PDA

Xem bản đầy đủ : Thảo luận Tụ bù công suất

TanBinh0405
19-03-2010, 21:38
Tôi có xíu thắc mắc, bác nào bít chỉ giúp nhé! Tôi có đọc qua một vài cuốn sách có nói về cách tính tụ bụ công suất đầu trạm như sau: Giã thiết tôi cần bù để nâng hệ số công suất từ cos01 lên cos02. Qb=P(tg01-tg02).Cứ cho cos02 =0.85 theo quy định của điện lực. Nhưng trong thực tế làm sao xác định cos01=? vì các thiết bị điện như đèn, quạt, bơm...vv có hệ số công suất khác nhau! Theo kinh nghiệm cty thường tính Qb=35%S-40%S, S là công suất trạm BA, xin hỏi như vây có đúng không?

Dương Quá
20-03-2010, 06:53
Tôi có xíu thắc mắc, bác nào bít chỉ giúp nhé! Tôi có đọc qua một vài cuốn sách có nói về cách tính tụ bụ công suất đầu trạm như sau: Giã thiết tôi cần bù để nâng hệ số công suất từ cos01 lên cos02. Qb=P(tg01-tg02).Cứ cho cos02 =0.85 theo quy định của điện lực. Nhưng trong thực tế làm sao xác định cos01=? vì các thiết bị điện như đèn, quạt, bơm...vv có hệ số công suất khác nhau! Theo kinh nghiệm cty thường tính Qb=35%S-40%S, S là công suất trạm BA, xin hỏi như vây có đúng không?

Híc, hình như huynh bị nhầm thì phải, tài liệu đó của môn phái nào mà kỳ vậy. Cos01=0.85 (EVN cho nếu ko có ) còn cái Cos02 = 0.93~0.95 (đây là mức độ bù cần đạt tới để ko phải trả thêm tiền). Cái KN đó tiểu đệ cũng đã nghe trên giang hồ đồn thổi nhiều rồi, thì huynh cứ tính thử đi thì biết, tiểu đệ chỉ căn cứ trên sách vở thui. :th_Yoyo02:

TanBinh0405
21-03-2010, 09:35
E thấy bác chữa hiểu rõ ý câu hỏi của e rùi! Ý em thế này:
Công thức: Qb=P(tg01-tg02) tài liệu nào nói về tụ bù đều có cả!"http://kythuat.webng.com/tinhtubu.htm" trong đó:
P: công suất tải.
tg01: được tính từ cos01 (hệ số công suất trước khi bù)
tg02: được tính từ cos02(hệ số công suất sau khi bù)
Điện lực quy định, lưới hạ thế phải có hệ số công suất Cos02>0,95, mà cụ thể bây giờ quy định là 0,98. Xin lổi hôm trước em nhầm!(cos02=0,85). E hỏi làm sao mình xác định được hệ số công suất trước khi bù?(Cos01=? vì nó có nhiều phụ tải khác nhau về hệ số công suất) để đưa vào công thức trên đó mà! bác xem trả lời giúp e nhá!

Thảo Dân
21-03-2010, 10:56
Công thức: Qb=P(tg01-tg02) tài liệu nào nói về tụ bù đều có cả!" trong đó:
Điện lực quy định, lưới hạ thế phải có hệ số công suất Cos02>0,95, mà cụ thể bây giờ quy định là 0,98. Xin lổi hôm trước em nhầm!(cos02=0,85). E hỏi làm sao mình xác định được hệ số công suất trước khi bù?(Cos01=? vì nó có nhiều phụ tải khác nhau về hệ số công suất) để đưa vào công thức trên đó mà! bác xem trả lời giúp e nhá!
1. Theo quy định hiện hành: Cos phi < 0,85 mới phải mua công suất phản kháng (trước kia gọi là phạt cos phi). Quy định - không bàn cãi.
2. Về lý thuyết thì xác định tổng công suất bù đúng như công thức bạn đã dẫn (Qb=P(tg01-tg02)). Và do đó không thể chọn chính xác Qb (Tương tự như chọn tiết diện dây dẫn).
3. Thực tế thì người ta dùng ngay hoá đơn tiền điện (xuân trường đã dẫn), hoặc các giá trị công suất (P,Q) do công tơ điện tử ghi nhận được để xác định giá trị Trung bình của các giá trị công suất trong khoảng thời gian để làm căn cứ tính toán hoặc kinh nghiêm. Thông thường người ta chọn dung lượng của tụ lớn hơn yêu cầu, vì cần thiết phải tính đến khả năng phát triển/biến động phụ tải. Chỗ này lưu ý: chỉ khi nào lắp đặt công tơ có khả năng ghi nhận điện năng phản kháng thì mới tính tiền được.
4. Sau khi xác định công suất yêu cầu thì thường có:
a. Đóng cứng vào mạch điện. Cách này rẻ tiền nhưng không tối ưu.
b. Bù có điều khiển. Sau khi lắp và cài đặt thì bộ điều khiển sẽ tự đóng cắt tụ bù theo chương trình đã cài đặt. Khi cài đặt, thường người ta đặt giá trị cos phi khoảng 0,90 - 0,95.

Thảo Dân
21-03-2010, 15:40
Thêm mấy cái ảnh cho vui:
1. Tụ bù hạ thế đang vận hành.
2. Một trong rất nhiều loại điều khiển tụ bù hạ thế:
- Mặt trước:
- Mặt sau:

PS: Ảnh được cung cấp bởi một đàn anh!

TanBinh0405
22-03-2010, 09:07
Mấy bác trả lời lung tung quá! không vô trọng tâm câu hỏi của tui gì cả! cái tui muốn hỏi là làm sao mình tính được hệ số công suất trước khi bù(cos(Ø1)) vì khi thiết kế tất cả mới ở trên giấy thôi làm sao đo được! bác nào biết chỉ giùm nha! Ah cho tui hỏi thêm tí! khi mình chọn CB cho tụ bụ có phải tính như sau ko!
Ta có: Qb=√3*U*I*sin(Ø2) → I=Qb/√3*U*sin(Ø2) rồi chọn CB theo I!

vinhphong229
26-03-2010, 13:17
thuong thi tren thuc te nguoi ta chon dung luong bu khoang 35% cong suat MBA,con ve chon CB ccho tu bu thi ta chon I=1.5-3 lan I tu bu

Longvn viết:
Sếp Vinhphong229 viết tiếng Việt không dấu nhá nhá nhá! Bắt được quả tang rồi đó.

combui_viahe
26-03-2010, 13:51

Để tính được dung lượng cần bù thì bác phải có đồ thị tải ( tính theo lý thuyết), xác định từng thời điểm và dung lượng cần bù nền, còn lại là bù ứng động. có các phương pháp bù chủ yếu sau:

Bù theo nguyên tắc thời gian.
Bù theo hệ số công suất.
Bù theo dòng điện.
Bù theo công suất phản kháng.

Việc hệ số công suất cos01 sẽ được xác định dựa vào dòng và áp đưa về từ CT và điện áp. sau đó nó sẽ so sánh với công suất đặt cos02 ( thường đặt là 0.93-0.95). nếu hệ số công suất tải bé hơn so với công suất đặt thì nó sẽ tự động đóng bù.
Còn theo thực tế thì công suất bù được tính bằng cách thì công suất bù sẽ được tính theo Qb=0.355P ( theo IEC). ngoại ra còn phụ thuộc vào tính chất tải ( tải tỉnh hay tải động) mà ta có thể tính ra công suất bù.
Chú bác mà tính theo cách kia thì có lẽ không khả thi trong việc đầu tư đâu
:khi506:

vinhphong229
26-03-2010, 16:53
Mấy bác trả lời lung tung quá! không vô trọng tâm câu hỏi của tui gì cả! cái tui muốn hỏi là làm sao mình tính được hệ số công suất trước khi bù(cos(Ø1)) vì khi thiết kế tất cả mới ở trên giấy thôi làm sao đo được! bác nào biết chỉ giùm nha! Ah cho tui hỏi thêm tí! khi mình chọn CB cho tụ bụ có phải tính như sau ko!
Ta có: Qb=√3*U*I*sin(Ø2) → I=Qb/√3*U*sin(Ø2) rồi chọn CB theo I!

công thứ tính dòng max wa tụ:
p=√3*Utụ*Imax*CosØ
vì Imax nen CosØ=1
Imax=p/(√3*Utụ*1)
ta có dòng mã wa tụ rui nen ta chỉ cần chọn CB =1.5-3 lần dòng tụ
VD: tụ 20kvar diẹn áp 415v
Imax=(20000)/(√3*415*1)=27,82A
chọn CB=1.5Imax=1.5*27,82=41,73A,vậy ta nen chọn CB có dòng dinh mứcla 45A:3:

TanBinh0405
27-03-2010, 14:43
"
p=√3*Utụ*Imax*CosØ
vì Imax nen CosØ=1
Imax=p/(√3*Utụ*1)
chọn CB=1.5Imax=1.5*27,82=41,73A,vậy ta nen chọn CB có dòng dinh mứcla 45A:3:"
- Thứ nhất Không biết công thức bác tính có nhầm không ! theo tôi biết: Q=√3*U*I*SinØ(Kvar). Còn của bác P=√3*U*I*CosØ(Kw). Làm sao tụ 20kvar=P?
-Thứ 2 lập luận Imax nen CosØ=1 là không đúng:
Imax=p/(√3*U*CosØ), nếu Imax thì CosØ phải min chứ?
- Thư 3 Tôi cũng hay tính nhanh khi thiết kế là Qb=35%P.Nhưng khi làm thuyết minh kỹ thuật tôi gặp khó khăn khi phải xác định cosØ1, vì trong các tài liệu đều tính bù theo công thức:Qb=P(tgØ1-tgØ2). Tôi muốn hỏi có tài liệu nào hay tiêu chuẩn nào quy định mức trung bình khi chọn CosØ1 không?

