PDA

Xem bản đầy đủ : xác định chân của linh kiện 3 chân

vietnghean
09-08-2012, 22:20
chào các bậc tiền bối!Điện tử với rất là khó hiểu,khó nắm bắt,e đã tham khảo nhiều mà không có kết quảaaaaaaaaaa.mong các bậc tiền bối bỏ thời gian chỉ dẫn e cách xác định chân cua linh kiện 3 chân.:khi505::khi505:chân thành cảm ơn sự giup đỡ.thanks:yoyo70:!!chúc diễn đàn ngày càng phát triển

vietnghean
11-08-2012, 22:11
bùn thế ko có tin gì cả!:yoyo66::yoyo66:
thinkffffthinkffff

dinhhay
03-09-2012, 11:08
báo cáo bác em không phải là tiền bối cũng chẳng phải cao thủ.em có tí ý kiến thôi ạ.
nói tới linh kiện 3 chân trong điện tử thì nó rất rộng phải có kiến thức căn bản để nhận biết nó là linh kiện bán dẫn,điện trở,tụ điện,thạch anh...con nhiều nhưng em mới nghĩ ra có vậy.
-với bán dẫn : phải nhận biết được đó là diode,transistor,transistor trường,thyristor,ic các loại... những loại này đều có cách nhận biết nhất định để phân loại và có thể dùng VOM để kiểm tra. nếu không rõ nên tra datasheet.
-với điện trở : nhận biết được đó là cầu điện trở hay là biến trở các loại.thường có kí hiệu gía trị là ohm và k gi rõ rồi nên dùng VOM xác định chân khá dễ.
-tụ điện : cái này bên ngoài vỏ thường ghi rõ nên rất dễ nhạn biết không cần nói nhiều.
-thach anh : con này thường đóng vỏ nhựa hoặc sắt trên thân ghi rõ tần số khi hoạt động.
còn nhiều nữa nhưng kiến thức của em giời hạn chỉ biết chút ít vậy thôi.

ngoctuanspk
22-09-2012, 12:48
chào các bậc tiền bối!Điện tử với rất là khó hiểu,khó nắm bắt,e đã tham khảo nhiều mà không có kết quảaaaaaaaaaa.mong các bậc tiền bối bỏ thời gian chỉ dẫn e cách xác định chân cua linh kiện 3 chân.:khi505::khi505:chân thành cảm ơn sự giup đỡ.thanks:yoyo70:!!chúc diễn đàn ngày càng phát triển

Bác này hỏi mà chẳng chịu tìm gì hết, con linh kiện nào nó cũng có datasheet hết, bác chỉ cần đọc cho được tên đó là gì??? Sau đó nhờ ông anh họ google.com, hay vào ông datasheet.com tìm cái datasheet của em nó coi chân cẳng và sơ đồ cấu tạo và các thông số của em nó luôn. Dùng VOM kiểm tra em nó sống hay chết, xong!!!! Chúc vui. Have Fun!!!!

humaxhd
05-10-2012, 11:00
minh ko co nhieu tg len chi chi cho ban cach xd tranzito va dien tro thui nhe
1.xd tranzito(den ban dan 3cuc)
ky hieu A,B la tranzito thuan
ky hieu C,D la tranzito nghich
Xac dinh chan cua tranzito:nhu sau
cam nguoc tranzito len va mat co ky hieu chu va so quay ve truoc mat de doc.va doc theo chieu kim dong ho la : B,C,E.
B:la cuc bazo,C la cuc colector,E la cuc emittor(hay con goi la cuc chung)
2. cach xd tri so dien tro nhu sau: 2 vach mau dau tien la chi con so co nghia.vach mau thu 3 chi chi con so 0. vach mau thu 4 la chi dung sai (sai so)
cac vach mau co chi so nhu sau:den o,nau 1,do 2,cam 3,vang 4,xanh la cay 5, xanh da troi 6, tim 7,xam 8, trang 9. vach mau kim nhu thi sai so la +- 5%
vach mau ngan nhu sai so la +- 10%
vidu : mot con dien tro co vach mau la : nau,den,do,ngan nhu.ta dc tri so dien tro la 1kom, sai so la +-5%.
minh giai thich con tro 1k om vi du nhe
vavch mau nau la 1,den la 0, do la 2 so 0.vay ta dc la :1000 om. doi ra se bang
1k om.
neu mun bit them:0916391080

hocmot
11-10-2012, 09:39
hay quá