PDA

Xem bản đầy đủ : Thảo luận Tổng hợp: Các lưu ý trong mạch sao- tam giác

thoccao92
03-10-2009, 11:05
Chào cả nhà . Ai biết cho mình hỏi . Tại cơ quan mình có 1 đc 3 pha roto dây quấn . trước đây vẫn khởi động bằng điện trở nối tiếp với các cuộn dây của roto . nhưng nay bộ điện trở phụ hư hỏng mua lại rất khó . Mình muốn khởi động bằng chuyển mạch sao/tam giác đc không . Và cần dùng KĐT là bao nhiêu A . Cách lắp nào kinh tế nhất mà vẫn đảm bảo kỹ thuật . Động cơ đấu tam giác 380v và có p= 132 kw n=2900v/p ( Theo mình tính cần 2 KĐT 250A và 1 KĐT 180A . và 1 rowle nhiệt có dải là 120-150 A là được ) . Còn theo bạn

hien.nguyenquoc
03-10-2009, 18:33
Thoccao92:

Bạn đã tính chọn công suất cho khời động từ dùng sao/ tam giác rồi mà còn hỏi có chuyển đổi được không nữa.

Điều đặc biệt ở động cơ rotor dây quấn là rotor của động cơ rotor dây quấn được quấn bằng các bối dây và đưa ra ngoài qua cổ góp. Mục đích của việc này là để đặt nối tiếp các điện trở vào rotor. Trong suốt quá trình khởi động, các điện trở lần lượt được nối tắt cho đến khi cuộn dây rotor được đấu sao với nhau ở bước khởi động cuối cùng.

Việc đặt điện trở nối tiếp vào rotor không có gì khác ngoài mục đích nhằm làm giảm dòng điện khởi động nhưng tăng momen khởi động. Đây này là điểm mạnh của động cơ này so với động cơ rotor lồng sóc.

Thông thường, những ứng dụng đòi hỏi loại động cơ này là những ứng dụng có momen tải cao. Việc đóng điện trở phụ vào mạch rotor cũng giới hạn tốc độ của motor trong quá trình khởi động.

Việc thay đổi chế độ khởi động (sao/tam giác) cho động cơ này là có thể thực hiện dc. Có lẽ vì vậy, bạn đã tính chọn các khởi động từ để phục vụ cho mục đích này rồi.

Khởi động Y/D sẽ làm giảm dòng khời động vì điện áp cấp giảm. Nhưng momen khời động sẽ thấp và thấp hơn nhiều so với khời động điện trở roto dây quấn. Hơn nữa, tốc độ lúc khởi động của motor trong hai chế độ cũng khác nhau. Đây là vấn đề bạn cần xem xét.

Còn việc chọn lực thiết bị. Điều này ko quá phức tạp. Mình sẽ trả lời sau.

buituan87
01-11-2009, 12:44
ANH : HIEN.NGUYENQUOC AH`
Anh có thể cho em phone number của anh đươc không?
em muốn hỏi anh một chút. nếu không thì nhờ anh hướng dẫn em; em đang làm một đồ án về cần trục kirov.nó đang dùng rơle và contactor để khởi động động cơ của nó la loại dị bộ 3 pha dây quấn.bây giờ phải cải hoán dùng biến tần thay thế và mô phỏng dể thấy sự thay đổi chất lương điêu khiển.em vẫn còn mơ hồ quá.mong anh giúp đỡ.
Cám ơn anh nhiều.
Bạn nào nếu có thể giúp đỡ minh thi giúp mình với nhá!

longVN
01-11-2009, 21:13
em muốn hỏi anh một chút. nếu không thì nhờ anh hướng dẫn em; em đang làm một đồ án về cần trục kirov.nó đang dùng rơle và contactor để khởi động động cơ của nó la loại dị bộ 3 pha dây quấn.bây giờ phải cải hoán dùng biến tần thay thế và mô phỏng dể thấy sự thay đổi chất lương điêu khiển.em vẫn còn mơ hồ quá.mong anh giúp đỡ.
Cám ơn anh nhiều.

bạn hỏi tại đây cho anh hiennguyenquoc trả lời , chia sẻ thêm cho nhiều bạn khác cùng biết , kiến thức kỹ thuật , cập nhật , càng biết nhiều càng tốt , không nên chơi cá nhân nghen

nhockid
01-11-2009, 21:21
bạn hỏi tại đây cho anh hiennguyenquoc trả lời , chia sẻ thêm cho nhiều bạn khác cùng biết , kiến thức kỹ thuật , cập nhật , càng biết nhiều càng tốt , không nên chơi cá nhân nghen

bạn long nói đúng đó , vì sao bạn thích liên lạc 1 mình , trong khi nếu bạn hỏi ở đây mọi người sẽ giúp đỡ bạn nhiều hơn

buituan87
03-11-2009, 08:11
xin lỗi các bạn.vì có rất nhiều điều mình muôn hổi thêm.mình nghĩ hơi dài nên ngại anh pót lên.nêu anh va` mọi người có thể giúp đỡ thì em xin cam ơn !
Mong mọi người thông cảm !

le minh tri
05-12-2009, 08:59
xin chào mọi người em là minh trí !
có anh chị nào có thể cho em biết về cách đấu motor ba pha cả đấu sao và đầu tam giác như thế nào nhé?
xin cảm ơn

dungngoc
05-12-2009, 16:48
DC 3 pha có 3 cuộn dây => có 6 đầu dây đưa ra ngoài . mỗi cuộn dây bạn quan niệm có đầu đầu và đầu cuối đúng ko ?
Đấu sao thì bạn chụm 3 đầu lại ( 3 đầu đầu or 3 đầu cuối ) còn thừa 3 đầu để cấp nguồn
Đầu tam giác thì đầu đầu của dây này nối với đầu cuối của dây kia vd : đầu a nối với cuối dây b, đầu dây b nối với cuối dây c, đầu dây c lại nối với cuối dây a :D
viết lời lằng nhằng, chả bít bạn đọc có hỉu ko, hi. mình ko có ảnh, bạn chịu khó lên google nhe :)

chicken_home8x
06-12-2009, 10:51
Máy điện 3 pha (gồm động cơ 3 pha và máy phát 3 pha) có 3 cuộn dây ==> có 6 đầu dây.
Các cuộn dây được ký hiệu là A-x; B-y; C-z, trong đó (A-B-C) là các điểm đầu của các cuộn dây, (x-y-z) lần lượt là các điểm cuối của các cuộn dây.

+ Với các nối hình Sao (Y):
Ta nối các điểm cuối của các cuộn dây (x - y –z ) thành điểm trung tính O (với máy phát thì O là điềm trung tính của Nguồn, với động cơ thì O là điềm trung tính của Động cơ). Còn các điểm đầu còn lại (A – B – C) thì đưa ra ngoài để lấy điện (đối với Động cơ) hay cấp điện cho mạch ngoài (đối với máy phát).

+ Với cách nối hình Tam giác:
Ta lần lượt nối điểm đầu của cuộn dây này với điểm cuối của cuộn dây kia, tức là: A nối với z; B nối với x; C nối với y. Như vậy ta cũng có 3 điểm chung (Az); (Bx); (Cy) các điểm chung này cũng được đưa ra mạch ngoài để lấy điện (đối với Động cơ) hay cấp điện cho mạch ngoài (đối với máy phát).

Nói tóm lại, cách nối dây quấn của máy điện 3 pha chỉ có như vậy. Có thể mình diễn đạt hơi khó hiểu mong bạn thông cảm.
Good lucky!

utachi88
07-12-2009, 17:47
ok bạn trả lời như vậy là quá dễ hiểu rồi mà.ai ko hiểu thì bó tay

daocuongtdh
08-12-2009, 11:28
các pro cho mình hỏi nè :
nếu xác định sai các đầu dây và cắm điện thì hiện tượng gì sẽ xảy ra ?
phân biệt hiện tượng này với hiện tương quá tải động cơ như thế nào ?
nó có khác nhau không ?
xin chỉ giáo

chicken_home8x
09-12-2009, 13:55
nó có khác nhau không ?
xin chỉ giáo

Về cách xác định đầu dây này thì mình cũng không nắm rõ lắm nhưng mình chắc chắn là nếu xác định sai đầu dây và cắm điện thì: Từ trường trong động cơ không phải là từ trường quay (mặc dù có sự biến thiên) nên không gây ra được Mômen là quay Rôto, do vậy động cơ không hoạt động, và có thể làm nóng động cơ do có sự biến thiên của từ trường qua Rôto và kết quả là có thể bị cháy, hỏng các cuộn dây trong động cơ.
Còn theo mình hiểu thì hiện tượng quá tải ĐC sẽ làm động cơ quay chậm lại, khi bị quá tải thì dòng điện trong các cuộn dây tăng nhanh rất dễ dẫn đến cháy các cuộn dây nếu ĐC bị quá tải trong một thời gian dài.
Nói tóm lại là 2 hiện tượng này hoàn toàn khác nhau, do mình cũng đang đi học nên chưa biết nhiều về cái này lắm, có gì sai sót mong anh em chỉ bảo.

thoccao92
09-12-2009, 17:34
nó có khác nhau không ?
xin chỉ giáo

Nếu xác định sai đầu dây(đầu cuộn và cuối cuộn ) mà cắm điện thì động cơ chạy rất chậm và có tiếng kêu gừ gừ và dòng điện tăng cao, Còn so với đấu đúng mà quá tải thì khi quá tải động cơ cũng quay chậm lại và dòng tăng cao nhưng không có tiếng kêu gừ gừ
Nếu thiết bị bảo vệ không tốt thì động cơ sẽ cháy.
Cũng có trường hợp khi đấu sai các đầu dây động cơ không khởi động được do pha nào đó bị khử từ nên không thể tạo từ trương quay

windy58
02-03-2010, 15:02
Một motor có sẵn 2 cách đấu sao và tam giác thì :
-khi đấu tam giác và cấp nguồn 220volt thì có mang dòng tải A 1.
và cấp nguồn 380 volt thì mang dòng tải A 2 (lớn hơn A 1) có vòng quay nhanh hơn và công xuất tiêu thụ lớn hơn
-Cùng đấu sao và cấp nguồn khác nhau thì cũng vậy .
-Nhưng cùng 1 motor đấu sao, cấp nguồn 380 v
và đấu tam giác ,cấp nguồn 220v thì sẽ chạy cùng 1 tốc độ và công suất tiêu thụ như nhau ( đấu sao điện trở nội lớn dòng tải nhỏ, đấu tam giác điện trở nội nhỏ dòng tải lớn ).
Vì vậy dùng motor với 1 công xuất nào đó thì nên dùng nguồn 3 pha thì dây tải nhỏ hơn nhiều

phuckhoadien123
23-03-2010, 09:34
có 1 dieu quan trong nhất! Nếu mất ký hiệu đầu đầu và cuối của cuận dây,phải xác định chính xac đầu đầu và đầu cuối nhé! vì chiều dong điện sẽ ngược nhau, nếu chưa xác định đúng đầu đầu và cuối thì có thể dung đong hồ vạn năng và viên pin 1,5V loại pin trung để xác định cực tính
xong rồi mới đấu kiểu Sao hay Tam giác

tsunami8x
06-05-2010, 22:49
ban nao co nhung cau hoi va tr loi mach sao tam giac pm cho minh nha

Mình có 1 đống mạch khởi động cho bạn nè.Chúc thành công.
http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=28ce2f1394fb491c2006490b147fd6eb

nguyenbachco
06-05-2010, 23:21
Mình có 1 đống mạch khởi động cho bạn nè.Chúc thành công.
http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=28ce2f1394fb491c2006490b147fd6eb

File bạn gửi đâu có cái nào là sao - tam giác đâu?
:yoyo66:
Còn nữa hông, gửi cho minh-huong đi!

nguyenbachco
08-05-2010, 23:23
Các bạn tham gia diễn đàn ít nhiều cũng biết về lợi ích của việc khởi động một động cơ bằng phương pháp Sao (Y)-Tam giác (D).
http://i905.photobucket.com/albums/ac260/nguyenbachco/Wye_Delta_Starting.gif
Nhưng có một điểm rất quan trọng mà các bạn mới vào nghề hay vấp phải đó là trong một mạch chuyển Y-D tự động dùng rơle thời gian (Timer), các khởi động từ (KDT) chính (K2, K3) rất mau hỏng mà không rõ lý do, cho dù đã dùng loại tốt.
Lý do nằm ở sự quá độ chuyển mạch từ Y sang D. Chúng ta sẽ mô tả sơ bộ trình tự làm việc của một mạch như thế:

Hình vẽ: http://i905.photobucket.com/albums/ac260/nguyenbachco/Wye_Delta_Conection.gif
*Theo hình vẽ , K1 được cấp điện, thường là đồng thời với K3, tùy thiết kế, động cơ vận hành với cách nối Y. K3 được cấp nguồn thông qua tiếp điểm mở (Cắt) trễ của timer. Sau quảng thời gian t1 định trước (Tùy theo tải, t1 có thể kéo dài từ vài chục giây đến vài phút), timer chuyển mạch. Lúc này K3 xã nối Y, K2 được cấp điện thông qua tiếp điểm đóng trễ của timer và động cơ được nối D.
*Sự hỏng KDT nằm ở thời điểm xã nối Y và chuyển ngay sang D. Khi xã nối Y, các bạn nên nhớ là khi cắt mạch, KDT cắt chậm hơn đóng vì phải giải nén lò xo xong rồi mới cắt, hơn nữa hồ quang vẫn còn tồn tại vài % giây sau đó. Khi hồ quang chưa tắt kịp thì mạch D đã được nối vì thời gian đóng của một KDT khá nhanh, cũng khoảng vài % giây!!!! Đôi khi, lựa chọn KDT Y tệ quá, còn gây nổ nhẹ nữa. (Việc này người viết cũng đã “dính đạn” rùi!)
*Để tránh hiện tượng này, các bạn không nên tiết kiệm. Khi lắp một mạch chuyển Y-D tự động, phải tìm cho được timer chuyên dụng, có chỉnh định được thời gian nghĩ t2 khi chuyển từ Y sang D. t2 chỉ cần lớn hơn ¼ giây là đủ. Hiện nay, loại timer Y-D đã có bán phổ biến trên thị trường!
http://i905.photobucket.com/albums/ac260/nguyenbachco/Wye_Delta_Operation_TimeAnalysys.gif

Nếu không có timer chuyên dụng, bạn có thể làm như sau:
1. Khi timer chuyển mạch, nó sẽ cấp nguồn cho một timer thứ 2 làm bộ trễ cấp nguồn cho K2.
2. Hoặc chọn cuộn dây của K2 dùng điện một chiều (Mà phải là loại thường, một cuộn dây DC,không có mạch khởi động nhanh mới được). Khi một KDT có cuộn dây DC được cấp điện, thời gian xác lập của nó kéo dài hơn nhiều so với cuộn dây AC. Tức là nó sẽ đóng chậm hơn một chút.

Hy vọng bài viết này hữu ích.
Thân ái!

nguyenledung
09-05-2010, 09:12
Bãn hiền nguyenbachco làm motor nhiều rồi nhỉ!!! Mà việc dính sự cố kiểu như trên là gặp nhiều rồi! Tôi cũng gặp rồi nên hiểu việc này. Đúng là không nên tiếc tiền khi kiếm timer relay chuyên dụng. Ý của bạn là rất đúng và tôi cũng đồng ý với quan điểm đó.
Một vấn đề khác cũng xin nêu ra như một kinh nghiệm sau những trận nổ mạch chuyển Y/D mà tôi cũng gặp. Bạn cũng thấy khi chọn các contactor K1, K2, K3 thì người ta luôn chọn theo quán tính như sau: K1=K2, K3=K1/1.732.
Điều này thể hiện là K3 luôn có dòng tải định mức nhỏ hơn 1.732 lần K1.
Việc lựa chọn như thế là không sai theo các thông số chế tạo của contactor. Tuy nhiên do K3 chủ yếu tham gia trong quá trình khởi động nên rõ ràng khi chọn cấp dòng K3 quá nhỏ như thế cũng dẫn đến nguyên nhân trên xảy ra dễ hơn. Thực nghiệm qua một số công trình thì thấy rằng nếu K3=K1 thì hiện tượng bạn nêu ra cũng khó xảy ra hơn.
Rất cám ơn bài viết về sự cố này của mạch khởi động Y/D!!!

SươngMùMẫuSơn
09-05-2010, 09:44
Em thấy có cái mạch như thế này,mọi người xem hộ xem nó có ưu nhược điểm gì không.

quocthai
09-05-2010, 10:32
Sự thực ra, hồ quang không tồn tại lâu đến thế (1/4s)đâu. Chỉ cần thời gian trễ 5 đến 10 mS là đủ.

quocthai
09-05-2010, 10:39
Em thấy có cái mạch như thế này,mọi người xem hộ xem nó có ưu nhược điểm gì không.

