PDA

View Full Version : Trợ giúp các bước làm hồ sơ hoàn công cho một công trình điện

phuoctb81
16-09-2010, 22:32
e cung làm về phần điên cung khá nhiều nhưng chưa khi nào làm hồ sơ hoàn công bác nào tưng làm cho e xin ti kinh nghiệm nhé vấn đề này e đau đầu quá các bác sử lí giúp e xin mời các bác chầu bia cuối tuần

tandong1975
17-09-2010, 09:08
Bước 1: Kiểm tra lại thiết kế và thi công + nhật ký công trình.
Bước 2 : Kiểm tra phần phát sinh theo thiết kế (có thể tăng, có thể giảm). Cái này nếu to to thì phải lập dự toán phát sinh, trình duyệt trước khi thi công phần phát sinh.
Bước 3 : Lập bản vẽ hoàn công.
Bước4 : Lập bảng phân bố vật tư từng vị trí theo bảng vẽ hoàn công.
Bước 5 : Liên kết từ phân bổ vật tư sang bảng kê vật tư, lưu ý có cột "dự toán", "thực tế", "phát sinh".

Bước 6 : Từ bảng kê vật tư lập bảng kê nhân công, máy thi công.
Bước 7: lập bảng kê chi phí vận chuyển bốc dỡ.
Bước 8 : lập bảng kê chi phí trung chuyển.
Bước 9 : lập biên bản phát sinh vật tư, cái này nhỏ, còn to to thì nằm ở bước 2 rồi.
Bước 10 : Lập thông báo nghiệm thu.
Bước 11 : Thống kê chứng từ.
Bước 12 : tạm ứng chi phí nghiệm thu và nghiệm thu.
Bước 13 : Hiệu chỉnh các bước trên theo nghiệm thu.
Bước 14 : Điền đơn giá vào hồ sơ trên để làm quyết toán.
Xong

tandong1975
17-09-2010, 09:09
À quên : cái bước quyết toán phải bổ sung bảng tổng hợp kinh phí nữa mới ra đủ chi phí quyết toán

minhtuan1412
17-09-2010, 09:39
e cung làm về phần điên cung khá nhiều nhưng chưa khi nào làm hồ sơ hoàn công bác nào tưng làm cho e xin ti kinh nghiệm nhé vấn đề này e đau đầu quá các bác sử lí giúp e xin mời các bác chầu bia cuối tuần

Bạn xem thêm Nghị định 209 có nói rất rõ về công tác nghiệm thu công trình về hồ sơ và các thủ tục này nọ.
http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=00a45223189aa3659885ad51c9e7a543

Bạn xem thêm các thảo luận về biên bản nghiệm thu công trình ở đây nhé: http://webdien.com/d/showthread.php?t=2110
http://webdien.com/d/showthread.php?t=6270
chúc vui!

thanhlongbnvn
08-11-2011, 20:18
bác Tuấn và bác Đông có thể gửi cho e xin bộ hồ sơ mẫu hoàn chỉnh về vấn đề này không?E mới làm nên không biết nhiều lắm.Cảm ơn các bác nhiều nhé.

kimhuong_luu
09-11-2011, 09:00
bác Tuấn và bác Đông có thể gửi cho e xin bộ hồ sơ mẫu hoàn chỉnh về vấn đề này không?E mới làm nên không biết nhiều lắm.Cảm ơn các bác nhiều nhé.

:khi506: sẵn 2 bác cho em xin với . Bên em sắp thi công Hệ thống lớn và cần làm cho đúng quy trình thủ tục.:khi505:. Mà kinh nghiệm chưa có.:khi505:
Cảm ơn 2 bác nhiều.
meo của em là: kimhuong_luu@yahoo.com.vn

minhhoang2011
09-11-2011, 13:40
Theo quy định của Nghị định 209/2005 của Chính phủ về quản lý chất lượng công trình thì phần này như sau:

Điều 27. Bản vẽ hoàn công
1. Bản vẽ hoàn công là bản vẽ bộ phận công trình, công trình xây dựng hoàn thành, trong đó thể hiện kích thước thực tế so với kích thước thiết kế, được lập trên cơ sở bản vẽ thiết kế thi công đã được phê duyệt. Mọi sửa đổi so với thiết kế được duyệt phải được thể hiện trên bản vẽ hoàn công.
Trong trường hợp các kích thước, thông số thực tế thi công của bộ phận công trình xây dựng, công trình xây dựng đúng với các kích thước, thông số của thiết kế bản vẽ thi công thì bản vẽ thiết kế đó là bản vẽ hoàn công.
2. Nhà thầu thi công xây dựng có trách nhiệm lập bản vẽ hoàn công bộ phận công trình xây dựng và công trình xây dựng. Trong bản vẽ hoàn công phải ghi rõ họ tên, chữ ký của người lập bản vẽ hoàn công. Người đại diện theo pháp luật của nhà thầu thi công xây dựng phải ký tên và đóng dấu. Bản vẽ hoàn công là cơ sở để thực hiện bảo hành và bảo trì.
3. Bản vẽ hoàn công được người giám sát thi công xây dựng của chủ đầu tư ký tên xác nhận.

Như vậy, BVHC=vẽ thực tế thi công hoàn thành, làm cơ sở để nghiệm thu, thanh toán, bảo hành, bàn giao, bảo trì, sửa chữa... các bác phải rà soát lại toàn bộ quá trình thi công xem có gì thay đổi so với hồ sơ thiết kế không, nếu không thì lấy nó làm BVHC luôn, nếu có thì phải lập lại bản vẽ hoàn công theo đúng thực tế, tập hợp các hồ sơ thay đổi được chủ đầu tư ok, đưa cho TVGS và chủ đầu tư ký xác nhận vào,... rồi bóc khối lượng, lập quyết toán...
Nói thì dễ vậy nhưng rất nhiều đơn vị hiện nay có tình trạng nói và thi công thì ngon nhưng... không biết làm hồ sơ hoàn công đâu??!!!

hunganh992010
11-11-2011, 15:00

xin chao minh cung vay moi vao nghe ma vap vao ho so hoancong dien len thay dau dau qua.ban co hieu ve phan cang day lay do vong the nao khong minh dang thac mac phan do/??/???/
+++---o0o---+++
Bước 1: Kiểm tra lại thiết kế và thi công + nhật ký công trình.
Bước 2 : Kiểm tra phần phát sinh theo thiết kế (có thể tăng, có thể giảm). Cái này nếu to to thì phải lập dự toán phát sinh, trình duyệt trước khi thi công phần phát sinh.
Bước 3 : Lập bản vẽ hoàn công.
Bước4 : Lập bảng phân bố vật tư từng vị trí theo bảng vẽ hoàn công.
Bước 5 : Liên kết từ phân bổ vật tư sang bảng kê vật tư, lưu ý có cột "dự toán", "thực tế", "phát sinh".

Bước 6 : Từ bảng kê vật tư lập bảng kê nhân công, máy thi công.
Bước 7: lập bảng kê chi phí vận chuyển bốc dỡ.
Bước 8 : lập bảng kê chi phí trung chuyển.
Bước 9 : lập biên bản phát sinh vật tư, cái này nhỏ, còn to to thì nằm ở bước 2 rồi.
Bước 10 : Lập thông báo nghiệm thu.
Bước 11 : Thống kê chứng từ.
Bước 12 : tạm ứng chi phí nghiệm thu và nghiệm thu.
Bước 13 : Hiệu chỉnh các bước trên theo nghiệm thu.
Bước 14 : Điền đơn giá vào hồ sơ trên để làm quyết toán.
Xong

bac oi em khong hieu phan nay mong bac chi giao: phần căng dây lấy độ võng. là như thế nào hả bác sao phần dây dẫn lại nhiều hơn khoảng cách các cột. có phần nào quy địn về điều này không ác. cảm ơn bác nhiều
+++---o0o---+++
bac oi em khong hieu phan nay mong bac chi giao: phần căng dây lấy độ võng. là như thế nào hả bác sao phần dây dẫn lại nhiều hơn khoảng cách các cột. có phần nào quy địn về điều này không ác. cảm ơn bác nhiều

minhhoang2011
11-11-2011, 16:34

Bác chắc không học điện rồi??!
Bác ra ngoài đường nhìn xem có thấy chỗ nào căng dây điện thẳng căng như là dây làm xiếc không? Làm gì có nhỉ, toàn như võng cả, vậy thì dây nó phải dài hơn là khoảng cách cột chứ.
Thiết kếvà thi công đường dây phải lấy độ võng vì dây dẫn giãn nở thì nhiệt độ môi trường thay đổi, giảm lực tác dụng lên đầu cột,...

manhtpt
27-03-2013, 20:12
minh chuan bi lam ho so hoan cong
+++---o0o---+++
bác nao co kinh nghiệm cho minh biết với
+++---o0o---+++
mình làm điện mà chưa bao giờ làm hồ sơ hoàn công ma giờ làm minh không biết làm những gì
+++---o0o---+++
bác nào làm rồi giúp mình với .có thể cho minh file dã làm rồi với nhé.
thask !
gửi theo mail .manhtpt@gmail.com

manhtpt
27-03-2013, 20:33
mình đang cần làm các bác có gửi mình
mail;pvmanhtpt@gmail.com

thienchim_bs
07-04-2013, 22:49
các bác gửi luôn cho em với nhé, em cũng đang cần những tài liệu này
trimsunkaka@gmail.com

linhgiaothong2
20-02-2014, 11:51
em học xây dựng cầu đường. em mới ra trường và đi làm nhưng xếp lại giao cho em làm hoàn công điện chiếu sáng. bác nào có bản mẫu đầy đủ cho em xin với. em cảm ơn.
+++---o0o---+++
mail em là: thelinh125@gmail.com

tuyenminhphat48
24-02-2014, 09:54
Hồ sơ hoàn công ngành điện khác với xây dựng nhỉ!