PDA

View Full Version : []HOT] Tiêu chuẩn đo điện trở cách điện thiết bị

haijing
26-06-2010, 22:52
Các vị cao nhân thập phương cho em hỏi có tiêu chuẩn nào về đo điện trở cách điện thiết bị như Máy phát, MBA, động cơ...hay không. Việc sử dụng Megger có cấp điện áp như thế nào và tỉ số hấp thụ liên quan thế nào với việc đánh giá tình trạng thiết bị? Xin chân thành cảm ơn

Bạn tham khảo trong này nhé-wd.support

Link webdien:

TCXDVN 394-2007
http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=a9f4f347a6f2f18926a755d4e88610ef

nguyenquangcuong
29-06-2010, 16:07
MegoOm dùng Để kiểm tra cách điện pha, cách điện vỏ ....Nguyên tắc của nó như cái mạch thuần trở khép kín có nguồn , điện trở đo được theo công thức U/i , điện áp được "kích" lên rất cao do đó phải cẩn thận khi dùng chú Megaom này .
Tiêu chuẩn thì mỗi loại thiết bị sẽ khác nhau nhỉ ! Bạn muốn tiêu chuẩn cách điện cho thiết bị gì thì saech trên mạng ?
...các chú cứ đo điện trở cách điện đồ hồ hiển thị >=50 M (ở nhiệt độ bình thường ) là okkkkkkkkkk

nguyenledung
29-06-2010, 16:16
Các vị cao nhân thập phương cho em hỏi có tiêu chuẩn nào về đo điện trở cách điện thiết bị như Máy phát, MBA, động cơ...hay không. Việc sử dụng Megger có cấp điện áp như thế nào và tỉ số hấp thụ liên quan thế nào với việc đánh giá tình trạng thiết bị? Xin chân thành cảm ơn

Cái này bạn phải xem kỹ điện áp chịu đựng thiết bị của bạn thôi! Tôi ví dụ nhé! Motor của bạn ghi áp là 690VAC thì điện trở cách điện verni của motor này sẽ là: 690*1.414 = 975.8VDC tức là bạn chỉ được phép chọn thang 1kVDC để thử cách điện thôi nhé!
Đối với cáp điện 0.6 - 1kV thì rõ ràng nếu tính toán thì điện áp thử là 1.5kVDC. Do vậy trước khi tiến hành chọn điện áp thử, phải chọn thang điện áp phóng điện! Nguyên tắc này là nguyên tắc đầu tiên của việc thử thiết bị bằng MegOm kế!

haijing
29-06-2010, 17:34
Cái này bạn phải xem kỹ điện áp chịu đựng thiết bị của bạn thôi! Tôi ví dụ nhé! Motor của bạn ghi áp là 690VAC thì điện trở cách điện verni của motor này sẽ là: 690*1.414 = 975.8VDC tức là bạn chỉ được phép chọn thang 1kVDC để thử cách điện thôi nhé!
Đối với cáp điện 0.6 - 1kV thì rõ ràng nếu tính toán thì điện áp thử là 1.5kVDC. Do vậy trước khi tiến hành chọn điện áp thử, phải chọn thang điện áp phóng điện! Nguyên tắc này là nguyên tắc đầu tiên của việc thử thiết bị bằng MegOm kế!

Tôi nghĩ vấn đề bạn nói là phép đo dòng rò (hay còn gọi là thử cao thế) chứ không phải đo điện trở cách điện. Đo điện trở cách điện (megger) người ta thường dùng 2 cấp cao và hạ, cao thường là Megger 1000V, 2500V hoặc 5000V dành cho thiết bị có điện áp cao và hạ là Megger 500V dùng cho các thiết bị điện áp thấp. Ví dụ như kiểm tra điện trở cách điện 1 MBA 22/0.4KV nhé. Dùng 1 bộ Megger 2500V để đo điện trở cách điện giữa cuộn cao so với đất và cao so với hạ, 1 megger 500V để đo điện trở giữa cuộn hạ so với đất. Mỗi lần đo lấy 2 giá trị tại thời điểm 15 giây và 60 giây, sau đó tính ra tỉ số hấp thụ điện môi bằng cách lấy giá trị lúc 60giây chia cho giá trị lúc 15giây. Tỉ số này phải lớn hơn 1,3 mới đạt.
Đấy, chỉ đơn giản thế thôi! Tôi muốn hỏi thêm về tiêu chuẩn qui định mục này không và tìm hiểu rõ hơn một số vấn đề ví dụ như vì sao phải lấy giá trị lúc 15 và 60giây, tỉ số hấp thụ vì sao phải lớn hơn 1,3 và tỉ số này liên quan thế nào đến đánh giá cách điện của thiết bị. Thỉnh chư vị cao nhân chỉ bảo thêm. Xin đa tạ lắm lắm!