viethuong
27-03-2010, 15:03
- Ý bạn là muốn biết cos0 của tải đúng không? để từ đó xác định công suất phản kháng của tụ bù?
- Vậy nếu bạn bù dư thì có bị ảnh hưởng gì không? còn thiếu thì chắc là bị điện lực phạt !
- Không thể xác định chính xác được công suất phản kháng của phụ tải vì nó không phải lúc nào cũng là hằng số. Do đó, bạn có thể ước lượng hệ số công suất của hệ thống phụ tải trên cơ sở các nameplate của nhà sản xuất sẽ có ghi hệ số cos0 của thiết bị đó.
- Đối với hệ thống công nghiệp thì hệ số cos0 của các nhà máy khi chưa bù nằm trong khoảng 0.7-0.8 (chủ yếu là đèn và động cơ)
Chúc bạn tìm được điều bạn muốn!

nguyenledung
27-03-2010, 17:47
Bạn TanBinh0405 hình như không học điện ra nên không biết công thức tính số lượng tụ bù. Thực ra từ cosphi1 = 0.8 bù đến cosphi2 = 0.93 hay cao hơn đều có công thức tính mà dân điện hay catalogue về tụ bù đều nêu rất rõ. Bạn có thể tìm hiểu thêm qua các tải liệu điện như: Hướng dẫn lắp đặt theo tiêu chuẩn IEC của hãng Schneider Electric chẳng hạn. Ở đây, tôi cũng xin bàn thêm về tụ bù. Thực chất công suất biểu kiến là S, công suất sử dụng là P và công suất phản kháng Q. Khi đó:
P = S*cosphi
Q = S*sinphi
Và do đó S^2 = P^2 + Q^2.
Việc đưa tải tụ vào là để giảm giá trị Q dẫn đến S = P (điều kiện rất lý tưởng).
Cũng cần lưu ý là hệ thống tụ bù hiện nay đều sản xuất dựa trên lưới điện 3 pha cân bằng (cũng là một điều kiện rất lý tưởng).
Do đó khi tính toán bù, không ai tính hệ số cosphi sau bù quá cao vì thực tế, tải điện thường không dùng đến công suất biểu kiến thực tế của trạm biến áp. Do đó, với công suất trạm biến áp, việc tính toán lượng bù theo kinh nghiệm chỉ tính đến cosphi = 0.93 thôi! Và do đó nếu bạn để ý thì Pbu = Ptr/3 là một công thức gần đúng rất nhiều thiết kế lưới điện sử dụng!

TanBinh0405
27-03-2010, 22:06
Bạn TanBinh0405 hình như không học điện ra nên không biết công thức tính số lượng tụ bù. Thực ra từ cosphi1 = 0.8 bù đến cosphi2 = 0.93 hay cao hơn đều có công thức tính mà dân điện hay catalogue về tụ bù đều nêu rất rõ. Bạn có thể tìm hiểu thêm qua các tải liệu điện như: Hướng dẫn lắp đặt theo tiêu chuẩn IEC của hãng Schneider Electric chẳng hạn. Ở đây, tôi cũng xin bàn thêm về tụ bù. Thực chất công suất biểu kiến là S, công suất sử dụng là P và công suất phản kháng Q. Khi đó:
P = S*cosphi
Q = S*sinphi
Và do đó S^2 = P^2 + Q^2.
Việc đưa tải tụ vào là để giảm giá trị Q dẫn đến S = P (điều kiện rất lý tưởng).
Cũng cần lưu ý là hệ thống tụ bù hiện nay đều sản xuất dựa trên lưới điện 3 pha cân bằng (cũng là một điều kiện rất lý tưởng).
Do đó khi tính toán bù, không ai tính hệ số cosphi sau bù quá cao vì thực tế, tải điện thường không dùng đến công suất biểu kiến thực tế của trạm biến áp. Do đó, với công suất trạm biến áp, việc tính toán lượng bù theo kinh nghiệm chỉ tính đến cosphi = 0.93 thôi! Và do đó nếu bạn để ý thì Pbu = Ptr/3 là một công thức gần đúng rất nhiều thiết kế lưới điện sử dụng!

-Tôi không đồng ý với bác nguyenledung ở chổ: Có phải chúng ta tính tụ bù theo công thức Qb=P(tgØ1-tgØ2). Tôi nghĩ công thức này của tôi không sai.
-Tôi lấy một vidu cụ thể: Thiết kế cung cấp điện cho một nhà xưỡng, bình thường chúng ta thống kê phụ tải để có công suất P. Bây giờ mình tính công suất bù cho trạm theo công thức Qb=P(tgØ1-tgØ2). Nhà máy có nhiều phụ tải khác nhau nên ko tra catalog được. Nếu các bác đoán cosØ1=0.7-0.8, thì tui ko có ý kiến! tui muốn hỏi có cái tiêu chuẩn nào quy định nhà máy như thế nào thì CosØ1=? ko? Theo bác tính như thế nào! Còn theo kinh nghiệm thì Qb=35%*P. cái này dùng nhiều nhưng trong thuyết minh kỹ thuật đâu có thể ghi theo kinh nghiệm được! Tôi hỏi cụ thể bác có thể trả lời cụ thể hơn ko? thank!

nguyenledung
27-03-2010, 23:57
-Tôi không đồng ý với bác nguyenledung ở chổ: Có phải chúng ta tính tụ bù theo công thức Qb=P(tgØ1-tgØ2). Tôi nghĩ công thức này của tôi không sai.
-Tôi lấy một vidu cụ thể: Thiết kế cung cấp điện cho một nhà xưỡng, bình thường chúng ta thống kê phụ tải để có công suất P. Bây giờ mình tính công suất bù cho trạm theo công thức Qb=P(tgØ1-tgØ2). Nhà máy có nhiều phụ tải khác nhau nên ko tra catalog được. Nếu các bác đoán cosØ1=0.7-0.8, thì tui ko có ý kiến! tui muốn hỏi có cái tiêu chuẩn nào quy định nhà máy như thế nào thì CosØ1=? ko? Theo bác tính như thế nào! Còn theo kinh nghiệm thì Qb=35%*P. cái này dùng nhiều nhưng trong thuyết minh kỹ thuật đâu có thể ghi theo kinh nghiệm được! Tôi hỏi cụ thể bác có thể trả lời cụ thể hơn ko? thank!

Công thức bác nêu là công thức tất cả các sách vở đã nêu rồi và tôi cũng áp dụng nó để bù từ 0.8 lên đến 0.93 đó!
Còn vấn đề bác muốn bù đến 1 cho tất cả các pha hay là bù chung, tất cả đều có giải pháp cả đó.
Cách bù tuyệt vời nhất theo tôi là bù từng pha. Lúc này bác phải có 3 bộ điều khiển AFPC (Automatic Factor Power Controller), các tụ điện 1 pha và contactor 1 pha theo bước bù. Có nghĩa là gấp 3 lần bù theo bình thường. Lúc này pha nào cần bù thì AFPC của pha đó hoạt động thôi. Tuy nhiên hình như thực tế, cách bù này đầu tư khá tốn kém nên người ta ít dùng.
Cách bù thứ 2 là coi mạng cấp điện là 3 pha cân bằng. Khi đó chỉ cần 1 AFPC, tụ bù 3 pha đấu tam giác và contactor theo số bước bù của AFPC. Cách bù này được coi là khá kinh tế tuy nhiên có nhược điểm là cosphi của các pha là không giống nhau nên khi bù đến cosphi = 1 thì xác xuất có 1 hay 2 pha bị bù quá là rất lớn. Do đó để tránh bù quá, thường ít chỉnh bù đến 1 với hệ bù ba pha.
Ngoài ra, do tải điện thường không ổn định, khi dừng máy thì số bước tụ đóng vào lưới cũng giảm theo nên cũng ít ai tính toán đến cosphi = 1. Đây cũng chính là do tính kinh tế của hệ thống thôi. Thực tế thì điện lực cũng chỉ quy định cosphi >= 0.9 thì họ không tính tiền công suất phản kháng rồi. Do đó, bài toán kinh tế kỹ thuật mới được đặt ra.
Theo tôi, bạn cũng cần phải hiểu tại sao chỉ tính cosphi từ 0.8. Lý do là nhà máy dùng motor điện rất nhiều và tải điện chủ yếu là từ motor điện. Các motor điện hiện nay được chế tạo gần như chuẩn cosphi từ 0.8 đến 0.85 nên không dại gì tính từ giá trị cosphi < 0.8. Đây cũng lại là vấn đề về kinh tế kỹ thuật nữa đó!

minhquandienco
03-04-2010, 16:04
thông thường thì động cơ tải sẽ có coso # 0.85 là đầy tải,quạt máy thì thấp hơn, ở nhà máy thì chủ yếu là dùng động cơ nhưng không đầy tải nên cần bù hs cos0, chỉ lấy tương đối thôi tông trở coso # zl + zc # 0.95 là tốt lắm. chúc bạn thành công.

tronghuan
11-04-2010, 17:19

cos01 là cos trung bình của thiết bị nếu bạn thiết kế mới.

cos01 là cos bạn khảo sát, đo đạc nếu bạn đi cải tạo nâng cấp cho nhà máy đang sử dụng mà thiếu cos.

Hệ số 0.35-0.4 vẫn có thể thiếu nếu hệ thống của bạn có cos quá thấp (cỡ 0.5 đến 0.6)

vinhphong229
21-04-2010, 16:41
[QUOTE=TanBinh0405;14687]""
- Thứ nhất Không biết công thức bác tính có nhầm không ! theo tôi biết: Q=√3*U*I*SinØ(Kvar). Còn của bác P=√3*U*I*CosØ(Kw). Làm sao tụ 20kvar=P?
- Thư 3 Tôi cũng hay tính nhanh khi thiết kế là Qb=35%P.Nhưng khi làm thuyết minh kỹ thuật tôi gặp khó khăn khi phải xác định cosØ1, vì trong các tài liệu đều tính bù theo công thức:Qb=P(tgØ1-tgØ2). Tôi muốn hỏi có tài liệu nào hay tiêu chuẩn nào quy định mức trung bình khi chọn CosØ1 không?[/QUOTe
may cai nay minh dua tren thuc te lap dat tu bu nguoi ta hay dung de tinh toan thui,minh ko bit ve ly thuyet thi nhu the nao,nhung cai cong thuc nay do mot bac co kinh nghiem 10nam lap tu bu cho minh do:khi505:

nguyenledung
21-04-2010, 20:22
[QUOTE=TanBinh0405;14687]""
- Thư 3 Tôi cũng hay tính nhanh khi thiết kế là Qb=35%P.Nhưng khi làm thuyết minh kỹ thuật tôi gặp khó khăn khi phải xác định cosØ1, vì trong các tài liệu đều tính bù theo công thức:Qb=P(tgØ1-tgØ2). Tôi muốn hỏi có tài liệu nào hay tiêu chuẩn nào quy định mức trung bình khi chọn CosØ1 không?[/QUOTe
may cai nay minh dua tren thuc te lap dat tu bu nguoi ta hay dung de tinh toan thui,minh ko bit ve ly thuyet thi nhu the nao,nhung cai cong thuc nay do mot bac co kinh nghiem 10nam lap tu bu cho minh do:khi505:

Bạn viết vừa có dầu vừa không dấu khó đọc quá! Nhớ viết có dấu bạn nhé! Vấn đề của bạn thực ra cũng có TCXDVN 27:1991 nói rồi. Họ quy định với lưới bất kỳ ta có thể cho rằng CosØ = 0.8 đến 0.85.
Như thế bạn có thể chọn CosØ giả định ban đầu là 0.8 đến 0.85 thôi.
Còn CosØ sau khu lắp mạch bù bạn sẽ chọn là bao nhiêu???
Các hệ thống tụ bù hiện nay họ thường dùng bù tự động. Bộ APFC (automatic power factor controller) thường là bù tự động 3, 5, 6, 7, 9, 12 cấp thôi. Như thế là vấn đề là chọn bộ điều khiển nào. Tôi thường chọn bộ bù 12 cấp để tải bù được mịn hơn.
Đối với CosØ sau bù, giá trị chọn bao nhiêu thì vừa??? Tất nhiên không ai chọn giá trị 1 như tôi nói trong topic này. Vì rằng tải bạn là ba pha nhưng thường không đồng đều. Do vậy khi bù đến 1 thì rất dễ gặp những pha bị bù quá, không tốt cho thiết bị. Hơn nữa, điện lực chỉ quy định nếu CosØ<0.9 thì tính tiền công suất ẩn. Vì thế việc chọn giá CosØ sau bù thế nào cho hợp lý là vấn đề khá lý thú. Tôi vận hành tủ điện một nhà máy thì thấy thế này, việc bù cao nhất là lúc máy chạy gần như toàn tải. Tuy nhiên khi dừng máy, tải giảm, lượng tụ bù trong mạch cũng còn khá nhiều, bộ APFC hiện đèn tải dung. Khi đó, bóng điện sáng hơn bình thường rất nhiều. Hệ quả là thường phải thay bóng đèn rất nhanh. Trên thực tế, qua quá trình vận hành, đôi khi bảng hiện thị CosØ của APFC cũng hiện lên số 0.99 khi tải nhà máy không hoạt động nhiều (lúc này thường là đóng 1 cấp tụ bù vào lưới), đèn cũng rất sáng và đây cũng là ngưỡng nguy hiểm.
Hiện nay, hầu hết các thiết kế đều chọn hệ số CosØ sau bù là 0.92 hay 0.93, có lẽ là một bí kiếp vận hành nào đó thôi. Tôi cũng thấy giá trị này là hợp lý vì nhiều công trình sau này tôi theo dõi hoạt động rất ổn định với công thức là công suất tụ bằng 1/3 công suất trạm tức là họ chọn mức bù từ 0.8 lên đến 0.92.
Mấy ý trao đổi với bạn. Tôi nghĩ, quan điểm thì ai cũng có riêng. Nhưng gần như trong thực tế, cái gì phù hợp thì sẽ được áp dụng và nhân rộng. Tôi nghĩ việc chọn bù từ 0.8 lên 0.93 trong tính toán thiết kế cũng là do thực tế mà ra thôi. Từ thực tế đến Quy chuẩn hay Tiêu chuẩn cũng chỉ là bước rất gần!

vinhphong229
22-04-2010, 12:23
uhm, trên thực tế tại các công ty chuyên về lắp đặt tủ tụ bù thì hay chọn cosØ có giá trị từ 0,9 đến 0,95(dù hiện tại cosØ dưới 0,85 là bị điện lực phạt),còn nếu cosØ vượt ngưỡng cài đặt thì bộ điều khiển sẽ tự động xả bớt cấp tụ ra,do đó ta phải tính toán chia cấp tụ ra sao cho hợp lý,tránh tình trạng một cấp tụ quá lớn khi cosØ thiếu thì đóng tụ vào nhưng khi đóng vào lại lớn hơn so với mức cài đạt lại nhả ra,cứ liên tục như vậy sẽ làm giảm tuổi thọ của tụ và các htiet1 bi đóng cắt

dinhquyet
28-04-2010, 15:21
Em cũng đang làm đồ án về cái vấn đề này. Bác nào có tài liệu thì share cho em với nha, em cảm ơn.
Đây là địa chỉ liên lạc của em...........
Email: dinhquyet8707@yahoo.com
Y!M : langtuvotinh_dq (online hàng ngày)
Phone: 0905.301.360

BanhBeoBi
28-04-2010, 16:54

Trong vụ này coi ra người hỏi kiến thức có phần vững hơn người trả lời nữa

Pác TanBinh0405 hỏi mọi người lập luận cơ sở để chọn cosj ban đầu dùng để thuyết minh kỹ thuật đồ án thiết kế, nhưng đa phần trả lời đều theo kinh nghiệm hoặc lạc đề cả. Mình cũng đang bị gút mắc về vấn đề này như pác, nên có đôi lời cùng thảo luận để xem có thể có cùng quan điểm không?!

Trên cơ sở lý thuyết thì đúng là để có được cọ ban đầu cần phải có cosj định mức ban đầu của phụ tải (điều này thì hầu như bó tay vì khi thiết kế không phải phụ tải nào cũng có thông số rõ ràng, biểu đồ phụ tải cũng bó tay luôn vì thiết kế mới nhà sản xuất không cho thì lấy đâu ra, chủ đầu tư có sử dụng đâu mà biết). Nên theo minh thấy chỉ còn cách chọn cosj = 0.6 vì :
- Thứ nhất, theo TT-BCN thì cosj < 0.6 thì tiền trả công suất phản kháng là không đổi.
- Thứ 2, thiết bị có cosj <0.6 thì không nhiều, vì đèn mình lắp đặt tụ bù tại chổ 100%.
Còn về giá trị tanj2, theo TT-BCN yêu cầu cosj2 >= 0.85 nhưng bạn có thể phải lấy cao hơn tùy theo hệ số an toàn của bạn, cũng như tỉ lệ X/R của biến thế và dây dẫn (cài này thì có thể hỏi nhà sản xuất biến thế và cable) dựa vào đó bạn sẽ tính được góc lệch dự kiến tại điểm đấu nối đo đếm.
* Cách này mình đã làm và được chủ dự án chấp nhận, dĩ nhiên thực tế khi vận hành thì không khi nào cần bù hết công suất phản kháng này, chỉ khoảng 4/6 công suất đã tính, nhưng đâu thành vấn đề gì số còn lại để dự phòng vì tiền đầu tư tụ ban đầu không cao bằng tiền cs phản kháng phải trả nếu có 1 vài tụ bị hỏng (kể cả tụ đèn).
Cách thức đối phó tạm thời của mình là như thế, không biết nhận định của pác thế nào, nếu có ý gì hay xin mọi người chỉ giáo thêm. :khi506:

nguyenledung
29-04-2010, 08:19
Trong vụ này coi ra người hỏi kiến thức có phần vững hơn người trả lời nữa

Pác TanBinh0405 hỏi mọi người lập luận cơ sở để chọn cosj ban đầu dùng để thuyết minh kỹ thuật đồ án thiết kế, nhưng đa phần trả lời đều theo kinh nghiệm hoặc lạc đề cả. Mình cũng đang bị gút mắc về vấn đề này như pác, nên có đôi lời cùng thảo luận để xem có thể có cùng quan điểm không?!

Trên cơ sở lý thuyết thì đúng là để có được cọ ban đầu cần phải có cosj định mức ban đầu của phụ tải (điều này thì hầu như bó tay vì khi thiết kế không phải phụ tải nào cũng có thông số rõ ràng, biểu đồ phụ tải cũng bó tay luôn vì thiết kế mới nhà sản xuất không cho thì lấy đâu ra, chủ đầu tư có sử dụng đâu mà biết). Nên theo minh thấy chỉ còn cách chọn cosj = 0.6 vì :
- Thứ nhất, theo TT-BCN thì cosj < 0.6 thì tiền trả công suất phản kháng là không đổi.
- Thứ 2, thiết bị có cosj <0.6 thì không nhiều, vì đèn mình lắp đặt tụ bù tại chổ 100%.
Còn về giá trị tanj2, theo TT-BCN yêu cầu cosj2 >= 0.85 nhưng bạn có thể phải lấy cao hơn tùy theo hệ số an toàn của bạn, cũng như tỉ lệ X/R của biến thế và dây dẫn (cài này thì có thể hỏi nhà sản xuất biến thế và cable) dựa vào đó bạn sẽ tính được góc lệch dự kiến tại điểm đấu nối đo đếm.
* Cách này mình đã làm và được chủ dự án chấp nhận, dĩ nhiên thực tế khi vận hành thì không khi nào cần bù hết công suất phản kháng này, chỉ khoảng 4/6 công suất đã tính, nhưng đâu thành vấn đề gì số còn lại để dự phòng vì tiền đầu tư tụ ban đầu không cao bằng tiền cs phản kháng phải trả nếu có 1 vài tụ bị hỏng (kể cả tụ đèn).
Cách thức đối phó tạm thời của mình là như thế, không biết nhận định của pác thế nào, nếu có ý gì hay xin mọi người chỉ giáo thêm. :khi506:

