PDA

View Full Version : Trợ giúp quạt điện bị hỏng không quay được

aliruarua
23-05-2010, 15:51
Nhà mình có cái quạt điện cơ thống nhất (3 số). Nó bị hỏng theo kiểu: tuốc-năng thì vẫn chạy được, nhưng cánh quạt thì ko quay với cả 3 số. Khi bật số 1,2 thì hoàn toàn ko có gì xảy ra, bật số 3 thì có kêu rung vo vo rất nhẹ.

Ai biết cái này là thế nào ko, chỉ mình với, mình ko biết tý gì về điện cả. Nếu có, mọi người có thể cho mình bản vẽ cấu tạo của quạt được ko? mình tìm trên mạng ko có.

Thanks nhiều.

cô Nhóc
24-05-2010, 08:44
Anh xem lại:

1. rotor có bị cứng không, nếu có thì nên thêm dầu nhớt vào 2 ổ trục.
2. Tụ điện có bị hư, nổ, phù không. Nếu có thì thay luôn.

quyen81qb
25-05-2010, 18:39
Nhà mình có cái quạt điện cơ thống nhất (3 số). Nó bị hỏng theo kiểu: tuốc-năng thì vẫn chạy được, nhưng cánh quạt thì ko quay với cả 3 số. Khi bật số 1,2 thì hoàn toàn ko có gì xảy ra, bật số 3 thì có kêu rung vo vo rất nhẹ.

Ai biết cái này là thế nào ko, chỉ mình với, mình ko biết tý gì về điện cả. Nếu có, mọi người có thể cho mình bản vẽ cấu tạo của quạt được ko? mình tìm trên mạng ko có.

Thanks nhiều.

theo như bạn nói thì nếu tháo cánh ra thì trục vẫn chạy bình thường đúng không?
bây giờ thế này nhé:
bạn vẫn lắp cánh quạt bình thường, bật công tắc số lớn nhất, rồi tác động cho cánh quạt 1 lực quay xem có chạy không.
nếu chạy thì chứng tỏ tụ điện yếu (gần chết). kiểm tra xem tụ của quạt là bao nhiêu microF, ra hàng điện tử mua cái tụ khởi động đúng thông số đó.
còn nếu vẫn không chạy thì bạn ra hàng mua cuộn dây (hình như chỉ dao động khoảng 25.000VNĐ) về thay là ok (nhưng nhớ lắp đặt cẩn thận kẻo trầy xước dây là quăng).
bạn tham khảo thêm ở đây nhé:
http://webdien.com/d/showthread.php?t=3212
chúc bạn thực hành tốt.

quyen81qb
03-06-2010, 18:05
mua cuon day quat o dau ma re vay chi minh voi o day minh mua toi 45000 mac wa troi luon

cách đây khoảng 2 tháng mình có sửa cái quạt cho 1 người, họ mua cuộn dây có 25k của quạt có công suất 45W, còn cái giá 45k là giá của quạt cây, công suất cao hơn, không mắc đâu bạn ạ.
còn giá thành thì chắc chắn mình không nắm, mình chỉ sửa giúp chứ không phải thợ. nhưng có 1 điều chắc chắn là công suất quạt càng cao thì khối lượng dây càng lớn như vậy giá thành cũng cao luôn.

tri89
01-09-2010, 18:19
bạn cầm cuc cũ ra đổi nó rẻ hơn

phattubo
01-09-2010, 18:28
có ai bán quạt hư củ thì mua ?????:yoyo70::khi86b:

Thảo Dân
01-09-2010, 19:44
Đúng cái này TD đang quan tâm, đang định nhờ vả các bạn thì gặp mạch này nên nhờ các bạn chuẩn đoán luôn cho TD nhé.
Tình trạng là thế này:
Sau một thời gian sử dụng khoảng 2 tháng tự nhiên cái chuyển hướng không làm việc (kể cả khi dùng điều khiển từ xa hoặc bấm nút trực tiếp trên thân quạt). Chỉ bị lỗi mỗi cái chuyển hướng, các thứ khác vận hành bình thường như lúc xuất xưởng. Cách đây khoảng 2 tuần thì tự nhiên khi bấm nút trực tiếp trên thân quạt thì lại chuyển hướng được (và mọi chức năng khác đều ổn) nhưng khi điều khiển từ xa thì không chức năng nào thực hiện. Không phải đk từ xa hết pin vì TD đã thay pin mới.
Những cái về quạt này TD rất mơ hồ, nhờ các bạn giúp một tay.

Dang Ky Hai
01-09-2010, 20:43
Đúng cái này TD đang quan tâm, đang định nhờ vả các bạn thì gặp mạch này nên nhờ các bạn chuẩn đoán luôn cho TD nhé.
Tình trạng là thế này:
Sau một thời gian sử dụng khoảng 2 tháng tự nhiên cái chuyển hướng không làm việc (kể cả khi dùng điều khiển từ xa hoặc bấm nút trực tiếp trên thân quạt). Chỉ bị lỗi mỗi cái chuyển hướng, các thứ khác vận hành bình thường như lúc xuất xưởng. Cách đây khoảng 2 tuần thì tự nhiên khi bấm nút trực tiếp trên thân quạt thì lại chuyển hướng được (và mọi chức năng khác đều ổn) nhưng khi điều khiển từ xa thì không chức năng nào thực hiện. Không phải đk từ xa hết pin vì TD đã thay pin mới.
Những cái về quạt này TD rất mơ hồ, nhờ các bạn giúp một tay.