nguyenledung
30-06-2010, 09:06
Tôi nghĩ vấn đề bạn nói là phép đo dòng rò (hay còn gọi là thử cao thế) chứ không phải đo điện trở cách điện. Đo điện trở cách điện (megger) người ta thường dùng 2 cấp cao và hạ, cao thường là Megger 1000V, 2500V hoặc 5000V dành cho thiết bị có điện áp cao và hạ là Megger 500V dùng cho các thiết bị điện áp thấp. Ví dụ như kiểm tra điện trở cách điện 1 MBA 22/0.4KV nhé. Dùng 1 bộ Megger 2500V để đo điện trở cách điện giữa cuộn cao so với đất và cao so với hạ, 1 megger 500V để đo điện trở giữa cuộn hạ so với đất. Mỗi lần đo lấy 2 giá trị tại thời điểm 15 giây và 60 giây, sau đó tính ra tỉ số hấp thụ điện môi bằng cách lấy giá trị lúc 60giây chia cho giá trị lúc 15giây. Tỉ số này phải lớn hơn 1,3 mới đạt.
Đấy, chỉ đơn giản thế thôi! Tôi muốn hỏi thêm về tiêu chuẩn qui định mục này không và tìm hiểu rõ hơn một số vấn đề ví dụ như vì sao phải lấy giá trị lúc 15 và 60giây, tỉ số hấp thụ vì sao phải lớn hơn 1,3 và tỉ số này liên quan thế nào đến đánh giá cách điện của thiết bị. Thỉnh chư vị cao nhân chỉ bảo thêm. Xin đa tạ lắm lắm!

Máy Megger của bạn tạo các xung điện áp cao và đều là áp DC cả thôi. Cái chính là chọn điện áp nào để thử thôi! Với điện áp lưới thông thường của Việt Nam là 380VAC thì điện áp cực đại sẽ là 380*1.414 = 507.32V. Khi đó, bạn phải chỉnh Megger về 500VDC. Thực ra dây điện bao gồm lõi điện và vỏ cách điện, điện áp thường trực cực đại mà cáp điện làm việc chính là 500V và do đó bạn phải đo trở cách điện tại 500VDC để xem thử điện trở cách điện là bao nhiêu, có ảnh hưởng đến con người hay không. Đây cũng chính là yêu cầu thực tế sử dụng. Còn việc bạn thử với điện áp cao hơn cũng không có ý nghĩa vì điện áp trên dây dẫn có bao giờ vượt quá mức đó đâu. Về phương pháp đo thử vỏ cách điện này đã có trong TCVN rồi. Tôi không nhớ số hiệu nhưng đó là điều thực tế bạn ạ!
Với điện áp 22kV, tính toán tương tự thì bạn chỉ cần thử ở 30kV đối với vỏ cách điện mà thôi. Một số người đã thử điện áp cao hơn thế là dẫn tới vỏ cáp bị đánh thủng và thay toàn bộ dây cáp đó.
Đối với các thiết bị sử dụng cũng vậy. Người ta thiết kế và sản xuất để nó chịu đựng áp đó. Nếu bạn thử cao hơn,thiê1t bị bị hỏng thì bạn là người đền thiết bị đó thôi!
Nói chung tiêu chuẩn về đo điện hoàn toàn khác các tiêu chuẩn về áp lực thử cơ khí. Nếu áp dụng không đúng, sẽ hư hỏng thiết bị và chính bạn sẽ nhận hậu quả đó!

cô Nhóc
30-06-2010, 09:22
Anh HaiJing nói hợp lý đó anh Dũng.

Thí dụ như thử cao áp máy biến áp 22/0,4kV thì mới cần đến điện áp 30 kV. Còn đo điện trở cách điện thì chỉ cần meohmmeter 2,5 kV là được rồi.

Đối với hạ thế, thì quy định chung là 500V, dù là thiết bị 380V, 220V hay 110V. Nhưng khi thử điện áp chịu đựng thì lại không phải 500V nữa, mà là 2kV trong 1 phút.

