PDA

Xem bản đầy đủ : Các câu hỏi thi tuyển vào Điện Lực

jermt01
23-07-2010, 13:11
Mai mình phỏng vấn vào ĐL nhưng còn vài câu thắc mắc - Anh em giúp mình nha ,cũng như các bạn sau này dc đi phỏng vấn sẽ tham khảo ( vì tài liệu này thứ I là đơn giản, thứ II là do người ra đề đưa cho mình học nên sẽ có ích cho các bạn sau :P)
mình đưa ra vài câu trước nha,bạn nào giỏi chỉ mình với:
1) Phân biệt điện áp dây và điện áp pha
2)viết công thức P tác dụng,P phản kháng,P biểu kiến trong mạng xoay chiều 1 pha và 3 pha
3)Điện kế đo điện năng phản kháng khác j với điện kế đo điện năng tác dụng,công dụng của điện kế đo điện năng phản kháng?
4)Việc lựa chọn dây chảy cho cầu chì phải thỏa mãn những điều kiện nào?
5)TU và TI -cần lưu ý những j khi lắp đặt TU và TI,Cho biết các thông số kĩ thuật chính của TU và TI?

combui_viahe
23-07-2010, 15:34
Mai mình phỏng vấn vào ĐL nhưng còn vài câu thắc mắc - Anh em giúp mình nha ,cũng như các bạn sau này dc đi phỏng vấn sẽ tham khảo ( vì tài liệu này thứ I là đơn giản, thứ II là do người ra đề đưa cho mình học nên sẽ có ích cho các bạn sau :P)
2)viết công thức P tác dụng,P phản kháng,P biểu kiến trong mạng xoay chiều 1 pha và 3 pha
3)Điện kế đo điện năng phản kháng khác j với điện kế đo điện năng tác dụng,công dụng của điện kế đo điện năng phản kháng?
5)TU và TI -cần lưu ý những j khi lắp đặt TU và TI,Cho biết các thông số kĩ thuật chính của TU và TI?
em ko biết là bác có học điện ra ko? nếu có đi học thì những câu hỏi này có thể biết, thậm chí bác chỉ cần học xong vật lý lớp 12 là đã có thể trả lời được 3/5 câu hỏi đó
thinkffff

laoton2010
23-07-2010, 15:56

Không biết bác thi vào điện lực để nàm cái chức danh gì, dưng mà bác viết thế nì thì em cũng chịu, chả có hiểu thía lào: P phản kháng,P biểu kiến là cái gì ha????
Bác dở sách ra mà tìm được câu trả lời cho cái đó thì sẽ trả lời được cả 5 câu hỏi trên.

toanga
23-07-2010, 16:49
- Đáng buồn cho nghành điện có những người thi vào nghành mà kiến thức quá cơ bản lại không biết.
- Bạn mà thi tuyển vào cơ quan mình thì mình cho bạn 0 điểm ngay từ câu đầu tiên (Ud và Up).
- Dù có dùng đến nhiều tiền hoặc 5C hay 6C (Con cháu các cụ cấp cao). Theo mình bạn không nên thi vào nghành điện vì mình lo rằng bạn sẽ sớm có tên trên thông báo an toàn.

laoton2010
23-07-2010, 17:20
cỡ như bác này éo cần kiến thức , cứ bơm tiền mạnh vào là vào làm thôi . cứ vào đã làm không dc tính sau ? kaka , ngồi chơi xơi nước cuối tháng là có chiền rồi.

Các pác cứ bức xúc nhưng cũng vừa vừa phai phải thui, tui đã hỏi ông bạn ấy rùi, nếu là thi vào chức danh leo cột... đọc chỉ số công tơ, hay là đi thu ngân, phát cây hành lang tuyến,... thì kiến thức về điện như vậy là hợp lý, cần gì cao siêu, kỹ sư kỹ sãi gì đâu...??!!!
Biết các pác em nó mới nhờ chứ nó mà như các pác thì nhờ làm gì... heheheeee... ở đây chúng ta nên hỏi kỹ 1 chút và hướng dẫn cho người chưa biết hoặc biết ít, nhất là các pác công nhân hoặc làm nghề khác có liên quan đến điện... diễn đàn điện chẳng lẽ chỉ có kỹ sư điện mới được tham gia? Thế lày thì tui học... văn chắc cũng bị đuổi sớm!
Thui bác XT nghĩ lại rùi cho cái đáp án chuẩn 5 câu nì ngay đi??!!!

jermt01
23-07-2010, 17:29
mình mới đi làm zìa mà nghe mấy bạn nói mà thấy bùn wá,thực sự xưa h mình ko đam mê điện,nghề mình đang làm mấy năm nay chả liên wan j đến điện hết...vậy nên lý thuyết căn bản mình yếu lắm .hỏi & đáp giúp đỡ nhau zị sao?????
THANKS Laotonthinkffff

nguyenlongdp
23-07-2010, 18:38
Bạn gì đó ơi, bạn ra hiệu sách mua 01 cuốn sách cơ bản nhất về Mạch Điện (mấy cuốn cơ bản, cuốn nào cũng có mấy câu này), hay ngồi xem ké 1 chút là ra thôi, vậy mới nhớ lâu.
Bạn buồn làm gì cho mệt, anh em bức xúc chung chung thôi, bức xúc những vấn đề "đao to búa lớn", không nhằm vô bạn đâu mà lo.

jermt01
23-07-2010, 18:49
Bạn gì đó ơi, bạn ra hiệu sách mua 01 cuốn sách cơ bản nhất về Mạch Điện (mấy cuốn cơ bản, cuốn nào cũng có mấy câu này), hay ngồi xem ké 1 chút là ra thôi, vậy mới nhớ lâu.
Bạn buồn làm gì cho mệt, anh em bức xúc chung chung thôi, bức xúc những vấn đề "đao to búa lớn", không nhằm vô bạn đâu mà lo.

THANKS ANH.em nói jỡn zậy thôi mà...với lại mấy câu đó em hiểu nhưng ko diễn tả đc nên phải nhờ anh em.

nguyenbac86
25-07-2010, 13:41
các bác cũng không nên trĩ trích người ta nặng thế đâu cái gì cũng có lí do của nó anh em cùng ngành nghề không biết thì chỉ bảo nhau mới phải chứ!
riêng chú gì đó tui nghĩ chú nên tìm ít tài liệu về điện đọc lại đi như bác xuantruong và một số bác cung đã nói roi đó chuc chú thành công!:yoyo92::yoyo92::yoyo92::1:

thanhphuc
25-07-2010, 13:53
Trước khi trách người ta thì các bác hãy đặt mình vào vị trí người khác.

Người ta ko fải chuyên về điện và chắc cũng đã có gia đình rồi, lâu năm ko sử dụng nên ko còn nhớ các kiến cơ bản của điện cũng bình thường thôi.

Vậy chứ bây giờ hỏi các bác chuyên về điện các kiến thức về hóa học xem các bác còn nhớ hết ko ?????

nguyenle2506
25-07-2010, 16:41
Mình xin lỗi nha! chứ mình thấy cái ông này mà vô ngành điện chắc hơi bị mịt đấy. chỉ có nước làm khổ người ta thui.

toanga
25-07-2010, 18:43
Cách đây khoảng 3 tháng có 2 thằng học Trường Cao đẳng Nghề điện Sóc Sơn vừa ra trường, đang thực tập. Mình hỏi vấn đáp trực tiếp:
1. Thằng thứ nhất: Nguyên lý làm việc, cấu tạo, công dụng của Dao cách ly.
2. Thằng thứ hai: Nguyên lý làm việc, cấu tạo, công dụng của Máy cắt điện.
- Các bạn biết không cả hai thằng chỉ trả lời được đúng một câu y như nhau: Em chỉ biết để cắt điện.
- Mình nói: Tao lạy hai thằng mày. Về quê chăn trâu đi cho cái ngành này bớt tai nạn.
Mình không có ý chỉ trích nặng lời với jermt01 đâu. Nhưng mọi người thông cảm. Do mình cũng bức xúc chung chung thôi. Do thấy trình độ công nhân kỹ thuật ra trường chẳng biết tí j` cả. Chán.
Xin mọi người cho ý kiến?

Dang Ky Hai
25-07-2010, 19:05
Cách đây khoảng 3 tháng có 2 thằng học Trường Cao đẳng Nghề điện Sóc Sơn vừa ra trường, đang thực tập. Mình hỏi vấn đáp trực tiếp:........................................... ...........

Mình không có ý chỉ trích nặng lời với jermt01 đâu. Nhưng mọi người thông cảm. Do mình cũng bức xúc chung chung thôi. Do thấy trình độ công nhân kỹ thuật ra trường chẳng biết tí j` cả. Chán.

