PDA

Xem bản đầy đủ : Sơ đồ mạch điện tủ điều khiển cửa cổng

giahung
22-01-2010, 22:38
Bác nào biết về sơ đồ mạch điện tủ điều khiển cửa cổng, em đang làm một bộ cổng chạy bằng điện nhưng không biết cách đấu mạch, xin các bác giúp đỡ

cô Nhóc
28-01-2010, 14:36
Đơn giản nhất là anh dùng mạch kinh điển điều khiển động cơ chạy 2 chiều dùng khởi động từ kép. Anh thêm vào đó các công tắc hành trình để ngừng động cơ khi đã đóng hết hoặc mở hết.

cuibap_2009
28-01-2010, 22:11
ko cần dùng con tắc hành trình. bạn vẽ ra cái mạch đảo chiuề quay nhưng ko có tiếp điểm di trì là dc rồi. thuờng thì ngươi ta ấn nút cho dc quay rồi sau đó buôn lên là dc rồi khởi cần tiếp điểm di trì

cô Nhóc
05-03-2010, 01:48
Cần phải có công tắc hành trình, và tiếp điểm duy trì (not di trì) vì 2 lý do:

1/. Bác bảo vệ nhấn nút cửa 1 cái, rồi tiếp tục ra kiểm soát xe, chào khách, ghi sổ sách... Chẳng có thời gian mà đứng giữ cái nút.

2/. Khi cửa ở vị trí đóng hết thì không cho đóng thêm. Khi ở vị trí mở hết thì không cho mở thêm. Không có công tắc hành trình thì không làm được việc này.

LeDinh2007
24-03-2010, 18:30
Cần phải có công tắc hành trình, và tiếp điểm duy trì (not di trì) vì 2 lý do:

1/. Bác bảo vệ nhấn nút cửa 1 cái, rồi tiếp tục ra kiểm soát xe, chào khách, ghi sổ sách... Chẳng có thời gian mà đứng giữ cái nút.

2/. Khi cửa ở vị trí đóng hết thì không cho đóng thêm. Khi ở vị trí mở hết thì không cho mở thêm. Không có công tắc hành trình thì không làm được việc này.

Cùng ý kiến ,

tran xuan yen
24-03-2010, 20:42
tủ điều khiển cổng thì kg thể thiếu công tắc hành thình được nếu là ta dung mạch điều khiển thông thường.
các bác à em đã đi làm trong ngành này hơn 10 năm rồi đừng quên thiết kế nó nha

tran xuan yen
24-03-2010, 20:45
các bác có ai biết về hệ thống báo cháy tự động không cho em hỏi
tủ báo cháy địa chỉ hoạt động như thế nào nguyên lý hoạt động ấy
các bác chỉ dùm nha.
hệ thống này đang được nhiều người quan tâm lắm đấy.

ldinh1975
09-04-2010, 00:06
các bác có ai biết về hệ thống báo cháy tự động không cho em hỏi
tủ báo cháy địa chỉ hoạt động như thế nào nguyên lý hoạt động ấy
các bác chỉ dùm nha.
hệ thống này đang được nhiều người quan tâm lắm đấy.

Chao ban Yen,

He thong bao chay cua ban ap dung cho co xuong hay van phong , nha thuong , cao oc hay mot co so chuyen nghanh nao khong?
Ban co he goi thãc mac ve nguyen ly cho APAVE cua viet nam toi nghi ho se tra loi cho ban that chinh xac tu phan mot do. Phuc tap lam do nha.
Chuc may man

nguyenledung
09-04-2010, 08:25
tủ điều khiển cổng thì kg thể thiếu công tắc hành thình được nếu là ta dung mạch điều khiển thông thường.
các bác à em đã đi làm trong ngành này hơn 10 năm rồi đừng quên thiết kế nó nha