Chỉ riêng các thiết bị đo lường như thermocouple hay RTD thì mới dùng điện áp thấp hơn để đo, không quá 250V.

cô Nhóc
30-06-2010, 09:29
Đối với các thiết bị cao áp, thì tiêu chuẩn thử cao áp phụ thuộc vào loại thiết bị. Thí dụ như dây cáp chỉ thử DC mà không thử AC, vì điện dung của dây quá lớn.

Các máy phát điện, máy biến áp, phải thử cả DC lẫn AC. Không phải thử bằng điện áp cao nhất đâu, mà yêu cầu đến 115% hoặc 130% điện áp định mức. Thử điện áp cao phải có thời gian 10 phút. Nếu thử Dc thì phải đo dòng rò. Ghi nhận các trị số 15 giây, 1 phút và 10 phút. các tỷ số giữa trị số đo 15 giây /60 giây (hoặc 60/15) và 1 phút/ 10 phút sẽ thể hiện tình trạng phân cực nhanh, phân cực chậm của các phân tử trong chất điện môi. trị số cuối cùng thể hiện tình trạng rò điện. Nếu dòng phân cực lớn hơn dòng rò, thì tỷ số sẽ cao. Nếu dòng rò có tỷ lệ khá cao so với dòng phân cực thì tỳ số đó sẽ thấp.

Thông thường theo quy trình thử nghiệm, trước khi thử và sau khi thử đều phải đo cách điện bằng megohm 2,5kV.

nguyenledung
30-06-2010, 09:52
Theo tôi nghĩ thì những điều kiện thử theo thí nghiệm trên chỉ có thể thử nghiệm trong phòng thí nghiệm thôi! Và điều đó, bắt buộc phải thử mẫu qua các trung tâm kiểm tra chất lượng.
Còn ở điều kiện công trường, chỉ cần thử nghiệm cách điện tại điện áp làm việc là ổn rồi!
Cái vấn đề về thi công và thí nghiệm theo tôi là hoàn toàn khác nhau. Nếu ở công trường, việc đo cách điện hạ thế nên đo ở điều kiện cao nhất mà lưới tạo ra. Còn áp dụng các chuẩn phòng thí nghiệm, rủi ro hư hỏng sẽ cao!
Vì thế, nếu bắt buộc phải thử nghiệm, thì phải đưa đến trung tâm. Còn nếu làm thử nghiệm thi công, phải thử ở điều kiện thực tế thôi! Còn nếu áp dụng điều kiện thí nghiệm vào thi công tôi nghĩ hư hỏng trong quá trình thử nghiệm tại công trường là rất dễ xảy ra và đó là điều không nên chút nào cả!!!
Thực tế, mình cũng gặp trường hợp thử nghiệm tại công trường dẫn đến hư hỏng rồi! Do vậy cái này cần đắn đo đấy!

combui_viahe
30-06-2010, 13:24
Ko phải là tất cả các thiết bị đều thí nghiệm ở trung tâm thí nghiệm đâu bác Dũng, tất cả các thiết bị như máy cắt, dây cáp, động cơ, máy biến áp khi, khi xuất xưởng đều phải được factory test tại chỗ qua các thí nghiệm này. khi nào cần phải có kiểm tra điển hình cho 1 loại sản phẩm nào đó đặc trưng cho 1 dòng sản phẩm thì khi đó người ta mới chọn 1 cái ngẫu nhiên trong dòng sản phẩm đó để đến các trung tâm thì nghiệm mà test lại.
Việc kiểm tra cách điện đúng như bác haijing và cô nhóc đã nói, với các thiết bị hạ áp người ta dùng megaohm 500 -1000V đề kiểm tra, còn hỏi tại sao không dùng cao hơn 500-1000V thì đúng như bác Dũng nghĩ, đó là giá trị đỉnh của điện áp, với các động cơ cấp trung thế thì người ta chỉ dùng megaohm 2500V để test vì chỉ cần với điện áp như thế thì người ta đã có thể xác định được dòng rò đi qua giữa các môi chất, nhưng khả năng chịu áp đình của thiết bị thì có thể lấy giá trị định mức của nó nhân cho căn 2