Bài của bạn làm tôi suy nghĩ rất nhiều. Thực ra, khi chọn cosfi cho một lưới điện hạ thế bất kỳ, yếu tố đầu tiên là phải xét cosfi của từng thiết bị mà ta sử dụng. Tôi không biết bạn có nghĩ về các thiết bị điện không mà thôi. Về đèn chiếu sáng, ngày xưa, mọi người dùng đèn sợi đốt, công suất cao nhưng cosfi ~ 1, rất cao. Khi trào lưu dùng đèn huỳnh quang có chấn lưu từ, cosfi =0.6 được xem là rất thấp. Để cải tiến,, mỗi đèn huỳnh quang được lắp thêm tụ điện để cải thiện cosfi =0.85. Tuy nhiên nếu xét về tổng công suất sử dụng cho chiếu sáng trong một tòa nhà hiện đại, công suất này chiếm không quá 10% tổng công suất. Các tải chủ yếu sẽ là ổ cắm chiếm 30% tổng tải, máy lạnh và các máy móc sản xuất, chiếm hơn 60% tổng tải. Về máy lạnh và các máy sản xuất thì đa số là động cơ, có cosfi từ 0.85 đến 0.9 (theo thông số của các nhà sản xuất).
Còn tải ổ cắm thì sao? Các văn phòng thì đa số là máy vi tính có tải mang tính dung. Với dân dụng thì là bàn ủi (cosfi = 1), bếp điện (cosfi =1), máy giặt (động cơ cosfi = 0.85), bếp từ (cosfi = 0.8), TV (tải dung),...
Như thế, tải ổ cắm nếu để ý về bù trừ công suất, thì cosfi chung cũng khá cao, có thể cosfi > 0.85.
Vậy thì có thể nói thế này, khi đa số các thiết bị của anh có cosfi > 0.8 thì cosfi ban đầu anh chọn không thể là 0.6, vì điều này là phi thực tế. Có lẽ vì thế mà TCXDVN 27-1991 đã có câu: nếu không thể xác định cosfi chính xác thì có thể chọn từ 0.8 đến 0,85. Do cosfi tổng tải nếu anh chọn 0.8 thì phần bù sẽ cao, nếu anh chọn 0.85 thì phần bù thấp lại. Trong topic này, tôi có nêu luận điểm không nên bù đến 1 là vì thiết bị điều khiến APFC sử dụng tính chất tải cân bằng để bù, do đó không nên set giá trị bù tại 1 thôi. Tôi nghĩ rằng, bạn cần tìm hiểu về thiết bị sử dụng điện nhiều hơn để thấy được sự hợp lý trong các quá trình tính toán và thiết kế. Vì nếu chúng ta xác định rõ ràng đặc tính tải, đặc tính của từng thiết bị thì thiết kế của chúng ta sẽ hợp lý hơn. Và theo tôi, cái chính là khi mô hình lưới điện của chúng ta xác định một cách hợp lý, việc tính toán thiết kế của ta sẽ không lãng phí. Bài toán kinh tế kỹ thuật chính là nằm ở đây đó bạn ạ!!!

BanhBeoBi
29-04-2010, 12:27
Bài của bạn làm tôi suy nghĩ rất nhiều. Thực ra, khi chọn cosfi cho một lưới điện hạ thế bất kỳ, yếu tố đầu tiên là phải xét cosfi của từng thiết bị mà ta sử dụng. Tôi không biết bạn có nghĩ về các thiết bị điện không mà thôi. Về đèn chiếu sáng, ngày xưa, mọi người dùng đèn sợi đốt, công suất cao nhưng cosfi ~ 1, rất cao. Khi trào lưu dùng đèn huỳnh quang có chấn lưu từ, cosfi =0.6 được xem là rất thấp. Để cải tiến,, mỗi đèn huỳnh quang được lắp thêm tụ điện để cải thiện cosfi =0.85. Tuy nhiên nếu xét về tổng công suất sử dụng cho chiếu sáng trong một tòa nhà hiện đại, công suất này chiếm không quá 10% tổng công suất. Các tải chủ yếu sẽ là ổ cắm chiếm 30% tổng tải, máy lạnh và các máy móc sản xuất, chiếm hơn 60% tổng tải. Về máy lạnh và các máy sản xuất thì đa số là động cơ, có cosfi từ 0.85 đến 0.9 (theo thông số của các nhà sản xuất).
Còn tải ổ cắm thì sao? Các văn phòng thì đa số là máy vi tính có tải mang tính dung. Với dân dụng thì là bàn ủi (cosfi = 1), bếp điện (cosfi =1), máy giặt (động cơ cosfi = 0.85), bếp từ (cosfi = 0.8), TV (tải dung),...
Như thế, tải ổ cắm nếu để ý về bù trừ công suất, thì cosfi chung cũng khá cao, có thể cosfi > 0.85.
Vậy thì có thể nói thế này, khi đa số các thiết bị của anh có cosfi > 0.8 thì cosfi ban đầu anh chọn không thể là 0.6, vì điều này là phi thực tế. Có lẽ vì thế mà TCXDVN 27-1991 đã có câu: nếu không thể xác định cosfi chính xác thì có thể chọn từ 0.8 đến 0,85. Do cosfi tổng tải nếu anh chọn 0.8 thì phần bù sẽ cao, nếu anh chọn 0.85 thì phần bù thấp lại. Trong topic này, tôi có nêu luận điểm không nên bù đến 1 là vì thiết bị điều khiến APFC sử dụng tính chất tải cân bằng để bù, do đó không nên set giá trị bù tại 1 thôi. Tôi nghĩ rằng, bạn cần tìm hiểu về thiết bị sử dụng điện nhiều hơn để thấy được sự hợp lý trong các quá trình tính toán và thiết kế. Vì nếu chúng ta xác định rõ ràng đặc tính tải, đặc tính của từng thiết bị thì thiết kế của chúng ta sẽ hợp lý hơn. Và theo tôi, cái chính là khi mô hình lưới điện của chúng ta xác định một cách hợp lý, việc tính toán thiết kế của ta sẽ không lãng phí. Bài toán kinh tế kỹ thuật chính là nằm ở đây đó bạn ạ!!!

Thực tế thì pác nguyenledung nói không sai, nhưng do khi thiết kế cho nhà máy sản xuất mình thường chỉ nhận được list máy sản xuất từ chủ đầu tư với tên máy, công suất biểu kiến, và điện áp danh định mà thôi, không có thêm bất kỳ 1 thông tin gì, trong khi đó đối với bản thuyết minh kỹ thuật thì không thể đưa số liệu 30~35% tổng dung lượng vào được vì đó chỉ là kinh nghiệm truyền đạt, mình chưa tìm ra thông số để hợp thứ hóa thông số này, dù thực tế với tỷ lệ này thì hệ thống vận hành tương đối kể cả tỷ lệ % standby.
Mình chỉ dựa vào thông số 0.6 vào trong 1 số trường hợp có yêu cầu thuyết minh thôi, còn nếu không có thì vẫn áp dụng chiến thuật 30~35%, thực tế vẫn chưa tìm được thông số nào khác trên phương diện tiêu chuẩn kỹ thuật, cảm ơn về TCXDVN 27-1991 , mình sẽ xem lại xem có tìm được gì mới không
Thanx

saobangrot
15-05-2010, 07:21
bạn tính giúp mình với

Giả sử ta có công suất tải là P1 = 100 (KW).

Hệ số công suất trước khi bù là cosφ1 = 0.65
có công suất tải là P2 = 300 (KW).
Hệ số công suất trước khi bù là cosφ1 = 0.7
Hệ số công suất sau khi bù là Cosφ2 = 0.93

Vậy công suất phản kháng cần bù là Qbù = ?

pleiku702
25-05-2010, 12:32
Hi, mình đang làm đồ án Cung cấp điện. Trong đó cũng có phần tính toán bù cosfi này. Vậy để xác định cosfi1 ta có thể dùng công thức sau:

http://www.flickr.com/photos/40606672@N08/4637614489/
Còn đối với bạn gì ở trên
bạn tính giúp mình với

thì ta có thể tính như sau:
Qbù = Pn. ( tgfi1 - tgfi2 )
Trong đó:
Qbù : tổng dung lượng cần bù
Pn : phụ tải tác dụng tính toán của nhóm (kW)
fi1 : góc ứng với hệ số công suất trung bình trước khi bù
fi2 : góc ứng với hệ số công suất bắt buộc sau khi bù

nguyenledung
25-05-2010, 13:46
bạn tính giúp mình với

Mình dùng phần mềm vẽ Autocad 2007 để tạo mô hình và tính được tổng công suất là 299.847kW, cos fi tổng chung là 0.684. Từ cos fi này bù lên đến 0.93 và tính ra quy bù theo công suất tổng mà tôi đã tính ra bằng phần mềm AutoCad 2007, tôi nghĩ các bạn nên tự thực hiện đi nhé! :3::3::3::3::3:

Tái bút: Xin lỗi các bạn là mình nhầm lẫn giữa P và S: đính chính lại là cos fi = 0.68285715366720055434084621010893 gần tròn là 0.683. P = 300kW, S = 439.33053698 hay 439.33kVA
phần công suất tụ bù phải là Q = 202.38618050kVA. Nếu chọn tổng bù là 200kVA thì cos fi cũng sẽ là gần 0.93 thôi vì sai số 1% là không đáng kể đâu! :3::3::3::3::3:

pleiku702
25-05-2010, 16:32
Hi, mình đang làm đồ án Cung cấp điện. Trong đó cũng có phần tính toán bù cosfi này. Vậy để xác định cosfi1 ta có thể dùng công thức sau:

http://www.flickr.com/photos/40606672@N08/4637614489/
Còn đối với bạn gì ở trên
thì ta có thể tính như sau:
Qbù = Pn. ( tgfi1 - tgfi2 )
Trong đó:
Qbù : tổng dung lượng cần bù
Pn : phụ tải tác dụng tính toán của nhóm (kW)
fi1 : góc ứng với hệ số công suất trung bình trước khi bù
fi2 : góc ứng với hệ số công suất bắt buộc sau khi bù

nguyenledung
25-05-2010, 16:37

Hề hề! Đúng là tớ bị sai! Nhần lẫn giữa P và S mất rồi! Công thức của bạn là chính xác rồi! Cám ơn bạn nhé!