Hê hê
Đừng nói vậy chớ, nhưng nói rồi thì cũng không sao. Nhưng tại hạ đây lúc vừa xuống núi có biết múa may gì đâu, và bây giờ cũng loay hoay mãi cũng chỉ múa vài bài tung cước, tung chưởng...
Vậy chớ đi làm nhà máy nào thì lâu lắm là 2 tháng phải tăng lương ngay nếu không là Hải ...hổng làm. hà hà khà khà khà.
Thật ra cũng từ từ thôi, nhớ năm xưa mình cũng phỏng vấn sinh viên mới ra trường. Lúc đầu cũng hạch hẹ ( ra vẻ ta đây mà ) nó lắm bây giờ nghĩ lại mà ân hận, cũng may khi hiểu ra thì lần sau mình ra ra những câu hỏi rất dễ chịu, chủ yếu là chọn người siêng năng thôi...Kiến thức và tay nghề thì từ từ nó đến, chứ khó có thằng đang làm biếng mà trở thành siêng năng được.
Hải

Tiểu Thư Kiêu Kỳ
25-07-2010, 20:11
mình mới đi làm zìa mà nghe mấy bạn nói mà thấy bùn wá,thực sự xưa h mình ko đam mê điện,nghề mình đang làm mấy năm nay chả liên wan j đến điện hết...vậy nên lý thuyết căn bản mình yếu lắm .hỏi & đáp giúp đỡ nhau zị sao?????
THANKS Laotonthinkffff
Anh nè, đọc từ đầu topic tới h, em có vài câu hỏi muốn hỏi anh nha:
1 - Anh ko học điện, anh thi tuyển vào điện lực thì chắc chắn là anh sẽ ko thi vào cái món gì đó liên quan điện roài. Thế thì học mý cái í làm gì???
Mà đã ko đam mê ĐIỆN thì làm làm gì? Làm gì cũng cần đam mê và yêu nghề. Ví dụ em đam mê ban nick các member nên em có màu HỒNG ở nick ở wd:2::th_yoyo1:
Ví dụ như em nè, em hok có học điện, em học kinh tế nhoa, nếu em muốn thi vô điện lực thì em chỉ kiếm cái gì liên quan kái em học như " kế toán, tư vấn khách hàng...v.v..." thôi chứ.
2 - Anh nghĩ gì khi thi vô điện lực? Đối với đàn ông, con trai mà đã làm việc lâu năm, theo em nghĩ là ko có nhu cầu làm cho nhà nước vì như thế là gò bò...:2:. Mà thời nào rồi vẫn thích làm cho nhà nước nhỉ:khi506:.
Ví dụ em là con gái, em xin vào làm nhà nước để an phân còn chấp nhận được...

Tiểu Thư Kiêu Kỳ
25-07-2010, 20:36
Cách đây khoảng 3 tháng có 2 thằng học Trường Cao đẳng Nghề điện Sóc Sơn vừa ra trường, đang thực tập. Mình hỏi vấn đáp trực tiếp:
- Các bạn biết không cả hai thằng chỉ trả lời được đúng một câu y như nhau: Em chỉ biết để cắt điện.
- Mình nói: Tao lạy hai thằng mày. Về quê chăn trâu đi cho cái ngành này bớt tai nạn.
Ơ, anh ơi, thế ở trường bọn nó đc dạy cái gì nhỉ:3:? Chả nhẽ học 3 năm mà chỉ đc dạy mỗi CẮT ĐIỆN:2:? Hài nhỉ:2::2::2:

Các pác cứ bức xúc nhưng cũng vừa vừa phai phải thui, tui đã hỏi ông bạn ấy rùi, nếu là thi vào chức danh leo cột... đọc chỉ số công tơ, hay là đi thu ngân, phát cây hành lang tuyến,... thì kiến thức về điện như vậy là hợp lý, cần gì cao siêu, kỹ sư kỹ sãi gì đâu...??!!!
Biết các pác em nó mới nhờ chứ nó mà như các pác thì nhờ làm gì... heheheeee... ở đây chúng ta nên hỏi kỹ 1 chút và hướng dẫn cho người chưa biết hoặc biết ít, nhất là các pác công nhân hoặc làm nghề khác có liên quan đến điện... diễn đàn điện chẳng lẽ chỉ có kỹ sư điện mới được tham gia? Thế lày thì tui học... văn chắc cũng bị đuổi sớm!
Thui bác XT nghĩ lại rùi cho cái đáp án chuẩn 5 câu nì ngay đi??!!!Hô ô hô ô thu ngân mà cũng phải thi mấy cái này à anh?:khi506:. Ngày xưa đi học cấp 3, toàn 2 với 3 điểm vật lý:2:. Em chắc ko bao h mơ làm ở ĐIỆN LỰC luôn:2:nếu thi tuyển kiểu này. Kể cả có là 5c hay 6c cũng ko thèm vào ĐL luôn. Khó này, bỏ luôn:2::2::2:

dungngoc
25-07-2010, 21:37
Người ta hỏi, ko giúp thì thôi, sao phải nói nhiều câu khó nghe vậy :|
ko phải chuyên ngành nhưng họ hỏi để biết cũng đc chứ sao !

Tiểu Thư Kiêu Kỳ
25-07-2010, 21:42
Người ta hỏi, ko giúp thì thôi, sao phải nói nhiều câu khó nghe vậy :|
ko phải chuyên ngành nhưng họ hỏi để biết cũng đc chứ sao !Cũng có câu nói " NGỌT LỌT ĐẾN XƯƠNG". Nhưng mà ở đời ko phải lúc nào cũng chỉ có NGỌT BÙI bạn à. Phải chấp nhận chứ. Mà nghe phản ứng vậy cũng tốt cho người hỏi chứ bạn.
Bạn muốn nghe 1 cách phiến diện hay đa chiều nào? Mình thấy các anh, các chị cho í kiến rất là ok. Mình ko liên quan điện mà còn phải gật gù:1::1::1:

N6288
25-07-2010, 21:47

thật tình em cũng hạng gà , em nghĩ bác này k rành về điện nên mới hỏi thế , bác này cũng giống em , cũng k rành về điện , thôi thì em trả lời giúp bác , sai thì các bác sửa giúp em :

1. điện áp dây là điện áp giữa dây và dây , vì dụ trong hệ 3 pha , thì điện áp dây là điện áp giữa 2 dây pha với nhau , còn điện áp pha là giữa dây pha và dây trung tính , nếu như diện gia đình bạn đang xài dây nóng và dây nguội chính là diện áp pha

2.P = UIcos (phi)
Q=UIsin (phi)
S = UI

còn nếu 3 pha thì nhân 3 lên , đúng hem ta

3.hình như điện kế đo công suất phản kháng là để phạt phần công suất phản kháng thì phải , em cũng hem rành , phán đại , vì hay nghe bà con kêu phạt công suất phản kháng , nên em nghĩ cái đồng hồ đo này dùng để làm như vậy thôi

4.không biết , nên k trả lời dc

5.cũng k biết nốt

thì đúng rồi , cả 3 dùng để cắt điện , vấn đề là cắt như thế nào thôi , bạn đó trả lời đúng 1 ý mà , hihi
trong đó thì khi cắt lưới , người ta cắt mắt cắt rồi mới cắt dao cách ly , khi đóng lưới thì người ta dùng dao cách ly đóng trước , rồi mới đóng máy cắt

thật tình mà nói em cũng gà , mà thấy các bác chỉ trích quá nên hơi sợ , thôi gà giúp gà thôi , giúp bạn dc gì thì mình cứ giúp vậy

mấy bác thấy các nào em nói sai thì có thể chỉnh để em hiểu hơn , chứ khả năng em thì chỉ trả loi dc bi nhieu đó thoi à

laoton2010
27-07-2010, 14:13
thì đúng rồi , cả 3 dùng để cắt điện , vấn đề là cắt như thế nào thôi , bạn đó trả lời đúng 1 ý mà , hihi
trong đó thì khi cắt lưới , người ta cắt mắt cắt rồi mới cắt dao cách ly , khi đóng lưới thì người ta dùng dao cách ly đóng trước , rồi mới đóng máy cắt

thật tình mà nói em cũng gà , mà thấy các bác chỉ trích quá nên hơi sợ , thôi gà giúp gà thôi , giúp bạn dc gì thì mình cứ giúp vậy

mấy bác thấy các nào em nói sai thì có thể chỉnh để em hiểu hơn , chứ khả năng em thì chỉ trả loi dc bi nhieu đó thoi à

Ông nè cũng ngon hơn 2 ông kia... 1 tí, rất đáng quý ở tính thẳng thắn. Tuy nhiên, học trò kém thì ta phải xem lại thầy, có thực là thầy đã tận tình chưa? Chương trình giảng dạy thế nào? Học thế mà cũng ra được trường thì hỏi thầy có hơn cái trình độ của trò nhiều không, hay cũng sêm sêm???? Có pác nào trả lời được hộ k0 dậy??? Pác nào tốt nghiệp cao đẳng điện lực có ý kiến tí đi nhể???

huynq30
27-07-2010, 19:27
Không biết bác thi vào điện lực để "nàm" cái chức danh gì, dưng mà bác viết thế nì thì em cũng chịu, chả có hiểu thía lào: P phản kháng,P biểu kiến là cái gì ha????
Bác dở sách ra mà tìm được câu trả lời cho cái đó thì sẽ trả lời được cả 5 câu hỏi trên.