seicovietnam
04-09-2010, 16:22
thinkffffKiến thức vô biên bác nà nói cũng đúng hết à.
Nhưng tôi thấy nếu như ý kiến của một người thì không sai nhưng còn thiếu. Tôi làm điện được hơn 10 năm nay. Gần như tất cả các khu công nghiệp miền bắc nào chúng tôi cũng có mặt. Như tôi thấy việc đo điện trở cách điện vô cùng quan trọng. Nhưng mình chỉ cần chỉ số nằm trong giải cho phép là được rồi. Tôi thấy ý kiến của cô nhóc đúng đấy ạ. Như các dự án của chúng tôi thì việc kiểm tra đầu tiên của các kỹ sư thầu phụ tiêp đến là của các kỹ sư thầu chính. Sau đó là của các trung tâm thí nghiệm điện lực. ( Chủ yếu là ở phòng điện ) Tôi thấy còn kỹ hơn cô nhóc nói nhiều. Chắc công trường của bác dũng của việt Nam phải không ạ.

tandong1975
06-09-2010, 16:37
Đối với MBA có nhiều chỉ tiêu để thí nghiệm định kỳ 3 năm 1 lần. Ở tớ dùng Kyoritsu 2500V đo.
MBA mới : cách điện trên 1000M, hệ số hấp thụ > 1,5.
MBA đang vận hành : cho phép khoảng 300M, hệ số hấp thụ > 1,3. Nếu nhỏ hơn 300 (đừng nhỏ hơn 250) nhưng k > 1,3 thì tạm thời cho phép vận hành. Nếu cả 2 không đạt thì đem về rút ruột máy ra sấy ngắn mạch, lọc dầu lại

tandong1975
06-09-2010, 16:38
Không thí nghiệm hết nổi, các chỉ tiêu tang delta này nọ, điện trở cuộn dây... thì chịu. Tớ thấy thế cũng tốt rồi. Nội chuyện hoán chuyển vài nghìn máy/năm là chịu chết rồi

doanhaidien
17-12-2010, 13:26
cho em hoi y nghia cua viec do dien tro cach dien cua thiet bi dien trong nha may dien.vd nhu cua dong co,may phat,mba

doanhaidien
17-12-2010, 15:06
:1::1::1::1:Đối với các thiết bị cao áp, thì tiêu chuẩn thử cao áp phụ thuộc vào loại thiết bị. Thí dụ như dây cáp chỉ thử DC mà không thử AC, vì điện dung của dây quá lớn.

Các máy phát điện, máy biến áp, phải thử cả DC lẫn AC. Không phải thử bằng điện áp cao nhất đâu, mà yêu cầu đến 115% hoặc 130% điện áp định mức. Thử điện áp cao phải có thời gian 10 phút. Nếu thử Dc thì phải đo dòng rò. Ghi nhận các trị số 15 giây, 1 phút và 10 phút. các tỷ số giữa trị số đo 15 giây /60 giây (hoặc 60/15) và 1 phút/ 10 phút sẽ thể hiện tình trạng phân cực nhanh, phân cực chậm của các phân tử trong chất điện môi. trị số cuối cùng thể hiện tình trạng rò điện. Nếu dòng phân cực lớn hơn dòng rò, thì tỷ số sẽ cao. Nếu dòng rò có tỷ lệ khá cao so với dòng phân cực thì tỳ số đó sẽ thấp.

Thông thường theo quy trình thử nghiệm, trước khi thử và sau khi thử đều phải đo cách điện bằng megohm 2,5kV.

letienhl
17-12-2010, 21:09
theo tôi thì chúng ta chỉ cần dùng mêgom đo điện trở cách điện ở một thiết bị là đủ. giá trị điện trở cách điện an toàn phụ thuộc cấp điện áp của thiết bị và mục đích sử dụng của thiết bị trong mạch. tùy thuộc nhu cầu mà chúng ta áp dụng các tiêu chuẩn khác nhau. sớt các tiêu chuẩn về ngieen cứu bạn nhé.

picasso4784
23-12-2010, 02:35
Đối với các thiết bị cao áp, thì tiêu chuẩn thử cao áp phụ thuộc vào loại thiết bị. Thí dụ như dây cáp chỉ thử DC mà không thử AC, vì điện dung của dây quá lớn.

cái này ở trong tiêu chuẩn nào vậy cô nhóc :yoyo70::yoyo70:
tiện thể có bác nào biết thì nói cho a e biết với? aaaaaaaaaa

toanga
23-12-2010, 09:11
Theo mình việc đầu tiên là phải xác định cần làm gì.
1. Đo cách điện thì dùng Mêgom đo Cao - Hạ; Cao - Đất; Hạ - Đất.... Megom hạ áp dùng loại 500V. Mêgom cao áp dùng loại 2.500V hoặc 5000V. MBA mới thì đo tg còn đang vận hành thì không cần.
2. Còn thử cao thế thì thường là phóng mức 3U0. VD: cáp điện 6kV thì: 6/1.73 x 3 = 10.4kV trong khoảng 5' mà không bục là được.