Tái bút: Hình như tôi cũng nhầm và bạn cũng nhầm thì phải? Mình nghĩ phải dùng công thức khác bạn ạ! Bạn kiểm tra lại xem nhé! Vì mình nghĩ S=P/cos fi cơ mà!
Quả thực công thức của bạn bị sai mất rồi. P = S*cos fi, tuy nhiên các S lại không cùng phương với nhau nên không thể công số học thông thường mà phải là công vector bạn pleiku ạ! Hề hề cả tôi với bạn cùng nhầm lẫn thật. Tuy nhiên dùng AutoCad 2007 để vẽ công vector cũng hay lắm, bạn thử nghiệm lại xem nhé!

centertt
29-05-2010, 23:07
Cos phi 1 bạn có thể lấy .,65 đến 0,7 thì được rồi, vì cos1 không ai tinh, nếu muốn tính phải khảo sát toàn bộ thiết bị của nhà máy mà các thông số cos phi ghi trên thiết bị của nhà máy cũng mang tính tương đối nên kho tính ra cũng có sai số thôi.
Nếu muốn biết cos1 thì có cách khác nữa là lúc khảo sát bạn đo thực tế đi, chẳng lẽ cos phi sau khi bù đo được mà cos phi trước khi bù không đo được sao? Đơn giản vấn đề tí vì ngoài cái tính toán lý thuyết ra còn cái thời gian đáp ứng, nhạy bén xoay trở tình thế . Tìm không được lá diêu bông thì bỏ con nhỏ đó cưới con nhỏ khác đi ..ha...ha..

Mr.duyet
10-02-2011, 11:45
minh muon hoi dùng tụ bù cho khơi động từ có được không các bạn
+++---o0o---+++
vì khi đóng điện bị sụt áp khởi động từ không đóng được ?

combui_viahe
11-02-2011, 08:52
- thứ nhất cần phải hiểu rõ về bù công suất phản kháng (bù cosφ) tìm quyển lưới điện - hệ thống điện mà đọc.
- thứ hai khi đóng điện mà sụt áp thì tìm cách giảm dòng khởi động ví dụ: khởi động sao tam giác, khởi động bằng biến tần ...vv
- tăng tiết diện dây dẫn.
Không ai dùng tụ bù để bù điện áp cả .
thân chào :2:

Đối với các động cơ có công suất lớn, tải nặng, khoảng 1MW, người ta vẫn dùng tụ bù để bù riêng tại đầu cực của động cơ, tụ bù này có tác dụng tăng cao hệ số cosf, giảm tiết diện dây đến động cơ..., và theo em biết thì nó còn có tác dụng bù áp tại đầu cực động cơ.
Gửi Mr. Quyet, giải pháp cho bạn là dùng 1 nguồn riêng để điều khiển cho mạch điều khiển, không dùng nguồn chung với mạch động lực. vậy là bác có thể khởi động vô tư, chẳng sao cả.

dinhhay
11-02-2011, 11:59
Đối với các động cơ có công suất lớn, tải nặng, khoảng 1MW, người ta vẫn dùng tụ bù để bù riêng tại đầu cực của động cơ, tụ bù này có tác dụng tăng cao hệ số cosf, giảm tiết diện dây đến động cơ..., và theo em biết thì nó còn có tác dụng bù áp tại đầu cực động cơ.
Gửi Mr. Quyet, giải pháp cho bạn là dùng 1 nguồn riêng để điều khiển cho mạch điều khiển, không dùng nguồn chung với mạch động lực. vậy là bác có thể khởi động vô tư, chẳng sao cả.

đúng rồi dùng tụ hoàn toàn có khả năng bù áp vì thời gian phóng điện và nạp điện của tụ là rất nhanh mà điện áp do tụ phóng ra cao hơn nguồn nạp.test thực tế với tụ ngâm của động cơ 1 pha xoay chiều 220v/ 0.9kw thì tụ phóng ra điện áp hơn 400v.tụ có khả năng phóng nạp điện thì tại sao lại không bù áp được.

hnguyenbk2002
12-03-2011, 14:08
:3:

hehe, chào cả nhà, vấn đề này mình đang ở vai trò Tư vấn Chủ đầu tư, cũng đã từng "tranh cãi" kịch liệt với mấy bác thiết kế, cộng vốn liếng chinh chiến trên đủ nặt trận (quản lý hệ thống Điện Xí nghiệp, Thi công TBA, lưới trung-hạ thế, thiết kế, quản lý Dự án...), xin mạo muội góp vài ý kiến coi như túm mọi vấn đề này như sau:
A/ các bác thi công hay thương mại liên quan hệ thống bù này, cứ dùng công thức tính nhanh Qb=35--40%P như Vinhphong229 la Okie;
B/ các bác thiết kế hay quản lý, cần thuyết minh kỹ thuật ... giấy tờ này nọ, có 02 trường phái như sau
1/ Nếu bác nào thiết kế Điện trung hạ thế & TBA (dính tới các bác Điện lực) nhà ta, thông thường cứ chọn cosF1 (trước bù) khoảng 0,8--0.83 và cosF2 (sau bù) đạt 0.9--0.93 là OKie, cứ thế là tính ra dung lượng bù cần đầu tư
* :1: Làm ơn đừng hỏi tại sao có F2 (sau bù) không bằng 1 mà chỉ chọn 0.90 hoặc o.93 nha, ai thắc mắc dzụ này thì làm ơn đi học lại môn cung cấp điện nha aaaaa;
2/ Với trường hợp bác TanBinh0405 đặt ra "Nhà máy có nhiều phụ tải khác nhau nên ko tra catalog được" như trên, chỉ có cách tối ưu (và cũng là phương án tiết kiệm điện hiệu quả nhất) là theo qui trình sau:
2.1/ bù dọc ngay tại từng động cơ (nhóm động cơ) : có thể tính chính xác dung lượng theo công thức đã được "nhồi nhét" ở trường : trong đó cosF1 (trước bù) chọn theo catalogue thiết bị (nhóm thiết bị) và cosF2 (sau bù) có thể chọn cao hơn (0.95) để đạt bù tối ưu;
2.2/ bù tổng ngay tại nơi đặt đồng hồ đo đếm của các bác Điện lực (có quy định rõ trong Luật Điện lực và Nghị định hd thi hành). Khi đó dung lượng bù tổng sẽ nhỏ hơn đáng kể vì cosF1 (trước bù) đã được cải thiện nhiều ở ngay trong hệ thống cung cấp nhờ hệ bù dọc ở trên;:khi505::khi505:

Vậy nha, ai còn théc mét gì nữa ko nhé

phocapdien
19-03-2011, 10:10
Cả nhà weddien ơi .làm ơn giúp mình vơi. mình đang rất cần một thiết bị có thể dò tìm nam châm vĩnh cửu có từ tính mạnh trong khoảng cách >20m.Nó đang có ảnh hưởng đến công việc mình đang làm. Anh chị nào am hiểu hảy cứuuu.....mình. CHÂN THÀNH CÁM ƠN

phattubo
19-03-2011, 11:09
""
- Thư 3 Tôi cũng hay tính nhanh khi thiết kế là Qb=35%P.Nhưng khi làm thuyết minh kỹ thuật tôi gặp khó khăn khi phải xác định cosØ1, vì trong các tài liệu đều tính bù theo công thức:Qb=P(tgØ1-tgØ2). Tôi muốn hỏi có tài liệu nào hay tiêu chuẩn nào quy định mức trung bình khi chọn CosØ1 không?

phải công thức này không bác
+++---o0o---+++

phải công thức này không bác

http://www.data.webdien.com/photo/up/e38dc08b0c7327c5576d100af9a6f6b9.bmp
+++---o0o---+++
http://www.data.webdien.com/photo/up/bdea817b0b8b7c32fc73a25a128cec95.bmp
trong đó SttXN :công suất biểu kiến tính toán của toàn xí nghiệp
PttXN : cs tác dụng
+++---o0o---+++
http://www.data.webdien.com/photo/up/e38dc08b0c7327c5576d100af9a6f6b9.bmp

iloveoioioioi
26-03-2011, 20:43
sao mình không áp dụng cộng thức tính cos tb mấy pác ,dc không e cũng không rõ nhưng theo em nghĩ thì cũng có lí lắm chứ ,mặc cho có bao nhiêu cosphi di nữa thì cũng ra thui
công thức :

costb =( p1*cos1 + p2*cos2 +....+pi *cosi)/ (p1+p2+...+pi)

sau đó đổi ra tag rùi đưa vào công thức là ok thui
mấy pác thấy sau ,đó là ý nghĩ của e thui đúng sai mong mấy pác chỉ bảo

langtu_spk
26-03-2011, 23:45
Theo IEC thi cosØ1 trung bình khoảng 0.8,và cosØ2 yêu cầu khoảng 0.93 =>(tgØ1-tgØ2)=0.354 nên P=0.35.Q
Ta dùng bộ tụ có điều khiển nên nó sẽ tự điều chỉnh hệ số công suất cho ta nên ta chọn tụ dư 1 tí cũng không sao cả
-Icb=1.5xItụ vì khi trong mạng có sóng hài thì dòng sẽ tăng khoảng 1.5 lần và áp tăng khoảng 10%,nên bộ tụ thường ghi là 400/440V.

