• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Cho em hỏi về TRV

Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 39 lần, trong 23 bài

Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 39 lần, trong 23 bài

Mặc định Ðề: Cho em hỏi về TRV

Cô Nhóc, bác Thái ơi, giúp em với.
      Em muốn hỏi vì sao cái hệ số TRV này lại quan trọng trong việc lựa chọn máy cắt và tính toán bảo vệ đường dây???

Cảm ơn
      175
      Được cảm ơn 1,321 lần, trong 569 bài

Em copy định nghĩa ở wiki về nè:

Quá điện áp phục hồi (Transient recovery voltage hoặc TRV) trong máy cắt là điện áp xuất hiện tại đầu cực máy cắt sau quá trình cắt mạch. Đây là thông số quan trọng, thể hiện đặc tính cắt của máy cắt điện áp cao. Đặc tính của TVR (độ lớn và tốc độ tăng) quyết định sự thành công của quá trình cắt mạch hoặc thất bại (phóng điện trở lại giữa hai cực máy cắt)

Quá điện áp phục hồi phụ thuộc vào thuộc tính của mạng điện hai đầu hệ thống nối với máy cắt và vào loại sự cố mà máy cắt tác động (ngắn mạch, chạm đất một pha hoặc nhiều pha).

Thuộc tính của hệ thống bao gồm:

Loại nối đất (nối đất hiệu quả, không nối đất hoặc không nối đất trực tiếp)
      Loại phụ tải (dung kháng, cảm kháng hoặc thuần trở)
      Loại dây dẫn (dây cáp hoặc dây trên không)
      Hầu như ảnh hưởng của TRV tác động lên cực đầu tiên của máy cắt, khi nó ngắt dòng. Thông số của TVR được định nghĩa theo tiêu chuẩn quốc tế như IEC hay IEEE (hoặc ANSI).

4. Những thành viên đã cảm ơn laoton2010 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 41 lần, trong 17 bài

Trích dẫn Gửi bởi khongsodiengiat Xem bài viết
      Các bác chuyên gia về lưới điện và các bậc đàn anh cho em hỏi về cái ĐIện áp quá độ phục hồi của máy cắt (TRV) với ạ? Các bác cho em hỏi về ý nghĩa và công thức tính với, em xin cảm ơn.
      Để tính được cái này nội công phải rất thâm hậu (thành thạo PSS/E và EMTP và các tiêu chuẩn liên quan đến chế tạo máy cắt..) ngoài ra phải có đầy đủ số liệu của hệ thống điện liên quan đến vị trí đặt máy cắt mà bạn muốn tính toán. Lý do là bạn phải lập được điều kiện biên (base case) của hệ thống trước khi mô phỏng sự cố và quá trình mở máy cắt một cách ngẫu nhiên (khoảng 200 trường hợp) để tính TRV cho từng trường hợp sau đó dùng phân bổ xác suất để xác định giá trị TRV cần thiết của máy cắt, thông thường người ta chọn với phân bố tần suất 95-97%. Lưu ý là 95% hay 97% có thể có giá trị chênh lệch đủ lớn (TRV95<TRV97) đấy và quyết định với tần suất nào là do chủ đầu tư. Lưu ý nữa là điều kiện biên cũng rất qua trong do nó ảnh hưởng lớn đến giá trị của TRV đối với đường dây dài siêu cao áp.
      Tóm lại đây là bài toán đòi hỏi trình độ, kiến thức và cơ sở dữ liệu tương đối cao.

6. Những thành viên đã cảm ơn SmartGrid vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Trích dẫn Gửi bởi SmartGrid Xem bài viết
      Để tính được cái này nội công phải rất thâm hậu (thành thạo PSS/E và EMTP và các tiêu chuẩn liên quan đến chế tạo máy cắt..) ngoài ra phải có đầy đủ số liệu của hệ thống điện liên quan đến vị trí đặt máy cắt mà bạn muốn tính toán. Lý do là bạn phải lập được điều kiện biên (base case) của hệ thống trước khi mô phỏng sự cố và quá trình mở máy cắt một cách ngẫu nhiên (khoảng 200 trường hợp) để tính TRV cho từng trường hợp sau đó dùng phân bổ xác suất để xác định giá trị TRV cần thiết của máy cắt, thông thường người ta chọn với phân bố tần suất 95-97%. Lưu ý là 95% hay 97% có thể có giá trị chênh lệch đủ lớn (TRV95<TRV97) đấy và quyết định với tần suất nào là do chủ đầu tư. Lưu ý nữa là điều kiện biên cũng rất qua trong do nó ảnh hưởng lớn đến giá trị của TRV đối với đường dây dài siêu cao áp.
      Tóm lại đây là bài toán đòi hỏi trình độ, kiến thức và cơ sở dữ liệu tương đối cao.
      Cháu đang mô phỏng 1 bài toán về anh hưởng của TRV tới hiện tượng re-ignition của máy cẳt trong trường hợp MBA không tải hoặc khởi động động cơ trong trường hợp có sự cố xảy ra trong EMTP,bài toán này trên thế giới đã làm nhiều và đều có các thông số cụ thể để đưa vào mô phỏng,cháu đang cần thông số của MBA 110/6,3 S=20MVA,mong anh chị,các cô chú giúp đỡ

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016