PDA

Xem bản đầy đủ : Nghịch lưu 1 pha

hondacodon90
30-07-2010, 09:25
aaaaa Em đang làm đồ án về nghịch lưu 1 pha
điện áp vào 24Vdc
điện áp ra 220Vdc
Công suất 500Va
Bác nào có đồ án về phần này cho em với nhé!

niemnguyen
30-07-2010, 11:42
cai vu nay hay ne,nghich luu ma ra 220vdc ha?220V AC chu ha?

cô Nhóc
30-07-2010, 12:37
Ra 220VDC dễ chịu hơn nhiều so với ra 220VAC. A có thể xài tần số cao (vài chục kHz) lõi ferrit nhỏ. Mạch tương đối nhỏ, gọn. Nhưng khó khăn là tìm diode xung điện áp cao.

MA SAT KY NHAN
01-08-2010, 20:34
Mạch nghịch lưu lại ra được điện áp dc hả bạn mình chưa nghe qua ?

Dang Ky Hai
01-08-2010, 20:38
Mạch nghịch lưu lại ra được điện áp dc hả bạn mình chưa nghe qua ?

Được, không ai cấm cả...
Biến tần là vào 312 VDC ra 220VAC tại điểm này nếu vào cầu chỉnh lưu cũng được đâu có ai cấm.
DKH

MA SAT KY NHAN
02-08-2010, 11:22
Được, không ai cấm cả...
Biến tần là vào 312 VDC ra 220VAC tại điểm này nếu vào cầu chỉnh lưu cũng được đâu có ai cấm.
DKH

cái ý đâu phải là nghịch lưu nữa mà là biến tần

niemnguyen
02-08-2010, 11:25
Sao mà rắc rối quá vậy nghịch lưu là inverter còn chỉnh lưu là rectifier thế thôi.Nói nghịch lưu là đưa ra AC mới đúng.Còn đưa ra kiểu gì thì đó gọi là bộ........,system....

Dang Ky Hai
02-08-2010, 11:48
aaaaa
Nhức cái đầu
Thôi thì ai giải thích hay định nghĩa cho Hải này biết. Thế nào gọi là chỉnh lưu và thế nào gọi là nghịch lưu .
Sẽ bấm nút thank - chất lượng ngay.
DKH

toanga
02-08-2010, 12:43
Vui nhỉ.
Nghịch lưu là biến tần: Đúng 100%
Chỉnh lưu: Dùng diod lọc không cho sóng sin đi qua nên sẽ từ AC -> DC

caovanhuong
02-08-2010, 13:43
Vui nhỉ.
chỉnh lưu không phải là lọc đề không cho sóng sin đi qua mà là nó dùng diode để cho dòng điện đi theo 1 chiều từ (+) sang (-), nhưng do nó vẵn nhấp nhô nên mới dùng tụ điện để lọc cho nó phẳng hơn.

cô Nhóc
02-08-2010, 15:44
Đúng nghĩa ra thì cái đồ án của anh là bộ DC converter. Nó bao gồm một mạch nghịch lưu (inverter) và mạch chỉnh lưu (rectifier).

Danh từ VN mình chưa có từ để dịch DC Converter, nên anh gọi nó là nghịch lưu cũng được, vì bộ phận chính của nó vẫn là nghich lưu.

havn
02-08-2010, 16:03
có chỉnh lưu và nghịch lưu mà cũng bàn cãi thật là mất mặt dân điện:yoyo92:

Dang Ky Hai
02-08-2010, 18:27
có chỉnh lưu và nghịch lưu mà cũng bàn cãi thật là mất mặt dân điện:yoyo92:

Hê heheheh có những chuyện lác lác mới bàn mới cãi vì hổng biết cãi cái gì nên mới gặp gì cãi đó...
Có những từ mà tới giờ vẫn còn tranh cãi vì tiếng Việt chưa lột tả hết cái ý của nó... ai có ví dụ thì cứ đưa lên he. Vì thế cứ phải mượn từ Hán kết hợp tiếng Việt gọi là Hán-Việt , hoặc để nguyên gốc - nghĩ đi nghĩ lại vậy cũng tốt, đừng nên dịch gì ráo.
Nói vậy là để phân biệt cái gì gọi là chỉnh lưu cái gì gọi là nghịch lưu. Phải xét đến chức năng của nó cho dù có thể nó mang một cái tên khác. Điều này nó rất quan trọng, đừng coi thường nhe, tôi ví dụ trong việc khai Hải Quan...nếu kiến thức không vững, ít hiểu biết thì phần thiệt sẽ về DN ngay, cái giá phải trả không phải tính bằng ngàn nhé...
Động cơ thì đánh thuế 24 % nhưng ly hợp và thắng thì không, mà ly hợp và thắng nó lại giống giống cái động cơ, cũng ghi công suất wat, điện áp, cuộn dây...nhiu đó thôi là HQ áp vào động cơ rùi, vì phải đem lý ra mà cãi với hắn, thua hay thắng tính sau.
Chỉnh lưu là từ Hán Việt. Chỉnh là chỉnh, sửa, nắn...Lưu là dòng chảy, lưu lượng...vì vậy nên hiểu là chỉnh lại dòng điện, chỉnh lại cách chảy dòng điện...nhưng thế là rất rõ vì khi chưa chỉnh là dòng xoay chiều, sau khi chỉnh là một chiều...Và bắt buộc bộ phận này phải là vào AC ra DC.
Đối lại thì cũng có vào DC ra AC . Vì là phương pháp ngược lại nên chỉ còn dùng cái từ NGHỊCH là chính xác nhất.
Biến tần cũng vậy, tôi gọi nó là nghịch lưu thì chẳng ai cấm tui cả nếu là người hiểu về nó, tui gọi nó là biến tần cũng đúng vì chức năng của nó là thay đổi tần số còn tiếng Anh thì Inverter - chuyển đổi vậy rất là chuẩn.
Nên tùy vào chức năng và công việc cụ thể sẽ có một tên gọi khác. Nhưng điều đó không có nghĩa là nó được gắn chặt cái tên đó mãi mãi.
Chuyện chỉ vậy thôi.
DKH

Dang Ky Hai
02-08-2010, 18:40
điện áp vào 24Vdc
điện áp ra 220Vdc
Công suất 500Va

Có thể làm cái mạch dao động, vào 24 VDC sau đó qua biến áp ra 220VAC, rồi qua cầu nắn lại.
Vụ này Hưởng rành hơn, Hưởng ơi tiếp cái coi. Còn conhoc thi đi Tax rùi. Và suốt ngày nhảy cà tưng như cương thi ấy thấy nhức cả đầu
DKH

Dang Ky Hai
03-08-2010, 08:19
Còn nếu không đồng chí ra Nhật Tảo mua cái bộ chuyển 12DC - 220 AC giá khoảng trên dưới 100 ngàn về xem sao, khỏi phải làm mắc công.
Sao không thấy Hưởng nhể
DKH

vudiepdh1
03-08-2010, 23:53
Vui nhỉ.
Nói thế này có chúa mới hiểu được !thinkffff
Diode mà lọc sóng sine đc há ! Tui chưa nghe wa bao giờ ! Để tìm hiểu thêm ! :khi506:
Còn nếu bạn muốn chuyển từ DC sang DC thì chưa chắc đã cần mạch nghịch lưu ! Trong điện tử cs có các bộ DC -DC converter rồi mà !
Đọc wa cái này : http://en.wikipedia.org/wiki/DC-DC_converter
Tui nhớ khôg nhầm thì mạch nâng áp là mạch Boost thì phải ! Công suất nguồn khoảng 0-150W . Với V in = 5-600V.
Còn nếu DC-AC thì phải nghịch lưu rồi ! :khi506:

nguyenhoanui
08-08-2010, 10:26
... Và suốt ngày nhảy cà tưng như cương thi ấy thấy nhức cả đầu
DKH

Lại một Fan của Thiên Hạ Bá Xướng. Bạn cho hỏi, hiện nay đã ra "Ma thổi đèn " quyển mấy rồi?
Thân!

Dang Ky Hai
08-08-2010, 10:31
Tớ phái Lâm Chánh An
Cương Thi Phúc Tinh hay Diệt Ma Thiên Sứ ...
DKH

hauthietke
12-08-2010, 10:58
Vui nhỉ.
"Nghịch lưu là biến tần" không đúng

hanhtdh
16-08-2010, 08:53
"Nghịch lưu là biến tần: Đúng 100%" hay thật đó!
Biến tần: Gồm biến tần trực tiếp và biến tần gián tiếp
- Trực tiếp thì từ AC với f1 thành AC với f2, chỉ dùng van Th, triac, ... mà không qua bộ ( chỉnh lưu + nghịch lưu )
- Gián tiếp thì từ AC dùng chỉnh lưu-> DC dùng nghịch lưu-> AC (tức là có dùng bộ CL+NL)
Như vậy Nghịch lưu chỉ là 1 bộ phận của Biến tần ( điều chế gián tiếp )

