• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider

• Kết quả 1 đến 9 của 9

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định cảm biến trọng lượng

các bác có ai biết gì về cảm biến trọng lượng hok chỉ cho em với
      em lên google tìm hoài mà hok thấy?
      e thank nhièu
      theo các bác trong dây chuyền đóng gói sản phẩm mình dùng cảm biến trọng lương để xác định khối lượng sản phẩm dược hok,
      bác nào biết j về cb trọng lượng thì chỉ cho em zới

Có thể bạn quan tâm:

Sửa lần cuối bởi hjeu90; 10-11-2010 lúc 22:45.

Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 13 lần, trong 9 bài

Mặc định Ðề: cảm biến trọng lượng

Ý bạn hỏi về Load cell hả? Mình cũng có chút kiến thức về cái này. Bạn tìm hiểu loadcell trong lĩnh vực nào?

Cảm ơn
      225
      Được cảm ơn 288 lần, trong 187 bài

Nghe cái tên cảm biến trọng lượng muốn rụng rời cả tay chân. Ra chợ mua cái cân cũng được, nó tự cảm cho bạn biết trọng lượng vật cần cân là bao nhiêu đó. Nếu xài cái hiện đại thì mua 1 cái load cell nhé.
      CÓ HỌC VẤN MÀ KO CÓ LƯƠNG TÂM , CHỈ LÀM CHO TINH THẦN BẠI HOẠI. (RABELAIS)

CHẢ ĐƯỢC GÌ
      CHỈ ĐƯỢC GIÀ!

4. Những thành viên đã cảm ơn haidongthap vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      339
      Được cảm ơn 237 lần, trong 129 bài

Trích dẫn Gửi bởi hjeu90 Xem bài viết
      các bác có ai biết gì về cảm biến trọng lượng hok chỉ cho em với
      em lên google tìm hoài mà hok thấy?
      e thank nhièu
      theo các bác trong dây chuyền đóng gói sản phẩm mình dùng cảm biến trọng lương để xác định khối lượng sản phẩm dược hok,
      bác nào biết j về cb trọng lượng thì chỉ cho em zới
      bác tham khảo thêm ở đây nhá:http://webdien.com/d/showthread.php?t=7113
      trinhvanhoa_to live is to fight

Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 13 lần, trong 9 bài

Như mình nói ở trên. Loadcell có rất nhiều loại, dùng trong nhiều ứng dụng khác nhau.
      Như link của Trinhvanhoa đưa thì dùng trong cân đóng bao, nhưng đấy chỉ là một phần ứng dụng nhỏ của nó.
      Loadcell có thể ứng dụng trong cân điện tử trong nhà máy xi măng (Cân băng tải: Belt scale, và cân định lượng Belt Feeder), loại cân này cũng vài loại loadcell, có thể là số hay tương tự...
      Loadcell có thể ứng dụng ở các máy thử ngiệm kéo, nén giấy, thép..., loại này lại dùng loadcell chữ S...
      Nói tóm lại là rất nhiều loại và ứng dụng khác nhau.

Cảm ơn
      225
      Được cảm ơn 288 lần, trong 187 bài

Bạn ơi người ta chỉ hỏi cho biết cảm biến trọng lượng là gì thôi. Còn bạn giải thich mấy cái load cell thì qua chủ đề load cell anh em đã nói hết rồi.
      CÓ HỌC VẤN MÀ KO CÓ LƯƠNG TÂM , CHỈ LÀM CHO TINH THẦN BẠI HOẠI. (RABELAIS)

CHẢ ĐƯỢC GÌ
      CHỈ ĐƯỢC GIÀ!

