PDA

Xem bản đầy đủ : Bể nước dùng sức nóng mặt trời

mrdoan
07-07-2010, 10:53
Hiện nhà tôi đang sử dụng bể nước đc làm nóng từ năng lượng mặt trời. Kết cấu bể khá đơn giản như sau:
- Bể có diện tích bề mặt khoảng 1.5 m2
- Cao 35 cm
- Xung quanh thành bể được đặt xốp mềm, đảm bảo cách nhiệt (lớp xốp này nằm trong tường)
- Phía trên đặt tấm kính 5 li, đặt 1 lớp xốp khoảng 5 cm, sau đó lại phủ tiếp 1 tấm kính nữa. đảm bảo trong bể nước là kín.
- Mực nước trong bể cách tấm kính ngay phía trên là 5cm.

Cơ sở khoa học:
- Nước làm nóng dựa trên sự hội tụ của thấu kính và hiệu ứng nhà kính.
- Khi mặt trời lên, qua 2 lớp kính, năng lượng mặt trời đc hấp thụ qua và bị giữ lại ở lớp kính thứ 2 sức nóng được tăng nhanh
- Mặt khác, nước lúc này bốc hơi, đọng lại trên mặt tấm kính thứ nhất ngưng tụ thành những giọt nước hình thấu kính lồi (to bằng ngón tay cái - đấy là ở nhà em, còn nhà các bác có thể to hơn) và tạo ra sự hội tụ đốt nóng nước bên trong.

Kết quả:
Bình thường trời mùa hè quê em (hải phòng) là nước sẽ lên được 70 - 80 độ C, mùa đông khoảng 32 - 36 độ tùy theo.
Qua đêm nước vẫn giữ đc 85% độ nóng để dùng cho sáng sớm.

Tuy nhiên hiện nay (mùa hè) thì nhà em dùng ít quá, rất lãng phí. Bác nào có kinh nghiệm tư vấn xem nước nóng này có thể dùng làm những việc j không? thinkffff (ghi chú: nhà em nông thôn nên nước này là nước giếng khoan, ko dùng cho việc ăn uống)
Thanks các bác nhiều :yoyo70:

lightingbolt
07-07-2010, 14:43
Nước nóng dư cho vợ rửa chén, vừa tốt da tay vừa sạch, kekeke

mrdoan
07-07-2010, 15:08
Rửa chén rồi ấy chứ, có nhà bác nào rửa hết khoảng 200 l nước ko?

cô Nhóc
07-07-2010, 15:32
Nhóc thấy anh phân tích về thấu kính hơi lạ. Thấu kính chỉ tập trung ánh sáng - năng lượng vào một chỗ, chứ không sinh ra năng lượng. Như vậy với cái máy của a thì thấu kính cỡ ngón tay chẳng có tác dụng gì.

Nhóc đã sử dụng các hệ thống nước nóng bằng năng lượng mặt trời rồi. Khá hấp dẫn, nhưng vẫn có các khuyết điểm sau:

1/. Mùa nắng nóng, người ta ít cần nước nóng thì nước nóng lại quá nhiều.
2/. Mùa lạnh không có nắng, nhu cầu nước nóng tăng lên thì lại chẳng có.
3/. Mùa nóng, ban đêm, cái bể nước nóng có thể tỏa nhiệt ra chút ít, làm nóng thêm.

Do đó, nếu có thể anh thử cải tiến lại bể, sao cho thu được nước ngưng hơi (cái mà anh gọi là thấu kính) để sử dụng. Như thế có thể có nước sạch, nước chưng cất từ nguồn nước giếng khoan. Như vậy sẽ bổ sung thêm một ít nước uống cho nhu cầu khát nước của mùa hè.

Thí dụ như anh bố trí tấm kính nghiêng đi một góc, và đặt máng hứng phía cạnh dưới.

lightingbolt
07-07-2010, 16:23
Nhóc thấy anh phân tích về thấu kính hơi lạ. Thấu kính chỉ tập trung ánh sáng - năng lượng vào một chỗ, chứ không sinh ra năng lượng. Như vậy với cái máy của a thì thấu kính cỡ ngón tay chẳng có tác dụng gì.

Nhóc đã sử dụng các hệ thống nước nóng bằng năng lượng mặt trời rồi. Khá hấp dẫn, nhưng vẫn có các khuyết điểm sau:

1/. Mùa nắng nóng, người ta ít cần nước nóng thì nước nóng lại quá nhiều.
2/. Mùa lạnh không có nắng, nhu cầu nước nóng tăng lên thì lại chẳng có.
3/. Mùa nóng, ban đêm, cái bể nước nóng có thể tỏa nhiệt ra chút ít, làm nóng thêm.

Do đó, nếu có thể anh thử cải tiến lại bể, sao cho thu được nước ngưng hơi (cái mà anh gọi là thấu kính) để sử dụng. Như thế có thể có nước sạch, nước chưng cất từ nguồn nước giếng khoan. Như vậy sẽ bổ sung thêm một ít nước uống cho nhu cầu khát nước của mùa hè.

Thí dụ như anh bố trí tấm kính nghiêng đi một góc, và đặt máng hứng phía cạnh dưới.

Chủ yếu là nhờ hiệu ứng nhà kính thôi, chuyện ngưng đọng nước không phải cái quan trọng.

Ý kiến của cô Nhóc về làm bình gom nước ngưng tụ rất hay.

Còn chuyện mùa đông k có nắng thì nước nóng là không có hay là có mà ít vậy? Cô Nhóc cho mình biết thêm chỗ này nhé.

Ví dụ một ngày trời đầy mây, nhưng vẫn sáng thì máy nước nóng của nhà cô Nhóc có cho ra nước nóng không?

mrdoan
07-07-2010, 22:46
Thanks cô nhóc vì ý tưởng này. Thật tiếc là vấn đề chưng cất như vậy cũng ko thể sử dụng được với nguồn nước giếng khoan (nước vẫn có vị ngang riêng). Cái cần chú ý là nguồn nhiệt của nước có thể dùng vào việc gì khác phục vụ cho sinh hoạt không? cần ý kiến mọi người. cảm ơn!

mrdoan
07-07-2010, 22:50
Chủ yếu là nhờ hiệu ứng nhà kính thôi, chuyện ngưng đọng nước không phải cái quan trọng.

Vấn đề tập trung năng lượng để giúp đốt nóng nhanh hơn, chứ mình ko nói sẽ thu đc nhiều nhiệt hơn:th_Yoyo02:

missed-words
08-07-2010, 00:27
Bạn hỏi một câu khá là lạ, mà cũng có nhiều người tham gia trả lời, chắc là diễn đàn hết việc rùi. Không bàn về cái "bể nước nóng làm từ năng lượng mặt trời", vấn đề là nước nóng ở nhà bạn phải được sử dụng bởi chính bạn, chứ sử dụng nước nóng mà cũng lên đây hỏi "kinh nghiệm" thì chắc diễn đàn đóng cửa.

mrdoan
08-07-2010, 22:20
Bạn hỏi một câu khá là lạ, mà cũng có nhiều người tham gia trả lời, chắc là diễn đàn hết việc rùi. Không bàn về cái "bể nước nóng làm từ năng lượng mặt trời", vấn đề là nước nóng ở nhà bạn phải được sử dụng bởi chính bạn, chứ sử dụng nước nóng mà cũng lên đây hỏi "kinh nghiệm" thì chắc diễn đàn đóng cửa.

Ko biết là cậu ko hiểu ý câu hỏi hay IQ ở dưới mức bình thường, mình ko giải thích với cậu.:th_yoyo1:

quocthai
09-07-2010, 05:35
Có điều kiện, bạn thử phát triển hẳn thành 1 cái mái nhà nước. Điều hòa nhiệt độ trong nhà luôn.

Dang Ky Hai
09-07-2010, 09:08
Có điều kiện, bạn thử phát triển hẳn thành 1 cái mái nhà nước. Điều hòa nhiệt độ trong nhà luôn.

Thưa anh Thái .
Đã vậy theo anh thì sao, có vấn đề gì không vì có một thời gian em cũng nghĩ tới phải làm vậy cho mát nhà và có nước dùng ( không bàn tới chuyện nặng sàn ) nhưng sau này bỏ ý định rồi và chuyển sang lợp ngói. Sẵn nhớ lại thì hỏi anh luôn cho biết thêm
Thanks

mrdoan
13-07-2010, 09:39

Thanks bạn, một ý tưởng hay. nhiều nơi họ đưa các đường ống nước chạy vào các phòng trong nhà với mục đích điều hòa nhiệt độ bằng nước.

baolong
11-09-2010, 15:46
bạn ơi ban có the noi cach xay bể k?

baolong
11-09-2010, 15:48
đường nước ra vào thế nào

try_hope89
11-09-2010, 19:24
Thì ta dùng ống nhiệt một đường đưa nc vào và 1 đg cho nc ra. Đường vào thì ta nên dùng ống$40 lắp ngáy trên thành bể(sát mặt bể). Còn đg ra thì dùng ống $20 lắp đáy bể( nên nhớ lắp ở thành chứ không ở đáy dưới của bể, và nên cách đáy bể 5cm).!!!

cô Nhóc
12-09-2010, 07:28
Thì ta dùng ống nhiệt một đường đưa nc vào và 1 đg cho nc ra. Đường vào thì ta nên dùng ống$40 lắp ngáy trên thành bể(sát mặt bể). Còn đg ra thì dùng ống $20 lắp đáy bể( nên nhớ lắp ở thành chứ không ở đáy dưới của bể, và nên cách đáy bể 5cm).!!!
Đường nước vào nên đưa vào dưới, vì phía dưới nước lạnh hơn phía trên. Đường ra nên lấy từ trên, vì cần nước nóng, chứ không cần nước lạnh.

Bồn trữ nước lạnh phải đặt sao cho mực nước cao hơn đầu ra của bộ thu nhiệt, để bảo đảm lúc nào cũng có nước trong bộ thu nhiệt.

sangk6hv
17-11-2010, 21:50
Hay quá! Anh ơi! Cho em xin bản thiết kế công trình của anh nhé!. Anh gửi vào email cho em nha: lieuxuansang@yahoo.com.vn . Cám ơn anh nhiều!

nhockid
17-11-2010, 21:57

Ý kiến của cô Nhóc về làm bình gom nước ngưng tụ rất hay.

Còn chuyện mùa đông k có nắng thì nước nóng là không có hay là có mà ít vậy? Cô Nhóc cho mình biết thêm chỗ này nhé.

Ví dụ một ngày trời đầy mây, nhưng vẫn sáng thì máy nước nóng của nhà cô Nhóc có cho ra nước nóng không?

hình như nhà anh cũng xài nhỉ , theo em được biết thì ngày trời đầy mây nhưng vẫn sáng thì nước rất ít nóng , đặc biệt là mấy ngày trời mưa dầm thì bó tay

theo em nghĩ là mấy cái hệ thống nước nóng mặt trời bán đầy ngoài chợ thì hoạt động theo kiểu bức xạ nhiệt , nó hấp thụ nhiệt trong ánh nắng mà làm nóng nước thì phải , còn ngày đầy mây , sáng nhưng không có nắng thì tất nhiên nước không nóng , hihi

Hay quá! Anh ơi! Cho em xin bản thiết kế công trình của anh nhé!. Anh gửi vào email cho em nha: lieuxuansang@yahoo.com.vn . Cám ơn anh nhiều!

nếu muốn làm thì bạn có thể chế cái này thành 10 lần , sẽ có cái bồn nước nóng cho bạn , hihi
có hướng dẫn cụ thể luôn

xem link sau : http://webdien.com/d/showthread.php?t=3177

vanbinh852001
18-11-2010, 08:25
Nhân tiện đây mình hỏi thêm nhé:
_Hiện nay ngoài hải đảo thiếu nước ngọt đã có thiết bị thu nước biển thành nước ngọt nhưng hiệu quả không cao.
Bác nào có cao kiến sáng tạo ra thiết bị nào khác không?

toantainang
18-11-2010, 12:01
ngâm chân cho dễ ngủ,hehe

langthangnhe
11-10-2012, 12:43
Bể nước như vậy đơn giản mà hay.
Nhưng mình nghĩ nước khó mà nóng đến 70-80. Vì :
1. Không có đối lưu nước trong bể, như vậy chủ yếu phần nước bề mặt được làm nóng, phần nước nửa dưới có khi chưa đạt được 50 độ
2. Các giọt nước bốc hơi trên mặt kính là một yếu tố nữa ngăn sự truyền nhiệt từ khối không khí nóng giữa 2 lớp kính xuống bể
Đây chỉ là suy nghĩ riêng của mình, mình cảm thấy hơi nghi ngờ về kết quá trên nên có ý kiến thôi, mình nghĩ là bạn chưa kiểm tra nhiệt độ ở nửa dưới của bể nước.
Mình cũng đang tìm hiểu các cách khác nhau để làm nước nóng, và không nghĩ là nó đơn giản và hiệu quả như thế này.

