PDA

View Full Version : Trợ giúp Điều khiển tủ ATS khi dùng ACB ?

giapty
04-05-2010, 16:04
+ các bác cho em hỏi về cấu tạo và nguyên lý hoạt động thì máy cắt không khí hạ áp ACB có khác gì so với máy cắt cao áp hoặc trung áp không?
+ khi dùng ACB trong tủ tự động chuyển nguồn thì nó sẽ hoạt động như thế nào?
+ sao em không thấy các thầy cô giáo nói về ACB nhỉ, bây giờ em mới biết có loại này!!!
các các giúp em với nhé. thank you :yoyo70:

giapty
04-05-2010, 23:03
không bác nào giúp em à?

tronghuan
04-05-2010, 23:31
Thấy không ai trả lời cho bạn nên mình trả lời, hy vọng là mọi người theo đó mà giúp bạn thêm. Mình không chuyên về thiết bị đóng cắt, nên có lẽ câu trả lời này không mấy chất lượng.

1_Cấu tạo, nguyên lý hoạt động máy cắt ACB có khác gì với máy cắt trung áp hoặc cao áp : ACB thì bộ phận dập hồ quang nhờ không khí, khác với VCB là dập hồ quang nhờ chân không. Cái nguyên lý hoạt động mình đã từng đọc qua một số bài rất chất lượng nhưng không nhớ. Bạn hỏi thử Mr. Google xem sao.

2_khi dùng ACB trong tủ tự động chuyển nguồn thì nó sẽ hoạt động như thế nào?
_ACB có 3 phụ kiện quan trọng giúp tạo thành ATS là : cuộn đóng (closing coil) giúp đóng ACB bằng tín hiệu điện, cuộn cắt (shunttrip) giúp cắt CB bằng tín hiệu điện, Motor nạp lò xo (MD ???) giúp nén lò xo chuẩn bị cho quá trình đóng ACB. Như vậy việc ứng dụng 2 ACB làm bộ chuyển nguồn giống như contactor. Sự khác biệt chính là các tín hiệu đóng cắt là dạng xung. Ưu điểm của ATS dùng ACB chính là các tính năng bảo vệ có sẵn của ACB mà ATS thường không có.
_sao em không thấy các thầy cô giáo nói về ACB nhỉ, bây giờ em mới biết có loại này???
Mình nghĩ có thể thầy cô có đề cập nhưng do thời lượng ít nên có thê bạn bị mất kiến thức phần đó. Thời điểm mình học (K97) thì môn cung cấp đã có món này 1 ít. Hơn nữa nếu như chưa nói thì cũng bình thường. Đâu phải thứ gì thầy cô cũng nói hết được. Có vậy bạn tìm tòi mới thú vị chứ...

tvdhp
04-05-2010, 23:40
2_khi dùng ACB trong tủ tự động chuyển nguồn thì nó sẽ hoạt động như thế nào?
_ACB có 3 phụ kiện quan trọng giúp tạo thành ATS là : cuộn đóng (closing coil) giúp đóng ACB bằng tín hiệu điện, cuộn cắt (shunttrip) giúp cắt CB bằng tín hiệu điện, Motor nạp lò xo (MD ???)"""""""
cuộn đóng hay cuộn cắt hay motor thì đã có sẵn trong ACB rôi, làm sao àm tạo thành ATS đuợc. ATS đơn gaỉn có thể dùng mấy bộ lập trình nhỏ như LOGO hay ZEN kết hợp với rơle điện áp. nhưng các tủ hiện đại thường có bộ điều khiển chuyên dụng cho ATS, từ đó có thể set đc thời gian sau khi mất nguồn chính, thời gian sau khi đóng, thời gian đóng.... vd với ATS chuyển nguồn bằng máy cắt. nếu mất nguồn hcinhs đầu tiên cắt máy cắt nguồn hcins, đếm time, khởi động máy phát, đếm time, đóng máy cắt thứ 2. 2 máy cắt liên động nhwof dây như dây phanh ý. dây mắc vào các vị trí liên động của máy cắt.
Cái ACB này hồi xưa mình cũng ko đc học, ra trường gặp, ban đầu nghe cứ tưởng loại máy cắt dập hồ quang bằng khí nén của Nga cổ lô xĩ mà các thầy cô giới thiệu ^_^

nguyenledung
05-05-2010, 08:26
+ các bác cho em hỏi về cấu tạo và nguyên lý hoạt động thì máy cắt không khí hạ áp ACB có khác gì so với máy cắt cao áp hoặc trung áp không?
+ sao em không thấy các thầy cô giáo nói về ACB nhỉ, bây giờ em mới biết có loại này!!!

Vấn đề của bạn, bài của bạn tronghuan đã giải quyết 1 phần rồi. Ngoài các phần mà bạn tronghuan đã nêu, các ACB được trang bị thêm bộ liên kết cơ khí để tránh việc 2 ACB sẽ đóng cùng 1 lúc nữa. Vấn đề này bạn có thể xem trong các tài liệu của hãng ABB, Siemens, hay Schneider Electric đều có đề cặp cả.
Việc điều khiển mạch ATS dùng 2 ACB cũng đơn giản thôi, nó dựa trên nguyên tắc là ACB nguồn cắt thì ACB máy phát sẽ đóng vào nếu mất điện. Khi có điện thì ACB máy phát sẽ cắt ra rồi ACB nguồn sẽ đóng vào.
Như thế việc khiển ATS là mang tính tuần tự thôi, rất đơn giản để lập trình.
Một số việc sẽ phát sinh khi làm mạch ATS là:
- Thời gian dò thực sự mất nguồn lưới t1 - ý nghĩa là nguồn thực sự mất hay chưa? Khi hết thời gian kiểm tra t1 thì ACB nguồn sẽ cắt nguồn lưới khỏi mạng cung cấp.
- Thời gian t2 là thời gian máy phát phát điện ổn định chưa? Sau khi mất lưới, máy phát sẽ hoạt động, t2 là thời gian chỉnh để cho nguồn điện cấp bời máy phát đã ổn định. Sau thời gian t2 này, ACB máy phát sẽ đóng vào nguồn cung cấp.
- Thời gian t3, thời gian dò khi lưới có điện trở lại. Việc lưới có điện thực sự trở lại là quan trong, vì nếu thực sự như thế, ACB máy phát sẽ cắt khỏi mạng cấp nguồn (lúc này máy phát sẽ tự chạy chế độ cool_down).
- Thời gian t4, thời gian mà ACB máy phát đã hoàn toàn cắt khỏi mạng cấp nguồn. Sau thời gian t4 này, ACB nguồn sẽ được đóng vào mạng cấp nguồn.
Như thế, bạn sẽ có 2 thời gian chuyển là thời gian chuyển từ lưới sang máy phát: t1+t2, và thời gian chuyển từ máy phát sang lưới: t3+t4. Việc chỉnh các thời gian này là rất đơn giản nếu bạn dùng các PLC tuần tự như LOGO, ZEN, Zelio,... Nếu bạn dùng các linh kiện khác như relay trung gian và các timer relay thì cũng phải tuân theo trình tự đóng cắt trên!!!
Mấy dòng góp ý cùng bạn nhé!!

tronghuan
05-05-2010, 10:35
Sẵn trong theard này mình đề cập đến 1 khía cạnh nữa rất được quan tâm hiện nay : ATS với chức năng hòa đồng bộ.

Với các hệ thống sản xuất không cho phép ngắt điện dù chỉ vài giây thì hệ thống chuyển nguồn có chức năng đồng bộ rất quan trọng. quy trình của nó có dạng như sau : giả sử nhà điện thông báo 8h00 cắt điện thì khoảng 7h45 hệ thống máy phát sẽ khởi động sau đó tự dò pha và đóng đồng bộ để cấp điện cho hệ thống. Đến 8h, nhà điện cúp thì máy phát tiếp tục cấp nguồn cho hệ thống. KHi có lại nguồn lưới thì thợ vận hành cắt máy pha ra.