Cái bệnh này thường thôi !
Vì sao tôi nói thường là tôi cam đoan bác TD mua hàng TQ hay VN...Về nguyên lý hoạt động thì quạt là dạng dễ nhất từ động cơ đến mạch điều khiển. Về động cơ thì tôi không bàn còn về mạch điều khiển thì do hiện nay điện tử được ứng dụng rộng rãi đến cái quạt cũng có thể điều khiển từ xa...do đó phần quay cho tuốt năng (chuyển hướng) cũng sử dụng một động cơ nhỏ và cũng cần điều khiển nó...
Do vấn đề giá thành nên NSX khó có thể lắp ráp các mạch điện tử có chất lượng được vì thế hưng hỏng sau này đều rơi vào điểm này thôi. Tuổi thọ ngắn, hay hư hỏng lặt vặt độ tin cậy không cao lúc được lúc không, chạy hay không là tùy hứng...
Nói thật là không thể sửa được vì nó là bệnh chung rồi, muốn khắc phục thì chỉ có cách lắp lại các linh kiện có chất lượng thôi...Ngay cái remote cũng vậy một thời gian sau là lệch tần số chỉnh hay là suy giảm tia hồng ngoại...
Cách khắc phục là tháo ra rồi đấu lại trực tiếp bằng công tắc ngoài, khi nào không thể điều khiển được thì dùng công tắc đó hổ trợ thôi.
Cách nữa là mua loại có xuất xứ từ các hãng nổi tiếng...thông qua giá thành cây quạt đó.
Tôi hỏi bác cây quạt có điều khiển từ xa hiện nay giá tầm khoảng 300 đến 500K trong khi đó biết bao nhiêu là thành phần vậy làm sao NSX đặt mạch điều khiển tốt được - đa số là từ TQ thôi...Còn cây quạt Mitshubishi của Nhật giá có khi 3 T vì thế mạch điện ĐK rất chuẩn. Cái này cũng giống di động thôi Bác àh.

Thảo Dân
01-09-2010, 23:48
Vâng, cũng có thể. Nhưng không phải rẻ tiền mau hỏng đâu. 1/3 tháng lương của Thảo Dân đấy ạ. Thảo Dân đang nghiêng về khả năng mạch điều khiển cái mô tơ chuyển hướng hay chính bản thân con mô tơ chuyển hướng có vấn đề, có thể nó lỏng cái gì đấy mà TD bận quá chưa xẻ nó ra để xem. Còn về đk thì chắc nó không quá đắt đâu, bằng chứng là những con điều khiển TQ có 20k mà cũng dùng được mấy năm cơ?

trungtdcds
08-09-2010, 16:13
bác tháo ra ktra nếu sửa được thì sửa , không thì mang ra tiệm mấy anh thợ làm cho nhanh. chẳng bao nhiêu tiền đâu.ok!

Thảo Dân
15-09-2010, 17:58
Báo cáo các bạn là tình hình hôm nay rỗi rãi TD đã xẻ cái quạt ra xem. Cũng nói luôn là tiền kiếm thì khó nhưng nó cũng không phải là vấn đề. Mấy chú bảo hành nói là anh mang ra em kiểm tra cho (vì còn trong thời gian bảo hành) nhưng phần vì ngại mang đi, phần vì thích xẻ nó ra xem nó thế nào hỏng thì...thôi! Phần động cơ đúng là TD dốt đặc nên lại nhờ các bạn tư vấn giúp. Tình trạng là thế này:
1. Bệnh không điều khiển từ xa được tạm gác sang một bên vì TD chưa xẻ đến phần đó. Sẽ nhờ vả sau.
2. Bệnh không chuyển hướng được nguyên nhân là do động cơ chuyển hướng không làm việc. Thảo Dân đo điện áp cấp cho động cơ trong hai trường hợp:
- Trước khi bấm công tắc chuyển hướng điện áp khoảng 10V.
- Sau khi bấm công tắc điện áp khoảng 225V. Động cơ không quay.
TD suy đoán, mạch điều khiển cấp áp cho động cơ chuyển hường làm việc tốt, suy ra động cơ có vấn đề. TD đã xẻ con động cơ này ra xem. Trên động cơ không có bất kỳ thông số nào. Kiểm định bằng mắt thường, dây không bị biến màu, cỡ dây khoảng 0,01mm. Đo thông mạch bằng thiết bị vạn năng thấy không thông mạch, nhưng kết quả này cũng không đáng tin khi đo những trở lớn.
Vậy các bạn cho TD hỏi:
- Điện trở của con động cơ này khoảng bao nhiêu?
- Trường hợp đứt dây thật thì nên làm thế nào? Có nối được không? Trên thị trường nó có bán sẵn loại này để mang về thay thế không?
Cảm ơn các bạn.

try_hope89
15-09-2010, 18:26
Bạn ra ngay tiệm bán đồ điện hỏi mua cái mới, nó bán sẵn phổ biến trên thị trường. Cái đc không sửa đc đâu.Tốt nhất là mua cái mới thay vào là xong.!!!!!!!

xuanngoc72
15-09-2010, 22:31
quạt điện đơn giản mà. vậy mà cũng hỏi.

Thảo Dân
16-09-2010, 15:37
Bạn này chắc rất thạo về quạt điện. Thảo Dân không biết thì hỏi và nhờ giúp đỡ. Tinh thần cầu thị cao thế mà vẫn bị bạn mắng là sao? TD cũng theo trào lưu thừa thầy thiếu thợ. Thầy đôi khi phải hỏi thợ cũng là lẽ thường tình. Nếu bạn biết mong bạn chỉ dẫn chân tình. Cảm ơn.

nguyenbachco
23-09-2010, 20:27
Anh xem lại:

1. rotor có bị cứng không, nếu có thì nên thêm dầu nhớt vào 2 ổ trục.
2. Tụ điện có bị hư, nổ, phù không. Nếu có thì thay luôn.

