PDA

Xem bản đầy đủ : Nối đất hệ thống điện

minhtruc
28-05-2010, 14:09
1. Chào các anh chị trên diễn đàn, nhờ các anh chị tư vấn giúp về cách nối đất cho hệ thống điện, số là bên cty của em định thi công hệ thống chống sét lan truyền, trực tiếp và tiếp địa an toàn. Bên nhà thầu họ có tư vấn là sẽ khoan 3 bãi tiếp địa ( không biết có nhiều quá không ?)

2. Đường dây từ trạm biến áp bên em vào tủ MSB là 3 phase 4 dây ( có từ trước ), như vậy :
Tại tủ MSB em có nên đấu chung trung tính nguồn vào tiếp địa an toàn hay không ? Tại vì em sợ nếu xảy ra rò rỉ điện mà hệ thống tiếp địa an toàn lại cách ly với trung tính nguồn thì thiết bị bảo vệ (CB) sẽ không hoạt động. Còn nếu nối chung mà hệ thống 3 phase không cân bằng sẽ có dòng trên dây PE, không an toàn.

Không biết em suy nghĩ như vậy có hợp lý hay không ? Mong các anh chị tư vấn (môi trường làm việc bên em là nghiên cứu thủy sản nên rất ẩm ướt) cho hệ thống tiếp đất nào là tốt trong trường hợp của em ?

ducnd017
28-05-2010, 15:29
3 bãi tiếp địa có thể là 2 bãi tiếp địa của hệ thống chống sét trực tiếp còn tiếp địa an toàn và chống sét lan truyền là 1. Tại tủ MSB em chỉ nối đất dây PE.

minhtruc
28-05-2010, 16:02
Nhưng nếu tiếp địa an toàn và chống sét lan truyền là 1 thì khi có sét đánh trên đường dây sẽ nguy hiểm cho người vận hành chứ anh ducnd017.

Tại tủ MSB, có nghĩa là em sẽ không nối chung day tiếp địa an toàn (PE) với dây trung tính nguồn (Neutral) mà tách rời đúng không ?

ducnd017
28-05-2010, 16:36
Sét đánh trên đường dây hay vỏ kim loại của thiết bị điện bị rò điện thì dòng điện rò cũng nhanh chóng được tản xuống đất vì điện trở bãi tiếp địa là R<= 4 Ohm.
Đúng vậy, dây PE và dây N là riêng biệt nếu sơ đồ nối đất bạn dùng là TN-S, đây là sơ đồ phổ biến và tính an toàn cao nên tôi suy đoán là hệ thống của bạn cũng thiết kế theo sơ đồ này.

ordy
05-06-2010, 15:44
Bên tư vấn thiết kế chơi khăm nhỉ? khoan 3 bãi tiếp địa liền; dưng mà mấy thằng Tây nó khuyến nghị trên cùng 1 khu vực thì các bãi này nên nối đẳng thể với nhau. hay hiểu cách khác xài 1 bãi cho all mục đích: an toàn, lan truyền... điện trở nối đất cứ áp thằng nào yêu cầu nhỏ nhất vào mà làm thôi. jkkjk
Trung tính nối đất thì cũng hay, và nên thực hiện nối lặp lại.
Còn có dòng trong dây PE-N thì cũng ko sao đâu bạn ạ. Đầu chạm đất, chân chạm đất thì dòng điện nó chạy qua người theo đường nào nhỉ? Tất nhiên là nếu nối đất tốt. Và cấu hình nối đất này em chả nhớ nhưng làm tăng hiệu quả bảo vệ chạm đất hay sao ý :D

Hệ thống tiếp đất tốt thì cứ nhồi 1 bãi cọc đồng xuống cỡ 30m là ngon cho 80 năm sau :khi506:

nguyenledung
05-06-2010, 18:40
Hệ thống tiếp đất tốt thì cứ nhồi 1 bãi cọc đồng xuống cỡ 30m là ngon cho 80 năm sau :khi506:

Cái này thì phải tính toán kỹ càng bạn ạ! Không phải đùa giỡn đâu! Tôi nhớ có 1 topic tôi đã trao đổi chuyện này rất kỹ rồi đó. Nếu đất có dung nham núi lửa như Bình Phước chẳng hạn thì quan điểm này của bạn nên xem lại. Còn đất phù xa thì cách làm này lại phí phạm. Do đó quan trọng là công trình của bạn nằm ở chỗ nào và khảo sát địa chất đo đạc trở suất của đất là bao nhiêu thì mới cụ thể được! Mấy ý kiến đóng góp cùng bạn!

