PDA

Xem bản đầy đủ : năng lượng gió từ quạt điện

quoctrong9000
09-07-2010, 21:48
cho em hởi cái.dùng quạt điện ở nhà.sau đó lắp thêm bộ chuyển đổi thì nó có tạo đc dòng diên không.voi năng lượng nhỏ cũng đc.

Dang Ky Hai
09-07-2010, 21:57
Không!
Chẳng ra miếng điện nào cả, cho dù quay tít mù, còn tại sao và phân tích ... để Cô nhóc giải thích có thể là sáng mai, quá lắm là thứ 2 ( có thể là thứ 3 vì đầu tuần thường hay ...BẬN )
Hải

caovanhuong
09-07-2010, 22:06
cho em hởi cái.dùng quạt điện ở nhà.sau đó lắp thêm bộ chuyển đổi thì nó có tạo đc dòng diên không.voi năng lượng nhỏ cũng đc.
đúng là có quay tít tì mù nó cũng không có miếng điện nào cho dù để thắp bóng led bởi vì roto đâu có từ tính đâu mà có hiện tượng cảm ứng điện từ => không có điện.

atlantica1981
09-07-2010, 23:54
có đấy bác đặt trước cái quạt đó 1 cái quạt điện 1 chiều là bác có rồi đấy

caovanhuong
10-07-2010, 00:14
bác thử hướng dẫn cách đặt cái quạt 1 chiều đó như thế nào để cái xoay chiều có thể phát ra được và nếu được thì công suất như thế nào.

atlantica1981
10-07-2010, 00:35
không ý em noi la cái 1 chiều sinh ra chứ k fai là cai quat xoay chiều

caovanhuong
10-07-2010, 00:57
không ý em noi la cái 1 chiều sinh ra chứ k fai là cai quat xoay chiều
bác nói gì mà dể hiểu lầm quá

wealth_dream
31-07-2012, 12:08

sẽ có được 1 miếng điện như bạn mong muốn trước hết bạn phải thay cuộn dây lại bạn sẽ quấn lại 1pha thôi.có thể dùng dây 0.5 để quấn cũng được,số vòng quấn bạn ước lượng vừa đủ rãnh là được rồi,sao đó thay cái roto bên trong bằng 1 nam châm hình tròn kích thước lớn hơn 1chu't hoặc bằng cái roto cũ đấy rồi thêm cái cánh gỗ ở trong mấy cái ba lết đấy, hoặc có thể dùng ống nhựa làm cánh cũng được khi nó đã quay rồi thì bạn có thể nạp được trên 2 viên pin tiểu khi gió trung bình nhe'.chúc may nắm
còn đây là thành quả của mình cho các bạn tham khảo.. mediafire.com/?d6t47bbowlllzwu

ngoctruongka
23-11-2012, 14:30

không thể được em ah.vì cấu tạo của quạt điên thuộc câu tạo của đông cơ không đồng bộ roto lồng sóc nên không có bộ phận kích từ,muốn tạo thành tuoc bin gió thì em phải kích từ cho nó nhưng khó thực hiện,anh nghĩ em có thể mua cục nam cham hìn trụ rồi về chế thay roto là được

solar cell
06-01-2013, 17:57
chỉ có moto 1 chiều mới ra điện được lý do quạt ở nhà quay nhanh hay chậm cũng không co điện là vì trong moto của nó không có nam châm vĩnh cửu.bạn học vật lý chắc đã biết dòng điện được tạo ra nhờ biến thiên của từ trường.bạn thử nghiên cứu xem cho cục nam châm vào khung rồi quay xem có ra điện không nhé.chúc vui:yoyo70:

Khien58
22-02-2013, 14:52
Tình hình là em đang là luận văn về turbine gió trục đúng, em phải tạo ra một mô hình nhỏ để thử nghiệm nhưng hiện tại em không biết tìm đâu ra motuer phát điện loại nhỏ, càng nhỏ càng tôt.

Nếu anh chị nào biết ở đâu trong TP.HCM có bán xin chỉ giúp em, em xin cảm kít rất nhiều vì hiên tại làm luận văn này em rất mệt.

Em xin cám ơn mấy anh chị đã ghé thăm topic của em.

Hi vọng rằng webdien của chúng ta sẽ ngày một lớn mạnh
Mãi hôm nay mới biết vấn đề mà em nêu . Không biết có còn thời gian không? Vấn đề của em thục hiện thế này nhé :
Em tháo quạt ra , lần theo 2 đầu dây tụ của quạt . Tách dây chung của quận dây tụ & chạy . Lúc này ta có 2 hệ thống dây riêng biệt . Quận dây chạy là quận phát điện , quận dây tụ là quận kích từ . Bây giờ em dùng một cái quạt khác tạo gió để quạt máy phát của ta quay theo . Bước tiếp theo là em mồi từ cho quận dây mang tụ _ để nó giao động bằng nguồn điện 1 chiều . Và bây giờ em đã có Máy phát điện chạy bằng sức gió rồi . Các loại mô tơ lồng sóc 3 pha đều làm như vậy được .Chúc em hoàn thành đề tài

Khien58
16-03-2013, 15:58
chỉ có moto 1 chiều mới ra điện được lý do quạt ở nhà quay nhanh hay chậm cũng không co điện là vì trong moto của nó không có nam châm vĩnh cửu.bạn học vật lý chắc đã biết dòng điện được tạo ra nhờ biến thiên của từ trường.bạn thử nghiên cứu xem cho cục nam châm vào khung rồi quay xem có ra điện không nhé.chúc vui:yoyo70:
Quạt nhà mình có 2 hệ thống dây : Tụ & Chạy . Nếu tách chúng riêng rẽ nhau , bạn chỉ cần tạo ra từ trường biến thiên ở 1 cuộn . Cuộn còn lại sẽ có điện . Nhà bạn nào cũng có quạt , các bạn mạnh dạn thử để cảm nhận điều này . Nhớ là phải vần cánh quạt cho quay nhé

solar cell
16-03-2013, 18:02
Quạt nhà mình có 2 hệ thống dây : Tụ & Chạy . Nếu tách chúng riêng rẽ nhau , bạn chỉ cần tạo ra từ trường biến thiên ở 1 cuộn . Cuộn còn lại sẽ có điện . Nhà bạn nào cũng có quạt , các bạn mạnh dạn thử để cảm nhận điều này . Nhớ là phải vần cánh quạt cho quay nhé

bác làm vậy để làm gì.bác muốn có từ trường cần phải mồi điện,sau khi ngắt điện mất từ trường,bác làm kiểu gì thì kiểu vẫn phải tuân theo định luật bảo toàn,chả nhẽ bác tạo ra động cơ vĩnh cữu:2:

haohiep88
16-03-2013, 18:21
Tôi có đọc qua 1 bài người ta lấy dc 3 pha để làm máy phát.
Tháo bỏ roto thay vào đó là roto nam châm vĩnh cửu
Mà ko biết khi làm như vậy điện sẽ phát ra la bao nhiêu????

Khien58
16-03-2013, 18:25
bác làm vậy để làm gì.bác muốn có từ trường cần phải mồi điện,sau khi ngắt điện mất từ trường,bác làm kiểu gì thì kiểu vẫn phải tuân theo định luật bảo toàn,chả nhẽ bác tạo ra động cơ vĩnh cữu:2:
Máy phát !? Mình muốn nói vấn đề không chỉ có cục nam châm vĩnh cửu ở môn vật lí bạn ạ . Mình thấy mọi người khẳng định như đinh đóng cột - đơn giản vậy thôi . Âu cũng là thí nghiệm , có khác chút về tên gọi thôi

solar cell
16-03-2013, 19:47
Máy phát !? Mình muốn nói vấn đề không chỉ có cục nam châm vĩnh cửu ở môn vật lí bạn ạ . Mình thấy mọi người khẳng định như đinh đóng cột - đơn giản vậy thôi . Âu cũng là thí nghiệm , có khác chút về tên gọi thôi

đúng là chỉ thí nghiệm cho vui thôi bác à.chứ nếu muốn biến quạt cây thành máy phát ấy.cần phải cho nam châm vĩnh cửu vào.bác đang sẵn cái quạt vừa phá.kiếm lấy cái trục khác rồi kiếm mấy cục nam châm bỏ vào quay xem có ra điện khôngthinkffff

Khien58
16-03-2013, 20:01
đúng là chỉ thí nghiệm cho vui thôi bác à.chứ nếu muốn biến quạt cây thành máy phát ấy.cần phải cho nam châm vĩnh cửu vào.bác đang sẵn cái quạt vừa phá.kiếm lấy cái trục khác rồi kiếm mấy cục nam châm bỏ vào quay xem có ra điện khôngthinkffff
Có cần thiết phải cố gắng đến vậy không đây ? Máy phát !? Nếu không có động cơ kéo liệu có điện không ? Nam châm có 2 loại : Vĩnh cửu , như bạn nói . Nam châm điện là tôi nói . Mà điện áp phụ thuộc vào hai thông số ( n vòng / phút của động lực , I (Am) dòng điện kích từ ) . Cái mà hiệu quả trong ổn định điện áp mà chúng ta đang khai thác hiệu quả chính là dòng I kích từ bạn ạ . Đây không phải khái niệm động cơ vĩnh cửu như bạn hiểu . Nguồn kích từ chỉ là cục Pin 1,5 Vol , nguồn ra cao gấp cả trăm lần về điện áp ! Bạn nghĩ gì đây ?

