• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 6 của 6
      Cảm ơn
      23
      Được cảm ơn 14 lần, trong 10 bài

Mặc định cần sự giúp đỡ gấp của các pác về bài tập vi xử lý

Một tuần nữa là em thi môn vi xử lý rồi nhưng có nhiều dạng bài tập em đang làm chưa hiểu lắm, nay viết bài này mong các pác trả lời bài của em, em cảm ơn các pác trước.
      Em có mấy bài tập này cần các pác chỉ giúp :
      1. Cho một đoạn chương trình :
      0RG 00H
      MOV A,#42H
      MOV R5,#35
      MOV R0,#05
      XCH A,@R0
      XCHD A,@R0
      Sau khi thực hiện đoạn chương trình, thanh ghi R5 và thanh ghi A chứa giá trị bao nhiêu ? ( Trong câu này em chưa hiểu chỗ đề bài hỏi thanh ghi R5 : em thấy trong quá trình thực hiện chương trình thì R5 được gán cho một giá trị tức thời là 35 nên em nghĩ đáp số là 35 nhưng đáp số thì lại khác, mong các pác giải thích chỗ đó giùm em nha, đừng đưa ra đáp số không).em ghi luôn vào đây:thanh ghi A chứa giá trị 05, R5 vẫn là 35, bác xem lại cái đề hộ,biết đâu 1 trong hai không đúng.
      2. Cho một đoạn chương trình :
      MAIN :
      MOV P0,#00H
      LCALL DELAY
      MOV P0,#0FFH
      MOV R0,34
      LAP:
      LCALL DELAY
      DJNZ R0, LAP
      SJMP MAIN
      Nếu dãy LED đơn nối với Port 0 tích cực mức thấp thì chu kỳ nhiệm vụ D của xung vuông trên Port 0 là bao nhiêu và mức cao là bao nhiêu?
      3. Cho một đoạn chương trình :
      MOV A,#23
      LOOP:
      MOV P0,A
      ADD A,#99H
      DA A( cái lệnh này em chưa gặp mong bác chủ topic ghi chú rõ hơn được không, tất cả các lệnh này đều của 8051 hả bác ?)
      CJNE A,#00,LOOP
      Sau khi thực hiện chương trình, thanh ghi A và thanh ghi P0 chứ giá trị bao nhiêu ?
      4. Cho một đoạn chương trình :
      0RG 00H
      MOV A,#99H
      MOV R0#07H
      CLR C
      LOOP:
      SUBB A,#2H
      MOV @R0,A
      DJNZ R0,LOOP
      Sau khi thực hiện chương trình, thanh ghi R2 chứa giá trị bao nhiêu ?-->clr c rồi, còn lại các lệnh khác em tháy không liên quan,mong các bác đóng góp ý kiến giùm?

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Sửa lần cuối bởi trinhvanhoa; 07-11-2010 lúc 16:41.

2. Những thành viên đã cảm ơn star_dream vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      HCMC
      Cảm ơn
      139
      Được cảm ơn 351 lần, trong 139 bài

Mặc định Ðề: cần sự giúp đỡ gấp của các pác về bài tập vi xử lý

Trích dẫn Gửi bởi star_dream Xem bài viết
      Một tuần nữa là em thi môn vi xử lý rồi nhưng có nhiều dạng bài tập em đang làm chưa hiểu lắm, nay viết bài này mong các pác trả lời bài của em, em cảm ơn các pác trước.
      Em có mấy bài tập này cần các pác chỉ giúp :
      1. Cho một đoạn chương trình :
      Code:
      0RG    00H
      MOV    A,#42H
      MOV    R5,#35
      MOV    R0,#05
      XCH     A,@R0
      XCHD   A,@R0
      ...
      Mặc dù R5 được ghi giá trị tức thời là 35 nhưng nó bị can thiệp gián tiếp qua thanh ghi R0 bằng 2 lệnh XCH và XCHD nữa nên nó thay đổi giá trị. Cái này đúng ra phải cho bạn biết là đang sử dụng băng thanh ghi 0 nữa mới chính xác. Học VDK 8951 bạn cần nắm rõ 2 cách đánh địa chỉ : trực tiếp và gián tiếp.
      Sửa lần cuối bởi tronghuan; 07-11-2010 lúc 09:43.

4. Những thành viên đã cảm ơn tronghuan vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      15
      Được cảm ơn 14 lần, trong 13 bài

2. Cho một đoạn chương trình :
      MAIN :
      MOV P0,#00H
      LCALL DELAY
      MOV P0,#0FFH
      MOV R0,34
      LAP:
      LCALL DELAY
      DJNZ R0, LAP
      SJMP MAIN
      Nếu dãy LED đơn nối với Port 0 tích cực mức thấp thì chu kỳ nhiệm vụ D của xung vuông trên Port 0 là bao nhiêu và mức cao là bao nhiêu?
      bạn không cho biết thời gian delay cu thể là bao nhiêu nên không thể nói cụ thể là bao nhiêu được.Ở đây theo mình 1chu ki=t gian delay+34*t gian delay
      trong đó :t gian delay đầu portb=0
      t gian delay*34 sau portb=1
      Đối thủ khó chiến thắng nhất chính là bản thân!!!

