PDA

View Full Version : Trợ giúp Cho em hỏi về Cấu tạo nguyên lý làm việc của công tơ điện cảm ứng 3 pha?

nguyenduonghy86
06-09-2010, 15:55
Cấu tạo nguyên lý làm việc của công tơ điện cảm ứng 3 pha?

tandong1975
06-09-2010, 16:19
Có 3 loại lận :
- Loại 2 phần tử.
- Loại 2 phần từ rưỡi.
- Loại 3 phần tử.
Dùng loại nào mới được.

nguyenduonghy86
06-09-2010, 16:30
Anh cho e loại 2 phần tử.Em đọc sơ đồ nối dây của công tớ 3 pha có nối gián tiếp với 2 CT và 2 PT.CT và PT có phải là BI và BU ko anh.Thask anh nhìu

hiepga789
06-09-2010, 16:41
Anh cho e loại 2 phần tử.Em đọc sơ đồ nối dây của công tớ 3 pha có nối gián tiếp với 2 CT và 2 PT.CT và PT có phải là BI và BU ko anh.Thask anh nhìu
CT=TI
PT=TU
chứ không phải là BI và BU như bác nói đâu.

Thảo Dân
06-09-2010, 19:08
CT=TI
PT=TU
chứ không phải là BI và BU như bác nói đâu.
Cũng là BI và BU, nó hay được dùng trong các sách cũ, nhất là sách dịch từ tiếng Nga.

hiepga789
06-09-2010, 19:33
Cũng là BI và BU, nó hay được dùng trong các sách cũ, nhất là sách dịch từ tiếng Nga.
Từ xưa đến giờ hôm nay tại hạ mới được nghe thấy BI và BU lần đầu.Lúc đi học thì thầy giáo gọi là TU và TI,đi làm thì gọi là CT và PT là chủ yếu chứ đâu thấy ai gọi là BU và BI đâu.Bác có thể cho em biết là bây giờ người ta có còn gọi BI và BU thịnh hành như sách Nga viết nữa nữa không?Và bao nhiêu % biết được nghĩa của từ BI và BU trên.
Trân trọng cám ơn!thinkffff

nguyenduonghy86
06-09-2010, 21:45
Quyển khí cụ của em vẫn nói BI,BU.Mỗi sách nói 1 kiểu,hồi em học thày cũng dạy bi,bu

Bác nào có sơ đồ nối dây của công tơ 1 pha và 3 pha trực tiếp ,gián tiếp qua TI,TU thi gửi lên cho em nha

Đầu Bò!
10-10-2010, 12:35
Chỉ có người VN mới gọi BU và BI mà thôi.Bác có sách nào của Nga nói là BU là biến áp còn BI là biến dòng?
B có nghĩa VN là biến I và U là đơn vị của dòng và áp mà.
Bây giờ bác cứ hỏi 100 người BU và BI là gì thì có tới 99 người không biết đó.
Gọi là TU,TI hay CT,PT thì người ta còn biết.
Bây giờ chuẩn trong các bản vẽ kỹ thuật điện thì người ta kí hiệu là CT và PT hết trơn rồi ,chứ không thấy TU,TI gì hết.:th_yoyo1:

Đầu Trâu Mặt Ngựa
10-10-2010, 20:08
Chỉ có người VN mới gọi BU và BI mà thôi.Bác có sách nào của Nga nói là BU là biến áp còn BI là biến dòng?
B có nghĩa VN là biến I và U là đơn vị của dòng và áp mà.
Bây giờ bác cứ hỏi 100 người BU và BI là gì thì có tới 99 người không biết đó.
Gọi là TU,TI hay CT,PT thì người ta còn biết.
Bây giờ chuẩn trong các bản vẽ kỹ thuật điện thì người ta kí hiệu là CT và PT hết trơn rồi ,chứ không thấy TU,TI gì hết.:th_yoyo1:

Trời người anh em ơi! Có biết tiếng Nga thì giải thích cho anh em nghe cho vui! Chứ giải thích thế này thì đừng tham thì hay hơn! Người anh em chắc là dân nhậu nhẹt nhiều nhỉ! Hôm nào làm một trầu bét nhè nhé!...

thohaithoxuan
10-10-2010, 20:22
Về cách đặt tên khác là do người soạn khác nhau nó theo tiêu chuẩn khác nhau để sử dụng hoặc do người soạn thảo đặt tên nó. Cũng giống như PLC các bạn sử dụng phần mền của Mitsubishi và Siemens thì ký hiệu của nó cũng hơi khác nhưng chức năng à một.

khanhlinh
25-10-2010, 11:02
Cãi chi cho mệt, cách ký hiệu theo Tây và ta thôi :
CT : current transformer : biến dòng điện
VT : voltage transformer : biến điện áp.
BI : biến dòng (I là dòng).
BU : biến áp (U là điện áp).
Còn cái PT là gì nhỉ : polarity à
+++---o0o---+++
TU, TI là cách gọi nửa nạc, nửa mỡ nhưng là cách gọi thông dụng (kết hợp tiếng Tây và Ta)

haidongthap
25-10-2010, 15:13
Tớ cũng làm công ty nè , ai cũng nói CT hết mà, đấu dây thì nhìn vào sơ đồ đấu dây trên công tơ đó. tớ có đấu 1 cái 3 pha với 3 cái CT 2500/5A. Nhưng cũng hơi lâu, nói chung là nhìn sơ đồ trên công tơ đấu là ok! Điều chú ý là chiều đầu cuối của CT đấu vào công tơ, nhớ chụm 3 đầu cuối nối mass nhé, vậy sẽ an toàn.

vanlathe
25-10-2010, 15:27
Bác nào có sơ đồ nối dây của công tơ 1 pha và 3 pha trực tiếp ,gián tiếp qua TI,TU thi gửi lên cho em nha
Cái này trong webdien có.
bạn vào đây xem nhé:
http://webdien.com/d/showthread.php?t=6798
Không thì vào thẳng đồng hồ EMIC kiếm.

quangtm12
22-12-2010, 15:07
BU, BI cũng vậy thôi các bác ơi. Dân điện mà không biết sao được. Chẳng qua là người thích dùng loại này, người thích dùng loại kia. Còn ký hiệu thì sẽ có chú thích. trên bản vẽ bạn có kí hiệu là j cũng được mà miễn là cuối cùng bạn ghi chú cho người đọc là ok rồi.:2:

cô Nhóc
22-12-2010, 15:25
Cãi chi cho mệt, cách ký hiệu theo Tây và ta thôi :
CT : current transformer : biến dòng điện
VT : voltage transformer : biến điện áp.
BI : biến dòng (I là dòng).
BU : biến áp (U là điện áp).
Còn cái PT là gì nhỉ : polarity à
+++---o0o---+++
TU, TI là cách gọi nửa nạc, nửa mỡ nhưng là cách gọi thông dụng (kết hợp tiếng Tây và Ta)
Cách gọi của Âu Châu:
VT voltage transformer, CT: Current transformer.
Cách gọi của Mỹ, Nhật và một vài nước Âu châu:
PT : potention transformer. CT
Cách gọi của Nga: TI, TU
Cách gọi của VN (thời còn bài ngoại, xưa xửa xừa xưa):
BU, BI

Trumvosan
22-12-2010, 17:31

Về cách đấu dây thì bạn đừng nhớ chi cho mêt, sau cái nắp của mỗi công tơ đều có sơ đồ. Không thể nhớ hết cách đấu của các hãng khác nhau đâu.

tuyennv
06-07-2012, 09:52
Cách gọi của Âu Châu:
VT voltage transformer, CT: Current transformer.
Cách gọi của Mỹ, Nhật và một vài nước Âu châu:
PT : potention transformer. CT
Cách gọi của Nga: TI, TU
Cách gọi của VN (thời còn bài ngoại, xưa xửa xừa xưa):
BU, BI

đúng đó. ngày trước mình học toàn nói là BU, BI thôi. giờ đi làm thì TU, TI. còn trong tài liệu là CT, PT. hehe các bác cãi nhau mệt quá:th_yoyo1::th_yoyo1:

daohoang
15-08-2012, 14:37
mình thấy chủ thớt hỏi nguyên lý hoạt động và cấu tạo của công tơ 3 pha cảm ứng bác nào có tài liệu Uploat đi chứ chém gió lung tung thế lạc trên vườn lạc giờ.

smartlock3
15-08-2012, 17:47
smartlock.vn thích điều này <3

tuan_boss
22-08-2012, 19:43
mình thấy chủ thớt hỏi nguyên lý hoạt động và cấu tạo của công tơ 3 pha cảm ứng bác nào có tài liệu Uploat đi chứ chém gió lung tung thế lạc trên vườn lạc giờ.

Nguyên lý hoạt động của công tơ 3 pha nói chung không khác của công tơ 1 pha, chỉ có cấu tạo thì khác thôi !!

DIEN VUNG CAO
12-04-2013, 14:12
Minh chi nghe noi cong to 3 pha 2 phan tu, cong tơ 3 pha 3 phan tu. Chu chua nghe cong to 3 pha 2 phan tu ruoi bao gio.