firefly173
16-03-2013, 20:12
bữa e định lấy cái nam châm loa bỏ vào mà ko biết gỡ cục nam châm ra làm sao cả
còn như bác Khien58 hchắc e nghĩ cũng có điện chứ.khi roto quay thì các thanh dẫn ngắn mạch nên có dòng điện,nó lại tạo ra từ trường,làm cho cuộn chạy có điện,nhưng chắc là ít lắm

Khien58
16-03-2013, 20:18
bữa e định lấy cái nam châm loa bỏ vào mà ko biết gỡ cục nam châm ra làm sao cả
còn như bác Khien58 hchắc e nghĩ cũng có điện chứ.khi roto quay thì các thanh dẫn ngắn mạch nên có dòng điện,nó lại tạo ra từ trường,làm cho cuộn chạy có điện,nhưng chắc là ít lắm
Đáng ra là dùng Thanks . Em ạ đây là để mọi người để ý chút thôi , kiến thức là vô hạn . Chúng ta đang muốn vươn lên để hiểu biết cả qui luật Tự nhiên và qui luật Xã hội để con người sống tốt hơn cơ mà . Chúc hai anh em thứ bẩy vui cả nhé

solar cell
16-03-2013, 21:42
Có cần thiết phải cố gắng đến vậy không đây ? Máy phát !? Nếu không có động cơ kéo liệu có điện không ? Nam châm có 2 loại : Vĩnh cửu , như bạn nói . Nam châm điện là tôi nói . Mà điện áp phụ thuộc vào hai thông số ( n vòng / phút của động lực , I (Am) dòng điện kích từ ) . Cái mà hiệu quả trong ổn định điện áp mà chúng ta đang khai thác hiệu quả chính là dòng I kích từ bạn ạ . Đây không phải khái niệm động cơ vĩnh cửu như bạn hiểu . Nguồn kích từ chỉ là cục Pin 1,5 Vol , nguồn ra cao gấp cả trăm lần về điện áp ! Bạn nghĩ gì đây ?

em không có ý kiến,cái mà bác đang nói nó là nguyên lý của máy phát điện,còn luồng này bàn về năng lượng từ cái quạt cây gì gì đó,bác không phải lo,đem lên trần gắng cái cánh quạt tự chế bán kính 1m có mà quay bét nhè.:2:

ngoisaodatai
16-03-2013, 22:03
đúng là có quay tít tì mù nó cũng không có miếng điện nào cho dù để thắp bóng led bởi vì roto đâu có từ tính đâu mà có hiện tượng cảm ứng điện từ => không có điện.

có thể có nếu bác tách 2 cuộn chạy và đề riêng ra. cấp DC vô cuộn đề khi roto quay thì từ trường trên các cực thay đổi sinh ra dòng điên nhưng yếu hiệu suất thấp.
+++---o0o---+++

mấy ông đừng nặng lời quá. lại chạm tự ai nhiều người. nêu không tin cứ thử xem thi nghiệm mà. đây là nguyên lý cuộn mồi của yamaha (cuộn dây quấn quanh nam châm vĩnh cửu điểm T trên mâm lửa xe quệt qua:th_yoyo1:) tình hình là em chém gió nảy giờ của thắp được đèn led rồi.

Khien58
17-03-2013, 03:11
Nguyên văn bởi kinhdoanh20x View Post
"Tình hình là em đang là luận văn về turbine gió trục đúng, em phải tạo ra một mô hình nhỏ để thử nghiệm nhưng hiện tại em không biết tìm đâu ra motuer phát điện loại nhỏ, càng nhỏ càng tôt.

Nếu anh chị nào biết ở đâu trong TP.HCM có bán xin chỉ giúp em, em xin cảm kít rất nhiều vì hiên tại làm luận văn này em rất mệt.

Em xin cám ơn mấy anh chị đã ghé thăm topic của em.

Hi vọng rằng webdien của chúng ta sẽ ngày một lớn mạnh "
Đây các bạn ạ . Yêu cầu từ một sinh viên ! Cần giúp đỡ từ các anh , các chị . Chúng ta cần tập chung , và thống nhất ý kiến với em nó : Quạt nhà , đưa ra làm mô hình ! Được chưa mấy anh em . Vấn đề chỉ có vậy thôi hè

hocmot
09-05-2013, 13:32
Up cho bạn ấy thêm nhiều lời góp ý bổ ích:yoyo70:

ngvhuongslhpc
18-06-2013, 15:29
http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=44a392eb42cac8ecee9008d4b497b761
http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=5ddded9438749e9576679427ea64063a
đó là tài liệu về tiếng anh nói về cách làm máy điện gió nếu ai muốn có nhiều tài liệu cho mình mail mình sẽ gửi nhiều hơn nhưng toàn tài liệu tiếng anh thui ah.