và tính chọn biến áp, ngoài việc tính toán về mặt kỹ thuật thì các bạn phải quan tâm đến vấn đề thực tế nữa..
Đó là quan điểm của mình!! Các bạn có ý kiến thì góp ý nhé!!
Chúc vui vẻ!!

khai_zozozo
27-02-2010, 12:42
Gởi các bạn đồng môn!
Mong tin sớm
hj!caau hỏi hay dấy!duong nhiên là mình phải quy đổi 1pha về 3pha rui tinh keke/trong quyển cung cấp điện có đấy

nguyenledung
27-02-2010, 13:44

Mình nghĩ điều này các bạn học trong các giáo trình cung cấp điện nhiều rồi nên giải thích cũng đơn giản thôi! Chẳng biết các bạn đọc và hiểu về công suất thế nào cả nữa?
Trong giáo trình cung cấp điện, chúng ta học về mạng cung cấp điện cũng kỹ và ai cũng hiểu về tải cân bằng và tải lệch. Tải lệch sẽ làm giảm việc cung cấp công suất và giảm khả năng cung cấp của 1 trạm BA. Vì thế, khi thiết kế lưới cung cấp, người ta phải luôn thiết kế hướng đến cân bằng giữa các pha. Các tải 1 pha sẽ lần lượt được phân đều cho các pha để sao cho lưới điện là gần như cân bằng. Đó cũng chính là lý do tại sao khi tính tải biến thế thì luôn ông tất cả các công suất từ 1 pha hay 3 pha lại với nhau mà không phân biệt chúng làm gì cả!
Ngoài ra, bạn cũng sẽ thấy rằng các tải 1 pha hay 3 pha đều chỉ dùng có thời điểm nhất định. Do đó, xác xuất dùng các tải là không đều nhau. Để điều chỉnh công suất dùng tải chính xác hơn, người ta đưa vào hai hệ số mà các bạn cũng đã học: hệ số sử dụng tải ku và hệ số đồng thời ki.
- Hệ số sử dụng tải ku: Nói lên xác suất sử dụng tải của 1 máy tiêu thụ điện bất kỳ. Ví dụ bơm nước là 1 tải motor. Motor có công suất nhất định là 30kW chẳng hạn, nhưng công suất đầu trục của bơm thường được tính nhỏ hơn là bằng 70% công suất motor nên công suất tiêu thụ thực sự chỉ là 21kW. Tuy nhiên nhiều bơm lại tính tới 80%, 85% nên con số này là không nhất quán. Việc chọn con số ku này tùy thuộc vào ý chí của bạn đó.
Một ví dụ khác, ổ cắm thường có con số dòng cho phép là 13A, do đó, công suất 1 ổ cắm là 2800VA, nếu dùng chính con số này để tính trạm thì trạm BA sẽ vô cùng lớn. Do vậy, các tiêu chuẩn đều nói rằng nếu tải của ổ cắm là chính xác thì hãy dùng chính tải đó để tính toán. Nếu không biết chính xác thì chọn 1 ổ cắm là 300VA theo IEC hay 300W theo TCXD 27:1991. Đó chính là những hiệu chỉnh rất cần thiết trong tính toán lưới điện.
- Hệ số dùng đồng thời ki: Đây chính là hệ số quan trọng nhất của lưới điện. Bạn sẽ hiệu chỉnh lại công suất trạm chính xác hơn một lần nữa. Xin ví dụ rất hay sau đây: có 6 căn hộ, mỗi hộ dùng 6kW thì công suất tính cho 6 hộ này sẽ là: 6x6x0.78 = 28.08kW
Nếu có 50 hộ dùng công suất tải trung bình là 6kW thì công suất dùng sẽ là: 50x6x0.4 = 120kW
Rõ ràng các điều chỉnh này sẽ giúp cho chúng ta chọn trạm nhỏ hơn rất nhiều so với con số công của chúng ta nhưng chính nó sẽ giúp chúng ta chọn máy biến áp xác thực hơn rất nhiều.
Theo tôi, bạn hungspkt nên đọc kỹ các tài liệu hay giáo trình lại đi. Mình thấy bạn hiểu về lưới điện mù màu lắm. Lưới điện là một hệ thống rất quan trong trong bất cứ một công trình nào. Việc không hiểu về lưới điện sẽ làm cho bạn gặp rất nhiều khó khăn trong công việc sau này đó!

huynhvanhung
21-03-2010, 11:44
có 6 căn hộ, mỗi hộ dùng 6kW thì công suất tính cho 6 hộ này sẽ là: 6x6x0.78 = 28.08kW
Nếu có 50 hộ dùng công suất tải trung bình là 6kW thì công suất dùng sẽ là: 50x6x0.4 = 120kW
anh cho em hỏi lấy cơ sở nào hay từ thực nghiệm mình chọn số 0.78 và 0.4 vậy anh?

