• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 8 của 8
      Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 42 lần, trong 21 bài

2. Những thành viên đã cảm ơn monsterbkhn vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      8

Mặc định Ðề: Kí hiệu trên bản vẽ 1 sợi hệ thống 6,3kV

Sao không ai giúp mình vậy kìa?

Cảm ơn
      74
      Được cảm ơn 265 lần, trong 110 bài

Chống sét Van bảo vệ quá áp cho động cơ, đèn báo điện áp cấp cho động cơ, ký hiệu giống tụ điện đó mình không rõ lắm (tụ phân áp) điện áp đầu ra cấp cho đèn báo, ô khoanh đỏ còn lại hình như là bộ bù công suất phản kháng thì phải. Mình không rõ cái này lắm. Theo tui thì Anh Quốc thái và Cô nhóc chắc biết rõ. Pác có thể tham khảo ý kiến cuae các Anh chi trên.
      Mua bán, sửa chữa, cho thuê PLC S7-200, 300, Biến tần AC Driver, DC Driver...
      HP: 0979682827
      http://cde-autech.com

5. The Following 2 Users Say Thank You to anhtanmt For This Useful Post:

Cảm ơn
      8

Trích dẫn Gửi bởi anhtanmt Xem bài viết
      Chống sét Van bảo vệ quá áp cho động cơ, đèn báo điện áp cấp cho động cơ, ký hiệu giống tụ điện đó mình không rõ lắm (tụ phân áp) điện áp đầu ra cấp cho đèn báo, ô khoanh đỏ còn lại hình như là bộ bù công suất phản kháng thì phải. Mình không rõ cái này lắm. Theo tui thì Anh Quốc thái và Cô nhóc chắc biết rõ. Pác có thể tham khảo ý kiến cuae các Anh chi trên.
      Cảm ơn anhtanmt, cái "ô khoanh đỏ còn lại" không phải nằm trong hệ thống bù mà đó là tủ PT cho nên chắc là không phải bù công suất phản kháng đâu.

Địa chỉ
      Thái Bình
      Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 503 lần, trong 120 bài

Cái khoanh tròn đầu tiên thì bạn anhtanmt nói đúng rồi, mình xin bổ sung thêm, cái tụ điện đó là loại tụ phân áp, nó nằm ngay trong sứ đỡ cáp cấp nguồn cho M (nhìn thực tế thì chân cái sứ đỡ này có mấy con vít để nối dây đến đèn tín hiệu) cái này dùng để báo hiệu có điện hoặc không có điện tại cáp cấp cho M (kiểm tra xem máy cắt trên nó có đóng hoặc cắt tốt cả 3 pha không).
      Cái khoanh tròn thứ 2 thì thực tình đến giờ mình cũng chưa hiểu về nó, ở trạm 110kV của Công ty thép đặc biệt Shengli Cầu Nghìn - Thái Bình cũng có cái này, cái chì rất nhỏ so với cái chì của PT cạnh nó, nhìn thì thấy có 1 điện trở phi tuyến nối song song với cái tụ điện nhưng cũng không biết tác dụng của nó là gì. Mình có hỏi Mr Khang người Trung Quốc - Trưởng phòng Kỹ thuật ở đó nhưng cũng không biết, bạn nào biết chỉ giáo dùm, xin cảm ơn!
      Tri thức là của nhân loại! - Biển học là vô bờ!

8. Những thành viên đã cảm ơn nguyenhoanui vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      74

Theo mình thấy các máy biến áp 6KV sử dụng ở Việt Nam thì như không có trung tính, hoặc trung tính không nối đất. Do đó các đèn báo điện áp này hầu như không có tác dụng. Mình đã gặp trường hợp một Anh Trung Quốc sau khi đóng điện cấp cho tủ điện 6 KV của Anh ấy thì Anh cứ tìm và suy nghĩ tại sao mấy cái đèn báo điện áp của Anh ấy không sáng. Mình hỏi thì Anh ấy nói ở bên Anh đẫ test thử Ok nhưng sao đây Việt Nam lại không làm việc. Sau đó mình có nói nguyên nhân là do Máy Biến áp không có trung tính nối đất nên Anh ta mới tin. Không biết bên nguyenhoanui như thế nào.
      Cái ô khoanh tròn thứ hai là một điện trở phi tuyến nói song song với một tụ điện. Như vậy đó là một mạch tích phân có hằng số tích phân (Tô) thay đổi, Tác dụng của nó thì để làm gì thì mình chưa biết, Mong các cao thủ giải đáp thêm. Cảm ơn

10. Những thành viên đã cảm ơn anhtanmt vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,909 lần, trong 1,469 bài

Cái khoanh tròn thứ hai là bộ bảo vệ chống quá áp. nó cũng có tác dụng như chống sét van.

Lưu ý các pác là dù phía 6kV không nối đất trung tính nhưng vẫn có những thiết bị nối xuống đất, nên xem như nối đất qua tổng trở cao. Thí dụ như những đèn tín hiệu, chống sét, bộ biến điện thế đo lường...

Trong trường hợp anh nói là chắc đèn đã hư. Vì dù trung tính cách ly hoàn toàn, nhưng nếu 3 pha có 3 đèn, thì cả 3 đèn vẫn sáng.

12. The Following 3 Users Say Thank You to quocthai For This Useful Post:

Cảm ơn
      74

Cảm ơn Anh Thái- một cao nhân trong ngành. Hôm ấy do bận quá nên chưa test thử bộ đèn ấy. Bộ đèn báo pha điện áp ấy không phải là dạng rời, mà chế tạo theo kiểu hộp, gồm ba dây pha và một dây trung tính. Vậy Có khi nào hỏng cả ba đèn một lúc? Một suy nghĩ đơn giản của em là dòng điện không khép mạch nên đèn không làm việc.
      Trở lại với cái ô khoanh tròn thứ hai, ngày xưa có học môn điện tử công suất, phần bảo vệ cho mạch chỉnh lưu có cái dạng mạch tích phân này nhằm bảo vệ quá điện áp cho Van Tiristor.Cảm ơn Anh đã share thêm kiến thức

14. Những thành viên đã cảm ơn anhtanmt vì bài viết hữu ích:

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016