ydienphuyen
05-06-2010, 19:22
Để nối chung 3 hệ thống này lại thỉ Rnd <=0,5ohm.

nguyễn thanh ngọc
07-06-2010, 21:50
Việc tính toán tiếp địa cho mỗi cơ sở sản xuất có sử dụng nhiều máy sản xuất là cần thiết và cẩn thận. Tùy theo mặt bằng, hoàn cảnh thực tế cụ thể của từng cơ sở để thiết kế. Có thể làm 1, 2, 3 bãi tùy ý để đạt tiêu chuẩn kỹ thuật quy định. Phải có thiết kế, sau khi thi công xong phải có đo đạc, kiểm tra và cơ quan chúc năng về an toàn kiểm lại. Thông thường, tại bãi đất, người ta đào các rãnh sâu khoảng 0.5m, các rãnh này song song và vuông góc nhau với khoảng cách là 2.5m. Tại điểm giao nhau của các rãnh, đóng 1 cọc sắt mạ đồng dài 2.5m ngập xuống đến đáy rãnh. Hàn nối tất cả đầu các cọc sắt với nhau bằng sắt tròn đường kính khoảng 8mm hoặc 10mm rồi nối dẫn vào trong xưởng có các thiết bị cần phải nối đất. Số lượng cọc cần đóng liên quan đến làm 1, 2 hay 3 bãi để điện trở tiếp địa càng nhỏ càng tốt (tối thiểu là 4 OHM). Nếu có nhiều bãi tiếp địa thì nối liên thông tất cả các bãi với nhau càng tốt. Chọn bãi đất ẩm ướt, ít sỏi đá làm bãi tiếp địa để các cọc tiếp xúc với đất được tốt. Có nơi ở vị trí đóng cọc tiếp địa người ta còn phải nấu nước muối bão hòa đổ xuống để truyền dẫn điện tốt. Bãi tiếp địa phải có biển báo và được bảo vệ. Trạm biến áp có tiếp địa riêng biệt. Bãi chống sét lan truyền và cọc tiếp địa chống sét cũng không chung với tiếp địa thiết bị điện.
Chú ý rằng tại các xưởng sản xuất mà có độ ẩm ướt cao như nghành thủy sản thì các thiết bị điện và máy móc nói chung đều phải tiếp địa cho vỏ máy. Cứ 6 tháng hoặc 1 năm phải kiểm tra, đo đạc hệ thống tiếp địa và chống sét 1 lần.

Doho
16-07-2010, 11:26
có nhiều phương án nối đất hệ thống điện, tuy nhiên khi lựa chọn phương án đảm bảo phù hợp, đảm bảo qui phạm an toàn, đáp ứng yêu cầu kỹ thuật. Hiện nay các thiết kế của Tây thường thiết kế hệ thống tiếp địa chống sét dạng lưới xung quanh công trình (hệ thống tiếp địa chung với chống sét). Với cách làm này chi phí giảm, không cần bố trí bãi cọc, điện trở hệ thống rất nhỏ (tuy nhiên là tùy theo đất ở các khu vực)

henrycuong20
29-07-2010, 11:19
Chào các bác, thấy thích đề tài này nên muốn tham gia trao đổi cùng các bác,
Em thấy nhà máy em chỉ có một hệ thống tiếp địa duy nhất (nhiều khu vực khác nhau được nối đẳng thế). Hệ thống này dùng cho nối đất an toàn thiết bị, nối đất làm việc và các loại nối đất chống sét. Nhà máy em dùng điện 110kV, 6kV, 0.4kV và nhỏ hơn. Đây là thiết kế của bọn tây. Nhưng em lại thấy một số bậc cao niên, thậm chí là đi học an toàn điện các thầy cũng dạy em là "Cấm nối chung tiếp địa an toàn và tiếp địa chống sét, 2 hệ thống này phải đặt ở 2 "hố" khác nhau cách nhau ít nhất là 20m". Hỏi thì thầy nói là tìm các quy chuẩn, quy định của VN sẽ có. Em đã tìm đọc Quy định Trang bị điện-2006 nhưng không tìm thấy chỗ nào quy định. Mong các bác chỉ giúp em Quy định nào của ta quy định vấn đề nêu trên?