mrtienggiang
15-09-2011, 20:41
đồng hồ cos phi của mình ko có đống cụt tụ nào hết mà nó nhảy 99-100 mà ko có bù nhờ mấy anh chỉ dùm
đồng hồ shizuki

iloveoioioioi
15-09-2011, 21:41
đồng hồ cos phi của mình ko có đống cụt tụ nào hết mà nó nhảy 99-100 mà ko có bù nhờ mấy anh chỉ dùm
đồng hồ shizuki

bạn xem lại coi cách cài đặt đã ổn chưa

có thể bạn cài nó ở chế độ dung thì sao

hôm bữa ông thầy của tớ cũng gặp như vậy chưa gì nó nhảy sang dung

nên ong lên cài đặt lại là xong

mrtienggiang
15-09-2011, 21:52
vậy bạn chỉ mình cách cài đặt nha
đúng là nó nhẩy sang dung đó chỉ mình đi

diencongnghiep1
15-09-2011, 21:57
nhấn nút MODE/SCROLL cho đến khi đèn Set Cos(phi) sáng. Nhấn nút PROGRAMS để cho phép chỉnh hệ số Cos(phi). Nhấn nút UP hoặc DOWN để chọn được hệ số Cos(phi) mong muốn. Thông số này thường được đặt từ 0.90 đến 0.98 cảm (Đèn IND trong hiển thị b sáng). Thông thường cài đặt Cos(phi)=0.95

mrtienggiang
15-09-2011, 21:58
mình cài mật định của nhà sản xuất nhưng nó bị lổi ( loi) va(OCo)chỉ mình cách cài lại nha

diencongnghiep1
15-09-2011, 22:01
xem lại đấu dây cấp nguồn và lấy tin1 hiệu Ct đúng chưa nhé,Ct phải gắn khác 2 pha lấy nguồn

mrtienggiang
15-09-2011, 22:03
mình cài là(0,95) nhưng đồng hồ nhảy (0,99-100)nó ko có đống tụ bù nào hết mà nó cháy đèn dung lên và lổi(loi)và(OCo)

diencongnghiep1
15-09-2011, 22:07
Trứoc tiên bạn kiểm tra lại pha gắn CT phải khác 2 pha cấp nguồn cho bộ dk,cài đặt hệ số C/k chính xác(tính theo công thức có trong HDSD)

mrtienggiang
15-09-2011, 22:35
mới bị lổi 2 ngày nay hà minh ko biết tại sao

diencongnghiep1
15-09-2011, 22:44
Thử lấy lại thông số mặc định của nhà sản xuất xem sao! cắt nguồn bộ dk,nhấn giữ đồng thời 2 phím up và down và cấp nguồn lại cho bộ dk,sau 5s bộ dk sẽ trở về mặc định ban đầu

mrtienggiang
19-09-2011, 08:58
mình khôi phục mật định được rồi.mà sao số cossphi mình cài là 0,95 phải ko .mà số đồng hồ shizuki đang đo công xuất là 0.99 / 100 he mà nó ko có đóng bù cụt nào hết / mà nó cháy đèn (dung) lên.ai biết cách chỉ dùm

mrtienggiang
19-09-2011, 09:56
dòng điện nhỏ hơn 3%giá trị định mức chi em cách khắc phục

mrtienggiang
21-09-2011, 21:38
bạn xem lại coi cách cài đặt đã ổn chưa

có thể bạn cài nó ở chế độ dung thì sao

hôm bữa ông thầy của tớ cũng gặp như vậy chưa gì nó nhảy sang dung

nên ong lên cài đặt lại là xong

bạn chỉ mình cách cài lại được ko motminhbuonmotminhsau@yahoo.com nha ngày nào mình củng onlin hết
:yoyo66::yoyo66::yoyo66::yoyo66::yoyo66::yoyo66:

doanlonghumg
30-09-2011, 14:46
""
Tôi có ý kiến như này nhé:
- Thứ 1: Nếu bạn không xác định được cos(fi1) thì làm sao biết được nó thấp mà phải bù
- Thứ 2: P = UIcos(fi). chẳng lẽ bạn làm điện mà lại ko có đồng hồ kiểm tra dòng, áp và công suất tiêu thụ àh. Thực ra nhìn biểu đồ phụ tài là xác định được cos(fi).
- Thứ 3: Nếu là thiết kế mới thì bạn cứ chọn Qb = 0.35P là ok rồi
Còn vấn đề gì nữa không ban?

theanhktech
30-09-2011, 19:42
xem lại đấu dây cấp nguồn và lấy tin1 hiệu Ct đúng chưa nhé,Ct phải gắn khác 2 pha lấy nguồn

LOI ==> LOW Current: dòng tải bé quá
OCO ==> Bù dư hoặc tải mang tính dung

Còn việc Cosphi 0.99-100 ==> Check lại con LED Ind hay Cap con nào sáng.

Nếu mà đấu nối BDK MIKRO trước giờ chạy OK mà tự nhiên nó nhảy loạn xạ thế thì xem tem Bảo hành??? Chắc đến lúc rồi đó...
Chúc bạn tìm ra p/án khắc phục!

Hoangxuanhai
01-10-2011, 10:57
Xác định cosØ1 : Phải có thông số tất cả các thiết bị or tải dùng trong công trình( biểu đồ phụ tải làm việc) sau đó dựa vào thông số trên thiết bị thì ra được. Thực tế khi thiết kế hệ thống điện thì cosØ1 chỉ lấy theo kinh nghiệm cửa các bậc tiền bối đi trước. hệ số này sẽ được hiệu chỉnh sau khi nhà máy đi vào hoạt động

dangpham81
01-10-2011, 14:04
vầy đi:
- đi mua 1 bộ đo cosphi, lắp vào hệ thống, ta biết được cosphi 1 hiện tại. (chưa có bù).
- rồi muốn bù đến mấy thì chọn công suất bù thôi.
-nếu cosphi = 1 chắc chắn động cơ không quay, MBA không hoạt động được ...
còn tại sao, thì bữa nào lên tinh tiếp, giờ đi làm thôi, Bye diễn đàn nha
+++---o0o---+++
ba cái này không có gì khó cả

nghiahangoc
16-10-2011, 15:13
vấn đề các bác thảo luận thì rất hay,nhưng cái đó thì tính theo công thức ok,nhưng có vấn đề này e chưa rõ lắm:vấn đề thế này,hệ thống tủ phân phối tổng của e được cấp từ một trạm riêng,hệ thống bù là 500kva ,chia làm 10 cấp,mỗi cấp 50kva.máy cắt 2000A,CT 2000/5A.xài bộ điều khiển tụ bù MIKRO 12 cấp.khi tải khỏang 500A,thi đồng hồ cos phi hiển thị dao động là CAP (capacitive) 0.5- 0.7 ,nhưng trên bộ điều khiển tụ bù thì IND(inductive) và CAP(capacitive) đều hiển thị là 0.95 hoặc 1.00.lúc đó bộ điều khiển tụ bù báo alarm(ở chế độ auto).e vẫn không hiểu tại sao là hai đồng hồ hiển thị hai giá trị CAP khác nhau?cos phi e cài 0.95,tỉ số C/K e cài auto,nếu tính tỉ số C/K thì ra là 0.17.nhưng e cài vào vãn vậy.có phải là do hệ thống cos phi đang cao vượt qua ngưỡng cài đặt 0.95 của mình nên bộ điều khiển tụ bù báo alarm?kiểm tra lỗi thì thấy báo lỗi OCo.nghĩa là các tiếp điểm đã được cắt ra không cho phép đóng bù vào.các bác cho em ý kiến nha!
nghiahangoc2011@gmail.com

nghiahangoc
16-10-2011, 15:59
LOI ==> LOW Current: dòng tải bé quá
OCO ==> Bù dư hoặc tải mang tính dung

Còn việc Cosphi 0.99-100 ==> Check lại con LED Ind hay Cap con nào sáng.

Nếu mà đấu nối BDK MIKRO trước giờ chạy OK mà tự nhiên nó nhảy loạn xạ thế thì xem tem Bảo hành??? Chắc đến lúc rồi đó...
Chúc bạn tìm ra p/án khắc phục!

thank bác nhiều.bác cho e hỏi thêm cái này,nếu lấy điều khiển cùng pha với CT có bị ảnh hưởng gì không?.
led IND va CAP cùng giá tri 1.00 thì sao?

theanhktech
17-10-2011, 12:57
thank bác nhiều.bác cho e hỏi thêm cái này,nếu lấy điều khiển cùng pha với CT có bị ảnh hưởng gì không?.
led IND va CAP cùng giá tri 1.00 thì sao?

Trên thị trường có 2 loại A.P.F.C (Controller):
1- Dòng/ Áp lấy cùng pha cấp cho Controller
2- Dòng/ Áp độc lập với nhau cấp cho Controller.

Nếu đấu sai Controller sẽ chạy loạn xà ngầu...lúc này nó ko phải là BDK cho tụ bù nữa.... nên phải làm đúng Diagram mà NSX cung cấp.

LED IND và CAP cùng ở giá trị 1 thì theo tôi nó đang ở chế độ quá lý tưởng...chắc cũng ít gặp...nếu muốn gặp thì phải đứng đó xem 24/24 quá. Sorry tôi chưa gặp nên ko giúp bạn được nhiều hơn!!!

caothebac
17-10-2011, 13:04
Trên thị trường có 2 loại A.P.F.C (Controller):
1- Dòng/ Áp lấy cùng pha cấp cho Controller
2- Dòng/ Áp độc lập với nhau cấp cho Controller.

Nếu đấu sai Controller sẽ chạy loạn xà ngầu...lúc này nó ko phải là BDK cho tụ bù nữa.... nên phải làm đúng Diagram mà NSX cung cấp.

LED IND và CAP cùng ở giá trị 1 thì theo tôi nó đang ở chế độ quá lý tưởng...chắc cũng ít gặp...nếu muốn gặp thì phải đứng đó xem 24/24 quá. Sorry tôi chưa gặp nên ko giúp bạn được nhiều hơn!!!

chỗ này mình không hiểu
một bộ điều khiển bao giwof cũng phải đưa tín hiệu dòng, áp vào (phải đưa đúng dòng nào áp đấy để bộ diều khiển có thể tính được cosfi. mình chưa thấy ai nói là lấy cùng pha (việc này là hiển nhiên) và dòng áp độc lập cả:3::3::3:

Lephuong
17-10-2011, 14:09
chỗ này mình không hiểu
một bộ điều khiển bao giwof cũng phải đưa tín hiệu dòng, áp vào (phải đưa đúng dòng nào áp đấy để bộ diều khiển có thể tính được cosfi. mình chưa thấy ai nói là lấy cùng pha (việc này là hiển nhiên) và dòng áp độc lập cả:3::3::3:

minh xài APFC 220v thì phải dòng nào áp đó
còn mà xài APFC 380V thì phải dòng pha này áp phải lấy 2 pha ko trùng với pha dòng.

Lephuong
17-10-2011, 14:58
p=√3*Utụ*Imax*CosØ
vì Imax nen CosØ=1
Imax=p/(√3*Utụ*1)
chọn CB=1.5Imax=1.5*27,82=41,73A,vậy ta nen chọn CB có dòng dinh mứcla 45A:3:

liệu điện áp có đáp ứng là 415v như bạn nói ko ,theo như kinh nghiệm của mình thi chọn Icb=1.5x Itu là hợp lý đó

theanhktech
17-10-2011, 15:36
minh xài APFC 220v thì phải dòng nào áp đó
còn mà xài APFC 380V thì phải dòng pha này áp phải lấy 2 pha ko trùng với pha dòng.