Mình góp ý thêm nha!
"Bạc thau" quạt từ lâu đã thường được sản xuất hàng loạt bằng gốm thiêu kết dưới áp suất cao và nhiệt độ cao, thành phần có các kim lọai dạng bột như thiếc, đồng thau, nhôm. . .với một tỷ lệ nhất định. Vì được hình thành từ bột kim loại nén nên cấu trúc của nó có dạng "Xốp". Sau khi gia công "Bạc thau" hoàn tất, người ta lại nung nhẹ nó và ngâm dầu bôi trơn loãng (Cỡ nhớt SAE 10). Khi nguội, người ta vớt ra và dầu đã nằm trong các thể hang bên trong bạc.
Tuy nhiên khi sử dụng một thời gian dài nên châm thêm dầu, nhưng phải là loại dầu loãng. Nếu tiện tay lấy nhớt xe gắn máy, cho dù là nhớt mới, là cũng tiêu luôn vì quá đặc.:yoyo66::yoyo66:

nguyenbachco
23-09-2010, 23:17

Mình không nghĩ thế! Mình còn đề nghị ban quản trị lập hẳn một topic về quạt điện để anh em nhà mình khéo tay hay làm, thực hành tiết kiệm nữa là khác.

Còn về cấu tạo, tưởng dễ nhưng thực sự khó làm. Bản thân dây quấn quạt điện thôi cũng đã khó hơn một động cơ ba pha bình thường về mặt thực hành vì nó cũng có "Ba pha": một pha dây quấn chính, một pha phụ và một "Pha số", lại còn đèo thêm con tụ điện nhỏ nữa.

http://www.data.webdien.com/photo/up/94c955481ad7a7a0582afa7c3235e286.jpg

Nhưng hơn hết là tinh thần cầu thị, không nên kén cá chọn canh, đôi khi một câu hỏi của anh em trên diễn đàn còn hàm chứa nhiều lý do khác, không đơn giản chỉ là hỏi mà thôi.

Thân ái!

MinhTrieu
24-09-2010, 09:36
Mấy bác đang thảo luận sửa quạt sẵn tiện em hỏi luôn.
Cái Quạt của em nó là loại tương tự như này
Quạt thì vẫn quay bình thường nhưng cái lồng phía trước nó không quay nữa :khi506:
Em cũng ít khi sửa quạt loại đó nên ko biết cái đó nó hoạt động như thế nào hình như là có 1 cái mô tơ nhỏ để điều khiển cái lồng bên ngoài + 1 nút điều khiển cho nó quay nữa.
Cái này thì nó có thể hư những chỗ nào và cách sửa như thế nào ai biết nói cho em tham khảo với:yoyo70:.Quat này để quạt ban đêm cho trẻ nhỏ nên chỉ sửa trong 1 ngày nên em hỏi trước để sửa cho nhanh.thinkffff

MinhTrieu
24-09-2010, 17:57
Hok có ai giúp em với à mai sửa cho nhà hàng xóm ùi

nguyenbachco
24-09-2010, 19:51
Mấy bác đang thảo luận sửa quạt sẵn tiện em hỏi luôn.
Cái Quạt của em nó là loại tương tự như này
Quạt thì vẫn quay bình thường nhưng cái lồng phía trước nó không quay nữa :khi506:
Em cũng ít khi sửa quạt loại đó nên ko biết cái đó nó hoạt động như thế nào hình như là có 1 cái mô tơ nhỏ để điều khiển cái lồng bên ngoài + 1 nút điều khiển cho nó quay nữa.
Cái này thì nó có thể hư những chỗ nào và cách sửa như thế nào ai biết nói cho em tham khảo với:yoyo70:.Quat này để quạt ban đêm cho trẻ nhỏ nên chỉ sửa trong 1 ngày nên em hỏi trước để sửa cho nhanh.thinkffff
Bạn chụp hình phía mâm đảo gió của quạt. Mâm này có các khe gió hướng xiên một góc với trục động cơ, khi mâm quay (Chậm) tạo ra tác dụng đảo hướng gió cho quạt, cải thiện góc thổi, tăng thêm thị trường thổi một cách luâncho quạt. Loại mâm này có hai kiểu quay:
a. Một là bị động - Tức là nhờ vào sức gió của cánh quạt chính thổi vào khe của nó. Loại này chỉnh tốc độ mâm bằng ma sát, điều chỉnh độ ma sát bằng khóa mâm nằm ở giữa.
b. Hai là chủ động: nhờ vào một motor nhỏ xíu nằm ở bên cạnh mâm.
-Kiểm tra lại dây dẫn, công tắc cấp nguồn cho moto nhỏ này. Nếu moto hỏng phải thay.
-Kiểm tra lại trục xoay và ổ bạc (Bằng nhựa) xoay của mâm.
-Nếu hệ thống bánh răng truyền động hỏng thì chắc không có vật tư thay thế, phải cố gắng chế tạo lại thành loại bị động.

Loại quạt của bạn hình như là loại thứ hai.

Thân ái!

MinhTrieu
24-09-2010, 20:02
Bạn chụp hình phía mâm đảo gió của quạt. Mâm này có các khe gió hướng xiên một góc với trục động cơ, khi mâm quay (Chậm) tạo ra tác dụng đảo hướng gió cho quạt, cải thiện góc thổi, tăng thêm thị trường thổi một cách luâncho quạt. Loại mâm này có hai kiểu quay:
a. Một là bị động - Tức là nhờ vào sức gió của cánh quạt chính thổi vào khe của nó. Loại này chỉnh tốc độ mâm bằng ma sát, điều chỉnh độ ma sát bằng khóa mâm nằm ở giữa.
b. Hai là chủ động: nhờ vào một motor nhỏ xíu nằm ở bên cạnh mâm.
-Kiểm tra lại dây dẫn, công tắc cấp nguồn cho moto nhỏ này. Nếu moto hỏng phải thay.
-Kiểm tra lại trục xoay và ổ bạc (Bằng nhựa) xoay của mâm.
-Nếu hệ thống bánh răng truyền động hỏng thì chắc không có vật tư thay thế, phải cố gắng chế tạo lại thành loại bị động.

