PDA

Xem bản đầy đủ : Mạch điện cầu thang

vinh83
06-03-2010, 11:12
Hello every body! Mình xin được trả lời tại sao lại gọi là "rừng"
- Thứ nhất nơi mình sinh ra rất nhiều rưng nên ảnh hưởng của rừng (cười)
- thứ 2: Mình biết ở diễn đàn của mình có rất nhiều người, nhiều cao thủ(giõi). Nhiều nên gọi là rừng thôi.
- còn bây giờ nhờ rừng cho mình hỏi mạch điện cầu thang nhà 6 tầng dùng công tắc 4 cực
Thank rừng nhiều!

duyduong247
08-03-2010, 11:12
- thứ 2: Mình biết ở diễn đàn của mình có rất nhiều người, nhiều cao thủ(giõi). Nhiều nên gọi là rừng thôi.
- còn bây giờ nhờ rừng cho mình hỏi mạch điện cầu thang nhà 6 tầng dùng công tắc 4 cực
Thank rừng nhiều!

Mình có hình nguyên lý đèn cấu thang như sau

http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/w642h/2010/03/08/11/13861268022175.gif (http://photo.zing.vn/zp/gallery_preview/allsize.12545279.html)

Dùng 5 bộ đèn cầu thang là được.

Mà tớ mới nghe công tắc 2 cực và 3 cực thôi.Sao có loại tới 4 cực nhỉ?

hamdsome-zombie
08-03-2010, 22:43
Nhà mình có 6 tầng tương ứng mình có 5 cái đèn đặt giữa 5 cầu thang.
Công tắc 4 cực tức là mình bật đèn số 2 sáng thì đèn số 1 tắt, bật đèn số 3 sáng thì đèn số 2 tắt .....
Như vậy mình có 4 công tắc 4 cực và 2 công tắc 3 cực.
1CT 3 cực dùng cho đèn số 1, cái còn lại dùng cho đèn số 5 và nó ở trên lầu 6.

duyduong247
09-03-2010, 10:05
Công tắc 4 cực tức là mình bật đèn số 2 sáng thì đèn số 1 tắt, bật đèn số 3 sáng thì đèn số 2 tắt .....

Cách của bạn dùng sơ đồ đèn cầu thang liên tiếp.Cho tớ hỏi nhá:

1.Cả 5 bóng lấy chung 1 nguồn đúng không ? .Còn cách của tớ thì lấy nguồn ở từng tầng.

2.Cách trên có thể bật 1 lúc 2 hoặc nhiều đèn cầu thang 1 lúc không ? Vd như lúc đó trong nhà có đông người chẳng hạn

Hoặc sử dụng công tắc cảm ứng cho đơn giản:yoyo70:

combui_viahe
09-03-2010, 12:36
Mạch điện cầu thang bác có thể dùng công tắc 3 cực hoặc 4 cực, hoặc có thể kết hợp cả 2, tùy vào số nơi sử dụng và mục đích sử dụng, nhiệm vụ chính của nó dùng để chuyển mạch. mạch này còn được sử dùng trong các hầm mỏ, nhiều khúc cua, cần phải có chiếu sáng mới thấy đường đi, nhưng lại muốn tiết kiệm điện

hamdsome-zombie
09-03-2010, 12:54
Gửi Duyduong247
Thực ra từ trước đến giờ mình thiết kế đều sử dụng 1 line cho 1 trục cầu thang.
Nếu lấy nguồn từng tầng cho từng cầu thang sẽ tốn dây nhiều hơn và khó thi công hơn là mình sử dung 1 nguồn.
Cách này không thể bật 2 đèn cùng lúc được.

vinh83
09-03-2010, 13:47
Thank you verry much! nhưng ở mạch rừng cho mình giống như là ct 3 cực. Mình muốn hỏi là sơ đò nguyên lý khi dùng ct 4 cực cho mạch điện cầu thang cơ

SươngMùMẫuSơn
09-03-2010, 15:38
em nghĩ anh có thể dùng 4 công tắc 4 cực và 2 công tắc 3 cực,1 CT 3 cực nối với nguồn,1 cái nối với đèn,4 cái 4 cực ở giữa,các ct 4 cực thì đấu chéo đi là được.

duyduong247
11-03-2010, 14:00
Gửi Duyduong247
Thực ra từ trước đến giờ mình thiết kế đều sử dụng 1 line cho 1 trục cầu thang.
Nếu lấy nguồn từng tầng cho từng cầu thang sẽ tốn dây nhiều hơn và khó thi công hơn là mình sử dung 1 nguồn.
Cách này không thể bật 2 đèn cùng lúc được.