Mạch của pác có nhược điểm là K1 sẽ mở ra, đóng vào khi TR mở nhưng K2 chưa kịp đóng.

Phần tự giự cho K1, nên dùng tiếp điểm của K1 // K3
Phần điều khiển của K3, không nên dùng K1 mà nên dùng tiếp điểm thường đóng của TR.

Như vậy khi bấm nút, K 3 sẽ có điện trước. Khi K3 tác động thì K1 mới tác động sau, và tự giữ bằng tiếp điểm K1 của mình.

http://img.photobucket.com/albums/v214/quocthai_tdpp/webdien/machsaodelta.gif

tsunami8x
09-05-2010, 10:40
File bạn gửi đâu có cái nào là sao - tam giác đâu?
:yoyo66:
Còn nữa hông, gửi cho minh-huong đi!

bác chưa tìm kỹ ròi. trang 131 đó bác (trong tlieu là page 159). em học điện tàu thủy, toàn sử dụng loại động cơ này thôi. em gửi tiếp nè.

http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=0d9f3f1b26fec27e76d89b511db49cc5
Chúc thành công.

mongmoj
01-07-2010, 17:23
các bác giải thích gium em ứng dụng thực tế của hai cách đấu dây tam giác và hình sao không..........

caovanhuong
01-07-2010, 18:03
các bác giải thích gium em ứng dụng thực tế của hai cách đấu dây tam giác và hình sao không..........
giả sử bạn có động cơ 220/380 mà muốn ráp vào nguồn 127/220 thì bạn phải mắc tam giác
=> mắc tam giác sẽ giúp mắc tải có điện áp cao vào nguồn có điện áp thấp.
giả sử bạn có động cơ 127/220 mà muốn mắc vào nguồn 127/220 thì bạn phải mắc hình sao
=> mắc hình sao giúp mắc tải có điện áp thấp vào vào nguồn có điện áp cao.

Linhvancong
01-07-2010, 21:38
mình không hiểu lắm về động cơ 220/380? Nghĩa là range điện áp của động cơ là từ 220 đến 380 hay là sao? Động cơ 3P thường gặp nhất là 50Hz 380V, đi kèm theo nó là dòng định mức tương ứng với các cấp điện áp và tần số. Các động cơ bình thường thì đấu kiểu tam giác, cho nên mặc dù nguồn 380 nhưng áp đặt lên 2 đầu cuộn dây chỉ có 220V. Nếu bạn có động cơ 3P 380V nhưng chỗ bạn chỉ có nguồn 127/220V thì vẫn có thể đấu để sử dụng động cơ này, tuy nhiên moment giảm khá nhiều.
Khái niệm 220/380 hay 127/220 theo như suy nghĩ của mình thì nó chỉ sử dụng để chỉ điện áp nguồn 380V hay 220V.
Ngoài ra đấu tam giác theo mình nghĩ sẽ giúp mắc động cơ có áp định mức thấp vào nguồn điện áp cao. Giả sử mình có động cơ 1P-220V, nghĩa là áp đặt lên 2 đầu cuộn dây là 220V. Nếu đấu sao thì không thể đấu nó vào nguồn 380 được, vì lúc này áp đặt lên 2 đầu cuộn dây là 380V. Tuy nhiên nếu đấu tam giác thì áp dây của nguồn 380 chỉ là 220V cho nên nó cho phép đấu động cơ này vào nguồn 380 nếu động cơ được đấu tam giác, nghĩa là đấu động cơ theo kiểu tam giác sẽ giúp mắc động cơ áp định mức thấp vào nguồn điện áp cao

Linhvancong
01-07-2010, 21:44
Ứng dụng thực tế của 2 kiểu đấu sao và tam giác trong động cơ thì theo mình nghĩa nó chỉ quanh quẩn trong 2 vấn đề đó là dòng (dòng khởi động, dòng định mức ...) và moment (bao gồm moment khởi động và moment chịu tải)

caovanhuong
01-07-2010, 22:14
mình không hiểu lắm về động cơ 220/380? Nghĩa là range điện áp của động cơ là từ 220 đến 380 hay là sao? Động cơ 3P thường gặp nhất là 50Hz 380V, đi kèm theo nó là dòng định mức tương ứng với các cấp điện áp và tần số. Các động cơ bình thường thì đấu kiểu tam giác, cho nên mặc dù nguồn 380 nhưng áp đặt lên 2 đầu cuộn dây chỉ có 220V. Nếu bạn có động cơ 3P 380V nhưng chỗ bạn chỉ có nguồn 127/220V thì vẫn có thể đấu để sử dụng động cơ này, tuy nhiên moment giảm khá nhiều.
Khái niệm 220/380 hay 127/220 theo như suy nghĩ của mình thì nó chỉ sử dụng để chỉ điện áp nguồn 380V hay 220V.
Ngoài ra đấu tam giác theo mình nghĩ sẽ giúp mắc động cơ có áp định mức thấp vào nguồn điện áp cao. Giả sử mình có động cơ 1P-220V, nghĩa là áp đặt lên 2 đầu cuộn dây là 220V. Nếu đấu sao thì không thể đấu nó vào nguồn 380 được, vì lúc này áp đặt lên 2 đầu cuộn dây là 380V. Tuy nhiên nếu đấu tam giác thì áp dây của nguồn 380 chỉ là 220V cho nên nó cho phép đấu động cơ này vào nguồn 380 nếu động cơ được đấu tam giác, nghĩa là đấu động cơ theo kiểu tam giác sẽ giúp mắc động cơ áp định mức thấp vào nguồn điện áp cao
1. động cơ có ghi là 220/380 nghĩa là áp định mức của 1 cuộn dây là 220V và áp của 2 cuộn dây là 380V chứ không phải là giới hạn của nó có thể thay đổi trong khoảng 220-380V
2. khi đấu tam giác thì Uday=Upha => nếu muốn động cơ hoạt động ở dải 380V thì điện áp định mức của 2 đầu cuộn dây phải là 380V. vậy tại sao bác lại nói nguồn cấp là 380V nhưng áp đặt trên 2 đầu cuôn dây lại là 220V.
3. động cơ 3P 380V thì không thể mắc vào nguồn 127/220V cho dù là sao hay tam giác.
4. giả sử động cơ 3P 220V thì bác nghĩ có mắc vào nguồn 220/380V theo hình tam giác được không. lúc này Uday=Upha mà dây là 380V mà Upha chỉ là 220V vậy bác nghĩ động cơ có hoạt động không => mắc tam giác giúp mắc động cơ có áp định mức thấp vào nguồn điện áp cao có đúng hay không.
5. động cơ 1 pha thì làm gì có đâu sao hay tam giác.

Linhvancong
01-07-2010, 22:26
mình nhầm tí :D ví dụ một động cơ "3P-380" chứ ko phải "1P-380"
Mình không có đụng nhiều về động cơ mà chỉ đụng về điều khiển động cơ thôi, cho nên mình cũng ko rõ lắm về các vấn đề mà bạn nói. Kiến thức mình cũng quăn lại luôn cho thấy cô rồi. Mình phát biểu sai ^_^ sorry, tam giác Up=Ud ^_^ sorry :D.
Tuy nhiên nếu có động cơ 3P-380 mà đấu vào nguồn 220V thì nó vẫn chạy đấy @@~ hôm bữa trong xưởng thấy nó đấu 1 lần rồi, nó cứ ì ì nó chạy thôi :D

caovanhuong
01-07-2010, 23:07
mình nhầm tí :D ví dụ một động cơ "3P-380" chứ ko phải "1P-380"
Mình không có đụng nhiều về động cơ mà chỉ đụng về điều khiển động cơ thôi, cho nên mình cũng ko rõ lắm về các vấn đề mà bạn nói. Kiến thức mình cũng quăn lại luôn cho thấy cô rồi. Mình phát biểu sai ^_^ sorry, tam giác Up=Ud ^_^ sorry :D.
Tuy nhiên nếu có động cơ 3P-380 mà đấu vào nguồn 220V thì nó vẫn chạy đấy @@~ hôm bữa trong xưởng thấy nó đấu 1 lần rồi, nó cứ ì ì nó chạy thôi :D
em cũng chưa hiểu là động cơ 3P 380V mắc kiểu gì để nó hoạt động ở dải 220V.

phattubo
02-07-2010, 10:01
nói tóm lại là sao :
một động cơ có 380/220v quy định là sao là 380v ,tam giác là 220v
nếu mắc với lưới 220/127v thì động cơ chỉ được phép đấu tam giác mà thôi
còn nếu mắc vào luới 380/220v thì động cơ có thể đấu được cả hai ......

phattubo
02-07-2010, 10:09
đối với động cơ ba pha 380v khi mắc vào dải 220v nó vẫn chạy dù cho đc đấu sao hay tam giác chỉ có đều nó chạy không bình thường moment giảm ,có tiếng ù ....

caovanhuong
02-07-2010, 10:43
đối với động cơ ba pha 380v khi mắc vào dải 220v nó vẫn chạy dù cho đc đấu sao hay tam giác chỉ có đều nó chạy không bình thường moment giảm ,có tiếng ù ....
có tưởng mắc sao để nó hoạt động bình thường chứ kiểu này chắc là mắc cố vao chứ gì, mắc theo cái kiểu thiếu áp thì nó vẫn quay nhưng mà quay chậm.

phattubo
02-07-2010, 10:49
thì cái j chả vậy khi mà không hoạt động đúng khả năng, thiết kế thì không bền đâu

phattubo
02-07-2010, 12:17
khi mà đấu sao dòng điện pha bằng dòng điện dây nên dòng lớn, điện áp lớn gây sụt áp nhưng ngược lại cho ta moment lớn
khi đấu tam giác thì ngược lại

Linhvancong
04-07-2010, 11:32
có tưởng mắc sao để nó hoạt động bình thường chứ kiểu này chắc là mắc cố vao chứ gì, mắc theo cái kiểu thiếu áp thì nó vẫn quay nhưng mà quay chậm.

ko phải là cố mà là thử nghiệm thôi :D Chả là cá độ với mấy anh công nhân trong xưởng, đc 3p 380 đấu vào 3p 220 thì nó có chạy ko ấy mà :D kết quả là nó ì ì mà chạy :D, được 1 tuần ăn sáng cafe :))

caovanhuong
04-07-2010, 11:53
ko phải là cố mà là thử nghiệm thôi :D Chả là cá độ với mấy anh công nhân trong xưởng, đc 3p 380 đấu vào 3p 220 thì nó có chạy ko ấy mà :D kết quả là nó ì ì mà chạy :D, được 1 tuần ăn sáng cafe :))
kakaka chúc mừng bác được 1 tuần ăn sáng+cafe.

cô Nhóc
05-07-2010, 10:47
khi mà đấu sao dòng điện pha bằng dòng điện dây nên dòng lớn, điện áp lớn gây sụt áp nhưng ngược lại cho ta moment lớn
khi đấu tam giác thì ngược lại
Một ngộ nhận lớn của hầu hết anh chị là chỗ này.

Người ta nối sao hay tam giác, chủ yếu là để có thể chạy được 2 cấp điện áp.

Còn nếu chỉ chạy 1 cấp điện áp thôi, thì đấu sao và đấu tam giác không có khác biệt gì về vận hành cũng như các thông số cơ điện của nó. Sự khác biệt chủ yếu là khi tính toán thiết kế số vòng dây, thiết diện dây thôi.

Nếu đấu sao, thì điện áp pha = 1/ √‾ 3 điện áp dây, nên cuộn dây quấn ít vòng hơn, ngược lại dòng pha = dòng dây, nên lớn hơn, dây quấn thiết diện lớn hơn.

Nếu đấu tam giác, dòng pha = 1/ √‾ 3 dòng dây, nên dây quấn nhỏ hơn. Nhưng áp pha lại = áp dây, nên dây quấn nhiều vòng hơn.

n ∆ = √‾ 3 n Y
I ∆ = 1/√‾ 3 iY
s ∆ = 1/√‾ 3sY

trong đó n là số vòng, I là dòng điện, s là thiết diện dây quấn.

Trong mỗi cuộn dây, tích số nI như nhau trong cả 2 trường hợp, do đó, moment như nhau.

Trong mỗi rãnh, tích số nS là bằng nhau, nên hệ số lấp đầy rãnh như nhau, khối lượng đồng sử dụng như nhau.

hien.nguyenquoc
28-07-2010, 17:48
Cám ơn anh nhiều.
Hi Buituan87:

Bạn đã làm xong đồ án chưa? xin lỗi vì mình đã bỏ bê forum quá lâu rồi vì công việc nhiều quá.

Mong các bạn bỏ qua nha.

Hien

cu coi
24-09-2010, 12:53
minh mới học điên trên đc ký hiệu:△/Y va Y/△ mà mình dùng điên ap220/380v thi đc mình se đấu Y hay△

nguyenbachco
24-09-2010, 20:18
minh mới học điên trên đc ký hiệu:△/Y va Y/△ mà mình dùng điên ap220/380v thi đc mình se đấu Y hay△

-Sử dụng điện ba pha 220 thì đấu tam giác (Delta- ký tự đặc biệt không đọc được ở đây). Loại này không phải điện lưới quốc gia ở Việt nam, ngoại trừ các nơi sử dụng máy phát riêng.
-Sử dụng 3 ~/380V đấu Y (Sao - Wye).
Câu trả lời này chỉ đoán ý của bạn.

Động cơ điện ba pha được sản xuất với nhiều cấp điện áp khác nhau, tùy vào nhiều điều kiện khác nhau về khu vực quốc gia, về công suất . . .Ở Việt nam, các động cơ vừa và nhỏ (Dưới 100KW) thường sử dụng điện áp 380V 3~. Nếu nhãn động cơ là 220/380V thì đấu Y, nếu nhãn động cơ là 380/660V thì đấu tam giác.

thoccao
21-10-2010, 19:21
Các bạn tham gia diễn đàn ít nhiều cũng biết về lợi ích của việc khởi động một động cơ bằng phương pháp Sao (Y)-Tam giác (D).
Nhưng có một điểm rất quan trọng mà các bạn mới vào nghề hay vấp phải đó là trong một mạch chuyển Y-D tự động dùng rơle thời gian (Timer), các khởi động từ (KDT) chính (K2, K3) rất mau hỏng mà không rõ lý do, cho dù đã dùng loại tốt.
Lý do nằm ở sự quá độ chuyển mạch từ Y sang D. Chúng ta sẽ mô tả sơ bộ trình tự làm việc của một mạch như thế:

Hình vẽ: http://i905.photobucket.com/albums/ac260/nguyenbachco/Wye_Delta_Conection.gif
*Theo hình vẽ , K1 được cấp điện, thường là đồng thời với K3, tùy thiết kế, động cơ vận hành với cách nối Y. K3 được cấp nguồn thông qua tiếp điểm mở (Cắt) trễ của timer. Sau quảng thời gian t1 định trước (Tùy theo tải, t1 có thể kéo dài từ vài chục giây đến vài phút), timer chuyển mạch. Lúc này K3 xã nối Y, K2 được cấp điện thông qua tiếp điểm đóng trễ của timer và động cơ được nối D.
*Sự hỏng KDT nằm ở thời điểm xã nối Y và chuyển ngay sang D. Khi xã nối Y, các bạn nên nhớ là khi cắt mạch, KDT cắt chậm hơn đóng vì phải giải nén lò xo xong rồi mới cắt, hơn nữa hồ quang vẫn còn tồn tại vài % giây sau đó. Khi hồ quang chưa tắt kịp thì mạch D đã được nối vì thời gian đóng của một KDT khá nhanh, cũng khoảng vài % giây!!!! Đôi khi, lựa chọn KDT Y tệ quá, còn gây nổ nhẹ nữa. (Việc này người viết cũng đã “dính đạn” rùi!)
*Để tránh hiện tượng này, các bạn không nên tiết kiệm. Khi lắp một mạch chuyển Y-D tự động, phải tìm cho được timer chuyên dụng, có chỉnh định được thời gian nghĩ t2 khi chuyển từ Y sang D. t2 chỉ cần lớn hơn ¼ giây là đủ. Hiện nay, loại timer Y-D đã có bán phổ biến trên thị trường!
http://i905.photobucket.com/albums/ac260/nguyenbachco/Wye_Delta_Operation_TimeAnalysys.gif

1. Khi timer chuyển mạch, nó sẽ cấp nguồn cho một timer thứ 2 làm bộ trễ cấp nguồn cho K2.
2. Hoặc chọn cuộn dây của K2 dùng điện một chiều (Mà phải là loại thường, một cuộn dây DC,không có mạch khởi động nhanh mới được). Khi một KDT có cuộn dây DC được cấp điện, thời gian xác lập của nó kéo dài hơn nhiều so với cuộn dây AC. Tức là nó sẽ đóng chậm hơn một chút.

