PDA

Xem bản đầy đủ : 35kV hay 20kV,cấp điện áp nào có lợi?

khoadkdk
19-04-2010, 14:19
mình đang làm luận văn thiết kế nhà máy điện gió,mình không biết cấp dùng cấp 35kV hay cấp 20kV cái nào có lợi hơn nhỉ?:khi506:..Các bạn có thể giải thích giúp mình được không..thanks

laoton2010
19-04-2010, 16:59
mình đang làm luận văn thiết kế nhà máy điện gió,mình không biết cấp dùng cấp 35kV hay cấp 20kV cái nào có lợi hơn nhỉ?:khi506:..Các bạn có thể giải thích giúp mình được không..thanks

Ông bạn ơi, vấn đề nà ở gần chỗ nhà máy của bạn thiết kế có cái trạm 35kV hay 22kV để mà đấu nối thôi, đó là thực tế còn nếu chỉ là luận văn thì bạn... chọn cái nào cũng được. Cấp điện áp 35kV là cấp trung áp theo tiêu chuẩn của Nga còn cấp 22kV là cấp trung áp theo tiêu chuẩn châu Âu. Lợi hay hại thì nó cũng có nhiều điều đáng để bàn, tức là tùy vào mục đích, vị trí, khoảng cách cấp điện, bố trí phụ tải... Đương nhiên là cấp 35kV thì truyền được đi xa hơn là 22kV rùi!
Tiêu chuẩn Nga phân nhỏ lưới phân phối nên dùng nhiều cấp trung áp từ 35, 10, 6kV nên kết cấu khá phức tạp, nhiều cấp thì nhiều thiết bị cấp trung gian nên cũng khá đắt tiền nhưng có lợi điểm là độ an toàn cao, giảm tổn thất. Tiêu chuẩn châu Âu thì cấp 22kV là khuyến cáo dùng duy nhất cho lưới điện trung áp phân phối, nhất là lưới trung áp thành phố, có lợi ở chỗ chỉ dùng 1 cấp U thì kết cấu lưới đơn giản, thiết bị đồng bộ, nhưng tính hiệu quả chưa hẳn đã cao...???!!! Vấn đề này còn nhiều tranh cãi nhưng có lẽ xin ý kiến các bạn để cùng hiểu thêm nhỉ?!

dungngoc
19-04-2010, 23:12
Theo mình biết thì ở nước ta hiện hay ko phát triển lưới 22kv nữa mà chỉ duy trì những khu vực nào đã có lưới 22kv để sử dụng, còn phát triển lưới 35kv . và để cung cấp điện cho các khu dân cư thì dùng MBA chuyển từ 35kv xuống 0.4kv luôn.

denpin84
20-04-2010, 20:55
Theo mình biết thì ở nước ta hiện hay ko phát triển lưới 22kv nữa mà chỉ duy trì những khu vực nào đã có lưới 22kv để sử dụng, còn phát triển lưới 35kv . và để cung cấp điện cho các khu dân cư thì dùng MBA chuyển từ 35kv xuống 0.4kv luôn.

Hình như bạn nhầm thì phải. Để nói về hiệu quả của lưới 22kV và 35kV thì trong diễn đàn có nói rồi. Ở trong nam thì mình ko biết rõ chứ ngoài Bắc mình mà bỏ lưới 22kV là sao? Xu thế hiện nay là sử dụng lưới 22kV ngày càng phổ biến trong việc truyền tải điện năng ở lưới trung thế mà. Ở mình vẫn sử dụng cả 2 loại lưới 22kV và 35kV để hỗ trợ cho nhau (còn cả lưới 10kV), một phần vì sự tồn tại đã lâu của lưới 35kV nên các thiết bị bảo vệ đi kèm đã quen sử dụng và chưa thể hoàn toàn thay mới; nó cũng có những ưu điểm riêng nữa...Như bạn nói chỉ có MBA phân phối chuyển từ 35/0,4 kV là không đúng, còn có cả 35(22)/0,4 ; 35(10)/0,4 ; 22(10)/0,4...cơ mà!:khi506:

dungngoc
21-04-2010, 15:10
sr chút xíu , mình nhầm :) bỏ cấp 6kv và chuyển dần về cấp 22kv :)
còn mình ko nói là chỉ có mỗi 1 loại máy biến áp đó @@

laoton2010
21-04-2010, 15:28
sr chút xíu , mình nhầm :) bỏ cấp 6kv và chuyển dần về cấp 22kv :)
còn mình ko nói là chỉ có mỗi 1 loại máy biến áp đó @@

Như trên tui đã nói rùi, trước đây ta thường sử dụng lưới 35-10-6 theo tiêu chuẩn Nga nhưng gần đây đang khuyến cáo chuyển dần sang lưới 22kV theo tiêu chuẩn châu Âu, mục đích theo tui biết chỉ là để thống nhất 1 cấp trung áp cho dễ triển khai thôi. Lợi hại của 2 hệ thống này thì còn tùy thời điểm, tùy vị trí...

tungxien
05-07-2010, 01:23
theo mình thì mạng 35kV có ưu điểm là khi có sự cố pha nào thì vẫn duy trì sự làm việc các pha còn lại trong thời gian cho phép,nhưng như vậy thật nguy hiểm cho người dân khi sự cố đứt dây.nên xu hướng dần chuyển sang mạng 22kV mạng trung tính trực tiếp nối đất để đảm bảo an toàn cho người dân.không biết đúng không nữa mong các bạn góp ý kiến

vubinhttc
05-07-2010, 08:38
Đúng thế. Xu thế hiện nay là dùng lưới 22kv và đang dần dần bỏ lưới 35kv. Các bác cứ xem ở Hà Nội đi. sắp bỏ hết lưới 35kv rồi

DangTung_petrolimex
28-08-2010, 10:44
bây giờ ai còn dùng đồ Liên xô nưa hả các bác, cơ quan em có 2 loại nguồn 35kv và 22kv. bây giờ bỏ 35kv rùi.

hoangtronglanh
28-08-2010, 12:29
không có liên xô thì Phạm Tuân làm sao lên được vũ trụ

Dang Ky Hai
28-08-2010, 12:44
bây giờ ai còn dùng đồ Liên xô nưa hả các bác, cơ quan em có 2 loại nguồn 35kv và 22kv. bây giờ bỏ 35kv rùi.

Hi !
Bác làm bên xăng dầu àh...cho Hải làm quen cái, bên mình cũng chuyên mấy cái thiết bị chống cháy nổ ấy.
Thiết bị Liên Xô đối với Hải này khi sử dụng rất có cảm giác gần gũi và thân thiện, nhưng không hiểu sao nó không được tồn tại trên thị trường VN thôi thì kệ, chỉ biết Hải này vẫn sử dụng một số thiết bị CCCP và rất trân trọng nó.
DKH

nobita@
28-08-2010, 12:56
- Mạng điện trung áp có nhiệm vụ phân phối điện cho một khu vực qua trạm biến áp cấp điện cho hộ tiêu thụ
- Do điều kiện lịch sử để lại lưới trung áp của nước ta hiện nay tồn tại nhiều cấp điện áp :35 KV ,22KV , 15KV ,10 KV ..
i) Miền bắc sữ dụng các thiết bị của Liên Xô có các cấp điện áp : 6 ,22,35 KV
ii) Miền nam sữ dụng các thiết bị của Nhật Pháp Mỹ với cấp điện áp :15 KV
iii) Miền trung mang cả hai đặc điểm của miền bắc và nam trong đó cấp 15 ,22KV chiếm tỉ trọng cao hơn 6 ,35KV
==> Vì tình trạng bất hơp lý trên nên không đảm bảo tính vận hành, kinh tế, kỹ thuật của hệ thông điện do đó cần phải lựa chọn cấp điện áp trung áp hợp lý và nguyên cứu người ta đã chọn cấp chuẩn toàn quốc 22KV và đây là cấp trung áp chuẩn phát triển lâu dài của hệ thông điện Việt Nam

dangbd
29-08-2010, 10:47
theo tui được biết,lưới điện trung thế ở Việt nam mình còn tồn tại nhiều cấp điện áp như vậy là có liên quan đến bài toán kinh tế - kỷ thuật đó. cấp U 35kV hay 22kV phụ thuộc điều kiện như: khoản cách truyền tải,công suất phụ tải,sự phân bố phụ tải,đặc biệt là tổn hao trên đường dây.hiện nay ở các thành phố,người ta dung lưới 22kv là phổ biến với ưu điểm là đơn giản,gọn nhẹ nhưng nếu ở nông thôn,vùng núi thì mật độ phụ tải thưa thớt, đường truyền xa thi chắc chắn là tổn hao lớn nên xử dụng cấp U 22kv sẽ gây tổn hao lớn,thiệt hại kinh tế. đó là bài toàn tối ưu,viêc lựa chọn cấp 22kV hay 35kV sẽ phụ thuộc vào kinh phí xây lắp và vận hành,kinh phí này càng nhỏ càng tốt.tiền là quan trọng mà.nếu vấn đề kỷ thuật đạt tối ưu mà nhà đầu tư không đủ tiền thì cũng chịu thôi. he he

dangbd
29-08-2010, 10:50
đó cũng là lý do tại sao ở mình còn tồn tại nhiều cấp điện áp là như vậy

thangtdh
23-09-2010, 22:02
[QUOTE=khoadkdk;16637]mình đang làm luận văn thiết kế nhà máy điện gió,mình không biết cấp dùng cấp 35kV hay cấp 20kV cái nào có lợi hơn nhỉ?:khi506:..Các bạn có thể giải thích giúp mình được không..thanks[/QUOTE
theo mình thì dùng cấp điện áp 35 kv sẽ có lợi hơn. vì:
- tổn hao công suất trên đường dây sẽ thấp.
-chi phí cho việc chế tạo dây dẫn sẽ giảm.

akiramenai
24-09-2010, 00:06

Đúng là bạn nhầm thì phải hiện nay cấp 35kV,6kV...đang chuyển về cấp 22kV.Hà Nội đang hạ ngầm cấp 22kV nè

tandong1975
24-09-2010, 10:59
Theo tớ có 2 nguyên nhân :
- Cái này chưa kiểm chứng nhé : cấp 22kV là cấp điện áp có giá trị tổn thất cực tiểu trong phân phối điện. Hình như nó là nghiệm cực tiểu của phương trình tổn thất trong mạng điện. Bác nào đang học giải thử, tớ quên rồi.
- Các nước trên thế giới đều chế tạo thiết bị ở cấp này, các cấp khác cũng có nhưng do ít sử dụng nên giá thành cao.
- Việc chuyển sang cấp 22kV để thống nhất 1 cấp điện áp phân phối trong cả nước.
Ở Tây Nam Bộ đã chuyển 100%, các vùng khác như TP HCM thì vẫn còn 15kV

nghiemviethung
28-01-2011, 16:28
Chém gió thì chém mạnh vào nhé, bạn mà sang chém bên điện là giật luôn đó.
Thiết kế nhà máy điện thì dùng gió cấp 22 thôi

matden_304
29-01-2011, 12:51
Chém gió thì chém mạnh vào nhé, bạn mà sang chém bên điện là giật luôn đó.
Thiết kế nhà máy điện thì dùng gió cấp 22 thôi
Gió cấp 22 là cấp gì?
Căn cứ vào đâu vậy? cho xem với đi

khanhlinh
29-01-2011, 16:19
Gió cấp 22 thì khoảng 200 nữa mới có, khi nào hết Ennino, lanina.
Hiện nay bão ở VN chỉ có 12 cấp gió, mới đây tăng thêm 2 cấp đến cấp 14, từ từ thêm nữa, đừng nóng

giangmanh
11-02-2011, 05:38
bạn làm năng lượng gió phải làm cả 2 cấp điện áp và chọn ra phương án tốt nhất.mình đã làm đề tài này rồi và cấp 35kV là tốt nhất. bạn muốn biết thêm thì liên lạc với mình qua email tinhthoixotxa28@yahoo.com.

hauxuongtam
11-02-2011, 09:47
theo mình thì mạng 35kV có ưu điểm là khi có sự cố pha nào thì vẫn duy trì sự làm việc các pha còn lại trong thời gian cho phép,nhưng như vậy thật nguy hiểm cho người dân khi sự cố đứt dây.nên xu hướng dần chuyển sang mạng 22kV mạng trung tính trực tiếp nối đất để đảm bảo an toàn cho người dân.không biết đúng không nữa mong các bạn góp ý kiến.
Về hiện tượng như bạn nói ở trên là đúng. Nhưng ở đay đang bàn ở cấp điện áp 35 hay 22 kV. Còn vấn đề bạn nói lại liên quan đến vịc nối đất trung tính hay cách ly trung tính. Ở lưới 35; 10; 6 kV ở ta hầu hết là trung tính cách ly nên nếu một pha chạm đất thì cho phép vận hành một thời gian ( vì dòng chạm đất một pha rất nhỏ). Còn ở mạng trung tính nối đất thì chạm đất một pha đồng nghĩa voái ngắn mạch một pha nên bảo vệ cát nhanh sẽ tác động.

pvc-me1
11-02-2011, 13:51
>> Văn bản pháp luật
Luật Nhà ở 11:00 14.12.2010
Căn cứ vào Hiến pháp nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam năm 1992 đã được sửa đổi, bổ sung theo Nghị quyết số 51/2001/QH10 ngày 25 tháng 12 năm 2001 của Quốc hội khoá X, kỳ họp thứ 10; Luật này quy định về nhà ở.
+++---o0o---+++
Tin cũ hơn
Đầu tư khu công nghiệp - đô thị
Xây dựng công nghiệp
Xây dựng dân dụng
Xây lắp chuyên nghành dầu khí
+++---o0o---+++
Dàn không gian thép đen sơn tĩnh điện_31 Ngô Quyền Hà Nội ( 16/11/2009 )
Dàn không gian thép đen sơn tĩnh điệ 31 Ngô Quyền Hà Nội
Dàn không gian thép đen sơn tĩnh điện
31 Ngô Quyền Hà Nội

Số lần đọc: 1140

Các tin khác
• Dàn không gian thép đen (16/11/2009)
• Dàn không gian thép đen sơn tĩnh điện_Phúc La Hà Đông_Hà nội (16/11/2009)
• Chế tạo dàn không gian INOX (16/11/2009)
• Hệ dàn hàn - Nhà máy thức ăn gia súc CP (11/4/2009)
• Dàn không gian (11/4/2009)
• Hệ dàn hàn - Nhà máy thức ăn gia súc CP (4/3/2009)
+++---o0o---+++
Công ty TNHH MTV Cơ khí (PVC-ME1) vững bước phát triển
01/14/11

Ngày 12/01/2011, Đoàn chuyên gia Nhật Bản, Lãnh đạo công ty Công ty CP Kết cấu kim loại & Lắp máy Dầu khí và Công ty CP Thi công cơ giới & Lắp máy Dầu khí đã có chuyến thăm quan thực tế xưởng sửa chữa và gia công cơ khí tại công ty TNHH MTV Cơ khí (PVC-ME1), Khu công nghiệp Hòa Mạc, tỉnh Hà Nam.
Đây là chuyến thị sát thực tế của công ty TT J Holdings Limited do ông Hiroshi Utada, Giám đốc Công ty TTJ Design and enginneering PTE LTD có trụ sở chính tại Singapo, với mục đích đánh giá năng lực nhà xưởng và thiết bị của PVC-ME1 để có cơ sở cho việc liên doanh giữa Công ty CP Kết cấu kim loại và Lắp máy Dầu khí (PVC-MS), Công ty CP Thi công cơ giới và Lắp máy Dầu khí (PVC-ME) và Công ty TTJ Design and enginneering PTE LTD tham gia dự án chế tạo lắp dựng kết cấu mái thép của Nhà ga hành khách chính thuộc gói thầu: Chế tạo Nhà ga hành khách T2 sân bay quốc tế Nội Bài (Noi Bai International Ariport Terminal 2 Construction) do Tổng công ty Cảng hàng không Miền Bắc làm chủ đầu tư, với tổng mức đầu tư khoảng 1tỷ USD, thời gian dự kiến triển khai: tháng 4/2011 với tiến độ hoàn thành 34 tháng, khối lượng thép gia công khoảng 5.000tấn.

Tới thăm quan xưởng sửa chữa và gia công cơ khí tại PVC-ME1, ông Hiroshi Utada đã có ấn tượng tốt và đánh giá cao về diện tích nhà xưởng và thiết bị gia công cũng như cơ sở hạ tầng của công ty và mong muốn sẽ hợp tác không chỉ trong dự án này mà còn các dự án khác ở Việt Nam và ở Singapo...
Một số hình ảnh về nhà xưởng, thiết bị:

Với nguồn lực và thiết bị sẵn có, PVC-ME1 đã và đang triển khai công tác gia công cơ khí và lắp đặt kết cấu thép trên các công trường trọng điểm, như: công trường Nhà máy xơ sợi Polyester Đình Vũ, Nhà máy nhiên liệu sạch Ethanol...luôn đảm bảo đáp ứng được tiêu chuẩn về tiến độ và chất lượng sản phẩm, điều đó khẳng định PVC-ME1 có đầy đủ năng lực để tham gia các dự án/công trình lớn.
Hoàng Yến

nghiemviethung
11-02-2011, 15:58

Không biết bạn có nhầm cấp điện áp không vậy?
Theo mình thì hiện nay làm gì có chuyện phát triển lưới 35kV nữa. Mục tiêu của ngành điện là chuyển đổi về lưới 22kV/ 0,4kV hết đó bạn. Bạn xem lại nhé!!!:th_yoyo1:

nguyenduytuan
14-02-2011, 21:03
không biết mấy bác đi làm nhiều chưa?
kiến thức ở đâu mà nói hay zậy
em càng đọc càng thấy thích thấy mình đang kém cỏi quá
hic

An_DLTPHG
20-02-2011, 20:38
Nếu trong Thành phố hoặc thị xã trật hẹp thì nên dùng lưới 22KV bạn ah.
Còn nói về hiệu quả thì lưới 35KV truyền tải tốt hơn, hiệu quả hơn và giảm thiểu được tổn thất trên ĐZ hơn lưới 22KV bạn ah !

noidaukoloikv
28-03-2011, 00:10
xu the moi bay gio la dang chuyen dan wa 22kv
nhung cai loi ò no ko giong nhu TUNG XIEN noi dau.
luoi 35 kv la luoi co trung tinh cach dat.nen neu xay ra su co (dut day >>> cham dat mot fa) thi se rat nguy hien.vi luc nay cac thiet bi bao ve van chua tac dong.

hvcuong
02-04-2011, 10:09
ông phạm tuân ổng hên chứ làm đéo gì bay lên cái vũ trụ gì đó ac ac

khicon_dng
02-04-2011, 11:00
.
Về hiện tượng như bạn nói ở trên là đúng. Nhưng ở đay đang bàn ở cấp điện áp 35 hay 22 kV. Còn vấn đề bạn nói lại liên quan đến vịc nối đất trung tính hay cách ly trung tính. Ở lưới 35; 10; 6 kV ở ta hầu hết là trung tính cách ly nên nếu một pha chạm đất thì cho phép vận hành một thời gian ( vì dòng chạm đất một pha rất nhỏ). Còn ở mạng trung tính nối đất thì chạm đất một pha đồng nghĩa voái ngắn mạch một pha nên bảo vệ cát nhanh sẽ tác động.
Theo tui thấy, bây giờ các công ty điện lực đang chuyển dần mạng lưới trung áp về 22KV hết với lý do:
- Dễ quản lý
- Kinh tế.
Còn an toàn thì không rồi. Với mạng trung áp 22KV đụng vô là chít liền:2:

chi_tui_voi
09-04-2011, 09:10
hiên nay ở nuoc ta dang dung nguồn 22kv hay 6kv kái nào có lợi hơn đỡ tổn thất điệmn ap hơn

astoreviola
02-06-2011, 00:08
Hình như bạn nhầm thì phải. Để nói về hiệu quả của lưới 22kV và 35kV thì trong diễn đàn có nói rồi. Ở trong nam thì mình ko biết rõ chứ ngoài Bắc mình mà bỏ lưới 22kV là sao? Xu thế hiện nay là sử dụng lưới 22kV ngày càng phổ biến trong việc truyền tải điện năng ở lưới trung thế mà. Ở mình vẫn sử dụng cả 2 loại lưới 22kV và 35kV để hỗ trợ cho nhau (còn cả lưới 10kV), một phần vì sự tồn tại đã lâu của lưới 35kV nên các thiết bị bảo vệ đi kèm đã quen sử dụng và chưa thể hoàn toàn thay mới; nó cũng có những ưu điểm riêng nữa...Như bạn nói chỉ có MBA phân phối chuyển từ 35/0,4 kV là không đúng, còn có cả 35(22)/0,4 ; 35(10)/0,4 ; 22(10)/0,4...cơ mà!:khi506:

Chuẩn ko cần chỉnh luôn
ở ngoài Bắc đang hướng dần sang lưới 22kV
trong nội thành HN thì toàn bộ là lưới 22 rồi, chỉ có Hà Tây cũ và các tỉnh là còn tồn tại lưới 35kV. chắc cũng thay thế dần dần chứ ko thể thay 1 lúc toàn bộ thiết bị dc :yoyo70:
còn các lưới 6kV, 12kV chủ yếu là trong khu công nghiệp và nhà máy, mỏ than thôi

TuLinhcp
02-06-2011, 09:35

Làm luận văn thì cấp nào chả được bạn. Vấn đề ở chỗ sau này mình cấp cho cái gì, nếu hòa lưới thì mình còn phụ thuộc vào điều kiện lưới khu vực, còn nếu phục vụ nội bộ thì tính cả đến xu hướng thời đại, bây giờ đang hạn chế 35, chuyển dần 22, để đồng bộ hóa thì dĩ nhiên 22.

caothebac
08-06-2011, 15:44
Các chú toàn đoán mò, hiện nay theo việc sử dụng cấp điện điện áp 22, 35 như sau:
Các khu vực thành thị từng bước chuyển sang dùng cấp điện áp 22kV
Khu vực nông thôn, miền núi sử dụng cấp điện áp 35kV.
tại sao thế thì mai giải thích típ.

kycotkt3
20-06-2011, 11:48
vấn đề ở chỗ là người ta không hỏi nơi nào dùng điện ở cấp nào hay dùng hơn.theo mình thì cái này phụ thuộc vào khoảng cách các tram biến áp phân phối trung tâm và đường dây đi qua chỗ bạn thiết kế là loại bào nhiêu.càng gần thì càng tốt và nguồn điện càng ổn đinh.tuy nhiên nếu bạn dùng 35kv thì bạn sẻ phải tốn chi phí hơn cho việc hạ áp.còn loại 22 kv thì tất nhiên là đỡ hơn.nếu bạn cấp điện cho nhà máy điện gió thì theo mình bạn nên dùng cấp điện áp 22kv hơn.

Nguyen Ba Minh
13-07-2011, 02:05
[QUOTE=khoadkdk;16637]mình đang làm luận văn thiết kế nhà máy điện gió,mình không biết cấp dùng cấp 35kV hay cấp 20kV cái nào có lợi hơn nhỉ?:khi506:..Các bạn có thể giải thích giúp mình được không..thanks[/QUOTE

Thế bạn có tính đên là ở cấp điện áp 35kV yêu cầu cách điện của nó có cao hơn cấp 22kV không? >>>>> chi phí cách điện cao lên đó.

tuoithodoncui
28-07-2011, 15:33
cac bac oi em dang co mot cai de cuong can cac bac bac giup do em ve tai lieu duoc khong . em xin dua ra noi dung nhu dau :
1/ trinh bay do thi phu tai
2/ neu yeu cau va noi dung chu yeu khi thiet ke he thong dien
3/chon vi tri, so luong va dung luong may bien ap
4/trinh bay phuong phap nang cao he so cong suat
5/ trinh bay mot so pp xac dinh phu tai tinh toan ( theo he so nhu cau, so thiet bi dien co hieu qua...)
6/ neu phuong phap xac dinh cap dien ap trong mang dien cung cap
7/ trinh bay pp chon day dan trong mang cao ap, ha ap
8/ tinh toan dung luong tu bu, xac dinh vi tri bu toi uu trong mang dien
9/tinh ton that diên ap, cong suat, dien nang trong mang phan phoi deu, tap trung, tang dan deu
10/ tinh chon dung luong tu bu trong mang cao ap va ha ap
11/ tinh chon dung luong, so luong may bien ap
12/ tinh toan lua chon chong set

Đồng chí này có vấn đề về thần kinh ah. Sao mà chỗ nào cũng hỏi đúng 1 vấn đề thếaaaaa

thang_dhdl
28-07-2011, 16:25
6
hiên nay ở nuoc ta dang dung nguồn 22kv hay 6kv kái nào có lợi hơn đỡ tổn thất điệmn ap hơn

Xu hướng hiện nay người ta đang bỏ dần cấp điện áp 6KV vì gây tổn thất khá lớn,lại mất thêm 1 khoản đầu tư xây dựng.Người ta đang dần thay thế cấp diện áp 6KV và 10Kv về 22KV hoặc 35KV để truyền tải.

TuanDHB
08-08-2011, 15:22
theo mình thì mạng 35kV có ưu điểm là khi có sự cố pha nào thì vẫn duy trì sự làm việc các pha còn lại trong thời gian cho phép,nhưng như vậy thật nguy hiểm cho người dân khi sự cố đứt dây.nên xu hướng dần chuyển sang mạng 22kV mạng trung tính trực tiếp nối đất để đảm bảo an toàn cho người dân.không biết đúng không nữa mong các bạn góp ý kiến
Tôi đồng ý với bác mạng điện 35 KV chỉ sử dụng cho thời xua dan cư còn thưa nhưng bây giờ dân cư đông đúc nhất là thành phố sử dụng mạng 22kv an toàn hơn.

shaman
08-08-2011, 20:16
Các chú toàn đoán mò, hiện nay theo việc sử dụng cấp điện điện áp 22, 35 như sau:

Khu vực thành thị (có nhiều nhà giàu) sử dụng cấp 22kV, còn khu vực miền núi và nông thôn (cuộc sống còn khó khăn) sử dụng cấp 35. Đó là lý do tại sao! Đúng không pác caothebac?thinkffff

caothebac
09-08-2011, 12:38
Khu vực thành thị (có nhiều nhà giàu) sử dụng cấp 22kV, còn khu vực miền núi và nông thôn (cuộc sống còn khó khăn) sử dụng cấp 35. Đó là lý do tại sao! Đúng không pác caothebac?thinkffff

hài thế! khu vực đông dân sử dụng 35 để khi đứt dây chạm đất cho vận hành 2 tiềng để vài chục thanwgd bị bóc lịch à!:2:

nguyenhoanui
10-08-2011, 09:12
hài thế! khu vực đông dân sử dụng 35 để khi đứt dây chạm đất cho vận hành 2 tiềng để vài chục thanwgd bị bóc lịch à!:2:

Nghe chừng "tay lày" hằn học gớm nhảy? He..he
Chứ đằng "lày" biết chắc rằng với lưới 35kV không sử dụng MBA 1 pha (có trung tính đâu mà pha mới phọt) nếu có thì là MBA 2 pha nóng nhưng ít thôi. Ngươc lại lưới 22kV thường dùng loại 1 pha để cấp cho các khu dân cư, thật đấy!!!!!!!!!!!!!!!!!

shaman
10-08-2011, 14:43

Lịch sử: Do trước đây nhu cầu phụ tải thấp, yêu cầu truyền tải công suất chưa cao (khoảng <or ~16MVA). Các tiền nhân lựa chọn điện áp chuyển tải công suất cấp điện cho các trạm trung gian là cấp điện áp 35, 66 kV là hoàn toàn hợp lý. Mặt khác, với bối cảnh trước thập niên 90 do yêu cầu độ tin cậy hệ thống điện chưa cao. Ưu điểm của cấp điện áp 35kV trước đây là 3 pha cách đất, khi có sự cố 1 pha thì 2 pha kia tạm thời vẫn vận hành giải quyết bài toán cung cấp điện với chất lượng “vàng có pha lẫn volfram”. Đoạn gần vào trạm phải treo dây chống sét nhằm mục đích bảo vệ sét đánh lan truyền vào trạm làm hư hỏng thiết bị “đắc tiền”. Phía ngoài đường dây lỡ có bị sét đánh thì chỉ tốn vài bát sứ cách điện v.v..
Trong tình hình đất nước ngày càng phát triển công nghiệp hóa, hiện đại hóa “đất chật, người đông”, các khu công nghiệp mọc lên “như nấm”, nhu cầu sử dụng điện năng tăng cao, yêu cầu điện năng phải cải thiện chất lượng như “vàng 9999”. Lúc bấy giờ Chính phủ ta mới mạnh dạn đưa ra chủ trương thay thế cấp điện áp 66kV bằng 110kV và các lưới còn tồn tại 6kV; 15kV; 35kV bằng cấp điện áp 22kV. Hệ thống điện từ cấp 110kV trở lên yêu cầu hệ thống vận hành với tiêu chí n-1. Ưu điểm của cấp điện áp 22kV là vận hành an toàn, có thể len lỏi “rồng rắn lên mây” vào các khu vực đô thị phát triển đông đúc do hành lanh an toàn lưới điện bé. Khả năng cung cấp điện linh hoạt v.v…
Bỏ qua cấp điện áp “nhi đồng”, nheo mắt ngó lên một tí cần nhận thấy rằng cấp điện áp 110kV hiện nay giống như cấp phân phối. Còn cấp điện áp 500kV bị giới hạn khả năng truyền tải công suất giữa các vùng miền. Trong tương lai không xa, chúng ta lại là tiền nhân của con cháu về sau và cũng lặp lại câu hỏi tại sau vẫn còn tồn tại lưới 500kV mà không thay thế hoàn toàn bằng lưới điện > 1000kV?!
Nhìn chung, cấp điện áp thay đổi theo bài toán kinh tế kỹ thuật. Lúc nghèo thì có gì xài tạm bợ đó, khá khá lên tí thì yêu sách này ràng buột nọ, khi đã giàu sụ, miễn bàn về tài chính thì không có khái niệm cấp điện áp, cụm từ "sự cố", "cắt điện" hay "sa thải phụ tải"… gì gì hết. Cứ bún tay là điện sáng, bún tiếp cái nữa cả nhà máy hoạt động, thêm cái nữa thì tùy bạn tưởng tượng... Túm lại, tất cả do “Cầu” thì sẽ có “Cung” thôi. Vài dòng cạn nghĩ, có gì không phải các pác bỏ qua tiếp tục thảo luận.thinkffff

Hoàng Uy Viễn
10-08-2011, 15:52

Bác này giỏi quá! Nhưng giỏi thế này mà lại không giữ lời hứa....thì thật chẳng ra làm sao cả. Đã nhiều cái "mai" lắm rùi mà không giải thích để làm khổ "các chú cứ đoán mò".
aaaaa

Lãng Khách
10-08-2011, 20:35
Hồi tháng 6 bỉ nhân có ghé qua đây, thấy chú to tiếng, bỉ nhân vui. Bỉ nhân vui vì bỉ nhân thích những nơi ồn ào náo nhiệt.
Rồi thời gian sau bỉ nhân bận không để mắt tới xem chú giữ lời hứa thế nào. Dạo này, bỉ nhân lại rỗi nên ghé qua chơi. Thấy chú nhổ mà chưa liếm xong nên bỉ nhân hơi buồn.
Nếu chú có đủ khả năng liếm thì nên liếm nốt, còn không thì lui xuống đi, đừng bỉ người khác suông như thế! Họ toàn là sư phụ của bỉ nhân, bỉ nhân sẽ giận đấy.

Electricity
11-08-2011, 09:34

Khu vực đông dân cư vẫn có mạng 35kV đi qua. Quá trình xây dựng đường dây trước khi sự sầm uất của khu vực này là bình thường. Có gì mà bác to tiếng vậy?:th_yoyo1:

caothebac
11-08-2011, 09:36
Nghe chừng "tay lày" hằn học gớm nhảy? He..he
Chứ đằng "lày" biết chắc rằng với lưới 35kV không sử dụng MBA 1 pha (có trung tính đâu mà pha mới phọt) nếu có thì là MBA 2 pha nóng nhưng ít thôi. Ngươc lại lưới 22kV thường dùng loại 1 pha để cấp cho các khu dân cư, thật đấy!!!!!!!!!!!!!!!!!

câu trả lời không ăn nhập vào vấn đề:khi86b:

gamoi12
19-09-2011, 20:04
thự ra em thấy là ở mình có nhiều cấp điện áp để cho phù hợp thôi
chứ nếu mà thống nhất thì đơn giản mà các trạm 110kV chuyển vể 22 hay là 35 thì đơn giản mà
điều quan trọng là bài toán kinh tế thôi
chỗ em thì xài là 35 nhưng mà em thấy hiện nay là chuyển dần về 22 rùi
chỗ nào có 35 thì vẫn pải xài thôi bây giờ khách hàng toàn dùng 35 thì bắt họ đổi hết thì cũng tội họ
tại trước mình dùng 35 nên bắt họ theo mà

v1t2m3
20-09-2011, 11:16
E ko giám nói bác sai,:1: nhưng hiện tại e cũng đang làm co các dự án điện nông thôn và miền núi, toàn là xây dựng mới trung áp 22kv thôi, lấy hạ áp từ 110kv, và 22kv sẽ hạ áp xuống 0,4kv. Ko thấy 35kv như bác nói. Hiện e đang làm các khu vực miền Trung, nên e ko biết miền Bắc và miền Nam thế nào.:khi506:

caothebac
20-09-2011, 11:18
E ko giám nói bác sai,:1: nhưng hiện tại e cũng đang làm co các dự án điện nông thôn và miền núi, toàn là xây dựng mới trung áp 22kv thôi, lấy hạ áp từ 110kv, và 22kv sẽ hạ áp xuống 0,4kv. Ko thấy 35kv như bác nói. Hiện e đang làm các khu vực miền Trung, nên e ko biết miền Bắc và miền Nam thế nào.:khi506:

miền Bắc tuyền thế!

phamvanminh
01-10-2011, 11:20
theo mình biết thì hệ thống 35kv đang được bỏ khỏi lưới điện việt nam rùi.hiệu quả kinh tế không cao giá thành để duy trì và thay thế cao hơn lưới 22kv nên dần được thay thế bằng lưới 22kv
+++---o0o---+++
các cập điện áp của nước ta đang thực hiện là[0,4kv-22kv-(35kv đang bỏ)-110kv-220kv-500kv) cấp 110kv->500kv là cấp truyền tải
+++---o0o---+++
cấp 110kv tới 500kv là cấp truyền tải

b1900
09-01-2012, 10:06
cấp điện áp 22 kv có nhiều ưu điểm hơn!

Hoàng Uy Viễn
09-01-2012, 10:13
cấp điện áp 22 kv có nhiều ưu điểm hơn!

Ưu điểm gì hả bác??? Xin chỉ dáo!!!

le nam
09-01-2012, 17:10

Theo mình bạn đã nhầm nghiên trọng rồi . xu thế bây giờ là đưa toàn bộ lưới trung thế đồng bộ về cấp 22kv ,Tuy nhiên do một số đường dây 35 đã có sẵn nên tận dụng chưa thay thế thôi .
Mặt khác khi truyền tải đi xa như tù tỉnh này sang tỉnh khác do đường dây xa nên do yêu cầu tổn thất mà vẫn còn sử dụng cấp 35 Kv.
:khi86b::khi86b:
+++---o0o---+++

Cấp nào tổn thất điện áp nhiều hơn cái này bạn xem lai lý thuyết mạng nhé ...........:th_yoyo1::th_yoyo1:

cuchuoi1102
12-02-2012, 12:04
Đúng thế. Xu thế hiện nay là dùng lưới 22kv và đang dần dần bỏ lưới 35kv. Các bác cứ xem ở Hà Nội đi. sắp bỏ hết lưới 35kv rồi

cũng còn tùy thôi.

Phobienkienthuc
14-02-2012, 09:05
Ở TP HCM hiện nay vẫn tồn tại 2 cấp điện áp là 15kV và 22kV. Theo quy hoạch của điện lực thì sẽ chuyển dần sang 22kV trong tương lại. Do đó tất cả các dự án lắp mới trạm biến áp lấy điện từ trung thế đều sử dụng MBA có 2 cấp điện áp vào là 15 và 22kV. Tất cả các thiết bị trung thế đều sử dụng điện áp định mức 24kV để sau này khi chuyển thành lưới 22kV sẽ không cần bất kỳ sự thay đổi nào.
Ở miền Bắc, mình làm một dự án ở Yên Bái, sử dụng điện áp 35kV.

diana
14-02-2012, 09:15
chúng ta cần cụ thể hóa về 1 cấp điện áp thôi, 22kV. còn những thiết bị dùng nguồn 35kV dần dần chúng ta sẽ cancel. ae có thống nhất điều đó chứ

Phobienkienthuc
14-02-2012, 09:37
chúng ta cần cụ thể hóa về 1 cấp điện áp thôi, 22kV. còn những thiết bị dùng nguồn 35kV dần dần chúng ta sẽ cancel. ae có thống nhất điều đó chứ

hehe, không phải là chuyện anh em mình thống nhất hay không, mà là bác điện lực đã quy hoạch thế bác à.

TienPM
14-02-2012, 10:26
Có thể hiểu lầm chăng? 22kV khg thay cho 35kV mà 110kV thay cho 35kV và 22kV thay cho 15kV, 10kV./.

vabk2
22-02-2012, 09:32
hài thế! khu vực đông dân sử dụng 35 để khi đứt dây chạm đất cho vận hành 2 tiềng để vài chục thanwgd bị bóc lịch à!:2: Theo em nghĩ đối với khu vực đô thị thì việc chọn cấp điện áp 22kV do người ta so sánh 2 chỉ tiêu.
Tổn thất điện năng và tính kinh tế
Đối với lưới 22kV thì tổn thất điện năng nó lớn hơn lưới 35kV nhưng xét về tính kinh tế nó bé hơn nhiều . Bởi chi phí giải tỏa hành lang lưới nó bé.Theo em biết thì với khu vực đô thị bây giờ cao nhất là gần 1tỷ/1m2

pitcherha
07-03-2012, 08:10
hiện nay theo mình thấy thì lưới điện trung thế đang dần chuyển về lưới 22kV. nó có nhiều ưu điểm hơn so với lưới 35kV (trong diễn đàn đã phân tích). nói chung nếu bạn thiết kế mới thì nên chọn cấp 22kV

caothebac
07-03-2012, 09:31
hiện nay theo mình thấy thì lưới điện trung thế đang dần chuyển về lưới 22kV. nó có nhiều ưu điểm hơn so với lưới 35kV (trong diễn đàn đã phân tích). nói chung nếu bạn thiết kế mới thì nên chọn cấp 22kV

cũng có vẻ đúng! nhưng vẫn nên dùng 35kV nếu DZ dài.
35kV một phần tất yếu của cuộc sống!:2::2::2:

thanhnam1410
07-03-2012, 11:17
>> Văn bản pháp luật
Luật Nhà ở 11:00 14.12.2010
Căn cứ vào Hiến pháp nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam năm 1992 đã được sửa đổi, bổ sung theo Nghị quyết số 51/2001/QH10 ngày 25 tháng 12 năm 2001 của Quốc hội khoá X, kỳ họp thứ 10; Luật này quy định về nhà ở.
+++---o0o---+++
Tin cũ hơn
Đầu tư khu công nghiệp - đô thị
Xây dựng công nghiệp
Xây dựng dân dụng
Xây lắp chuyên nghành dầu khí
+++---o0o---+++
Dàn không gian thép đen sơn tĩnh điện_31 Ngô Quyền Hà Nội ( 16/11/2009 )
Dàn không gian thép đen sơn tĩnh điệ 31 Ngô Quyền Hà Nội
Dàn không gian thép đen sơn tĩnh điện
31 Ngô Quyền Hà Nội

Số lần đọc: 1140

Các tin khác
• Dàn không gian thép đen (16/11/2009)
• Dàn không gian thép đen sơn tĩnh điện_Phúc La Hà Đông_Hà nội (16/11/2009)
• Chế tạo dàn không gian INOX (16/11/2009)
• Dàn không gian (11/4/2009)
• Hệ dàn hàn - Nhà máy thức ăn gia súc CP (4/3/2009)
+++---o0o---+++
Công ty TNHH MTV Cơ khí (PVC-ME1) vững bước phát triển
01/14/11

Ngày 12/01/2011, Đoàn chuyên gia Nhật Bản, Lãnh đạo công ty Công ty CP Kết cấu kim loại & Lắp máy Dầu khí và Công ty CP Thi công cơ giới & Lắp máy Dầu khí đã có chuyến thăm quan thực tế xưởng sửa chữa và gia công cơ khí tại công ty TNHH MTV Cơ khí (PVC-ME1), Khu công nghiệp Hòa Mạc, tỉnh Hà Nam.
Đây là chuyến thị sát thực tế của công ty TT J Holdings Limited do ông Hiroshi Utada, Giám đốc Công ty TTJ Design and enginneering PTE LTD có trụ sở chính tại Singapo, với mục đích đánh giá năng lực nhà xưởng và thiết bị của PVC-ME1 để có cơ sở cho việc liên doanh giữa Công ty CP Kết cấu kim loại và Lắp máy Dầu khí (PVC-MS), Công ty CP Thi công cơ giới và Lắp máy Dầu khí (PVC-ME) và Công ty TTJ Design and enginneering PTE LTD tham gia dự án chế tạo lắp dựng kết cấu mái thép của Nhà ga hành khách chính thuộc gói thầu: Chế tạo Nhà ga hành khách T2 sân bay quốc tế Nội Bài (Noi Bai International Ariport Terminal 2 Construction) do Tổng công ty Cảng hàng không Miền Bắc làm chủ đầu tư, với tổng mức đầu tư khoảng 1tỷ USD, thời gian dự kiến triển khai: tháng 4/2011 với tiến độ hoàn thành 34 tháng, khối lượng thép gia công khoảng 5.000tấn.

Tới thăm quan xưởng sửa chữa và gia công cơ khí tại PVC-ME1, ông Hiroshi Utada đã có ấn tượng tốt và đánh giá cao về diện tích nhà xưởng và thiết bị gia công cũng như cơ sở hạ tầng của công ty và mong muốn sẽ hợp tác không chỉ trong dự án này mà còn các dự án khác ở Việt Nam và ở Singapo...
Một số hình ảnh về nhà xưởng, thiết bị:

Với nguồn lực và thiết bị sẵn có, PVC-ME1 đã và đang triển khai công tác gia công cơ khí và lắp đặt kết cấu thép trên các công trường trọng điểm, như: công trường Nhà máy xơ sợi Polyester Đình Vũ, Nhà máy nhiên liệu sạch Ethanol...luôn đảm bảo đáp ứng được tiêu chuẩn về tiến độ và chất lượng sản phẩm, điều đó khẳng định PVC-ME1 có đầy đủ năng lực để tham gia các dự án/công trình lớn.
Hoàng Yến

Ông này có bị làm sao không đấy, đang thảo luận về lưới 22kV và 35kV sao lại đưa cái này vào. Chả đúng chủ đề gì cả.

kokono7687
27-03-2012, 09:21
Thanks!!!!!!!!!!!!!!!!

thuongdannhucon
08-05-2012, 14:21
các bạn cứ tranh luận đi

WiSh07
08-05-2012, 14:26
Giờ người ta đang chuyển đổi qua dùng cấp 20kV hết rồi, bạn thiết kế 35kV ra làm gì nữa! dùng 20kV đi...

votrungluong
10-05-2012, 16:20

Nếu nói suông thì không có cấp nào lợi hơn cấp nào? tùy thuộc vào khu vực, địa hình, hộ phụ tải và hệ thống điện hiện có tại khu vực. lợi cái này thì thiệt cái kia. kết quả chọn cấp nào là đáp án của một bài toán so sánh chi phi đầu tư và vận hành, bảo trì....
ví dụ: nếu cùng một công suất truyền tải thì cấp 35kv có tiết diện dây, tổn thất công suất điều nhỏ hơn. đồng thời thiết bị dùng cho lưới 35lv lại cao hơn, như MBA, máy cắt, sứ, trụ điện,...
Nhưng trọng tâm so sánh là đánh mạnh vào khoãng cách truyền tải. vì nó quyết định rất nhiều thứ.

thanhphat-bk
10-05-2012, 19:54
Cấp 35KV là tiêu chuẩn của Liên Xô, 22kV là tiêu chuẩn của châu Âu!
Tùy khu vực, địa hình mà người ta chọn cấp điện áp tải điện, bữa trước ở quê mình mới kéo lưới 35, mặc dù xu hướng là 22.
Do vậy nếu bạn thiết kế thì tùy theo giả thiết của bạn, cấp nào cũng thực tế và thực tiễn nếu các giả thuyết bạn đưa ra là hợp lý!

hungnq3008
22-06-2012, 14:56
Cấp điện áp 35KV của anh Nga Xô; Lưới 35 KV hiện nay một số trạm ở các tỉnh thành vẫn còn; Còn lưới trung áp 22KV theo tiêu chuẩn cấp điện của Châu Âu-Mỹ;
Hiện nay do sài đồ châu âu nhiều (ABB, Siemens ...) đang dần chuyển lưới trung áp sang lưới 22 KV cho phù hợp khi chơi với mấy anh châu âu -Mỹ

Odin
13-07-2012, 11:07
Cấp điện áp 35KV của anh Nga Xô; Lưới 35 KV hiện nay một số trạm ở các tỉnh thành vẫn còn; Còn lưới trung áp 22KV theo tiêu chuẩn cấp điện của Châu Âu-Mỹ;
Hiện nay do sài đồ châu âu nhiều (ABB, Siemens ...) đang dần chuyển lưới trung áp sang lưới 22 KV cho phù hợp khi chơi với mấy anh châu âu -Mỹ
Còn trạm 15kV thì sao bạn. Nó là theo tc của ai?

huamanhcuong1989
25-07-2012, 14:34
Hi !
Bác làm bên xăng dầu àh...cho Hải làm quen cái, bên mình cũng chuyên mấy cái thiết bị chống cháy nổ ấy.
Thiết bị Liên Xô đối với Hải này khi sử dụng rất có cảm giác gần gũi và thân thiện, nhưng không hiểu sao nó không được tồn tại trên thị trường VN thôi thì kệ, chỉ biết Hải này vẫn sử dụng một số thiết bị CCCP và rất trân trọng nó.
DKH
Bác này nói đúng đấy, tôi đi làm xây lắp đường dây, thấy các vật tư, thiết bị của Nga ngày xưa đến bây giờ vẫn còn cực tốt.
+++---o0o---+++

Ý 1 thì chuẩn
Ý 2 chưa chính xác, vì khi đó bạn sẽ phải chế tạo dây dẫn to hơn, tốn nguyên liệu chế tạo dây dẫn, nếu phải vượt khu vực khó khăn mà phải dùng cáp ngầm lúc đấy cả một vấn đề chi phí cho cáp, còn chi phí xà cột khi lắp đặt đường dây nữa bác ạ.

cuongcdmt.vnts
01-08-2012, 14:28
Các anh a!, em thấy mạng 35kV có ưu điểm nhiều hơn 22kV nhưng vì mục đích kinh tế nên và an toàn cho nghanh điện nên mới chuyển mang 35kV sang 22kV đó các anh.
Hiện tại nước mình đang chuyển từ mạng 35kV sang 35kV,còn các nươc ngoài họ lại yêu cầu cho mục đích cung cấp điện cho khách hàng cao,nên họ phải dùng mạng 35kV mới có độ tin cậy cung cấp điện cao cung cấp cho nhu cầu của khách hàng.
Có gì thì các anh chỉ bảo thêm.

hoanghung1090
02-08-2012, 09:30
lên dùng cấp điện áp 35kv

huu_thang_pro
02-08-2012, 10:23
Các anh a!, em thấy mạng 35kV có ưu điểm nhiều hơn 22kV nhưng vì mục đích kinh tế nên và an toàn cho nghanh điện nên mới chuyển mang 35kV sang 22kV đó các anh.
Hiện tại nước mình đang chuyển từ mạng 35kV sang 35kV,còn các nươc ngoài họ lại yêu cầu cho mục đích cung cấp điện cho khách hàng cao,nên họ phải dùng mạng 35kV mới có độ tin cậy cung cấp điện cao cung cấp cho nhu cầu của khách hàng.
Có gì thì các anh chỉ bảo thêm.

Đề nghị nói rõ hơn một tý: ưu và khuyết điểm, hiện trạng thực tế của mạng lưới điện Việt Nam để anh em đóng góp ý kiếnthinkffff:1:

webdiendanang
10-08-2012, 16:03
Nói chung các Bác nói chỉ đúng một phần thôi. Các Bác cứ xem công thức Still trong sách mạng điện cộng thêm các vấn đề bác nói là được. Tuy nhiên ngành điện muốn quy về một cấp chuẩn nhất để tiện Quản lý vận hành. Ở việt nam bây giờ hay dùng cấp 22kV, .............

dangnv
22-08-2012, 14:53
Pác này chắc ở trên trời mơi rơi xuống. Ở VIệt Nam người ta đang chuyển qua cấp điện áp 22kV chứ làm gì chuỷen qua cấp 20kV.
Đọc lại quyết định 44/2006/QĐ-BCN và 34 /2006/QĐ-BCN của Bộ CÔng Nghiệp đi.

kieutrongtu
22-08-2012, 15:17
Pác này chắc ở trên trời mơi rơi xuống. Ở VIệt Nam người ta đang chuyển qua cấp điện áp 22kV chứ làm gì chuỷen qua cấp 20kV.
Đọc lại quyết định 44/2006/QĐ-BCN và 34 /2006/QĐ-BCN của Bộ CÔng Nghiệp đi.

Chắc là bác ý nhầm chút thôi. Bác chém nhẹ tay. Còn em xin phép đưa ra ý kiến như sau :

Hiện nay lưới trung áp 35kV của Việt Nam sử dụng 2 phương pháp trung tính cách ly với đất và trung tính qua cuộn dập hồ quang.

Trung tính cách ly với đất

Ưu điểm:
-Cấu hình trạm biến áp, đường dây đơn giản do cuộn trung áp 35kV MBA nguồn có thể có tổ đấu dây sao hoặc tam giác, điểm trung tính không cần đưa ra ngoài MBA.
-Đường dây trung áp 35kV chỉ cần kéo 3 dây pha, không cần kéo dây trung tính.
-Thiết bị rơ le bảo vệ đơn giản.
-Khi sự cố chạm đất không phải cắt điện trên diện rộng (theo quy phạm có thể vận hành trong 2 giờ khi bị sự cố chạm đất) rất phù hợp cho lưới 35kV cấp riêng cho các trạm trung gian.

Nhược điểm:
- Nguy hiểm cho người và súc vật khi đến gần chỗ chạm đất khi sự cố chạm đất chưa được loại trừ.
- Khi chạm đất, điện áp pha không bị sự cố tăng lên 1,73 lần, dẫn tới việc lựa chọn mức cách điện của thiết bị ở điện áp dây. Một số trường hợp phát triển thành sự cố 2 pha chạm đất.
-Nếu lưới trung áp có nhu cầu dùng trạm phân phối 1 pha thì đường dây trung áp vẫn phải kéo 2 pha, điện áp sơ cấp MBA là điện áp dây. -- Loại lưới trung áp 35kV có chiều dài lớn, dòng điện dung khi chạm đất lớn (quá 10A) dễ sinh ra quá điện áp nội bộ, dễ làm sự cố lan rộng.

Trung tính nối đất qua cuộn dập hồ quang

Ưu điểm:
- Dòng sự cố 1 pha, điện áp bước và điện áp tiếp xúc rất nhỏ. Có khả năng dập tắt nhanh sự cố chạm đất hồ quang. Khi sự cố chạm đất không phải cắt điện trên diện rộng (theo quy phạm có thể vận hành trong 2 giờ khi bị sự cố chạm đất).

Nhược điểm:
-Khi lưới trung áp 35kV phát triển, dòng điện dung sẽ rất lớn, việc lựa chọn, thay đổi phương thức để chỉnh mức dòng điện của cuộn kháng rất phức tạp, giá thành cuộn kháng rất đắt và tốn diện tích mặt bằng để lắp đặt. Cuộn kháng dễ bị quá tải và dẫn tới cháy cuộn kháng (do lựa chọn sai dòng điện cảm).
- Khi chạm đất, điện áp pha không bị sự cố tăng lên 1,73 lần, dẫn tới việc lựa chọn mức cách điện của thiết bị ở điện áp dây, hệ thống bảo vệ và điều khiển phức tạp. Ngoài ra còn có nguy cơ bị quá điện áp nội bộ do hiện tượng cộng hưởng.

Cái này em cày cuốc trên mạng và sưu tập. Các bác chém nhẹ tay.

alexferguson
22-08-2012, 16:22
hi các bạn, mình là Kiên hiện tại đang làm cho VPDD Tokyo-Boeki steel&materials, 1 công ty thương mại từ Japan chuyên Kinh doanh về thép , than cốc, than đá, gạch chịu lửa, nhập từ nc ngoài về: Indonesia, China, India, Australia...

Hiện tại mình đang tìm hiểu các nhà máy nhiệt điện ở khu vực phía nam: Thủ Đức, Phú Mỹ, Phú Quốc, Kiên Lương, Long Phú... để chào bán than đá(coal) từ Indonesia, than cốc(coke) từ Australia cho các nhà máy trên.

Vậy mạn phép cho mình hỏi vài câu( có ngố thì mong ae bỏ qua cho nhé vì mình ko chuyên lắm về kĩ thuật, chỉ chuyên sales ^^), các bạn vui lòng trả lời giúp mình nhé:

1) Các nhà máy nhiệt điện kể trên dùng hơi nước, gas hay oil để chạy tua-bi, theo mình dc biết là hơi nước ( steam).???

2) Nguyên liệu đốt là: than đá(coal), than cốc(coke) hay gỗ(fire wood), cái này thực sự thì mình ko biết, tùy mỗi nhà máy phải ko các bạn??? Nếu có dùng coal hay coke thì các bạn có thể nói chi tiết tiêu chuẩn kĩ thuật ( detail specification) giúp mình dc ko ah?

Mong dc học hỏi từ các bạn.

Thank you for all answers.

kieutrongtu
22-08-2012, 17:10
hi các bạn, mình là Kiên hiện tại đang làm cho VPDD Tokyo-Boeki steel&materials, 1 công ty thương mại từ Japan chuyên Kinh doanh về thép , than cốc, than đá, gạch chịu lửa, nhập từ nc ngoài về: Indonesia, China, India, Australia...

Hiện tại mình đang tìm hiểu các nhà máy nhiệt điện ở khu vực phía nam: Thủ Đức, Phú Mỹ, Phú Quốc, Kiên Lương, Long Phú... để chào bán than đá(coal) từ Indonesia, than cốc(coke) từ Australia cho các nhà máy trên.

Vậy mạn phép cho mình hỏi vài câu( có ngố thì mong ae bỏ qua cho nhé vì mình ko chuyên lắm về kĩ thuật, chỉ chuyên sales ^^), các bạn vui lòng trả lời giúp mình nhé:

1) Các nhà máy nhiệt điện kể trên dùng hơi nước, gas hay oil để chạy tua-bi, theo mình dc biết là hơi nước ( steam).???

2) Nguyên liệu đốt là: than đá(coal), than cốc(coke) hay gỗ(fire wood), cái này thực sự thì mình ko biết, tùy mỗi nhà máy phải ko các bạn??? Nếu có dùng coal hay coke thì các bạn có thể nói chi tiết tiêu chuẩn kĩ thuật ( detail specification) giúp mình dc ko ah?

Mong dc học hỏi từ các bạn.

Thank you for all answers.

Em search được cái này khá là dễ hiểu, chứ viết ra đây toàn chữ là chữ :)) cũng hơi rối mắt :

http://www.youtube.com/watch?v=a-39NXQVkSk
+++---o0o---+++
trả lời cho câu 2 : Theo thiển ý của tại hạ thì mỗi nhà máy thì than đá và than cốc dùng cho nhà máy ấy đều có một tiêu chuẩn riêng.
Ví dụ như : TCVN 4311-86 : tiêu chuẩn than đá dùng cho nhà máy Phả Lại

http://tieuchuan.vn/index.php?page=shop.product_details&product_id=1180&flypage=flypage.tpl&pop=0&vmcchk=1&option=com_virtuemart&Itemid=19

haminhtuehg
25-08-2012, 18:59
mh vận hành nhà máy thủy điện nhỏ.nhà máy của mh phát lưới 35kv.mạng phân phối trên này ít dùng 22kv.

t21
11-09-2012, 09:59

hình như bạn nói ngược rồi đó.

vandiep1012
21-01-2013, 12:48
hey cha .

kskhanv
21-01-2013, 18:41
okkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkk

onlylove200388
21-01-2013, 21:03
mình làm đồ án toàn lấy 35KV ko ah

levietlam
19-03-2013, 16:55
Việc dùng lưới 35KV hay lưới 22KV vẫn còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố. Nhưng bây giờ chủ yếu là dùng lưới 22KV. Lưới 35KV bây giờ đang dần bị thay thế rồi.

Quang Khai
27-04-2013, 08:23
Việc dùng lưới 35KV hay lưới 22KV vẫn còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố. Nhưng bây giờ chủ yếu là dùng lưới 22KV. Lưới 35KV bây giờ đang dần bị thay thế rồi.

Mình thấy vần xây dựng cac đường dây và tram 35kv điển hình
KCN Đình Trám Bác Giang hiên tại đang xây dưng lộ đường dây 35kv hay KCN VSIP Bác Ninh cũng dùng lộ 35kv
đây la nhũng KCN mới
Như vậy chính tỏ cấp 35kv vấn được dùng rômhj rái
:1::3:

Pebbles
20-05-2013, 16:12

Xa tải thì dùng 35kV để thiết kế còn nếu gần dùng 22kV.Còn nếu tính về vật tư các thiết bị đóng cắt thì dùng 22kV lợi hơn về giá thành đầu tư:2:

khanhphuog
28-05-2013, 09:47
22kv co loi hon
thinkffff

vanxath90
28-05-2013, 23:14
ông phạm tuân ổng hên chứ làm đéo gì bay lên cái vũ trụ gì đó ac ac

Hên cái đê ma ma mày,ông ấy dùng Mig19 bắn hạ B52 Mỹ. Sang Liên Xô phải khổ luyện bao nhiêu mới được vào vũ trụ đấy.Đó là anh hùng dân tộc đấy,con lợn ah.

nguyenvietanhsd
29-05-2013, 14:00
không lên đc vũ trụ thì có sao? h nc mình toàn chơi vs tư bản đó thây?

quochung1507
23-06-2013, 11:55
Sẵn đây cho em hỏi 1 vấn đề : Nếu khi mình sử dụng máy biến áp 3 cuộn dây phía thứ cấp có 2 cấp điện áp 35kV và 22kV. Trong đó :tải phía 35kV có độ dao động điện áp rất lớn, và hoạ tần cao vậy nó có ảnh hưởng gì tới phía 22kV của MBA không ? Và nếu có thì ảnh hưởng về phần điện hay từ của MBA ạ. Em xin trân thành cám ơn mọi người. Hi vọng được sự giúp đỡ. Thân chào.

no1knows
19-07-2013, 16:49
Sẵn đây cho em hỏi 1 vấn đề : Nếu khi mình sử dụng máy biến áp 3 cuộn dây phía thứ cấp có 2 cấp điện áp 35kV và 22kV. Trong đó :tải phía 35kV có độ dao động điện áp rất lớn, và hoạ tần cao vậy nó có ảnh hưởng gì tới phía 22kV của MBA không ? Và nếu có thì ảnh hưởng về phần điện hay từ của MBA ạ. Em xin trân thành cám ơn mọi người. Hi vọng được sự giúp đỡ. Thân chào.

Dao động điện áp ở phía 35kV thì sẽ ảnh hưởng tới cả phía 110kV và 22 kV. Dao động điện áp sẽ ảnh hưởng tới tuổi thọ và độ bền của các thiết bị nói chung, kể cả MBA.

binhlac
23-09-2013, 16:29
Tại sao lưới 35 không dùng trung tính nối đất mà lưới 22 lại dùng vậy các bạn?

cartun90
23-09-2013, 19:12
anh em nao co tai lieu ve bo qua nhiet va bo qua nhit lai trong nha may nhiet dien khong share cho to vs ,dang can ma tim khong ra :(

cloudy90
23-09-2013, 20:24
vừa rồi khu vực nội thành hà nội vừa nâng cấp tải từ 10kv lên 22kv chắc dần dần sẽ chuyển sang 22kv

thietbidienHL
01-10-2013, 10:55

Nếu chỉ để làm luận văn thì điện áp nào cũng được, chỉ là con số để bạn tính toán thôi. Còn thực tế thì bây giờ chủ yếu là dùng điện áp 35kV thôi.

nguyentantaidt
16-10-2013, 20:23

bạn ơi theo mình biết thì hiện nay nước ta đang cải tạo hệ thống điện đó cụ thể là nâng cấp lươi phân phối 22kv và dần dần bỏ bớt các đường dây truyền tải 22kv đó bạn ạ. theo mình biết là j nếu có j sai mong các bạn chỉ giáo thêm.
Thân!

live87
25-11-2013, 10:24

Có 1 công thứ tính cấp điện áp tối ưu theo kinh nghiệm U=4,34 nhân căn bậc 2(l+16P) áp dụng với l < 250km và S<60MVA, trong trường hợp lớn hơn U = 3 nhân căn bậc 2 (S) + 0,5l

nguyen mau tung
04-12-2013, 13:06

theo toi nghi thi cang dien ap thap thi van co nhieu loi the hon cao ap, cang cap dien ap cao thi chi phi lap dat va sua chua kho khan va phuc tap. ben canh do dien ap cao se nghi hiem hon nhieu

thuandoremon
28-02-2014, 22:15
mọi người cho em hỏi là tạ sao cầu chảy trung áp làm bằng dây đồng,hạ áp làm bằng dây chì ak?

blogdothai
01-03-2014, 13:06
Tùy theo mục đích sử dụng,khoảng cách truyền tải mà chọn...
Thường là 35kv bạn à

htdbk
11-03-2014, 10:53
Cấp 35KV là tiêu chuẩn của Liên Xô, 22kV là tiêu chuẩn của châu Âu!
Tùy khu vực, địa hình mà người ta chọn cấp điện áp tải điện, bữa trước ở quê mình mới kéo lưới 35, mặc dù xu hướng là 22.
Do vậy nếu bạn thiết kế thì tùy theo giả thiết của bạn, cấp nào cũng thực tế và thực tiễn nếu các giả thuyết bạn đưa ra là hợp lý!

Quê bạn phải kéo 35kV là vì đầu nguồn nó ứ có 22kV bạn ạ.
Còn bây giờ kể cả nguồn là 6kV nhưng khi thiết kế vẫn phải áp xà sứ, cột theo cấp 22kV để mai sau khi nâng cấp không cần thay mấy thứ đó đấy. Lâu lâu không vào Web thấy cãi nhau xôm ghê.:khi86b:

htdbk
11-03-2014, 11:08
Sau khi đọc hết tất cả các comment của các bạn thấy rằng:
Có một số bác thông minh và nguy hiểm (bác caothebac) hứa mai dài hơn thuổng, một số bác thì lấy một vài ví dụ để quy kết toàn bộ: như thấy một số nơi có 35kV kết luận 35kV được dùng rộng rãi. Gà em xin được tổng kết vấn đề theo hiểu biết của mình như sau:
1. Một số nơi vận bắt buộc phải dùng điện 35kV là: hoặc do khoảng cách truyền tải quá xa (điều này chưa phải là lý do chính) hoặc do phía đầu nguồn đếch có 22kV. Trạm BA vùng 220/110/35 thì các bác móc đâu ra 22kV mà dùng.
2. Về vấn đề ưu điểm và nhược điểm của 22kV VS 35kV thì đến chuyên gia quốc tế còn cãi nhau chán nữa là. Ở Việt Nam lưới Trung thế bắt buộc chuyển hết 6,10kV lên 22kV. Chỗ nào còn 35kV vẫn vận hành phình phường cho đến khi có tiền để thay (Mấy anh EVN đã quyết thế rồi-Đừng bàn). Đương nhiên truyền tải thì 35kV sẽ tổn hao ít hơn 22kV (Các bác đừng chém em là vì sao-bởi đơn giản tổn hao tỷ lệ nghịch với điện áp hoặc với bình phương điện áp) Nhưng chế độ điểm trung tính của 35kV sẽ có thể gây nguy hiểm tới con người khi xảy ra chạm đất một pha-Vì sao thì một số bác đã đề cập, em cũng chả nhiều lời nữa.
Ngoài ra em muốn bổ xung: Lưới 35kV từ lâu người ta không cho phép vận hành không toàn pha (2 pha làm việc trong 2h khi một pha chạm đất) nữa lâu rồi các bác ạ. Chỉ có cái đôi khi dòng chạm đất nó bé, nên TBij bảo vệ không tác động nổi. Còn 22kV trung tính nối đất trực tiếp-ngắn mạch là cẳt cái bụp-An toàn hơn cho người.
Nói chung đi chi li ra thì còn vô vàn nhiều nhiều điều cần phân tích nữa về kinh tế và kỹ thuật. Nhưng tứm cái váy lại là EVN và CPhu quyết thế các bác ạ.:khi505:

Dongaltd
20-03-2014, 20:10
bạn htdbk đúc kết chuẩn. Tôi bổ s/xung thêm chút cho rõ:
- Hiện nay toàn bộ khu vực miền Nam đều chỉ dùng 22kV, không có 35, 10, 6kV như ngoài Bắc. Do lịch sử miền Bắc ảnh hưởng Liên Xô.
- Miền Bắc nhiều núi, lưới trung áp khá dài, có tuyến lên đến cả 100km, nên dùng 35 kV đỡ tổn thất hơn. Nhiều trạm 110kV vẫn chưa có đầu ra 22KV.
- Lưới 22kV vận hành ổn định và an toàn hơn, thiết bị đóng cắt và cách điện rẻ và nhiều hơn (thậm chí một số nhà SX chỉ SX thiết bị đến cấp 22kV). Lưới 22kV còn tiết kiệm cả quỹ đất hành lang lưới điện

blacktiger901
29-03-2014, 13:09
Em chỉ chơi 500kV với 220kV nên cái này không rành lắm, còn tự dùng trong trạm thì có cả 35kV và 22kV.

themon
07-04-2014, 21:35

ông ơi.theo tôi thì kphai nc ta không sd mạng 22kv mà là chưa có điều kiện để phát triển thôi vì theo thiết kế từ trc ta dùng tất kả MBA có cấp U là 35kv/0.4kv nếu giờ mà thay đổi thì rất khó khăn bạn ak.nên chúng ta mới thay đổi từ từ.kon mang 22 thì cũng có rất nhiều ưd như cách điện,an toàn...

linhminh
09-04-2014, 16:34
- Dựa vào kiến thức truyền tải điện năng và thực tế bạn sẽ có câu trả lời thôi.

sonthach
12-05-2014, 17:00
Lịch sử: Do trước đây nhu cầu phụ tải thấp, yêu cầu truyền tải công suất chưa cao (khoảng <or ~16MVA).

Cám ơn câu trả lời của bác. Nhưng mình có thắc mắc là lúc trước, nếu nhu cầu công suất chưa cao thì tại sao không chọn mức điện áp thấp hơn (22kV) mà lại đi chọn mức điện áp 35kV.

phuongdiem
28-11-2014, 14:13
hay quá hà....

chời ơi...nhầm một phát là chít hít...