nmqpower
21-03-2010, 20:14
Trao đổi sôi nổi về chủ đề ngày quá, tui cũng xin góp chút:
Trong thực tế khi tính toán trạm biến áp 3 pha luôn gặp nhiều trường hợp có tải 1 pha, 3 pha: và chắc chắn rằng ta phải cố gắng phân pha đều nhau tuy nhiên không bao giờ có chuyện đều nhau (việc này mấy pác điện lực luôn gặp, do lắp trạm thì có nhiều hộ sử dụng 1p, 3p và thay đổi công suất lung tung).
Do đó, trạm phải đảm bảo công suất của pha có tải cao nhất (tính đến quá tải cuộn dây và bật CB nếu để 1 pha quá cao _gọi là quá tải cục bộ MBT). Ngoài ra, còn tính đến tổn thất trên đường dây do không cân các pha đều nhau.
Cuối cùng, theo tui thì để chọn MBT (hoặc tăng cường MBT) thì từ công suất tải ta tính ra dòng điện từng pha và chọn MBT, CB tương ứng với pha cao nhất. :1::1::1:

hhai
22-03-2010, 00:35
Chào mọi người!
đây là hệ số đồng thời cho tủ phân phối theo IEC.
Em xin hỏi là ở đây thế nào là tủ được kiểm nghiệm toàn bộ và thế nào là tủ được thí nghiệm từng phần trong mỗi trường hợp được chọn. Không biết nó có liện quan gì đến số lượng mạch trong mỗi tủ điện không? Rồi số lượng mạch trong tủ được thiết kế theo chủ quan của người thiết kế, như vậy thì áp dụng theo bảng trên liệu có hợp lý không?
Cho em hỏi thêm là theo như bác nguyenledung nói trên thì hệ số sử dụng Ku cũng phải sử dụng linh hoạt, giả sử như motor khi thì 0.7, 0.75, hay là 0.85 chẳng hạn. Em không biết là khi thiết kế thực tế ở ngoài thì người ta bảo vệ như thế nào chứ ở trong trường mà thầy giáo hỏi tại sao chọn như vậy là bí ngay.(he he ko giải thích dc)
Mong các bác cho ý kiến.

nguyenledung
22-03-2010, 00:50
Chào mọi người!
đây là hệ số đồng thời cho tủ phân phối theo IEC.
Em xin hỏi là ở đây thế nào là tủ được kiểm nghiệm toàn bộ và thế nào là tủ được thí nghiệm từng phần trong mỗi trường hợp được chọn. Không biết nó có liện quan gì đến số lượng mạch trong mỗi tủ điện không? Rồi số lượng mạch trong tủ được thiết kế theo chủ quan của người thiết kế, như vậy thì áp dụng theo bảng trên liệu có hợp lý không?
Cho em hỏi thêm là theo như bác nguyenledung nói trên thì hệ số sử dụng Ku cũng phải sử dụng linh hoạt, giả sử như motor khi thì 0.7, 0.75, hay là 0.85 chẳng hạn. Em không biết là khi thiết kế thực tế ở ngoài thì người ta bảo vệ như thế nào chứ ở trong trường mà thầy giáo hỏi tại sao chọn như vậy là bí ngay.(he he ko giải thích dc)
Mong các bác cho ý kiến.
Cám ơn bạn đã quan tâm! Motor điện thực tế khi áp dụng vào một số thiết bị như bơm nước và quạt gió thì người ta tính hệ số trượt khá lớn.
Nói thế này để bạn hiểu nhé: Bơm nước thường có cột áp là h và lưu lượng là Q. Như thế công suất để bơm sẽ là GxhxQ với G là hằng số nào đó. Đây được gọi là công suất đầu trục. Công suất này ví dụ tính toán là 1.7kW thì người ta sẽ chọn motor có hệ số trượt là 0.8 (việc chọn này để tránh quá tải motor khi vận hành (nhất là lúc bắt đầu khởi động bơm). Khi đó công suất motor chọn là 1.7/0.8 = 2.125kW và do đó chọn luôn công suất motor là 2.2kW.
Bạn thấy là bản thân bơm đã chỉ tiêu thụ 0.8 công suất định mức thôi!
Mình làm nhiều công trình thực tế cũng không áp dụng hệ số giảm ku cho bơm (dù đủ thần kinh thép để giảm). Vấn đề là bạn phải biết giảm công suất tải ở chỗ nào hợp lý thôi chứ 1 hay 5 cái bơm cũng không giảm nhiều công suất tải lắm đâu!

hhai
22-03-2010, 00:55
Cám ơn anh. Còn khi không phải là máy bơm mà là thang máy hay máy trong các phân xưởng thì việc tính toán lựa chọn Ku cũng khó khăn nhỉ.

nguyenledung
22-03-2010, 00:56
À mà xin nói thêm với bạn là các hệ số bạn đang dùng cẩn thận áp dụng nhé! Hệ số đó chỉ dùng khi mù màu về cách vận hành thôi.
Các tiêu chuẩn đều ghi chú rất rõ là nếu tải là xác thực thì cần tính chính xác nhé! Mình ví dụ có 2 bơm nước, 1 chạy, 1 dự phòng thì công suất chỉ tính 1 bơm thôi! vậy có nghĩa là lúc tính tải ta công công suất 2 bơm rồi nhân với 0.5 là ổn rồi! Chính xác đấy chứ!
Ví dụ khác có hệ booster pumps có 4 bơm chạy theo lưu lượng tăng dần từ 1 đến 4 bơm. Lúc này bạn chọn tải là cộng công suất 4 bơm lại rồi nhân 0.7 như bảng thì e cũng không đúng vì nếu trường hợp hệ 4 bơm hoạt động trên 4 giờ thì coi như thiếu tải?
Vậy nên sự linh hoạt cần có khi tính tải là hiểu rõ tải như thế nào mới quyết định bạn ạ!

hhai
22-03-2010, 00:58
Chào anh nguyenledung. Lên các diễn đàn em thấy các bài viết của anh rất hay và nhiệt tình nữa. Cám ơn anh.

nguyenledung
22-03-2010, 01:05
Cám ơn anh. Còn khi không phải là máy bơm mà là thang máy hay máy trong các phân xưởng thì việc tính toán lựa chọn Ku cũng khó khăn nhỉ.

Nhà máy thì gần như hệ số sử dụng tải bằng 1. Tuy nhiên vì tải nhà máy motor rất nhiều nên áp dụng hệ số trượt tải motor là 0.8 thực tế là đủ tải đó.
Trong thự tế, mình cũng làm 1 nhà máy dệt và cũng tham vấn mấy anh trong nhà máy, họ nói công suất motor mắc dù chọn cao nhưng thực tế các motor cũng chỉ dùng 70-805 công suất thôi! Vì thế áp dụng hệ số trượt 0.8 vào nhà máy là vấn đề rất thực tế đó!
Còn thang máy thì lâu nay mình vẫn tính là 1 vì thực tế dân mình có thói quen thích đi thang máy nên tòa nhà nào có thang máy thì 100% thang máy đang chạy! hè hè!

hhai
22-03-2010, 01:07
Theo em nghĩ thì cách tính toán phụ tải theo Ku và Ks này cũng đang còn mới, mới chỉ có tài liệu dịch của IEC thôi còn hướng dẫn chi tiết để chọn lựa hai hệ số này cho hợp lý vẫn đang khó.

nguyenledung
22-03-2010, 01:11
Theo em nghĩ thì cách tính toán phụ tải theo Ku và Ks này cũng đang còn mới, mới chỉ có tài liệu dịch của IEC thôi còn hướng dẫn chi tiết để chọn lựa hai hệ số này cho hợp lý vẫn đang khó.

Đúng thế đấy bạn ạ! Do đó không phải điều gì cũng áp dụng máy móc được đâu. Cái chính là suy nghĩ về tải sử dụng và cách vận hành tải sử dụng thế nào mới có thể hiệu chỉnh ku và ki tốt được. Thường ku thì có thể tính toán trên nhu cầu là khoảng 80% cũng ổn. Tuy nhiên với ki thì chuyện lại khác. Nếu đèn chiếu sáng cho nhà hàng thì thôi ki = 100%, máy lạnh nhà hàng ki = 100% (vì phục vụ khách mà)
Nói thế chứ giá điện tăng như hiện nay thì cũng phải hiệu chỉnh ki cho ổn thôi!

hhai
22-03-2010, 01:11
Cho em hỏi là khi anh thiết kế thực tế thì anh bảo vệ các hệ số này có khó khăn không vậy.

hhai
22-03-2010, 01:14
Em thấy các thiêt kế bây giờ tính toán theo IEC, vậy các cách tính theo các tài liệu dịch của Nga có áp dụng nữa ko anh.

nguyenledung
22-03-2010, 01:21
Thực ra thì cái quan trọng là nói lên được nhu cầu thực tế tải hợp lý để mọi người nghe và hiểu rằng tải như thế là ổn mới khó. Các hệ số theo anh không quan trong lắm vì nó chỉ mang tính tương đối thôi!
Ví dụ với một văn phòng cho thuê, các tải thực tế là đèn, ổ cắm, máy lạnh. Tải đèn thì tính khoảng 17W/m2 với văn phòng và 5W/m2 với hành lang!
Lạnh thì tính 65-70W/m2 cho văn phòng.
Tải ồ cắm thì xác định ngay là chỉ có máy vi tính, 450W/1 máy tính. vấn đề là bao nhiêu người, tính 10m2/1 người, 1 người/1 máy tính. Vậy 450W/10m2 hay 45W/1m2 với văn phòng!
Những con số này khi nói ra, tất cả thấy hợp lý thì tính toán tải của mình coi như xác thực. Sau đó chỉ cần thâm dự phòng phát triển tải 10% là OK!

hhai
22-03-2010, 01:26
Cám ơn anh. Có lẽ là khi biết nhiều rồi thì giải quyết vấn đề gì cũng đơn giản hơn. Em thấy anh tham gia diễn đàn nhiều nên có lẽ anh cũng rất bận nên anh cũng ko bao giờ để lại địa chỉ. Đây là mail của em(hoanghai.ktd@Gmail.com), anh cho em xin cái mail của anh được không, để khi nào có thắc mắc mà khó khăn quá thì cho em hỏi anh tí thì hay biết mấy. Cám ơn anh.

huynhvanhung
23-03-2010, 08:26
Anh nguyenledung ơi, em đang làm đồ án tốt nghiệp : Thiết kế trạm biến áp hạ áp cho nhà máy ( tên nhà máy ), anh có tài liệu về thiết kế TBA hạ áp không,cho em tham khảo với.
các bước để thiết kế TBA là gì?
huynhvanhung1987@gmail.com
rất mong nhận được mail của anh!

thanhbao110
06-05-2010, 18:35
muốn chọn máy biến áp thì dựa vào công suất biểu kiến S ,nhưng nếu ko có S mà có đồ thị S% thì phải tính sao? đồ thị gồ S% và T(h) mà thôi

thanhbao110
06-05-2010, 18:42
có gì liên lạc với mình thì gửi thư về hòm thư :thanhbao110@zing.vn
cảm ơn mấy bạn hen

ChienDaiCa
08-07-2010, 20:36
Ban doi 1 pha ra 3 pha bang cach tu so do don day ban doi ra.Khi co so lieu roi ban lay so lieu lon nhat roi cong vao 3 pha.
Minh hay lam la cong tat ca cac thiet bi 1 pha lai roi chia 3 R S T N
roi nhan voi 5% nua roi cong vao 3 phatron ra cong suat may bien ap nhan voi 1.2nua la ok

dicaothu
21-08-2010, 07:24
cái này theo em cũng đơn giản thôi . vì trong các nhà máy thì thường công suất tải 1 pha sẽ nhỏ hơn tải 3 pha nhiều nên bác chỉ cần xem xét công suất của tải 3 pha rùi chọn MBA cho nó là được . sau đó số tải 1 pha bác cứ phân đều ra cho 3 pha kia thôi ( Note : với điều kiện la nhà máy của bác phải có P 1 pha rất nhỏ so với p 3 pha) . còn nếu tải 1 pha có P lơn thi cần quy đổi và tinh toán lại .

Phan Quang Miên
04-10-2010, 20:57
chọn cs MBA như vậy cũng chưa tốt lắm , nếu bạn cứ làm việc hết sức mình hoài thì sao nhỉ !? cs phụ tải nên nhỏ hơn cs MBA chứ !!! có ai đồng ý ko ?

bùi dung
16-11-2010, 21:51
trùi đọc qua thấy cái nì dễ òm mà tranh luận mãi
chị hoàn kiếm hà nội là trả lời đúng nhất nghen
em gái lớp 7 này xin khẳng định 100% đó

0943289489
16-11-2010, 22:59
không hẳn như thế..mà tùy vào đầu bài cho chứ..bạn phải cho cụ thể đầu bài..vì theo mình nó có hẳn công thức tính toán 3 pha và 1 pha riêng mà

2tivi
18-11-2010, 11:39
Hi
Như thế này nhé
Tải 3 pha hay 1 pha thì vẫn là thiết bị tiêu thụ điện năng.
1- Trường hợp tải 3 pha lấy sau biến áp thì phải chọn công suất Biến áp lớn hơn công suất tải ( đương nhiên ) , tải 1 pha thì nếu không nằm chung hệ thống trên thì không tính hoặc lấy sau biến áp 1 pha thì cũng tính như trên .
1- Trường hợp tải 3 pha và 1 pha đều lấy sau biến áp thì sẽ có 1 pha có dòng điện sẽ cao hơn 2 dây kia. Vì thế phải lấy công suất của 3 pha cộng với 1 pha để cho ra công suất hệ thống từ đó chọn biến áp.
Không có chuyện đổi công suất 1 pha ra 3 pha.
Tôi cho rằng tải 1 pha của xưởng này không lớn lắm, vì nếu là công suất lớn thì người ta sẽ phân pha ngay. Nên có thể cứ tính công suất 3 pha đi, còn 1 pha không quan tâm nhiều.
Vi Du: công suất 3 pha là 7 thì chọn công suất biến áp là 10 . Đảm bảo anh công suất 1 pha kia là không có vấn đề với hệ thống trên.
Điều tôi nói ở trên chỉ mang tính chất là tải có tính tổng hợp. Chứ nếu anh kéo cái motor mấy trăm hp mà khởi động trực tiếp thì ....chết em.