Bạn cho mình xin sơ đồ nối dây của mạch điện cầu thang nhà bạn được ko?

Mình đang tìm hiểu để thi công nhà cao tầng..

Về ý kiến cách thi công :tùy thôi bạn ạ,Công ty mình chủ yếu thiết kế cho nhà dân mà.Dùng 2 công tắc 3+1 bóng cho mỗi cầu thang cho linh hoạt.

ducdung2198
23-03-2010, 14:06
Theo kiến thức ít ỏi mà em được học ở môn TT điện thì Ta chỉ cần 2 CT ba chấu + 3 CT 4 chấu là ok rồi . :)

khoatsmt3
08-04-2010, 13:24
theo minh thi 6 tang thi nen lay nguon khac nhau o moi tang,
neu lay mot nguon: gia su ban di tu tang 1 len den tang 5 va dang bat den cau thang o tang 5, luc do den tang 1 t2 t3 t4 da tat

luc do o co nguoi o tang 1 va muon di len tang tren va bat den cau thang,
luc nay o tren tan 5 mat nguon, tac dien,
con ve cong tac 4 cuc minh nghi la ko nen dung, cau thang thi chi dung ct3 cuc la ok roi,
ct4 cuc thi chi dung cho 3 vi tri thoi,
thuc te no rat it dung, no dang nhu la mot ct bi mat

Phamduydieu
14-04-2010, 21:13
up hình ảnh lên kiểu gì vây? bảo mình mình up lên cho. mình mới xin được cái mạch nè

Linhvancong
14-04-2010, 21:20
Thank rừng nhiều!
Nếu miềng có nhà 6 tầng và có 5 bóng đèn cầu thang thì mình xài luôn 5 công tắc khỏi phải 3 cực hay 4 cực gì xấc ;)) giá tiền chả chênh bao nhiêu vì nhà cửa bây giờ chơi mỗi tầng 1 nguồn cho nó sang chứ ai chơi 1 nguồn cho cả toàn nhà, bất tiện trong việc cách ly sữa chữa ;))

tranthin
15-04-2010, 13:34
mình thì cũng không làm nhiều lắm theo như mình biết thì chỉ cần hai công tăc 3 chân và
một công tăc 4 chân thì ta xẽ đấu được
bốn chân câu chéo các điểm với nhau là ok

phamtruong0404
07-06-2010, 20:22
nếu bạn dùng công tắc 4 chân chỉ có thể điều khiển 1 bóng đèn thôi .nếu bạn muốn dùng như thế thì có thể dùng mạch điện tử hoặc dùn mạch đèn tắt thứ tự dùng công tắc 3 chấu

ducnguyen88dkt
07-06-2010, 20:52
Theo minh thi thoi nay ma con dung day la qua lac hau
Mình thay co san pham nay su dung rat tuyet voi ,cho den cau thang va hanh lang,gia thanh thay lai khong phai di day do la den su dung sénor PIR thoi gian delay chinh duoc tu 30-600s.gia thanh khoang 120k.co the tham khao san pham nay tai dia chi sau
http://www.tuodi.net/pd/2120.html

caovanhuong
07-06-2010, 22:12
Theo minh thi thoi nay ma con dung day la qua lac hau
Mình thay co san pham nay su dung rat tuyet voi ,cho den cau thang va hanh lang,gia thanh thay lai khong phai di day do la den su dung sénor PIR thoi gian delay chinh duoc tu 30-600s.gia thanh khoang 120k.co the tham khao san pham nay tai dia chi sau
http://www.tuodi.net/pd/2120.html
bạn cho là lạc hậu, mình nghĩ cũng lạc hậu thật. nhưng thực tế hiện tại thì 99% các nhà xưởng, trường học, nhà ở đều thực hiện cách đi dây truyền thống này.