Thân ái!

Đọc bài viết của bạn. tôi rât cảm ơn bạn đã quan tâm tới vấn đề này Mình có ý kiến này mong các bạn tham khảo. mình đã lắp nhiều tủ điện loại này nhưng không bị trường hơp như bạn kể. Mình không cần 2 timer. cũng không cân timer có thời gian trễ như bạn nói. Mình chỉ cần thay đổi mạch tín hiêu một chút tức là:
- Khi nhân nút đề ba thì dòng điên vô cuộn hút của KDT k3 và cuộn hút của timer trước. khi đó timer bắt đầu tính thời gian. Và KDT k3 đóng mạch sao. tiếp điêm thường mở của k3 sẽ cấp điện cho cuộn hút K1 khi đó moto chạy ở chế độ sao. Sau 1 thời gian đã định timer làm việc cắt điện vào cuộn hút của k3 khi đó k3 mở ra và tiếp điểm thường đống của k3 mới đóng lại cấp điện cho cuộn hút k2. động cơ sẽ chạy ở chế độ D. Như vậy ta đã tạo ra thời gian trễ khi K3 mở hẳn thì K2 mới đóng. Nên hiện tương như bạn viết là không còn, có đúng không( Chú ý là timer cũng chỉ làm viêc trong thời gian khởi động Y chứ không dùng timer cấp điên cho K2,)
Mong ý kiến pản hồi của các bạn

thoccao
21-10-2010, 22:23
Bãn hiền nguyenbachco làm motor nhiều rồi nhỉ!!! Mà việc dính sự cố kiểu như trên là gặp nhiều rồi! Tôi cũng gặp rồi nên hiểu việc này. Đúng là không nên tiếc tiền khi kiếm timer relay chuyên dụng. Ý của bạn là rất đúng và tôi cũng đồng ý với quan điểm đó.
Một vấn đề khác cũng xin nêu ra như một kinh nghiệm sau những trận nổ mạch chuyển Y/D mà tôi cũng gặp. Bạn cũng thấy khi chọn các contactor K1, K2, K3 thì người ta luôn chọn theo quán tính như sau: K1=K2, K3=K1/1.732.
Điều này thể hiện là K3 luôn có dòng tải định mức nhỏ hơn 1.732 lần K1.
Việc lựa chọn như thế là không sai theo các thông số chế tạo của contactor. Tuy nhiên do K3 chủ yếu tham gia trong quá trình khởi động nên rõ ràng khi chọn cấp dòng K3 quá nhỏ như thế cũng dẫn đến nguyên nhân trên xảy ra dễ hơn. Thực nghiệm qua một số công trình thì thấy rằng nếu K3=K1 thì hiện tượng bạn nêu ra cũng khó xảy ra hơn.
Rất cám ơn bài viết về sự cố này của mạch khởi động Y/D!!!

Chào bạn ý kiến của bạn cũng đúng đó. việc dùng K1=K3 tuy hơi tốn kém 1 chút nhưng ít sảy ra trương hợp nổ mạch hợn là do tiếp điêm K3 sẽ lớn hơn khả năng bị dính tiếp điểm sẽ ít hơn. khi thời gian dề ba dài tiếp điểm nhỏ dễ bị dính túc thời, nên dễ gây chập khi chuyển y/D

nguyenbachco
24-10-2010, 18:06
- Khi nhân nút đề ba thì dòng điên vô cuuộn hút của KDT k3 va cuộn hút của timer trước. khi đó timer bắt đầu tính thời gian. Và KDT k3 đóng mạch sao. tiếp điêm thương mở của k3 sẽ cấp điện cho cuộn hút K1 khi đó môt chạy ở chế độ sao. Sau 1 thời gian đẫ định timer lmf việc cắt điện vào cuộn hút của k3 khi đó k3 mở ra và tiếp điểm thường đống của k3 mới đóng lại cấp điện cho cuộn hút k2. động cơ sẽ chạy ở chế độ D. Như vậy ta đẫ tạo ra thời gian trễ khi K3 mở hẳn thì K2 mới đong. Nên hiện tương như bạn viết là không con. có đúng không( Chú ý là timer cũng chỉ làm viêc trong thòi gian khơi đông Y chú không dung timer cấp điên cho K2)
Mong ý kiến pản hồi của các bạn

Nếu K2 được cấp điện thông qua tiếp điểm thường đóng của K3, thì ngay từ đầu khi "đề ba"sẽ có hiện tượng K2 có điện lập tức. Bạn giải quyết việc này ra sao?

Thân ái!

thoccao
27-10-2010, 22:32
Nếu K2 được cấp điện thông qua tiếp điểm thường đóng của K3, thì ngay từ đầu khi "đề ba"sẽ có hiện tượng K2 có điện lập tức. Bạn giải quyết việc này ra sao?

Thân ái!

Khi đề ba thì tiếp điểm thường đóng của K3 chưa có điện vì nó chỉ có điện khi K1 đóng( lấy qua tiếp điểm thường mở của K1, khi K1 đóng thì mới có điện duy trì nuôi cho cả K3 và timer trong thời gian chạy Y,và nuôi cả K2 trong khi chạy D Mà K1 lại đóng sau K3) Nên vấn đề bạn thắc mắc ở trên dc giải quyết đúng không nào

zuzy377
03-11-2010, 16:09
Chào các Anh em, bên Em có 2 con mô tơ 40hp, sử dụng bằng nguồi trực tiếp chạy bằng cách đấu tam giác,khi khởi động máy, điện áp sụt mạnh lắm có cần thiết khởi động bằng cách dùng mạch đổi nối sao tam giác không, có ai có mạch dạng này không cho Em với nhé,

minhsontdh
03-11-2010, 16:37
nên dùng khởi động sao tan giac .
nếu nhiều tiền thì khởi động bằng biến tần.
còn mạch thì bạn xem phần động cơ điện nha.
:yoyo70::yoyo70:

vanlathe
03-11-2010, 16:54
Chào các Anh em, bên Em có 2 con mô tơ 40hp, sử dụng bằng nguồi trực tiếp chạy bằng cách đấu tam giác,khi khởi động máy, điện áp sụt mạnh lắm có cần thiết khởi động bằng cách dùng mạch đổi nối sao tam giác không, có ai có mạch dạng này không cho Em với nhé,
Động cơ 40Hp của bạn có khởi động thường xuyên không? nếu nó ít khởi động mà chế độ hoạt động lâu dài thì không cần phải gắn gì hết. Ngược lại
Nếu khoảng cách mà xa quá hay đường kéo mới dây khó khăn mình nghĩ bạn mua cái softart là chi phí nhất.
Còn cái mạch sao-tamgiac thì sơ cấp rồi, bạn hỏi mấy anh cộng nhân bảo trì đều biết hết.

thoccao
03-11-2010, 18:53

Theo bạn nói thì bạn nên dung khởi động Y/D. Gần moto bạn nên lắp thêm tụ bù 3 pha

Mồ côi vợ
03-11-2010, 20:29
ôi trời motor 40 ngựa thì phải có mạch khởi động đoàng hoàng chứ.
ai thiết kế mà liều thế không biết.
những mô tơ lớn khi khởi dông dòng tăng rất cao, sụt áp rất nhiều
sao/tam giác là một cách đơn giản mà hiệu quả, chi phí thấp.
mạch thì đơ giản thôi, trung cấp đã biết rồi.trong web mình tôi thất có mạch rồi đấy.
bạn tìm lại coi.
mà cho hỏi tí: bạn là Giám đốc hay là công nhân đấy.

nobita@
03-11-2010, 20:42
Với công suất như thế này nếu có tiền thì chơi luôn bộ biến đổi điền áp xoay chiều. còn nếu không có tiền thì chơi khởi động sao tam giác nhưng nó có nhược điểm là momen khởi động giảm

zuzy377
04-11-2010, 07:50
ôi trời motor 40 ngựa thì phải có mạch khởi động đoàng hoàng chứ.
ai thiết kế mà liều thế không biết.
những mô tơ lớn khi khởi dông dòng tăng rất cao, sụt áp rất nhiều
sao/tam giác là một cách đơn giản mà hiệu quả, chi phí thấp.
mạch thì đơ giản thôi, trung cấp đã biết rồi.trong web mình tôi thất có mạch rồi đấy.
bạn tìm lại coi.
mà cho hỏi tí: bạn là Giám đốc hay là công nhân đấy.

uh cám ơn ban !
minh là giám đốc, không biết bọ kỹ thuật nó làm cái quáy gì mà tiền điện của tôi tháng gần cả tỷ đồng bạc, vậy mới chết tôi chứ, bạn có cách nào giảm chi phi cho điện không?

Mồ côi vợ
04-11-2010, 08:31
uh cám ơn ban !
minh là giám đốc, không biết bọ kỹ thuật nó làm cái quáy gì mà tiền điện của tôi tháng gần cả tỷ đồng bạc, vậy mới chết tôi chứ, bạn có cách nào giảm chi phi cho điện không?

ôi trời.
giảm chi phí tiền điện thì có nhiều cách, tôi đưa ra mấy cách cơ bản như thế này:
+ bù đủ công suất phản kháng;
+ sử dụng diện tiết kiệm;
+ sản xuất vào giờ thấp điềm;
+ chọn công xuất phù hợp tải;
+ đuổi bớt công nhân => sản xuất chậm lại => đỡ tốn điện => sản lượng giảm =>vi phạm và bị phạt hợp đồng => có thể phá sản đấy.

haidongthap
04-11-2010, 08:42
Có mướn tớ ko? Tớ về làm cho giảm lại tiền điện đảm bảm ok luôn, 40 ngựa xài đấu nối sao/tam giác là hợp lý rồi, nó giảm tiền điện và tiền thiết bị bạn xài chung đường dây, chi phí ban đầu tăng tí nhưng về sau thì tốt hơn. Nếu anh làm giảm đốc thì chắc cũng hiểu cái chi phí ban đầu nhưng có lợi cho anh suốt con đường làm ăn đúng không?

zuzy377
05-11-2010, 12:19
Có mướn tớ ko? Tớ về làm cho giảm lại tiền điện đảm bảm ok luôn, 40 ngựa xài đấu nối sao/tam giác là hợp lý rồi, nó giảm tiền điện và tiền thiết bị bạn xài chung đường dây, chi phí ban đầu tăng tí nhưng về sau thì tốt hơn. Nếu anh làm giảm đốc thì chắc cũng hiểu cái chi phí ban đầu nhưng có lợi cho anh suốt con đường làm ăn đúng không?

Bạn có thể nói sơ qua về kế hoạch của mình không? nếu được mình sẽ bàn cụ thể hơn!!

haidongthap
05-11-2010, 12:26
Mình sẽ giúp bạn sử mấy anh bảo trì cùi bắp làm anh tốn tiền điện, nếu anh cho em cái quyền quản lý mấy anh đó. Thứ 2 em sẽ nghiên cứu lại hệ thống điện cho anh, tuy ban đầu chi phí bỏ ra nhưng hiệu quả về sau đạt yêu cầu, giúp anh quản lý loại bỏ mấy thằng ko đạt yêu cầu trong công ty. Đưa ra những giả pháp để anh lựa chọn phù hợp nhất. Em cũng đã làm hơn 5 năm rồi kinh ngfhieemj quản lý cũng có, kinh nghiệm làm việc cũng có. Chúc hợp tác vui vẻ.

Mồ côi vợ
05-11-2010, 12:26

oài. dân có nghề thì phải gọi là mời về. mướn nghe nó chợ búa quá.
mà bác GD kia muốn bàn kỹ hơn thì cũng phải mời người ta về khảo sát rồi mới đưa ra hướng cải tạo được chứ.
khơi khơi vậy ai mà biết nhà máy của bác thế nào mà bàn.

haidongthap
05-11-2010, 12:55
Tuy vậy nhưng em thích chữ làm mướn hơn , vì nó thật sự là như vậy nhà máy thì cũng chẳng cso gì là khó lắm dân có nghề thì chẳng sợ chi. Đúng không mấy anh.

anhtanmt
05-11-2010, 13:18
uh cám ơn ban !
Chào Pác.
Không biết Công ty của Pác ở đâu?
Tôi nghĩ pác cho kỹ thuật của Anh làm Anh tốn điện là chưa thỏa đáng.
Để tiết kiệm điện năng có nhiều cách như các Pro đã thảo luận. Nếu thiết bị quá cũ kỹ, lạc hậu thì tiêu hao nằn lượng lớn, đó là điều hiển nhiên, cách thức sử dụng vận hành nó cũng ảnh hưởng không kém.
Vấn đề Anh trao đổi là động cơ 40HP (30Kw) thì thông thường thì khởi động sao/ tam giác có thể trực tiếp(nếu công suất nguồn cấp cho nó đủ lớn). Theo tui thì không nên sử dụng biến tần cho trường hợp này mà hãy sử dụng khởi động mềm (Soft Starter) vì không cần thay đổi tốc độ mà chỉ y/c giảm dòng khởi động, chi phí giữa chúng chênh lêch khá lớn (cùng công suất). Xin hỏi là chi phí tiền điện hàng tháng của Anh là bao nhiêu tiền cho một KWh điện năng?
Thân

nobita@
05-11-2010, 16:29
Mình sẽ giúp bạn sử mấy anh bảo trì cùi bắp làm anh tốn tiền điện, nếu anh cho em cái quyền quản lý mấy anh đó. Thứ 2 em sẽ nghiên cứu lại hệ thống điện cho anh, tuy ban đầu chi phí bỏ ra nhưng hiệu quả về sau đạt yêu cầu, giúp anh quản lý loại bỏ mấy thằng ko đạt yêu cầu trong công ty. Đưa ra những giả pháp để anh lựa chọn phù hợp nhất. Em cũng đã làm hơn 5 năm rồi kinh ngfhieemj quản lý cũng có, kinh nghiệm làm việc cũng có. Chúc hợp tác vui vẻ.

Bác pro quá nhĩ, bác đang ở đâu đó cho em đi theo học hỏi kinh nghiệm với, Nho em còn non và xanh quá

zuzy377
08-11-2010, 15:47

biện pháp loại bỏ những anh bảo trì không hiệu quả không phải là cách là của người quản lý giỏi, phải có kế hoạch đào tạo dài hạn cho người ta chứ,
P/S :hai con 40 HP nay mình dùng ở trạm 750kva, tổng số dòng điện đo được khi sử dụng của mỉnh ở trạm 750 này là 550 A,
+++---o0o---+++

oài. dân có nghề thì phải gọi là mời về. mướn nghe nó chợ búa quá.
mà bác GD kia muốn bàn kỹ hơn thì cũng phải mời người ta về khảo sát rồi mới đưa ra hướng cải tạo được chứ.
khơi khơi vậy ai mà biết nhà máy của bác thế nào mà bàn.

Cũng có mời mấy Anh tới rồi quậy tanh banh xưởng của tôi lên rồi sau đó bỏ chốn mất tiêu luôn, nên bây giờ nếu có làm thì phải có kế hoạch làm và phải đạt được kết quả như thế nào mới được chứ???

eocr
08-11-2010, 18:27
Tuy vậy nhưng em thích chữ làm mướn hơn , vì nó thật sự là như vậy nhà máy thì cũng chẳng cso gì là khó lắm dân có nghề thì chẳng sợ chi. Đúng không mấy anh.

