PDA

Xem bản đầy đủ : Thảo luận Công tơ điện tử 3 pha 2 phần tử: Em không nối trung tính TU, TI và trung tính công tơ????

giang_cnd
11-06-2008, 18:07
Em làm ngành điện lực, trước đây học ở ĐH KT CN Thái Nguyên. Em có việc này nhờ các Bác cao thủ giúp một tay nhé. Em lăn tăn một chút về cách tính sai số trong công tơ điện tử 3 pha 2 phần tử (Loại ABB - A700) loại lắp gián tiếp qua TI và TU. Trường hợp của Em cụ thể như thế này: E có 1 con công tơ 3 pha 2 phần tử (Loại ABB - A1700) lắp gián tiếp qua TI (TI 200/1) và TU (TU 35KV/100V), trong quá trình lắp đặt TU và TI Em không nối trung tính TU, TI và không nối trung tính công tơ. Khi đo lại điện áp trên cực công tơ E thấy: Uab=Ubc=Uac=100V. Điện áp Pha đo tại cực công tơ: Ua = 59V, Ub = 126V, Uc = 59V. Không hiểu ở trường hợp này công tơ có đo điếm điện đúng không nhỉ ? P=Căn3*U*I*Cosfi còn đúng nữa không ? Bởi vì Điện áp pha A và C ngon nhưng điện áp pha B lại cao gấp đôi ?
Các bác giúp Em nhé: Email: giang_cnd@yahoo.com . Phone: 0912.453.519
Thank các bác trước nhé. E có sở trường nhậu nhẹt, rất mong được cùng các bác đàm đạo.:2:

BoboTin
18-06-2008, 08:08
Mình cũng làm bên công tơ nhưng chưa gặp trường hợp như vậy , công tơ 2 pt làm việc với điện áp dây nên về đo lường có lẽ ko sao . Nhưng ko nối đất TU thì sai quy trình rồi , rất nguy hiểm .Bao giờ mình cũng nối đất pha B của TU ( đối với công tơ 2 pt ) nên ko bị như vậy .

cô Nhóc
24-06-2008, 20:12
Nguyên tắc an toàn bắt buộc anh phải nối đất phía thứ cấp của TU và TI.

Nếu thứ cấp TU nối sao, và có sử dụng dây trung tính, thì anh có thể nối đất dây trung tính. Nếu không sử dụng dây trung tính, hoặc thứ cấp nối hình V thì nên nối đất pha B

Thứ cấp TI thường được nối sao, và nối đất trung tính. Rất ít khi TI nối tam giác, ngoại trừ trường hợp trong bảo vệ so lệch máy biến áp kiểu cũ.

Anh đo được một vài trăm volt là còn may. Nếu cách điện có vấn đề, nó lên cả vài nghìn volt thì rất nguy hiểm.

Về mạch đo lường, chắc chắn là không sao rồi. Không có sai số gì đâu.

Kydanh
24-02-2010, 20:01
Híc.
Đang có việc phải nhờ bác Gúc nên vô tình thấy cái này. Không biết bạn có còn cần nữa không? Cứ trả lời để nếu có ai gặp thì tránh.
1. Thứ cấp TU và TI cao thế nói riêng và TU,TI nói chung thì bắt buộc (quy phạm đấy) phải nối đất một điểm và chỉ một điểm! Mục đích để khi có tràn điện áp từ điện áp cao xuống điện áp thấp thì không nguy hiểm cho người và thiết bị.
2. Với thông số của bạn cung cấp thì mạch của bạn bị sai, phép đo của bạn không chính xác.

PS: còn nợ một số vấn đề của anh em, sẽ trả lời nốt khi có điều kiện.

cô Nhóc
25-02-2010, 10:23
Mạch không sai đâu anh. Do PT không nối đất, mà công tơ 2 PT mạch trung tính cũng không nối đất, và không biết là có nối vào đâu không.

Tuy nhiên, có thể Pha A và C còn nhiệm vụ cấp nguồn cho mạch điện tử, và mạch trung tính có rò rỉ gì đó với mạch điện tử, nên giữa trung tính so với A và C sẽ bằng 1/2 áp AC. Và trừ điểm giữa của áp AC đo với B thì cao là đúng rồi.

Quan trọng nhất là UAB, UBC và UAC bằng nhau

Kydanh
25-02-2010, 13:36
Mạch không sai đâu anh. Do PT không nối đất, mà công tơ 2 PT mạch trung tính cũng không nối đất, và không biết là có nối vào đâu không.

Tuy nhiên, có thể Pha A và C còn nhiệm vụ cấp nguồn cho mạch điện tử, và mạch trung tính có rò rỉ gì đó với mạch điện tử, nên giữa trung tính so với A và C sẽ bằng 1/2 áp AC. Và trừ điểm giữa của áp AC đo với B thì cao là đúng rồi.

