PDA

View Full Version : Thảo luận các hiện tượng trong truyền tải điện

gachoivoidien
12-03-2009, 23:37
các anh chị cho em hỏi hiện tượng ở đường dây 500kv.Hiện tượng có tiếng vi vu và lách tách ở các đường dây cao thế là hiện tượng gì?có phải là hiện tượng phóng điện vầng quang ko ạ? Em mới học năm nhất nên còn thiếu hiểu biết mong anh chị giúp đỡ

tranthanhnghia2
13-03-2009, 08:38
cái lách cách là phóng điện ý , còn cái vi vu thì cũng không hiểu là tiếng gì nữa , nghe như tiếng gió ý nhỉ , mà chú ý nhé , nghe thì nghe đứng cách xa nó 2m trở lên đó , không là tiêu

danghung1987
14-03-2009, 11:47
Hiện tượng vầng quang(phóng điện) thường xuất hiện trên đường dây có điện áp 110KV trở lên kết hợp điều kiện thích hợp.Khi đó cường độ điện trường bề mặt dây dẫn tăng,lớn hơn E giới hạn(cường độ điện trường bắt đầu phóng điện vầng quang),không khí xung quanh ion hóa tạo thành vầng quang.Nhưng hạn chế vầng quang E ko được vượt 0.9E giới hạn.Đối dây dẫn độ bóng thì vầng quang ko xuất hiện,nhưng thực tế do môi trường ví dụ bụi,vết trầy xước..... tăng cục bộ E xuất vầng quang cục bộ.

nhockid
21-03-2009, 13:20
để tránh hiện tượng vầng quang , bạn chú ý trên lưới 500K ngay dưới cuỗi sứ có 1 cái vòng elip hoặc 2 nửa elip , cái đó no chống lại hiện tượng vầng quang , còn tên gọi thì tự nhiên quên rồi (ai nhớ hay biết thì nói tên ra cho anh em cùng học hỏi) , các bạn có thể tham khảo thêm trong tài liệu trạm và nhà máy

hungk
24-03-2009, 15:03
Gọi là vòng đẳng thế, cái này nghe mấy bố bên truyền tải nói vậy, cụ thể thế nào thì chưa rõ, anh em nào biết thì nhiệt tình giải thích nhé.

Tran Minh Luan
24-03-2009, 17:34
Hiện tượng vầng quang nổ lách cách chỉ xảy ra khi khí hậu ẩm ướt thôi, chứ bình thường thì hiếm khi lắm. Còn tiếng vi vu chắc là gió đấy! He he!

nhockid
24-03-2009, 21:40
a` , cho hỏi , khi nào thì sử dụng bát sứ , cop2n khi nào thì sử dụng bát thủy tinh , thấy trên đường dây 500k thì toàn sử dụng bát thủy tinh , còn dường dây 220k và 110k thì tùm lum , chẳng biết quy luật tại sao

danghung1987
25-03-2009, 16:25
Có 2 loại sứ:sứ đứng và sứ treo.Theo bạn nhockid 500KV,người ta gọi dùng sứ treo(ít ai gọi sứ thủy tinh)

Sứ đứng:lắp thẳng phía trên sao cho chịu lực nén thường sử dụng cấp 35KV trở xuống
Sứ treo:gồm nhiều bát sứ ghép lại với nhau thành chuỗi,nhiều hay ít tùy cấp điện áp.
VD: đường dây 35KV mỗi chuỗi 3 bát sứ,đường dây 110KV mỗi chuỗi 7 bát sứ nếu khu vực nhiều sét thêm 1 bát sứ.Cấp 220KV dùng 12 đến 15 bát sứ trong một chuỗi.

Hiện nay,dùng cách điện polyme nhẹ ít bị vỡ hơn sứ,nhưng giá thành cao,nên dùng cấp điện áp 110KV trở xuống thôi

nhockid
25-03-2009, 19:37
bạn nói đúng , nhưng nếu bạn để ý kỹ thì cấp 500K người ta k dùng bát sứ và dùng bát thủy tinh , trong khi cấp 110K dọc theo đường ray xe lủa sử dụng bát sứ , nhưng kid lại thấy ở 1 số nơi ngườ ta dùng bát thủy tinh trên cấp 110K hoặc 220K, và nếu để ý kỹ thì số lượng bát sử dụng cho các cấp đện áp đều đúng lý thuyết (110K dùng 7 bát)

vấn đề ở đây là tại sao lại sử dụng bát thủy tinh mà k su dụng bát sứ và ngược lại

danghung1987
25-03-2009, 22:53
Thủy tinh có cường độ cách điện 2 lần thủy tinh,nhưng khuyết điểm dễ vỡ khi thi công.Có thể đường ray xe lửa thi công khó khăn nên người ta dùng bát sư thôi.Nói chung đảm bảo cách điện đường dây tốt được rồi.

Còn các vòng bằng hoặc gọi cac sừng kim loại đề phân bố đều điện áp vì các đĩa gần dây dẫn chịu điện áp lớn hơn đĩa còn lại.

thanhcong_pro
09-05-2009, 18:05
cai nay minh moi dc hoc ah` va cung ,moi kiem tra xong ne`.phai dung su thuy tinh cho duong day 500kv tro len la vi` no quá dài ko thể để đứng đc nếu để đứng thì khi kéo dây lực siết sẽ làm sứ bị vỡ.và cũng là để cách điện nữa U=500kv thì dòng sẽ lớn phải dùng sứ thủy tinh để hạn chế dòng phóng xuống xà lắp sứ.con 110kv thì dòng nhỏ nên ta dùng sứ đứng

kimsondnp
22-06-2009, 20:57
sứ đứng hay sứ đỡ và sứ treo khác nhau
sứ đỡ chỉ dùng cho cấp 35 trở xuống thôi
sứ treo dùng cho cấp 110 trở lên vi dài quá làm sao đứng được.
Hiện tượng nổ lách tách và tiếng gió trên dz 500 là do vầng quang
bạn muốn nhìn kỹ thì xem vào ban đêm ấy, nhất là trời mưa phùn thì tuyệt

duy nguyen
15-09-2009, 20:50
Còn tiếng vi vu là hiện tượng Corona đấy bạn!

Tuanduong
24-09-2009, 09:37
Hiện tượng mất cân bằng trong điện 3 pha là hiện tượng mà trong đó điểm trung tính bị lệch về 1 phía trong tam giác 3 pha. Kết quả là khi đo điện áp pha - trung tính của các pha không bằng nhau, có 1 pha điện áp rất nhỏ.
+ Hiện tượng này do đâu gây ra?
+ Có hại gì cho thiết bị hay không?
+ Cách khắc phục nó ra làm sao?

Pà kon cùng thảo luận đề tài này nhá! Thanks!

combui_viahe
24-09-2009, 11:12
hiện tượng này là do bị lệch điểm trung tính. khi sử dụng các tải một pha trong điện 3 pha, các bác không cân bằng tốt nên sẽ xảy ra hiện tượng này, sẽ có pha điện áp giảm xuống hoặc một pha có điện áp tăng lên làm hư hỏng các bộ đèn hoặc các thiết bị sử dụng điện một pha

ngochuyth
24-09-2009, 20:01
Hiện tượng mất cân bằng trong điện 3 pha là hiện tượng mà trong đó điểm trung tính bị lệch về 1 phía trong tam giác 3 pha. Kết quả là khi đo điện áp pha - trung tính của các pha không bằng nhau, có 1 pha điện áp rất nhỏ.

Pà kon cùng thảo luận đề tài này nhá! Thanks!goi bên

nên kiểm tra coi có đúng như sau khong: 1 pha điện thế cao, 1 pha trung bình, 1 pha điện áp thấp, mà hiện tượng cao thấp khoảng 10-13 phần trăm là bạn nên gọi bên điện lực kiểm tra lai, đó là hiện tượng mất trung tính nguồn bạn ơi

TRANHUUNGHI.1982
24-09-2009, 20:58
hiện tượng mất cân bằng pha thường là do mât 1 hoặc 2 pha còn gọi la trôi trung tính hay điễm 0. no rất có hại cho phụ tải vì: sẽ gây ra cho 1 trong những pha còn lại một diện thế cao(vào khoảng 320v vói mang hạ thế) và gây méo tù vối dộng cơ( thường khi hoạt động động cơ sẽ có tiếng gầm và rung rất mạnh với dc 3 pha) sau 1 thời gian sẽ hỏng. chú ý nhất là khi dó dây trung tính sẽ mang một dòng tương đối lớn có thể gây nguy hiểm cho tính mạng.

Tiểu Thư Kiêu Kỳ
24-09-2009, 21:12
Hông đúng, hông đúng.

Đối với mạng hạ thế, dù có mất cân bằng trầm trọng, nhưng nếu không bị mất nết (@ chị Cô Nhóc) thì điện áp trung tính cũng chẳng trôi đi đâu nhiều.

Ný do: vì mạng hạ thế tuyệt đại đa số đều nối đất trực tiếp hay qua tồng trở nhỏ.

Nếu đứt dây trung tính, thì điểm trung tính của tải có thể trôi về nơi xa lắm, nhưng điễn thế các pha với nhau vẫn không đổi. Như vậy chỉ có các tải một pha là bị ảnh hưởng, chứ tải ba pha vưỡn cứ vô s tư.

Ngoài ra, việc lệch trung tính ra khỏi tâm của tam giác điện áp chỉ xảy ra với những mạng không nối đất, hoặc nối đất qua tổng trở nhớn thui. Mà khi đó, dù điện áp giữa 3 pha so với đất có thay đổi bao nhiêu, thì giữa các pha với nhau cũng không thay đổi nhiều lắm.

Như vậy thì làm gì có chuyện méo từ?

Tuanduong
25-09-2009, 11:15
CNKK nói đúng đấy,
Mình cũng nghĩ là bị mất Nết (Neuter) tức là bị đứt dây trung tính vì chỗ đó cũng hơi xa lưới hạ thế (>100m). Mình đo thì thấy Điện áp dây giữa các pha với nhau bình thường, Điện áp 2 pha lớn hơn bình thường, Pha còn lại thấp hơn bình thường (70V). Vậy là kêu điện lực xuống nối lại trung tính là xong chứ gì.
Cảm ơn máy Pác nha. Hi vọng được chỉ giáo dài dài. Hehe

Còn nữa: Không biết hiện tượng này có ảnh hưởng gì đến việc cắt CB hay không?
CB đang dùng là 50A. Mình chỉ dùng điện 1 pha thôi và bỏ pha bị tụt áp đi không sài. Dòng tải chỉ khoảng 25A thôi nhưng không hỉu sao cứ 10 phút lại nhảy CB 1 lần??????
Không biết hiện tượng trên là bị gì ?

combui_viahe
25-09-2009, 12:40
Hông đúng, hông đúng.

Đối với mạng hạ thế, dù có mất cân bằng trầm trọng, nhưng nếu không bị mất nết (@ chị Cô Nhóc) thì điện áp trung tính cũng chẳng trôi đi đâu nhiều.

Ný do: vì mạng hạ thế tuyệt đại đa số đều nối đất trực tiếp hay qua tồng trở nhỏ.

Nếu đứt dây trung tính, thì điểm trung tính của tải có thể trôi về nơi xa lắm, nhưng điễn thế các pha với nhau vẫn không đổi. Như vậy chỉ có các tải một pha là bị ảnh hưởng, chứ tải ba pha vưỡn cứ vô s tư.

Ngoài ra, việc lệch trung tính ra khỏi tâm của tam giác điện áp chỉ xảy ra với những mạng không nối đất, hoặc nối đất qua tổng trở nhớn thui. Mà khi đó, dù điện áp giữa 3 pha so với đất có thay đổi bao nhiêu, thì giữa các pha với nhau cũng không thay đổi nhiều lắm.

Cô Nương ơi, cô nương nói mà em không hiểu gì hết

hauxuongtam
12-11-2009, 11:40
Hiện tượng vầng quang nổ lách cách chỉ xảy ra khi khí hậu ẩm ướt thôi, chứ bình thường thì hiếm khi lắm. Còn tiếng vi vu chắc là gió đấy! He he!
Tiếng vi vu không phải tiếng gió

hauxuongtam
12-11-2009, 11:42
cai nay minh moi dc hoc ah` va cung ,moi kiem tra xong ne`.phai dung su thuy tinh cho duong day 500kv tro len la vi` no quá dài ko thể để đứng đc nếu để đứng thì khi kéo dây lực siết sẽ làm sứ bị vỡ.và cũng là để cách điện nữa U=500kv thì dòng sẽ lớn phải dùng sứ thủy tinh để hạn chế dòng phóng xuống xà lắp sứ.con 110kv thì dòng nhỏ nên ta dùng sứ đứng
110KV tôi chưa thấy sứ đứng mà hoàn toàn dằng chuỗi sứ

anhchangkho_dien
06-12-2009, 12:55
may po noi nghe củng có lý
nhưng cho mình hỏi trôi diểm rung tính la trôi về dâu, hay là diểm trung tính mất đi??
và nếu điểm trung tính bị lệch lý thuyết là dc 3 pha chạy dc nhưng thực tế ko nên phải ko???và tam giác diện áp ý la gi?? phạm vi của nó ra sao??
cám ơn po nhiều

anhchangkho_dien
06-12-2009, 13:07
nhưng cho mình hỏi trôi diểm rung tính la trôi về dâu, hay là diểm trung tính mất đi??
và nếu điểm trung tính bị lệch lý thuyết là dc 3 pha chạy dc nhưng thực tế ko nên phải ko???và tam giác diện áp ý la gi?? phạm vi của nó ra sao??
cám ơn po nhiều

chicken_home8x
07-12-2009, 13:15

+ Theo em hiện tượng này sinh ra là do tải trên các pha không đối xứng (tải không cân bằng giữa các pha).
+ Pha nào tải lớn thì pha đó, sẽ có dòng qua lớn và dễ gây cháy hỏng thiết bị.
+ Còn cách khác phục thì em cũng chưa biết.

Ý kiến của em là như vậy, không các bác tham khảo và cho em xin ý kiến nhé!

toantainang
25-02-2010, 10:20
Nhà mình gần đường dây 500kV nên mình biết tiếng bạn nói là gì rồi,đúng là hơi khó diễn tả tiếng động đó.Tiếng rò rò hay lách tách như bạn nói đa phần chỉ xuất hiện khi môi truờng ẩm ướt ( trời mưa), đó là do bề mặt dây cáp không phẳng hoàn toàn, do đó trên bề mặt dây dẫn luôn tồn tại lớp bẩn và hơi ẩm, khi trời mưa làm cho lớp này dày thêm, chính lớp này tạo ra các điện tích tự do và sinh ra dòng điện rò, chính dòng này tạo ra những tiếng như bạn nói.

toantainang
25-02-2010, 10:26
Còn vấn đề sử dụng sứ thì, sư đứng chỉ dung với U<=35kV
Sứ treo gồm nhiều bát sứ ghép lại với nhau, số bát sứ phụ thuộc vào cấp điện áp, cụ thể như sau:
35,22 kV dùng 2 đến 3 bát sứ
110 kV dùng 6 đến 7 bát sứ
220 kV dùng 12 đến 13 bát sứ
500kV dùng 25 đến 26 bát sứ

toloc
03-04-2010, 09:24
goi bên

nên kiểm tra coi có đúng như sau khong: 1 pha điện thế cao, 1 pha trung bình, 1 pha điện áp thấp, mà hiện tượng cao thấp khoảng 10-13 phần trăm là bạn nên gọi bên điện lực kiểm tra lai, đó là hiện tượng mất trung tính nguồn bạn ơi

các bác cho em hỏi cách bảo vệ động cơ khi mất dây trung tính nha. nói luôn giup em cách bảo vệ nếu ko dùng thiết bị bao vệ mất pha nha. các bác. em là sinh viên nên ko rảnh mấy món nay cho lắm

Lam_dien
04-05-2010, 08:23
cái lách cách là phóng điện ý , còn cái vi vu thì cũng không hiểu là tiếng gì nữa , nghe như tiếng gió ý nhỉ , mà chú ý nhé , nghe thì nghe đứng cách xa nó 2m trở lên đó , không là tiêu

Hêhê Quy trình kỹ thuật an toàn điện quy định khoảng cách cho phép đối với điện áp 500Kv là 4,5m, bác mà đứng cách 2m thì ô la la.

nguyenhoanui
04-05-2010, 15:57
Hiện tượng phóng điện vầng quang (hay còn gọi là corola, điện vựng ...) là hiện tượng phóng điện quanh điện cực mũi nhọn (ấy là nói theo ngôn ngữ kỹ thuật), do không khí ẩm ướt, điện trường trên mặt dây dẫn tăng cao, có những chỗ dây bị xước tạo thành "cái gai" nên tại "mũi gai" xuất hiện vầng quang. Tiếng kêu rè rè bạn nghe thấy là do phóng điện trên bề mặt cách điện là chủ yếu đấy (tiếng phóng điện do vầng quang rất ít bởi vì người ta đã tính toán để giảm hoặc triệt tiêu nó rồi) còn tiếng vi vu có thể là do cường độ điện trường đường dây 500kV lớn (nghe nói có nơi nhà gần đường dây mà dùng bút thử điện hạ thế rờ vào đâu là đỏ ở đấy ... khiếp). Cái vòng đẳng thế các bạn nói là cái để cố định các dây phân pha (1 dây pha được phân thành nhiều sợi nên đường kính quy đổi của cả dây pha sẽ tăng lên do điện xoay chiều có hiệu ứng bề mặt nên dòng điện chủ yếu chạy ở mặt ngoài dây dẫn, biện pháp này nhằm giảm hoặc triệt tiêu hiện tượng vầng quang).

Hoankiemhanoi
04-05-2010, 16:36
Ui em thì lại hiểu thế này cơ các bác ạ. Cái vòng mà các bác đang nói hay gọi là vòng đẳng thế để tránh làm hỏng chuỗi sứ khi có sóng sét, vì khi bị sét đánh vào đường dây tạo nên xung điện áp và dòng rất lớn có thể phóng điện làm hỏng bề mặt sứ khi không có vòng đẳng thế này.
Còn cái bộ giá để giữ 4 sợi dây/1 pha của đường dây 500kV thì em không nói ở đây, ai cũng rõ.

Khoảng cách an toàn cách điện 500kV Theo: IEC 61936-1 (2002) Trang 55
Conductor-conductor: Minimum: 4200
Rod - Conductor: Minimum: 5000
Conductor-Structure: Minimum: 3100
Rod-Structure: Minimum: 4100 Theo: IEC 61936-1 (2002)

Số lượng bát sứ thì tùy theo khu vực mà tính toán và theo: IEC 815 (1986). Cũng phụ thuộc vào công nghệ chế tạo bát sứ nữa, đường rò của sứ là bao nhiêu hay gọi là creepage distance
Trong thiết kế việc tính chọn số lượng bát sứ không khó chỉ là công việc rất đơn giản và ít thời gian, dựa vào Table I trang 11, và Table II trang 13 IEC 815 (1986).

Van_Thinh
12-05-2010, 20:45
các bác cho em hỏi là để khắc phục hiện tượng mất cân bằng giữa các pha thi hiện tại bây giờ trong thực tế thường dùng các phương pháp và công nghệ gì vậy.

quocthai
12-05-2010, 21:56
các bác cho em hỏi cách bảo vệ động cơ khi mất dây trung tính nha. nói luôn giup em cách bảo vệ nếu ko dùng thiết bị bao vệ mất pha nha. các bác. em là sinh viên nên ko rảnh mấy món nay cho lắm
Như QT đã nói ở trên, tải 3 pha hầu như không bị ảnh hưởng bới dây trung tính. Như vậy nếu mất trung tính, động cơ 3 pha vẫn làm việc bình thường. Do đó không cần bảo vệ.

quocthai
12-05-2010, 22:04
các bác cho em hỏi là để khắc phục hiện tượng mất cân bằng giữa các pha thi hiện tại bây giờ trong thực tế thường dùng các phương pháp và công nghệ gì vậy.

Đối với tải dân dụng thường là tải 1 pha. Do đó ngay khi thiết kế một mạng người ta đã phân pha cho đều một cách tương đối. Thi dụ 1 đường dây có 300 hộ thì phân bổ mỗi pha 100 hộ, luân phiên chia đều dọc theo đường dây. Do tính ngẫu nhiên, nên tình trạng lệch pha thường xuyên xảy ra, nhưng không lệch cao. Sô hộ tiêu thụ càng lớn thì khả năng lệch càng nhỏ.

Đối với tải công nghiệp, thiết bị 1 pha thường có công suất rất thấp so với 3 pha, và cũng được phân chia cho 3 pha ngay trong khâu thiết kế. Như vậy độ lệch pha cũng rất nhỏ.

Đối với các máy phát điện, do tải của nó đã được cân bằng pha sẵn (như đã nói ở trên), nên cũng rất ít khi lệch dòng giữa 3 pha. Hiện tượng lệch dòng 3 pha trên máy phát chỉ xảy ra khi tải của nó bị đứt 1 pha, hay bị ngắn mạch 2 pha.

Trong trường hợp này, người ta sẽ bảo vệ nó bằng rơ le dòng điện thứ tự nghịch. (rơ le 46).

emchamhieu
30-06-2010, 14:29
có giải thích cho rằng tại DZ có điện dung nên hình thành các tụ giữa pha với pha,pha với đất,dẫn đến việc phóng điện trở lại DZ=>điên áp tăng cao
aaaaa.anh chị nào có chút tgian thì chỉ giáo giúp thêm nhé.thanks!

quocthai
02-07-2010, 22:36
Không phải phóng điện ngược trở lại, mà do dòng điện điện dung rơi trên điện kháng của đường dây một điện áp ngược pha. Giả sử bỏ qua điện trở của đường dây.

u= e - i (jXL) = e - (0+jI)(0+jXL)= e - (j.j.I.XL) =e + (IXL+j0)

Thực tế ngoài điện kháng XL còn điện trở R nữa, nên điện dung phải lớn đến mức nào đó, u mới lớn hơn e

tvidu67
08-07-2010, 16:16
Em đang quản lý vận hành lưới điện 0,4kV có hiện tượng này nhờ các bác giải thích giúp: DZ 0,4kV của thôn A khi bị sự cố cột đường trục và không thể cấp điện theo tuyến cũ và phải cắt bỏ để lấy điện từ tuyến dây khác của thôn B. Sau khi đấu nối sang lưới điện của thôn B thi xảy ra hiện tượng điện áp tại thôn A có pha thấp pha cao và thường xuyên dao động mạnh và bị tụt sâu ( có thời điểm còn 70V ) sau đó lại vọt lên bình thường. ( Có hiện tượng lệch pha). Sau khi cân pha san tải thi điện áp ổn định khoảng 160V - 180V nhưng vẫn bị tụt và các thiết bị gần như không hoạt động. Trong khi đó MBA 180kVA dòng pha cao nhất đo được là 170A bán kính cấp điện tới cột cuối cùng của thôn A là 1,7km, tiết diện dây là 3AV70+A25 của thôn B; 3A50+A25 của thôn A.Đường dây hầu như không có nhánh rẽ, các phụ tải thuần túy là sinh hoạt.
Mong các bác giúp em 1 tay với em ko hiểu tại sao lại có hiện tượng sụt áp như vậy; mail của em là::trandungbn@gmail.com

ChienDaiCa
08-07-2010, 20:25
Hien tuong sut ap la do duong day chuyen tai dien cua ban qua dai so voi tiet dien day
De su ly van de nay thi ban phai tang tiet dien day dan len sut ap cuoi duong day tai cuoi nguon chinh khi phu tai 100% khong duoc vuot qua 5%

denpin84
08-07-2010, 21:57
Em đang quản lý vận hành lưới điện 0,4kV có hiện tượng này nhờ các bác giải thích giúp: DZ 0,4kV của thôn A khi bị sự cố cột đường trục và không thể cấp điện theo tuyến cũ và phải cắt bỏ để lấy điện từ tuyến dây khác của thôn B. Sau khi đấu nối sang lưới điện của thôn B thi xảy ra hiện tượng điện áp tại thôn A có pha thấp pha cao và thường xuyên dao động mạnh và bị tụt sâu ( có thời điểm còn 70V ) sau đó lại vọt lên bình thường. ( Có hiện tượng lệch pha). Sau khi cân pha san tải thi điện áp ổn định khoảng 160V - 180V nhưng vẫn bị tụt và các thiết bị gần như không hoạt động. Trong khi đó MBA 180kVA dòng pha cao nhất đo được là 170A bán kính cấp điện tới cột cuối cùng của thôn A là 1,7km, tiết diện dây là 3AV70+A25 của thôn B; 3A50+A25 của thôn A.Đường dây hầu như không có nhánh rẽ, các phụ tải thuần túy là sinh hoạt.
Mong các bác giúp em 1 tay với em ko hiểu tại sao lại có hiện tượng sụt áp như vậy; mail của em là::trandungbn@gmail.com
Theo kinh nghiệm thì thường hiện tượng này có 2 dạng:
- Thứ nhất là do mất mát của đường dây, có thể khắc phục bằng cách tăng cường tiếp địa (đóng tiếp địa) tại chỗ thay dây và thêm ở cuối nguồn.
- Thứ 2 là do khi thay dây dẫn đã làm tiếp xúc không tốt, nên xử lý lại tiếp xúc và xiết lại các đầu cốt.
Hy vọng sẽ thành công, chúc may mắn!

spkt84
09-07-2010, 06:27
thanks

starslivevn
09-07-2010, 10:09
Theo kinh nghiệm thì thường hiện tượng này có 2 dạng:
- Thứ nhất là do mất mát của đường dây, có thể khắc phục bằng cách tăng cường tiếp địa (đóng tiếp địa) tại chỗ thay dây và thêm ở cuối nguồn.
- Thứ 2 là do khi thay dây dẫn đã làm tiếp xúc không tốt, nên xử lý lại tiếp xúc và xiết lại các đầu cốt.
Hy vọng sẽ thành công, chúc may mắn!

Bạn nói đúng đấy, xem lại mát của đường dây, nên tăng cường tiếp địa lặp lại, xử lý các lèo nối và mối nối cho tốt vào, sợ tiếp xúc không tốt. Bác phải chia ra từng đoạn, từng đoạn từ nguồn (MBA) đến tải để đo xem sụt áp lớn không ?
Mình thấy bán kính 1,7km là quá xa. Bán kính tốt nhất là 800 mét, có thể lên 1200m (tùy theo tải) là quá rồi.
- Còn một hiện tượng nữa mà dân điện lực ( hay quản lý điện nông thôn) rất sợ đó là "CHẬP DUPLEX" cũng gây ra hiện tượng sụt áp rất vô lý.
- Lưu ý nữa nè : Các hộ dân nông thôn hay có thói quen là dùng suỵt vôn-tơ để tăng điện áp. Mỗi hộ chỉ cần một cái 5KVA là đủ sụt áp rồi. Trường hợp này mình có gặp rồi

lãngtử
15-08-2010, 17:30

chào các pác : hiện tượng này rất phổ biến trong lưới hạ áp no chẳng có gì là nghiêm trong đâu à. thực chất nó bị lệch pha hay nói các khách tải không đối xứng thì sẽ gây nên à
- nó gây nên tổ thất thôi àh nêu bạn không tin bạn dùng ampe kìm cặp vào dây trung tính ngay tại các trạm biên áp nhỏ bạn sẽ thây có dòng chạy trong dây trunh tính à.
- cách khắc phụ : chỉ còn các cân lại pha thôi ( phân bổ phụ tải trên các pha sao cho bằng nhau là được à)
:khi506:

Dang Ky Hai
15-08-2010, 17:34
Hông đúng, hông đúng.

Ủa vậy là sao ta - aaaaa
Ngoài năng lực thường thấy - thường thể hiện với anh em hôm nay Hải tui mới biết là TTKK cũng thuộc dân điện tuy bài viết của cổ tui đọc hổng hiểu có lẽ tôi phải xem lại cho kỹ...aaaaa:th_yoyo1:thinkffffthinkffff

vaiia
30-08-2010, 15:18
Hiện tượng phóng điện vầng quang (hay còn gọi là corola, điện vựng ...) là hiện tượng phóng điện quanh điện cực mũi nhọn (ấy là nói theo ngôn ngữ kỹ thuật), do không khí ẩm ướt, điện trường trên mặt dây dẫn tăng cao, có những chỗ dây bị xước tạo thành "cái gai" nên tại "mũi gai" xuất hiện vầng quang. Tiếng kêu rè rè bạn nghe thấy là do phóng điện trên bề mặt cách điện là chủ yếu đấy (tiếng phóng điện do vầng quang rất ít bởi vì người ta đã tính toán để giảm hoặc triệt tiêu nó rồi) còn tiếng vi vu có thể là do cường độ điện trường đường dây 500kV lớn (nghe nói có nơi nhà gần đường dây mà dùng bút thử điện hạ thế rờ vào đâu là đỏ ở đấy ... khiếp). Cái vòng đẳng thế các bạn nói là cái để cố định các dây phân pha (1 dây pha được phân thành nhiều sợi nên đường kính quy đổi của cả dây pha sẽ tăng lên do điện xoay chiều có hiệu ứng bề mặt nên dòng điện chủ yếu chạy ở mặt ngoài dây dẫn, biện pháp này nhằm giảm hoặc triệt tiêu hiện tượng vầng quang).
Hiện tượng vầng quang có xuất hiện ở đường dây 220KV và 110KV không vậy các bác?

2709
30-08-2010, 22:14
Hiện tượng vầng quang có xuất hiện ở đường dây 220KV và 110KV không vậy các bác

Xuất hiện chứ. những đường dây cao áp này khi thời tiết ẩm thì cường độ điện trường xung quanh dây dẫn lớn nên gây nên biện tượng phóng điện vầng quang làm tổn hao lưới điện. Để khắc phục hiện tượng này và giảm tổn thất điện khi truyền tải thì người ta phải phân pha thành các pha nhỏ. các bác để ý xem lưới điện 500KV một pha người ta chia làm 4 dây đó.
Thân ái!

Dinh110QB
07-09-2010, 14:50
không hểu

nguyenngo
07-09-2010, 15:36

dùng con role 220v bảo vệ mất pha là xong

hien.nguyenquoc
07-09-2010, 18:13

Tại sao ở đây (Webdien) bây giờ lại có nhiều người thích "nằm chờ sung rụng" vậy nhỉ? Để có dc câu trả lời chính xác, đòi hỏi người trả lời phải có kinh nghiệm, thực tế làm việc và tốn cả nơron thần kinh nữa... Những câu hỏi đại loại như thế này sẽ ko giúp bạn tiến bộ dc đâu vì bản thân tôi nghĩ bạn đã chưa suy nghĩ trước khi đặt câu hỏi này. Ít nhât, bạn phải nói bạn có động cơ loại gì, hoạt động như thế nào... bạn mà hình thành dc những điều đó trước khi đặt câu hỏi... bạn đã tự mình tìm ra câu trả lời rồi. Bạn thấy có đúng ko?

Hiển,

tinhdkc
20-09-2010, 21:06
anh oi cho em hoi
anh co so do ban ve mot tram bien ap khoảng 110kv
tai e lam de tai he thong role bao ve tram bien ap ,ma ko co tram thuc te
mong anh giup dum
thanksss anh nhieu
co gi giu wa e
mail:tinhdkc@gmail.com

QuangVinh
21-09-2010, 09:14
Ui em thì lại hiểu thế này cơ các bác ạ. Cái vòng mà các bác đang nói hay gọi là vòng đẳng thế để tránh làm hỏng chuỗi sứ khi có sóng sét, vì khi bị sét đánh vào đường dây tạo nên xung điện áp và dòng rất lớn có thể phóng điện làm hỏng bề mặt sứ khi không có vòng đẳng thế này.
Còn cái bộ giá để giữ 4 sợi dây/1 pha của đường dây 500kV thì em không nói ở đây, ai cũng rõ.

Số lượng bát sứ thì tùy theo khu vực mà tính toán và theo: IEC 815 (1986). Cũng phụ thuộc vào công nghệ chế tạo bát sứ nữa, đường rò của sứ là bao nhiêu hay gọi là creepage distance
Trong thiết kế việc tính chọn số lượng bát sứ không khó chỉ là công việc rất đơn giản và ít thời gian, dựa vào Table I trang 11, và Table II trang 13 IEC 815 (1986).

Cái này dân truyền tải hay gọi là Sừng bảo vệ chuỗi sứ thì phải.

thaicong85
21-09-2010, 10:02
Còn vấn đề sử dụng sứ thì, sư đứng chỉ dung với U<=35kV
Sứ treo gồm nhiều bát sứ ghép lại với nhau, số bát sứ phụ thuộc vào cấp điện áp, cụ thể như sau:
35,22 kV dùng 2 đến 3 bát sứ
110 kV dùng 6 đến 7 bát sứ
220 kV dùng 12 đến 13 bát sứ
500kV dùng 25 đến 26 bát sứ

Đây là lý thuyết hay bác đếm ở DZ nào vậy? Nếu là lý thuyết thì đúng là như vậy.
Nhưng thực tế thì DZK 110KV có thể tới 11-12 bát/chuỗi đơn
DZK 220kV có công trình lắp tới 22 bát/chuỗi đơn.
(em ngại xem lại cụ thể là CT nào, vì hồ sơ nhiều quá)
Nhưng riêng 500kV thì em có cụ thể nè:
- DZ 500kV Song Mây-Tân Định, rất nhiều vị trí:
Đỡ đơn: 31 bát/chuỗi; Néo kép 27-28 bát x2/ chuỗi
- DZ 500kV Sơn La-Hiệp Hòa, phần lớn:
Đỡ đơn 30-31 bát/chuỗi; đỡ kép 23-29 bát x2/chuỗi; néo kép: 24-27 bát x2/chuỗi, nhiều nhất 28 bát x 2/chuỗi
Đỡ lèo mới khủng khiếp: 35-37 bát/chuỗi.
Có anh chị em nào ở Hưng Yên, Hải Dương, Hải Phòng...đi qua QL5 đoạn Chợ Đường Cái - Phố Nối sẽ thấy DZ 500kV Quảng Ninh - Thường Tín vượt đường đấy, chuỗi đỡ-néo-lèo của nó dài lê thê :th_yoyo1:

thaicong85
22-09-2010, 09:43
Trích: Nguyên văn bởi Hoankiemhanoi http://webdien.com/d/images/buttons/viewpost.gif (http://webdien.com/d/showthread.php?p=18223#post18223)

Cái này dân truyền tải hay gọi là Sừng bảo vệ chuỗi sứ thì phải.
Cái vòng bên trên chuỗi sứ gọi là Vòng đẳng thế hay vòng ngắn mạch. Còn cái "Sừng" đó gọi là "Mỏ phóng" đó bạn, 1 chuỗi có mỏ phóng ở trên và mỏ phóng ở dưới.
Cả hai đều nhằm bảo vệ chuỗi sứ khi có sét.

khailai
26-09-2010, 15:29
cho mình hỏi nguyên nhân dẫn tới phóng điện vầng quang

2709
29-09-2010, 23:33
Nguyên nhân gây phóng điện vầng quang chủ yếu là do điện trường xung quanh dây dẫn lớn (điện áp cao) khi gặp thời tiết ẩm thấp. Lúc này phần không khí xung quanh dây dẫn sẽ bị ion hóa gây ra hiện tượng phóng điện vầng quang làm tổn thất điện năng.
Thân ái!

hoangnam030880
20-10-2010, 23:37
Điện áp 1 pha rất nhỏ?? nghe thế nay thì cỏ vẻ đứt 1 pha rùi. đi kiểm tra lại thui. Còn việc lệch pha (hay dịch chuển điểm 0) là chuyển thường tình của binh gia. Cái này ảnh hưởng chủ yếu tới phụ tải 1 pha (khi đó pha - trung tính hổng =220v nữa), 3 pha hẻm bị gì hết trơn và ATM bảo vệ cho nhánh đường dây đó. Đương nhiên mấy ông điện lực là thiệt nhất khi đó xảy ra tổn thất điện, mà tổn thất là lương của mấy ổng đó.
Còn cách khác phục? mấy ông điện lực thì hay áp dụng là cân lại pha đóng tiếp thêm tiếp địa lặp lại để đưa điểm 0 quay về cái máng lợn.

khicon_dng
29-10-2010, 10:51
Em thấy dz 110KV trở lên là có hiện tượng này, mong các bác chỉ giáo.:1:

FrozenHeart0705
29-10-2010, 12:13
Theo tớ nhĩ thì là do điện trường xoáy sinh ra trên đường dẫn điện cao thế sinh ra quanh sợi dây dẫn khi có điện áp cao, điện áp cao càng lớn thì điện trường sinh ra càng mạnh và do khoảng cách giữa hai dây không đủ lớn theo tiêu chuẩn quy định nên hiện tượng nầy càng thể hiện rõ, và ta cảm nhận được sự rung động của nó.

bad_electrician
29-10-2010, 12:18
Hay quá, tại hạ cũng nghĩ vậy.

cô Nhóc
29-10-2010, 12:24
Kêu là do phóng điện vầng quang. Rung là do gió, do lực điện động, do ai đó rung cây cột điện nhát anh Khỉ.

FrozenHeart0705
29-10-2010, 13:13
Kêu là do phóng điện vầng quang. Rung là do gió, do lực điện động, do ai đó rung cây cột điện nhát anh Khỉ.

Cô nhóc ơi!
Khỉ mà dám trèo lên đường dây 110kV thì có lẽ vợ con nó phải chịu cảnh góa phụ mất thôi!
:khi86b::khi86b::khi86b:

combui_viahe
29-10-2010, 13:18
hiện tượng vầng quang xảy ra khi điện áp lớn, điện trường xung quanh sợi dây lớn, khi môi trường ẩm thì sẽ sinh ra phòng điện giữa các ion trong không khí, vì vậy vào những ngày trời mưa, hiện tượng này càng được thấy rõ hơn. rung là do gió, cũng có thể là do lực điện động trên đường dây, khi có thao tác đóng cắt điện thì sẽ sinh ra lực điện động và lực điện động này sẽ lan truyền đi trên đường dây.

vuhungqt
29-10-2010, 13:38
Maybe có thể do bụi nữa nói chung là nhiều NX tạo ra phóng điện VQ nhưng chủ yếu là như "Nhoc cô" đó

hoangdkt28aqn
29-10-2010, 14:39
mình nghĩ chắc do tại các mối nối bị rò điện phát ra tia lửa điện nên có tiếng kêu tắc tắc. ban đêm hay thấy phát sáng ở các cột điện cao thế.

khanhlinh
29-10-2010, 15:24
Như ý kiến cô Nhóc, bổ sung thêm : đường dây 110kV vẫn tiến hành lau sứ, sơn xà khi mang điện, không nhất thiết phải khỉ leo mà người vẫn leo bình thường

haidongthap
29-10-2010, 15:33
Có dòng điện chạy qua, có từ trường. Lúc có tải lớn dòng điện sẽ di chuyển mạnh từ trường cũng tăng lên .thì thì phụ tải ko ổn định tăng giảm dòng điện sẽ biến đổi liên tục, giống như hệ thống nước vậy cũng sẽ rung rinh liên tục.

toanga
29-10-2010, 20:27
Như ý kiến cô Nhóc, bổ sung thêm : đường dây 110kV vẫn tiến hành lau sứ, sơn xà khi mang điện, không nhất thiết phải khỉ leo mà người vẫn leo bình thường
Tớ làm 110 nhưng chưa bao giờ làm và không bao giờ dám lau sứ 110kV khi đường dây đang vận hành.

cuongepu
29-10-2010, 20:52
hình như mới có công nghệ lau sứ khi đang vận hành mà !cũng như sửa chữa điện nóng đó

khicon_dng
30-10-2010, 12:36
Dây dẫn trong khi vận hành bị rung và kêu, phần lớn xảy ra trong dây dẫn mà có 2 dây con (220kv) hoặc 4 dây con(500kv) cùng pha. Bởi vì trong các dây cùng pha, độ lớn và chiều dòng điện chạy qua là giống nhau. Khi có dòng điện chạy qua, sẽ sinh ra từ trường quanh mỗi dây dẫn. Do tác dụng tương hỗ của từ trường và dòng điện trong dây dẫn khiến hai sợi dây chịu lực hút lẫn nhau, lại vì dòng điện chạy qua dây dẫn là dòng điện xong chiều 50 hz, trong mỗi nữa sóng khi dòng điện biến đổi từ 0 đến trị số lớn nhất rồi giảm xuống đến trị số 0, lực hút giữa hai dây dẫn cũng biến đổi từ 0 đến trị số lớn nhất rồi lại giảm xuống bằng 0. Trong quá trìng vận hành, cặp dây dẫn bị rơ lỏng hoặc khoảng cách cặp dây quá xa (0,8 - 1)m thì dưới tác dụng của lực điện từ, dây dẫn bị rung 100 lần/s, kèm theo tiếng 0-0-0-0-0.
Em là nghe nói thế, nếu có ji sai mong các bác bổ sung:khi506:

quocthai
30-10-2010, 12:48
Thì đó, đó là lực điện động mà mọi người đang nói đó, pác Khỉ à.

thohaithoxuan
30-10-2010, 15:59

Bác học an toàn điện chưa mà bảo là lau và sơn thế. Khoảng cách an toàn là bao nhiêu bác biết chưa.

combui_viahe
31-10-2010, 20:54
Bác học an toàn điện chưa mà bảo là lau và sơn thế. Khoảng cách an toàn là bao nhiêu bác biết chưa.

em thì chưa học an toàn nhưng em biết người ta vẫn bảo trì đường dây 110kV và 500kV online được. http://v2.nonxt4.c.youtube.com/videoplayback?ip=0.0.0.0&sparams=id%2Cexpire%2Cip%2Cipbits%2Citag%2Calgorit hm%2Cburst%2Cfactor%2Coc%3AU0dXTVVQU19FSkNNN19NSld D&fexp=905303%2C903201&algorithm=throttle-factor&itag=34&ipbits=0&burst=40&sver=3&expire=1288555200&key=yt1&signature=25BB5948A94CE9B1B1E89CC63EEEA0D8D5DA477E .72E968B0E856F859B6878A0ED2DAE3266EF40B36&factor=1.25&id=95c8e18e76bd8d91&redirect_counter=1
+++---o0o---+++
http://v2.cache3.c.youtube.com/videoplayback?ip=0.0.0.0&sparams=id%2Cexpire%2Cip%2Cipbits%2Citag%2Calgorit hm%2Cburst%2Cfactor%2Coc%3AU0dXTVVQU19FSkNNN19NSld D&fexp=905303%2C903201&algorithm=throttle-factor&itag=34&ipbits=0&burst=40&sver=3&expire=1288555200&key=yt1&signature=4472B131E2A66E322F3F0A139E852073C773E550 .67D0C5A5C04580416A8AD9BBF3EE2C55412F2ADA&factor=1.25&id=21cbd901474d48a3&redirect_counter=2

HANGUYEN
31-10-2010, 23:14
Đường dây rung có thể do gió cũng có thể do lực điện trường sinh ra vì vậy theo mình biết người ta thường lắp thêm ở gần cột 1 thiết bị chống dao động

khanhlinh
01-11-2010, 08:01
Tui học an toàn rồi, bậc của tui là 5/5. Tui từng lập phương án thi công cái này. Trước đây Công ty tui quản lý 40km đường dây 110kV và 6 trạm 110/15/22kV với công suất khoảng 325MVA
+++---o0o---+++
Bổ sung thêm : không những lau sứ mà còn thực hiện kéo song song 1 mạch khi mạch cũ đang vận hành (đường dây 110kV Đà Lạt đã làm)

cô Nhóc
01-11-2010, 09:59
Điện trường không tạo độ rung.

Các quả tạ trên đường dây không phải để chống dao động, mà để hình thành một nút sóng dừng, tránh không cho các dao động đó truyền về sứ, có thể gây nứt bể sứ sau một thời gian dài.

Ông Nội
01-11-2010, 10:02
Dây dẫn trong khi vận hành bị rung và kêu, phần lớn xảy ra trong dây dẫn mà có 2 dây con (220kv) hoặc 4 dây con(500kv) cùng pha. Bởi vì trong các dây cùng pha, độ lớn và chiều dòng điện chạy qua là giống nhau. Khi có dòng điện chạy qua, sẽ sinh ra từ trường quanh mỗi dây dẫn. Do tác dụng tương hỗ của từ trường và dòng điện trong dây dẫn khiến hai sợi dây chịu lực hút lẫn nhau, lại vì dòng điện chạy qua dây dẫn là dòng điện xong chiều 50 hz, trong mỗi nữa sóng khi dòng điện biến đổi từ 0 đến trị số lớn nhất rồi giảm xuống đến trị số 0, lực hút giữa hai dây dẫn cũng biến đổi từ 0 đến trị số lớn nhất rồi lại giảm xuống bằng 0. Trong quá trìng vận hành, cặp dây dẫn bị rơ lỏng hoặc khoảng cách cặp dây quá xa (0,8 - 1)m thì dưới tác dụng của lực điện từ, dây dẫn bị rung 100 lần/s, kèm theo tiếng 0-0-0-0-0.
Em là nghe nói thế, nếu có ji sai mong các bác bổ sung:khi506:
Nếu bác nói có sóng tức là cũng có hiện tượng cộng hưởng, phải vậy ko các bác?

khicon_dng
01-11-2010, 10:29
Điện trường không tạo độ rung.

Các quả tạ trên đường dây không phải để chống dao động, mà để hình thành một nút sóng dừng, tránh không cho các dao động đó truyền về sứ, có thể gây nứt bể sứ sau một thời gian dài.

Dz trên ko nằm ngoài trời thường xuyên chịu ảnh hưởng của gió bão, dây đẫn thường xuyên bị rung động mà mắt thường ta ko nhận biết được. Các quả tạ chống rung có vai trò tạo ra những dao động ngược pha với dao động đó, có tác dụng triệt tiêu gần như hoàn toàn các dao động đó.
Các nguyên nhân gây nứt sứ:
+Dây dẫn cố định trên vật cách điện, do dẫn chịu kéo, kéo theo cách điện rung.
+Nhiệt độ khí hậu thay đổi, khiến chi tiết sắt trong cái cách điện nóng nở lạnh co.
+Chất lượng xi măng hoặc lưu huỳnh dùng để kết dích chân sắt và thân sứ chách điện ko tốt.

cô Nhóc
01-11-2010, 10:35
Làm sao triệt được hết dao động hả anh?

Nó chỉ triệt dao động trong đoạn từ quả tạ đến chân sứ thôi. Còn trong khoảng từ quả tạ này đến quả tạ đầu kia, nó vẫn cứ dao động như thường.

Như vậy, mục tiêu lắp quả tạ là để các dao động của dây không truyền được đến chân sứ, chứ không triệt dao động được.

khicon_dng
01-11-2010, 10:47
Làm sao triệt được hết dao động hả anh?

Nó chỉ triệt dao động trong đoạn từ quả tạ đến chân sứ thôi. Còn trong khoảng từ quả tạ này đến quả tạ đầu kia, nó vẫn cứ dao động như thường.

Như vậy, mục tiêu lắp quả tạ là để các dao động của dây không truyền được đến chân sứ, chứ không triệt dao động được.

Nếu còn dao động thì sự chấn động lâu dài sẽ tổn hao bên trong mỗi dây dẫn điện, khiến dây bị đứt sợi, đứt dây sao?

cô Nhóc
01-11-2010, 11:03
Anh quan sát cây đàn guitare. Móc dây ở cuối thùng đàn. Căng dây ở bộ khóa cuối cần đàn. Con ngựa và con cóc là 2 điểm cố định, tạo các điểm nút dao động. Khi có tác động ngoài, đoạn dây giữa con ngựa và con cóc sẽ dao động, trong khi 2 đoàn hai đầu không bị dao động.

Các quả tạ gắn trên dây, nhờ quán tính của nó, nên sẽ dập tắt dao động ngay tại điểm đó, và chỉ điểm đó mà thôi. Nó tương tự như con ngựa và con cóc trên đàn guitare vậy.

khanhlinh
01-11-2010, 11:05
Hình như chưa đúng lắm. Nếu vậy thì dây lắc thoải mái. Sau 1 thời gian thì kẹp đỡ ăn mòn dây chỉ còn lõi thép không thì sao.
Còn sứ đĩa loại đỡ chịu lực 70kN, loại néo chịu lực 120kN kết hợp trọng lượng bản thân dây thì độ rung lắc chuỗi sứ không lớn lắm, trừ khi bão

cô Nhóc
01-11-2010, 12:46
Có lẽ chúng ta nên xem lại bài học về sóng dừng trong chương dao động cơ học.

Khi anh gảy đàn, nếu anh chạm vào điểm nào đó trên dây, ai cũng nghĩ nó đều làm cho dao động bị tắt. Nhưng nếu anh chạm vào một điểm nào đó, dao động khong tắt mà vẫn rõ, vì nó chỉ dập tắt một số dao động nào thôi, và vẫn duy trì những dao động khác, những dao động có nút sóng trùng với điểm anh chạm vào. Kỹ thuật này gọi là kỹ thuật bồi âm. Ai chơi guitare cổ điển cũng đều biết.

Nếu anh muốn triệt hoàn toàn dao động, quả tạ sẽ không gắn ở chỗ đó. và cũng không chỉ 1 hoặc 2 quả tạ mà đủ.

combui_viahe
01-11-2010, 13:20
nếu em giả sử đường dây là 1 cái võng thì sao hả cô nhóc, 2 đầu võng là 2 đầu nối dây trên sư, nếu như dây dao động thì ta cứ tưởng tượng như cái võng đang đưa, mà khi cái võng đang đưa mà bác treo 1 vật nặng ở dần đầu võng thì sẽ làm cho dao động trên võng nhanh tắt dần.
theo em nghĩ thì tạ bù làm nhiệm vụ chống dao động trên dây theo phương dọc trục.
Hậu quả của dao động trên phương dọc trục là làm vỡ các bác sứ.

cô Nhóc
01-11-2010, 14:36
Thực ra, như Nhóc đã viết trên các bài trước, các dao động trên dây thường có một tần số nguy hiểm nằm trong khoảng 10 đến 12 Hz và 13 đến 15 Hz. các quả tạ chống rung này được bố trí sao cho khoảng cách từ nó đến điểm đầu mút sẽ nằm ở bụng của sóng, nên làm triệt các sóng đó. Đối với sóng khác, thì nó có ảnh hưởng ít hơn. Tần số ứng với các dao động do lực điện động (50Hz, 100Hz) thì các quả tạ này gần như không có tác động gì.

Người ta đã thử nghiệm trên các đường dây có chiều dài xấp xỉ hơn 30m. Các bộ tạ chống rung lắp cách đầu mút dây 1,2m. Các sensor đo lường lắp cách đầu mút 0,6m. Tạo lực tác động trên đường dây là 5N.

Kết quả là khi không có tạ, biên độ rung đo ở 0,6m khi không có tạ là 5,5mm ở tần số 11,5Hz, và khi có tạ là 0,5mm ở 11,75Hz.

Ở tần số 13,5Hz, thì biên độ trong hai trường hợp này là 3,7mm và 0,8mm. Nhưng lên tần số cao hơn thì độ chenh lệch gần như không đáng kể.

Nhưng các anh lưu ý, đây là đo biên độ rung trong khoảng giữa quả tạ và đầu cáp. Những tài liệu về bộ damper này vẫn chưa thấy nói đến độ rung của phần còn lại, phần lớn đường dây nằm giữa 2 quả tạ.

kid1247
11-11-2010, 08:42
Em mới đọc cuốn tạp chí, công ty truyền tải điện 3 đã cho thử nghiệm thành công vệ sinh hotline cấp điện ápi 220kV và 500kv bằng phương pháp nước áp lực cao.

nguyenngo
11-11-2010, 12:19
nếu ta truyền tải 500 kv DC. thì sẽ khắc phục được hiện tượng này.vì khi đó ta chỉ kéo có 2 dây +,-.đối với điện cao thế giữa các dây dẫn dòng lệnh pha nhau nên xảy ra dao động.lúc này các electron sẽ tập trung trên bề mặt dây dẫn.chính tại những nơi mối nối tiếp xúc ko tốt sẽ xuất hiện vầng quang (gọi là corona).có tiếng kêu do dây điện dao động sẽ đánh vào bát sứ phát ra tiếng kêu.

kfvvnonline
19-11-2010, 15:04
có tiếng kêu là do lực điện động giữa các dây khi có dòng điện chạy qua tác đông vào các mối nối với các bát sứ đó, và một phần do trên cao nên có gió tác động vào.khi các dây dao động với tần số của chúng nhưng khi có gió thì tần số sẽ thay đổi, sự xung đột của các bước sóng khác nhau đó.
Còn sửa nóng đường dây thì minh có nghe nói, việt nam ta chưa áp dụng cái này thì phải. còn cái vụ lau sứ trực tiếp thì mình giờ mới nghe nói tới, không biết có thực không.
Trình độ đang còn gà quá mong các bác chỉ giáo.

kfvvnonline
20-11-2010, 00:44
Phóng điện vầng quang thường xảy ra ở cấp điện ap 22KV trở lên. do hiện tượng hiệu ứng mặt ngoài thì dòng điện không chạy giữa đường dây mà thường phân bố bề mặt ngoài của dây dẫn. và chình dòng điện này gây nên sự ion hóa không khí khi trời mưa hay không khí ẩm ướt làm giảm điện trở của không khí. các ion được dòng điện cung cấp năng lượng và phân li. và dạng năng lượng này gây hiện tượng phát quang hay năng lượng được chuyển qua năng lượng ánh sáng.

khicon_dng
20-11-2010, 10:38
Phóng điện vầng quang thường xảy ra ở cấp điện ap 22KV trở lên. do hiện tượng hiệu ứng mặt ngoài thì dòng điện không chạy giữa đường dây mà thường phân bố bề mặt ngoài của dây dẫn. và chình dòng điện này gây nên sự ion hóa không khí khi trời mưa hay không khí ẩm ướt làm giảm điện trở của không khí. các ion được dòng điện cung cấp năng lượng và phân li. và dạng năng lượng này gây hiện tượng phát quang hay năng lượng được chuyển qua năng lượng ánh sáng.

220 KV trở lên kia:khi506:

Hoàng Uy Viễn
20-11-2010, 11:45
220 KV trở lên kia:khi506:

Bạn xem lại đi nhé! Vầng quang điện phụ thuộc vào các yếu tố: Điện áp lưới, tiết diện dây dẫn, và điều kiện khí quyển. Vầng quang điện chỉ xuất hiện ở cấp điện áp U>=110kV bạn à, khi cường độ điện trường trên bề mặt dây dẫn >= 20kV/cm2 lúc này lớp không khí xung quanh sẽ bị ion hóa rất mạnh và sẽ dẫn điện, đặc biệt là khi thời tiết xấu. Đây chính là lý do xuất hiện vầng quang điện. Cũng chính vì vậy, để tránh hiện tượng vầng quang điện xuất hiện g%u

khicon_dng
20-11-2010, 12:02
Bạn xem lại đi nhé! Vầng quang điện phụ thuộc vào các yếu tố: Điện áp lưới, tiết diện dây dẫn, và điều kiện khí quyển. Vầng quang điện chỉ xuất hiện ở cấp điện áp U>=110kV bạn à, khi cường độ điện trường trên bề mặt dây dẫn >= 20kV/cm2 lúc này lớp không khí xung quanh sẽ bị ion hóa rất mạnh và sẽ dẫn điện, đặc biệt là khi thời tiết xấu. Đây chính là lý do xuất hiện vầng quang điện. Cũng chính vì vậy, để tránh hiện tượng vầng quang điện xuất hiện gây tổn thất trên lưới truyền tải người ta quy ước: U = 110kV thì tiết diện dây dẫn F >= 70mm2, U = 220kV thì F >=240mm2... và người ta còn dùng các biện pháp khác như: tăng tiết diện dây dẫn, phân nhỏ dây (như đường dây 500kV bạn thấy đấy), dùng dây dẫn rỗng...

Điện áp càng cao càng dễ sinh ra điện quầng quang, cho nên dường dây tải điện trên 35kV phải xét đến điện quầng quang. Điện quầng quang có ba cái hại sau: (1) Tổn hao điện năng. (2) Khi xảy ra điện quầng, không khí gần dây dẫn sẽ sinh ra hiện tượng ion hóa, dễ gây rạn vỏ sứ, khi quá áp, giữa pha và pha dễ bị xuyên thủng. (3) Sự ion hóa không khí do điện quầng sinh ra dễ tạo ra chất ôxy hóa của nitơ và ôzôn, khí ôzôn có thể làm ôxy hóa kim loại, chất ôxy hóa của nitơ sẽ hóa hợp với nước thành axit nitric, có tác dụng ăn mòn phá hoại đối với kim loại. Tóm lại, bất kể là về mặt kinh tế hay an toàn, thì tính chất nguy hại của điện quầng đều rất lớn. Muốn phòng ngừa điện quầng thì phải nâng cao điện áp điện quầng tới hạn, mà điện áp điện quầng tới hạn tỉ lệ thuận với đường kính dây dẫn, tỉ lệ thuận với khoảng cách giữa các dây dẫn; hiệu quả tăng tiết diện dây dẫn lớn hơn tăng khoảng cách giữa các dây dẫn, mà đầu tư cũng tương đối ít.

toantainang
21-11-2010, 23:18
Đây là lý thuyết hay bác đếm ở DZ nào vậy? Nếu là lý thuyết thì đúng là như vậy.
Nhưng thực tế thì DZK 110KV có thể tới 11-12 bát/chuỗi đơn
DZK 220kV có công trình lắp tới 22 bát/chuỗi đơn.
(em ngại xem lại cụ thể là CT nào, vì hồ sơ nhiều quá)
Nhưng riêng 500kV thì em có cụ thể nè:
- DZ 500kV Song Mây-Tân Định, rất nhiều vị trí:
Đỡ đơn: 31 bát/chuỗi; Néo kép 27-28 bát x2/ chuỗi
- DZ 500kV Sơn La-Hiệp Hòa, phần lớn:
Đỡ đơn 30-31 bát/chuỗi; đỡ kép 23-29 bát x2/chuỗi; néo kép: 24-27 bát x2/chuỗi, nhiều nhất 28 bát x 2/chuỗi
Đỡ lèo mới khủng khiếp: 35-37 bát/chuỗi.
Có anh chị em nào ở Hưng Yên, Hải Dương, Hải Phòng...đi qua QL5 đoạn Chợ Đường Cái - Phố Nối sẽ thấy DZ 500kV Quảng Ninh - Thường Tín vượt đường đấy, chuỗi đỡ-néo-lèo của nó dài lê thê :th_yoyo1:
em đang là sinh viên nên em chỉ nói theo lý thuyết thôi, do chưa có điều kiên ra ngoài nhìu mà,hehe.,mong cac bác thông cảm.

Nguyễn Hùng
22-11-2010, 09:19
@Nhockid: Về việc sử dụng sứ thuỷ tinh: Khi bị bể (vỡ) sứ thuỷ tinh sẽ nát vụn thành những viên tròn tròn, bebé, rơi xuống mà lỡ có trúng ai cũng chỉ đau xíu thôi chứ không cần phải khâu vài mũi kekeke. Tuy nhiên sứ thuỷ tinh thì giá thành hơi đắt và lúc thi công thì cũng hao hụt nhiều hơn (dễ vỡ mà).
Hổm rày, lúc buồn buồn, tớ đi dọc theo các đường dây điện 22kV ngắm chơi, thấy có loại sứ chuỗi, hình như chế tạo bằng nhựa gì đấy thì phải, đẹp ve kêu luôn. Không biết ở các cấp điện áp khác người ta có sử dụng loại này hông ta?????

laoton2010
22-11-2010, 14:53
@Nhockid: Về việc sử dụng sứ thuỷ tinh: Khi bị bể (vỡ) sứ thuỷ tinh sẽ nát vụn thành những viên tròn tròn, bebé, rơi xuống mà lỡ có trúng ai cũng chỉ đau xíu thôi chứ không cần phải khâu vài mũi kekeke. Tuy nhiên sứ thuỷ tinh thì giá thành hơi đắt và lúc thi công thì cũng hao hụt nhiều hơn (dễ vỡ mà).
Hổm rày, lúc buồn buồn, tớ đi dọc theo các đường dây điện 22kV ngắm chơi, thấy có loại sứ chuỗi, hình như chế tạo bằng nhựa gì đấy thì phải, đẹp ve kêu luôn. Không biết ở các cấp điện áp khác người ta có sử dụng loại này hông ta?????

Đường dây 500kV bi h người ta cũng sử dụng cách điện com bo rít cả rùi, nhỏ nhắn, xinh xắn, bền chắc nha. Hùi xưa khênh chuỗi sứ cứ là 4 thằng è cổ, bi h 1 thằng vừa vác vừa huýt sáo trèo băng băng lên núi... quá ngon luôn!!!
Thêm cái ảnh cho rõ nha:
http://data.webdien.com/photo/up/5c20e4c475765c6747b58aeba7d1a110.jpg

toanga
22-11-2010, 21:28
Ủa, có thấy cách điện composite đâu nhỉ. Toàn thấy chuỗi cách điện thủy tinh thôi mừ?

iticom
23-11-2010, 09:11
các anh chị cho em hỏi hiện tượng ở đường dây 500kv.Hiện tượng có tiếng vi vu và lách tách ở các đường dây cao thế là hiện tượng gì?có phải là hiện tượng phóng điện vầng quang ko ạ? Em mới học năm nhất nên còn thiếu hiểu biết mong anh chị giúp đỡ

có nhiều nguyên nhân lắm nhưng chính xác như các bạn đã nói rồi:
Vi vu: là một dạng sóng âm do tính chất đàn hồi của dây dẫn dưới tác dụng của sức gió, nó chỉ xuất hiện giữa bụng dây, không xuất hiện ở cuối biên vì tần số cao quá ta không nghe được.
Lách tách: là do bề mặt sứ bẩn, rạn nứt, hay bi khuyết tập bên trong bản thân sứ + tác động ẩm thấp của không khí + điện áp cao có thể xảy ra phóng điện cục bộ, xuất hiện vầng quang, hay tia lửa....
chào, xin ý kiến bổ sung.

hoanthuc
24-11-2010, 23:49
Các anh em bàn luận về vấn đề tổn thất trên đường dây và đưa ra những giải pháp giảm tổn thất trên đường dây nha.

:1::1::1::1::1::1::1::1::1:

kfvvnonline
25-11-2010, 01:10
Tổn thất trên đường dây thì do dòng điện tác dụng lên điện trở của đường dây sinh ra một năng lượng dưới dạng nhiệt làm nóng đường dây được tính theo công thức Q=I^2*R*t.
Dó đó muốn giảm Q tức tổn thất điện áp thì theo công thức trên ta có thể giảm I, R, t. nhưng không thể giảm I và t vậy ta coi nó là hằng số.
Vậy ta giảm điện trở R. Điện trở R được tính theo công thức:
R=ƥ*l/S
ƥ điện trở suất phụ thuộc vào loại dây dẫn thế. Muốn ƥ càng nhỏ thì phải chọn loại vật liệu có ƥ nhỏ.
chiều dài l thường là hằng số.
S là tiết diện dây. muốn tăng R thì tăng tiết diện dây. Chú ý khi chọn dây thì có nhiều cách chọn như theo tiết diện kinh tế, theo điều kiện phát nóng cho phép.

Em trai hậu đậu
25-11-2010, 07:41
nhưng không thể giảm I và t vậy ta coi nó là hằng số.
muốn tăng R thì tăng tiết diện dây. Chú ý khi chọn dây thì có nhiều cách chọn như theo tiết diện kinh tế, theo điều kiện phát nóng cho phép.

Anh có chắc là không thể giảm I không vây. Người ta làm các trạm biến áp làm gì vậy anh?
:3::3::3:

hoanthuc
26-11-2010, 23:53
đúng rồi. tăng điện áp tức là giảm dc I đây là biện pháp tối ưu. tăng tiết diện dây thì còn nhiều điều đáng bàn nữa như trụ điện, xứ cách điện........ cung phải tăng lên mới chịu lực dc. thế có còn cách nào khác ngồi những cách này không.

mấy anh đi làm có kinh nghiệm trong việc này hay nêu ý kiến lên bọn em tham khảo đi nha

kfvvnonline
27-11-2010, 00:06
ý của mình là nếu nằm trong phạm vi một đường dây có cùng tiết diện mà.
còn nếu bàn thay đổi dòng điện qua máy biến áp lại nằm trong cách nhìn nhận khác rùi. mình hiểu đề như thế mà.
có bác nào có cao kiến nào không???

hoanthuc
27-11-2010, 00:16
không phải đề như thế đâu, ở dây nhắc đến tất cả những nguyên nhân làm tổn thất đường trên lưới. kể cả do dòng điện vầng quang ở lưới cao áp. .... và bàn về tát cả những biện pháp để nâng cao khả năng truyền tải của lưới điện như bù kháng chẳng hạn........ cảm ơn bạn đã bàn luận nha

nghiemviethung
18-02-2011, 14:02
Các Pro ơi. Làm ơn cho e hỏi cái vòng đẳng thế tác dụng và nguyên lý làm việc của nó như thế nào vậy? Đi thi công em chưa gặp bao giờ, em chỉ được nhìn trên các đường dây cao áp thôi mà ko hiểu tác dụng của nó! Thanks
:3:

Putin_v02
19-02-2011, 14:31
Cái vòng đẳng thế này thường thấy ở các chuỗi cách điện (sứ, CSV) điện áp từ 110 kV trở lên. Nó có tác dụng để làm cho phân bố điện áp trên một đơn vị dài của chuỗi cách điện tương đối đều nhau. Phân bố điện áp trên một chuỗi cách điện là một hàm phi tuyến. Trong mạch điện thay thế, vòng đẳng trị được coi là tụ điện.
Chi tiết hơn thì bạn tìm trong giáo trình Cao áp và một số giáo trình khác nhé.

Putin_v02
19-02-2011, 17:18
Theo bạn Com Bui đến được nơi này.
- Nơi này, có một vài bạn nhầm lẫn giữa vòng đẳng thế với khe hở bảo vệ (chống sét sừng). Khác nhau hoàn toàn về chức năng của hai cái này.
- Cũng nơi này, có vài bạn khác, hiểu không đầy đủ chức năng của vòng đẳng thế.
Mai chủ nhật, nếu rảnh, tớ sẽ tìm công thức phân bố điện áp trên chuỗi sứ (chuỗi cách điện) phục vụ các bạn.

Putin_v02
19-02-2011, 19:02
Như đã nói, tớ thực hiện.
Về vấn đề này, hỏi bác Gúc cũng không có, SGK cũng không nhiều.
Ngại gõ và biên tập, định copy&paste một đoạn trong tài liệu của thầy Trần Văn Tớp - ĐHBKHN nhưng lại lỗi Fonts. Bạn nào quan tâm thì đọc nhé.
Link (http://www.data.webdien.com/free/download.php?file=c6d9b7aabab0c6fc8df6ed11723ffe82 )

xuanlinhgl
19-02-2011, 19:58
Bác ơi ! Em chẳng nghe thấy vi vu gì hết mà em nghe cứ xèo xèo, trời nắng cũng như trời mưa. Cấp 110 kV thì ít khi nghe thấy chứ đường dây 220kV trở lên thì lúc nào em cũng nghe thấy,nắng cũng như mưa, gió nhiều cũng như gió ít. Vì nhà em ở gần đường dây 220kV Pleiku _ Quy Nhơn

nhutkhang1005
20-02-2011, 19:55
Cảm ơn pac nhiều.
Minh còn câu hỏi này nè, các pac giúp mình với : Khi mạch 3 pha chưa cân bằng mất dây trung tính thì ảnh hưởng đến phu tải như thế nào?:yoyo70:

CuteGirlVN
20-02-2011, 20:01
hiện tượng này là do bị lệch điểm trung tính. khi sử dụng các tải một pha trong điện 3 pha, các bác không cân bằng tốt nên sẽ xảy ra hiện tượng này, sẽ có pha điện áp giảm xuống hoặc một pha có điện áp tăng lên làm hư hỏng các bộ đèn hoặc các thiết bị sử dụng điện một pha

| Máy tính để bàn của tôi là sống 1,0 (http://vi.soft444.com/phanmem/1368) | SimplyAccess Hoá đơn: Open Source 1.0.09 (http://vi.soft444.com/phanmem/1465) | Multiplayer Mancala 1.0.0 (http://vi.soft444.com/phanmem/583) | cFosSpeed 1774/10/06 (http://vi.soft444.com/phanmem/1056) | Batch Excel to PDF Converter 2010.2.1205 (http://vi.soft444.com/phanmem/1454)

nhoclong0811
10-03-2011, 23:04
cái sứ mà mà bạn nói nó giống như dc làm bằng nhựa,thực chất nó là polime thì phải,nhưng chi phí sản xuất nó hơi cao nên rất ít gặp,nếu bạn nào ở TPHCM thì đi dường Nơ Trang Long thì phải,sẽ gặp loại sứ đó.
còn sứ thủy tinh em chưa thấy,anh nào có hình share cho em xem với

ducson
16-03-2011, 16:26
có gì đâu mà phức tạp lắm thế...đơn giản thôi à.......tiền bỏ vô.....ok. xong

dinhsonth
17-03-2011, 15:11
Tom Lai
nh­u vay hien tuong chenh lech dien ap giua cac pha la nguyen nhan o dau vay cac bac
no co anh huong gi den DC 3pha ko?
lam sao de khac phuc a.

votka65
20-03-2011, 23:33
bác dinhson này ko đọc các coment trước hay sao ý đã bảo với động cơ ba pha thì đứt dây trung tính thì kô ảnh hưởng j rùi mà chỉ có mất pha thì động cơ mới bị ảnh hưởng thui

thuanblog
22-03-2011, 09:55
cảm ơn nha

nhattheanh
22-03-2011, 14:49
có nhiều cách để giảm tôn thất,nhưng mà khi lưới điện đã thi công và đưa vào vận hành thì không thể tăng u để giảm i đc,cũng như không thể tăng tiết diện dây được.
-do đó muốn giảm đc tổn thất thì có thể điều chỉnh hệ số cosphi.
cosphi=P\S=P\= (P^2 + Q^2)^0.5
P không thay đổi,chỉ có Q là thay đổi.do dó muốn cosphi cao thì thay đồi Q cho phù hợp.
có j sai thi a e chỉ thêm cho

khanhlinh
22-03-2011, 16:37
Phóng điện vầng quang xảy ra khi điện trường tại điểm đó lớn hơn điện trường cách điện của không khí, lúc trời khuya lạnh thì độ ẩm lớn, điện trường không khí giảm, phóng điện vầng quang tăng.

yuy0607
04-04-2011, 14:26
để tránh hiện tượng vầng quang , bạn chú ý trên lưới 500K ngay dưới cuỗi sứ có 1 cái vòng elip hoặc 2 nửa elip , cái đó no chống lại hiện tượng vầng quang , còn tên gọi thì tự nhiên quên rồi (ai nhớ hay biết thì nói tên ra cho anh em cùng học hỏi) , các bạn có thể tham khảo thêm trong tài liệu trạm và nhà máy

Vo`ng đo' go.i la` vo`ng đa(?ng the^' (corona ring) no' co' ta'c du.ng pha^n bo^' la.i đie^.n tru+o+`ng do.c chuo^~i su+' chu+' kho^ng co' ta'c du.ng gia?m hie^.n tu+o+.ng va^`ng quang. Ca'i na`y la` đe^? ca'c bát su+' chi.u đie^.n a'p tu+o+ng nhau.

carot2006
04-04-2011, 14:55
Mấy người chẳng biết gì về điện cả, vòng đẳng thế để phân đều điện áp. Sứ trên đường dây có 2 loại sứ đỡ và sứ treo cùng một loại. còn sứ loại gì do yêu cầu chất lượng,....
+++---o0o---+++
copy nên viết lộn sứ trên đường dây co 2 loại sữ đỡ và sứ néo

hovantaibk
05-04-2011, 10:36
em có biết là để chọn sứ cho đường dây cao áp người ta thường chọn theo điện áp pha còn đường dây trung áp và hạ áp thì chọn theo điện áp dây. cho em hỏi là điều em biết có đúng không ạ. Anh chị nào biết giải thích giùm em với

zhominhz
05-04-2011, 21:25
Câu 3: Cho biết cấu hình hệ thống rơ le bảo vệ cho đường dây trên không 500KV, 220KV và máy biến áp 500KV, 220KV

Chào bạn, mấy vấn đề khác của bạn thì mình cũng ú ớ không biết, riêng phần nửa câu 3 này bạn có thể tra cứu IEEE Std 242-2000.

Bảo vệ cho đường dây trên không thì mình chưa nghiên cứu nên chịu aaaaa

Bảo vệ cho máy biến áp thông thường gồm : 50/51, 50N/51N (hoặc G) (nếu bạn muốn phối hợp với bảo vệ ở dưới thì chúng ta bỏ tính năng 50 đi), 27/59, 87TG etc.

Thông số setting theo IEEE std 141 khuyến cáo như sau :
51 : set = 150% FLA, time dial setting phụ thuộc vào dạng độ dốc bạn chọn và thời gian tác động mà lấy công thức ra bem. (Thường lấy very inverse cho dễ tính :) )
50 : set = 150% dòng ngắn mạch 3 pha, time dial setting cũng như trên.
Bảo vệ 50N/51N thì chịu, mỗi nơi khuyên nên set một kiểu, tuy nhiên nó còn phụ thuộc vào tình trạng nối đất của máy biến áp bạn nữa (trực tiếp or cách ly).
27/59 : sụt 90% or 110% trong 1sec.
87TG : rất dài dòng và nhiều công thức, phải lôi sách ra mới viết cho bạn được.

cô gái cô đơn là em
06-04-2011, 08:56
em có biết là để chọn sứ cho đường dây cao áp người ta thường chọn theo điện áp pha còn đường dây trung áp và hạ áp thì chọn theo điện áp dây. cho em hỏi là điều em biết có đúng không ạ. Anh chị nào biết giải thích giùm em với

Pé nghĩ là, sứ trên đường dây có nhiệm vụ là vật cách điện giữa dây dẫn với xà, thân của trụ đường dây. Do vậy, chọn số bát sứ trên đường dây phải dựa vào điện áp giữa dây dẫn đó với xà, thân đường dây (tức là điện áp pha).
Ở các mạng đấu sao thì điện áp giữa dây dẫn đó với xà, thân đường dây chính là điện áp pha, còn điện áp pha sẽ lớn hơn căn 3 lần.
Ở các mạng đấu tam giác thì điện áp dây và điện áp pha bằng nhau, nên điện áp giữa dây dẫn đó với xà, thân đường dây cũng chính là điện áp pha, mà cũng chính là điện áp dây. Có lẽ do có sự trùng hợp này, nên anh có suy nghĩ giống như chỗ tô màu đó chăng?
Bé chỉ phỏng đoán. Hy vọng mọi người tiếp tục thảo luận ạ.

thang KS
06-04-2011, 09:47
Mấy người chẳng biết gì về điện cả, vòng đẳng thế để phân đều điện áp.

Bạn này viết hơi bị quá đáng nhỉ: Đẳng áp (hay đẳng thế) là quỷ tích của những điểm có cùng điện thế, chứ không phải là chia đều điện áp đâu bạn./ Chưa gì đã tự cho mình là nhất là sao nhỉ?????????????
+++---o0o---+++
Mọi người ơi,em có mấy câu hỏi cần gấp quá.Giúp em với.
Câu 1: Cho biết tổng quan về lưới điện truyền tải ( cấp điện áp,các thiết bị chính ...) các vấn đề về mặt kỹ thuật mà NPT ( Công ty truyền tải) đang và sẽ phải đối mặt và đề xuất giải pháp giải quyết?.

Theo quy định phân cấp hiện nay lưới điện do NPT quản lý có 2 cấp điện áp là 220, 500kV. NPT quản lý 3.758km ĐZ 500kV, 9.400km đường dây 220kV, 13 trạm biến áp 500kV tổng dung lượng là 8.400MVA và 57 trạm biến áp 220kV tổng dung lượng là 19.977MVA, tổng dung lượng các MBA 110 KV tại các trạm 220-110 KV là 2.704 MVA. Các vấn đề chính mà NPT phải đối mặt đó là Khó khăn lớn nhất của lưới điện truyền tải quốc gia hiện nay là chưa có khả năng dự phòng. Lưới điện truyền tải 500kV Bắc Nam và các đường dây 220 kV thường xuyên vận hành trong trạng thái đầy và quá tải. Điều đó dẫn đến tăng tổn thất và nguy cơ sự cố trên hệ thống. Bên cạnh đó, lưới điện truyền tải chưa đảm bảo được yêu cầu được yêu cầu an toàn theo tiêu chuẩn n-1, đặc biệt, tại những khu vực quan trọng như Hà Nội, thành phố Hồ Chí Minh. Bên cạnh đó vấn đề thiếu vốn, giải phóng mặt bằng quá chậm dẫn đến tiến độ một số công trình xây dựng, nâng cấp cải tạo quá chậm như:Những công trình rất quan trọng như đường dây 500kV Quảng Ninh – Thường Tín; đường dây 500kV Sơn La – Hòa Bình – Nho Quan để tải điện từ Nhà máy thủy điện Sơn La.......
Đề xuất giải pháp:; Bạn tự làm lấy nhé.

Câu 2: Hãy liệt kê các các sơ đồ trạm biến áp phổ biến hiện nay trên lưới điện truyền tải và phân tích ưu nhược điểm của từng sơ đồ?

Cái này bạ tự làm.

Câu 3: Cho biết cấu hình hệ thống rơ le bảo vệ cho đường dây trên không 500KV, 220KV và máy biến áp 500KV, 220KV[/QUOTE]
Nhác học và tham khảo tài liệu nên cứ phải tự làm.
Cho biết những loại máy cắt truyền tải , loại truyền động của máy cắt đang sử dụng hiện nay ở VN. Phân tích ưu nhược điểm của các loại máy cắt trên.[/QUOTE]
Hiện tại có 02 laọi MC đang sữ dụng phổ biến đó là MC khí (SF6)và MC chân không, cuộc tranh tài giửa 02 loại MC này chưa ngã ngủ cái nào cũng có ưu và nhược điểm vì vậy bạn phải đọc sách để tự tìm hiểu nó.

Câu 4: Đề xuất các phương án và giải pháp liên quan đến việc xây dựng và quản lý hệ thống giám sát thu nhập thông tin dữ liệu vận hành phục vụ cho công tác điều hành lưới điện truyền tải tại Tổng công ty[/QUOTE]
Trước hết bạn phải nhìn thấy được những bức xúc trong những cái mình liệt kê dưới đây:
Tập trung vào việc tăng cường kiểm tra ngày đêm các vị trí xung yếu trong mùa mưa bão, nhất là sau các hiện tượng thiên tai bất thường đối với các ÐD 500 kV và 220 kV. Theo dõi chặt chẽ các ÐD tải cao và các ÐD quan trọng bằng cách đo nhiệt độ mối nối, kiểm tra vầng quang, kiểm tra hành lang và khoảng cách an toàn để có kế hoạch sửa chữa, ngăn ngừa nguy cơ sự cố. Tích cực trao đổi tình hình vận hành, quá tải lưới điện với các đơn vị liên quan để có các giải pháp điều chỉnh phương thức vận hành thích hợp. Phối hợp các cấp điều độ trong công tác vận hành ở những TBA có dòng ngắn mạch cao, đồng thời thực hiện nhanh các công trình hạn chế dòng ngắn mạch trên lưới và hoàn thành công trình lắp mạch sa thải nguồn khu vực phía nam. Tăng cường công tác kiểm tra, quản lý kỹ thuật, đề xuất các giải pháp vận hành thiết bị bảo đảm an toàn, đúng thông số kỹ thuật, vận hành hợp lý các giàn tụ bù, các nhà hợp bộ. Tiếp tục theo dõi các chế độ vận hành các MBA đầy tải hoặc có hàm lượng khí cháy cao để có kế hoạch xử lý... Nhờ đó, 5/5 chỉ tiêu sự cố đều dưới mức cho phép như: đối với ÐD 500 kV, sự cố thoáng qua chỉ bằng 54,17% mức cho phép, và không có sự cố vĩnh cửu (sự cố phải cắt điện để sửa chữa kéo dài từ 20 phút trở lên); ÐD 220 kV: sự cố thoáng qua chỉ chiếm 20,99%, sự cố vĩnh cửu chỉ bằng 16,4%; đối với các TBA, các sự cố chỉ bằng 57,3% mức cho phép.
Từ đó đưa ra nhưng giải pháp về thu thập số liệu QLKT, các thông tin liên lạc, hệ thống giám sát điều khiển, SCDA, rơ le số, tích hợp......v..vv tự suy nghĩ nhé.

Chúc bạn thành công.

vietmanh_xz
06-05-2011, 19:58
mạng 500kV thì họ dùng mấy bát sứ vậy mấy anh. hình như chỉ mạng 500kV thì mới thực hiện phân pha còn các mạng khác thì không nhỉ

badboy_1001
06-05-2011, 21:55

vòng này gọi là vòng điều hòa điện trường

nhockid
06-05-2011, 22:04
cái này nếu mình nhớ k lầm thì hình như mạng 220kV (hoặc hơn) ở 1 số nước phát triển cũng phân pha, 1 pha gồm 2 sợi, ...

badboy_1001
06-05-2011, 22:04
mạng 500kV thì họ dùng mấy bát sứ vậy mấy anh. hình như chỉ mạng 500kV thì mới thực hiện phân pha còn các mạng khác thì không nhỉ

mạng 500kV người ta dùng 22bát sứ
vì 500kV truyền tải đi xa nên phân pha cho giảm tổn thất
và kinh tế nữa
+++---o0o---+++
Tom Lai
nh­u vay hien tuong chenh lech dien ap giua cac pha la nguyen nhan o dau vay cac bac
no co anh huong gi den DC 3pha ko?
lam sao de khac phuc a.

do ta sử dụng phụ tải không cân bằng giữa 3pha nên sẽ chênh lệch giữa các pha
có ảnh hưởng nhiều phụ tải, không chỉ là DC
chúng ta phải cân lại 3 pha,phân bố phụ tải cho đều 3 pha là ổn

nhockid
06-05-2011, 22:32
1 số hình ảnh :

http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/b/b4/High_voltage_transmission_towers_and_lines.jpg

http://www.acclaimimages.com/_gallery/_images_n300/0390-0606-0107-2520_high_voltage_pylon_silhouetted_against_the_se tting_sun.jpg

nhockid
06-05-2011, 22:34
số bát sứ trên đường dây 500kV , bạn ngồi đếm cho nhớ luôn

http://www.ialyhpc.vn/phpbasic_data/upload/vnbao%20duong%20duong%20day%20tai%20dien%20500kv.j pg

http://vinamain.files.wordpress.com/2010/10/ctttd3-_ve_sinh_cach_dien_hotline_dz_500kv_pleiku_-_plam_mach_11.jpg

http://www.evnhanoi.com.vn/upload/fd9637b7c0614e7c97e4419b1ca2282e.jpg

khoa.ptc4
16-05-2011, 23:22
Các Bác ơi ! Theo mình biết thì tùy theo vị trí của các tuyến đường dây, tùy theo khả năng truyền tải của ddây, hoặc tùy theo "túi tiền" của Chủ đầu tư công trình mà bên Tư vấn thiết kế sẽ "vẽ" dd đó dùng loại sứ nào. Không phân biệt sứ nâu hay sứ thủy tinh mà sẽ căn cứ vào khả năng cách điện (xung khô, xung ướt) và khả năng chịu lực của từng loại sứ.
VD : Như ở chổ mình, các đường dây 220kV và 500kV đa số đều dùng sứ nâu NGK.
Thông thường : - Đường dây 220kV :
+ sứ căng : U 210, U 160
+ sứ đở, đở lèo : U 120, U 70
- Đường dây 500kV :
+ sứ căng : U 300, U 210
+ sứ đở, đở lèo : U 160, U 120
Riêng về sứ Composite thì ngoài sử dụng ở dd 110kV, chổ mình cũng đã sử dụng cho dd 220kV rồi và vận hành rất tốt !

dangbd
22-05-2011, 10:33
Gọi là vòng đẳng thế, cái này nghe mấy bố bên truyền tải nói vậy, cụ thể thế nào thì chưa rõ, anh em nào biết thì nhiệt tình giải thích nhé.

vòng đẳng thế có tác dụng làm cho điện trường phân bố đều trong chuỗi sứ. sự phân bố của điện trường đều hay không đều có ảnh hưởng đến khả năng phóng điện trên chuối sứ.
- khi điện trường phân bố đều thì khả năng phóng điện sẽ được giảm thiểu.
nguyên lý của nó giống như 2 bản cực của tụ điện.

Diep Smyth
14-06-2011, 21:38
Cty mình làm trước đây thường tổ chức đấu thầu mua sứ cách điện cho lưới 110kV. Cách điện sứ hay thủy tinh đều chấp nhận cả miễn là nó đáp ứng được các tiêu chuẩn đặt ra về điện áp định mức, khối lượng, chiều dài đường rò, chịu lực (do tải trọng của dây dẫn), điện áp phóng điện khô, ướt, ....

Diennang.cdmt
15-06-2011, 15:49

theo em đc biết đó là vòng điều hòa thì phải
thinkffffthinkffff

caothebac
15-06-2011, 16:18
theo em đc biết đó là vòng điều hòa thì phải
thinkffffthinkffff

Hay là vòng đẳng thếthinkffff

shaman
14-08-2011, 22:02
Hay là vòng đẳng thếthinkffff

Quá trình làm việc, đường dây truyền tải nói chung và chuỗi cách điện nói riêng sẽ gặp các trường hợp xung điện áp tăng cao không bình thường xảy ra trong các trường hợp: khi đóng cắt đường dây, khi sự cố chạm đất dây pha, sét đánh trực tiếp hoặc cảm ứng sét. Trong hệ thống điện thường gọi là quá điện áp nội bộ và quá điện áp khí quyển.
Một chuỗi cách điện được thiết kế thông thường theo hai điều kiện:
- Mức độ nhiễm bẫn môi trường;
- Khả năng chịu được điện áp tăng cao (điện áp quá điện áp nội bộ).
Với mong muốn đường dây truyền tải sẽ không bị phóng điện ngược ngay cả khi điện áp xung cao do sét. Vấn đề là cần phải bảo vệ cách điện (insulator) khỏi bị hư hỏng do phóng điện ngược.
Một nguyên nhân khác cũng dẫn đến phá hỏng cách điện trong điều kiện vận hành bình thường là vầng quang (corona). Đối với cấp điện áp từ 220kV trở lên thì cường độ điện trường rất lớn tập trung tại lân cận khóa néo hoặc đỡ dây dây dẫn. Dẫn đến chênh lệch áp lớn dọc theo chiều dài cách điện + điều kiện bẩn của môi trường trên bề mặt cách điện tạo ra dòng trên bề mặt cách điện (partial discharge). Lâu ngày dòng rò này phát triển dẫn đến phóng điện rò trên chuỗi cách điện (flashover). Như vậy, có hai nguyên nhân chính dẫn đến hư hỏng cách điện trong quá trình làm việc:
- Quá điện áp khí quyển khi sét đánh trực tiếp: gây vỡ đối với cách điện gốm/thủy tinh.
- Corona (vầng quang) do điện trường tập trung rất cao tại phía pha (dây dẫn).
Nhằm bảo vệ cách điện, giảm cường độ điện trường tập trung lớn tại điểm mắc dây hiện nay người ta lắp cái vòng tròn tròn mà các bạn gọi là “vòng điều hòa” or “vòng đẳng thế” và hạn chế phóng điện ngược bảo vệ cách điện người ta lắp sừng phóng điện hay còn gọi là mỏ phóng điện.
http://data.webdien.com/photo/up/9486670c3c7b13d847ff18af939317d0.png

http://data.webdien.com/photo/up/9486670c3c7b13d847ff18af939317d0.png
http://data.webdien.com/photo/up/ee93d3caa23e109330ba65e837a99fb6.bmp
http://data.webdien.com/photo/up/ee93d3caa23e109330ba65e837a99fb6.bmp:3:

lufy
08-11-2011, 19:17
mình thấy hiện tượng vầng quang hay sảy ra vào sáng sơm hay ngày mưa độ ẩm tăng cao làm cho hiện tượng phóng điện sảy ra buổi trưa thì ít thấy lăm . khi phóng điện làm giản nở không khí nên gây ra tiếng xet xet trên đường dây .
mình muốn hỏi bát sứ chắc giá thành thấp hơn bát thủy tinh phải không ?

lufy
10-11-2011, 08:28
anh ơi cho hỏi con bo rit là như thế nào mà em thấy bát thủy tình kho a:1:

01699324243
13-11-2011, 17:01
tieng kieu do la do cuong do dong chay qua cac duong day co dien ap lon ma???ko co gi la la ca?de han chen dc tieng keu nay thi nguoi ta lap them cac cam bien de han che' dung cua cac dau day truyen tai cao ap ma????hiihihihi day chi la suy nghi~ cua minh thui vi minh ko co hoc ve de tai nay???minh hoc lai xe????het

cvhqb
14-11-2011, 22:59
vòng đẳng thế để giảm điện áp tâp trung ở đầu sứ.làm giảm dòng phóng vào sứ

quocthai
14-11-2011, 23:11
Pé nghĩ là, sứ trên đường dây có nhiệm vụ là vật cách điện giữa dây dẫn với xà, thân của trụ đường dây. Do vậy, chọn số bát sứ trên đường dây phải dựa vào điện áp giữa dây dẫn đó với xà, thân đường dây (tức là điện áp pha).
Ở các mạng đấu sao thì điện áp giữa dây dẫn đó với xà, thân đường dây chính là điện áp pha, còn điện áp pha sẽ lớn hơn căn 3 lần.
Ở các mạng đấu tam giác thì điện áp dây và điện áp pha bằng nhau, nên điện áp giữa dây dẫn đó với xà, thân đường dây cũng chính là điện áp pha, mà cũng chính là điện áp dây. Có lẽ do có sự trùng hợp này, nên anh có suy nghĩ giống như chỗ tô màu đó chăng?
Bé chỉ phỏng đoán. Hy vọng mọi người tiếp tục thảo luận ạ.
Ở mạng nối tam giác, do có các ðiện dung, ðiện trở và đặc biệt nếu có các máy biến áp nối đất, nên ðiện áp giữa đất và 3 pha cũng bằng ðiện áp dây / √3 pé à. Tuy nhiên người ta lại thiết kế theo ðiện áp dây chứ không phải theo ðiện áp dây / √3.

lý do: khi có chạm đất, hệ thống vẫn có thể tiếp tục vận hành một thời gian. Trong thời gian đó, ðiện áp của 2 pha bị chạm so với đất sẽ bằng với điện áp dây. Vì thế cách điện phải chọn theo ðiện áp dây.

toantam1997
01-12-2011, 09:28
Bài viết của bác shaman rất chính xác.
Em đang làm bên Truyền tải điện, lâu nay vẫn phân vân chưa hiểu rõ lắm (biết sơ sơ). Nay có bác giải thích, em mới hiểu sâu hơn.
Sẵn đây nhờ bác giải thích phần trích dẫn phía dưới sâu hơn để em nắm kỹ hơn (em chỉ biết do hình dáng tiết diện dây tại các vị trí này). Cảm ơn.
Đối với cấp điện áp từ 220kV trở lên thì cường độ điện trường rất lớn tập trung tại lân cận khóa néo hoặc đỡ dây dây dẫn.

khoaidien
30-12-2011, 09:17
[QUOTE=Bổ sung thêm : không những lau sứ mà còn thực hiện kéo song song 1 mạch khi mạch cũ đang vận hành (đường dây 110kV Đà Lạt đã làm)[/QUOTE]

Lau sứ khi có điện và kéo dây mạch 2 của 2 đường dây 110kV đi chung trụ (mạch còn lại đang vận hành) là 2 công việc hoàn toàn khác nhau, các biện pháp, kỹ thuật an toàn áp dụng do đó cũng rất khác nhau. Chỉ xin cho hỏi kinh nghiệm lau sứ 110kV khi đường dây đang mang điện để tôi áp dụng vào công việc của mình! tôi cũng là dân cao thế. Rất mong được chỉ giáo!

camap124
02-02-2012, 21:05
Các bác ơi giúp em với!

Thầy em yêu cầu em viết về: " Một số hiện tượng sự cố trên đường dây truyền tải và phương pháp phát hiện"

Mong các bro chỉ cho em là nên viết về những vấn đề gì với, gợi ý cho em tí nhé!

cảm ơn các bro!!!

hethongdien15
02-02-2012, 21:43
theo mình được biết trong truyền tải điện ở các đường dây có điện áp cao(lưới truyền tải,hệ thống) có phát sinh hiện tượng vầng quang điện gây tổn thất điện áp.ngoài ra với đường cao áp này còn phát sinh hiện tượng tụ điện kí sinh(QC/2) do khoang cách giữa các dây pha và mặt đất sinh ra tụ điên điều này có lợi khi lưới điện thiếu Q trong các giờ cao điểm nhưng lại dư thừa trong lrong lúc thấp điểm.

hoandongtan
22-02-2012, 23:50
Theo em hiểu bát thủy tinh có độ bền cao hơn, dễ làm vệ sinh hơn

hoangdung457
23-02-2012, 19:12
Mình có một câu hỏi như thế này mong các bạn chỉ giúp: hãy phân biệt lưới điện truyền tải và lưới điện phân phối?Hãy cho biết các cấp điện áp của lưới điện hiện đang vận hành tại Việt Nam?

hoangdung457
23-02-2012, 19:30
Mình có một câu hỏi như thế này mong các bạn chỉ giúp: hãy phân biệt lưới điện truyền tải và lưới điện phân phối?Hãy cho biết các cấp điện áp của lưới điện hiện đang vận hành tại Việt Nam?

sinhviendienctu
07-03-2012, 20:28
em nghĩ "lách tách" là hiện tượng phóng điện trong điện môi là chất khí,còn "vi vu" chắc là tiếng gió,hihi,em là thành viên mới,mong các bác chém nhẹ tay
+++---o0o---+++
có bác nào có tài liệu về "Mạch điện 2" không cho em xin với.cảm ơn các bác trước nha

caubeqn
14-03-2012, 11:01
cái đó gọi là vòng đẳng thế hay còn gọi là vòng corona.

tuyennv
24-05-2012, 23:39

truyền tải: 6,10,22,35,110,220,500kV:1:
phân phối: (6;10;22;35)/0,4(0,22)kV

ndbtrb
01-06-2012, 10:40
Các bác ơi giúp em với!

Thầy em yêu cầu em viết về: " Một số hiện tượng sự cố trên đường dây truyền tải và phương pháp phát hiện"

Mong các bro chỉ cho em là nên viết về những vấn đề gì với, gợi ý cho em tí nhé!

cảm ơn các bro!!!

cái này hay đó
hiện tượng như là vầng quang, ngắn mạch thoáng qua,... her her biết thế thôi ...

soonwi
01-06-2012, 14:23

Nói chung sứ đứng hay sứ chuỗi thì đều phải đạt 2 tiêu chí là đủ cách điện và chịu lực, đối với sứ đứng chịu lực kéo ngang nên không làm được dài => không đủ cách điện cho diện áp cao
+ Sứ đứng thường sử dụng từ cấp 35kV trở xuống
+ Sứ chuỗi là loại nối từng bát lại với nhau để kéo dài dòng rò trên bề mặt, chuỗi thì có chuỗi treo hoặc chuỗi néo tùy vào vị trí cột
Còn bát thủy tinh hay bát sứ không quan trọng, miễn sao đáp ứng được chiều dài dòng rò và lực kéo của dây dẫn để khỏi bị vỡ là được, hiện nay còn có cả loại chuỗi Polymer nữa, nói chung để phân tích chuỗi Polymer, chuỗi thủy tinh và chuỗi sứ cái nào hơn cái nào thì chịu, chỉ có ng chuyên sâu mới hiểu và nói lên được

thuquananlac
01-06-2012, 14:34

uppppppp cho nhung~ ai can` ................

thangqtvn2020
21-08-2012, 14:54

thank

khacbinh86
22-10-2012, 11:34
ở chuỗi sứ dz 500 và 220 có các mỏ phóng sét đặt ở đầu và cuối chuỗi sứ để bảo vệ chuỗi sứ khi có sét.chứ ko có vòng corona nào trên dz cả

sonptc1
05-12-2012, 14:54
Mình xin trả lời thử xem sao nhé:cái sừng bên trên chuỗi sứ và cái sừng bên dưới là một cặp sừng phóng điện khi có quá điện áp.nó còn một tác dụng nữa là thay đổi điện dung ký sinh o cácbát sứ với duong dây nhằm cải thiện điện áp giáng lên nó còn gọi là vòng đẳng thế.vầng quang là một dạng phóng điện một cực ra ngoài không khí khi thoi tiết ẩm và dây dẫn quấn không chặt và bề mặt dây dẫn xù xì và bẩn.ban đêm thấy phát sáng và tiếng kêu xè xè.

kvy
06-12-2012, 11:11
Mình là Vy mới vào diễn đàn
nên ko biết đặt vấn đề để các bạn thảo luận vấn đề với mình ở đâu
có bạn nào hướng dẫn dùm mình cách nào
mình có một câu hỏi muốn hỏi mọi người
ĐÓ LÀ Trong mạng điện có cách tính toán điện trở tsac dụng của MBA
+ MBA 2 pha: có tổn thất công suất tác dụng của MBA trong thí nghiêm ngắn mạch là
ΔPn= 3.Rb.I^2 mà Sdm=√3 U.Idm. Từ đó tính được Rb
+ MBA 3 pha: có tổn thất công suất tác dụng các cuộn dây bằng nhau nên ΔPn1=ΔPn2=ΔPn3=ΔPn/2 từ đó tính ra Rb như trên
Nhưng vấn đề ở đây mình ko hiểu là vì sao ΔPn1=ΔPn2=ΔPn3=ΔPn/2.Họ tính cách nào mà ra được điều này?

kvy
09-12-2012, 17:17
Mình đã tìm ra câu trả lời rùi, có bạn nào trả lời được chưa?
cái này là do quy định: Tổn thất đồng trong MBA 3 pha phải tính toán lúc bất lợi nhất trong lúc vận hành tức là lúc một cuộn dây không làm việc, còn 2 cuộn dây kia làm việc với phụ tải định mức=> lúc đó 2 nhánh làm việc nối tiếp nhau mà ở đây tính cho 1 nhánh nên chia 2 :1:

phonghp91
21-12-2012, 15:23
bác tranminhluan nói chưa đúng rồi . bây giờ đang là tháng 11 trời rất hanh khô nhưng về quê e vẫn nghe thấy nó kêu lách tách như bình thường. bác giải thích sao ?????

trdung
04-01-2013, 10:02
:1:cai do goi la sung phong dien để tránh hiện tượng vầng quang , bạn chú ý trên lưới 500k ngay dưới cuỗi sứ có 1 cái vòng elip hoặc 2 nửa elip , cái đó no chống lại hiện tượng vầng quang , còn tên gọi thì tự nhiên quên rồi (ai nhớ hay biết thì nói tên ra cho anh em cùng học hỏi) , các bạn có thể tham khảo thêm trong tài liệu trạm và nhà máy

scooby
21-01-2013, 10:54
mấy bác cho e hỏi tại sao có hiện tượng đứt tao của dây dẫn tại vị trí kẹp khóa dây của đường dây cao thế vậy ạ?e sắp thi môn xưởng trời rùi huhu

dandienhp
29-01-2013, 10:53
Bạn nào có tài liệu về phần:"Truyền tải điện trên đường dây cao áp và siêu cao áp" cho mình xin với mình đang làm đồ án về phần này

dandienhp
31-01-2013, 15:17
các bạn có tài liệu cho mình xin. Mình đang rất cần.

DTKHANG
04-02-2013, 08:41
Cả nhà cho mình hỏi với. Mình chưa bao giờ thiết kế trạm biến áp cả, chỉ mới làm thôi. Nên chưa hiểu quy định khi nào dùng đo lường tu & ti. Mà nếu dùng thì cho trạm biến áp với bao nhiêu kva? Có quy định hay chuẩn nào không vậy?
Vì mình đang làm trạm có công suất 250kva và 160kva, đang phân vân có nên dùng đo lường tu & ti không?
+++---o0o---+++
các bạn có tài liệu cho mình xin. Mình đang rất cần.

bạn nói rõ tài liệu ji? Mình cũng có nhiều tài liệu và tiêu chuẩn lẫn trong nước và quốc tế?
Nói xem tài liều gi, minh se goi cho. Cho email đi gởi cho tiện mà gmail thì tốt.

tronghoang986
04-02-2013, 21:30
cám ơn po nhiều
kòn hỏi tam giác điện áp nữa ah? đọc lại cuốn máy điện đi chứ?

vophong_bk
01-03-2013, 13:22
troi` mưa ẩm ướt thì giảm điện áp vận hành trời khô ráo thì tăng điện áp vận hành lên.tiếng rêu rè rè thì điện áp 35kv đã có khi trời ẩm ướt

thinhdoan
28-03-2013, 08:59
Mình nghĩ dùng bát sứ, thủy tinh hay sứ polyme thì phải tùy theo điều kiện kỹ thuật, kinh tế và cả mỹ quan nữa. chứ loại nào cũng phải đủ tiêu chuẩn mới dc đưa lên lưới sử dụng.

kinglord
29-04-2013, 17:13
mọi người cho em hỏi giả sử 1 đường dây dài hở mạch cả hai đầu, trên dây sẽ có 1 điện áp. Điện áp này có đc do đâu ạ, và điện áp này sinh ra P hay là Q ạ ???

hungmic82
01-05-2013, 20:25
Có 2 loại sứ:sứ đứng và sứ treo.Theo bạn nhockid 500KV,người ta gọi dùng sứ treo(ít ai gọi sứ thủy tinh)

Sứ đứng:lắp thẳng phía trên sao cho chịu lực nén thường sử dụng cấp 35KV trở xuống
Sứ treo:gồm nhiều bát sứ ghép lại với nhau thành chuỗi,nhiều hay ít tùy cấp điện áp.
VD: đường dây 35KV mỗi chuỗi 3 bát sứ,đường dây 110KV mỗi chuỗi 7 bát sứ nếu khu vực nhiều sét thêm 1 bát sứ.Cấp 220KV dùng 12 đến 15 bát sứ trong một chuỗi.

Hiện nay,dùng cách điện polyme nhẹ ít bị vỡ hơn sứ,nhưng giá thành cao,nên dùng cấp điện áp 110KV trở xuống thôi

Nếu có thêm ảnh nữa anh em mình dễ hình dung và nhanh học.hehehe

manhtuan180488
11-07-2013, 14:29

pham vi an toan cho dz 500 la boa nhiu ma ban keu dung cach 2m @@

Gà công ngiệp
17-07-2013, 11:25
ai rành về phân tích những yêu cầu cơ bản của PVRL chỉ em với

quyetbkdn
28-11-2013, 18:47
Anh nào có hình ảnh về hiện tượng phóng điện vầng quang,về nối đất an toàn, nối đất chống sét gửi lên cho mọi người dựa hơi với.hứa sẽ huy động anh em thanks nhiều

treocotdien
09-01-2014, 11:05
ở chuỗi sứ dz 500 và 220 có các mỏ phóng sét đặt ở đầu và cuối chuỗi sứ để bảo vệ chuỗi sứ khi có sét.chứ ko có vòng corona nào trên dz cả

Vòng corona là 2 vòng hình chữ nhật vát 4 góc ở 2 bên chuỗi sứ néo đường dây 500kV đó bạn. Còn vòng đẳng thế là 2 vòng phía trên và dưới của chuỗi sứ néo và đỡ + Đỡ lèo đường dây 220-500kV đó. Ở phía trong ( với cột néo) và phía trên với cột đỡ của chuỗi sứ có một cái như cái móc gọi lá sừng đẳng thế. Thông thường hồ quang sinh ra tại các điểm nhọn nhất là tại chuỗi sứ có nhiều bu lông và chốt chẻ + thanh chuyển dịch là nguồn sinh hồ quang nên người ta tạo các vòng đẳng thế mục đích là triệt tiêu nguồn sinh hồ quang đó. ngoài ra khi có sét đánh vào đường dây với cường độ cực lớn chúng sẽ có tác dụng phóng dòng sét vào cột và theo hệ thống tiếp địa cột xuống đất tránh lan truyền vào TBA sẽ rất nguy hiểm. Việc sử dụng cách điện ở đường dây siêu cao áp 220-500kV có thể dùng sứ thủy tinh, sứ gốm hoặc sứ polime tùy thuộc vào chủ đầu tư và nhà cấp hàng. Đó là theo ngu ý của em góp ý diễn đàn. Ae ai biết cụ thể hơn xin chỉ giáo
:khi506::khi506:
+++---o0o---+++
mọi người cho em hỏi giả sử 1 đường dây dài hở mạch cả hai đầu, trên dây sẽ có 1 điện áp. Điện áp này có đc do đâu ạ, và điện áp này sinh ra P hay là Q ạ ???

Cái này trên đường dây 220-500kV nếu không biết sẽ có thể đốt cháy cả người đó bạn. Bạn tưởng tượng đường dây đi song song với đất và giữa các pha đi song song với nhau như các cực của tụ điện. Hoặc có thể đường dây đó đi gần hoặc giao chéo với đường dây đang có điện. Khi làm việc trên đường dây đã cắt điện hay đang thi công họ phải dùng các sợi tiếp đất chống cảm ứng chuyên dụng mới làm việc được.

manhcuong
13-03-2014, 21:03
các anh chị cho em hỏi hiện tượng ở đường dây 500kv.hiện tượng có tiếng vi vu và lách tách ở các đường dây cao thế là hiện tượng gì?có phải là hiện tượng phóng điện vầng quang ko ạ? Em mới học năm nhất nên còn thiếu hiểu biết mong anh chị giúp đỡ

ko phai dau ban oi theo minh do chi la do 2 yeu to
thu nhat la do gio vi gio luon vao trong day dan cung nhu dieu ma mang sao vao bay nen cao xe co tiêng keu
thu hai la do duong day 500kv la dong dien xoay chieu nen dong dien chay tren be mat day dan ma day dan cua 500kv la nhieu soi day nhom soan lai voi nhau nen tieng keu la tieng phong dien giua cac day dan nho ( hay con goi la tao )
+++---o0o---+++

ơ đuơng dây 500 kV chỉ co vòng đăng thế và vong hồ quang thui
vong đăng thế la cái vòng tròn
vong hồ quang là 2 nủa hinh elip

duocnv
15-03-2014, 23:10
Trong quá trình thi công các tuyến cáp truyền tải điện 500KV, 220KV, 110KV và các DZ hạ thế đều phải có một số mối nối trên DZ.
Các vị trí đấu nối này gây ra điện trở lớn, trước khi đưa vào vận hành người ta phải dùng máy đo điện trở loại micro ohm để đo các tiếp điểm này.
Sau khi đưa vào vận hành, theo thời gian các vị trí đấu nối này sẽ tiếp xúc kém, dẫn đến điện trở cao. Đây là nguyên nhân chính gây ra phát nhiệt trên các đường dây.
Để kiểm tra, xác định ngăn ngừa sự cố trong quá vận hành đường dây người ta thường sử dụng camera nhiệt độ.
Thông thường DZ truyền tải điện ở trên cao và kích thước đường dây rất nhỏ. Để việc đo đạt có kết quả chính xác cần phải sử dụng camera nhiệt có độ phân giải nhiệt cao, kết hợp với ống kính tele mới có thể đo xa cách mối nối DZ lên đến hàng trăm mét.
Với Camera nhiệt Testo 890-2 của hãng Testo AG - Đức có thể đo cách mối nối DZ 100m với kích thước mối nối chỉ 26mm

http://www.youtube.com/watch?v=Bhz6ZIsdZ1I

Dongaltd
16-03-2014, 12:15
Chuỗi cách điện thủy tinh có khả năng cách điện và chịu lực tốt hơn chuỗi cách điện gốm, và nhất là khả năng chống bám bụi bẩn tốt hơn, nên được ưa dùng hơn. Tuy nhiên thủy tinh (cường lực) khi vỡ sẽ tung vụn ra như pháo hoa, rất đẹp :D
CHÍnh vì vậy, nhiều đường điện ở vị trí thấp, gần bờ đê, đường tàu, ... thường xuyên bị trẻ trâu ném đá lên chuỗi thủy tinh. Do đó DZ 110 kV dọc theo đường sắt hay phải làm sứ gốm (thay vì thủy tinh) là để hạn chế trẻ trâu đứng trên đường tàu ném đá chuỗi sứ

phamquythang
18-03-2014, 16:26
theo em trong 1 chuỗi sứ có ít nhất 7 bát mới đúng. trên tuyến đường dây có nhiều vị trí đặc biệt phải tăng số bát trong 1 chuỗi sứ lên. cụ thể thì các bác nên đọc QPTBĐ
+++---o0o---+++
theo em thì để cố định các dây trong một pha người ta dùng khung định vị. chứ không phải cái vòng đẳng thế như bác NGUYENHOANUI nói. vòng đẳng thế nhiều nơi còn họi là mỏ phóng.

phamquythang
18-03-2014, 16:43

Cái bác nói vòng đẳng thế để cố định các dây dẫn trong 1 pha là không đúng. khung định vị mới làm nhiệm vụ đó. còn vòng đẳng thế một số nơi còn gọi là mỏ phóng điện

Dongaltd
20-03-2014, 19:04
riêng cái từ "đẳng thế" đã nói lên công dụng của cái vòng: Nó giúp cho điện áp giáng trên mỗi bát sứ đều nhau và bằng Điện áp pha đất / số bát sứ. Vòng này không có đỉnh nhọn nào để phóng điện cả. Còn Mỏ phóng lại là thứ khác, có tác dụng khác, nó luôn có 2 đỉnh nhọn để chủ động phóng điện với nhau khi cần thiết.

hoangvumoon
28-03-2014, 09:09
Bác Nhockit giải thích cách giảm vầng quang mình nghỉ không chính xác..vầng quang là do hiện tượng ion hoá không khí ở lớp ngoài của dây dẫn..cách hạn chế vầng quang là dùng dây phân pha và giữ bề mặt dây không bị xước. còn cái vòng đẳng áp ở bát sứ cách điện là tạo ra một vòng đẳng áp ( điện được phân đều tránh hiện tựong phóng điện qua bát sứ ) . Và cái bạn nói vì sao sử dụng sứ khác nhau thì đó tuỳ vào kinh tế, gói thầu..và đăc tính mỗi sứ..nói chung nhiều loại sứ lắm bạn. ví dụ đường dây 500kV ngoài đường dây thì sứ thường..lúc vào tram thì sứ silicon..trong trạm thì sứ thuỷ tinh trong..thinkffff

manhtrihd
28-03-2014, 11:56
Nó là điện áp rơi trên đường dây, hay còn gọi là điện áp dư. Theo định luật ôm, khi tổng trở trên đường dây là Z thì điện áp rơi sẽ là : U=I.Z. Nếu đường dây dài mà có Z càng lớn thì điện áp rơi trên đoạn đường dây dài đó càng lớn( do vậy mới có tổn thất điện áp khi truyền tải công suất trên đường dây). Đối với các đường dây dài cấp điện áp cao, 110kV, 220kV, nếu hở mạch 2 đầu mà điện áp dư không bị khử thì có thể gây nguy hiểm cho người vận hành. Do vậy khi sửa chữa hay bảo dưỡng các đường dây dài cần phải tiếp địa 2 đầu để khử điện áp dư, an toàn cho vận hành và sửa chữa:3::3::3:

daycap
29-03-2014, 11:45
e cũng đang nghiên cứu vấn đề này đây.

tlele
04-04-2014, 10:05

Lưới điện được phân loại theo chức năng thành lưới truyền tải và lưới phân phối. Cụ thể ở Vn:
Lưới t.tải: đ.áp >= 220k
Lưới p.phối: đ.áp <=35k
Lưới có đ.áp 110k thì tùy chức năng mà thuộc t.tải hoặc p.phối.
Các cấp đ.áp chính ở Vn (chưa kể các cấp hạ áp): 500, 220, 110, 66, 35, 22, 15, 10 và 6kV.

manhtrihd
04-04-2014, 10:49
Lưới điện được phân loại theo chức năng thành lưới truyền tải và lưới phân phối. Cụ thể ở Vn:
Lưới t.tải: đ.áp >= 220k
Lưới p.phối: đ.áp <=35k
Lưới có đ.áp 110k thì tùy chức năng mà thuộc t.tải hoặc p.phối.
Các cấp đ.áp chính ở Vn (chưa kể các cấp hạ áp): 500, 220, 110, 66, 35, 22, 15, 10 và 6kV.

Cái đường dây 66 KV hiện nay còn ở địa phương nào dùng nữa! Bác thử lẩy ra một ví dụ cụ thể ở nước ta dùng mạng này đi nào, hình như là Việt Nam không còn 66kV nữa rồi.:3:

tlele
04-04-2014, 11:48
Cái đường dây 66 KV hiện nay còn ở địa phương nào dùng nữa! Bác thử lẩy ra một ví dụ cụ thể ở nước ta dùng mạng này đi nào, hình như là Việt Nam không còn 66kV nữa rồi.:3:

Cấp 66 trước đây được dùng phổ biến ở miền trung và nam gần đây xu thế chuyển lên 110. Các bác ở địa phương có thể cho biết cụ thể có còn cấp 66 p.phối nữa không. Theo thống kê ở cấp độ t.tải thì đến 2007 không còn lưới 66, đến 2012 không còn trạm 66 nữa. Tuy nhiên các quy định hiện hành vẫn dành mã 7 cho cấp 66.

iloveyou182
17-04-2014, 12:19
Tiếng kêu là do hiện tượng phóng điện bề mặt

sonptc1
25-08-2014, 07:52
bạn nói đúng , nhưng nếu bạn để ý kỹ thì cấp 500K người ta k dùng bát sứ và dùng bát thủy tinh , trong khi cấp 110K dọc theo đường ray xe lủa sử dụng bát sứ , nhưng kid lại thấy ở 1 số nơi ngườ ta dùng bát thủy tinh trên cấp 110K hoặc 220K, và nếu để ý kỹ thì số lượng bát sử dụng cho các cấp đện áp đều đúng lý thuyết (110K dùng 7 bát)

vấn đề ở đây là tại sao lại sử dụng bát thủy tinh mà k su dụng bát sứ và ngược lại

đường dây 500kv mạch 2(hà tĩnh-nho quan 2) dùng cách điện gốm.