Nhà cung cấp thiết bị tự động hóa Châu Âu-Mỹ
Đặng Kỳ Hải
Hp: 090 7879 005
E-mail: dangkyhai@vnn.vn
Trong cuốn "giáo trình cung cấp điện" t/g Đỗ Như Tưởng biên soạn có 1 đoạn.
Bác xem trong file jpg tớ up lên nhé.
rõ là có TH quy đổi mà
http://data.webdien.com/photo/up/ffb93e3b1c7651697ab83bc631c6efb8.JPG

mà cái ct trong sách trên cái đoạn dùng u pha tớ ko tin lắm. Các bác xem lại dùm xem. Rút cuộc đổi như nào thì đúng??

yangexp
03-12-2010, 16:54
Trong cuốn "giáo trình cung cấp điện" t/g Đỗ Như Tưởng biên soạn có 1 đoạn.
Bác xem trong file jpg tớ up lên nhé.
rõ là có TH quy đổi mà
http://data.webdien.com/photo/up/ffb93e3b1c7651697ab83bc631c6efb8.JPG

mà cái ct trong sách trên cái đoạn dùng u pha tớ ko tin lắm. Các bác xem lại dùm xem. Rút cuộc đổi như nào thì đúng??
em mới vào 4r này nhưng khi vào đây đọc những chia sẻ kinh nghiệm,tài liệu của các anh thấy rất hữu ích !

em đang học môn Cung Cấp Điện do thầy Nguyễn Xuân Phú dạy nè, trong Cung Cấp Điện NXP thì các công thức trên là chính xác, trong đó có ghi
--Nếu tại điểm cung cấp, phần công suất không cân băng <= 15% tổng công suất tại điểm đó thì các thiết bị 1 pha được coi như thiết bị 3 pha có công suất tương đương
--Nếu phần công suất >15% thì phụ tải tính toán quy đổi về Ptt(3 pha).công thức hoàn toàn đúng như trên !!!

Lưu Bá Ôn
04-01-2011, 20:10
Các bạn nói đều có lý đúng nhưng mình xin bổ sung như sau:
- Nếu MCB 3P- 300A và MCB 1P-63A Thì trên đường dây 3 pha trên có các khả năng dòng điện như sau: 363A-300A-300A hoặc 300A-363A-300A Hoặc 300A-300A-363A.
Như vậy ta cân pha lại để chọn MBA là: 63/3=21A và 3 pha cân bằng mới là 3p-321A.
Chọn MBA 3 pha công suất >= 240 kva.
:yoyo70::yoyo70:
Nếu đúng nhớ nhấn nút " thanks" nha:yoyo92:

hienquangdo
11-05-2011, 16:09
các vị sư huynh ai có tài liệu gì tính số lượng máy và công suất máy biến áp gửi cho đệ với: lamsangche@yahoo.com.vn. Thankyou

hienquangdo
14-05-2011, 14:39
Nếu tải của mình toàn là tải 1 pha thi sao các vị sư huynh

duyquan_ho
07-06-2011, 00:47
mình phải tính công suất của các máy biến áp không quá 1000kw thì chọn. nối theo các hộ loại 1, hay 3. 3_3,1_1, 1_3)

ngocnam01
27-07-2011, 11:02
Mình đang thiết kế quy hoạch hệ thống điện cho khu khách sạn và biệt thự . Nhưng đây là hồ sơ thiết kế quy hoạch nên cách tính công suất biệt thự và khách sạn như thế nào ? có phương án nào chỉ mình với . Thankyou very much

mrdoanvu
28-07-2011, 09:55
Chắc bác mới làm quy hoạch mới hỏi thế,mình cũng đã làm một số công
trình.Quy hoạch hệ thống điện vạch ra hướng và phương an cho vùng, khu
công nghiệp, dân cư....
Việc tính toán công suất phải dựa vào chỉ tiêu công suất từng khu, lô đất.
Để làm được bạn phải dựa vào bản đồ quy hoạch sử dụng đất căn cứ vào
bản đồ đó tính được công suất cho từng khu đất.Chỉ tiêu công suất bạn
dựa vào Quy chuẩn xây dựng Việt Nam-Quy hoạch xây dựng.Theo mình
biết quy chuẩn mới nhất tháng 1-2008.
Có vài ý kiến mọi người tham khảo!