Bạn này dùng APFC đa dạng...:yoyo70:

theanhktech
17-10-2011, 15:58
chỗ này mình không hiểu

Bạn xem 2 loại nè:

http://i1102.photobucket.com/albums/g443/theanhktech/MikroConnectionPFR.jpg

http://i1102.photobucket.com/albums/g443/theanhktech/pic-NV14-wiring.jpg

caothebac
17-10-2011, 16:02
Bạn xem 2 loại nè:

Bây giờ thì em đã hiểu tại sao thuốc fuaca có thể diệt trừ được các loại giun:1::1::1:

thietbidien1
17-10-2011, 16:03
Bạn xem 2 loại nè:

Mikro -power supply: 380V vs Delab-power supply 220V:1::1:

sytrangbn
17-10-2011, 16:04
Chào Bác TanBinh0405 (http://webdien.com/d/member.php?u=20602)!
Về vấn đề bác hỏi, thì bác tìm quyển cung cấp điện, trong đó có phần tính toán công suất bù, và cách bù, còn bác chọn MCCB cho tụ bù thì khi bác đã tính được công suất bù là bao nhiêu KVAr, VD: công suất bác cần phải bù là 100kVAr, thì bác sẽ chọn là 5 bình tụ bù, mỗi bình là 25kVAr, và bác sẽ chọn 5 cái MCCB 3P-40A, và 5 Cái contactor 3P-40A loại dành cho tụ bù, và 5 cái rơle trung gian dành cho điều khiển. trong thưc tế bọn em làm tủ tụ bù thi thường tính nhanh và tương đối chính xác, như một bình tụ bù là 25kVAr thì dòng của nó=25X1,3 (A). Em hy vọng giúp được bác phần nào, bác lên chia nhỏ dải bình tụ bù ra, như vậy bù sẽ chính xác, và thiết bị đóng cắt sẽ bền hơn

huyht88
06-02-2012, 22:48
mấy anh cho em hỏi :bù theo dòng điện?
bù theo điện áp? bù theo thời gian? bù theo hướng dòng công suất phản kháng? các anh giải thích hộ em với

Phobienkienthuc
07-02-2012, 08:47
mấy anh cho em hỏi :bù theo dòng điện?
bù theo điện áp? bù theo thời gian? bù theo hướng dòng công suất phản kháng? các anh giải thích hộ em với

Bạn tham khảo tài liệu này thử xem nha. Sorry vì vẫn là tài liệu tiếng Anh. Nhưng mình nghĩ nếu chịu khó thì vẫn đọc được à.

http://www.mediafire.com/?8ac4sbyuim627my

huyht88
08-02-2012, 09:54
bạn ơi không thấy file.xem lại giúp mình với

Phobienkienthuc
08-02-2012, 09:56
bạn ơi không thấy file.xem lại giúp mình với

Mình update lại rồi nè bạn:

http://www.mediafire.com/?8ac4sbyuim627my

hoack
14-02-2012, 21:07
Chào các bác , em có một vấn đề về tụ bù muốn hỏi các bác như sau .
- Bên em là một đơn vị sản xuất . Đang dùng 1 đồng hồ 3 pha điện tử của điện lực , gắn một CB 3 pha 100A bên trong hộp đồng hồ . Trong giấy báo tiền điện thì em thấy ghi công suất phản kháng trung bình thì lớn gấp đôi công suất tiêu thụ , và hệ số Cos phi là 0.5 . Dạo này em thêm thiết bị thì hay bị nhảy CB tổng . Vì em dùng dòng có thể lên tới 150A . Vậy nếu bây giờ em gắn thêm 1 tụ bù sau CB tổng để nâng cosphi lên ví dụ là 0.95 đi . Vậy khi đó em có thể dùng hết máy hiện có mà không phải lo nhảy CB tổng phải không các bác . Em cám ơn nhiều

tlbacninh
14-02-2012, 21:37
Chào các bác , em có một vấn đề về tụ bù muốn hỏi các bác như sau .
- Bên em là một đơn vị sản xuất . Đang dùng 1 đồng hồ 3 pha điện tử của điện lực , gắn một CB 3 pha 100A bên trong hộp đồng hồ . Trong giấy báo tiền điện thì em thấy ghi công suất phản kháng trung bình thì lớn gấp đôi công suất tiêu thụ , và hệ số Cos phi là 0.5 . Dạo này em thêm thiết bị thì hay bị nhảy CB tổng . Vì em dùng dòng có thể lên tới 150A . Vậy nếu bây giờ em gắn thêm 1 tụ bù sau CB tổng để nâng cosphi lên ví dụ là 0.95 đi . Vậy khi đó em có thể dùng hết máy hiện có mà không phải lo nhảy CB tổng phải không các bác . Em cám ơn nhiều

Bạn áp dụng công thức I=P/(√3UCosφ) đi, dòng tính toán nhỏ hơn dòng MCCB là ok mà.

hoack
14-02-2012, 22:04
Bác nói rỏ chút nửa được không ? . Với cosphi bên em là 0.5 thì khi em bật hết máy lên thì bị nhảy CB tổng do dòng >100 A . Máy bên em kẹp Ampe kẹp cho từng cái rồi cộng lại thì lên tới 150A . Theo như công thức của bác thì khi em gắn tụ tù nâng cosphi lên 0.95 thì sẻ đảm bảo không nhảy CB tổng phải không bác ? Vì 0.95/0.5= 1.9 ; 150/1.9= 79 ; 79<100 . Vậy thì CB tổng của em vẩn dùng được ( không lo bị nhảy)

tlbacninh
14-02-2012, 22:19
Bác nói rỏ chút nửa được không ? . Với cosphi bên em là 0.5 thì khi em bật hết máy lên thì bị nhảy CB tổng do dòng >100 A . Máy bên em kẹp Ampe kẹp cho từng cái rồi cộng lại thì lên tới 150A . Theo như công thức của bác thì khi em gắn tụ tù nâng cosphi lên 0.95 thì sẻ đảm bảo không nhảy CB tổng phải không bác ? Vì 0.95/0.5= 1.9 ; 150/1.9= 79 ; 79<100 . Vậy thì CB tổng của em vẩn dùng được ( không lo bị nhảy)

Đúng rồi, vì một trong các tác dụng của việc nâng cao cosfi là tăng khả năng truyền tải của đường dây và máy biến áp (trong đó có MCCB nhé). Một vài điều cần lưu ý khi vận hành tụ bù là cần đảm bảo các điều kiện quá nhiệt độ, quá điện áp, dao động điện áp...nhé.

hoack
14-02-2012, 22:28
Cám ơn bác nhiều , cứ nhảy CB tổng hoài khó làm việc quá . Nếu mà thay đồng hồ điện có công suất lớn hơn thì tốn tiền và thời gian quá

hoack
29-02-2012, 13:37
Chào các bác , em mới gắn tụ bù cho xưởng , kết quả rất khả quan là CB tổng không nhảy nửa . Nhưng em có một điều thắc mắc là khi bên em không dùng một thiết bị nào hết ( tắt máy hết ) . Bên tủ tụ bù vẩn hoạt động . Đo dòng trên dây tổng khoảng 40A . Em có hỏi bên lắp tụ thì người ta nói là do lưới điện chổ em có phi thấp nên tụ bù của em phóng ngược để bù cho lưới điện . Các bác cho em hỏi như vậy thì bên em có bị hao điện nhiều khi tụ bù ngược như vậy không ? ( hao theo cách đo dây nguồn cở 40A như em đo ở trên ) . Cám ơn các bác nhiều

my_house
12-04-2012, 15:36
ai cũng lấy hệ số P=(0.35-0.4) S ra dùng mà không giải thích tại sao? cứ lấy kinh nghiệm ra: bây giờ để tính toán xem sao?
các công thức đã biết
P=Sxcosfi1 (cosfi1 trứoc bù)
Qb=Px(tgf1-tgfi2)
cosfi1=0.85
cosfi2=0.95
nên Qb=~0.3P
mà P=Sxcosfi1=Sx1.176 thế vào ta được Qb=0.3x1.176xS=~0.35xS
nếu cosfi ban đầu=0.8 thì Qb=0.4S
vậy thành CM rồi, không còn là kinh nghiệm nữa nhé.

my_house
12-04-2012, 21:16
vầy đi:
- đi mua 1 bộ đo cosphi, lắp vào hệ thống, ta biết được cosphi 1 hiện tại. (chưa có bù).
- rồi muốn bù đến mấy thì chọn công suất bù thôi.
-nếu cosphi = 1 chắc chắn động cơ không quay, MBA không hoạt động được ...
còn tại sao, thì bữa nào lên tinh tiếp, giờ đi làm thôi, Bye diễn đàn nha
+++---o0o---+++
ba cái này không có gì khó cả

Bạn này có học điện không vậy, lưới điện mà có cosfi=1 thì quá hoàn hảo, người ta muốn đạt được mức đó nhưng do một số đk nên không thể đạt đựoc thôi, chứ nói cosfi=1 thì động cơ không quay, MBA không chạy thì không biết ĐC và MBA của bạn là loại gì ???
+++---o0o---+++

sao mình không áp dụng cộng thức tính cos tb mấy pác ,dc không e cũng không rõ nhưng theo em nghĩ thì cũng có lí lắm chứ ,mặc cho có bao nhiêu cosphi di nữa thì cũng ra thui
công thức :

costb =( p1*cos1 + p2*cos2 +....+pi *cosi)/ (p1+p2+...+pi)

sau đó đổi ra tag rùi đưa vào công thức là ok thui
mấy pác thấy sau ,đó là ý nghĩ của e thui đúng sai mong mấy pác chỉ bảo

Tính như bạn thì chính xác thật nhưng nói máy cái cosfi đều là cho thôi( động cơ cosfi thay đổi theo tải,đèn,ổ cắm...đa số là giả sử) nếu tính toán như bạn thì vừa lâu mà KQ chưa chắc đã là đúng, thôi ta lấy cosfi =0.8 cho lành, vừa nhanh mà vừa khỏe. khi thiết kế thì kỹ thuật đi đôi với kinh tế đó bạn.

dung10dl1
13-04-2012, 20:21
Cam ơn

conwoodmienbac1
13-04-2012, 20:21
up cho bác, chúc bác bán đắt hàng.

vnhieutv
14-04-2012, 09:08
những tủ bù công suất bây giờ người ta dùng bộ đồng hồ vừa có chức năng đo vừa có chức năng điều khiển. nghĩa là bạn chỉ cần nhập vào giá trị có pi tối thấp nhất cho phép và nếu cos pi cua lưới thấp hơn thì đồng hồ sẽ tác động một tiếp điểm để đấu tụ điện vào lưới nếu chưa đủ thì đóng tiếp. và bạn cũng cần nhập một giá trị mà lúc đó không cần bù nữa để đồng hồ biếc mà ngắt bớt tụ ra. đơn giản thế thôi. không phải tính toán nhiều đâu. chỉ tính toán xem max của Q cần bù là bao nhiêu. và chia làm bao nhiêu bộ tụ bù, thế là xong.

myka_bg
07-06-2012, 09:31
Có ai đã từng cài bộ điều khiển tu bù của Schneider chưa cho e hỏi chút?
Em setup sau khi WAIT... no báo ERR2 nói là CT quá khổ, sai lầm hệ thống dây điện, khích thước bước quá nhỏ. E kiểm tra phần CT và đấu nối thì OK rồi còn phần bước quá nhỏ thì e chưa hiểu nó là thế nào mong các Pro giải đáp giúp

tranuantoantlp
04-10-2012, 10:49
Các bác coi tính thế nào chứ mính đóc thấy mỗi bác 01 kiểu khó hiểu quá

TienPM
04-10-2012, 10:54
Có ai đã từng cài bộ điều khiển tu bù của Schneider chưa cho e hỏi chút?
Em setup sau khi WAIT... no báo ERR2 nói là CT quá khổ, sai lầm hệ thống dây điện, khích thước bước quá nhỏ. E kiểm tra phần CT và đấu nối thì OK rồi còn phần bước quá nhỏ thì e chưa hiểu nó là thế nào mong các Pro giải đáp giúp

Thường bộ Control power factor có chỉnh dòng thứ cấp CT 1A hay 5A. Bạn dùng 5A mà cài 1A là báo lỗi.

tungka89
14-10-2012, 20:51
tiếp naò ai nói rõ hơn đi

phongrau
27-10-2012, 11:41
Qb=35%S-40%S, S là công suất trạm BA, cái này sai bét. tùy thuộc vào từng loại thiết bị thôi, muốn chính xác chỉ có cách đo thực tế. Tui đã gặp nhiều trường hợp Q=80%-90%S, có trường hợp Q=10%S

shihlin_thanh
27-10-2012, 17:03
cho mình hỏi bên anh dùng công suất bao nhiêu mình có thể tính tụ bù giúp anh cả contacto, MCCB cho anh luôn. không cần dùng những công thức phức tạp quá đâu, anh cứ cho em công suất em tính cho.
mail tranphucthanhpv@gmail.com

whitejack1711
12-12-2012, 10:30
Đọc hết 9 pages mà không biết cách tính I tụ :(( . bác nào chỉ em với . Em đang tính toán cho nhà máy , cần bù 600kVAr dùng 12 tụ, mỗi tụ 50kVAr cos(phi(saubu))=0.925 . Thì dòng qua tụ là bao nhiêu để chon CB ??? =====
================
Theo mấy bác ở trên Icb=1.5 I tu( Okay) mà ko bik I tu như thế nào ??? Chẳng lẽ là I(tu)= Qbu/(( căn 3) * (U) * (sin (phi.sau bu) )
======================
bác nào giúp em, thì mail qua e nha whitejack1711*gmail.com . cảm ơn mọi người nhiều. đang gấp nên ae ráng giúp đỡ nhe

nguyenduythang9
19-12-2012, 11:15

Nếu đã chạy thì dùng đồng hồ đo cosphi là xác định được cos01 thôi,
Còn nếu chưa chạy hệ thống thì tính toán dự đoán gần đúng thôi , Đèn cosphi khoảng 0.9, động có khoảng 0.56 tính toán theo công suất P là suy ra cos01 thôi.
Theo kinh nghiệm của mình thiết kế hệ thống các xí nghiệp thì: cosphi chưa có tụ bù: tức cos01 khoảng 0.65 ( Động cơ nhiều)

Còn về công thức tính bù: ( Giá trị P không thay đổi dù có tụ hay không tụ - phần này là công suất tác dụng)
tag01 = Q1/P
tag02 = Q2/P
Công suất phản kháng cần bù : Q = Q1- Q2= P*(tag01- tag02)
=> Q bù = P( tag01- tag02) là chính xác

nguyenduythang9
19-12-2012, 11:40
Đọc hết 9 pages mà không biết cách tính I tụ :(( . bác nào chỉ em với . Em đang tính toán cho nhà máy , cần bù 600kVAr dùng 12 tụ, mỗi tụ 50kVAr cos(phi(saubu))=0.925 . Thì dòng qua tụ là bao nhiêu để chon CB ??? =====
================
Theo mấy bác ở trên Icb=1.5 I tu( Okay) mà ko bik I tu như thế nào ??? Chẳng lẽ là I(tu)= Qbu/(( căn 3) * (U) * (sin (phi.sau bu) )
======================
bác nào giúp em, thì mail qua e nha whitejack1711*gmail.com . cảm ơn mọi người nhiều. đang gấp nên ae ráng giúp đỡ nhe

Nếu dùng 12 tụ thì chắc sẽ dùng bộ điều khiển tụ bù 6 cấp hoặc 12 cấp( sẽ dùng contactor để đóng ngắt các tụ).
Tính dòng qua tụ thì dễ dàng, nhưng mình muốn biết CB của bạn dùng để đóng tổng tụ đúng không.

Tính dòng qua tụ thế này: mình tính I cho 1 tụ 50Kvar, tổng bạn nhân cho 12 nhé.

Dòng qua 1 tụ 50Kvar như sau "
I(L1) = I(L2) = I (L3) = 50KVar/ ((căn 3)*U)
vậy dòng qua 12 tụ thì bạn nhân cho 12 thôi.

Thông tin chi tiết về biến dòng, tụ bù, cuộn kháng, đồng hồ giám sát năng lượng , tất cả các thiết bị về hệ thống điện, tiết kiệm năng lượng liên hệ: Thắng HP; 0973304729
Email : nguyenduythang90*gmail.com

khonghieulydo
13-06-2013, 11:03
Cuộn kháng lọc sóng hài có ghi thông số 6% hoặc 14% ..., mình không hiểu ý nghĩa của thông số này. Mong được mọi người chỉ giáo chothinkffff

hongthequang
18-08-2013, 15:18
Các bác đã chia sẻ cho anh em rất nhiều điều hay !

but thu dien
02-10-2013, 22:02

Mình có ý kiến thế này Bác xem có đúng không nhé:
Theo mình nghĩ việc bù công suất bao nhiêu, chọn hình thức bù tỉnh hay động phụ thuộc vào tải của từng nhà máy,
Nếu có nhiều thiết bị Bác phải tính cos fi trung bình của các thiết bị, sau đó căn cứ theo yêu cầu của ngành Điện để chọn CS bù hợp lý và kinh tế nhất. Căn cứ vào tải min tính cos fi trung bình khi tải min để tính bù nền hợp lý tránh quá bù khi non tải nhà máy. Xem xét dây chuyền máy móc chọn số lượng cấp bù và dung lượng từng cấp hợp lý tránh trường hợp tủ bù chưa đóng khi thiếu bù (bù chưa tinh).
+++---o0o---+++

""

tại công ty của mình đang sử dụng qui phạm trang bị điện và cung cấp điện đấy Bác. bác tham khảo thử có sử dụng dc không nhé

Giabao1
25-10-2013, 05:58
Xin các bạn cho ý kiến. Công ty mình đang dùng 1 tủ bù cosf thế này. Trong tủ có 6 tụ 3 pha. 2 tụ 40 kvar, 2 tụ 30 kvar , 2 tụ 20 kvar. 6 tụ này không đấu qua đk mà được đóng trực tiếp 24/24 công ty mình chỉ hoạt động sx vào ban ngày. Đồng Hồ cosf đấu mỗi 2 dây nguồn 220 v. Thông số Hiển thị k chính xác (mình so sánh với công tơ điện tử của điện lực trong trạm điện). Như vậy sẽ có ảnh hưởng nào không tốt nào (máy biến ap 560 kva) cảm ơn.

Nin
25-10-2013, 07:12
Xin các bạn cho ý kiến. Công ty mình đang dùng 1 tủ bù cosf thế này. Trong tủ có 6 tụ 3 pha. 2 tụ 40 kvar, 2 tụ 30 kvar , 2 tụ 20 kvar. 6 tụ này không đấu qua đk mà được đóng trực tiếp 24/24 công ty mình chỉ hoạt động sx vào ban ngày. Đồng Hồ cosf đấu mỗi 2 dây nguồn 220 v. Thông số Hiển thị k chính xác (mình so sánh với công tơ điện tử của điện lực trong trạm điện). Như vậy sẽ có ảnh hưởng nào không tốt nào (máy biến ap 560 kva) cảm ơn.

dung lượng bù tui thấy là hợp lý, ở đây nếu tải liên tục ổn định thì ok, nếu có thay đổi lớn theo từng thời điểm thì sẽ bù dư khi thấp điểm làm giảm tuổi thọ các thiết bị.

Giabao1
25-10-2013, 11:39
Vậy còn cách đấu dây mình thấy có mỗi 2 dậy nguồn 220 vào Bộ điều khiển. Như vậy có ổn k. Như vậy thì làm sao cosf báo chính xác được đúng không nhỉ.

Nin
25-10-2013, 14:36
Cái đồng hồ cos fi (POWER FACTOR METER) bạn tìm catalogue của nó trên mạng có các sơ đồ đấu dây để xem.

vnthach2010
28-11-2014, 11:02
E thấy bác chữa hiểu rõ ý câu hỏi của e rùi! Ý em thế này:
Công thức: Qb=P(tg01-tg02) tài liệu nào nói về tụ bù đều có cả!"http://kythuat.webng.com/tinhtubu.htm" trong đó:

em xin góp 1 chút ý kiến trễ.

http://data.webdien.com/photo/up/8ea4290ad359c72183783ddf5f8b7fff.bmp