noncv25
30-12-2010, 12:26
Vấn đề đo điện trở cách điện các bác nên hiểu thế này nhé
1. Điện áp đo / tiêu chuẩn xem trong QCVN QTĐ -5: 2009/BCT thay thế TCN26-87 quy định rất rõ (tài liệu này có đầy trên mạng) nếu mua thì 30000VNĐ.
2. Nó phụ thuộc nhiều vào đặc tính vật liệu cách điện (ví dụ MBA khô cấp F hoặc MBA dầu cấp B), và phụ thuộc vào cấp điện áp, nhiệt độ đo...
3. Nó quan trọng đối với mạch điều khiển, bảo vệ, đo lường (hay gọi hạ áp) nhưng chỉ mang tính tham khảo đối với TB cao áp mà thôi (do nhà chế tạo quy định là chính chưa có tiêu chuẩn nào chỉ rõ đâu. để đánh giá cách điện TBĐ tốt cần phải thử điện áp chịu đựng xoay chiều.

MegoOm dùng Để kiểm tra cách điện pha, cách điện vỏ ....Nguyên tắc của nó như cái mạch thuần trở khép kín có nguồn , điện trở đo được theo công thức U/i , điện áp được "kích" lên rất cao do đó phải cẩn thận khi dùng chú Megaom này .
Tiêu chuẩn thì mỗi loại thiết bị sẽ khác nhau nhỉ ! Bạn muốn tiêu chuẩn cách điện cho thiết bị gì thì saech trên mạng ?
...các chú cứ đo điện trở cách điện đồ hồ hiển thị >=50 M (ở nhiệt độ bình thường ) là okkkkkkkkkk

pác có tài liệu nới con số >=50M không vậy? cho em xin với

combui_viahe
23-08-2011, 06:52
Gửi các bác tiêu chuẩn đo điện trở cách điện dây, nó nằm ở bảng 5
http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=a9f4f347a6f2f18926a755d4e88610ef

mrhai2012
28-09-2011, 15:45
các bác giúp em một bài toán thực tế nhé: em vừa bảo dưỡng xong một động cơ có công suất 30 kW, điện áp định mức 380V, em muốn kiểm tra bằng megaohm xem trong khi tháo lắp có làm xây xước gây rò điện không; các bác giúp em xem phải dùng loại megaohm nào và khi đo thì kết quả nào là có thể cho vận hành motơ được. Cảm ơn các bác nhiều nhé.

quythanhle
28-09-2011, 15:52
cái này mình củng đang tìm hiểu có anh em nào biết giải thích dùm.

thanhhai_bk2011
10-12-2011, 11:03
Máy Megger của bạn tạo các xung điện áp cao và đều là áp DC cả thôi. Cái chính là chọn điện áp nào để thử thôi! Với điện áp lưới thông thường của Việt Nam là 380VAC thì điện áp cực đại sẽ là 380*1.414 = 507.32V. Khi đó, bạn phải chỉnh Megger về 500VDC. Thực ra dây điện bao gồm lõi điện và vỏ cách điện, điện áp thường trực cực đại mà cáp điện làm việc chính là 500V và do đó bạn phải đo trở cách điện tại 500VDC để xem thử điện trở cách điện là bao nhiêu, có ảnh hưởng đến con người hay không. Đây cũng chính là yêu cầu thực tế sử dụng. Còn việc bạn thử với điện áp cao hơn cũng không có ý nghĩa vì điện áp trên dây dẫn có bao giờ vượt quá mức đó đâu. Về phương pháp đo thử vỏ cách điện này đã có trong TCVN rồi. Tôi không nhớ số hiệu nhưng đó là điều thực tế bạn ạ!
Với điện áp 22kV, tính toán tương tự thì bạn chỉ cần thử ở 30kV đối với vỏ cách điện mà thôi. Một số người đã thử điện áp cao hơn thế là dẫn tới vỏ cáp bị đánh thủng và thay toàn bộ dây cáp đó.
Đối với các thiết bị sử dụng cũng vậy. Người ta thiết kế và sản xuất để nó chịu đựng áp đó. Nếu bạn thử cao hơn,thiê1t bị bị hỏng thì bạn là người đền thiết bị đó thôi!
Nói chung tiêu chuẩn về đo điện hoàn toàn khác các tiêu chuẩn về áp lực thử cơ khí. Nếu áp dụng không đúng, sẽ hư hỏng thiết bị và chính bạn sẽ nhận hậu quả đó!
Hệ số 1.414 là hệ số gì thế hả bạn.

Đậu Đậu
15-02-2012, 14:41
các bác cho em hỏi tiêu chuẩn cách điện, cho em có lắp 1 ủ trung hế 24 KV đo cách điện giữa hai pha la 10G nhưng mấy ông chủ đầu tư không cho đóng điện nhưng em không biết bao nhiêu là được nên không thể cải mấy ổng, nhờ các bác giúp em với

girl dien
28-02-2012, 21:54
mình đang cần các chiên gia giúp đỡ mình khẩn cấp. mình muốn hỏi các chiên gia khi đo giá trị điện trở nối đât của các công trình nếu ko đạt yêu cầu thì phải xử lý như thế nào? và giá tri Rnd phụ thuộc vào những yếu tố nào?

hung_taya
02-04-2012, 21:44
Hệ số 1.414 là hệ số gì thế hả bạn.

Hệ số này lấy ở đâu ra thế ?

herrlee
09-05-2012, 09:23
Cần giúp ngay các cao thủ: Máy phát điện (của Nhà máy em 300MW) báo lỗi chạm mát. Tách giá đỡ+chổi than ra đo bằng Megomet thì không có lỗi gì, nhưng em đang nghi ngờ vì mấy bác đem đồng hồ vạn năng ra đo thì bị lúc bị lúc không, trong đó roto cũng đang quay đều khoảng 4v/phút để chống võng trục tua bin...theo em thì loại bỏ chạm mát roto mà tìm chỗ khác có đúng không? và có những nguyên nhân nào có thể gây ra cảnh báo chạm mát roto? chẳng hạn như cảnh báo đểu hay gì nữa ạ?
Cảm ơn các bác!

quangcancodon
26-05-2012, 21:56

Không biết ý bạn hỏi thế nào nhưng mình cứ trả lời nếu giúp bạn được thì tốt:
+ Cô nhóc trả lời bạn tương đối tốt rồi tôi xin góp sức chút ít : Đối với điện trở cách điện khi đo với các loại bạn hỏi trên cứ 1kv thì tương ứng với 1megaom là đạt: Ví dụ bạn đo điện trở cách điện của MBA 6,6/0,4Kv thì phía 0,4Kv thì chọn megaoom là 500V và điện trở bạn đo ra =0,5megaom là đạt.

Tương tự như vậy nếu đo điện trở cách điện phía 6,6Kv dùng megaom 6600*1,414=1000V làm tròn . Và đo được điện trở cách điện 6,6Mgaom là đạt.

cuongaz
27-05-2012, 09:53
Chào các bạn

<<Tương tự như vậy nếu đo điện trở cách điện phía 6,6Kv dùng megaom 6600*1,414=1000V làm tròn . Và đo được điện trở cách điện 6,6Mgaom là đạt.>>

Cái này mình chưa hiểu rỏ lắm . Xin bạn nói rõ hơn . cảm ơn

kimphuong0511
28-05-2012, 15:15
ban tham khảo quy chuẩn kỹ thuật điện tập 5-7, và routine test va cataloge của nhà sản xuất. Đối với mỗi thiết bị có một giới hạn cách điện khác nhau
+++---o0o---+++
Theo mình nếu đo điện trở nối đất không đạt:
- trước hết bạn kiểm tra lại phương pháp đo;
- kiểm tra đầu tiếp xúc ( hàn capwel)
- dùng muối ăn hoặc nước đổ vào vì trí không đạt để xử lý
- gia cố thêm cọc và tia tiếp địa
-.....

tvdien
28-05-2012, 15:56
ban tham khảo quy chuẩn kỹ thuật điện tập 5-7, và routine test va cataloge của nhà sản xuất. Đối với mỗi thiết bị có một giới hạn cách điện khác nhau
+++---o0o---+++
Theo mình nếu đo điện trở nối đất không đạt:
- trước hết bạn kiểm tra lại phương pháp đo;
- kiểm tra đầu tiếp xúc ( hàn capwel)
- dùng muối ăn hoặc nước đổ vào vì trí không đạt để xử lý
- gia cố thêm cọc và tia tiếp địa
-.....