Vấn đề bạn Gia Hùng hỏi chắc là loại cửa cổng rộng khoảng 10 mét tại các khu công nghiệp. Tất nhiên với loại cửa này thì bạn tran xuan yen nói đúng rồi. Với chiều dài của như vậy, công tắc hành trình như Cô Nhóc đề cập là để bảo vệ cho của không thoát khỏi vị trí ấn định. Tuy nhiên điều quan tâm hơn nữa là làm sao cho của không bị rung mạnh. Vì khi rung mạnh, cửa sẽ có thể thoát khỏi tầm kiểm soát của các ông tắc hành trình và sẽ rời khỏi vị trí của nó. Tôi gặp sự cố về loại cửa này rồi nên cũng hãi lắm. Công tắc hành trình sẽ giúp dừng quá trình chạy hướng này nhưng sẽ mở hướng chạy ngược lại. Vì thế công tắc hành trình thường phải dùng loại SPDT có các điểm COM, NO, NC. Bạn gần như phải dùng cả 3 điểm này trong mạch khiển. Đây cũng là mạch dùng cho các máy móc cơ khí thông thường như máy mài hay máng tiện.

quocthai
09-04-2010, 09:33
Chao cac ban,
Toi xin duoc co chut y ve van de tu dieu khien cua cong tu dong. Van de cua ban Giahung muon thiet ke tu dien nhung cho cua cong nhu the nao, mot canh, hai canh, cua lua, hay cua lua hai canh tro len.... Chuong trinh viet cho phan dieu khien nay co hai phan mot ve nguyen tac va hai ve co dien. Khi van hanh co hai mode, 1/ la tu dong, va 2/ la ban tu dong, Cac tu dieu khien cua tu dong hien nay ko can cong tac hanh trinh, chuong trinh van chuyen se duoc chinh bang thoi gian va bo nho se biet duoc vi tri hien tai cua cua .... toi xin kem day email cua toi, neu cac ban muon trao doi ve van de ky thuat toi rat san sang, toi la giam doc ky thuat cho hang Thyssenkrupp o phap da lam viec trong moi truong cua hon hai muoi nam, neu giup duoc cac ban se vui lam do. Email product.quality@yahoo.com. Than ai
Cảm ơn bạn đã trả lời.
Hiện nay các bạn ở đây đang bàn về các loại cổng điều khiển loại lớn, và dùng các biện pháp thông thường. Các hệ thống tân tiến hơn e rằng chưa phù hợp với một số bạn SV.

Tuy nhiên nếu bác sẵn sàng đóng góp ý kiến về kỹ thuật thì chúng tôi cũng rất hoan nghênh.

ndnndn
09-04-2010, 12:24
Vấn đề bạn Gia Hùng hỏi chắc là loại cửa cổng rộng khoảng 10 mét tại các khu công nghiệp. Tất nhiên với loại cửa này thì bạn tran xuan yen nói đúng rồi. Với chiều dài của như vậy, công tắc hành trình như Cô Nhóc đề cập là để bảo vệ cho của không thoát khỏi vị trí ấn định. Tuy nhiên điều quan tâm hơn nữa là làm sao cho của không bị rung mạnh. Vì khi rung mạnh, cửa sẽ có thể thoát khỏi tầm kiểm soát của các ông tắc hành trình và sẽ rời khỏi vị trí của nó. Tôi gặp sự cố về loại cửa này rồi nên cũng hãi lắm. Công tắc hành trình sẽ giúp dừng quá trình chạy hướng này nhưng sẽ mở hướng chạy ngược lại. Vì thế công tắc hành trình thường phải dùng loại SPDT có các điểm COM, NO, NC. Bạn gần như phải dùng cả 3 điểm này trong mạch khiển. Đây cũng là mạch dùng cho các máy móc cơ khí thông thường như máy mài hay máng tiện.

Hix hix, đại cao thủ như bác Dũng mà còn gặp vấn đề với LS giới hạn, chứng tỏ món này tuy cơ bản nhưng ko nên coi thường tí nào. LS thường được sử dụng làm giới hạn hành trình của máy móc nhưng một số anh em lại ko coi trọng độ bền của nó nên nhiều khi con LS này ko đáng bao nhiêu tiền nhưng có thể làm hỏng cái máy giá trị hơi bị to.