lehongquan_69
03-09-2011, 19:16
cong thuc chon may bien ap 3pha
td: may co cong suat 630 kva co cong thuc:
630/can3*0.38*0.8
0.38 va 0.8 la he so gi cac ban giai thich dum
+++---o0o---+++
cong thuc chon may bien ap 3pha
td: may co cong suat 630 kva co cong thuc:
630/can3*0.38*0.8
0.38 va 0.8 la he so gi cac ban giai thich dum
dia chi email:lehongquan_69@yahoo.comvn

lehongquan_69
03-09-2011, 19:36
mình xin hỏi các bạn công suất tính tải của máy biến áp 3 pha
TD: máy biến áp có công suất 320 kva mức tai tối đa là bao nhiêu amper . được áp dung bằng công thức nào,
TD: 320/can3*0.38.0.8 , 0.38 và 0.8 là hệ số gì .
địa chỉ email: lehongquan_69@yahoo.comvn
cám ơn các bạn ,mong được sớm trả lời câu hỏi của mình

th037
03-09-2011, 20:44
...
phần công suất >15% thì phụ tải tính toán quy đổi về Ptt(3 pha)...

Nhưng nếu phân đều cho 3 pha (hoặc gần đều cũng được) thì không cần phải quy đổi .
Ý kiến của em vậy có đúng không các bác nhỉ ?

dien88
31-10-2011, 22:22
bạn phải tính công suất của toàn nhà máy (tính s (kva))rồi chọn MBA lớn hơn hoặc bằng s là ok . con tải 1pha và 3 pha cứ cộng bình thường

damxuanhai
08-12-2011, 08:59
híc, đọc bài thấy có mấy bạn cứ hỏi mãi tài liệu về chọn máy biến áp, cái này mình thấy trong sách cung cấp điện nói rất rõ mà. nếu để phục vụ cho học tập, cho làm việc thì mình nghĩ các bạn lên mua ít tài liệu để dùng. Cái khác tiết kiệm thì được chứ phục vụ cho bản thân mình thì không nên đâu.

sangltntd
20-12-2011, 21:39
khi tính MBA cho một nhà xưởng hay khu phố ta lường hết những gì có liên quan như: tải động lực-tải chiếu sáng- tải đốt nóng... tính gì thì tính S(MBA) tram>= S(MBA) tải tiêu thụ....:th_Yoyo02:

DOLONGQUYDAO
10-01-2012, 14:50
- Hì hì. Thực chất máy biến áp 3 pha xem như là tổ hợp 3 máy biến áp một pha. Việc tính chọn công suất máy biến áp khi đó phải xem xét tới việc bố trí tải một pha như thế nào.
- Nếu em phân bổ tải 1 pha của nhà xưởng đều ra 3 pha, thì em lấy P1pha/3+P3pha để chọn máy. Nếu tải một pha em chỉ lắp đặt vào một pha. Tức là đi dây hạ áp bằng một pha nếu không thể phân pha thì khi đó công suất để tính chọn phải là P3pha+P1pha để tránh quá tải pha cục bộ.
Nếu chưa rõ có thể gửi cầu hỏi về hoanglong.quangbinh@gmail.com mình sẽ trả lời giúp
+++---o0o---+++
- Tiếp theo để chọn MBA thì còn phải quan nhiều bước nữa phải xem xét hệ số đồng thời, hệ số sử dụng, hệ số công suất bình quân để chọn công suất biểu kiến của MBA. Cái mà em nói mới chỉ là công suất tác dụng thôi ( công suất hữu công ).

hoangvanchung12
08-03-2012, 03:16
cho em hoi cai nay với
em đang làm đồ án tốt nghiệp
đề tài cung cấp điện cho chung cư cao tầng, 21 tầng
Em đang làm phần tính phụ tải
Tử tầng 3- 18 là 1 block căn hộ (20 căn)
trong mỗi căn hộ có 2 máy lạnh 1Hp
cô hướng dẫn nói, ổ cắm đi 1 pha, chiếu sáng 1 pha, máy lạnh 1 pha.
nhưng như vậy thì đâu có cân bằng pha ạ.
vì ổ cắm thì mỗi căn hộ có 8-9 cái ổ cắm đôi 10A, công suất tác dụng tính toán là khoảng 8kw-10kw cho 1 căn rùi.( riêng ổ cắm).
Còn chiếu sáng với máy lạnh thì công suất rất nhỏ so với ổ cắm.
Nếu mà đi theo riêng pha như vậy thì ko cần bằng pha được
còn nếu đi chung máy lạnh với 1 pha nào đó thì cũng ko đc, vì dòng khởi động máy lạnh lớn, làm các thiết bị khác ko ổn định
giờ em phải làm sao