sodiengiat
23-12-2012, 18:09
Mình hơi thắc mắc chút : nhiệt đọ 70-80 độ liệu có quá không?
Và mùa đông hoặc trời mưa nhiều mình chắc chắn nhiệt độ như bạn nói là không thể.
Dẫu sao cũng là phương pháp đơn giản cho nhiều gia đình

solar cell
06-01-2013, 01:09
Hiện nhà tôi đang sử dụng bể nước đc làm nóng từ năng lượng mặt trời. Kết cấu bể khá đơn giản như sau:
- Bể có diện tích bề mặt khoảng 1.5 m2
- Cao 35 cm
- Xung quanh thành bể được đặt xốp mềm, đảm bảo cách nhiệt (lớp xốp này nằm trong tường)
- Phía trên đặt tấm kính 5 li, đặt 1 lớp xốp khoảng 5 cm, sau đó lại phủ tiếp 1 tấm kính nữa. đảm bảo trong bể nước là kín.
- Mực nước trong bể cách tấm kính ngay phía trên là 5cm.

Cơ sở khoa học:
- Nước làm nóng dựa trên sự hội tụ của thấu kính và hiệu ứng nhà kính.
- Khi mặt trời lên, qua 2 lớp kính, năng lượng mặt trời đc hấp thụ qua và bị giữ lại ở lớp kính thứ 2 sức nóng được tăng nhanh
- Mặt khác, nước lúc này bốc hơi, đọng lại trên mặt tấm kính thứ nhất ngưng tụ thành những giọt nước hình thấu kính lồi (to bằng ngón tay cái - đấy là ở nhà em, còn nhà các bác có thể to hơn) và tạo ra sự hội tụ đốt nóng nước bên trong.

Kết quả:
Bình thường trời mùa hè quê em (hải phòng) là nước sẽ lên được 70 - 80 độ C, mùa đông khoảng 32 - 36 độ tùy theo.
Qua đêm nước vẫn giữ đc 85% độ nóng để dùng cho sáng sớm.

Tuy nhiên hiện nay (mùa hè) thì nhà em dùng ít quá, rất lãng phí. Bác nào có kinh nghiệm tư vấn xem nước nóng này có thể dùng làm những việc j không? thinkffff (ghi chú: nhà em nông thôn nên nước này là nước giếng khoan, ko dùng cho việc ăn uống)
Thanks các bác nhiều :yoyo70:

thế thì phí thật.chủ yếu người ta ứng dụng vào nấu ăn chủ yếu khi nước đã đạt được 70,80 độ rồi thì chả mấy chốc là sôi rồi tiết kiệm gas,điện năng.còn ứng dụng vào việc khác thì em chưa nghĩ ra dù sao thì như vậy cũng có ích lắm rồi

nguyenthicham
14-11-2013, 00:51
Chào mrdoan,mình đã làm 1 bể nước năng lượng mặt trời theo các mô tả của bạn(bể cao 30cm,tấm kính đáy và 4 tấm kính thành bể là kính đen.Bể đặt trên 1 lớp xốp dày 10cm,xung quanh thành bể được ốp gạch và có lớp xốp ở giữa. Tấm kính trắng dán thành hộp rỗng ở trên). Nhưng vấn đề là nước chỉ hơi ấm và mọc rêu.Bạn có thể hướng dẫn mình cụ thể cách làm cho nước trong bể nóng lên như bạn mô tả được không?ma.chamnguyen79@gmail.com

huongman732003
17-12-2013, 15:43
Chào mrdoan,mình đã làm 1 bể nước năng lượng mặt trời theo các mô tả của bạn(bể cao 30cm,tấm kính đáy và 4 tấm kính thành bể là kính đen.Bể đặt trên 1 lớp xốp dày 10cm,xung quanh thành bể được ốp gạch và có lớp xốp ở giữa. Tấm kính trắng dán thành hộp rỗng ở trên). Nhưng vấn đề là nước chỉ hơi ấm và mọc rêu.Bạn có thể hướng dẫn mình cụ thể cách làm cho nước trong bể nóng lên như bạn mô tả được không?ma.chamnguyen79@gmail.com

mình có cùng câu hỏi với bạn, mình cũng tham khảo trên mạng và làm cho nhà mình 1 bể nước bằng kính dung tích 300mml, nhưng mùa hè thì có nước ấm, nếu nước từ ngày hôm trước ko dùng hết và bơm thêm nước thì ngày hôm sau sẽ có nước nóng bỏng tay. Nhưng bắt đầu sang mùa đông thì cái bể gần như vô tác dụng, nước chỉ gọi là tan giá thôi, ko thể tắm giặt được. bể nhà bạn chủ top có như thế không, thực sự mình muốn tìm cách khắc phục nó xem thế nào chứ mùa đông mà những hôm nắng rất to cũng ko có nước tắm thì buồn lắm !