Thông thường để giới hạn hành trình của máy móc ta dùng 2 LS : 1 cái làm giớ i hạn dừng, 1 cái làm làm Emergystop (nếu hành trình máy vô tình vượt qua con LS giới hạn), và chuyện lắp đặt LS cho hiệu quả thì các bác cơ khí giúp em nha :yoyo70:

ndnndn
09-04-2010, 12:26
hix, sai chính tả, tiểu thư kiêu kỳ edit giúp mình nhé, ko phải Emergystop mà là Emergency Stop, cáo lỗi cáo lỗi

ndnndn
09-04-2010, 12:36
Chao cac ban,
Toi xin duoc co chut y ve van de tu dieu khien cua cong tu dong. Van de cua ban Giahung muon thiet ke tu dien nhung cho cua cong nhu the nao, mot canh, hai canh, cua lua, hay cua lua hai canh tro len.... Chuong trinh viet cho phan dieu khien nay co hai phan mot ve nguyen tac va hai ve co dien. Khi van hanh co hai mode, 1/ la tu dong, va 2/ la ban tu dong, Cac tu dieu khien cua tu dong hien nay ko can cong tac hanh trinh, chuong trinh van chuyen se duoc chinh bang thoi gian va bo nho se biet duoc vi tri hien tai cua cua .... toi xin kem day email cua toi, neu cac ban muon trao doi ve van de ky thuat toi rat san sang, toi la giam doc ky thuat cho hang Thyssenkrupp o phap da lam viec trong moi truong cua hon hai muoi nam, neu giup duoc cac ban se vui lam do. Email product.quality@yahoo.com. Than ai

vấn đề bác nêu thì bất kỳ công ty tự động nào đều theo được yêu cầu của khách hàng với các cửa thông dụng. Một số loại cửa đặc biệt thì theo mình ko phải phức tạp về phần lập trình điều khiển mà là vấn đề của giải pháp cơ khí và vật liệu (cửa đóng mở cho kho lạnh trữ đông phần điều khiển đơn giản nhưng kết cấu và vật liệu cơ khí mới là bí mật của các chú Tây, còn tủ điện thì anh em ở nhà máy quậy tưng bừng, khà khà).

Còn việc bỏ LS theo quan điểm của mình là ko nên chút nào, đó chính là giới hạn an toàn.

ldinh1975
09-04-2010, 23:26
Cảm ơn bạn đã trả lời.
Hiện nay các bạn ở đây đang bàn về các loại cổng điều khiển loại lớn, và dùng các biện pháp thông thường. Các hệ thống tân tiến hơn e rằng chưa phù hợp với một số bạn SV.

Chao ban,
Toi thanh that xin loi vi khong hieu ro ve y tuong cho du an cua ban nen co neu len y kien chung nhu the, mot lan nua xin bo qua cho. Neu ban can tai lieu va luoc do thiet ke mach dien danh cho cua cong tu dong xin lien lac bang mail voi toi, toi se goi tai lieu cho ban.
Thang nam nay toi di cong tac o vn, dao tao nhan vien cho mot cty o vn ve lanh vuc cua tu dong, huong dan ve nguyen tac va an toan cho nguoi tieu dung voi he thong nay, neu ban cam thay thich toi se de nghi voi cty danh cho ban mot cho, khoa hoc hoan toan mien phi, chi phi duoc dai tho boi cty. Chuc cac ban thanh cong va may man.Than chao.

minhthuan
10-04-2010, 10:55
cho em hoi ve cach ket noi ma tran led
em muon lam chu chay ma chua biet ket noi the nao?
va mua nhung thiet bi j?

Linhvancong
10-04-2010, 11:53
Đơn giản nhất là anh dùng mạch kinh điển điều khiển động cơ chạy 2 chiều dùng khởi động từ kép. Anh thêm vào đó các công tắc hành trình để ngừng động cơ khi đã đóng hết hoặc mở hết.