"Các pác cứ bức xúc nhưng cũng vừa vừa phai phải thui, tui đã hỏi ông bạn ấy rùi, nếu là thi vào chức danh leo cột... đọc chỉ số công tơ, hay là đi thu ngân, phát cây hành lang tuyến,... thì kiến thức về điện như vậy là hợp lý, cần gì cao siêu, kỹ sư kỹ sãi gì đâu...??!!!
Thui bác XT nghĩ lại rùi cho cái đáp án chuẩn 5 câu nì ngay đi??!!! "
.
"nàm" :yoyo70: Thế mà bác chém gió người ta ác kinh.

nguyenhoanui
08-08-2010, 11:02
Đọc hết topic này mình cảm thấy hơi buồn, webdien.com là để mọi người tham gia thảo luận và học hỏi lẫn nhau, anh biết hơn tôi chẳng qua là anh học trước, đọc trước, "Tri thức là của nhân loại, biển học là vô bờ". Theo như quy định của diễn đàn là

Điều 1: Quy định về cách Hành xử
a, Có thái độ đúng mực, tôn trọng, hòa nhã trong quá trình trao đổi và tranh luận.
b, Không nhục mạ, đe dọa, gây gổ, khiêu khích, gây mất đoàn kết với các thành viên khác.
Vậy mà người ta mới hỏi một chút chút thôi đã căng thẳng, đã thằng.. thằng, nó .. nó, tham gia Topic này có cả Admin, quân sư, quản lý, thành viên danh dự. Mình xin có một số lời bàn thế này:
- Việc dạy và học trong hệ thống giáo dục của ta hiện nay đang là vấn đề lớn, là đại sự Quốc gia, vẫn biết là như thế nhưng biết làm thế nào đây? Trong khuôn khổ diễn đàn này không giải quyết được gì cả!
- Những người mới ra trường (thậm chí cả Kỹ sư) kiến thức thực tế còn ít, chúng ta nên trao đổi và mình nói thật, cùng học hỏi lẫn nhau; có cái họ không biết thì mình biết, có cái họ biết thì chưa chắc mình đã biết; ví dụ câu hỏi này: Về lý thuyết thì MBA, TU, TI tương đối giống nhau về cấu tạo và nguyên lý làm việc (chẳng thế mà gọi là MBA lực và MBA đo lường), MBA thì có thể làm việc bình thường được ở các chế độ: Không tải, non tải, đầy tải, quá tải (có hệ số quá tải và thời gian quy đinh) nhưng TU lại làm việc bình thường ở chế độ hở mạch và TI làm việc bình thường ở chế độ ngắn mạch?
Bác nào biết thì giải thích cụ thể để anh em được mở mang kiến thức cái!!!!!!!!!
Một vài điều tham gia, mong được cùng trao đổi!
Trân trọng!

dd93
08-08-2010, 11:14
Ngày mai thi mà kiến thức còn như vậy, có lời khuyên là không nên. Do nếu lỡ có đậu thì cũng sẽ gây nguy hiểm cho bản thân (dễ bị điện giật), thiết bị (phải bồi thường), đề nghị nên suy nghĩ lại.

dd93
08-08-2010, 11:20
Gởi em vai câu để kham khảo
Câu 1:
Trình bày điều kiện cho phép MBA vận hành với điện áp cao hơn điện áp định mức? Với chế độ vận hành hiện tại của lưới điện hiện nay thì điện áp như thế nào? Phụ tải cho phép của MBA như thế nào?
Trả lời:
a) Cho phép máy biến áp vận hành với điện áp cao hơn điện áp định mức của nấc đang vận hành:
- Lâu dài 5% khi phụ tải định mức và 10% khi phụ tải  25% phụ tải định mức.
- Ngắn hạn ( 6h/ngày) 10% với phụ tải không quá định mức.
b) Chế độ vận hành hiện nay thì điện áp thanh cái 22kV giữ ở mức 23.1kV do đó các MBA phân phối có điện áp định mức phía sơ cấp 12.7/22kV (NĐC ở nấc 3) đang vận hành quá áp lâu dài 5%.
c) Các MBA trên chỉ được phép vận hành đến phụ tải định mức.

Câu 2:
Điều kiện để vận hành song song các máy biến áp? Giải thích từng điều kiện?
Trả lời:
a) Máy biến áp được phép làm việc song song với các điều kiện sau :
- Tổ đấu dây giống nhau.
- Tỷ số biến áp bằng nhau hoặc chênh lệch không quá  0.5%.
- Điện áp ngắn mạch chênh lệch không quá 10%.
- Hoàn toàn đồng vị pha.
b) Giải thích: đối với các MBA khi đấu vận hành song song thì các pha tương ứng phía sơ cấp phải đấu nối tương ứng với lưới phía sơ cấp, lúc đó:
- Tổ đấu dây giống nhau, tỷ số biến áp bằng nhau hoặc chênh lệch không quá  0.5%, hoàn toàn đồng vị pha: để điện áp phía thứ cấp giữa các MBA không lệch pha nhau, giá trị không lệch quá  0.5% (không xuất hiện dòng quẩn giữa các MBA gây sự cố).
- Điện áp ngắn mạch chênh lệch không quá 10%: mức độ mang tải giữa các MBA không lệch nhau quá 10%.

Câu 3:
Nguyên lý làm việc của recloser? Phạm vi sử dụng? Cách thao tác?
Trả lời:
a) Nguyên lý làm việc của recloser như sau: khi dòng điện chạy qua recloser vượt quá giá trị cài đặt, recloser sẽ tác động, cô lập các phụ tải sau nó trong khoảng thời gian trì hoãn và sau đó sẽ tự đóng lại. Tuy nhiên, sau một số lần đóng lại mà giá trị dòng vẫn vượt giá trị cài đặt thì nó sẽ tự cô lập hoàn toàn các phụ tải.
b) Phạm vi sử dụng
- Sử dụng để đóng, cắt các phụ tải và dòng tải đóng cắt phải không vượt quá dòng định mức của nó.
- Giải trừ các sự cố thoáng qua và cô lập sự cố vĩnh cữu bằng cách phối chức năng tự đóng lại và lockout.
- Thiết kế đi kèm với DS hoặc LTD để tạo khoảng cách nhìn thấy phục vụ cho công tác sửa chữa, bảo trì lưới điện.
c) Cách thao tác:
- Bằng tay: thao tác đóng cắt thực hiện tại tủ điều khiển, khi cần thiết có thể cắt bằng sào thao tác từ cần cắt bằng tay trên máy cắt (tuy nhiên không thể đóng lại được bằng sào).
- Tự động: khi dòng tải qua recloser vượt quá giá trị cài đặt, recloser tự động cắt và tự động đóng lại theo lập trình đã cài đặt sẵn.

Câu 4:
Lợi ích của LBS so với DS? Khi đã thao tác cắt LBS thì đường dây có thể xem như là cô lập được chưa?
Trả lời:
a) Lợi ích của LBS so với DS :
- Có thể thao tác đóng cắt dòng tải trong khi DS chỉ đóng cắt dòng không tải.
- Có thể đóng cắt khi hai đầu đường dây không đẳng áp, DS chỉ đóng cắt ở mạch đẳng áp.
b) Khi đã thao tác cắt LBS thì đường dây vẫn được xem như là chưa được cô lập vì tiếp điểm LBS là tiếp điểm không nhìn thấy.

Câu 5:
Cho biết trình tự cô lập và tái lập máy cắt có DS cách ly 2 phía?
Trả lời:
a) Trình tự cô lập :
- Cắt MC.
- Cắt DS cách ly 2 phía.
b) Trình tự tái lập :
- Đóng DS cách ly 2 phía.
- Đóng MC.

Câu 6:
Tụ bù trên lưới điện phân phối có công dụng gì? Tại sao khi lắp tụ bù với dung lượng phù hợp thì giảm được TTĐN? Tụ bù trên lưới phân phối thuộc loại bù nào? Nếu phân theo cách điều khiển gồm mấy loại?
Trả lời:
a) Tụ bù là thiết bị phát ra công suất phản kháng để bù vào công suất phản kháng do tải tiêu thụ trên lưới, nhờ đó điều chỉnh được điện áp, nâng cao được hệ số công suất và giảm tổn thất điện năng trên lưới.
b) Tụ bù lắp đặt với công suất phù hợp thì toàn bộ công suất của tụ bù phát ra sẽ thay thế cho lượng công suất của nguồn do đó đoạn đường dây từ nguồn đến vị trí mà phụ tải nhận công suất phản kháng của tụ bù sẽ giảm một lượng công suất chuyên tải bằng với công suất của tụ và tương ứng sẽ giảm tổn thất điện năng để chuyên tải lượng công suất này.
c) Tụ bù trên lưới phân phối thuộc loại bù ngang, nếu phân theo cách điều khiển gồm có hai loại: Tụ bù tĩnh và tụ bù ứng động.
Câu 7:
Tác dụng của việc lắp LA trên lưới điện phân phối? Giải thích ý nghĩa của ký hiệu MCOV ghi trên nhãn của LA? Lưới 22kV sẽ chọn LA có đặc tính như thế nào?
Trả lời:
a) Chống quá điện áp do xung sét lan truyền trên đường dây; chống quá điện áp do đóng cắt thiết bị hoặc trạng thái quá độ khác của lưới.
b) MCOV (kV): điện áp làm việc liên tục lớn nhất của LA (MCOV: Maximum Continuous Operating Voltage), đơn vị là kV
c) Lưới 22kV chọn LA có đặc tính như sau:
- Uđm: 18kV.
- MCOV: 15,3kV.
- Class: 1.
- Ixã năng lượng: 10kA.

Câu 8:
Hãy liệt kê nhóm thiết bị có mục đích cải thiện chất lượng áp? Nhóm có mục đích bảo vệ sự cố.
Trả lời:
a) Nhóm thiết bị cải thiện chất lượng điện áp.
- Tụ bù.
- AVR (máy điều áp trung thế).
b) Nhóm thiết bị bảo vệ sự cố.
- Aptomat.
- FCO, LBFCO.
- Recloser.
- Máy cắt (kết hợp với hệ thống rơ le bảo vệ).

