PDA

View Full Version : đặt hệ thống tiếp địa thế nào cho hợp lý?

giapty
07-05-2010, 22:16
các bác tư vấn giúp em xem nên đặt hệ thống bãi tiếp địa làm sao cho hợp lý nhé!
Tòa nhà của em gồm 17 tầng cao 75m trong đó:
+ Tầng hầm 1: đặt tủ trung thế, tủ phân phối 0.4kV, máy biến áp, máy phát ....
cần nối đất chống sét cho 2 chống sét van hạ áp, 1 chống sét van trung áp
cấn nối đất làm việc cho trung tính 2 máy biến áp, 2 máy phát.
+ tầng 1: cần nối đất cho hệ thống chống sét của toàn tòa nhà (đầu thu sét đặt ở nóc tòa nhà)
tất cả các tầng đều có tủ điện và phải nối đất an toàn cho các tủ điện.
em không biết làm thế nào để thiết kế cá bãi tiếp địa cho hợp lý các bác giúp em với.

nguyenledung
08-05-2010, 09:58
các bác tư vấn giúp em xem nên đặt hệ thống bãi tiếp địa làm sao cho hợp lý nhé!
Tòa nhà của em gồm 17 tầng cao 75m trong đó:
+ Tầng hầm 1: đặt tủ trung thế, tủ phân phối 0.4kV, máy biến áp, máy phát ....
cần nối đất chống sét cho 2 chống sét van hạ áp, 1 chống sét van trung áp
cấn nối đất làm việc cho trung tính 2 máy biến áp, 2 máy phát.
+ tầng 1: cần nối đất cho hệ thống chống sét của toàn tòa nhà (đầu thu sét đặt ở nóc tòa nhà)
tất cả các tầng đều có tủ điện và phải nối đất an toàn cho các tủ điện.
em không biết làm thế nào để thiết kế cá bãi tiếp địa cho hợp lý các bác giúp em với.

Bạn chưa làm nhà nhiều tầng hay sao mà bỡ ngỡ chuyện này thế. Thực ra, việc đặt bãi tiếp địa nhiều hay ít quan trọng nhất là chất lượng đất và hình dạng mảnh đất bạn có. Ý nghĩa của nó như sau:
- Bạn phải biết chính xác điện trở suất của đất công trình. Nếu không biết chính xác thì có thể suy ra từ địa phương mà công trình tọa lạc. Ví dụ công trình ở đồng bằng, công trình ở cao nguyên, miền núi,... (trong diễn đàn mình cũng có một topic giải thích về cách làm bãi tiếp địa theo từng vùng miền rồi! Bạn chịu khó tìm lại nó nhé)
- Hình dạng công trình giúp bạn quy hoạch các bãi tiếp địa dễ dàng. thông thường sẽ làm các bãi sau: tiếp địa trung áp hay tiếp địa cho hệ thống điện lực, tiếp địa an toàn (cho trung tính hạ thế, và tiếp địa cho các thiết bị điện khác), tiếp địa chống sét (bạn có thể kết hợp với cọc bê tông móng để làm tiếp địa chống sét theo TCXDVN 46-2007), và tiếp điện cho các hệ thống viễn thông, điện nhẹ.
- Bốn bãi tiếp địa không được liên quan với nhau tức là khoảng cách 2 cọc gần nhất của 2 bãi tiếp địa khác nhau phải lớn hơn 1,5 khoảng cách của 2 cọc tiếp địa của cùng 1 bãi (Thường 1 cọc có vùng tản là bằng 1/2 chiều dài cọc, ví dụ cọc dài 2.4 mét thì vùng tản sẽ là 1.2 mét nên khoảng cách 2 cọc trong cùng 1 bãi là 3 mét. Để tránh 2 bãi tiếp địa ảnh hưởng lên nhau thì vùng tản của 2 cọc gần nhất không giao với nhau. Nếu chọn 3 mét thì không an tâm lắm nên phải chọn khoảng cách dài hơn 1 chút là 1.5x3 = 4.5 mét)
- Về tiếp địa cho các tủ tầng thì bạn cứ kéo 1 trục dây từ bãi an toàn lên theo trục đứng rồi nối từng tủ điện vào sợi dây này mà thôi - Trong quy phạm thì cứ 100 mét là có tiếp địa lặp lại nên việc nối tiếp địa tủ theo kiểu này cũng đạt theo quy phạm rồi!