caovanhuong
07-06-2010, 22:35
đèn cầu thang nhiều tầng (lớn hơn 2 tầng) thì phải sử dụng 2 công tắc 3 cực và ntầng -2 công tắc 4 cực (nhà 6 tầng thì lấy 6-2=4 công tắc 4 cực). nếu ráp theo cách này thì đỡ tốn công tắc (chỉ tốn sáu cái thôi), còn nếu sử dụng công tắc 3 cực thì tốn hết 12cái. mỗi cái thì có những ưu nhược điểm khác nhau. tuy nhiên người ta thường sử dụng cách dùng công tắc công tắc 3 cực vì công tắc này dễ mua, còn cách kia thỉ phải những thợ chuyên nghiệp mới biết với lại tìm mua được công tắc 4 cực này cũng hơi khó. nhưng cách này cũng xưa như diễm rồi, nước ngoài bây giờ nó hay sử dụng công tắc dòng điện xung (dạng như công tắc trạng thái, cái này chỉ là một cái mạch thôi, còn công tắc để điều khiển giữa các tầng là công tắc nhấn) để điều khiển rồi nhưng loại này mà mua ở việt nam thì chắc cũng mắc. tôi cũng có 1 cái mạch dùng để điều khiển cầu thang (cái này là vô số tầng luôn), các công tắc sử dụng là công tắc nhấn (dạng như công tắc nhấn chuông) do cái mạch này thiết kế hồi năm lớp 11 nên nó chỉ dụng tụ, diot, role. tại hồi đấy chưa biết gì đến IC chứ bây giờ chỉ cần 1 con IC, một cái role và vai thứ khác là được cái mạch nhỏ gọn rồi.
http://i950.photobucket.com/albums/ad341/caovanhuong/MACHDIEUKHIENDENCAUTHANGDAVITRI.jpg?t=1273978745

hongduy70
30-09-2010, 22:18
Các bạn giup minh với?
thiết kế giùm mình mạch điện cầu thang tòa nhà cao tầng này?
nguồn ở tang hầm. giữa hai tầng co 1 mân chiếu nghĩ củng gắn 1 đèn.
khi bắt lên tầng trên cần sáng cần sáng hai đèn 1 ơ tầng trên và 1 o mân chiếu nghĩ tầng trên rọi ánh sáng để đi lên. khi di dến nơi ta tắt hai đèn đó ở tầng trên.. tưng tự cho các tầng trên..
file đính kèm:
http://www.mediafire.com/?0da9z4tn6pyjubw
thank

caovanhuong
30-09-2010, 22:28
Các bạn giup minh với?
thiết kế giùm mình mạch điện cầu thang tòa nhà cao tầng này?
nguồn ở tang hầm. giữa hai tầng co 1 mân chiếu nghĩ củng gắn 1 đèn.
khi bắt lên tầng trên cần sáng cần sáng hai đèn 1 ơ tầng trên và 1 o mân chiếu nghĩ tầng trên rọi ánh sáng để đi lên. khi di dến nơi ta tắt hai đèn đó ở tầng trên.. tưng tự cho các tầng trên..
file đính kèm:
http://www.mediafire.com/?0da9z4tn6pyjubw
thank
bài viết gì mà lủng củng quá, không hiểu gì hết.

vuhungqt
19-10-2010, 09:33
Hồi còn đi học em nghĩ ra mạch cầu thang đơn giản 2 tầng thôi, các bác chỉ dùm em chổ sai tý,
http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=f0aadfd44797bc95721a971c82596d01

vantranak90
19-10-2010, 09:50
mach dien cau thangaaaaaaaaaaaaaaa:khi86b:

Từ Bluetear:
Sử dụng tiếng Việt có dấu bạn nhé, đây là quy định của diễn đàn. Nếu bạn còn tiếp tục vi phạm quy định, lần sau mình sẽ dell thẳng mà không nhắc như lần này đâu, bạn nhớ lưu ý.
Thân.

phanphi
22-10-2010, 11:41
mach điện cầu thang ma hỏi là sao bạn, cái này quá giản đơn
chat minh chi cho

eocr
22-10-2010, 15:38
giờ thì đơn giản lắm, lắp cái công tắc remote là xong, vừa rẻ vừa tiện, tắt mở ở đâu cũng được. hoặc lắp đèn cảm biến cho nó tiện hơn nữa, đèn tự sáng và tự tắt theo người đi vào ra

phuoctb81
06-07-2011, 23:30
anh em làm ơn vẽ phác thảo sơ đồ mạch cầu thang giúp với tôi đang loay hoay với vụ này quá