Hì, xin đừng đổ muối ăn xuống hệ tiếp địa để giảm R nối đất, qua vài năm thì thép hay đồng bị ăn mòn , chịu chẳng biết còn đủ tiết diện hay không.

noncv25
02-06-2012, 10:23
Các bác hơi mơ hồ về đo cách điện rồi!!!
thứ nhất:
Điện áp đo phải quy chuẩn (mới so sánh giá trị cách điện với nhau được) cho thiết bị điện có cấp điện áp:
nhỏ hơn 1000V điện áp đo là 500V cho phép đến 1000V
lớn hơn 1000V điện áp đo là 2500V
(các bạn xem quy định cụ thể trong tai liệu QCVN-QTD 5:2009/BCT cai này có đầy trên google)
Hạng mục đo cách điện chỉ mang tính tham khảo chưa quyết định cho việc đóng điện. để đánh giá tình trạng cách điện cần phải đủ các hạng mục như sau
a. điện trở cách điện, hệ số hấp thụ KT=R60/R15 và PI=R600/R60
b. đo tổn hao điện môi Tg đối với (cách điện dùng dầu hoặc nhiều lớp)
c. thử cao thế DC đo dòng điện rò
d. thử chịu đựng điện áp cao thế AC (hạng mục này quan trọng nhất). Tuy nhiên chỉ áp dụng các thiết bị điện có cấp điện áp dến 35kV vì điện áp thử nghiệm thường =3Uddm=105kv, do đó không thể di chuyển thiết bị thí nghiệm có điện áp lớn đến hiện trường được!
e. Thí nghiệm hóa lý các mẫu dầu cách điện.
# Tuy nhiên trong vận hành thì định kỳ các thiết bị điện của nhà xưởng hoặc thủy điện nhỏ đối với người đo cách điện ko có tư cách pháp nhân thí nghiệm như các trung tâm thí nghiệm thì: Đo cách điện căn cứ vào giá trị của nhà chế tạo quy định (tiêu chuẩn ko quy định cụ thể điện trở cách điện cho các thiết bị điện>1000V)
Giá trị cách điện theo QCVN-QTD 5:2009/BCT quy định như sau
TBD nhất thứ có điện áp <1000V thì cách điện >2M
TBD mạch điều khiển bảo vệ thì cách điện >0,5M
MBA có quy định cách điện theo nhiệt độ
MP áp dụng theo nhà chế tạo

Bạn chưa hiểu rõ thì liện hệ 0945253220 tôi chỉ cho nhé

o0oiiiiiiio0o
04-12-2012, 05:41
Cần giúp ngay các cao thủ: Máy phát điện (của Nhà máy em 300MW) báo lỗi chạm mát. Tách giá đỡ+chổi than ra đo bằng Megomet thì không có lỗi gì, nhưng em đang nghi ngờ vì mấy bác đem đồng hồ vạn năng ra đo thì bị lúc bị lúc không, trong đó roto cũng đang quay đều khoảng 4v/phút để chống võng trục tua bin...theo em thì loại bỏ chạm mát roto mà tìm chỗ khác có đúng không? và có những nguyên nhân nào có thể gây ra cảnh báo chạm mát roto? chẳng hạn như cảnh báo đểu hay gì nữa ạ?
Cảm ơn các bác!

:th_yoyo1:
Khám bệnh qua sợi tơ như này hoi khó. Vì nó có tỷ tỷ thứ để kiểm tra và test
- Phần Rotor thường là kg vấn đề gì. Chủ yếu bạn kiển tra bộ kích thích (kích từ) và mạch bảo vệ bộ kích thích.
- Role máy phát
( Nếu bạn là nhân viên vận hành thì việc cần làm là reset role, và tách nguồn mồi từ, role ra và báo kỹ thuật viên)
Phần này mà trình bày chắc bạn vỡ đầu đấy .......thinkffff

maxklala
10-07-2014, 10:41
chào các tiền bối!
cho mình hỏi cách điện của máy phát 20kV, 600MW đo bằng Megometer 5kV như thế này có đạt ko? khi đo thì máy phát đang được làm mát cuộn dây stator bằng nước.
R 15s: 4.51 Megaom
R 60s: 4.43 Megaom
R 600s: 3.85 Megaom