ông này đúng là liều thật, nhà máy mà nói là không có gì. chết. hồi xưa ông bà ta có câu " ếch ngồi ......."
+++---o0o---+++
thật ra nếu muốn giảm chi phí triệt để khó lắm và chi phí cũng khá cao. mà để làm được phải khảo sát rồi đưa ra phương án cụ thể. Vấn đề là khảo sát cái gì. Bác nên quan tâm đến các vấn đề sau :
+ bù công suất đủ chưa : nếu cos u nhỏ hơn 0.8 thì bắt buộc phải bù vì đây là phương án rẻ tiền nhất. Ngoài ra nên tính chuyện bù tại tải công suất lớn.
+ Nếu cos u đã lớn hơn 0.9 thì coi như bác đã bù tốt và có nghĩa là anh bảo trì làm tốt mà bác vẫn muốn giảm chi phí thì bác làm tiếp:
- khảo sát công suất động cơ và công suất tải có chênh lệch quá không : nếu động cơ là 100A mà toàn chạy 80A thì nên đổi cái động cơ khác sẽ giảm điện năng nhiều hơn. khi đó không nên bảo vệ động cơ bằng relay nhiệt mà nên bảo vệ bằng EOCR.
- Khảo sát chế độ làm việc trong ngày của động cơ ngay cả trong từng chu kỳ làm việc để lắp thiết bị tiết kiệm năng lượng dạng Powerboss. nếu bạn tính mua cái softstart mình khuyên bạn nên dùng powerboss sẽ tốt hơn vì giá cũng không hơn nhiều nhưng nó có thể cắt giảm tới 50% chi phí điện năng nhờ khả năng cắt dòng khi động cơ không tải hoặc thấp tải.
VD: với máy ép nhựa thì bán kỳ ép sẽ là đầy tải, bán kỳ xả là không tải. với powerboss sẽ cắt tới 70% dòng tải ở chu kỳ này nên có khả năng tiết kiệm năng lượng.
Còn muốn thêm chi tiết phải khảo sát mới biết bạn ạhm

tranvanngocpro
08-11-2010, 21:58
cũng may la cái động cơ của anh chưa bị nướng cháy, với 40hp thì nên khởi động gián tiếp anh ah, khỏi động trự tiếp dẫn đến quá tải rồi cháy động cơ luôn, không cháy thì cũng xài dc mấy bữa.hoặc anh dùng điện trở để giảm dòng khởi động lại(rất rẻ) còn phương pháp đấu sao tam giác thì cũng ok nhưng anh xem lại động cơ của anh ra bao nhiêu đầu dây(nếu 6 đàu dây thi ok,lúc khởi động anh đấu sao ,khởi động xong đấu tam giác)
chúc anh vui

Dang Ky Hai
08-11-2010, 22:20
40 Hp chưa đến mức phải suy nghĩ là khởi động kiểu gì !
Như nếu có thể thì sao tam giác hay Inverter... cũng tốt, nói chung tùy vào điều kiện thực tế để quyết định.
DKH

Mồ côi vợ
08-11-2010, 22:23
biện pháp loại bỏ những anh bảo trì không hiệu quả không phải là cách là của người quản lý giỏi, phải có kế hoạch đào tạo dài hạn cho người ta chứ,
P/S :hai con 40 HP nay mình dùng ở trạm 750kva, tổng số dòng điện đo được khi sử dụng của mỉnh ở trạm 750 này là 550 A,
+++---o0o---+++

Cũng có mời mấy Anh tới rồi quậy tanh banh xưởng của tôi lên rồi sau đó bỏ chốn mất tiêu luôn, nên bây giờ nếu có làm thì phải có kế hoạch làm và phải đạt được kết quả như thế nào mới được chứ???

nghe tôi cũng hồ đồ luôn.
có thề anh là dân điện. cũng có thề anh chả biết gì về điện(Giám đốc hay không tôi không cần biết)
cũng biết được mấy thông số nhưng ghi lại chẳng đúng!
tôi nói: nếu anh là Giám đốc, trong tay chưa có ai đủ khả năng tính toán hợp lý cho anh thì anh có thể :
+thuê tư vấn ben ngoài.
+dựa vào mối quan hệ nhờ GD công ty nào đó (quen biết) cử anh KS sang kiểm tra lại hệ thống,nếu không hợp lý thật thì nhờ tư vấn bố trí hoặc thiết kế lại.
+một nhà máy ít nhất nên có một anh KS. nuôi quan ba năm dụng một giờ chắc bác hiểu ý tôi chứ.
+ còn chuyện phá banh nhà máy của anh rồi chốn thì tôi không bàn vì khó hình dung quá.
:3:

Dang Ky Hai
08-11-2010, 22:30
uh cám ơn ban !

Hải xin chào anh !
Với mong muốn của anh thì anh nên mời những người có kiến thức thực tế tới tham quan, trao đổi từ đó mới có biện pháp thích hợp và cụ thể...vì làm gì cũng vậy, cần phải thỏa mãn được các bên, cũng như phải đánh giá được toàn bộ các khía cạnh - con người và máy móc.
Anh nói như vậy thì không thể bàn được vấn đề gì cả.
DKH
+++---o0o---+++

Chào bác !
Hải nói ra chắc là bác sẽ khó nghe, các bài viết của bác Hải cũng đọc qua, tựu chung rất là " Đồng Tháp" nhưng riêng bài này thì bác không nên nói vậy. Vì nếu là tôi - tôi sẽ không "mướn" những người có suy nghĩ như bác vì sẽ có tình trạng " tránh quả Dưa gặp quả Dừa " .
Có lẽ thời gian sau bác sẽ hiểu tôi muốn nói gì.
DKH

tsunami8x
09-11-2010, 00:36
em ngĩ áp dụng các phương pháp khởi động chủ yếu để bảo vệ lưới điện thôi. còn dòng khởi động lớn nhưng nó chỉ tồn tại trong khoảng thời gian rất ngắn nên ko đến nỗi nhanh om dây như các bác nói. bằng chứng là chỗ em có hai động cơ dị bộ 3 pha rô to lồng sóc (lai bơm) công suất mỗi cái 55KW khởi động trực tiếp mà hơn 10 năm rồi vẫn chạy tốt ( mỗi tháng chạy khoảng 200h). Theo em có áp dụng pp khởi động hay ko phụ thuộc vào tải của động cơ khi khởi động, chế độ làm việc của động cơ và công suất dự trữ của nguồn nữa chứ ko phải cứ cs lớn là phải áp dụng pp khởi động

cô Nhóc
09-11-2010, 07:24
Thiệt tình.

Quản lý tức là sử dụng đúng và hợp lý những tài nguyên có sẵn để phát huy hết khả năng của họ. Chứ quản lý đâu có phải là đuồi hết đi rồi thuê người khác. Cách quản lý như vậy là tệ hết chỗ nói.

Vậy mà cũng khoe 5 năm kinh nghiệm quản lý?

Mồ côi vợ
09-11-2010, 07:38
thật sự nghe 2 anh: một anh GD với một anh bảo trì 5 năm khinh nghiệm nói chuyện mà tôi cứ thấy nóng mặt.
mình dân kỹ thuật mà cứ được gọi là "bọn" với "thằng".
vấn đề 40HP thì không nói nữa vì xong rồi.
phức tạp nhất là suy nghĩ cũa hai ông tướng lãnh đạo cấp cao này. chắc Bác Thái cho mượn 3 cuốn Thiền học.(cho tôi một cuốn với).

zuzy377
09-11-2010, 08:18
thật sự nghe 2 anh: một anh GD với một anh bảo trì 5 năm khinh nghiệm nói chuyện mà tôi cứ thấy nóng mặt.
mình dân kỹ thuật mà cứ được gọi là "bọn" với "thằng".
vấn đề 40HP thì không nói nữa vì xong rồi.
phức tạp nhất là suy nghĩ cũa hai ông tướng lãnh đạo cấp cao này. chắc Bác Thái cho mượn 3 cuốn Thiền học.(cho tôi một cuốn với).

thật sự cho tôi xin lỗi các Anh Em Kỹ Thuật, nhưng do búc xúc quá đi mới nói như vậy thôi, chứ Kỹ Thuật là một nghề rất cao quý đó các bạn, được mọi người tôn trọng, đến kể cả giám đốc nếu muốn đầu tư mới hay làm những gì cũng phải hỏi qua anh Kỹ Thuật nữa đó các bác ah! Anh kỹ thuật noi được là được là được, nói không là không !!

Dang Ky Hai
09-11-2010, 15:24
thật sự cho tôi xin lỗi các Anh Em Kỹ Thuật, nhưng do búc xúc quá đi mới nói như vậy thôi, chứ Kỹ Thuật là một nghề rất cao quý đó các bạn, được mọi người tôn trọng, đến kể cả giám đốc nếu muốn đầu tư mới hay làm những gì cũng phải hỏi qua anh Kỹ Thuật nữa đó các bác ah! Anh kỹ thuật noi được là được là được, nói không là không !!

Hi anh và các bác khác cũng như Hải tui chào Cô Nhóc.
Trước tiên cái đề tài này tôi rất là quan tâm vì thuộc loại "đam mê" và đó là cái nghiệp, nên giờ tôi khơi lại cho "khí thế".

Nói gì thì nói mọi người khi viết bài chú ý giúp về phần chính tả, sai nhiều quá kể cả Cô Nhóc của tui. Phàm là dân KT nên phải chú ý nhiều nếu không cũng gặp nhiều "rắc rối".

Tôi đã đọc từ đầu đến cuối thì nhận ra có mấy ý như sau:
Anh là GĐ ( nếu là chủ thì tốt hơn ) tất nhiên mong muốn đầu vào giảm, hiện nay anh nói tiền điện tới con số 1 tỷ thì Hải hơi choáng. Nếu vậy chắc là chổ anh lớn lắm...nên cái việc 2 động cơ 40 Hp chỉ là "Muỗi" trong hệ thống của anh thôi. Cần phải có một cuộc khảo sát toàn diện thì mới đưa ra được làm cái gì và không làm cái gì. Cơ bản thì ai cũng nói rồi, quanh đi quẩn lại cũng chỉ mấy cách đó thôi. Cái chính tôi cần anh phải quyết tâm, có niềm tin và có tiềm năng về tài chính...sau đó cũng tìm nơi có uy tín để đồng hành với mình trong việc nâng cấp hay cải thiện nhà máy.
Việc anh bức xúc chửi này chửi nọ, Hải cũng thấy thường thôi, anh bỏ tiền ra mong muốn mọi điều tốt đẹp nhưng kết quả thì không có tất nhiên dễ nổi "khùng" là đúng. Nhưng đó là tôi nghe một chiều vì chưa biết anh đã và đang làm gì, chứ không phải bỏ ra 1 đồng mà đòi hỏi phải tiết kiệm 10 đồng. Nên phải xem lại.
Hải sẽ chờ ý kiến của anh và tính tiếp.

Việc làm bảo trì trong nhà máy là một nghề cũng như bất cứ ngành nghề nào khác. Nhưng làm quản lý không phải dễ và cũng không phải cứ 5-10 năm là QL giỏi. Cũng chẳng muốn dông dài, tóm lại không phải ai cũng có thể làm quản lý tốt được...

DKH

Dang Ky Hai
10-11-2010, 16:36

Hi !
Lâu rồi không thấy bác zuzy377 vào để xem bác đã giải quyết vấn đề trên ra sao...để anh em bàn tiếp.
DKH

Mồ côi vợ
10-11-2010, 16:39
Hi !
Lâu rồi không thấy bác zuzy377 vào để xem bác đã giải quyết vấn đề trên ra sao...để anh em bàn tiếp.
DKH

chủ đề này tôi cũng máu lắm, lâu lâu ngứa nghề kiếm chỗ "chém" mà bác này hình như lặn mất rồi.

dinhdungnd86
07-01-2011, 09:55
Em là thành viên mới tham gia.các bác cho em hỏi trên mác động cơ có ghi y/tam giác 220/380 nó có y nghĩa như thế nào vậy?mà nếu lưới điện của em 380 thì đấu thế nào và 220v thi đấu thế nào a?mong các bác trả lời giúp em với.

turo_thanh
07-01-2011, 10:13
ở đây mình chỉ hiểu là điện áp nguồn ứng với kiểu đấu sao hay tam giác thui

Mồ côi vợ
07-01-2011, 10:13
Em là thành viên mới tham gia.các bác cho em hỏi trên mác động cơ có ghi y/tam giác 220/380 nó có y nghĩa như thế nào vậy?mà nếu lưới điện của em 380 thì đấu thế nào và 220v thi đấu thế nào a?mong các bác trả lời giúp em với.

như vậy có nghĩ là với điện áp nguồn 220V thì bác đấu sao
điện áp nguồn 380V bác đấu tam giác nhé.

nguyen tan bao
07-01-2011, 10:15
Y/tam giác - 220/380 đều này có nghĩa là nếu động cơ bạn đấu Y thì sử dụng cấp điện áp 220V,còn động cơ đấu tam giác thì sử dụng cấp điện áp là 380V.Câu hỏi sau của bạn thì ngược lại nếu lưới điện của bạn là 380 V thì động cơ của bạn phải đấu tam giác;220V thì bạn đấu Y:khi86b::khi86b:

duchmelec
07-01-2011, 10:24
động cơ ghi vậy có nghĩa là động cơ có 6 đầu dây và có hai cách đấu sao và tam giác với hai cấp điện áp 220 và 380V
nếu lưới điện cảu bác là 3P-380V thì đấu sao còn nếu là 3P-220 thì đấu tam giác

Jeny123
07-01-2011, 10:26
phải là 1. Y/D - 220/127 hoặc là 2.D/Y - 220/380
Th1 : DC có Updm của dây quấn = 127V -> LV( mạng 220V đấu Y / 127V-> D )
th2 : DC có Updm của dây quấn = 220V -> LV (mạng 380V đấu Y/ 220V -> D )

turo_thanh
07-01-2011, 10:26
động cơ ghi vậy có nghĩa là động cơ có 6 đầu dây và có hai cách đấu sao và tam giác với hai cấp điện áp 220 và 380V
nếu lưới điện cảu bác là 3P-380V thì đấu sao còn nếu là 3P-220 thì đấu tam giác

sai nhe

baohuy_pla
07-01-2011, 10:50
Khổ ghê, thế mới biết dù đã được học điện nhưng trả lời một câu hỏi abc thế này vẫn chẳng dễ tí nào. :khi506:

Gửi các bạn 1 bản hướng dẫn cách đọc ký hiệu trên nhãn và chọn động cơ của nhà máy Việt - Hung:
Việt - Hung (http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=9dd14640ad0d107ff6fa5b863b2d3b63 )

Bạn nào không học điện thì đọc hơi khó một chút. Bạn nào có học điện thì cũng thử đọc xem có hiểu hết không nhé.

duchmelec
07-01-2011, 10:54
sai nhe
ko sai đâu

turo_thanh
07-01-2011, 10:56
ko sai đâu

không sai chổ nào bạn

duchmelec
07-01-2011, 11:04
bác học điện mà củng ko biết sao
bác có thể tham khảo thêm bài của bác baohuy_pla hoặc jery123
có một điều bác nên nhớ rằng động cơ điện ngược với máy phát điện như vậy bác sẽ ko bị nhầm trong những trường hợp đơn giản như trên còn muốn biết tại sao minh ko sai thì bác nên đọc sách lại đi ha

turo_thanh
07-01-2011, 11:12
bác học điện mà củng ko biết sao
bác có thể tham khảo thêm bài của bác baohuy_pla hoặc jery123
có một điều bác nên nhớ rằng động cơ điện ngược với máy phát điện như vậy bác sẽ ko bị nhầm trong những trường hợp đơn giản như trên còn muốn biết tại sao minh ko sai thì bác nên đọc sách lại đi ha
thưa đại ca người ta ghi là y/tam giác: 220/380
của đại ca bảo 3P -380 đâu sao - 3p-220 đâu tam giác
với lại bạn có thấy chổ mình bôi đỏ của bạn ở trên không khôgn. bạn nên dành thời gain xem lại th2i đúng hơnđó. chán thất. người ta chỉ ra rành rành rùi mà còn cải.làm ra vẽ ta đây nửa chứ. với lại ở đây đang nói động cơ điện thưa đại ca chứ không phải máy phát.
cha.....n.n.n...........n.n.n.............n

baohuy_pla
07-01-2011, 11:29
Hix, cuộc tranh luận vẫn chưa chấm dứt. :yoyo66:
Vậy tớ gửi tiếp một tài liệu nữa, đó là bài giảng môn Kỹ thuật điện về động cơ ba pha cho học sinh phổ thông lớp 12:

Bài giảng động cơ 3 pha lớp 12 (http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=7293df8e39167ac83f869ab18b09ec9e )

Jeny123
07-01-2011, 12:36
Y/D 220/380V Đấu Y 220 Ok đấu D mà 380 ->thay đc mới đi là vừa ^.^

nguyen tan bao
07-01-2011, 13:25
cái anh chàng duchmelec kia đọc không kỹ mà trả lời lung tung,người ta đấu thì thôi....xong.

dinhdungnd86
07-01-2011, 22:21
Em cảm ơn các bác rất nhiều,em hơi bất ngờ là vi em vừa đưa ra câu hỏi là các bác trả lời giúp em luôn.diễn đàn thật là hay!các bác cho em hỏi nữa là nguyên tắc cơ bản của đấu động cơ có phải là điện áp cao thì đấu y, điện áp thấp thì đấu tam giác???
+++---o0o---+++

Y/D 220/380V Đấu Y 220 Ok đấu D mà 380 ->thay đc mới đi là vừa ^.^

em chưa hiểu , vậy bác có thể nói rõ hơn không?cảm ơn bác nhiều.:3:

Jeny123
07-01-2011, 23:50
Em cảm ơn các bác rất nhiều,em hơi bất ngờ là vi em vừa đưa ra câu hỏi là các bác trả lời giúp em luôn.diễn đàn thật là hay!các bác cho em hỏi nữa là nguyên tắc cơ bản của đấu động cơ có phải là điện áp cao thì đấu y, điện áp thấp thì đấu tam giác???
+++---o0o---+++

em chưa hiểu , vậy bác có thể nói rõ hơn không?cảm ơn bác nhiều.:3:

OK Đối với mỗi hãng SX khi design họ quy định Udm fa mỗi dây quấn
G/S : 1 ĐC ( 6 đầu ra ) có Udm fa Dq là 220v thì khi ĐC lv ở mạng 380V ĐC phải nối Y vì Ufdmdq = 380/√3 =220
Khi lv mạng 220/127 nối D vì Udq = Ud = 220 V
KL : - Khi đấu ĐC điều bạn quan tâm là U định mức đặt lên mỗi dây quấn of ĐC
- Điện áp dây của mạng điện

Hoàng Uy Viễn
08-01-2011, 01:11
Chà! vẫn còn tranh luận gay gắt quá! Thật không ngờ 1 câu hỏi a,b,c (trích: bác bảo huy) mà các bác làm đến những 3 trang.coi bộ hấp dẫn đấy!