6. Những thành viên đã cảm ơn dee07_bk vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      23
      Được cảm ơn 14 lần, trong 10 bài

Cảm ơn các pác nhiều vì những đóng góp ý kiến của các pác đã làm em hiểu ra vấn đề rất nhiều.
      Sau khi xem những đóng góp ý kiến của các pác, em đã hiểu và em xin trả lời, các pác xem bài em và đóng góp ý kiến.
      Trong câu 1,đúng là R5 có liên quan đến bài toán cảm ơn pác "tronghuan" nhiều,em làm ra đáp số : thanh ghi R5 chứa giá trị là 45H và thanh ghi A chứa giá trị là 32H đúng đáp số của bài tập. Trong câu 3 có lệnh DA, em xin giải thích rõ ý nghĩa của lệnh này :
      - Chức năng : Hiệu chỉnh thập phân nội dung của thanh ghi A đối với phép cộng
      - Mô tả : DA A hiệu chỉnh giá trị 8 bit trong thanh ghi A (giá trị này là kết quả phép cộng hai toán có dạng BCD - trước đó) để tạo ra hai digit 4 bit. Phép cộng được thực hiện bởi lệnh ADD hoặc lệnh ADDC, lệnh DA không áp dụng cho phép trừ.
      - Nếu cờ AC = 1 hoặc nếu 4 bit thấp của thanh ghi A để tạo ra có giá trị > "9" (****1010 - ****1111), thì "6" được cộng với nội dung của thanh ghi A để tạo ra số BCD ở 4 bit thấp. Sau khi cộng, cờ CY=1 nếu có nhớ từ 4 bit thấp chuyển đến tất cả 4 bit cao.
      - Nếu cờ CY = 1 hoặc nếu 4 bit cao của thanh ghi A để tạo ra có giá trị > "9" (1010**** - 1111****), thì "6" được cộng với nội dung của thanh ghi A để tạo ra số BCD ở 4 bit cao. Sau khi cộng, cờ CY=1 nếu có nhớ từ 4 bit cao nhưng cờ CY không bị xóa. Vậy thì cờ CY chỉ ra rằng tổng của 2 toán hạng BCD ban đầu lớn hơn 99. Cờ OV không bị ảnh hưởng.
      - Tất cả sự kiện trên chỉ xảy ra trong một chu kỳ máy. Lệnh này thực hiện phép biến đổi thập phân bằng cách cộng 00H, 06H, 60H hay 66H với nội dung của thanh ghi A tùy thuộc vào nội dung ban đầu của thanh ghi A và các điều kiện từ trạng thái chương trình PSW.
      +++---o0o---+++
      Xin các pác chỉ giúp em thêm mấy bài tập nữa, em còn rất nhiều điều muốn hỏi về môn này, làm nhiều bài tập vi xử lý con 8051 thì em phát hiện còn nhiều điều em không biết nên em xin các pác chỉ giáo cho em.
      Câu 1: Cho đoạn chương trình :
      ORG 00H
      MAIN :
      MOV R0,#5
      MOV A,R0
      MOV DPTR,#CSDL
      MOVC A,@A+DPTR
      DEC R0
      MOV @R0,A
      SJMP $
      CSDL:
      DB 0C0H,0F9H, 0A4H, 0B0H,99H
      DB 92H,82H,0F7H,80H,90H
      Sau khi thực hiện đoạn chương trình, thanh ghi chứa giá trị A bao nhiêu ?
      Câu 2 : Cho một đoạn chương trình :
      MOV A,#0FFH
      SD2:
      CLR C
      MOV P1,A
      LCALL DELAY500MS
      RLC A
      JC SD2
      Kết quả thực hiện chương trình sau thì dãy LED đơn sáng dần hay sáng đuổi ?
      Các pác cho em biết thêm : khi nào thì LED sáng dần mà sáng dần là sao,khi nào thì LED sáng đuổi ? ( Các pác giải thích rõ dùm em vấn đề này)
      Câu 3 : Cho một đoạn chương trình :
      MOV A,#0FFH
      CLR C
      SD2:
      MOV P1,A
      LCALL DELAY500MS
      RLC A
      JC SD2
      Kết quả thực hiện chương trình sau thì dãy LED đơn sáng dần hay sáng đuổi ?
      Em thấy trong 2 câu 2 và câu 3, em thấy trong câu 2 lệnh CLR C nằm trong chương trình SD2, còn trong câu 3 lệnh CLR C nằm ngoài chương trình SD2, em nghĩ là nó liên quan đến vấn đề LED sáng dần hay sáng đuổi, em nghĩ vậy có đúng không xin các cho ý kiến.

Cảm ơn
      2

MOV A,#42H
      MOV R5,#35
      MOV R0,#05
      XCH A,@R0
      XCHD A,@R0
      R5 ket qua R5 co phai la 23 ko. neu la 23 thi minh giai thich nhu sau. vi 35 la he so thap phan . ban phai đổi số 35 thành số thập lục phân, đôi 35 sang thập luc phân la 23. vay kết quả sau chung trinh la R5 la 23

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

kho''''''''''''''''''''''

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