Theo mình biết thì các hệ thống này chủ yếu lắp phần động lực bằng ACB. các bộ động lực ATS thường không dùng được vì chỉ dùng 1 dao cắt, không thể đóng đồng thời.

giapty
05-05-2010, 17:56
cám ơn các bác rất nhiều. đây là những thông tin quý báu mà em tìm trên google không có. thank you các bác 1 lần nữa nha

bruglions
26-05-2010, 09:05
Giờ mới đọc cái này.
Trước mình có tham gia lắp đặt 1 tủ điện ATS dùng ACB cho đại học FPT, nên cũng biết chút ít.
ACB bọn mình dùng là loại của Schneider, để dùng ACB cho tủ ATS ( 1 chính 1 phụ) cần 2 máy cắt ACB, dòng thì tùy vào ứng dụng của bạn và cả máy phát bạn dùng. Cần 1 bộ interlock (khóa chéo để liên động điện) cái này của Schneider giống như cái dây phanh xe máy :D ; các bộ điều khiển ATS mà Schneider gọi là UA... ngoài ra đúng như bạn gì trên có nói, trong ACB (hay nhiều loại máy ngắt khác cỡ trung áp) thì bên trong luôn có các cuộn Closingcoil, Shunttrip như của Schneider thì nó gọi là MX, MN...
1 động cơ lắp bên trong để charge (trong trường hợp đóng tự động, như ATS chẳng hạn) loại này thường là Servo Motor.

thanhbui
09-06-2010, 15:33
Mình có một câu hỏi.
Khi mất điện, thì sử dụng nguồn nào để nuôi phần điều khiển cho máy cắt?
Chắc phải sử dụng nguồn Ắc quy. Vấn đề là mình chưa biết xử lý phần nguồn điều khiển thế nào ? Nếu dùng nguồn Ắc quy thì phải chọn loại nguồn thế nào?

nguyenledung
09-06-2010, 15:55
Mình có một câu hỏi.
Chắc phải sử dụng nguồn Ắc quy. Vấn đề là mình chưa biết xử lý phần nguồn điều khiển thế nào ? Nếu dùng nguồn Ắc quy thì phải chọn loại nguồn thế nào?

Có 2 cách. Nếu dùng Closing Coil, Open Coil và motor charging loại điện áp 220VAC thì hãy dùng UPS. Loại UPS sử dụng là loại 1000VA là ổn.
Nếu chọn loại 24VDC thì tất nhiên phải dùng bình Ắc quy rồi!

Son Nguyen
22-06-2010, 14:23
Túm cái váy lại thì bác LeDung cung cấp đủ hết thông tin rồi. Tôi là nhà cung cấp và tư vấn cho khách dùng loại này. Nhìn chung các nhà làm Tủ bảng chuyên nghiệp thì việc này rất dễ làm. Và tổng hợp từ bác LeDung cho các thiết bị như sau:

-Phải có ít nhất 2 ACB kèm trang bị đủ Shuntrip, Closing Coil, Motorise ( Điện áp chọn được)
-Interlocking ( 2 bộ interlock lắp trong 2 ACB, và liên lạc bằng Bowden wire)
-U P S
-Bộ điều khiển ( Logo, ...)
-Relay thời gian ( bác Dũng đã báo 4 cái).

Ưu điểm là gọn, rẻ, vì chỉ trang bị thêm cho ACB các phụ kiện, còn so với bộ ATS độc lập về chất lượng thế nào thì bác nào có kinh nghiệm cho anh em biết. Hiện cũng chưa thất ai phàn nàn về tích hợp này.

Các bác đang học mà không được học phần này, thì coi như chỉ học nguyên lý của thiết bị đóng cắt thôi, chứ thực sự ACB là bộ máy tinh xảo, ngoài chức năng bảo vệ ra còn có hàng loạt các chức năng theo dõi khác, rất lý thú.

thanhphole
24-06-2010, 16:57
Có 2 cách. Nếu dùng Closing Coil, Open Coil và motor charging loại điện áp 220VAC thì hãy dùng UPS. Loại UPS sử dụng là loại 1000VA là ổn.

Không đúng, thật ra nếu có sử dụng UPS thì chỉ là nuôi con zenlogic thôi. Những thiết bị phụ kia sẽ dùng nguồn 220V của lưới hoặc máy phát.Thật ra có thể không cần tới UPS cũng được!:yoyo70:thinkffff

minhtuanhainam
12-07-2010, 18:42
đối với loại dùng 220vac thì không cần phải xài ups đâu.mình dùng nguồn tại tủ lun.

Chí Phèo@
28-09-2010, 15:35
Không đúng, thật ra nếu có sử dụng UPS thì chỉ là nuôi con zenlogic thôi. Những thiết bị phụ kia sẽ dùng nguồn 220V của lưới hoặc máy phát.Thật ra có thể không cần tới UPS cũng được!:yoyo70:thinkffff
Người ta nói là dùng UPS để duy trì khi mất điện thôi mà bác thanhphole,chứ đâu phải dùng UPS hoàn toàn đâu.Một số tủ ATS bây giờ đa số là sử dụng điện áp lưới transformer để làm nguồn nuôi,khi mất điện thì sẽ đề máy phát và lấy nguồn để nuôi cho PLC và điều khiển.

khoiute
28-09-2010, 16:52
Phố mày liều quá nha, dám nói người ta không đúng, thường tủ Schneider tuino dung Acqui cung cấp nguồn cho cuộn coil.

HOCLOM
02-10-2010, 11:14
tôi xin có 1 số ý kiến về ACB nhé:
1.acb chính là 1 cb cở lớn đó các bạn, nó cũng dùng để đóng ngắt điện thôi.các bạn hiểu sai về bộ dập hồ quang rồi.
ko phải nó dập bẳng ko khí như tên của nó đâu.mà nó chỉ dập hồ quang bằng các lá thép xép lại với nhau để tạo ra từ hút các tia hồ quang,để chia nhỏ hồ quang cho dễ bị dập tắt đó.ACB dập hồ quang trong môi trường không khí chứ ko phải dập bằng không khí nhé.acb dùng để đóng dòng lớn nên bộ dập hồ quang rất quan trong ,nếu ta dập ko kịp thời thì áp suất trong ACB sẽ tăng cao gây nổ đó.
2.ACB là một CB,nhưng nó dùng để ngắt dòng cao,nên mỗi khi đóng ngắt ta không thể dùng bằng tay như mcb,mccb được.vì vậy nên người ta mới tạo ra bộ charge đấy.có thể charge bằng điện(motor charge)charge bằng tay.
trong bộ charge có cơ cấu truyền động,có 6 nấc(mục đích để giảm lực đóng)để nạp cho bộ lò xo,đóng ngắt ACB
3.chỉ khác bấy nhiêu thôi.còn các option thì giống như MCCB hay MCB thôi.interlock 2,3.trip unit.mn,XF.MX...bộ micrologic có 3 loại A, P, H. mỗi loại có(2.0, 5.0 ,6.0 ,7.0)loại A vừa đk và đo đươc dòng,P đo cả I,V,P,Q,S....,NẾU NÓI CHO XONG NHIỀU LẮM.CÁC BẠN KHAM KHẢO NHA

Ali ba ba
02-10-2010, 12:20
[QUOTE=HOCLOM;42480]tôi xin có 1 số ý kiến về ACB nhé:
1.acb chính là 1 cb cở lớn đó các bạn, nó cũng dùng để đóng ngắt điện thôi.các bạn hiểu sai về bộ dập hồ quang rồi.
ko phải nó dập bẳng ko khí như tên của nó đâu.mà nó chỉ dập hồ quang bằng các lá thép xép lại với nhau để tạo ra từ hút các tia hồ quang,để chia nhỏ hồ quang cho dễ bị dập tắt đó.ACB dập hồ quang trong môi trường không khí chứ ko phải dập bằng không khí nhé.acb dùng để đóng dòng lớn nên bộ dập hồ quang rất quan trong ,nếu ta dập ko kịp thời thì áp suất trong ACB sẽ tăng cao gây nổ đó.
2.ACB là một CB,nhưng nó dùng để ngắt dòng cao,nên mỗi khi đóng ngắt ta không thể dùng bằng tay như mcb,mccb được.vì vậy nên người ta mới tạo ra bộ charge đấy.có thể charge bằng điện(motor charge)charge bằng tay.
trong bộ charge có cơ cấu truyền động,có 6 nấc(mục đích để giảm lực đóng)để nạp cho bộ lò xo,đóng ngắt ACB
3.chỉ khác bấy nhiêu thôi.còn các option thì giống như MCCB hay :yoyo66:
Tại sao bác nói là ACB không dóng cắt bằng tay được,nếu không đóng cắt bằng tay được thì tại sao nhà sản xuất người ta lại sản xuất cái nút nhấn ON/OFF bằng tay làm gì?
Mô tơ mà bác nói nó là cái mô tơ nạp lò xo thay vì phải nạp bằng tay.có nạp được lò xo thì mới đóng được ACB chứ.
Còn VCB trung thế thì sao bác?.

Ali ba ba
02-10-2010, 12:23
Hi HOCLOM
Tại sao bác nói là ACB không dóng cắt bằng tay được,nếu không đóng cắt bằng tay được thì tại sao nhà sản xuất người ta lại sản xuất cái nút nhấn ON/OFF bằng tay làm gì?
Mô tơ mà bác nói nó là cái mô tơ nạp lò xo thay vì phải nạp bằng tay.có nạp được lò xo thì mới đóng được ACB chứ.
Còn VCB trung thế thì sao bác?

HOCLOM
02-10-2010, 13:38
bác đọc kỉ lời tôi viết chưa vậy.
tôi nói là dong lớn thì đóng trực tiếp ko được đó bác.nên người ta dùng lò xo,và có thể dùng tay nạp or dùng MCH để nạp.khi nạp xong ,muốn hoạt động thì lấy tay nhấn nút thôi

eocr
02-10-2010, 14:04
Thật ra hệ ATS dùng 2 ACB là 1 hệ thiếu và chỉ có ở VN hay dùng thôi vì nó tiết kiệm. Về nguyên tắc hệ thống nào cũng phải có 2 ACB hoặc 2 MCCB. 1 cho điện lứoi và 1 cho máy phát. Để chuyển đổi 2 hệ thống này người ta dùng cái gọi là ATS đó các bác.
viết ngắn thôi nếu bác đọc thấy cần phân tích thêm em sẽ làm 1 bài dài 1 trang A4 post lên

hiepga789
02-10-2010, 14:23
tôi xin có 1 số ý kiến về ACB nhé:
3.chỉ khác bấy nhiêu thôi.còn các option thì giống như MCCB hay MCB thôi.interlock 2,3.trip unit.mn,XF.MX...bộ micrologic có 3 loại A, P, H. mỗi loại có(2.0, 5.0 ,6.0 ,7.0)loại A vừa đk và đo đươc dòng,P đo cả I,V,P,Q,S....,NẾU NÓI CHO XONG NHIỀU LẮM.CÁC BẠN KHAM KHẢO NHA

Nghe cách bác nói thì có vẻ như bác đang miêu tả về ACB của Schneider có phải không?.
MN hay UVR:là cuộn thấp áp under votage coil
MX,XF là một là cuộn đóng, cuộn cắt.
Bộ micrologic có 3 loại A,P,H. A= ampere,P= Power thì bác chưa nói loại H nó đo gì.H=Harmonic tức sóng hài,họa tần.với loại 6.0 thì có thêm chức năng bảo vệ chạm đất,7.0 thì có thêm chức năng bảo vệ dòng rò.
Nói tóm lại để tạo được mạch ATS từ các ACB thì ACB phải có đủ các điều kiện sau:
Motor charge
Open coil
Closingcoil
Inter lock Mechanical
Tiếp điểm on/off
Tiếp điểm fault.
Những cái trên không thể thiếu khi thiết kế một mach ATS.

cậu Nhóc
11-10-2010, 08:53
Lợi hại quá, bọn em còn đang đi học, chưa bao giờ được thấy tận mắt thiết bị cả, chỉ nghe qua lời các bác bàn luận mà đã thấy hay rồi. Không ngờ bên trong thiết bị lại có nhiều vấn đề như vậy. Bác Hiệp đúng là Pờ rồ! :yoyo70:

hiepga789
11-10-2010, 08:56
Lợi hại quá, bọn em còn đang đi học, chưa bao giờ được thấy tận mắt thiết bị cả, chỉ nghe qua lời các bác bàn luận mà đã thấy hay rồi. Không ngờ bên trong thiết bị lại có nhiều vấn đề như vậy. Bác Hiệp đúng là Pờ rồ! :yoyo70:
Pờ rồ gì đâu bác.
Mấy cái mạch ATS hay tủ ATS nó là cơm áo của em mà! Ngày nào cũng phải chiến với nó,không có chiến là không có cơm để ăn vì thế nên bắt buộc phải biết chút đỉnh thôi!

xuanloc214
19-10-2010, 09:21
- Tần số định mức: 50Hz.
- Điện áp định mức: 380V.
- Dòng điện định mức: 3200A.
- Dòng điện cắt ngắn mạch lớn nhất: 65kA/1s.
- Điện áp định mức mạch điều khiển: 220 VDC.
- Kiểu truyền động: Lò xo tích năng.
- Cấp bảo vệ: IP41.
Nhờ các bro giải thích giùm cái cấp bảo vệ IP41 là gì vậy????thinkffff

chuc M&E
19-10-2010, 10:25
ATS không những 2ACB mà lên tới 4ACB, trong có 2 nguồn lứoi và 1buscopler , 1 máy phát

son_cuibap
22-10-2010, 11:03
- Tần số định mức: 50Hz.
- Điện áp định mức: 380V.
- Dòng điện định mức: 3200A.
- Dòng điện cắt ngắn mạch lớn nhất: 65kA/1s.
- Điện áp định mức mạch điều khiển: 220 VDC.
- Kiểu truyền động: Lò xo tích năng.
- Cấp bảo vệ: IP41.
Nhờ các bro giải thích giùm cái cấp bảo vệ IP41 là gì vậy????thinkffff

IP = Ỉngess Protection
Đây là cấp bảo vệ chống xâm nhập
Chỉ số đầu là khả năng chống xâm nhập đối với chất rắn, chỉ số sau là đối với chất lỏng.:khi506::khi506::khi506:
IP 41 : chống xâm nhập được với chất rắn có đường kính khoảng 1mm, chống nước rớt thẳng xuống thiết bị ( 90o so với mặt phẳng ngang). Còn nếu bác hắt nước thẳng vào nó thì CÓ KHÓI BỐC LÊN LIỀN
Cao nhất là IP 68, thiết bị nào có cấp bảo vệ này có thể nhấn nhìm dưới nước mà vẫn chạy tốt.
Hiểu biết của tui chỉ có vậy, bác muốn biết thêm thì hỏi Mr Google ấy

Ngứa mắt
22-10-2010, 13:48
IP 54 là quẳng nó ra ngoài trời mưa mà nước mưa ko làm ướt thiết bị điện bện trong được.
IP 41 quẳng ra ngoài khi trời đang mưa thì sẽ từ xịt khói.

chuc M&E
22-10-2010, 15:03
xin chao moi nguoi, minh chuyen lam tu dien ha the, ai co nhu cau xin lien he voi minh nhe. 0984076357

tủ MSB của bạn lớn nhất là bao nhiêu modun:3:

dinhcong
25-10-2010, 21:51
Sơ đồ điều khiển ATS cho 2 ACB (lấy từ 2 MBA) + 1 ACB - section (Interlock 2/3) thế nào nhỉ?

dinhcong
27-10-2010, 21:51
Ai có up cho mình cái, đang cần gấp, điều khiển bằng tiếp điểm của ACB nhé. Thanks mọi người.

caophongvu
07-11-2010, 18:24
Các bạn nên dùng ATS hợp bộ của Socomec đi, cực kỳ an toàn.
ThietbidienPhongVu.Com

hoanthuc
22-11-2010, 20:25
có ai có tài liệu tiếng việt về ACB thì post lên anh em tham khảo đi. thanks!