henrycuong20
30-07-2010, 11:19
May quá, nhờ sự trợ giúp của một số đồng nghiệp em đã tìm ra tiêu chuẩn nói đến việc nối riêng hay tách các hệ thống nối đất, xin đưa lên đây để các bác tham khảo. Trang 38 TCXDVN 46 : 2007 có ghi:
"13.3 Mạng nối đất chung cho mọi thiết bị
Nên sử dụng mạng nối đất chung cho hệ thống chống sét và mọi thiết bị khác. Mạng nối đất cần phù hợp với những đề xuất trong tiêu chuẩn này và cũng cần tuân theo các quy định áp dụng cho các thiết bị có liên quan. Điện trở nối đất trong trường hợp này cần có giá trị thấp nhất đáp ứng bất cứ thiết bị
riêng lẻ nào".
Chắc các quy định cũ theo Nga ngố bây giờ bỏ đi rồi các bác ạ

cô Nhóc
30-07-2010, 12:29
Em thấy nhà máy em chỉ có một hệ thống tiếp địa duy nhất (nhiều khu vực khác nhau được nối đẳng thế). Hệ thống này dùng cho nối đất an toàn thiết bị, nối đất làm việc và các loại nối đất chống sét. Nhà máy em dùng điện 110kV, 6kV, 0.4kV và nhỏ hơn. Đây là thiết kế của bọn tây. Nhưng em lại thấy một số bậc cao niên, thậm chí là đi học an toàn điện các thầy cũng dạy em là "Cấm nối chung tiếp địa an toàn và tiếp địa chống sét, 2 hệ thống này phải đặt ở 2 "hố" khác nhau cách nhau ít nhất là 20m". Hỏi thì thầy nói là tìm các quy chuẩn, quy định của VN sẽ có. Em đã tìm đọc Quy định Trang bị điện-2006 nhưng không tìm thấy chỗ nào quy định. Mong các bác chỉ giúp em Quy định nào của ta quy định vấn đề nêu trên?Nhóc cũng nghe nhiều người nói như thế, nhưng tìm tài liệu thì không thấy. Có lẽ chỉ là truyền miệng và theo cảm tính, như anh DongAltd nói.

Dongaltd
30-07-2010, 16:01
Còn 1 điều nữa mà ở các trạm điện 110kV vẫn làm:
Để ngăn chặn sét lan truyền từ ngoài đường dây vào trạm qua đường dây chống sét, ng ta bố trí 1 bát sứ cách điện lắp tại cột xuất tuyến 110KV (Thường là cột sắt), cách ly dây chống sét ra khỏi cột và không nối vào hệ thống nối đất chung của toàn trạm.

cô Nhóc
01-08-2010, 09:23
Còn 1 điều nữa mà ở các trạm điện 110kV vẫn làm:
Để ngăn chặn sét lan truyền từ ngoài đường dây vào trạm qua đường dây chống sét, ng ta bố trí 1 bát sứ cách điện lắp tại cột xuất tuyến 110KV (Thường là cột sắt), cách ly dây chống sét ra khỏi cột và không nối vào hệ thống nối đất chung của toàn trạm.
Khó khăn nhỉ? Bây giờ dây chống sét thường có lõi là cáp quang. Không nối đất, thì các tủ nhận tín hiệu cáp quang sẽ rất nguy hiểm.

Dongaltd
01-08-2010, 17:13
Khó khăn nhỉ? Bây giờ dây chống sét thường có lõi là cáp quang. Không nối đất, thì các tủ nhận tín hiệu cáp quang sẽ rất nguy hiểm.

- Cáp quang thường là dây phi kim loại
- Dây chống sét vẫn được nối đất ở các vị trí cột đỡ trên tuyến
- Tủ điện nói chung, kể cả tủ cáp quang, vẫn được nối đất an toàn bình thường
Vấn đề Cô Nhóc băn khoăn chắc là ở chỗ ...dây cáp quang trong dây chống sét đi đến trạm 110kV, thò ra và chui vào trạm như thế nào? Có phải không ạ?

tocngo_9x
08-08-2010, 01:39
các bắc ai có tài liêu về kĩ thuật nối đấy thì cho xinh nha thank nhiều:th_Yoyo02:

xuxupzo
08-08-2010, 07:50
http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=d0b6f7cace07a17de86854dda844b7bb
Bạn xem có đủ không nhé

minhkhoabs
29-09-2010, 11:16
Chào cả nhà!
Ở Việt Nam mình thấy ở các trạm biến áp hạ thế (400V/230V) hệ điện áp 3 pha 4 dây thường trunh tính và tiếp địa nối chung, (đấu vào cùng một hệ cọc). Tuy nhiên các nhà thầu nước ngoài luôn muốn tách biệt 02 hệ thống tiếp địa và trung tính này ra. Mong các bạn chỉ giáo cái được và không được của 02 cách trên, ngoài ra có tiêu chuẩn nào của hệ thống tiếp địa và trung tính hay không>:3:
Mong các bạn trả lời giúp áh!