Đơn giản hiệu quả và thông dụng nhất là phương pháp trên :D
Lướt sơ qua một số bài viết, mình nhận thấy đây là vấn đề khá đơn giản và cũng không cần tranh luận đến như thế. Vì ý câu hỏi chắc là hỏi các loại cửa chạy mà mình hay thấy trước các cổng công ty ..v.v Và về bản chất việc điều khiển điện đối với cửa này cũng đơn giản nốt. Chỉ trong một số ngành chuyên biệt thì việc điều khiển cửa mới phức tạp. Khi mà cửa trở thành vật cách ly giữa môi trường độc hại và bên ngoài. Mình có một số mạch điều khiển cửa, thực ra không phải là mạch mà chỉ là một phần trong bản vẻ điều khiển... mà nói chung cũng không cần thiết lắm, thêm mắm thêm muối vào là được :D
PS : bạn ndnndn nói cửa trữ đông nào mà kết cấu vật liệu cơ khí là bí mật của các chú Tây. Công ty mình cũng thực hiện xây dựng lắp đặt các kho lạnh cớ lớn và dĩ nhiên các nguyên vật liệu từ a to z đều do cty mình chế tạo nên bạn nói kết cấu cơ khí là kết cấu nào =.=

anhtanmt
10-04-2010, 12:13
Chào Linhvancong
Máy tiện hai trụ của anh đã chạy rồi hay sao ma thấy anh làm thinh vây?
Chắc anh đỡ lo rồi pk?

Linhvancong
10-04-2010, 21:13
Chào Linhvancong
Máy tiện hai trụ của anh đã chạy rồi hay sao ma thấy anh làm thinh vây?
Chắc anh đỡ lo rồi pk?

chưa anh Tân ... so sad ... chắc thứ 2 này em gọi cho anh vào khoản 9h sáng. Em đang phân vùng cách ly lỗi và sửa chữa, nếu đúng như anh nói lỗi mất kích từ xuất phát từ mạch ngoài thì mọi chuyện chắc cũng đơn giản, sáng thứ 2 em banh cái động cơ ra kiểm tra thông mạch và kiểm tra cổ góp - hiện tại em chỉ khoanh được 2 lỗi trên thôi. Còn về vấn đề chạm mạch hay mất nguồn, đứt dây thì em đã check.

Linhvancong
10-04-2010, 23:06
Ý ndnndn là anh Nhơn ko? :D em đã giải quyết được 3 con cảm biến quang rồi ;) nó đặt ở 3 góc lệch 120 ko những đo độ dày váng dầu mà còn đo cả độ chênh của mâm tiện nữa :D ... chứ không phải là 1 con đo limit trên 1 con limit dưới và 1 con analog đo độ dày như anh em mình bàn đâu anh :D ... đôi lúc việc đơn giản nhưng mình cứ làm cho nó phức tạp lên =.= kinh nghiệm và bài học :D
Cảm ơn anh đã tư vấn và giúp đỡ nhé ^_^

Chi Toai
10-05-2010, 17:03
Chào các anh, em là sinh viên ngành điều khiển tự động. Em muốn tìm hiểu thêm về ngành của mình, mong các anh giúp đỡ!
:khi506::khi506:

dameka
18-08-2010, 13:41
chào anh,em là sinh viên em đang làm về tủ điều khiển trong nhà máy, anh có hình ảnh và tài liệu kèm theo của tủ điều khiển trong các nhà máy, phân xưởng cho em xin. em xin cảm ơn anh nhiêu và rất mong anh giúp đỡ
mail:cao_nguyen406@yahoo.com

lamduy88
01-11-2011, 10:46
Bạn là SV phải không?
Nếu là người có học thì không nên nói những từ này trên diễn đàn
Một số ý kiến trao đổi cùng bạn.

vanty84
07-04-2012, 18:57
có ai biết mạch khoan tư động máy gỗ kn

vanty84
07-04-2012, 19:15
mình la công nhân ngành điện bảo trì máy gỗ ;mà mình chưa biết mạch máy khoan tư đông .Ai biết giúp với

duc.bkv
13-11-2012, 23:43
Mình đang nhận công trình làm điều khiển cửa cổng dùng remote, cửa 2 cánh, mở ra ngoài,cửa khoảng 50kg/ cánh, bạn nào có hữu ý thì hợp tác với mình. giá thị trường khá mắc từ 600 -1000$, mình tính làm trong khoảng 300$
0934 059 555 Mr Đức, thanks all!