Loại quạt của bạn hình như là loại thứ hai.

Thân ái!

Em cũng thấy cái moto nhỏ bên cạnh chắc đúng loại đó rồi.
Nếu mà hư 2 cái em bôi đỏ thì mua ở ngoài có không anh hay phải tự chế

MinhTrieu
26-09-2010, 12:13
Bác nào giúp em với cái quạt hộp (box fan) của em bị hư cái moto điều khiển cái mâm đảo gió của quạt đã kiểm tra kỹ công tắc đường dây,bộ phận truyền động không bị j cả em tháo ra nhìn sơ thì k thấy stator có biểu hiện cháy j cả còn mới tinh hình của nó đây(em chụp bằng ĐT nên hình k rõ lắm)
http://data.webdien.com/photo/up/7a2b2c6ef298afce2e64e520fab1d564.jpg
http://data.webdien.com/photo/up/059894299c3c75e549ebf3629357c24a.jpg
Bộ phần truyền động vẫn còn tốt,cái roto nó là 1 cục nam châm vĩnh cửu
http://data.webdien.com/photo/up/4e4a793e4eee431387a507686d909a1f.jpg
Cái này nguyên nhận tại sao nó lại k chạy thế nhỉ,em nghĩ là nó bị đứt dây anh nào biết cách quấn và số liệu thì post lên giúp em với dây của cái này nhỏ tí à.Em đã bỏ bớt cái bánh răng cho nó chạy theo luồng gió nhưng thấy nó chạy nhanh quá.Thanks all.
P/s: làm sao cho cái hình nó quay lại nhỉ em chụp nằm ngang màthinkffff

MinhTrieu
28-09-2010, 11:53
Up lên cho mấy đại ca vào.
Giúp em sửa cái này với kiếm tiền uống cafe.
Em tìm hoài mà không biết tại sao nó lại không quay thinkffffmọi thứ kiểm tra vẫn tốt chắc hư cái stator rồi có ai biết quấn loại này hok chỉ em đi.Thanks nhìu

duatretoinghiep
28-09-2010, 12:31
ra ngoài chợ nhật tảo mua là dc rùi chỉ có 11k thui ( tuỳe vào chỗ bán và tùy vào anh em có đẹp trai ko?)mình mới mua nè. nếu quấn dây lại tiền công cộng tiền dây cũng hơn số đó rùi. thank.

MinhTrieu
28-09-2010, 12:33
Mình quấn ko lấy công mà lấy kinh nghiệm và điều quan trọng nhất là mình k ở SG nên không có đi máy bay ra đó được:khi506:

atlantica1981
28-09-2010, 17:22
bác phải dùng đồng hồ vạn năng kiểm tra thông mạch để xác định xem co phải nó đứt hay k? hay hỏng ở vị trí khác ( công tắc,đường dây), nếu chính xác chính xác là đứt ở quận dây thì bán nên mua cái mới bới giá thành k đắt và bán rất phổ biến.nên hầu như mọi người không có thông số cho bạn . còn nếu bạn muốn tự quấn thì bạn cần có 1 panme đo xem cỡ dây là bao nhiêu, bác đếm xem quận dây đó bao nhiêu vòng , sau đó tiến hành quấn+ hàn đầu dây ra + tẩm xấy sơn cách điện
theo tôi bác nên muâcis mới

caovanhuong
28-09-2010, 18:09
Bác nào giúp em với cái quạt hộp (box fan) của em bị hư cái moto điều khiển cái mâm đảo gió của quạt đã kiểm tra kỹ công tắc đường dây,bộ phận truyền động không bị j cả em tháo ra nhìn sơ thì k thấy stator có biểu hiện cháy j cả còn mới tinh hình của nó đây(em chụp bằng ĐT nên hình k rõ lắm)
http://data.webdien.com/photo/up/7a2b2c6ef298afce2e64e520fab1d564.jpg
http://data.webdien.com/photo/up/059894299c3c75e549ebf3629357c24a.jpg
http://data.webdien.com/photo/up/4e4a793e4eee431387a507686d909a1f.jpg
Cái này nguyên nhận tại sao nó lại k chạy thế nhỉ,em nghĩ là nó bị đứt dây anh nào biết cách quấn và số liệu thì post lên giúp em với dây của cái này nhỏ tí à.Em đã bỏ bớt cái bánh răng cho nó chạy theo luồng gió nhưng thấy nó chạy nhanh quá.Thanks all.
P/s: làm sao cho cái hình nó quay lại nhỉ em chụp nằm ngang màthinkffff
bạn mua cái mới đi, hình như mình mua là 20K thì phải.

MinhTrieu
28-09-2010, 18:15
Em muốn là muốn biết cách quấn nó như thế nào (Nguyên lý hoạt động )chứ k quan trọng sửa được hay không tại em chưa quấn cái này bao h nên tìm hiểu thôi mà nếu it ai biết thì thôi vậy thanks all

rom1269
28-09-2010, 19:19
nếu bạn muốn tìm hiểu về cách quấn thì bạn tìm sách hướng dẫn quấn động cơ điện!theo mình sách quấn động cơ điện của NGUYỄN THẾ KIỆT nó sẽ hướng dẫn đầy đủ!

missyou42
19-10-2010, 22:11
bạn lấy tay quay thử cánh quạt đi(quay đúng chiều nha)nếu chạy ok thì ra mua cái tụ về thay(quạt bàn thường thì dùng tụ 4Mf).nếu không chạy thì bạn đem đi sửa di vì bạn chưa biét gì về điện thì đùng có sửa
chúc bạn thành công

tranmanhquynh96
19-07-2012, 20:21
Chào các bác!
Sẵn có caí quạt bị trục trặc, mày mò mãi không biết hư cái gì, các bác giúp em với. Em đang xài con Panasonic F400-K.(điều khiển bằng remote) Bây giờ bấm ON thì nó chạy, nhưng chuyển sang các chức năng khác(tốc độ, tuốc-năng, hẹn giờ) là nó tắt không chạy nữa. Hỏi hãng bảo hành thì nó nói hư board, sửa hết 320k. Mắc quá, các bác giúp em với, xin đa tạ.