Nhưng cũng xin góp ý với các bác thế này:

Mình xin phép nhắc lại về quan hệ điện áp trong cách đấu dây mạch điện 3 pha (ta xét luôn trên cùng 1 thiết bị, chẳng hạn động cơ 3 pha có 2 cấp điện áp dây làm việc):
- Điện áp dây khi đấu Y: UdY = căn3.Uph (1)
- Điện áp dây khi đấu đấu tam giác: UdD = Uph (2)

Trong mạch điện 3 pha của 1 thiết bị điện bất kỳ khi có nhắc đến điện áp đồng thời kèm theo cách đấu dây (Y, D) thì ta phải hiểu đó chính là điện áp dây định mức của thiết bị điện đó làm việc tương ứng với mỗi cách đấu dây quấn nói trên.

Từ các biểu thức (1) và( 2) ta có: UdY = căn3UdD

Trên cùng 1 động cơ 3 pha, giả sử ta có 2 cách mắc Y và tam giác như sau:
http://www.data.webdien.com/photo/up/3386ac8233469e1a2ab99610c537b9bd.png

Từ hình vẽ ta thấy, nếu động cơ có 2 cấp điện áp dây (thấp/cao) làm việc, với các trường hợp đấu Y và tam giác nói trên thì cách đấu như sau:

- Khi điện áp dây cao (định mức) ta phải đấu sao (điện áp dây bằng căn 3 lần điện áp đấu tam giác(điện áp pha)) (hình thứ nhất)
- Khi điện áp dây thấp (định mức) ta phải đấu tam giác (điện áp dây giảm căn 3 lần so với cách đấu Y) (hình thứ 2).

Như vậy, nếu động cơ có 2 cấp điện áp 220/380V; D/Y (hoặc D/Y như đề ra) thì ta phải hiểu khi điện áp dây 3 pha của nguồn là 220V (ứng với điện áp dây thấp hơn) thì ta phải đấu dây động cơ theo tam giác. Còn khi điện áp dây nguồn 380V (ứng với điện áp dây cao hơn) thì ta phải đấu dây động cơ là Y.

+ Tương tự, động cơ 3 pha có điện áp 380/660V, D/Y thì chắc chắn ở điện áp 380V phải đấu tam giác, ở điện áp 660V thì phải đấu Y.

* Các bác có lẽ do quá để ý đến thứ tự tương ứng giữa cách đấu dây quấn và thứ tự điện áp (dây) thấp/cao!

duong1989
02-05-2011, 18:58
theo mình học ở trường thì đấu sao để giảm dòng mở máy thì U phải giảm nhưng mình cũng nghe nói đấu sao còn gọi là "đấu 660" vậy là U tăng. Vậy rốt cục là khi ĐC KĐB 3 pha đấu sao thì điện áp tăng hay giảm.
Và xin giả dùm 1 số câu hỏi:
khi điện áp nguồn là 380V và ĐC có ghi sao/tam giác :220V/380V thì không khởi động sao/tam giác đc vậy thì ĐC ghi 380V/660V có khởi động sao - tam giác dc không.love

missyou42
02-05-2011, 19:19
theo mình học ở trường thì đấu sao để giảm dòng mở máy thì U phải giảm nhưng mình cũng nghe nói đấu sao còn gọi là "đấu 660" vậy là U tăng. Vậy rốt cục là khi ĐC KĐB 3 pha đấu sao thì điện áp tăng hay giảm.
Và xin giả dùm 1 số câu hỏi:
khi điện áp nguồn là 380V và ĐC có ghi sao/tam giác :220V/380V thì không khởi động sao/tam giác đc vậy thì ĐC ghi 380V/660V có khởi động sao - tam giác dc không.love

bạn phải hiẻu ở đây là U gì giảm hay tăng, đó là U một cuộn dây chịu được.Nếu ở chế độ tam giác Udm là điện áp định mức một cuộn dây thì khi chuyển qua chế độ sao U đặt vào cuộn dây giảm đi căn 3 lần Udm như thế dòng điện sẽ giảm căn 3 lần đó là mục đích của việc đổi nối sao-tam giác khi khởi động.bạn coi lại giùm hai cái động cơ với hình như không đúng

arsenal6300
03-05-2011, 20:18
Hình như động cơ của bạn bị sai. phải là sao/tam giác - 380/220 chứ?

iloveoioioioi
03-05-2011, 20:32
khởi động sao tam giác U giảm căn 3 lần từ đó giảm dòng khởi động căn 3 lần theo công thhức :

I = U/can ((rs + rr )binhphuong +( xs +xr ) binhphuong)
khởi động sao tam giác chỉ dùng cho những dc chạy ở chế độ tam giác thui

sao/tam giác - 380/220

duong1989
05-05-2011, 08:39
Em nhầm động cơ phải là sao/tam giác - 380/220. Mà tiện thể giải thích dùm e ký hiệu này trên động cơ được không.
Ý nghĩa của nó là chạy sao chịu được điện áp 380 và tam giác chịu được áp 220V phải không các huynh vậy nếu điện áp nguồn là 380V thì 0 thể khởi động sao-tam giác vì động cơ sẽ bị cháy.
Cũng với điện áp nguồn là 380V thì động cơ ghi sao/tam giác 660/380 thì em nghe thầy nói là không khởi động sao- tam giác đc mà ở chế độ tam giác đc chịu được áp là 380V bàng với áp nguồn là 380V . Vậy thầy em có bị nhầm lẫn không.

nguyenngo
05-05-2011, 09:41
Em nhầm động cơ phải là sao/tam giác - 380/220. Mà tiện thể giải thích dùm e ký hiệu này trên động cơ được không.
Ý nghĩa của nó là chạy sao chịu được điện áp 380 và tam giác chịu được áp 220V phải không các huynh vậy nếu điện áp nguồn là 380V thì 0 thể khởi động sao-tam giác vì động cơ sẽ bị cháy.
Cũng với điện áp nguồn là 380V thì động cơ ghi sao/tam giác 660/380 thì em nghe thầy nói là không khởi động sao- tam giác đc mà ở chế độ tam giác đc chịu được áp là 380V bàng với áp nguồn là 380V . Vậy thầy em có bị nhầm lẫn không.

thầy bạn ko nhầm lẫn đâu.có lẽ mình nghĩ bạn nhầm lẫn ở chỗ này.động cơ bạn ghi là 660/380 nghĩa là d/c của bạn có thể chạy ở 2 chế độ hoặc sao hoặc tam giác.nếu ở chế độ sao bạn phải có nguồn là 660.mà nguồn của mình là 380v.vậy bạn phải chạy ở chế độ tam giác.vậy tại sao lại phải khởi động sao tam giác trong trường hợp này.khi khởi động dòng khởi động tăng khoảng 4-5 lần dòng định mức nên bạn nên đặt động cơ ở chế độ sao.lúc mà dòng khởi động mất đi,động cơ làm việc o dòng định mức thì chuyển sang chế độ tam giác lúc này thỏa mãn yêu cầu nguồn 380,động cơ chạy o cấp 380.còn động cơ ghi 380/220 thì bạn dùng nguồn 3 pha , 220 rồi.còn việc cần khởi động sao tam giác hay ko cần phải xem công suất của động cơ thế nào

duong1989
05-05-2011, 11:18
mình tưởng 660V là điện áp lớn nhất mà động cơ chịu được không thể xài lớn hơn còn có thể xài nhỏ hơn chứ.Giống như mình xài nguồn 3 pha 220V cho động cơ 380/220.

building
05-05-2011, 13:01
Ban oi 220/380 đông cơ ghi vậy co nghiã là với điện áp thấp 220 thì cho đc chạy chế độ tam giác nếu đa cao chạy sao
con khơi đông sao, tam giac nghĩa là khi kđ cho chạy tam giac để giảm điện áp và dòng khởi động thôi

talat
05-05-2011, 15:51
Chào các bạn, mình có một động cơ 37kW khởi động S/D. Mình đọc trong catalog của Schneider hướng dẫn chọn cho động cơ 37kW như sau
Theo đó thì động cơ 37kW dùng LC1D40 cho cả S và D.
Tuy nhiên nếu tính toán với động cơ 37kW thì
I= P/380*sqrt(3)*0.8=70A
Trong khi mình tìm hiểu thì LC1D40 có dòng đm là 40A.
Xem tại đây => http://www.sungko.com/Product/AC-Contactors/LC1-D40-AC-Contactor.html
Như vậy làm sao đáp ứng được dòng điện động cơ nhỉ???

maphia
05-05-2011, 22:53
Chào các bạn, mình có một động cơ 37kW khởi động S/D. Mình đọc trong catalog của Schneider hướng dẫn chọn cho động cơ 37kW như sau
I= P/380*sqrt(3)*0.8=70A
Xem tại đây => http://www.sungko.com/Product/AC-Contactors/LC1-D40-AC-Contactor.html

Nhà sản xuất khuyến cáo như vậy thì cứ thế mà Fang thôi anh à,70/căn 3 =40A,như vậy chọn K_Delta và K_Line loại LC 1 D40
70/3=23,vậy chọn K_Star loại LC 1 D25 là Ok.
Tất nhiên,như vậy là kinh tế,nếu anh chọn CTT loại lớn hơn thì số lần đóng cắt sẽ cao hơn.

11223344
06-05-2011, 07:38
I= P/380*sqrt(3)*0.8=70A

Bạn nên vẽ sơ đồ thực sự của động cơ hoạt động để xem dòng 70A của bạn nằm ở đâu. Còn với cách nghĩ như thế thì có giải thích bạn cặn kẽ, bạn cũng sẽ hỏi người khác thôi rồi chẳng hiểu tại sao phải chọn như thế!!! Nên vẽ lại sơ đồ cho từng cuộn dây của động cơ nhé, khi đó bạn sẽ hiểu "vì sao lại thế" (chưng trình truyền hình cho các em bé của VTV) thôi)

talat
06-05-2011, 09:00
Cám ơn các bạn, mình đã xem lại về khởi động Y/D. Đây là link dành cho ai còn ngu ngơ như mình tìm hiểu thêm. http://ivanlue.com/WyeDeltaStarter.swf
Mình còn nhiều chương trình truyền hình cho các em bé của VTV nữa, mong các bạn giúp đỡ

duong1989
07-05-2011, 10:57
mà đúng với chủ đề này là khi đấu sao thì U tăng hay giảm

tiến_hd
07-05-2011, 13:29
mà đúng với chủ đề này là khi đấu sao thì U tăng hay giảm

khi đ cơ có cấp điện áp 660v/380v chạy sao tam giác thì khi muốn chạy sao thì phải cấp điện áp 660v cho động cơ. còn khi chạy tam giác thì chỉ cần cấp 380v mà thôi.còn lưới điện VN chỉ có 380v nên khi dc loại này chạy chế độ sao chỉ là để giảm dòng khởi động

còn theo bạn hỏi đấu sao thì U tăng hay giảm. nếu so với đấu tam giác thì khi chạy sao U phải tăng căn 3 lần.

duong1989
08-05-2011, 09:20
U tăng thì dòng mở máy cũng tăng mà bạn.

duong1989
08-05-2011, 14:39
U tăng thì I đâu có giảm mà giảm dòng mở máy.

tiến_hd
08-05-2011, 19:41
U tăng thì I đâu có giảm mà giảm dòng mở máy.

bạn nói U tăng thì I cũng tăng theo?

vậy động cơ có cs 50kw chạy tam giac áp 220v thì dòng bao nhiêu và chạy sao với U = 380v thì dòng bao nhiêu
:2::2:

iloveoioioioi
08-05-2011, 20:12
các pác nói rõ vấn dề này với
chạy sao thì Ud=can3 Up

mà động cơ 380/220 thì suy ra Up = 220 v dúng ko

suy ra I = 220 /Z

còn khoi động tam giác thì Ud =Up = 380v

suy ra I= 380 / Z

đúng ko mấy pác

nếu đúng vậy theo em thì dc chạy tam giác thì u = 380 v chứ mấy pác

em hơi mơ hồ

cũng ko rõ nữa ,học rùi wên rùi mấy pác ui
+++---o0o---+++
các pác nói rõ vấn dề này với
chạy sao thì Ud=can3 Up

mà động cơ 380/220 thì suy ra Up = 220 v dúng ko

suy ra I = 220 /Z

còn khoi động tam giác thì Ud =Up = 380v

suy ra I= 380 / Z

đúng ko mấy pác

nếu đúng vậy theo em thì dc chạy tam giác thì u = 380 v chứ mấy pác

em hơi mơ hồ

cũng ko rõ nữa ,học rùi wên rùi mấy pác ui :2:

missyou42
08-05-2011, 20:48
U tăng thì dòng mở máy cũng tăng mà bạn.

a chưa hiểu vấn đề rồi, đúng là nối sao thì U tăng nhưng với cùng một cấp điện áp 220V cho một cuộn dây khi đấu tam giác thì khi đấu sao cũng với điện áp 220V này mỗi cuộn dây chỉ chịu có 127V thôi, điện áp giảm rồi đó a suy ra dòng cũng giảm theo
+++---o0o---+++

vậy động cơ có cs 50kw chạy tam giac áp 220v thì dòng bao nhiêu và chạy sao với U = 380v thì dòng bao nhiêu

dòng qua mỗi cuộn dây là như nhau, chạy tam giác thì I=220/Z, chạy sao thì I=(380/căn3)/Z

duong1989
09-05-2011, 12:17
I=U/CĂN BẬC 2 [(R1+R2')^2+Xnm^2]
TRONG ĐỘNG CƠ KĐB 3 PHA I TỶ LỆ THUẬN VỚI U.

quangthanh3620
12-05-2011, 16:13
bạn dow về nhé.
http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=f93b297253d27f0d8ed26286263475fe

thoccao92
12-05-2011, 21:06
Khi đề ba thì tiếp điểm thường đóng của K3 chưa có điện vì nó chỉ có điện khi K1 đóng( lấy qua tiếp điểm thường mở của K1, khi K1 đóng thì mới có điện duy trì nuôi cho cả K3 và timer trong thời gian chạy Y,và nuôi cả K2 trong khi chạy D Mà K1 lại đóng sau K3) Nên vấn đề bạn thắc mắc ở trên dc giải quyết đúng không nào

Một chú ý nữa là : khi K3 đóng trước ( kdt nhỏ nhất) rồi k1 mới đóng nên các tiếp điểm động lực của k3 ít chịu hồ quang hơn ít bị đinh hơn

miencattrang878
13-05-2011, 19:44
Các bác j mà phức tạp thế .Đúng là K3 có điện trước sau đó mới cho K1 .K1có điện Time có điện , ngắt K3.Time có điện + thường đóng K3 --> K2 .
Đâu phải Chú ý là timer cũng chỉ làm viêc trong thời gian khởi động Y chứ không dùng timer cấp điên cho K2 như bác thoccao92 nói .Nói chung có nhiều cách .Hehe

thoccao92
15-05-2011, 15:03
Các bác j mà phức tạp thế .Đúng là K3 có điện trước sau đó mới cho K1 .K1có điện Time có điện , ngắt K3.Time có điện + thường đóng K3 --> K2 .
Đâu phải Chú ý là timer cũng chỉ làm viêc trong thời gian khởi động Y chứ không dùng timer cấp điên cho K2 như bác thoccao92 nói .Nói chung có nhiều cách .Hehe

Đúng rồi cod nhiều cách mà nhưng mình nghĩ timor chi dùng khi kđ xong hay hơn (ít bị cháy timor so với dùng trong suốt quá trình đcơ chạy)

thanhvu_tv87
15-05-2011, 19:59
Đọc những lời này em thấy thật có ích, theo em nghỉ vấn đề chính để khỏi bị bum bum là khóa chéo! khi k3 hoàn toàn bị cắt rồi cho k2 có điện là ok nhất rồi. Em đả làm vậy rồi rất ok...và thấy mấy bạn bum bum là không khóa chéo. TR chỉ tham gia trong QT khởi động là ĐÚNG!

chuotxu2001
16-05-2011, 15:55
híc giá mà em biết sớm một chút . Hic sáng nay lắp con bơm cứu hỏa 35 KW, vừa bật star, sau 2 s chuyển qua D thì thấy mùi thơm thơm. Báo hại thằng bé đi cùng em nó xanh mặt lên

chuotxu2001
16-05-2011, 16:19

yes yes Bùm bùm thui có chi đâu. Ha ha, ban đầu cái Cb nó kêu è è, sau đó nó nhảy, mà nó không nhảy nữa thì bùm hehe. Hôm nó thằng em tớ nó đi lắp cái máy bơm cứu hỏa cho 1 trường học. Máy 24 Kw , 380 V chạy tam giác, 660 V chạy sao. Mà ở mình thì chỉ có điện 380 v nên ở nhà mình đã đấu tam giác sẵn cho nó rùi, lên đó chỉ việc kéo 3 pha đấu vào 3 tiếp điểm thui. Khoảng 1 tiếng sau thằng bé gọi về bảo anh ơi máy không chạy, CB nó nhảy khét tùm lum rồi. Gọi hỏi nó đồng hồ chỉ nhiu vôn, nó bảo 220 =)) khổ thân thằng bé. ĐC bữa xanh mắt( mà cũng tại mấy ông thiết kế bắt lắp máy 24 Kw mới chịu) Khồng biết giờ kiếm đâu đc con máy 24 Kw mà sài điện 220 đây. Ai biết ở đâu bán chỉ dùm tớ với !

