PDA

Xem bản đầy đủ : Trợ giúp Cho e hỏi về cấu tạo bên trong ấm đun nước siêu tốc với ạ

never_die
12-09-2010, 22:09
Các bác cho e hỏi về cấu tạo bên trong và nguyên lý hoạt động của ấm đun nước siêu tốc với ạ.e k hiểu về nó lắm.cảm ơn các bác nhiều ạ.

tri89
20-09-2010, 22:10
nó đơn gian chỉ là cái điện trở đun trực tiếp không có gì phức tạp

zippro55
11-01-2011, 21:29
có bạ nào có hình chi tiết cấu tạo về nó ko post lên cho mình với, cám ơn nhiều

locnewsun
26-01-2011, 09:19
:2: chắc bác này không phải là sinh viên xa nhà bao giờ rồi. Cách làm thì cực kỳ đơn giản, bác lấy 2 cái lưỡi lam kẹp vào đầu cây đũa sao cho cách nhau 2-3mm gì đấy, nối dây vào 2 lưỡi lam là xong. Lưu ý cách làm này chỉ nên dùng cho nước máy, còn với nước giếng lượng ion kim loại rất lớn, bác mà cho vào là coi như ngắn mạch luôn đó.

liều nhỉ, cái điện trở đun nước bán có mấy ngàn bạc không chịu mua, vậy có thấy anh nào chết vì cái này chưa bạn:1:

turo_thanh
26-01-2011, 11:34
:2: chắc bác này không phải là sinh viên xa nhà bao giờ rồi. Cách làm thì cực kỳ đơn giản, bác lấy 2 cái lưỡi lam kẹp vào đầu cây đũa sao cho cách nhau 2-3mm gì đấy, nối dây vào 2 lưỡi lam là xong. Lưu ý cách làm này chỉ nên dùng cho nước máy, còn với nước giếng lượng ion kim loại rất lớn, bác mà cho vào là coi như ngắn mạch luôn đó.

bác này chỉ được cái bóc phét. cái trò này em nghe người at chơi từ thời bao cấp ấy. lúc đó còn thiếu thốn mới chơi vậy. thời buổi này đi phát tờ rơi một bửa là đủ mua rùi.
liều mạng wá.:khi506::khi506::khi506:

thong55
18-04-2011, 13:45
côg nhận mấy bác tài thiệt.ngừơi ta hỏi ấm nứơc nhưg lại tranh luận lữôi liềm.quax về đề tài ấm nuớc tôi có vài lời ko biết sai hay trật mog các pác đóg góp.ấm siêu nhân thật ra là do điện trở đug lớn côg suất hơn ấm có cùg dug tích.nên rút ngắn tg mà thôi .khi ấm sôi có 1lữơg kim đuợc áp vào vỏ ấm và nẩy ra tác độg tíêp điểm ngắt ấm ra khỏi nguồn.nó củg đơn giản

khanhlinh
18-04-2011, 13:57
Ấm đun siêu tốc có lẽ không phải xài dây mayso mà bằng nguyên tắc điện trường xoáy của bếp điện từ, bằng chứng là loại bếp electrolux cái tiếp điểm rất nhỏ (giữa phần ấm và đế)

thong55
18-04-2011, 19:13
hình như có loại điện trở ngâm trong nước như ấm liên xô củ .

thphuc31
19-07-2011, 22:16
Mình thấy nguyên lý bếp điện rất hay không biết có ai nghiên cứu để ứng dụng vào thực tế chưa. có cao thủ nào có tài liệu về cách gia nhiệt bằng sống điện từ share nhe!

huungan104
24-08-2012, 11:30
Minh cung dang la sv day.dang ket tien ckua mua dc sieu.nhung ko giam thu? Cach nhu ban.vay ban co the noi cki tiet giup minh dc ko

ko có tiền thì mua sợi dây đun cũng đc bạn ah, mấy ngàn thôi
chứ chơi mấy cái đó nguy hiểm quá

cô Nhóc
24-08-2012, 12:47
Ấm đun siêu tốc có lẽ không phải xài dây mayso mà bằng nguyên tắc điện trường xoáy của bếp điện từ, bằng chứng là loại bếp electrolux cái tiếp điểm rất nhỏ (giữa phần ấm và đế)
Chỉ là điện trở thôi anh ui. Họ bán có hơn trăm ngàn, làm sao có được điện từ???

Họ xài điện trở đúc trong đế nhôm giống điện trở nồi cơm điện, nhưng nhỏ hơn.

T_dragon
24-08-2012, 18:23
Cuối cùng thì em vẫn chưa rõ nó có cấu tạo như nào, có phải là: Họ xài điện trở đúc trong đế nhôm giống điện trở nồi cơm điện, nhưng nhỏ hơn như cô Nhóc nói ?!

quocthai
25-08-2012, 06:51
Có 2 loại.
Loại rẻ tiền thì có một điện trở thanh uốn như lò xo, cách đáy khoảng 2 cm. Loại này nếu nước ít quá sẽ không nấu được.

Loại đắt tiền hơn một tý thì dùng điện trở mâm đúc như Nhóc nói. Loại này nước ít vẫn nấu được.

Bộ phận tự ngắt có 2 cái. Một cái áp sát vào điện trở. Khi nấu không có nước, nhiệt độ tăng quá mức sẽ làm cho ngắt. Một cái ở gần đầu ra của vòi ấm. Nước sôi, hơi nước bóc lên đốt nóng cái này cũng làm ngắt mạch điện.

xuantien
25-08-2012, 13:52
oh!không bít thế nào nữa. mình so sánh với bếp điện từ thi thấy ăn dòng bằng nhau =7.5A. thời gian đun sôi cùng 1 lượng nước như nhau. Phải chăng bếp điện từ ăn điện gần bằng điện trở thuần của ấm siêu tốc. Chỉ khác nhau ở chỗ siêu tốc : P=U*I Bếp điện từ : P= U*I*0.85

huonga6
25-09-2012, 22:26
Cho em so do mach dien binh nuoc nong sieu toc dek mj bac

caovan88da
02-08-2013, 15:55
cho e hỏi công tắc ấm siêu tốc palasonic 1,8l ngoài thị trường có bán ko ah e gõ mãi mã trong gôgle mà ko có

romvang
02-08-2013, 21:22
Ngắt điện khi nước đung sôi phổ biến là áp suất hơi nước khi sôi sẽ tăng lên cao, đá contact chổ đó. Thường hư contact này.
Công suất lớn lượng nước nhỏ thì nóng nhanh thôi. 100% là điện trở thuần

quangtran92
05-08-2013, 21:32
người ta sử dụng cuộn dây có trở suất rất lớn, khi dòng điện chạy qua cuộn dây thì nó sinh nhiệt độ cao vì Q = I*I*R*t

hoangquanst87
26-12-2013, 15:38
Chào các bác, em là lính mới, rất vui khi được gia nhập Webdien chúng ta, rất mong các bác giúp đỡ. chả là em có cái ấm siêu tốc (loại màu đen Panasonic) bị hỏng. khi căm điện vào thì đèn báo vẫn sáng nhưng để mãi nước vẫn không nóng. Em dự là nó hỏng cái điện trở gắn ở dưới đáy ấm. Không biết bác nào có kinh nghiệm thay thế cái điện trở này thế nào không chỉ cho em biết với. em xin cám ơn

dangkylien
12-06-2014, 22:23
Chào các bác, em là lính mới, rất vui khi được gia nhập Webdien chúng ta, rất mong các bác giúp đỡ. chả là em có cái ấm siêu tốc (loại màu đen Panasonic) bị hỏng. khi căm điện vào thì đèn báo vẫn sáng nhưng để mãi nước vẫn không nóng. Em dự là nó hỏng cái điện trở gắn ở dưới đáy ấm. Không biết bác nào có kinh nghiệm thay thế cái điện trở này thế nào không chỉ cho em biết với. em xin cám ơn
Bí mật được bật mí với cả các bác thợ luôn: là do con trở nhiệt bên dưới đáy cái mâm đít ấm nước, keo tản nhiệt khi kô còn tác dụng gây bệnh này. Mua lọ keo 5k về tra vào lắp vào oke!

phanphi_21
22-11-2014, 14:29
Minh bị hư cấi công tắc bình siêu tốc, xuống Nhật Tảo rồi. Mà tìm không thấy, k đúng lạoi. pác nào biêt giúp e

phanthanhphi25@gmail.com

ajnomono
14-12-2014, 13:05
Có 2 loại.
Loại rẻ tiền thì có một điện trở thanh uốn như lò xo, cách đáy khoảng 2 cm. Loại này nếu nước ít quá sẽ không nấu được.

Loại đắt tiền hơn một tý thì dùng điện trở mâm đúc như Nhóc nói. Loại này nước ít vẫn nấu được.

Bộ phận tự ngắt có 2 cái. Một cái áp sát vào điện trở. Khi nấu không có nước, nhiệt độ tăng quá mức sẽ làm cho ngắt. Một cái ở gần đầu ra của vòi ấm. Nước sôi, hơi nước bóc lên đốt nóng cái này cũng làm ngắt mạch điện.

nếu có ảnh thì tốt quá nhỉ

vinacuong
14-12-2014, 16:29
mua một em về dọc khắc biết thôi mà..thinkffff

sf234
22-12-2014, 19:46
Tình hình là cái ấm điện của mình khi cắm điện cái đèn báo nó hết sáng, mình thử tháo ra xem có bị đứt dây chỗ nào không mà không thấy, bạn nào giúp mình với:yoyo66: