• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 22
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

2. Những thành viên đã cảm ơn qwerty vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Đồng Nai
      Cảm ơn
      301
      Được cảm ơn 692 lần, trong 404 bài

Mặc định Ðề: Hỏi về trạm điện

Trích dẫn Gửi bởi qwerty Xem bài viết
      Các bác cho e lời giải thích khoa học về việc tại sao các trạm biến áp thường đổ đá nhỏ ( đá dăm ) trong Trạm mà không đổ bê tông ?
      Bạn để ý xem có phải đa số TBA có trải đá dăm là TBA từ 630-1000 kVA không? Điều đó có liên quan đến 2 vấn đề chính:

- Tính kinh tế, đổ đá dăm rẻ hơn đổ betong.
      - Tính tiện dụng: sẽ trả lời sau, giờ coi như một câu đố để cho các bạn (nhất là các bạn sinh viên hay kỹ sư mới ra trường hay mới đi làm) tự nghiên cứu thử xem sao nhé.

Ngoài tiện ích, việc đổ đá dăm cũng có một số điểm yếu là dễ làm phát sinh cây cỏ mọc trong TBA, mất an toàn cho TBA.
      Xem nội qui box Hỏi đáp về điện tại đây:
      http://webdien.com/d/showthread.php?t=12077

Địa chỉ
      diendankythuatdien.com
      Cảm ơn
      45
      Được cảm ơn 366 lần, trong 189 bài

Trích dẫn Gửi bởi lightingbolt Xem bài viết
      - Tính tiện dụng: sẽ trả lời sau, giờ coi như một câu đố để cho các bạn (nhất là các bạn sinh viên hay kỹ sư mới ra trường hay mới đi làm) tự nghiên cứu thử xem sao nhé.
      mình thì không thuộc thành phần nào trong các thành phần trên, tay ngang mà, ham hố nên thích nghịch điện.
      nếu xen như câu đố thì mình trả lời thêm nhá:
      nền đá dăm thuận tiện cho việc kiểm tra điện trở mối đất.
      các trạm ngoài trời nên chịu mưa nắng thường xuyên. nền đá dăm hạn chế được lượng ánh sáng phản chiếu làm tăng nhiệt độ môi trường quanh MBA lúc trời nắng.
      tăng độ thấm tự nhiên khi trời mưa. lớp dưới ẩm, làm tăng tiếp xúc nối đất.
      các bác trong ngành tiếp nhé.
      TẠM BIỆT MÃI MÃI.

5. Những thành viên đã cảm ơn Mồ côi vợ vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Đồng Nai
      Cảm ơn
      301

Trích dẫn Gửi bởi Mồ côi vợ Xem bài viết
      mình thì không thuộc thành phần nào trong các thành phần trên, tay ngang mà, ham hố nên thích nghịch điện.
      nếu xen như câu đố thì mình trả lời thêm nhá:
      nền đá dăm thuận tiện cho việc kiểm tra điện trở mối đất.
      các trạm ngoài trời nên chịu mưa nắng thường xuyên. nền đá dăm hạn chế được lượng ánh sáng phản chiếu làm tăng nhiệt độ môi trường quanh MBA lúc trời nắng.
      tăng độ thấm tự nhiên khi trời mưa. lớp dưới ẩm, làm tăng tiếp xúc nối đất.
      các bác trong ngành tiếp nhé.
      Đo điện trở đất của TBA người ta k dùng cách này đâu, tính tiện dụng này có liên quan đến công suất TBA đấy, bạn nghĩ theo hướng khác đi.

Các bạn khác thì sao, thử trả lời đi, k khó lắm đâu.

NHững ai đã làm lâu năm chắc đều biết cái này, nhưng các bạn mới thì khác, đây là một kinh nghiệm rất thực tế đấy.

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 9 lần, trong 8 bài

theo mình biết trong trạm BA người ta không đổ bê tông mà đổ toàn đá dăm, vì khi xây dựng trạm người ta có đào một cái hầm,cái hầm này có công dụng là để chứa dầu thừa của MBA,hoặc khi MBA có sự cố thì dầu trong MBA sẽ chảy ra ngoài và xuống hầm chứa. cho nên xung quanh trạm không đổ bê tông chỉ nên đổ toàn là đá dăm thôi cho dễ rút dầu . còn gì nữa thì các bác bổ sung thêm nha.

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Hình như là nếu đổ bê tông khi người đi trong TBA thì giữa 2 chân sẽ tạo thành 1 tụ điện ---> gây nguy hiểm. các bác thấy sao :D
      Bình lặng vs ngắm nhìn mọi người trong đám đông !