11223344
16-05-2011, 16:50
Đọc những lời này em thấy thật có ích, theo em nghỉ vấn đề chính để khỏi bị bum bum là khóa chéo! khi k3 hoàn toàn bị cắt rồi cho k2 có điện là ok nhất rồi. Em đả làm vậy rồi rất ok...và thấy mấy bạn bum bum là không khóa chéo. TR chỉ tham gia trong QT khởi động là ĐÚNG!

Có khóa chéo vẫn bị nổ đôm dốp chưa thấy gì kìa bạn mình ạ!!! Không khóa chéo bị nổ là thường xuyên!!! Có khóa chéo mà bùm bùm là chuyện thường tình. Hôm nào bạn gặp hiện tượng này, sẽ có chuyên đề khác để nói chuyện!!! he eh!!!

thanhvu_tv87
16-05-2011, 19:26
Có khóa chéo vẫn bị nổ đôm dốp chưa thấy gì kìa bạn mình ạ!!! Không khóa chéo bị nổ là thường xuyên!!! Có khóa chéo mà bùm bùm là chuyện thường tình. Hôm nào bạn gặp hiện tượng này, sẽ có chuyên đề khác để nói chuyện!!! he eh!!!

Vậy mong rằng hôm nào mình gặp!!!:2:

thoccao92
16-05-2011, 19:57

việc khóa chéo trong mạch khởi động sao/tam giac là bắt buộc mà bạn .Chẳng ai lắp mạch này mà không khóa chéo K2 và k3 cả

11223344
16-05-2011, 22:47
Vậy mong rằng hôm nào mình gặp!!!:2:

Bạn mà gặp rồi thì chắc là sẽ sợ xanh mắt mèo thôi!!!! Tôi đụng trận đó nghĩ lại cũng hãi!!!! Bảo hành với tầng xuất 2 tuần/1 lần thay contactor trong vòng 1 năm trời!!! Mấy tên dính vào vụ này cứ thở dài thườn thượt!!! Sự cố này cũng hy hưu lắm!!! Một số diễn đàn nước ngoài cũng đề cặp rồi!!! Chắc bạn cũng nên nghĩ xem nó có xảy ra không là vừa rồi!!! He eh!!!

luanbkdn88
24-05-2011, 17:03
Mạch của pác có nhược điểm là K1 sẽ mở ra, đóng vào khi TR mở nhưng K2 chưa kịp đóng.

Phần điều khiển của K3, không nên dùng K1 mà nên dùng tiếp điểm thường đóng của TR.

Như vậy khi bấm nút, K 3 sẽ có điện trước. Khi K3 tác động thì K1 mới tác động sau, và tự giữ bằng tiếp điểm K1 của mình.

Anh ơi,anh có thể giải thích rõ hơn nguyên lý làm việc của mạch điện này cho em với được không ạ.Càng chi tiết càng tôt nhé.Em đang làm 1 bài tập về mạch này mà chưa biết về nguyên lý làm việc của nó.Cảm ơn anh nhiều.:yoyo70::yoyo70::yoyo70:

ductho2011
24-05-2011, 19:02
cái này em mới học trang bị điện xong chỉ dùng một timer thôi mà.khi k1 có điện thì đồng thời k3 củng có điện dc chạy Y.khi đó timer đếm thời gian tốc độ dc đạc khoản 75% đm thì chuyển tam giác.

iloveoioioioi
24-05-2011, 20:58
Anh ơi,anh có thể giải thích rõ hơn nguyên lý làm việc của mạch điện này cho em với được không ạ.Càng chi tiết càng tôt nhé.Em đang làm 1 bài tập về mạch này mà chưa biết về nguyên lý làm việc của nó.Cảm ơn anh nhiều.:yoyo70::yoyo70::yoyo70:

cái này đơn giản mà pác ,pác nên tự phân tích đi như vậy sẽ nhớ lâu hơn đó đồng thời rèn luyện cho mình khả măng phân tích bài lun

luanbkdn88
24-05-2011, 22:11
cái này đơn giản mà pác ,pác nên tự phân tích đi như vậy sẽ nhớ lâu hơn đó đồng thời rèn luyện cho mình khả măng phân tích bài lun

Nói thật em học bên cơ khí nên về bên điện em ko rành lắm.Em đang làm đồ án cơ khí mà có chút liên quan đến mạch điện này.Cái này đơn giản với các anh nhưng nó lại khó đối với em.Vì vậy mong các anh giúp đỡ em 1 tí.Cảm ơn các anh nhiều.

iloveoioioioi
25-05-2011, 07:10
Nói thật em học bên cơ khí nên về bên điện em ko rành lắm.Em đang làm đồ án cơ khí mà có chút liên quan đến mạch điện này.Cái này đơn giản với các anh nhưng nó lại khó đối với em.Vì vậy mong các anh giúp đỡ em 1 tí.Cảm ơn các anh nhiều.

đầu tiên khi bạn nhấn on thì k1 , timer, k3 có điện

timer đóng tiếp điểm thường hở lại để duy trì cho mạch dk

k1 , k3 đóng tiếp điểm trên mạch đông lực lại => dc khởi động sao

sau thời giam cài đặt cho timer thì timer tác động :

1 - mở tiếp điểm đóng nhanh mở chậm tên nhánh

2 - đóng tiếp điểm đóng chậm mở nhanh trên nhánh k2

từ 1 và 2 => k3 mất điện và k2 có điện <=> dc chuyển từ chạy sao sang chạy ổn định ở chế độ tam giác

khi bạn nhấn stop thì timer mất điện => ko còn duy trì cho mạch dk => ngừng dc lun

tiếp điểm cuối mạch dk là tiếp điểm của role nhiệt để bảo vệ quá tải cho dc (thường đóng)

truongluong91
12-01-2012, 17:45
Đầu tiên Contacto Y đóng, rồi mới tới contacto chính đóng rồi mới tới contacto tam giác đóng. Đồng thời nhã Timer ra để bảo vệ cho timer.
ok hỉ

duythach_yamaha
29-01-2012, 13:53
Mình đang có động cơ 3 pha đấu tam giác.ở chế độ này thì mình phải sử dụng điện áp từ 220v-240v.Nhưng hiện tai thì mình chỉ có nguồn 3pha 380v.vậy mình muốn chuyển sang chế độ đấu sao thì phải làm ntn?giúp mình nha!thank

tuanctgr
03-02-2012, 09:35
Mình đang có động cơ 3 pha đấu tam giác.ở chế độ này thì mình phải sử dụng điện áp từ 220v-240v.Nhưng hiện tai thì mình chỉ có nguồn 3pha 380v.vậy mình muốn chuyển sang chế độ đấu sao thì phải làm ntn?giúp mình nha!thank
nói như bạn thì động cơ của bạn có thể là loại sao/tam giác-380/240v rùi . bạn muốn chạy ở nguồn 380v thì chỉ việc đổi cầu ở hộp cầu đấu của động cơ về chế đọ đấu sao là ok (nếu động cơ có 6 đầu dây ra) . còn động cơ có 3 đầu dây ra thì phải xem xét lại.

Phobienkienthuc
03-02-2012, 09:54
Chào cả nhà . Ai biết cho mình hỏi . Tại cơ quan mình có 1 đc 3 pha roto dây quấn . trước đây vẫn khởi động bằng điện trở nối tiếp với các cuộn dây của roto . nhưng nay bộ điện trở phụ hư hỏng mua lại rất khó . Mình muốn khởi động bằng chuyển mạch sao/tam giác đc không . Và cần dùng KĐT là bao nhiêu A . Cách lắp nào kinh tế nhất mà vẫn đảm bảo kỹ thuật . Động cơ đấu tam giác 380v và có p= 132 kw n=2900v/p ( Theo mình tính cần 2 KĐT 250A và 1 KĐT 180A . và 1 rowle nhiệt có dải là 120-150 A là được ) . Còn theo bạn

Bạn download file hướng dẫn lựa chọn này về tham khảo nhé. File này tổng hợp cả chọn bộ khởi động trực tiếp và khởi động sao tam giác loại I và II

http://www.mediafire.com/?yje0p0kx3o39bt8

Nếu cần thông tin giải thích thì bạn đặt câu hỏi lên diễn đàn nhé.

Regards,

vanminh_tav
26-02-2012, 21:08
[QUOTE=phattubo;24778]nói tóm lại là sao :
một động cơ có 380/220v quy định là sao là 380v ,tam giác là 220v
nếu mắc với lưới 220/127v thì động cơ chỉ được phép đấu tam giác mà thôi
còn nếu mắc vào luới 380/220v thì động cơ có thể đấu được cả hai ......[/QU
minh thấy nh­­ vậy cũng hợp lý thinkffff

vanminh_tav
26-02-2012, 21:28
Máy điện 3 pha (gồm động cơ 3 pha và máy phát 3 pha) có 3 cuộn dây ==> có 6 đầu dây.
Các cuộn dây được ký hiệu là A-x; B-y; C-z, trong đó (A-B-C) là các điểm đầu của các cuộn dây, (x-y-z) lần lượt là các điểm cuối của các cuộn dây.

Ta nối các điểm cuối của các cuộn dây (x - y –z ) thành điểm trung tính O (với máy phát thì O là điềm trung tính của Nguồn, với động cơ thì O là điềm trung tính của Động cơ). Còn các điểm đầu còn lại (A – B – C) thì đưa ra ngoài để lấy điện (đối với Động cơ) hay cấp điện cho mạch ngoài (đối với máy phát).

Ta lần lượt nối điểm đầu của cuộn dây này với điểm cuối của cuộn dây kia, tức là: A nối với z; B nối với x; C nối với y. Như vậy ta cũng có 3 điểm chung (Az); (Bx); (Cy) các điểm chung này cũng được đưa ra mạch ngoài để lấy điện (đối với Động cơ) hay cấp điện cho mạch ngoài (đối với máy phát).

Nói tóm lại, cách nối dây quấn của máy điện 3 pha chỉ có như vậy. Có thể mình diễn đạt hơi khó hiểu mong bạn thông cảm.
Good lucky!

bạn còn thiếu cách sác định đầu đầu và đầu cuối. giải thích rùm mình nha
thinkffff

vanminh_tav
26-02-2012, 21:49

minh cũng mới tham gia nè. mình hiểu là dc cơ đấu được cả Y và tam giác. trong đó khi lưới là 380 hay 220 thi cũng đấu dc 2 kiểu đấu trên, có điều là về tốc độ hay nói cách khác là chất lượng đáp ứng về kỹ thuật thì mình nghĩ là Y và tam giác điều đối với 380. còn nguồi 220 chỉ với tam giác thôi!
monh bạn góp ý hihi
+++---o0o---+++

sai nhe

mình đồng ý

cutychoigame
26-02-2012, 22:04
cái này được giải thích rõ trong sách máy điện 1
mình chẳng nhớ cho lém! hình như là nói đến điện áp định hoạt động khi đọng cơ được đấu theo hình sao hay tam giác^^

vn0306
26-02-2012, 23:13
Nguyên văn bởi dinhdungnd86

cái này bạn ghi sai rồi : sao/tam giác - 380/220 voltage mới đúng : một cuộn dây chỉ chịu được áp 220V mà thôi.
Nếu áp nguồn là 380V thì ta đấu dây động cơ theo hình sao, điện áp dây là 380V,áp pha (một trong 3 đầu dây và điểm trung tính) là 220V .
Nếu áp nguồn là 220v 3pha thì ta đấu theo hình tam giác : áp dây = áp pha = 220V (nếu đấu theo kiểu sao thì động cơ sẽ hỏng, lý do kém áp cuộn dây)

minhhai1202
06-03-2012, 09:15
Mình đang muốn nghiên cứu về ứng dụng của mạch sao-tam giác này để ứng dụng mà k biết tìm tài liệu ở đâu. Có ai giúp mình với,...có sách hay tài liệu nào nói chuyên sâu về cái này k các bạn.

gianghaibg
06-03-2012, 23:07
Bạn nên hỏi rõ bạn cần sơ đồ đấu nối thế nào. Nói chung mục đích của bạn để làm gì thì dễ trả lời hơn.
Cách đấu như các anh em trên là khá chi tiết rồi. còn đấu nối thực tế thì khi bạn mở hộp đấu nối trên motor ra bạn sẽ thấy có 6 đầu dây đặt làm 2 hàng có ghi rõ A B C và X Y Z để kiểm tra ( cả kiểm tra chạm vỏ và xác định lại cặp đầu dây) thì bạn dùng đồng hồ vạn năng đo kiểm tra thông mạch một đầu hàng trên đo lần lượt với từng đầu hàng dưới nếu chỉ có 1 đầu hàng dưới thông với nó là ok (dĩ nhiên và không được ngắn mạch với vỏ máy nữa rồi ) cứ lần lượt làm như vậy. Nếu vị trí các đầu lung tung thì bạn xắp xếp lại thành 2 hàng mỗi hàng 3 đầu là 3 đầu dây của 3 cuộn khác nhau . như vậy là ok men rồi. còn đấu nối thì khi đã kiểm tra như vậy thì nếu đấu Y thì bạn đấu 3 đầu một hàng với nhau còn 3 đầu hàng kia thì đấu với 3 pha của nguồn. còn đấu tam giác thì VD hàng trên bạn đánh từ trái qua phải là X Y Z hàng dưới là A B C thì bạn đấu theo hàng chéo lần lượt A _Y ; B_Z ; và C_X và đấu nguồn 3 pha và 3 đầu trên hoặc dưới đều được
Chúc bạn thành công
+++---o0o---+++

minh cũng mới tham gia nè. mình hiểu là dc cơ đấu được cả Y và tam giác. trong đó khi lưới là 380 hay 220 thi cũng đấu dc 2 kiểu đấu trên, có điều là về tốc độ hay nói cách khác là chất lượng đáp ứng về kỹ thuật thì mình nghĩ là Y và tam giác điều đối với 380. còn nguồi 220 chỉ với tam giác thôi!
monh bạn góp ý hihi
+++---o0o---+++

mình đồng ý

Bạn này nhầm lẫn chút hay mình nhớ nhầm không biết. nếu như điện áp lưới là 220/380 thì nếu là động cơ 3 pha bình thường nói chung thì nếu đấu sao thì là điện áp làm việc là 220 v vì là làm việc với điện áp pha. còn đấu tam giác là 380 vì khi đó điện áp là điện áp dây 380thinkffffthinkffff

hadoan06
15-03-2012, 06:00
Nguyên văn bởi dinhdungnd86

cái này bạn ghi sai rồi : sao/tam giác - 380/220 voltage mới đúng : một cuộn dây chỉ chịu được áp 220V mà thôi.
Nếu áp nguồn là 380V thì ta đấu dây động cơ theo hình sao, điện áp dây là 380V,áp pha (một trong 3 đầu dây và điểm trung tính) là 220V .
Nếu áp nguồn là 220v 3pha thì ta đấu theo hình tam giác : áp dây = áp pha = 220V (nếu đấu theo kiểu sao thì động cơ sẽ hỏng, lý do kém áp cuộn dây)
ko phải ghi sai đâu.mình cũng thấy nhãn ghi kiểu đó rồi nhưng ko biết cách đấu ntn .đọc mấy trang mà vẫn chưa biết đấu kiểu nào cho đúng.vì có rất nhiều ý kiến khác nhau .ai nói giúp câu công bằng đi đc ko

amokachi
06-04-2012, 16:01
em cũng chưa hiểu là động cơ 3P 380V mắc kiểu gì để nó hoạt động ở dải 220V.