damxuanhai
08-03-2012, 13:22
cho em hoi cai nay với
em đang làm đồ án tốt nghiệp
đề tài cung cấp điện cho chung cư cao tầng, 21 tầng
Em đang làm phần tính phụ tải
Tử tầng 3- 18 là 1 block căn hộ (20 căn)
trong mỗi căn hộ có 2 máy lạnh 1Hp
cô hướng dẫn nói, ổ cắm đi 1 pha, chiếu sáng 1 pha, máy lạnh 1 pha.
nhưng như vậy thì đâu có cân bằng pha ạ.
vì ổ cắm thì mỗi căn hộ có 8-9 cái ổ cắm đôi 10A, công suất tác dụng tính toán là khoảng 8kw-10kw cho 1 căn rùi.( riêng ổ cắm).
Còn chiếu sáng với máy lạnh thì công suất rất nhỏ so với ổ cắm.
Nếu mà đi theo riêng pha như vậy thì ko cần bằng pha được
còn nếu đi chung máy lạnh với 1 pha nào đó thì cũng ko đc, vì dòng khởi động máy lạnh lớn, làm các thiết bị khác ko ổn định
giờ em phải làm sao

sao e tính toán theo công suất đặt ấy, chứ tính gì mà đến 10kw, khiếp cứ nhe kiểu cắm 10 cái ấm siêu tốc cùng lúc ấy, dã man, a nhớ theo tài liệu thầy Quang( đa số các giáo viên dựa vào làm giáo trình thì phải) thì nói công suất ổ cắm bằng n.300w mà. thì tối đa cũng 5,4k thui. thêm khoản hệ số đồng thời nữa, táng vào 0,7 luôn. với lại đi 1 pha 1 cãi cũng được chứ sao, kệ nó lệch pha, để như thế đến lúc bảo vệ kiểu gì cũng được hỏi tại sao lại thế, ăn điểm đó.thêm nữa là giờ a cũng toàn cố gáng tách chiếu sáng, ổ cắm, đh 1 at riêng, chỉ bí bách thì mới chung ổ cắm với chiếu sáng thui. nhưng đúng là chơi pha theo kiểu co tốn tiền dây với nhân công dã man.cứ như kiểu chơi BMS thế.

cao xuan hoat
09-03-2012, 21:45
cho mình hỏi. Mình đang tính toán công suất cho một phân xưởng trong đó có thiết bị 6,3 kV và 0,4 kV. mình đá tính toán công suất riêng cho từng cấp điện áp. Vậy giờ mình có cộng lại đc kô hay phải quy đổi về một cấp điện áp. nếu phải quy đổi thì quy đổi như thế nào ?. Tất cả các thiết bị là thiết bị 3 pha

Nhím
10-03-2012, 09:04
Cho minh hỏi

tvdien
10-03-2012, 09:23
cho mình hỏi. Mình đang tính toán công suất cho một phân xưởng trong đó có thiết bị 6,3 kV và 0,4 kV. mình đá tính toán công suất riêng cho từng cấp điện áp. Vậy giờ mình có cộng lại đc kô hay phải quy đổi về một cấp điện áp. nếu phải quy đổi thì quy đổi như thế nào ?. Tất cả các thiết bị là thiết bị 3 pha

Mục đích để làm gì chứ ?

phuoclap
10-03-2012, 11:07

Nghĩ như bạn cũng đúng nhưng còn tùy trường hợp, nếu chia tải 1 pha tương đối đều trong mạng 3 pha thì có thể công được còn nếu chia không đều thì phải đổi công suất 1 pha sang 3 pha rồi mới cộng. Nếu không sẽ chọn máy biến áp không đúng theo tính kinh tế và kỹ thuật (^_^)

hoangvanchung12
13-03-2012, 18:54
sao e tính toán theo công suất đặt ấy, chứ tính gì mà đến 10kw, khiếp cứ nhe kiểu cắm 10 cái ấm siêu tốc cùng lúc ấy, dã man, a nhớ theo tài liệu thầy Quang( đa số các giáo viên dựa vào làm giáo trình thì phải) thì nói công suất ổ cắm bằng n.300w mà. thì tối đa cũng 5,4k thui. thêm khoản hệ số đồng thời nữa, táng vào 0,7 luôn. với lại đi 1 pha 1 cãi cũng được chứ sao, kệ nó lệch pha, để như thế đến lúc bảo vệ kiểu gì cũng được hỏi tại sao lại thế, ăn điểm đó.thêm nữa là giờ a cũng toàn cố gáng tách chiếu sáng, ổ cắm, đh 1 at riêng, chỉ bí bách thì mới chung ổ cắm với chiếu sáng thui. nhưng đúng là chơi pha theo kiểu co tốn tiền dây với nhân công dã man.cứ như kiểu chơi BMS thế.