combui_viahe
08-05-2010, 21:42
Bác Giapty còn đi học nên thắc mắc là phải rồi. em xin bổ sung ý kiến của bác Dũng, nối đất an toàn và nối đất làm việc, nối đất chống sét theo nguyên tắc là phải tách rời nhau, nhưng theo quy phạm thì nó vẫn có thể nối chung, nếu điện trở nối đất nhỏ hơn 1 ohm và vấn đề về chống cháy trong tòa nhà của bác phải được đảm bảo ( không có thiết bị dễ gây cháy nổ do xung sét).
theo tiêu chuẩn thì khoảng cách giữa 2 cọc tiếp địa phải lớn hơn 2 lần chiều dài cọc, nên 2 cọc bác có thể đóng cách nhau 4,5-5m

giapty
09-05-2010, 00:18
cám ơn các bác tất nhiều nhưng các bác có thể nói cho em biết là em nên đặt bãi tiếp địa ở đâu không ? vì các thiết bị đó nằm ở tầng hầm 1 cơ mà !.
giả sử nếu em đặt bãi tiếp địa chống sét ở tầng 1( cách mặt đất 0,8m) thì em nối cáp thoát sét cho các chống sét van trung áp và hạ áp( ở tầng hầm 1) lên bãi tiếp địa ở tầng 1 sao? làm như vậy liệu có sảy ra hiện tượng phóng điện ngược khi sét đánh vào cột thu sét của tòa nhà(đặt trên tầng mái) không?

nguyenledung
09-05-2010, 09:30
undefinedcám ơn các bác tất nhiều nhưng các bác có thể nói cho em biết là em nên đặt bãi tiếp địa ở đâu không ? vì các thiết bị đó nằm ở tầng hầm 1 cơ mà !.
giả sử nếu em đặt bãi tiếp địa chống sét ở tầng 1( cách mặt đất 0,8m) thì em nối cáp thoát sét cho các chống sét van trung áp và hạ áp( ở tầng hầm 1) lên bãi tiếp địa ở tầng 1 sao? làm như vậy liệu có sảy ra hiện tượng phóng điện ngược khi sét đánh vào cột thu sét của tòa nhà(đặt trên tầng mái) không?

Bãi tiếp địa là một trong các thiết bị về an toàn, do đó theo nguyên tắc nào đó, ngầm hiểu là phải đặt những chỗ mà chúng ta có thể kiểm tra được sau khi đã thi công xong. Việc đặt bãi tiếp địa trong khuôn viên tầng hầm là điều nên hạn chế vì rằng khi nền tầng hầm đã đổ xong, bạn không có cách nào kiểm tra cũng như cải tạo bãi tiếp địa sau này. Do đó, nếu khuôn viên nhà còn trống để thi công tiếp địa thì hãy đặt bãi tiếp địa ở tầng trệt, phía ngoài biên tầng hầm. Trường hợp bất khả kháng, không còn chỗ nào khác thì mới đặt bãi tiếp địa trong khôn viên tầng hầm. Lúc đó, có thể phải làm bãi tiếp địa thật tốt và phải tính toán trở tiếp xúc bãi tiếp địa nhỏ hơn và có 2 dây nối từ bãi tiếp địa lên điểm kiểm tra chẳng hạn!!!

p.thanhlam
20-05-2010, 11:41
Hơ hơ, nếu mình không đóng cọc mà khoan giếng thì thế nào nhỉ? Khi đó khoảng cách giữa hai bãi tiếp địa (đúng ra là hai giếng) được quy định thế nào? Chúng phải cách nhau bao nhiêu thì mới được cho là độc lập với nhau (giả sử giếng khoan sâu 30m). Các pác trả lời giúp em cái nhá.

nguyenledung
20-05-2010, 12:25
Hơ hơ, nếu mình không đóng cọc mà khoan giếng thì thế nào nhỉ? Khi đó khoảng cách giữa hai bãi tiếp địa (đúng ra là hai giếng) được quy định thế nào? Chúng phải cách nhau bao nhiêu thì mới được cho là độc lập với nhau (giả sử giếng khoan sâu 30m). Các pác trả lời giúp em cái nhá.