nguyenvanthom
20-07-2012, 06:00
Em muốn là muốn biết cách quấn nó như thế nào (Nguyên lý hoạt động )chứ k quan trọng sửa được hay không tại em chưa quấn cái này bao h nên tìm hiểu thôi mà nếu it ai biết thì thôi vậy thanks all
Thực ra quấn cái này quá đơn giản,quấn như kiểu quấn biến áp thôi.Nếu bạn lấy được số liệu và đo đươc cỡ dây là tốt nhất,còn không bạn chỉ cần đo và tính diện tích[S] lõi thép tròn ở giữa[chính là Roto đấy],rồi tính số vòng/1 vôn cần quấn=70/S=>W=220V.70/S,cỡ dây 0,08 là được rồi.Quạt màn họ cũng quấn tương tự.

ngochaicdn8
20-07-2012, 21:42
bạn cứ gỡ từ từ cuộn dây của nó ra.thấy đứt chỗ nào thì nối lại dùi quấn lại là được. nếu không thì bạn đếm số vòng dây của nó sau đó mua dây quấn lại đúng bằng đấy vòng. loại động cơ này không sử dụng tụ. chạy điện trực tiếp luôn.

phidoiani1990
23-07-2012, 06:37
Chào các bác!
Sẵn có caí quạt bị trục trặc, mày mò mãi không biết hư cái gì, các bác giúp em với. Em đang xài con Panasonic F400-K.(điều khiển bằng remote) Bây giờ bấm ON thì nó chạy, nhưng chuyển sang các chức năng khác(tốc độ, tuốc-năng, hẹn giờ) là nó tắt không chạy nữa. Hỏi hãng bảo hành thì nó nói hư board, sửa hết 320k. Mắc quá, các bác giúp em với, xin đa tạ.

chắc mua phải hàng lởm rùi . thôi bạn ah mua cái mới đi :th_yoyo1::th_yoyo1:

star_night
26-07-2012, 15:20
Quạt điện mà bị hỏng tốt nhất thay mới!
sửa cũng gần ngang giá với mua mơi
vatgia.com/thietbidienvinhthai:yoyo92:[/url]

quangvinh2006
29-07-2012, 13:16
Cái này mình sửa 2 quạt cái nam châm thì có quay nhưng quay một mình thôi phải lấy keo 502 gắn chặt nó với bánh răng nhựa bên trong để truyền chuyển động ra ngoài

tvd1
30-07-2012, 15:28
chào các bác em có cái quạt điều khiển tử xa bây giờ cắm điện vào chỉ kêu bíp 1 tiếng rồi im lặng không có đèn đóm gì cả . Vậy mong các bác chỉ bảo giúp em với. em cảm ơn trước

tranluong776
21-08-2012, 09:46
em sửa hộ quạt trần nhưng chủ nhà đã tháo tụ ra rồi em đấu lại tụ 1 đầu vào dây nóng 1 đầu vào dây vàng sao quạt vẫn không chạy ? Trong khi em thử quạt em cho diện vào dây nóng của quạt em chưa đấu dây mát và em thử điện dây mát của quạt ưvẫn có điện chứng tỏ quạt ok . Vậy tại sao quạt không chạy ? Em quay cánh quạt rất bon . Các bác giúp em với.

nhoc_vip_9x_x
21-08-2012, 11:37
vậy quạt trần nhà anh bị hỏng gì mà phải sửa vậy, nếu anh lấy tay quay cánh quạt mà quạt hoạt động bình thường thỳ lỗi nằm ở phần tụ, nếu không do tụ thì hoạt động lâu quá bị mòn cốt thôi.

huungan104
21-08-2012, 11:45
Quạt điện mà bị hỏng tốt nhất thay mới!
sửa cũng gần ngang giá với mua mơi
vatgia.com/thietbidienvinhthai:yoyo92:[/url]
ko hẳn thế đâu bạn, vì mình thấy hình như hư tụ là nhiều, mà thay thì có mấy chục chứ mấy. với lại là để cùng nhau tìm hiểu và học hỏi mà
+++---o0o---+++
Bạn này chắc rất thạo về quạt điện. Thảo Dân không biết thì hỏi và nhờ giúp đỡ. Tinh thần cầu thị cao thế mà vẫn bị bạn mắng là sao? TD cũng theo trào lưu thừa thầy thiếu thợ. Thầy đôi khi phải hỏi thợ cũng là lẽ thường tình. Nếu bạn biết mong bạn chỉ dẫn chân tình. Cảm ơn.
mình đang hiểu TD đang hỏi ông thợ tự cao kia có đúng ko hè :Dthinkffff

xenki
21-08-2012, 12:05
Mình góp ý thêm nha!
"Bạc thau" quạt từ lâu đã thường được sản xuất hàng loạt bằng gốm thiêu kết dưới áp suất cao và nhiệt độ cao, thành phần có các kim lọai dạng bột như thiếc, đồng thau, nhôm. . .với một tỷ lệ nhất định. Vì được hình thành từ bột kim loại nén nên cấu trúc của nó có dạng "Xốp". Sau khi gia công "Bạc thau" hoàn tất, người ta lại nung nhẹ nó và ngâm dầu bôi trơn loãng (Cỡ nhớt SAE 10). Khi nguội, người ta vớt ra và dầu đã nằm trong các thể hang bên trong bạc.
Tuy nhiên khi sử dụng một thời gian dài nên châm thêm dầu, nhưng phải là loại dầu loãng. Nếu tiện tay lấy nhớt xe gắn máy, cho dù là nhớt mới, là cũng tiêu luôn vì quá đặc.:yoyo66::yoyo66:

Bạn nói ra thì mình mới biết chẳng là mình cứ lấy nhớt xe ra châm vào cốt,thời gian mình thấy nó mau khô,thế là mình chơi mỡ bò lun,đang nữa đêm bí quá phải sài dầu ăn cầm cự tới sáng hehe..:th_yoyo1:sau thời gian nó cứng dày đặc thêm.
Cái loại dầu bác nói làm sao để có ta,mua hay pha loãng bằng dung dịch nào đó.

tranluong776
21-08-2012, 12:35
em sửa hộ quạt trần nhưng chủ nhà đã tháo tụ ra rồi em đấu lại tụ 1 đầu vào dây nóng 1 đầu vào dây vàng sao quạt vẫn không chạy ? Trong khi em thử quạt em cho diện vào dây nóng của quạt em chưa đấu dây mát và em thử điện dây mát của quạt ưvẫn có điện chứng tỏ quạt ok . Vậy tại sao quạt không chạy ? Em quay cánh quạt rất bon
nhưng khi em cho điện vào thì quạt ko chạy và em quay mồi vẫn ko chạy vậy em dấu có sai ko các bác xem hộ em với. em đấu lại tụ 1 đầu vào dây nóng 1 đầu vào dây vàng . em cám ơn các bác nhiều nhiều !!!

tranluong776
21-08-2012, 12:55
nhưng khi tớ cho điện vào thì quạt ko chạy và tớ quay mồi vẫn ko chạy
tớ đấu tụ 1 đầu vào dây nóng 1 đầu vào dây vàng vậy tớ dấu có sai không ?.

congaka
21-08-2012, 13:35

- Chào bạn :
Cách quấn khá đơn giản : Như bạn quấn cuộn chỉ - nhưng phải để thò 2 đầu ra ngoài : để khi cuốn xong bàn hàn 2 đầu đó vào dây điện thường nối ra nguồn cấp
- Cỡ dây , đốt cháy cách điện 1 đoạn dây emai đã hỏng cũ , bạn vuốt thẳng và sạch kẹp Fame là biết ngay cỡ dây. ra củă hàng bán linh kiện quạt để mua đúng loại ; không có fame thì mang nguyên 1 đoạn dây hỏng đó đến tiệm họ bán dây cho.
- Còn vòng dây thì mình chắc bạn phải ngồi đếm cỡ nửa ngày mới xong , vì dây rất nhỏ và dễ đứt , đếm mỏi hoa mắt lại bị nhầm đếm lại khổ luôn .
- Cách nhanh nhất , đầu tiên cân cả vỏ cách điện nhựa và dây đồng được bao nhiêu ghi lại đỡ nhầm, bạn tháo cắt , dỡ quận ra , cân lên trọng lượng quận dây , (cân loại càng nhỏ càng tốt tăng độ chính xác)
Sau khi quấn xong bạn kiểm tra trọng lượng khi quấn xong khớp với số trọng lượng ban đầu bạn ghi lại là được ( tổng cả dây + khuân cách điện bằng nhựa trắng)
cẩn thận thì tẩm sấy sơn cách điện ( nếu là làm để biết nguyên lý thì bỏ qua)

Lắp đặt lại y ban đầu , cấp điện và vận hành
Theo mình là bạn nên mua cái mới , vì cái đó nhỏ làm rất khó và tỷ mỉ , chỉ có dụng cụ hay máy thì mới làm được. họ sản xuất hàng loạt theo dây truyền hiện đại và số lượng nhiều giá thành rẻ . Động cơ đó gọi là cục Tốc năng điện .

tranluong776
21-08-2012, 13:41
congaca ơi bạn có biết ko giúp tớ với !

congaka
21-08-2012, 13:52
Trả lời :
Cái quạt trần đó nếu còn số liệu thì cứ làm theo là chạy . còn mất số liệu bạn làm theo cách sau :
Về nguyên lý là có 3 đầu dây thò ra : đánh dấu A-B-C
Xác định bằng cách đo điện trở
Đo điện trở đầu dây : A và B - ví dụ đo được là 100 ôm
Đo điện trở đầu dây : B và C - ví dụ đo được là 130 ôm
Đo điện trở đầu dây : A và C - ví dụ đo được là 230 ôm ( tổng trở 2 cuộn dây)
Thì xác đinh như sau : Đầu A & B là cuộn làm việc - B & C là đầu cuối của cuộn khởi động
Như vậy ta xác định được : Dây B là dây chung của đầu cuối dây A & C nối với 1 đầu tụ điện và dây còn lại của tụ nối với dây C
Từ điểm chung B nối vào nguồn, đầu dây A nối vào nguồn
Chúc bạn thành công !

tranluong776
21-08-2012, 14:09
tớ đã hiểu, cám ơn bạn rất nhiều !!!

nguyencuong
21-08-2012, 20:27
thuong thi quat tran cua nha may no quy dinh 3 day ! do vang va trang'
trong do' ! do? la day chay . vang la day de . trang la day chung
noi nguon voi' do va trang . noi' tu voi' do va vang . con so vong day thi minh ko hay dem . thuong thi khoang 300--400 vong cho moi~ cuon la ko chay' duoc ! kich thuoc day cho quat tran dien co thong nhat' loai chuan ! day chay la day 0,25 3,5kg con day de la day 0,30 4,5 kg! cuon buoc' 1-3. tong cuon trong quat la 36 cuan ! neu ban lam ko quen thi khoang 17h dong ho vao day la song .