Dang Ky Hai
16-08-2010, 09:25
Đã nói tận như vậy thì đúng lý rồi, cho nên lời toanga viết cũng không phải là sai - chớ vội cười vì một số bác viết vậy nên Hải cho là đang cười người ta, mà tới giờ toanga chẳng thèm hồi âm giả thích là có ý...Đôi khi người ta có quyền đi tắt về ngang ...biết là 100 thì bằng 50 nhân 2 nhưng tôi có quyền đi vòng bằng cách nhân chia cộng trừ là cho rối chơi rồi vẫn về La Mã thôi...Quan trọng người nghe nếu thuộc diện am hiểu thì sẽ hiểu thôi...
Tóm lại chắc đề tài tới đây chẳng còn gì vì Chỉnh Lưu hay Nghịch Lưu chỉ có vậy thôi ...Và nói Nghịch lưu là biến tần chẳng qua là nói tắt thôi - Đúng.

hanhtdh
16-08-2010, 09:42
Thế thì động cơ ôtô là ôtô. Đúng 100% (e nói tắt đó)

lesonct
16-08-2010, 13:38
minh co 3 cai so do(da test), chỉ cho mình cách up hình mình up cho.

cô Nhóc
16-08-2010, 13:41
Động cơ xe ô tô thì không phải là ô tô. Nhưng động cơ xe moto lại chính là Moto đấy.

Ngay cả nhà chế tạo cũng nhiều nhà gọi cái biến tần của mình là invertor, thì anh còn thắc mắc nỗi gì?

linhbk
16-08-2010, 14:27
đúng là như vậy nhưng mà để làm được cái mạch nghịch lưu + phản hồi áp + dòng thì phải chi nhiều nhiều tiền đó

Dang Ky Hai
16-08-2010, 14:44
Cho nên chắc đóng được rồi đấy, vì cũng còn nhiều sự ngộ nhận trong cách gọi một thiết bị hay một cỗ máy nào đó thôi, nếu là người có hiểu biết thì nên góp ý cho người khác để sau này dần dần thay đổi một cách gọi.
Tôi ví dụ: chúng ta kể cả tôi bao lâu nay cứ gọi xe máy là Honda, thậm chí tiệm sửa xe cũng gọi là tiệm sửa Honda... Về bản chất gọi vậy là sai hoàn toàn. Chính xác phải là xe gắn máy, xe máy...còn Honda là tên NSX ...Nhưng do thời đó Việt Nam xe máy Honda thống trị tuyệt đối trên thương trường nên phải mượn mà gọi riết thành tên gọi cho đến ngày nay.
Vì biết được nên tôi dần dần chỉnh lại cho bạn bè và người thân tôi nhằm mục đích góp phần trả lại tính đúng đắn của tiếng Việt.
Cái nào mượn và ghép thì nếu chưa có gì thay thế thì nên để vậy. Còn không thì ta nên gọi cho đúng. Động cơ Oto thì không thể gọi Oto được. Biến tần hoặc Inverter cũng không nên gọi là Nghịch lưu, vì nó chỉ là một bộ phận trong thiết bị này, bản thân tôi thích gọi nhất là Inverter.

xuanchien89
20-12-2010, 19:45

hjx.cậu nén vào rar rồi kick vào " up file" màu xanh và up lên thôi.
bạn up lên đi. mình cũng đang cần. tha:1:nks!

d1k1.haui
29-12-2010, 15:09
"Nghịch lưu là biến tần: Đúng 100%" hay thật đó!
Biến tần: Gồm biến tần trực tiếp và biến tần gián tiếp
- Trực tiếp thì từ AC với f1 thành AC với f2, chỉ dùng van Th, triac, ... mà không qua bộ ( chỉnh lưu + nghịch lưu )
- Gián tiếp thì từ AC dùng chỉnh lưu-> DC dùng nghịch lưu-> AC (tức là có dùng bộ CL+NL)
Như vậy Nghịch lưu chỉ là 1 bộ phận của Biến tần ( điều chế gián tiếp )