Chà chà! Câu hỏi này hay đây! Tuy nhiên nếu bạn coi cái giếng là cái cọc dài với chiều dài cọc là chiều sâu giếng thì mọi vấn đề chẳng có gì tranh cãi cả!!! :1::1::1::1:

p.thanhlam
21-05-2010, 17:54
Chà chà! Câu hỏi này hay đây! Tuy nhiên nếu bạn coi cái giếng là cái cọc dài với chiều dài cọc là chiều sâu giếng thì mọi vấn đề chẳng có gì tranh cãi cả!!! :1::1::1::1:

Bác trả lời thế cũng không được vì khi đó khoảng cách giữa hai giếng lúc này là rất lớn > 60m :khi506: :khi505: .
Em có một vài ngu kiến, các bác thử xem thế nào nhé.
Chúng ta không thể tính vùng tản khi khoan giếng theo cách mà chúng ta dùng để tính cho trường hợp chôn cọc được, theo mình cần có một cách nhìn nhận khác về vấn đề này. Vùng tản của cọc tiếp đất có thể tính là một hình trụ bán kính R và trục của nó chính là cọc tiếp đất của mình cộng với nửa bán cầu có bán kính bằng bán kính của hình trụ nói trên (R). Bán kính R này sẽ phải là một con số giới hạn nào đó ví dụ cọc có thể dài 30m nhưng vùng tản của nó (như mình nói ở trên) có R = 5m chẳng hạn, chứ không thể phụ thuộc vào độ sâu hay chiều dài của cọc được Như vậy hai giếng được coi là độc lập nếu chúng cách nhau > 10 m. Vấn đề giới hạn này là bao nhiêu ^^. Các bác bàn tiếp nhé. ^^

lightingbolt
22-05-2010, 10:09
Bác trả lời thế cũng không được vì khi đó khoảng cách giữa hai giếng lúc này là rất lớn > 60m :khi506: :khi505: .
Chúng ta không thể tính vùng tản khi khoan giếng theo cách mà chúng ta dùng để tính cho trường hợp chôn cọc được, theo mình cần có một cách nhìn nhận khác về vấn đề này. Vùng tản của cọc tiếp đất có thể tính là một hình trụ bán kính R và trục của nó chính là cọc tiếp đất của mình cộng với nửa bán cầu có bán kính bằng bán kính của hình trụ nói trên (R). Bán kính R này sẽ phải là một con số giới hạn nào đó ví dụ cọc có thể dài 30m nhưng vùng tản của nó (như mình nói ở trên) có R = 5m chẳng hạn, chứ không thể phụ thuộc vào độ sâu hay chiều dài của cọc được Như vậy hai giếng được coi là độc lập nếu chúng cách nhau > 10 m. Vấn đề giới hạn này là bao nhiêu ^^. Các bác bàn tiếp nhé. ^^

Bạn thanhlam đọc kỹ lại đi nhé, vùng tản của 1 giếng chỉ là 1/2 chiều dài cọc thôi, nếu đào giếng 30m thì 2 giếng cách nhau chỉ là 30m, không phải 60m.

Thực tế thì ở chỗ mình đều phải khoan 2 giếng và chiều sâu khoan trung bình là 20m, 2 giếng cách nhau 20m.

buikienhoa
26-04-2011, 08:11
Bạn thanhlam đọc kỹ lại đi nhé, vùng tản của 1 giếng chỉ là 1/2 chiều dài cọc thôi, nếu đào giếng 30m thì 2 giếng cách nhau chỉ là 30m, không phải 60m.

Thực tế thì ở chỗ mình đều phải khoan 2 giếng và chiều sâu khoan trung bình là 20m, 2 giếng cách nhau 20m.

Công trình 89 Trần thiện Chánh, do hầm nhỏ mình khoang 2 giếng sâu 30m , khoảng cách 2 giếng là 5m, kết quả đo đạt 1.58 ohm

ELV
07-12-2012, 23:19
các bác up cho em 1 số bản vẽ tiếp địa chống sét và nối đất an toàn được ko?
Thank all !

nguyenvanlinh19
12-01-2013, 09:54
cám ơn các bác tất nhiều nhưng các bác có thể nói cho em biết là em nên đặt bãi tiếp địa ở đâu không ? vì các thiết bị đó nằm ở tầng hầm 1 cơ mà !.

Thường thì các tòa nhà phải làm tiếp địa ngay từ khi đào móng làm tầng hầm phải đào đất đóng cọc làm bãi tiếp địa. Sau để đế 1 hố kiểm tra tiếp địa lấy đầu chờ. Sau này chỉ việc đấu vào thôi.
Còn phương pháp khác là bạn có thể khoan 1 giếng tiếp địa phía sau khu nhà để hạn chế mất diện tích. Khoan giếng sâu khoảng 20-30m thả dây đồng và hóa chất MEG. Đảm bảo điện trở đất ok.