:1::1::1::1::1::1::1:

locnewsun
02-12-2010, 11:23
Em góp ý chút, tại mấy ông ups dạo này do pác đào làm ẩu quá, mau hư lắm. Mình dùng mấy con relay trung gian làm mạch chọn nguồn là được, nguồn nào có trước thì đóng vào cho mạch nguồn có sau không được vào, dùng tiếp điểm thường đóng của bộ bảo vệ pha là tín hiệu đề máy phát.khi mất lưới gọi máy phát lên, sau đó chọn nguồn đưa vào bộ lập trình. Mà bây giờ có mấy bộ điều khiển ats tích hợp luôn đó chỉ đấu dây cài mấy thông số giờ giấc là chạy thôi.

locnewsun
02-12-2010, 12:40
EM CÓ MỘT SỐ HÌNH ẢNH THỰC TẾ NÈ, CÒN TÀI LIỆU FILE PDF THÌ CHƯA BIẾT CÁCH UP LÊN, AI CHỈ DÙM CÁI.

vinhphong229
02-12-2010, 13:11
EM CÓ MỘT SỐ HÌNH ẢNH THỰC TẾ NÈ, CÒN TÀI LIỆU FILE PDF THÌ CHƯA BIẾT CÁCH UP LÊN, AI CHỈ DÙM CÁI.

Bạn có thể tham khảo cách up file và hình ảnh lên diễn đàn tại đây:

http://webdien.com/d/showthread.php?t=5062

chúc bạn thành công!

vantan41
02-12-2010, 14:10

Cho em hỏi nếu dùng UPS thì khả năng lưu tối đa được khoảng bao lâu? Lỡ nó cúp 2-3 ngày mà UPS hết điện thì khi có điện lưới làm sao ACB đóng lại được?

thangbkpro
04-12-2010, 11:49
Hi ACE web điện. Nguyên lý các bác nói chuẩn không cần chỉnh, chỉ còn thiếu hình ảnh cho sinh động thôi:yoyo70:.
Mình cũng xin đóng góp đôi chút về cách chọn các phụ kiện cần thiết khi thiết kế hệ thống ATS từ 2 ACB của Schneider Electric:
http://i233.photobucket.com/albums/ee274/songlonuihung/curve/huongdanchonATS.jpg

hahuychien
04-12-2010, 14:01
Bác Hiệp được gọi Pro chắc cười há mồm đây

Ngứa mắt
04-12-2010, 14:54
Tớ mới thấy bác gà đang vật lộn với mấy tủ ATS ở trong xưởng của Hải Nam kìa.Ổng là tay test chính của HN bây giờ đó Chiến ơi!

locnewsun
07-12-2010, 15:04
IP 54 là quẳng nó ra ngoài trời mưa mà nước mưa ko làm ướt thiết bị điện bện trong được.
IP 41 quẳng ra ngoài khi trời đang mưa thì sẽ từ xịt khói.

Ý NGHĨA CÁC THÔNG SỐ TRONG IP
http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=082b8b47aec02f5f5075cfaf3da29b8b

minhcunghocdien
07-12-2010, 15:12
bạn cho mình sơ đồ đấu nôi với

locnewsun
07-12-2010, 15:20
đấu cái gì vậy bạn

hiepga789
04-01-2011, 12:12
ý bạn hỏi là ACB với VCB hả?
ACB là máy cắt chân không dùng để bảo vệ tải
còn VCB cũng là máy cắt chân không dùng để bảo vệ máy biến áp
?:3:
Hình như cái chữ A là viết tắt của từ Air mà bác! Air với Vacuum có giống nhau không nhỉ?thinkffff

duchmelec
08-01-2011, 11:22

Lộc đen ! ku tham gia dien đàn từ đời nào gồi mà còn chưa biết cách up file hảaaaaa aaaaa
lên trên tiêu đề nhấn vào upload file sau đó browse tới cái file trong máy ông nấn chọn vào dòng "tui đồng ý với quy đinh trên' rùi nhấn vào uploadfile sau đó copy cái đường link dan và bài viết
chú ý là file upload phải códdinnhj dạng là *rar, *zip, *pdf, *doc theo như quy định( bởi zday mới có cái nút chọn "tui đồng ý với quy định trên"
ok?:1:

vinhtech
05-03-2011, 10:39
Cần tài liệu hay tư vấn Thiết Kế Tủ Điều Khiển ATS, Tủ Tụ Bù, Tủ Điều Khiển :
Tôi có đầy đủ, sẵn sàng tư vấn cho các bạn...
Phone : 0908 488 633
Nick : carot0711
Email : huuvinhtech@gmail.com
Web : http://nhattam.divivu.com/
Tôi thấy các bạn tham gia diễn đàn mà chẳng tích cực gì cả.
Đặc biệt là có một số bạn cần tài liệu thì lại k tích cực alo hay là email cho người khác mà cứ để email của mình lại...rồi cứ bị bịnh than!

justinbo123
07-04-2011, 15:49
Hỏi về mặt câu tạo ACB
Hai thao tác "đóng", "ngắt" trong ACB được thực hiện bởi 2 bộ truyển động (lò xo tích năng lượng, motor nạp, cuộn dây thừa hành đóng và cuộn dây thừa hành ngắt) riêng hay chỉ thực hiện bởi 1 bộ truyển động ( lò xo tích năng lượng, motor nạp) chung kết hợp riêng rẽ với 2 cuộn dây thừa hành (cuộn Closing cho đóng, cuộn shuntrip cho ngắt). Hai cuộn dây thừa hành này chỉ để bật chốt khóa dẫn hướng cho trục chuyển động (tức cho bộ tiếp điểm chuyển mạch chính) quay theo 2 chiều khác nhau ứng với thao tác đóng hay ngắt.

vu trung kien
15-04-2011, 04:21
các bạn mách giúp tôi cách đấu ATS va cho toi xin bản vẽ chi tiết thi càng tốt vì tôi đang đấu nên rất cần được sự giúp đỡ từ diễn đàn tôi xin chân thành cảm ơ
+++---o0o---+++
tôi xin chân thành cảm ơn

duchmelec
15-04-2011, 08:47
các bạn mách giúp tôi cách đấu ATS va cho toi xin bản vẽ chi tiết thi càng tốt vì tôi đang đấu nên rất cần được sự giúp đỡ từ diễn đàn tôi xin chân thành cảm ơ
+++---o0o---+++

http://webdien.com/d/showthread.php?t=4659&page=3
nên chiu khó tìm kiếm trước khi post bài nhé
+++---o0o---+++
mạch ATS của bác là loại nào? dùng 2 ACB hay loại tích hợp (huyndai, socomec...)

justinbo123
10-05-2011, 08:54
Các anh chị cho em biết nguyên lý đấu nối và điều khiển các thành phần trong ACB hoạt động như thế nào ko, em chỉ thấy mọi người nói chung chung quá cũng khó hình dung lắm.
Motor charge
Open coil
Closingcoil
Inter lock Mechanical
Tiếp điểm on/off
Tiếp điểm fault
Các thành phần này hoạt động như thế nào trong ACB ai có thể giải thích rõ hơn 1 chút được không

hiodong
11-05-2011, 19:15
+++---o0o---+++
Bạn tham khảo sơ đồ đấu nối đơn giản với Contactor này nhé, Với ACB, ATS OSUNG,...... chỉnh sửa đi là ok
http://data.webdien.com/photo/up/519a5dae3dec344451026191c391c1d6.JPG

edchinh8x
25-05-2011, 17:30
Cuộn cắt Shunttrip và closing coil tích hợp sẵn trong ACB hay nằm ngoài nhỉ?

phanthucdinhx30
09-06-2011, 16:43

Chỉ có của LS bây giờ là tích hợp sẵn thôi, còn lại đều là option

theanhktech
10-06-2011, 16:24
Chỉ có của LS bây giờ là tích hợp sẵn thôi, còn lại đều là option

HITACHI cũng tích hợp sẵn hết: Motor charge, SHT, Closing Coil, Counter, AUX contact.

canhcut
05-07-2011, 14:38
cám ơn bác nhiều, mình mới vào nghề nên mình gà lắm

alcolvn
16-08-2011, 19:44

Bạn tham khảo ở link này nha http://webdien.com/d/showthread.php?t=20446

Regards,

anhsongelectric
27-08-2011, 13:57
Đặc biệt là có một số bạn cần tài liệu thì lại k tích cực alo hay là email cho người khác mà cứ để email của mình lại...rồi cứ bị bịnh than!S
chào bạn, mình muốn hỏi bạn về bản vẽ của mình chúT, trong bản vẽ đó thì cái MCCB nối 2 thanh cái làm gì và đường nét đứt lên ATS là gì vậy, cái đường nét đứt chỗ ATS đi ra mình ko hiểu?thank

huyennhicon
17-09-2011, 17:12

không cần thiết phai sử dụng nguồn DC, vì cơ cấu nạp lò xo của ACB sẽ cho bạn cắt-đóng-cắt (O-C-O), trường hợp năng lượng lo xo đã bị giả trừ hết thì có thể nạp lò xo bằng tay.

vjklegend
03-11-2011, 23:18
Em đang phải làm mạch điều khiển ATS bằng 2 con ACB, dùng Logo! điều khiển/ Các bác cho em xin bản Cad về mạch điều khiển này được không? E đang cần gấp lắm, cám ơn các bác nhiều.
Email của e là: tienbk88@gmail.com
một lần nữa cám ơn rất nhiều ạ/

hung.eutech
17-11-2011, 21:21
Sẵn trong theard này mình đề cập đến 1 khía cạnh nữa rất được quan tâm hiện nay : ATS với chức năng hòa đồng bộ.

Với các hệ thống sản xuất không cho phép ngắt điện dù chỉ vài giây thì hệ thống chuyển nguồn có chức năng đồng bộ rất quan trọng. quy trình của nó có dạng như sau : giả sử nhà điện thông báo 8h00 cắt điện thì khoảng 7h45 hệ thống máy phát sẽ khởi động sau đó tự dò pha và đóng đồng bộ để cấp điện cho hệ thống. Đến 8h, nhà điện cúp thì máy phát tiếp tục cấp nguồn cho hệ thống. KHi có lại nguồn lưới thì thợ vận hành cắt máy pha ra.

Theo mình biết thì các hệ thống này chủ yếu lắp phần động lực bằng ACB. các bộ động lực ATS thường không dùng được vì chỉ dùng 1 dao cắt, không thể đóng đồng thời.

Chào bạn Tronghuan,

Về nguyên lý thì bạn đúng đấy nhưng thực tế không ai làm như bạn cả, mình đã tham gia rất nhiều dự án, từ hệ thống nhỏ cho 1 căn biệt thự cho đến hệ thống lớn như sân bay Đà Nẵng ...tất cả không ai ứng dụng như bạn cả.

Thứ nhất, về lý thuyết thì lý tưởng vì nguồn điện hoạt động liên tục, không ngắt quãng. Tuy nhiên trường hợp hòa lưới và máy phát thường không hoặc ít sử dụng
Thứ 2, nếu đã là hệ thống ATS thì ít ai chú ý đến lịch cắt điện vì nó là hệ thống tự động.
Thứ 3, đối với các trường hợp cắt điện do hệ thống bảo vệ thì không bao giờ được báo trước để cho mình đi khởi động hệ thống máy phát và hòa đồng bộ cả.

Còn nhiều lý do khác nữa....

Theo kinh nghiệm cửa mình thì thường là hệ thống ATS với khóa liên động (Interlock) giữa nguồn lưới và nguồn máy phát. Còn hệ thống hòa thường được sử dụng là hòa nhiều nguồn máy phát với nhau thôi.

Thân chào và chia sẻ cùng bạn.
+++---o0o---+++
không cần thiết phai sử dụng nguồn DC, vì cơ cấu nạp lò xo của ACB sẽ cho bạn cắt-đóng-cắt (O-C-O), trường hợp năng lượng lo xo đã bị giả trừ hết thì có thể nạp lò xo bằng tay.

Gửi bạn Huyennhicon

Với mạch thiết kế của mình thì chỉ dùng UPS cho mạch điều khiển, còn toàn bộ nguồn cho Closing coil/Open coil/Shunt trip/Motor charge đều dùng nguồn 220/380VAC của hệ thống. Nên hạn chế dùng nguồn DC vì phải cần bộ nguồn chuyển đối và nắn dòng DC nữa.

milu_lulu
08-12-2011, 10:09

Mình trích cấu tạo 1 ACB từ vỏ và các bộ phận bên trong của Schneider Electric
http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=91a4d24352287afcf9829be553ddc4ae
http://data.webdien.com/photo/up/c1926eb377c1503208c68f635a528472.bmp
http://data.webdien.com/photo/up/696bce0357ecf6705fa3c8fd2d8c4d36.bmp
^^thinkffff

tlbacninh
27-12-2011, 09:04

Chào các bạn, mình xin có vài ý kiến thế này
Nếu trong các ACB bạn dùng cuộn cắt thấp áp (như MM của Schneider) thì có thể không cần dùng UPS, còn nếu bạn chỉ dùng cuộn cắt bình thường (Shunt trip MX) thì nên dùng UPS.
Minh phân tích thế này:
- Nếu bạn sử dụng Shunt trip - MX:
+ Mà bạn không sử dụng UPS thì khi xảy ra mất lưới máy cắt bên phía lưới sẽ không cắt cho đến khi có nguồn điện máy phát vào điều khiển để cắt máy cắt.
+ Nếu bạn có sử dụng UPS thì khi mất lưới thì nguồn UPS sẽ được đưa vào điều khiển và cắt máy cắt bên lưới. Không cần phải đợi nguồn máy phát đưa vào.
- Nếu bạn sử dụng cuộn cắt thấp áp Undervoltage - MN: Thì khi xảy ra mất lưới thì máy cắt bên lưới sẽ cắt đó.

Phobienkienthuc
02-02-2012, 11:30
Gởi các bác một ví dụ chọn thiết bị cho bộ ATS của Schneider. Các bác xem hình nhéhttp://data.webdien.com/photo/up/4da2881418eed08de8a90e85ec3e632d.JPG

Một bộ ATS cho 2 nguồn thì gồm
+ 2 ACB + phụ kiện (cuộn đóng, cuộn cắt, motor nạp, tiếp điểm phụ)
+ hệ thống liên động gồm : liên động cơ khí, liên động điện
+ Bộ điều khiển: có thể chọn của của hãng hoặc tự lập trình bằng PLC

Đối với ATS cho 3 nguồn hoặc ATS có coupler:
+ 3 ACB + phụ kiện như trên
+ Chọn lại hệ thống liên động cơ khí và liên động điện cho trường hợp 3 ACB.
+ Bộ điều khiển: cái này chắc phải tự lập trình, mình chưa thấy hãng nào có bộ điều khiển cho trường hợp này.

Lưu ý: với các hãng như Schneider, ABB, Siemens, Mitsubishi, các phụ kiện cho ACB phải mua, trả tiền đuối lắm..hehe. Còn LS thì hình như là khi bán ACB thì có sẵn phụ kiện

fuji electric
02-04-2012, 14:21
bạn nói đúng về ATS nhưng bạn so sánh ACB của LS so với các hãng khác như schneider, mitsu, ABB hay FUJI thì không hợp lý.

mivico
06-04-2012, 22:17
Lưu ý: với các hãng như Schneider, ABB, Siemens, Mitsubishi, các phụ kiện cho ACB phải mua, trả tiền đuối lắm..hehe. Còn LS thì hình như là khi bán ACB thì có sẵn phụ kiện

Cái này không phải hình như mà là chính xác luôn bác.

Ví dụ:
ACB 1600A của LS thì code nó đầy đủ thế này:
AN-16D3-16H M2D2D2AX AG6U0AL EXP

Chi tiết giải thích code như sau:

Motor rated voltage: M2 AC/DC 200V~250V
Closing coil rated voltage: D2 AC/DC 200V~250V
Shunt coil rated voltage: D2 AC/DC 200V~250V
Aux.contact & charging types: AX Standard OFF-Charge 3a3b
Trip relay type: A: Ammeter / Communication & protection G: Without comm./ Control voltage & frequency 6: AC/DC 100V~250V, 50Hz
(Thông tin thêm về Trip Relay:
* L/S/I/G configuration as standard
* Ground fault system by vector sum(G,C)
* Earth leakage system
- Z,K: External CT - LS ZCT applied(fault current 0.5~30A, 1600AF)
- E,X: External CT - Private ZCT applied(faullt current >30A)
* Comm. And output contacts DO NOT work under self-power condition.
(Only checking LED available))
UVT coil rated voltage: U0 Without UVT coil
AL: AL AL1+MRB
+++---o0o---+++
bạn nói đúng về ATS nhưng bạn so sánh ACB của LS so với các hãng khác như schneider, mitsu, ABB hay FUJI thì không hợp lý.

Bác có thể chỉ ra cái không hợp lý đấy không ah ?

Rất mong bác chỉ bảo để A E thấy hợp lý.

dung10dl1
13-04-2012, 20:06
Bai hay á

fuji electric
14-04-2012, 08:34
Cái này không phải hình như mà là chính xác luôn bác.

Ví dụ:
ACB 1600A của LS thì code nó đầy đủ thế này:
AN-16D3-16H M2D2D2AX AG6U0AL EXP

Chi tiết giải thích code như sau:

Motor rated voltage: M2 AC/DC 200V~250V
Closing coil rated voltage: D2 AC/DC 200V~250V
Shunt coil rated voltage: D2 AC/DC 200V~250V
Aux.contact & charging types: AX Standard OFF-Charge 3a3b
Trip relay type: A: Ammeter / Communication & protection G: Without comm./ Control voltage & frequency 6: AC/DC 100V~250V, 50Hz
(Thông tin thêm về Trip Relay:
* L/S/I/G configuration as standard
* Ground fault system by vector sum(G,C)
* Earth leakage system
- Z,K: External CT - LS ZCT applied(fault current 0.5~30A, 1600AF)
- E,X: External CT - Private ZCT applied(faullt current >30A)
* Comm. And output contacts DO NOT work under self-power condition.
(Only checking LED available))
UVT coil rated voltage: U0 Without UVT coil
AL: AL AL1+MRB
+++---o0o---+++

Bác có thể chỉ ra cái không hợp lý đấy không ah ?

Rất mong bác chỉ bảo để A E thấy hợp lý.

chất lượng hàng LS sao so sánh được với các hãng khác của Nhật hay châu âu.

nhìn bên ngoài và thông số kỹ thuật thì có thể giống nhau nhưng cũng giống như xe china và xe Nhật thôi. ai cũng biết loại nào tốt hơn rồi. tùy vào nhu cầu sử dụng và túi tiền mà khách hàng sẻ chọn loại nào cho phù hợp .

lexuanbkhn
20-04-2012, 21:11
ACB buồng dập hồ quang bằng không khí còn máy cắt trung thế VCB buồng dập hồ quang là chân không. Cơ bản về chức năng là như nhau cũng có moto và cuộn đóng cuộn cắt. Điều khiển ATS của máy cắt hạ thế thì ngoài phần thân máy cắt cần order thêm phần cuộn sạc lò xo tự động (M), Cuộn đóng (Closing coil), cuộn cắt ( SHT) để điều khiển. Ngoài ra hệ thống cần được bảo vệ bằng rơ le bảo vệ áp. Đôi khi hiện tượng tụt áp và quá áp thỉnh thoảng xảy nên con rơ le này tác động làm mất nguồn lưới nên máy phát đề. Không biết bác nào có giải pháp nào hay cho hiện tượng này. Mình chỉ chống cháy cho khách hàng bằng cách thay con rơ le đang dùng bằng con rơ le áp có dải điều chỉnh được.

nguyenquoctuong
03-05-2012, 09:31
Các bác không cần dùng nguồn nuôi cũng được. Trong trường hợp bộ ATS của bạn có bộ lập trình tự động khởi động máy fát khi bị cúp nguồn lưới.
Vừa rồi bên công ty mình có làm một dự án sử dụng các thiết bị đóng cắt của hãng Schneider, dùng con Zen lập trình. khi mất nguồn lưới thì con Zen sẽ đóng tiếp điểm khởi động máy fát, khi máy phát có điện sẽ cắt máy cắt nguồn lưới sau đó đóng máy cắt phía máy fát váo cấp nguồn cho phụ tải.
Các bác có nhu cầu về thiết bị đóng cắt, ups của Schnieder và thiết bị đóng cắt của hãng ABB thì liên hệ với mình nhé.
Mr. Tưởng 0979 836 884
mail:NVtuong@vinhthanhco.

hiodong
13-05-2012, 01:23
Sơ đồ tham khảo tủ ATS dùng ACB :
http://data.webdien.com/photo/up/2013faca72535a24bb7dcffbdc59f443.jpg

Sơ đồ tham khảo tủ ATS dùng SWITCHING SOCOMEC :
http://data.webdien.com/photo/up/35c4ecd3b6d6b0be56eb6f3aac10fbb9.jpg

Sơ đồ tham khảo tủ ATS dùng SWITCHING OSUNG :
http://data.webdien.com/photo/up/86245d030708e4969a2dfee776c216b0.jpg

soonwi
24-05-2012, 15:05

Trời nói như bác thì nhà đèn VN làm việc chuẩn quá, đã không đưa ra thì thôi, đưa ra thì đưa cho hết mọi vấn đề cần giải quyết.
Nếu EVN thông báo 8h cắt điện mà họ cắt đúng thì ko nói làm gì, đây nhiều lúc thông báo thì ko cắt, ko thông báo thì bụp, chưa kể đến trường hợp máy cắt nhảy do lưới có sự cố. Đối với những nơi yêu cầu "không bao giờ được mất điện dù chỉ vài giây" thì chỉ áp dụng cho những máy móc quan trọng ko được phép dừng, lúc đó hệ thống UPS sẽ đảm nhiệm cung cấp điện trong khoảng 10 phút trước khi máy phát ổn định đóng vào lưới, còn nếu máy móc có dòng làm việc quá lớn thì ko nên đầu tư UPS vì cực đắt. Đừng có mơ máy phát sẽ ổn định trong 3s, theo tôi đã chứng kiến, máy phát ổn định U, Hz nhanh nhất cũng khoảng 5s còn như máy của Mitsubishi thì 45 giây (Chưa trừ thời gian tác động của CB)

11223344
24-05-2012, 20:29
Trời nói như bác thì nhà đèn VN làm việc chuẩn quá, đã không đưa ra thì thôi, đưa ra thì đưa cho hết mọi vấn đề cần giải quyết.
Nếu EVN thông báo 8h cắt điện mà họ cắt đúng thì ko nói làm gì, đây nhiều lúc thông báo thì ko cắt, ko thông báo thì bụp, chưa kể đến trường hợp máy cắt nhảy do lưới có sự cố. Đối với những nơi yêu cầu "không bao giờ được mất điện dù chỉ vài giây" thì chỉ áp dụng cho những máy móc quan trọng ko được phép dừng, lúc đó hệ thống UPS sẽ đảm nhiệm cung cấp điện trong khoảng 10 phút trước khi máy phát ổn định đóng vào lưới, còn nếu máy móc có dòng làm việc quá lớn thì ko nên đầu tư UPS vì cực đắt. Đừng có mơ máy phát sẽ ổn định trong 3s, theo tôi đã chứng kiến, máy phát ổn định U, Hz nhanh nhất cũng khoảng 5s còn như máy của Mitsubishi thì 45 giây (Chưa trừ thời gian tác động của CB)

He he!!!! Thực ra cái trò này họ áp dụng từ hồi xưa!!! Tiêu điểm là mấy cái đầu của đám BigC đó bạn ạ!!!:yoyo70::yoyo70::yoyo70:
Kể ra cái trò này là khi xưa, giá điện giờ cao điểm quá cao, cao hơn giá dầu DO. Thế là có trò vui là 4h45 máy phát chạy để ổn định. 5 giờ, chuyển từ lưới sang máy phát! Tự động hoàn toàn nhé!!! :1::1::1:!!! Bây giờ chắc phải đổ chương trình lại rồi vì xăng dầu phi nước kiệu so với giá điện!!!

soonwi
26-05-2012, 08:34
đối với loại dùng 220vac thì không cần phải xài ups đâu.mình dùng nguồn tại tủ lun.

Cũng tùy mạch thiết kế chứ bạn, chứ khi mất điện thì nguồn điều khiển cũng mất luôn, nói chung nên có mạch điều khiển độc lập thì hay hơn
+++---o0o---+++
Các bác không cần dùng nguồn nuôi cũng được. Trong trường hợp bộ ATS của bạn có bộ lập trình tự động khởi động máy fát khi bị cúp nguồn lưới.
Vừa rồi bên công ty mình có làm một dự án sử dụng các thiết bị đóng cắt của hãng Schneider, dùng con Zen lập trình. khi mất nguồn lưới thì con Zen sẽ đóng tiếp điểm khởi động máy fát, khi máy phát có điện sẽ cắt máy cắt nguồn lưới sau đó đóng máy cắt phía máy fát váo cấp nguồn cho phụ tải.
Các bác có nhu cầu về thiết bị đóng cắt, ups của Schnieder và thiết bị đóng cắt của hãng ABB thì liên hệ với mình nhé.
Mr. Tưởng 0979 836 884
mail:NVtuong@vinhthanhco.

Cái này chưa đúng nha, Zen cũng như Logo, nếu mất điện nguồn nuôi thì ko hoạt động, bạn phải lấy tiếp điểm thường đóng của con rơ le trung gian gắn bên lưới đi khởi động MF mới đúng

Lê Quý Huy
06-06-2012, 10:38
Luôn tiện các bác đang bàn về vấn đề bộ ATS cho e hỏi vấn đề này luôn nha
cái máy cắt ACB (được khoanh màu đỏ) trong bức hình của e được nối với bộ ATS có nhiệm vụ là gì vậy mấy bác.e nghỉ là nó dùng để phân tải khi sử dụng máy phát, tránh sự khởi động phụ tải đồng thời khi đóng ACB của máy phát.xin các bác cho ý kiến

Link:data.webdien.com/photo/up/c84a0d4383b519d640dcfb4c96fb7b46.jpg
+++---o0o---+++
các bác vào link dưới đó xem giùm e với nha! thanks!

hungnq3008
22-06-2012, 13:52
Đây là bản vẽ phần tủ ATS anh em nghiên cứu xem thế nào !!

dinhphubmt
04-07-2012, 14:25
hehe, em biết ko nhiều nhưng cũng có chút hiểu biết. em đang làm về công việc này mà!
em cho mấy bác xem

tlbacninh
04-07-2012, 22:23
Luôn tiện các bác đang bàn về vấn đề bộ ATS cho e hỏi vấn đề này luôn nha
cái máy cắt ACB (được khoanh màu đỏ) trong bức hình của e được nối với bộ ATS có nhiệm vụ là gì vậy mấy bác.e nghỉ là nó dùng để phân tải khi sử dụng máy phát, tránh sự khởi động phụ tải đồng thời khi đóng ACB của máy phát.xin các bác cho ý kiến

Link:data.webdien.com/photo/up/c84a0d4383b519d640dcfb4c96fb7b46.jpg
+++---o0o---+++
các bác vào link dưới đó xem giùm e với nha! thanks!

Cái này mình nghĩ phần nhiều là làm nhiệm vụ cắt bớt phụ tải khi máy phát hoạt động, chỉ cấp cho những phụ tải ưu tiên:
- Khi có nguồn điện lưới ACB 5000A của phía lưới sẽ đóng vào, ACB 5000A (được khoanh đỏ) cũng đóng luôn để lưới cấp điện cho các phụ tải.
- Khi chạy máy phát thì ACB 5000A (Khoanh đỏ) cắt ra, như vậy máy phát chỉ cấp nguồn cho các phụ tải phía bên tay phải của ACB khoanh đỏ (các phụ tải ưu tiên)

dinhphubmt
27-07-2012, 10:33

hay qá
thật là pro

soonwi
28-07-2012, 23:54
Sơ đồ điều khiển ATS cho 2 ACB (lấy từ 2 MBA) + 1 ACB - section (Interlock 2/3) thế nào nhỉ?

Cái này không khó nhưng vấn đề là bạn đưa ra logic vận hành đi tôi vẽ cho

minh_ck
15-10-2012, 22:02
dạ em chào các anh ,em là thành viên mới ra nhập và cũng mới ra trường đi làm em có cái mạch ATS mà em không hiểu tiếp điểm của ACB đóng cắt ntn, nên không hiểu được mach luôn,các anh đọc nguyên lý hoạt động của mạch giúp em với được o ah ! các anh cho em xin địa chỉ email của các anh được không ạh để em gửi qua email ,em xin chân thành cảm ơn ah !

thanhtrung_dt
24-10-2012, 02:48
các bác giúp em chọn ACB cho máy phát có công suất 400KVA
các bác có tài liệu ABC , MCB, MCCB, contacto gửi em xin
cám ơn

thanhtrung_dt
24-10-2012, 10:34
[QUOTE=hiodong;169423]Sơ đồ tham khảo tủ ATS dùng ACB :

Sơ đồ tủ ATS dùng ACB : điện cấp cho cuộn open & close đi qua cầu chì 1A có ổn không bác. theo em thì có vấn đề chỗ này

Thienngoc_763
01-11-2012, 16:46
dạ em chào các anh ,em là thành viên mới ra nhập và cũng mới ra trường đi làm em có cái mạch ATS mà em không hiểu tiếp điểm của ACB đóng cắt ntn, nên không hiểu được mach luôn,các anh đọc nguyên lý hoạt động của mạch giúp em với được o ah ! các anh cho em xin địa chỉ email của các anh được không ạh để em gửi qua email ,em xin chân thành cảm ơn ah !

Bạn cần tư vấn kỹ thuật thì liên hệ nhé, tư vấn hổng có mất tiền đâu:
0935201497
binh.genset@gmail.com

xuanduong84
24-12-2012, 16:30
Cảm ơn các bác rất nhiều. Những bài viết rất hay. Tiện đây cho em hỏi tí. Giờ muốn cài đặt thời gian chuyển từ lưới sang máy phát và từ máy phát sang lưới thì phải cài đặt ở đâu? và khi điện lưới mất pha thì máy phát có chạy không nhỉ?

khanhtk
16-03-2013, 11:11
Chào cả nhà bên cty mình chuyên tư vấn cung cấp và lắp đặt tủ ATS có nhu cầu thì liên hệ với bên mình nha
CÔNG TY TNHH THƯƠNG MẠI XÂY DỰNG ĐIỆN TUẤN KHANH
Tel:08.39.51.20.61
Email: khanktth@gmail.com
Web: http://tuankhanhelectric.mov.mn
Hotline: 0903152495

hoangnga_kd
16-03-2013, 18:50
Đặc biệt là có một số bạn cần tài liệu thì lại k tích cực alo hay là email cho người khác mà cứ để email của mình lại...rồi cứ bị bịnh than!

em đồng ý bác này lám...em có hiểu nhưng ko giám nói...dể các pro nói cho chắc..ko bi chửi hiihii

lethanhphu86
28-05-2013, 17:21
Chào mọi người, mình tìm trên trang web không có nên post lên mong mọi người giúp đỡ. Mình đang sửa ATS cho tủ trung thế siemens loại 8Dj20 (Loại có relay 7SJ600) nhưng khổ nỗi nhà máy bị mất bảng vẽ tủ giờ không biết mò dây điều khiển ra sao và 2 tủ trung thế này dùng khóa chéo contactor làm ATS. Nhờ mọi người ai có bảng vẽ dây điều khiển trong tủ cho mình xin nha. Mình xin cảm ơn và hậu tạ. Thanks

jetnguyen
25-06-2013, 08:16
Tủ điện bây giờ chủ yếu được làm tại các cơ sở trong nước, nên vỏ thì không quan tâm mà chủ yếu quan tâm tới chất lượng vật tư bên trong mà thôi

Tốt nhất nên chọn nhà cung cấp uy tín hay cửa hàng thân quen... thì sẽ tránh được việt mua hàng kém chết lượng!!!

dodaiphuc
26-08-2013, 15:36
Pờ rồ gì đâu bác.
Mấy cái mạch ATS hay tủ ATS nó là cơm áo của em mà! Ngày nào cũng phải chiến với nó,không có chiến là không có cơm để ăn vì thế nên bắt buộc phải biết chút đỉnh thôi!

