• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 7 của 7
      Địa chỉ
      Long An
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Hãy thiết kế mạch động lực và mạch điều khiển đổi chiều quay tự động động cơ 3 pha dùng timer

Địa chỉ
      Long An
      Cảm ơn
      0

Mặc định Ðề: Giúp mình gấp với ...! Tks !

cám ơn bác nhiều lắm ! nhưng bác có thể giải thích thêm phần nguyên lý cho em đươc không ?

Cảm ơn
      225
      Được cảm ơn 299 lần, trong 191 bài

Đơn giản thôi. Phần thuận nghịch, sử dụng nút nhấn kép chắc bạn hiểu rồi phải ko?
      Cái bạn chú ý là khi bạn nhấn nút để đổi chiều quay( tớ thấy sơ đồ này cũng hơi chút hạn chế là bạn phải nhấn nút dừng nó mới hãm lại được). Khi bạn nhấn dừng( nút nhấn kép) đồng thời kích contactor cuộn hãm đóng lại, có nguồn nuôi rơle thời gian, tiếp điểm Rth(21-23), đóng lại mở chậm theo thời gian. Duy trì cuộn Kh để tiếp điểm thường mở duy trì biến áp đóng điện, qua bộ chỉnh lưu đưa điện 1 chiều hãm động năng động cơ, bạn chú ý biến trở có thể điều chỉnh tạo dòng hãm nhiều hay ít , để hãm nhanh hay chậm đó. Sau khoảng thời gian tiếp điểm Rth mở ra cuông Kh mở ra ngừng lại qua trình hãm sau đó là bạn có thể đổi chiều quay được rồi. Chú ý có thể điều chỉnh timer để bạn có thể đổi chiều quay nhanh hay chậm. Còn biến trở là hãm động năng nhanh hay chậm đó.

Địa chỉ
      Long An
      Cảm ơn
      0

cám ơn bác ! nhưng bác có thể chỉ giúp e xem cái mạch này nếu gắn timer (không dùng nút ấn ) thì phải gắn ở chổ nào không ?

Cảm ơn
      225
      Được cảm ơn 299 lần, trong 191 bài

Người ta hỏi anh là đảo chiều quay tự động cơ mà. Tức là nó phải tự động khi anh nhấn đảo chiều quay, nó tự động hãm rồi tự chạy lại luôn. Còn mạch của anh lắp phải qua 1 bước nhấn nút tắt xong rồi mới nhấn đảo chiều quay lại được đúng không? Em kiến thức nông cạn xin pác chỉ giáo!

Địa chỉ
      Long An
      Cảm ơn
      0

theo như e nghĩ thì chắc cũng gần giống như pác . đề bài kêu đảo chiều quay tự động (chỉ xài 1 nút off , 1 nút on hoặc có thể là 2 nút on để đ/c có thể chạy thuận trước hoặc là chạy nghịch trước ) phần còn lại là tự động hóa . Còn pác "sp ndt " cho hình vẽ thì phải dùng "timer tay" mới dừng được.

Cảm ơn
      0

Mặc định Ðề: Hãy thiết kế mạch động lực và mạch điều khiển đổi chiều quay tự động động cơ 3 pha dùng timer

Bạn hỏi thêm ông thầy: dùng timer loại nào hay muốn dùng linh kiện nào cũng được.

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Điều khiển luân phiên bơm bằng relay, contactor và timer, mỗi bơm có bộ timer+relay kiểm tra có nước ?
      Bởi typhuanh trong diễn đàn Điều khiển hệ thống điện
      Trả lời: 11
      Bài cuối: 11-08-2016, 12:28
    2. Trợ giúp - timer dh48s -2z có phải timer đôi ko điều khiển timer mở máy và tắt máy lặp lại đc ko?
      Bởi jennyboy_dhtv trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 18-09-2013, 11:38
    3. Trả lời: 6
      Bài cuối: 01-04-2013, 09:12
    4. Thảo luận - Dùng 2 timer điều khiển 1 thiết bị điện
      Bởi thoilien trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 20-03-2013, 22:44
    5. Trả lời: 5
      Bài cuối: 07-04-2012, 09:55
    Văn Võ Trạng Nguyên