Mình đấu thêm cho nó 2 cái tụ ( 1 tụ hóa, 1 tụ dầu ) để chuyển sang mạch 220v. Mình đã thấy cách đấu này rồi.

dude_royal_th
31-10-2012, 22:06
Các bác ơi, hôm nay em cắm mạch khởi động cơ Sao - Tam giác . sao máy chạy cứ gừ gừ rồi Rơ le bốc khói. các bác ai giải thích giùm em sai chỗ nào được không

hadoan06
01-11-2012, 05:04
Các bác ơi, hôm nay em cắm mạch khởi động cơ Sao - Tam giác . sao máy chạy cứ gừ gừ rồi Rơ le bốc khói. các bác ai giải thích giùm em sai chỗ nào được không

bạn xem lại xác định cưc tính đúng chưa .nhầm cưc tính rồi

trinhhadem
01-11-2012, 09:50
thứ nhất là đấu sai mạch động lực, thứ 2 là máy bị mất pha.

longvuong
03-11-2012, 13:35
Hi!
Toàn bộ sơ đồ này là tài liệu thiết bị của hãng cấp cho công ty đóng tàu Phà Rừng mà!

cuong2889
23-11-2012, 21:31
chào mọi người e xin co chút ý kiến
theo e biết thi khi muốn nôi Y thì thi khi quấn đc phái đấu kiểu khác so vơi nôi đc chạy tam giác chứ ạ
+++---o0o---+++
e tưởng khi chạy o chế độ sao thì phải đấu bên trong kiểu khac đc chạy sao - tam giac chứ
lam sao ma chuyển đổi như các bác nói được

dude_royal_th
24-11-2012, 14:03
bạn xem lại xác định cưc tính đúng chưa .nhầm cưc tính rồi

:1: . mình cũng hoàn thành rùi. nhưng 1 số cái vẫn đang còn thắc mắc lắm, mà tiện thể mình hỏi bạn có biết vẽ tổ nối dây MBA không . Y - 2468

PeKhoai
24-11-2012, 15:43
Các anh ơi cho em hỏi 1 câu này nhé. Ở tại nhà máy phát điên ( thủy điện chẳng hạn) thì các cuộn dây của tuabin sẽ đấu với nhau theo kiểu sao hay tam giác ạ.

vn0306
27-12-2012, 10:30
Cái chuyện khởi động Sao/Tam giác sao bao năm học và làm vẫn thấy mới. Đọc các anh chị bình luận mà thấy hay quá.

onlylove200388
27-12-2012, 11:24
Nói túm lại là :
- Điện áp dây khi đấu Y: UdY = căn3.Uph = căn 3 .220 = 380 (V)
Id=Ip
- Điện áp dây khi đấu đấu tam giác: UdD = Uph=380 (V)
Id=căn 3.Ip

hoaibon
27-12-2012, 15:18
dude ah, mạch điện sao tam giác cắm vao ma gầm gừ rồi bốc khói là vì những lý do sau.
1. mạch bị mất pha.
2. ĐC bị kẹt.
3. cũng có thể bạn đấu mạch chua đúng
+++---o0o---+++
mục đích đấu như vậy là để giảm dòng khởi động cuong2889 ah

khanhvucr
06-01-2013, 07:37
nó có khác nhau không ?
xin chỉ giáo
- Khi quá tải, trường hợp chung hơn là moment tải tăng lên, động cơ sẽ quay chậm lại. Ta có quan hệ:

E = k*phi*omega

Trong đó:
E: sức phản điện động của động cơ.
k: hằng số điện của động cơ, phụ thuộc các thông số động cơ (coi là hằng)
phi: từ thông kích từ.
omega: tốc độ.

Khi động cơ quay chậm lại, omega giảm, dẫn đến sức phản điện động E giảm.

- Ta lại có quan hệ:

i = (U - E)/R

Trong đó:
i: dòng điện phần ứng
U: điện áp phần ứng
E: sức phản điện động (ở trên)
R: tổng trở mạch điện phần ứng (bao gồm cả điện trở phần ứng và điện trở phụ nếu có)

Như vậy, với điện áp cấp vào động cơ U không đổi, khi E giảm xuống thì dòng điện i tăng lên.

Dòng điện i sẽ tăng lên khiến moment điện từ tăng lên theo quan hệ:

M = K*phi*i

Trong đó:

M: moment điện từ
K: hằng số moment, phụ thuộc vào các thông số động cơ (coi là hằng)
i: dòng điện phần ứng.

i sẽ tăng đến khi moment điện từ bằng với moment tải, khi đó sẽ đạt sự cân bằng và động cơ hoạt động tại điểm này.

Nếu là quá tải. tức là dòng điện i này cao hơn dòng định mức thì động cơ sẽ nóng dần lên, đến khi nóng quá thì thủng cách điện, cháy.

Nếu mức quá tải quá lớn, dòng i tăng mãi vẫn chưa đủ thì sẽ tăng lên đến mức ngắn mạch và cháy.

trường hợp nầy cũng tương tự như xác định sai đầu dây mà bạn nói, khi xác định sai đầu dây thì từ trường sinh ra trong mạch không phải là từ trường quay --> omega = 0, bạn liên hệ công thức và suy ra, cháy:1:

anhnt_PY_PC_SL
11-01-2013, 17:47
- Khi quá tải, trường hợp chung hơn là moment tải tăng lên, động cơ sẽ quay chậm lại. Ta có quan hệ:

E = k*phi*omega

Trong đó:
E: sức phản điện động của động cơ.
k: hằng số điện của động cơ, phụ thuộc các thông số động cơ (coi là hằng)
omega: tốc độ.

Khi động cơ quay chậm lại, omega giảm, dẫn đến sức phản điện động E giảm.

- Ta lại có quan hệ:

i = (U - E)/R

Trong đó:
i: dòng điện phần ứng
U: điện áp phần ứng
E: sức phản điện động (ở trên)
R: tổng trở mạch điện phần ứng (bao gồm cả điện trở phần ứng và điện trở phụ nếu có)

Như vậy, với điện áp cấp vào động cơ U không đổi, khi E giảm xuống thì dòng điện i tăng lên.

Dòng điện i sẽ tăng lên khiến moment điện từ tăng lên theo quan hệ:

M = K*phi*i

Trong đó:

M: moment điện từ
K: hằng số moment, phụ thuộc vào các thông số động cơ (coi là hằng)
i: dòng điện phần ứng.

i sẽ tăng đến khi moment điện từ bằng với moment tải, khi đó sẽ đạt sự cân bằng và động cơ hoạt động tại điểm này.

Nếu là quá tải. tức là dòng điện i này cao hơn dòng định mức thì động cơ sẽ nóng dần lên, đến khi nóng quá thì thủng cách điện, cháy.

Nếu mức quá tải quá lớn, dòng i tăng mãi vẫn chưa đủ thì sẽ tăng lên đến mức ngắn mạch và cháy.

trường hợp nầy cũng tương tự như xác định sai đầu dây mà bạn nói, khi xác định sai đầu dây thì từ trường sinh ra trong mạch không phải là từ trường quay --> omega = 0, bạn liên hệ công thức và suy ra, cháy:1:
Bạn Này nói thế là rất đúng.
Chỉ Có 1 điều: là Sác định sai đâu dây đấu thì dẫn đến chập và cháy ngay khi đóng điện. Con Quá tải đông cơ nó mất 1 thời gian nhất định động cơ mới cháy ^^

Khien58
11-01-2013, 19:38
Đấu thế nào , sai ở đâu ... trước tiên các ban để ý một vài cách ghi điện áp của một số động cơ 3 pha : YY/Y , Y / D , Y , D bên cạnh là mức điện áp làm việc của động cơ . Đấu đúng theo nhà chế tạo là chạy , mình thấy các bạn chưa chuẩn bị kĩ về lí luận và thiếu thực tế đây .

lovelycharml
12-01-2013, 20:29
còn phài xác định cực tính của đầu dây nữa bạn, khi dong ca dua ra 6 dau, viec dau tien la xac dinh tung cuon day, sau do dung mot cai vom, va mot cuc pin de xac dinh cuc tinh nua, khong xac dinh cuc tinh, tu truong sinh ra khong cung huong se khong day rôt quay duoc ma nguoc lai con triet tieu nhau, lam rung nong dong co, dung truc, va te hai hon la bup

T_dragon
12-01-2013, 20:37
còn phài xác định cực tính của đầu dây nữa bạn, khi dong ca dua ra 6 dau, viec dau tien la xac dinh tung cuon day, sau do dung mot cai vom, va mot cuc pin de xac dinh cuc tinh nua, khong xac dinh cuc tinh, tu truong sinh ra khong cung huong se khong day rôt quay duoc ma nguoc lai con triet tieu nhau, lam rung nong dong co, dung truc, va te hai hon la bup
hơnneen viết có dấu sẽ dễ hiểu hơn !

lovelycharml
12-01-2013, 20:59
hơnneen viết có dấu sẽ dễ hiểu hơn !
còn phải xác định cực tính đầu đầu và đầu cuối của các bối dây A x, B y, C z, nếu xác định sai cực tính hậu quả là tạo ra từ trường không cùng hướng, tạo thành lực cản, triệt tiêu lẫn nhau, roto sẽ không quay, động cơ sẽ phát nóng và bụp

dụng cụ đơn giản để xác định cực tính gồm VOM, và cục phin 9v hoặc 12v DC

đầu tiên dùng VOM xác định từng cuộn dây với nhau, ông nào không biết nữa thì đi chết đi tim ra cuộn A x, C y, B z
Sau đó dùng VOM để ở thang đo điện trở 10 ohm thôi, trên VOM củng có kim đỏ và kim đen đánh dấu âm dương, bạn lấy 2 đầu dây của một cuộn dây chập vào, sau đó bạn dùng cục pin đấu vào 2 dầu dâu của một cuộn dây khác, nhưng chỉ cầm dây kích vào cục của pin thôi nha, nhằm tạo ra một xung, gọi là giá trị đóng trong thời gian Denta t đấy, trong mạch điện hai có nói, nếu kim đống hồ vom lên theo chiều thuận thì cực của pin và cực của kim VOM là một cực, nếu kim đồng hồ lên ngược thì đổi cực tính ở cục Pin kích, cứ như thế lần lượt xác định những đầu A x, B y, C z, và đấu theo nguyên tắc " đầu cuối " là xong

Tôi chỉ nói cách làm còn tại sao mời học lý thuyết mạch 2 với mạch 1 với môn Máy Điện hi.hi viết nhiều mỏi tay lắm

hoky dalton
13-01-2013, 01:40
đấu sao có thể dùng điện áp 220v ko các bác, có ảnh hưởng gì ko

linhlong.68
14-03-2013, 22:02
mạch động lực đấu nối như thế đã thỏa mạn đấu tam giác chưa Anh nhi
+++---o0o---+++

Thân ái!

Mạch động lực phần nối tam giác như thế đã đúng chưa anh nhỉ?

Khien58
15-03-2013, 03:28
+++---o0o---+++
Gửi cái Hộp cực để bạn coi cho dễ nhận biết hơn
http://data.webdien.com/photo/up/a6f52fc5fe54b9f463a853a7a10ce3d1.jpg
Có thể bạn không để ý . Hộp đấu dây đã làm cái chức năng này rồi . Một điểm khác biệt là người viết khuyên nên dùng cuộn hút của K2 là một chiều - đây mới là điểm nhấn cần cho tất cả những ai đã làm và những ai đang muốn làm cái việc này . Đây là vấn đề được bàn nhiều rồi nhưng cả bạn vẫn chưa nắm bắt kịp thì phải

ktvnvl
17-03-2013, 19:12
việc này bạn cứ gửi các thông số của động cơ cho mình, mình sẻ tính toán và gửi luôn sơ đồ mạch khởi động từ chuyển đổi sao/tam giác cho.. liên hệ với mình qua email: ktvnvl@gmaiil.com. thế nha/........:th_Yoyo02:

trinhhadem
17-03-2013, 22:03
+++---o0o---+++

hình như phần nối tam giác có vấn đề đó .

Khien58
17-03-2013, 22:22
hình như phần nối tam giác có vấn đề đó .
http://data.webdien.com/photo/up/2af0cf3bc2ce9e1e19614f1a0a808a55.jpg

trinhhadem
17-03-2013, 22:28
thế này thì đúng rồi :1:

Khien58
01-04-2013, 12:10
Thực tế người lắp tủ hay chọn thế này , việc chọn khởi động từ sẽ đơn giản hơn
http://data.webdien.com/photo/up/7e51af3751eaea41187deb88b0b49818.gif

Lish
01-04-2013, 17:42
Bác Khien85 có thể nói rõ hơn về mạch lực trên được ko, sao để tới 2 khóa K2 vậy?

Khien58
01-04-2013, 18:47
Bác Khien85 có thể nói rõ hơn về mạch lực trên được ko, sao để tới 2 khóa K2 vậy?

Ý là chúng cùng một mẹ , chớ hoài đá nhau . Kĩ sư Lish ạ . Đao xuống , cắt ra , ghép vào , post lên - vậy là cố lắm rồi ! Tý sửa ngay thôi . Thân ái há .
Bữa qua có bạn gì có nói về chọn K Đ T , mình có trả lời : Có thể dùng từ 1 đến nhiều cái ở cái "Tam giác" - ở đây chúng chạy song mã . Sẽ là rất tiện lợi khi mình chọn , mình hay chơi kiểu này - công mới cao cao một chút bạn ạ .
Nguyên văn ở phần chọn thiết bị cho khởi động Sao Tam giác "Cái này còn tùy bạn ạ ! Có thể dùng từ 1 cho đến nhiều cái đấu song song (ở mạch tam giác). Bạn đã có thâm niên trong nghề , chí ít cũng phải có những con số thống kê về dòng sau mỗi lần hoàn thành nhiệm vụ . Lúc ấy soi lại lí thuyết chứ ."

Khien58
02-04-2013, 18:36
Cám ơn đã nhắc nhở .

mr_david6789
10-04-2013, 01:03
giả sử bạn có động cơ 220/380 mà muốn ráp vào nguồn 127/220 thì bạn phải mắc tam giác
=> mắc tam giác sẽ giúp mắc tải có điện áp cao vào nguồn có điện áp thấp.
giả sử bạn có động cơ 127/220 mà muốn mắc vào nguồn 127/220 thì bạn phải mắc hình sao
=> mắc hình sao giúp mắc tải có điện áp thấp vào vào nguồn có điện áp cao.

Nếu mà ĐC 127/220 thì mình có thể mắc cả star/delta.

Khien58
21-04-2013, 08:42
Có cái mạch cụ thể để anh em gặp dùng luôn . Muốn sài chuyển đổi tự động lắp thêm 2 con timer : Sao đủ tua , cắt dừng nghỉ chút síu , sau mới chuyển Tam giác để tránh Pháo Nổ
http://data.webdien.com/photo/up/11b0abd312e4b1a22babeffb527c8db4.JPG
Mạch Động lực đã có .

ping
21-04-2013, 13:08

Good lucky!