hongduy70
07-07-2011, 08:19
các bác xem cái này rồi về làm. bao nhiêu tầng tuỳ thích
http://data.webdien.com/photo/up/6a38e4b7e20da4ce4e468dc9cb26932a.JPG
http://data.webdien.com/photo/up/63fef19f1d3e9694a56732beb45f41ea.png

thanhtrong
16-07-2011, 10:56
mình chuẩn bị lắp đặt thiết bị điện cầu thang .cầu thang ở công trinh minh dang làm ở mổi tầng có 2của ,mổi cửa sủ dụng 2 hạt CT đảo chiều điều khiển một đèn lốp trần và 1 đèn trên vách thang ở chiếu nghĩ . bạn nào đã từng thi công có sơ đồ đấu dây cho mình xin . cảm ơn trước nha .

thsang1983
16-07-2011, 11:17
mình chuẩn bị lắp đặt thiết bị điện cầu thang .cầu thang ở công trinh minh dang làm ở mổi tầng có 2của ,mổi cửa sủ dụng 2 hạt CT đảo chiều điều khiển một đèn lốp trần và 1 đèn trên vách thang ở chiếu nghĩ . bạn nào đã từng thi công có sơ đồ đấu dây cho mình xin . cảm ơn trước nha .

bạn nói khó hiểu quá , bạn có thể nói cụ thể tý bạn viết không dấu khó đọc quá thinkffffthinkffff

tuoithodoncui
29-07-2011, 10:37
đèn cầu thang nhiều tầng (lớn hơn 2 tầng) thì phải sử dụng 2 công tắc 3 cực và ntầng -2 công tắc 4 cực (nhà 6 tầng thì lấy 6-2=4 công tắc 4 cực). nếu ráp theo cách này thì đỡ tốn công tắc (chỉ tốn sáu cái thôi), còn nếu sử dụng công tắc 3 cực thì tốn hết 12cái. mỗi cái thì có những ưu nhược điểm khác nhau. tuy nhiên người ta thường sử dụng cách dùng công tắc công tắc 3 cực vì công tắc này dễ mua, còn cách kia thỉ phải những thợ chuyên nghiệp mới biết với lại tìm mua được công tắc 4 cực này cũng hơi khó. nhưng cách này cũng xưa như diễm rồi, nước ngoài bây giờ nó hay sử dụng công tắc dòng điện xung (dạng như công tắc trạng thái, cái này chỉ là một cái mạch thôi, còn công tắc để điều khiển giữa các tầng là công tắc nhấn) để điều khiển rồi nhưng loại này mà mua ở việt nam thì chắc cũng mắc. tôi cũng có 1 cái mạch dùng để điều khiển cầu thang (cái này là vô số tầng luôn), các công tắc sử dụng là công tắc nhấn (dạng như công tắc nhấn chuông) do cái mạch này thiết kế hồi năm lớp 11 nên nó chỉ dụng tụ, diot, role. tại hồi đấy chưa biết gì đến IC chứ bây giờ chỉ cần 1 con IC, một cái role và vai thứ khác là được cái mạch nhỏ gọn rồi.
http://i950.photobucket.com/albums/ad341/caovanhuong/MACHDIEUKHIENDENCAUTHANGDAVITRI.jpg?t=1273978745

Bạn có thể vẽ mach cho nhà 6 tầng sử dung 4 CT 4 cực và 2CT 3 cực cho mình tham khảo được không.
Thank trước nha

meo con
07-10-2011, 21:13
cậu cho mình mạch diện cầu thang nhà nhiều tầng với

thanhhai_bk2011
01-12-2011, 10:20

Các bạn nói thế thì ai chẳng nói được. Quan trọng là đưa cho người ta cái sơ đồ nguyên lý cho nó thực tế dễ hiểu. Chứ nói ai mà hiểu được. Đèn cầu tháng có 4 cực nhưng chỉ có 2 cực chính vì chúng liên động vơi nhau ai chưa thấy tận tay day tận mặt nói mồm hiểu sao được. Lại còn đấu nối thế nào nữa. Không đưa ra sơ đồ nguyên lý thì khó hiểu lắm

philonggia
12-12-2011, 12:31
có ai biết sơ đồ nguyên lý và nguyên tắc hoạt động của mạch này không chỉ dùm với.mong nhận được sự giúp đỡ nhanh nhất có thể .cảm ơn nhiều

cô Nhóc
12-12-2011, 13:37
Cách truyền thống có cái hay của nó. Vấn đề là khi anh đi từ tầng 2 lên tầng 4 anh chỉ cần bật một lần ở đầu tầng 2 và tắt một lần ở đầu tầng 4.