Dạ, em cũng thấy nếu tính như em thì P ổ cắm nó lớn quá, em đã tính lại theo 2 phương án bên đây webdien.com/d/showthread.php?t=2627&page=4
A vào xem thử, cùng góp y giúp em với, vì em cũng mún hiểu sâu hơn về thiết kế M&E.
Cho em hỏi, nếu mà mình đi lệch pha, đến khi thầy hỏi tại sao lại thế, thì mình trả lời như nào ạ.

phonghn
05-05-2012, 14:18
chào cả nhà! như mình được biết muốn tính công suất cho một máy biến áp thì tha phải biết được công suất phụ tải thi mới tính được công suất của máy biến áp như bạn hỏi thì mình chưa hiểu đề lắm mong bạn cho biết rõ hơn nhe
+++---o0o---+++
chào cả nhà! như mình được biết muốn tính công suất cho một máy biến áp thì tha phải biết được công suất phụ tải thi mới tính được công suất của máy biến áp như bạn hỏi thì mình chưa hiểu đề lắm mong bạn cho biết rõ hơn nhe

songphong
06-08-2012, 09:01
Cộng tất cả với nhau vì chúng cùng thứ nguyên, tính chọn biến áp theo các hệ số nhưng chú ý phân pha cho đều

quocdam
06-09-2012, 21:51
chào bạn
thoe mình thì bạn phải xem có cộng được hay không là phụ thuộc vào phần công suất không cân bằng để tính
bạn có thể tham khảo tài liệu cung cấp điện trang 22 -> 26 của thầy QUYỀN HUY ÁNH

lephucdh
13-09-2012, 13:29
p=q*r

T_dragon
13-09-2012, 13:58
Cách quy đổi 1 pha sang 3 pha như nào vậy các anh?

doandutsth
28-09-2012, 10:22
ko can thiet phai vay dau ban ah

kkk
12-12-2012, 11:27
[QUOTE=hoangvanchung12;156867]Dạ, em cũng thấy nếu tính như em thì P ổ cắm nó lớn quá, em đã tính lại theo 2 phương án bên đây webdien.com/d/showthread.php?t=2627&page=4
A vào xem thử, cùng góp y giúp em với, vì em cũng mún hiểu sâu hơn về thiết kế M&E.
Cho em hỏi, nếu mà mình đi lệch pha, đến khi thầy hỏi tại sao lại thế, thì mình trả lời như nào ạ.[/QUOTE

TẠI SAO MỖI CĂN HỘ KHÔNG ĐI MỘT PHA NHỈ
NHƯ VẬY MỘT TẦNG CŨNG KHÔNG LỆCH PHA LÀ MẤY:th_Yoyo02::1:

tvdien
13-12-2012, 08:32
[QUOTE=hoangvanchung12;156867]Dạ, em cũng thấy nếu tính như em thì P ổ cắm nó lớn quá, em đã tính lại theo 2 phương án bên đây webdien.com/d/showthread.php?t=2627&page=4
Cho em hỏi, nếu mà mình đi lệch pha, đến khi thầy hỏi tại sao lại thế, thì mình trả lời như nào ạ.[/QUOTE

Thực tế thì Điện lực hợp đồng bán điện sinh hoạt cho các hộ gia đình chỉ một pha thôi, trường hợp cấp ba pha là cho sản xuất kinh doanh bạn à.
Còn khi phân pha cho các căn hộ trong một chung cư thì bảo đảm sao cho chênh lệch cỡ 10 % thôi, lớn hơn thì phải tính theo pha lớn nhất nhân với ba (P x 3 ) nên cáp và các thiết bị đóng cắt sẽ lớn, tốn tiền hơn.

damxuanhai
26-12-2012, 16:36

Thầy hỏi thì bảo là tải có đều đâu mà cân pha. Trong chung cư điện cấp đến các tầng đều dùng 3 pha, sau đó mới phân pha thì căn hộ tất nhiên mỗi căn hộ là 1 pha rồi, chẳng may lẻ 1,2 căn thì phải chấp nhận thôi

duckhai.tbd
26-12-2012, 16:54
Trả lời như damxuanhai vậy làm sao mà thuyết phục được thầy? Híc

cauhairom
11-08-2013, 17:31
đúng rùi,nhỏ hơn 15% cộng ko cần quy đổi,lớn hơn 15% mới quy đổi!!

long
08-11-2013, 21:25
minh co may bien ap 3pha thi minh chon mccb nhu the nao cho dung

nguyenduykhanh0
23-11-2013, 23:22
mình thấy máy biến áp có ghi:
TopOil Temperature Rise( nhiệt độ gia tăng cho phép của dầu) là 60K
nghĩa là sao vậy?

tranquangnhat
21-12-2013, 11:09
Hay quá. Thank mọi người nha

princeanhdu
21-12-2013, 12:03
minh co may bien ap 3pha thi minh chon mccb nhu the nao cho dung

chọn theo dòng điện như chọn MCCB bình thường I=S/(u*căn 3)