oh !
Nghịch lưu chưa chắc phải là biến tần đâu. Đơn giản như hiện nay trong một số thiết bị có sử dụng bộ nghịch lưu như trong UPS Online chẳng hạn.
Trong cấu tạo của UPS Online thì nó có bộ biến đổi điện áp AC ngõ vào thành điện DC sau đó biến đổi điện DC thành AC (DC/AC) nhưng nó lại là một bộ phận của UPS và tần số ngõ vào của UPS là 50Hz thì tần số ngõ ra của nó cũng là 50Hz. Việc biến đổi này giúp cho điện áp ngõ ra luôn luôn ổn định và đảm bảo điện ngõ ra của UPS luôn luôn ổn định không có thời gian chuyên mạch khi điện lưới mất hoặc có sự cố.
Các bác có thể tham khảo thêm thông tin tại địa chỉ Website:
http://santak-indochina.com
Chúc các pạn thành công !jkkjk
===============
tuoitretiencong@gmail.com
0988.638.984

thanhvuiqn
02-01-2011, 05:58
Vui nhỉ.

nói thế không đúng :biến tần là một hệ thống gồm chỉnh lưu từ ac-dc và nghịch lưu từ dc-ac để sử dụng .đó chính là cấu tạo chính của một biến tần .
nên không thể nói nghịch lưu là biến tần đúng 100 % được ,mà thành phần chủ yếu cấu tạo nên biến tần , cung cấp cho tải xoay chiều .
bạn gì ở trên nói nghịch lưu rồi mà còn có dc ở trong là sao .một điều quá vô lý.
bạn chỉ cần tìm hiểu điều kiện hoạt động của nghịch lưu phụ thuộc đi .
nghịch lưu cũng chính là chỉnh lưu ,nhưng nó hoạt động với góc kích lớn hơn 90 .
và còn nhiều vấn đề phải nói

ngoc_toan.h
02-01-2011, 12:10
Thi tu nghich luu sang xoay chieu rui chinh luu ve mot chieu. Lien he voi thay do ván can truong dai hoc quy nhon co the giup do hihihi

matden_304
02-01-2011, 14:36
Người ta lập ra topic để hỏi về cái đồ án mà các bác cứ tranh cãi biến tần với nghịch lưu làm gì thế nhỉ. Giúp được thì giúp còn hông thì gợi ý hay chỉ dẫn xíu còn hơn là ngồi cãi nhau á

vuproject
05-01-2011, 00:58
trời ui!toàn dân chuyên điện mà các bác cứ vạch áo cho người xem xương vậy à,đó là mấy cái kiến thức sơ đẳng .theo mình bạn nên tự làm bí chỗ nào thì mọi người chỉ cho ,đừng để cho não làm việc dưới 3% ko có lợi!!!!!!!!:khi506:

ongtom
05-01-2011, 01:52
Hì hì,
vui nhỉ ...

Hiểu CHỈNH lưu làm nhiệm vụ gì (AC -->DC), thì hiểu NGHỊCH lưu làm nhiệm vụ ngược lại (DC --> AC), thế thôi cho khỏe, chứ lôi mấy cái râu ria vào làm chi ? Bỏ vài phút lướt lại giáo trình ĐTCS để đỡ cãi nhau đi các bạn !

langmantuoi50
05-01-2011, 22:50
Hì hì,
vui nhỉ ...

Hiểu CHỈNH lưu làm nhiệm vụ gì (AC -->DC), thì hiểu NGHỊCH lưu làm nhiệm vụ ngược lại (DC --> AC), thế thôi cho khỏe, chứ lôi mấy cái râu ria vào làm chi ? Bỏ vài phút lướt lại giáo trình ĐTCS để đỡ cãi nhau đi các bạn !

Hoan nghênh cái chỗ tim tím nhé.:yoyo70::yoyo70::yoyo70:
Cùng thêm ý nữa cho xôm nè.
Theo như các bạn trên đây, thì NGHỊCH LƯU là một cái máy gì đấy. Giờ tớ nhớ lại, hình như nó còn là một HIỆN TƯỢNG thì phải.
Các linh kiện dùng cho CHỈNH LƯU (như diod, thyristor...), trên lý thuyết, khi thõa mãn một số điều kiện cần thiết, nó sẽ dẫn một phần hoặc toàn phần nữa chu kỳ dương của dòng điện. Tại vị trí dòng điện chuyển từ nửa chu kỳ dương sang nửa chu kỳ âm, lẽ ra các linh kiện này (Diod, thyristor...) phải ngưng dẫn ngay lập tức, nhưng do LỰC BẤT TÒNG TÂM, nên nó vẫn tiếp tục cho một phần đầu của nữa chu kỳ âm qua nó. HIỆN TƯỢNG này được gọi là HIỆN TƯỢNG NGHỊCH LƯU. Người ta cũng ứng dụng hiện tượng này vào một số việc (như giảm từ dư trong rotor máy phát điện chẳng hạn).

Kha kha, cứ muốn khỏe, mà hơi khó.

ongtom
06-01-2011, 00:53
Theo như các bạn trên đây, thì NGHỊCH LƯU là một cái máy gì đấy. Giờ tớ nhớ lại, hình như nó còn là một HIỆN TƯỢNG thì phải.
Các linh kiện dùng cho CHỈNH LƯU (như diod, thyristor...), trên lý thuyết, khi thõa mãn một số điều kiện cần thiết, nó sẽ dẫn một phần hoặc toàn phần nữa chu kỳ dương của dòng điện. Tại vị trí dòng điện chuyển từ nửa chu kỳ dương sang nửa chu kỳ âm, lẽ ra các linh kiện này (Diod, thyristor...) phải ngưng dẫn ngay lập tức, nhưng do LỰC BẤT TÒNG TÂM, nên nó vẫn tiếp tục cho một phần đầu của nữa chu kỳ âm qua nó. HIỆN TƯỢNG này được gọi là HIỆN TƯỢNG NGHỊCH LƯU. Người ta cũng ứng dụng hiện tượng này vào một số việc (như giảm từ dư trong rotor máy phát điện chẳng hạn).

Kha kha, cứ muốn khỏe, mà hơi khó.

Hiện tượng "trùng dẫn" chứ bạn ?

langmantuoi50
06-01-2011, 01:10
Mạch chỉnh lưu cầu 3 pha mới có hiện tượng trùng dẫn. Tại thời điểm 30 độ điện của nữa chu kỳ dương, NẾU có cùng lúc 2 linh kiện cùng dẫn, mới gọi là TRÙNG DẪN.

ongtom
06-01-2011, 01:29
Mạch chỉnh lưu cầu 3 pha mới có hiện tượng trùng dẫn. Tại thời điểm 30 độ điện của nữa chu kỳ dương, NẾU có cùng lúc 2 linh kiện cùng dẫn, mới gọi là TRÙNG DẪN.

Ừ nhỉ !:yoyo70:

baohuy_pla
06-01-2011, 10:38

Chắc ý bác Langman muốn nói đến "điện áp"? Chứ diode hay thyristor đều không thể nào dẫn dòng ngược chiều trong bất cứ hoàn cảnh nào được.

Về "chỉnh lưu" và "nghịch lưu", theo em, ngoài việc là tên cách mạch, thiết bị thì nó là tên gọi để chỉ các CHẾ ĐỘ LÀM VIỆC (Mode). Ta có "chế độ chỉnh lưu", "chế độ nghịch lưu", chứ không nên dùng từ "hiện tượng".

Mạch chỉnh lưu nào cũng có thể xảy ra hiện tượng trùng dẫn do tính cảm kháng ở phía nguồn gây ra bác ạ, không phải chỉ có mạch cầu 3 pha đâu.

Riêng về cái "thời điểm 30 độ điện của nửa chu kỳ dương" thì em chưa hiểu ý bác muốn nói đến cái gì. Bác nói rõ hơn hoặc đưa ra cái hình vẽ cho dễ thảo luận.

ongtom
08-01-2011, 16:57
Chắc ý bác Langman muốn nói đến "điện áp"? Chứ diode hay thyristor đều không thể nào dẫn dòng ngược chiều trong bất cứ hoàn cảnh nào được.

Về "chỉnh lưu" và "nghịch lưu", theo em, ngoài việc là tên cách mạch, thiết bị thì nó là tên gọi để chỉ các CHẾ ĐỘ LÀM VIỆC (Mode). Ta có "chế độ chỉnh lưu", "chế độ nghịch lưu", chứ không nên dùng từ "hiện tượng".

Mạch chỉnh lưu nào cũng có thể xảy ra hiện tượng trùng dẫn do tính cảm kháng ở phía nguồn gây ra bác ạ, không phải chỉ có mạch cầu 3 pha đâu.

Riêng về cái "thời điểm 30 độ điện của nửa chu kỳ dương" thì em chưa hiểu ý bác muốn nói đến cái gì. Bác nói rõ hơn hoặc đưa ra cái hình vẽ cho dễ thảo luận.