tranluong776
22-08-2012, 10:44
cac bac oi em do dong ho thi day vang ko co ô
m nao vay thi quat teo roi ah:3:

congaka
22-08-2012, 16:02
Bạn đo dây vàng với 2 dây còn lại thì mới có trị số chứ , nguyên dây vàng sao xác định được

tranluong776
23-08-2012, 07:45
Bạn đo dây vàng với 2 dây còn lại thì mới có trị số chứ , nguyên dây vàng sao xác định được
to do voi 2 day con lai ko len dc. To thao quat ra do ngay 3 dau cuon day thi cung chi co 2 day len ôm thoi . To nghi no da bi dut ben trong cuon day vang

congaka
23-08-2012, 14:19
Dây vàng Tức là cuộn khởi động (kĐ) bạn tháo hẳn quạt ra kiểm tra mối nối dây,
khẳng định đã đứt cuộn khởi động (không thông mạch) bạn cắt dây buộc , tháo ghen cách điện nhớ làm từ từ nhé, dây emal rất nhỏ và rất dễ đứt vì đã được tẩm sấy rồi nên việc sửa chữa phải tiến hành cẩn thận . trong đó bạn sẽ thấy 4 đầu dây emai thò ra , đầu dây có 2 sợi emai nối chụm lại nó chính là mối nối chung của 2 cuộn dây, sau đó bạn dùng đồng hồ kiểm tra thông mạch từ mối nối chung đó với 2 dây còn lại nhé . nếu vẫn chưa thông như bạn nói , thì bắt buộc phải dò tìm chỗ bị đứt , khi tìm được thì nối chúng lại là được , nhớ là mối nối phải cạo sạch cách điện đảm bảo tiếp xúc và hàn thiếc nhé .

Heavymetalvu
05-09-2012, 23:33
Xin trợ giúp quạt điện cơ thống nhất bị hỏng.
Mình mới mua chiếc quạt cây điện cơ, có điều khiển từ xa ở đại lý, còn bảo hành
Gần đây, quạt có sự cố như sau:
Bật quạt ở tốc độ số 1, quạt không quay
Các tốc độ còn lại và các chức năng khác như gió thoảng, hẹn giờ đều chạy tốt

Xin các bạn trợ giúp vì mình không muốn phải ôm cả cái quạt cây to đùng đi sửa
Xin cảm ơn

T_dragon
06-09-2012, 05:35

Xin cảm ơn
Bạn bật thì có mỗi số 1 không quay hay tất cả, nếu tất cả thì là hỏng tụ rồi.Chú ý tụ quạt không phân cực nên đấu thế nào cũng được !

tranluong776
06-09-2012, 07:16

Xin cảm ơn
Bạn tháo quạt ra và sửa lại các số khác chỉnh lá đồng bên dưới là ok rất đơn giản
chúc bạn thành công !

congaka
07-09-2012, 01:12
Theo mình là mang đi bảo hành
Thứ nhất : bệnh của nó là chết 1 số , hỏng triac ở mạch điều khiển điện tử ( số 1) dẫn đến mạch không đóng được.
bạn kiểm tra điện áp ở dây số 1 thì sẽ dõ , và bấm điều khiển số 1 nhé, linh kiện thay thì khó tìm mua lắm.
Thứ hai : Nếu mạch hở trong cuộn dây số thì các số còn lại không thể hoạt động được (loại trừ)
quạt không có tiếp điểm cơ khí đâu bạn nhé !

hoangvu2012
12-12-2012, 21:41
hi mình có một cái quạt điện công nghiệp bị hỏng. tháo ra thì thấy tụ 5mf bị nổ, đo mạch điện không thấy thông mạch.
mình tháo đầu nối dây ra thì thấy một cái gì đó trông như linh kiện điện tử hình vuông, dẹt to khoảng 1 cm2. mình đo thì không thấy thông mạch.
mình nối tắt con này rồi thay tụ 5 mf. quạt chạy được nhưng hôi nóng. chạy được 1 g thì tụ lại bị nổ?
các bạn có thể cho mình biết nó là con gì? thanks

haohiep88
12-12-2012, 21:59
hi mình có một cái quạt điện công nghiệp bị hỏng. tháo ra thì thấy tụ 5mf bị nổ, đo mạch điện không thấy thông mạch.
mình tháo đầu nối dây ra thì thấy một cái gì đó trông như linh kiện điện tử hình vuông, dẹt to khoảng 1 cm2. mình đo thì không thấy thông mạch.
mình nối tắt con này rồi thay tụ 5 mf. quạt chạy được nhưng hôi nóng. chạy được 1 g thì tụ lại bị nổ?
nhu linh kiên điên tư có lẽ là càu chì hoạc role nhiêt.
còn nổ tụ thì bạn kiểm tra tốc độ có khác không. nhiều khi bi sát cốt bó trục làm tụ khởi động phải hoạt động liên tục nên gay nổ. mà quạt khi nô tụ có nóng lám không bạn.
bạn mua tụ có đúng trị số khồn?
nêu ra cho mọi nguòi góp ý.
+++---o0o---+++
tụ nhỏ khởi động yếu cí thể gây nổ

hoangvu2012
13-12-2012, 09:45
nhu linh kiên điên tư có lẽ là càu chì hoạc role nhiêt.
còn nổ tụ thì bạn kiểm tra tốc độ có khác không. nhiều khi bi sát cốt bó trục làm tụ khởi động phải hoạt động liên tục nên gay nổ. mà quạt khi nô tụ có nóng lám không bạn.
bạn mua tụ có đúng trị số khồn?
nêu ra cho mọi nguòi góp ý.
+++---o0o---+++
tụ nhỏ khởi động yếu cí thể gây nổ

Mình nghĩ có thể là cầu chì hoặc một điện trở.
quạt chạy êm, không có tiếng u u, hơi nóng hon bình thường, có thể là bị chập vòng nhưng màu dây vẫn bình thường, nhưng không có thiết bị kiểm tra chập vòng.
thay thử tụ 2mf 250V và 3 mf 400 V nối song song thì lập tức tụ 3mf bị nổ???

