• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 10 của 10
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Giúp em với - Đi dời dây điện đi ngang nhà

Em có câu hỏi thế này, nhờ anh chị giúp dùm:

Nhà cô em trước đây là nhà cấp 4, có dây điện của điện lực đi qua ( dây nối điện nhà này với nhà khác trong hẻm) nay nhà cô em xin giấy phép xây dựng lên 2 tầng -> đụng dây của điện lực. Nhà cô đã làm đơn xin đi dời, lúc đầu thì nó bảo sẽ trồng cột xích cái dây đi ngang phần sân nhà cô, sau đó nó lại bảo cột vào ko được hẻm nên ko trồng. Nó bảo làm cái tay khoan vào tường nhà cô em rồi cho dây thò ra ngoài. Nhà cô sợ làm như thế thì dây điện nằm ngay lan can nên lở trẻ nhỏ sờ tay ra nguy hiểm nên không cho. Vậy là ông tổ trưởng điên lực bảo "nếu không cho thì để cho nó cà vào tường luôn, chết người ráng chịu".
      Hịc, bức xúc quá mà em lại ko biết vậy mình có quyền kiện, yêu cầu đi dời dây ra khỏi đất nhà cô hay không (nhà có sổ đỏ) nếu dây điện đó đi qua đất nhà cô thì có vi phạm chủ quyền hay không? có qui định nào về việc này hay không?

Mong các anh chị giúp dùm.
      Cảm ơn nhìu nhìu

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      98
      Được cảm ơn 733 lần, trong 400 bài

Mặc định Ðề: Giúp em với - Đi dời dây điện đi ngang nhà

Trích dẫn Gửi bởi DKC08 Xem bài viết
      Em có câu hỏi thế này, nhờ anh chị giúp dùm:

Nhà cô em trước đây là nhà cấp 4, có dây điện của điện lực đi qua ( dây nối điện nhà này với nhà khác trong hẻm) nay nhà cô em xin giấy phép xây dựng lên 2 tầng -> đụng dây của điện lực. Nhà cô đã làm đơn xin đi dời, lúc đầu thì nó bảo sẽ trồng cột xích cái dây đi ngang phần sân nhà cô, sau đó nó lại bảo cột vào ko được hẻm nên ko trồng. Nó bảo làm cái tay khoan vào tường nhà cô em rồi cho dây thò ra ngoài. Nhà cô sợ làm như thế thì dây điện nằm ngay lan can nên lở trẻ nhỏ sờ tay ra nguy hiểm nên không cho. Vậy là ông tổ trưởng điên lực bảo "nếu không cho thì để cho nó cà vào tường luôn, chết người ráng chịu".
      Hịc, bức xúc quá mà em lại ko biết vậy mình có quyền kiện, yêu cầu đi dời dây ra khỏi đất nhà cô hay không (nhà có sổ đỏ) nếu dây điện đó đi qua đất nhà cô thì có vi phạm chủ quyền hay không? có qui định nào về việc này hay không?

Mong các anh chị giúp dùm.
      Cảm ơn nhìu nhìu
      Mình có vài ý kiến thế này:
      1. Dây của ĐL đi qua nhà là đường dây 0.2, 0.4kV hay là đường dây sau công tơ ??????????
      nếu là ĐZ 0.2, 0.4kV khi thì xét ở 02 khía cạnh:
      1: Đường dây có trước hay có sau nhà bạn.
      2. Có giấy thỏa thuận tuyến hay không (nếu có chắc cô bạn phải ký vào)
      Nếu trường hợp 1 đz ĐL có sau thì viết đơn đề nghị ĐL di dời ĐZ, Nếu có trước thì chủ sở hửu công trình phải viết đơn đề nghị di dời để cơi nới....và chịu kinh phí di dời đó.
      nếu đz không có thỏa thuận tuyến thì yêu cầu ĐL di dời.
      Còn trường hợp dây sau công tơ thì yêu cầu chủ đường dây đó di dời (vi phạm luật sử dụng đất đai...) đó bạn.

3. Những thành viên đã cảm ơn thang KS vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1

Cảm ơn anh,

Đường dây này là đường dây của điện lực , dùng để nối nhà này với nhà kia trong hẻm. nguồn 220v thôi.
      Anh có thể cho em biết có điều nào, luật nào nói về cái này không nhỉ. em đang tìm luật dân sự thấy có điều 256, 273, 276 nhưng chưa thật chặt chẻ để bắt lý điện lực. Cùng là dân điện với nhau mà làm khó nhau ghê, nói lại khó nghe nữa chứ. Hịc

Cảm ơn
      98
      Được cảm ơn 733 lần, trong 400 bài

Cảm ơn anh,

Đường dây này là đường dây của điện lực , dùng để nối nhà này với nhà kia trong hẻm. nguồn 220v thôi.
      Anh có thể cho em biết có điều nào, luật nào nói về cái này không nhỉ. em đang tìm luật dân sự thấy có điều 256, 273, 276 nhưng chưa thật chặt chẻ để bắt lý điện lực. Cùng là dân điện với nhau mà làm khó nhau ghê, nói lại khó nghe nữa chứ. Hịc
      Bạn lấy luật điện lực là +Quy định về đường dây hạ áp (trong quy chuẩn Kỹ thuật điện 2008) để xem lại và đối chiếu, Nghị định về lưới điện nông thôn, lưới hạ áp(hình như là 87).