tandong1975
29-09-2010, 11:29
Lấy cái qui phạm trang bị điện mà xem, nhiều cái qui định về dây này lắm, hệ thống TNS, TNC gì đó. nhiều lắm

QuangVinh
29-09-2010, 13:02
Chào cả nhà!
Ở Việt Nam mình thấy ở các trạm biến áp hạ thế (400V/230V) hệ điện áp 3 pha 4 dây thường trunh tính và tiếp địa nối chung, (đấu vào cùng một hệ cọc). Tuy nhiên các nhà thầu nước ngoài luôn muốn tách biệt 02 hệ thống tiếp địa và trung tính này ra. Mong các bạn chỉ giáo cái được và không được của 02 cách trên, ngoài ra có tiêu chuẩn nào của hệ thống tiếp địa và trung tính hay không>:3:

Đúng rồi, trong các nhà máy công nghiệp, ví dụ như nhà máy sản xuất bo mạch điện tử của tớ đi ha, có tới 4 loại nối đất lận đó.
-Nối đất trung tính của mạng 3 pha 4 dây, thông thường đặt tại TBA hạ thế và phía dưới tủ chính.
- Nối đất chống sét, càng không được nối chung mấy cái nối đất khác.
-Nối đất an toàn, chính là nối đất cho các vỏ máy, tủ điện....
-Nối đất ESD để xả tĩnh điện.

Bác nào có biết nối đất nào khác cho ý kiến với.

huongtdd2009
19-11-2010, 14:12
em đang cần tìm hiểu 1 số yêu cầu của điện trở tiếp địa đối với hệ thống tiếp địa làm việc.Giá trị nhỏ nhất là bao nhiêu? Nghe nói nó phụ thuộc vào từng thiết bị nhưng cụ thể thế nào em chưa được rõ lắm. Có ai biết thì cho em 1 số ví dụ cụ thể? em xin cảm ơn.

quocthai
19-11-2010, 20:48
Hic. Đối với trạm biến áp chỗ QT nó đòi phải nhỏ hơn 0,5 Ω. Các thiết bị khác, cho phép <4 Ω. Với nhà cửa, bồn dầu... cho phép < 10 Ω.

Cứ mỗi quý, phải đi đo vài chục điểm.

hongviet_smarts
19-11-2010, 21:19
Đối với mấy trạm BTS thi điện trơ nối đất fai la 0Ωjkkjk

thohaithoxuan
19-11-2010, 21:43
Hic. Đối với trạm biến áp chỗ QT nó đòi phải nhỏ hơn 0,5 Ω. Các thiết bị khác, cho phép <4 Ω. Với nhà cửa, bồn dầu... cho phép < 10 Ω.

Cứ mỗi quý, phải đi đo vài chục điểm.

Cái 4 Ohm cũng phụ thuộc vào khu vực đất có ẩm ướt hay khô ráo nữa bác nếu đất khô cằn thì khó mà đạt được 4 Ohm. nên có thể chênh lệnh từ 10 Ohm trở xuống.

trinhvanhoa
19-11-2010, 21:51
em đang cần tìm hiểu 1 số yêu cầu của điện trở tiếp địa đối với hệ thống tiếp địa làm việc.Giá trị nhỏ nhất là bao nhiêu? Nghe nói nó phụ thuộc vào từng thiết bị nhưng cụ thể thế nào em chưa được rõ lắm. Có ai biết thì cho em 1 số ví dụ cụ thể? em xin cảm ơn.

chào bạn,có thể như thế này,như bác CUỐC THÁI đã nói trong quá trình làm việc chất lượng của trang bị nối đất có thể giảm do ảnh hưởng của nhiều yếu tố như độ ẩm,ăn mòn hóa chất,hay tác động cơ học..nhiều nhiều nữa==>điện trở tăng sẽ làm giảm hiệu quả nối đất.bởi vậy như bác THÁI nói là đúng cần kiểm tra đo đạc điện trở nối đất,đánh giá chúng trước và sau quá trình sử dụng, nên định kì 6th hoặc quý thì tốt hơn bác có thể chia thành trường hợp:
+điện áp>1000v==>R<=0.5(om)
+điện áp nhỏ hơn 1000v==>trường hợp chung R<=4(ôm)
đó là quy phạm chuẩn.chúc vui.

toanga
28-12-2010, 08:53
Mình thấy nối chung 3 hệ thống nối đất là bình thường. Tại các trạm 110kV vẫn nối chung 3 hệ thống này với lưới tiếp địa chung. Yêu cầu: Khoảng cách nối đất của các hệ thống xuống nối đất chung cách nhau tối thiểu là 15m và điện trở nối đất của hệ thống chung phải nhỏ hơn hoặc bằng 0,4 Ôm. Còn dây chống sét lõi cáp quang là loại OPGW thì vỏ ngoài bằng thép được tách đấu vào đầu pooctich trạm, lõi cáp quang xuống hộp nối đi vào tủ đấu cáp quang, dây cáp quang là phi kim nên không có ảnh hưởng của sét đến các tủ đấu cáp quang.