congaka
14-12-2012, 23:41

Bạn xem kỹ lại : linh kiện bạn mô tả . nó có thông số không ,và nó đấu vào đâu trong động cơ thì mới biết được tác dụng của nó , đoán mò khó bắt bệnh lắm !

truonggialinh
15-12-2012, 08:57
Công ty TNHH Hậu Phong chuyên phân phối sỉ quạt trần, quạt công nghiệp, quạt trang trí Thuơng hiệu SMC
Chi tiết truy cập smc-hp.com

hiendavilaw
21-12-2012, 11:46
XIN CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN DÁN NHÃN NĂNG LƯỢNG

Đứng trước thực trạng Chính phủ quy định về việc dán nhãn năng lượng cho nhiều phương tiện, thiết bị sử dụng năng lượng trước khi đưa ra thị trường, các quy định về việc dán nhãn năng lượng cũng như quy trình dán nhãn đang là một trong những vấn đề nóng hiện nay khi mà các doanh nghiệp đang ráo riết triển khai việc dán nhãn để một mặt phải tuân thủ theo quy định của Nhà nước và mặt khác sẽ giúp cho hoạt động sản xuất kinh doanh được thuận lợi hơn trên thương trường.
Davilaw là đơn vị chuyên tư vấn thủ tục xin giấy chứng nhận dán nhãn năng lượng cho Quý khách hàng, chúng tôi sẽ đại diện cho khách hàng làm việc với cơ quan Nhà nước, xúc tiến việc xin cấp giấy chứng nhận, đảm bảo kết quả nhanh nhất cho khách hàng. Sử dụng dịch vụ tại Davilaw khách hàng sẽ tiết kiệm được chi phí và thời gian thực hiện công việc.

CĂN CỨ PHÁP LÝ

1. Ngày 12/09/2011 Thủ tướng Chính phủ đã ban hành Quyết định 51/QĐ-Ttg quy định danh mục phương tiện, thiết bị phải dán nhãn năng lượng áp dụng mức hiệu suất năng lượng và lộ trình thực hiện. Quyết định nêu rõ từ ngày 01/01/2013 thực hiện dán nhãn năng lượng theo hình thức bắt buộc đối với nhóm thiết bị gia dụng và nhóm thiết bị công nghiệp. Trong đó:
+ Nhóm thiết bị gia dụng: Đèn huỳnh quang ống thẳng, đèn huỳnh quang compact, chấn lưu điện từ, điện tử cho đèn huỳnh quang, máy điều hòa nhiệt độ, tủ lạnh, máy giặt, sử dụng trong gia đình, nồi cơm điện, quạt điện, máy thu hình.
+ Nhóm thiết bị văn phòng và thương mại: Máy photocopy, màn hình máy tính, máy in, tủ giữ lạnh thương mại.
+ Nhóm thiết bị công nghiệp: Máy biến áp phân phối và động cơ điện.
2. Ngày 12/12/2011 Thủ tướng Chính phủ ban hành Quyết định số 68/2011/QĐ-Ttg đã quy định từ ngày 01/01/2013 các đơn vị thụ hưởng ngân sách Nhà nước khi mua sắm thiết bị thuộc danh mục 13 phương tiện, thiết bị tiêu thụ điện bắt buộc phải lựa chọn sản phẩm đã được dán nhãn năng lượng
TRÌNH TỰ THỦ TỤC ĐÁNH GIÁ VÀ XIN GIẤY CHỨNG NHẬN
DÁN NHÃN NĂNG LƯỢNG

Hồ sơ, thủ tục xin giấy chứng nhận dán nhãn năng lượng bao gồm:
1. Thử nghiệm mẫu điển hình: Doanh nghiệp tự lấy mẫu phương tiện, thiết bị; Số lượng và phương pháp lấy mẫu thử theo tiêu chuẩn tương ứng hoặc theo quy định của Bộ Công thương và gửi tới tổ chức thử nghiệm được Bộ Công thương chỉ định để thử nghiệm theo tiêu chuẩn tương ứng để được cấp phiếu kết quả thử nghiệm.
2. Lập hồ sơ và gửi về Tổng cục năng lượng, hồ sơ bao gồm:
a. Giấy đăng ký chứng nhận dán nhãn năng lượng cho phương tiện, thiết bị sử dụng năng lượng, trong đó nêu rõ doanh nghiệp đăng ký dán nhãn so sánh hãy nhãn xác nhận theo mẫu tại Phụ lục 4 kèm theo danh mục các loại phương tiện, thiết bị;

b. Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (bản sao công chứng);

c. Bản sao của hợp đồng với các nhà cung cấp hàng hóa ở nước ngoài (đối với các nhà nhập khẩu) và tờ khai hàng hóa nhập khẩu;

d. Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu hàng hóa;

e. Bảng công bố tiêu chuẩn chất lượng sản phẩm, hàng hóa (bản sao có đóng dấu xác nhận của người đứng đầu doanh nghiệp) bản mô tả tóm tắt các thông số đặc trưng cơ bản của phương tiện, thiết bị;

f. Kết quả thử nghiệm do Tổ chức thử nghiệm được chỉ định cấp có thời hạn không quá 6 tháng kể từ ngày cấp;

g. Hồ sơ tài liệu, quy trình quản lý chất lượng của Doanh nghiệp;

h. Hồ sơ, chứng chỉ quản lý chất lượng liên quan.

Đối với trường hợp đại lý nộp thay cho nhà sản xuất ở nước ngoài, đại lý phải xuất trình Giấy ủy quyền. Trường hợp các hồ sơ, tài liệu trên bằng tiếng nước ngoài thì phải dịch sang tiếng Việt và có công chứng

CÔNG TY CỔ PHẦN SỞ HỮU TRÍ TUỆ DAVILAW
Số 59 Láng Hạ, Ba Đình, Hà Nội
Điện thoại: 0978.903.789; 0904.789.838 (Ms.Hiền)