Địa chỉ
      Đồng Nai
      Cảm ơn
      301

Trích dẫn Gửi bởi qwerty Xem bài viết
      Hình như là nếu đổ bê tông khi người đi trong TBA thì giữa 2 chân sẽ tạo thành 1 tụ điện ---> gây nguy hiểm. các bác thấy sao :D
      Cái này mới nghe lần đầu luôn, trí tưởng tượng của bạn phong phú thật!!!

Địa chỉ
      hochiminh city
      Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 16 lần, trong 13 bài

Bạn để ý xem có phải đa số TBA có trải đá dăm là TBA từ 630-1000 kVA không? Điều đó có liên quan đến 2 vấn đề chính:

- Tính kinh tế, đổ đá dăm rẻ hơn đổ betong.

Ngoài tiện ích, việc đổ đá dăm cũng có một số điểm yếu là dễ làm phát sinh cây cỏ mọc trong TBA, mất an toàn cho TBA.
      Trạm biến áp phân phối thì người ta ít khi sử dụng đá dăm như bạn nói cả. Thứ nhất nếu là trạm trong nhà thì người ta xây hố xả dầu phía dưới và thường sàn làm bằng betong có rãnh để dẫn dầu xuống hố khi có sự cố.
      Trạm biến áp trung gian hay truyền tải thường thì khu vực đặt máy biến áp người ta thường rải đá dăm(phía dưới có hố xả dầu đủ chứa lượng dầu MBA) không đổ bêtong do lượng dầu máy biến áp lớn( nếu là máy 35/45MVA-110/22kV thì tổng lượng dầu là khoảng 30 tấn) nếu xảy ra sự cố khi đó lượng dầu máy biến áp sẽ giãn nở sinh nhiệt và tràn ra ngoài qua van phòng nổ. Dầu máy biến thế thì thường cách điện nhưng khi sự cố làm phá hủy và cháy dữ dội vì thế để phòng ngừa lan qua những thiết bị khác người ta thường rải đá dăm để dầu thoát nhanh tránh ảnh hưởng đến thiết bị khác.
      Còn về kinh tế mình nghĩ không thể do đầu tư trạm trăm tỷ thì không lẽ vài chục triệu xây betong lại không được!!

11. Những thành viên đã cảm ơn trung-mba vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Đồng Nai
      Cảm ơn
      301

Trích dẫn Gửi bởi trung-mba Xem bài viết
      Trạm biến áp phân phối thì người ta ít khi sử dụng đá dăm như bạn nói cả. Thứ nhất nếu là trạm trong nhà thì người ta xây hố xả dầu phía dưới và thường sàn làm bằng betong có rãnh để dẫn dầu xuống hố khi có sự cố.
      Trạm biến áp trung gian hay truyền tải thường thì khu vực đặt máy biến áp người ta thường rải đá dăm(phía dưới có hố xả dầu đủ chứa lượng dầu MBA) không đổ bêtong do lượng dầu máy biến áp lớn( nếu là máy 35/45MVA-110/22kV thì tổng lượng dầu là khoảng 30 tấn) nếu xảy ra sự cố khi đó lượng dầu máy biến áp sẽ giãn nở sinh nhiệt và tràn ra ngoài qua van phòng nổ. Dầu máy biến thế thì thường cách điện nhưng khi sự cố làm phá hủy và cháy dữ dội vì thế để phòng ngừa lan qua những thiết bị khác người ta thường rải đá dăm để dầu thoát nhanh tránh ảnh hưởng đến thiết bị khác.
      Còn về kinh tế mình nghĩ không thể do đầu tư trạm trăm tỷ thì không lẽ vài chục triệu xây betong lại không được!!
      Bó tay bạn luôn, đây là đang bàn về TBA phân phối mà, vấn đề này rất thực tế và ứng dụng ở nhiều nơi rồi đó bạn à.

13. Những thành viên đã cảm ơn lightingbolt vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226
      Được cảm ơn 909 lần, trong 605 bài

Không ai còn ý kiến gì nữa sao?? Các bạn sinh viên hay các tân kỹ sư đâu cả rồi, mạnh dạn phát biểu ý kiến đi chứ??
      em đoán thử nhé. nhìn đi nhìn lại mấy cái trạm nghĩ mãi không biết họ trải đá dăm để làm gì, nhưng cũng hưởng ứng lời kêu gọi của anh nên em đoán thử. có lẽ họ trải đá dâm như vẫy mục đích là để sau này cho dễ đào bới, có lắp ráp thêm cái gì đó, chôn dây hay bảo trì cũng dễ vì đỡ phải khoan đục bê tông.
      Cao Văn Hưởng
      Email: vanhuongcao@gmail.com

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016