PDA

Xem bản đầy đủ : Trợ giúp Quạt điện dở chứng

weddien_13
15-08-2010, 20:18
các pác cho em hỏi .
cái quạt nhà em dạo này dở chứng cắm điện vào thì không chạy, em phải mở nắp quạt ra và mồi bằng tay thì nó lại quay.
chả hiểu nó bị sao nữa. dạo trước cũng vậy em bỏ ra cho nó uống ít dầu thì chỉ vài ba hum lại bị . pác nào biết cách khắc phục bảo em với.
:khi505::khi505::khi505::khi505::khi505:

Dang Ky Hai
15-08-2010, 20:37
Đồng chí cố gắng lục tìm lại xem vì đã có mục tư vấn sửa quạt rồi, nói chung là sửa quạt hiện nay thì các loại đều na na giống nhau, không cần có nghiệp vụ, khéo tay một tý là xong, có thể các bác nào đó nhớ thì tìm giúp cho...
Bệnh của quạt thì chỉ có chừng 5 nguyên nhân là cùng thôi...

weddien_13
16-08-2010, 17:17
Đồng chí cố gắng lục tìm lại xem vì đã có mục tư vấn sửa quạt rồi, nói chung là sửa quạt hiện nay thì các loại đều na na giống nhau, không cần có nghiệp vụ, khéo tay một tý là xong, có thể các bác nào đó nhớ thì tìm giúp cho...
Bệnh của quạt thì chỉ có chừng 5 nguyên nhân là cùng thôi...

pác cho em biết 5 nguyên nhân đó là gì đi :yoyo70::yoyo70:

quantm
16-08-2010, 22:03
cái này là do tụ điện thôi, bạn xem lại con tụ nhé.

weddien_13
17-08-2010, 09:38
cái này là do tụ điện thôi, bạn xem lại con tụ nhé.

vấn đề là thế này các pác à.
em kiểm tra tụ rồi nó vẵn hoạt động tốt. chỉ là khi khởi động ,quạt phải gồng mình lên để quay nhưng ko thể quay nổi ,khi em dùng tay quay để mồi thì nó mới quay.
theo em là do bôi trơn ổ trục trả biết có phải không . các pác trên webdien chắc gặp nhiều trường hợp này rồi ,pác nào biết cách khắc phục bảo em với :3::3::3:

Dang Ky Hai
17-08-2010, 10:40
Vậy cho Hải hỏi, mồi rồi nó chạy được bao lâu nếu chạy tốt bình thường thì có lẽ do phần đề mà cái này chỉ liên quan đến tụ và cuộn dây đề ( đối với quạt chạy tụ ).
Nếu chạy một lúc rồi dừng thì hiện tượng trên là cạ cốt ( đã nói rồi ) chỉ cần thay bạc trục nếu thông dụng...
Thật sự chỉ nhiu đó thôi, nếu quạt này mà của Mỹ hay Pháp xưa thì anh đem lên cho Hải nhé, đảm bảo khi về anh sẽ về với niềm vui - heheheh:yoyo70:

hiepga789
17-08-2010, 10:59
Bác có chắc chắn là tụ của các có còn tốt hay không ?Thử lấy đồng hồ và đo điện dung của tụ xem nó còn đủ so với nhãn mác hay không,không nên thử bằng cách cắm tụ vào ổ nguồn rồi sau đó rút ra và chập hai đầu dây lại cho nẹt lửa nhé!
Nếu tụ bị hỏng thì khi nhấn nút chạt quạt không tự chạy được mà cứ kêu "gừ gừ",nếu bác mồi nó quay trái thì nó quay trái ,nếu mồi theo hướng quay phải thì nó sẽ chạy theo hướng quay phải ,thì lúc này chứng tỏ nó bị hỏng tụ đề rồi đó.
Còn nếu không phải vì lí do trên thì bác nên kiểm tra lại phần bạc xem sao.Như cách của bác Hải đã nói.
Nếu không được nữa thì bác nên gọi bà mua ve chai,sắt vụn về thanh lý đi để lấy tiền tậu cái mới xài cho đã bác à!

hungxabong
17-08-2010, 22:40
cai nay ban kiem tra lai:tu dien hoac no bi "bo bac "day:yoyo70:
Mình đồng ý với congnghehot.com cái này dể bị bó bạt lắm, lực nam châm hút nên nó không chịu quay.