phanlam19
06-01-2011, 16:45
Đọc bài các bạn trả lời cũng là lúc mình đang cần tìm đến chủ đề nầy!
Bên Tây hiện nay đang thiết kế tiếp địa theo kiểu lưới.
Nhà máy và trạm biến Áp của mình đang cần thiết kế lưới tiếp địa. Bên tây yêu cầu cung cấp điện trở suất của đất ở khu vực này để họ thiết kế lưới.
Bên mình thì tiết kiệm quá khong đo đạt gì cả, chỉ tính điện trở suất trung bình củng vùng đất đó thôi. Mình thì thấy nguy hiểm nhưng Sếp mình thì bảo không sao, vì sau này còn phải đo điện trở tiếp địa nữa.
Theo các bạn nếu đo điện trở tiếp địa không đạt thì sao? làm cách nào để cho đạt ( đúng tiêu chuẩn đó nha)

BaoDem
29-03-2011, 21:09
Về nối đất cho công trình có khá nhiều tiêu chuẩn, quy chuẩn, các bạn làm thiết kế chắc phải nắm rõ cụ thể như sau:
QCVN 9:2010/BTTTT
QUY CHUẨN KỸ THUẬT QUỐC GIA
VỀ TIẾP ĐẤT CHO CÁC TRẠM VIỄN THÔNG
2.2. Quy định về tiếp đất cho nhà trạm viễn thông
2.2.1. Yêu cầu chung
a) Mạng tiếp đất cho nhà trạm viễn thông phải là một hệ thống tiếp đất duy nhất,
hoặc liên kết đẳng thế các hệ thống tiếp đất độc lập có chức năng khác nhau.
- Giá trị điện trở tiếp đất công tác của hệ thống thiết bị viễn thông tuân thủ tiêu chuẩn của nhà sản xuất thiết bị.
Quy phạm trang bị điện phần I
I.7.21. Nên sử dụng một trang bị nối đất chung cho các thiết bị điện có chức năng khác nhau và điện áp khác nhau. Ngoại trừ một số trường hợp chỉ được phép khi đáp ứng những yêu cầu riêng đã quy định của quy phạm này.
Điện trở của trang bị nối đất chung phải thoả mãn các yêu cầu của thiết bị và bắt buộc phải nhỏ hơn hoặc bằng điện trở nhỏ nhất của một trong các thiết bị đó.
TCXDVN 46 : 2007
Biên soạn lần 1
CHỐNG SÉT CHO CÔNG TRÌNH XÂY DỰNG - HƯỚNG DẪN THIẾT KẾ, KIỂM TRA VÀ BẢO TRÌ HỆ THỐNG
13.3 Mạng nối đất chung cho mọi thiết bị
Nên sử dụng mạng nối đất chung cho hệ thống chống sét và mọi thiết bị khác. Mạng nối đất cần phù
hợp với những đề xuất trong tiêu chuẩn này và cũng cần tuân theo các quy định áp dụng cho các thiết
bị có liên quan. Điện trở nối đất trong trường hợp này cần có giá trị thấp nhất đáp ứng bất cứ thiết bị
riêng lẻ nào.
13.1 Điện trở nối đất
Cực nối đất phải được kết nối với mỗi dây xuống. Mỗi cực phải có điện trở (đo bằng Ω) không vượt
quá 10 nhân với số cực nối đất được bố trí (xem 12.3). Tất cả mạng nối đất nên có điện trở nối đất
tổng hợp không vượt quá 10 Ω và không kể đến bất kỳ một liên kết nào với các thiết bị khác.
TCVN 4756:1989 Quy phạm nối đất và nối không các thiết bị điện.
1.7 Để nối đất cho các thiết bị điện có chức năng khác nhau và điện áp khan nhau, đặt cạnh nhau , nên sử dụng một trang bị nối đất chung
Trang bị nối đất chung của các thiết bị điện khan nhau và điện áp khan nhau phải thỏa mãn tất cả các yêu cầu với nối đất của thiết bị này về bảo vệ người, về đảm bảo chế độ làm việc của mạng điện và bảo vệ chống quá điện áp
2.1.2 (Đối với điện áp >1000V) Điện trở của trang bị nối đất không được lớn hơn 0,5 Ω trong bất cứ thời gian nào trong năm, có tính đến điện trở nối đất tự nhiên. Điện trở của nối đất nhân tạo không được vượt quá 1 Ω

zhominhz
05-04-2011, 21:43
Đọc bài các bạn trả lời cũng là lúc mình đang cần tìm đến chủ đề nầy!
Bên Tây hiện nay đang thiết kế tiếp địa theo kiểu lưới.
Nhà máy và trạm biến Áp của mình đang cần thiết kế lưới tiếp địa. Bên tây yêu cầu cung cấp điện trở suất của đất ở khu vực này để họ thiết kế lưới.
Bên mình thì tiết kiệm quá khong đo đạt gì cả, chỉ tính điện trở suất trung bình củng vùng đất đó thôi. Mình thì thấy nguy hiểm nhưng Sếp mình thì bảo không sao, vì sau này còn phải đo điện trở tiếp địa nữa.
Theo các bạn nếu đo điện trở tiếp địa không đạt thì sao? làm cách nào để cho đạt ( đúng tiêu chuẩn đó nha)

Theo mình nghĩ thì sếp bạn cũng có lý đấy, vì đo điện trở suất của đất khá rắc rối và phần lớn phụ thuộc vào điều kiện thời tiết và độ sâu điểm đo khi đo đạc. Nếu đo điện trở tiếp địa không đạt thì ta ... đóng thêm cọc :)

Về việc tách riêng hệ thống tiếp địa chống sét và tiếp địa an toàn thì mình xin có ý kiến như sau :
- Hệ thống tiếp địa chống sét R =< 10 Ohm
- Hệ thống tiếp địa an toàn R =< 4 Ohm

Nối chung 2 hệ thống này lại với nhau thì sẽ có hậu quả là:
- Hệ thống tiếp địa chống sét không cần có điện trở nhỏ đến mức 4 Ohm => lãng phí.
- Khi có sét đánh, dòng xung sét sẽ lan truyền trong hệ thống tiếp địa. Cho dù chúng ta chọn kiểu nối đất gì đi nữa (TT, IT, TN) thì vỏ của thiết bị cũng sẽ được trực tiếp nối với hệ thống nối đất (TT, IT) hoặc gián tiếp qua dây PE(TN). Khi có sét đánh, cách điện thiết bị sẽ bị chọc thủng, mà nếu người chạm vào vỏ thiết bị có thói quen đứng dạng chân thì có khả năng họ sẽ ăn hoa quả ngắm gà ngay sau đấy.

Xin hỏi suy nghĩ này của mình có đúng không và nếu sai thì sai ở chỗ nào, mong các bạn chỉ bảo.

BaoDem
07-04-2011, 00:07
Chào cả nhà!

Thiết kế của nước ngoài cũng không tách các hệ thống tiếp địa ra đâu bạn ạ. Nó vẫn nối chung vào thành một hệ thống thôi nhưng qua một van cách ly như hình dưới. Nhiều bạn hay cảm tính nghĩ đến tiếp địa chống sét là phải tách riêng ra, nhưng trong tiêu chuẩn Việt Nam nói rất rõ là nên dùng chung một hệ thống tiếp địa cho tất cả các mục đích nối đất. Còn việc không an toàn hay cách điện thiết bị sẽ bị đánh thủng như một số bạn nói có tài liệu hay tiêu chuẩn nào nói đến không?.

Nối chung 2 hệ thống này lại với nhau thì sẽ có hậu quả là:
- Hệ thống tiếp địa chống sét không cần có điện trở nhỏ đến mức 4 Ohm => lãng phí.
- Khi có sét đánh, dòng xung sét sẽ lan truyền trong hệ thống tiếp địa. Cho dù chúng ta chọn kiểu nối đất gì đi nữa (TT, IT, TN) thì vỏ của thiết bị cũng sẽ được trực tiếp nối với hệ thống nối đất (TT, IT) hoặc gián tiếp qua dây PE(TN). Khi có sét đánh, cách điện thiết bị sẽ bị chọc thủng, mà nếu người chạm vào vỏ thiết bị có thói quen đứng dạng chân thì có khả năng họ sẽ ăn hoa quả ngắm gà ngay sau đấy.

