• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 20
      Cảm ơn
      57
      Được cảm ơn 69 lần, trong 46 bài

Thumbs up Cho hỏi về mạch đồng hồ dùng IC số !!!

Em làm mạch đồng hồ sử dụng mấy con IC 4060,4013,7447,7408,7490.. thầy em bảo mua IC họ Cmos để có cúp điện nó cũng sẽ duy trì bộ đếm thời gian ???? Là sao vậy mọi người, em hok hiểu lắm ????????? Mọi người giúp em với !!!!!!!!
      Cám ơn nhiều !! hihi!! mới vô nghề còn cù lần lắm, mong mọi người thông cảm !!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Mời dùng thử ứng dụng webdien trên thiết bị android
      http://webdien.com/d/showthread.php?t=73574

Cảm ơn
      338
      Được cảm ơn 244 lần, trong 129 bài

Mặc định Ðề: Cho hỏi về mạch đồng hồ dùng IC số !!!

Trích dẫn Gửi bởi loc.plsoft Xem bài viết
      Em làm mạch đồng hồ sử dụng mấy con IC 4060,4013,7447,7408,7490.. thầy em bảo mua IC họ Cmos để có cúp điện nó cũng sẽ duy trì bộ đếm thời gian ???? Là sao vậy mọi người, em hok hiểu lắm ????????? Mọi người giúp em với !!!!!!!!
      dùng con đó cũng được, hoặc không bạn dùng con IC DS1307 của dalas, đơn giản thôi mà,ở đồng hồ, or trong máy tính ko cắm điện liên tục đồng hồ vẫn chạy đấy thôi.
      trinhvanhoa_to live is to fight

Cảm ơn
      57

Vậy mấy con đó bản thân nó có pin luôn rồi hả các bác!!! Ngoài nhật tảo họ bán nhiêu vậy các bác ????

Cảm ơn
      338
      Được cảm ơn 244 lần, trong 129 bài

Vậy mấy con đó bản thân nó có pin luôn rồi hả các bác!!! Ngoài nhật tảo họ bán nhiêu vậy các bác ????
      mình cấp nguồn nuôi cho nó nhé,nối thạch anh tạo dao động, mình ở hà nội nên không bt ở đó thế nào, bạn tham khảo ở đây nhé, mình vừa up:http://www.data.webdien.com/free/dow...97661fec0da176, giá khoảng 25-3o nhá.
      trinhvanhoa_to live is to fight

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226
      Được cảm ơn 909 lần, trong 605 bài

Trích dẫn Gửi bởi trinhvanhoa Xem bài viết
      dùng con đó cũng được, hoặc không bạn dùng con IC DS1307 của dalas, đơn giản thôi mà,ở đồng hồ, or trong máy tính ko cắm điện liên tục đồng hồ vẫn chạy đấy thôi.
      DS1307 là ic RTC (ic thời gian thực) con này dùng để đọc s, phut, gio, ngày, thang, năm. thời gian có thể lưu trử đến 2100, giao tiếp với MCU theo chuẩn I2C và phải sử dụng pin ngoài (sử dụng pin ngoài để khi mất điện thì thời gian vẫn duy trì). nên muốn con này hoạt động thì phải giao tiếp với MCU có chuẩn giao tiếp I2C và phải lập trình thì nó mới chạy, chứ bình thường dùng IC số thì không đọc được dữ liệu của nó đâu.
      Em làm mạch đồng hồ sử dụng mấy con IC 4060,4013,7447,7408,7490.. thầy em bảo mua IC họ Cmos để có cúp điện nó cũng sẽ duy trì bộ đếm thời gian ????
      không biết thầy bạn dạy sao chứ chiện này là không có. IC họ CMOS cũng giống như IC họ TTL về nguyên tắc nó hoạt động giống nhau, nhưng nó khác công nghệ chế tạo nên mỗi thứ nó có những ưu, nhược điểm riêng. những IC số thông thường này không có khả năng lưu trữ thông tin nên khi mất điện là coi như toi, khi có điện trở lại thì nó lại đếm theo một số ngẫu nhiên nào đó, và muốn IC hoạt động thì phải cấp năng lượng cho nó nên IC thời gian thực luôn sử dụng pin ngoài 3V (pin này chỉ cấp cho mình RTC nên sử dụng rất lâu) một số loại khác nó tích hợp sẵn pin ở trong nên bạn không nhìn thấy pin.
      mình cấp nguồn nuôi cho nó nhé,nối thạch anh tạo dao động, mình ở hà nội nên không bt ở đó thế nào, bạn tham khảo ở đây nhé, mình vừa up:http://www.data.webdien.com/free/dow...97661fec0da176, giá khoảng 25-3o nhá.
      bạn có thấy là nó giao tiếp chuẩn I2C với MCU không, con này sử dụng chung với IC số không được. con này nhật tảo nó bán 10K thì phải
      Cao Văn Hưởng
      Email: vanhuongcao@gmail.com