Chào bạn!
mình đang nghiên cứu làm một tủ ATS và định dùng con ATSNS125N3E2 mà chưa rõ mạch điều khiển của nó yêu cầu phải thế nào. Nếu có thể bạn chỉ giáo giúp mình vài điều được ko?
Thanks!

tung64
18-09-2013, 22:02
Cho mình hỏi khi mình cài đặt time về 0 để đôi điện từ nguồn máy phát sang nguồn điện lưới có được ko? Vấn đề gì sẽ xảy ra
+++---o0o---+++
Cho mình hỏi các thông trên các núm điều chỉnh trên acb cuả siemens

tung64
20-09-2013, 20:38
Cho mình xin ý kiến đi ,vì mình và xếp đang tranh cãi về việc này,xếp muốn thời gian chuyển đổi ngắn=0,mình ko đồng ý kiến nhưng ko biết lý do ra sao.Ming mọi người giúp nhé.Thank

ong gia
20-09-2013, 21:32
Oái.. ,thời gian ơi xin dừng lại ,cho đôi bạn thân tranh luận tèng tèng đừng nói býe bye ... =0 ? .Có cái định luật , hay hàm số nào mà thời gian =0 ,tiến tới 0 thì có .Hổng có thời gian rồi cài cái gì vô trỏng ,Bộ Xếp muốn cả vủ trụ này dừng lại../.

soonwi
21-09-2013, 10:39
Cho mình xin ý kiến đi ,vì mình và xếp đang tranh cãi về việc này,xếp muốn thời gian chuyển đổi ngắn=0,mình ko đồng ý kiến nhưng ko biết lý do ra sao.Ming mọi người giúp nhé.Thank

Vì lí do an toàn lúc chuyển đổi giữa 2 nguồn nên trong mạch bạn phải dùng tiếp điểm thường đóng của CB này khóa mạch đóng cho CB kia. Vì thế nên thời gian chuyển đổi ngắn nhất phụ thuộc vào thời gian ngắt của CB này và cộng thêm thời gian đóng của CB kia. Mình nghĩ thời gian ngắn nhất có thể khoảng 1/2 giây chứ ko có chuyện = 0s aaaaa

hiodong
20-12-2013, 15:17
Cho mình hỏi khi mình cài đặt time về 0 để đôi điện từ nguồn máy phát sang nguồn điện lưới có được ko? Vấn đề gì sẽ xảy ra
+++---o0o---+++
Cho mình hỏi các thông trên các núm điều chỉnh trên acb cuả siemens

Phải có thời gian trễ để tránh sốc điện bạn ơi, chuyển tải an toàn thì nên >=0,75s , thế nên mới có bộ ATS để điều chỉnh nhiều khoảng thời gian trễ an toàn
http://data.webdien.com/photo/up/2e87305e335dd3fb452fb87c2b3dd635.jpg

nampt
09-03-2014, 14:29
mình đang tim hiểu về ACB ai có tài lieu có the cho mình để tham khảo không

nguyenthanhbinh20685
09-03-2014, 14:45
Mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:
Thứ nhất mình hiểu thế này là ý sếp bạn muốn thời gian đảo của ATS (dùng 2 ACB)
từ lấy điện lưới sang lấy điện máy phát (MF). bằng không, tức là khi một nguồn nào đó bất kỳ mất điện thì ATS lập tức chuyển sang lấy nguồn còn lại liền mà không có delay thời gian
Mình nói là được, nhưng cái vấn đề ở đây là chuyển như vậy để nhằm mục đích gì? tại vì bạn muốn như vậy trước tiên bạn phải tính toán công suất của MF phải cao hơn 1.5-2 lần công suất S toàn hệ thống điện, điều này nói ra thì dài lắm nhưng tóm lại người ta phải tính toán đến sự đáp ứng về nguồn điện trong thời gian MF chưa ổn định.
Và thực tế mà nói không ai làm như sếp bạn cả, thường thì nó sẽ delay ít nhất là 20s sau khi máy phát khởi động. làm như vậy sẽ ít tốn chi phí hơn và sẽ làm cho tuổi thọ của MF cao hơn. bạn muốn biết thêm thi gọi 0908852137 mình sẽ nói rõ hơn.

phuongminhme
10-03-2014, 22:26
Bạn có thể tham khảo ở phần catalogues của Schneider.

Vào www.thietbidiencongnghiep.com.vn để down nhé

caolong
04-04-2014, 22:16
Nguyên văn bởi thanhbui View Post
Mình có một câu hỏi.
Chắc phải sử dụng nguồn Ắc quy. Vấn đề là mình chưa biết xử lý phần nguồn điều khiển thế nào ? Nếu dùng nguồn Ắc quy thì phải chọn loại nguồn thế nào? không cần lấy nguồn ups .không cần lấy nguồn ắc quy ,bạn chi cần :ví dụ,nếu điện lươi mất bạn lấy nguồn máy phát va ngược lai,có nghẽ là bạn cần nguồn để cắt máy phat hay điện lưới thôi .nếu máy phát chạy bạn lấy nguồn của nó đi cắt điện lưới và ngược lại ? không cần ups ,ko cần ắc quy bạn có thể lắp them vào acb uvt khi mất điện tự nó off acb rất an toàn ats bằng acb rất tốt cty mình chuyên làm tủ ats bằng acb.có bác nào cần lien hệ nhé 01662252877 Mrs long

Nghia.Mitsu-EPE
15-04-2014, 21:35
Chào các bạn
Mình cũng tham gia để trao đổi học hỏi.
1. các bác cho em hỏi về cấu tạo và nguyên lý hoạt động thì máy cắt không khí hạ áp ACB có khác gì so với máy cắt cao áp hoặc trung áp không?
Câu hỏi này các bạn ở trên đã trả lời khá đầy đủ và chính xác rồi.
2. khi dùng ACB trong tủ tự động chuyển nguồn thì nó sẽ hoạt động như thế nào?
Trong các tủ ATS có dòng lớn người ta thường dùng 2 con ACB . Bởi vì dựa trên các đặc tính đóng cắt rất nhạy của máy cắt và dòng cắt ngắn mạch rất lớn. Nên vừa có chức năng đóng cắt tốt vừa bảo vệ cho tải. 2 Con ACB sẽ được liên động với nhau thường là (1 cho nguồn lưới và 1 cho máy phát điện). Hoạt động trên nguyên tắc một con đóng , 1 con cắt.
3. sao em không thấy các thầy cô giáo nói về ACB nhỉ, bây giờ em mới biết có loại này!!!
Ngày xưa các thầy cô giáo dạy thường nói chung về nguyên lý đóng cắt là chính và tác dụng của nó và hay hiểu cho MCCB. Còn ACB và MCB có chức năng và tác dụng tương tự thì hay nói đến. Nhưng trong 3 dòng này tuy có chức năng và tác dụng tương tự nhưng nó có sự khác nhau về cấu tạo và dòng cắt ngắn mạch. Nên ứng dụng có sự khác nhau!

tuan_chay
17-04-2014, 10:21
Mình tìm catalogues của Ua controller 29473 trong đó mà không có...aaaaa

minhthu.nguyen
23-08-2014, 09:52
Chào anh em dân điện!
Mình cũng đã từng làm qua dòng sản phẩm thiết bị đóng cắt và bảo vệ nhãn hiệu Legrand(Pháp) nên cũng có khá nhiều tài liệu về ATS sử dụng 2 hay 3 ACB.
anh em nào cần thì gửi địa chỉ email mình share cho.

thanhluan32147
10-09-2014, 09:28
:yoyo70: hay nhỉ

minhthu.nguyen
11-09-2014, 08:31
Dear anh em, ai có nhu cầu về ATS và Cáp điện Taihan Sacom liên hệ với mình theo thông tin ben dưới.
Nguyễn Minh Thứ
0902.480.189
Email: thu531@gmail.com.