hauxuongtam
18-08-2010, 09:22
các pác cho em hỏi .
cái quạt nhà em dạo này dở chứng cắm điện vào thì không chạy, em phải mở nắp quạt ra và mồi bằng tay thì nó lại quay.
chả hiểu nó bị sao nữa. dạo trước cũng vậy em bỏ ra cho nó uống ít dầu thì chỉ vài ba hum lại bị . pác nào biết cách khắc phục bảo em với.
Thay tụ mới
hoặc căn chỉnh lại bạc, trục hoặc mòn quá thì thay mới

trungtdcds
31-08-2010, 21:00
các pác cho em hỏi .

với hiện tượng như trên thí vấn đề chì nằm ở tụ hoặc bạc thôi bạn ah.
kiểm tra tụ thì cần một ít kiến thức, và dụng cụ. nếu bạn là dân điện thì mình không nói còn không phải thì việc kiếm ra dụng cụ kt với bạn cũng là một vấn đề không nhỏ.thông thường trong quạt điện thì tụ khi bị hư thường thì phù to lên.nếu thấy tụ bị phù thì bạn mua cái khác gắn vào.tụ chừng 2-3 mF. nếu không phải thì bạn xoay trục quay của quạt, nếu thấy cứng thì châm dầu nhờn vào, một số loại quạt dùng 2 bạc đạn trước và sau. bạn nới lỏng bốn chốt cố định ra một chút rồi quay thừ. khi nào thấy nhẹ thì ok.:yoyo92:

quangdaoqk2
13-09-2010, 07:25
thay trục bạc (giá 5.900 VNĐ)

longkinh009
13-09-2010, 11:04
các pác cho em hỏi .

nếu tụ bạc còn nguyên thì là nó bị đứt dây ở cuộn khởi động rồi, bạn tháo cuộn dây ra tìm chỗ đứt hàn lại là được (hơi mất thời gian đấy),ko thì thay cuộn mới (50k).:yoyo70:

dang duc thuan
20-09-2010, 14:00
nếu quạt có hiện tượng như vậy thì bạn hãy kiểm tra các bước sau:
- kiểm tra tụ điện
-kiểm tra trục,bạc của quạt.
-kiểm tra cách điện giữa 2 cuộn dây khởi động và cuộn dây làm việc.

tri89
20-09-2010, 22:00
nếu đã kiểm tra tụ mà con tốt thì chỉ còn hai trường hợp là cốt bạc. Bạn kiểm tra xem nó có cứng không nếu nó nhẹ thì thay cuộn dây bảo đảm nó sẽ chạy tốt

toantainang
26-10-2010, 06:49
cái này là do bạc bị mòn thôi,bac' cứ thay bạc cho em nó là ok thôi mà,hehe

khanhlinh
26-10-2010, 07:29
Hiện tượng này là do tụ, từ trường hình sin là từ trường đập mạch, không phải từ trường quay, có tụ vào để phối hợp từ trường đập mạch thành từ trường quay, do vậy bạn nên thay cái tụ khác thay vì phải lấy tay quay cho có trớn (tay quay thay thế tụ)

Em trai hậu đậu
26-10-2010, 11:46
anh thử quay cánh quạt theo chiều ngược lại, nếu quạt quay thì chắc chắn là do tụ rồi. Nếu không thì có lẽ do bạc trục,:1:

Nguoibitmat
28-10-2010, 13:53
thì bạn lấy đồng hồ đo thử cuộn dây lại đi.
chắc bị die khởi động rồi.
ra shop đi.

nhật khoa
08-11-2010, 20:54
cái này cũng dễ thôi . Bạn thay ngay đôi bạc với cái trục (15k) , tụ còn sống cũng không nói được gì cả . nếu dùng lâu rùi thì nên mua con mới cho ngon , rẻ thôi mà (2k)

missyou42
22-11-2010, 20:37
làm gì có sẵn VOM trong nhà mà đo chứ. căm hai đầu tụ vào ổ điện (đùng có cắm lun nghe chích chích thôi) lấy ra chập lại thấy nẹt lửa xanh là tụ còn ngon.quạt hư chủ yếu là do cơ khí thôi ít khi hư diện lắm.trường hợp của bác thì mua cái tụ 4MF thay vào ko tự khởi đọng nữa thì thay bạc ko chạy nữa thì thay cái quạt mới

tomorrow
22-11-2010, 22:02
Các bác cho em hỏi cái quạt treo tường nhà em cứ rút điện hoặc tắt đi là cháy tụ. Em thay mấy lần rùi nhưng vẫn vậy. Bác nào biết nguyên nhân chỉ giúp em với. thanks