6. Những thành viên đã cảm ơn caovanhuong vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 43 lần, trong 8 bài

Mình kiếm được cái mạch đồng hồ này bạn xem thử nha.
      http://www.mediafire.com/?n227juv7gk3af1z

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226
      Được cảm ơn 909 lần, trong 605 bài

Trích dẫn Gửi bởi anh number one Xem bài viết
      Mình kiếm được cái mạch đồng hồ này bạn xem thử nha.
      http://www.mediafire.com/?n227juv7gk3af1z
      đây không phải là mạch đồng hồ sử dụng IC số mà là đồng hồ sử dụng 8051 và hiển thị lên LCD.
      Cao Văn Hưởng
      Email: vanhuongcao@gmail.com

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 31 lần, trong 11 bài

Arrow Ðề: Cho hỏi về mạch đồng hồ dùng IC số !!!

Bài tập của bạn giống đề tài khóa luận tốt nghiệp của mình quá. Mình cũng đang cần làm một cái đồng hồ số dùng IC số, ông thầy chỉ cho mỗi cái tên đề tài thế mà chẳng hướng dẫn gì cả.
      Học thì đã gà mờ, tìm mỏi mắt trên Internet mà chẳng thấy có.
      Nếu bạn có mạch + tài liệu hướng dẫn thì share cho mình xin với nhé.!

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,534 lần, trong 1,618 bài

IC CMOS có lợi thế là dòng tiêu thụ rất bé. Vì thế có thể sử dụng pile ngoài để nuôi cho nó tiếp tục hoạt động khi mất điện ngoài.

Thí dụ thay vì anh sử dụng bộ đếm 7490 thì anh chuyển sang xài 4518 và 4511

Nguồn lưới sẽ cung cấp cho mạch đèn (chắc anh xài LED?), đồng thời charge bổ sung cho pile. Nguồn pile cấp điện cho cho mạch dao động và đếm.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

Cảm ơn
      57

Thumbs up Ðề: Cho hỏi về mạch đồng hồ dùng IC số !!!

Trích dẫn Gửi bởi chicken_home8x Xem bài viết
      Bài tập của bạn giống đề tài khóa luận tốt nghiệp của mình quá. Mình cũng đang cần làm một cái đồng hồ số dùng IC số, ông thầy chỉ cho mỗi cái tên đề tài thế mà chẳng hướng dẫn gì cả.
      Học thì đã gà mờ, tìm mỏi mắt trên Internet mà chẳng thấy có.
      Nếu bạn có mạch + tài liệu hướng dẫn thì share cho mình xin với nhé.!
      Hey hey hey!!!
      Nhờ sự hướng dẫn của anh em trong webdien va dientuvietnam mà em đã làm đc cái đồng hồ này rồi!!
      Em cũng báo cáo xong rồi, đây là đề tài môn dụng cụ bán dẫn của em!!! Hi, em mới học có năm 2 à, ông thầy bắt làm để cộng điểm ấy mà, chưa có kinh nghiệm j nên bài báo cáo cũng lơ tơ mơ!!!
      Share cho những ai cần:
      - Bài báo cáo
      - Bài mô phỏng + mạch in( hơi bị tệ)!!

Link
      http://www.mediafire.com/?6suwogrg7albbo8

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma