PDA

Xem bản đầy đủ : cách đấu nối các đầu báo và chuông báo động

mrvuvn
25-09-2010, 19:35
Các bác ơi cho mình hỏi các cách đấu nối của các đầu báo khói trong 1 zone với, mình thấy ở cuối đường dây có điện trở vậy mụch đích của con điện trở này để làm gì vậy mấy bác??

Các bác ơi cho mình hỏi các cách đấu nối của các đầu báo khói trong 1 zone với, mình thấy ở cuối đường dây có điện trở vậy mụch đích của con điện trở này để làm gì vậy mấy bác??

Các đầu báo trong một zone sẽ được đấu nối tiếp lại với nhau. Nếu ở cuối đường có điện trở thì đây là hệ thống báo cháy thông thường gọi là điện trở cuối đường. zone kết thúc ở đâu sẽ gắn điện trở cuối ở đó.

nongdanngheo
16-10-2010, 16:05
Việc đấu nối các đầu báo thì rất dễ, bạn hảy lật catalog của đầu báo ra. nói chung là dây tín hiệu là loại 2 core, 1 core dương và một core âm. được nối vào các chân của đầu báo. trên đầu báo có gi ký hiệu dương và âm. chỉ việc đưa đầu cốt vào mà lắp. lưu ý là có một chân nối chung. sau khi nối rồi thì bắt đầu thực hiện việc set địa chỉ đầu báo

các đầu báo được nối song song nhau chứ không phải nối tiếp nhau. các tín hiệu được truyền song song với nhau.

minhtuan1412
26-10-2010, 10:43

Đó là điện trở cuối đường dây của HT báo cháy zone. Nó có tác dụng cân bằng điện áp cho một nhánh đó, và nó dùng để test thông mạch hay kiểm tra có đứt dây hay đứt đâù báo nào của zone đó ko. Thường thì có một số trung tâm của các hãng nó tích hợp sẵn con điện trở đó vào tủ luôn rồi, nên gắn hay ko cũng ko ảnh hưởng gì hết.

Để biết có gắn điện trở cuối đường dây hay ko bạn xem catalogue của đầu báo (xem mạch đấu dây) và trung tâm báo cháy của hãng đó nhé.

vuhungqt
26-10-2010, 10:50
kiểm tra có đứt dây hay đứt đâù báo nào của zone đó ko.

Tò mò nên hỏi luôn , khi kiểm tra E.O.L nếu giả sử thấy có đưt dầu báo nào đó thì là sao phát hiện nơi bị đứt đc???( mình đang dùng báo cháy cổ điển)

minhtuan1412
26-10-2010, 11:05
Tò mò nên hỏi luôn , khi kiểm tra E.O.L nếu giả sử thấy có đưt dầu báo nào đó thì là sao phát hiện nơi bị đứt đc???( mình đang dùng báo cháy cổ điển)

Trên mỗi trung tâm báo cháy nó có chế độ test đầy đủ hết mà bạn, chỉ cần bạn chọn chức năng test và test là biết, đồng thời nhìn HT đèn léd trêm tủ là biết. vd nó có 4 zone thì mỗi zone có một đèn, nếu đèn sáng hết là bình thừơng, còn nếu nó chớp chớp là báo lỗi, bị đứt hay bị hư ở đâu đó. Và trên trung tâm báo cháy cũng có led báo lỗi cho bạn biết. Ban phải đi mò xem chỗ nào đứt nhé hehe

thanphanngheo
27-03-2011, 08:30
[QUOTE=minhtuan1412;48160]Đó là điện trở cuối đường dây của HT báo cháy zone. Nó có tác dụng cân bằng điện áp cho một nhánh đó, và nó dùng để test thông mạch hay kiểm tra có đứt dây hay đứt đâù báo nào của zone đó ko. Thường thì có một số trung tâm của các hãng nó tích hợp sẵn con điện trở đó vào tủ luôn rồi, nên gắn hay ko cũng ko ảnh hưởng gì hết.

Các pác cho mình hỏi, muốn dùng đồng hồ để kiểm tra đầu báo sống hay die thì làm thế nào?? Và cách kiểm tra U,I của 1 zone để biết zone đó làm việc bình thường hay ko va nếu ko bình thường thì nguyên nhân do dây dẫn hay đầu báo có vấn đề? :khi505::khi505::khi505:

canhxitrum
04-07-2013, 13:27
điện trở cuối tuyến để phát hiện sự cố dây thôi

trinhhadem
04-07-2013, 13:52
điện trở cuối đường dây chẳng qua là 1 tải giả đề tạo thành mạch kín từ đầu zone đến cuối , nếu hở mạch thì hệ thống sẽ báo lỗi , tùy vào 1 số trung tâm như hochiki, notifirer .... họ dùng điện trở như 3k3, 3k9, 4k7, mấy trung tâm thời cổ hơn thì có thể dùng điện trở 680Ω. một số trường hợp bị đứt dây ( hở mạch)mà trung tâm không báo lỗi là do lúc đi dây một số thợ đã gắn điện trở ngay tại zone trong tủ trung tâm báo cháy .