Cảm ơn
      20
      Được cảm ơn 38 lần, trong 24 bài

Cảm ơn anh,

Bác làm trong ngành mà đi kiện chi trời, làm thế rắc rối và khổ lắm.
      Trường hợp của bác em gặp hoài, bác cứ lên gặp tổ trưởng tổ quản lý ún ly nước rồi trình bày thế thôi. Khó cỡ nào cũng xong

Cảm ơn
      0

vấn đề của nhà chị bạn cũng tương tự như của nhà mình. cảm ơn bạn.
      +++---o0o---+++
      nhưng Dây của ĐL đi qua nhà mình là đường dây 0.2, 0.4kV gì đó.cách cột nằm trong đất nhà mình 1 cây cột nữa là trạm điện hạ thế luôn. nhưng mình chưa biết cách hay đơn từ gì cả.

Cảm ơn
      0

em cũng có một việc tương tự như của Bạn DKC08 hỏi cách 2 năm. em cũng xin các bạn giúp em với.xin cảm ơn.
      Nhà em là nhà cấp 4- nhà bằng( 01 tầng), có cột điện và dây điện của điện lực đi qua, nay nhà em xin phép xây dựng lên 2 tầng -> đụng dây của điện lực. Nhưng UBND ko cấp nói là nhà nằm dưới đường dây điện. nhà em có giấy quyền sử dụng đất và hàng năm có đóng thuế đất phi nông nghiệp đầy đủ. Đất trước đây là của bà Dì và bà Dì có cho ngành điện chôn cột điện trong đất nhà nhưng ko có văn bản giấy tờ gì.đến giờ nhà em sử dụng đất và đã sang tên người sử dụng đất. em cũng ko biết làm sao để ngành điện di dời hay nâg cao đường dây cả mong các anh chị diễn đàn giúp em với. xin cảm ơn.em nghe nói là đơn đề nghị nhưng cũng chưa làm được.

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 38 lần, trong 27 bài

Tôi nhìn sự việc theo 02 hướng:
      1. Ngành điện thi công công trình chủ yếu và phục vụ nhân dân chứ không phải mục đích chính là kinh doanh, dịch vụ; Cụ thề là chương trình điện khí hoá nông nông từ những năm 90 đến nay. Có những xã, buôn làng đầu tư công trình vài tỉ đồng nhưng doanh thu hàng tháng (tiền sử dụng điện) chỉ vài trăm ngàn thôi nhưng ngàng điện vẫn thực hiện.
      2. Có thể đường dây ngang nhà cô của bạn đã tồn tại mấy mươi năm trước rồi, tôi chắc chắn là không có thoả thuận gì đâu. Vì lúc đó nếu có thoả thuận thì chắc chắn cô bạn sẽ không đồng ý.
      3. Hướng giải quyết: Đường dây 380/220 V thì đơn giản thôi, vì công việc mình cần, xây nhà 2 tầng chi phí vài tỉ, di dời lưới điện này chỉ vài mươi triệu đồng thì nên đem chi phí này vào dự toán xây nhà, Đề nghị ngành điện di dời hoặc ngầm hoá đoạn vượt nhà, chi phí cô bạn thanh toán là ok. (Đứng bao giờ đề cập lưới điện có trước hay nhà có trước, tôi đảm bảo không được gì đâu, nếu được thì khoảng vài năm sau...)

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 7 lần, trong 5 bài

Trích dẫn Gửi bởi khicon_dng Xem bài viết
      Bác làm trong ngành mà đi kiện chi trời, làm thế rắc rối và khổ lắm.
      Trường hợp của bác em gặp hoài, bác cứ lên gặp tổ trưởng tổ quản lý ún ly nước rồi trình bày thế thôi. Khó cỡ nào cũng xong
      Ngành thì sao, sai thì kiện, vào trường hợp của ông thì ông tính sao. nó bắt ông di dời hết 1 tỉ ?? ví dụ thế OK? Hiểu không? Hay đ.. hiểu.trong khi rõ ràng nó vi phạm ngang nhiện, mà mình lại phải bỏ tiền à?? Stupid
      +++---o0o---+++
      Cảm ơn anh,

Chào bác, tình hình nhà bác thế nào rồi, biện pháp xử lý ra sao? Em cũng đang bị tình trạng tương tự như bác đây? Mong phản hồi từ bác
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi thang KS Xem bài viết
      Bạn lấy luật điện lực là +Quy định về đường dây hạ áp (trong quy chuẩn Kỹ thuật điện 2008) để xem lại và đối chiếu, Nghị định về lưới điện nông thôn, lưới hạ áp(hình như là 87).
      Cảm ơn bác, bác nói cụ thể hơn được không, tôi cũng đang vướng mắc với điện lực đây, mong được hỗ trợ từ các bác

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 5 lần, trong 5 bài

Thankm.m

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Khởi động vận hành máy cưa gỗ nằm ngang động cơ 3 pha bị sụt áp?????
      Bởi phamvanhoang87 trong diễn đàn GIÚP ĐỠ GIẢI BÀI TẬP
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 13-10-2014, 11:55
    2. Trợ giúp - cần đổi ngang plc để học
      Bởi thái bình 88 trong diễn đàn PLC
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 07-10-2014, 18:44
    3. Trả lời: 5
      Bài cuối: 07-04-2014, 09:10
    4. Trợ giúp - tụ bù (ngang ,dọc) , kháng bù (ngang , dọc)
      Bởi nguyenbk trong diễn đàn Bảo vệ hệ thống điện
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 17-04-2013, 16:46
    5. Trợ giúp - máy bơm trục ngang
      Bởi nonamenonumber trong diễn đàn Thiết bị điện khác...
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 13-02-2013, 13:05
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016