Quan trọng nhất là UAB, UBC và UAC bằng nhau

Chỗ này thì không nghe nói nữa, hehe.
1.Mạch chắc chắn sai.
Công tơ hai phần tử làm việc theo 3 sơ đồ đúng duy nhất! (thực chất là một vì chỉ làì thay tên gọi A, B, C)
Một công thức trong 3 trường hợp đó:
P3pha = Uab.Ia. cos (Uab*Ia) + Ucb.Ic.cos(Ucb*Ic)

Chú ý: Uab khác Uba - dạng phức. Tức là chiều của véctơ điện áp ngược nhau.
Trong trường hợp của bạn gì phía trên, Ub cao gần gấp đôi Ua, Uc cho thấy điện áp đặt vào cực B của công tơ là: Ua + (-Uc) - dạng phức. Thực tế là đã đấu nhầm, đầu đầu - đầu cuối, hoặc sơ hoặc thứ cấp của 02 quả TU.

2.Với mạch TI hạ thế còn tha thứ được. Mạch Tu, Ti cao thế thì bắt buộc phải phải nối đất một điểm.

3. Trừ một vài loại công tơ, còn trên thị trường hiện nay, với công tơ 2 hay 3 phần tử thì điện áp cấp vào mạch điện tử có vai trò như nhau.

cô Nhóc
25-02-2010, 14:58
Họ không đấu nhầm đâu anh. Các máy biến điện áp trung thế thường là máy 3 pha, nối sao bên trong sẵn, không thể nhầm được. mà nếu nhầm thì đầu ra không thể là 3 pha đều như thế được (Uab = Ubc = Uca).

Lỗi lớn chính của họ là không nối đất. vì thế nên trị số đo đạc mối bị trôi nổi lung tung như thế.

Vấn đề là anh bạn mình đo áp dây, không phải với trung tính của PT, mà với trung tính của Công tơ. Trong công tơ 2 phần tử, trung tính này không nối đi đâu cả, nên đo giữa trung tính này với 3 cực a, b, c, có thể có điện áp bất kỳ, tùy thuộc vào điện trở cách điện, điện dung ký sinh... giữa nó với 3 pha.

Nhóc đoán rằng có điện trở cách điện giữa pha a và c với mạch đo. Có thể là điện trở giảm áp hoặc điện dung giảm áp. Vì thế nên điện áp của mạch đo sẽ nằm ở khoảng giữa vector ac. Có điện trở hoặc điện trở rò giữa trung thính n với mạch đo. Vì thế khi đo giữa n và a, b, c sẽ có các trị số gần như trên.

Nếu các điện trở này khá nhỏ thì Uan và Ucn sẽ là 50V. Ubn sẽ là 87V.

Tuy nhiên có thể các điện trở này có thêm tính dung, hoặc bị ảnh hưởng của mạch chỉnh lưu, nên trị số đo có khác đi.

Trong trường hợp PT của họ có nối đất, và trung tính của công tơ cũng nối đất, thì trị số đo sẽ bình thường.

Anh xem thử hình Nhóc vẽ dưới đây, chỉ vẽ mạch áp, không vẽ mạch dòng.

http://i81.photobucket.com/albums/j201/emgaihocdien/MachDien/Congto.gif

Kydanh
25-02-2010, 22:00
Cô nhóc ạ, có lẽ cần phải thống nhất một vài cái trước khi tranh luận tiếp nhé:
- Bỏ qua mạch dòng điện.
- Không cứng nhắc khái niệm A,B,C. Vì thực ra chúng chỉ mang tính quy ước khi diễn giải.
Nào, tiếp:
1. Bạn gì ở trên có tỉ số biến: 35KV/100 V. Chỗ này bạn ấy ghi không đúng, nhưng có thể hiểu được. Nhưng bạn ấy cần đồng nhất đơn vị khi ghi tỉ số biến!
Với máy biến điện áp kiểu này nó có cấu tạo tương tự như máy biến áp một pha. Mô phỏng có thể xem tại link:
http://vtd.com.vn/index.php?modules=product&classic_id=65&category=105&id=114
2. Công tơ 3 pha 2 phần tử có sơ đồ đấu dây nguyên lý thế này (công tơ dòng A1700, sau này là ELSTER cũng có nguyên lý như thế):

Người ta dùng hai cái TU như của mục 1. đấu vào điện áp dây của mạng điện. Hai cái TU thì có 4 đầu dây, lưới điện chỉ có 3 pha nên sẽ đấu chụm hai trong bốn đầu dây để nối vào một pha của lưới điện. Phía thứ cấp đấu tương tự. Bạn ấy đã nhầm lẫn khi xác định đầu đầu, đầu cuối của cuộn dây TU (không rõ phía sơ hay thứ cấp). Phía thứ cấp sau khi đầu chụm hai đầu, có 3 đầu dây đưa vào các cực 2, 4,6 trong hình vẽ trên. Không có trung tính đúng nghĩa nào cả, thông thường hai đầu dây đấu chụm với nhau sẽ được nối đất.
3. Sơ đồ đấu đúng thì có vecto như thế này:

4. Theo tôi bạn ấy đã đảo chiều một cuộn dây nào đó (trong 4 cuộn dây - hai sơ, hai thứ) và có vecto thế này:

Trên công tơ: Tại cực số 4 nơi có hai đầu dây đấu chụm sẽ có cộng véc tơ điện áp của Ua và (-Uc).
Từ đó:
- Đo điện áp dây bạn ấy đo được những cái màu đỏ.
- Khi đo điện áp pha, bạn ấy lấy Vonmet cặp lần lượt vào các cực 2- đất; 4 - đất; 6 - đất. "đất" một điểm nào nó ngoài mạch đang xét.
Tôi phỏng đoán thế, liệu có đúng chăng?

cô Nhóc
26-02-2010, 21:52
Sơ đồ véc tơ cuối cùng của anh chưa đủ tính thuyết phục.

Kydanh
26-02-2010, 22:01
Sơ đồ véc tơ cuối cùng của anh chưa đủ tính thuyết phục.

Vâng. Lúc nào nhàn rỗi tôi sẽ bới đống sách cổ, chụp ảnh, gửi bạn. Lâu ngày không dùng nên chẳng biết nó đi đâu nữa.
Nhưng nếu như bạn nói nó chưa thuyết phục chỗ nào thì quý hóa quá. Biển học là vô bờ mà.
Thân.

cô Nhóc
26-02-2010, 22:38
Nó không thuyết phục ở chỗ anh đo điện áp bằng phương pháp cộng véc tơ. Trong khi đúng ra là phải trừ.

Chính vì vậy nên mới có danh từ "điện áp = Hiệu số điện thế"

hoan_epu
24-08-2010, 21:34
bạn ơi bạn có biết làm thế nào để phân biệt được 1 MBA là may tăng áp hay máy giảm áp không .

hoan_epu
24-08-2010, 21:34
cảm ơn !

nguyenduonghy86
24-08-2010, 23:27
em cần cấu tạo và nguyên lý của công tơ điện 3 pha cảm ứng.thask các bác

tuan_boss
10-09-2011, 23:34
Thực ra cuối cùng thì thế nào đây .........Nhưng đúng là theo tôi hiểu thì sơ đồ anh Kydanh đưa ra ở cuối ko được thuyết phục với thông số mà giang_cnd đưa ra . Bởi vì theo như giang_cnd đưa ra thì điện áp dây như nhau , còn u pha thì lệch nhau . nếu vậy theo sơ đồ của Kydanh ko khớp với lý giải của anh về trị số lếch pha B .
Tôi chưa gặp phải trường hợp như giang_cnd nói bao giờ .... nhưng về mặt lý thuyết ..... thì Ub lớn như vậy mà U dây vẫn cân bằng thì thật lạ ..... Tôi chưa gặp và ko hiểu về lý thuyết .

qui_epu
26-02-2012, 23:18
em là sinh viên học hệ thống mà nghe mấy anh giải thich thấy hấp dẫn quá.Em khâm phục 2 anh! qua đây cho em hỏi mấy anh đang làm trong nghành ak.E xin lỗi vì em mới tham gia diễn đàn!
+++---o0o---+++
2 anh Nhóc và kydanh em rất khâm phục

caothebac
27-02-2012, 08:52
Em làm ngành điện lực, trước đây học ở ĐH KT CN Thái Nguyên. Em có việc này nhờ các Bác cao thủ giúp một tay nhé. Em lăn tăn một chút về cách tính sai số trong công tơ điện tử 3 pha 2 phần tử (Loại ABB - A700) loại lắp gián tiếp qua TI và TU. Trường hợp của Em cụ thể như thế này: E có 1 con công tơ 3 pha 2 phần tử (Loại ABB - A1700) lắp gián tiếp qua TI (TI 200/1) và TU (TU 35KV/100V), trong quá trình lắp đặt TU và TI Em không nối trung tính TU, TI và không nối trung tính công tơ. Khi đo lại điện áp trên cực công tơ E thấy: Uab=Ubc=Uac=100V. Điện áp Pha đo tại cực công tơ: Ua = 59V, Ub = 126V, Uc = 59V. Không hiểu ở trường hợp này công tơ có đo điếm điện đúng không nhỉ ? P=Căn3*U*I*Cosfi còn đúng nữa không ? Bởi vì Điện áp pha A và C ngon nhưng điện áp pha B lại cao gấp đôi ?
Các bác giúp Em nhé: Email: giang_cnd@yahoo.com . Phone: 0912.453.519
Thank các bác trước nhé. E có sở trường nhậu nhẹt, rất mong được cùng các bác đàm đạo.:2:

công tơ A1700 lịa hai phân ftuwr không có chỗ để nối dây trung tính đâu nhé!:1::1:

caothebac
27-02-2012, 09:09
Nguyên tắc an toàn bắt buộc anh phải nối đất phía thứ cấp của TU và TI.

Nếu thứ cấp TU nối sao, và có sử dụng dây trung tính, thì anh có thể nối đất dây trung tính. Nếu không sử dụng dây trung tính, hoặc thứ cấp nối hình V thì nên nối đất pha B

Thứ cấp TI thường được nối sao, và nối đất trung tính. Rất ít khi TI nối tam giác, ngoại trừ trường hợp trong bảo vệ so lệch máy biến áp kiểu cũ.

Anh đo được một vài trăm volt là còn may. Nếu cách điện có vấn đề, nó lên cả vài nghìn volt thì rất nguy hiểm.

Về mạch đo lường, chắc chắn là không sao rồi. Không có sai số gì đâu.

1. đúng như cô nhóc nói là nối đất cho TU, TI là yêu cầu bắt buộc.
2.Cái về mạch điện áp cô nhóc phải nói rõ ace mới hiểu: nếu sử dụng 3 TU 1pha thì thường nối kiểu sao có thể áp dụng trung tính, hoặc pha B (A, C cũng được) nối đất. Nếu sử dụng 2 TU điện áp dây thì chỉ nối được kiểu chữ V thôi thì nên chọn nối đất pha B.
4. Mạch 2 phân tử thì chỉ cần 2 bộ TI nên thứ cấp nối theo kiểu sao thiếu, trung tính nối đất.
5. Còn bạn lắp dặt bảo đo tại cực E thì thực sự mình choáng Làm gì có cực E mà đo. còn đo Ua= 59, Ub=126, Uc= 59 thì bạn đo với cái gì? có phải bạn đo với đất không hay bạn đo với trung tính của TU? có phải bạn đo lúc không có tải phải không? còn tính toán ảnh hưởng của việc mắc mạch đo sai đến kết quả đo đếm thì bạn phải ghi lại các thông số sau trong công tơ thì mình sẽ giải đáp (nhớ là phải đọc trên màn hình hiển thị của công tơ):
Ua(thực chất là Uac), Ia, góc Ua-Ia (thực ra là Uac-Ia)
Uc(thực chất là Ucb), Ic, góc Uc-Ic (thực chất là Ucb-Ic)

tuan_boss
10-08-2012, 15:44
ngóng mãi các cao thủ giải đáp đến cuối cùng mà vẫn chưa thấy phản hồi !!!

kehanhkhat
30-08-2012, 23:01
chào cac anh chị em la kẻ mới chập chững bước vào nghề muốn hỏi anh chị em mấy vấn đề được không ạ. hôm trước em có đi lắp đặt 2 công tơ cao thế sơ đồ đấu dây đúng. Nhưng bị nhầm hệ số biến từ 50 sang 100 của Ti . cho em hỏi có ảnh hưởng đến sảng lượng điện không ạ. bác nào biết bảo em với nhá. em xin cảm ơn

nguyenjung01
30-08-2012, 23:07
ca dang ky tai khoan ca cuoc tren mang
huong dan ca cuoc qua mang
ca cuoc online
cach dang ky tai khoan ca cuoc online
cach mo tai khoan ca cuoc online
huong da ca do qua mang
ca do online
ca cuoc bong da tren mang
ca cuoc bong da online

click vao xem chu ky .....

cuonglq
13-09-2012, 13:56
Trường hợp chỗmình thì như thế này, anh em xem cho ý kiến góp ý, mấy hôm nay đau đầu quá:
1. Công tơ 3 phap 3 phần tưt loại A1700, 3x5A-3x110V.
2. Có 2 TU 22/0,1kV đấu hình V, nối đất chung thứ cấp pha B.
3. Có 3 TI 100/5A.
Sơ đồ lắp đặt như vậy có hợp lý không, sai số sơ đồ đấu dây TU là bao nhiêu và hệ số nhân điểm đo bao nhiêu vậy.
Nhờ các cao nhân chỉ giáo.