Đã nói đến chỉnh lưu cầu 3 pha thì lúc nào chẳng có cùng lúc hai van bán dẫn dẫn dòng (kể cả 1 pha), nên bạn baohuy_pla cũng đừng trách bạn Langman. Bạn ấy hiểu sao nói vậy, đúng sai bàn sau ... Đố cái chỉnh lưu cầu 3 pha nào mà tại mỗi thời điểm chỉ có 1 van bán dẫn làm việc mà phía đầu ra có áp DC đấy, đúng không ?
Phát biểu của bạn baohuy_pla rất chính xác khi đề cập đến tính chất tải cảm của chỉnh lưu gây ra hiện tượng trùng dẫn.
Còn đề cập đến 30độ điện đối với chỉnh lưu cầu 3 pha, thì phải nói là 30độ + n*(pi/3); n =1-vô cùng, tính từ gốc tọa độ mới đúng, bởi khi có trùng dẫn, thì phía dương âm gì của sóng sin chẳng có trùng dẫn, cớ gì phải 30 độ của mỗi nữa chu kỳ dương ???

baohuy_pla
08-01-2011, 19:56
Đã nói đến chỉnh lưu cầu 3 pha thì lúc nào chẳng có cùng lúc hai van bán dẫn dẫn dòng (kể cả 1 pha), nên bạn baohuy_pla cũng đừng trách bạn Langman. Bạn ấy hiểu sao nói vậy, đúng sai bàn sau ... Đố cái chỉnh lưu cầu 3 pha nào mà tại mỗi thời điểm chỉ có 1 van bán dẫn làm việc mà phía đầu ra có áp DC đấy, đúng không ?
Phát biểu của bạn baohuy_pla rất chính xác khi đề cập đến tính chất tải cảm của chỉnh lưu gây ra hiện tượng trùng dẫn.
Còn đề cập đến 30độ điện đối với chỉnh lưu cầu 3 pha, thì phải nói là 30độ + n*(pi/3); n =1-vô cùng, tính từ gốc tọa độ mới đúng, bởi khi có trùng dẫn, thì phía dương âm gì của sóng sin chẳng có trùng dẫn, cớ gì phải 30 độ của mỗi nữa chu kỳ dương ???
Ớ ớ, bác ongtom nhầm nhé. Hiện tượng trùng dẫn trong chỉnh lưu không phải do "tải cảm", mà do "tính cảm kháng của phía nguồn". Tải cảm không gây ra trùng dẫn. Nguồn có tính cảm mới gây ra trùng dẫn.

quocthai
08-01-2011, 20:05
Ớ ớ, bác ongtom nhầm nhé. Hiện tượng trùng dẫn trong chỉnh lưu không phải do "tải cảm", mà do "tính cảm kháng của phía nguồn". Tải cảm không gây ra trùng dẫn. Nguồn có tính cảm mới gây ra trùng dẫn.
Nguồn hay tải cũng có thể gây ra, pác ơi. Tuy nhiên, QT vẫn chưa cảm nhận được cái lý do để chỉnh lưu một pha có thể trùng dẫn được. Nghịch lưu thì có.

Bây giờ giả sử như tất cả các thy đều được kích bằng góc sớm nhất trong mạch một pha thì có trùng dẫn không? Nếu có, thì thay luôn bằng 4 diode, có trùng dẫn không? Nếu vẫn có, thì trước khi có thy ra đời, người ta chỉnh lưu bằng cầu diode, thì sẽ gây trùng dẫn liên tục hay sao?

Trong khi nghịch lưu 1 pha thì khác. Khi cặp này chưa ngưng dẫn mà đã kích cặp khác, sẽ bị trùng dẫn, và dẫn đến ngắn mạch.

ongtom
08-01-2011, 23:50
Nguồn hay tải cũng có thể gây ra, pác ơi. Tuy nhiên, QT vẫn chưa cảm nhận được cái lý do để chỉnh lưu một pha có thể trùng dẫn được. Nghịch lưu thì có.

Bây giờ giả sử như tất cả các thy đều được kích bằng góc sớm nhất trong mạch một pha thì có trùng dẫn không? Nếu có, thì thay luôn bằng 4 diode, có trùng dẫn không? Nếu vẫn có, thì trước khi có thy ra đời, người ta chỉnh lưu bằng cầu diode, thì sẽ gây trùng dẫn liên tục hay sao?

Trong khi nghịch lưu 1 pha thì khác. Khi cặp này chưa ngưng dẫn mà đã kích cặp khác, sẽ bị trùng dẫn, và dẫn đến ngắn mạch.