Xin hỏi suy nghĩ này của mình có đúng không và nếu sai thì sai ở chỗ nào, mong các bạn chỉ bảo.
Bạn nên suy nghĩ lại về dòng đỏ ở trên
Nếu dùng chung một hệ thống nối đất cho 2 nhiệm vụ tiếp địa an toàn và tiếp địa chống sét thì sẽ chỉ là một hệ thống với R<4 Ohm sẽ tiếp kiệm hơn so với tách riêng sẽ là một hệ thống R<4 ohm và 1 hệ thống R<10 ohm.
http://data.webdien.com/photo/up/298e1c614b1361d5d0dbfaf105aa6ace.png

haitrieupvc
07-04-2011, 11:39
Các anh làm ơn cho hỏi có mấy dạng lưới tiếp địa. có tài liệu nào nói về các dạng lưới này không? Xin cảm ơn

zhominhz
07-04-2011, 22:23
Thiết kế của nước ngoài cũng không tách các hệ thống tiếp địa ra đâu bạn ạ. Nó vẫn nối chung vào thành một hệ thống thôi nhưng qua một van cách ly như hình dưới. Nhiều bạn hay cảm tính nghĩ đến tiếp địa chống sét là phải tách riêng ra, nhưng trong tiêu chuẩn Việt Nam nói rất rõ là nên dùng chung một hệ thống tiếp địa cho tất cả các mục đích nối đất. Còn việc không an toàn hay cách điện thiết bị sẽ bị đánh thủng như một số bạn nói có tài liệu hay tiêu chuẩn nào nói đến không?.

Bạn nên suy nghĩ lại về dòng đỏ ở trên
Nếu dùng chung một hệ thống nối đất cho 2 nhiệm vụ tiếp địa an toàn và tiếp địa chống sét thì sẽ chỉ là một hệ thống với R<4 Ohm sẽ tiếp kiệm hơn so với tách riêng sẽ là một hệ thống R<4 ohm và 1 hệ thống R<10 ohm.
http://data.webdien.com/photo/up/298e1c614b1361d5d0dbfaf105aa6ace.png

Cám ơn vì ý kiến của bạn, tuy nhiên cho tới giờ mình chưa thấy có hệ thống chống sét nào lại gộp chung với hệ thống nối đất an toàn cả. Bạn có thể cho ví dụ được không ?

BaoDem
08-04-2011, 18:29
Như hình trên cũng nối chung hai hệ thống tiếp địa chống sét và nối đất chống an toàn đó bạn. Các tiêu chuẩn, quy chuẩn mình biết đều cho phép nối chung các hệ thống nối đất với nhau (mình đã nêu ở trang 3). Bạn có thể chỉ ra tiêu chuẩn, quy chuẩn hiện hành nào cấm nối hai hệ thống này không?

theson87vt
15-10-2011, 22:37
hào các bác, thấy thích đề tài này nên muốn tham gia trao đổi cùng các bác,
Em thấy nhà máy em chỉ có một hệ thống tiếp địa duy nhất (nhiều khu vực khác nhau được nối đẳng thế). Hệ thống này dùng cho nối đất an toàn thiết bị, nối đất làm việc và các loại nối đất chống sét. Nhà máy em dùng điện 110kV, 6kV, 0.4kV và nhỏ hơn. Đây là thiết kế của bọn tây. Nhưng em lại thấy một số bậc cao niên, thậm chí là đi học an toàn điện các thầy cũng dạy em là "Cấm nối chung tiếp địa an toàn và tiếp địa chống sét, 2 hệ thống này phải đặt ở 2 "hố" khác nhau cách nhau ít nhất là 20m". Hỏi thì thầy nói là tìm các quy chuẩn, quy định của VN sẽ có. Em đã tìm đọc Quy định Trang bị điện-2006 nhưng không tìm thấy chỗ nào quy định. Mong các bác chỉ giúp em Quy định nào của ta quy định vấn đề nêu trên?
dung rui do ban a
tai viet nam minh thi mang 110kv la mang ttttnd. khi ma de he thong tiep dat chong set va tiep dat lam viec cung voi nhau thi khi set danh thi dong set dah se len truc tiep mang mat

vdminhquan
20-01-2012, 07:48
Cám ơn vì ý kiến của bạn, tuy nhiên cho tới giờ mình chưa thấy có hệ thống chống sét nào lại gộp chung với hệ thống nối đất an toàn cả. Bạn có thể cho ví dụ được không ?

Tôi đã được trải nghiệm qua nhiều công trình do tư vấn thiết kế nước ngoài thiết kế, họ đều thiết kế như vậy. Ví dụ như công trình: Trung tâm hội nghị quốc gia, trụ sở Bộ công an.... tất cả đều nhập vào 1 thanh đẳng thế (hệ thống tiếp địa chống sét, nối đất làm việc của hệ thống điện, nối đất hệ thống IT....)

huynhtantra
09-02-2012, 22:06
theo minh biet thi noi dat an toan va noi dat chong set chi noi chung khi dien ap lon hon 110kV, con nho hon phai noi rieng

ai ngu hon tui
10-02-2012, 00:26
Theo quy phạm trang bị điện trước 2006 của bộ công nghiệp thì không được phép nối chung HT nối đất CS với các HT nối đất khác. Tuy nhiên quy phạm TBĐ 2006 mới đay thì không đưa ra vấn đề này.
Theo TVXDVN 46 : 2007 (TC chống sét) mục 13.3 - Mạng nối đất chung cho mọi thiết bị :
"Nên sử dụng mạng nối đất chung cho hệ thống chống sét và mọi thiết bị khác. Mạng nối đất cần phù hợp với những đề xuất trong tiêu chuẩn này và cũng cần tuân theo các quy định áp dụng cho các thiết bị có liên quan. Điện trở nối đất trong trường hợp này cần có giá trị thấp nhất đáp ứng bất cứ thiết bị riêng lẻ nào."

phukientaovip1
10-02-2012, 02:20
up cho bác, chúc bác bán đắt hàng.

dpthuy1412
01-09-2012, 09:21
cho em hỏi chống sét cho tủ điện ntn nhỉ, hôm vừa rồi cty vừa bị sét đánh tan nát 1 hệ thông sản xuất, h sếp e muốn hỏi làm thế nào để chống sét hiệu quả tránh trườn hợp vừa rồi, mà e non tay quá mấy bác chỉ giúp

kstatrach.hue
01-10-2012, 14:41
3 bãi tiếp địa có thể là 2 bãi tiếp địa của hệ thống chống sét trực tiếp còn tiếp địa an toàn và chống sét lan truyền là 1. Tại tủ MSB em chỉ nối đất dây PE.

chuẩn

tvdien
01-10-2012, 15:15
Chào cả nhà!

Trung tính máy biến áp và vỏ kim loại của các thiết bị lưới hạ áp 3 pha 4 dây 230/400V của Điện lực thường đươc nối đất chung và cần chọn R nối đất đủ nhỏ, khi chạm vỏ một pha đủ tạo ra ngắn mạch một pha, CB của nhánh sự cố sẽ nhảy , sơ đồ này tiết kiệm nhưng để CB tác động thì dòng chạm đất phải đủ lớn. Tại các vị trí có nguy hiểm cao như nơi dễ cháy nổ, ẩm ướt thì nên tách hai hệ thống nối đất riêng- sơ đồ TT , nhưng tại các tủ điện cần lắp thiết bị chống chạm đất có độ nhạy 30 đến 500 mA, ngoài ra vẫn phải có CB bảo vệ ngắn mạch hay quá tải. Sơ đồ này tốn kém .
Bạn có thể xem kỹ trong IEC 364, trong đó phân tích ưu nhược điểm của các sơ đồ nối đất.

lequoctien
14-11-2012, 16:22
de dam bao khong bi hoi set nhanh nen phai dat 02 ho khac nhau!
tran trong
+++---o0o---+++
Cho hoi ket day Yo/Do cua may bien ap? vi hoi hoc ko co Do?
mong cac ban giai thich!

Quang Khai
15-12-2012, 22:30
minh la sv moi ra truong
tai sao mang 22kv li noi dat truc tiep ma mang 35 lai la trung tinh cach dien
mabg 110 ca 220kv tuong tu
cam on:yoyo66:

tringoc992
19-12-2012, 20:11
em có 1 câu hỏi do em trai của em đặt ra cho em nhưng em không trả lời được, mong được sự giúp đỡ của các anh chị:
có 2 sợi dây A và B chạy song song với nhau và cách nhau 0,8m dẫn điện từ trạm vào nơi tiêu thụ , được chôn ngầm dưới lòng đất khoảng cách từ dây lên đến mặt đất là 1,2m , cả A và B đều có cùng tiết diện,cùng giá trị điện dẫn,2 dây có cùng độ dài chạy từ trạm đến nơi tiêu thụ là 25m.Sự cố 1:dây A đứt nhưng không xác định được vị trí đứt,trong quá trình xử lý người ta chỉ cho mình đào trong phạm vi 1,5m để sửa chữa.Vậy làm sao để mình có thể xác định được gần đúng vị trí dây bị đứt(biết dây B không bị đứt).Mong các anh chị có kinh nghiệm trong quá trình thi công hướng dẫn cho em trả lời câu hỏi này(bằng các phép đo trên thực tế hoặc trên lý thuyết đều được)em xin cám ơn!

ELV
05-10-2013, 00:25
đứt rồi thì nên thay dây mới cho an toàn.Nếu phát hiện ra chỗ đứt liệu có xử lý triệt để mối nối đó an toàn không?