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 16 lần, trong 16 bài

minh cũng bít chút ít về loadcell nó đk sử dụng thường vào hệ thống cân oto . cân định lượng các hệ thống trộn phối liệu như: bê tông, thức ăn gia súc . phân bón , xi măng . nó cũng có thể dược dùng để đo lực . đo momen.
      bạn cứ hiểu Loadcell là một vật chứng đàn hồi. là 1 khối lượng nhôm hoặc thép không rỉ dk sử lý đặc biệt . trên vật chứng người ta dán 4 strain gage . khi vật chứng biến dạng dưới tác dụng của trọng lượng tác động vào loadcell thì có thể 2 hoac 4 strain gage bị tác động . strain gage trong loadcell dk kết nối thành mạch cầu wheastone.
      - khi bị tác động. điện trở của các strain gage bằng nhau cân bằng nhau thì cầu ở trạng thái cân bằng . khi tác động . vật chứng bị biến dạng , các strain gagethay doi diện trở làm cầu lệch cân bằng và suất hiện ngõ ra .

Địa chỉ
      Lớp học HMI Intouch 10.1
      Cảm ơn
      52
      Được cảm ơn 319 lần, trong 217 bài

Trích dẫn Gửi bởi mamtin Xem bài viết
      minh cũng bít chút ít về loadcell nó đk sử dụng thường vào hệ thống cân oto . cân định lượng các hệ thống trộn phối liệu như: bê tông, thức ăn gia súc . phân bón , xi măng . nó cũng có thể dược dùng để đo lực . đo momen.
      bạn cứ hiểu Loadcell là một vật chứng đàn hồi. là 1 khối lượng nhôm hoặc thép không rỉ dk sử lý đặc biệt . trên vật chứng người ta dán 4 strain gage . khi vật chứng biến dạng dưới tác dụng của trọng lượng tác động vào loadcell thì có thể 2 hoac 4 strain gage bị tác động . strain gage trong loadcell dk kết nối thành mạch cầu wheastone.
      - khi bị tác động. điện trở của các strain gage bằng nhau cân bằng nhau thì cầu ở trạng thái cân bằng . khi tác động . vật chứng bị biến dạng , các strain gagethay doi diện trở làm cầu lệch cân bằng và suất hiện ngõ ra .
      Bạn này trả lời đúng như cái bài dịch hồi mình học tiếng Anh chuyên ngành.^^.Năm nay mình cũng học về các loại cảm biến!Thấy rất thú vị!

Địa chỉ
      Lớp học HMI Intouch 10.1
      Cảm ơn
      52
      Được cảm ơn 319 lần, trong 217 bài

Introduction to Load Cells
      What is a Load Cell?
      A load cell is a transducer which converts force into a measurable electrical output. Although there are many varieties of load cells, strain gage based load cells are the most commonly used type.

Load Cell History
      Before strain gage-based load cells became the method of choice for industrial weighing applications, mechanical lever scales were widely used. Mechanical scales can weigh everything from pills to railroad cars and can do so accurately and reliably if they are properly calibrated and maintained. The method of operation can involve either the use of a weight balancing mechanism or the detection of the force developed by mechanical levers. The earliest, pre-strain gage force sensors included hydraulic and pneumatic designs. In 1843, English physicist Sir Charles Wheatstone devised a bridge circuit that could measure electrical resistances. The Wheatstone bridge circuit is ideal for measuring the resistance changes that occur in strain gages. Although the first bonded resistance wire strain gage was developed in the 1940s, it was not until modern electronics caught up that the new technology became technically and economically feasible. Since that time, however, strain gages have proliferated both as mechanical scale components and in stand-alone load cells. Today, except for certain laboratories where precision mechanical balances are still used, strain gage load cells dominate the weighing industry. Pneumatic load cells are sometimes used where intrinsic safety and hygiene are desired, and hydraulic load cells are considered in remote locations, as they do not require a power supply. Strain gage load cells offer accuracies from within 0.03% to 0.25% full scale and are suitable for almost all industrial applications.

Link về Load cell bao gồm các loại, nguyên lí hoạt động...Mọi người chịu khó đọc tiếng Anh cái!^^
      http://www.omega.com/prodinfo/loadcells.html

11. The Following 2 Users Say Thank You to binhcdt43 For This Useful Post:

Trả lời với tài khoản Facebook