Nếu anh dùng toàn công tắc 3 chấu thì mỗi tầng phải 2 công tắc. Và khi đến mỗi tầng phải tắt cái này, bật cái kia.

Tốt nhất là dùng rơ le latch hoặc mạch điện tử. Còn sang hơn thì dùng cảm ứng.

Công tắc 4 chấu hơi khó tìm, nên co thể chuyển qua dùng công tắc 6 chấu.

cô Nhóc
12-12-2011, 14:06
Mạch đây anh:

http://data.webdien.com/photo/up/b9c6323d165c451b48fdda2c5a83dd33.gif

thanhhai_bk2011
12-12-2011, 23:43
Mạch đây anh:

http://data.webdien.com/photo/up/b9c6323d165c451b48fdda2c5a83dd33.gif

Mạch này làm sao thế hả bạn. Bật kiểu gì mà cả mấy đèn cùng sáng vậy. Không ổn.
+++---o0o---+++

Làm thế nào bạn chỉ giáo cho anh em đi. Cái cách mà dùng IC, rơ le và một vài linh kiện khác nữa ấy. Mình đang mơ hồ về cái cách dùng đó. Mình cũng nghe mọi người dùng IC thì nó "dân chơi" hơn mà chưa hình dung ra thế nào. Bạn dùng IC gì sơ đồ điều khiển thế nào.

quocthai
13-12-2011, 00:52
+++---o0o---+++

Mạch này là mạch cơ bản. Ai mới học ðiện cũng đều biết cả mà pác.

Làm thế nào bạn chỉ giáo cho anh em đi. Cái cách mà dùng IC, rơ le và một vài linh kiện khác nữa ấy. Mình đang mơ hồ về cái cách dùng đó. Mình cũng nghe mọi người dùng IC thì nó "dân chơi" hơn mà chưa hình dung ra thế nào. Bạn dùng IC gì sơ đồ điều khiển thế nào.

Hic, mạch trên kia mà pác còn chưa hiểu được thì pác hỏi IC cũng bó tay thôi.?

hocroivandot
13-12-2011, 07:24
Các bạn nói thế thì ai chẳng nói được. Quan trọng là đưa cho người ta cái sơ đồ nguyên lý cho nó thực tế dễ hiểu. Chứ nói ai mà hiểu được. Đèn cầu tháng có 4 cực nhưng chỉ có 2 cực chính vì chúng liên động vơi nhau ai chưa thấy tận tay day tận mặt nói mồm hiểu sao được. Lại còn đấu nối thế nào nữa. Không đưa ra sơ đồ nguyên lý thì khó hiểu lắmTôi đoán ông mới vừa vào BK(tuổi chắc còn nhỏ) nên cách hỏi còn vụng quá. Muốn hỏi thì phải lắng nghe, rồi mang hết về nhà mà chọn lựa. Người ta mới nói ra thì ông nhào vô đập lại rồi trong khi ông chưa nắm được gì hết. Hỏi theo cách như vậy người ta dễ mất hứng(nếu khg muốn nói là bực mình) thì làm sao ông có được những câu trả lời hay để mà học. Thế nên cách hỏi là quan trọng lắm đó!!!!!

sydaica
02-02-2012, 14:59
cac ban cho hoi mua cong tac 4 cuc o dau the
cho dia chi cu the nhe/

phamkhachoangan
23-09-2012, 13:05
bạn ducdung2198 vẽ cho cái sơ đồ lắp đặt mạch đèn cầu thang 6 lầu tớ cái. tớ chưa hiểu công tắc 4 chấu nó hoặt động như thế nào cả.
thinkffff

Jack.20
23-09-2012, 19:37
+++---o0o---+++

+ Bạn k biết nguyên lí của ct6 cực rùi ,bật phát sáng luôn tất cả các đèn , tắt 1 phát ở bất cứ vị trí nào cũng trong 6 tầng cũng tắt được luôn ( tui đã từng đấu ) 6 tầng thì dùng 4 ct6 cực +2 ct3 cực là ok cũng dễ đấu mà . nó có 1 bất tiện là k thể bật tắt từng tầng 1 ( mà sáng hết or tắt hết thui .
chào thân ái !!!