Câu 9:
Chế độ quá tải ngắn hạn cho phép của máy biến áp như áp nào khi có sự cố?
Trả lời
- Nếu có quy định cụ thể của nhà sản xuất thì thực theo quy định, các trường hợp còn lại khi có sự cố máy biến áp được phép quá tải ngắn hạn theo bảng sau:

Quá tải theo dòng điện, % 30 45 60 75 100
Thời gian quá tải, phút 120 80 45 20 10

Câu 10:
Bộ điều áp dưới tải các tác dụng gì, được lắp đặt ở đâu?
Trả lời:
a) Bộ điều áp dưới tải (OLTC) có tác dụng điều chỉnh điện áp phía thứ cấp của MBT trong phạm vi cho phép khi máy biến thế đang mang tải.
b) OLTC được lắp đặt phía cuộn sơ cấp (cuộn cao) của MBT.

Câu 11:
Hãy cho biết ảnh hưởng của việc máy biến áp làm việc không đối xứng khi tải phân bố không đều?
Trả lời:
- Máy biến áp làm việc không đối xứng khi tải phân bố không đều cho ba pha. Khi đó dòng điện không bằng nhau ở các pha gây ảnh hưởng xấu đến tình trạng làm việc bình thường của máy biến áp như điện áp pha và dây sẽ không đối xứng, tổn hao phụ trong dây quấn và lỗi thép tăng lên, độ chênh lệch nhiệt của máy vượt quá quy định.

Câu 12:
Điều kiện cần thiết để thực hiện đóng kết vòng hở 2 phát tuyến trung thế? Điều kiện cần thiết để thực hiện kết vòng kín 2 phát tuyến trung thế?
Trả lời:
a) Điều kiện cần thiết để thực hiện đóng kết vòng hở
- Phải sử dụng thiết bị đóng cắt có tải có dòng định mức phù hợp.
- 2 phát tuyến phải cùng cấp điện áp vận hành.
- Điểm đấu nối kết vòng phải đảm bảo 2 phát tuyến cùng thứ tự pha.
b) Điều kiện cần thiết để thực hiện kết vòng đẳng thế
- Phải sử dụng thiết bị đóng cắt có tải có dòng định mức phù hợp.
- 2 phát tuyến phải cùng cấp điện áp vận hành.
- Điểm đấu nối kết vòng phải đảm bảo 2 phát tuyến cùng đồng vị pha.
- Góc lệch pha giữa 2 điểm hòa:  ≤ 30o.
- Chênh lệch tần số giữa 2 điểm hòa: f ≤ 0.25Hz.
- Chênh lệch điện áp giữa 2 điểm hòa: U ≤ 10%.

Câu 13:
Kiểm tra định kỳ đêm đường dây trung thế chủ yếu nội dung gì?
Trả lời:
- Phát nhiệt các mối nối.
- Phóng điện, rò điện.
- Các nguy cơ và hiện tượng bất thường xảy ra.

Câu 14:
Máy biến thế 3 pha có tổ đấu dây Dyn11 nối đất sứ trung tính hạ thế có tác dụng?
Trả lời:
- Đảm bảo điện áp pha đạt giá trị đúng thiết kế.
- Đảm bảo máy vận hành an toàn.

Câu 15:
Trạm biến thế 3 pha gồm tổ hợp 3 máy biến thế 1 pha có tổ đấu dây Ynyn0, khi 1 máy bị sự cố thì có thể cung cấp điện bình thường cho các khách hàng 1 pha thuộc 2 pha còn lại không? Tại sao?
Trả lời:
Có thể cung cấp điện bình thường cho các khách hàng 1 pha thuộc 2 pha còn lại do đối với khách hàng 1 pha thì nguồn cung cấp điện thuộc từng máy độc lập không bị ảnh hưởng bởi các máy còn lại.

Câu 16:
Công dụng của biến dòng điện (TI)? Trong biến dòng cuộn dây có cấp chính xác 0.5 sử dụng cho mục đích gì, cuộn dây có cấp chính xác 5P20 sử dụng cho mục đích gì?
Trả lời:
- Công dụng của biến dòng điện (TI): biến đổi giá trị dòng điện trong mạch sơ cấp có giá trị lớn về giá trị danh định của mạch thứ cấp để phục vụ cho công tác đo lường các đại lượng điện (cấp danh định mạch thứ cấp thường là 1A hoặc 5A).
- Cuộn dây có cấp chính xác 0.5 (CL 0.5): sử dụng cho mạch thứ cấp thực hiện chức năng đo đếm điện năng.
- Cuộn dây có cấp chính xác 5P20 (CL 5P20): sử dụng cho mạch thứ cấp thực hiện chức năng bảo vệ rơ le.

Câu 17:
Công dụng của biến điện áp TU?
Trả lời:
Biến điện áp (TU) dùng để biến đổi giá trị điện áp của lưới đang vận hành về giá trị danh định của mạch thứ cấp để phục vụ cho công tác đo lường các đại lượng điện hoặc cấp tín hiệu điện áp cho hệ thống rơ le bảo vệ.

combui_viahe
08-08-2010, 11:25
bác nguyenhoanui nhắc chí phải, mấy người chém gió người ta toàn là những bác làm trong điện lực ko đó, họ bức xúc thôi. việc giáo dục hiện nay ko phải là vấn đề mà các bác ấy bức xúc, vấn đề là những con người. em sẽ rút kinh nghiệm cho những lần sau.

Về lý thuyết thì MBA, TU, TI tương đối giống nhau về cấu tạo và nguyên lý làm việc (chẳng thế mà gọi là MBA lực và MBA đo lường), MBA thì có thể làm việc bình thường được ở các chế độ: Không tải, non tải, đầy tải, quá tải (có hệ số quá tải và thời gian quy đinh) nhưng TU lại làm việc bình thường ở chế độ hở mạch và TI làm việc bình thường ở chế độ ngắn mạch?
xem tiết diện và số vòng dây quấn của TU và TI thì bác biết rồi

Dang Ky Hai
08-08-2010, 11:27
Mai mình phỏng vấn vào ĐL nhưng còn vài câu thắc mắc.

A/ Máy biến áp đo lường - biến điện áp TU

Cấu tạo thì TU và TI là tương tự như máy biến áp thông thường gồm mạch từ trên đó có quấn cuộn sơ cấp và thứ cấp. Cuộn sơ nối tới mạch có điện áp cần đo, thứ thì nối tới vôn kế, hoặc cuộn nhận tín hiệu của các thiết bị đo có hiển thị số hiện nay...
Để đảm bảo an toàn thì cuộn thứ luôn nối đất.
Vì dòng tại cuộn thứ cực nhỏ nên có thể nói là TU làm việc ở trạng thái hở mạch ( không tải ).
Điện áp định mức ở cuộn thứ thường ấn định là 100V bất kể đầu vào là cấp áp nào. 10 KV/100V or 35 KV/100V.
Vì vậy lưu ý khi lắp TU là phải có cầu chì và nối đất cho vỏ thiết bị.
DKH

Trời ơi - mới có 10 phút mà các Bác viết khỏe ghê. Trong khi đó Hải viết chưa xong mà các bác chơi luôn 3 bài rùi .

B/ Máy biến áp đo lường - biến dòng điện TI

Tương tự cũng vẫn là một mạch từ, cuộn sơ cấp từ 1 vòng đến vài vòng, cuộn thứ thì nhiều vòng hơn và đấu vào ampe kế hoặc các thiết bị hiển thị số... Cuộn thứ cũng được nối đất.
Vì trở kháng ampe kế có giá trị nhỏ nên biến dòng luôn luôn làm việc trong trạng thái gần ngắn mạch, từ thông qua mạch từ rất nhỏ, trong trường hợp bị hở mạch từng thông tăng lên dễ làm hỏng mạch từ, đồng thời điện áp thứ cấp tăng cao gây hư hỏng thiết bị đo lường vì thế
Với TI không được làm hở mạch cũng như đặt cầu chì bảo vệ

Bạn ra đề tài có gởi tin nhắn cho tui, nhưng do nói là thi xong rồi nên giờ này tôi mới hồi âm...
Vậy nhé.
DKH

nguyenhoanui
08-08-2010, 15:08
bác nguyenhoanui nhắc chí phải, mấy người chém gió người ta toàn là những bác làm trong điện lực ko đó, họ bức xúc thôi. việc giáo dục hiện nay ko phải là vấn đề mà các bác ấy bức xúc, vấn đề là những con người. em sẽ rút kinh nghiệm cho những lần sau.
xem tiết diện và số vòng dây quấn của TU và TI thì bác biết rồi

Cảm ơn, xin chân thành cảm ơn!
Mình cũng là dân nghành Điện, thâm niên công tác 17 năm và năm nay đã ... 39 "cái mùa hoa cải rồi", mình hỏi thi cũng rất nhiều, ra đề thi cũng lắm thế mà có những điều còn chưa biết tới nữa là!

xem tiết diện và số vòng dây quấn của TU và TI thì bác biết rồi Ai cũng biết điều này bạn ạ, điều mình muốn hỏi là tại sao lại vậy kia mà?

xuxupzo
08-08-2010, 15:35
nói chung các bác nói người ta quá

em sợ...lần sau khéo không dám hỏi :yoyo66:

combui_viahe
10-08-2010, 11:24
Ai cũng biết điều này bạn ạ, điều mình muốn hỏi là tại sao lại vậy kia mà?

Em thấy trên có bài giải thích rồi đó, em thấy chính xác mà, và em cũng muốn giải thích thêm.
TU thì dòng sơ cấp bé nên từ thông sinh ra trong mạch từ ít, vì vậy có thể hoạt động ở chế độ hở mạch.
Còn TI thì dòng sơ cấp lớn nên khi hoạt động ở chế độ hở mạch từ thông sinh ra lớn, làm hỏng mạch từ, vì vậy nó phải được ngắn mạch lại nếu ko được gắn vào thiết bị đo dòng để cân bằng lượng từ thông trong mạch từ.
theo em hiểu là vậy, ko biết có chính xác ko? nếu có gì sai mong bác bỏ qua. hehe

laoton2010
10-08-2010, 12:52
Đọc hết topic này mình cảm thấy hơi buồn, webdien.com là để mọi người tham gia thảo luận và học hỏi lẫn nhau, anh biết hơn tôi chẳng qua là anh học trước, đọc trước, "Tri thức là của nhân loại, biển học là vô bờ". Theo như quy định của diễn đàn là

Điều 1: Quy định về cách Hành xử
a, Có thái độ đúng mực, tôn trọng, hòa nhã trong quá trình trao đổi và tranh luận.
b, Không nhục mạ, đe dọa, gây gổ, khiêu khích, gây mất đoàn kết với các thành viên khác.
Vậy mà người ta mới hỏi một chút chút thôi đã căng thẳng, đã thằng.. thằng, nó .. nó, tham gia Topic này có cả Admin, quân sư, quản lý, thành viên danh dự.

Cảm ơn bác đã nhắc nhở ae, tui hoàn toàn đồng ý với bác là ae khi tham gia dđ cần phải cân nhắc những lời nói, đừng để những búc xúc nhất thời nào đó làm căng thẳng k0 khí của diễn đàn, làm các bạn trẻ mất hứng thú khi tham gia... Nhưng tui cũng cho rằng đây là một topic hay, nhiều bài học bổ ích cho các bạn trẻ, và qua đây chúng ta sẽ hiểu nhau hơn!!!
Cảm ơn các bạn đã đóng góp ý kiến và tham gia trả lời, chúc chủ topic đạt được thành công như ý!

anhelectrical06
10-08-2010, 17:26

chỉ cần hỏi như vậy là biết trình độ của pác thế nào rui?thôi khỏi học cứ nôn tiền nhiều nhiều là vào thôi.ôi....hổ thẹn cho dân điện wa..

duongpetro
20-08-2010, 14:33
hỏi mọi người chút với, Tại sao TI tuyệt đối ko đc để hở mạch thứ cấp, vấn đề này mình vẫn hơi mông lung, ko chắc chắn lắm?

Dang Ky Hai
20-08-2010, 14:47
http://webdien.com/d/showthread.php?p=31489#post31489

Đồng chí tìm tại đây...

truongchaudoc
20-08-2010, 18:24
CÁM ƠN

gamoi12
20-08-2010, 20:08
ko biết bác học trường nào ra
nhưng mà thi vào đó thằng nào cũng biết đề trước hết rùi thì đánh giá đc gì
chỉ là thủ tục thôi
nếu mà ko biết trước đề thì cho là sv bằng khá cũng chật vật ra

nguyenduonghy86
20-08-2010, 22:02
Bác thi vào dluc nào vậy?

kid1247
25-08-2010, 15:14
Vậy mua sách huớng dẫn tập làm quen với điện cho chắc.

quocthai
25-08-2010, 19:47
Em thấy trên có bài giải thích rồi đó, em thấy chính xác mà, và em cũng muốn giải thích thêm.
TU thì dòng sơ cấp bé nên từ thông sinh ra trong mạch từ ít, vì vậy có thể hoạt động ở chế độ hở mạch.
Còn TI thì dòng sơ cấp lớn nên khi hoạt động ở chế độ hở mạch từ thông sinh ra lớn, làm hỏng mạch từ, vì vậy nó phải được ngắn mạch lại nếu ko được gắn vào thiết bị đo dòng để cân bằng lượng từ thông trong mạch từ.
theo em hiểu là vậy, ko biết có chính xác ko? nếu có gì sai mong bác bỏ qua. hehe
Không phải như vậy đâu pác ơi.

Từ thông của một máy biến áp chủ yếu phụ thuộc vào điện áp. dòng điện lại phụ thuộc tải. Vì thế máy biến điện áp hở mạch sẽ mang tải ít nhất (=0). Ngắn mạch sẽ bị quá dòng.

Ngược lại, máy biến dòng mắc nối tiếp với mạch điện nhất thứ, nên dòng điện sơ cấp của nó không phụ thuộc tải bên thứ cấp, mà phụ thuộc chủ yếu vào mạch nhất thứ. Nếu có dòng thứ cấp, thì 2 dòng này ngược nhau sẽ triệt hạ lẫn nhau, và từ thông tổng khi đó còn rất bé. nếu không có dòng thứ cấp, thì toàn bộ dòng sơ cấp sẽ từ hóa lõi từ.

Nhưng lõi từ rất khó hư, mà chỉ bị bão hòa. Từ thông sẽ có dạng hình thang. Và mỗi cạnh lên xuống của hình thang đó sẽ tạo ra xung điện áp rất cao trong mạch thứ cấp, làm cho hỏng cách điện của mạch thứ cấp.

Cụ thể, 1 cái TI trong trạm 110 kV, tỷ số 600/5, khi lỡ tay làm hở mạch biến dòng, nó gây ra tia lửa dài khoảng 4cm bên mạch thứ cấp, ngay khi dòng chỉ be bé.

anhtanmt
25-08-2010, 20:16
Nhưng lõi từ rất khó hư, mà chỉ bị bão hòa. Từ thông sẽ có dạng hình thang. Và mỗi cạnh lên xuống của hình thang đó sẽ tạo ra xung điện áp rất cao trong mạch thứ cấp, làm cho hỏng cách điện của mạch thứ cấp.

Pác Cuốc quả là nhà thông thái. Đối với TI lâu nay em vẫn nghĩ là đại lượng sin L*di/dt nó làm cho mạch thứ cấp của TI quá áp( Nếu hở mạch). Nay nghe pác nói nó có dạng thang chứ không phải sin, Pác có thể giải thích thêm giúp em tại sao nó thang mà không sin không?
Cảm ơn Pác

dieungoclongvn
26-08-2010, 17:57
theo em thấy thực tế cái TI nó có sơ cấp là chính dây dẫn dòng điện mà mình cần đó, thứ cấp nó quấn rất nhiều vòng dây tiết diện nhỏ hơn nhiều so với sơ cấp. So sánh tương đối với số vòng dây bên sơ cấp( 1 vòng) thì nó khá lớn. vì nó là máy biến áp nên ta có:
n1/n2 = u1/u2( n1, u1 là số vòng dây, điện áp sơ cấp; n2, u2 là số vòng dây, điện áp bên thứ cấp) . từ công thức trên ta thấy u2 = (n2 * u1)/ n1 có giá trị rất lớn, điện áp này nếu ko có tải sẽ làm cách điện của dây quấn bị đánh thủng vì quá áp >>chập các vòng dây>>>cháy xèo>>hư TI.

Khi có tải ( ngắn mạch thứ cấp, hay nối tải nào đó vào) thì thứ cấp kín mạch, sinh dòng điện, dòng này lại sinh từ thông có tác dụng chống lại/làm suy yếu/ làm giảm độ lớn của từ thông sơ cấp và tạo thành từ thông tổng gây sức điện động trên cuộn thứ cấp. sdd này nhỏ nên TI khi có tải sẽ chạy bình thường.

vậy theo em nguyên nhân chính khiến TI ko đc để hơ thứ cấp là chênh lệch lớn giữa số vòng dây sơ cấp và thứ cấp.
có gì sai sót, các bác sửa giúp em! đa tạ!

quocthai
26-08-2010, 18:10
Vì lõi từ bị bão hòa, pác ạ.

Khi có dòng thứ cấp, thì ta có:

I1n1 = I2n2.
Thực ra nếu cộng vecto thì:

I1n1 + I2n2 =I0.

Ở đây, I0 là từ thông tổng của lõi thép, để tạo từ trường và sức điện động cảm ứng nhằm sinh ra dòng thứ cấp. Thông thường I0 rất bé. Với biến dòng có sai số 0,5%, thì I0 khoảng bằng 0,5% I1.

Người ta sẽ thiết kế máy biến dòng sao cho khi I0 tăng gấp 10 lần thì biến dòng mới đi vào bão hòa.

Nhưng khi hở mạch biến dòng, thì I2 =0. Khi đó I1 = I0.

Nghĩa là I0 đã tăng lên đến 200 lần, gấp 20 lần trị số bão hòa.