Chỉnh lưu cầu 1 pha vẫn có hiện tượng trùng dẫn bạn ạ. Bạn xem đoạn tài liệu sau sẽ rõ.

http://data.webdien.com/photo/up/e450a7979bd23408bf362e74c1ab9de8.JPG

quocthai
09-01-2011, 00:06
OK. Như vậy nếu là cầu chỉnh lưu không điều khiển có trùng dẫn không, pác.

Theo như những phân tích đó thì hiện tượng trùng dẫn không gây ra nguy hiểm, vì cuối cùng I1 + I3 ở thời điểm trùng dẫn vẫn là hằng số. Trong khi trong mạch nghịch lưu thì hiện tượng trùng dẫn nguy hiểm hơn, vì sẽ làm ngắn mạch nguồn DC?

Dân điện nhà ta
09-01-2011, 00:19
Bác nào lam ma hay đấy nhỉ.

baohuy_pla
09-01-2011, 00:31
OK, bác ongtom nói đúng về trùng dẫn cầu 1 pha, thanks bác.

@ bác quocthai:

1) Tính cảm ở tải không gây ra trùng dẫn bác ạ, tính cảm ở nguồn mới gây ra trùng dẫn.

2) Mạch chỉnh lưu không điều khiển (diode) vẫn có trùng dẫn. Nó tương ứng với alpha = 0.

3) Bác nói đúng, trùng dẫn trong mạch chỉnh lưu không gây nguy hiểm. Trong mạch nghịch lưu thì nó làm ngắn mạch nguồn, dẫn tới cháy van. Nhưng trong mạch chỉnh lưu, trùng dẫn gây ra tổn hao, làm sụt điện áp đầu ra trong giai đoạn trùng dẫn.

ongtom
09-01-2011, 00:54
OK, bác ongtom nói đúng về trùng dẫn cầu 1 pha, thanks bác.

@ bác quocthai:

1) Tính cảm ở tải không gây ra trùng dẫn bác ạ, tính cảm ở nguồn mới gây ra trùng dẫn.

2) Mạch chỉnh lưu không điều khiển (diode) vẫn có trùng dẫn. Nó tương ứng với alpha = 0.

3) Bác nói đúng, trùng dẫn trong mạch chỉnh lưu không gây nguy hiểm. Trong mạch nghịch lưu thì nó làm ngắn mạch nguồn, dẫn tới cháy van. Nhưng trong mạch chỉnh lưu, trùng dẫn gây ra tổn hao, làm sụt điện áp đầu ra trong giai đoạn trùng dẫn.

Mình trả lời chung bạn QT và baohuy_pla nhé !

- Mình vẫn có ý kiến "bảo thủ" rằng tính cảm của tải có tác động rất lớn đến hiện tượng trùng dẫn, vì khi L rất lớn, nó có khả năng duy trì một lúc dòng tải dù đã bị phân cực ngược t(quán tính).
- Mạch cầu chỉnh lưu không điều khiển nếu nói "chi li" thì vẫn có trùng dẫn ở thời điểm alpha =0 (cầu 3pha) - (hay nói chính xác hơn là ở các thời điểm 30độ + n*(pi/3)) hay tại điểm giao trục hoành (cầu 1 pha). Tuy nhiên, thời gian mà diod bị dẫn dòng ngược rất bé, nên thường người ta xem như các cầu chỉnh lưu này được chuyển mạch tự nhiên ==> Nên có thể xem như không có hiện tượng trùng dẫn.
- Như bạn baohuy_pla, trùng dẫn ít nguy hiểm nhờ luôn (phải) có cuộn kháng Lk trong mạch xoay chiều và tính cảm của tải. Nếu không có Lk, vẫn có thể nguy hiểm. Vì thế, thường trong mạch chỉnh lưu, trùng dẫn gây sụt áp và sụt áp lớn khi góc trùng dẫn lớn.
- Bạn QT ở bài trước suy luận nhầm do chưa rõ đặc điểm của SCR. Với chỉnh lưu có điều khiển như dùng SCR, thì do đặc điểm của SCR là vẫn tự giữ trạng thái dẫn dòng nếu dòng tải qua nó vẫn còn (i > 0) cho dù đã bị phân cực ngược, nên không thể xem nó như diod khi cho góc alpha = 0 được. Chính vì thế, tải càng cảm thì hiện tượng trùng dẫn càng có thể có, khi góc alpha bé.

quocthai
09-01-2011, 01:40
Đồng ý vơi pác Tom về đặc tính của tải cảm. Nó là cho dòng tải sẽ gần như thẳng nếu L lớn. Các cuộn dây rotor của máy phát lớn, kích thích tĩnh là một thực tế điển hình. Dù chỉnh lưu góc bao nhiêu, điện áp nhấp nhô gợn sóng bao nhiêu thì dòng vẫn thẳng. Nếu nguồn có tính cảm cao nữa thì gần như trùng dẫn chẳng gây nguy hiểm gì.

Hic, thế mà QT cứ nhớ là một trong các biện pháp làm tắt SCR là áp một điện áp ngược vào nó.

dinhdungnd86
09-01-2011, 09:23
theo em được biết ấy thì chỉnh lưu chính là quá trình biến đổi từ điện áp ac sang dc còn nghịch lưu chính là sự biến đổi từ điện áp dc sang ac.còn những j khác nũa thi em mong được học hỏi.

:1::1::1::1::1::1::1::1::1:

baohuy_pla
10-01-2011, 09:54
@ bác quocthai và bác ongtom:

Tính cảm kháng của tải có ảnh hưởng đến hiện tượng quá trình trùng dẫn, nhưng nó không phải là nguyên nhân gây ra trùng dẫn.

Nguyên nhân gây ra trùng dẫn chỉ do duy nhất cảm kháng ở phía nguồn mà thôi. Khi có cảm kháng phía nguồn, sinh ra trùng dẫn, lúc đó tải cảm mới có ảnh hưởng đến hiện tượng.

Tải cảm chỉ là một tác nhân phụ chứ không phải là nguyên nhân.

duchmelec
10-01-2011, 10:40
pó handaaaaa

baohuy_pla
10-01-2011, 10:46
pó handaaaaa
Bác có chi phản đối ạ? :khi505:

quandhhh
16-01-2011, 11:15
điện áp vào 24Vdc
điện áp ra 220Vdc
Công suất 500Va

bac an san vay

quyen.hut
03-03-2011, 23:48
Ra 220VDC dễ chịu hơn nhiều so với ra 220VAC. A có thể xài tần số cao (vài chục kHz) lõi ferrit nhỏ. Mạch tương đối nhỏ, gọn. Nhưng khó khăn là tìm diode xung điện áp cao.

diode xung điện áp cao sử dụng diode schottky đâu có khó tìm nhỉ
đối với dòng nhỏ dùng con 4148

minhtuanub
13-06-2014, 18:25
thế bác nào thiết kế hỗ mạch nghịch lưu 140vdc sang 140ac được không công suất 150w là đc. 140vdc sang 140vac nhe

vantien0206
17-06-2014, 16:56
Nói thế này có chúa mới hiểu được !thinkffff
Diode mà lọc sóng sine đc há ! Tui chưa nghe wa bao giờ ! Để tìm hiểu thêm ! :khi506:
Còn nếu bạn muốn chuyển từ DC sang DC thì chưa chắc đã cần mạch nghịch lưu ! Trong điện tử cs có các bộ DC -DC converter rồi mà !
Đọc wa cái này : http://en.wikipedia.org/wiki/DC-DC_converter
Tui nhớ khôg nhầm thì mạch nâng áp là mạch Boost thì phải ! Công suất nguồn khoảng 0-150W . Với V in = 5-600V.
Còn nếu DC-AC thì phải nghịch lưu rồi ! :khi506:

Có DC-DC Converter hả bạn?Thế muốn chuyển 12VDC-24VDC thì làm thế nào?
+++---o0o---+++

Sổ đỏ để làm gì vậy bạn?

Sonvimsat
18-06-2014, 09:51
Có DC-DC Converter hả bạn?Thế muốn chuyển 12VDC-24VDC thì làm thế nào?
+++---o0o---+++

Bạn tìm đọc các cuốn sách nói về DC-DC converter, có rất nhiều mô hình mạch, có biến áp, không có biến áp, dùng tụ...DC-DC converter thì có mạch boost (nâng áp), mạch buck (hạ áp) hoặc cả buck-boost

giavien
03-07-2014, 14:55
nghịch lưu là quá trình biến đở từ dc sang ac
còn chỉnh lưu là từ ac sang dc các p ak
quá trình chỉnh lưu ta đùng tụ lọc để chặn những xung bậc cao để lấy ra điện áp phẳng lí tưởng 1 chiều
còn nghịch lưu thì khó hơn vì không thể tạo ra sóng điện áp chuẩn sine như máy phát
trường hợp này p dùng nghịch lưu lên điện áp mong muốn rồi chỉnh lưu sang dc