Chuyên cung cấp vật tư, thi công lắp đặt hệ thống chống sét, tiếp địa
Nguyễn Văn Linh
ĐT : 0987998819 -0936008819

vandiep1012
12-01-2013, 11:27
Tiếp địa đơn giản nhất , có gì đâu ?

sythinhbk
04-07-2013, 16:02
Tiếp địa đơn giản nhất , có gì đâu ?
Bác này chắc là chuyên gia của các chuyên gia :khi506:

tvdien
04-07-2013, 16:40
Bạn có lý: khoảng cách giữa hai hệ thống nhiều khi không thể tăng được nữa nên sét đánh vào hệ chống sét thì sẽ có điện áp cảm ứng sang các hệ thống lân cận. Muốn giảm bớt điện áp cảm ứng đó thì cần lắp mạch vòng nối đẳng thế, bọc nhiễu, lắp các bộ chống sét lan truyền....

nam_ktd
02-01-2014, 17:34
Bạn chưa làm nhà nhiều tầng hay sao mà bỡ ngỡ chuyện này thế. Thực ra, việc đặt bãi tiếp địa nhiều hay ít quan trọng nhất là chất lượng đất và hình dạng mảnh đất bạn có. Ý nghĩa của nó như sau:
- Bạn phải biết chính xác điện trở suất của đất công trình. Nếu không biết chính xác thì có thể suy ra từ địa phương mà công trình tọa lạc. Ví dụ công trình ở đồng bằng, công trình ở cao nguyên, miền núi,... (trong diễn đàn mình cũng có một topic giải thích về cách làm bãi tiếp địa theo từng vùng miền rồi! Bạn chịu khó tìm lại nó nhé)
- Hình dạng công trình giúp bạn quy hoạch các bãi tiếp địa dễ dàng. thông thường sẽ làm các bãi sau: tiếp địa trung áp hay tiếp địa cho hệ thống điện lực, tiếp địa an toàn (cho trung tính hạ thế, và tiếp địa cho các thiết bị điện khác), tiếp địa chống sét (bạn có thể kết hợp với cọc bê tông móng để làm tiếp địa chống sét theo TCXDVN 46-2007), và tiếp điện cho các hệ thống viễn thông, điện nhẹ.
- Bốn bãi tiếp địa không được liên quan với nhau tức là khoảng cách 2 cọc gần nhất của 2 bãi tiếp địa khác nhau phải lớn hơn 1,5 khoảng cách của 2 cọc tiếp địa của cùng 1 bãi (Thường 1 cọc có vùng tản là bằng 1/2 chiều dài cọc, ví dụ cọc dài 2.4 mét thì vùng tản sẽ là 1.2 mét nên khoảng cách 2 cọc trong cùng 1 bãi là 3 mét. Để tránh 2 bãi tiếp địa ảnh hưởng lên nhau thì vùng tản của 2 cọc gần nhất không giao với nhau. Nếu chọn 3 mét thì không an tâm lắm nên phải chọn khoảng cách dài hơn 1 chút là 1.5x3 = 4.5 mét)
- Về tiếp địa cho các tủ tầng thì bạn cứ kéo 1 trục dây từ bãi an toàn lên theo trục đứng rồi nối từng tủ điện vào sợi dây này mà thôi - Trong quy phạm thì cứ 100 mét là có tiếp địa lặp lại nên việc nối tiếp địa tủ theo kiểu này cũng đạt theo quy phạm rồi!
Bác cho em hỏi phần " Bốn bãi tiếp địa không được liên quan với nhau tức là khoảng cách 2 cọc gần nhất của 2 bãi tiếp địa khác nhau phải lớn hơn 1,5 khoảng cách của 2 cọc tiếp địa của cùng 1 bãi " có được ghi trong quy phạm nào, em tìm mãi mà ko thấy. Em có đọc trong 1 tài liệu thì có nói tới tiếp địa của hệ thống chống sét có thể nối chung được với các hệ thống tiếp địa khác mà. Cụ thể là mục 13.3 trang 37 trong tài liệu TCVN9385_2012.

hlinh1007
14-02-2014, 11:08
Công trình 89 Trần thiện Chánh, do hầm nhỏ mình khoang 2 giếng sâu 30m , khoảng cách 2 giếng là 5m, kết quả đo đạt 1.58 ohm

công trình của bác có ai giám sát ko? Khoảng cách không đảm bảo theo tiêu chuẩn. Khả năng ảnh hưởng giữa 2 HT