Khi đó dòng điện I0 thì hình sin, nhưng từ thông Φ thì bị xén đầu, và thành hình thang.

hoanggia_hd06
26-08-2010, 19:22
TI mà không nối đất thứ cấp thì hệ thống tan dã hoàn toàn bạn à.Với biến dòng TI thì dòng điện phía sơ cấp lớn so với dòng thứ cấp.Nó là thiết bị điện từ tĩnh giống như BA.khi dòng thứ cấp của TI nhỏ thì áp thứ cấp sẽ rất lớn.nếu không nối đất thứ cấp của TI thì cuộn dây thứ cấp có chịu nổi điện áp này không.

gamoi12
11-09-2010, 23:39
mình thấy mỗi tỉnh có 1 câu hỏi khác nhau
và cái đó cũng ko nhiều lắm
chủ yếu là TI ,TU ,MBA ,trung tính
các bảo vệ MBA ....
ko nhièu đâu

lethanhbinh_evn
30-10-2010, 19:41
A/ Máy biến áp đo lường - biến điện áp TU

Cấu tạo thì TU và TI là tương tự như máy biến áp thông thường gồm mạch từ trên đó có quấn cuộn sơ cấp và thứ cấp. Cuộn sơ nối tới mạch có điện áp cần đo, thứ thì nối tới vôn kế, hoặc cuộn nhận tín hiệu của các thiết bị đo có hiển thị số hiện nay...
Để đảm bảo an toàn thì cuộn thứ luôn nối đất.
Vì dòng tại cuộn thứ cực nhỏ nên có thể nói là TU làm việc ở trạng thái hở mạch ( không tải ).
Điện áp định mức ở cuộn thứ thường ấn định là 100V bất kể đầu vào là cấp áp nào. 10 KV/100V or 35 KV/100V.
Vì vậy lưu ý khi lắp TU là phải có cầu chì và nối đất cho vỏ thiết bị.
DKH

Trời ơi - mới có 10 phút mà các Bác viết khỏe ghê. Trong khi đó Hải viết chưa xong mà các bác chơi luôn 3 bài rùi .

B/ Máy biến áp đo lường - biến dòng điện TI

Tương tự cũng vẫn là một mạch từ, cuộn sơ cấp từ 1 vòng đến vài vòng, cuộn thứ thì nhiều vòng hơn và đấu vào ampe kế hoặc các thiết bị hiển thị số... Cuộn thứ cũng được nối đất.
Vì trở kháng ampe kế có giá trị nhỏ nên biến dòng luôn luôn làm việc trong trạng thái gần ngắn mạch, từ thông qua mạch từ rất nhỏ, trong trường hợp bị hở mạch từng thông tăng lên dễ làm hỏng mạch từ, đồng thời điện áp thứ cấp tăng cao gây hư hỏng thiết bị đo lường vì thế
Với TI không được làm hở mạch cũng như đặt cầu chì bảo vệ

Bạn ra đề tài có gởi tin nhắn cho tui, nhưng do nói là thi xong rồi nên giờ này tôi mới hồi âm...
Vậy nhé.
DKH
TU là máy biến điện áp về giá trị tiêu chuẩn 100v,100căn3 để sử dụng điện áp tiêu chuẩn này cung cấp cho các thiết bị đo lường. TU và TI đều có tỉ số biến
+++---o0o---+++
việc lựa chọn dây chảy cầu chì phải dựa vào dòng điện chạy qua nó khi quá tải hoặc ngắn mạch

doanthanhphong
15-11-2010, 19:07
nếu vô dl quảng ngãi thì khoảng bao nhiêu...... vậy

Hoàng Uy Viễn
15-11-2010, 19:54
Bạn đừng buồn nhé!anh em vui tính đùa thế thôi.cái j không biết là hỏi thế là tốt.tuy nhiên đây là bài học lớn cho sự lười nhác trong học tập, nước đã quá đầu rồi bạn ạ.tuy nhiên học tập không bao giờ là muộn.ngay bây giờ bạ hay lấy các sách đã học ra xem ngay theo lời khuyên của các anh,như: Kỹ thuật điện, máy điện, đo lường điện, cung cấp điện ...
Trong mạng 3 pha:
- Ud = căn3Upha.
- P1p = UIcosphi,... trong sách kỹ thuật điện, máy điện có hết em à.
Hãy tự tin và Chịu khó lên nhé, Chúc em may mắn và thành công!

hacker_mutrang_
15-11-2010, 20:05

Nói thật các bạn bít thì giúp người ta đi nói này nọ làm gì

1/ U dây là điện áp giữa 2 dây pha với nhau. U pha là U giữa dây pha và dây trung tính

2/ a 1 pha : P=UI ( cos P) Q=UI( sin P) S= P+jQ
b 3 pha thì thêm 3 vào P còn Q thì Căn 3
Còn mấy câu kia thì mình chưa gặp wa hoặc nếu có thì nó wa dài để mà viết :yoyo66:
+++---o0o---+++

Bạn đừng buồn nhé!anh em vui tính đùa thế thôi.cái j không biết là hỏi thế là tốt.tuy nhiên đây là bài học lớn cho sự lười nhác trong học tập, nước đã quá đầu rồi bạn ạ.tuy nhiên học tập không bao giờ là muộn.ngay bây giờ bạ hay lấy các sách đã học ra xem ngay theo lời khuyên của các anh,như: Kỹ thuật điện, máy điện, đo lường điện, cung cấp điện ...
Trong mạng 3 pha:
- Ud = căn3Upha. đó là đấu sao

còn tam giác thì U dây= U pha; I dây = căn 3 I pha
- P1p = UIcosphi,... trong sách kỹ thuật điện, máy điện có hết em à.
Hãy tự tin và Chịu khó lên nhé, Chúc em may mắn và thành công!

Thank nhé

Hoàng Uy Viễn
15-11-2010, 20:29
Em đùng buồn, mấy anh vui tính đùa thế thôi.Nhưng cũng phải học tập, trau dồi kiến thức thường xuyên e ạ.bây giờ em mới biết kiến thức quý giá biết nhường nào đúng không?không biết hỏi thế là tốt,tuy nhiên em hãy thay đổi cách học tạp đi, học tập không bao giờ là muộn.
- Các câu hỏi thi vào điện lực thì rõ ràng có vô vàn, nói ra không hết vì vậy các anh không thể giúp em được.đáp án nằm ở chính em.
- Bây giờ em hãy lấy các sách như: kỹ thuật điện, máy điện, đo lường điện, cung cấp điện, nhà máy điện và TBA.. xem qua có đầy đủ trong đó em à.
- Ví dụ: Ud = căn3Uph (Y), P1p = UIcosphi, P3p = căn3UdIdcosphi, Q1p = UIsinphi, Q3p = căn3UdIdsinphi,.... trong sách có hết
Hãy chịu khó và cố gắng lên nhé. Chúc may mắn và thành công!

ldtam1109
24-11-2010, 22:49
Ông nè cũng ngon hơn 2 ông kia... 1 tí, rất đáng quý ở tính thẳng thắn. Tuy nhiên, học trò kém thì ta phải xem lại thầy, có thực là thầy đã tận tình chưa? Chương trình giảng dạy thế nào? Học thế mà cũng ra được trường thì hỏi thầy có hơn cái trình độ của trò nhiều không, hay cũng sêm sêm???? Có pác nào trả lời được hộ k0 dậy??? Pác nào tốt nghiệp cao đẳng điện lực có ý kiến tí đi nhể???

Xem lại lời nói của mình đi bạn ơi!!!, xem lại thầy hay xem lại học sinh. trong 1 lớp 50-60 học sinh thì có bao nhiêu học sinh siêng học và bao nhiêu học sinh siêng nghỉ học.

độc_bước
25-11-2010, 17:26
ui lói thật chứ.........lớp em còn có thèng không bít mạng địa phương khu vực là gì lun á.........nhưng cũng nhìu cai bọn em học mà ra biết được chết liền.......vd kí hiueuj cái máy cắt.......ra ngoài em gặp máy cắt em biết được đó là cái máy cắt em chết liền

sonduy1
20-12-2010, 23:03
hỏi mọi người chút với, Tại sao TI tuyệt đối ko đc để hở mạch thứ cấp, vấn đề này mình vẫn hơi mông lung, ko chắc chắn lắm?

-TI là TB biến đổi dòng lớn xuống dòng nhỏ đê phục vụ đo lường ... và I2=I1.n1/n2 trong đó n1=1 chính là dây dẫn nên suy ra n2 phải rât lớn khi đó cũng đồng nghĩa với tổng trở Zbi >> ,kéo theo từ thông lớn -> sdd E rất lớn và gây ra xung lực lớn do điện trừong cuộn dây sinh ra nên gây nổ TI vì thế mà luôn nối tắt nếu ko đùng .aaaaa

vanbinhspkt
08-02-2011, 22:03
hoi nhu the chi di thu tien dien duoc thoi ban a

namtq89
11-02-2011, 10:01
TU và TI mình chú ý đến trạng thái làm việc bình thường và sự cố (hở mạch và ngắn mạch )

chinh_akay
11-02-2011, 10:11
Những câu đấy thì dễ thui. Cầu này mới khó này, đi phỏng vấn kiểu j cũng hỏi.
Theo anh (chị ) thì mức lương bao nhiêu sẽ phù hợp với bạn ?
Đấy, trả lời đi :yoyo70::yoyo70::yoyo70:

laoton2010
11-02-2011, 10:21
Những câu đấy thì dễ thui. Cầu này mới khó này, đi phỏng vấn kiểu j cũng hỏi.
Theo anh (chị ) thì mức lương bao nhiêu sẽ phù hợp với bạn ?
Đấy, trả lời đi :yoyo70::yoyo70::yoyo70:

Điện lực là doanh nghiệp nhà nước, k0 thể có chuyện thích lương thế nào cũng được (phải theo bậc lương do nhà nước quy định, cùng lắm là được ưu tiên lên 1 bậc nếu như bạn chứng tỏ được năng lực thông qua bằng cấp hay kinh nghiệm), nên gặp câu hỏi này thì cũng dễ thui:" Theo em thì xin các bác cho theo đúng quy định của Nhà nước và cơ quan, nếu được thì cho em nâng trước 1 bậc để khuyến khích...?!!"

namtq89
11-02-2011, 10:26
Vấn đề là Điện lực tư nhân thì khác.Việc yêu cầu được trả lương là có thể thõa thuận.CÒn nhà nước thì có hệ số lương rồi,và vị trí làm việc và các khoản thu nhập khác thôi

hocdidoivoihanh
02-04-2011, 23:40
bạn ahj cai này cơ bản bạn nên tìm hiểu để dễ nhớ mà.
cong suất tác dung ky hiệu P(công suất đầu trục động cơ chẳng hạn giá trị đm) p=mUIcosfi(chú ý U fa nhé nếu U dây thì phải nhân căn 3 nũa)
công suất phản khang ky hiệu Q=mIUfasin(fi)
công suât biểu kiến S=căn bậc 2 của (P bình +Q bình nhé) m là số pha
điện áp dây là điện áp chênh lệch giữa các pha nóng vd pha A và ph B hoặc pha B-C ...
còn điện áp pha là điện áp giữa các pha so với dây nguội ok.................tạm thời vậy

ngoisaobang
03-04-2011, 00:42
Những câu hỏi này dành cho nhân viên điện lực hả???

Tuấn Dương
09-09-2011, 22:46

Pác trả lời nhanh cho e nha: khái niệm của may cắt và dao cách ly, các loại máy cắt và dao cách ly.
Kiến thức thì rộng, đâu pải cái j cũng nhớ hết đâu, quan trọng là cần biết tìm đúng tài liệu
aaaaa

hoangha87cntt
26-09-2011, 16:48
Pác trả lời nhanh cho e nha: khái niệm của may cắt và dao cách ly, các loại máy cắt và dao cách ly.
Kiến thức thì rộng, đâu pải cái j cũng nhớ hết đâu, quan trọng là cần biết tìm đúng tài liệu
aaaaa
MCĐ là một loại khí cụ điện cao áp dùng để đóng cắt mạch điện cao áp tại chỗ hoặc từ xa khi lưới điện đang vận hành bình thường không bình thường hoặc khi sự cố ngắn mạch trong hệ thống điện.
DCL là một khí cụ điện cao áp đc sử dụng để đóng cắt mạch điện cao áp khi ko có điện tạo ra khoảng cách an toàn trông thấy được giữa bộ phận mang điện và bộ phạn đã cắt điện khi cần kiểm tra sửa chữa bảo dưỡng bộ phận ko mang điện. trong điều kiện nhất định có thể dùng DCL đóng cắt đường dây hoặc MBA ko mang tải công suất nhỏ hoặc đóng cắt mạch điện đẳng thế
+++---o0o---+++
:khi505:

ninhquang1410
30-10-2011, 20:58
Ấy ấy bác cũng phải hiểu cho những người mới ra trường chứ,những cái đó thì ở trường học thì làm gì có thực tế,chủ yếu trên sách vở chứ có trường nào mà mua hẳn về cho sinh viên thực hành hay hướng dẫn làm đâu,chỉ đi làm,đi thực tế thì mới biết chứ,bác đừng nặng lời với mấy anh em mới ra trường như vậy. như em lúc đầu cũng vậy thôi,nhưng khi làm rồi va vấp nhiều rồi có khi còn biết và làm tốt hơn cả mấy ông ra câu hỏi thi tuyển vào ấy chứ. Đi làm khoảng 1 , 2 năm là có thể bốp chát lại mấy ông tuyển mình vào là bình thường.em này chuyên cãi sếp :th_yoyo1::th_yoyo1::th_yoyo1::2::2::2:

caothebac
31-10-2011, 08:45
TI mà không nối đất thứ cấp thì hệ thống tan dã hoàn toàn bạn à.Với biến dòng TI thì dòng điện phía sơ cấp lớn so với dòng thứ cấp.Nó là thiết bị điện từ tĩnh giống như BA.khi dòng thứ cấp của TI nhỏ thì áp thứ cấp sẽ rất lớn.nếu không nối đất thứ cấp của TI thì cuộn dây thứ cấp có chịu nổi điện áp này không.

lạy câu trả lời này luôn!

habke
01-11-2011, 15:30
Thế mới biết học sinh mới ra trường!!!

caothebac
03-11-2011, 10:55
Thế mới biết học sinh mới ra trường!!!

câu hỏi tuyển dụng vào các công ty điện lực gồm những câu hỏi sau:
Chú tên là gì?
con cháu nhà ai? (hoặc ai giới thiệu vào đây?)
Chú bao nhiêu tuổi?
Trình độ thế nào?
Tốt nghiệp trường gì?
Bia rượu có tốt không?
Có biết bài bạc không?
Có thích massage karaoke không?
thế thôi:2::2::2::2::2:

habke
03-11-2011, 17:03
Ơ, chuẩn! Ngày xưa tôi phỏng vấn cũng thế đấy :khi86b:

lehuyviet09ch1a
06-11-2011, 14:02
bạn gì đó ơi bạn từng học trường nào vậy. và cơ sở nào chọn bạn đi phỏng vấn chi cho mắc công vậy, bạn ko sợ hỏi mấy câu này mấy em nó cười cho hay sao. kiến thức này mà bạn không nắm thì hình như bạn chưa có học qua thì phải. không biết Up,Ud rùi sao làm bài tập. mấy cái công suất bạn cũng viết sai kìa" P mà viết là phản kháng, và cũng là CS biểu kiến lun" thiệt không hiểu nỗi, mình định trả lời hộ rồi nhưng thấy sao mà nó lố lăng quá nên thôi, mình nghĩ bây h còn cơ hội thì đi học lại đi bạn, lời khuyên chân thành đó để sau này vào làm viêc mà kiến thức cơ bản không biết huống hồ chi kiến thức an toàn. điện không cho fep sai phạm đâu bạn. thân ái.

ducchauxuan
15-02-2012, 19:04
Ai ngồi nói thì nghe cũng giỏi hết, lúc vào phỏng vấn, rồi run lên và há hốc mồm ra.
câu hỏi rất thành ý, chua hẳn ngươì hỏi không hiểu mà những người tư vấn không hiểu. bộc lộ tính cách quan liêu của người làm điện. Tôi là dân làm điện,kinh nghiệm 8 năm, chức vụ cũng có. Mình đồng cảm với câu hỏi của bạn, nhiều lúc mình phỏng vấn mà nhiều người không trả lời được(đây là câu hỏi gở điểm) thi nâng bậc, giử bậc. không sao cả. tất cả đều nằm gói gọn trong ( Cơ sở kỹ thuật điện, mạng điện, phần điện, máy điện, bảo vệ rơ le) bạn cố gắng đọc se hiểu nhiêu hơn.cảm ơn Jermt01

kmhanoikd
15-02-2012, 19:21
up cho bác, chúc bác bán đắt hàng.

caothebac
17-02-2012, 07:42
Ai ngồi nói thì nghe cũng giỏi hết, lúc vào phỏng vấn, rồi run lên và há hốc mồm ra.
câu hỏi rất thành ý, chua hẳn ngươì hỏi không hiểu mà những người tư vấn không hiểu. bộc lộ tính cách quan liêu của người làm điện. Tôi là dân làm điện,kinh nghiệm 8 năm, chức vụ cũng có. Mình đồng cảm với câu hỏi của bạn, nhiều lúc mình phỏng vấn mà nhiều người không trả lời được(đây là câu hỏi gở điểm) thi nâng bậc, giử bậc. không sao cả. tất cả đều nằm gói gọn trong ( Cơ sở kỹ thuật điện, mạng điện, phần điện, máy điện, bảo vệ rơ le) bạn cố gắng đọc se hiểu nhiêu hơn.cảm ơn Jermt01

kinh 8 năm kinh nghiệm, có chức vụ! Ước gì mình được như anh ấy!:khi506::khi506::khi506:
mấy cái đầu sách anh nói là toàn bộ kiến thức của nghành điện rồi anh ạ!

biky
22-03-2012, 15:51
ai trach thi tra loi thu di co biet khong , kien thuc la vo han, dung cuoi nguoi hom nay ngay mai nguoi cuoi lai minh

ladieskiller
22-03-2012, 19:35
lạy câu trả lời này luôn!
tại sao áp o thứ cấp rất lớn giả sử tôi co CT1000/5A thi điện áp ở thứ cấp là bao nhiêu?

caothebac
23-03-2012, 08:53
Bạn chuẩn bị tầm 15000 usd là vào đc...

làm gì mà đắt thế nghĩa là 300 chai
lương bình quân 7,3 triệu (mà mới vào chắc được tầm 5 chai)
nghĩa là 60 tháng = 5 năm làm không lương hít khí trời để sống à!
+++---o0o---+++

tại sao áp o thứ cấp rất lớn giả sử tôi co CT1000/5A thi điện áp ở thứ cấp là bao nhiêu?

khi không hở mạch thì thứ cấp làm gì có điện áp mà rất lớn. nối đất là để an toàn cho người vận hành và thiết bị thôi. tránh hiện tượng xâm thực điện áp từ cuộn cao sang cuộn thấp bạn ạ!

bathuydtp
24-03-2012, 11:43
TI làm việc ở chế độ ngắn mạch nên điện áp thứ cấp TI rất nhỏ.
Khi hở mạch thứ cấp thì điện áp tăng lên rất lớn đánh thủng cách điện, gây nguy hiểm cho người và thiết bị.