:yoyo70: thanks! cách giải thật là dễ hiểu.

ping
21-04-2013, 13:32
trên động cơ ghi D/Y tương ứng là 220/380
TH1:nếu nguồn 220/380 tức là Ud nguồn= 380v thì mắc sao
TH2:nếu nguồn 117/220 tức là Ud nguồn= 220v thì mắc tam giác
các bác cho em hỏi là nếu th1 mình mắc tam giác và th2 mình mắc sao thì có hiện tượng gì ?
em học cơ khí nên dốt điện mong các bác chỉ dùm!
thanks

tuong2312
21-04-2013, 16:17
thank bạn

Khien58
21-04-2013, 16:46
[QUOTE=ping;237876]
Cái chỗ này các anh chi bàn là "chế độ khởi động động cơ Sao - Tam giác " em ạ . Có nghĩa là những con động cơ có công suất tầm Trung có cách ghi như kiểu em , nhưng là thế này :380 /660 . Khi khởi động cuộn dây đấu Sao tương ứng vơi điện áp đủ phải là 660 Vol , nhưng ta cho chạy ở lưới 380 Vol . Dòng khởi động sẽ nhỏ , mục đích để an toàn cho sản xuất . Khi động cơ đạt tốc độ định mức thì hệ thống được chuyển sang để mô tơ chạy Tam giác đúng điện áp 380 Vol . Của em thì trên mô tơ ghi thế nào em đấu đúng lưới điện nhé .

ping
22-04-2013, 12:06
[QUOTE=ping;237876]
Cái chỗ này các anh chi bàn là "chế độ khởi động động cơ Sao - Tam giác " em ạ . Có nghĩa là những con động cơ có công suất tầm Trung có cách ghi như kiểu em , nhưng là thế này :380 /660 . Khi khởi động cuộn dây đấu Sao tương ứng vơi điện áp đủ phải là 660 Vol , nhưng ta cho chạy ở lưới 380 Vol . Dòng khởi động sẽ nhỏ , mục đích để an toàn cho sản xuất . Khi động cơ đạt tốc độ định mức thì hệ thống được chuyển sang để mô tơ chạy Tam giác đúng điện áp 380 Vol . Của em thì trên mô tơ ghi thế nào em đấu đúng lưới điện nhé .

thanks. hiểu! ha ha

01685970152
12-05-2013, 21:41

Nhìn mạch của bạn tôi thấy tiếp điểm thường đóng k3 chỗ Cuộn hút K2 là thừa hay sao ý nhỉ.
.

thuweddien
13-05-2013, 09:05
Nhìn mạch của bạn tôi thấy tiếp điểm thường đóng k3 chỗ Cuộn hút K2 là thừa hay sao ý nhỉ.
.
Cái đó để khóa chéo đó bạn à:th_yoyo1:

hoidapvedien
13-05-2013, 09:42
Nên mua sánh mà đọc đi, để khi cần còn có cái xem lại

huydao
16-05-2013, 12:59
Mình có cùng ý kiến với bạn đó.mình mới vào nghề nên mong các bạn giaups đỡ nha:yoyo70:

xuandiep.tdh
27-05-2013, 09:16

Good lucky!

em là sv năm 2 , em rất thích và muốn học hỏi thật nhiều về kỹ thuật. CÁm ơn anh đã chia sẻ ạ.

phamnamtinh
29-05-2013, 13:36
nếu bạn muốn hiểu rõ nữa thì bạn dowload phần mềm EKTS về để mô phỏng

thanhtung.mai
29-05-2013, 13:44
nếu bạn muốn hiểu rõ hơn thì hãy thử down phần mềm EKTS nhé :D link download nè
còn đây là link patch ( việt hóa ) nếu hok giỏi english

htvc11
13-06-2013, 13:09
động co 3 pha roto đây quấn là loại động cơ nào vậy trước giờ em chua dc nghe

duongpgd
13-06-2013, 16:14
động co 3 pha roto đây quấn là loại động cơ nào vậy trước giờ em chua dc nghe

ông này là nông dân chuyển sang làm điện hả ?

frankenstein
23-06-2013, 16:39
Em có 1 câu hỏi thế này ạ, trong mạch sao tam giác có thể đảo chiểu quay của động cơ bằng cách đổi 2 trong 3 pha được không ạ.
Nếu có 4 contactor thì dùng 2 con để chạy thuận nghịch và 2 con đổi nối sao - tam giác thì động cơ có đảo chiều không.

long7488
23-06-2013, 17:03
Các bác trợ giúp em mạch sao tam giác 2 contactor với, sao không chạy 3 cái mà chỉ 2.

thoccao92
23-06-2013, 19:10
Các bác trợ giúp em mạch sao tam giác 2 contactor với, sao không chạy 3 cái mà chỉ 2.

Chạy 2 KĐT là để tiết kiêm thôi . nhưng tính an toàn không cao, khi bật attomat là moto đã có điện vô cuộn dây rồi (mặc dù moto chưa chạy)

long7488
24-06-2013, 12:22
Chạy 2 KĐT là để tiết kiêm thôi . nhưng tính an toàn không cao, khi bật attomat là moto đã có điện vô cuộn dây rồi (mặc dù moto chưa chạy)

Chính xác, bật aptomat là các đầu dây motor có điện vì nó đấu ngược từ relay nhiệt ra mà.

dungtran.speed
24-06-2013, 14:04
Chào các bạn, mình không hiểu rõ về đọng cơ điện một pha chạy cổ góp, các bạn hướng dẫn mình với
Mình có một máy cắt gạch vận tốc quay nhanh nhưng để lắp được lưỡi cắt gỗ vào(lưỡi cưa) thì không cần phải có vận tốc nhanh mà phải có momen soắn khỏe vậy bạn nào biết về động cơ kiểu đó thì tư vấn dùm mình với.
rõ hơn:
1- nếu cắt gạch cần vận tốc nhanh nhưng lực soắn yếu thì để nguyên không thay đổi
2- Nếu cắt gỗ cần vận tốc vừa phải nhưng lực soắn thật lớn thì chỉ bật công tắc thay đổi một chi tiết gì đó để đạt yêu cầu

MYTRAN
25-06-2013, 09:13
phải 3con chứ bạn làm sao chạy hai con contactor , chạy hai con có nước chết.............!

Khien58
26-06-2013, 04:04
Việc sử dụng 2 hay nhiều là do con người cả các anh ạ . Vấn đề phải tính toán cẩn thận và đúng trên tinh thần vật tư mà thị trường nơi mình có thể cung ứng được . Mới hôm qua tôi dùng 2 cái 60 để thay cho 1 cái 100 - mất công chút nhưng lại sẵn và giá 2 chưa bằng 1 . Nếu trọng lí mà sinh lợi thì là sao chả được .

jetnguyen
26-06-2013, 06:28
phải 3con chứ bạn làm sao chạy hai con contactor , chạy hai con có nước chết.............!

3 hay 2 điều được, chỉ có cái là bạn dám chấp nhận dùng 2 hay không thôi!!!
Hơn nữa, nếu chổ bạn đang làm mà thiếu vật tư, trong khi đang cần sửa chửa gấp thì bắt buộc phải liều thôi!!! :khi86b:
+++---o0o---+++

Việc sử dụng 2 hay nhiều là do con người cả các anh ạ . Vấn đề phải tính toán cẩn thận và đúng trên tinh thần vật tư mà thị trường nơi mình có thể cung ứng được . Mới hôm qua tôi dùng 2 cái 60 để thay cho 1 cái 100 - mất công chút nhưng lại sẵn và giá 2 chưa bằng 1 . Nếu trọng lí mà sinh lợi thì là sao chả được .

Đấu song song hả anh??? vậy thì biết bao giờ mới hư ta? hihih

MYTRAN
26-06-2013, 09:26
[QUOTE=jetnguyen;247738]3 hay 2 điều được, chỉ có cái là bạn dám chấp nhận dùng 2 hay không thôi!!!
Hơn nữa, nếu chổ bạn đang làm mà thiếu vật tư, trong khi đang cần sửa chửa gấp thì bắt buộc phải liều thôi!!! :khi86b:

liều sao được hả bác , ngành điện này mà làm liều thì có nước về quê làm ruộng mất, chỉ có thêm 1 contactor thôi mà chẳn lẽ tìm không ra hay cty bạn ko có tiền mua . 2 con làm được nhưng những:khi86b: cao thủ như bác thì ok , còn những bạn chưa rành lắm mà bác chỉ cách này coi như đưa vào con đường chết thôi

long7488
26-06-2013, 19:14
[QUOTE=jetnguyen;247738]3 hay 2 điều được, chỉ có cái là bạn dám chấp nhận dùng 2 hay không thôi!!!

liều sao được hả bác , ngành điện này mà làm liều thì có nước về quê làm ruộng mất, chỉ có thêm 1 contactor thôi mà chẳn lẽ tìm không ra hay cty bạn ko có tiền mua . 2 con làm được nhưng những:khi86b: cao thủ như bác thì ok , còn những bạn chưa rành lắm mà bác chỉ cách này coi như đưa vào con đường chết thôi
Nếu như tủ điện mình ráp thì 3 con rồi, Đằng này tủ điện đi chung với dàn máy mới lắp (Lò nung motor quạt 40Kw) mình mở ra xem thấy ngộ ngộ nên lên đây hỏi mấy bác thôi. Đúng là mấy ông nội trung hoa anh hùng.

trieutran
22-11-2013, 15:53
cho e hỏi tí nha.
trên đc 3 pha k đồng bộ có ghi tamgiac/sao=660/380.nếu điện áp nguồn 220/380 thì động cơ nối sao/tam giác đựoc k?a c nào biết tl giúp e với.e đang cần gấp câu trả lời.e thank trước

yore
03-12-2013, 19:34
Bực mình, chưa viết bài nào, chèn link vào bài viết thì dđ lại ko cho. Quất trước 1 bài mở hàng đã aaaaa
+++---o0o---+++

http://data.webdien.com/photo/up/2af0cf3bc2ce9e1e19614f1a0a808a55.jpg

Với phần S/D này, nếu chạy S chụm U-V-W lại và cấp điện cho X-Y-Z thì như thế nào??? Có gây ra xung đột chiều quay giữa chế độ S và D không các pác???

Nói cách khác, nếu cấp điện vào U-V-W và cấp điện vào X-Y-Z thì chiều quay ở chế độ S có khác nhau ko?

yore
05-12-2013, 11:33
Up cho các anh hùng thấy

thienspt
05-12-2013, 11:52
nếu bạn cần tìm hiểu về các phương pháp khởi động động cơ thì xem link này :• Tài liệu khởi động động cơ

+ phương pháp khởi động động cơ
http://thietbitudong24h.com/index.php/en/tai-lieu/summary/15-tai-li-u-t-ng-h-p/20-phuong-phap-kh-i-d-ng-d-ng-co.html
+ Tínhnăngcơbảncủabiếntần
http://thietbitudong24h.com/index.php/en/tai-lieu/summary/15-tai-li-u-t-ng-h-p/19-tinh-nang-co-b-n-c-a-bi-n-t-n-ti-ng-vi-t.html
+ Giảipháptiếtkiệmnănglượng
http://thietbitudong24h.com/index.php/en/tai-lieu/summary/15-tai-li-u-t-ng-h-p/18-gi-i-phap-ti-t-ki-m-nang-lu-ng-trong-cong-nghi-p.html

Wedsitethamkhảo :http://thietbitudong24h.com/index.php/en/
Vuilòngliênhệđếnchúngtôiđểđượchỗ trợtốtnhất.
Trântrọngcảmơn
Mr Thiện
Phân Phối Biến Tần - ServoYASKAWA
Điện Thoại : 09.38.48.60.68
Email : thietbitudong24h@gmail.com
Wed : thietbitudong24h.com
Facebook : facebook.com/thietbitudong24h
CÔNG TY TNHH CÔNG NGHỆ NAM PHƯƠNG VIỆT
Nhà phân phối Biến Tần và ServoYaskawa
28 ĐộcLập, PhườngTânQuý, QuậnTânPhú, Tp.HCM
Hotline :0903 083 558
Email : thietbitudong24h@gmail.com
Website : thietbitudong24h.com

xuantuanktv
17-12-2013, 22:42
có anh chi em nào am hiểu sâu và chuẩn up lên vấn đề về động cơ 3 pha cái coi chứ nói lung tung cả làm nhiều bạn khác hiểu nhâm lung tung cả ai đứng đâu topic up lên nhưng ý hay chác chắn đúng cái coi

thonganhson
19-12-2013, 21:20
em là thông.anh chị cho em hỏi giờ em có 1 động cơ 1 pha 24 ránh . nhưng mà chỉ có vỏ thôi. không có dây quấn .jo em muốn quấn với tốc độ là 2850 v/p thì công thức tính số vòng là như thế nào nhỉ. có ai gúp em với .thanks nak

lecongdanh
07-01-2014, 15:36
không hiểu gi về điện còn tham gia.làm sai lệch các kiến thức

thonganhson
08-01-2014, 22:47
thế là được rồi

Cường Trà Đá
06-03-2014, 10:02
thế này thì đúng rồi :1:

chỉ hiện thị trên mô hình thế thì đơn giản rồi quy luật là thế nhưng thực tế khó làm ăn quá
+++---o0o---+++
mạch của bác gì gì ấy là mạch đảo chiều quay à em không hiểu dùng nhiều công tắc tơ thế để giải quyết viẹc gì
+++---o0o---+++

Ý là chúng cùng một mẹ , chớ hoài đá nhau . Kĩ sư Lish ạ . Đao xuống , cắt ra , ghép vào , post lên - vậy là cố lắm rồi ! Tý sửa ngay thôi . Thân ái há .
Bữa qua có bạn gì có nói về chọn K Đ T , mình có trả lời : Có thể dùng từ 1 đến nhiều cái ở cái "Tam giác" - ở đây chúng chạy song mã . Sẽ là rất tiện lợi khi mình chọn , mình hay chơi kiểu này - công mới cao cao một chút bạn ạ .
Nguyên văn ở phần chọn thiết bị cho khởi động Sao Tam giác "Cái này còn tùy bạn ạ ! Có thể dùng từ 1 cho đến nhiều cái đấu song song (ở mạch tam giác). Bạn đã có thâm niên trong nghề , chí ít cũng phải có những con số thống kê về dòng sau mỗi lần hoàn thành nhiệm vụ . Lúc ấy soi lại lí thuyết chứ ."

Thì ra đây là mẹo để tăng lương rồi làm e cứ tưởng bỏ thừa vào đấy để làm gì =))

Cường Trà Đá
14-03-2014, 15:51

Theo tớ thì không nên sử dụng tiếp điểm khống chế của K1 là K3 lí do có thể nói đây là mạch hoạt động trình tự nếu K3 HD trước sẻ không đúng chúc năng của mạch. Vì vậy nên dùng tiếp điểm của TG là hợp lí nhất

Lucky_Boy
15-03-2014, 16:15
Y/tam giác - 220/380 đều này có nghĩa là nếu động cơ bạn đấu Y thì sử dụng cấp điện áp 220V,còn động cơ đấu tam giác thì sử dụng cấp điện áp là 380V.Câu hỏi sau của bạn thì ngược lại nếu lưới điện của bạn là 380 V thì động cơ của bạn phải đấu tam giác;220V thì bạn đấu Y:khi86b::khi86b:

có nghĩa là đấu ở stato hay là roto hả anh?:khi506::khi506::khi506:

qiang412
19-04-2014, 18:01
Chào các bác
em có một vấn đề muốn hỏi các bác mong các bác giúp đỡ nhanh giúp em với ạ.
Vấn đề thế này: em dùng khởi động từ để thực hiện đổi nối sao tam giác tuy nhiên do sử dụng các thiết bị cũ (tận dụng lại) nên có khởi cuộn hút là 220, có khởi cuộn hút là 380, mong các bác chỉ giúp em sơ đồ đấu nối, nếu có thể các bác giúp em lắp thêm đèn báo khởi động, chạy, dừng.
Thanks all.

kukumalu
14-05-2014, 00:34
http://data.webdien.com/photo/up/53bb877e0c480b0f18f3a912dc306d73.jpg
http://data.webdien.com/photo/up/a304124b15efbe1c4b3ad97d88e81df4.jpg

mình có 1 tủ khởi động Y/tam giác bị hư giờ muốn sài lại có bạn nào chỉ giáo phải làm sao cho tiện và kt không.
contactor con ok. chỉ bị mây cái timer thì phải.
có ai nhận ra nó là loại gì không? và hiện còn bán không?
mình tính mua về thay cho tiện.

vudinhtuandkk
29-06-2014, 13:53
các bác cho e hỏi sơ đồ mạch chuyeent đổi y/yy với. mạch này dùng với mục đích gì?

huyphuc92
22-07-2014, 08:59
Các bác cho em hỏi. Nếu động cơ cho phép chạy tam giác, mà mình cho chạy ở sao, vậy có ảnh hưởng gì không?

hauthietke
22-07-2014, 10:56
Các bác cho em hỏi. Nếu động cơ cho phép chạy tam giác, mà mình cho chạy ở sao, vậy có ảnh hưởng gì không?
Cho phép chạy tam giác mà chạy ở sao thì công suất trên trục động động cơ giảm đi 3 lần .
Vì: mô men trên trục Đ Cơ tỉ lệ với bình phương điện áp, khi chạy ở chế độ đấu sao thì điện áp trên mỗi cuộn dây pha giảm đi căn 3 lần mà?

nguyenvanvinh
02-11-2014, 20:28
ai cho em cái công thức tính chọn dây điện ,day cáp cho thiết bị điện và cthuc tính chọn thiết bị điện trong mạch điện với. cả bảng tra luôn nhé