EVN CPC
26-03-2012, 10:39
không biết thì hỏi, các bác nói gê quá.

cadisun
15-05-2012, 10:52

chào anh !
thời gian trôi qua khá lâu rồi , nhưng giờ mình mới học xong nên cũng tham khảo các đàn anh , đàn chị đi trước cho em xin kinh nghiệm .Em cũng đang có nhu cầu xin vào trong sở đl hà nôi nhưng chưa biết đi đứng như thế nào mong anh chỉ em giúp với và em học nghành điện điều khiển nên cũng chưa biết xin vào phòng bạn nào cả , mong anh chỉ bảo giúp. em cám ơn anh :th_Yoyo02::th_Yoyo02::th_Yoyo02:

tra_chanh
10-06-2012, 20:01
nghe mấy anh làm trc nói vào điện lực toàn là ăn nhậu ko à.ỳ người lắm.

phải vậy ko mấy sư huynh. :d

manhtuancd
22-06-2012, 15:28
Theo em bác không nên nói nặng thế ! các cụ đã nói rồi,không biết mới hỏi,có tinh thần như thế là tốt,những người đã ko biết lại im ỉm mới là đáng trách,Ừ thì người ta,hỏi câu người khác như các bác rất là đơn giản chẳng hạn,nhưng người ta ko còn nhớ và không liên quan gì đến giờ cần đến mới hỏi các bác.
Cho dù người ta dốt đến mấy mà vẫn biết hỏi thì đáng khen ngợi.
Thêm nữa là : do môi trường giáo dục tạo nên,Bác nào học trường đó ra chắc biết cả........

saobietten
03-10-2012, 17:07
cầu dao đi trước về sau

magicman1712
15-10-2012, 15:39
nếu vô dl quảng ngãi thì khoảng bao nhiêu...... vậy

èo , cứ chuẩn bị trăm triệu cho nó xong , mà bạn biết vô phòng ban nào thì công việc nó ngon ngẻ nhỉ , chứ học cao đẳng đại học xong leo cột thì ức nhỉ , không bằng mấy ông con ông trong nghành ngồi phòng máy lạnh nhỉ . dạo qua có mấy phòng cho các bạn trao đổi như : phòng kế hoạc và đầu tư , phòng kỹ thuật , phòng vật tư , phòng điều độ , phòng quản lý xây dựng .
tập trung xây dựng ý kiến nhé , đừng có mà cãi nhau đấy

:yoyo70::yoyo70::yoyo70::yoyo70:

lamphivn
15-10-2012, 20:53
người ta bỏ lâu rồi quên cũng là chuyện bình thường thôi
+++---o0o---+++
người ta bỏ lâu rồi wen là chuyện bình thường thôi làm gì đao to búa lớn thế

thang KS
16-10-2012, 09:10
èo , cứ chuẩn bị trăm triệu cho nó xong , mà bạn biết vô phòng ban nào thì công việc nó ngon ngẻ nhỉ , chứ học cao đẳng đại học xong leo cột thì ức nhỉ , không bằng mấy ông con ông trong nghành ngồi phòng máy lạnh nhỉ . dạo qua có mấy phòng cho các bạn trao đổi như : phòng kế hoạc và đầu tư , phòng kỹ thuật , phòng vật tư , phòng điều độ , phòng quản lý xây dựng .
tập trung xây dựng ý kiến nhé , đừng có mà cãi nhau đấy

:yoyo70::yoyo70::yoyo70::yoyo70:

Chào bạn! Nên đi làm dân đen trước rồi mới yên vị được chổ cao chót vót ở mấy phòng ban, chứ đừng ngồi trên đó mà khi về các đơn vị gặp anh em họ coi không ra gì/ Mình mới ra còn trẻ, nhiệt huyết nên xông pha đến các đơn vị sản xuất trực tiếp chừng nào thấy vốn kiến ngủ của mình kha khá mới làm được lãnh đạo tốt.
Mình kể cho bạn nghe 1 kỹ niệm: Có lần có 2 ông kỹ sư từ Phòng KT-AT về CNĐ A đi thực tế để vẽ lại kết cấu lưới cho công tác QLKT, hai ông gặp một cái CSO và 1 bộ CS sừng (lưới 10kV) cải nhau đến vở cả mồm vẫn chưa phân thắng bại, 1 anh công nhân bậc 3/7 giải thích rỏ từng cái, kể cả công năng... Hai ông KS gật gù :1::1::1:một hồi sau mới đỏ mặt tía tai, bỏ đi mất:2::2::2:

magicman1712
18-10-2012, 08:17
ý bạn là làm công nhân leo trèo cột điện xong lên tổ trưởng / trưởng nhóm giám sát rồi mới lên chức ngồi trong văn phòng , đúng không ạ , được đến như thế thì cũng về hưu rồi còn đâu nữa , nhưng một người học cao đẳng đại học ra nghành kỹ thuật ra có các phòng ban như vậy thì trách nhiệm của các phòng đó có thể lựa chọn cho phù hợp , ai làm trong điện lực có biết nhiệm vụ từng phòng không nhỉ , chỉ bảo giúp mình với nhé . cảm ơn mọi người nhiều

thang KS
18-10-2012, 09:11
ý bạn là làm công nhân leo trèo cột điện xong lên tổ trưởng / trưởng nhóm giám sát rồi mới lên chức ngồi trong văn phòng , đúng không ạ , được đến như thế thì cũng về hưu rồi còn đâu nữa , nhưng một người học cao đẳng đại học ra nghành kỹ thuật ra có các phòng ban như vậy thì trách nhiệm của các phòng đó có thể lựa chọn cho phù hợp , ai làm trong điện lực có biết nhiệm vụ từng phòng không nhỉ , chỉ bảo giúp mình với nhé . cảm ơn mọi người nhiều

Nếu bạn chọn cho mình một công việc nhàn thân, tiền nhiều thì xin vô phòng vật tư, làm ME Phòng kế hoạch, P.XDCB, còn lại các phòng khác đều phải có kiến thức chuyên môn rất vững về điện. Phần chữ mình không mong muốn như thế mà mình chỉ nói rằng nên về các đơn vị sx thực tế 1-2 năm gì đó, có kiến thức thực tế để cũng cố lại các kiến thức đã học rồi mới làm ở cac sphonfg ban chức năng chuyên ngành mới vững vàng. Chúc bạn thành công.:1:

cuongcdmt.vnts
26-10-2012, 19:33
:1:
Mình nghi các bác nên chia sẻ những kiến thức lẫn nhau, đưng nên làm tổn thương hòa khí.
Nghành điện la nghành Đặc thù nên kiến thức là vô biên, phải giúp đỡ lẫn nhau, chu bác nào đảm bảo rằng minh biết hết tất tần tật những kiến thức nghành Điện ko?
:3:

tringoc992
17-10-2013, 17:36
heiz. cuối cùng cũng hết. em đang là sinh viên năm 3 của spkt tphcm em thấy cái này hay nên dành hơn 2 tiếng để đọc tất cả các comment của các anh sau khi đọc hình như em nhận ra 1 điều . Ba em nói đúng : "thao trường đổ mồ hôi chiến trường ít đổ máu" . may mà các câu trên em đều trả lời được hết.Chỉ có 2 câu chưa học nên trl ko dc. hehehehe:khi506:

toandl
05-04-2014, 18:41
Không biết bác thi vào điện lực để nàm cái chức danh gì, dưng mà bác viết thế nì thì em cũng chịu, chả có hiểu thía lào: P phản kháng,P biểu kiến là cái gì ha????

đã ko biết thì bảo ko biết lại đi bắt bẻ người khác là thế nào...người ta viết nhâm thì sao.. cậu trả lời xem nào.. cứ như bố tướng ấy.trả lời dk thích gì tôi cũng chiều

manhtrihd
07-04-2014, 00:56
đã ko biết thì bảo ko biết lại đi bắt bẻ người khác là thế nào...người ta viết nhâm thì sao.. cậu trả lời xem nào.. cứ như bố tướng ấy.trả lời dk thích gì tôi cũng chiều
Hai tiền bối nóng tính quá.Mà bác Laoton cũng nhỉ nặng lời tý thôi chứ bình thường bác ấy tốt và nhiệt tình trong page lắm ạ! Bác thông cảm tý cho đỡ tổn thương hòa khí.
Cám ơn tiền bối đã up câu hỏi, em cũng đang ôn thi tuyển vào nhà máy thủy điện, thức mấy đêm rồi, hì hì!!!

quangtuan251191
11-04-2014, 21:46
thi tuyển vào điện lực thì họ cho đề về học hay sao ạ

phudtd90
27-05-2014, 20:25
Chào anh chị..
Tôi tốt nghiệp ngành điện, muốn xin vào nhà nước làm mà lý lịch không tốt lắm. Sau này chỉ có làm nhân viên thôi hà, không thể xét lên cấp bậc cao hơn hà. Chân thành cảm ơn nhiều.